Jump to content

- - - - -

ข้อเสนอเพื่อยุติความขัดแย้งของทุกฝ่ายในสังคมไทย

This topic is in the process of being archived.
270 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:45

ขอคิดด้วยคนครับผม
ฝ่ายที่รักชอบพอทักษิณรวมทั้งทักษิณ ว่า บิ๊กบังปฏิวัติ แถมตั้ง คตส มาตรวจสอบอีก เป็นการไม่ยุติธรรมสำหรับ ทักษิณ เพราะเสียงส่วนใหญ่เลือกมา การตรวจสอบนี้ทำให้ ทักษิณมีความผิดมากมาย จนต้องหนีไปอยู่ต่างแดน อยากกลับบ้านอย่างเท่ ไม่มีความผิด
ฝ่ายที่ไม่รักทักษิณ (เชื่อว่ากลุ่มนี้มีจำนวนไม่น้อยที่เคยรักทักษิณ) เห็นการกระทำของทักษิณตั้งแต่เป็นนายกมา ก็หาผลประโยชน์เข้าตัวเอง ครอบครัวและพี่น้อง มีตั้งแต่ซุกหุ้นภาค 1 ภาค 2, แก้ก.ม.เก็บภาษีสรรพสามิตแทนค่าสัมปทาน, ไปโปรโมทบริษัทตนเองขนาดให้พม่ากู้เงินเพื่อตัวเอง, ซีทีแอ๊กซ์, เงินกู้ธ.กรุงไทย ฿8,000 ล้าน ที่มีส่วนหนึ่งเข้าบุตรและบริวาร, เงินหวยบนดิน ฯลฯ นอกจากนี้ยังล่มการประชุมที่พัทยา จะเอามาร์คให้ถึงตาย รวมทั้งเผาบ้านเผาเมือง
เลยขอคิดง่าย ๆ เมื่อฝ่ายทักษิณต้องการล้างการกระทำของบิ๊กบัง อีกฝ่ายหนึ่งต้องการเอาความผิดจากการกระทำของทักษิณ ฉะนั้นเราเลยขอย้อนเวลากลับไปเป็นเมื่อวันที่ 6 ม.ค 2544 วันที่ทักษิณชนะเลือกตั้ง ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่ทักษิณและประชาชนส่วนใหญที่เลือกเข้ามายอมรับและมีความสุข แต่เชื่อแน่ว่าประชาชนเลือกทักษิณเข้ามาเพราะเชื่อมั่นว่าเขาจะเป็นนายกที่นำพาประเทศไปได้ เชื่อว่าเก่งที่จะพัฒนาประเทศ ให้ก้าวเจริญตามอารยะประเทศได้ ประเทศได้คนรวยแล้วไม่โกง ซึ่งทักษิณประกาศเอง แต่สิ่งที่คาดหวังได้พังทะลาย เสียงส่วนใหญ่เลือกเข้ามาไม่ได้ดังคาดหวัง เข้ามาแล้วจะตรวจสอบไม่ได้เลย มีผลประโยชน์ทับซ้อนมากมาย ฯลฯ เช่นนี้
จึงขอเสนอการปรองดองโดยการย้อนเวลากลับไปในช่วงต้นปี 2544 ทุกอย่าง เงินทักษิณที่ทำรายงานให้ปปชมีเท่าไรวันนี้ก็ให้มีเท่านั้น ที่เกินจากนั้นให้ทักษิณนำมาคืนและนำไปใช้ในการเยียวยาพวกที่ชุมนุม พวกที่เสียชีวิตที่ใต้ที่เกิดจากผลพวงโจรกระจอก รวมทั้งซื้อปตท คืนกลับกระทรวงการคลัง โดยแลกกับคดีคตส คดีต่าง ๆ ที่มีความผิดให้ขอให้พ้นผิด ให้กลับมาอย่างเท่ และเนื่องจากคุณทักษิณเป็นคนเก่ง คนฉลาด จึงให้โอกาสกลับมาเป็นนายกรัฐมนตรีอีกครั้ง แต่ต้องกลับตัวกลับใจใหม่ มาแล้วไม่โกหกอีก ให้เป็นนายกฯตามความคาดหมายของประชาชนชาวไทย และจะดูแลพัฒนาเขตที่เลือกคุณทักษิณและไม่ได้เลือกเหมือน ๆ กัน ให้ฝ่ายค้านตรวจสอบได้ ให้สื่อตรวจสอบได้ ไม่ไปยุ่งกับองค์กรอิสระ ไม่ไปยุ่งกับ สว จะให้ความสำคัญกับรัฐสภา จะให้มีการทำคู่มือจริยธรรมให้คณะรัฐมนตรีถือปฏิบัติ และเสนอให้มีกรรมาธิการทำคู่มือจรรยาบรรณให้รัฐสภาเฉกเช่นอารยะประเทศ พยายามยืนเบ็ดให้ประชาชนไม่ใช่ยืนปลา การใช้จ่ายเงินให้ตรวจสอบได้ อย่าให้มีคอร์รัปชั่น คิดไม่ออกแล้วประชาชนคนไทยอยากได้อะไรอีกบอกเลย เพื่อให้คุณทักษิณได้แก้ตัว จะได้ถูกจารึกในประวัติศาสตร์ ถ้าคุณทักษิณทำได้ จะยอม จะยอม ปรองดอง เพื่อประเทศไทยจะได้เดินหน้าต่อไปได้ครับผม
Suthorn ตื่น ๆ ๆ อ้าวนอนหลับฝันกลางวันหรือนี่ ฮิ ฮิ

Edited by sudthorn, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:32.

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#102 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:55

นี่ถ้า พรรคเพื่อแม้ว ไม่ได้เป็นรัฐบาล จะเห็นควายแดง เสนอหน้าออกมาเรียกร้องปรองดองมั้ยครับ
เห็นแล้วก็อุบาทก์ ต่อให้รวบรัดตัดตอน ทำเผด็จการรัฐสภา ยกโทษให้โจรขี้โกง ชาตินี้ กรรูก็ไม่ให้อภัย พวกควายแดงหรอกว่ะ
และจะขอตามจองล้าง จองผลาญ พวกมัน ถ้ามีโอกาสทุกที่ ทุกเวลา

#103 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:56

ความจริงที่ทักษิณแสดงให้เห็นมาตลอด

๑ ทักษิณไร้สัจจะ เปลี่ยนใจได้ตลอดเวลา

๒ ทักษิณใจร้อน อะไรที่ทำให้ตัวเองได้ประโยชน์เร็วสุด มันเลือกอันนั้น

๓ ทักษิณเห็นแก่ตัว

๔ ทักษิณขี้ขลาด

ก็คิดให้ดีก็แล้วกันว่าสมมุติคุณได้มีโอกาสเจรจากับคนแบบนี้ คุณจะตัดสินใจอย่างไร

ถ้าเป็นผม ผมจะมองในแง่ร้ายไว้ก่อน เพราะหมอนี่เปลี่ยนใจได้เสมอ ไม่รักษาคำพูดเลย

ผมถึงเข้าใจวลี "กษัตริย์ตรัสแล้วไม่คืนคำ" เพราะทักษิณนี่แหละ เพราะการคืนคำของมัน

นี่แหละ ที่ทำให้สถานการณ์ทุกอย่างเลวร้าย ความไว้วางใจไม่มีทางเกิดขึ้น ตราบใดที่

มันยังมีชีวิตอยู่ มันพร้อมจะพูดจาดีวันนี้ สัญญาอะไรไว้มากมาย แต่สุดท้ายมันพร้อมจะบิด

พลิ้วได้ทุกเมื่อ ไม่มีประโยชน์หรอกครับ ที่จะหวังอะไรจากมัน แล้วทำให้บ้านเมืองดีขึ้น ทาง

เดียวที่ผมเห็นว่าเป็นไปได้คือ ทำอย่างไรก็ได้ ให้มันหมดความนิยมจริงๆ หมดอำนาจวาสนา

แล้ว มันก็ทำอะไรไม่ได้อีกต่อไป ผมอดทนได้กับรัฐบาลยิ่งลักษณ์ เพราะผมเชื่อว่าการทำประ

ชานิยมเกินจริง วันหนึ่งมันจะพังเอง แต่ผมรับไม่ได้ ที่จะต่อรองด้วยอะไรก็ตาม เพื่อให้มันได้

ละเมิดกฏหมายโดยใช้เสียงข้างมาก แตกหักผมก็ยอม เพราะมันคุ้มที่จะปกป้องขื่อแปของบ้านเมือง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#104 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

การปรองดองนั้น
ต้องเป็นการกระทำระหว่างความดีต่อความดีเท่านั้น
เช่นจะมีการสร้างพระพุทธรูป
ฝ่ายหนึ่งบอกว่าสูงเก้าเมตร เพื่อเป็นมงคล
ฝ่ายหนึ่งบอกว่าไหนๆจะสร้างแล้วต้องสูงเก้าสิบเก้าเมตร ให้เป็นประว้ติศาสตร์

ทั้งสองฝ่ายคิดดี และมีพรรคพวกพอๆกัน
อย่างมีต้องมานั่งล้อมวงคุยกัน
เพื่อหาข้อยุติ ซึ่งเรียกว่า ปรองดอง

สิ่งที่รัฐบาลกระ***นกระหือรือที่จะทำอยู้ทุกวันนี้ไม่อาจเรียกว่าปรองดอง
ระหว่างความดี กับ ความชั่ว
ระหว่างถูก กับ ผิด
ระหว่างธรรม กับ อธรรม
ระหว่างถูกกฎหมาย กับ ผิดกฎหมาย
ระหว่างโกง กับ ซื่อ

สิ่งที่รัฐบาลทำอยู่คือการต่อรอง
โดยยึดหลักเพื่อพี่ชายของข้าเท่านั้น
เพื่อให้ความชั่วกลายป็นสิ่งถูกต้อง

คุณทำได้เพราะเสียงข้างมาก จำไว้ เวรกรรมสมัยนี้ติดเทอร์โบ
มันจะย้อนกลับสู่วงษ์ตระกูลและเครือญาติของคุณ
คนชั่วที่กลับตัวได้ คนอภัย
รู้ว่าชั่วแล้วไม่สำนึกนั่นคือชั่วช้า
คนที่สรรเสริญที่คนที่อยู่พรรคกับเดียวกับคุณ
มีธุรกิจร่วมกันกับคุณ
และคนสอพลอทั้งหลาย
เพื่อผลประโยชน์ทั้งสิ้น

ขอพระสยามเทวาธิราชได้โปรดรับรู้
และลงโทษให้สาสม

Edited by THE THIRD WAY, 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:24.

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#105 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

Hentai กับโปกนี่หน้ามืดตามัว และหลงประเด็นมากๆเลยนะ 

คตส ตั้งจากคมช โอเคคุณอาจไม่พอใจเรื่องที่มา ว่าเป็นองค์กรที่ฝ่ายตรงข้ามตั้งขึ้นมา อันนี้พอเข้าใจเพราะคตสที่ตั้งจากฝ่ายตรงข้ามก็เป็นไปได้ที่เข้ามาจัดการทักษิณโดยเฉพาะ  

แ ต่ อ ย่ า ลื ม ว่าทักษิณผิดกมเรื่องโกงภาษี หรือ ซุกหุ้น กมต่างๆเหล่านี้มี ม า น า นนนนนน แล้ว ไม่ได้เพิ่งถูกเขียนขึ้นโดย คมช นะ 

ที่เค้าเถียงน่ะเค้าเถียงกันที่่ประเด็นนี้ คนผิดมันก็คือผิด ศาลตัดสินตาม กม ไปแล้ว ไม่ว่าคนที่นำเรื่องไปฟ้องศาลจะเป็นใครก็ตาม เข้าใจป่ะ?????

จะยกเลิก คตส อ่ะได้ แต่ยกเลิกความผิด ไ ม่ ไ ด้ ที่เค้าไม่ยอมกันคือตรงนี้ 
แล้วในยุครัฐบาลนี้ พ่อคุณยังจะเปลี่ยนคำพิพากษาผิดให้เป็นถูก แล้วคุณคิดว่าองค์กรไหน หน้าไหนในยุครัฐบาลนี้มันจะกล้าฟ้องร้องพ่อคุณ ทำเป็นพูดว่ามาสู้กันในสังคมอารยะ โธ่เอ๊ยยยยย มองอะไรลึกๆหน่อย

จะรักจะหลงอะไรก็ไม่ว่ากันนะ แต่อย่าหน้ามืดตามัวมาก ไม่ใช่อะไรๆพ่อคุณก็ถูกไปหมด 
ทักษิณอาจจะเก่งจริงนะ แต่ขี้โกงตรูไม่เอา! คนที่เป็นผู้ปกครองความดีมีศีลธรรมต้องมาเป็นอันดับหนึ่ง

#106 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

ยุบสภาถามกรูหรือยัง

ฉันท์ใดฉันท์นั้น

แนวทางปรองดองถามแม้วหรือยัง

น้าเช (ขออนุญาตเรียกน้านะครับ) คิดว่ากรอบของน้า แม้วมันจะไม่แหกกรอบหรือครับ

#107 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

น้าเช (ขออนุญาตเรียกน้านะครับ) คิดว่ากรอบของน้า แม้วมันจะไม่แหกกรอบหรือครับ

ลองศึกษาข้อเสนอของผมให้รอบด้านก่อนครับ โดยข้อเสนอของผม ถ้าแม้วเบี้ยวข้อตกลง ก็ถือว่าข้อตกลงนี้เป็นโมฆะ แปลว่าแม้วต้องรับโทษตามคำพิพากเดิมสองปี ส่วนคดีแม้วอื่นๆก็เอากลับมาพิจารณาตามกระบวนการปรกติใหม่ แบบนี้แฟร์ไหมครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#108 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

ลองศึกษาข้อเสนอของผมให้รอบด้านก่อนครับ โดยข้อเสนอของผม ถ้าแม้วเบี้ยวข้อตกลง ก็ถือว่าข้อตกลงนี้เป็นโมฆะ แปลว่าแม้วต้องรับโทษตามคำพิพากเดิมสองปี ส่วนคดีแม้วอื่นๆก็เอากลับมาพิจารณาตามกระบวนการปรกติใหม่ แบบนี้แฟร์ไหมครับ

น้าเช วันนี้กระทู้่น้า Hot มาก แต่ว่าน้าลืมสันดานแม้วอย่างที่น้าเชพูดนะ มันพูดทุกอย่างแต่ไม่ทำตามนั้น มันทำทุกอย่างที่มันพูด

ดังนั้นเชื่อเถอะ หากมันคิดทำแบบที่น้าเชเสนอ หรือมันจะไม่ทำหรอก

อย่าลืม ก่อนมันยุบสภา มันบอกว่ายุบสภาชาติหน้าตอนบ่ายๆ จะให้ อภิปราย ขายหุ้นในสภา สรุป แม่งยุบหนีเลย

คนๆนี้ หมดแล้วซึ่งความน่าเชื่อถือครับน้าเช

#109 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

ผมเลือกแบบนี้

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#110 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:53

ผมไม่ใช่แดงสายสุดโด่ง... แต่ผมมองออกว่า... ยิ่งสู้ ทักษิณยิ่งชนะ....

ผมเห็นตรงข้ามกับคุณ
เหตุผลของผมมาจาก 1. หลักกลยุทธ์หรือ strategic move 2. หลักความจริงของธรรมชาติ หรือ Universal law

ผมเชื่อว่าทักษิณยิ่งสู้นาน-ยิ่งแพ้ เพราะ
1. เขาจะหมดเงิน
2. รัฐบาลของเขาจะยิ่งก่อเรื่องวิปริตผิดเพี้ยนไปเรื่อยๆ
3. เลขที่ 111 เกลียดคณะรัฐบาลปัจจุบันเยี่ยงขี้ สองกลุ่มนี้จะห้ำหั่นกันเองสนุกมือ
4. ทักษิณรออะไรนานๆไม่ได้ เขาเป็นคนใจร้อนไม่อดทน ดังนั้นเขาจะหลุดเรื่องโง่ๆออกมาอีก
5. ปชป. อาจแพ้เลือกตั้ง แต่คุณจะรู้ดีว่าถ้าเป็นเรื่องกฎหมาย ปชป.จะเล่นถี่และเล่นยาว
หากคุณขยันทำผิดอยู่เรื่อยๆ ใน 10 เรื่อง ปชป.อาจถูกยกคำร้อง 9 แต่คุณผิดจริง 1 คุณก็จบเห่
6. เลือกตั้งใหม่หรือ? เลือกตั้งมันต้องใช้เงินนะคุณ

ดังนั้นตอบตามกลยุทธ์ ยิ่งยื้อเรื่องให้นานเท่าไหร่ ทักษิณยิ่งแพ้ และกฎธรรมชาติ คนเลวมาอยู่รวมกัน สุดท้ายมันจะกัดกินกันเอง

สุดท้ายเมื่อวันกัน 1 เสียงต่อ 1 คะแนนเลือกตั้ง ปชป. ก็เลยกลับมาแพ้ยับเยิน.. ผมว่าฝั่งต่อต้าน ควรรีบเจรจา ก่อนที่..และแพ้จนไม่มีอะไรมาต่อรอง..

ผมมีความเห็นว่าคุณมองความอยู่รอดของชาติเป็นเครื่องต่อรองแพ้ชนะ เมื่อไหร่ที่ฝ่ายคุณมองแบบนี้ คุณอาจ win the battle แต่ lose the war แน่นอน
การไม่เรียกเก็บภาษีคือสมรภูมิ การที่ดีเอสไอไม่ฟ้องยิ่งลักษณ์คือสมรภูมิ การที่อัยการไม่ฟ้องจักภพคือสมรภูมิ
แต่ที่คุณ "คาดไม่ถึง" คือคลื่นใต้น้ำที่มองไม่เห็น
การตีปีกกับชัยชนะในสมรภูมิเล็กๆ เท่ากับมันสะสมความไม่พอใจในใจของประชาชนที่เห็นตำตาว่าเกิดอะไรขึ้นในบ้านนี้เมืองนี้ จนเกิดเป็นคลื่นใต้น้ำ
อย่าดูถูกคลื่นใต้น้ำ เพราะคลื่นใต้น้ำนี่แหละคือ war หรือสงคราม

*ศึกย่อยที่คุณชนะนั่นเองที่นำคุณไปสู่การแพ้สงคราม*

ให้จดที่ผมเขียนเอาไว้วันนี้ แล้วมาตรวจสอบกันในอีก 2-3 ปีข้างหน้าครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:54.

gladiator 1.jpg

#111 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

เราขอพูดจริง ๆ เลยนะ คนไทยได้ให้โอกาสนายทักษิณมาหลาย หลายหน แต่เป็นเพราะนิสัย พูดได้ว่าสันดานที่จะต้องการเป็นที่หนึ่งของประเทศ ซึ่งเราว่าแก้ไม่ได้ พร้อมทั้งระแวงว่าทุกคนจะเหมือนตนเองที่กลั่นแกล้งคนที่ตนไม่ชอบ ไม่เคยคิดว่าคนส่วนหนึ่งทำการด้วยเหตุด้วยผล ด้วยความชอบธรรม ซึ่งในตัวนายทักษิณไม่มี ฉะนั้นถ้าเรายอมปรองดอง โดยยอมให้พวกมากลากไป โดยมิได้ตั้งอยู่บนความถูกต้อง ประมวลความเห็นของประชาชนก่อนจนมีบทสรุปแล้ว มันก็คงไม่มีวันจบ การที่คนจะยอมอภัยโดยคนที่ทำผิดยังคงตะแบงว่าตัวเองไม่ผิด คนอื่นๆผิดหมด ยังคงใหญ่คับฟ้าคุยกับศาลได้ ยังคงกร่างเช่นนี้ ไม่มีสำนึกเลยว่าตัวเองได้ทำลายประเทศขนาดไหน ที่เลวร้ายที่สุดความแตกแยกของชาติบ้านเมืองก็เริ่มสมัยทักษิณเอง ฉะนั้นเมื่อคนที่จะให้ประชาชน 60 กว่าล้านคน ยอมคนที่ไม่มีความสำนึกในการกระทำของตนเองเช่นนี้ เชื่อได้แน่ว่าปัญหาประเทศจะไม่มีวันสิ้นสุด ซึ่งเราตำหนิการรัฐประหาร ทำให้เกิดความยืดเยื้อของบ้านเมือง มาเป็นตัวช่วยให้คนอย่างนายทักษิณเอามาเป็นข้ออ้างได้ แล้วยิ่งไปยอมจูบปากด้วยก็จบกัน แล้ววันนี้เงินทักษิณมีมหาศาล เมื่อเอามาวัดระดับความเสี่ยง ความเสี่ยงมีเต็มร้อย ขนาดอยู่นอกประเทศยังทำร้ายทำลายประเทศขนาดนี้ เมื่อปรองดองให้กลับมาได้ เราว่าทุกคนต้องทำใจให้ได้ว่า ประเทศนี้จะเป็นของนายทักษิณคนเดียว สุดท้ายเขานึกอยากจะขายให้ใครก็ได้ไม่ต่างจากบริษัทที่เขาขายให้สิงคโปร์ บอกตรง ๆ เราคงเป็นคนดีไม่พอที่จะทำใจให้อภัยและปรองดองกับมันได้เมื่อมันยังไม่สำนึก แต่เราก็ภูมิใจที่เรามีศักดิ์ศรีที่จะคิดเองได้ โดยการประมวลสิ่งที่เกิดขึ้นและรับรู้จากที่ต่าง ๆ มาทำให้เราสรุปกับตัวเองว่าจาก 11 ปีมาจนถึงวันนี้จะให้ปรองดองกับนายทักษิณด้วยสภาพแบบนี้เรายอมไม่ได้ เราก็รอดูต่อไปว่าจะมีเหตุการณ์อะไรที่ทำให้เราเปลี่ยนใจได้ แต่เราต้องเชื่อมั่นในตัวเองว่าเหตุการณ์นั้นต้องตั้งอยู่บนผลประโยชน์ของส่วนรวม ของชาติบ้านเมือง มิใช่สำหรัญคน ๆ เดียวที่ไม่สำนึกที่พวกมากลากไปครับผม

#112 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

ช่วยกำจัดโจกแดงให้หมดสิ้น เพื่อแผ่นดินไทยอยู่รอด :lol: :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#113 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

น้าเช วันนี้กระทู้่น้า Hot มาก แต่ว่าน้าลืมสันดานแม้วอย่างที่น้าเชพูดนะ มันพูดทุกอย่างแต่ไม่ทำตามนั้น มันทำทุกอย่างที่มันพูด

ดังนั้นเชื่อเถอะ หากมันคิดทำแบบที่น้าเชเสนอ หรือมันจะไม่ทำหรอก

อย่าลืม ก่อนมันยุบสภา มันบอกว่ายุบสภาชาติหน้าตอนบ่ายๆ จะให้ อภิปราย ขายหุ้นในสภา สรุป แม่งยุบหนีเลย

คนๆนี้ หมดแล้วซึ่งความน่าเชื่อถือครับน้าเช

ปรกติน้าตั้งกระทู้แล้วต้องฮ็อตฮะ ถ้าไม่ฮ็อตแปลว่าตัวปลอมแอบมาโพสท์ ^_^ ^_^

กลับมาที่หัวข้อที่คุยกันต่อ....

อยากให้ทุกฝ่ายย้อนกลับมามองปัญหาหลักๆที่กางดูกันอยู่โต๊ะครับ หลักๆก็มีไม่กี่เรื่อง แต่ที่ยื้อกันไม่จบก็เพราะเพราะทุกฝ่ายจะยื้อเอาให้ได้ในฝ่ายที่ตนเอง เห็นว่า เชื่อว่า ถูกต้องทุกอย่างร้อยเปอร์เซ็นต์ NON NEGOTIABLE ต่อรองกันไม่ได้ ทักษินก็ไม่ยอมติดคุก ฝ่ายต่อต้านก็บอกไม่ติดคุกไม่ได้ ต้องติดคุกก่อน อย่างนี้แล้วจะเอากันยังไง

ล่าสุดผมประมวลบทสรุปทางความคิดของฝ่ายต่อต้านฯ โดยทั่วๆไปก็พอจะยอมรับเงื่อนไขได้ถ้าทักษินไม่ต้องติดคุกแลกับข้อเสนอหนึ่งถึงเจ็ด ติดอยู่เรื่องเดียวที่ว่า "ทักษินจะมีหลักประกันอะไรที่จะทำให้ฝ่ายต่อต้านฯเชื่อได้ว่าคุณทักษินจะไม่เบี้ยวข้อตกลง" แค่นั้น ฝ่ายเสื้อแดงลองเสนอเงื่อนไขรับประกันมาดูซิครับ

แต่ผมเตือนฝ่ายทักษินใว้ก่อนตรงนี้ อย่าหักด้ามพร้าด้วยเข่า อย่าดึงดันผ่านร่าง พรบ.ปรองดอง ด้วยการกดรีโมทคอนโทรลแบบนี้ เพราะคุณอาจจะได้เพียงแค่เศษกระดาษมาปึกนึง แต่ตัวคุณทักษินจะเดินถนนตามปรกติเหมือนคนธรรมดา หรือใช้กิจวัตรประจำวันแบบคนธรรมดาไม่ได้อีกต่อไป อย่างนั้นแล้วถึงคุณจะกลับประเทศมาได้ ถึงคุณจะรอดพ้นความผิดด้วยเศษกระดาษปึกนึงที่ลูกน้องคุณในสภามันเข็นให้ผ่านออกมาให้ แต่การที่ต้องนั่งผวา นอนผวาอยู่ตลอดเวลา มันไม่มีความสุขหรอกครับ เชื่อผม ....

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#114 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

ศึกษาข้อเสนอของผมให้ครบถ้วนรอบด้าน แล้วมองให้ใกลคิดถึงประเทศชาติในวันข้างหน้า ของเก่าไม่ต้องไปพูดถึงมันแล้วครับ

#115 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

ผมต้องการให้นายกฯ ที่ชื่อ อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ขึ้นศาล และติดคุก ในข้อหา ฆ่าควายแดงตาย

ผมจะไม่ยอมให้คนชั่วช้าฆ่าควายเป็นผักแบบนี้ลอยนวลไปได้ ... ผมขอย้ายข้างไปอยู่ข้างความ

ยุติธรรม ... ขอเป็นตัวแทนพี่น้องเสื้อแดงแรงน้อย (ในบอร์ด สรท.) ในการเรียกร้องความเป็นธรรมในเรื่องนี้เอง

หุ หุ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#116 Gop

Gop

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

ศึกษาข้อเสนอของผมให้ครบถ้วนรอบด้าน แล้วมองให้ใกลคิดถึงประเทศชาติในวันข้างหน้า ของเก่าไม่ต้องไปพูดถึงมันแล้วครับ

ผมงงว่าคุณมองอย่างไรไม่ทราบ ถึงกับยอมให้ประเทศนี้มีคนล้มล้างกระบวนการยุติธรรมได้ ผมไม่เข้าใจครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#117 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

ฝากบอกทักษินว่า "อย่าไปฟังไอ้เป็ดเหลิมมันมากนักครับ" เพราะโดย game of power ที่เล่นกันอยู่ในปัจจุบันนี้

"ไอ้เป็ดเหลิมนี่แหละคือคนที่ไม่อยากให้ทักษินได้กลับบ้านมากที่สุด"

รูปการณ์ที่เกิดขึ้นตอนนี้ก็คือไอ้เป็ดเหลิมดันทุรังผ่าน พรบ.ปรองดองให้ได้โดยไม่ฟังเสียงทักท้วงจากใครแม้แต่พวกเดียวกันเอง เหตุผลก็เพราะไอ้เป็ดเหลิมรู้ว่าถ้า พรบ.ฉบับนี้ผ่านสภาไปได้ ฝ่ายต่อต้านต้องออกมาเดินบนถนนแน่ๆ และความวุ่นวาย มือที่สาม มือเอ็ม 79 ฯลฯ ก็จะตามมา และนั่นก็ไม่ได้ทำให้ทักษินกลับบ้านได้เลย

ถ้าอยากกลับบ้านอย่างเท่ห์ ก็ทำตามข้อเสนอของผม

#118 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ผมงงว่าคุณมองอย่างไรไม่ทราบ ถึงกับยอมให้ประเทศนี้มีคนล้มล้างกระบวนการยุติธรรมได้ ผมไม่เข้าใจครับ

ผมไม่ได้มองว่าเป็นการล้มล้างกระบวนการยุติธรรมในทางนิติศาสตร์ แต่เป็นการถอยคนละก้าวในทางรัฐศาสตร์ครับ

ถ้าไม่เห็นด้วยกับวิธีการนี้ ก็เสนอวิธีการอื่นที่นอกเหนือจากทักษินติดคุก(ของฝ่ายต่อต้าน) หรือทักษินต้องไม่ติดคุก(ของฝ่ายเสื้อแดง) มาให้ดูด้วยครับ นอกเหนือจาก "ไม่เห็นด้วย" แต่ "ไม่เสนอทางออกอื่นๆ" มา

Edited by เช neverdie, 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:33.

#119 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ผมก็ไม่เข้าใจ และไม่อยากจะเข้าใจ

รู้อย่างเดียว

ลากคอ อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ มาติดคุกให้ได้ 55555

#120 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

ผมมองทั้งสองฝั่งแล้วเกิดคำถาม แล้วก็มีคำตอบให้ แล้วก็เกิดคำถามจากคำตอบ แล้วก็มีคำตอบเกิดจากคำถาม วนเวียนอยู่แบบนี้ เหมือนพายเรือในอ่างครับ

โอเค ถ้าฝ่ายต่อต้านจับทักษินมาติดคุกได้ แล้วประเทศชาติได้อะไร โอเคประเทศชาติได้รักษาความมีขื่อแป จากนั้นล่ะ คลื่นใต้น้ำที่มาจากฝ่ายทักษินล่ะ มันจะป่วนประเทศกันไปอีกนานแค่ไหน โอเคบอกว่าใช้กฏหมายจัดการกับมันสิ นี่ประเทศชาติก็เริ่มเดินหลงทางเข้าไปสู่ปัญหาความแตกแยกที่ขยายตัวขึ้นไปอีก

ทีนี้ ถ้าทักษินไม่ยอมติดคุกแต่ดันทุรังผ่าน พรบ.ปรองดองล่ะ คลื่นใต้น้ำจากฝ่ายที่ต่อต้านทักษินล่ะ ถ้าทักษินจะใช้กฏหมายจัดการเช่นกัน นั่นก็เท่ากับประเทศชาติเริ่มเดินหลงทางแล้วเช่นกัน

ผมไม่อยากให้ประเทศชาติเสียเวลาในขณะที่เรายังสามารถต่อรองกันได้ และผลประโยชน์ตกอยู่กับประเทศชาติ ตกแก่อนุชนรุ่นหลังเต็มๆ

#121 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

ผมว่าเป็นเรื่องปัญญาอ่อนมาก ถ้าผมไม่ชอบใคร แล้วผมพบว่าคนที่ผมไม่ชอบมันทำผิดกฏหมาย

ผมฟ้องร้อง แล้วชนะ ปรากฏว่าคนแพ้มาบอกว่าไม่ยุติธรรม

พูดมาน่ะ อายเค้าบ้างมั้ยคุณ hentai

ถ้าผมเอา คนที่เหม็นหน้าท่าน มาเป็น ตำรวจ อัยการ ทำคดี ส่งศาล ... ถ้าท่านแพ้ ท่านจะยอมรับไหมว่ามันยุติธรรมแล้ว...

ผมว่าคนที่ฟ้องร้องกัน เหม็นหน้ากันก็เป็นเรื่องปกตินะ
หรือคุณจะไปอ้างกับศาลว่า นี่มันไม่ยุติธรรม เพราะคนฟ้องมันเหม็นหน้าผม ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#122 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

วีรบุรุษจะคิดถึงสถาณการณ์ของเพื่อนร่วมชาติ

แต่รัฐบุรุษจะคิดถึงสถาณการณ์ของอนุชนรุ่นต่อไป

มาร่วมกันเป็น "รัฐบุรุษนิรนามแห่งเสรีไทย" ครับ เชิญทุกสี

Edited by เช neverdie, 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:33.

#123 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:53

สิ่งที่น้าเชพูด ก็มีเหตุผลพอที่ผมจะรับได้คือ

1.ประเทศได้เดินหน้าต่อ โดยที่จะเป็นลักษณะ Win-Win ทักษิณกลับบ้าน ประชาชนได้ประโยชน์จากกฎหมายดีๆ

2.กลุ่มที่คอยจ้องจะเลียให้ประเทศแตกแยกจะน้อยลง เพราะไม่ต้องมีเหตุให้ใช้มวลชนกดดัน หมู่บ้านเสื้อแดงน่าจะลดลง กลุ่มล้มเจ้าน่าจะตายไปเลย กลับไปเป็นยุคนักการเมืองรักษาฐานเสียงตนเหมือนเดิม

3.หลีกเลี่ยงสิ่งที่ผมมั่นใจที่สุดว่ามันต้องเกิดคือ "สงครามกลางเมือง"

ข้อเสียของข้อเสนอ

1.ทำให้เรายอมรับในเรื่องของอภิสิทธิชน(แต่อันที่จริงบ้านเราก็เห็นเป็นปกติอยู่แล้ว ลูกนักการเมืองกร่าง ธรรมกาย ไงๆหมอนี่มันก็เป็นกลุ่มเหนือกฎหมายอยู่แล้ว แค่ยอมรับในแบบแผน)

2.ความมึนงงของกฎหมาย เพราะจะทำให้ ผู้มีอำนาจอยู่เหนือกฎหมายได้จริง และความรู้สึกที่ไม่เคลียร์ของฝ่ายไม่เอาทักษิณ

สรุปความเห็นผม

1.ข้อเสนอเป็นยูโทเปีย ถ้าทำได้ผมเชื่อว่าประเทศเดินได้

2.จุดที่ทำให้มันเป็นไปไม่ได้ อยู่ที่ทักษิณ ไม่ใช่ฝ่ายต่อต้าน เพราะตัวเขาหยิ่งยะโส แพ้ไม่เป็น ไม่ยอมรอมชอม ต้องชนะอย่างเดียว การให้กลับมาแบบมีชนักปักหลังด้วย ผมว่ายากมากถึงเป็นไปไม่ได้เลย

3.ต่อให้เขากลับมา ยอมทำอย่างที่ว่า เมื่อเขาจัดการให้ทุกอย่างอยู่ในกลไกของตระกูลชิน แล้วตระบัดสัตย์ล่ะ แค่นี้อำนาจเขาก็สูงมากอยู่แล้ว ถ้ากลับมาเพื่อจัดแจงอะไรให้เข้าที่ หรือเก็บฝ่ายตรงข้ามให้ออกจากระบบให้หมดก่อนล่ะ

4. การกลับประเทศแบบไม่มีความผิดทุกข้อกล่าวหา - ยกเลิกคำตัดสินที่ศาลพิพากษาไปแล้ว

จะเป็นการตบหน้าฝ่ายพวกเรากันเองหรือไม่ ทำให้ฝ่ายที่ยังกั๊กๆ อาจโผเข้าไปหาทักษิณไปเลย ด้วยคำกล่าวที่ว่า "ก็เขาไม่ผิดอะไรนี่"

เอาเท่านี้ก่อนครับ

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#124 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

สิ่งที่น้าเชพูด ก็มีเหตุผลพอที่ผมจะรับได้คือ

1.ประเทศได้เดินหน้าต่อ โดยที่จะเป็นลักษณะ Win-Win ทักษิณกลับบ้าน ประชาชนได้ประโยชน์จากกฎหมายดีๆ

2.กลุ่มที่คอยจ้องจะเลียให้ประเทศแตกแยกจะน้อยลง เพราะไม่ต้องมีเหตุให้ใช้มวลชนกดดัน หมู่บ้านเสื้อแดงน่าจะลดลง กลุ่มล้มเจ้าน่าจะตายไปเลย กลับไปเป็นยุคนักการเมืองรักษาฐานเสียงตนเหมือนเดิม

3.หลีกเลี่ยงสิ่งที่ผมมั่นใจที่สุดว่ามันต้องเกิดคือ "สงครามกลางเมือง"

ข้อเสียของข้อเสนอ

1.ทำให้เรายอมรับในเรื่องของอภิสิทธิชน(แต่อันที่จริงบ้านเราก็เห็นเป็นปกติอยู่แล้ว ลูกนักการเมืองกร่าง ธรรมกาย ไงๆหมอนี่มันก็เป็นกลุ่มเหนือกฎหมายอยู่แล้ว แค่ยอมรับในแบบแผน)

2.ความมึนงงของกฎหมาย เพราะจะทำให้ ผู้มีอำนาจอยู่เหนือกฎหมายได้จริง และความรู้สึกที่ไม่เคลียร์ของฝ่ายไม่เอาทักษิณ

สรุปความเห็นผม

1.ข้อเสนอเป็นยูโทเปีย ถ้าทำได้ผมเชื่อว่าประเทศเดินได้

2.จุดที่ทำให้มันเป็นไปไม่ได้ อยู่ที่ทักษิณ ไม่ใช่ฝ่ายต่อต้าน เพราะตัวเขาหยิ่งยะโส แพ้ไม่เป็น ไม่ยอมรอมชอม ต้องชนะอย่างเดียว การให้กลับมาแบบมีชนักปักหลังด้วย ผมว่ายากมากถึงเป็นไปไม่ได้เลย

3.ต่อให้เขากลับมา ยอมทำอย่างที่ว่า เมื่อเขาจัดการให้ทุกอย่างอยู่ในกลไกของตระกูลชิน แล้วตระบัดสัตย์ล่ะ แค่นี้อำนาจเขาก็สูงมากอยู่แล้ว ถ้ากลับมาเพื่อจัดแจงอะไรให้เข้าที่ หรือเก็บฝ่ายตรงข้ามให้ออกจากระบบให้หมดก่อนล่ะ

4. การกลับประเทศแบบไม่มีความผิดทุกข้อกล่าวหา - ยกเลิกคำตัดสินที่ศาลพิพากษาไปแล้ว

จะเป็นการตบหน้าฝ่ายพวกเรากันเองหรือไม่ ทำให้ฝ่ายที่ยังกั๊กๆ อาจโผเข้าไปหาทักษิณไปเลย ด้วยคำกล่าวที่ว่า "ก็เขาไม่ผิดอะไรนี่"

เอาเท่านี้ก่อนครับ

กลับมาดูข้อเท็จจริงปัญหาและความต้องการที่เป็นหลัก ของแต่ละฝ่าย ...

ฝ่ายทักษินเอง ตัวทักษินต้องการกลับบ้านแบบโล่งอก ทุกฝ่ายยอมรับข้อตกลง และไม่มีกลุ่มไหนไปยืนประท้วงที่สนามบิน ฯลฯ

ฝ่ายต่อต้านฯ รับได้ภายใต้เงื่อนไขบางประการ ด้วยจุดประสงค์ต้องการให้ประเทศเดินหน้า ไม่ต้องตกอยู่ในสภาพประเทศที่ล้าหลังที่สุดในอาเซียน

เหตุผลของของเหตุผลต้องมองกลับไปที่รากฐานปัญหาของชาติตั้งแต่เนิ่นนานมา ก่อนที่จะมาถึงปัญหาเรื่องระบอบทักษินครับ เงื่อนไขที่ผมเสนอให้ผ่านร่างกฏหมายสองสามฉบับ พร้อมข้อเรียกร้องหกเจ็ดประเด็นนั้นก่อน ก่อนที่จะผ่าน พรบ.ปรองดอง ก็เพื่อให้ดอกผลของกฏหมายเหล่านี้เข้าไปอุดแก้ปัญหาโบราณชองชาติที่เป็นมะเร็งกัดกร่อนกินสังคมไทยมานาน นั่นก็คือปัญหาความเหลื่อมล้ำของสังคม เพราะถ้าไม่แก้ตรงนี้ก่อน เดี๋ยวไม่ช้าไม่นานก็จะมีแบบทักษินสอง ทักษินสาม ฯลฯ ตามมาในอนุชนรุ่นต่อไปไม่รู้จบ อันเนื่องมาจากปัญหาความเหลื่อมล้ำของสังคมยังไม่ถูกแก้ไข

มิใยที่เราจะเปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาศ ก็ในเมื่อทักษินมีอิทธิพลพอที่จะทำตรงนี้ได้ ก็ให้ทักษินนั่นแหละยกหูโทรศัพท์กริ้งเดียวสั่งลิ่วล้อในสภา ยกมือพร้อมกันสามทีพรึ่บๆๆ กฏหมายก็ผ่านสภา ไม่เห็นยากตรงไหน

ส่วนที่เป็นห่วงเรื่องที่จะมาใช้ข้ออ้างว่า "เขาไม่ผิดอะไร" คงไม่ได้ครับ ถ้าจำเป็นก็คงต้องออก พรบ.ห้ามบิดเบือนเรื่องนี้ด้วย ด้วยข้อตกลงนี้ไม่ได้หมายความว่าทักษินไม่เคยทำผิด เพียงแต่ให้โอกาศทักษินเปลี่ยนความผิดพลาดในอดีตมาทำเรื่องดีๆเพื่ออนาคตของชาติ

ถ้าตามอ่านมาตั้งแต่ต้นจะเห็นว่าภายใต้เงื่อนไขการปรองดองนี้ผมให้มีคณะกรรมการที่เสียงส่วนใหญ่มาจากฝ่ายต่อต้านทักษินทำหน้าตรวจสอบติดตามการทำงานตามข้อตกลง มีขอบข่ายอำนาจแล้วแต่จะต่อรองตกลงกันทั้งสองฝ่าย โดยเงื่อนไขหลักๆถ้าทักษินเบี้ยวไม่ทำตามข้อตกลง ทักษินติดคุกทันทีด้วยคดีเก่า ส่วนรายระเอียดอื่นๆไปว่ากันเอง

#125 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

เห็นคุณเชพยายามสร้างความปรองดองให้ประเทศแล้วเห็นใจมากจริง ๆ เราว่านะจะยอมให้ทักษิณกลับบ้านโดยไม่มีความผิด หรือทักษิณกลับมาติดคุก บอกให้เลยว่าเรายอมกันจนได้รับความสงบก็คงเป็นการชั่วคราวเท่านั้นเอง แล้ววันหนึ่งมันก็จะมีนักการเมืองคนใหม่ที่คิดถึงแต่ตนเองมากกว่าชาติบ้านเมืองมาปุกปั่น ความสงบก็จะหายไปอีก ความจริงเราควรจะมองก้าวข้ามการยอมตามใจทักษิณหรือไม่ เราว่าเราน่าจะเอาโอกาสนื้ที่ทักษิณได้สร้างขึ้นมาเป็นความคิดบวกของเรา เราควรที่จะต้องให้คนที่รักทักษิณพูดความในใจของเขาว่าทำไม่อยากได้ทักษิณกลับมานัก ทักษิณได้ทำอะไรที่ทำให้พวกเขาเชื่อมั่น รวมทั้งถ้าเกลียดใครทำไมถึงเกลียด แต่เราต้องไม่ให้โอกาสเฉพาะคนชอบคนรักทักษิณเท่านั้น แต่คนที่เกลียดก็ให้พูดออกมา แล้วเราก็เอาข้อมูลทั้งหลายมาประมวลผล ด้วยเหตุผลที่เราต้องยอมรับด้วยกันทุกคนในประเทศว่า คนเราคงไม่เลวเต็มร้อย หรือดีเต็มร้อย
สิ่งที่เราจะสร้างความปรองดองได้ เราน่าจะขอร้องนายทักษิณให้หยุดรอการพูดคุยกับประชาชนเพื่อหาบทสรุปให้ตัวเขาเอง และความคิดเห็นประชาชนนี้จะเป็นพื้นฐานที่จะทำให้ผู้อาสามาบริหารประเทศจะได้ข้อมูลไปสู่การปรับปรุงประเทศอย่างไร ต้องให้เรียนรู้อะไร เพื่อเป็นประชาชนที่มีคุณภาพที่จะร่วมกันพัฒนาประเทศ เพื่อมาเป็นพื้นฐานของนักการเมืองที่ดีให้กับประเทศ เราว่าถ้ายังคงปล่อยให้พวกมากลากไปเช่นวันนี้ คุณเชครับผม มันจะเกิดการปรองดองได้ยาก เพราะคนเชื่อในระบบ ในจริยธรรม คงทำใจได้ยากเมื่อมันยังไม่มี corrective action ให้เลยครับผม
ขออภัยที่คิดคำไทยของ corrective action ไม่ออก ใครหาคำได้ช่วยด้วยนะครับผม

#126 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

ถ้าปัญหาความเหลื่อมล้ำถูกขจัดให้เบาบางลง ปัญหาเรื่องคนที่จะถูกชักจูงให้ขายศักดิ์ศรีเพื่ออามิสเล็กน้อยก็จะค่อยๆเบาบางลงตามไปด้วย สังคมก็จะอุดมปัญญามากขึ้น ถึงตอนนั้นโอกาศที่จะมีคนแบบทักษินขึ้นมาอีกก็จะเป็นไปได้ยากขึ้นครับ

#127 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:29

ถ้าปัญหาความเหลื่อมล้ำถูกขจัดให้เบาบางลง ปัญหาเรื่องคนที่จะถูกชักจูงให้ขายศักดิ์ศรีเพื่ออามิสเล็กน้อยก็จะค่อยๆเบาบางลงตามไปด้วย สังคมก็จะอุดมปัญญามากขึ้น ถึงตอนนั้นโอกาศที่จะมีคนแบบทักษินขึ้นมาอีกก็จะเป็นไปได้ยากขึ้นครับ

แต่ตอนนี้ผมว่าต้องมองในปัจจุบันก่อน สื่อขายตัว กุ๊ยไร้ราคา ที่พร้อมก่อเรื่องแลกเศษเงินหรือความสะใจมันมีเยอะ

ที่ฝ่ายไม่เอาทักษิณไม่ออกมาแสดงพลังน่าจะส่วนนี้แหละครับ คือมีเงินอยู่แล้ว มีครอบครัวที่ต้องดูแล ไม่ใช่สก๊อยไปวันๆ หมดวันก็รวมหัวกินเหล้า กรึ่มๆได้ที่ก็เอาหินไล่ปารถเล่น

เอาแค่เรื่องสื่อ มาร์คชั่งไข่นี่เล่นกันซะ น้ำท่วมให้สรยุทธเป็นนายกตัวจริง แล้วเป็นไง ของแพง เงียบ ท่วมเจ็ดนิคม เงียบ

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#128 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:47

ปัญหาเลื่อมลำ้ขจัดให้เบาบางลงอย่างไรครับผม เริ่มก็ยอมรับความเลื่อมลำ้แล้ว เรายอมไม่เอาผิดกับคนทำผิด หรือพวกเราจะเชื่อเช่น ดร.สติเฟื่องที่ว่ามัน ไม่ได้ทำผิดแต่ทำสิ่งที่กฎหมายห้าม ด้วยความเคารพคุณเชนะครับ บอกตรง ๆ ที่ให้โอกาสมันด้วยเหตุผลว่า ส่วนหนึ่งคนไทยที่รัก ที่หลงมันจนมองไม่เห็นการกระทำของมันในอดีต ที่เริ่มจากซื้อ สส ให้เป็นพวกมันเพื่อไม่ให้เกิดการตรวจสอบมันในรัฐสภาได้ นั่นก็เป็นจุดเริ่มต้นแล้ว ถ้ายังคิดว่าผลจะมีอะไรได้บ้าง ถ้าเป็นคนดีไทยก็จะดีเหมือนสิงค์โปร์ แล้วถ้าไม่ใช่ละไทยจะเป็นอย่างไร ก็เห็นกันอยู่ นอกจากนี้ยังยอมรับการซุกหุ้นเพียงบกพร่องโดยสุจริต คนไทยเองยอมเขามาเรื่อย ๆ ยอมแม้ให้ใช้องค์กรรัฐตรวจสอบคนดี ดี คนที่ไม่เห็นด้วย คนไทยปิดหูปิดตา แม้แต่การพูดที่โจ้งแจ้งมากว่าจะให้ความช่วยเหลือ พัฒนากับเขตที่เลือกตัวเข้ามาก่อนคนก็ยังมองว่าเป็นประชาธิปไตย ไม่ใช่เป็น 2 มาตรฐาน เหตุการณ์ยังมีอีกมากมาย การที่คนไทยแบ่งเป็นฝัก เป็นฝ่าย มันแสดงถึงการไม่เข้าใจไม่พยายามมองทุกอย่างบนรากฐานของความถูกต้อง ชั่วดี แต่เรายอมให้มองว่าใครมีสาวกติดตามยอมรับมากกว่ากน ฉะนั้นจึงเห็นได้ว่าคนมีปัจจัยก็มักจะเป็นผู้ชนะ หรือคนจนที่โอคครวญว่าต้องทำมาหากิน ไม่ว่าบนที่สาธารณะก็เกิดความเห็นใจจากคนดี ฉะนั้นไม่ว่าใครก็ตามที่จะยกโทษให้อะไรก็ตาม เราจึงต้องหันมามองว่าสิ่งที่มันเกิดความผิดพลาดมันเริ่มจากอะไร และอย่างไร เมื่อมันเกิดขึ้นแล้วจะทำอย่างไรไม่ให้เกิดขึ้นอีก ที่เราเรียกว่า corrective action แล้วจึงจะทำการพัฒนาคนได้ เมื่อพัฒนาคนได้ บ้านเมืองเรายิ่งวันยิ่งถอยหลังเข้าคลองกับความดี ความชั่ว ความมีความละอายต่อการกระทำของตนเอง ถ้าเราไม่เริ่มวันนี้แล้วเราจะเริ่มเมื่อไรครับผม ณ วันนี้ถ้าเรายังจะให้โอกาสนายทักษิณอีกทั้ง ๆ ที่เขายังไม่ยอมรับผิด แล้วเราจะรู้ว่า corrective action จะมีอะไร แล้วถ้ากลับไปอีหรอบเดิม คราวนี้เชื่อมั่นว่าประเทศไทยจะไม่ใช่เป็นของคนไทยอีกต่อไป ไม่ว่าอาหรับมาจับจองที่นาของเรา ญี่ปุ่นมาจับจองที่สวนของเรา ชาติมหาอำนาจมามีเอี่ยวที่ปากอ่าวไทยของเรา

Edited by sudthorn, 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:52.

#129 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:16

สมัยป๋าเปรม ปล่อยคอมมิวนิสต์กลับบ้าน ถือเป็นหลักรัฐศาสตร์
แต่...ทุกวันนี้ 20 กว่าปีให้หลัง คอมมิวนิสต์บางส่วนที่ป๋าให้อภัยเหล่านั้นก็หันกลับมากัดป๋าเปรมเสียเหวอะ แถมยังทำร้ายชาติตัวเองด้วย
ลองนึกดูสิ ขนาดเป็นพวก "สหาย" ธรรมดายังร้ายเสียขนาดนี้ ถ้าเป็นทักษิณล่ะ เขาจะทำร้ายประเทศได้อีกขนาดไหน

เราต้องยอมรับผลเสียของรัฐศาสตร์ด้วยเช่นกันครับ ไม่มีวิธีไหนที่ win อย่างเดียวโดยไม่ lose ครับ

ดังนั้น ผมยอมผ่าตัดประเทศวันนี้ดีกว่าครับ เจ็บหนักหน่อยก็ยอมครับ
gladiator 1.jpg

#130 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

สงครามยังไม่จบจะรีบยกธงขาวไปไย? ข้อเสนอของน้าเชไม่มีอะไรรับประกันได้ว่ามันสวยหรูเหมือนที่คิด แต่ที่แน่ๆ ปิดประตูแพ้ให้ฝ่ายต่อต้านถาวรยกประเทศให้ทักษิณฟรีๆ ไม่มีอะไรรับประกันว่าทักษิณมันจะไม่ตบัตสัตย์ สุดท้ายปรองดองไม่จริง ซักวันมันก็ระเบิดออกมาอยู่ดี เหล่าคนที่ต่อสู้กันมาจะทำใจรับกันได้อย่างไร ต้องมีหลายฝ่ายที่ไม่ยอมแน่ๆ ข้อเสนอของน้ามีความเป็นไปได้ บนความเสี่ยงสูงมากครับ หากไม่เป็นไปตามที่ท่านคิด เลวร้ายที่สุดคือชาติล่มจม โดยที่ฝ่ายต่อต้านไม่อาจปกป้องอะไรได้เลย แถมตัวการยังนอนเสวยสุขอีกต่างหาก

เชื่อผมสิ แผนปู 8 ปี ดีที่สุดในตอนนี้ เราแค่ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดพอ ที่เหลือให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ เอาให้ชัดไปเลยด้วยแนวคิดแบบนั้น ประเทศชาติจะรุ่งเรืองหรือล่มจม ที่ทะเลาะกันอยู่ทุกวันนี้ ก็เพราะความเชื่อแต่ละฝ่ายยังไม่ได้รับการพิสูจน์ ก็ให้เวลาพิสูจน์ความจริงให้รู้ๆกันไปเลย ขอเพียงเราทำหน้าที่ให้ดีที่สุดแม้สุดท้ายล่มจม ก็สร้่างใหม่ได้ไม่ยากหรอกครับ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#131 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

สมัยป๋าเปรม ปล่อยคอมมิวนิสต์กลับบ้าน ถือเป็นหลักรัฐศาสตร์
แต่...ทุกวันนี้ 20 กว่าปีให้หลัง คอมมิวนิสต์บางส่วนที่ป๋าให้อภัยเหล่านั้นก็หันกลับมากัดป๋าเปรมเสียเหวอะ แถมยังทำร้ายชาติตัวเองด้วย
ลองนึกดูสิ ขนาดเป็นพวก "สหาย" ธรรมดายังร้ายเสียขนาดนี้ ถ้าเป็นทักษิณล่ะ เขาจะทำร้ายประเทศได้อีกขนาดไหน

เราต้องยอมรับผลเสียของรัฐศาสตร์ด้วยเช่นกันครับ ไม่มีวิธีไหนที่ win อย่างเดียวโดยไม่ lose ครับ

ดังนั้น ผมยอมผ่าตัดประเทศวันนี้ดีกว่าครับ เจ็บหนักหน่อยก็ยอมครับ

เห็นด้วย เขาตกเป็นทาสของเงินไปแล้วโดยที่เขาไม่รู้ตัวอ่ะ ทักษิณ
"เงิน"ในมือเขา ทำลาย มนุษยธรรมของเขา ไปแล้ว

ความเป็นไปได้ที่เขาจะทำอย่างที่ท่านว่า มันต่ำมากๆๆๆๆๆๆๆๆ จนไม่สมควรที่จะเอาประเทศชาติเข้าไปเสี่ยงด้วย
ด้วยความเคารพในหลักการ ความคิดของท่านนะ

#132 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:55

กระตุกแขนเสื้อฝ่ายเดียวกัน หันมามองปัญหาที่กางดูกันอยู่บนโต๊ะ ถ้าไม่เอาตามนี้ ก็เท่ากับผลักไสเพื่อนร่วมชาติอีกฝั่งหนึ่งไปเป็นฝ่ายตรงข้าม แล้วรอสัญญาณ "ทำสงครามกลางเมือง" กัน

ก็โอเค ถ้าฝ่ายไดไม่เห็นด้วยกับข้อเสนอนี้ โดยไม่เสนอทางออกด้วย ก็แปลว่าคุณอำมหิตพอที่จะเริ่มนับศพเพื่อนร่วมชาติไม่ว่าจะมาจากฝ่ายไดไปเรื่อยๆ อาจจะอีกหลายร้อยศพ หรืออีกหลายพันศพ กว่าที่ความขัดแย้งจะจบลง

จะเอากันอย่างนั้นหรือครับ หมดสิ้นแล้วหรือครับ ไม่มีวิธีการใดที่จะสงวนชีวิตเพื่อนร่วมชาติไปกับเรื่องไม่เป็นสาระอีกแล้วหรือครับ

#133 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

ปัญหาเลื่อมลำ้ขจัดให้เบาบางลงอย่างไรครับผม เริ่มก็ยอมรับความเลื่อมลำ้แล้ว เรายอมไม่เอาผิดกับคนทำผิด หรือพวกเราจะเชื่อเช่น ดร.สติเฟื่องที่ว่ามัน ไม่ได้ทำผิดแต่ทำสิ่งที่กฎหมายห้าม ด้วยความเคารพคุณเชนะครับ บอกตรง ๆ ที่ให้โอกาสมันด้วยเหตุผลว่า ส่วนหนึ่งคนไทยที่รัก ที่หลงมันจนมองไม่เห็นการกระทำของมันในอดีต ที่เริ่มจากซื้อ สส ให้เป็นพวกมันเพื่อไม่ให้เกิดการตรวจสอบมันในรัฐสภาได้ นั่นก็เป็นจุดเริ่มต้นแล้ว ถ้ายังคิดว่าผลจะมีอะไรได้บ้าง ถ้าเป็นคนดีไทยก็จะดีเหมือนสิงค์โปร์ แล้วถ้าไม่ใช่ละไทยจะเป็นอย่างไร ก็เห็นกันอยู่ นอกจากนี้ยังยอมรับการซุกหุ้นเพียงบกพร่องโดยสุจริต คนไทยเองยอมเขามาเรื่อย ๆ ยอมแม้ให้ใช้องค์กรรัฐตรวจสอบคนดี ดี คนที่ไม่เห็นด้วย คนไทยปิดหูปิดตา แม้แต่การพูดที่โจ้งแจ้งมากว่าจะให้ความช่วยเหลือ พัฒนากับเขตที่เลือกตัวเข้ามาก่อนคนก็ยังมองว่าเป็นประชาธิปไตย ไม่ใช่เป็น 2 มาตรฐาน เหตุการณ์ยังมีอีกมากมาย การที่คนไทยแบ่งเป็นฝัก เป็นฝ่าย มันแสดงถึงการไม่เข้าใจไม่พยายามมองทุกอย่างบนรากฐานของความถูกต้อง ชั่วดี แต่เรายอมให้มองว่าใครมีสาวกติดตามยอมรับมากกว่ากน ฉะนั้นจึงเห็นได้ว่าคนมีปัจจัยก็มักจะเป็นผู้ชนะ หรือคนจนที่โอคครวญว่าต้องทำมาหากิน ไม่ว่าบนที่สาธารณะก็เกิดความเห็นใจจากคนดี ฉะนั้นไม่ว่าใครก็ตามที่จะยกโทษให้อะไรก็ตาม เราจึงต้องหันมามองว่าสิ่งที่มันเกิดความผิดพลาดมันเริ่มจากอะไร และอย่างไร เมื่อมันเกิดขึ้นแล้วจะทำอย่างไรไม่ให้เกิดขึ้นอีก ที่เราเรียกว่า corrective action แล้วจึงจะทำการพัฒนาคนได้ เมื่อพัฒนาคนได้ บ้านเมืองเรายิ่งวันยิ่งถอยหลังเข้าคลองกับความดี ความชั่ว ความมีความละอายต่อการกระทำของตนเอง ถ้าเราไม่เริ่มวันนี้แล้วเราจะเริ่มเมื่อไรครับผม ณ วันนี้ถ้าเรายังจะให้โอกาสนายทักษิณอีกทั้ง ๆ ที่เขายังไม่ยอมรับผิด แล้วเราจะรู้ว่า corrective action จะมีอะไร แล้วถ้ากลับไปอีหรอบเดิม คราวนี้เชื่อมั่นว่าประเทศไทยจะไม่ใช่เป็นของคนไทยอีกต่อไป ไม่ว่าอาหรับมาจับจองที่นาของเรา ญี่ปุ่นมาจับจองที่สวนของเรา ชาติมหาอำนาจมามีเอี่ยวที่ปากอ่าวไทยของเรา

ปัญหาความเหลื่อมล้ำ การกระจายรายได้ การกระจายความเจริญ ช่องว่างระหว่างรายได้ การเข้าถึงข้อมูลข่าวสาร ความเจริญที่กระจุกตัวอยู่ในเมืองใหญ่ นำมาซึ่ง "วัฒนธรรมการทุจริตประพฤติมิชอบของบ้านเรา" ฯลฯ และไอ้ "วัฒนธรรมการทุจริตประพฤติมิชอบของบ้านเรา" นี่แหละที่เป็นมะเร็งกัดกร่อนประเทศชาติไม่ให้ไปไหนสักที ไม่ใช่ปัญหาเรื่องทักษินเลย นี่มันแค่ปลายเหตุ

พรบ.ภาษีที่ดินไม่ใช่ยาวิเศษที่จะเข้ามาแก้ปัญหาเหล่านี้ภายในชั่วข้ามคืน แต่มันเป็นแรงส่วนหนึ่งที่จะผลักดันให้เกษตรกรที่ไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตัวเอง ได้มีโอกาศได้มีที่ดินทำกินเป็นของตนเองง่ายขึ้น คนเราเมื่อชีวิตไม่มีจะกิน จะคิดถึงการจะทำอย่างไรให้มีกิน แต่เมื่อมีกินมีใช้เพียงพอกับความต้องการแล้ว ทุกคนจะนึกถึงเกียรติ และศักดิ์ศรี ฯลฯ

โครงการเรียนฟรี 15 นั่นก็ไม่ใช่ยาวิเศษเหมือนกัน ที่จะไปแก้ปัญหาสารพันของประเทศนี้ได้ แต่มันจะเป็นส่วนหนึ่งที่จะสกัดกั้นไม่ให้เยาวชนของชาติที่อยู่ในโซนที่ยังไม่ได้รับการเกลี่ยความเจริญไปถึง ได้อยู่ในระบบการศึกษาต่อไป ไม่ต้องไปเดินเส้นทางมิจฉาชีพตั้งแต่อายุยังน้อย หมายความว่าในอณาคตสังคมเราจะได้ไม่มีจอมโจรที่ฝึกปรือตัวเองมาตั้งแต่เล็กๆเต็มบ้านเต็มเมือง(เหมือนทุกวันนี้)

ส่วนเรื่องประกันรายได้ และเรื่องอื่นๆตามข้อเสนอของผม ไม่มีเรื่องใดซักเรื่องที่จะเอามาแก้ปัญหาสารพันของประเทศนี้ได้ แต่เชื่อเถอะว่าถ้าหยิบเอาข้อเสนอทั้งหมดมาลงมือทำ ทุกฝ่ายทำกันอย่างจริงใจ ทักษินก็ต้องจริงใจ ฝ่ายต่อต้านก็ต้องจริงใจ ปัญหาสารพันในปัจจุบันนี้มันจะค่อยๆหมดไป (พร้อมๆกับปัญหาสังคมแบบใหม่ๆที่จะเกิดขึ้นมาแทน ตราบที่ยังมีพวกมนุษย์อาศัยอยู่บนโลกใบนี้ :P :P )

#134 Gop

Gop

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

กระตุกแขนเสื้อฝ่ายเดียวกัน หันมามองปัญหาที่กางดูกันอยู่บนโต๊ะ ถ้าไม่เอาตามนี้ ก็เท่ากับผลักไสเพื่อนร่วมชาติอีกฝั่งหนึ่งไปเป็นฝ่ายตรงข้าม แล้วรอสัญญาณ "ทำสงครามกลางเมือง" กัน

ก็โอเค ถ้าฝ่ายไดไม่เห็นด้วยกับข้อเสนอนี้ โดยไม่เสนอทางออกด้วย ก็แปลว่าคุณอำมหิตพอที่จะเริ่มนับศพเพื่อนร่วมชาติไม่ว่าจะมาจากฝ่ายไดไปเรื่อยๆ อาจจะอีกหลายร้อยศพ หรืออีกหลายพันศพ กว่าที่ความขัดแย้งจะจบลง

จะเอากันอย่างนั้นหรือครับ หมดสิ้นแล้วหรือครับ ไม่มีวิธีการใดที่จะสงวนชีวิตเพื่อนร่วมชาติไปกับเรื่องไม่เป็นสาระอีกแล้วหรือครับ

ทางออกคือปล่อยให้เค้าบริหารประเทศไป แต่ห้ามละเมิดกฏหมาย ให้ประชาชนได้เรียนรู้ถึงสิ่งที่ตัวเองเลือก

ถ้าทักษิณจะดึงดัน ก็ต้องเจอแรงต้าน การขู่ก็เป็นอาวุธที่ดีอีกอย่างหนึ่ง ขู่แรงๆ มันก็จะลดดีกรีการกดดันลงไปเอง

ที่เหลือเราเล่นเกมชักเย่อกับมัน ปล่อยให้ความชั่วของมันกินตัวมันเอง ด้วยนโยบายที่เกินจริง สร้างความเดือดร้อน

มากกว่าความสุข ทุกอย่างจะค่อยๆคลี่คลายโดยตัวมันเองครับ

อีกสิ่งที่ผมไม่เห็นด้วยกับคุณคือ การแลกเปลี่ยนโดยให้ใช้นโยบายของพรรคประชาธิปัตย์นั้น คือการไม่เคารพเสียง
ประชาชนที่เลือกพรรคเพื่อไทยมา เค้าเลือกมา เค้าก็มีสิทธิที่จะได้รับนโยบายที่พวกเค้าเลือกครับ

#135 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

ผมเชื่อใน "พี่น้องร่วมแผ่นดินเดียวกัน" มากกว่า "ทักษิณ" ครับ
ถึงแม้จะมีพวกที่อย่างกับบัวจมโคลนตมก็เหอะ
แต่ผมเห็นแล้วว่าในกลุ่มนั้น "มีคนที่ตาสว่างขึ้นมาแล้วหลายคน" และเชื่อว่าจะมีมากขึ้นกว่านี้ครับ

#136 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

ทางออกคือปล่อยให้เค้าบริหารประเทศไป แต่ห้ามละเมิดกฏหมาย ให้ประชาชนได้เรียนรู้ถึงสิ่งที่ตัวเองเลือก

ถ้าทักษิณจะดึงดัน ก็ต้องเจอแรงต้าน การขู่ก็เป็นอาวุธที่ดีอีกอย่างหนึ่ง ขู่แรงๆ มันก็จะลดดีกรีการกดดันลงไปเอง

ที่เหลือเราเล่นเกมชักเย่อกับมัน ปล่อยให้ความชั่วของมันกินตัวมันเอง ด้วยนโยบายที่เกินจริง สร้างความเดือดร้อน

มากกว่าความสุข ทุกอย่างจะค่อยๆคลี่คลายโดยตัวมันเองครับ

อีกสิ่งที่ผมไม่เห็นด้วยกับคุณคือ การแลกเปลี่ยนโดยให้ใช้นโยบายของพรรคประชาธิปัตย์นั้น คือการไม่เคารพเสียง
ประชาชนที่เลือกพรรคเพื่อไทยมา เค้าเลือกมา เค้าก็มีสิทธิที่จะได้รับนโยบายที่พวกเค้าเลือกครับ

แปลว่าจะรอลุ้นให้เค้าพังไปเองพร้อมๆกับตัวประกัน(ที่เป็นเศรษฐกิจของชาติ) มันมีประเด็นให้ต้องคิดสองสามประเด็นนะครับ ลองพิจารณาดู ...

ระดับคุณ ระดับทักษิน ระดับผม ระดับใครต่อใครที่อยู่ในวงสนทนานี้ไม่เดือดร้อนเลยครับ ถ้าเศรษฐกิจประเทศนี้ต้องพังพินาศไปเพื่อทำลายคนบางคน เพื่อการคลายมนต์ขลังความเป็นเทพด้านเศรษฐกิจ โอเค มันอาจจะได้ผล ถึงวันนั้นอาจจะมีเสื้อแดงจำนวนมากหูตาสว่างว่าแม้วไม่ได้เก่งจริง โอเค ... แต่วันที่เศรษฐกิจชาติแปดปีพังไปแล้ว คนที่ไม่ได้มีฐานะแบบคุณ แบบผม แบบทักษิน แบบใครต่อใครที่อยู่ในวงสนทนานี้ เค้าจะไปทางไหนครับ โอเคคนเลิกเชื่อทักษินไปแล้ว แต่ถ้าผมนึกครึ้มๆแล้วอยากเป็นทักษินสองขึ้นมาล่ะ แค่โปรยๆหว่านๆเงินลงไปซื้อสื่อซื้อเสียงซื้อพรรคการเมือง มีเงินใช้ผีโม่แป้งเหมือนเดิม คุนเต็มใจจะรับสภาพทักษินสอง ทักษินสาม ทักษินสี่ ฯลฯ ไปเรื่อยๆไหมครับ ถ้ารับได้ก็รอเลย เดี๋ยวเศรษฐกิจพัง คนเลิกเชื่อทักษินแล้ว ผมจะออกมาอาระวาดต่อจากทักษินเอง แต่ถึงผมไม่ทำแบบทักษินก็ต้องมีคนอื่นลงมาทำแบบทักษินอยู่ดีครับ โอกาศของประเทศนี้มันเปิดช่องใว้ซะขนาดนี้

#137 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:46

ผมเชื่อใน "พี่น้องร่วมแผ่นดินเดียวกัน" มากกว่า "ทักษิณ" ครับ
ถึงแม้จะมีพวกที่อย่างกับบัวจมโคลนตมก็เหอะ
แต่ผมเห็นแล้วว่าในกลุ่มนั้น "มีคนที่ตาสว่างขึ้นมาแล้วหลายคน" และเชื่อว่าจะมีมากขึ้นกว่านี้ครับ

ตราบที่คุณยังไม่ทำลาย "วัฒนธรรมการทุจริตประพฤติมิชอบของบ้านเรา"

ต่อให้เสื้อแดงตาสว่างหมดทั้งประเทศ ต่อให้ทักษินตายไป คุณก็ทำลายระบอบทักษินไม่ได้ มีคนจ้องจะเสียบแทนทักษินอีกเพียบ

#138 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:48

WE DON'T NEGOTIATE WITH TERRORISTS.

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#139 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:54

WE DON'T NEGOTIATE WITH TERRORISTS.

คงเป็นเรื่องน่าเสียดาย เสียโอกาศของประเทศชาติ ถ้าหากทักษินยอมตามข้อเสนอทุกประการ แต่เป็นพวกเราที่ Non Negotiable

#140 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:56

ตราบที่คุณยังไม่ทำลาย "วัฒนธรรมการทุจริตประพฤติมิชอบของบ้านเรา"

ต่อให้เสื้อแดงตาสว่างหมดทั้งประเทศ ต่อให้ทักษินตายไป คุณก็ทำลายระบอบทักษินไม่ได้ มีคนจ้องจะเสียบแทนทักษินอีกเพียบ

ครับเป้าหมายสูงสุดมันตรงอย่างที่ท่านว่าแหละครับ แต่ผมเห็นว่าในชาติเรายังมีบุคลากรอีกเยอะแยะมากมาย
ยังมีผู้คนอีกเป็นจำนวนมาก ที่เขาสู้แล้วก็แพ้ สู้แล้วก็แพ้ แต่เขาก็ยังไม่สิ้นหวัง ไม่ยอมแพ้ และสู้ต่อ
ไม่เห็นมีความจำเป็นตรงจุดไหนเลยที่จะต้องเลือกคนผู้นี้เท่านั้น เชื่อในเยาวชน คนรุ่นใหม่ ของประเทศเราด้วยสิครับ
ในประเทศนี้ เราไม่มีใครแล้ว นอกจากทักษินหรอครับ เป็น สิ่งที่ผมไม่เข้าใจ

#141 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:03

ครับเป้าหมายสูงสุดมันตรงอย่างที่ท่านว่าแหละครับ แต่ผมเห็นว่าในชาติเรายังมีบุคลากรอีกเยอะแยะมากมาย
ยังมีผู้คนอีกเป็นจำนวนมาก ที่เขาสู้แล้วก็แพ้ สู้แล้วก็แพ้ แต่เขาก็ยังไม่สิ้นหวัง ไม่ยอมแพ้ และสู้ต่อ
ไม่เห็นมีความจำเป็นตรงจุดไหนเลยที่จะต้องเลือกคนผู้นี้เท่านั้น เชื่อในเยาวชน คนรุ่นใหม่ ของประเทศเราด้วยสิครับ
ในประเทศนี้ เราไม่มีใครแล้ว นอกจากทักษินหรอครับ เป็น สิ่งที่ผมไม่เข้าใจ

คือถ้าจะถามว่าชั่วโมงนี้ยังมีใครอีกไหม ?? ที่จะยกหูโทรศัพท์กริ้งเดียวสั่งไอ้สามร้อยกว่าตัวในสภาให้ผ่านร่างกฏหมายสามสี่ฉบับตามข้อเสนอของผม !! ก็ขอตอบว่า ผมมองไม่เห็นใคร

แต่ไม่เป็นไร ในอนาคตอาจสิบปียี่สิบปีข้างหน้าอาจจะได้สัมมาสัมโพธิญาณพร้อมๆกันทั่วประเทศเลยผ่านกฏหมายพวกนี้ออกมาแบบผ่านฉลุยได้ แต่ระหว่างที่รอกันอยู่นี้ก็สนุกสนานไปกับทักษินสอง ทักษินสาม ทักษินสี่ ฯลฯ ไปพลางๆด้วยกัน นับศพเพื่อนร่วมชาติไปพลางๆด้วยกัน ก็สนุกดีครับ

#142 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

ผมกลับมองว่าวิธีน้าเช เป็นการกดความรู้สึกอยุติธรรมของประชาชนให้เก็บไว้รอวันระเบิดมากกว่า และถึงวันนั้นความเสียหายมันคงมากกว่าที่ผ่านมา

ผมว่าอะไรที่มันผิดเราออกมาต่อต้าน อะไรที่มันถูกเราออกมาชื่นชม ให้มันเป็นไปตามธรรมชาติอย่างนี้ดีกว่า ปล่อยออกมาอย่าไปกดไว้ ให้สังคมได้เปิดหูเปิดตาบ้าง ถ้ารัฐบาลไม่ทำอะไรชั่วจนเกินไปก็ไม่มีนองเลือดหรอกครับ

ส่วนประเด็นทักษิณสอง สาม สี่ มันจะเกิดเพราะเราไปยกเว้นความผิดให้มันนี่ล่ะครับ ไอ้คนที่อยากจะเป็นเบอร์สอง สาม สี่ มันรู้ว่าถ้ามันมีอำนาจมันก็จะทำผิดได้โดยที่ไม่ถูกลงโทษไงครับ

การบังคับใช้กฏหมายคือบรรทัดฐานที่ทำให้สังคมสงบสุขได้ และทำให้คนที่จะกระทำผิดเกรงกลัว ที่เหตุการณ์มันไม่สงบเพราะคนผิดทำตัวอยู่เหนือกฏหมายครับ

Edited by อิสระในกรอบ, 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:22.

#143 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

ขอนอกเรื่องนิดนึง ...

ใช่ครับ ท่านมาร์คเป็นผู้ปราดเปรื่อง เป็นผู้มีคุณธรรมสูงส่ง เช่นกันท่านกรณ์เป็นอัจฉริยะด้านการเงิน เป็นผู้มีจิตใจเสียสละยิ่งใหญ่

แต่ว่างานแบบนี้ต้องให้แม้วมันทำครับ ท่านอภสิทธิ์ ท่านกรณ์ ค่อยออกวาดลวดลายตอนที่ประเทศเรากำลังจ่อขึ้นเป็นมหาอำนาจอันดับที่หกของโลกจะเหมาะสมที่สุดครับ

#144 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

เรายอมมอบเช็คเปล่า พร้อมลายเซนต์ ให้กับเสียงส่วนใหญ่
ยินยอมล่วงหน้า ให้มีกฎหมายอะไรก็ได้ ไม่ว่าจะอยุติธรรมเพียงใด
อย่างนั้นหรือ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#145 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

คือถ้าจะถามว่าชั่วโมงนี้ยังมีใครอีกไหม ?? ที่จะยกหูโทรศัพท์กริ้งเดียวสั่งไอ้สามร้อยกว่าตัวในสภาให้ผ่านร่างกฏหมายสามสี่ฉบับตามข้อเสนอของผม !! ก็ขอตอบว่า ผมมองไม่เห็นใคร

แต่ไม่เป็นไร ในอนาคตอาจสิบปียี่สิบปีข้างหน้าอาจจะได้สัมมาสัมโพธิญาณพร้อมๆกันทั่วประเทศเลยผ่านกฏหมายพวกนี้ออกมาแบบผ่านฉลุยได้ แต่ระหว่างที่รอกันอยู่นี้ก็สนุกสนานไปกับทักษินสอง ทักษินสาม ทักษินสี่ ฯลฯ ไปพลางๆด้วยกัน นับศพเพื่อนร่วมชาติไปพลางๆด้วยกัน ก็สนุกดีครับ

Ok ครับ อย่างว่า แนวคิดในการแก้ปัญหาไม่เหมือนกัน มันก็มองหาคนแก้ปัญหาไม่เหมือนกัน
ไม่เป็นไรครับ ผมเคารพความคิดท่านครับ อนาคตก็ แต่ละคนก็จินตนาการไม่เหมือนกันครับ

ส่วนศพเพื่อนร่วมชาติ ทุกวันนี้ผมก็ถือบาปของศพพี่น้องทั้งเหลืองและแดงอยู่ครับ
เมื่อตายผมจะต้องไปชดใช้กรรมนี้ กรรมที่เป็นของคนทั้งชาติร่วมกันครับ ไม่ใช่ของแค่คนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง
และผมจะไม่ขอไปตราว่าคนอี่นสนุกสนาน พลางๆไปกับการนับศพเพื่อนรวมชาติครับ เพราะมันไม่ยุติธรรมกับผู้ที่ถูกตราอย่างนั้นเลย

Edited by XqOrez, 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:29.

#146 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

ผมกลับมองว่าวิธีน้าเช เป็นการกดความรู้สึกอยุติธรรมของประชาชนให้เก็บไว้รอวันระเบิดมากกว่า และถึงวันนั้นความเสียหายมันคงมากกว่าที่ผ่านมา

ผมกลับมองว่าเป็นการผ่อนคลายความขัดแย้งมากกว่า ถ้าไม่เอาปัญหามากางบนโต๊ะ ต่างคนต่างก็พูดกันไปคนละทีสองที ต่างก็จะเอาเหตุผลของตัวเองเป็นที่ตั้ง ไม่ยอมรับรู้ความต้องการของอีกฝ่าย มันจะยิ่งกดดันมากกว่า ไม่สู้เอาอย่างนี้ดีกว่า ทักษินคุณพูดมาเลยว่าคุณต้องการอย่างนี้ๆใช่ไหม แล้วถ้าผมต้องการอย่างนี้ล่ะ ต่อรองกันได้ไหม

ผมว่าอะไรที่มันผิดเราออกมาต่อต้าน อะไรที่มันถูกเราออกมาชื่นชม ให้มันเป็นไปตามธรรมชาติอย่างนี้ดีกว่า ปล่อยออกมาอย่าไปกดไว้ ให้สังคมได้เปิดหูเปิดตาบ้าง ถ้ารัฐบาลไม่ทำอะไรชั่วจนเกินไปก็ไม่มีนองเลือดหรอกครับ

ส่วนประเด็นทักษิณสอง สาม สี่ มันจะเกิดเพราะเราไปยกเว้นความผิดให้มันนี่ล่ะครับ ไอ้คนที่อยากจะเป็นเบอร์สอง สาม สี่ มันรู้ว่าถ้ามันมีอำนาจมันก็จะทำผิดได้โดยที่ไม่ถูกลงโทษไงครับ

ถ้าคนไม่เห็นว่าทักษินรวย ไม่เชิดชูทักษินเป็นอัศวินขี่ม้าขาว บลา บลา บลา .... ระบอบทักษินมันจะเกิดขึ้นเองได้ไหมครับ เมื่อมีคนรับ มันก็มีคนอยากจะให้จนได้ละครับ แต่ถ้าไม่มีใครอยากรับเศษเงินจากมัน ต่อให้มันอยากให้ให้ตาย ก็ไม่มีใครรับเศษเงินของมัน ดังนั้นการทำให้คนรักทักษินไม่อยากได้เศษเงินจากทักษิน ต้องทำยังไง

การบังคับใช้กฏหมายคือบรรทัดฐานที่ทำให้สังคมสงบสุขได้ และทำให้คนที่จะกระทำผิดเกรงกลัว ที่เหตุการณ์มันไม่สงบเพราะคนผิดทำตัวอยู่เหนือกฏหมายครับ

ก็ในเมื่อการบังคับใช้กฏหมายมันยังไม่ทั่วถึง จะทำยังไงจะทำให้การบังคับใช้กฏหมายมันทั่วถึง เมื่อคนจนเค้าบอกว่าคุกมีใว้ใส่หมากับคนจน ส่วนคนรวยขับรถชนคนตายจ่ายล้านเดียว จบ... ปัญหาตรงนี้มาจากไหน จะแก้ตรงนี้อย่างไร วานบอกครับ

พิจารณาดูกันให้ถ้วนถี่ครับ ไม่มีใครเสียอะไรทุกอย่าง ไม่มีใครได้อะไรไปทุกสิ่งทุกอย่าง แต่ขอให้ทุกคนได้ในสิ่งที่ตนเองต้องการบ้าง อย่าดึงดันกันจนเกินไป แล้วปัญหานี้จะจบแบบสวยงามครับ

#147 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

กรูม่ายรู้ กรูมาว

เอาปิ๊ สิด เข้าคุกโลด

เจือกมาฆ่าควายแดงเพื่อนตรูได้ไง

#148 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

เรายอมมอบเช็คเปล่า พร้อมลายเซนต์ ให้กับเสียงส่วนใหญ่
ยินยอมล่วงหน้า ให้มีกฎหมายอะไรก็ได้ ไม่ว่าจะอยุติธรรมเพียงใด
อย่างนั้นหรือ

เอ่อ.. ถ้าจำไม่ผิด ตอนนี้น้องสาวเค้าถือสมุดเช็คของประเทศนี้อย่างถูกต้องตามกฏหมายอยู่นะครับ แต่สั่งจ่ายไม่เป็น ต้องให้พี่ชายมานั่งสั่งจ่ายให้ หรือว่าแบบนี้ก็ยุติธรรมดีแล้ว หรือว่าไง

ผมรู้ตั้งแต่แรกแล้วว่าฝ่ายเสื้อแดงไม่ยากที่จะยอมรับข้อเสนอนี้ ด้วยเหตุผลตามที่อภิปรายไปตั้งแต่ต้นๆกระทู้แล้ว แต่เป็นพวกเดียวกันนี่แหละที่เตรียมผมใจมาพอสมควร ทั้งประเด็นไม่ใว้ใจทักษิน ทั้งประเด็นดึงดันจะเอาทักษินมาเข้าคุกให้ได้ก่อนอย่างอื่นว่ากันทีหลัง อะไรประมาณนี้ แต่ถ้าจะต้องให้ผมอธิบายอีกเยอะๆผมก็ยินดี ยิ่งถ้ามีข้อแลกเปลี่ยนเสนอแนบมาด้วยก็จะขอบคุณมากครับ

#149 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

Ok ครับ อย่างว่า แนวคิดในการแก้ปัญหาไม่เหมือนกัน มันก็มองหาคนแก้ปัญหาไม่เหมือนกัน
ไม่เป็นไรครับ ผมเคารพความคิดท่านครับ อนาคตก็ แต่ละคนก็จินตนาการไม่เหมือนกันครับ

ส่วนศพเพื่อนร่วมชาติ ทุกวันนี้ผมก็ถือบาปของศพพี่น้องทั้งเหลืองและแดงอยู่ครับ
เมื่อตายผมจะต้องไปชดใช้กรรมนี้ กรรมที่เป็นของคนทั้งชาติร่วมกันครับ ไม่ใช่ของแค่คนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง
และผมจะไม่ขอไปตราว่าคนอี่นสนุกสนาน พลางๆไปกับการนับศพเพื่อนรวมชาติครับ เพราะมันไม่ยุติธรรมกับผู้ที่ถูกตราอย่างนั้นเลย

ประชดครับประชด ....

ก็ผมเห็นเสื้อแดงตามบอร์ดมันเฮๆ เวลามีเสื้อเหลืองตาย แล้วพวกบอร์ดเสื้อเหลืองผมก็เคยเห็นเฮๆๆ ตอนเสื้อแดงตาย ลุงจำลองยังเคยบอกให้รัฐบาลอภิสิทธิ์ส่งทหารเข้าไปฆ่าคุณเสื้อแดง ตายสามสี่ร้อยศพไม่เป็นไร แบบนี้ไม่เรียกว่าสนุกสนานกับการนับศพเพื่อนร่วมชาติ แล้วจะให้เรียกว่าอะไรละครับ ก็เลยเอามันมาประชดซะหน่อย (พร้อมเหน็บแนมเล็กๆ) :P :P

#150 เช never die

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

สำหรับคุณทักษิน ผมขอเตือนว่าอย่าดันทุรังผ่านกฏหมายโดยที่คนอีกครึ่งประเทศไม่ยินยอมพร้อมใจ อย่าคิดว่าจะเอากฏหมายมาปิดกั้นได้ อย่าเชื่อเป็ดเหลิมมาก ยิ่งถ้าไอ้เป็ดเหลิมมันคิดจะจัดการคนที่ต่อต้านด้วยกฏหมาย เมื่อนั้นสงครามก็ปะทุ คุณจะได้เห็นยิ่งตายยิ่งมา ยิ่งฆ่ายิ่งเกิด ของจริงเป็นอย่างไร

ข้อเสนอมีแล้ว ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งหยิบยื่นให้ก่อนด้วยข้อเสนอแนวๆนี้ ก็ได้ใจคนกลางๆทั่วประเทศไปกว่าครึ่ง ที่เหลือไม่น่าจะต้องใช้เวลาต่อรองกันนานมาก ทุกอย่างจบ ประเทศเดินหน้า ผมจะได้ไปเล่น FF8 ต่อ ...