Jump to content

- - - - -

มาแล้ว Tablet สำหรับเด็กนักเรียน ป.1

This topic is in the process of being archived.
45 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

น.อ.อนุดิษฐ์ นาครทรรพ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร(ไอซีที) เปิดเผยภายหลังประชุมคณะกรรรมการร่วมกำหนดนโยบายแท็บเล็ตว่า ขณะนี้ที่ประชุมมีมติเลือกให้ บริษัท บริษัท เสิ่นเจิ้น สโคป ไซแอนทิฟิก ดีเวลลอปเมนต์ เป็นคู่สัญญาในข้อตกลงระหว่างรัฐบาลไทยกับรัฐบาลจีน (Government to Government :จีทูจี) ในโครงการ 1 แท็บเล็ต 1 นักเรียน ซึ่งจะแจกแท็บเล็ตให้กับ เด็กนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 รวมทั้งหมด 860,000 เครื่อง โดยในวันพรุ่งนี้(6 มี.ค.) จะเสนอให้คณะรัฐมนตรี(ครม.)พิจารณา
“หลังจากเซ็นสัญญาร่วมกันแล้ว บริษัทจะเริ่มดำเนินการส่งมอบล็อตแรกในกลางเดือนมีนาคมนี้ และจะดำเนินการส่งมอบให้ครบภายในไม่เกิน3เดือน โดยบริษัทผู้ผลิตจะทยอยส่งด้วยกำลังการผลิต 24,000 เครื่องต่อวัน ซึ่งจากการเดินทางไปตรวจสอบของคณะกรรมการ มั่นใจว่าโรงงานดังกล่าวจะสามารถผลิตแท็บเล็ตได้ทันใช้งานเปิดเทอม พ.ค. นี้”
ทั้งนี้รัฐบาลจีนได้เสนอบริษัทผู้ผลิตที่สามารถผลิตได้ตามสเปกที่กำหนด 4 บริษัท คือ บริษัท หัวเหว่ย เทคโนโลยี, ทีซีแอล , ไฮเออร์ และ สโคป(SCOPE) สาเหตุที่เลือกทำสัญญากับ บริษัท สโคป เนื่องจากทางหัวเหว่ย เสนอราคาที่สูงเกินไป และยิ่งเมื่อพิจารณาจากสเปก ราคา และกำลังการผลิตแล้วบริษัท สโคปน่าสนใจกว่า โดยบริษัทสโคปเสนอราคาสุดท้ายหลังต่อรองเสร็จแล้วที่ 81 ดอลลาร์ หรือคิดเป็นเงินไทย 2,430 บาทต่อเครื่อง
สำหรับ สเปกของแท็บเล็ตเด็กป.1 ที่ภาครัฐกำหนดไว้คือขนาดจอแสดงผลขั้นต่ำ 7 นิ้ว
  • ความละเอียดขั้นต่ำ 1024×768 Pixel
  • หน่วยบันทึกข้อมูลนั้นขนาดไม่น้อยกว่า 16 GB
  • หน่วยประมวลผลกลางไม่ต่ำกว่า 1 GHz และเป็นสถาปัตยกรรมแบบ Dual Core
  • หน่วยความจำหลักไม่น้อยกว่า 512 MB
  • ระบบปฏิบัติการต้องออกแบบมาเฉพาะแท็บเล็ต หรือเป็นระบบ Android 3.2 (Honeycomb ) Linux Kernel 2.6.36 ขึ้นไป
  • รองรับ Android 4.0 (Ice Cream Sandwich) Linux Kernel 3.0.1 ได้
ที่มา :http://www.flashfly.net/wp/?p=22026

กระทรวงศึกษาธิการ 5 มี.ค. - รมว.ไอซีทีเผยเตรียมเสนอ ครม.ซื้อแท็บเล็ต ป.1 จากบริษัท Scope ของจีน ซึ่งเสนอแท็บเล็ตในคุณภาพตามสเปค ราคาเครื่องละ 81 เหรียญสหรัฐหรือราว 2,500 บาท ถูกที่สุดจากทั้งหมด 4 บริษัท หลังผ่าน ครม.จะร่างสัญญาพร้อมเดินหน้าจัดซื้อแจกในปีการศึกษา 2555

น.อ.อนุดิษฐ์ นาครทรรพ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ไอซีที) เปิดเผยภายหลังการประชุมคณะกรรมการบริหารนโยบาย 1 คอมพิวเตอร์พกพา (แท็บเล็ต) ต่อ 1 นักเรียน ว่า คณะกรรมการบริหารนโยบายแท็บเล็ตฯ พิจารณาข้อเสนอจากคณะกรรมการจัดซื้อแท็บเล็ตที่เดินทางไปทดสอบเครื่องและ ตรวจดูโรงงานที่ประเทศจีนแล้ว มีมติเห็นชอบว่าบริษัทผู้ผลิตแท็บเล็ตที่มีความเหมาะสมต่อการจัดซื้อ คือ บริษัท Shenzhen Scope Scientific Development เนื่องจากเสนอผลิตเครื่องแท็บเล็ตตามคุณสมบัติที่ต้องการในราคา 81 เหรียญสหรัฐ หรือราว 2,500 บาท ไม่รวมค่าขนส่ง (FOB) โดยเป็นบริษัทที่ได้คะแนนรวมจากการประเมินมากที่สุด ได้แก่ เงื่อนไขความต้องการทั่วไป คุณลักษณะเฉพาะ การรับประกัน เครื่องที่นำมาใช้ทดสอบ ศักยภาพความพร้อมการผลิตวันละ 24,000 เครื่อง และข้อเสนอด้านราคาที่ดี ในขณะที่อีก 3 บริษัท ได้แก่ TCL Haier และ Huawei เสนอราคาสูงกว่า คือ 89, 105 และ 135 เหรียญสหรัฐ

"จากการเจรจากับบริษัท Scope อาจมีการเปลี่ยนแปลงจากสเปคที่ตั้งไว้ แต่จะต้องเป็นการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นหรือเทียบเท่ากัน เช่น สเปคกำหนดว่า หน่วยความจำ Ram ขนาด 512 เมกะไบต์ แต่ทาง Scope เสนอให้ 1 กิกะไบต์ เพื่อให้รองรับกับระบบปฏิบัติการรุ่นใหม่ Android 4.0" น.อ.อนุดิษฐ์ กล่าว

รัฐมนตรีไอซีที กล่าวว่า จะนำผลจากคณะกรรมการบริหารนโยบายแท็บเล็ตฯ เข้าสู่ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีในวันพรุ่งนี้ (6 มี.ค.) หากไม่มีข้อขัดข้องก็จะดำเนินการร่างสัญญาเพื่อนำไปสู่การลงนามจัดซื้อในแบบ รัฐบาลต่อรัฐบาลกับรัฐบาลจีนต่อไป ในจำนวนประมาณ 900,000 เครื่อง สำหรับนักเรียน ป.1 ทั่วประเทศในช่วงเปิดภาคเรียนปีการศึกษา 2555.-สำนักข่าวไทย

ที่มา : http://www.mcot.net/...age/338687.html

ตั้งงบไว้ซะเวอร์ ว่าแต่มันจะใช้ได้กีเดือนกันนะ

Edited by nanozone, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:18.

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#2 a 100

a 100

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

ถ้ามันพังขึ้นมาจะทำไงละครับ ใครจะซ่อมให้ละ

#3 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

นั่นแหละ ผมดูราคาแล้ว วัสดุที่ใช้จะเป็นอย่างไรบ้าง ปลอดภัยไหม แบตจะระเบิดไหม แล้วงบที่ตั้งไปจะคิดราคาตามเครื่องหรือว่าเบิกตามงบที่ตั้งไว้ อันนี้น่าคิดนะครับ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#4 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

เออของจีนที่มันไม่ทำเลียนแบบ ของดีๆก็มีนะครับ เพราะเราอาจจะติดว่าของจีนแดง เพราะของเรียนแบบส่วนมากมาจากจีน แต่ถ้าอยากรู้ว่าเจ้านี้ดีจริงหรือไม่ ลองหาเว็บsocialแล้วไปสมัครถามดูนะครับคงต้องมีคนรู้บ้างละ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#5 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

ถ้ามันพังขึ้นมาจะทำไงละครับ ใครจะซ่อมให้ละ

พ่อแม่หรือผู้ปกครองของเด็กครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#6 wizard

wizard

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:07

เหมือนฝันร้ายคอมเอื้ออาทรกลับมาหลอกหลอนยังไงก็ไม่รู้

#7 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

การศึกษาหมาหางด้วน
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#8 notcomeng

notcomeng

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:40

ผมกลัวว่ามันจะก่อให้เกิดปัญหา มากกว่า ปัญญา :(

#9 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

เหมือนฝันร้ายคอมเอื้ออาทรกลับมาหลอกหลอนยังไงก็ไม่รู้

คิดเหมือนกัน มันวุ่นวายทั้งเรื่องพัสดุ เอกสาร การลงทะเบียน สำหรับโรงเรียน การตรวจรับ ตรวจสอบอีก เห้อ..

#10 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

ใครหาข้อมูลบริษัทนี้ได้มั่งครับ อยากรู้ข้อมูล ช่วยเอามาโพสลงหน่อย ผมกำลังงมหาอยู่เหมือนกัน

#11 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

iPhone iPad ก็ทำจากจีน แต่ ไม่มีใครว่าๆไม่ดี เพราะ ปูไม่ได้ซื้อ อะไรที่ ปูทำ ปูซื้อ ห่วยหมด.... แบบเดียวกะ แก๊สโซฮอล...

ของก็ยังไม่ได้ เล่นก็ไม่เคยเล่น แต่ จินตนาการ กว้างไกลมาก รู้แล้วว่า จะก่อให้ เกิด ปัญหา อย่างนั้นอย่างนี้ .... ทีเรื่องยากดันรู้ ทีเรื่องง่ายๆแบบว่า

พ่อทูนหัว ยุบสภาหาแป๊ะอะไรไม่ทราบ ยุบไปก็แพ้ กลับไม่รู้ ไม่เตือน ปิดปากเงี่ยบ... สงสัย ไม่รู้จริงๆว่า แพ้ตั้งแต่อยู่ในมุ้ง....

กลับเข้าเรื่อง ถ้า ดู spec ผมว่าใช้ได้นะครับ โดยเฉพาะจอ 7" ความละเอียดเท่าๆ iPad แค่เล็กกว่าหน่อย ถ้ามี wifi ด้วย แล้ว +1000 บาท ผมว่า น่าจะขายกระจาย

ไว้ถ้าใช้ดี มีสิทธิเห็นวางขาย...
.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#12 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

iPhone iPad ก็ทำจากจีน แต่ ไม่มีใครว่าๆไม่ดี เพราะ ปูไม่ได้ซื้อ อะไรที่ ปูทำ ปูซื้อ ห่วยหมด.... แบบเดียวกะ แก๊สโซฮอล...

ของก็ยังไม่ได้ เล่นก็ไม่เคยเล่น แต่ จินตนาการ กว้างไกลมาก รู้แล้วว่า จะก่อให้ เกิด ปัญหา อย่างนั้นอย่างนี้ .... ทีเรื่องยากดันรู้ ทีเรื่องง่ายๆแบบว่า

พ่อทูนหัว ยุบสภาหาแป๊ะอะไรไม่ทราบ ยุบไปก็แพ้ กลับไม่รู้ ไม่เตือน ปิดปากเงี่ยบ... สงสัย ไม่รู้จริงๆว่า แพ้ตั้งแต่อยู่ในมุ้ง....

กลับเข้าเรื่อง ถ้า ดู spec ผมว่าใช้ได้นะครับ โดยเฉพาะจอ 7" ความละเอียดเท่าๆ iPad แค่เล็กกว่าหน่อย ถ้ามี wifi ด้วย แล้ว +1000 บาท ผมว่า น่าจะขายกระจาย

ไว้ถ้าใช้ดี มีสิทธิเห็นวางขาย...
.

แล้วเห็นไตว่า สำหรับประเทศกำลังพัฒนาอย่างไทย เอาเงินไปพัฒนาครู กับเอาเงินไปซื้อแท็บเล็ตละ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#13 พงษ์เพชร

พงษ์เพชร

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

ไม่คิดจะ "แปรรูปการศึกษาไทย" บ้างหรือ?

#14 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

http://www.matichon....9&subcatid=1903

ภาพ : ภาพตัวอย่างผลิตภัณฑ์แท็บเล็ต รุ่น scopad ของบริษัท เซิ่นเจิ้น สโคป ซายเอ็นทิฟิก (
http://www.cccme.org.cn/shop/cccme4856/offerinfo-8031895.aspx)

น.อ.อนุดิษฐ์ นาครทรรพ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร(ไอซีที) เปิดเผยภายหลังประชุมคณะกรรรมการร่วมกำหนดนโยบายแท็บเล็ตว่า ขณะนี้ที่ประชุมมีมติเลือกให้ บริษัท บริษัท เสิ่นเจิ้น สโคป ไซแอนทิฟิก ดีเวลลอปเมนต์ เป็นคู่สัญญาในข้อตกลงระหว่างรัฐบาลไทยกับรัฐบาลจีน (Government to Government :จีทูจี) ในโครงการ 1 แท็บเล็ต 1 นักเรียน ซึ่งจะแจกแท็บเล็ตให้กับ เด็กนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 รวมทั้งหมด 860,000 เครื่อง โดยในวันพรุ่งนี้(6 มี.ค.) จะเสนอให้คณะรัฐมนตรี(ครม.)พิจารณา

“หลังจากเซ็นสัญญาร่วมกันแล้ว บริษัทจะเริ่มดำเนินการส่งมอบล็อตแรกในกลางเดือนมีนาคมนี้ และจะดำเนินการส่งมอบให้ครบภายในไม่เกิน3เดือน โดยบริษัทผู้ผลิตจะทยอยส่งด้วยกำลังการผลิต 24,000 เครื่องต่อวัน ซึ่งจากการเดินทางไปตรวจสอบของคณะกรรมการ มั่นใจว่าโรงงานดังกล่าวจะสามารถผลิตแท็บเล็ตได้ทันใช้งานเปิดเทอม พ.ค. นี้”

ทั้งนี้รัฐบาลจีนได้เสนอบริษัทผู้ผลิตที่สามารถผลิตได้ตามสเปกที่กำหนด 4 บริษัท คือ บริษัท หัวเหว่ย เทคโนโลยี, ทีซีแอล , ไฮเออร์ และ สโคป(SCOPE) สาเหตุที่เลือกทำสัญญากับ บริษัท สโคป เนื่องจากทางหัวเหว่ย เสนอราคาที่สูงเกินไป และยิ่งเมื่อพิจารณาจากสเปก ราคา และกำลังการผลิตแล้วบริษัท สโคปน่าสนใจกว่า โดยบริษัทสโคปเสนอราคาสุดท้ายหลังต่อรองเสร็จแล้วที่ 81 ดอลลาร์ หรือคิดเป็นเงินไทย 2,430 บาทต่อเครื่อง

สำหรับ สเปกของแท็บเล็ตเด็กป.1 ที่ภาครัฐกำหนดไว้คือขนาดจอแสดงผลขั้นต่ำ 7 นิ้ว ความละเอียดขั้นต่ำ 1024x768 Pixel หน่วยบันทึกข้อมูลนั้นขนาดไม่น้อยกว่า 16 GB หน่วยประมวลผลกลางไม่ต่ำกว่า 1 GHz และเป็นสถาปัตยกรรมแบบ Dual Core และหน่วยความจำหลักไม่น้อยกว่า 512 MB ระบบปฏิบัติการนั้นต้องออกแบบมาเฉพาะแท็บเล็ต หรือเป็นระบบ Android 3.2 (Honeycomb ) Linux Kernel 2.6.36 ขึ้นไป และรองรับ Android 4.0 (Ice Cream Sandwich) Linux Kernel 3.0.1 ได้

http://www.scope.com...Show.asp?ID=134

http://www.cccme.org...fo-8031895.aspx

อาจจะเป็นรุ่นนี้

http://www.cccme.org...fo-8078792.aspx

อย่าว่าผมขี้สงสัยนะครับ ที่เอามาให้ดู เพราะว่าจะได้เป็นข้อมูลไว้ เห็นอ้างตัวนี้ในมติชิน ซึ่งมันก็ไม่ตรงสเป็คนะครับ แต่ก็ไม่แน่ว่าอาจมีการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า เอาเป็นว่าถ้าออกมาเมื่อไหร่ค่อยมาดูอีกทีนึง ผมยังไม่เห็นของจริงเลยตอนนี้

Edited by nanozone, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:29.

#15 Superb_Mob

Superb_Mob

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:55

ติดตามข่าวเรื่องนี้มาโดยตลอด เพราะมีส่วนได้เสีย(ลูกสาวกำลังจะเรียน ป.1) :D :lol: โครงการนี้ทำท่าว่าจะออกตัวได้สวยละ สเปคเครื่องที่ได้เรียกว่าจ๊าบบบเลยเมื่อเทียบกับราคาที่จ่ายไป ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องทุจริตคอร์รัปชั่นที่สลิ่มในบอร์ดนี้หิวนักหิวหนา แต่หิวเฉพาะกับพรรคอื่นที่ไม่ใช่พรรคเทวดา :D :lol: ดูแล้วท่าทางจะทำให้หงุดหงิดสุดๆ ที่ยังหาไม่เจอ เมื่อเทียบกับสิ่งที่สลิ่มโจมต่าตั้งแต่โครงการเริ่มตั้งไข่ จนถึงวันจะได้เครื่องแล้ว ความจริงช่างออกมาต่างกันราวฟ้ากับดินจริงๆ เรื่องความทนทานผมก็ไม่รู้หรอก เพราะนี้คงเป็นจุดเดียวที่พอจะทำให้ท่านออกมาด่าได้ในตอนนี้ :ph34r:
ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด ปัจจุบันนี้ถ้าจะให้เลือก ก็ขอเลือกพรรคที่คิดว่าทำประโยชน์ให้ชาติได้มากกว่า และเล่นตามกติกาประชาธิปไตยครับ การเมืองภาคประชาชนเป็นสิ่งที่ดี แต่ระวังจะเป็นเหยื่อ แล้วซ้ำเติมประเทศชาติซะเอง

#16 Hyper.R

Hyper.R

น้องใหม่

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:59

ใช้แอนดอย ล่ะดีแล้ว คนใช้ดรอย จะมีทักษณะ การลงการเพ่ิมการ ปรับโปรแกรมมากกว่า ไอแพต

ดรอยก็เหมือนลีนุก ไอแพ็ตก็เหมือนวินโดวส์

ว่าแต่ว่า ลงชื่อไม่รับได้ไหมล่ะ ไม่ต้องการให้ลูกใช้ เพราะยิ่งใช้แล้วยิ่งโง่ แถมระเบิดใส่หน้าแหกอีก แล้วยังเสียแล้วไม่ซ่อมให้ล่ะ ล่ะ หึหึหึ

#17 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

สงสารลูกๆ ไำพร่ไกลปืนเที่ยงจริงๆ ที่คงไม่ได้ใช้กับเขา น่าสงสารนะครับ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#18 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:44

ตบเด็กเอาแท็บเล็ต

ข่าวในอนาคต :wacko:

It's us against the world

#19 novic

novic

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:45

B) มั่นใจว่า ยี่ห้อนี้แบตมันจะบวมและระเบิดใส่หน้าเด็กไม่เกิน 1ปี ผู้ปกครองควรพิจารณา
พวก สส มันจะใช้ ipad เครื่องละ 7หมื่น ทำไมลูกหลานท่านใช้ของกระจอก เครื่องละ 2พันกว่าเอง

Edited by novic, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:46.

#20 wizard

wizard

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:51

ไว้ถ้าใช้ดี มีสิทธิเห็นวางขาย

ใช่ครับสินค้าเกือบทุกอย่างที่ใช้อยู่ในปัจจุบันทำในจีน แต่สิ่งที่แตกต่างกันระหว่าง ipad กับโนเนมpad คือ การตรวจสอบคุณภาพ และวัสดุที่ใช้ในการประกอบ แลัะบริการหลังการขาย ยกตัวอย่างง่าย ๆ ผมเป็นคนสะสมโมเดลของแท้ทำในจีนคุณภาพเนื้อพลาสติก abs ชั้นดี การประกอบถูกต้อง อุปกรณ์ครบ package สวยงาม ส่วนของก๊อปก็ทำในจีนแต่ขอโทษเหอะ เนื่อพลาสติดอย่างกับขั้นน้ำสีๆ ในตลาดนัด ลูกเล้นไม่ครบ อุปกรณ์ไม่ครบ ถ้าซื้อไปก็แล้วแต่ดวงเปลี่ยนกับใครก็ไม่ได้

#21 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:58

ละลายแม่น้ำกันไป การศึกษาก็ไม่พัฒนาเหมือนเดิม
คนไทยได้หน้า ฝรั่งมั่งค่าได้เงิน แต่เดี๋ยวนี้เป็นคนจีนละไม่ใช่ฝรั่ง <_<
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#22 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:01

คงไม่มีหรอกครับ คาดว่าไม่ให้นำกลับบ้านแน่ๆ

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#23 Limmy

Limmy

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:04

รอดูตอนผ่านไป 30 วันครับ ว่าจะมีเคลมกี่เครื่อง

#24 a 100

a 100

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

จะให้จริงหรอให้ยืมละตอบหน่อยดิ เฮนไต
เอ็งไม่กลัวโจรมาปล้น
แทบเล็ตเด็กหรอวะเฮนไต
ผมถามคุณแค่นี้ละ

#25 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

กลัวว่าของจริงจะลดเสปคหั่นราคาเพื่อจะได้กินกันเยอะๆ แล้วพอเด็กใช้จริงก็ระเบิดคามือน่ะสิ

ถ้าของมันดีนักทำไมของที่หาให้สส.สว.ใช้ไม่เอาตัวเดียวกันนี้ล่ะไปเอาไอโฟนไอแพดทำไม
หรือศักดิ์ศรีลูกไพร่มันไม่พอต้องสส.ซุปเปอร์อำหมาดเท่านั้นถึงใช้ไอแพดได้?

#26 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:15

คงไม่มีหรอกครับ คาดว่าไม่ให้นำกลับบ้านแน่ๆ

เหมือนกับว่าข่าวที่ออกมาจะให้เด็กๆนำกลับไปที่บ้านด้วย เพื่อให้พ่อแม่ช่วยกันเล่น

และที่สำคัญ tablet นี้จะช่วยลดการ "หนีเที่ยวของเด็กป.1"

<_<

นายสุชาติ กล่าวต่อว่า แท็บเล็ตดังกล่าว จะให้เด็กยืมเรียน และสามารถนำกลับบ้านตลอด 1 ปีการศึกษา เพราะเด็กจะได้มีโอกาสหาความรู้ในช่วงหลังเลิกเรียนได้ ซึ่งขณะนี้ก็กำลังคิดอยู่ว่าเมื่อเด็กใช้เรียนครบ 3 ปีแล้วจะให้เด็กเป็นเจ้าของเครื่องเลยหรือไม่ อย่างไรก็ตาม ตนคิดว่าการที่เด็กมีเครื่องแท็บเล็ตใช้ จะทำให้เด็กมีระเบียบวินัยมากขึ้น ไม่ออกไปเที่ยวเตร่นอกบ้าน เพราะจะสนใจแต่การเรียนในแท็บเล็ตเพียงอย่างเดียว

credit http://education.kap.../view38089.html

Edited by ยิ่งรัก(โพย), 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:18.

#27 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

กรูอยากได้ สเปคนี้ เอามาขายให้ ปชช บ้างนะครับ
ปล..ถ้าพรรคแมงสาบมันเสนอโครงการนี้ข้ารับรองพวกแมงสาบในนี้มันสรรเสิญแน่ๆ
ปล๒..เกือบสามปีที่ ปชป มันเป็นรัฐบานมันทำให้การศึกษาของไทยดีขึึ้นมารึไง ไม่เห็นมันมีโครงการอะไรที่ ปชช จำได้

#28 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

ม.๑ ก็ต้องการใช้นะครับ

#29 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:47

ปลูกฝังเทคโนโลยีตั้งแต่เด็กก็ดีนะครับ แต่อย่าลืมมองฐานะทางบ้านของประชาชนกลุ่มนี้ด้วยล่ะครับ เพราะเทคโนโยลีถ้ามันได้เสพไปแล้ว มันคงไม่หยุดแค่แท็ปเล็ตกระจอกฟรีๆ อันหนึ่งหรอกครับ ถ้าทาง รร ยอมให้นักเรียนตัวเท่าขี้หมา พกอุปกรณ์เหล่านี้มาเรียนได้ ต่อไปก็คงมีการแข่งขันกันเรื่องยี่ห้อ, ราคา ฯลฯ

เทคโนโลยี ผมก็สนับสนุนนะ แต่สนับสนุนกับพวกที่ต้องการ,มีความจำเป็น ต้องใช้จริงๆ (พวก ม.ปลาย // มหาลัย) พวกนี้ครับ
ถ้าใช้ไม่ถูกกาลเทศะ ก็กลายเป็นผลเสียได้เช่นกัน

#30 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:09

กรูอยากได้ สเปคนี้ เอามาขายให้ ปชช บ้างนะครับ
ปล..ถ้าพรรคแมงสาบมันเสนอโครงการนี้ข้ารับรองพวกแมงสาบในนี้มันสรรเสิญแน่ๆ
ปล๒..เกือบสามปีที่ ปชป มันเป็นรัฐบานมันทำให้การศึกษาของไทยดีขึึ้นมารึไง ไม่เห็นมันมีโครงการอะไรที่ ปชช จำได้

แมงสาปไม่ทำโครงการนี้หรอกครับ เพราะเหมือนกับเอาเงินไปซื้อขยะราคาแพง

สิ่งที่แมงสาปทำ คือ โครงการเรียนฟรี 15 ปีครับ แถมด้วยเงินอุดหนุนรายหัวนักเรียน

มีเงินค่าเสื้อผ้าและค่าอุปกรณ์การศึกษาให้ ทำเด็กยากจนด้อยโอกาส ได้มีชุดใหม่ๆ ขาวๆใส่กับเขาบ้าง

มีดินสอ ยางลบ สมุดใช้กับเขาบ้าง คนยากคนจนแถวบ้านผมเขาสรรเสริญพรรคแมงสาปกันทั้งนั้นครับ

เขาบอกว่า อย่างน้อยเม็ดเงินที่ได้ ก็ตกมาถึงเด็กๆบ้าง ไม่เหมือนของเล่นพวกนั้นที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะช่วยพัฒนาเด็กทางๆไหนได้บ้าง

#31 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

ติดตามข่าวเรื่องนี้มาโดยตลอด เพราะมีส่วนได้เสีย(ลูกสาวกำลังจะเรียน ป.1) :D :lol: โครงการนี้ทำท่าว่าจะออกตัวได้สวยละ สเปคเครื่องที่ได้เรียกว่าจ๊าบบบเลยเมื่อเทียบกับราคาที่จ่ายไป ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องทุจริตคอร์รัปชั่นที่สลิ่มในบอร์ดนี้หิวนักหิวหนา แต่หิวเฉพาะกับพรรคอื่นที่ไม่ใช่พรรคเทวดา :D :lol: ดูแล้วท่าทางจะทำให้หงุดหงิดสุดๆ ที่ยังหาไม่เจอ เมื่อเทียบกับสิ่งที่สลิ่มโจมต่าตั้งแต่โครงการเริ่มตั้งไข่ จนถึงวันจะได้เครื่องแล้ว ความจริงช่างออกมาต่างกันราวฟ้ากับดินจริงๆ เรื่องความทนทานผมก็ไม่รู้หรอก เพราะนี้คงเป็นจุดเดียวที่พอจะทำให้ท่านออกมาด่าได้ในตอนนี้ :ph34r:

ก็คอยดูกันต่อไปครับ ถ้าดีก็ส่งเสริม แต่ที่ออกมาตั้งข้อสังเกตก็เหมือนกับการตรวจสอบไปด้วย เพราะที่ผ่านมามันเกิดปัญหากับโทรศัพท์ที่มาจากของจีน ทั้งที่ผ่าน QC และไม่ผ่าน QC หรือแม้แต่แบรนดังๆ อย่าง lenovo ก็ยังมีการเรียกเก็บอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์บางรุ่นไปด้วย ดังนั้นสิ่งที่รัฐบาลทำอยู่ก็หวังว่าคงจะทำด้วยความรอบคอบไม่ได้เห็นแก่ของถูกจนเกินไปนะครับ เพราะแบรนดีๆของจีนอย่างเช่น huawai ก็ถือว่าได้มาตรฐานเทียบเท่ากับยุโรปเหมือนกัน

โครงการนี้ถ้ามีการวางแผนการจัดการที่ดี มีสื่อเทคโนโลยีที่พร้อมเหมือนกันทุกโรงเรียนถือว่าเป็นการพัฒนาที่เห็นผลเป็นรูปธรรม แต่ถ้าคิดว่าจะทำเพื่อให้ยกระดับความทันสมัยเพียงอย่างเดียวโดยไม่คำนึงถึงความเหมาะสมต่อการเรียนรู้แล้ว ผมว่ามันก็ขยะอิเล็กทรอนิกส์ชิ้นหนึ่ง แล้วตั้งแต่มีการเปลี่ยนหลักสูตรจากการยกเลิกการท่องจำ(ไม่รู้ว่าพรรคไหนนะ) มาเปลี่ยนเป็นแบบคิดวิเคราะห์ที่ลอกมาจากต่างประเทศ มันก็ทำให้การศึกษาของไทยเป็นแบบที่เห็นนี่แหละ เมื่อก่อนสมัยผมเรียน มานี มานะ(บอกแบบนี้คงรู้อายุแน่ๆเลย ๕๕๕) เพื่อนๆผมไม่ค่อยมีใครเขียนภาษาเพี้ยนๆ หรือผิดบ่อย แต่พอเปลี่ยนปุ๊บเด็กที่พัฒนาออกมาก็เป็นอย่างที่เห็นนะแหละ แถมยังตัดวิชาพุทธศาสนาออกไปอีก ทำให้เป็นเด็กเห็นแก่ตัว กล้าคิด กล้าแสดงออก(ในทางที่ไม่สร้างสรรค์ ไม่เหมาะสม) มากขึ้น จำได้ว่ายุคทักษิณที่ออกวิดีโอมาสอนเด็กครั้งหนึ่ง เห็นเด็กชอบมาก ผมก็มีเก็บไว้เหมือนกัน การสอนนะดี แต่ว่ามันเหมาะแค่เด็กในเมืองที่มีความพร้อมเท่านั้น แล้วยุคนั้นก็มีการเปลี่ยนหลักสูตร โดยแนวการสอนแบบตะวันตกคือสอนให้นักเรียนเรียนภาษาแบบคำ ซึ่งมันผิดธรรมชาติของภาษาไทย นับตั้งแต่นั้นมาเด็กก็เลยเรียนรู้แค่คำที่ได้เรียนมา แต่ไม่สามารถอ่านคำใหม่ๆได้ พอมาถึงยุคของ ปชป. ผมเห็นมีความพยายามเปลี่ยนไปเป็นแบบ ก กา มานี มานะ เหมือนกัน แต่ก็ไม่สำเร็จ จนปีที่แล้วที่ปชป. เป็นเห็นพยายามรื้อเรื่องของ โครงการ เลข คัด เลิก ขึ้นมานะแหละครับ อ้อ ถ้าจะอ่านกรุณาอย่าอ่านแค่สามบรรทัดนะครับ ^^

#32 iAPX

iAPX

น้องใหม่

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

คุณภาพตามราคา อย่าหวังว่า 2 พันกว่าจะได้ของดี ถ้าดีจริงมันคงขายได้มากกว่ายี่ห้อดังๆ ไปแล้ว แถมบริษัทนี้ไม่เคยมี tablet รุ่นใหม่ออกสู่ตลาดกว่าครึ่งปี (ดูจากเว็บ)

เด็ก ป.1 หัดให้รักการอ่าน คัดลายมือ เขียนหนังสือให้ถูกต้องก่อน เรียนบ้าง เล่นบ้าง ฝึกให้ช่วยเหลือตัวเองได้โดยไม่พึ่งผู้ใหญ่มาก มีระเบียบวินัย ซื่อสัตย์ หัดใช้จ่ายเงิน ไม่ต้องยัดเยียดวิชาการมาก

โตขึ้นจะได้ไม่ถูกหลอกง่ายๆ

#33 a 100

a 100

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:38

แบตหมอระหว่างเรียนอยู่ทำไงละนั้น ไม่ต่อคิวชาจตร์แบตกันหรอครับ

#34 Frankie

Frankie

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 03:27

ถามหน่อยครับ ว่าปีหน้าเด็กที่ขึ้นชั้น ป.1 ยังจะได้กันอยู่อีกไหม หรือได้แค่ปีเดียว

หรือจะได้ทุกปี ที่นางโพยเป็นนายก ผมอยากรู้จริงๆ
การเมือง(ของทักกี้) คือ อยู่บนความทะเยอทะยานในการอยู่เติบ กินเติบ หรือความมัวเมาในความสุขทางเนื้อหนังโดยปราศจากการนึกถึงโลกหน้า พระเป็นเจ้าและความตาย และมีอำนาจเป็นความถูกต้อง และประโยชน์ของตนเป็นความยุติธรรม.. (อ. พุทธทาส สวนโมกข์)

#35 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 04:00

ผมไม่สรรเสริญแน่นอน เพราะพรรคนี้ไม่ชอบทำอะไรสิ้นคิด ประชานิยมแบบนี้

เขาทำแต่โครงการที่ทำให้ประชาชนอยู่อย่างยั่งยืน เช่น "โครงการเรียนฟรี 15 ปี" -_-

#36 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:51

http://forum.banrasd...ad.php?tid=3371
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#37 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

คุณภาพตามราคา อย่าหวังว่า 2 พันกว่าจะได้ของดี ถ้าดีจริงมันคงขายได้มากกว่ายี่ห้อดังๆ ไปแล้ว แถมบริษัทนี้ไม่เคยมี tablet รุ่นใหม่ออกสู่ตลาดกว่าครึ่งปี (ดูจากเว็บ)

เด็ก ป.1 หัดให้รักการอ่าน คัดลายมือ เขียนหนังสือให้ถูกต้องก่อน เรียนบ้าง เล่นบ้าง ฝึกให้ช่วยเหลือตัวเองได้โดยไม่พึ่งผู้ใหญ่มาก มีระเบียบวินัย ซื่อสัตย์ หัดใช้จ่ายเงิน ไม่ต้องยัดเยียดวิชาการมาก

เห็นด้วยครับ ถ้าอยากให้เตรียมพร้อมเข้าสู่อาเซียนก็แค่เพิ่มภาษาอังกฤษเข้าไปก็พอแล้ว ไม่ต้องเรียนเยอะเกินไป ทุกวันนี้เด็กมีความรู้แต่ขาดทักษะการใช้ชีวิต ความรับผิดชอบ จริยธรรม ทั้งๆที่พยายามสอนในโรงเรียน แต่กลับไปบ้านก็เหมือนเดิม ผมเจอกับตัวเองมาแล้ว ผมกำลังเปิดเวปของปชป. เด็กคนนันก็มาบอกผมว่าเกลียดอภิสิทธิ์ เป็นคนไม่ดี ผมก็เลยย้อนถามว่าไม่ดียังไงพอบอกได้ไหม แกก็ตอบว่าแม่แกบอกเพราะแม่เป็นเสื้อแดง ...ผมก็เลยเงียบแล้วก็ไม่ได้พูดอะไร เพราะไม่รู้จะต่อว่ายังไงดี พูดไปเดี๋ยวก็จะโดนประท้วงอีก เพราะผู้ปกครองนักเรียนส่วนใหญ่เป็นเสื้อแดง รวมถึงครูในโรงเรียนด้วย

#38 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

ไม่คิดจะ "แปรรูปการศึกษาไทย" บ้างหรือ?

มหาวิทยาลัยหลายแห่งกำลังจะออกนอกระบบ อย่าลืม!!

Edited by David_GinoLa, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:51.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#39 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

ซื้อเเทปเลดให้เด็กปอ๑ ก็เหมือนกับซื้อของเล่นให้นั่นแหละ

รอมีลูกก่อนแล้วกันถึงจะเข้าใจ

#40 David_GinoLa

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

เห็นด้วยครับ ถ้าอยากให้เตรียมพร้อมเข้าสู่อาเซียนก็แค่เพิ่มภาษาอังกฤษเข้าไปก็พอแล้ว ไม่ต้องเรียนเยอะเกินไป ทุกวันนี้เด็กมีความรู้แต่ขาดทักษะการใช้ชีวิต ความรับผิดชอบ จริยธรรม ทั้งๆที่พยายามสอนในโรงเรียน แต่กลับไปบ้านก็เหมือนเดิม ผมเจอกับตัวเองมาแล้ว ผมกำลังเปิดเวปของปชป. เด็กคนนันก็มาบอกผมว่าเกลียดอภิสิทธิ์ เป็นคนไม่ดี ผมก็เลยย้อนถามว่าไม่ดียังไงพอบอกได้ไหม แกก็ตอบว่าแม่แกบอกเพราะแม่เป็นเสื้อแดง ...ผมก็เลยเงียบแล้วก็ไม่ได้พูดอะไร เพราะไม่รู้จะต่อว่ายังไงดี พูดไปเดี๋ยวก็จะโดนประท้วงอีก เพราะผู้ปกครองนักเรียนส่วนใหญ่เป็นเสื้อแดง รวมถึงครูในโรงเรียนด้วย

เด็กเปรียบเสมือนผ้าขาว พ่อแม่ผู้ใหญ่เอาสีอะไรไปป้าย ก็จะเป้นสีนั้น
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#41 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:14

ยินดีกับไพร่แดงด้วยนะ ได้ข่าวแล้วน้ำตาจะไหล
คนไม่เป็น พ่อ แม่ คนอาจจะไม่รู้สึกก็ได้
เด็ก ป1 บางคน ยังช่วยเหลือตัวเองได้ไม่ดีพอเลย
แล้ววัยนี้เป็นวัยที่กำลังอยากเล่นตามวัย
ทำไมต้องไปยัดเยียดสิ่งที่ไม่รู้ว่า พ่อแม่ ผู้ปกครองเด็กบางคนพร้อมหรือไม่
จะซื้อจำนวนประมาณ 900,000 เครื่อง เครื่องละ2,430 บาท = 900,000*2,430 = 2,187,000,000 บาท ยังไม่รวมค่าอื่นๆ
เอาเงินจำนวนนี้ไปให้เรียนฟรี 15 ปี ค่าอาหารกลางวัน ทุนการศึกษาเด็กด้อยโอกาส สร้างห้องสมุด พัฒนาครูก่อนจะดีไหม
ขนาดเราใช้มือถือเครื่องละ สองสามพัน จากจีน มันยังห่วยแตก แบตจะเสียก่อน
นี่เป็นแทปแลต จะมีคุณภาพขนาดไหนกับราคาแค่นี้
มันเหมือนดาบสองคม ทำไมต้องไปเร่งวัตถุนิยมให้เด็กกับความไม่พร้อมเยี่ยงนี้ :angry:

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#42 Hi~~♥

Hi~~♥

น้องเก่า

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

ต่อไปพวกขโมยคงยิ้มนะคับ ขโมยแทบแล็ตเด็กไปขายไม่เสี่ยงไรมากอีกหาก็ง่าย

#43 Norachon

Norachon

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

ไม่ได้สนใจว่าพวกนักการเมืองเลวๆจะได้กันกี่เปอร์เซ็นต์หรือพรรคเพื่อไทยจะได้คะแนนเสียงเพิ่มขึ้นสักเท่าไหร่ แต่สนใจประเด็นว่ามันเหมาะมันควรหรือไม่ที่เอาแทปเล็ตมาใช้ เคยถามว่ามีประเทศไหนในโลกบ้างที่ทดลองนำมาใช้ก็ยังไม่ได้คำตอบ การพัฒนาการของเด็ก มันต้องเป็นไปตามวัย เด็กวัยนี้ไม่ควรให้ปิดกั้นตัวเองอยู่กับแทปเล็ต เป็นวัยที่ต้องการการปฏิสัมพันธ์กับครู เพื่อน ครอบครัวหรือสังคมภายนอกมากกว่าสื่อใดๆ ผมเดาว่าถ้าให้เด็กในวัยนี้ใช้โดยไม่มีมาตรการใดๆ อีกสี่ห้าเดือนข้างหน้า ประมาณครึ่งหนึ่งของแทปเล็ตจะใช้การไม่ได้ จะต้องใช้งบซ่อมแซมอีกเท่าไหร่ คุ้มค่าหรือไม่ เด็กจะฝึกอ่านฝึกเขียนจากโปรแกรมใด เพราะเห็นมีแต่ฮาร์ดแวร์ ไม่เห็นพูดถึงเรื่องซอฟแวร์เลย โชคดีที่ในสเปคไม่เห็นมี wifi ถ้ามีอีกก็เดือดร้อนหนักเข้าไปอีก สามารถควบคุมเด็กในการเข้าถึงเว็บไซด์ต่างๆได้แค่ไหนเพียงใด ไอ้คนคิดโครงการนี้มันคิดถึงตรงนี้หรือเปล่า หรือว่าคิดแต่จะหาเสียง คิดแต่จะซื้อกันอย่างเดียว ปัญหาเยอะแยะที่ต้องคิด ยังจะมาหลับหูหลับตาหน้าด้านเอออวยกันอีก ทุเรศ

#44 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:44

เด็กเปรียบเสมือนผ้าขาว พ่อแม่ผู้ใหญ่เอาสีอะไรไปป้าย ก็จะเป้นสีนั้น

ผมไม่เห็นด้วยครับ มิสเตอร์เดวิด ประโยคนี้ผมต้องขอค้าน

เด็ก คือผ้าสีดำครับ เพราะเด็ก มีเพียงแค่ความต้องการ ความอยาก ความเอาแต่ใจ มีเพียง ID (อิด) ซึ่งเป็นความต้องการของมนุษย์อยู่แล้ว
พ่อแม่ มีหน้าที่ ซักผ้าสีดำนั้น ให้ขาว ด้วยการอบรมสั่งสอน การศึกษา ศีลธรรม จรรยา ความรู้ สร้าง EGO (อีโก้) ซึ่งคือการยังยั้งชั่งใจต่อความต้องการเหล่านั้น เพื่อการอยู่ร่วมกันในสังคม และเพื่อพัฒนาไปสู่ Super EGO ต่อไปครับ (ถ้าใครจะไปถึงได้นะ)

เราจะเห็นได้ว่า การอบรมไม่ดี หรือการสั่งสอนผิดๆ หรือการละเลยที่จะสั่งสอนเด็ก ทำให้ผ้าที่ดำอยู่แล้ว ยังดำเหมือนเดิม หรือเปรอะเปื้อนมากยิ่งขึ้น สุดท้ายเด็กก็จะกลายเป็นคนเห็นแก่ตัวและทำตัวเป็นขยะสังคมอย่างทุกวันนี้

ฉะนั้น ผมจึงไม่เห็นด้วยกับการมองว่า เด็กนั้น บริสุทธิ์ผุดผ่องดั่งผ้าขาว เพราะเป็นการมองธรรมชาติของมนุษย์ที่ผิดครับ

Edited by ดาร์ค สวอน, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:46.

#45 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

กลัวว่าของจริงจะลดเสปคหั่นราคาเพื่อจะได้กินกันเยอะๆ แล้วพอเด็กใช้จริงก็ระเบิดคามือน่ะสิ

ถ้าของมันดีนักทำไมของที่หาให้สส.สว.ใช้ไม่เอาตัวเดียวกันนี้ล่ะไปเอาไอโฟนไอแพดทำไม
หรือศักดิ์ศรีลูกไพร่มันไม่พอต้องสส.ซุปเปอร์อำหมาดเท่านั้นถึงใช้ไอแพดได้?

อันนี้ก็น่าคิดครับ ในเมื่อมันใช้ได้เหมือนกัน

อีกอย่างมุมมองของผมการใช้ tablet มันเป็นสื่อการสอนอย่างหนึ่งซึ่งก็ถือว่าดี แต่ไม่ควรนำมาเป็นหลักหรือแทนหนังสือ เพราะเด็กจะขาดการปฏิสัมพันธ์กับเพื่อน การใช้ชีวิตในสังคม มองในแง่ของที่เป็นของเล่น ก็เสี่ยงต่อการโยนหรือขว้างหรือตกได้ครับ เพราะว่าอารมณ์ของเด็กวัยนี้ไม่สามารถควบคุมได้

#46 David_GinoLa

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

ผมไม่เห็นด้วยครับ มิสเตอร์เดวิด ประโยคนี้ผมต้องขอค้าน

เด็ก คือผ้าสีดำครับ เพราะเด็ก มีเพียงแค่ความต้องการ ความอยาก ความเอาแต่ใจ มีเพียง ID (อิด) ซึ่งเป็นความต้องการของมนุษย์อยู่แล้ว
พ่อแม่ มีหน้าที่ ซักผ้าสีดำนั้น ให้ขาว ด้วยการอบรมสั่งสอน การศึกษา ศีลธรรม จรรยา ความรู้ สร้าง EGO (อีโก้) ซึ่งคือการยังยั้งชั่งใจต่อความต้องการเหล่านั้น เพื่อการอยู่ร่วมกันในสังคม และเพื่อพัฒนาไปสู่ Super EGO ต่อไปครับ (ถ้าใครจะไปถึงได้นะ)

เราจะเห็นได้ว่า การอบรมไม่ดี หรือการสั่งสอนผิดๆ หรือการละเลยที่จะสั่งสอนเด็ก ทำให้ผ้าที่ดำอยู่แล้ว ยังดำเหมือนเดิม หรือเปรอะเปื้อนมากยิ่งขึ้น สุดท้ายเด็กก็จะกลายเป็นคนเห็นแก่ตัวและทำตัวเป็นขยะสังคมอย่างทุกวันนี้

ฉะนั้น ผมจึงไม่เห็นด้วยกับการมองว่า เด็กนั้น บริสุทธิ์ผุดผ่องดั่งผ้าขาว เพราะเป็นการมองธรรมชาติของมนุษย์ที่ผิดครับ

ขอบคุณที่เตือนผมครับ ผมเองก็ลืมไปว่าหากไม่มนุษย์ไม่ได้รับการอบรมสั่งสอนที่ดี ก็ไม่ต่างจากสัตว์เดรัจฉานทั้งหลายนั่นเอง