Jump to content

- - - - -

"ถมไม่เต็ม" โดย แม่ลูกจันทร์ (18 มิถุนายน 2554)

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
102 replies to this topic

#1 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 18:58

Posted Image http://www.thairath....reenhead/179686
ไทยรัฐออนไลน์ โดย แม่ลูกจันทร์ 18 มิถุนายน 2554, 05:00 น.

ถมไม่เต็ม

ไม่ว่าหลังเลือกตั้งพรรคประชาธิปัตย์หรือพรรคเพื่อไทย จะชิงดำได้เป็นแกนนำตั้งรัฐบาล? อยู่ที่การตัดสินใจของคนไทย 47 ล้านคน
แต่ไม่ว่าใครเป็นรัฐบาลก็ต้องบาด เจ็บสาหัสแน่นอน
เพราะสารพิษตกค้างจากนโยบายประชานิยมจะกลายเป็นมหันตภัยคุกคามที่ทำให้รัฐบาลทำงานไม่เป็นสุขนั่งลุกไม่สบาย
หนี้เงินกู้ไทยเข้มแข็งสี่แสนล้านบาทที่รัฐบาลกู้มาตำน้ำพริกละลายแม่น้ำจะเริ่มบานทะโร่หุบไม่ลง

การประชุม ครม.ทิ้งทวนส่งท้ายกว่า 200 โครงการ โดยไม่ผ่านการตรวจสอบอย่างรอบคอบว่าคุ้มค่าการลงทุนหรือไม่ จะเกิดผลผูกพันรัฐบาลใหม่ในระยะยาว
การจัดทำงบประมาณติดลบติดต่อกันหลายปี จะกลายเป็นดินพอกหางหมูโตขึ้นๆทุกวัน

“แม่ลูกจันทร์” กราบเรียนสั้นๆว่า...นรกมีจริง

แถมรัฐบาลยังต้องแบกภาระนโยบายประชานิยมบ้าดีเดือดชุดใหม่ที่ประกาศหาเสียงไว้อีกสารพัดโครงการ

สำคัญที่สุดคือ นโยบายบิดเบือนราคาพลังงานที่รัฐบาลอภิสิทธิ์สร้างเอาไว้ จะกลายเป็นปัญหาที่รัฐบาลใหม่ต้องปวดกบาล
ล่าสุด สารพิษตกค้างจากนโยบายตรึงราคาน้ำมันดีเซลต่ำกว่าต้นทุนจริง ทำให้กองทุนน้ำมันเหลือเงินอีกแค่ 300 ล้านบาทเท่านั้นเอง
หมายฟามว่า เมื่อเงินกองทุนน้ำมันถูกถลุงหมดเกลี้ยง ก็ต้องกู้เงินไปอัดฉีดตรึงราคาน้ำมันดีเซลต่อไปและต่อไป

“แม่ลูกจันทร์” ได้ยินข่าวว่ารัฐบาลเตรียมกู้เงินไปปะผุกองทุนน้ำมันอีก 20,000 ล้านบาท ก็ได้แต่ถอนใจยาว...ยาวว์
เพราะมันเป็นไปไม่ได้แล้ว (โว้ย) ที่ราคาน้ำมันดิบโลกจะต่ำกว่า 100 เหรียญต่อบาร์เรล
ฉะนั้น ต่อให้กู้เงินไปยัดใส่กองทุนน้ำมันอีกสองหมื่นล้านบาท ก็ตรึงราคาดีเซลต่อไปได้อีกไม่กี่เดือน
ประเด็นสำคัญคือ รัฐบาลไม่ได้บิดเบือนราคาน้ำมันดีเซลอย่างเดียว

รัฐบาลยังบิดเบือนราคาก๊าซหุง ต้มแอลพีจี บิดเบือนราคาแก๊สเอ็นจีวี ต่ำกว่าต้นทุนจริงอีกเกือบเท่าตัว
ภาระทั้งหมดที่รัฐบาลโยนให้กองทุนน้ำมันจ่ายเงินชดเชย

“แม่ลูกจันทร์” ฟันธงว่านโยบายบิดเบือนราคาพลังงานเป็นนโยบายอันตราย รัฐบาลหวังคะแนนเสียงระยะสั้น โดยไม่คำนึงถึงผลกระทบที่จะเกิดในระยะยาว

แต่ที่แสบไส้ติ่งคือ...รัฐบาลมักง่ายโยนภาระทั้งหมดให้คนใช้น้ำมันเบนซิน

เพราะในขณะที่คนใช้น้ำมันดีเซลต่ำกว่าราคาจริง แต่คนใช้น้ำมันเบนซิน (ทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์) ต้องจ่ายเงินซื้อน้ำมันแพงเกินจริง เพราะถูกบวกราคาเพิ่มไปใส่กองทุนน้ำมัน เพื่อไปอุ้มคนใช้น้ำมันดีเซล
เท่ากับคนใช้น้ำมันเบนซิน นอกจากไม่ได้รับการช่วยเหลือดูแลจากรัฐบาล ยังต้องโดนขูดรีดเงินในกระเป๋าไปตรึงราคาน้ำมันดีเซล ตรึงราคาก๊าซแอลพีจีและตรึงราคาแก๊สเอ็นจีวีแบบทรีอินวัน
แถมยังแอบล้วงค่าการตลาดน้ำมัน เบนซินไปจ่ายอุดหนุนค่าการตลาดให้น้ำมันดีเซลอีกฟรีๆ

“แม่ลูกจันทร์” ในฐานะตัวแทนผู้ใช้น้ำมันเบนซินเห็นว่านโยบายบิดเบือนราคาพลังงานของรัฐบาลเป็นนโยบายเลือกปฏิบัติ สองมาตรฐาน ไม่เท่าเทียม และไม่เป็นธรรม
เป็นนโยบายรัฐที่เข้าข่ายขัดรัฐ-ธรรมนูญมาตรา 30 ว่าด้วยการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมต่อบุคคล
แน่นอน...นโยบายตรึงราคาน้ำมัน ดีเซล รัฐบาลจะได้คะแนนจากคนใช้น้ำมันดีเซลถูกกว่าราคาจริง

แต่สำหรับคนใช้น้ำมันเบนซินแพงกว่าราคาจริง...รัฐบาลจะได้คะแนนหรือไม่ โปรดใช้สะดือตรอง.

แม่ลูกจันทร์

ไทยรัฐออนไลน์ โดย แม่ลูกจันทร์ 18 มิถุนายน 2554, 05:00 น.

ท่อนไหน-บรรทัดไหน จริงไม่จริงผมไม่รู้ ใครมีข้อมูลก็มาแชร์กันครับ :)

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 7 April 2012 - 19:01

18 มิถุนายน 2554

ไปอยู่หลังเขามาเหรอครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#3 Alcoholism

Alcoholism

น้องเก่า

• Banned

Posted 7 April 2012 - 19:02

ก็เอาราคาจริง แบบเขมร และลาว ใช้อยู่ดิ จะสนุกไม่น้อย นี่ถ้าค่าแรงไม่ขึ้น แล้วน้ำมันแพง ของแพง เจอด่าทันที ค่าแรงถูก ของแพง เจอโจทย์นี้ตายห่า คาโรงเรียนแมงสาป

#4 Alcoholism

Alcoholism

น้องเก่า

• Banned

Posted 7 April 2012 - 19:03

ไปอยู่หลังเขามาเหรอครับ ^_^

ปัจจุบันนี้อีกไม่ถึงเดือน ราคาพลังงานที่บีบไว้ให้ต่ำกว่าราคาจริง มันถึงจุดอวสานแล้ว ตึงไม่อยู่แน่นอน จะได้เห็นเหมือนค่าเงินบาทลอยตัว 5555 สารพัดม๊อบ มาเลยๆๆ

#5 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 19:07

เพราะรัฐบาลเก่า ปิดเบือนราคานำ้มัน เลยทำให้ผู้บริโภค ภาคครัวเรือนได้ผลประโยชน์
ไม่เห็นช่วย คนมีเงินตรงไหน
อุ้มแต่ คนจน รัฐบาล ปชป เฮงซวย
สำลัก กันบ้างไหมพวกเลือก ปชป ที่เลือกมาแล้วเค้าไม่ช่วย

Edited by Jaidee2O, 7 April 2012 - 19:08.

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#6 นายลูกแพร

นายลูกแพร

น้องใหม่

Posted 7 April 2012 - 19:30

เพราะรัฐบาลเก่า ปิดเบือนราคานำ้มัน เลยทำให้ผู้บริโภค ภาคครัวเรือนได้ผลประโยชน์
อุ้มแต่ คนจน รัฐบาล ปชป เฮงซวย
สำลัก กันบ้างไหมพวกเลือก ปชป ที่เลือกมาแล้วเค้าไม่ช่วย

อุ้มแต่คนจนแม่งก้ผิดหรอครับ? 555+รัฐบานปูไม่บิดเบือนเลยเนอะนำ้มันดิบลดติดกันมาจะเดือนนึงละแต่ของไทยก็ปรับ2เดือนนี้เข้าไป4ครั้งร่วมๆ2บาทไปแล้วเห่อะๆๆ

ปล.อมตะฆ่าไม่ตายทนทายาดกว่าแมงสาปอีกนะครับคุณใจดี20 ว่าแต่ว่าเป็นเชื้อราประเภทไหนล่ะเนี่ย?

ไม่เป็นกลาง ไม่ปรองดองกับใครที่คิดร้ายในหลวงทั้งนั้น

จะเป็นซาหลิ่มหรือแมงสาปก็ไม่สน ขอแค่ไม่ยอมแพ้แก่พวกคิดร้ายแผ่นดิน

กฏหมายเอาผิดไม่ได้ก็ไม่ได้หมายความว่าเวรกรรมจะตามไม่ทัน

#7 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 19:31

อุ้มแต่คนจนแม่งก้ผิดหรอครับ? 555+รัฐบานปูไม่บิดเบือนเลยเนอะนำ้มันดิบลดติดกันมาจะเดือนนึงละแต่ของไทยก็ปรับ2เดือนนี้เข้าไป4ครั้งร่วมๆ2บาทไปแล้วเห่อะๆๆ

ปล.อมตะฆ่าไม่ตายทนทายาดกว่าแมงสาปอีกนะครับคุณใจดี20 ว่าแต่ว่าเป็นเชื้อราประเภทไหนล่ะเนี่ย?

ผมใจดี2O เรียกให้ถูกครับ อย่าพาดพิง คนที่ไมไ่ด้เข้ามาตอบกระทู้
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#8 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 7 April 2012 - 19:35

ยังไงยังไงเราก็เชียร์จ้ะ jaidee2O เพราะเราเป็นอำหมาด ย่อมเชียร์นายกรูปหล่อหัวหน้าพรรค ปชป เป็นธรรมดา
ปชป ช่วยคนจนละมันดีแล้ว พท มันฆ่าหมดทั้งประเทสทั้งคนรวย+คนจน5555
เรากำลังพูดอยู่กะ ใจดี ถูกคน ชิมิ :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#9 นายลูกแพร

นายลูกแพร

น้องใหม่

Posted 7 April 2012 - 19:35

ผมพาดพิงคำของคุณนั่นแหล่ะครับที่บอกว่าดีแต่อุ้มคนจน ช่วยคนจนนีผิดมากไม๊ครับ?

แล้วถ้าแน่จริงทำไมไม่เคลียร์เรื่องสลิปตัวเองให้จบล่ะ อย่าดีแต่แถแบบสีข้างเข้าถูดีกว่า

ไม่เป็นกลาง ไม่ปรองดองกับใครที่คิดร้ายในหลวงทั้งนั้น

จะเป็นซาหลิ่มหรือแมงสาปก็ไม่สน ขอแค่ไม่ยอมแพ้แก่พวกคิดร้ายแผ่นดิน

กฏหมายเอาผิดไม่ได้ก็ไม่ได้หมายความว่าเวรกรรมจะตามไม่ทัน

#10 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 19:39

ผมพาดพิงคำของคุณนั่นแหล่ะครับที่บอกว่าดีแต่อุ้มคนจน ช่วยคนจนนีผิดมากไม๊ครับ?

แล้วถ้าแน่จริงทำไมไม่เคลียร์เรื่องสลิปตัวเองให้จบล่ะ อย่าดีแต่แถแบบสีข้างเข้าถูดีกว่า

ผมไม่เคยอ้างอิงเรื่องสลิปนะครับ
ผมได้เงินเดือน 1พันห้าหมื่น
ผมเซ็นขึ้นเงินเดือนตัวเอง
ผมเป็นคนดูแลเรื่องการทำ คอนโด 42 ชั้น ซึ่งเสร็จพร้อมส่งมอบงานแล้ว
ไม่เคยมีเรื่องสลิปเงินเดือนนะเออ

#11 blue

blue

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 19:40

ผมไม่มีข้อมูลน้ำมัน แต่อ่านแล้วสงสารคอลัมนิส กลางกลวง ที่ด่าทีเดียวสองรัฐบาล
สงสัยค่าเขียนไม่พอค่าน้ำมัน จะโยนความผิดให้รัฐบาลที่แล้วก็โยนไปเลยทำไมต้อง
ทำยึกยักแบ่งครึ่ง หรือกลัวคนเขารู้ว่าเชียร์รัฐบาล แต่ทนไม่ไหวอยากจะด่าก็เกรงใจ
เลยต้องพ่วงรัฐบาลที่แล้วเข้ามาด้วย
เชียร์รัฐบาลภาษาอะไร ไม่รู้หรือว่าเขากำลังจะปรองดอง ไปงัดเอาเรื่องน้ำมันที่เดือดร้อน
อยู่คนเดียวมาพูด คนอื่นเขาไม่เห็นเดือดร้อนอะไรเลย ไม่เชื่อไปถามรัฐบาลดูดิ

#12 blackdragon

blackdragon

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 19:57

โห...18 มิ.ย. 54

หมดมุกรึเปล่า...ถึงไปขุดมา

แล้วเงินในอากาศอยู่ไหน

ทำไมไม่เอามาใช้

ควายรึเปล่านะ

เอาแค่ราคาน้ำมันทุกวันนี้

ก็อนาถใจกับพวกมรึงแล้ว

:P :D :lol:

ชักจะเชื่อแล้วว่า

หญ้าไม่แพงควายแดงไม่เดือดร้อน

#13 นายลูกแพร

นายลูกแพร

น้องใหม่

Posted 7 April 2012 - 19:59

ผมไม่เคยอ้างอิงเรื่องสลิปนะครับ
ผมเป็นคนดูแลเรื่องการทำ คอนโด 42 ชั้น ซึ่งเสร็จพร้อมส่งมอบงานแล้ว
ไม่เคยมีเรื่องสลิปเงินเดือนนะเออ

เชิญทางนี้เลยครับคุณใจดี20 http://webboard.seri...n-31-มค-เจอกัน/
เอารูปโมเดลมาอ้างน่ะใครก็ทำได้ครับทำไมไม่เอาทะเบียนพานิชย์ชื่อบริษัทที่มีการยืนยันว่าเป้นพนักงานจริงๆมาแสดงล่ะครับ ผมว่ามีคนรอฟังอยู่เยอะนะ
ใจจริงๆผมต้องการแยกประเด็นนะครับแต่บังเอิญว่าเป็นบุคคลที่กำลังเป็น"กระแส"ก็เลยฝากผ่านมา
มาเข้าเรื่องดีกว่า โดยส่วนตัวผมใช้แต่เบนซินครับ ทราบด้วยว่าเป็นการผลักภาระ แต่พูดกันจริงๆคนที่เดือดร้อนก็มีแต่พวกมอเตอร์ไซค์นั่นแหล่ะครับเพราะรถยนต์มีพลังงานทางเลือกอื่นๆให้ใช้อีกตั้ง2-3อย่าง อย่ามาดีแต่อ้างวาทกรรมดีกว่ามันก็เหมือนสมัยก่อนว่าเขาดีแต่พูด ดีแต่กู้ แล้วรัฐบาลนี้ทำอะไรไปบ้างล่ะครับ? ณ.ตอนนี้ส่วนต่างของราคารดีเซล-เบนซินมันเกินกว่า10บาทไปแล้ว(http://www.rakanammun.com/)นี่คือการไม่แตะไม่วุ่นวาย แต่กลับปล่อยให้ปตท.กำหนดราคาขายน้ำมันได้ตามสบาย? สรุปว่ามันไม่ช่วยทั้งคนรวย-จนแต่ช่วยคนที่ถือหุ้นปตท.ใช่ไม๊?
ตอนนี้เบนซินผ่าน43บาทไปแล้วขนาดนั้นเงินกองทุนก็ยังติดลบ มันยังไม่เป็นปัญหาชาติเพราะสุดท้ายมันก็คือหนี้สาธาณะหรอกหรือครับ?

#14 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 7 April 2012 - 20:00

คุณรู้ไหม ที่คุณโพต คืออะไร?

และมัน 22 ชั้น ไม่ใช่ 42 หรือ 24

Edited by sigree, 7 April 2012 - 20:00.

#15 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 20:04

เชิญทางนี้เลยครับคุณใจดี20 http://webboard.seri...B8%B1%E0%B8%99/
เอารูปโมเดลมาอ้างน่ะใครก็ทำได้ครับทำไมไม่เอาทะเบียนพานิชย์ชื่อบริษัทที่มีการยืนยันว่าเป้นพนักงานจริงๆมาแสดงล่ะครับ ผมว่ามีคนรอฟังอยู่เยอะนะ
ใจจริงๆผมต้องการแยกประเด็นนะครับแต่บังเอิญว่าเป็นบุคคลที่กำลังเป็น"กระแส"ก็เลยฝากผ่านมา
มาเข้าเรื่องดีกว่า โดยส่วนตัวผมใช้แต่เบนซินครับ ทราบด้วยว่าเป็นการผลักภาระ แต่พูดกันจริงๆคนที่เดือดร้อนก็มีแต่พวกมอเตอร์ไซค์นั่นแหล่ะครับเพราะรถยนต์มีพลังงานทางเลือกอื่นๆให้ใช้อีกตั้ง2-3อย่าง อย่ามาดีแต่อ้างวาทกรรมดีกว่ามันก็เหมือนสมัยก่อนว่าเขาดีแต่พูด ดีแต่กู้ แล้วรัฐบาลนี้ทำอะไรไปบ้างล่ะครับ? ณ.ตอนนี้ส่วนต่างของราคารดีเซล-เบนซินมันเกินกว่า10บาทไปแล้ว(http://www.rakanammun.com/)นี่คือการไม่แตะไม่วุ่นวาย แต่กลับปล่อยให้ปตท.กำหนดราคาขายน้ำมันได้ตามสบาย? สรุปว่ามันไม่ช่วยทั้งคนรวย-จนแต่ช่วยคนที่ถือหุ้นปตท.ใช่ไม๊?
ตอนนี้เบนซินผ่าน43บาทไปแล้วขนาดนั้นเงินกองทุนก็ยังติดลบ มันยังไม่เป็นปัญหาชาติเพราะสุดท้ายมันก็คือหนี้สาธาณะหรอกหรือครับ?

ผมใจดี2O
ทำ คอนโด 42 ชั้น
เรื่องน้ำมัน ไม่เข้าใจที่ผมบอกเหรอไงครับ
ว่า ผู้ใช้เบนซินอุ้มภาคครัวเรือน มันไม่ได้ช่วยผู้ที่ตั้งใจเลือก ปชป
แต่ดันไปช่วยภาคครัวเรือน ที่ไม่ไ่ด้เลือก ปชป มา
เพราะผู้เลือก ก็คงกินข้าวนอกบ้านซะมากกว่า ตามภาษาอำมาตย์
ถึงถามไงครับ ว่าเลือกเค้ามานะ ไม่สำลักบ้างเหรอ ที่เค้าไม่เห็นจะมาสนใจคนที่เลือก

#16 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 7 April 2012 - 20:05

Posted Image http://www.thairath....reenhead/179686

ถมไม่เต็ม

ไม่ว่าหลังเลือกตั้งพรรคประชาธิปัตย์หรือพรรคเพื่อไทย จะชิงดำได้เป็นแกนนำตั้งรัฐบาล? อยู่ที่การตัดสินใจของคนไทย 47 ล้านคน
แต่ไม่ว่าใครเป็นรัฐบาลก็ต้องบาด เจ็บสาหัสแน่นอน
เพราะสารพิษตกค้างจากนโยบายประชานิยมจะกลายเป็นมหันตภัยคุกคามที่ทำให้รัฐบาลทำงานไม่เป็นสุขนั่งลุกไม่สบาย
หนี้เงินกู้ไทยเข้มแข็งสี่แสนล้านบาทที่รัฐบาลกู้มาตำน้ำพริกละลายแม่น้ำจะเริ่มบานทะโร่หุบไม่ลง

การประชุม ครม.ทิ้งทวนส่งท้ายกว่า 200 โครงการ โดยไม่ผ่านการตรวจสอบอย่างรอบคอบว่าคุ้มค่าการลงทุนหรือไม่ จะเกิดผลผูกพันรัฐบาลใหม่ในระยะยาว
การจัดทำงบประมาณติดลบติดต่อกันหลายปี จะกลายเป็นดินพอกหางหมูโตขึ้นๆทุกวัน

“แม่ลูกจันทร์” กราบเรียนสั้นๆว่า...นรกมีจริง

แถมรัฐบาลยังต้องแบกภาระนโยบายประชานิยมบ้าดีเดือดชุดใหม่ที่ประกาศหาเสียงไว้อีกสารพัดโครงการ

สำคัญที่สุดคือ นโยบายบิดเบือนราคาพลังงานที่รัฐบาลอภิสิทธิ์สร้างเอาไว้ จะกลายเป็นปัญหาที่รัฐบาลใหม่ต้องปวดกบาล
ล่าสุด สารพิษตกค้างจากนโยบายตรึงราคาน้ำมันดีเซลต่ำกว่าต้นทุนจริง ทำให้กองทุนน้ำมันเหลือเงินอีกแค่ 300 ล้านบาทเท่านั้นเอง
หมายฟามว่า เมื่อเงินกองทุนน้ำมันถูกถลุงหมดเกลี้ยง ก็ต้องกู้เงินไปอัดฉีดตรึงราคาน้ำมันดีเซลต่อไปและต่อไป

“แม่ลูกจันทร์” ได้ยินข่าวว่ารัฐบาลเตรียมกู้เงินไปปะผุกองทุนน้ำมันอีก 20,000 ล้านบาท ก็ได้แต่ถอนใจยาว...ยาวว์
เพราะมันเป็นไปไม่ได้แล้ว (โว้ย) ที่ราคาน้ำมันดิบโลกจะต่ำกว่า 100 เหรียญต่อบาร์เรล
ฉะนั้น ต่อให้กู้เงินไปยัดใส่กองทุนน้ำมันอีกสองหมื่นล้านบาท ก็ตรึงราคาดีเซลต่อไปได้อีกไม่กี่เดือน
ประเด็นสำคัญคือ รัฐบาลไม่ได้บิดเบือนราคาน้ำมันดีเซลอย่างเดียว

รัฐบาลยังบิดเบือนราคาก๊าซหุง ต้มแอลพีจี บิดเบือนราคาแก๊สเอ็นจีวี ต่ำกว่าต้นทุนจริงอีกเกือบเท่าตัว
ภาระทั้งหมดที่รัฐบาลโยนให้กองทุนน้ำมันจ่ายเงินชดเชย

“แม่ลูกจันทร์” ฟันธงว่านโยบายบิดเบือนราคาพลังงานเป็นนโยบายอันตราย รัฐบาลหวังคะแนนเสียงระยะสั้น โดยไม่คำนึงถึงผลกระทบที่จะเกิดในระยะยาว

แต่ที่แสบไส้ติ่งคือ...รัฐบาลมักง่ายโยนภาระทั้งหมดให้คนใช้น้ำมันเบนซิน

เพราะในขณะที่คนใช้น้ำมันดีเซลต่ำกว่าราคาจริง แต่คนใช้น้ำมันเบนซิน (ทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์) ต้องจ่ายเงินซื้อน้ำมันแพงเกินจริง เพราะถูกบวกราคาเพิ่มไปใส่กองทุนน้ำมัน เพื่อไปอุ้มคนใช้น้ำมันดีเซล
เท่ากับคนใช้น้ำมันเบนซิน นอกจากไม่ได้รับการช่วยเหลือดูแลจากรัฐบาล ยังต้องโดนขูดรีดเงินในกระเป๋าไปตรึงราคาน้ำมันดีเซล ตรึงราคาก๊าซแอลพีจีและตรึงราคาแก๊สเอ็นจีวีแบบทรีอินวัน
แถมยังแอบล้วงค่าการตลาดน้ำมัน เบนซินไปจ่ายอุดหนุนค่าการตลาดให้น้ำมันดีเซลอีกฟรีๆ

“แม่ลูกจันทร์” ในฐานะตัวแทนผู้ใช้น้ำมันเบนซินเห็นว่านโยบายบิดเบือนราคาพลังงานของรัฐบาลเป็นนโยบายเลือกปฏิบัติ สองมาตรฐาน ไม่เท่าเทียม และไม่เป็นธรรม
เป็นนโยบายรัฐที่เข้าข่ายขัดรัฐ-ธรรมนูญมาตรา 30 ว่าด้วยการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมต่อบุคคล
แน่นอน...นโยบายตรึงราคาน้ำมัน ดีเซล รัฐบาลจะได้คะแนนจากคนใช้น้ำมันดีเซลถูกกว่าราคาจริง

แต่สำหรับคนใช้น้ำมันเบนซินแพงกว่าราคาจริง...รัฐบาลจะได้คะแนนหรือไม่ โปรดใช้สะดือตรอง.

ท่อนไหน-บรรทัดไหน จริงไม่จริงผมไม่รู้ ใครมีข้อมูลก็มาแชร์กันครับ :)

โอ้ น่าสงสารเจ้าของกระทู้

มันเจ็บ เจ็บจนจุก กับ ฝีมือ รบ ที่มาจาก 15.74 ล้านเสียง

ก็เลยต้องใช้วิธีเดิม ขุดเรื่องเก่าๆ เอามาโพสต์ให้คนอื่นอ่าน

โอ๊ย มันเจ็บๆๆๆ เจ็บเข้าไปถึงทรวง 555555555555555555555555555555

#17 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 7 April 2012 - 20:05

เอาข้อมูลเก่ามาด่ารัฐบาลใหม่ เหรอ ครับ .............. งง :huh:

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#18 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 20:08

และมัน 22 ชั้น ไม่ใช่ 42 หรือ 24

http://sznmodel.iget...ngle&pid=861131
42จริงๆนะเออ

#19 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 7 April 2012 - 20:15

http://sznmodel.iget...ngle&pid=861131
42จริงๆนะเออ

มีใต้ดินไหม?

ผมว่าผมคุ้นๆบริษัทนี้นะ ไม่แน่ใจของรุ่นน้องไหม?

จันทร์นี้จะลองโทรไปคุย มีงานโมเดลต้องสั่งพอดี

แต่นะ

ตอนนี้หาคุณบอกคุณทำโมเดล ผมเชื่อ

Edited by sigree, 7 April 2012 - 20:20.

#20 นายลูกแพร

นายลูกแพร

น้องใหม่

Posted 7 April 2012 - 20:20

เชิญทางนี้เลยครับคุณใจดี20 http://webboard.seri...B8%B1%E0%B8%99/

ผมใจดี2O
ทำ คอนโด 42 ชั้น
เรื่องน้ำมัน ไม่เข้าใจที่ผมบอกเหรอไงครับ
ว่า ผู้ใช้เบนซินอุ้มภาคครัวเรือน มันไม่ได้ช่วยผู้ที่ตั้งใจเลือก ปชป
แต่ดันไปช่วยภาคครัวเรือน ที่ไม่ไ่ด้เลือก ปชป มา
เพราะผู้เลือก ก็คงกินข้าวนอกบ้านซะมากกว่า ตามภาษาอำมาตย์
ถึงถามไงครับ ว่าเลือกเค้ามานะ ไม่สำลักบ้างเหรอ ที่เค้าไม่เห็นจะมาสนใจคนที่เลือก

เกรียนเนอะเรา ไปแก้ไขให้ถูกต้องด้วยนะว่ากี่ชั้นกันแน่ไม่ได้อยากโคว้ดหรอกนะแต่เดี๋ยวไม่มีหลักฐาน
ขอตอบเลยนะครับในฐานะหนึ่งเสียงของปชป.
ไม่เสียใจครับเพราะผมเลือกมาเพื่อที่จะเป็นรัฐบาลของคนไทยทั้งประเทศ ถ้าเขาเอาแต่ดูแลประโยชน์สุขของคนที่เลือกเขา นั่นซิครับผมถึงจะผิดหวัง แล้วก็เหมือนที่ผมบอกๆไปมันมีพลังงานทางเลือก
ที่บอกว่าเอาเบนซินมาอุ้มครัวเรือนมันก็ไม่ใช่ทั้งหมดแต่ก็มีรถยนต์เป็นแสนๆคันที่เขาใช้แกสเป็นเชื้อเพลิง แล้วก็มีรถบรรทุกอีกมากมายที่เขาเปลี่ยนเครื่องให้ใช้NGVเสียด้วยซ้ำไป
ดังนั้นจะมาบอกว่า เอาเบนซินไปอุ้มแต่ครัวเรือนก็ไม่ถูกทั้งหมด และต่อให้อุ้ม มันก็เป็นเรื่องที่เหมาะสมเพราะอย่างน้อยๆก็เป็นการช่วยลดภาระของผู้ประกอบการที่หันมาใช้พลังงานทางเลือกอื่น ทำให้ราคาค่าขนส่งไม่สูงขึ้น
ทุกวันนี้อย่าเอาราคาดีเซลมาเป้นตัวชี้วัดเรื่องค่าใช้จ่ายการขนส่งเลยครับรถทัวร์รถ18ล้อพ่วงเขาใช้NGVกันหมดแล้ว และส่วนไอ้รูปโมเดลที่คุณยกมาผมก็ไม่เห็นว่ามันจะเกี่ยวข้องหรือแสดงความน่าเชื่ออะไรให้กับตัวคุณได้เลย และผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคุณต้องการแสดงให้พวกเราเชื่อในตัวคุณได้อย่างไรในเมื่อดีแต่อ้างหลักฐานเท็จบิดเบือนข้อเท็จจริงไปวันๆแบบนี้ ผมไม่สนใจหรอกนะว่าคุณจะทำงานอะไร เงินเดือนกี่หมื่นกี่แสน แต่ที่ผมรับไม่ได้คือการที่ใช้หลักฐานเท็จบิดเบือนเพื่อโต้แย้งหรือกล่าวหาฝ่ายอื่นโดยไม่มีความละอายเลยต่างหาก ถ้ายังมีความเป็นลูกผู้ชายพอยอมรับผิดและกล่าวคำว่าขอโทษเถอะครับ ด้วยความเคารพ

#21 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 7 April 2012 - 20:26

คนบ้าอะไรวะ
เงินเดือนหนึ่งพันห้าหมื่น
สงสัยบ้าจริงๆว่ะ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#22 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 20:26

สงสัย วันนี้จะผ่าน QC แน่ๆละ

#23 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 7 April 2012 - 20:28

เอ่อ คุณลูกแพร คุณติดกับเข้าแล้วค่ะ คุณใจดี2O แกเป็นแดงคิวซี ไม่ใช่คนเดียวกับใจดี20เน่อ

#24 arsenalice

arsenalice

น้องใหม่

Posted 7 April 2012 - 20:37

เอ... Jaidee20 คนนี้ไม่ใช่ตัวจริง ไม่ใช่เหรอครับ :)

#25 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 20:39

สนใจเนื้อหาในกระทู้หน่อยครับ
สนใจแต่ผม กขกท น้อยใจตายละ

#26 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 7 April 2012 - 20:40

อ่านที่นังลูกจันทร์มันเขียนแล้ว ยังกับมันเีขียนด่า รัฐบาลปูเหม็น เลย

กู้มาโป๊ะ กองทุนน้ำมัน 2 หมื่นล้าน กลายเป็นรัฐบาลปูเหม็นเป็นคนกู้ เพราะสาเหตุมาจาก ยกเว้นกองทุนน้ำมัน :lol:

#27 นายลูกแพร

นายลูกแพร

น้องใหม่

Posted 7 April 2012 - 20:43

เอ่อ คุณลูกแพร คุณติดกับเข้าแล้วค่ะ คุณใจดี2O แกเป็นแดงคิวซี ไม่ใช่คนเดียวกับใจดี20เน่อ

ขอบคุณครับ จริงๆทราบอยู่แล้วครับว่าคนละไอดีเพราะอวาตร้าน่ะคนละอันแต่เดาว่าคงเกี่ยวข้องกัน ซึ่งผมก็ไม่ใส่ใจเท่าไรหรอกฮะ ถ้าคนเรามั่นใจว่าสิ่งที่ตัวเองทำนั้นถูกต้องก้ไม่มีความจำเป็นต้องแอบต้องซ่อนนี่ฮะเพราะยังไงก็หนีเวร-กรรมไปไม่ได้ ในส่วนของเรื่องhttp://webboard.seri...B8%B1%E0%B8%99/ โดยส่วนตัวแค่ไม่ชอบ ข้อความ"ไม่เห็นช่วย คนมีเงินตรงไหน

สำลัก กันบ้างไหมพวกเลือก ปชป ที่เลือกมาแล้วเค้าไม่ช่วย"
เท่านั้นเองครับ ซึ่งก็เลยเห็นว่าใช้ชื่อเดียวกันถึงจะบอกว่าเป็นคนละคน ก็เลยลองแยปเรื่องสลิปไปก็เท่านั้นเอง ^_^

บางทีก็น่าเบื่อนะครับมานั่งเถียงกับพวกเชื้อโรค มันก็คงจะไม่มีวันเข้าใจภาษาคนหรอก

Edited by นายลูกแพร, 7 April 2012 - 20:45.

#28 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 20:54

ขอบคุณครับ จริงๆทราบอยู่แล้วครับว่าคนละไอดีเพราะอวาตร้าน่ะคนละอันแต่เดาว่าคงเกี่ยวข้องกัน ซึ่งผมก็ไม่ใส่ใจเท่าไรหรอกฮะ ถ้าคนเรามั่นใจว่าสิ่งที่ตัวเองทำนั้นถูกต้องก้ไม่มีความจำเป็นต้องแอบต้องซ่อนนี่ฮะเพราะยังไงก็หนีเวร-กรรมไปไม่ได้ ในส่วนของเรื่องhttp://webboard.seri...B8%B1%E0%B8%99/ โดยส่วนตัวแค่ไม่ชอบ ข้อความ"ไม่เห็นช่วย คนมีเงินตรงไหน

สำลัก กันบ้างไหมพวกเลือก ปชป ที่เลือกมาแล้วเค้าไม่ช่วย"
เท่านั้นเองครับ ซึ่งก็เลยเห็นว่าใช้ชื่อเดียวกันถึงจะบอกว่าเป็นคนละคน ก็เลยลองแยปเรื่องสลิปไปก็เท่านั้นเอง ^_^

บางทีก็น่าเบื่อนะครับมานั่งเถียงกับพวกเชื้อโรค มันก็คงจะไม่มีวันเข้าใจภาษาคนหรอก

ดูท่าจะสื่อไปไม่ถึงจริงๆ ถึงความหมายแฝงในข้อความ
ความหมายที่ผมกล่าวคือ รัฐบาลที่คนจนไมไ่ด้เลือก กลับช่วยคนที่ไมไ่ด้เลือกตนเองเข้ามาทำงาน
คล้ายๆกับตอนนี้ ที่คนที่ตนเองเลือกมา กลับไมไ่ด้มาทำงานเพื่อตนเองเลย แต่ไปทำให้คนอื่นอยู่

#29 นายลูกแพร

นายลูกแพร

น้องใหม่

Posted 7 April 2012 - 21:01

ดูท่าจะสื่อไปไม่ถึงจริงๆ ถึงความหมายแฝงในข้อความ
ความหมายที่ผมกล่าวคือ รัฐบาลที่คนจนไมไ่ด้เลือก กลับช่วยคนที่ไมไ่ด้เลือกตนเองเข้ามาทำงาน
คล้ายๆกับตอนนี้ ที่คนที่ตนเองเลือกมา กลับไมไ่ด้มาทำงานเพื่อตนเองเลย แต่ไปทำให้คนอื่นอยู่

มันเป็นเพราะผมมีภูมิคุ้มกันที่ชื่อว่ามันสมองและสติปัญญาไงครับ ถึงเข้าใจ ก็บอกไปแล้วว่าเราเลือกตั้งมาเพื่อเป็นผู้บริหารประเทศ ไม่ใช่มาบริหารประโยชน์ส่วนตัว การที่รัฐบาลนั้นๆอุ้มราคาแกสไว้ผมจึงเห็นว่าถูกต้อง แล้วคุณคิดว่าประชาธิปไตยที่พวกคุณอ้างกันปราวๆมันคือการรวบรวมคนให้ได้เยอะที่สุกแล้วตะโกนให้เสียงดังๆเพื่อผลประโยชน์แต่ฝ่ายคุณหรือไง? ทางที่ดีคุณลบลายเซ็นคุณออกเถอะ เพราะผมว่าคุณเองก็ไม่ได้เข้าใจถึงข้อความนั้นๆหรอก คงเห็นแต่เพียงว่ามันเท่ห์ดีเลยเอามาลงไว้ล่ะซิ
จบเถอะเพราะผมบอกไปแล้วว่าเรามันคุยกันคนละภาษา

#30 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

Posted 7 April 2012 - 21:11

http://webboard.serithai.net/user/9178-jaidee2o/
http://webboard.serithai.net/user/4587-jaidee20/
ของแท้ต้อง 20 ของปลอม 2O ของปลอมจะกลมกว่า
jaidee20 เจ้าของตำนานระบือบอร์ดเสรีไทย ต้องสังเกตดีๆ :D :D :D
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#31 นายลูกแพร

นายลูกแพร

น้องใหม่

Posted 7 April 2012 - 21:14

http://webboard.serithai.net/user/9178-jaidee2o/
http://webboard.serithai.net/user/4587-jaidee20/
ของแท้ต้อง 20 ของปลอม 2O ของปลอมจะกลมกว่า
jaidee20 เจ้าของตำนานระบือบอร์ดเสรีไทย ต้องสังเกตดีๆ :D :D :D

เ้ข้าใจฮะ สังเกตตรงอวาตร้าแล้ว แต่ที่ไม่เข้าใจคือเขามาแก็งค์เดียวกันหรือคนปัญญาอ่อนเล่น แล้วสมัครหลายไอดี เพราะเห็นมีทั้งดีใจและใจดีเลย ก็เลยหว่านๆไป ไม่คิดว่าจะต่อมุขมาเป็นรูปโมเดลตึก 555+

#32 ธนุส นิราลัย

ธนุส นิราลัย

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 21:17

ใจดีสองศูนย์ นั่นเขาเป็นนักตอแหลในตำนาน
ใจดีสองโอ ยังห่างอีกหลายเลเวลกว่าจะเข้าขั้นตำนาน อิอิ

นายกปูสงสัยว่าทำไมคนถึงบ่นว่าของแพง ก็ไปถาม ดร.โกร่ง ๆ ก็บอกว่ามันเป็นเรื่องของอุปทาน(supply)เจ๊แกก็เก็บความสงสัยเอาไว้ว่า มันคืออะไรฟะ พอได้โอกาสก็ไปถามทั่นรองฯที่มีดีกรีเป็น ด็อกเตอร์ ว่า อุปทานหมายถึงอะไรทั่น ดร.เหลิม ไม่เคยทำให้ใครผิดหวังอยู่แล้ว ตอบว่า อ๋อ อุปาทาน มันหมายถึง สิ่งที่เราคิดไปเอง ความคิดที่เราจินตนาการไปเอง ......แฮ่ม

#33 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 21:18

เอาข้อมูลเก่ามาด่ารัฐบาลใหม่ เหรอ ครับ .............. งง :huh:

เนื้อความเขาว่าถึงรัฐบาลที่แล้วไง

แล้วหลายๆคนในนี้ และคุณ
จะ บอกว่าข้อมูลเก่า เลยสรุปความว่าเนื้อความของแม่ลูกจันทร์นั้น "ไม่ถูกต้อง" ????

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#34 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 21:19

ไม่สนใจ เรื่องในกระทู้หน่อยเหรอ
ออกทะเลหมดและ
พวกแมงวาบนี้ ถามช้างตอบม้าตลอด

#35 pinkpanda

pinkpanda

Posted 7 April 2012 - 21:37

ดักได้แต่คนใหม่ ชิส์! :lol:

#36 pinkpanda

pinkpanda

Posted 7 April 2012 - 21:38

เนื้อความเขาว่าถึงรัฐบาลที่แล้วไง

จะ บอกว่าข้อมูลเก่า เลยสรุปความว่าเนื้อความของแม่ลูกจันทร์นั้น "ไม่ถูกต้อง" ????

วันนี้ทำมู๋เค็มกินด้วย ห๊อม หอม :lol:

#37 pinkpanda

pinkpanda

Posted 7 April 2012 - 21:39

ปล. กระทู้ปัญญาอ่อนนะคะ

ไร้สาระวนอยู่แต่เรื่องเดิมๆ ไม่เห็นพัฒนาการทางความคิดที่เพิ่มขึ้น

ทุกคนไม่สนใจอ่ะ ไม่แปลก

ว่าแต่เราไปคุยเรื่องคอนโดของ Jaidee 42 ชั้น กันดีกว่า เอิ๊กๆๆ :D

#38 Ricebeanoil

Ricebeanoil

Posted 7 April 2012 - 21:42

ตรรกะของพวกกาสรสีชาดเนี่ย มันแปลกๆ นะครับ
หรือว่า การด่ารัฐบาลที่แล้วมันทำให้ความผิดของรัฐบาลนี้มันน้อยลงหรือครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#39 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 21:43

ดักได้แต่คนใหม่ ชิส์! :lol:

ไม่ใหม่นะ เก่าๆก็โดนกันไปเยอะ
http://webboard.seri...อยากช่วยให้ท่า/

#40 ant

ant

Posted 7 April 2012 - 21:43

ไม่สนใจ เรื่องในกระทู้หน่อยเหรอ
ออกทะเลหมดและ
พวกแมงวาบนี้ ถามช้างตอบม้าตลอด

กระทู้โบราณเกินสนใจ เอาไปขายร้านของเก่าเขาก็ไม่รับ
ไร้ค่าไม่มีราคา
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#41 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

Posted 7 April 2012 - 21:53

วันนี้ทำมู๋เค็มกินด้วย ห๊อม หอม :lol:

มู๋เค็ม แลกกะ เป็ดพะโล้ นางเลิ้ง ไหมครับ คุณ pinkpanda :D

ตะนิ่นตาญี

Attached Images

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#42 pinkpanda

pinkpanda

Posted 7 April 2012 - 21:57

มู๋เค็ม แลกกะ เป็ดพะโล้ นางเลิ้ง ไหมครับ คุณ pinkpanda :D

ตะนิ่นตาญี

อิอิ ได้เลยคร่า

#43 nnnn43

nnnn43

Posted 7 April 2012 - 21:59

ถมไม่เต็ม

ยิ่งลักษณ์ 1 เดือนเล่นกลใช้เงิน 6 แสนล้านบาท

รัฐบาลปู บริหารประเทศครบ 1 เดือน เล่นกลเม็ดใช้เงินประเทศ-ประชาชนร่วม 600,000 ล้านบาท เดินหน้าออกมติครม.ทำตามสัญญาที่หาเสียง แต่ทุกเรื่องล้วนทำแบบไม่รอบคอบ ชักเข้า ชักออก ครม.หลายรอบ
ผู้สื่อข่าวรายงานจากทำเนียบรัฐบาล ว่า ภายหลังจากที่รัฐบาลภายใต้การนำของ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี แถลงนโยบายต่อรัฐสภาเสร็จสิ้น และเริ่มต้นบริหารประเทศวันแรกในวันที่ 26 ส.ค.2554 จนถึงบัดนี้ ที่ครบรอบการบริหารงาน 1 เดือน ปรากฏว่าคณะรัฐมนตรี(ครม.) ได้อนุมัติเดินหน้าในหลายโครงการที่เป็นนโยบายที่เกิดขึ้นจากการหาเสียงของพรรคเพื่อไทย ซึ่งจากการติดตามข้อมูลที่เกิดขึ้นพบว่ารัฐบาลนี้บริหารงานเพียงเดือนเดียว แต่อนุมัติการใช้เม็ดเงินมหาศาล อีกทั้งการบริหารงานที่เป็นไปอย่างไม่รอบคอบแม้จะถูกทักท้วงล่วงหน้า จนในที่สุดต้องนำนโยบายที่สำคัญเสนอให้คณะรัฐมนตรีทบทวนและออกมาตรการเพิ่มเติมในหลายๆ เรื่อง
เริ่มต้นจากนโยบายลดราคาน้ำมันเชื้อเพลิงลงโดยปรับลดการส่งเงินเข้ากองทุนน้ำมัน ซึ่งในเบื้องต้นได้ปรับลดการนำส่งเงินเฉพาะในส่วนของน้ำมันเบนซิน 95 น้ำมันเบนซิน 91 และน้ำมันดีเซล แต่ไม่ปรับลดในส่วนของแก๊สโซฮอร์ จนเป็นผลให้คนลดการเติมน้ำมันแก๊สโซฮอร์และแห่ไปเติมน้ำมันเบนซินแทน เนื่องจากส่วนต่างของราคาของน้ำมันทั้งสองชนิดแคบเกินไป และในที่สุดอีก 4 วันถัดมาจึงต้องแก้ปัญหาส่วนต่างราคาด้วยการลดการนำส่งเงินกองทุนน้ำมันฯในส่วนแก๊สโซฮอร์ พร้อมทั้งชดเชยราคาน้ำมันแก๊สโซฮอร์เพิ่ม โดยมาตรการนี้จะทำให้รัฐสูญเงินเข้ากองทุนน้ำมันฯ เดือนละ 6,570 ล้านบาทต่อเดือน ซึ่งหากรัฐบาลดำเนินมาตรการนี้ 6 เดือน จะสูญเงินเข้ากองทุนน้ำมัน 39,420 ล้านบาท และหากทำ 1 ปี จะสูญเงิน 78,840 ล้านบาท ขณะที่กองทุนฯยังต้องแบกรับภาระการชดเชยก๊าซหุงต้มและก๊าซเอ็นจีวีให้ กับประชาชนเดือนละ 3,600 ล้านบาท ซึ่งเป็นเหตุให้ต้องกู้เงินเข้ากองทุนน้ำมันและเชื้อเพลิง เบื้องต้น 20,000 ล้านบาทและหากไม่พอก็ต้องกู้เพิ่มอีก ซึ่งแม้ว่ามาตรการนี้จะไม่เกี่ยวข้องกับเงินงบประมาณของประเทศ แต่มีวงเงินเกี่ยวข้องร่วมแสนล้านบาท
นโยบายต่อมาที่ใช้เม็ดเงินจำนวนมากเช่นกันและผ่านการอนุมัติของ ครม.ไปแล้ว คือ โครงการรับจำนำข้าวเปลือกนาปี ปี 2554/55 โดยอนุมัติวงเงินเป็นค่าใช้จ่ายการดำเนินการของหน่วยปฏิบัติหลักได้แก่ธนาคารเพื่อการเกษตร และสหกรณ์การเกษตร(ธ.ก.ส.),องค์การคลังสินค้า(อคส.),องค์การตลาดเพื่อ เกษตรกร(อ.ต.ก.),กรมส่งเสริมการเกษตรและกรมการค้าภายในรวมทั้งสิ้น 435,547 ล้านบาท แยกเป็นวงเงินจ่ายขาด 25,547 ล้านบาท และวงเงินหมุนเวียนที่ใช้ในการรับจำนำข้าวจำนวน 25 ล้านตัน จำนวน 410,000 ล้านบาท ซึ่งในส่วนของวงเงินหมุนเวียนนี้คาดว่าจะขาดทุนร่วม 100,000 ล้านบาท ซึ่งในที่สุดรัฐบาลต้องตั้งงบประมาณไปชดเชยการขาดทุน
ขณะเดียวกัน ครม.ได้เห็นชอบมาตรการรถยนต์คันแรก โดยมีมติตั้งงบประมาณปี 2556 จ่ายเงินคืนให้กับผู้ซื้อรถยนต์ในจำนวนเท่ากับภาษีสรรพสามิตของรถยนต์ที่กรมสรรพสามิตเก็บเข้ามา ประมาณการณว่าหากมีผู้ซื้อรถยนต์ตามมาตรการนี้ 500,000 คัน จะต้องตั้งงบประมาณคืน 30,000 ล้านบาท ซึ่งยังไม่รวมที่กระทรวงการคลังเตรียมเสนอ ครม.ทบทวนมาตรการนี้ให้ครอบคลุมรถยนต์นำเข้า และขยายรถขนาด 1600 ซีซีให้อยู่ในโครงการนี้ ซึ่งอาจจะมีการใช้เม็ดเงินมากขึ้น
พร้อมกันนี้ ครม.ได้เห็นชอบมาตรการบ้านหลังแรก โดยให้นำค่าใช้จ่ายในการซื้อบ้านหลังแรก 10 % มาหักลดหย่อนภาษีได้ 5 ปี ประมาณการว่าจะทำให้รัฐเสียรายได้ไป 1,700 ล้านบาท แต่ภายหลังรัฐบาลถูกวิพากวิจารณ์ว่ามาตรการนี้ไม่ได้ช่วยผู้มีรายได้น้อยแต่กลับไปช่วยคนที่มีรายได้สูงมีโอกาสลดหย่อนภาษี และรวมแล้วไม่ได้ช่วยผู้ที่อยากมีบ้านหลังแรกเท่าใด กระทรวงการคลังจึงมีแนวทางจะเสนอ ครม.เพิ่มเติมมาตรการโดยให้นำค่าใช้จ่ายของการซื้อบ้านหลังแรกมาลดหย่อนภาษีได้โดยตรง โดยคาดว่ารัฐบาลจะสูญรายได้เพิ่มขึ้นเป็น 8,600 ล้านบาท
นอกจากนั้น ครม.ได้เห้นชอบ มาตรการจ่ายเงินเพิ่มค่าครองชีพให้ผู้จบปริญญาตรีในระบบราชการให้มีรายได้รวมแล้วเดือนละ 15,000 ล้านบาท และผู้ต่ำกว่าปริญญาตรีและมีรายได้เดือนละ 9,000 จะมีผู้ที่ได้รับประโยชน์จากการปรับเพิ่มรายได้ครั้งนี้ 649,323 ราย โดยใช้งบประมาณเพิ่มปีละ 24,533 ล้านบาท ในช่วงแรกจะใช้งบประมาณจากงบประมาณรายจ่ายประจำปีงบประมาณ 2555 รวมทั้งสิ้น 18,864 ล้านบาท เนื่องจากเป็นการจ่ายระหว่างวันที่ 1ม.ค.-30ก.ย.2555 โดยเม็ดเงินจำนวนนี้ยังไม่รวมที่กระทรวงการคลังเตรียมเสนอ ครม.ให้แก้ปัญหาความลักลั่นของผู้ที่ทำงานมานานแต่รายได้เพิ่งแตะ 15,000 บาทและผู้ที่เรียนจบปริญญาโทและปริญญา ตลอดจนนโยบายที่จะให้มีการปรับโครงสร้างเงินเดือนของข้าราชการทั้งหมด ซึ่งจะต้องมีการแก้ไขกฎหมาย ซึ่งรัฐบาลจะมีรายจ่ายเพิ่มจากการอีกปีละ 25,000 ล้านบาท

http://www.economict...ent&view=articl

Edited by nnnn43, 7 April 2012 - 22:00.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#44 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 7 April 2012 - 22:21

นังลูกจันทร์ชอบนั่งเทียนเขียนข่าว ข้อมูลจากการให้สัมภาษณ์ของอภิสิทธิ์ เรื่องการอนุมัติงบก็มี
ถ้าไม่เชื่อที่คุณอภิสิทธิ์พูด ทางคุณอภิสิทธิ์ก็บอกให้แย้งมา แล้วทำไมนักข่าวถึงไม่หาข้อมูล นังลูกจันทร์เป็นสื่อแท้ๆ แต่นั่งเทียนเขียนข่าว ปากคาบ 2 หมื่นบาท จากไอ้วิม

วันนี้(5 พ.ค.) บ้านพักนายกรัฐมนตรี สุขุมวิท 31 นาย อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี กล่าวว่า า มีการวิพากษ์วิจารณ์การประชุมคณะรัฐมนตรีเมื่อวันอังคารที่ 3 พ.ค.ที่ผ่านมา มองว่า มีการไปเร่งอนุมัติงบประมาณเป็นจำนวนกว่าแสนล้านบาท อยากทำความเข้าใจว่า การอนุมัติโครงการหรือเงินงบประมาณจริงๆ ยอดไม่ได้เป็นอย่างนั้นเลย ไม่ทราบว่า การบวกตัวเลขบวกกันอย่างไร บางเรื่องไม่ได้เป็นการอนุมัติเงินใหม่ เป็นเพียงการมาดำเนินการตามแผนที่ได้มีการอนุมัติเงินไปแล้ว เงินที่อนุมัติไปยอดใหญ่ๆ ก็จะมีค่าตอบแทนบุคลากรทางการแพทย์ ซึ่งจะต้องได้เงินเพิ่ม หากไม่มีการอนุมัติวันนี้ก็เพียงแต่ว่า ต้องทำให้จ่ายเงินช้า ถ้าจำไม่ผิดอยู่ที่ 4 พันกว่าล้านบาท มีค่าจัดการเลือกตั้ง 3 พันกว่าล้านบาท

นายกฯกล่าวตอว่า นอกจากนั้นก็จะเป็นเรื่องของการจ่ายเงินให้กับประชาชนที่ประสบภัยพิบัติ เรื่องของเพลี้ย ซึ่งอยู่ที่หลักพันล้านบาท รวมถึงปัญหาสถานการณ์ชายแดน แต่มีการไปนำเอาเรื่องของงบประมาณที่มีการขออนุมัติไปก่อน เช่น ขออนุมัติก่อหนี้ผูกพัน อันนั้นเป็นการขอตามระเบียบ ไม่ได้มีการขออนุมัติตามโครงการใหม่หรืออะไรเลย หากถามว่า ทำไมต้องมีการอนุมัติงบประมาณในหลายโครงการในหลายโครงการ เพราะว่ารัฐธรรมนูญฉบับห้ามไม่ให้ ยกตัวอย่างบางโครงการ เช่น กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ช่วยในเรื่องของเมล็ดพันธุ์พืช ถ้าไม่อนุมัติช่วงนี้ไปอนุมัติหลังยุบสภา การดำเนินการจะต้องทำให้แล้วเสร็จก่อนที่ครม.ชุดใหม่เข้ารับหน้าที่ ซึ่งทำไม่ได้ในทางปฏิบัติ

“เพราะฉะนั้นอยากย้ำว่า ไม่มีหรอกครับที่บอกว่า เร่งอนุมัติเหมือนกับมีการทุจริตคอรัปชั่น และถ้ามีโครงการไหนสงสัยขอให้ถามมาเลย ถ้าคิดว่ามีโครงการไหนที่คิดว่า เป็นการอนุมัติที่ไม่เหมาะสม ที่เรื่องมันเข้ามาเยอะเป็นผลมาจากรัฐธรรมนูญในประเด็นนั้น จำเป็นที่ทุกหน่วยงานจำเป็นที่จะต้องให้มีการอนุมัติเสียก่อนที่จะมีการยุบ สภาเท่านั้นเอง” นายกฯ กล่าวและเมื่อถามว่า ถูกวิพากษ์วิจารณ์อย่างนี้คิดว่า ภาพลักษณ์รัฐบาลจะเสียหรือไม่ว่า เป็นการผลาญงบฯก่อนเลือกตั้ง นายกฯ กล่าวว่า ก็อย่างนี้ซิครับ ถ้าสงสัยโครงการไหน เพราะทุกอย่างเปิดเผย ขอให้ทักท้วงมา ยินดีที่จะทบทวนให้ ถ้าชี้ไม่ได้ พร้อมยกเลิกให้ ไม่มีปัญหาอะไรเลย

โครงการใหม่ที่เป็นโตรงการใหม่ในเชิงนโยบาย อย่างกรณีของบ้านหลังแรกเป็นเรื่องธนาคารของรัฐดำเนินการ หรือโครงการประกันภัยพืชผล ที่ต้องการให้ได้ข้อยุติมานานแล้ว และจะมีเรื่อปุ๋ยจะมีการแจกแจงรายละเอียดอีกทีในวันศุกร์นี้ เห็นไปเขียนกันว่า อดีตผู้อำนวยการสำนักงบประมาณบอกว่า ทำไมต้องรีบอนุมัติรถตรวจการณ์ของกระทรวงมหาดไทย อันนั้นไม่ได้มีการอนุมัติเงินใหม่ แต่เปลี่ยนจากการซื้อมาเป็นเช่า ซึ่งต้องมาขออนุมัติครม. และเราเห็นว่า ต้องเช่า เพราะเป็นเรื่องที่ต้องใช้งานหนัก นี้ไม่นับหลายโครงการที่ไม่มีการอนุมัติ หรือไม่อนุมัติให้ใช้งบกลาง

ผู้สื่อข่าวถามว่า ทางพรรคฝ่ายค้านวิพากษ์วิจารณ์ว่า เป็นการอนุมัติงบฯในลักษณะที่เป็นสัญญาใจเทงบฯให้ภูมิใจไทยเพื่อกลับมาเป็น รัฐบาลร่วมกัน นายอภิสิทธิ์ กล่าวว่า โครงการอะไรละครับของภูมิใจไทย ตนก็ทำความเข้าใจแล้วว่า หากมีโครงการไหนที่สงสัยก็ให้ถามมา ก็อธิบายได้ว่า ไมได้เป็นการอนุมัติโครงการ หรืออนุมัติเงินใหม่ ส่วนเงินที่อนุมัติตนยืนยันว่า จำเป็นเช่นการอนุมัติเบี้ยเลี้ยงทหารที่จะไปก่อสร้างบ้านให้กับประชาชน พื้นที่ภาคใต้พันกว่าล้าน จะไม่ให้อนุมัติหรืออย่างไร หรือกรณีที่ต้องแก้ปัญหาต่อเนื่องเรื่องของเมล็ดพันธุ์เพลี้ย จะไม่ให้อนุมัติหรืออย่างไร และผ่านขั้นตอนการตรวจสอบปกติจากสำนักงบประมาณ

เมื่อถามว่า ทางกรรมาธิการวุฒิสภาระบุว่า การพิจารณายาวนานถึงตีสอง จะไม่รอบคอบในการพิจารณา นายอภิสิทธิ์ กล่าวว่า สิ่งที่ตนได้ทำเป็นพิเศษก่อนเมื่อวันอังคารคือ ทุกกรณีที่มีการเสนอเข้า ตนได้เชิญหน่วยงานเจ้าของเรื่องมา พร้อมกับสำนักงบประมาณ เลขาธิการคณะรัฐมนตรี ก็มาไล่ดูว่า มีอะไรที่จะไม่ปกติ รอบคอบหรือไม่ และก็มีหลายเรื่องที่ไม่อนุมัติ ทุกเรื่องพิจารณาอย่างรอบคอบ อยากบอกว่า เรื่องที่อนุมัติไป เป็นเรื่องที่อย่างได้บอกไปว่า ไม่อนุมัติเพราะอะไร ส่วนใหญ่เป็นเรื่องที่ต่อเนื่องจะต้องมีการอนุมัติอยู่แล้ว เพียงแต่ว่า ไปเจอข้อกฎหมายตรงนี้ จึงจำเป็นต้องทำให้เสร็จก่อนยุบสภา

ส่วนที่มีการวิพากษ์วิจารณ์ว่า การอนุมัติงบประมาณให้กับกองทัพเป็นจำนวนมากนั้น นายอภิสิทธิ์ กล่าวว่า ก็ต้องขอเรียนตรงๆ ว่า ต้องซื้อกระสุน เพราะในเหตุการณ์สู้รบระหว่างไทย-กัมพูชา ได้มีการใช้กระสุนไปพอสมควร ส่วนรถถังไม่เกี่ยวเป็นเรื่องเก่า มันเป็นเรื่องของระเบียบที่ถึงเวลาที่ต้องมีการก่อหนี้ผูกพัน อนุมัติไปแล้วมันข้ามหลายปี ถึงเวลาที่ต้องก่อหนี้ผูกพันก็ต้องมาขออนุมัติครม. แต่โครงการอนุมัติไปนานแล้ว อย่างเรื่องของการขอจัดซื้อรถน้ำครม.ก็บอกว่า อันนี้ยังไม่ควรใช้งบกลาง ให้ไปตั้งงบฯปี 55

เมื่อถามว่า ปกติการประชุมจะเลิกไปเลิกในช่วงบ่ายได้แล้ว แต่ทำมีการไปเลิกการประชุมถึงตีสอง นายกฯ กล่าวว่า ก็เรื่องมันเยอะอย่างที่บอก บางเรื่องสมมุติว่า เราจะไปพิจารณาในอีก 2-3 สัปดาห์ก่อนยุบสภา บางเรื่องถ้าเป็นงบประมาณ หมายความว่า ต้องไปขอความเห็นจากคณะกรรมการการเลือกตั้ง กกต.แล้วมันก็จะยุ่งยาก และจริงๆ ถ้าทำอย่างนั้นจะยุ่งยากมากกว่าเสียอีก ยิ่งอนุมัติอะไรก็ได้แล้วบอกว่า เป็นภาระกกต. เราก็ไม่อยากทำ และบทบัญญัติที่บอกว่า งานอะไรที่ไปผูกพันครม.ชุดต่อไป ซึ่งบทบัญญัตินี้ยังไม่เคยมีใครตีความ นั้นหมายความว่า โครงการอะไรก็ตามถ้าเลยไปเกี่ยวข้องครม.ชุดใหม่ อนุมัติไม่ได้ งานของประเทศ ของกระทรวงต้องเดินในการแก้ไขปัญหา ทราบดีว่า ทุกคนห่วงใยงบประมาณ แต่ว่าทุกโครงการตรวจสอบได้ และถ้าเห็นว่า โครงการใดไม่เหมาะสมบอกว่า ยกเลิกให้เลย

#45 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

Posted 7 April 2012 - 22:21

ส่วนตัวเข้าใจว่าคุณ เอาบทความแม่ลูกจันทร์มา กระแนะ กระแหน๋ รัฐบาลชุดปัจจุบัน ..

เพราะรัฐบาลนี้มันกู้ แล้วเอาเงินมาถลุงกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เยอะ ครับ ...

นอกจากนี้ ที่คุณคุณขีดเส้นใต้บรรทัด มันทุเรศมากครับ เช่น

กองทุนน้ำมันตอนสิ้นรัฐบาลที่แล้ว
เป็นบวกหลายหมื่นล้าน

จนมาเละกับ รมต.คนปัจจุบันนี่ล่ะ ..

ที่นี้ คุณแต๋ม รู้หรือยัง ใครๆ เขาไม่คุยกับคุณ เพราะคุณมันทุเรศ โง่ และมั่วมาก ... ไปละ รำคาญ ... <_<

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#46 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 22:24

อ่านทีแรกไม่ทันดูวันที่ ก็รู้สึกแปลกๆ มันน่าจะเป็นกระทู้ด่าปชป ทำไมอ่านมาอ่านไปเหมือนมันด่าเพื่อไทยยังไงพิกล
ดูอีกที อ๋อ ด่าเขาไว้เมื่อปีก่อน ดันมาเข้าฝ่ายตัวเองซะงั้น

คุณJaidee2O วันนี้ทำยอดเหรอคะ ดักได้กี่ท่านแล้วเนี่ย แบบนี้ ผ่านคิวซีแน่นอน
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#47 Shart

Shart

Secret Member

Posted 7 April 2012 - 22:32

แหมใจดีแมวกับสิงโต 555+ (เงียบๆไว้)

เจ้าของกระทู้ ผมอยากบอกอะไรนิดนึง
กองทุนน้ำมันมีหน้าที่อะไรยังไม่รู้เรื่องเลย มิน่าถึงได้โง่อยู่แบบนี้

#48 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

Posted 7 April 2012 - 22:34

เคยเจอตอนน้ำมันดีเซล 40+ เลยไม่ตื่นเต้นแล้ว ช่างหัวไพร่เถอะ
ยังไง กุก็ตายหลังไพร่แน่นอน อยากสะท้อนตลาดอะไรก็สะท้อนเลย
ตอนปี ๔๐ ก็โดนพิษค่าเงินก็ยังเอาตัวรอดมาได้ แค่นี้เด็กๆ
ดูแค่ว่า ไพร่จะตายไปกี่คนกัน
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#49 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 22:49

เ้ข้าใจฮะ สังเกตตรงอวาตร้าแล้ว แต่ที่ไม่เข้าใจคือเขามาแก็งค์เดียวกันหรือคนปัญญาอ่อนเล่น แล้วสมัครหลายไอดี เพราะเห็นมีทั้งดีใจและใจดีเลย ก็เลยหว่านๆไป ไม่คิดว่าจะต่อมุขมาเป็นรูปโมเดลตึก 555+

ใจเย็นๆก่อนครับ
ลองมองให้ดี ว่าพี่ Jaidee(สองโอ) เค้าตั้งใจประชดครับ
สิ่งที่พี่เค้าตอบ จะเปลี่ยนจากเครียด เป็น ฮา แทน(แถมพวกเสื้อแดงอ่านแล้วมีสะอึ้กแน่นอนครับ)

ปล.ผมเห็นเถียงกันแล้วก็เครียดแทนพี่ Jaidee(สองโอ)จริงจริ๊งงง..เอ้า ท่านเช รีบมาตีตราผ่านQCให้หน่อยเร้ววววว..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#50 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 22:50

ส่วนตัวเข้าใจว่าคุณ เอาบทความแม่ลูกจันทร์มา กระแนะ กระแหน๋ รัฐบาลชุดปัจจุบัน ..

เพราะรัฐบาลนี้มันกู้ แล้วเอาเงินมาถลุงกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เยอะ ครับ ...

นอกจากนี้ ที่คุณคุณขีดเส้นใต้บรรทัด มันทุเรศมากครับ เช่น

กองทุนน้ำมันตอนสิ้นรัฐบาลที่แล้ว
เป็นบวกหลายหมื่นล้าน

จนมาเละกับ รมต.คนปัจจุบันนี่ล่ะ ..

ที่นี้ คุณแต๋ม รู้หรือยัง ใครๆ เขาไม่คุยกับคุณ เพราะคุณมันทุเรศ โง่ และมั่วมาก ... ไปละ รำคาญ ... <_<

นักเรียนตลอดชีพ คงแค้นเราที่โดนเราทำหน้าแหกไป ในตอนถกกันอยู่บอร์ดเก่าสิ่นะ

ทั้งที่เที่ยวก่อนเป็นคนคุยมีเหตุมีผล มาเที่ยวนี้ ไหงเกรียนมาแบบด่ากันสะงั้น โอ๋ๆๆ ขวัญมาๆ

ส่วนกรณีกองทุนเป็น+ หรือ - มันไม่ใช่ว่าบริหารแย่มาก ทำเละเทะอะไรหรอกนะ เข้าใจผิดแล้ว
คอยดูเดี๋ยวเขาก็ทยอยเก็บคืนมาได้ สมัย รบ. มาร์คก็เคยเป็นลบ นะ