Jump to content

- - - - -

พยัคฆ์ติดปีกกำลังผงาด แบงก์ชาติขยับเป้าจีดีพีพุ่ง 6% เชื่อหนุนครึ่งปีหลังแตะ 9%

This topic is in the process of being archived.
53 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Maruay

Maruay

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

สิ่งที่ยังไม่ได้รายงานไว้คือ รวยกระจุก จนกระจาย ครับงานนี้
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#52 p-one

p-one

น้องเก่า

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

ตกลงโปกได้อ่นจริงๆหรือเปล่าหว่า หรืออ่านแล้วไม่เข้าใจ หรืออ่านแค่พาดหัวข่าว

เนื้อข่าวออกแนวหลอกฟายไงไม่รุ ถ้าไม่แปลล่ะหลงทางกลับบ้านไม่ถูกเลย

#53 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:55

ของอภิสิทธิ์ตอนเข้ามาเศรษฐกิจติดลบสองเปอร์เซ็นต์ รัฐบาลอภิสิทธิ์ตั้งเป้าโตสี่เปอร์เซ็นต์ ของจริงที่ออกมาไปหกถึงเจ็ดเปอร์เซ็นต์ ในขณะที่เงินเฟ้อต่ำกว่าสามเปอร์เซ็นต์

มาปีนี้ต่อให้เศรษฐกิจโตไปเจ็ดแปดเปอร์เซ็นต์ แต่เงินเฟ้อทะลุไปเกินสิบเปอร์เซ็นต์มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรขึ้นมา เพราะมีเงินเท่าเดิมแต่ค่าของเงินมันลดลง หรือง่ายๆก็สินค้ามันแพงขึ้นนั่นแหละ ถ้าคุมสินค้าไม่ได้ก็จบเห่

ท่านพูดด้วยลมปากเปล่าๆ แบบนี้ไม่ได้นะครับ เสียชื่อสาวกสลิ่มในนี้หมด :D :lol: โชว์หลักฐานแสดงให้ดูหน่อยว่า GDP ของมาร์คโต 7% ปีไหนเนี้ยยยย :D :lol: แล้วที่ว่าเงินเฟ้อปีนี้จะพุ่งไปเกิน 10% ใครเป็นคนพูด หรือว่าท่านละเมอเอง :lol:

http://www.moneychan...66/Default.aspx

รู้จักแต่ว่าคนอื่นนะไอ้เลว

#54 เด็กอีโน

เด็กอีโน

น้องเก่า

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:31

แต่ผมไม่แปลกใจนะ เพราะ ในเมื่อรัฐบาลกู้มาเพื่อลงทุนขนาดใหญ่และใช้เงินมากขนาดนี้ GDP ก็ต้องโตตามไปขนาดนี้อยู่แล้ว ดูแล้วปรกติครับ

แต่ถ้าดูเงินเฟ้อนี้เป็นไปได้ครับที่จะสูงถึง 4.5 หรือไม่ก็มากกว่านั้นครับ เพราะ การอัดเม็ดเงินลงไปในระบบมหาศาลขนาดนี้มีผลต่ออัตราเงินเฟ้อด้วยครับ เพราะ เงินเขาไปสู่ระบบมีการจ้างงานจากการลงทุนของภาครัฐ และ ผมเชื่อครับ ธปท. ไม่กล้าจะขึ้นดอกเบี้ยมากแน่ๆ เพราะ ยังคงไม่มั่นใจในเรื่องของการลงทุนจากต่างประเทศอยู่พอสมควร ผลพวกกรณีการลงทุนในต่างประเทศผมมองแล้วเขาคงดูที่เรื่อง ค่าแรง 300 และเรื่องการโอนหนี้กองทุนฟื้นฟูไปให้ธปท. ตรงนี้ผลกระทบต่อความเชื่อมั่นไม่มากก็น้อยล่ะครับ ธปท. เองคงรู้เรื่องนี้ ไม่น่าจะกล้าขึ้นดอกเบี้ยให้สูงๆเพื่อควบคุมเงินเฟ้อครับ
(หากมีอะไรจะเสนอเพิ่ม รบกวนด้วยนะครับ อยากอ่านเหตุผลของหลายๆ คนครับ)