Jump to content

- - - - -

[ช่วยกันเผยแพร่+ประณาม] เวลาเสียงส่วนใหญ่แพ้ - หักดิบใช้ 21 เสียง ล้างมติเก่า

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
47 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:36

จากความเดิม:
ร่าง รธน.ฉบับรัฐบาลแพ้โหวต คา กมธ.

http://webboard.seri...8%B2-%E0%B8%81/

ล่าสุด:
กมธ.ข้างมากล้างมติเก่าใช้ร่างรธน.มีสสร.99คน

กมธ.แก้ไขรัฐธรรมนูญซีกฝ่าย รัฐบาลใช้เสียงข้างมากหักล้างมติเก่า ลงคะแนน 21 ต่อ 3 เสียง หันมาใช้ร่าง รธน.ฉบับของรัฐบาล ให้มีส.ส.ร.99 คนมาจากการเลือกตั้ง 77 คน และสรรหา 22 คน แม้ว่าวันก่อนหน้านี้มีมติให้มีส.ส.ร. 200 คนมาจากการเลือกตั้งโดยตรงไปแล้วก็ตาม โดยบรรยากาศประชุมถกกันด้วยความเคร่งเครียดตลอดทั้งวันนี้ ท่ามกลางการวอล์คเอาท์ของ กมธ.เสียงข่างน้อยจากฝ่ายค้านถึง 2 ครั้ง โดยเฉพาะกมธ.ฝ่าย ปชป. โวยถูกปล้นชัยชนะ

ตั้งแต่เวลา 09.00 น.วันนี้ (29 มี.ค.) มีการประชุมคณะกรรมาธิการ (กมธ.) พิจารณาร่างรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย แก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่...) พ.ศ... ที่มีนายสามารถ แก้วมีชัย ส.ส.เชียงราย พรรคเพื่อไทย เป็นประธาน วันนี้ยังเป็นการอภิปรายต่อเนื่องจากเมื่อวาน หลังจากร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญมาตรา 291/1 ที่คณะรัฐมนตรี (ครม.) เป็นผู้เสนอแพ้โหวตในชั้นกมธ.ด้วยคะแนน 10 ต่อ 12
ทั้งนี้นายสามารถ กล่าวก่อนการประชุม กมธ.ว่า การประชุมในวันนี้คาดว่าจะได้ข้อสรุปในการพิจารณามาตรา 291/1 ที่มาของสมาชิกสภาร่างรัฐธรรมนูญ (ส.ส.ร.) โดยการลงมติของ กมธ.จะนำร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญของพรรคเพื่อไทย ที่เสนอโดยนายสุนัย จุลพงศธร และร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญของพรรคชาติไทยพัฒนา ที่เสนอโดยภราดร ปริศนานันทกุล เข้ามาลงมติร่วมกับร่างของกรรมาธิการเสียงข้างน้อยที่เสนอแนวทางเลือกตั้ง ส.ส.ร.ด้วยการเลือกตั้งทางตรงทั้งหมด ใน 9 แนวทางด้วย โดยเหตุผลที่นำ 2 ร่างเข้ามาพิจารณาด้วยเพราะเป็นร่างที่รับหลักการมาแล้ว
กมธ.ถกเครียด ปชป.วอล์คเอาท์
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า แต่การประชุมตลอดช่วงเช้าบรรยากาศก็ยังเป็นเช่นเดิมไม่ต่างจากเมื่อวาน โดยกมธ.ฝั่งพรรคประชาธิปัตย์เห็นว่าเมื่อมีการโหวตให้ร่างรัฐบาลตกไปแล้ว ก็ควรจะพิจารณาใน 9 ร่างที่เหลือเท่านั้น ไม่ควรจะนำร่างอื่นมาลงมติรวมกันอีก เพราะก่อนหน้านี้กมธ.ฝ่ายพรรคเพื่อไทยไม่ได้เสนอมาก่อนที่จะมีการโหวต ขณะที่กมธ.ฝั่งเพื่อไทยยืนยันว่าไม่ได้ติดใจในร่างครม.ที่ตกไป แต่หากจะมีการพิจารณาร่างอื่นที่ไม่ใช่รัฐบาล ก็ควรจะนำร่างของพรรคเพื่อไทย และร่างของพรรคชาติไทยพัฒนา มาร่วมหารือด้วย
เนื่องจาก 2 ร่างนี้ได้ผ่านความเห็นชอบจากรัฐสภามาแล้ว อีกทั้งหากมีการเปลี่ยนรูปแบบที่ต่างไปจากร่าง ครม.ซึ่งระบุให้มี ส.ส.ร.จาก2ประเภทคือ การเลือกตั้ง ส.ส.ร.จังหวัด และประเภทผู้เชี่ยวชาญ เป็นการเลือกตั้งส.ส.ร.ทั้งหมด อาจผิดหลักการได้
ทั้งนี้หลังจากถกเถียงกันร่วม 1 ชั่วโมง 30 นาที นายสามารถ พยายามจะหาข้อยุติด้วยการโหวต ทำให้กมธ.ฝั่งพรรคประชาธิปัตย์ ไม่เห็นด้วยเดินวอล์คเอาท์ออกจากห้องประชุมไป และไม่ขอลงมติดังกล่าว อย่างไรก็ตามนายสามารถก็ยังไม่ให้ที่ประชุมมีการโหวตในช่วงเช้าแต่อย่างใด และสั่งให้พักการประชุม
ย้อนพิจารณาหลักการรับจากสภา
เมื่อเข้าสู่ที่ประชุมในช่วงบ่ายในเวลา 13.00 น.ยังเป็นการพยายามหาข้อสรุปจากประเด็นในช่วงเช้า โดยฝ่ายรัฐบาลพยายามจะหยิบยกเอาหลักการของร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญว่าด้วยการได้ มาส.ส.ร.จาก 2 ประเภท ซึ่งผ่านความเห็นชอบจากสภาวาระแรกแล้วเช่นเดิมเพราะการจะเปลี่ยนแปลงจากนี้ คงทำไม่ได้ ขณะที่ฝ่ายพรรคประชาธิปัตย์มองว่าหลักการนั้นเป็นเรื่องที่เคยหารือมาแล้ว แต่ถูกแขวนไว้ตั้งแต่การประชุมครั้งที่ผ่านมา การประชุมดำเนินมาตามข้อบังคับมาตลอด แต่เป็นเพราะฝ่ายรัฐบาลรู้ดีว่าผิดพลาดตั้งแต่ตอนช่วงโหวต เพราะชะล่าใจที่ไม่เสนอร่างอื่นๆในตอนแรกเท่านั้น
โดยนายนิพนธ์ บุญญามณี ส.ส.สงขลา พรรคประชาธิปัตย์ กล่าวตอนหนึ่งว่า ในมาตรา 291/1 นั้น เมื่อโหวตไปแล้วก็ควรจะยึดตามผลโหวต ซึ่งเป็นข้อบังคับ และจารีตประเพณีที่ทำกันมา แต่การที่โหวตแพ้แล้วและจะกลับมติ โดยอ้างว่ากลัวจะขัดกับหลักการนั้น ไม่ต่างอะไรจากการปล้นชัยชนะที่กมธ.พรรคประชาธิปัตย์ได้มาเมื่อวาน
นอกจากนี้จากการรับฟังความเห็นภาคประชาชน เมื่อการประชุมครั้งก่อน ภาคประชาชน กรณีของนายโคทม อารียา สถาบันสันติวิธี มหาวิทยาลัยมหิดล ยังเสนอให้มีการเลือกตั้ง ส.ส.ร.โดยตรงทั้งหมด ซึ่งก็เหมือนกับที่พรรคประชาธิปัตย์จะยืนตามการแปรญัตติของนายเจตน์ ศิรธรานนท์ ส.ว.สรรหา คือเลือกตั้งโดยตรง 200 คน
ดังนั้นหากฝ่ายรัฐบาลละเลย โดยอ้างว่าต้องทำไปเพื่อยึดตามหลักการ เช่นนี้จะเรียกภาคประชาชนเข้ามาเสนอความเห็นทำไม
คุยนอกรอบไม่ลงตัว
เมื่อถึงช่วงนี้การประชุมเป็นไปอย่างเคร่ง เครียดเพราะต่างฝ่ายต่างยึดแนวทางของตน ทำให้นายสามารถ สั่งพักการประชุม และในช่วงนี้เองกมธ.ทั้ง 2 ฝ่าย ได้พยายามมาพูดคุยกันนอกรอบ โดยผู้สื่อข่าวรายงานว่า ได้มีการตกลงกันว่าพรรคประชาธิปัตย์จะยอมรับการมี ส.ส.ร.จาก 2 ส่วน แต่ทางพรรคเพื่อไทยต้องยอมเพิ่มจำนวน ส.ส.ร.ในส่วนส.ส.ร.จังหวัดให้มากขึ้นกว่าจังหวัดละ 1 คน
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า อย่างไรก็ตามเมื่อกลับมาสู่การประชุมสถานการณ์ก็ยังไม่ได้คลี่คลายแต่อย่าง ใด และกมธ.ฝ่ายรัฐบาลพยายามจะเสนอญัตติให้ใช้การโหวตเพื่อข้อยุติ โดยนายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล รมต.ประจำสำนักนายกรัฐมนตรี กรรมาธิการฯจากพรรคเพื่อไทย ได้เสนอให้มีการทบทวนมติ ทำให้บรรยากาศกลับไปสู่การโต้เถียงอีกครั้ง
จนทำให้กรรมาธิการจากพรรคประชาธิปัตย์ อาทิ นายพีระพันธุ์ สาลีรัฐวิภาค นพ.วรงค์ เดชกิจวิกรม และนายธนา ชีรวินิจ ได้พากันวอล์คเอ้าท์จากห้องประชุมเป็นครั้งที่สอง โดยให้เหตุผลว่า การด่วนสรุปและการปฏิบัติหน้าที่ถือว่าไม่ชอบ ขัดต่อรัฐธรรมนูญ พวกตนจึงไม่สามารถอยู่ร่วมประชุมได้ แต่คงเหลือนายวิรัช ร่มเย็น ส.ส.ระนอง นายนิพนธ์ ส.ส.สงขลาที่อยู่ในห้องประชุมและแสดงความเห็นคัดค้าน จนที่ประชุมโต้ตอบกันไปมาในช่วงระยะเวลาหนึ่ง
อย่างไรก็ตาม นายพิชิฏ ชื่นบาน กรรมาธิการฯจากพรรคเพื่อไทย เสนอญัตติให้ที่ประชุมพิจารณาทบทวนการลงมติมาตรา 291/1 อีกครั้ง และที่ประชุมส่วนใหญ่เห็นให้มีการทบทวน โดยที่ไม่มีผู้คัดค้านเนื่องจากพรรคประชาธิปัตย์ไม่ลงมติในประเด็นนี้
หักดิบใช้ 21 เสียง ล้างมติเก่า
ต่อจากนั้นจึงเป็นการลงมติว่าในมาตรา 291/1 ซึ่งเป็นการให้การพิจารณาแก้ไขรัฐธรรมนูญยึดตามแนวทางของร่างครม.คือให้มี การสรรหาจาก ส.ส.ร.ใน 2 รูปแบบ คือการเลือกตั้งจากประชาชนจังหวัดละ1คน และคัดเลือกจากที่ประชุมรัฐสภาจำนวน 22 คน ซึ่งมาจากสาขากฎหมายมหาชน6คน รัฐศาสตร์หรือรัฐประศาสนศาสตร์จำนวน6คน และผู้มีประสบการณ์ด้านการเมือง การบริหารราชการแผ่นดิน เศรษฐกิจ ตามที่ร่างระบุอีก10คน ทั้งนี้ที่ประชุมมีมติ 21 ต่อ 3 เห็นชอบให้ยืนตามร่างของครม. ส่วนมาตรา 291/2 นั้น ที่ประชุมส่วนใหญ่เห็นชอบให้ยื่นตามร่างครม.ขณะที่กมธ.พรรคประชาธิปัตย์สงวน ความเห็นไว้อภิปรายในที่ประชุมรัฐสภา
จากนั้นเป็นการพิจารณาในส่วนของมาตรา 291/3 ซึ่งเป็นเรื่องคุณสมบัติบุคคลต้องห้ามมิให้ใช้สิทธิ์เลือกตั้ง มาตรา 291/4 ซึ่งเป็นเรื่องคุณสมบัติส.ส.ร.ซึ่งที่ประชุมส่วนใหญ่เห็นยืนตามร่างครม.ทุก ประการ ขณะที่กมธ.พรรคประชาธิปัตย์สงวนความเห็นในการอภิปรายในที่ประชุมรัฐสภา ทั้งนี้หลังจากใช้เวลาประชุมมากกว่า 7 ชั่วโมง ประธานจึงปิดการประชุมในเวลา 17.45 น. ซึ่งในการประชุมสัปดาห์หน้า จะเป็นการประชุมแบบเต็มวันทั้งวันที่ 4-5 เม.ย.

Src: http://www.suthichai...om/detail/26163

ก็คิดไว้อยู่แล้ว แต่
ช่วยกันเผยแพร่+ประณาม กันครับ :( :( :(

[edit เพิ่ม#1:]
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น ช่วยกันครับ

สิ่งที่อัปยศที่สุด ที่ไม่เคยเกิดขึ้นในประวัติศาสตร์การเมืองไทย
ดู ผู้ที่ชอบอ้างประชาธิปไตย เป็นเสียงส่วนใหญ่ เวลาแพ้ เขาทำอย่างไร

[edit เพิ่ม#2:]
ข่าวข้น คนข่าว 29-03-55 ช่วงสุดท้าย (เผื่อผู้ที่ไม่ได้ดูครับ)

http://www.youtube.com/watch?v=_pPJqHKr7VU

Edited by XqOrez, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:36.

#2 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

ดัน

#3 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

"เผยแพร่" ไม่ใช่ "เพยแพร่"
ไม่ได้เช็ค หัวกระทู้สะกดผิด ท่านใดช่วยแก้ให้หน่อยครับ :D

#4 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

ตอนแรกที่เขาให้ไปโหวต เสรือกขี้เกียจหรือย่ามใจก็ไม่รู้
เมื่อคืนคงโดน ทักกี้ ด่าจมหูเลย
เอาเหอะน่า เสียงข้างมากมันถูกไปหมดแหละ
พวกเราเหวอยู่ข้างหน้า เสียงส่วนมากบอกว่า กระโดด ก็ ต้องฟังนะเฟร้ย

#5 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

ขำดี
แพ้ไม่ได้ ต้องชนะอย่างเดียว
โหวตแพ้ โหวตใหม่จนกว่าจะชนะ
ไม่สนกติกา 5555555555555

ไม่เคยพบ ไม่เคยเห็น สส.ยุคไหนไร้ยางอายขนาดนี้

Edited by ssa, 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:11.

#6 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

200คนมันคุมยาก และแม้วมี15ล้านเสียง แต่คนไม่เอามันมีเยอะกว่า มันเลยกลัวตรงนี้
ถ้าเอาแบบ 99 คนโดย22คนเป็นคนของมัน แค่นี้ก็จบแล้วครับ

ตั้งชื่อได้เลยว่า รัฐธรรมนูญฉบับชินวัตร!!!
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#7 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

ครั้งแรกแพ้โหวตเพราะพวกเองไม่ร่วมประชุุม วันนี้ขอโหวตใหม่เพราะพวกกรูมากันเพียบ ทำไปได้

#8 Animal Farm

Animal Farm

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

ขำดี

ไม่เคยพบ ไม่เคยเห็น สส.ยุคไหนไร้ยางอายขนาดนี้

อย่าไปถามหากฎ กติกา และมารยาทในส.ส.ของพวกเสื้อแดง
Thugsin ชื่อภาษาอังกฤษแบบเท่ๆของทักษิณ Thug = อันธพาล ผู้ก่อการร้าย Sin = บาปกรรม สิ่งเลวร้าย

#9 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:44

ตอนแรกที่เขาให้ไปโหวต เสรือกขี้เกียจหรือย่ามใจก็ไม่รู้
เมื่อคืนคงโดน ทักกี้ ด่าจมหูเลย
เอาเหอะน่า เสียงข้างมากมันถูกไปหมดแหละ
พวกเราเหวอยู่ข้างหน้า เสียงส่วนมากบอกว่า กระโดด ก็ ต้องฟังนะเฟร้ย

อ่านแล้วนึกถึงสารคดี ตอนวัวป่าวิลเดอร์บีส ที่กระโดดข้ามแม่น้ำตามจ่าฝูง ทั้งๆที่เห็นเพื่อนโดนจระเข้งับกินต่อหน้า

#10 Botbot

Botbot

น้องเก่า

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

นี่เรายังต้องเห็นความอัปปรีย์ของพรรคเผาไทยแบบนี้อีกกี่ครั้ง
ความเศร้าใจครั้งแรกที่เล่นบอร์ดเสรีไท คือการโดนเข้าใจผิดว่าเป็นเสื้อแดง T__T

#11 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

200คนมันคุมยาก และแม้วมี15ล้านเสียง แต่คนไม่เอามันมีเยอะกว่า มันเลยกลัวตรงนี้
ถ้าเอาแบบ 99 คนโดย22คนเป็นคนของมัน แค่นี้ก็จบแล้วครับ

ตั้งชื่อได้เลยว่า รัฐธรรมนูญฉบับชินวัตร!!!

เมื่อทักษิณและลิ่วล้อใช้เสียงข้างมากล้มความชอบธรรม....
นายกฯอภิสิทธิ์และพรรคประชาธิปัตย์มีอำนาจใหม่
อย่าลืมล้างความไม่ชอบธรรมนี้......

แม้ว่าทักษิณและลิ่วล้อจะเห็นว่าใช้อำนาจเป็นธรรมก็ตาม.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:00

นี่แหละ ยุค "กฎหมู่อยู่เหนือกฎหมาย" ของจริง
กลียุคกำลังใกล้แล้ว.... ใกล้แล้ว
gladiator 1.jpg

#13 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:23

ตอนดูข่างนี้จากรายการข่าวข้นฯ ผมรู้สึกโกรธมาก พวกที่สุมหัวกันทำน่าเกลียดเช่นนั้นไม่มีความละอายใจกันบ้างรึไง?
(ก็คงไม่มี ไม่งั้นคงไม่ทำ)

ถ้าหน้าด้านขนาดนั้นไม่ต้องใช้วิธีอ้อมๆ แบบนี้ก็ได้ ให้ไอ้คนมอนเตฯ ร่างรัฐธรรมนูญใหม่แล้วอิมพอร์ตมาจากดูไบ
ไปเลยเหอะ ท้ายสุดแล้วยังไงรัฐธรรมนูญฉบับเพื่อแม้วก็ต้องรอได้รับอนุญาตจากไอ้คนมอนเตฯ อยู่แล้วไม่ใช่เหรอ
เอามันมาร่างเองเลยจะได้ถูกใจมันซักที

#14 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:43

ตอนนี้แดงไม่เวลาสนใจ เรื่องความหนาแบบนี้ กับ ปชต. แบบนี้มันจิ๊บๆๆ
ท่องเรื่องไม่แพงๆๆๆ อย่างเดียวก็พอค่ะ

#15 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:51

ผมให้คำว่าสาระเลว กับเผาไทย

#16 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:55

ชั่วจริงๆพรรคเผาไทย :angry:

#17 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

นี้ถ้าแพ้เลือกตั้งมันจะให้เลือกตั้งใหม่ด้วยป่าว สวดยวดเลยวะไม่ด้านทำไม่ได้นะเนี้ย

#18 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

กติกู รับไม่ได้ออกจากห้องประชุมไปซะ

#19 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:04

นี้ถ้าแพ้เลือกตั้งมันจะให้เลือกตั้งใหม่ด้วยป่าว สวดยวดเลยวะไม่ด้านทำไม่ได้นะเนี้ย

อ่านความเห็นนี้แล้ว คิดถึงตอนสมาคมฟุตบอล ของเรยีเลย

#20 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:10

ปูเสื่อ รอคนกลางที่สุดในสามโลกมาตอบ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#21 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

ขอบคุณทุกท่าน ทั้งที่เข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็น ช่วยกัน เผยแพร่+ประณามครับ

เห็นว่าอยู่ในห้องประชุม ประชาชนเข้าไปไม่ถึง แล้วจะทำอะไรก็ได้ตามอำเภอใจ

ต่อหน้าประชาชนนักประชาธิปไตย
ลับหูลับตาประชาชนเผด็จการหมาหมู่

อย่าปล่อยให้พวกเขาหลอก "พี่น้องร่วมแผ่นดินเดียวกันกับเรา" ต่อไปครับ ช่วยกัน :) :) :)

Edited by XqOrez, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:13.

#22 พงษ์เพชร

พงษ์เพชร

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:16

ขำดี

ทายาทอสูร...พ่อแม้วมันถ่ายเชื้อให้ ได้เลวยวดๆ

#23 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:18

อ้าว ไม่รู้ดอกหรือว่า "ประชาธิปไตยแบบไพร่แดง" น่ะ มันเป็นยังไง... :)

#24 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

ขำดี

ยุคฟ้าใหม่เมฆทะมึนครับ
2555 ตะกวดครองเมือง :lol: :lol: :lol:
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#25 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

ขำดี

ผมยังได้ยินว่า ดร.เหลิม พูดประมาณว่า
เวลาเอาเข้าสภา ก็เปลี่ยนแปลงได้อีก
โหวตก็ชนะอยู่ดี
:P
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#26 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

ช่วยกันประณามเสียงส่วนน้อยที่ไม่เคารพเสียงส่วนใหญ่ใช่ไหมครับ? :lol:

#27 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

ปล่อยผู้ที่มีความสุขในการอยู่ในวงจรอุบาทว์ของชุดความคิดของตัวเอง วนในวงจรของเขาต่อไปเถอะครับ

ผมคิดว่า เราได้พยายามกันมามากแล้วให้ บัวขึ้นพ้นน้ำเพื่อเบ่งบาน
เราให้โอกาสบัวเสมอ เราไม่เคยปิดกั้นบัว ... แต่มันคงจะเป็นไปไม่ได้
หากบัวดอกนี้ ไม่ใช่ "ดอกบัวที่อยู่ใต้น้ำ" แต่เป็น "ดอกบัวที่จมอยู่กับโคลนตม"

อ๊ะ เดี๋ยวผมจะ like ให้ท่าน เป็นการขอบคุณที่เข้ามาอ่าน ด้วยนะครับ ท่านผู้นั้น (วันนี้ผมหมดแล้ว และก็จะไปทำงานแล้ว เจอกันเย็นครับ)

Edited by XqOrez, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:36.

#28 Bigboy

Bigboy

น้องใหม่

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

กร๊ากกกกกกกกกกกก

ผลไม้พิษๆ เมื่อที่มาไม่ชอบ ผลของมันก็ไม่ชอบ

ประชาธิปไตยเสียงข้างมาก ลากไป

#29 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

กติกา ... ไม่มีความจำเป็นสำหรับรัฐบาลนี้

กติกู ... เท่านั้น ใครจะทัมมายยย

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#30 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

ประนามพรรคเพื่อไทยพรรคเดียวไม่พอครับ มันต้องประนามพรรคชาติไทยพัฒนา พรรคพลังชน
ที่ร่วมเป็นรัฐบาลด้วยว่า ไอ้พวกนี้ ทำลายระบบรัฐสภาเพราะเป็นคนไร้คุณธรรมจริยธรรม

ยังไม่พอครับ ไอ้พรรคที่ไม่ได้ร่วมรัฐบาล ผมจำชื่อพรรคมันไม่ได้ แต่จำหัวหน้าพรรคมันได้
นายชูวิทย์ นายปุรชัย ที่ประชาชนสละคะแนนเลือกเข้าไปทำหน้า แต่มันหายหัวไปเลย ไอ้คน
พวกนี้มีส่วนร่วมในการทำลายระบบรัฐสภาด้วยครับ

ยังไม่พอครับ ไอ้ พวก สว ทั้งที่ประชาชนเลือกเข้าไปและถูกคัดเลือกเข้าไป แล้วทำนิ่งเงียบเหมือน
ถูก ตีน ทักษิณอุดปาก ไอ้พวกนี้มีส่วนร่วมทำลายระบอบรัฐสภาด้วยครับ

#31 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

เทียบกับตอนเผาเมืองแล้วมาเป็นนายก ไอ้เรื่องที่ว่ามันแค่เด็ก ๆ ...

ดูอย่างมติกรรมาธิการปรองดองดิ....ไม่ต้องมีมติมันยังดันเข้าสภาพิจารณา..

นี่แค่หักดิบ...ชิว ๆ ..

:lol:

#32 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

มาตามคำ อธิฐาณเช่นเคย... :D

ผมก็บอก ตั้งแต่กระทู้ก่อนที่ ดีใจ กระดี้กระด้า แล้ว ว่า โถ... ทางยังอีกไกลครับ...

ถ้ารู้สึกน้อยเนื้อตำใจ หรือ สงสารประเทศที่ถูก คนที่เราเห็นต่างที่เป็นเสียงส่วนใหญ่รุมข่มขืน กระทำชำเราโดยสิ่งที่เรียกว่า
เสียงส่วนใหญ่... ท่านก็ควรจะ "ระลึก" ได้ว่า ปชป ก็เคยทำสิ่งนั้นมาแล้วเช่นกัน... ในอดีต... ปรส สปก...

อย่าสับสนระหว่า จารีต กับ กติกา... กติกาคือ กฏหมาย จารีต คือ สิ่งที่เคยทำมา... ต่างกันลิบลับ...

ที่ว่าผิด จารีิต... ถามว่า เราปกครองด้วย จารีตประเพณี หรือ กฏหมาย ครับ...
ถามว่า จารีต ที่ว่า มีเขียนไว้ให้คนอื่นรับรู้เหมือนลงใน ราชกิจานุเบกษา หรือปล่าว หรือ เขียนลงในไหน... เพราะถ้าไม่เขียนไว้...

ใครๆมันก็อ้างได้ครับว่า แบบนี้ไม่ถูกจารีต...

รู้หรือไม่ว่าทำไมกฏหมายจะมีผลก็ต่อเมื่อได้รับการเขียนลงราชกิจจา .. นี่กฏหมายนะครับ...
แล้ว ไอ้ จารีตประเพณีที่ว่าเนี่ย มันไปเขียนลงแถวไหน หรือ ประกาศให้ใครรู้ตอนไหน หรือ...

ถ้าว่ากันตามความตัวอักษร สิ่งที่ไม่เคยทำมันก็ไม่ถูกจารีตทั้งนั้น...

แจกแทบเลตก็ไม่ถูกจารีต เพราะ ไม่เคยทำ...
จ่ายเงินเยียวยา 7 ล้านก็ไม่ถูกจารีต เพราะ ไม่เคยทำ...
เรียนฟรี ก็ไม่ถูกจารีต เพราะ ไม่เคยทำ...
เบี้ยผู้สูงอายุ ก็ไม่ถูกจารีต เพราะ ไม่เคยทำ...

เราออกกฏหมายโดยใช้เสียงส่วนใหญ่ ... ถ้าวันนี้ เกิดลงมติรับไม่ว่าจากเสียงส่วนไหน ถามว่า วันพรุ่งนี้ เกิดเปลี่ยนใจแก้ได้ไหม... ทำไมจะไม่ได้ละครับ...

ผมว่าสิ่งที่ต้อง จารึกไว้ก็คือ ความหลงยินดีในชัยชนะอันเล็กน้อยเท่าขี้เล็บ ชั่วคราว ... ของบางพรรคมากกว่าครับ

ถ้าคิดว่าที่ พท ทำ ผิด กติกา คือ กฏหมาย หรือ ระเบียบอะไรก็ตาม ฟ้องร้องได้เลยครับ ศาลมีหลายแห่ง...
แต่
อย่าไปฟ้องว่า ผิดจารีต นะครับ... ยกฟ้องอย่างไวเลย..

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#33 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

ช่วยกันประณามเสียงส่วนน้อยที่ไม่เคารพเสียงส่วนใหญ่ใช่ไหมครับ? :lol:

เข้าตัวเองเลยนะนั้น
วันนั้นพรรคฝ่ายค้านชนะ 12 ต่อ 10 ไม่ใช่เสียงส่วนใหญ่เหรอ
บักควายโปก

#34 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

ถามจริงๆเหอะ มีสมองส่วนไหนผิดปกติบ้าง

#35 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

ยังไม่พอครับ ไอ้พรรคที่ไม่ได้ร่วมรัฐบาล ผมจำชื่อพรรคมันไม่ได้ แต่จำหัวหน้าพรรคมันได้
นายชูวิทย์ นายปุรชัย ที่ประชาชนสละคะแนนเลือกเข้าไปทำหน้า แต่มันหายหัวไปเลย ไอ้คน
พวกนี้มีส่วนร่วมในการทำลายระบบรัฐสภาด้วยครับ

ผมอยากจะทราบความเห็น ของ คุณชู กับ นายปุ... ว่า เค้าเห็นแบบไหน หรือ ลงมติอย่างไร...
โดยเฉพาะ นาย ปุ.... เหอๆ นึกถึงปุ นึก ถึง พัชรวาท ... แล้วก็นึก ถึงม้าก ตั้ง ผบตร...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#36 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

ขี้ไม่ออกก็โยงไปด่าปชป.ได้ :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#37 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

แม้ยินดีแค่ในเรื่องเล็ก แต่เรื่องเล็กนี้ก็ได้ฉีกหน้าเสียงข้างมากให้แสบร้อนน่าดูชม
สะท้อนความมัวเมา มั่นใจกับสิ่งที่เคาะมาแล้วว่าผ่านแน่ เหอ เหอ
ไม่โง่เป็นไม่ได้นะพวกคนแบบนี้

คนไม่มียางอายเท่านั้นจึงมาทำปากกล้ากับเรื่องหน้าแหกๆ
หลังซีนคงก่นด่าคนที่ไม่เข้าไปโหวตกันน่าดู สมน้ำหน้า

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#38 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:27

แม้แต่เทวดายังประชุมกันเครียดเลย...รอดูว่าจะเกิดอะไรขึ้น หุหุหุ

อย่าเชื่อผม...ผมแค่ละเมอ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#39 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

ผมก็บอก ตั้งแต่กระทู้ก่อนที่ ดีใจ กระดี้กระด้า แล้ว ว่า โถ... ทางยังอีกไกลครับ...

ถ้ารู้สึกน้อยเนื้อตำใจ หรือ สงสารประเทศที่ถูก คนที่เราเห็นต่างที่เป็นเสียงส่วนใหญ่รุมข่มขืน กระทำชำเราโดยสิ่งที่เรียกว่า
เสียงส่วนใหญ่... ท่านก็ควรจะ "ระลึก" ได้ว่า ปชป ก็เคยทำสิ่งนั้นมาแล้วเช่นกัน... ในอดีต... ปรส สปก...

อย่าสับสนระหว่า จารีต กับ กติกา... กติกาคือ กฏหมาย จารีต คือ สิ่งที่เคยทำมา... ต่างกันลิบลับ...

ที่ว่าผิด จารีิต... ถามว่า เราปกครองด้วย จารีตประเพณี หรือ กฏหมาย ครับ...
ถามว่า จารีต ที่ว่า มีเขียนไว้ให้คนอื่นรับรู้เหมือนลงใน ราชกิจานุเบกษา หรือปล่าว หรือ เขียนลงในไหน... เพราะถ้าไม่เขียนไว้...

ใครๆมันก็อ้างได้ครับว่า แบบนี้ไม่ถูกจารีต...

รู้หรือไม่ว่าทำไมกฏหมายจะมีผลก็ต่อเมื่อได้รับการเขียนลงราชกิจจา .. นี่กฏหมายนะครับ...
แล้ว ไอ้ จารีตประเพณีที่ว่าเนี่ย มันไปเขียนลงแถวไหน หรือ ประกาศให้ใครรู้ตอนไหน หรือ...

ถ้าว่ากันตามความตัวอักษร สิ่งที่ไม่เคยทำมันก็ไม่ถูกจารีตทั้งนั้น...

แจกแทบเลตก็ไม่ถูกจารีต เพราะ ไม่เคยทำ...
จ่ายเงินเยียวยา 7 ล้านก็ไม่ถูกจารีต เพราะ ไม่เคยทำ...
เรียนฟรี ก็ไม่ถูกจารีต เพราะ ไม่เคยทำ...
เบี้ยผู้สูงอายุ ก็ไม่ถูกจารีต เพราะ ไม่เคยทำ...

เราออกกฏหมายโดยใช้เสียงส่วนใหญ่ ... ถ้าวันนี้ เกิดลงมติรับไม่ว่าจากเสียงส่วนไหน ถามว่า วันพรุ่งนี้ เกิดเปลี่ยนใจแก้ได้ไหม... ทำไมจะไม่ได้ละครับ...

ผมว่าสิ่งที่ต้อง จารึกไว้ก็คือ ความหลงยินดีในชัยชนะอันเล็กน้อยเท่าขี้เล็บ ชั่วคราว ... ของบางพรรคมากกว่าครับ

ถ้าคิดว่าที่ พท ทำ ผิด กติกา คือ กฏหมาย หรือ ระเบียบอะไรก็ตาม ฟ้องร้องได้เลยครับ ศาลมีหลายแห่ง...
แต่
อย่าไปฟ้องว่า ผิดจารีต นะครับ... ยกฟ้องอย่างไวเลย..

วันนี้มาประชุมน้อยโหวตแพ้ พรุ่งนี้เกณฑ์มากันให้เยอะแล้วบังคับให้โหวตใหม่ ถือเป็นบรรทัดฐานที่คุณ hentai ยอมรับนะครับ รอดูกันต่อไป

Edited by อิสระในกรอบ, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:44.

#40 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:15

เผด็จการชัดๆ

---------------------------------------

#41 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

ดูคุณเห็นไต พึงพอใจกับพฤติกรรมของไอ้นักการเมืองพวกนี้มากเลยนะครับ

อ้อ อย่าเข้าใจผิดนะครับ ผมไม่ได้อยากรู้ความเห็นของปุระชัย แต่ผมประนามครับ
เพราะตั้งแต่ชาวบ้านเขาลงคะแนนให้แล้วรู้สึกหายหัวไปเลยครับ เจ้าชูนั่นยังมีแพลม ๆ
ออกมาแสดงตลกอยู่บ้าง

อันนี้สงสัยจริงนะครับ เห็นคุณเห็นไต พูดเรื่อง ปรส มาหลายโพสต์แล้ว สงสัยจริง ๆ ว่า
เจ๊งมากับ ปรส หรือครับ (ถามจากใจจริง ๆ นะครับ ไม่ได้คิดเป็นอย่างอื่นเลยเพราะเห็นพูดบ่อย)

#42 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

ยังไง"เห็นตาย" ก็บูชา
เพราะความไม่นับถือจารีตประเพณี พวกนี้จึงกินบนเรือนขี้รดหลังคา ด่าได้แม้กระทั่งพ่อ..
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#43 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

ช่วยดันกระทู้...

พอดีว่างๆ นั่งดูเด็กๆเล่น เป่ายิ้งฉุบ กัน
มีเด็กลูกไพร่แดงแถวบ้านด้วย สังเกตนิสัยแล้ว
รู้สึกว่า น่าจะถ่ายมาจากพ่อจากแม่ที่บ้าน
แบบว่า ชอบโวยวาย กร้าวร้าว ข่มขู่ ขี้อวด กร่าง
แต่ที่สำคัญคือ...

"ขี้โกงแบบหน้าด้านๆ" เวลาเล่นแพ้ มันอ้างสารพัดเหตุเพื่อให้เล่นใหม่
หรือไม่ก็ล้มเกมส์ แบบว่า ออกช้าบ้าง, ออกแล้วเปลี่ยนบ้าง,ไม่สนุกแล้วบ้าง...

เฮ้อ...คิดแล้ว เป็นห่วงอนาคตของชาติจริงๆ :mellow:

#44 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:16

แต่

ผิดจารีตบางเรื่องก็ฟ้องได้ครับตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา4วรรค2ครับ หลักของการอุดช่องว่างกฎหมายครับ
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#45 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

คนกลางสุดในสามโลก พูดถูกจริงๆ ครับ
เราถึงได้เห็นส.ส. ของพรรคเพื่อไทย โกหกตอแแหล แถหน้าด้านๆ
เพราะสามารถใช้ข้ออ้างว่ามันไม่ผิดกฎหมายได้
สรุปตรรกะเสื้อแดงคือ หาข้ออ้าง แถ และ ใครๆ ก็รู้
อย่าไปถามความดี ความถูกต้องเหมาะสม หรือสิ่งที่ควรยึดถือปฏิบัติ
เพราะคนพวกนี้ไม่รู้จักของแบบนั้น และจะได้รับคำตอบว่า "ใครกำหนด"
แต่ถ้าตัวประชาธิปไตยพูดละพยักหน้าหงึกหงักเชื่อตลอด
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#46 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

อ่านแล้วก็ฮากับการเมืองไทย ทำกันไปได้ T^T

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#47 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

อ้างกฏหมายๆตลอด ใครเขารู้ๆกันอยู่แล้วว่าทุกกฏหมายมีช่องโหว่
แล้วก็เป็นช่องโหว่ที่ผู้นำพวกคุณชอบใช้เพื่อแหกนั่นแหละ

ในประเทศ เขาถึงต้องมี "ศาสนา" ไง

เปลี่ยน policy บัวใต้น้ำ บัวจมโคลนตม แค่ดันกระทู้
ไม่ก่อให้เกิดปัญญา ไม่ให้ like แล้ว เสียดายของ :(

Edited by XqOrez, 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:48.

#48 Tetsuko

Tetsuko

น้องเก่า

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

ไร้ยางอายอย่างหาที่เปรียบไม่ได้