Jump to content

- - - - -

ตะลึงทั้งบางเมื่อ หม่อมปลื้ม เหม่งอาจาน แว่นปะชาไท บอกของไม่แพง!!!

This topic is in the process of being archived.
320 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

ทุกวันนี้เอาเงินติดตัวร้อยนึงแล้วซื้อข้าวกินเองให้ได้ 3 มื้อ ผมยอมรับว่าจนปัญญาจริง ๆ

ไม่รู้ว่า 3 ตัวนี่พูดประชดหรือเปล่าเนี่ยะ :(

น่า ออฟฟิตผมมีขาหมู สามสิบ ข้าวมันไก่ก็มีราคาเท่ากันมีให้เลือกหลายร้านครับ

รบกวนเรียนถาม คุณ ตะกวดฯ สักนิดเถอะครับ

คุณ อาวุโสโอเค เธอ พูดถึงเงิน ๑๐๐.-บาท กับอาหารสามมื้อ

คุณ ตะกวดฯ พูดถึงร้านอาหารหน้า office จานละ ๓๐.-บาท

เข้าใจเอาเองว่าน่าจะเป็นเฉพาะ มื้อกลางวัน ทานข้าว ๑ จาน

แล้วกลับไปดื่มน้ำที่ office เหลือสตางค์อีก ๗๐.-บาท สำหรับ อาหารมื้อเช้า-มื้อเย็น

แล้วค่าเดินทางไปที่ทำงานนี่ต้องใช้หรือเปล่าครับ? ถ้าใช้ ใช้เท่าไหร่ครับ?

เมื่อเทียบกับที่ คุณ อาวุโสโอเค พูดถึงเงิน ๑๐๐.-บาทนี่ มันลงตัวกันพอดีไหมครับ?

หรือต้องใช้มากกว่า ๑๐๐.-บาท หรือใช้ได้น้อยกว่า ๑๐๐.-บาทครับ?

ตะนิ่นตาญี
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#202 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:49

ทุกวันนี้เอาเงินติดตัวร้อยนึงแล้วซื้อข้าวกินเองให้ได้ 3 มื้อ ผมยอมรับว่าจนปัญญาจริง ๆ

ไม่รู้ว่า 3 ตัวนี่พูดประชดหรือเปล่าเนี่ยะ :(

น่า ออฟฟิตผมมีขาหมู สามสิบ ข้าวมันไก่ก็มีราคาเท่ากันมีให้เลือกหลายร้านครับ

รบกวนเรียนถาม คุณ ตะกวดฯ สักนิดเถอะครับ

คุณ อาวุโสโอเค เธอ พูดถึงเงิน ๑๐๐.-บาท กับอาหารสามมื้อ

คุณ ตะกวดฯ พูดถึงร้านอาหารหน้า office จานละ ๓๐.-บาท

เข้าใจเอาเองว่าน่าจะเป็นเฉพาะ มื้อกลางวัน ทานข้าว ๑ จาน

แล้วกลับไปดื่มน้ำที่ office เหลือสตางค์อีก ๗๐.-บาท สำหรับ อาหารมื้อเช้า-มื้อเย็น

แล้วค่าเดินทางไปที่ทำงานนี่ต้องใช้หรือเปล่าครับ? ถ้าใช้ ใช้เท่าไหร่ครับ?

เมื่อเทียบกับที่ คุณ อาวุโสโอเค พูดถึงเงิน ๑๐๐.-บาทนี่ มันลงตัวกันพอดีไหมครับ?

หรือต้องใช้มากกว่า ๑๐๐.-บาท หรือใช้ได้น้อยกว่า ๑๐๐.-บาทครับ?

ตะนิ่นตาญี

คิดอยู่ ออฟฟิศ ตะกวดอยู่แถวไหนอ่ะ อาหารถูกมากจริงๆ

เราดิแย่ไปที่ไซค์ก่อสร้างก็จานละ 37 กะเพราไก่ ไข่ดาว
ไปหอพักที่ งามวงศ์วานก็เจอ กะเพราไข่ดาว 40

ขนมจีนเขียวหวานเคยซื้อกินชุดละ 35 ตอนนี้ไม่รู้ขึ้นหรือยัง ไม่ได้ไปซื้อนานแล้ว 2-3 เดือนแล้ว

#203 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

ของไม่แพงขึ้นแล้วค่าแรงที่เพิ่มขึ้น 300 บาท เงินส่วนนี้นี่มันหายไปอยู่ที่ไหนวะ ผู้ผลิตแบกรับไป ยังไม่แพงขึ้นตอนนี้แต่ระยะยาวแพงขึ้แน่ๆ อาจารย์พวกนี้ก็แกล้งโง่ ไม่มีจรรยาบรรณไม่ยอมพูดความจริงกับประชาชน

ขึ้น 300 แต่ต้องเอามาซึ้อสินค้าที่แพงขึ้นเนี่ยถัวกันไปเท่ากับเงินมีค่าเท่าเดิม แต่พอทำมาร์เกตติ้งเป็นตัวเลข 300 ๆๆๆ มันดูเร้าใจดี สุดท้ายค่าจ้างเราแพงสู้แรงงานจีนและปทอื่นไม่ได้มีแต่เสียกับเสีย

#204 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:12

ที่พวกมันพูดกันออกมา คงขัดความรู้สึกจริงๆในใจพวกมันอย่างสาหัส แต่ก็ต้องทำเพราะขายตัวเป็นทาสไปแล้ว

#205 KatsuraKotarou

KatsuraKotarou

น้องเก่า

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:01

ก๋วยเตี๋ยวเนื้อไอ้อ้วนเจ้าอร่อยตรงทางกลับรถใต้สะพานวงแหวนกาญจนาใกล้ๆเดอะมอลล์บางแค ติดป้ายขึ้นราคาธรรมดาห้าสิบขอขึ้นเป็นหกสิบ พิเศษหกสิบขอขึ้นเป็นเจ็ดสิบ ข้าวเปล่าเดิมถ้วยละเจ็ด ขอขึ้นเป็นถ้วยละสิบบาท

โอ้ว นี่ร้านประจำผมเลยครับ อร่อยจริงๆนะเออ ปกติผมกินชามพิเศษ 60 ตอนนี้เป็น 70 ซะแล้ว :(

#206 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:05

"ของ" ที่ไม่ขึ้นราคามันคงหมายถึง หญ้า ที่พวกมันกินละมัง :D

#207 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:49

ผมไปทานปลาดิบเจ้าแถวบ้านมา คือฟูจิ กับเซน
2-3 ครั้งหลังนี้ ตกใจขนาดของชิ้นปลามากๆ
ไหงมันหดลงเหลือครึ่งนึงของปกติที่เคยกิน

แสดงว่าของแพงจริงๆครับ

แล้วไอ้สามตัวนี่ยังตะแบงอีกหรือ?

ทุ้ย!

วันนี้ไปกินเซนมาค่ะ มีซาซิมิปลา ข้าวปั้นหน้าไข่รวม ข้าวหน้าหมูแกงกะหรี่ ปลาซาบะย่าง พิซซ่าญี่ปุ่น สลัดเต้้าหู้ ยำสาหร่าย ไข่ตุ๋นสอง มิโสะ สอง แล้วก็ยากิโซบะ เบ็ดเสร็จรวมเซอวิสชาร์ท 19xx บาท

อาหารน้อยงจากในรูปมาก

สั่งชุดไก่ย่างซีอิ้วสิครับ ให้เยอะมาก เกือบล้นจาน (ที่ ZEN)

Edited by promotion, 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:49.

#208 ลืมล็อกอินเก่า

ลืมล็อกอินเก่า

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:07

หรือว่าพวกเรา รวมถึงแม่ค้า พง่อค้าขายของในห้าง ร้าน ตลาด โดนสะกดจิตว่าของไม่แพงวะเนี่ย

ของไม่แพง แต่ของขึ้นราคาๆๆๆๆๆๆ

#209 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

หญ้าไม่แพง แดงไม่ซึ้ง

ชอบซิกเนเจอร์ของท่านวิวฯมากเลย

โดนโคด โคดโดน
gladiator 1.jpg

#210 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

เอาจริงๆนะ
กับข้าวแพง ไม่ใช่ปัญหาสำหรับคนบางกลุ่ม
เมื่อก่อนผมยังเคยเห็นคนต่างจังหวัดที่ทำงานเป็นกรรมกรในเขตก่อสร้าง ไปจับแมลงที่อยู่ตามต้นไม้มากินเป็นอาหาร
ก็ไม่จำเป็นต้องใช้เงินซื้อกับข้าวก้ยังได้

Edited by Maratiraj_, 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:11.

#211 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

แพงไม่แพง คนที่จับจ่ายใช้สอยด้วยตัวเองย่อมรู้ดี
ส่วนไอ้พวกที่เป็นCEO ไม่เคยเดินตลาด ไม่เคยกินข้าวแกงข้างถนน แล้วออกมาพูดว่า "ไม่เห็นของจะแพงขึ้นเลย" ก็ปล่อยมันดักดานต่อไป
ส่วนพวกรากหญ้า หาเช้ากินค่ำ ถ้ามันคิดว่าไม่แพง ทนได้ ก็เชิญมันทนต่อไป (เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือควาย)
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#212 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:22

ทน ต่อ ไปครับ เป็นเสียงส่วย น้อยแถมเห็นแก ตัวไม่มีใคร สน คำบ่นท่าน หลอกครับ
บน ต่อไปครับ บ่นดังๆเพื่อจะมีคนนิยมพวกท่านเยอะครับ

บังเอิญเสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้กินข้าว เลย ไม่รู้สึกกับของแพง

ก็เค้าทนได้นิครับคุณทนไม่ได้ก็ทำเนียบเลบครับไปยืนรอก่อนเลยครับ

รู้ได้ไงว่าเค้าทนไม่ได้ ส่วนตัวกรูทนได้ อยากให้กระชากขึ้นมากกว่านี้ด้วยซ้ำ เอาจานละร้อยไปเลย ชิวๆ

เด๋ววันเสาร์นี้ มีรายการ ..พบนางยกฯ ... เตี้ยอ้วน จะจัดรายการแนว "สินค้าราคาไม่แพงอย่างที่คุณคิด"
เสาร์นี้ ดูรายการโยนขี้ ของแพงให้คนอื่น ...! ตรูว่ามีให้เห็นแน่นอน

:(

ก็เรื่องของคุณ นิ มาบอกผม ทำไม นิ
ว่าแต่ ที่ คุณบอกของแพง นี้อะไรมันแพงบ่างหรอครับ มะนาว แพงหรอครับ หรืออาหารแพงครับ

#213 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:24

นายกปู บอกว่าแพงถึงเรียกประชุม ดรม. ไงคร๊าาาบ ฮ่าๆๆ
We love fender.

#214 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

ตะนิ่นตาญี

มือ เช้า ถึงกลางวันครับ เย็น มื้อเดียว 35 บาท แต่ ถ้า เบื่อหน้าออฟฟิต กลางวันไปกินอีกร้านหนึ่ง ก็ 25-30บามข้าวราดแกงปั๊มน้ำมันอ่ะครับ สรุปว่า ถ้ากินมือเช้าหน้าออฟฟิต
กับกลางวัน ก็ 60 บาท น้ำ ฟรี ส่วนเย็น 35-40 บาท ครับอาหารต่างสั่งกับข้าวแกง ว่าแต่ ของที่บอกว่าแพงของพวกคุณคืออาหารหรอครับ
เนื้อหมู กิโลกรัมละ 120 กว่าบาทหรือป่าวครับตอน นี้ น้ำมันพืช ก็ 47 บาท แก๊ซ ถัง15กิโล 280 บาท แล้วอะไรทำให้ อาหารแพงละหว่า

#215 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

หรือมันขึ่นอย่างละนิดๆหน่อย พวกน้ำ ตาล น้ำปลา น้ำมันหอย หรือ รสดี ราคามันขึ่นหรือป่าว ครับ ใครมีข้อมูลช่วยเอามาลงหน่อยนะครับอยากรู้ว่าทำไมอาหารถึงราคาแพงขึ่นครับ

#216 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:44

หรืออีกกรณีหนึ่ง คือค่าแรงแม่ค้าพ่อค้าขึ่น คริๆๆ300ต่อวัน แต่ ถ้าขาย ราคา 45-50 บาทกำไรมันคงมากกว่าวันละ 300 บาทต่อวันแน่วุ้ย

#217 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

หรือมันขึ่นอย่างละนิดๆหน่อย พวกน้ำ ตาล น้ำปลา น้ำมันหอย หรือ รสดี ราคามันขึ่นหรือป่าว ครับ ใครมีข้อมูลช่วยเอามาลงหน่อยนะครับอยากรู้ว่าทำไมอาหารถึงราคาแพงขึ่นครับ

http://www.thairath....tent/pol/245871

ครม หัวตะกวดของคุณยังหาสาเหตุกันอยู่เลย ยังไม่รู้จะทำไงด้วย
อย่างคุณมันแค่ตะกวดกากๆ เป็นธรรมดาล่ะครับที่จะไม่รู้
อย่ามาถามอำมาตย์ในนี้เลยครับ กลับไปถาม ครม ไพร่ของคุณเถอะ
ว่าจะเอาไงดีกับชีวิตกากๆ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#218 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

ข้าวแกงแถวบ้านผม(บ้านนอก) เมื่อปีที่แล้วเค้ายังขาย 25 บาท ถ้ามีไข่ก็ 30 ตอนนี้ จานละ 30 เพิ่มไข่ 35 แล้วอาหารบางอย่างก็ 40 ไปแล้ว ส้มตำปีที่แล้วครกละ 20 บาท ปีนี้ 25-30 ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าไอ้ที่พวกตลกหน้าจอพูดนะมันไปซื้อแถวไหน อ้อ จะว่าไปลืมร้านนึงครับ ร้านนี้ร้านเดียวที่เค้าไม่ขึ้นราคา เย็นตาโฟ แถวบ้านขายชามละ 20 เท่าเดิมไม่เพิ่มไม่ลดปริมาณครับ อาเจ็กแกใจดีจริงๆ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#219 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

หมูเนื้อแดง กก.100บาท แต่ตามสั่งทำไมขายแพง ขึ้นแล้วลืมลง ??? ผู้มีอำนาจทำอะไรอยู่!!

#220 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

ทน ต่อ ไปครับ เป็นเสียงส่วย น้อยแถมเห็นแก ตัวไม่มีใคร สน คำบ่นท่าน หลอกครับ
บน ต่อไปครับ บ่นดังๆเพื่อจะมีคนนิยมพวกท่านเยอะครับ

บังเอิญเสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้กินข้าว เลย ไม่รู้สึกกับของแพง

ก็เค้าทนได้นิครับคุณทนไม่ได้ก็ทำเนียบเลบครับไปยืนรอก่อนเลยครับ

รู้ได้ไงว่าเค้าทนไม่ได้ ส่วนตัวกรูทนได้ อยากให้กระชากขึ้นมากกว่านี้ด้วยซ้ำ เอาจานละร้อยไปเลย ชิวๆ

เด๋ววันเสาร์นี้ มีรายการ ..พบนางยกฯ ... เตี้ยอ้วน จะจัดรายการแนว "สินค้าราคาไม่แพงอย่างที่คุณคิด"
เสาร์นี้ ดูรายการโยนขี้ ของแพงให้คนอื่น ...! ตรูว่ามีให้เห็นแน่นอน

ก็เรื่องของคุณ นิ มาบอกผม ทำไม นิ
ว่าแต่ ที่ คุณบอกของแพง นี้อะไรมันแพงบ่างหรอครับ มะนาว แพงหรอครับ หรืออาหารแพงครับ

อ้าว คุณก็บอกเองนิว่าของไม่แพง กรูบ่นก็เรื่องของกรู
อย่ามาดราม่า ว่าของไม่แพง ไม่อยากจะสาธยายมาก ไอตะกาก ไออ่อน
ขอให้มีความสุขในโลกของความเพ้อฝัน ไร้สาระไปเหอะ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#221 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

รัฐบาล น่าจะมีไว้ทำงานเพื่อประชาชน มากกว่านะครับ ส่วนพวกประชาชน ไม่ต้องทำตัวเป็น ขี้ข้า รัฐบาลมากก็ได้ครับ อันไหนดี ก็ชมไปเถอะครับ อันไหนไม่ดี ยังหลับหูหลับตา สะกดจิตตัวเองอยู่เนี่ย คุณก็ไม่ได้ซื้อของถูกขึ้นหรอกนะครับ บ้ารึเปล่า โง่เป็นบ้า ^^

Edited by แสนยานุภาพ, 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:02.

#222 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:06

ไปทำไมคะ ทำเนียบ ถ้าปูสามารถทำให้ราคาอาหารลงได้ก็คิดจะไปอยู่หรอก แต่ .... ปูมีปัญญาทำงานแค่ไหนก็รู้กันอยู่ จะเสียเวลาไปทำไมในเมื่อ ปูก็แก้ปัญหาให้ไม่ได้

เหอะ ไอ้ นี้ ใช้ คำว่า รู้กันอยู่ ด้วยวุ้ย บลาๆๆๆๆๆๆด้วยป่าวครับ

#223 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ข้าวแกงแถวบ้านผม(บ้านนอก) เมื่อปีที่แล้วเค้ายังขาย 25 บาท ถ้ามีไข่ก็ 30 ตอนนี้ จานละ 30 เพิ่มไข่ 35 แล้วอาหารบางอย่างก็ 40 ไปแล้ว ส้มตำปีที่แล้วครกละ 20 บาท ปีนี้ 25-30 ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าไอ้ที่พวกตลกหน้าจอพูดนะมันไปซื้อแถวไหน อ้อ จะว่าไปลืมร้านนึงครับ ร้านนี้ร้านเดียวที่เค้าไม่ขึ้นราคา เย็นตาโฟ แถวบ้านขายชามละ 20 เท่าเดิมไม่เพิ่มไม่ลดปริมาณครับ อาเจ็กแกใจดีจริงๆ

มากินที่ เมืองทองธานีดิ ในเซ็นเตอร์ ก็ยัง ขาย 30 บาทนะข้าวราดแกง 2อย่าง อ่ะ

#224 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

ใครหนอ โม้ไว้ว่าจะกระชากราคาสินค้า ค่าครองชีพลงมา ;)
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#225 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:13

http://www.thairath....tent/pol/245871

ครม หัวตะกวดของคุณยังหาสาเหตุกันอยู่เลย ยังไม่รู้จะทำไงด้วย
อย่างคุณมันแค่ตะกวดกากๆ เป็นธรรมดาล่ะครับที่จะไม่รู้
อย่ามาถามอำมาตย์ในนี้เลยครับ กลับไปถาม ครม ไพร่ของคุณเถอะ

อ้าวไอ้เราก็หวังว่าจะเจอคนดี ที่จะพอช่วยหาเหตุและผล มาให้ความรู้ กันและกัน กับแสดงพฤติกรรม น่ารังเกียดเข้าให้ซะงั้น
ทำไม ผม ก็ยกตัวอย่าง ราคา เนื้อหมู แก๊ซ น้ำมันปาล์ม ผมส่งสัยว่าราคาวัดถุดิบ มันไม่ได้แพง แต่ทำไม ร้านข้าวถึงขายกันแพงก็เท่านั้น

#226 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:14

อ้าว คุณก็บอกเองนิว่าของไม่แพง กรูบ่นก็เรื่องของกรู
อย่ามาดราม่า ว่าของไม่แพง ไม่อยากจะสาธยายมาก ไอตะกาก ไออ่อน
ขอให้มีความสุขในโลกของความเพ้อฝัน ไร้สาระไปเหอะ

ว่า แต่ ตรงไหน หรอที่ผม บอกคุณ ว่าของถูกอ่ะ

#227 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:19

ลืมนัดกัน
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#228 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

หรือว่าพวกเรา รวมถึงแม่ค้า พง่อค้าขายของในห้าง ร้าน ตลาด โดนสะกดจิตว่าของไม่แพงวะเนี่ย

ของไม่แพง แต่ของขึ้นราคาๆๆๆๆๆๆ

นี้ครับราคาสินค้าวันนี้ทั้งหมดเกี่ยวกับอาหารของตลาดยิ่งเจริญ ไหน ใคร ที่ บอก อาหารแพงช่วย แวะเข้ามาดูหน่อยจิว่าทำร้านอาหารถึงขายของแพงในเมือวัดถุดิบมันก็ราคาไม่เท่าไรนิครับ ดูต้ามลิ้งได้เลยครับ http://www.talad-yin...n.com/price.php ธรรมดาผมไม่หาข้อมูลมาแปะนะเนีย
ไข่ไก่เบอร์ 0 ฟองละ 3.7 บาท 10 ฟอง 37 บาท ครับ
หมูเนื้อแดง กิโล ละ 100 บาท ครับ
ไก่ ก.ก 60 บาท
ข้าวเสาไห ก.ก ละ 25 บาท
น้ำปาล์ม ลิตร ละ 47 บาท
มะนาว ไซร์ กลาง ลูกละ 3 บาท
ไหน ชาว สรท มาช่วยดูหน่อย จิว่าวัถุดิบ มันแพงหรือป่าว
แล้วทำไมร้านอาหารที่คน สรท ไปกินมันถึงขายแพงจังครับและร้านอื่นที่ขายจานละ 40 -45 บาท นี้มันขายเอาเปรียบผู้บริโภคหรือป่าวครับ

#229 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

คุณตะกวด เพราะค่าครองชีพมันขึ้นไปยังงัยละฮ่ะ ทำให้ร้านค้าต่างๆปรับตัวสูงขึ้น มันไม่มีเหตุผลหลอกว่าต้นทุนต่ำหรือถูกของจะไม่แพง มันไม่ไช่ฮ่ะ แต่ถ้าฐานค่าครองชีพสูง ของกินของใ้ช้จะถูกปรับให้สูงตาม มีประเทศไหนบ้าง ค่าแรงขั้นต่ำสูงๆ แต่ค่าของกินของใช้ต่ำๆ ลองคิดดูนะครับ ถ้าคุณปูเค้าจะทำให้ค่าครองชีพเราสูงขึ้น จะมาหวังให้สินค้าต่างๆต่ำลง มันเป็นสิ่งที่เพ้อฝันมาก ผมไม่รู้ว่ืาเค้าคิดอะไรอยู่หลอกนะ แต่ที่นี่ ไม่ไช่ที่ๆเด็กจะมาเล่นขายของกันครับ ถ้าความสามารถไม่มี จงออกไปซะเถอะ อย่าทำให้ชาติเสียหายเลย

#230 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

ว่า แต่ ตรงไหน หรอที่ผม บอกคุณ ว่าของถูกอ่ะ

คุณไม่บอกแต่ไอสามตัวพวกคุณ และพวกควายๆ ทั้งหลายมันบอกว่าถูกนิ ว่าเป็นไปตามกลไกตลาด

จะบอกให้น้องตรูอยู่อเมริกา มันยังหาซื้อมะนาวลูกละแค่หนึ่งเหรียญ ลูกก็โตกว่าเมืองไทยเยอะ

จะบอกให้ต่อให้แพงกว่านี้ตรูก็มีปัญญาซื้อ เอาให้มันสะใจ ยุคอีปูเน่า เหมือนยุคกรุงศรีแตกว่ะ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#231 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

ตะนิ่นตาญี

คิดอยู่ ออฟฟิศ ตะกวดอยู่แถวไหนอ่ะ อาหารถูกมากจริงๆ

เราดิแย่ไปที่ไซค์ก่อสร้างก็จานละ 37 กะเพราไก่ ไข่ดาว
ไปหอพักที่ งามวงศ์วานก็เจอ กะเพราไข่ดาว 40

ขนมจีนเขียวหวานเคยซื้อกินชุดละ 35 ตอนนี้ไม่รู้ขึ้นหรือยัง ไม่ได้ไปซื้อนานแล้ว 2-3 เดือนแล้ว

ออฟฟิตอยู่เมืองทองธานีครับ ร้านหน้าออฟฟิตผม ขายข้าวมันไก่กับขาหมู แต่จริงๆเค้าก้อยากขึ่นราคาเหมือนร้านอืนนั้นและครับ เพราะเค้าฉวยโอกาศกันทั้งนั้นแต่เจ้าของร้านนี้ยังไม่ขึ่นแต่ในอนาคต คงหาทางขึ่นแน่ เพราะเดี่ยวมันไม่เท่ากันพ่อค้าแม่ค้าจะคิดว่าขายตัดราคา เพราะวัดถุดิบ มันไม่ขึ่นมาแพงขนาดนั้น ผม ลงราคาวัถุดิบ
ของตลาดยิ่งเจริญ ไว้รองเข้ามาดูซิ และที่ออฟฟิตผมก็มีอีกร้านเป็นร้านในกรมที่ดิน อันนั้นข้าวแกง 2 อย่าง 25 บาท และก็มีร้านขวัญใจคนยากแถวปั๊มน้ำมัน
มีทั้งข้าวแกง อาหารต่างสั่ง ไม่ไข่ 30 เพิ่มไข่ 35 ครับ และยังมีใน มสท อีกนะครับทั้งถูกและเยอะราคาใกล้เคียงกันกับกรมที่ดิน ตอน นี้ผม พอสรุปได้ว่า ร้านค้าส่วนใหญ่ฉวยโอกาศขึ่นราคามาตั้งแต่ช่วงน้ำท่วม แล้วครับ แล้วก็ไม่ลด ลง แล้วพอน้ำลดแต่ ประเทศยังได้รับความเสียหาย พืช ผัก ต่างก็ได้รับความเสียหาย สินค้าก็ราคาสูงแต่พอผ่านมา 3-4 เดือน วัถุดิบเริ่มมีราคา ก็ลดลง แต่ พวก พ่อค้าแม่ค้าขายราคานั้นมาหลายเดือนก็ไม่ยอมรดราคาลง เพราะตอนนี้ต้นทุนวัดถุดิบลดลง แต่กำไรเพิ่มขึ่น ใครจะลดละครับฉวยโฮกาศได้ใครก็เอา จับไม่ได้ไล่ไม่ทันกุร์ก็ขายราคานี้ไปเลื่อย

#232 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:45

แม่ค้า

ต้องส่งลูกเรียน
ต้องใช้สบู่ ยาสีฟัน ยาสระผม
ต้องซักผ้า รีดผ้า
ต้องใช้น้ำขัดพื้น ถูพื้น
ต้องจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ
ต้องใช้แก๊ซ
ต้องใช้น้ำมัน

แม่ค้าไม่ใช่หุ่นยนต์ ถูกโปรแกรมด้วยภาษาโคฉาท

Edited by phoosana, 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:46.

#233 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

คุณตะกวด เพราะค่าครองชีพมันขึ้นไปยังงัยละฮ่ะ ทำให้ร้านค้าต่างๆปรับตัวสูงขึ้น มันไม่มีเหตุผลหลอกว่าต้นทุนต่ำหรือถูกของจะไม่แพง มันไม่ไช่ฮ่ะ แต่ถ้าฐานค่าครองชีพสูง ของกินของใ้ช้จะถูกปรับให้สูงตาม มีประเทศไหนบ้าง ค่าแรงขั้นต่ำสูงๆ แต่ค่าของกินของใช้ต่ำๆ ลองคิดดูนะครับ ถ้าคุณปูเค้าจะทำให้ค่าครองชีพเราสูงขึ้น จะมาหวังให้สินค้าต่างๆต่ำลง มันเป็นสิ่งที่เพ้อฝันมาก ผมไม่รู้ว่ืาเค้าคิดอะไรอยู่หลอกนะ แต่ที่นี่ ไม่ไช่ที่ๆเด็กจะมาเล่นขายของกันครับ ถ้าความสามารถไม่มี จงออกไปซะเถอะ อย่าทำให้ชาติเสียหายเลย

ค่าครองชีพ คือค่าอะไรบ่างครับที่สูงขึ่น ยกตัวอย่างมานิด ครับน้ำมันอันพื่นฐานครับ
แต่ผมสงสัย ผม ก็ยก ตัวอย่างมาให้ดู นิครับว่า วัดถุดิบ มันก็ไม่แพงขนาดนั้น แต่ทำไม ถึงขายแพงกันจัง ค่ารถไปกลับตลาดแถวบ้านผม ตุ๊กๆไปกลับ 10 บาท ถ้าเหมาตุ๊กๆก็60 บาท วัดถุดิบ ก็ไม่แพงขนาดนั้น แล้ว ไอ้ ค่าครองชีพ ที่ว่า นี้มีค่าอะไรบางครับ

#234 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

ไม่แพง ลองมาตลาดชะอำดิ
กระเพราแค่ขีดละ 10 บาท
พริกขี้หนูขีดละ 15 บางเจ้า20
ปลากระพงโล200. นี่แค่เบาะๆ ยังแพงได้อีก
( ค่านำ้มันรถวิ่งไปซื้ออีก )

#235 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

คุณไม่บอกแต่ไอสามตัวพวกคุณ และพวกควายๆ ทั้งหลายมันบอกว่าถูกนิ ว่าเป็นไปตามกลไกตลาด

จะบอกให้น้องตรูอยู่อเมริกา มันยังหาซื้อมะนาวลูกละแค่หนึ่งเหรียญ ลูกก็โตกว่าเมืองไทยเยอะ

จะบอกให้ต่อให้แพงกว่านี้ตรูก็มีปัญญาซื้อ เอาให้มันสะใจ ยุคอีปูเน่า เหมือนยุคกรุงศรีแตกว่ะ

ทำได้เท่านี้หรอ เหอๆ

#236 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

ที่โรงอาหารราคาอาหารยังเท่าเดิมครับ กับ1อย่างสิบบาท ข้าวฟรี ตักไม่อั้นครับ
แต่....ปริมาณเนื้อลดลงไปเยอะครับ

วันนึงเช้า 20 กลางวัน 20 น้ำไม่ต้อง ถ้าไม่กินขนมหรือน้ำอัดลมเพิ่ม ก็วันละไม่เกิน50บาท
กลับมากินข้าวที่บ้านทำกินเองซื้อของแพงขึ้นไหม ไม่แพงครับ แต่ปริมาณมันลดน้อยลง

เงินเดือนต้องเสียไปกับค่าน้ำมันรถเดือนละ4000 ถ้าน้ำมันขึ้นเงินส่วนนี้ก็ขึ้นตามอัตโนมัติ
ไม่ต้องคิดถึงพ่อค้าแม่ค้า ถ้าน้ำมันขึ้นราคากับข้าว ราคาของมันก็ต้องปรับ
แต่ถ้าไม่ปรับราคา มันก็ต้องไปเล่นกันไม้อื่น
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#237 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

แม่ค้า

ต้องส่งลูกเรียน
ต้องใช้สบู่ ยาสีฟัน ยาสระผม
ต้องซักผ้า รีดผ้า
ต้องใช้น้ำขัดพื้น ถูพื้น
ต้องจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ
ต้องใช้แก๊ซ
ต้องใช้น้ำมัน

แม่ค้าไม่ใช่หุ่นยนต์ ถูกโปรแกรมด้วยภาษาโคฉาท

คนไปกินข้าวก็ใช้ ครับ แล้ว ไอ้ยาสีฟัน สบู่ ราคามันขึ่นหรือป่าวครับ ค่า น้ำ ก็ยังไม่ขึ่น ค่าไฟเค้าก็ยังไม่ปรับขึ่น เค้าแจ้งจะปรับขึ่นเดือนหน้าหรือเดือนนี้ผมจำไม่ได้นะ
แต่ ของแพง นี้แพงมาตั้งแต่น้ำท่วมแล้วก็ไม่ลดลง เลย แก๊ซ ถัง 15 ก.ก ราคา 280 บาท ครับน้ำมัน พืช ลิตรละ 47 บาท ค่าเดินทางคือค่าน้ำมันนั้งรถตุ๊กไปตลาด 5บาท
กลับของเยอะเหมาตุ๊กๆกลับอีก 60 บาท ถ้าของน้อยถือไหว ก็ 5บาท ครับ ลูก เรียนโรงเรียนหลวง ต้นทุนไม่แพงครับ ค่าขนมลูกวันละ 150 บาท ปวช น่าจะได้ กินข้าวมื้อเดียว ข้าวเช้ากินบ้านเย็นกินบ้านรถเมล์ 10 บาท

#238 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:13

ค่าตรองชีพมันไม่ใช่แต่ค่ากินไง ยกตัวอย่างเท่านั้น

#239 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:14

หากอ.พิชญ์ เป็น พนม. (พนักงานมหาวิทยาลัย) ปีที่ผ่านมาเงินเดือนปรับขึ้นแค่ 3-5 %
ราคาข้าวแกงที่คณะรัฐศาสตร์ ของอาจารย์ ปีที่แล้ว ข้าวราดกับ 2 อย่าง 25 บาท ปีนี้ 30 บาท ขึ้นไป 20 %

อาจารย์ยังบอกไม่แพงอีกเหรอ???

#240 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:16

แค่นี้เองหรอครับ เราก็อุซา พูดไปตั้งเยอะเจอะค่าตลอดชีพเข้า ไปเสียง ทรงเลยตู ฮ่าๆๆๆ ว่าแต่ ตลอดชีพตอนนี้เค้าไม่ทำแล้วใช่ไหมครับ ใบขับขี่อ่ะครับอิอิ

#241 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:16

ทำได้เท่านี้หรอ เหอๆ

เหอๆ กรูก็ทำได้เท่านี้ละ ว่าแต่มรึงเหอะ เมื่อไรจะกลับเข้าคอก

หมดเวลาจะคุยดีๆ กับพวกนี้แล้ว เสื่อม!!!!

#242 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:18

ตะนิ่นตาญี

มือ เช้า ถึงกลางวันครับ เย็น มื้อเดียว 35 บาท  แต่ ถ้า เบื่อหน้าออฟฟิต กลางวันไปกินอีกร้านหนึ่ง ก็ 25-30บามข้าวราดแกงปั๊มน้ำมันอ่ะครับ สรุปว่า ถ้ากินมือเช้าหน้าออฟฟิต
กับกลางวัน ก็ 60 บาท น้ำ ฟรี ส่วนเย็น 35-40 บาท ครับ
อาหารต่างสั่งกับข้าวแกง ว่าแต่ ของที่บอกว่าแพงของพวกคุณคืออาหารหรอครับ
เนื้อหมู กิโลกรัมละ 120 กว่าบาทหรือป่าวครับตอน นี้ น้ำมันพืช ก็ 47 บาท แก๊ซ ถัง15กิโล 280 บาท แล้วอะไรทำให้ อาหารแพงละหว่า

ในความเห็นที่ ๒๐๑ ประโยคไหนของ ตะนิ่นตาญี ครับที่บอกว่าของแพง?

ในทุกความเห็นในกระทู้นี้ ประโยคไหนบ้างครับที่ ตะนิ่นตาญี พูดถึงของสด?

ตะนิ่นตาญี ถามว่า "เมื่อเทียบกับที่ คุณ อาวุโสโอเค พูดถึงเงิน ๑๐๐.-บาทนี่ มันลงตัวกันพอดีไหมครับ?

หรือต้องใช้มากกว่า ๑๐๐.-บาท หรือใช้ได้น้อยกว่า ๑๐๐.-บาทครับ?..."

จากที่ คุณ ตะกวดฯ อ้างถึง คุณ อาวุโสโอเค ในกระทู้นี้ คุณอาวุโสโอเค พูดถึง เงิน ๑๐๐.-บาท

สำหรับค่าใช้จ่ายใน เรื่องค่าอาหาร ที่ต้องใช้จ่ายในแต่ละวัน ไม่ได้พูดถึง อาหารสด เลย

แต่เมื่อ คุณ ตะกวดฯ อ้างถึงความเห็น คุณ อาวุโสโอเค โดยพูดถึงร้านอาหารหน้า office ของตนเอง ดังนั้น ตะนิ่นตาญี จึงสงสัย

คุณ ตะกวดฯ ใช้จ่ายในแต่ละวัน ถึง ๑๐๐.-บาท หรือไม่? อยากตอบก็ตอบครับ ไม่อยากตอบก็ไม่ต้อง

เพราะที่ คุณ ตะกวดฯ ตอบมาไม่ใช่เนื้อหาของคำถาม อย่างไรก็ตามจากคำตอบของ คุณ ตะกวดฯ ที่ ตะนิ่นตาญี เน้นข้อความสีแดงไว้

นั่นก็พอที่จะอนุโลมได้ว่า ค่าใช้จ่ายในแต่ละวันเฉพาะค่าอาหาร จะตกอยู่ประมาณ ๑๐๐-๑๐๕.-บาทต่อวัน นี่ยังไม่ได้คิด ค่าเดินทาง

ค่าที่อยู่อาศัย ค่าใช้จ่ายจิปาถะฯลฯ ขนม-ข้าวต้ม ไม่ต้องทานนะครับ ก็น่าคิดอยู่สำหรับคนที่มีรายได้วันละ ๓๐๐.บาท

ก็อย่างที่เรียนไว้แล้วในความเห็นของ ตะนิ่นตาญี ข้างต้น ไม่เดือดร้อนหรอกครับสำหรับ ค่าครองชีพ ที่ดีดตัวขึ้น

ไม่เดือดร้อนจริงๆครับ   :D

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑๖ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๑๘ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#243 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:19

ของแพงตั้งแต่ยุคอภิสิทธิ์ แล้วแก้ไม่เป็น พอรบปู เจอน้ำท่วมซ้ำเข้าไปอีก ดีนะราคาไม่ขึ้นไปเท่าไหร่ ผลงานจากนายอภิสิทธิื์ มันทำไว้ เสียหายเยอะจริงๆ ต้องตามแก้ ตามเช็ด ที่มันทำเอาไว้

สีข้างถลอกหมดแล้ว เอาทิงเจอร์สักหน่อยไม๊
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#244 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:25

ค่าครองชีพ = ค่าใช้จ่ายประเดือน ค่า ไฟ ค่าน้ำ ค่าโทรศัพย์ด้วยป่าว ค่าอาหาร ค่าน้ำมัน
ค่าไฟฟ้า รัฐบาลยังไม่ปรับขึ่น ครับ ราคาเดิมอยู่ เดือนหน้า หรือเดือนนี้ผมไม่แน่ในที่เค้าจะปรับขึ่น แต่ที่ผ่านมา 6 เดือนที่ผ่านราคาเดิมครับ
ค่าน้ำ ก็ยังไม่ขึ่น ราคาเดิมครับ
ค่าโทรศัพย์ บางบริษัท เค้าออกให้ ส่วนตัวใช้มาก็เปลืองมากเองช่วยไม่ได้
ค่าอาหาร ก็อย่างที่บอกช่วยน้ำท่วมอาหารแพงมาก ผมยอมรับ แต่ตอนนี้ วัดถุดิบราคาไม่แพงแล้ว
ค่าน้ำมัน 6เดือนที่แล้วถูกกว่านี้ครับ ปัจุบัน เบนซิน 44 บาท ดีเซล 31-33บาทมันพึ่งขึ่นไม่กี่วันครับ
ก่อนหน้านั้นราคาเดิม แล้วอะไรทำให้สินค้าแพงมา6-7เดือน ครับ
ท่าน ค่าครองชีพ

#245 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:27

อ้าวไอ้เราก็หวังว่าจะเจอคนดี ที่จะพอช่วยหาเหตุและผล มาให้ความรู้ กันและกัน กับแสดงพฤติกรรม น่ารังเกียดเข้าให้ซะงั้น
ทำไม ผม ก็ยกตัวอย่าง ราคา เนื้อหมู แก๊ซ น้ำมันปาล์ม ผมส่งสัยว่าราคาวัดถุดิบ มันไม่ได้แพง แต่ทำไม ร้านข้าวถึงขายกันแพงก็เท่านั้น

คุณได้เจอคนดีของคุณแล้วครับในปัจจุบัน ไม่ต้องตามหาเหตุผลใดๆแล้ว คุณตะกวดกากๆไปได้ไกล และหลุดพ้นกว่าการใช้เหตุผลแล้ว
หายใจไม่ออกก็คือตาย น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย <_< <_<
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#246 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

ตะนิ่นตาญี

มือ เช้า ถึงกลางวันครับ เย็น มื้อเดียว 35 บาท แต่ ถ้า เบื่อหน้าออฟฟิต กลางวันไปกินอีกร้านหนึ่ง ก็ 25-30บามข้าวราดแกงปั๊มน้ำมันอ่ะครับ สรุปว่า ถ้ากินมือเช้าหน้าออฟฟิต
กับกลางวัน ก็ 60 บาท น้ำ ฟรี ส่วนเย็น 35-40 บาท ครับ
อาหารต่างสั่งกับข้าวแกง ว่าแต่ ของที่บอกว่าแพงของพวกคุณคืออาหารหรอครับ

ในความเห็นที่ ๒๐๑ ประโยคไหนของ ตะนิ่นตาญี ครับที่บอกว่าของแพง?

ในทุกความเห็นในกระทู้นี้ ประโยคไหนบ้างครับที่ ตะนิ่นตาญี พูดถึงของสด?

ตะนิ่นตาญี ถามว่า "เมื่อเทียบกับที่ คุณ อาวุโสโอเค พูดถึงเงิน ๑๐๐.-บาทนี่ มันลงตัวกันพอดีไหมครับ?

หรือต้องใช้มากกว่า ๑๐๐.-บาท หรือใช้ได้น้อยกว่า ๑๐๐.-บาทครับ?..."

จากที่ คุณ ตะกวดฯ อ้างถึง คุณ อาวุโสโอเค ในกระทู้นี้ คุณอาวุโสโอเค พูดถึง เงิน ๑๐๐.-บาท

สำหรับค่าใช้จ่ายใน เรื่องค่าอาหาร ที่ต้องใช้จ่ายในแต่ละวัน ไม่ได้พูดถึง อาหารสด เลย

แต่เมื่อ คุณ ตะกวดฯ อ้างถึงความเห็น คุณ อาวุโสโอเค โดยพูดถึงร้านอาหารหน้า office ของตนเอง ดังนั้น ตะนิ่นตาญี จึงสงสัย

คุณ ตะกวดฯ ใช้จ่ายในแต่ละวัน ถึง ๑๐๐.-บาท หรือไม่? อยากตอบก็ตอบครับ ไม่อยากตอบก็ไม่ต้อง

เพราะที่ คุณ ตะกวดฯ ตอบมาไม่ใช่เนื้อหาของคำถาม อย่างไรก็ตามจากคำตอบของ คุณ ตะกวดฯ ที่ ตะนิ่นตาญี เน้นข้อความสีแดงไว้

นั่นก็พอที่จะอนุโลมได้ว่า ค่าใช้จ่ายในแต่ละวันเฉพาะค่าอาหาร จะตกอยู่ประมาณ ๑๐๐-๑๐๕.-บาทต่อวัน นี่ยังไม่ได้คิด ค่าเดินทาง

ค่าที่อยู่อาศัย ค่าใช้จ่ายจิปาถะฯลฯ ขนม-ข้าวต้ม ไม่ต้องทานนะครับ ก็น่าคิดอยู่สำหรับคนที่มีรายได้วันละ ๓๐๐.บาท

ก็อย่างที่เรียนไว้แล้วในความเห็นของ ตะนิ่นตาญี ข้างต้น ไม่เดือดร้อนหรอกครับสำหรับ ค่าครองชีพ ที่ดีดตัวขึ้น

ไม่เดือดร้อนจริงๆครับ :D

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑๖ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๑๘ นาฬิกา

ไม่ต้องเยอะครับผม พูดรวมๆไปครับทั้งอาหารจานด่วยและของสด คุณก็ดูอาหารจานด่วนซิครับส่วนของสด ผม พูดไว้เป็นตัวอย่าง และผมก็ไม่ได้ว่าคุณว่าของแพง
แล้วที่ผม ทำให้ดูคือสามารเลือกได้ครับ คือค่าอาหารของผมอยู่ บ่างวัน95บาทบ่างวัน 100บาทบ่างวัน85บาทก็ได้ครับแล้วแต่ความอยากครับ
ส่วนผู้มีรายได้ 300 บาทต่อวัน ทาน ขนมได้ไหมได้ครับ กินข้าวสามมือเอาแบบไม่คิดมาก 100 บาท หรือ 200 แบ่ง ไปกินขนมสัก 50 บาท พอไหมครับยังหรือเก็บอีก 150 บาทครับ

#247 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

คุณได้เจอคนดีของคุณแล้วครับในปัจจุบัน ไม่ต้องตามหาเหตุผลใดๆแล้ว คุณตะกวดกากๆไปได้ไกล และหลุดพ้นกว่าการใช้เหตุผลแล้ว
หายใจไม่ออกก็คือตาย น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย <_< <_<

ว่าแต่ถ้าคุณไม่หายใจคุณไม่ตายหรอ

#248 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

ตาเหม่งอาจานเพิ่งพูดว่า

"คนที่ออกมาวิจารณ์คุณยิ่งลักษณ์เรื่องภาษาอังกฤษ ขอความกรุณาวิจารณ์เป็นภาษาอังกฤษด้วย ผมอยากฟังภาษาอังกฤษพวกคุณเต็มทนแล้ว" พิชญ์ พงษ์สวัสดิ์

ใครช่วยรับเป็นเจ้าภาพตั้งกระทู้แล้วจัดให้หน่อยสิครับ... :(

หนึ่งในวีระเวรของมันกรณีวรเจตน์โดนด่าเรื่องเนรคุณทุนอนันทมหิดล

นายพิชญ์ พงษ์สวัสดิ์ ซึ่งประกอบอาชีพเป็นอาจารย์อยู่ใน จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ดันทะลึ่งออกมาแก้ต่างนายวรเจตน์ผ่านวอยซ์ทีวี.ว่า
“จากการตรวจสอบ ทุนมหิดลนั้น เงินมาจากรัฐบาลและภาษีประชาชน"

Edited by ดราม่า, 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:34.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#249 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

ขออภัยเดี๋ยวคนไม่รู้...

มูลนิธิอานันทมหิดลนี้ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมพระราชทานพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ก่อตั้งขึ้น เพื่อสนับสนุนนักเรียนไทยผู้มีความสามารถทางวิชาการอย่างยอดเยี่ยม มีคุณธรรมสูง ได้มีโอกาสไปศึกษาวิทยาการจนถึงขั้นสูงสุดในต่างประเทศ เพื่อนำความรู้กลับมาทำคุณประโยชน์พัฒนาบ้านเมืองให้ก้าวหน้าต่อไป
มูลนิธินี้ไม่มีการสอบคัดเลือก กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิแต่ละสาขารวม 8 สาขา สรรหาผู้สมควรได้รับพระราชทานทุน นำขึ้นกราบบังคมทูลพระกรุณา เพื่อขอพระราชทานพระบรมราชวินิจฉัยชี้ขาด
ผู้มีจิตศรัทธาบริจาคสมทบทุนโดยเสด็จพระราชกุศลได้เป็นรายบุคคลหรือเป็นคณะ

http://kanchanapisek.or.th/kp11/

ตาเหม่งเป็นถึงอาจาน จุฬาแต่พูดอะไรไม่เคยตรวจสอบข้อมูลก่อนพูดเลย

Edited by ดราม่า, 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:37.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#250 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:39

สงสารคนรายได้น้อยจริงๆ

เลือกอย่างไรก็ได้อย่างนั้น

ขอให้เงินพอใช้นะตะกวด

อย่าแอบเซ็งหลังจอ 555
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw