Jump to content

- - - - -

สนธิ ลิ้ม เลวยังไงบ้างครับ

เสื้อเหลือง เลว

• Please log in to reply
68 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:09

ความเลว ของคนอื่นเนี่ย ขุดกันมาจัง....

แต่ พอเขา สะกิด ความไม่ดี ของตัวเองบ้าง...
ทำเป็นนิ่ง... พูดอะไรไม่ออก....

โอเค.. ใครจะด่า พธม ASTV ก็ด่าไป แล้วแต่ศรัทธา

แต่ถามหน่อยเถอะ ไอ พธม ASTV ซึ่งเป็นคนแค่หยิบมือ ที่ไม่มีอำนาจรัฐอิทธิพลใดๆเนี่ย
จะไปเอาอะไรกับมันนักหนา....

ทีตอน พรรคพวก ของท่านๆ มีอำนาจรัฐ ก็ไม่รู้จักทำให้เป็น....
ไม่รู้จัก กระตุ้นให้ พวกของตนทำอะไรดีๆบ้าง

แล้วพวกท่านจะต่างจาก คนเสื้อแดงพรรคเพื่อแม้วได้ยังไง
ที่เอะอะ อะไรก็เอาแต่ ปกป้อง พรรค(พวก)ตัวเอง
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#52 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

ไม่มีอิทธิพลใดๆ แต่ไหงแม่มันออกมาทวงบุญคุณว่าเป็น
คนทำให้ "อภิสิทธิ์" ได้เป็นนายก กรุณาอย่าตะลบตะแลง
เหมือนแกนนำเลย มี "หิริ" "โอตัปปะ" บ้างไหม?

ใครสะกิดความไม่ดี อันไหนพูดไม่ออก ใครพวกใคร?

#53 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:21

น้องแพร่ด ไอเด็กเวร มาก่อกวนผู้ใหญ่เค้า

เวลากุโควทข้อความไม่ตอบกุ

เดี๋ยวเห๊อะ !!!!

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#54 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

เอาแค่เบาะๆ มีคนไม่น้อยที่รอจะเอารองเท้าตบหน้าแป๊ะอยู่ ต้องบอกไหมว่าเรื่องอะไร

#55 eAT

eAT

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

P21 โดนแบนไปแล้วครับ คงมาตอบไม่ได้
เรื่องชุมนุม ฟันธงนะครับ ครึ่งหนึ่งของการปราศัยบนเวที
จะด่า ปชป. ทหาร และคนอื่นๆ ที่อยู่ตรงกันข้ามกับทักษิณแน่นอน
และรวมทถึง "อำมาตย์" ที่พันธมิตรเคยบอกว่าไม่มีตัวตน
แต่หลังจากจากที่แป๊ะลิ้ม และสาวก จับมือกับทักษิณ
"อำมาตย์" จะกลายเป็นกลุ่มคนที่ถูกเสื้อเหลืองออกมาจาบจ้วงแน่นอน

#56 soco

soco

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

โกงชาวบ้าน ติดคุกยี่สิบปี

นี่ขนาดลดให้แล้วน่ะ

ไม่งั้น แปดสิบกว่าปี

ผมไม่ได้ว่ามันเลวหรอกน่ะ

แต่สิ่งที่มันทำ ไม่ควรค่าแก่การนำ
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#57 THEHERO

THEHERO

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

สนธิเลวมากๆ ก่อม๊อบไล่แม้ว จนแม้วต้องนีหัวซุกหัวซุน

สนธิเลวจริงๆ ก่อม๊อบปิดถนน ปิดสนามบินไล่สมชาย มาร์คไม่เคยไล่ มาร์คดีทุกอย่าง

สนธิเลวอีกแล้ว ครับ รับเงินแม้ว มาก่อม๊อบ ไล่มาร์ค

สนธิเลวมากๆขึ้นอีก รับเงินแม้วมาแล้ว ไม่ยอมก่อม๊อบ ไล่ปู

ตอนนี้สนธิเลวมากกว่ายิ่งขึ้น รับเงินแม้ว มาก่อนม๊อบ ดักทางไม่ให้มาร์คมาก่อม๊อบไล่แม้ว

.........สนธิ เลวจริง.........
.....คนใดหลงชมชาติอื่น ชาติเดียวกันเขายืนข่มเหง ได้สินทรัพย์เจือจานก็ประหารไทยกันเอง ทีชาติอื่นเกรงดังญาติของมัน คนเช่นนี้เป็นคนหนักแผ่นดิน......

#58 eAT

eAT

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:09

ใช่ครับเลวจริงๆ ขนาดมาทวงบุญคุณที่เไม่เคยมี
กับเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน พวกสาวกมันก็เลวจัดไม่แพ้กัน

#59 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

แต่ถามหน่อยเถอะ ไอ พธม ASTV ซึ่งเป็นคนแค่หยิบมือ ที่ไม่มีอำนาจรัฐอิทธิพลใดๆเนี่ย

พูดตามตรงนะครับ
ผมเอง มีเพื่อนเป็นพันธมิตรอยู่หลายคน
จริงๆ ไม่เคยคิดจะอะไรกะพันธมิตร เพราะที่จริง ผมเองก็ชื่นชมหลายอย่างของพันธมิตรอย่างที่เคยพูดไป

ไล่มาจนถึงวันขัดแย้ง
วันที่เพื่อนชาวเสื้อเหลืองหลายท่าน ดาหน้ากันเข้ามาจิกด่า ปชป ในนี้
ก็มีการถกเถียงกันไปตามเหตุผลความเชื่อของแต่ละฝั่ง
ผมพูดว่าความเชื่อ เพราะเรื่องที่เราถกเถียงกันหลายเรื่อง มรึงเลวงี้ กรูเลวงั้น
ทุกอย่างไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นจริง เพราะถ้าเป็นจริง เรื่องคงไปถึงโรงถึงศาลกันแล้ว
คงไม่มาเป็นแค่ขี้ปากเราๆ ท่านๆ อยู่

คุณเชื่อของคุณ
ผมเชื่อของผม
ปัญหาความขัดอย้งระหว่างแกนนำและนักการเมือง
หาได้เป็นความขัดแย้งระหว่างคนเชียร์สนธิและคนเชียร์อภิสิทธิ์
เราไม่เคยทะเลาะกัน เราไม่เคยขับรถปาดหน้ากัน เราไม่เคยเอาขี้ปาบ้านกัน
แต่ดูสิ่งที่สาวกตัวเอ้ของสนธิเข้ามาระรานในนี้
ยังจะมีใครอีก... คิดว่าท่านคงทราบดีนะครับ

ถ้าคนอย่างสนธิ หัดเคารพในความคิดต่างเสียบ้าง
ป่านนี้ ผู้สนับสนุนคงไม่ลดหายไปไหนขนาดนี้
ถ้าสาวกบางคนของสนธิ (สาวกสนธินะครับ ย้ำ) หัดเคารพในวิจารณญานของคนอื่น
ไม่มาคิดแทนคนอื่น ความเป็นมิตรสหายของคนสองกลุ่ม คงไม่เสื่อมไป

แต่เท่าที่เคยอ่านมา วันนี้ คนในฝั่งเหลือง
ไม่ได้มองคนฝั่งนี้เป็นเช่นคนระดับเดียวกันแล้วมังครับ

ผมไม่ขอเรียกร้องการทบทวนตัวเองอะไรหรอกนะครับ
เพราะพันธมิตรและคนเสื้อเหลือง อาจคิดถูก มองถูก กว่าที่ผมคิด ผมมองก้เป็นได้
แต่เมื่อไม่เคารพในความคิดต่างเห็นต่าง คนไม่เคารพใคร ก็ไม่ได้รับความเคารพกลับไปครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#60 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

อย่างน้อย มันก็ทำให้ผมรู้ว่า พวกที่ทำให้ประเทศวุ่นวายอยู่ในปัจจุบัน คือคนพวกที่ไม่ยอมรับฟังใครเลย
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#61 Natsu_Dragneel

Natsu_Dragneel

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:28

P21 โดนแบนไปแล้วครับ คงมาตอบไม่ได้

อ้าว!!!! โดนแบนไปแล้วรึ ถึงว่าพักนี้มันหายหัวไปไหน ทั้งๆที่ปกติพอมีกระทู้เกี่ยวกับ พธม.ทีไร มันก็จะรีบออกมาดริฟท์ตกเขาตายทันที ก็สมควรอยู่หรอกนะ ดูจากสันดานมันแล้ว ไอ้ here นี่แม่มเกินเยียวยาแล้วว่ะ เตือนกันดีๆแล้วไม่เชื่อ

ไอ้ที่อยากจะพูดหลายๆท่านก็พูดไปหมดแล้ว เอาเป็นว่าถ้ามันเป็นคนดีจริง จริงใจจะไล่ไอ้แม้วจริง มันคงไม่ทำลายมวลชนตัวเองที่มีพลังพอจะขับไล่ไอ้แม้วหรอก การที่มันทำลายมวลชนตัวเองแบบนี้ แถมตอนนี้มันก็ยังทำเป็นเหมือนกับว่ายังไม่รู้ตัว ท่าทีการเคลื่อนไหวก็เปลี่ยนไป หันมาโจมตีแต่ ปชป.ทั้งๆที่เผาไทยมันทำเรื่อง here here ให้น่าโจมตีกว่ากันเยอะ ก็คิดได้อย่างเดียวแหละ มันคงมีผลประโยชน์อะไรบางอย่างกับไอ้แม้วอย่างที่เค้าลือจริงๆ

Edited by นัตสึ_ดรากูนีล, 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:31.

#62 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

พูดตามตรงนะครับ
ผมเอง มีเพื่อนเป็นพันธมิตรอยู่หลายคน
จริงๆ ไม่เคยคิดจะอะไรกะพันธมิตร เพราะที่จริง ผมเองก็ชื่นชมหลายอย่างของพันธมิตรอย่างที่เคยพูดไป

ไล่มาจนถึงวันขัดแย้ง
วันที่เพื่อนชาวเสื้อเหลืองหลายท่าน ดาหน้ากันเข้ามาจิกด่า ปชป ในนี้
ก็มีการถกเถียงกันไปตามเหตุผลความเชื่อของแต่ละฝั่ง
ผมพูดว่าความเชื่อ เพราะเรื่องที่เราถกเถียงกันหลายเรื่อง มรึงเลวงี้ กรูเลวงั้น
ทุกอย่างไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นจริง เพราะถ้าเป็นจริง เรื่องคงไปถึงโรงถึงศาลกันแล้ว
คงไม่มาเป็นแค่ขี้ปากเราๆ ท่านๆ อยู่

คุณเชื่อของคุณ
ผมเชื่อของผม
ปัญหาความขัดอย้งระหว่างแกนนำและนักการเมือง
หาได้เป็นความขัดแย้งระหว่างคนเชียร์สนธิและคนเชียร์อภิสิทธิ์
เราไม่เคยทะเลาะกัน เราไม่เคยขับรถปาดหน้ากัน เราไม่เคยเอาขี้ปาบ้านกัน
แต่ดูสิ่งที่สาวกตัวเอ้ของสนธิเข้ามาระรานในนี้
ยังจะมีใครอีก... คิดว่าท่านคงทราบดีนะครับ

ถ้าคนอย่างสนธิ หัดเคารพในความคิดต่างเสียบ้าง
ป่านนี้ ผู้สนับสนุนคงไม่ลดหายไปไหนขนาดนี้
ถ้าสาวกบางคนของสนธิ (สาวกสนธินะครับ ย้ำ) หัดเคารพในวิจารณญานของคนอื่น
ไม่มาคิดแทนคนอื่น ความเป็นมิตรสหายของคนสองกลุ่ม คงไม่เสื่อมไป

แต่เท่าที่เคยอ่านมา วันนี้ คนในฝั่งเหลือง
ไม่ได้มองคนฝั่งนี้เป็นเช่นคนระดับเดียวกันแล้วมังครับ

ผมไม่ขอเรียกร้องการทบทวนตัวเองอะไรหรอกนะครับ
เพราะพันธมิตรและคนเสื้อเหลือง อาจคิดถูก มองถูก กว่าที่ผมคิด ผมมองก้เป็นได้
แต่เมื่อไม่เคารพในความคิดต่างเห็นต่าง คนไม่เคารพใคร ก็ไม่ได้รับความเคารพกลับไปครับ

เราจะไม่พูดถึงเรื่องว่า ใครเลว ใครชั่ว อะไรยังไงนะครับ
แล้วแต่ใครจะเถียงกันยังไงก็ช่าง นั่นมัน ประเด็นรอง...

ในความเห็นของผม... ผมคิดว่า คนในฝั่ง พธม. เขามอง ปชป และมวลชนของ ปชป..
ซึ่ง ก็คือ คนที่เคยร่วมทางกันมาก่อน ทั้งในปี 2549 / 2551

เขาก็แค่มอง และ ตั้งคำถามว่า...

ปชป. หรือ มวลชน ของ ปชป... ไม่สามารถ สลัด ผลประโยชน์ทับซ้อนที่มีของ พรรค(พวก)การเมืองของตน
ทำให้ ไม่สามารถ ทำอะไร นอกกรอบ จากที่ เคยๆทำกันมาได้
ปชป ก็ยังย้ำคิด ย้ำทำแต่แบบเดิมๆ

เรื่องนี้ ถ้าเอาใจเป็นกลางมอง....
ผมว่าน่าจะคิดได้นะครับ
ว่า ปชป... ทำอะไรใหม่ไม่ได้... เพราะติดที่ ตนเองเป็น พรรคการเมืองที่ยังต้องเล่นไปตามระบบเดิมๆ
ซึ่งระบบเดิมๆ มันไม่ได้ทำให้อะไรมันดีขึ้นไงครับ

พวก พธมASTV น่ะ เขาไม่คิดไปหวังอะไร กับพรรคการเมืองอื่นๆหรอกว่ามันจะดี
แต่ กับ ปชป... เขา หวังนะครับ ว่า ปชป น่าจะทำอะไรได้ดี
ทว่า... มันยังลุ้นไม่ขึ้นไงครับ
จึงเป็นที่มาเหตุนึง ที่เขาลดเครดิต ปชป ลงไป

โอเคล่ะ... เรื่องคนไม่พอใจ คุณสนธิ นั่นก็พอเข้าใจได้
ไม่ชอบก็ไม่ชอบ ไม่อยากข้องแวะก็ไม่เป็นไร
แต่ ก็อยากให้เห็นว่า แนวคิดอันไหนดี อันไหนควร ก็สนับสนุนกัน
ไม่ใช่ไป อคติว่า ถ้าออกมาจากปากสนธิ แล้วมันจะแย่ไปเสียหมด

ผมยังยืนยันด้วยความไม่ อคติ ใดๆจริงๆ
ว่า แนวคิดของ พธม. หรือ แนวคิดของสนธิ นั้น..... ดีกว่า และสร้างสรรค์กว่า แนวคิดทางการเมืองแบบเดิมๆที่เป็นอยู่
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#63 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:43

เรื่องทื่ ปชป พูดมามันด่าแบบลอยๆเอาเรื่องที่ ก่อนปี 49 มาพุดทั้งนั้นจะด่าสนธิต้องด่าแบบยาวมีหลักฐานมีข้อเท็จจริง ดิ ใส่ร้ายสนธิรับเงินแม้ววันนี้ก็ยังพูดแบบลอยๆไร้หลักฐาน ถุ้ย 5555

เอามันกลืนกลับลงคอไปดีกว่า แพท
แพท ไม่สงสัยบ้างเหรอว่ะ ทำไมคนมันไม่เห็นด้วยกับพันธมิตรเหมือนเมื่อก่อน
เอ็งเคยคิดบ้างป่าววะ เรื่องพวกเนี่ย

ใครวิพากษืว่า ปชปไม่จัดการไอ้แม้วยังไงปล่อยแดงไม่จับแม้วไม่ถอดยศแม้วไม่ทําหน้าที่อะไรพวก ปชปยัดข้อหาคนอื่นเป็นแดงทั้งๆที่เรานั้นด่าทั้งแม้วมาร์ค และไม่เคยเขียนชมแม้วและเพื่อแม้วแบบยาวเหยียดเลย

ส่วนเรื่องนี้เอ็งเลิกพูดเหอะว่ะ พอชวนคุยหาสาเหตุแล้วเอ็งหายทุกที น่าเบื่อว่ะแพท เขียนออกมาแล้วคนอื่นเค้ารำคาญว่ะ

ถ้าเอ็งอยากเขียนอีก มาถกกันเลยดีกว่าว่าทำไมมันทำไม่ได้ ซึ่งอันที่จริงเอ็งก็รู้อยู่ว่าทำไมทำไม่ได้

#64 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:44

สิ่งนึง ที่ผมคาใจกับชายที่ชื่อสนธิ ลิ้มทองกุลมาตั้งแต่ต้นรู้จัก
คือหลายข้อสงสัย ที่ทำให้ผมเชื่อทุกคำพูดของเขาไม่ได้
สนธิ อาจไม่ใช่ตัวโกงในหนังช่อง 7 ซึ่งมองออกได้โดยง่าย
เหมือนตัวละครแทบทุกตัวทางฝั่งสีแดง
แม้ผมจะชื่นชมกับวิถีแนวทางของเหล่าผู้ชุมนุมชาวเสื้อเหลือง
กับการชุมนุมแบบมีอารยะ ดังที่เรารู้และเข้าใจ
แต่กับการคลางแคลงใจในพฤติกรรมต่างๆ ผ่านการพูดจา
และการแสดงออกของสนธิ ทำให้ผมเลือกที่จะไม่เข้าร่วม
เพราะผมไม่คิดว่าความดีงามที่ผมเคยชื่นชมเสื้อเหลือง
จะก้าวพ้นแกนนำอย่างสนธิ จำลอง และคนอื่นๆ
ดังเราจะได้เห็นตัวอย่าง ในความรู้สึกที่มีต่อแกนนำ
อย่างใครบางคนในนี้

ผมไม่พร้อมจะไว้วางใจใครที่ผมเชื่อเขาไม่ได้
สนธิก้ไม่ต่างจากแกนนำสีไหน ที่ไม่มีความชัดเจน
เหตุผลในการเคลื่อนไหว การแสดงออก การกระทำ
ยังคลุมเคลือถึงเป้าหมาย

เมื่อใครยังพิสูจน์ให้ผมเห็นส่วนดีงามที่จำเป้นต่อความเคลื่อนไหวใดๆ
ไม่ได้อย่างชัดเจน และยิ่งชัดเจนไปอีกข้างขึ้นเรื่อยๆ
ผมก็ไม่พร้อมและไม่คิดจะให้ความสำคัญหรือให้ราคามัน

เวลาจะพิสูจน์เองครับว่าสิ่งที่สนธิทําทําเพื่อชาติ ครับให้เวลาพิสูจน์ถ้าเลวไม่ดีแบบชัดเจนผมก็ไม่เอาเค้า แต่สิ่งที่กล่าวหาสนธิมันเลื่อนลอย ทั้งสิ้น และสิ่งที่สนะกล่าวมาคือทุกพรรคมันคือปัญหาของชาติผมเชื่อว่าจริงแน่นอน

ปล ผมเห็นกล่าวๆมาก็ยังหาหลักฐาน หรือ ที่มีมูลว่าสนธิเลวเลย เห็นพูดแต่เลื่อนๆลอยๆทั้งสิ้นถ้ายังหาไม่ได้อย่าตั้งกระทุ้เลย 555555555

นี่คือสิงพิสูจน์แล้วว่าคุณคือ ...ทายาทแท้จริงของสนธิ :lol:

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#65 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:46

พวกคุณอคติกันมากไปมั้ย ??

เขาแค่เป็นคน "ชั่ว" เฉยๆ ไม่ได้เลวร้ายอะไรอย่างที่ว่ากันสักหน่อย

#66 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:41

เราจะไม่พูดถึงเรื่องว่า ใครเลว ใครชั่ว อะไรยังไงนะครับ
แล้วแต่ใครจะเถียงกันยังไงก็ช่าง นั่นมัน ประเด็นรอง...

ในความเห็นของผม... ผมคิดว่า คนในฝั่ง พธม. เขามอง ปชป และมวลชนของ ปชป..
ซึ่ง ก็คือ คนที่เคยร่วมทางกันมาก่อน ทั้งในปี 2549 / 2551

เขาก็แค่มอง และ ตั้งคำถามว่า...

ปชป. หรือ มวลชน ของ ปชป... ไม่สามารถ สลัด ผลประโยชน์ทับซ้อนที่มีของ พรรค(พวก)การเมืองของตน
ทำให้ ไม่สามารถ ทำอะไร นอกกรอบ จากที่ เคยๆทำกันมาได้
ปชป ก็ยังย้ำคิด ย้ำทำแต่แบบเดิมๆ

เรื่องนี้ ถ้าเอาใจเป็นกลางมอง....
ผมว่าน่าจะคิดได้นะครับ
ว่า ปชป... ทำอะไรใหม่ไม่ได้... เพราะติดที่ ตนเองเป็น พรรคการเมืองที่ยังต้องเล่นไปตามระบบเดิมๆ
ซึ่งระบบเดิมๆ มันไม่ได้ทำให้อะไรมันดีขึ้นไงครับ

พวก พธมASTV น่ะ เขาไม่คิดไปหวังอะไร กับพรรคการเมืองอื่นๆหรอกว่ามันจะดี
แต่ กับ ปชป... เขา หวังนะครับ ว่า ปชป น่าจะทำอะไรได้ดี
ทว่า... มันยังลุ้นไม่ขึ้นไงครับ
จึงเป็นที่มาเหตุนึง ที่เขาลดเครดิต ปชป ลงไป

โอเคล่ะ... เรื่องคนไม่พอใจ คุณสนธิ นั่นก็พอเข้าใจได้
ไม่ชอบก็ไม่ชอบ ไม่อยากข้องแวะก็ไม่เป็นไร
แต่ ก็อยากให้เห็นว่า แนวคิดอันไหนดี อันไหนควร ก็สนับสนุนกัน
ไม่ใช่ไป อคติว่า ถ้าออกมาจากปากสนธิ แล้วมันจะแย่ไปเสียหมด

ผมยังยืนยันด้วยความไม่ อคติ ใดๆจริงๆ
ว่า แนวคิดของ พธม. หรือ แนวคิดของสนธิ นั้น..... ดีกว่า และสร้างสรรค์กว่า แนวคิดทางการเมืองแบบเดิมๆที่เป็นอยู่

ผมพุดไว้อย่างนึงครับ ข้อเสียของสนธิคือการไม่ยอมรับความคิดต่าง
สิ่งที่คุณพูดมานั้น ผมได้อ่านผ่านความคิดของเด็กน้อยไปหลายต่อหลายครั้งครับ
แต่.. สิ่งที่คุณพูด หรือสิ่งที่พวกคุณคิดกันนั้น มันเป็นสิ่งที่พวกคุณคิดไงครับ
มันเป็นสิ่งที่พวกคุณเชื่อตามนั้น มีเหตุผลไปตามที่พวกคุณเข้าใจกัน
แต่พวกคุณไม่คิดหรอกหรือครับ ว่าพวกผมก็มีสิ่งที่ผมเห็น ผมเชื่อได้ด้วยตัวของพวกผมเองเช่นกัน
เราเพียงมีความจริงที่เห็นกันคนละด้าน และข้อเคลือบแคลงที่เห็นกันคนละฝั่ง
คุณอยากให้ ปชป ทำอะไรนอกกรอบ
แต่ผมเห็นนักการเมืองที่ทำอะไรนอกกรอบอย่างท่านสมเกียรติแล้ว ผมกลับไม่รู้สึกดี
เพราะท่านเป็นนักการเมือง การที่ท่านออกไปเล่นการเมืองนอกสภา
มันทำให้การเมืองในสภาวุ่นวาย ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้ท่านเป็นข้ออ้างได้

นี่เป็นตัวอย่างเท่านั้นนะครับ ที่แสดงให้เห็นว่าเราต่างก็มีความเชื่อที่ไม่เหมือนกัน
ผมไม่ได้บอกว่า ท่านสมเกียรติทำในสิ่งผิดนะครับ แต่ผมไม่เห็นด้วย ที่ทำเช่นนั้น

สิ่งที่ผมเห็นการเมืองนอกระบบอย่างที่เคยเป็นมา
ตอนจบในภาคแรก คือทักษิณหลุดจากตำแหน่ง ส่วนหนึ่ง ผมคงต้องให้เครดิต
เพราะพันธมิตรด้วยส่วนหนึ่ง แต่ส่วนอื่นก็มีครับ เช่น ทหารทำการรัฐประหาร
ศาลตัดสินคดีที่ดินรัชดา ซึ่งน่าจะเป็นเหตุผลสำคัญเสียมากกว่า
ในขณะเดียวกัน ผลที่ตามหลังจากเมื่อทักษิณออกจากตำแหน่งแล้ว มีรัฐบาลสุรยุทธ์
และอื่นๆ ตามหลังมา บทพิสูจน์ก็แสดงให้เห็นว่า การเมืองนอกระบบ
ทำได้แต่เพียงการซื้อเวลา เมื่อผ่านไป ระบบ ก็ต้องกลับคืนสู่ระบบ
ทักษิณและคนเสื้อแดง ไม่ได้ตายไปด้วยการชุมนุม การรัฐประหาร หรือการมีรัฐบาลอื่นใด
เพราะที่ผ่านมา การต่อสู้ที่คลุมเครือส่งผลให้อีกฝ่ายใช่ยุทธการใต้ดินกลับ
ผลตามมาก็คือ มุมมองที่มีกลับ กลายเป็นส่งผลกระทบไปถึงไหนๆ ตามที่รู้ๆ กัน

ผมไม่คิดว่า การออกมาชุมนุม ประท้วงขับไล่ หรือแม้แต่ให้ทหารออกมายึดอำนาจ
มันจะเป็นวิธีที่ได้ผลอีกต่อไปไงครับ
วิธีนี้ ทำได้แต่แบ่งแยกความรู้สึกของคนคิดต่างออกไป
ทำได้แต่สร้างความเหลื่อมลำ้ทางความรู้สึกให้แก่ผู้คน
อย่าลืมว่า ความเชื่อ ความศรัทธาที่พวกเขามีต่อแกนของเขา
ก็ไม่ได้แตกต่างกับที่เด็กน้อยของเรารู้สึกต่อสนธินะครับ

เราเปลี่ยนใจคนพวกนี้ด้วยวิธีการรุนแรง ตามที่สนธิพยายามอยากให้เกิดขึ้นได้รึปล่าวล่ะครับ

ผมยกตัวอย่างเด็ก P1 ให้คุณฟัง
เมื่อเขาเข้ามาที่นี่ คนที่นี่รุมกันสับความคิดเขาเสียละเอียด
จนเขาปรี๊ดแตกไปหลายครั้ง จนถึงขึ้นหลุดผิดกฏ ให้ถุกแบนออกไปหลายต่อหลายครั้ง
แต่ก้ไม่เคยเปลี่ยนใจเขาให้ละมาจากสนธิได้ ไม่สามารถเปลี่ยนความคิดได้
เขายังพร้อมจะสมัครกลับมาใหม่ ทำยังไงก็ได้ ที่จะเอาชนะคนในนี้
ถึงขั้นที่ไปเรียกร้องหาคนที่อีกบอร์ดนึงให้มาช่วย
เรียกขอข้อมูลที่จะมาถล่มคนที่นี่

ถ้าผมเปรียกเด็ก P1 เป็นคนเสื้อแดง และคนที่นี่ คือเสื้อเหลือง + รัฐบาลอภิสิทธิ์ล่ะครับ
ลองนึกภาพตามไปดู ผมว่า นั่นคือคำตอบที่เด็ก p1 สงสัย ว่าทำไมมาร์คถึงหน่อมแน้ม
ถึงทำอะไรแดงไม่ได้

ส่วนตัวผม แม้ผมจะเชียร์ ปชป แต่ก็เลิกคิดใส่ใจไปนานแล้วครับ ว่าใครจะลดเครดิต ปชป
สิ่งที่ผมคิด ก็คือ ผมเชื่อในส่วนของผม และผมไม่ได้ยี่หระที่จะต้องให้อภิสิทธิ์มาเป็นนายก
ตราบที่คนเสื้อแดงยังเป็นเช่นเดิม เพราะบ้านเมืองก็ไม่ไปไหน
หากคนเสื้อเหลืองจะลดเครดิต ปชป นั่นก็เรื่องของคนเสื้อเหลืองครับ
แค่ขอว่า อย่าพยายามมายัดเยียดความคิดนี้ใส่กัน ดังเช่นที่เด็ก P1 พยายามทำ
เพื่อนผมที่เป็นเสื้อเหลือง ผมก็ไม่เคยไปบอกให้เลิกใส่เสื้อเหลือง ไม่เคยบอกให้เกลียดสนธิ
และห้ามฟังความจากฝ่ายนั้น ผมเคารพในความคิดต่าง หากมันอยู่ในระดับที่ไม่ล้ำเส้นกัน
และเพื่อนท่านนั้น ก็ไม่ได้คิดจะโน้มน่้าวอะไรผม เราต่างเคารพในเสรีภาพทางความคิดครับ
(ผมหมายถึงระหว่างผู้สนับสนุนด้วยกันนะครับ ไม่ใช่ระดับแกนนำ)
คุณจะไปประท้วงฝ่ายค้าน (ปชป) ที่หน้าพรรค ผมไม่มีสิทธิ์ไปห้าม
คุณจะขึ้นเวที และด่าแต่ฝ่ายค้าน ผมคงทำได้แค่มาบ่นและด่าบ้างในพื้นที่ของผม
แต่ผมก็ไม่ออกไปห้าม มันเป็นสิทธิ์ส่วนตัวที่คุณจะเลือกเชื่อ
แต่ไม่มีใครมีสิทธิ์มาล้ำเล้นในส่วนของผมด้วยเช่นกันครับ

ส่วนตัว ในเรื่องอคติ ผมยอมรับในความรู้สึกอคติที่มีต่อสนธิ มาตั้งแต่มัฆวาน
นั่นจึงเป็นสาเหตุให้ผมไม่เคยสวมเสื้อเหลือง และเข้าร่วม ทั้งที่มีหลายคนชวน
แต่ไม่มากจนผมไม่รับฟังหรอกนะครับ
แต่สาเหตุที่ทำให้ต้องแสดงอาการอคติออกไป อาจเพราะรำคาญเด็ก P1 เท่านั้น
หากได้คุยกับเขา บอกเขาไปเถอะครับว่า สิ่งที่เขาเพียรพยายามทำมาเกือบ 2 ปีนั้น
ไม่เป็นผลอะไร นอกเสียจากทำให้คนอื่นรู้สึกรังเกียจทั้งเขา สนธิ และเสื้อเหลืองมากขึ้นเท่านั้น

เอาเขาออกไป แนะนำให้เขาสงบนิ่งเสียบ้าง อ่านและศึกษาความคิดอ่านคนอื่นเสียบ้าง
รู้จักาละเทศะเสียบ้าง รู้จักการยอมรับและฟังความคิดต่างเสียบ้าง
ผมเชื่อว่า วันนึง เราทั้งหมด คงคุยกันรู้เรื่องมากกว่านี้ครับ

ด้วยความเคารพครับ

Edited by tonythebest, 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:46.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#67 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:51

เกลียดแป๊ะคนเดียว พันธมิตรไม่เกี่ยว
และเกลียดโหวตโน
เพราะคนที่โหวตโน ไม่มีหัวคิด
กะอีแค่จะเลือก ส.ส.ซักคน ยังไม่มีปัญญาเลือกเลย
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#68 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:59

เมื่อก่อนเคยชอบ

พอหลังๆ มาลำเลิกบุญคุณกันบ่อยๆ จนน่ามึน
พอเริ่ม "เป็นใหญ่" ใครไม่เห็นด้วยก็ "ชั่วทุกตัว"
ปิดเกมส์ก็ตอนโหวตโนกับเขาพระวิหารนี่แหละ
เกลียดเด็ดขาดไปเลย

มีรุ่นน้องที่รู้จักอยู่คนนึง
ไปนั่งฟังแป๊ะเขาทุกวัน เฝ้าหน้าจอเหลืองตลอด
ทุกวันนี้ไม่ทำงานทำการแล้ว เพราะเข้ากับคนอื่นไม่ได้
และไม่ยอมทำงานกับคนที่สนธิบอกว่าเป็นคนชั่ว
ตอนนี้ไปไกลขนาดเชื่อว่าในหัวตัวเองมีชิพฝังอยู่
อย่างกับหนังฮอลลีวู้ดเลย

เฮ่อ....

#69 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

เกลียดแป๊ะคนเดียว พันธมิตรไม่เกี่ยว
และเกลียดโหวตโน
เพราะคนที่โหวตโน ไม่มีหัวคิด
กะอีแค่จะเลือก ส.ส.ซักคน ยังไม่มีปัญญาเลือกเลย

เห็น คห.นี้แล้วขอบอกว่า มุมมองคับแคบมาก
ถึงผมโหวตโนแต่ผมก็ยังไม่เคยไปด่าว่าคนอื่นที่เลือกตัวแทนว่าไม่มีหัวคิด หรือสิ้นคิดเลย
ทั้งที่พวกนักการเมืองเข้ามากินบ้านกินเมืองจนประเทศฉิบหายย่อยยับแบบนี้ได้ก็เพราะพวกโหวตเยสทั้งนั้น

เดี๋ยวว่างๆจะขุดกระทู้โหวตโนขึ้นมาคุยอีก

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน