Jump to content

- - - - -

ต้นทุน "แพง" ค่าแรง "พุ่ง" ดอกเบี้ยบานตะเกียง..ผู้ประกอบการ "เจ้งระนาว"

This topic is in the process of being archived.
35 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zeed~ko

zeed~ko

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

ข้าวของแพงรายได้น้อยพลังงานพุ่งทะลุเพดานผู้ประกอบการเตรียมย้ายออกนอกประเทศเป็นแถว
เซรามิคโอด..LPG ซ้ำเติม เลิกจ้างพนักงานตรึม...พร้อมเตรียมย้ายฐานผลิตไปเขมร-ลาว-พม่า
เพื่อหนีค่าแรง 300 บาท หันไปจ้างแรงงานต่างชาติดีกั่ว..ค่าแรงถูกๆ 80-180 แย่งกันเข้าคิวมา
สมัคร "เพียบ" แถมยังสื่อสารกับฝรั่งกัลลล...รู้เรื่องอีกตังหาก ..ส่วนที่สายป่านยาวหน่อยก็เตรียม
โละพนักงานกันระนาว..เอาเงินส่วนต่างที่ต้องจ้างเดือนละสามร้อยไปซื้อเครื่องจักรมาเพิ่มแทน
ลูกจ้าง...ที่สายป่านสั้นเริ่มงัดไม้เด็ดปิดโรงงานอ้าง "เจ้ง" หนี้ส่วนที่เหลือโบ้ยเฉย..........!!
"ไม่มี..ไม่หนี..ไม่จ่าย" งานนี้ปวงประชามหาชนเตรียม "ตกงาน" ไม่ต่ำกว่าล้านชีวิต..อาจถึงกับ
ต้องเปลี่ยนอาชีพไปนั่งขอทานตามหน้าอุโบสถยังจะดีกว่า........

:(

ค่าแรง 300 พ่นพิษ! 15 โรงงานเครื่องนุ่งห่มย้ายหนี

16 มี.ค. 2555, 17:25 น.

นายกสมาคมอุตสาหกรรมเครื่องนุ่งห่มไทย เผย 15 โรงงาน
ไม่สู้ค่าแรง 300 บ. ย้ายฐานซบประเทศเพื่อนบ้าน

นายสุกิจ คงปิยาจารย์ นายกสมาคมอุตสาหกรรมเครื่องนุ่งห่มไทย เปิดเผยว่า ขณะนี้โรงงานอุตสาหกรรมเครื่องนุ่งห่มไทยที่มีมูลค่าการลงทุนขนาดใหญ่สุด 15 รายแรกของไทยได้ตัดสินใจหยุดลงทุนขยายกิจการเพิ่มเติมในไทยแล้ว เพราะไม่สามารถแบกรับภาระนโยบายขึ้นค่าแรง 300 บาท/วัน ตามนโยบายของรัฐบาลได้ ประกอบกับ การขาดแคลนแรงงานในอุตสาหกรรมจำนวนมาก จึงได้หันไปลงทุนในประเทศเพื่อนบ้านแทน เช่น พม่า, ลาว, กัมพูชา และเวียดนาม นอกจากนี้มองว่านโยบายปรับขึ้นค่าแรงไม่สอดคล้องกับการพัฒนาทักษะฝีมือแรงงาน เป็นเพียงนโยบายหาเสียงการเมืองของรัฐบาล

"นโยบายการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ จะทำให้ต้นทุนสินค้าไทยแข่งขันกับสินค้าของประเทศคู่แข่งไม่ได้ เพราะการปรับขึ้นค่าแรงงานจะทำให้ต้นทุนการผลิตสินค้าเพิ่มขึ้น 3-6% ทำให้ต้องเพิ่มราคาขายสินค้าให้กับลูกค้าต่างประเทศ หากลูกค้าต่างประเทศไม่ยอมรับกับราคาดังกล่าว ทำให้ขายสินค้าได้ยากและส่งผลต่อขีดความสามารถการแข่งขันระยะยาวของอุตสาหกรรมสูญเสียไป" นายสุกิจ กล่าว

ด้านนายวัลลภ วิตนากร ที่ปรึกษาสมาคมอุตสาหกรรมเครื่องนุ่งห่มไทย กล่าวว่า โรงงาน 15 รายที่ไปลงทุนประเทศเพื่อนบ้านคาดว่าจะมีมูลค่าลงทุนรวมกันประมาณ 200 ล้านเหรียญสหรัฐ ส่วนผู้ประกอบการรายเล็กที่ยังผลิตสินค้าอยู่ในไทยเป็นห่วงว่าราว 30% อาจมีความเป็นไปได้ที่จะต้องปิดกิจการลง เพราะไม่สามารถแข่งขันด้านต้นทุนการผลิตได้

ที่มา.http://bit.ly/GAzKTd

Edited by zeed~ko, 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:05.

#2 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

ขนาดตอนนี้แค่น้ำจิ้มนะเนี่ย

#3 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

ผมเพิ่มอีกหนึ่งอย่าง
ตอนนี้รัฐบาลต้องการเงินมาใช้จ่าย กู้มาแล้วก็ยังไม่พอ
มีการไล่บี้กรมสรรพากรให้รีดภาษี ไล่ลงมาจนระดับปฏิบัติ
ตั้งเป้าคนละ 2 ล้าน (จำกำหนดเวลาไม่ได้ว่า 2 ล้านภายในเวลาเท่าไหร่)
ทำยังกะพนักงานขายที่ต้องกำหนดเป้าหรือยอดขาย
เจ้าหน้าที่จึงต้องออกไล่บี้ผู้เสียภาษีรายย่อย (รายใหญ่ไม่กล้าไปบี้ เช่น sc)
รีดภาษีแบบไม่คำนึงหลักการทางภาษี ด้วยการขู่จะติดคุก จะพาตำรวจมาจับ สารพัด
ตอนนี้หลักการทางภาษีเละแล้ว

#4 greatDOG

greatDOG

น้องเก่า

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

ใครบอกแพง...แค่ราคาขยับขึ้น ตามดีมาน ซัพพลายเฉยๆ

#5 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:17

200 ล้านดอลลาร์ เนี่ยะ?
ฝูงควายแดงคงคิดไม่ออกว่ามันมากแค่ไหน?
คงประมาณว่าร้อยสองร้อยล้านบาทเองม้าง?
ตอนนี้รัฐบาลมีเงินกู้ตั้งเยอะแยะ..เงินแค่นี้..ชิวๆ

:P

#6 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

สิ้นเมษาคอยดูสารพัดม๊อบได้เลย หึหึ

#7 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

ท่าทางคนจะตกงานอีกเพียบ หึหึ เต็นท์ผมพออยู่รอดประคองตัวไปได้ สบายๆอยู่
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#8 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

ท่าทางคนจะตกงานอีกเพียบ หึหึ เต็นท์ผมพออยู่รอดประคองตัวไปได้ สบายๆอยู่

มี MRS-MRX โฉม 2003-2007 จดเรียบร้อย มั่งมั๊ยครับ

#9 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

เย้ ๆๆๆๆ คนจนใกล้หมดประเทศแล้ว ดีใจจริงๆ :D
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#10 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:36

มี MRS-MRX โฉม 2003-2007 จดเรียบร้อย มั่งมั๊ยครับ

ไม่มีเลยครับ ตอนนี้ มีเเต่รถตลาด รถเเพงๆหรูๆไม่ค่อยอยากจับมา กลัวคามือครับ ช่วงนี้ :huh: :huh: :huh:

Edited by Mike Ratchada-Pantip, 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:36.

*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#11 ryukendo

ryukendo

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

อีโง่ใกล้จะได้เล่นกิโยตินแล้วสินะ -_-
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#12 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

คนตกงานอะไรกันแมงวาป .... สถิติบอกว่าคนตกงานแค่ 0.5% เผลอๆต้องมาอ้อนวอนเทพแดงให้เข้าไปช่วยทำงานให้ 350 + O.T. เป็นอย่างน้อย :rolleyes:

#13 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

คนตกงานอะไรกันแมงวาป .... สถิติบอกว่าคนตกงานแค่ 0.5% เผลอๆต้องมาอ้อนวอนเทพแดงให้เข้าไปช่วยทำงานให้ 350 + O.T. เป็นอย่างน้อย :rolleyes:

คงจะจริงเพราะเสื้อแดงมีอาชีพรับจ้างก่อม็อบ ไอ้งานโรงงานเค้าไม่สนใจหรอก รายได้น้อย แถมต้องเหนื่อย
สู้ไปร่วมม็อบได้วันละ500-1000 มีข้าวกิน มีเพลงฟังด้วย!!!

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#14 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

ผมขออย่างเดียว ขอให้พวกที่ตกงานจงมีแต่พวกเสื้อแดง ให้ชีวิตมัน ship หายยไป ให้สมกับสิ่งที่มันทำกับบ้านเมือง สาธุ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#15 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

มี Prius trd สีขาว บ้างไหมครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#16 Mic

Mic

น้องเก่า

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

ก็ต้องดูผลลัพธ์กันไป ถ้าบริษัทเจ๊ง ปิดระนาวจริง คนตกงานต้องมาก รัฐบาลก็จะลำบาก เป็นประเด็นที่ฝ่ายค้านสามารถใช้ในการอภิปรายได้ว่าบริหารประเทศผิดพลาด แต่ในเมื่อประกาศในนโยบายตอนหาเสียงแล้ว ก็ต้องทำ ไม่งั้นก็จะถูกว่าไม่ทำตามนโยบาย เดิมพันสูงมากสำหรับนโยบายนี้ แต่ถ้าทำสำเร็จก็ถือประชาชนคนไทยรายได้น้อย ก็มีรายได้เพิ่มไป ซึ่งเป็นเรื่องน่ายินดี ถ้าทำไม่สำเร็จ รัฐบาลต้องรับผิดชอบ

#17 tu053

tu053

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ประเทศเราจะรอดไหมเนี่ย

คนเราคิดต่างได้ แต่อย่าคิดชั่ว

ไม่ว่าจะมุมนี้หรือมุมไหน ถ้ามันเป็นเรื่องงี่เง่าไม่ขอเสียเวลามองว่ะ

#18 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

#19 ลมเย็น

ลมเย็น

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:28

อีโง่ใกล้จะได้เล่นกิโยตินแล้วสินะ -_-

นึกถึงพระนางมารี อังตัวเนต เลย .... ประชาชนแร้นแค้น .. แต่เธอแต่งตัวสวย ทุกวัน

.....ในช่วงที่เศรษฐกิจของประเทศย่ำแย่ เงินในกระทรวงการคลังไม่เพียงพอจึงไปรีดไถเก็บภาษีจากราษฎร .. ครั้งหนึ่งมีชาวนาผู้อดอยากแห่กันมายังที่ทำงานของเธอเพื่อขอเพียงเศษขนมปัง พระนางมารี อังตัวเนตต์ ได้ออกมาที่หน้าทำเนียบและพูดกับประชาชนที่เลือกเธอมาว่า

"จงกินหญ้าไปก่อนซิท่าน

จนกระทั่งสุดท้ายก็......

Edited by ลมเย็น, 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:07.

ประเทศไทย ยังมีที่ ที่ไม่ได้ไปเที่ยวอีกมากมาย..
....เพราะฉะนั้น...รีบไปซะ ก่อนที่พวกมรึงจะไม่กลับมาเหยียบอีก

#20 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

มี Prius trd สีขาว บ้างไหมครับ

เพิ่งปล่อยครับ เป็นใบจอง ช้าไป 2 วัน เเฮะๆ

#21 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:27

เพิ่งปล่อยครับ เป็นใบจอง ช้าไป 2 วัน เเฮะๆ

ถ้ามีอีก รบกวนบอกด้วยนะครับ ผมไปจองไปแนวๆๆ นวมินทร์ TRD
สีขาวหมดครับ มีแต่ตัวธรรมดา
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#22 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

200 ล้านดอลลาร์ เนี่ยะ?
ฝูงควายแดงคงคิดไม่ออกว่ามันมากแค่ไหน?
คงประมาณว่าร้อยสองร้อยล้านบาทเองม้าง?
ตอนนี้รัฐบาลมีเงินกู้ตั้งเยอะแยะ..เงินแค่นี้..ชิวๆ

:P

รับสมัครคนทำความสะอาดบ้าน 1 ตำแหน่ง :D :D :D

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#23 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

ถ้ามีอีก รบกวนบอกด้วยนะครับ ผมไปจองไปแนวๆๆ นวมินทร์ TRD
สีขาวหมดครับ มีแต่ตัวธรรมดา

ได้ครับ ตอนนี้ที่โชว์ท่าจะไม่มีตัว TRD เเล้ว เพราะว่า Prius เค้า minor change จะเปิดตัวตอนงานมอเตอร์โชว์รอบนี้ ราคาเเพงกว่าเก่าหน่อย ถ้ามีเข้ามาอีกผมจะบอกครับ ;) ;)

#24 ryukendo

ryukendo

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:38

ของเล่นของคนรวยน่ะครับ -_-
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#25 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ตอนนี้รัฐบาลต้องการเงินมาใช้จ่าย กู้มาแล้วก็ยังไม่พอ
มีการไล่บี้กรมสรรพากรให้รีดภาษี ไล่ลงมาจนระดับปฏิบัติ
ตั้งเป้าคนละ 2 ล้าน (จำกำหนดเวลาไม่ได้ว่า 2 ล้านภายในเวลาเท่าไหร่)
ทำยังกะพนักงานขายที่ต้องกำหนดเป้าหรือยอดขาย
เจ้าหน้าที่จึงต้องออกไล่บี้ผู้เสียภาษีรายย่อย (รายใหญ่ไม่กล้าไปบี้ เช่น sc)
รีดภาษีแบบไม่คำนึงหลักการทางภาษี ด้วยการขู่จะติดคุก จะพาตำรวจมาจับ สารพัด

อยากให้มาลองทำแบบนี้กับผมครับ รับรองว่าเจอหนักแน่นอน
จะเล่นถึงศาลปกครองเอาให้ตายไปข้าง
เพราะผมไม่เคยหลบภาษี แม้จะเจอรายได้สูงก็ไม่เคยใส่ชื่อคนอื่นรับเงินแทน
เวลาเจอเรียกเงินเพิ่มผมก็จ่ายแต่โดยดี เพราะผมไม่เคยคิดว่ากำลังจ่ายให้สรรพากร แต่จ่ายให้แผ่นดิน
ฉะนั้น ถ้ามาทำงี่เง่าๆใส่ผมละก็.... สวรรค์มีประตูไม่เดิน นรกเล็กเท่ารูเข็มยังดึงดันจะลงให้ได้ ก็ลองกันสักตั้ง :angry:
gladiator 1.jpg

#26 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

สรรพากร แห่ไปนั่งเฝ้าที่ร้านเสริมสวยแล้วล่ะครับ จ้องเอาภาษีจากคนหาเช้ากินค่ำแล้ว
ตอนนี้ก็จะเรียกเก็บภาษีจากโรงเรียน สถาบันการศึกษาแล้ว

#27 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

สรรพากร แห่ไปนั่งเฝ้าที่ร้านเสริมสวยแล้วล่ะครับ จ้องเอาภาษีจากคนหาเช้ากินค่ำแล้ว
ตอนนี้ก็จะเรียกเก็บภาษีจากโรงเรียน สถาบันการศึกษาแล้ว

เวรละซิ เอาภาษีไปจ่ายคนเผาเมือง ใครจะอยากจ่าย
มีลู่ทางใหน หลีกได้คนเขาก็หลีกละ

ยิ่งไปจี้ยังงี้ยิ่งไม่ชอบกันใหญ่

#28 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

เฉยๆ สมน้ำหน้าพวกเสื้อแดงครับ
ให้รู้จักจ่ายภาษีซะบ้าง บ้านผมตอนนี้เอาที่ดินกับกิจการสินค้าเกษตรไปจดทะเบียนนิติบุคคลเรียบร้อย
จ่ายภาษีแค่ 23% ตามนโยบายใหม่เรียบร้อย
ตอนนี้ก็นั่งดูพวกควายแดงรับกรรมเพื่อความสนุกสนานไปก่อนก็แล้วกัน
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#29 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:49

นึกถึงพระนางมารี อังตัวเนต เลย .... ประชาชนแร้นแค้น .. แต่เธอแต่งตัวสวย ทุกวัน

.....ในช่วงที่เศรษฐกิจของประเทศย่ำแย่ เงินในท้องพระคลังไม่เพียงพอจึงไปรีดไถเก็บภาษีจากราษฎร .. ครั้งหนึ่งมีชาวนาผู้อดอยากแห่กันมายังที่พำนักของพระนางเพื่อทูลขอเศษขนมปัง พระนางมารี อังตัวเนตต์ ทรงเสด็จออกมาที่หน้ามุขและตรัสกับประชาชนของพระนางว่า

"จงกินหญ้าไปก่อนซิท่าน

จนกระทั่งสุดท้ายก็......

ผมว่ามันแปร่งๆ เหมือนมีอะไรผิดสักอย่างนะครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#30 ลมเย็น

ลมเย็น

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:05

ผมว่ามันแปร่งๆ เหมือนมีอะไรผิดสักอย่างนะครับ -_-

ครับ...รู้สึกเหมือนกัน รบกวนช่วยแก้ quote ของท่านหน่อยได้มั๊ย ของผมแก้ในกระทู้ไปแล้ว

...... รู้สึกว่าผมเปิดช่องให้โดนสวน..ยังไงไม่รุ
ประเทศไทย ยังมีที่ ที่ไม่ได้ไปเที่ยวอีกมากมาย..
....เพราะฉะนั้น...รีบไปซะ ก่อนที่พวกมรึงจะไม่กลับมาเหยียบอีก

#31 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

ครับ...รู้สึกเหมือนกัน รบกวนช่วยแก้ quote ของท่านหน่อยได้มั๊ย ของผมแก้ในกระทู้ไปแล้ว

...... รู้สึกว่าผมเปิดช่องให้โดนสวน..ยังไงไม่รุ

ตามนั้นแหละ อิอิ ริดคุณเล่นมุกน่ะ

#32 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:15

ฮอนด้าย้ายหนีไปอินโดแล้ว ขาใหญ่ม้วนเสื่อไป ความมั่นใจของรายย่อยจะเหลือสักเท่าไหร่

#33 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

ฮอนด้าย้ายหนีไปอินโดแล้ว ขาใหญ่ม้วนเสื่อไป ความมั่นใจของรายย่อยจะเหลือสักเท่าไหร่

ความเชื่อมั่นเป็นเรื่องใหญ่สำหรับนักลงทุน รายใหญ่ยังถอย แล้วรายย่อยละ

ส่วนที่ย้ายไม่ได้ก็โอเค แต่เรื่องจะมารายใหม่ๆ น่ะหมดหวัง

#34 blackdragon

blackdragon

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:31

โห...แร๊งส์สสส

#35 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:52

เรื่องราคาสินค้าขึ้นตอนนี้เป็นเรื่องแปลกจริงๆของคนไทยครับ

คราวก่อน ทั้งสื่อทีวี แม่ค้า ออกมาบ่นกันทุกคน

ตัวอย่างแม่ค้าขายลูกชิ้นทอดใกล้ๆที่พักของผม คราวที่แล้วถึงกับขึ้นราคา แต่คราวนี้เงียบกริบ

งง :o

#36 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

ผมเบื่อรัฐบาลนี้ครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!