Jump to content

- - - - -

ข้อเสนอเพื่อยุติความขัดแย้งของทุกฝ่ายในสังคมไทย

This topic is in the process of being archived.
270 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:20

ขออภัยครับ พอดีติดธุระ เพิ่งจะมีเวลาเข้ามาต่อ ....

ก่อนจะไปดูข้อเสนอเพื่อยุติความขัดแย้งฯ ผมขอให้เอาประเด็นข้อขัดแย้งหลักๆขึ้นมากางคุยกันทุกฝ่ายนะครับ เอาฝ่ายคุณทักษินก่อน ประเด็นข้อขัดข้องใจของคุณทักษินคือ...

๑ . ต้องการกลับประเทศแบบไม่มีความผิดทุกข้อกล่าวหา
๒ . ยกเลิกคำตัดสินที่ศาลพิพากษาไปแล้ว
๓ . แปลว่าต้องเอาทรัพย์สินที่ถูกยึดไปแล้ว คืนมาด้วย
๔ . ที่ผ่านมาโดนถอดถอนจากอำนาจอย่างไม่เป็นธรรม
๔ . ฯลฯ

ฝ่ายที่ต่อต้านทักษิน หัวข้อหลักๆ ก็จะประมาณ ...

๑ . คนทำผิด ต้องได้รับโทษ
๒ . หัวหน้ารัฐบาลและคณะรัฐมนตรีไม่เจ๋ง
๓ . ลิ่วล้อที่มีภาพไม่ค่อยสดใสของคุณทักษินได้ดิบได้ดี
๔ . การพยายามใช้พวกมากลากไป(ด้วยอำนาจเงิน)ของคุณทักษิน
๕ . นโยบายที่ผิดพลาดในการบริหารประเทศหลายอย่างของรัฐบาลคุณทักษินในปัจจุบัน
๖ . ฯลฯ

ต้องยอมรับความจริงตรงนี้กันก่อน ก่อนจะไปต่อถึงข้อเสนอที่จะพาพวกเรากลับมารอมชอมกันได้ ...

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:24

5 ข้อด้านล่างของน้าเชเกิดไม่ได้ เพราะไอ้แม้วมันอยากได้ 5 ข้อด้านบน
gladiator 1.jpg

#3 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:27

ผมเคยสบประมาททักษินใว้ว่า "ทักษินทำทุกอย่างที่เคยบอกว่าจะไม่ทำ และไม่เคยทำอะไรซักอย่างที่ทักษินเคยบอกว่าจะทำ"

ผมอยากให้โอกาศทักษินลบล้างคนสบประมาทของผม

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#4 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:10

ไมมีทางเป็นไปได้หรอก เพราะคนแบบทักษิณทำได้ทุกอย่างเพื่อให้ตนเองได้ประโยชน์สูงสุด

แต่ใครจะเป็นอะไรก็ไม่สน ประเทศชาติจะสูญเสียแค่ไหนไม่เคยคิด

ส่วนคนที่น่าจะเป็นศัตรู เจ้าตัวไม่มีทางปล่อยไว้หรอก

หนทางนี้มันปิดตายตั้งแต่คนแบบทักษิณมาเล่นการเมืองแล้ว
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#5 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:18

กระบวนการคิดของคนที่คิดต่อต้านการให้ยกเลิกคตส.นั้นคิดไม่ถูก เพราะคิดว่าการเลิกคตส.เป็นการล้างผิดให้ทักษิณ ทำไมไม่คิดว่าการเลิกคตส.เป็นการเอาความบกพร่องในกระบวนการยุติธรรมออกไป เพื่อจะได้เอาผิดทักษิณแบบที่สังคมอารยะยอมรับได้ล่ะ? เพราะถ้าทักษิณผิดจริงๆ กระบวนการยุติธรรมในภาวะปรกติก็สามารถเอาผิดได้อยู่แล้ว กลัวอะไร? หรือเพราะรู้ว่าทักษิณไม่ได้ผิดตั้งแต่แรกแล้วเลยกลัวว่าทักษิณจะพ้นผิด

#6 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:09

กระบวนการคิดของคนที่คิดต่อต้านการให้ยกเลิกคตส.นั้นคิดไม่ถูก เพราะคิดว่าการเลิกคตส.เป็นการล้างผิดให้ทักษิณ ทำไมไม่คิดว่าการเลิกคตส.เป็นการเอาความบกพร่องในกระบวนการยุติธรรมออกไป เพื่อจะได้เอาผิดทักษิณแบบที่สังคมอารยะยอมรับได้ล่ะ? เพราะถ้าทักษิณผิดจริงๆ กระบวนการยุติธรรมในภาวะปรกติก็สามารถเอาผิดได้อยู่แล้ว กลัวอะไร? หรือเพราะรู้ว่าทักษิณไม่ได้ผิดตั้งแต่แรกแล้วเลยกลัวว่าทักษิณจะพ้นผิด

ลองอธิบายหน่อยได้มั้ยครับ ว่ากระบวนการฟ้องร้องของ คตส.นั้นมีอะไรที่บกพร่อง แค่เพียงว่า คตส.ถูกแต่งตั้งโดยคมช. แค่นี้น่ะหรือ?? ผมว่าอย่างคุณไม่น่าจะคิดอะไรได้เบาปัญญาอย่างนี้นะ เพราะเมื่อฟ้องร้อง คนตัดสินไม่ใช่ คตส. ทุกอย่างทำตามกระบวนการยุติธรรม ทักษิณกลับมาสู้คดีเองด้วยซ้ำ อย่ามาพูดพล่อยๆส่งเดชแบบนี้เลยคุณ PookLook คนเค้าไม่เอาด้วยหรอก ปัญญาอ่อน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#7 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:31

ทำไมจึงคิดว่าคตส.เป็นความบกพร่องในกระบวนการยุติธรรมล่ะโปก คนบริสุทธิ์จริงใยต้องกลัวสิ่งใด ตักขี้ลั่นวาจา UN ไม่ใช่พ่อนะจ๊ะอย่าลืม ใยต้องแคร์สังคมอารยะ หรือเพราะผลประโยชน์ไม่ตกอยู่กับตัว

แล้วที่โปกเรียกว่า "กระบวนการยุติธรรมในภาวะปรกติ" นี่เรียกได้เต็มปากเหรอ กับรัฐบาลที่เผาบ้านเผาเมืองปล้นตำแหน่งมาแล้วก็แจกเงิน 8 ล้านยัดปากผีให้เงียบๆ ไป ผมมองยังไงก็ไม่ปรกติว่ะ

จะบอกให้ว่าบ้านเมืองแตกแยกทุกวันเพราะตักขี้พ้นผิดตั้งแต่แรกต่างหาก ถ้าตอนนั้นคดีซุกหุ้น 1 ตักขี้เข้าคุกบ้านเมืองก็จะไม่วุ่นวายจนถึงวันนี้..
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#8 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:54

โง่อีกแระ คตส แค่ปลายๆ

มันต้อง มือที่มองไม่เห็นเฟ้ย

#9 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

มันต้องติดคุกก่อนครับน้าเช

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#10 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:09

1 ข้อพอครับ ทุกคนที่ทำผิดหลังจากปี49ต้องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมทุกคน

#11 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

ขออภัยครับ พอดีติดธุระ เพิ่งจะมีเวลาเข้ามาต่อ ....

ก่อนจะไปดูข้อเสนอเพื่อยุติความขัดแย้งฯ ผมขอให้เอาประเด็นข้อขัดแย้งหลักๆขึ้นมากางคุยกันทุกฝ่ายนะครับ เอาฝ่ายคุณทักษินก่อน ประเด็นข้อขัดข้องใจของคุณทักษินคือ...

๑ . ต้องการกลับประเทศแบบไม่มีความผิดทุกข้อกล่าวหา
๒ . ยกเลิกคำตัดสินที่ศาลพิพากษาไปแล้ว
๓ . แปลว่าต้องเอาทรัพย์สินที่ถูกยึดไปแล้ว คืนมาด้วย
๔ . ที่ผ่านมาโดนถอดถอนจากอำนาจอย่างไม่เป็นธรรม
๔ . ฯลฯ

ฝ่ายที่ต่อต้านทักษิน หัวข้อหลักๆ ก็จะประมาณ ...

๒ . หัวหน้ารัฐบาลและคณะรัฐมนตรีไม่เจ๋ง
๓ . ลิ่วล้อที่มีภาพไม่ค่อยสดใสของคุณทักษินได้ดิบได้ดี
๔ . การพยายามใช้พวกมากลากไป(ด้วยอำนาจเงิน)ของคุณทักษิน
๕ . นโยบายที่ผิดพลาดในการบริหารประเทศหลายอย่างของรัฐบาลคุณทักษินในปัจจุบัน
๖ . ฯลฯ

ต้องยอมรับความจริงตรงนี้กันก่อน ก่อนจะไปต่อถึงข้อเสนอที่จะพาพวกเรากลับมารอมชอมกันได้ ...

ถ้าทุกฝ่ายยังยื้อจะเอาห้าหกข้อข้างบนของตนให้ได้ คำว่ารอมชอม หรือคำว่าปรองดองมันก็เป็นแค่การผายลม ถึงคุณทักษินจะยื้อจนผ่าน พรบ.นิรโทษกรรมไปได้ แต่คุณทักษินจะอยู่เป็นสุขหรือ เมื่อคนอีกครึ่งประเทศบอกว่าตัวเองโดนขืนใจด้วย พรบ.ฉบับนี้

ผมเสนออย่างนี้ดีไหม ผมยกข้อ ๑ ข้อ ๒ (๑ . ต้องการกลับประเทศแบบไม่มีความผิดทุกข้อกล่าวหา ๒ . ยกเลิกคำตัดสินที่ศาลพิพากษาไปแล้ว)ให้คุณทักษิน แต่ข้อ ๓ ข้อ ๔ ยังคงใว้ก่อน แลกกับคุณทักษินยกข้อ ๑ ข้อ ๔ ข้อ ๕ ให้พวกผม (๑ . คนทำผิด ต้องได้รับโทษ
๔ . การพยายามใช้พวกมากลากไป(ด้วยอำนาจเงิน)ของคุณทักษิน ๕ . นโยบายที่ผิดพลาดในการบริหารประเทศหลายอย่างของรัฐบาลคุณทักษินในปัจจุบัน) พร้อมด้วยข้อเรียกร้องทางด้านนโยบายบริหารประเทศอีกสองสามประการ ผมขอสรุปรวมๆแบบนี้ครับ

ประการแรก นำกฏหมายภาษีที่ดินของประชาธิปัตย์มาปัดฝุ่น(โดยไม่มีดอกจันทร์)ดันเข้าสภาผ่านสามวาระรวดในสมัยประชุมนี้
ประการที่สอง ยกเลิกโครงการแท็ปเล็ด แล้วนำนโยบายเรียนฟรีสิบห้าปีกลับมาใช้ในปีการศีกษานี้ทันที
ประการที่สาม ยกเลิกโครงการรับจำนำ เปลี่ยนกลับมาใช้โครงการประกันรายได้ทันที
ประการที่สี่ ปล่อยให้คนที่กระทำความผิดถูกดำเนินคดีไปตามกระบวนการของศาล ห้ามแทรกแทรงสถาบันตุลาการ
ประการที่ห้า ทำตามที่คุณทักษินเคยประกาศใว้ว่า "ศพละล้าน" ตรงนี้ขอให้คุณทักษินดำเนินการทันทีด้วยเงินส่วนตัวของคุณทักษิน ไม่เกี่ยวกับท้องพระคลัง

ประการที่หก เจ็ด แปด ฯลฯ เพื่อนสมาชิกเสรีไทยช่วยกันเสนอ

ถ้าทำได้ตามนี้ ผมให้คุณทักษินกลับประเทศได้โดยผมไม่ต่อต้าน ส่วนคุณทักษินเองก็ถ้ากล้าหาญทำตามนี้ ตัวคุณทักษินเองก็มาถึงครึ่งทางของการขึ้นแท่นรัฐบุรุษแล้ว ยิ่งความกล้าหาญที่จะนำนโยบายที่ดีของคู่แข่งเอามาใช้แล้วเกิดผลดีต่อคนส่วนใหญ่ ยิ่งจะได้รับเสียงปรบมือ

คนเรามีชีวิตอยู่กันได้อีกไม่นาน จะสิ้นลมหายใจจากโลกนี้ไปแบบทรราช หรือจะสิ้นใจจากโลกไปแบบถูกจารึกชื่อว่าเป็นรัฐบุรุษอีกท่านหนึ่ง ก็เลือกเอา ถ้าทำได้ตามข้างบนแล้ว ผมจึงจะพิจารณาข้อเสนอข้อที่ ๓ ข้อที่ ๔ (๓ . แปลว่าต้องเอาทรัพย์สินที่ถูกยึดไปแล้ว คืนมาด้วย
๔ . ที่ผ่านมาโดนถอดถอนจากอำนาจอย่างไม่เป็นธรรม)

เชิญร่วมเสวนาครับ

#12 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

สังคมอารยะคือสังคมไหน

แล้วรู้ได้ไงว่าเขายอมรับไม่ยอมรับอะไรในการเอาผิดไอ้แม้ว

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#13 jaturong

jaturong

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

ข้อเสนอของน้าเช ไม่มีประโยชน์สำหรับคุณทักษิณและคนอย่างคุณทักษิณในพรรคเพื่อไทยและในมวลชนเสื้อแดงหรอกครับ เพราะคุณทักษิณและคนอย่างทักษิณมันบ้าอำนาจ เมื่อคิดว่ามีอำนาจในการสั่งการ(นายกรัฐมนตรี สภา พรรคการเมือง มวลชนเสื้อแดง สื่อเลือกข้าง)การต่อรอง ปรองดองก็คือ "กูต้องได้ประโยชน์ฝ่ายเดียว เพราะกูมีอำนาจในมือ"

#14 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

ความเห็นคนอื่นไม่สำคัญครับ ต้องของทักษิณคนเดียว

เขาจ่ายเงินซื้ออำนาจรัฐได้แล้ว

เขาจะมาสนใจข้อเสนออื่นทำไม

ชัยชนะของทักษิณอยู่แค่เอื้อมมือแล้วครับ

#15 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

ลองอธิบายหน่อยได้มั้ยครับ ว่ากระบวนการฟ้องร้องของ คตส.นั้นมีอะไรที่บกพร่อง แค่เพียงว่า คตส.ถูกแต่งตั้งโดยคมช. แค่นี้น่ะหรือ?? ผมว่าอย่างคุณไม่น่าจะคิดอะไรได้เบาปัญญาอย่างนี้นะ เพราะเมื่อฟ้องร้อง คนตัดสินไม่ใช่ คตส. ทุกอย่างทำตามกระบวนการยุติธรรม ทักษิณกลับมาสู้คดีเองด้วยซ้ำ อย่ามาพูดพล่อยๆส่งเดชแบบนี้เลยคุณ PookLook คนเค้าไม่เอาด้วยหรอก ปัญญาอ่อน

ผมได้ยินคุณ วัฒนา เมืองสุข กล่าวไว้อย่างมีเหตุผล ทำให้ทั้ง คำนูน และ รสนาทำหน้าไม่ถูกเลย ประมาณว่า

ถ้าตอนนี้ฝ่ายผม ตั้ง ตู่ เต้น เหวง ขวัญชัย ... พวกที่ ใครๆก็รู้ว่า เป็นฝ่ายตรงข้ามกับ ม้าก และ เสื้อเหลือง มา เป็น คตส ชุดใหม่แล้ว มาสะสาง คดี การสลายการชุมนุม เสื้อแดง...
และ การชุมนุมเสื้อเหลือง ที่สนามบิน ถามว่า พวกคุณ จะยอมไหม... จะเอาแบบนี้ก็ได้...

เหอๆ น่าคิดนะครับ... เพราะถ้า คนตัดสิน ไม่ใช่ คตส ซึ่งก็จริง... แล้วจะกลัวทำไม... เนอะ!! ถ้ากลัวกลัวอะไร ... ผมรู้แต่ว่า สองคนนั้น หน้าเจื่อนไปเลย...

ตามตรรก แล้ว ผมว่า พท ก็ น่าจะลองทำนะครับ เพราะ จะได้รู้ๆกันไปเลยว่า ทีเองข้าไม่ว่า ทีข้าเองอย่าร้อง....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#16 Gop

Gop

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

ผมได้ยินคุณ วัฒนา เมืองสุข กล่าวไว้อย่างมีเหตุผล ทำให้ทั้ง คำนูน และ รสนาทำหน้าไม่ถูกเลย ประมาณว่า

ถ้าตอนนี้ฝ่ายผม ตั้ง ตู่ เต้น เหวง ขวัญชัย ... พวกที่ ใครๆก็รู้ว่า เป็นฝ่ายตรงข้ามกับ ม้าก และ เสื้อเหลือง มา เป็น คตส ชุดใหม่แล้ว มาสะสาง คดี การสลายการชุมนุม เสื้อแดง...
และ การชุมนุมเสื้อเหลือง ที่สนามบิน ถามว่า พวกคุณ จะยอมไหม... จะเอาแบบนี้ก็ได้...

เหอๆ น่าคิดนะครับ... เพราะถ้า คนตัดสิน ไม่ใช่ คตส ซึ่งก็จริง... แล้วจะกลัวทำไม... เนอะ!! ถ้ากลัวกลัวอะไร ... ผมรู้แต่ว่า สองคนนั้น หน้าเจื่อนไปเลย...

ตามตรรก แล้ว ผมว่า พท ก็ น่าจะลองทำนะครับ เพราะ จะได้รู้ๆกันไปเลยว่า ทีเองข้าไม่ว่า ทีข้าเองอย่าร้อง....

ผมว่าคุณคิดไปเองแล้วว่าเค้าน่าเจื่อน มั่วมากกว่า คุณดูตรรกะของคุณให้ดี

ใครเป็นผู้ตัดสินคดีครับ อย่ามามั่ว

ศาลครับ ไม่ใช่ คตส.

เลิกพูดโง่ๆได้แล้ว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#17 Gop

Gop

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

ผมว่าเป็นเรื่องปัญญาอ่อนมาก ถ้าผมไม่ชอบใคร แล้วผมพบว่าคนที่ผมไม่ชอบมันทำผิดกฏหมาย

ผมฟ้องร้อง แล้วชนะ ปรากฏว่าคนแพ้มาบอกว่าไม่ยุติธรรม

พูดมาน่ะ อายเค้าบ้างมั้ยคุณ hentai

#18 Gop

Gop

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

คดีที่ทักษิณถูกฟ้องร้อง นั้นมีกฏหมายรองรับทั้งสิ้น การใต่สวนก็เปิดเผย ศาลก็ตัดสินตามตัวบทกฏหมาย วันนี้มีคนพยายามใช้พวกมากลากไป พยายามอ้างตรรกะบิดเบี้ยว หาว่าได้รับความไม่ยุติธรรม เพราะคนฟ้องร้องนั้นอยู่ฝ่ายตรงข้าม เออ ให้มันได้อย่างนี้สิ ไม่น่าเชื่อว่ายังมีคนหลงคารมกับเหตุผลบัดซบอย่างนี้อยู่อีก

ลองนึกในทางกลับกัน ถ้าพวกแม้วทำสำเร็จ มันไม่มีทางปรองดองแน่ เพราะต่อไปนี้ ใครแพ้คดีอะไร ก็อ้างว่าคนฟ้องร้องอยู่ฝ่ายตรงข้ามได้หมด แล้วเราจะมีกระบวนการยุติธรรม มีกฏหมายเอาไว้ทำซากอะไร

#19 Gop

Gop

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

ถ้าทุกฝ่ายยังยื้อจะเอาห้าหกข้อข้างบนของตนให้ได้ คำว่ารอมชอม หรือคำว่าปรองดองมันก็เป็นแค่การผายลม ถึงคุณทักษินจะยื้อจนผ่าน พรบ.นิรโทษกรรมไปได้ แต่คุณทักษินจะอยู่เป็นสุขหรือ เมื่อคนอีกครึ่งประเทศบอกว่าตัวเองโดนขืนใจด้วย พรบ.ฉบับนี้

ผมเสนออย่างนี้ดีไหม ผมยกข้อ ๑ ข้อ ๒ (๑ . ต้องการกลับประเทศแบบไม่มีความผิดทุกข้อกล่าวหา ๒ . ยกเลิกคำตัดสินที่ศาลพิพากษาไปแล้ว)ให้คุณทักษิน แต่ข้อ ๓ ข้อ ๔ ยังคงใว้ก่อน แลกกับคุณทักษินยกข้อ ๑ ข้อ ๔ ข้อ ๕ ให้พวกผม (๑ . คนทำผิด ต้องได้รับโทษ
๔ . การพยายามใช้พวกมากลากไป(ด้วยอำนาจเงิน)ของคุณทักษิน ๕ . นโยบายที่ผิดพลาดในการบริหารประเทศหลายอย่างของรัฐบาลคุณทักษินในปัจจุบัน) พร้อมด้วยข้อเรียกร้องทางด้านนโยบายบริหารประเทศอีกสองสามประการ ผมขอสรุปรวมๆแบบนี้ครับ

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจคุณถูกหรือเปล่า คุณจะยอมให้ทักษิณไม่ต้องรับโทษกับเค้าด้วยหรือ ??

#20 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

ไม่มีทางปรองดองครับกับพวกมากลากไปเผาเมือง หาข้ออ้างได้ทุกทางเพื่อตัวเองทั้งสิ้นไม่เห็นประชาชนจะได้อะไร ทุกวันนี้ก็เหมือนเอาความสงบสุขของประเทศมาเป็นตัวประกัน ถ้าไม่ยอมพวกเสื้อแดง แล้วมันจะเป้นไงก็อยากรู้เหมือนกัน คราวนี้ผมเตรียมตัวยิงแม่งทิ้งแล้วครับ มาเผาเลย

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#21 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

ผมว่าคุณคิดไปเองแล้วว่าเค้าน่าเจื่อน มั่วมากกว่า คุณดูตรรกะของคุณให้ดี

ใครเป็นผู้ตัดสินคดีครับ อย่ามามั่ว

ศาลครับ ไม่ใช่ คตส.

เลิกพูดโง่ๆได้แล้ว

สีน้ำเงินตัวใหญ่ๆๆ ก็น่าจะบอกชัดแล้วว่า ผมก็รู้ว่าใครตัดสิน แต่ ประเด็นผมคือ

ก็แค่ว่า ให้พวก โจทย์ เ่ก่า ม้าก และเสื้อเหลืองทั้งหลาย มาเป็น คตส ก็เหมือนตอนเอา โจทก์คุณแม้วมาเป็น คตส ...
ให้แค่ทำคดีแล้ว ส่ง อัยการ ศาลเหมือนกันเลย เอาไหม.....

ตอนนี้แค่ DSI ไม่ส่งฟ้องโน่นนี่ก็โวยและ...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#22 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

ผมว่าเป็นเรื่องปัญญาอ่อนมาก ถ้าผมไม่ชอบใคร แล้วผมพบว่าคนที่ผมไม่ชอบมันทำผิดกฏหมาย

ผมฟ้องร้อง แล้วชนะ ปรากฏว่าคนแพ้มาบอกว่าไม่ยุติธรรม

พูดมาน่ะ อายเค้าบ้างมั้ยคุณ hentai

ถ้าผมเอา คนที่เหม็นหน้าท่าน มาเป็น ตำรวจ อัยการ ทำคดี ส่งศาล ... ถ้าท่านแพ้ ท่านจะยอมรับไหมว่ามันยุติธรรมแล้ว...

#23 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

บางคนมันจะหมกมุ่นอยู่กับตรรกะแบบว่าข้างโน้นข้างนี้ไปถึงไหนฟระ
ตอนปชป.ฟ้องเรื่องพรก.กู้เงิน มันก็พรรคฝ่ายตรงข้าม ศาลก็เป็นคนตัดสินว่าไม่ผิดรธน. ทีงี้ทำไมไม่ใช้ตรรกะเรื่องฝ่ายตรงข้ามมาพล่ามบ้างล่ะ.

ชัดเจนว่านิสัยเสีย. ถ้ากรูได้ประโยชน์ก็แล้วไป ถ้ากรูเสียประโยชทุกอย่างผิดหมด

ขอเสนอว่าให้ทักษิณมาติดคุกเหมือนวีรบุรุษทั้งหลาย เช่น เนลสันแมนเดล่า มาร์ติน คิง.
เค้าคิดว่าระบบไม่ยุติธรรมแต่เค้ายอมติดคุกเพื่อเป็นแบบอย่างในการต่อสู้
ส่วนสวะสังคมใช้วิธียุคนให้แตกแยก เผาเมือง. กาก

#24 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

ถ้ายังยื้อจะเอาให้ได้อย่างที่ตัวเองต้องการกันอยู่อย่างนี้ ก็ไม่เห็นจุดหมายปลายทางว่าประเทศจะเดินหน้าไปทางไหน

#25 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:03

ถ้าผมเอา คนที่เหม็นหน้าท่าน มาเป็น ตำรวจ อัยการ ทำคดี ส่งศาล ... ถ้าท่านแพ้ ท่านจะยอมรับไหมว่ามันยุติธรรมแล้ว... -
------------------------------------------------------------------------

การยอมรับผู้ทำคดี. ทำสำนวน กระบวนการต่างๆ เกิดขึ้นชัดเจนตั้งแต่คู่ความเข้าสู่การใต่สวนแล้ว. หาทนายมาสู้คดีแสดงว่ายอมรับในกระบวนการ

แต่พอผลออกมาแล้วไม่ยอมรับ ใช้วิีธียกพวกอันธพาลเผาเมือง. อย่างนี้เค้าเรียกสวะ

#26 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:04

ผมว่าข้อเสนอของผมไม่เลวหรอก ใช่ครับ ผมยอมให้ทักษินไม่ต้องรับโทษคนเดียว เป็นเอกสิทธิเฉพาะทักษินคนเดียว ส่วนคนอื่นๆที่อยู่ในกระบวนการยุติธรรม ก็ต้องดำเนินการต่อไป

แต่เพื่อแลกกับการที่ทักษินไม่ต้องรับโทษ จากข้อแลกเปลี่ยนหกเจ็ดประเด็นที่ผมเสนอ ผมขอเพิ่มงานเรื่องให้ทักษินกำจัดจัดการทุจริตคอรัปชั่นให้สิ้นซากไปจากสังคมไทยเสียที ผมให้เวลาทักษินสองปี ถ้าทำตรงนี้ได้เห็นผลเป็นรูปธรรมชัดเจน ไม่มีการฆ่าตัดตอนหรือใส่ร้ายป้ายสี ทุกเรื่องมีพยานหลักฐานเอาผิดแน่นหนา จนศาลมีเชื่อได้ว่า... อะไรประมาณนี้ ถ้าทำเรื่องนี้กับที่ผมเสนอก่อนหน้านี้ให้ได้ภายในสองปี ผมยกโทษให้ทักษิน ทั้งนี้ถ้าจำเป็นต้องมีกรรมการอิสระจากฝ่ายตรงข้ามทักษินเป็นกรรมการเสียงข้างมาก ทักษินก็ต้องยอม ถ้าสุจริตจริงจะต้องไปกลัวอะไร

แนวคิดของผมก็คือตลอดเวลาที่ผ่านมาเราเสียเวลาเอาตำรวจมาวิ่งจับโจรมากเกินไป ไม่ลองเอาโจรที่เก่งที่สุดมาทำหน้าที่จับโจรดูบ้าง ถ้าเงื่อนไขภายใต้คณะกรรมการที่มาจากฝ่ายตรงข้ามทักษินก็น่าจะรับกันได้ ถือเป็นการปฎิรูปประเทศไปในตัว อีกอย่างบอกตรงๆเรื่องแบบนี้ ทอดตามองทั่วแผ่นดินแล้ว นอกจากทักษินแล้วยากจะหาคนอื่นที่มีศักยภาพพอทำได้ ขึ้นอยู่กับทักษินตั้งใจจริงสุจริตใจจริงที่จะทำหรือเปล่าเท่านั้น

Edited by เช neverdie, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:08.

#27 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

ถ้ายังยื้อจะเอาให้ได้อย่างที่ตัวเองต้องการกันอยู่อย่างนี้ ก็ไม่เห็นจุดหมายปลายทางว่าประเทศจะเดินหน้าไปทางไหน

ไม่มีปลายทางอยู่แล้วครับ ใครๆก็รู้ ผมเดาว่าอนาคตต อาจเกิดสงครามกลางเมือง ซึ่งไม่อยากให้เกิดเลย เพราะคนๆเดียวแท้ๆ ที่พาประเทศมาถึงทางตัน <_<

#28 Gop

Gop

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

ถ้าผมเอา คนที่เหม็นหน้าท่าน มาเป็น ตำรวจ อัยการ ทำคดี ส่งศาล ... ถ้าท่านแพ้ ท่านจะยอมรับไหมว่ามันยุติธรรมแล้ว...

ถ้าการใต่สวนสู้คดีทุกอย่างเปิดเผย และทำได้อย่างเต็มที่อย่างที่ทักษิณโดน มันยุติธรรมแล้ว คุณยังตะแบงแบบหน้าไม่อายได้อีก

การส่งสำนวนฟ้อง มันเกี่ยวอะไรกับการใต่สวนพิจารณาคดี แค่นี้แยกไม่ออก ตอบแบบหน้ามึนมาได้

ทำแบบนี้ สนับสนุนคนชั่วให้พ้นผิดใช่มั้ย

#29 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:23

ถ้าเอ็งบอกว่ากระบวนการปรกติทำได้อยู่แล้ว แล้วทำไมอัยการ DSI ไม่ฟ้องยิ่งลักษณ์คดีให้การเท็จต่อศาล

ทำไมสรรพากรไม่ฟ้องคดีเงินภาษีตระกูลชิน12000ล้าน
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#30 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

ไม่มีปลายทางอยู่แล้วครับ ใครๆก็รู้ ผมเดาว่าอนาคตต อาจเกิดสงครามกลางเมือง ซึ่งไม่อยากให้เกิดเลย เพราะคนๆเดียวแท้ๆ ที่พาประเทศมาถึงทางตัน <_<

เราต้องแสดงให้โลกเห็นครับว่าเผ่าพันธ์เราดำรงคงอยู่มาได้ยาวนานโดยไม่เคยตกเป็นประเทศราชของใครก็เพราะเรามีวิธีการจัดการปัญหาในแบบของเรา ที่ไม่ต้องจับอาวุธเข้าประหัตประหารกัน เพราะท้ายที่สุดไม่ว่าจะโดยการตกลงกันเองหรือมีประเทศที่สามเข้ามาเคลียร์ให้จะยินยอมพร้อมใจหรือไม่ยินยอมพร้อมใจ เราก็ต้องกลับมานั่งคุยกันเอาปัญหามากางดูกันบนโต๊ะตัวเดิมอยู่ดี แล้วข้อเสนอก็คงไม่หนีไปจากที่ผมเสนอๆมาหรอกครับ อาจแตกต่างในรายระเอียกเล็กน้อย แต่หลักๆก็ไม่พ้นประเด็นแนวๆนี้ แต่ผลร้ายคือประเทศชาติเสียเวลาไปสิบปียี่สิบปีกว่าทักษินจะตาย

แล้วอย่างนี้ไม่สู้คุยกันวันนี้ ต่อรองแลกเปลี่ยนข้อเสนอกันให้จบวันนี้ อะไรรับได้อะไรรับไม่ได้ทำไม่ไหวเอามาต่อรองกันให้จบวันนี้ แล้วลงมือทำในส่วนของตนให้ดีที่สุด แค่นี้ประเทศชาติของเราเผ่าพันธ์ของเราก็จะสามารถเจริญรุ่งเรืองทัดหน้าเทียมตานานาอารยะประเทศที่พัฒนาแล้วได้ภายในเวลาอันรวดเร็วครับ

ข้อเสนอทั้งหมดนี้ผมไม่ได้เห็นแก่ผลประโยชน์ของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเป็นที่ตั้ง แต่จะเป็นประโยชน์แก่มหาชนทั้งมวลครับ

#31 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

ผมเห็นด้วย..

ยอมรับว่า.. มีคนเจ๋งกว่านี้ .... แต่ไม่ใช่ว่าคนเก่งอย่างเดียวมันจะเป็นนายกได้.... นี้คือโลกความเป็นจริง

จริง... มีหลายคนเลย

ผมเห็นด้วยบางส่วน แต่ ผมไม่เห็นด้วยว่าเป็นอำนาจเงินทั้งหมด.. และที่สำคัญ
พวกน้อยก็พยายามจะลากเหมือนกัน..

ผมเห็นอยู่อย่างที่ผิดพลาด คือ ลดการจัดเก็บเงินเข้ากองทุนในตอนแรก แต่อย่างอื่นต้องรอดูกันต่อไป
๖ . ฯลฯ

ส่วนเรื่อง คตส. ผมว่าน่าจะตกผลึกกันพอสมควร คุณนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ พูดในรายการคมชัดลึก และบอกว่าคนใน ปชป.
ก็คงพูดประมาณนี้ว่า... ปชป. รับได้หากยกเลิกคดีที่ค้างอยู่ทั้งหมด..และให้ ปปช หรือองค์กรณ์ในระบบทำงานต่อ
. ที่ทึ่ตัดสินแล้วขอให้กลับมารับโทษ.. ตัดอยู่ที่คดีที่ตัดสินแล้วเท่านั้นก็ตกลงกันได้

#32 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

ผมเห็นด้วย..

ยอมรับว่า.. มีคนเจ๋งกว่านี้ .... แต่ไม่ใช่ว่าคนเก่งอย่างเดียวมันจะเป็นนายกได้.... นี้คือโลกความเป็นจริง

จริง... มีหลายคนเลย

ผมเห็นด้วยบางส่วน แต่ ผมไม่เห็นด้วยว่าเป็นอำนาจเงินทั้งหมด.. และที่สำคัญ
พวกน้อยก็พยายามจะลากเหมือนกัน..

ผมเห็นอยู่อย่างที่ผิดพลาด คือ ลดการจัดเก็บเงินเข้ากองทุนในตอนแรก แต่อย่างอื่นต้องรอดูกันต่อไป
๖ . ฯลฯ

ส่วนเรื่อง คตส. ผมว่าน่าจะตกผลึกกันพอสมควร คุณนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ พูดในรายการคมชัดลึก และบอกว่าคนใน ปชป.
ก็คงพูดประมาณนี้ว่า... ปชป. รับได้หากยกเลิกคดีที่ค้างอยู่ทั้งหมด..และให้ ปปช หรือองค์กรณ์ในระบบทำงานต่อ
. ที่ทึ่ตัดสินแล้วขอให้กลับมารับโทษ.. ตัดอยู่ที่คดีที่ตัดสินแล้วเท่านั้นก็ตกลงกันได้

แล้วข้อเรียกร้องห้าหกประการเพื่อแลกกับทักษินไม่ต้องรับโทษละท่าน ทำไหวไหม?? วิจารณ์หน่อย

#33 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:38

จากอดีตที่ผ่านมา คนที่สามารถใช้ประชาชนที่รักตัวเองไปตายเพื่ออำนาจตัวเอง คนที่สั่งชายชุดดำฆ่าเพื่อผลทางการเมือง คนที่สั่งเก็บอดีตประฐานศาลฎีกาและเป็นองคมนตรี(สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงมันทำไม่สำเร็จ)

คนประเภทนี้ ถ้ายอมก็ยอมทางยุทธ์ศาสตร์ พอตัวเองได้อำนาจแล้วก็จะหันกลับมากำจัดฝ่ายตรงข้ามแน่นอน

(มีใครเคยปรองดองกับฮิตเลอร์สำเร็จมั๊ย)

Edited by ดราม่า, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:39.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#34 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:43

จากอดีตที่ผ่านมา คนที่สามารถใช้ประชาชนที่รักตัวเองไปตายเพื่ออำนาจตัวเอง คนที่สั่งชายชุดดำฆ่าเพื่อผลทางการเมือง คนที่สั่งเก็บอดีตประฐานศาลฎีกาและเป็นองคมนตรี(สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงมันทำไม่สำเร็จ)

คนประเภทนี้ ถ้ายอมก็ยอมทางยุทธ์ศาสตร์ พอตัวเองได้อำนาจแล้วก็จะหันกลับมากำจัดฝ่ายต่างข้ามแน่นอน

เห็นด้วยครับ ผมว่าปรองดองก็เหมือนแลกกับความสงบสุขของประเทศเป็นตัวประกันนะ เป็นการสร้างบรรทัดฐานที่ผิด ขนาดฝ่ายค้านที่บอกว่าเค้าสั้งฆ่ายังยอมเข้าสู่ทางกระบวนการตรวจสอบเลย ทำไมพวกเพื่อไทยไม่ยอมละ หรือว่าแทรกแซงกระบวนการยุติธรรมไม่ได้ เพราะถุงขนมคราวที่แล้วก็ชัดเจนมากแล้ว

Edited by Charlie, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:44.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#35 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

เราต้องแสดงให้โลกเห็นครับว่าเผ่าพันธ์เราดำรงคงอยู่มาได้ยาวนานโดยไม่เคยตกเป็นประเทศราชของใครก็เพราะเรามีวิธีการจัดการปัญหาในแบบของเรา ที่ไม่ต้องจับอาวุธเข้าประหัตประหารกัน เพราะท้ายที่สุดไม่ว่าจะโดยการตกลงกันเองหรือมีประเทศที่สามเข้ามาเคลียร์ให้จะยินยอมพร้อมใจหรือไม่ยินยอมพร้อมใจ เราก็ต้องกลับมานั่งคุยกันเอาปัญหามากางดูกันบนโต๊ะตัวเดิมอยู่ดี แล้วข้อเสนอก็คงไม่หนีไปจากที่ผมเสนอๆมาหรอกครับ อาจแตกต่างในรายระเอียกเล็กน้อย แต่หลักๆก็ไม่พ้นประเด็นแนวๆนี้ แต่ผลร้ายคือประเทศชาติเสียเวลาไปสิบปียี่สิบปีกว่าทักษินจะตาย

แล้วอย่างนี้ไม่สู้คุยกันวันนี้ ต่อรองแลกเปลี่ยนข้อเสนอกันให้จบวันนี้ อะไรรับได้อะไรรับไม่ได้ทำไม่ไหวเอามาต่อรองกันให้จบวันนี้ แล้วลงมือทำในส่วนของตนให้ดีที่สุด แค่นี้ประเทศชาติของเราเผ่าพันธ์ของเราก็จะสามารถเจริญรุ่งเรืองทัดหน้าเทียมตานานาอารยะประเทศที่พัฒนาแล้วได้ภายในเวลาอันรวดเร็วครับ

ข้อเสนอทั้งหมดนี้ผมไม่ได้เห็นแก่ผลประโยชน์ของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเป็นที่ตั้ง แต่จะเป็นประโยชน์แก่มหาชนทั้งมวลครับ

เข้าใจครับว่าอยากจะให้ประเทศนี้กลับมาเหมือนเมื่อก่อน เราจะแสดงอะไรก็ว่ากันไป เป็นสิ่งที่ทำแล้วดี ผมคงไม่มีเหตุผลที่ไม่สนับสนุน เพียงแต่ว่า เราปลดล๊อคทักษิณไม่ได้ บ้านเมืองก็อยู่อย่างนี้ไปเรื่อยๆ อย่างที่คุณเชว่าอีกหลายปี คงไม่มีทางที่จะจบในวันสองวันนี้แน่ๆ

#36 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

คนประเภทนี้ ถ้ายอมก็ยอมทางยุทธ์ศาสตร์ พอตัวเองได้อำนาจแล้วก็จะหันกลับมากำจัดฝ่ายตรงข้ามแน่นอน

(มีใครเคยปรองดองกับฮิตเลอร์สำเร็จมั๊ย)

ถ้ากรรมการรอมชอมเสียงส่วนใหญ่มาจากฝ่ายตรงข้ามทักษิน เพื่อตรวจสอบผลงานตามประเด็นข้อเสนอ ก็น่าจะพอรับกันได้ ตกลงกันใว้ล่วงหน้ากันเลยว่าถ้ามีการเบียวกัน หรือมีการแทรกแซงการทำงานของคณะกรรมการตรวจสอบการรอมชอมกับทักษิน ก็ถือว่าข้อตกลงนี้เป็นโมฆะทันที นั่นแปลว่าทักษินจะสิ้นอิสระภาพตามคำพิพากษาเดิมสองปี และคดีอื่นๆก็จะถูกดำเนินการต่อไปตามกระบวนการยุติธรรม

อย่างนี้พอรับกันได้ไหมครับ

#37 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:58

คือถ้าไม่เอาปัญหาจริงๆมานั่งคุยกัน ต่างฝ่ายต่างก็ไม่ยอมรับรู้ความเชื่อของอีกฝ่าย ถึงไม่จับอาวุทเข้าประหารประหารเอาชีวิตกัน ก็ค่อนแคะแดกดันกันไปมาอย่างนี้เรื่อยๆ หาจุดจบไม่เจอ แมงดาก็ค่อนแคะแมงสาบไปวันๆ แมงสาปก็แดกดันแมงดาเป็นมื้อๆ ผมว่ามันไม่ถูกต้องอย่างที่ชนชาตอารยะควรจะเป็นครับ

#38 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ผมว่าการยุติความขัดแย้งหรือปรองดอง ไม่ควรจะมีเงื่อนไขใดๆ เพราะถ้าทำอย่างนั้น
ก็ไม่ต่างกับ การต่อรอง ผลประโยชน์ของทั้ง 2ฝ่าย สิ่งที่ควรจะมองคือ ความเสียหายที่เกิดขึ้น
กับประเทศ หากการขัดแย้งประทุขึ้นมาอีก ซึ่งมีโอกาศมาก และมีแนวโน้มรุนแรงขึ้นดว้ย
ตรงนี้ตะหากที่น่าจะมองกัน ควรลดทิฐิ ลงบ้างทั้ง 2 ฝ่าย อันนี้ผมพูดแบบกลางๆ นะ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#39 Gop

Gop

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ผมประกาศจุดยืนของผมเลย ผมรับไม่ได้ ถ้าให้กระบวนการยุติธรรมนั้นไม่มีความหมาย นั่นคือหายนะของประเทศนี้ นั่นหมายความว่าต่อไปข้างหน้า ถ้าใครมีพวกเยอะ ก็อ้างได้ว่ากระบวนการยุติธรรมนั้นเกิดจากการกลั่นแกล้ง แล้วก็มาล้มคำตัดสิน โดยไม่ได้พิจารณารายละเอียดเลย ว่าในการใต่สวนนั้นเป็นอย่างไรอย่างที่คุณ hentai และ PookLook นั้นสนับสนุนอยู่

คุณลองคิดดูแล้วกันว่ามันยุติธรรมมั้ย ที่อ้างว่าคดีที่แพ้นั้นไม่ยุติธรรมเพราะคนที่ฟ้องร้องนั้นเป็นฝ่ายตรงข้าม ลองถามสามัญสำนึกในตัวคุณให้ดี ถ้าผมไม่กินเส้นกับใคร ผมไม่มีสิทธิ์ฟ้องร้องคนคนนั้นใช่มั้ย ถึงแม้ว่าคนคนนั้นมันจะทำชั่วแค่ไหน

ลองคิดดูแล้วกันนะครับ ว่าอยากให้ประเทศเราเป็นแบบนั้นหรือ

#40 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

คงต้องเหมือน ลิเบีย หรือไม่ก็ ซีเรีย ซะก่อนล่ะมั้งครับ ถึงปรองดองกันได้

#41 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

ผมประกาศจุดยืนของผมเลย ผมรับไม่ได้ ถ้าให้กระบวนการยุติธรรมนั้นไม่มีความหมาย นั่นคือหายนะของประเทศนี้ นั่นหมายความว่าต่อไปข้างหน้า ถ้าใครมีพวกเยอะ ก็อ้างได้ว่ากระบวนการยุติธรรมนั้นเกิดจากการกลั่นแกล้ง แล้วก็มาล้มคำตัดสิน โดยไม่ได้พิจารณารายละเอียดเลย ว่าในการใต่สวนนั้นเป็นอย่างไรอย่างที่คุณ hentai และ PookLook นั้นสนับสนุนอยู่

คุณลองคิดดูแล้วกันว่ามันยุติธรรมมั้ย ที่อ้างว่าคดีที่แพ้นั้นไม่ยุติธรรมเพราะคนที่ฟ้องร้องนั้นเป็นฝ่ายตรงข้าม ลองถามสามัญสำนึกในตัวคุณให้ดี ถ้าผมไม่กินเส้นกับใคร ผมไม่มีสิทธิ์ฟ้องร้องคนคนนั้นใช่มั้ย ถึงแม้ว่าคนคนนั้นมันจะทำชั่วแค่ไหน

ลองคิดดูแล้วกันนะครับ ว่าอยากให้ประเทศเราเป็นแบบนั้นหรือ

รับไม่ได้เหมือนกันครับ

#42 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

ผมว่าการยุติความขัดแย้งหรือปรองดอง ไม่ควรจะมีเงื่อนไขใดๆ เพราะถ้าทำอย่างนั้น
ก็ไม่ต่างกับ การต่อรอง ผลประโยชน์ของทั้ง 2ฝ่าย สิ่งที่ควรจะมองคือ ความเสียหายที่เกิดขึ้น
กับประเทศ หากการขัดแย้งประทุขึ้นมาอีก ซึ่งมีโอกาศมาก และมีแนวโน้มรุนแรงขึ้นดว้ย
ตรงนี้ตะหากที่น่าจะมองกัน ควรลดทิฐิ ลงบ้างทั้ง 2 ฝ่าย อันนี้ผมพูดแบบกลางๆ นะ

เงื่อนไขที่ผมยื่นมานั้นสำหรับทักษินแล้วไม่ยากรับ ก็บอกแล้วต้องยอมรับความจริงที่กางอยู่บนโต๊ะกันให้ได้ก่อน เมื่อความจริงก็คือทักษินคือเจ้าของรัฐบาลตัวจริง ไม่ว่ากฏหมายอะไร แค่ทักษินยกหูโทรศัพท์กริ้งเดียว เสียงข้างมากในสภาก็พร้อมจะพรึ่บๆ ...

ดังนั้นไอ้ข้อเรียกร้องเรื่องโครงการดีๆที่ฝ่ายค้านทำใว้แล้วมันดีหลายๆก็ควรเอามาทำต่อ เพื่อผลประโยชน์ของคนทั้งประเทศ เสียงครหามันก็คงจะมีบ้างว่าก็อปปี้ของคนอื่นเค้ามาทำ แต่เสียงปรบมือจะดังกึกก้องจนกลบเสียงครหาไปเอง เชื่อผม

#43 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

ขอให้คดี และ หนี้ต่างๆ ทั้งประเทศ ที่เกิดหลัง 19 กย 49 ยกเลิกด้วยเถิ๊ด พ่อคุณ

#44 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:20

ก็ถ้าไม่พูดคุยเจรจาตามวิถีอารยะชนดีๆ แล้วจะปล่อยให้กระแนะกระแหนกันไปมาอย่างนี้อีกนานเท่าไหร่ ไม่เบื่อกันบ้างหรือครับ

มาดูในฝ่ายตรงข้ามทักษิน โทษจำคุกสองปีของทักษินก็ใช่ว่าจะหายไปใหน ถ้าเราเพียงแต่คอมไบน์นิติศาสตร์เป็นรัฐศาสตร์ โทษจำคุกนั้นก็กลายเป็นเหมือนทัณฑ์บนของทักษิน ภายใต้การตรวจสอบของกรรมการที่มาจากฝ่ายตรงข้ามทักษิน โดยมีทัณฑ์บนนี้เป็นประกัน ถ้าคุณเบี้ยวข้อตกลงก็จับคุณทักษินยัดคุกได้เลย โทษจำคุกเดิมยังมีอยู่

มาดูฝ่ายทักษิน ถ้าคุณทำตามเงื่อนไขประเด็นข้อเสนออย่างจริงใจ คุณไม่เห็นจะต้องกลัวการตรวจสอบอะไร แล้วคุณยังได้สิทธิมีอิสระเสรีที่จะบินเข้าบินออก ทำธุรกิจส่วนตัวของคุณ ตราบที่กรรมการที่มาจากฝ่ายตรงข้ามฯยังตรวจสอบไม่พบว่ากิจการของคุณมีผลประโยชน์ทับซ้อนกับกิจการของรัฐ เป็นต้น ที่สำคัญถ้าข้อตกลงได้รับการยอมรับจากทุกฝ่าย คุณทักษินก็ไม่ต้องผวาเวลากลับจากสนามบินหรือตอนไปกินก๋วยเตี๋ยวเนื้อเจ้าอร่อย ไม่ต้องมีกลุ่มไหนไปยืนถือป้ายด่าคุณด้วย ได้ใช้กิจวัตรประจำวันตามปรกติ ไม่เอาหรือครับ

Edited by เช neverdie, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:32.

#45 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

ก็ถ้าไม่พูดคุยเจรจาตามวิถีอารยะชนดีๆ แล้วจะปล่อยให้กระแนะกระแหนกันไปมาอย่างนี้อีกนานเท่าไหร่ ไม่เบื่อกันบ้างหรือครับ

มาดูในฝ่ายตรงข้ามทักษิน โทษจำคุกสองปีของทักษินก็ใช่ว่าจะหายไปใหน ถ้าเราเพียงแต่คอมไบน์นิติศาสตร์เป็นรัฐศาสตร์ โทษจำคุกนั้นก็กลายเป็นเหมือนทัณฑ์บนของทักษิน ภายใต้การตรวจสอบของกรรมการที่มาจากฝ่ายตรงข้ามทักษิน โดยมีทัณฑ์บนนี้เป็นประกัน ถ้าคุณเบี้ยวข้อตกลงก็จับคุณทักษินยัดคุกได้เลย โทษจำคุกเดิมยังมีอยู่

มาดูฝ่ายทักษิน ถ้าคุณทำตามเงื่อนไขประเด็นข้อเสนออย่างจริงใจ คุณไม่เห็นจะต้องกลัวการตรวจสอบอะไร แล้วคุณยังได้สิทธิมีอิสระเสรีที่จะบินเข้าบินออก ทำธุรกิจส่วนตัวของคุณ ตราบที่กรรมการที่มาจากฝ่ายตรงข้ามฯยังตรวจสอบไม่พบว่ากิจการของคุณมีผลประโยชน์ทับซ้อนกับกิจการของรัฐ เป็นต้น

เบื่อเหมือนกันนะครับ ผมคงคิดอะไรไม่ออกครับ หากกระบวนการยุติธรรมโดนละเมิด โดยมีข้อแลกเปลี่ยนต่างๆนาๆ

#46 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#47 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:34

แล้ววัฒนาทำหน้ายังไง ที่โดนถามว่าทักษิณบอกว่ากำลังคุยกับศาลอยู่ มันเป็นกระบวนการยุติธรรมแบบไหน -_-

It's us against the world

#48 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:35

มาดูฝ่ายทักษิน ถ้าคุณทำตามเงื่อนไขประเด็นข้อเสนออย่างจริงใจ คุณไม่เห็นจะต้องกลัวการตรวจสอบอะไร แล้วคุณยังได้สิทธิมีอิสระเสรีที่จะบินเข้าบินออก ทำธุรกิจส่วนตัวของคุณ ตราบที่กรรมการที่มาจากฝ่ายตรงข้ามฯยังตรวจสอบไม่พบว่ากิจการของคุณมีผลประโยชน์ทับซ้อนกับกิจการของรัฐ เป็นต้น

เบื่อเหมือนกันนะครับ ผมคงคิดอะไรไม่ออกครับ หากกระบวนการยุติธรรมโดนละเมิด โดยมีข้อแลกเปลี่ยนต่างๆนาๆ

ต้องมีความอดทนเป็นที่ตั้งครับ เอาเป็นว่าสมมุติว่าสุดท้ายทุกฝ่ายต่อรองข้อแลกเปลี่ยนกันจนเป็นที่ยอมรับได้ของทุกฝ่ายแล้ว แล้วจะมีใครละเมิดข้อตกลง ผมจะไปอดอาหารประท้วงมันเองครับ

#49 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

โดยส่วนตัวในอดีตที่ผ่านมา สันDan ของแม้วคือ ขี้โกง กลั่นแกล้ง
ใส่ร้ายป้ายสี สารพัด คนอย่างนี้เหรอ ที่จะให้โอกาสและอภัยให้
มันเคยคิดถึงใครบ้าง ถ้าตัวเองไม่ได้ประโยชน์ ขนาดทำลายล้างประเทศของตัวเอง
มันยังกล้าทำ แล้วคิดหรือว่าคนยังมันจะไม่ตระบัดสัตย์

ดังนั้น อ้างมา

อ้างมา

การล้มเลิกคดีของ คตส. แถมจะไม่ให้เอาคดีโกงเหล่านั้นมาเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมอีก
เป็นเรื่องที่ทำให้คนไทยทั้งประเทศเสียประโยชน์แห่งความยุติธรรม
เพราะเงินที่ถูกโกงไป ก็คือเงินของคนไทยทั้งประเทศ
นอกจากนี้ การจะให้นิรโทษกรรมคดีทั้งปวง
ทั้งคดีเผาบ้านเผาเมือง คดีฆ่าคนตาย คดีใช้อาวุธสงคราม ฯลฯ
ก็เป็นเรื่องที่ทำให้ญาติพี่น้องของคนที่เสียชีวิต ไม่ว่าจะเป็นทหารหรือพลเรือนไม่ได้รับความเป็นธรรม
แถมยังไม่เกิดประโยชน์กับประชาชนส่วนใหญ่
แม้แต่คนเสื้อแดงที่ไม่ได้เผาบ้านเผาเมืองหรือใช้อาวุธฆ่าผู้อื่น
เพราะคนเสื้อแดงที่เคยเข้าร่วมชุมนุมเฉยๆ ก็ไม่ได้ถูกดำเนินคดีอยู่แล้ว

ดังนั้นมันเหมาะสมแล้วหรือ ที่จะยอมให้คนเช่นนี้

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#50 เช never die

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:39

โดยส่วนตัวในอดีตที่ผ่านมา สันDan ของแม้วคือ ขี้โกง กลั่นแกล้ง
ใส่ร้ายป้ายสี สารพัด คนอย่างนี้เหรอ ที่จะให้โอกาสและอภัยให้
มันเคยคิดถึงใครบ้าง ถ้าตัวเองไม่ได้ประโยชน์ ขนาดทำลายล้างประเทศของตัวเอง
มันยังกล้าทำ แล้วคิดหรือว่าคนยังมันจะไม่ตระบัดสัตย์

ดังนั้น อ้างมา

อ้างมา

การล้มเลิกคดีของ คตส. แถมจะไม่ให้เอาคดีโกงเหล่านั้นมาเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมอีก
เป็นเรื่องที่ทำให้คนไทยทั้งประเทศเสียประโยชน์แห่งความยุติธรรม
เพราะเงินที่ถูกโกงไป ก็คือเงินของคนไทยทั้งประเทศ
นอกจากนี้ การจะให้นิรโทษกรรมคดีทั้งปวง
ทั้งคดีเผาบ้านเผาเมือง คดีฆ่าคนตาย คดีใช้อาวุธสงคราม ฯลฯ
ก็เป็นเรื่องที่ทำให้ญาติพี่น้องของคนที่เสียชีวิต ไม่ว่าจะเป็นทหารหรือพลเรือนไม่ได้รับความเป็นธรรม
แถมยังไม่เกิดประโยชน์กับประชาชนส่วนใหญ่
แม้แต่คนเสื้อแดงที่ไม่ได้เผาบ้านเผาเมืองหรือใช้อาวุธฆ่าผู้อื่น
เพราะคนเสื้อแดงที่เคยเข้าร่วมชุมนุมเฉยๆ ก็ไม่ได้ถูกดำเนินคดีอยู่แล้ว

ดังนั้นมันเหมาะสมแล้วหรือ ที่จะยอมให้คนเช่นนี้

ก็เมื่อสาวกเค้าเชื่ออีกแบบ ที่ไม่เหมือนกับที่คุณเชื่อว่าเป็นความจริง แล้วจุดจบจะไปอยู่ตรงไหนครับ วานชี้แนะ