Jump to content

- - - - -

คนที่อยู่เบื้องหลังการทำรัฐประหารเป็นคนเดียวกับที่อยู้เบืัองหลังการตั้งรัฐบาลอภิสิทธิ์

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
71 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:24

ประชุมรัฐสภาป่วน ปชป.ตะโกนด่าบิ๊กบังทรราชย์

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในช่วงที่นายสมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์ ประธานในที่ประชุมสังพักการประชุม บรรยายกาศในห้องประชุมก็วุ่นวายเล็กน้อย โดย ส.ส.ในซีกพรรคประชาธิปัตย์ต่างจับกลุ่ม หารือ โดยมุ่งไปที่ประเด็นกรณีประธานทำหน้าที่ไม่เป็นกลางในการประชุม พร้อมตะโกนกล่าวหาว่า ประธาน ทำหน้าที่ไม่ได้ ไม่สามารถควบคุมการประชุม ขณะเดียวกันก็มี ส.ส.ในซีก ปชป.บางคนตระโกนด่า พล.อ.สนธิ ว่า “ทรราชย์” บางคนก็เรียก “พลทหาร”

http://www.khaosod.c...9PQ==&subcatid=

ทำไมด่าช้าไปตั้งหลายปีแฮะ ความรู้สึกช้าจัง :lol:

ใช่ เดี๋ยวนี้เขาเลิกด่าคนทำรัฐประหารแล้ว........
เขาด่าแต่พรรคการเมืองที่เคยถูกรัฐประหาร

สรุปว่าเดี๋ยวนี้เสื้อแดงสนับสนุนทหารนักยึดอำนาจใช่ป่าว

สนับสนุนสมัครจอมหักหลังเสนีย์

สนับสนุนพันลบจอมกบฏนับครั้งไม่ถ้วน

สนับสนุนบังจอมยึดอำนาจโลเล

อ้อ สนับสนุนปรีดี จอมยึดอำนาจสี่สมัยด้วย
2475 2476 กบฏวังหลวง กบฏแมนแฮตตั้น

#52 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:52

ประชุมรัฐสภาป่วน ปชป.ตะโกนด่าบิ๊กบังทรราชย์

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในช่วงที่นายสมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์ ประธานในที่ประชุมสังพักการประชุม บรรยายกาศในห้องประชุมก็วุ่นวายเล็กน้อย โดย ส.ส.ในซีกพรรคประชาธิปัตย์ต่างจับกลุ่ม หารือ โดยมุ่งไปที่ประเด็นกรณีประธานทำหน้าที่ไม่เป็นกลางในการประชุม พร้อมตะโกนกล่าวหาว่า ประธาน ทำหน้าที่ไม่ได้ ไม่สามารถควบคุมการประชุม ขณะเดียวกันก็มี ส.ส.ในซีก ปชป.บางคนตระโกนด่า พล.อ.สนธิ ว่า “ทรราชย์” บางคนก็เรียก “พลทหาร”

http://www.khaosod.c...9PQ==&subcatid=

ทำไมด่าช้าไปตั้งหลายปีแฮะ ความรู้สึกช้าจัง :lol:

ใช่ เดี๋ยวนี้เขาเลิกด่าคนทำรัฐประหารแล้ว........
เขาด่าแต่พรรคการเมืองที่เคยถูกรัฐประหาร

สรุปว่าเดี๋ยวนี้เสื้อแดงสนับสนุนทหารนักยึดอำนาจใช่ป่าว

สนับสนุนสมัครจอมหักหลังเสนีย์

สนับสนุนพันลบจอมกบฏนับครั้งไม่ถ้วน

สนับสนุนบังจอมยึดอำนาจโลเล

อ้อ สนับสนุนปรีดี จอมยึดอำนาจสี่สมัยด้วย
2475 2476 กบฏวังหลวง กบฏแมนแฮตตั้น

แล้วโปกไม่รู้สึกแสบหลังแทนมวลชนแดงมั่งเหรอ
ถูกเสี้ยมให้ด่ารัฐประหารแทบตาย ถูกสั่งสอนให้เกลียดบิ๊กบังเยี่ยงตัว here
แล้ววันนี้ พรรคที่โดนบังรัฐประหาร เจือกจูบปากกันเฉยเลย

แสบมั่งมั้ย
ไม่รู้สึกโง่บ้างหรือครับ
gladiator 1.jpg

#53 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:44

ถ้าจขกท. ไม่มีหลักฐานก็อย่าทำเป็นพูดเฉี่ยวไปเฉี่ยวมาเลยครับมันน่าทุเรศ
ที่เอาการ์ตูนของเซียล้มเจ้ามาลงบ่อยๆ เนี่ยแปลว่าคุณมีแนวคิดแบบเดียวกับมันเหรอครับ?

ผมเห็นด้วยกับคุณ blue นะที่ว่าการ์ตูนเซียนี่คนทั่วไปคงไม่ค่อยเก็ทกันหรอกว่ามันจะสื่ออะไร
มีแต่พวกที่หัวแนวๆ เดียวกันนี่แหละที่เก็ทชอบชื่นชมชาบู ฯลฯ มันเป็นการ์ตูนเฉพาะกลุ่มล้มเจ้าชัดๆ
คนที่อ่านมันแล้วชอบผมคิดว่าก็คงมีแต่พวกล้มเหมือนกันทั้งนั้น

#54 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:50

เอาการ์ตูนเชียไปไกลๆ ผมทีดิ ผมบอกเเล้วไงว่าไม่อ่าน บ้านผมเอาไว้รองให้หมาขี้อย่างเดียว
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#55 mirumichee

mirumichee

น้องเก่า

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:37

ข่าวปลายปี 2550 (มติชน)

@ 'สนธิ'บอก3คนวางแผนรัฐประหาร

พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน ผู้บัญชาการทหารบก (ผบ.ทบ.) และประธานคณะมนตรีความมั่นคงแห่งชาติ (คมช.) ระบุไม่มีใครเป็นวีรบุรุษในการรัฐประหารเมื่อวันที่ 19 กันยายน พร้อมเปิดเผยเบื้องหลังการวางแผนรัฐประหารว่า ได้ร่วมกับทหารยศ พ.อ.อีก 2 นายที่เป็นผู้ช่วย ส่วนทหารคนอื่นๆ ใช้ให้ทำงานตามกรอบนโยบายเท่านั้น ขณะที่ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี เขียนบทความในหนังสือพิมพ์ต่างชาติ ระบุว่า เสียดายที่คณะรัฐประหารเสียเวลาไป 1 ปี กับการกีดกันไม่ให้ตัวเองกลับประเทศ และเวลา 1 ปีที่ผ่านมาก็ยังหาพยานหลักฐานมาชี้ความผิดตามที่มีการกล่าวหาได้

ในการให้สัมภาษณ์สถานีวิทยุไอเอ็นเอ็น และรายการ 'สภาท่าพระอาทิตย์' สถานีเอเอสทีวี เนื่องในโอกาสครบ 1 ปีการรัฐประหาร เมื่อวันที่ 19 กันยายน พล.อ.สนธิกล่าวว่า 'เพื่อให้ได้มาซึ่งวันนี้ ต้องเอาชีวิตเข้าแลก ทราบหรือไม่ว่าคิดกันอยู่แค่ 3 คนเท่านั้น ผมกับผู้ช่วยที่เป็นนายทหารยศ พ.อ. 2 คนเท่านั้น ไม่มีคนอื่นที่เป็นวีรบุรุษที่ไหนมา'

@ เปิดตัว2พ.อ.นายทหารคนสนิท

เมื่อถามว่า พล.อ.สพรั่ง กัลยาณมิตร และ พล.อ.อนุพงษ์ เผ่าจินดา ผู้ช่วย ผบ.ทบ. ที่แคนดิเดต ผบ.ทบ.คนใหม่ ถือเป็นผู้ช่วยคนสำคัญในวันที่ทำรัฐประหารหรือไม่ พล.อ.สนธิกล่าวว่า ใช้คนที่เป็นผู้ใต้บังคับบัญชาทำงานในหน้าที่ตามกรอบนโยบายเท่านั้น ผู้ปฏิบัติกับผู้วางแผนคนละคนกัน

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ทหารยศ พ.อ. 2 นาย ที่คาดว่าร่วมวางแผนรัฐประหารกับ พล.อ.สนธิ คือพ.อ.ภูมิพัฒน์ จันทร์สว่าง ผู้บังคับการกรมรบพิเศษที่ 1 และ พ.อ.ธงชัย รอดย้อย นายทหารยุทธการประจำฝ่ายเสนาธิการ ซึ่งทั้งคู่เป็นนายทหารคนสนิทของ พล.อ.สนธิ ที่ได้รับความไว้วางใจมากที่สุด

ข่าวต้นปี 2551 (แนวหน้า)
ไม่เข้าใจ พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน อดีตประธานคมช.คิดอะไรจึงให้สัมภาษณ์บางกอกโพสต์ว่า วางแผนทำรัฐประหารเพียงสองคนกับ พล.อ.อนุพงษ์ ส่วนพล.อ.สพรั่ง กัลยาณมิตรไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง สงสัยบิ๊กบังคงเป็นอัลไซเมอร์ เพราะหลายเดือนก่อนเคยบอกว่าวางแผนทำรัฐประหารกับทหารยศพันเอกสองคน ไม่แน่นะผ่านไปอีกสองสามเดือน อาจจะบอกว่าทำรัฐประหารเพียงลำพังก็ได้

มีลิงค์ข่าวมั้ยครับ

ผมเห็นความไม่เอาไหนของบิ๊กบัง ขี้ขลาดตาขาว อิจฉาตาร้อน ตั้งนานแล้วครับ
http://www.manager.c...D=9500000110819
http://www.oknation....entry-3/comment
http://www.naewna.co...s.asp?ID=101635
http://www.google.co.th/ ->ลองหาเพิ่มเติมดูครับ ข่าวแนวนี้มีแยอะ

#56 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

เอาการ์ตูนละเมอเพ้อพกมาอ้างอิง ประเทืองปัญญาจัง

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#57 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

ตกลงผมคอนเฟิร์มได้ยังว่า ปุ๊กลุ๊ก โง่เป็นควาย..

:)

#58 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

คนเลว 1 คน ทั้งโลภมากผิดมนุษย์มนา ทั้งขี้โกง ทั้งอำมหิต ชอบแก้ปัญหาด้วยความรุนแรง
เกณฑ์พวกป่าไม้ เกณฑ์คนจากเหนือ อิสาน เพื่อให้มาปะทะกับม็อบพันธมิตร เพื่อปกป้องอำนาจตัวเอง
แล้วมีคนมายึดอำนาจจากคนเลว เพื่อไม่ให้คนไทยทำร้ายกันเอง

แต่กลับมีคนไม่พอใจคนที่ยึดอำนาจ พยายามว่าการกระทำนั้นเลวร้าย

เหตุผลวิบัติกันแบบนี้ บ้านเมืองถึงวุ่นวายแบบนี้

#59 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

คาใจไอ้ในวงแดง บิ๊กบังพูดเอง หรือว่าเสื้อแดงขี้ตู่เอาเอง

โง่ซ้ำ โง่ซาก สมแล้วเค้าเรียกควายแดง <_<

#60 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

แสดงว่าผมนี่โง่อยู่ตั้งนานไอ้สถานที่ที่โหวตเลือกนายกรัฐมนตรีที่ คุณอภิสิทธิ์ ชนะโหวต พล.ต.อ.ประชา นี่เค้าเรียกว่าค่ายทหารหรอกเหรอหลงเรียกสภามาตั้งนาน ต้องขอขอบคุณโปก การ์ตูนเซีย ที่ทำให้ตาสว่าง
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#61 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

มื่อก่อนด่าป๋า เดี๋ยวนี้ ก็หันไปกราบตรีนป๋าแล้ว ... :D

เมื่อก่อนด่า บิ๊กบัง เดี๋ยวนี้ บิ๊กบังก็เป็นพระเอก ... ;)

คุณไม่รู้ตัวหรือเขาบนหัวคุณ ยาวขึ้น จนคุณโงหัวไม่ขึ้นแล้ว .... :rolleyes:

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#62 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

รู้แค่นี้พอไม่จำเป็นต้องบอกว่าใคร :D

ใครอยู่เบื้องหลังการสั่งฆ่าปชช. ดูไม่ยาก ก็ดูสิว่าใครได้ประโยชน์จากศพปชช.
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#63 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

"แสดงว่าผมนี่โง่อยู่ตั้งนานไอ้สถานที่ที่โหวตเลือกนายกรัฐมนตรีที่คุณอภิสิทธิ์ชนะโหวต
พล.ต.อ.ประชา นี่เขาเรียกค่ายทหารเหรอหลงเรียกสภามาตั้งนาน ต้องขอบคุณ โปก
การ์ตูนเซีย ที่ทำให้ตาสว่าง"

คุณไม่โง่หรอกครับ แต่ไอ้เซียมัน โง่ ครับ เพราะตอน สมัคร สมชาย ชนะโหวตเป็นนายก
ไอ้หมอนี่ มันเรียกสถานที่นี้ว่า รัฐสภา ครับ มันไม่เรียกค่ายทหาร มันมาเปลี่ยนเป็นค่ายทหาร
ตอน อภิสิทธิ์ ชนะโหวต นี่แหละ

#64 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

"แสดงว่าผมนี่โง่อยู่ตั้งนานไอ้สถานที่ที่โหวตเลือกนายกรัฐมนตรีที่คุณอภิสิทธิ์ชนะโหวต
พล.ต.อ.ประชา นี่เขาเรียกค่ายทหารเหรอหลงเรียกสภามาตั้งนาน ต้องขอบคุณ โปก
การ์ตูนเซีย ที่ทำให้ตาสว่าง"

คุณไม่โง่หรอกครับ แต่ไอ้เซียมัน โง่ ครับ เพราะตอน สมัคร สมชาย ชนะโหวตเป็นนายก
ไอ้หมอนี่ มันเรียกสถานที่นี้ว่า รัฐสภา ครับ มันไม่เรียกค่ายทหาร มันมาเปลี่ยนเป็นค่ายทหาร
ตอน อภิสิทธิ์ ชนะโหวต นี่แหละ

ทหารอาจซ่อนอยู่ใต้เก้าอี้เอาปืนจี้ตูดให้โหวตอภิสิทธิ์ก็ได้ :D
ช่วยโปกสุดๆ แล้วนะเนี่ย

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#65 ant

ant

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

ฟื้นฝอยหาตะเข็บนะโปก
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#66 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:10

อ๋อ...ไม่ต้องคิดให้ปวดหัวหรอกค่ะ
คนที่อยู่เบื้องหลัง กดดันให้ทหารทำการการรัฐประหาร ครั้งนั้น...
ก็คือ...กระแสสังคมและ ประชาชนไงหล่ะค่ะ..
เพราะทนความเหลวแหลกที่รัฐบาลโดยการนำของทักษิณ
โกงกิน สวาปามบ้านเมืองแบบมูมมามแบบที่ไม่เคยมีมาก่อนเลย
.
ไม่มีรัฐประหารครั้งไหนที่ ประชาชนเห็นดีเห็นงาม
และมอบดอกไม้ให้ทหารไม่เชื่อคุณปุ๊กลุ๊ก..ก็ไปหาดุภาพเก่าๆสิค่ะ

มีแต่พวก นปช คนเสื้อแดงที่จงรักภักดี ทักษิณ...
หล่ะค่ะ ที่ไม่เข้าใจกระแสสังคม ถึงได้พาล
กล่าวหาคนโน้นคนนี้ว่าอยู่เบื้องหลัง
และปลุกปั่นมวลชน คนรากหญ้ามาสู้ มาเป็นฐานให้พวกตัวเอง
ขึ้นสู่อำนาจอีกครั้ง

และคุณอภิสิทธิ์ ก็ถูกเลือกเข้ามาบริหารประเทศผ่านทางการโหวตในรัฐสภา
ตามขั้นตอนประชาธิปไตยทุกอย่าง...แต่ไม่เข้าใจว่าทำไม เสื้อแดง
ถึงโวยวายว่าไม่เป้นประชาธิปไตย แถมกล่าวหาแบบเข้าป่าเข้าดงว่าเลือกตั้งในค่ายทหารอีกแหน่ะ

Edited by ช่อมัลลิกา, 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:19.

#67 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:41

ตอนที่เค้าโหวดในสภาให้คุณอภิสิทธิ์เป็นนายก เค้าก็ถ่ายทอดสด ดูอยู่ไม่เห็นมีทหารที่ไหนเอาปืนมาจี้ให้ใครโหวดนี่คะ :lol:
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#68 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:59

ใครๆ ก็รู้

ทั้งปี <_<

#69 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:42

อ๋อ...ไม่ต้องคิดให้ปวดหัวหรอกค่ะ
คนที่อยู่เบื้องหลัง กดดันให้ทหารทำการการรัฐประหาร ครั้งนั้น...
ก็คือ...กระแสสังคมและ ประชาชนไงหล่ะค่ะ..
เพราะทนความเหลวแหลกที่รัฐบาลโดยการนำของทักษิณ
โกงกิน สวาปามบ้านเมืองแบบมูมมามแบบที่ไม่เคยมีมาก่อนเลย
.
ไม่มีรัฐประหารครั้งไหนที่ ประชาชนเห็นดีเห็นงาม
และมอบดอกไม้ให้ทหารไม่เชื่อคุณปุ๊กลุ๊ก..ก็ไปหาดุภาพเก่าๆสิค่ะ

มีแต่พวก นปช คนเสื้อแดงที่จงรักภักดี ทักษิณ...
หล่ะค่ะ ที่ไม่เข้าใจกระแสสังคม ถึงได้พาล
กล่าวหาคนโน้นคนนี้ว่าอยู่เบื้องหลัง
และปลุกปั่นมวลชน คนรากหญ้ามาสู้ มาเป็นฐานให้พวกตัวเอง
ขึ้นสู่อำนาจอีกครั้ง

และคุณอภิสิทธิ์ ก็ถูกเลือกเข้ามาบริหารประเทศผ่านทางการโหวตในรัฐสภา
ตามขั้นตอนประชาธิปไตยทุกอย่าง...แต่ไม่เข้าใจว่าทำไม เสื้อแดง
ถึงโวยวายว่าไม่เป้นประชาธิปไตย แถมกล่าวหาแบบเข้าป่าเข้าดงว่าเลือกตั้งในค่ายทหารอีกแหน่ะ

ผมขอเห็นต่างนะครับ สำหรับเวลานี้ คนที่อยู่เบื่องหลังรัฐประหาร 2549 ก็คือ "แม้ว" นั่นหละครับ
เพราะหันมาดูผู้ที่กระทำการรัฐประหารเวลานี้แล้ว มันแสดงตัวออกมาชัดเลย ทั้งๆ ที่ถ้าอยู่เฉยๆ ไม่มายุ่งการเมือง
ก็ได้เป็นวีรบุรุษแล้วแท้ๆ แต่อยู่ดีๆ ก็จะหันไปจูบปากปรองดอง กับคนที่ตัวเองล้มมันลืมกันง่ายขนาดนั้นเหรอ???

ทำไมผมถึงคิดว่า "แม้ว" มันอยู่เบื้องหลังน่ะเหรอ เวลาในการทำรัฐประหารคือตอนที่แม้วไม่อยู่ในไทยพอดิบพอดี
แล้วพอรัฐประหารเสร็จแล้ว การใส่ร้ายเจ้าก็เริ่มรุนแรงมากขึ้น ใครได้ผลประโยชน์ใครเสียผลประโยชน์กันแน่
ทั้งๆ ที่ถ้าเวลานั้นปล่อยให้คนทั้งสองฝ่ายประทะแตกหัก ซึ่งแน่นอนมันทำให้แม้วหลุดออกจากวงโคจรทางการเมืองไปได้เลย

ส่วนเรื่องดอกไม้ที่มอบให้กลุ่มทหารที่มาทำรัฐประหาร 2549 นั้นเพราะ ประชาชนส่วนใหญ่อยากเห็นในสิ่งที่ตนอยากเห็น
คือการที่คนไม่อยากเห็นการนองเลือด ที่คนไทยต้องมาฆ่ากันเอง รวมทั้งผมด้วยที่ไม่อยากเห็นภาพเหล่านั้น
แต่ถ้ามาแจกแจงผลได้ผลเสียแล้ว รัฐประหารครั้งนั้น แม้วได้มากกว่าเสีย เพราะมันต้องการล้มเจ้ามาตั้งแต่ก่อนรัฐประหารแล้ว
ถ้าใครยังพอจำประโยคที่มันพูดว่า "ให้ท่านผู้นั้น มากระซิบข้างหูผม แล้วผมจะเลิกเล่นการเมือง" (ขออภัยจำไม่ค่อยได้ แต่แนวๆ นี้)
ซึ่งพอเกิดการรัฐประหารขึ้นเพื่อไล่แม้วออกไป ใครที่จะโดนมองว่าเป็นคนสั่งการทหาร???

และหลังจากการรัฐประหารครั้งนั้น กระแสล้มเจ้าเหมือนน้ำมันเจอไฟ มันหยุดไม่อยู่ เพียงแต่ปรบมือข้างเดียวของฝ่ายขวามัน
ยังไม่ดังพอแค่นั้นเอง เพราะคนไทยอีกหลายล้านคนที่ยังคงรักพระองค์ท่าน ทำให้พวกมันก็ได้แค่วนเวียนด้วยการ
ตีวัวกระทบคาด ก็คือด่าป๋ากระทบเจ้านั่นเอง

#70 kang1983

kang1983

น้องเก่า

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

รู้แค่นี้พอไม่จำเป็นต้องบอกว่าใคร :D

โง่งมสมกับที่เป็น แดง

#71 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ใครอยู่เบื้องหลัง รู้แต่ว่าไอ้เหลี่ยมมันโกงชาติ โกงภาษี สมควรต้องโดนปฏิวัติว่ะครับ

ทำไมเสื้อแดงอย่างโปกถึงสนใจแต่วิธีการแต่ไม่สนใจผลลัพธ์วะครับ

ปฏิวัติแล้วไงถ้าคนที่ปฏิวัติเขาหวังดีต่อชาติอ่ะครับ ไม่เหมือนนัการเมืองบางตัวรวยล้นฟ้าแต่ยังโลภจะแดรกอีกเยอะๆ ถ้าไม่ปฏิวัติตอนนั้นมันคงกินกันอีกเยอะ

โปกช่วยบอกหน่อยเค้าคนนั้นเป็นใครที่อยู่เบื้องหลังปฏิติวัติ อยากขอบคุณเค้ามาก

โปกอย่ามาบอกว่าบ้านเมืองหลังปฏิวัติแตกแยกเพราะใคร มันแตกแยกเพราะโจรมันทำผิดแต่มันหน้าด้านไม่ยอมแพ้ มันทำทุกอย่างให้ตัวมันพ้นผิดไงล่ะโปก บ้านเมืองถึงแตกแยกจนทุกวันนี้

ใช้สมองบ้างนะโปก

#72 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

ถามจริงโปกไม่สนใจเลยเหรอที่พ่อโปกมันโกงภาษีโกงบ้านกินเมือง

พ่อโปกถูกตลอดเพราะพ่อโปกมาจากการเลือกตั้ง

คนปฏิวัติแม้เจตนาดีกับบ้านเมืองก็ผิดไปซะงั้น เรายืนกันคนละขั้วของความคิดจริงๆ