Jump to content

- - - - -

แท็กซี่เข้ามาฟังหน่อยเร็วๆๆ

This topic is in the process of being archived.
42 replies to this topic

#1 a 100

a 100

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 00:20

คนของรัฐบาลบอกมาว่าควรให้จำกัดแท๊กซี่แล้วเพราะแท๊กซี่เยอะ นี้มันใช้สมองส่วนไหนคิดครับพี่น้องควายแดง

Edited by a 100, 13 March 2012 - 00:21.

#2 a 100

a 100

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 00:21

ขอโทษครับพิมพ์หัวกระทู้ผิดนะครับ

#3 kim

kim

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 02:16

ขนาดตอนนี้ Start 35 บาท ส่วนตัวว่ายังแพงเลยนะ หากขึ้นไปเป็น 50 เมื่อไร กลไกตลาดที่รักกันนักหนาจะเป็นตัวคุมกำเนิดประชากรแท๊กซี่เองนั้นแหละ

#4 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 13 March 2012 - 08:27

เกื่อบแสนคัน ควร จะให้เหลืิอเพียง สามหมื่นห้าพันคัน
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#5 Majestic

Majestic

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 08:34

ไหนว่ามีบัตรเครดิตพลังงานที่ แท๊กซี่จะได้ส่วนลด ในการเิติม NGV ซึ่งเป็นเงินภาษีที่เราต้องจ่าย
ทำไมต้องขึ้นราคาด้วยละ ถ้าจะขึ้นราคาก็ช่วยยกเลิก บัตรเครดิตพลังงานนี้ด้วย

#6 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 13 March 2012 - 08:38

เยอะเกินไปคุณภาพก็ไม่มี จะเช่าก็แค่ถือบัตรประชาชนไปเช่าก็ได้ขับหากินละ

#7 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 13 March 2012 - 09:00

ไหนว่ามีบัตรเครดิตพลังงานที่ แท๊กซี่จะได้ส่วนลด ในการเิติม NGV ซึ่งเป็นเงินภาษีที่เราต้องจ่าย
ทำไมต้องขึ้นราคาด้วยละ ถ้าจะขึ้นราคาก็ช่วยยกเลิก บัตรเครดิตพลังงานนี้ด้วย

แต่บัตรนี้ ไม่สามารถย่นระยะเวลาในการเต้ม NGV ได้ครับ ช้าเท่าเดิม
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#8 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 13 March 2012 - 09:03

อาการแบบนี้ สะท้อนว่าควายมันอดหยากหิวโหยถึงขนาดต้องกัดกินเนื้อควายด้วยกันเองแล้ว

ความคิดของอ้ายไพร่ อีไพร่ขี้ครอก มันก็ยังเป็นความคิดของอ้ายไหร่ อีไพร่ขี้ครอก วันยันค่ำ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#9 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 09:09

คนของรัฐบาลบอกมาว่าควรให้จำกัดแท๊กซี่แล้วเพราะแท๊กซี่เยอะ นี้มันใช้สมองส่วนไหนคิดครับพี่น้องควายแดง

แก้ปัญหาตามที่บอกไม่ได้ ก็หาทางแก้อีกแบบ
แต่ก็แอบเนียน นึกว่าคนไทยโง่ ตกลงท่านเอาเงินไปทิ้งรึป่าว เรื่องเครดิตพลังงาน

และ การจำกัดจำนวน ก็ดีเหมือนกัน คัดคุณภาพ ช่วยลดติด ทางอ้่อม

#10 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 13 March 2012 - 09:11

ผมเคยได้ยินมากับหู ขณะที่คนใน พน. เขาคุยว่ามีแนวคิดให้ลดปริมาณแท็กซี่ลง

เพราะเขาศึกษามาว่ามีรถแท็กซี่ที่วิ่งบนท้องถนน ที่วิ่งเปล่าโดยไม่มีผู้โดยสาร กว่า 60-70%

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#11 Edge

Edge

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 09:11

ควายแดงมันไม่รู้หรอก ว่าวิชาเศรษฐศาสตร์มันมีมากกว่าเรื่อง "อุปสงค์-อุปทาน" นะคร้าาาา

#12 saopao

saopao

Moderator

Posted 13 March 2012 - 09:13

ขอโทษครับพิมพ์หัวกระทู้ผิดนะครับ

แก้ให้แล้วฮะ

#13 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 09:15

มีล้านคันก็ไม่มีประโยชน์ ถ้าตรูเรียกแล้วมันไม่ไป

#14 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 09:20

ได้ตกงานกันกระจายล่ะคราวนี้
ชอบมั้ยค้าาาาาาาาาาาาาา เอามั้ยค้าาาาาาาาาาาาาา

#15 Apichai

Apichai

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 09:24

เกื่อบแสนคัน ควร จะให้เหลืิอเพียง สามหมื่นห้าพันคัน

ผมว่าที่มันเยอะ อาจจะเป็นเพราะ เป็นธุรกิจ ที่เอื้อ ต่อการฟอกเงิน และ
เอื้อต่อการทำผิดกฎหมาย เช่น ส่งยาเสพติด

#16 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 09:49

แท็กซี่เจ้านึง อีนังเยาวภา มีหุ้นอยู่ อาาจจะเป็นการกำจัดเจ้าอื่นไ่ในตัว. แต่ตรูเป็นอำมาตย์ทุกวันนี้แค่เรื่องรถ เซลขายรถโทรมาให้ไ่ลองหลายยี่ห้อละเบื่อจัง

#17 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 13 March 2012 - 09:51

ผมเห็นด้วยกับการจำกัดนะ

#18 So Much

So Much

น้องใหม่

Posted 13 March 2012 - 09:57

การจำกัด ก็เป็นการกำจัดทางอ้อมนั้นแหละ

#19 ริวมะคุง

ริวมะคุง

Posted 13 March 2012 - 10:09

การจำกัด ก็เป็นการกำจัดทางอ้อมนั้นแหละ

ลึกซึ้ง...

#20 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 13 March 2012 - 10:10

แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการจำกัดจำนวนรถแท็กซี่ครับ สิ่งที่จะตามมาจากการจำกัดจำนวนแท็กซี่ก็คือ

- กลไกตลาดจะถูกบิดเบือนทันที ผู้ให้บริการจะเหลือไม่กี่เจ้า ที่สุดก็จะผูกขาดเหลือเจ้าเดียว และรู้ๆกันอยู่ว่าใครจะเป็นเจ้าของ

- จากระบบเสรีในปัจจุบัน ทำให้มีรถใหม่ป้ายแดงออกมาวิ่งให้บริการอยู่เรื่อยๆ ถ้าจำกัดปริมาณรถแท็กซี่ ระบบมันก็จะวนกลับไปเหมือนเมื่อห้าสิบปีที่แล้ว

- และรถแท็กซี่จะเก่างั่ก ใช้กันจนเต็มอายุทะเบียน แล้วก็ไปจ่ายใต้โต๊ะต่อทะเบียนกันไปเรื่อยๆ

- ซึ่งระบบปัจจุบันแท็กซี่จำนวนมากจะถูกปลดประจำการกลายเป็นรถบ้านเมื่อทะเบียนหมดอายุ และจะไม่มีการต่ออายุให้เด็ดขาด เพราะมีรถใหม่ป้ายแดงออกมาวิ่งรับผู้โดยสารเพิ่มวันละหลายร้อยคัน

- พอจะนึกภาพออกไหมครับ ระบบมันก็จะวนไปเรื่อยๆของมัน สภาพของรถที่ยังวิ่งให้บริการกันอยู่ก็จะไม่เก่ามาก ซึ่งแน่ละมันจะหมายถึงความปลอดภัยของผู้โดยสารด้วย

- ที่ถูกต้องควรจัดระบบแท็กซี่กับผู้โดยสารเสียใหม่ อย่าปล่อยให้แท็กซี่วิ่งผลาญพลังงานของประเทศเพื่อหาผู้โดยสาร แล้วก็อย่าปล่อยให้ผู้โดยสารยืนตากแดดรอรถแท็กซี่จนใหม้เกรียม แล้วพอแม่งมาถึง แม่งไม่ไป

- ความเห็นผม ดังนั้นควรหาจุดจอดแท็กซี่กระจายกันไป ไปหาเช่าที่ตาบอดเช่าทางออกให้แท็กซี่จอดเข้าคิวแบบเดียวกับสุวรรณภูมิ จัดอบรมคนขับรถเรื่องมารยาท เรื่องเส้นทาง ประชาสัมพันธ์ให้ผู้โดยสารในย่านนั้นๆรู้ว่าถ้าต้องใช้แท็กซี่ต้องโทรเบอร์นี้ๆ

มีอีกมากสิ่งหลายอย่างที่ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงให้มันดีขึ้นได้ อาจจะยุ่งยากและไม่เห็นผลในระยะสองสามอาทิตย์แรก แต่เมื่อระบบมันเข้าที่มันจะมีประโยชน์มากมายครับ

อีกส่วนหนึ่งผมไม่เห็นด้วยกับวิธีปล่อยรถของศูนย์วิทยุแท็กซี่ แบบที่ให้ขับรถแข่งควดกันมา ใครมาถึงผู้โดยสารก่อนเอาไป เฮ้ย... ถนนบ้านกรูไม่ใช่สนามกรังปรีซ์นะเว้ยเฮ้ย...

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#21 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 13 March 2012 - 10:12

เยอะไปจริง ... พอวิ่งแล้วไม่มีผู้โดยสาร ก็มักเลือกจอดแช่รอผู้โดยสารตามป้ายรถเมล์ หรือปากซอยใหญ่ ก็เกิดปัญหากีดขวางจราจรอีก รถเมล์เข้าป้ายไม่ได้ต้องจอดเลน 2

เห็นการขับรถของพวกขับรถสาธารณะ"ส่วนมาก"แล้ว ไม่ว่าจะแท๊กซี่ รถตู้ วินมอ'ไซค์ ... ถ้าฝึกให้ลิงขับรถเป็น ผมว่ามันก็คงขับได้ไม่ต่างกับไอ้คนขับพวกนี้ :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#22 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 13 March 2012 - 10:18

:) เหมือนกันครับ แต่ให้เป็นแบบหลักการที่ให้เหตุผลว่าควรลดจำนวนนะครับ คือต้องผ่านการอบรมเป็นเรื่องเป็นราว มีการสอบรับใบประกอบอาชีพชัดเจน หากโดนร้องเรียนจับได้ โทษหนักทั้งผู้ขับและต้นสังกัด ฯลฯ ถ้าทำได้จะเป็นผลดีต่อ ปชช. แน่นอน
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#23 เช never die

Posted 13 March 2012 - 10:23

ถ้าใครเคยนั่งรถแท็กซี่ตั้งแต่เมื่อสามสิบ-สี่สิบปีที่แล้ว จะรู้ถึงความเส็งเคร็งของการจำกัดจำนวนแท็กซี่ครับ

ต้นเหตุมาจากระบบราชการของเรา ที่ให้ผลออกมาเป็นแบบนั้น ถ้าปรับเปลี่ยนระบบราชการทั้งระบบให้ดีขึ้นไม่ได้ ก็อย่าไปจำกัดจำนวนแท็กซี่ครับ เดี๋ยวจะโดนลูกหลานรุ่นต่อไปมันก่นด่าเอา เหมือนที่ผมเคยก่นด่าคนรุ่นปู่ย่าตายายที่เคยจำกัดจำนวนแท็กซี่เมื่อสามสิบกว่าปีที่แล้ว

#24 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

Posted 13 March 2012 - 10:29

เหมือนกับบอกว่าให้ลดการผลิตข้าว-ยางพาราเพื่อเพิ่มราคาให้กับเกษตรกรมั้งครับ ^_^

ถ้าไม่ควายจริงๆ คงคิดนโยบายแบบนี้ไม่ได้หรอกครับ :wub:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#25 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

Posted 13 March 2012 - 10:30

ผมเห็นด้วยกับคุณสิกรีครับ ปัญหารถติดทุกวันนี้ต้นเหตุส่วนนึงมาจาก ปริมาณและจิตสำนึกของแทกซี่เลย ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#26 เช never die

Posted 13 March 2012 - 10:34

ผมเห็นด้วยกับคุณสิกรีครับ ปัญหารถติดทุกวันนี้ต้นเหตุส่วนนึงมาจาก ปริมาณและจิตสำนึกของแทกซี่เลย ^_^

ถ้าไม่จัดระบบ ไม่อบรมให้เป็นระเบียบ ถึงจำกัดไปมันก็ยังอีเหละเขละขละกันอยู่ดีครับ แต่ถ้าจัดระบบให้มันดี ไม่ต้องไปจำกัดมันมันก็อยู่ในระเบียบได้ ผมเชื่ออย่างนั้น

อีกส่วนหนึ่งที่พบบ่อยๆก็คนที่ทำหน้าที่ขับรถกับบัตรประจำตัวแท็กซี่ที่ติดหน้ารถ ทำไมหน้าตารูปถ่ายกับหน้าคนจริงๆมันไม่ค่อยเหมือนกันวะครับ ใครบอกผมหน่อยได้ไหม อีกเรื่องของความไร้ระเบียบ

#27 NightMare

NightMare

Posted 13 March 2012 - 10:38

ถ้าไม่จัดระบบ ไม่อบรมให้เป็นระเบียบ ถึงจำกัดไปมันก็ยังอีเหละเขละขละกันอยู่ดีครับ แต่ถ้าจัดระบบให้มันดี ไม่ต้องไปจำกัดมันมันก็อยู่ในระเบียบได้ ผมเชื่ออย่างนั้น

อีกส่วนหนึ่งที่พบบ่อยๆก็คนที่ทำหน้าที่ขับรถกับบัตรประจำตัวแท็กซี่ที่ติดหน้ารถ ทำไมหน้าตารูปถ่ายกับหน้าคนจริงๆมันไม่ค่อยเหมือนกันวะครับ ใครบอกผมหน่อยได้ไหม อีกเรื่องของความไร้ระเบียบ

ผมก็เจอบ่อยมาก ไปๆ มาๆ มันก็กลับมาเรื่องเดิมอีกล่ะครับน้าเช ตรงที่เมืองไทย ไม่บังคับใช้กฏหมายอย่างจริงจัง เสียทีนี่ละตัวปัญหา -_-

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

#28 Shart

Shart

Secret Member

Posted 13 March 2012 - 10:53

Taxi ก็คือ ไม่ยอมเสียประโยชน์เลย และจะเอาเงินภาษีเราไปในบัตรเครดิตพลังงาน
แต่ที่สำคัญที่สุด รัฐบาล จัดการกองทุนน้ำมันยังไง ติดลบ แล้วเอาเงินส่วนนี้ไปไหน

#29 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 13 March 2012 - 10:58

ผมก็เจอบ่อยมาก ไปๆ มาๆ มันก็กลับมาเรื่องเดิมอีกล่ะครับน้าเช ตรงที่เมืองไทย ไม่บังคับใช้กฏหมายอย่างจริงจัง เสียทีนี่ละตัวปัญหา -_-

ผมว่าแท็กซี่เป็นหนึ่งในกลุ่มอาชีพที่ผมใช่งานบ่อยนะ อมาตย์อย่างเราไม่ค่อยนั่งรถเมลล์...........

ผมพบหลายครั้งซื่อและบัตรไม่ตรงกัน ฟังวิทยุพบว่าแท็กซี่มีใบขับขี่สาธารณะไม่ถึง 60 % แล้วกรณีแย่งตัวคนขับแท็กซี่ตามอู่ จนจะว่าไงดี ออกมาจากคุกใหม่ๆมาขับก็ได้ไม่มีใครเรียกดูอะไร
ผมเลยมองเรื่องการจำกัด ผมนึกถึง แท็กซี่อังกฤษ นะ ไม่รู้เราจะไปถึงจุดนั้นได้ไหม?

#30 NightMare

NightMare

Posted 13 March 2012 - 12:26

ผมว่าแท็กซี่เป็นหนึ่งในกลุ่มอาชีพที่ผมใช่งานบ่อยนะ อมาตย์อย่างเราไม่ค่อยนั่งรถเมลล์...........

ผมพบหลายครั้งซื่อและบัตรไม่ตรงกัน ฟังวิทยุพบว่าแท็กซี่มีใบขับขี่สาธารณะไม่ถึง 60 % แล้วกรณีแย่งตัวคนขับแท็กซี่ตามอู่ จนจะว่าไงดี ออกมาจากคุกใหม่ๆมาขับก็ได้ไม่มีใครเรียกดูอะไร
ผมเลยมองเรื่องการจำกัด ผมนึกถึง แท็กซี่อังกฤษ นะ ไม่รู้เราจะไปถึงจุดนั้นได้ไหม?

ส่วนตัวผมสำหรับเรื่องที่อยากให้ taxi ทำที่สุดคือ การติดลูกกรงกั้น เพราะไม่ใช่ลูกหลานคุณ(ผู้มีอำนาจ)โดน คงไม่รู้สึกหรอกครับ -_-

#31 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 13 March 2012 - 12:30

จำกัดจำนวนแท็กซี่ ไม่เห็นประชาชนจะได้อะไรขึ้นมา?

แต่ผมเสนอเพิ่มจำนวนปั๊มแก๊สดีกว่า ทุกวันนี้เบื่อรถติดหน้าปั๊มแก๊สมากๆ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#32 a 100

a 100

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 13:11

แก้ให้แล้วฮะ

ขอบคุณครับ

#33 a 100

a 100

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 13:19

ผมคงต้องบอกพ่อให้เลิกขับละครับเพราะแก่แล้ว
ขับมาได้เงินก็สู้ราคาแก๊สไม่ไหวละครับ ขึ้นเดือนละ50สต
โดนหลอกไม่รู้ตัวเลยละ

#34 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

Posted 13 March 2012 - 14:05

ผมว่าควรมีสอบประวัติก่อนที่จะขับน่าจะดีกว่ามั้ย ไม่ใช่จู่ๆใครตกงานก็มาขับได้ เพราะความปลอดภัยต้องมาก่อน
ถือว่าเป็นการจำกัดภายในตัวด้วย
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#35 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 13 March 2012 - 14:20

ผมว่าควรมีสอบประวัติก่อนที่จะขับน่าจะดีกว่ามั้ย ไม่ใช่จู่ๆใครตกงานก็มาขับได้ เพราะความปลอดภัยต้องมาก่อน
ถือว่าเป็นการจำกัดภายในตัวด้วย

ประวัติแท็กซี่เสื้อแดงน่ะเหรอ ...
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#36 เช never die

Posted 13 March 2012 - 14:21

เท่าที่เคยคุยกับเพื่อนๆที่เป็นเจ้าของอู่ เค้าบอกว่าที่จริงเค้ามีการสอบประวัติอาชญากรรมกันตั้งแต่ตอนทำใบขับขี่แท็กซี่แล้วครับ แต่ปัญหาที่พบก็อย่างที่หลายๆคนตั้งข้อสังเกตคือบัตรกับคนขับมันเป็นคนละคนกัน ซึ่งมีมากถึง 40% และสี่สิบเปอร์เซนต์นี่แหละ ที่เป็นตัวปัญหา

แต่ปัญหานี้ถ้าจะแก้กันจริงๆก็ง่ายมาก (ขอโทษเพื่อนๆที่ทำอู่แท็กซี่ด้วย) ต้องมีมาตรการ เช่นล็อคล้อ หรือปรับเจ้าของอู่ ถ้าอู่ไหนปล่อยให้คนไม่มีใบอนญาติออกมาขับ ก็ล็อคล้อรถคันนั้นของอู่นั้นเจ็ดวันสิบห้าวันก็ว่ากันไป หรืออาจจะปรับเงินด้วย ห้าพันหมื่นนึงก็ว่ากันไป ทำได้ดังนี้แล้ว โอกาศที่มิจฉาชีพจะสวมรอยมาในคราบรถแท็กซี่จะหมดไป

#37 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

Posted 13 March 2012 - 14:23

ประวัติแท็กซี่เสื้อแดงน่ะเหรอ ...

เอาทุกคนน่ะครับ โดยเฉพาะเสื้อแดง ขโมยไอโฟน แล้วมาขับแท๊กซี่นี่ก็ไม่ไหว เดี๋ยวมันจอดปล้นกลางทาง บรรลัยเลย
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#38 เช never die

Posted 13 March 2012 - 14:32

เท่าที่เคยคุยกับเพื่อนๆที่เป็นเจ้าของอู่ เค้าบอกว่าที่จริงเค้ามีการสอบประวัติอาชญากรรมกันตั้งแต่ตอนทำใบขับขี่แท็กซี่แล้วครับ แต่ปัญหาที่พบก็อย่างที่หลายๆคนตั้งข้อสังเกตคือบัตรกับคนขับมันเป็นคนละคนกัน ซึ่งมีมากถึง 40% และสี่สิบเปอร์เซนต์นี่แหละ ที่เป็นตัวปัญหา

แต่ปัญหานี้ถ้าจะแก้กันจริงๆก็ง่ายมาก (ขอโทษเพื่อนๆที่ทำอู่แท็กซี่ด้วย) ต้องมีมาตรการ เช่นล็อคล้อ หรือปรับเจ้าของอู่ ถ้าอู่ไหนปล่อยให้คนไม่มีใบอนญาติออกมาขับ ก็ล็อคล้อรถคันนั้นของอู่นั้นเจ็ดวันสิบห้าวันก็ว่ากันไป หรืออาจจะปรับเงินด้วย ห้าพันหมื่นนึงก็ว่ากันไป ทำได้ดังนี้แล้ว โอกาศที่มิจฉาชีพจะสวมรอยมาในคราบรถแท็กซี่จะหมดไป

หรือถ้าจะทำทั้งสองทางก็คือเจ้าหน้าที่กวดขันด้วย และผู้โดยสารก็ช่วยกันเป็นหูเป็นตาด้วย เช่นตอนจะขึ้นรถก็สังเกตนิดนึงว่าหน้าคนขับกับบัตรมันตรงกัน ถ้าไม่ตรงกันก็อย่าขึ้น ไม่ใช่โบกแท็กซี่จอดรับได้ ดีใจ รีบโดดขึ้นไม่ดูตาม้าตาเรือ จะเข้าไปอยู่ในอุ้งมือโจรเปล่าๆ

ไม่เท่านั้น ถ้าเห็นหน้าตาคนขับกับบัตรไม่ตรงกันก็ควรแจ้งเจ้าหน้าที่ที่อยู่ใกล้ที่สุด ความผิดขับรถสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาติมีโทษทั้งจำทั้งปรับครับ พยายามอัดเสียงอัดภาพใว้ให้ได้มากที่สุด (แต่อย่าให้เค้ารู้ตัว)

ถ้าเจ้าหน้าที่เค้าไม่ทำอะไร ก็ช่วยกันเอาไอ้เจ้าหน้าที่นั่นมาประจานกันบนโซเชียลเนทเวิร์คครับ

#39 Limmy

Limmy

สมาชิกขั้นสูง

Posted 13 March 2012 - 15:07

ที่สิงคโปร์ จะมีตำรวจนอกเครื่องแบบคอยเรียกแท๊กซี่ตามจุดต่าง ๆ ครับ

ถ้าขึ้นไปแล้ว บัตรกับคนขับไม่ตรงกัน คนขับและเจ้าของกิจการแท๊กซี่ซวยหนัก

ที่ช่วงหลัง ๆ สิงคโปร์ต้องทำแบบนี้ เพราะมีแรงงานต่างด้าวไปสวมรอยขับแท๊กซี่เพิ่มขึ้น โดยใช้วิธีเช่าบัตรจากคนขับตัวจริงรายวัน

#40 เช never die

Posted 13 March 2012 - 15:17

ที่สิงคโปร์ จะมีตำรวจนอกเครื่องแบบคอยเรียกแท๊กซี่ตามจุดต่าง ๆ ครับ

ถ้าขึ้นไปแล้ว บัตรกับคนขับไม่ตรงกัน คนขับและเจ้าของกิจการแท๊กซี่ซวยหนัก

ที่ช่วงหลัง ๆ สิงคโปร์ต้องทำแบบนี้ เพราะมีแรงงานต่างด้าวไปสวมรอยขับแท๊กซี่เพิ่มขึ้น โดยใช้วิธีเช่าบัตรจากคนขับตัวจริงรายวัน

มิติปัญหาของสิงคโปร์มันเหมือนและต่างกับเราอยู่หลายนัยยะครับ อย่างที่รู้ๆกันประเทศเกาะเล็กๆแบบสิงคโปร์พื้นที่มันแคบ ถ้าปล่อยเสรีรถยนต์มันจะทำให้ไม่มีถนนเพียงพอให้รถวิ่ง รัฐบาลจึงเน้นไปที่ระบบขนส่งมวลชนและรถสาธารณะ ประกอบกับระบบกฏหมายที่รับมรดกถ่ายทอดโดยตรงจากการวางรากฐานให้ของพวกอังกฤษ เป็นไปไม่ได้เลยที่ข้าราชการของสิงคโปร์จะคอรัปชั่น ที่สำคัญการอยู่ร่วมกันของคนหลากหลายเชื้อชาติ ศาสนา เผ่าพันธ์ ทางเดียวที่จะหลอมรวมกันได้ก็คือต้องยึดตัวบทกฏหมายเป็นหลัก

แค่ถ่มน้ำลายลงถนน ก็เจอโทษโดนกวาดถนนสองอาทิตย์ ผู้คนก็เลยเก็บกดแล้วไประบายออกโดยการฉี่ใส่ลิฟท์แทน ลิฟท์ตามอพาร์ทเมนท์เกรดเอลบลงมาของสิงคโปร์ แม่งเหม็นเยี่ยวฉิบเป๋ง

#41 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 15:26

คิดในแง่ดีหน่อย...คงช่วยลดปริมาณรถบนท้องถนนมั้งครับ แก้ปัญหารถติด

น้ำมันแพงขึ้น คนใช้รถน้อยลง ถนนหนทางอาจจะโล่งขึ้นหน่อย

ยิ่งแท๊กซี่ด้วยแล้ว...คงลดปริมาณลงเยอะเลยแหล่ะ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#42 ริวมะคุง

ริวมะคุง

Posted 13 March 2012 - 22:20

แทกซี่ รถตู้ ทุกวันนี้เยอะเกินไป เมื่อใหร่บ้านเรารัฐจะมาดูแลระบบขนส่งมวลชนเองเสียที

ไม่แสวงหากำไร เก็บค่าโดยสารตามต้นทุน โอ้ยยยฝันตื่นๆๆๆ

#43 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 13 March 2012 - 22:24

ปัญหาแท๊กซี่ ก็เหมือนกับปัญหา จตุจักรแหละครับ เช่าช่วง!!!

คนมีเงินเยอะ หาอาชีพไม่ได้ก็หาเช่าเหมาที่ถูกๆหรือกิจการถูกๆ เอามาให้เช่าต่อ.

ปัญหาลูกโซ่บาน...! เห็นหน้าคนขับ นึกว่าผีสิง