Jump to content

- - - - -

อดีตชาติน้องปู ยิ่งรัก...มหาเทพและฟ้า บอกความลับสวรรค์ข้ามา...

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
86 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:46

พูดบ่อยๆ เดี๋ยวก็มีคนเชื่อ :P :P

#52 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:48

พูดบ่อยๆ เดี๋ยวก็มีคนเชื่อ :P :P

"คน" ไม่เชื่อหรอกครับ :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#53 CatOnMoon Chi

CatOnMoon Chi

น้องใหม่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:02

อึ้งเลยกู คนดีๆคิดไม่ได้นะเนี่ย

#54 Nye Po

Nye Po

น้องเก่า

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:07

อ้าวแล้วคยที่นั่งอยู่ สุขาว่าดี ล่ะ

#55 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:58

เพราะคิดว่าตัวเองเป็นเทพ เลยชอบแอบไปขึ้นสวรรค์ชั้น 7 :D :D

#56 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:19

ถึงกับเอามุกแต่ปางก่อนมาใช้เลยทีเดียว แปลว่าชาตินี้ยังหาความดีของป้าปูแกไม่เจอเลยต้องขุดหากันถึงชาติที่แล้วสินะ :lol:

#57 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:34

ไม่มีอะไรหรอก คนไข้ลืมกินยาหน่ะ เดี๋ยวญาติอย่าลืมให้ยาด้วยนะ ผมเองก็เป็นบ่อยๆ อิ อิ
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#58 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 05:14

ใครช่วยเอากระทู้นี้ไปแปะที่ห้องราชดำเนินด้วยเทิ๊ด.......

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#59 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:33

ผมรู้สึกว่านี่ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่เป็นความจงใจของกุนซือหรือทีมงานพวกมัน รู้สึกแปลกๆตั้งแต่เชี่ยแม้วแล้ว นี่มานังปูน้องสาวอีก ลองสังเกตทีม pr เชี่ยแม้ว กับ นังปูดูดิ มาในแนวเดียวกันตลอด อดีตชาติเคยเป็นเจ้าบ้าง เคยเป็นผู้วิเศษบ้าง เพื่อหลอกให้หลงในความงมงาย สะกดหัวใจของสาวก รวมถึงผู้เป็นกลางแต่จิตอ่อน อย่าลืมว่าคนไทยที่เป็นพื้นฐานส่วนใหญ่ของสังคม หรือลูกค้ากลุ่มเป้าหมายหลักของมัน เป็นกลุ่มชาวบ้านตาดำๆ เดินดิน กินข้าวแกง แทงหวยใต้ดิน ทั้งนั้น
ถ้ายังเห็นคนไทยไปยกมือปลกๆ ไหว้จิ้งจกสองหาง ไหว้กอกล้วยรูปพญานาค ไหว้วัวสองหัว 9ล9 เรื่องพวกนี้ก็ยังคงใช้ได้ผล ในสังคมไทย

ในอดีตกาลเตียวก๊ก หัวหน้าโจรโพกผ้าเหลืองซึ่งมีสาวกร่วมร้อยหมื่น จนจัดตั้งกองทัพจะล้มล้างราชวงศ์ฮั่น สาวกก็มีความเชื่อว่าเตียวก๊กเป็นผู้วิเศษ มีที่มาและความเชื่อว่าได้รับตำรารักษาโรควิเศษจากเซียนประทานมาให้

เตียวล่อ เจ้าเมืองฮันต๋ง หัวเมืองใหญ่ ก็มีที่มาจากการสืบทอดความเป็นเจ้าลัทธิจากปู่ รวบรวมแผ่นดินมาได้จากแนวคิดลักษณะเช่นเดียวกัน

เอาใกล้ตัวหน่อย มัตซึโมโตะ ชิซูโอะ เจ้าลัทธิโอมชินริเกียว ก็หลอกสาวกว่าเป็นผู้วิเศษ

สำหรับนังปู ก็คงเช่นเดียวกัน อย่าทำเป็นตลกไปนะครับ ผมว่าเอาเข้าจริงๆนี่มีคนไทยเป็นล้าน ที่พร้อมจะเชื่อนะครับ เอ่อ ใครๆก็รู้ :D :D :D

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#60 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:42

ที่จริงก่อนหน้าชาติที่เป็นเจ้าแม่กวนอิมไทย เคยเกิดเป็นเซลเลอร์มูนมาก่อน

รู้เกือบหมดครับ B)

It's us against the world

#61 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:47

องค์เจ้าแม่กวนอิม
ท่านมีเมตตา
ท่านไม่มุสา
ท่านมีจิตใจเื้ื้อื้อเฟื้อต่อมนุษย์
ท่านสงสารเหล่ามุนษย์ และสรรพสัตว์ทั้งหลาย
แต่นายกเหรอตรงข้ามเลย
เมตตา เมตตาตรงไหน ไม่เคยเมตตาคนขายของที่่ราชประสงค์เลย คนตายไปเท่าไหร่
มุสาเป็นอาจิณ
อีก 2 ข้อไม่ต้องบอก ทุกคนโดนมาหมดและ
เจ็บปวดกันทั้งนั้น

:) เอ่อ...เจ้าแม่กวนอิมจริงๆมีหรือเปล่าก็ยังไม่มีข้อพิสูจน์ แต่ถ้าเป็นเทพได้ขนาดนั้นน่าจะเลยขั้น "โสดาบัน" ไปแล้ว (ถ้าองค์ท่านมีตัวตนจริงๆนะ ไม่ใช่แค่ตำนาน)

-_- ซึ่งพระพุทธองค์ตรัสว่าผู้บรรลุโสดาบันได้ จะรักษาศีล สมาธิ และปัญญาไว้ได้อย่างต่อเนื่อง ไม่มีทางต่ำลงไปกว่านี้เพียงแต่ยังไม่พ้นสังสารวัฏนี้เท่านั้น

:wacko: ไม่ใช่ตุ๊กตาเสียกบาลแน่ๆ...มั่นใจ ปัจจัตตังเหมือนกัน...

ถ้าท่านเชื่อว่านรกสวรรค์มีจริง
ท่านก็จงเชื่อว่ามันมีจริงนั้นแหละ
ถ้าท่านเคยอ่านพระไตรปิฏก พระพุทธเจ้ายังเคยเขียนถึงเทวดา
นาค นั้นแหละ

Edited by ฝ่าดงกุ้ย, 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:47.

#62 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:37

ถ้าไม่ควายเนี่ย คิดไม่ได้นะเนี่ย อิ้งไปเลย
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#63 ryukendo

ryukendo

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:00

เข้ามาชาบู .... เช้า กลางวัน เย็นหลังอาหารครับ :wub:

:lol: :lol: :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#64 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:14

คือว่าทีมงานป้านกแก้วแกเน้นตลาดระดับล่างล้วนๆเรยนะเนี่ย -_-
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#65 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:21

เอ....ข้ามยุคอยุธยาไปได้ยังไงตั้ง417ปี

อย่างน้อยน่าจะได้เกิดสักชาติละน่า

ท้าวศรีสุดาจันทร์เป็นไง?

#66 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:43

ขอโทษอย่าประมาทควายแดงนะ
ได้ยินมากับหูเองเลย
แม่(เสื้อแดง)ของคนงานบอก
จะย้ายไปตั้งถิ่นฐานอุดรแล้ว
เนื่องจากเขาว่าจะ
ย้ายเมืองหลวงไปอยุ่ที่นั่น :D :D
เรื่องอย่างอื่นก็เป็นไปได้เช่นกัน

#67 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

คนที่โดนฝังหัวอยู่แล้ว โดนชักจูงได้ง่าย การทำแบบนี้เหมือนการปลูกฝังลักธิ
อย่ามองข้าม ยังมีคนไทยอีกหลายล้านที่ยังกราบไหว้ต้นกล้วย ต้นมะพร้าว

#68 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

ขออนุญาตปวดตับ ๑ นาทีครับ :o

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#69 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:03

นึกว่าเกิดเป็นนางกาลี
แล้วชาติต่อมาเกิดเป็นนางวันทองเสียอีก ฮะๆๆๆ
:D ;) :P :) :lol: :D :P ;) :)
หลายอารมย์ในมุขเดียว

#70 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:03

เห็นควายหลอกควายแล้ว เหนื่อยเลย ตรู ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#71 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:27

หมายถึงกวนอิมนี่ป่าว

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#72 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:29

พูดถึงเรื่องกลับชาติมาเกิด มันต้องโยงไปถึงพระเจ้าตากทุกทีสิ ไม่รู้ทำไม ^_^

<_< ก็ตามประวัติศาสตร์ด้านหนึ่งบอกว่าเจ้าพระยาจักรีต้นราชวงศ์จักรีทำการปราบดาพระเจ้าตากเพื่อขึ้นเสวยราชย์แทนไง๊ ไอ้ตักขี้ พี่ตุ๊กตาเสียกบาลเค้าบอกว่าเป็นพระเจ้าตากสินมาจุติเพื่อกู้ชาติ และทวงราชสมบัติคืนไง๊...เห็นแถวบ้านมันเปี๊ยบเหล้าขาวกันแล้วพร่ำพรรณากัน เปี๊ยบที คุยที ยกมือไหว้ปะหลกๆ...บ้าสิ้นดี
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#73 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

ที่จริงก่อนหน้าชาติที่เป็นเจ้าแม่กวนอิมไทย เคยเกิดเป็นเซลเลอร์มูนมาก่อน

รู้เกือบหมดครับ B)

นี่ใช่ไหมเซเลอร์ปู

เอ๊ะ!! หรือว่านี่

Edited by ยิ่งรัก(โพย), 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:09.

#74 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:23

เอิ่ม........อ่านแล้ว......ถึงกับท้องอืด เรอเหม็นเปรี้ยวกันเลยทีเดียว....... <_<
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#75 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

หมายถึงกวนอิมนี่ป่าว

ป้าๆบอกว่ารุ่นนี้ทาตูดเนียนดีนะครับ มีประโยชน์กว่าอีปูเยอะครับ
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#76 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:14

กินข้าวอยู่..เปิดมาอ่านแทบจะสำลักข้าวเลย....

ถ้าให้ผมพูดบ้างว่า 5. คนแรกที่เค้าเอ่ยนามมานั้นไปนิพพานกันหมดแล้ว ไม่ลงมาเกิดแล้วจะมีใครเชื่อไหมเนี่ย

แล้วถ้าคนที่ไปนิพพานแล้ว..จะลงมาเกิดทำไมอีก....

โอ๊ยยยยย..อ้ายบร้า.....เพี้ยนจัดเลยแบบนี้

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#77 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

ผมว่าผมเพี้ยนแล้ว พอได้อ่านไอ้หมอนี่ปั๊บ จบกัน ผมกลายเป็นคนปกติทันที โอ้ว ไม่.....

#78 royalist

royalist

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

วงในเค้าบอกมา ใครๆเค้าก็รู้กันนะตัวเธอว์...
Royal Thai Army

#79 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:32

อากาศร้อนจัด !

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#80 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

ถ้าเป็นเรื่องจริงชาติหน้าจะเกิดเป็นอะไรกันน๊า เห็นมันลดระดับลงมาเรื่อยๆ สงสัยจะไม่ได้เป็น "คน"
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#81 นายเกตุ

นายเกตุ

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

คนละปูกันหรือเปล่าครับ
เขาเขียนปูยิ่งรัก
คงไม่ใช่ปู(โง่)ยิ่งลักษณ์มั้งครับ 55555

#82 Red Baron

Red Baron

ปุโรหิตหัวหน้าอำมาตย์

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:56

ว่าจะลี้หายตัวไปอ่านอย่างเดียวแล้วนะ
เจอไอ้บ้าแบบนี้อยากลงไปดิ้นหัวเราะเป็นภาษาโมกาดีชูกับพื้น

ปวดตับจริงวุ้ย คนบ้ามันเต็มบ้านเต็มเมืองจริงๆ
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม

#83 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

ยิ่งอ่านยิ่งฮา

ขนาดคิวเบย์ทำให้สาวน้อยกลายเป็นถึงพระเจ้า ยังไม่คุยเท่านี้เลยครับ 555+

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#84 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

ดีกว่า แม่ยกแมงสาป ยกย่อง อภิสิทธิ์ เป็น “อภิสิทธัตถะ”

:lol: นรกแดกปาก

ไอ้ ควาย พวกมรึงไม่ใช่หรือไปค่อนแคะเขา นะ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#85 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

องค์เจ้าแม่กวนอิม
ท่านมีเมตตา
ท่านไม่มุสา
ท่านมีจิตใจเื้ื้อื้อเฟื้อต่อมนุษย์
ท่านสงสารเหล่ามุนษย์ และสรรพสัตว์ทั้งหลาย
แต่นายกเหรอตรงข้ามเลย
เมตตา เมตตาตรงไหน ไม่เคยเมตตาคนขายของที่่ราชประสงค์เลย คนตายไปเท่าไหร่
มุสาเป็นอาจิณ
อีก 2 ข้อไม่ต้องบอก ทุกคนโดนมาหมดและ
เจ็บปวดกันทั้งนั้น

:) เอ่อ...เจ้าแม่กวนอิมจริงๆมีหรือเปล่าก็ยังไม่มีข้อพิสูจน์ แต่ถ้าเป็นเทพได้ขนาดนั้นน่าจะเลยขั้น "โสดาบัน" ไปแล้ว (ถ้าองค์ท่านมีตัวตนจริงๆนะ ไม่ใช่แค่ตำนาน)

-_- ซึ่งพระพุทธองค์ตรัสว่าผู้บรรลุโสดาบันได้ จะรักษาศีล สมาธิ และปัญญาไว้ได้อย่างต่อเนื่อง ไม่มีทางต่ำลงไปกว่านี้เพียงแต่ยังไม่พ้นสังสารวัฏนี้เท่านั้น

:wacko: ไม่ใช่ตุ๊กตาเสียกบาลแน่ๆ...มั่นใจ ปัจจัตตังเหมือนกัน...

เจ้าแม่กวนอิม มหายานเขาถือเป็นพระโพธิสัตว์ ครับ ลำดับขั้นโพธิสัตว์นั้น ยังต่ำ่กว่าโสดาบัน เพราะโสดาบันคือผู้ที่จะเกิดอย่างมากที่สุด 7 ชาติ
แต่พระโพธิสัตว์ คือผู้ที่ยังเวียนว่ายตายเกิดเพื่อที่จะเป็นพระพุทธเจ้า ซึ่งนับชาติไม่ได้
พระโสดาบันคือผู้ที่ไม่ตกลงไปสู่ที่ต่ำอีก มีอยู่เพียง แค่มนุษย์กับสวรรค์เท่านั้น ไม่เป็นสัตว์เดรฉานแน่นอน แต่พระโพธิ์สัตว์เป็นได้
ส่วนเรืี่องที่เขายกมา เชื่อก็ควายแล้วครับ ทำฉิบหายกับประเทศได้ขนาดนี้
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#86 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

ประเทศนี้ตกอยู่ภายใต้เงื้อมมือคนบ้ารึ? :wacko:

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#87 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

อ่านแล้วสตั๊นไปสามวิ