Jump to content

- - - - -

"ถมไม่เต็ม" โดย แม่ลูกจันทร์ (18 มิถุนายน 2554)

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
102 replies to this topic

#51 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 22:51

แหมใจดีแมวกับสิงโต 555+ (เงียบๆไว้)

เจ้าของกระทู้ ผมอยากบอกอะไรนิดนึง
กองทุนน้ำมันมีหน้าที่อะไรยังไม่รู้เรื่องเลย มิน่าถึงได้โง่อยู่แบบนี้

มีหน้าที่อะไร ขอความรู้หน่อยครับ และจะสื่อว่าอะไรครับ มาสั้นๆจัง

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#52 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 7 April 2012 - 22:55

แหมใจดีแมวกับสิงโต 555+ (เงียบๆไว้)

เจ้าของกระทู้ ผมอยากบอกอะไรนิดนึง
กองทุนน้ำมันมีหน้าที่อะไรยังไม่รู้เรื่องเลย มิน่าถึงได้โง่อยู่แบบนี้

มีหน้าที่อะไร ขอความรู้หน่อยครับ และจะสื่อว่าอะไรครับ มาสั้นๆจัง

กองทุนนำ้มัน ทำให้ผู้บริโภค ภาคครัวเรือนได้ผลประโยชน์
ไม่เห็นช่วย คนมีเงินที่ตั้งใจเลือก ปชป ตรงไหน
อุ้มแต่ คนรากหญ้า รัฐบาล ปชป เฮงซวย
รู้ยังครับว่าประโยชน์พื้นฐาน มีไว้ทำอะไร
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#53 Shart

Shart

Secret Member

Posted 7 April 2012 - 23:04

กองทุนนำ้มัน ทำให้ผู้บริโภค ภาคครัวเรือนได้ผลประโยชน์
ไม่เห็นช่วย คนมีเงินที่ตั้งใจเลือก ปชป ตรงไหน
อุ้มแต่ คนรากหญ้า รัฐบาล ปชป เฮงซวย
รู้ยังครับว่าประโยชน์พื้นฐาน มีไว้ทำอะไร

จริงๆคนอื่นเขาก็ตอบแบบด่าๆแล้วว่ากองทุนน้ำมันมีไว้เพื่ออะไร
อธิบายเด๋วหาว่าเป็นพวกอำมาตย์ เชื่อถือไม่ได้
ลอง google หัดหาความรู้ใส่ตัวบ้าง

#54 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 7 April 2012 - 23:22

รัฐบาลที่แล้ว อุ้มดีเซล อุ้มก๊าซ ไปเอาเบนซินมาอุด
รัฐบาลนี้อุ้มพี่ อุ้มพวกพ้อง อุ้มปตท ขึ้นดีเซล ลอยตัวก๊าซ ขึ้นเบนซิน
เปรียบเทียบราคาสินค้าอุปโภคบริโภคเวลานั้นกับเวลานี้เถอะครับ
รัฐบาลไหนควบคุมได้ดีกว่ากัน

ปล วันนี้ ไปทานชาบูชิ ล่าสุด ขึ้นราคาจาก 299 เป้น 320 แล้วนะครับ
นี่คือสิ่งที่คนใช้เบนซิน ดีเซล ก๊าซ แกสโซฮอล์ ทุกคนต้องเจอครับ
ในสมัยนั้น แม่ลูกจันทร์อาจมองว่ามันแย่แล้ว
อยากให้ใครหาความเห็นเกี่ยวกับราคาน้ำมันสมัยนี้ของแม่ลุกจันทร์มาให้อ่านจังครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#55 ATOM

ATOM

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

Posted 7 April 2012 - 23:26

18 มิถุนายน 2554

ไปอยู่หลังเขามาเหรอครับ ^_^

ไปอยู่ในรูมาละมั้ง :D

#56 tonythebest

tonythebest

Posted 7 April 2012 - 23:36

เข้าไปหาแม่ลูกจันทร์ในไทยรัฐออนไลนมา เจอนี่มาครับ เลยเอามาให้อ่านครับ
จะถือว่า ข้อความสนับสนุนเจ้าของกระทู้ก็ได้ครับ แต่อยากให้ลองอ่านดูเนื้อหา
แล้วนึกไปถึงบางกระทู้ในเสรีไทย เกี่ยวกับดีเซลและเบนซิน

วิกฤติราคาน้ำมันดิบตลาดโลกพุ่งกระฉูดใกล้แตะบาร์เรลละ 130 ดอลลาร์เต็มแก่
แถมมีแนวโน้มจะโกโซบิ๊กไปกันใหญ่
คาดว่าภายในปีนี้อาจได้เห็นน้ำมันดิบกระโดดค้ำถ่อไปถึงบาร์เรลละ 147 ดอลลาร์ ทุบสถิติน้ำมันแพงสูงสุดเมื่อ 5 ปีก่อน
ถ้าหากราคาน้ำมันดิบโลกแพงบ้าเลือด ขนาดนั้น “แม่ลูกจันทร์” กราบเรียนสั้นๆ ว่าหูรูดขาด
1, ประเทศไทยต้องนำเข้าน้ำมันมาใช้ทุกหยด แถมคนไทยยังล้างผลาญน้ำมันไม่บัน ยะบันยังซะอีก
2, ประเทศไทยบิดเบือนราคาพลังงานต่ำกว่าต้นทุนจริงบานเบอะ เมื่อราคาน้ำมันขยับขึ้นไปเรื่อยๆ การจะปรับให้ราคาพลังงานสะท้อนต้นทุนจริงก็ยิ่งยากลำบาก
3, ผลจากราคาน้ำมันแพงบรรลัยจักร จะทำให้รัฐบาลต้องกู้เงินมาชดเชยส่วนต่างราคาพลังงานเพิ่มขึ้นๆ ไม่มีที่สิ้นสุด
เฉพาะอุ้มน้ำมันดีเซลอย่างเดียวก็บานทะโร่เดือนละ 9,000 ล้านบาท
แถมยังดันทุรังบิดเบือนราคาก๊าซแอลพีจีต่ำกว่าต้นทุนจริงเกือบ 3 เท่าตัว จนรัฐบาลต้องกู้เงินอุ้มก๊าซแอลพีจีอีกสองหมื่นล้านบาท
“แม่ลูกจันทร์” ไม่อยากฟื้นฝอยหาตะเข็บ แต่ปัญหานี้ต้องโทษรัฐบาลอภิสิทธิ์ที่บิดเบือนราคาพลังงานต่ำกว่าต้นทุนเพื่อหวังผลทางการเมืองเป็นหลัก
ทำให้รัฐต้องสูญเสียรายได้ปีละกว่า หนึ่งแสนล้านบาท
ทำให้โครงสร้างราคาพลังงานของไทยผิดเพี้ยนจากประเทศอื่น
ทำให้คนไทยไม่รู้คุณค่าของพลังงาน และใช้พลังงานโดยไม่ประหยัด
พอถึงยุครัฐบาลยิ่งลักษณ์ ก็มาเจอวิกฤติ ราคาพลังงานแพงหูฉี่ซ้ำอีกฉาด
รัฐบาลจะขยับราคาน้ำมันและราคาก๊าซให้ สะท้อนต้นทุนจริงก็กลัวชาวบ้านด่า
กลัวพ่อค้าจะฉวยโอกาสขึ้นราคาสินค้ากันบานฉ่ำ
สุดท้ายรัฐบาลใหม่ก็ต้องบิดเบือนราคาพลังงานตามรอยรัฐบาลเก่า ต้องยอมแบกหนี้ ส่วนต่างราคาน้ำมันดีเซลและราคาก๊าซแอลพีจี จนหลังแอ่น
นี่คือสาเหตุที่รัฐบาลกำลังตัดสินใจจะเก็บภาษีเพิ่ม เพื่อชดเชยรายได้ที่สูญเสียไปจากการบิดเบือนราคาพลังงานทั้งหลายแหล่
โดยเล็งเป้ารีดภาษีเพิ่มจากบุหรี่ สุรา เบียร์ และเครื่องปรับอากาศ
เช่น บุหรี่ ปัจจุบันเก็บภาษีร้อยละ 85 ก็จะเก็บเพิ่มเต็มอัตราศึกคือร้อยละ 90
เครื่องปรับอากาศ ปัจจุบันเก็บภาษีร้อยละ 5 ก็จะเก็บเพิ่มเป็นร้อยละ 15 ตามที่กฎหมายกำหนด
“แม่ลูกจันทร์” ไม่คัดค้านการที่รัฐบาลจะเก็บภาษีเพิ่มเพื่อเอาไปโปะรายได้ส่วนที่ขาด
ขออย่างเดียว…อย่ามักง่ายเก็บภาษีนํ้ามันเบนซินเพิ่มอีก!! เพราะวันนี้คนไทยที่ใช้นํ้ามันเบนซินต้องควักกระเป๋าจ่ายภาษีสรรพสามิตลิตรละ 5-7 บาท
ถึงแม้กฎหมายกำหนดเพดานให้เก็บภาษีนํ้ามันเบนซินได้ถึงลิตรละ 9 บาท ถ้ารัฐบาลเก็บภาษีนํ้ามันเบนซินเต็มเพดานจะมีรายได้เพิ่มอีกก้อนใหญ่ แต่…จะข่มเหงนํ้าใจคนใช้นํ้ามันเบนซิน เกินไป เพราะคนใช้นํ้ามันเบนซินต้องจ่ายภาษีลิตรละ 5-7 บาท แต่คนใช้นํ้ามันดีเซลไม่ต้องจ่ายภาษีสักบาท
ความเป็นธรรมมันอยู่ตรงไหนถามหน่อย??
รัฐธรรมนูญเขียนว่าบุคคลย่อมมีสิทธิเสมอกัน และบุคคลได้รับการคุ้มครองจากรัฐเท่าเทียมกัน
เท่าเทียมที่ไหน คนใช้เบนซินจ่าย ภาษี แต่คนใช้ดีเซลไม่ต้องจ่าย
“แม่ลูกจันทร์” ฝากนายกฯยิ่งลักษณ์ว่ารัฐบาลจะขึ้นภาษีอะไรก็เชิญตามสบายเถอะ
แต่นํ้ามันเบนซินห้ามขึ้นภาษีเด็ดขาด
แตะภาษีเบนซินเมื่อไหร่จะโวยให้บ้านแตก.

แม่ลูกจันทร์

http://www.thairath....reenhead/247625

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#57 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 7 April 2012 - 23:52

เอาข้อมูลเก่ามาด่ารัฐบาลใหม่ เหรอ ครับ .............. งง :huh:

เนื้อความเขาว่าถึงรัฐบาลที่แล้วไง

แล้วหลายๆคนในนี้ และคุณ
จะ บอกว่าข้อมูลเก่า เลยสรุปความว่าเนื้อความของแม่ลูกจันทร์นั้น "ไม่ถูกต้อง" ????

ส่วนตัวเข้าใจว่าคุณ เอาบทความแม่ลูกจันทร์มา กระแนะ กระแหน๋ รัฐบาลชุดปัจจุบัน ..

เพราะรัฐบาลนี้มันกู้ แล้วเอาเงินมาถลุงกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เยอะ ครับ ...

นอกจากนี้ ที่คุณคุณขีดเส้นใต้บรรทัด มันทุเรศมากครับ เช่น

กองทุนน้ำมันตอนสิ้นรัฐบาลที่แล้ว
เป็นบวกหลายหมื่นล้าน

จนมาเละกับ รมต.คนปัจจุบันนี่ล่ะ ..

ที่นี้ คุณแต๋ม รู้หรือยัง ใครๆ เขาไม่คุยกับคุณ เพราะคุณมันทุเรศ โง่ และมั่วมาก ... ไปละ รำคาญ ... <_<

นักเรียนตลอดชีพ คงแค้นเราที่โดนเราทำหน้าแหกไป ในตอนถกกันอยู่บอร์ดเก่าสิ่นะ

ทั้งที่เที่ยวก่อนเป็นคนคุยมีเหตุมีผล มาเที่ยวนี้ ไหงเกรียนมาแบบด่ากันสะงั้น โอ๋ๆๆ ขวัญมาๆ

ส่วนกรณีกองทุนเป็น+ หรือ - มันไม่ใช่ว่าบริหารแย่มาก ทำเละเทะอะไรหรอกนะ เข้าใจผิดแล้ว
คอยดูเดี๋ยวเขาก็ทยอยเก็บคืนมาได้ สมัย รบ. มาร์คก็เคยเป็นลบ นะ

แหม กะลา เอ็งไม่บอกเค้าให้หมดล่ะว่า ตอนสมัยมาร์คเป็นรัฐบาลที่ติดลบน่ะ ตอนยุบสภายังบวกอยู่ พอผ่านไปถึงปลายกรกฎายังติดลบแค่ ๕๐๐ ล้าน วันแรกที่นังยกเข้ามา เหลือลบ ๕๕ ล้าน ผ่านไปอีก ๑๕ วัน บวก ๑๐๐๐ ล้าน

ในขณะที่ไอ้หมาเทพหน้าเหลี่ยมของเอ็ง ส่งต่อให้กับรัฐบาลสุรยุทธิ์ติดลบที่ ลบ ๕ หมื่นล้าน

ปัจจุบัน รัฐบาลนังยกหน้าโง่ที่รักของเอ็ง ลบ ๒ หมื่น ๒ พันล้าน

ความจริงครึ่งเดียวของเอ็งน่ะ มันเท่ากับตอแหลว่ะ
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#58 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 8 April 2012 - 00:00

อ่านนังลูกจันทร์เขียนบทความนี้แล้ว สะท้อนให้เ้ห็นถึงระดับสติปัญญาเลยว่า ต่ำขนาดไหน
เลียนแบบเค้า ไม่กล้ายกเลิก ก็ไปโทษที่รัฐบาลก่อนทำไว้ ว่าทำให้เป็นแบบนี้ รัฐบาลนี้เลยต้องทำตาม เพราะกลัวชาวบ้านด่า ตอนนี้ดีเซลราคา 43 บาทกว่าแล้ว มันไปอยู่ที่ไหนมา แพงกว่ารัฐบาลที่แล้ว 10 กว่าบาท
เห็นมั้ยว่า คนๆ นี้ เอาดีเข้าตัว เอาชั่วใส่คนอื่นได้ทุกเรื่อง กลัวน้ำมันเบนซินแพง เอาภาษีบุหรี่ แอร์ มาโป๊ะหนี้กองทุน แบบนี้ไม่เอาเปรียบคนที่สูบบุหรี่ กินเหล้าหรือ แล้วไหนจะคนที่ซือ้แอร์ล่ะ นังลูกจันทร์นี่เขียนได้สะท้อนถึงความเห็นแก่ตัวสุดๆ เลยทีเดียว

#59 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 8 April 2012 - 00:03

เอาข้อมูลเก่ามาด่ารัฐบาลใหม่ เหรอ ครับ .............. งง :huh:

เนื้อความเขาว่าถึงรัฐบาลที่แล้วไง

แล้วหลายๆคนในนี้ และคุณ
จะ บอกว่าข้อมูลเก่า เลยสรุปความว่าเนื้อความของแม่ลูกจันทร์นั้น "ไม่ถูกต้อง" ????

ส่วนตัวเข้าใจว่าคุณ เอาบทความแม่ลูกจันทร์มา กระแนะ กระแหน๋ รัฐบาลชุดปัจจุบัน ..

เพราะรัฐบาลนี้มันกู้ แล้วเอาเงินมาถลุงกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เยอะ ครับ ...

นอกจากนี้ ที่คุณคุณขีดเส้นใต้บรรทัด มันทุเรศมากครับ เช่น

กองทุนน้ำมันตอนสิ้นรัฐบาลที่แล้ว
เป็นบวกหลายหมื่นล้าน

จนมาเละกับ รมต.คนปัจจุบันนี่ล่ะ ..

ที่นี้ คุณแต๋ม รู้หรือยัง ใครๆ เขาไม่คุยกับคุณ เพราะคุณมันทุเรศ โง่ และมั่วมาก ... ไปละ รำคาญ ... <_<

นักเรียนตลอดชีพ คงแค้นเราที่โดนเราทำหน้าแหกไป ในตอนถกกันอยู่บอร์ดเก่าสิ่นะ

ทั้งที่เที่ยวก่อนเป็นคนคุยมีเหตุมีผล มาเที่ยวนี้ ไหงเกรียนมาแบบด่ากันสะงั้น โอ๋ๆๆ ขวัญมาๆ

ส่วนกรณีกองทุนเป็น+ หรือ - มันไม่ใช่ว่าบริหารแย่มาก ทำเละเทะอะไรหรอกนะ เข้าใจผิดแล้ว
คอยดูเดี๋ยวเขาก็ทยอยเก็บคืนมาได้ สมัย รบ. มาร์คก็เคยเป็นลบ นะ

ไอ้ที่เป็นลบ แล้วบอกว่า จะเก็บคืนมาได้น่ะ เก็บคืนมาจากไหนหรือ tammicra อย่าบอกว่า เก็บได้จากการเก็บเงินจากคนใช้เบนซิน ดีเซล เข้ากองทุนน้ำมันนะโว้ย เพราะถ้าจะลอยตัว แอลพีจีแล้ว จะเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันไปทำอะไร :D

#60 Moon

Moon

เมพ

Posted 8 April 2012 - 00:03

รัฐบาลที่แล้ว จะดีจะชั่วอย่างไร ก็ไม่เห็นจะทอดทิ้งประชาชน

ท่านอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตนายกฯ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์
ท่านก็ยังอุตสาห์ไม่ยอมปรองดอง ท่านต้องการเดินก้มหน้าก้มตา
เข้าสู่กระบวนการยุติธรรม ทั้งๆ ที่ท่าน เป็นคนสั่งฆ่าเหล่าทรชน
ควายแดงอย่างพวกเรา

ถึงเวลาที่เราทรชนควายแดงต้องหันมาสนับสนุนพรรคประชา
ธิปัตย์ เพื่อช่วยกันหาคนผิดได้แล้วครับ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#61 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 8 April 2012 - 00:15

Bookmarks
ก็ถูกไง ถ้าลอยตัวแก๊วก๊าซได้ อนาคตก้ไม่ต้องรีดเบนซินอีก
แต่การจะลอยตัวมันทีเดียวก็ไม่ได้ แค่น้ำจิ้มๆ รบ.ปู มันก้โดนกลุ่มคนปิดถนนประท้วงมาแล้ว
ตอนนี้ก็ทยอยปรับขึ้นไปทีละเดือนๆไง ไปเรื่อยๆเดี๋ยวกองทุนก็กลับมาหายลบ
และเรื่องลอยตัว หลายคนทุกฝ่ายมองว่าถูกต้อง ที่อนาคต เราจะต้องขายเชื้อเพลิงเอาราคาจริง+ต้นทุนจริงกันแล้ว เออ เริ่มฉลาดแล้วนิ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#62 tonythebest

tonythebest

Posted 8 April 2012 - 00:26

ลองย้อนไปหาข้อมูลดูเอาบ้างก็ดีนะครับ
ปตท เป็นหน่วยงานที่มีรัฐถือหุ้น 51 เปอร์เซ็นต์
ปีทีแล้ว ได้กำไรเท่าไหร่

ปัญหาการลอยตัวน้ำมันดีเซลและราคาก๊าซ รวมถึงค่าแรง 300 กับเงินเดือน 15000
ผลเป็นอย่างที่เราพบเจอกันทุกวันนี้ไงครับ
ราคาสินค้าขยับขึ้นรายวัน ผู้ประกอบการต้องจ่ายต้นทุนแพงขึ้น ค่าแรงแพงขึ้น
(น้ำมันดีเซลและก๊าซ ก็มีส่วนนะครับ)
ถามว่า ใครได้อะไรมั๊ยครับ

ถ้าไม่นับกระเป๋าตังค์ของปตทโป่งขึ้น
เราก็คงไม่ได้เห็นอะไรพัฒนาไปจากเดิม คุณได้ค่าแรงสูงขึ้น แต่ค่าครองชีพก็ขยับไปรอไว้แล้ว
การที่สมัยอภิสิทธิ์ เอาเบนซินมาอุดก๊าซ อุดดีเซล ไม่ใช่เพราะรู้ว่าก๊าซกับดีเซล เป็นต้นทุนหรอกหรือครับ
ต้นทุนที่เมื่อขยับ ทุกอย่างจะขยับตามไป

ผมคงไม่หาว่าสมัยนี้ กับสมัยอภิสิทธิ์ การขยับราคาสินค้าอันไหนมากกว่า สูงกว่ากัน
ลองไปหาเองดูนะครับ
แล้วจะบอกแค่ว่า ผมเองก้เป้นผู้ใช้เบนซินครับ
แต่นึกรังเกียจ หากเมื่อได้อ่านความคิดเห็นของแม่ลุกจันทร์
ที่จะโวยให้บ้านแตก หากขึ้นเบนซิน
และยินดี หากรัฐจะไปขึ้นแต่ดีเซลและกาซแทน
ผมว่า มันเป้นความคิดที่ แสนจะโคตรโง่บรม
จนไม่น่าเชื่อ ว่านี่คือข้อเขียนของคอลัมนิสหนังสือพิมพ์ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศเขียน

#63 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

Posted 8 April 2012 - 00:28

ดีใจด้วย ... ปชช.ใช้น้ำมันแพง เพราะรัฐอยากเก็บเงินเข้ากองทุน และ ทำให้ผู้ถือหุ้นปตท.รวยเข้าไปอีก ... :lol:

คงไม่โง่นะ เงินกองทุนฯเอาไปใช้ควบคุมรักษาระดับราคาเชื้อเพลิง และเชื้อเพลิงทดแทน คือเอาเงินไปชดเชยราคาน้ำมันเมื่อน้ำมันในตลาดโลกแพง และ เก็บเงินเข้ากองทุนเมื่อน้ำมันถูก .... แต่ตอนนี้ รัฐบาลของ พ่อคนฉลาด แต๋ม .เก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันตอนน้ำมันแพง ทำให้น้ำมันยิ่งแพง เข้าไปใหญ่ ฉลาดโพดๆ ครับ ... :lol:

ปล.แต๋ม ทำผมหน้าแหกเมื่อไหร่ หว่า .... เอางี้ไหม ประกาศชัยชนะปิดกระทู้ ตามสันดาน เลยครับ แถตามสบาย กร้ากกกกกกกกกกกกก :lol:

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#64 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

Posted 8 April 2012 - 00:31

ผมพาดพิงคำของคุณนั่นแหล่ะครับที่บอกว่าดีแต่อุ้มคนจน ช่วยคนจนนีผิดมากไม๊ครับ?

แล้วถ้าแน่จริงทำไมไม่เคลียร์เรื่องสลิปตัวเองให้จบล่ะ อย่าดีแต่แถแบบสีข้างเข้าถูดีกว่า

ผมไม่เคยอ้างอิงเรื่องสลิปนะครับ
ผมได้เงินเดือน 1พันห้าหมื่น
ผมเซ็นขึ้นเงินเดือนตัวเอง
ผมเป็นคนดูแลเรื่องการทำ คอนโด 42 ชั้น ซึ่งเสร็จพร้อมส่งมอบงานแล้ว
ไม่เคยมีเรื่องสลิปเงินเดือนนะเออ

คุณรู้ไหม ที่คุณโพต คืออะไร?

และมัน 22 ชั้น ไม่ใช่ 42 หรือ 24

http://sznmodel.iget...ngle&pid=861131
42จริงๆนะเออ

เบื่อแต๋ม แล้วครับ ... ไปอยู่คอนโด(โมเดล) 42ชั้น ของใจดีQC ดีกว่า ...

คุยกับไอ้บ้าแต๋มแล้ว คันเท้า มาก ....

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#65 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 8 April 2012 - 00:42

Bookmarks
ก็ถูกไง ถ้าลอยตัวแก๊วก๊าซได้ อนาคตก้ไม่ต้องรีดเบนซินอีก
แต่การจะลอยตัวมันทีเดียวก็ไม่ได้ แค่น้ำจิ้มๆ รบ.ปู มันก้โดนกลุ่มคนปิดถนนประท้วงมาแล้ว
ตอนนี้ก็ทยอยปรับขึ้นไปทีละเดือนๆไง ไปเรื่อยๆเดี๋ยวกองทุนก็กลับมาหายลบ
และเรื่องลอยตัว หลายคนทุกฝ่ายมองว่าถูกต้อง ที่อนาคต เราจะต้องขายเชื้อเพลิงเอาราคาจริง+ต้นทุนจริงกันแล้ว เออ เริ่มฉลาดแล้วนิ

ก็ลอยตัวไปเลยสิ จะมาอ้างทำไม ว่าคนปิดถนนประท้วง เพราะยังไง มันก็ต้องปิดถนนประท้วงอยู่ดี ถ้าลอยตัวก๊าซ ทำโง่อีกแล้ว
อ้อ อย่าโง่ไปเชื่อนังลูกจันทร์นะ เพราะไอ้ที่ติดลบกองทุนน้ำมันมโหฬารน่ะ มันเป็นผลมาจากการยกเว้นเก็บกองทุนน้ำมันของอีปูต่างหาก
เพราะความโง่ของนังปู ที่ยกเว้นไม่เก็บกองทุนน้ำมัน แต่ยังโง่ตรึงราคาแก๊สอยู่นี่สิ มันเลยเป็นผลขาดทุนมหาศาล ใช้สมองคิดหน่อย ลำดับเหตุการณ์ คนโง่ๆ น่าจะคิดได้นะ อุตส่าห์แนะให้แล้ว

#66 metaleka

metaleka

ขาประจำ

Posted 8 April 2012 - 00:44

Bookmarks

เอาน่า
นำ้มันยุคอีกลวงถูกก็ได้
ผมเชื่อวะ
ว่าแล้วไปเที่ยวคอนโ 42 ชั้นดีกว่า

#67 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

Posted 8 April 2012 - 00:53

แม่ลูกจันทร์... มันอำมาตย์นี่หว่า

#68 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

Posted 8 April 2012 - 01:00

ผมพาดพิงคำของคุณนั่นแหล่ะครับที่บอกว่าดีแต่อุ้มคนจน ช่วยคนจนนีผิดมากไม๊ครับ?

แล้วถ้าแน่จริงทำไมไม่เคลียร์เรื่องสลิปตัวเองให้จบล่ะ อย่าดีแต่แถแบบสีข้างเข้าถูดีกว่า

ผมไม่เคยอ้างอิงเรื่องสลิปนะครับ
ผมได้เงินเดือน 1พันห้าหมื่น
ผมเซ็นขึ้นเงินเดือนตัวเอง
ผมเป็นคนดูแลเรื่องการทำ คอนโด 42 ชั้น ซึ่งเสร็จพร้อมส่งมอบงานแล้ว
ไม่เคยมีเรื่องสลิปเงินเดือนนะเออ

คุณรู้ไหม ที่คุณโพต คืออะไร?

และมัน 22 ชั้น ไม่ใช่ 42 หรือ 24

http://sznmodel.iget...ngle&pid=861131
42จริงๆนะเออ

เด๋วมีเร่ืองสนุกแน่

Edited by yaijung1, 8 April 2012 - 01:26.

#69 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 8 April 2012 - 01:02

ลองย้อนไปหาข้อมูลดูเอาบ้างก็ดีนะครับ
ปตท เป็นหน่วยงานที่มีรัฐถือหุ้น 51 เปอร์เซ็นต์
ปีทีแล้ว ได้กำไรเท่าไหร่

ปัญหาการลอยตัวน้ำมันดีเซลและราคาก๊าซ รวมถึงค่าแรง 300 กับเงินเดือน 15000
ผลเป็นอย่างที่เราพบเจอกันทุกวันนี้ไงครับ
ราคาสินค้าขยับขึ้นรายวัน ผู้ประกอบการต้องจ่ายต้นทุนแพงขึ้น ค่าแรงแพงขึ้น
(น้ำมันดีเซลและก๊าซ ก็มีส่วนนะครับ)
ถามว่า ใครได้อะไรมั๊ยครับ

ถ้าไม่นับกระเป๋าตังค์ของปตทโป่งขึ้น
เราก็คงไม่ได้เห็นอะไรพัฒนาไปจากเดิม คุณได้ค่าแรงสูงขึ้น แต่ค่าครองชีพก็ขยับไปรอไว้แล้ว
การที่สมัยอภิสิทธิ์ เอาเบนซินมาอุดก๊าซ อุดดีเซล ไม่ใช่เพราะรู้ว่าก๊าซกับดีเซล เป็นต้นทุนหรอกหรือครับ
ต้นทุนที่เมื่อขยับ ทุกอย่างจะขยับตามไป

ผมคงไม่หาว่าสมัยนี้ กับสมัยอภิสิทธิ์ การขยับราคาสินค้าอันไหนมากกว่า สูงกว่ากัน
ลองไปหาเองดูนะครับ
แล้วจะบอกแค่ว่า ผมเองก้เป้นผู้ใช้เบนซินครับ
แต่นึกรังเกียจ หากเมื่อได้อ่านความคิดเห็นของแม่ลุกจันทร์
ที่จะโวยให้บ้านแตก หากขึ้นเบนซิน
และยินดี หากรัฐจะไปขึ้นแต่ดีเซลและกาซแทน
ผมว่า มันเป้นความคิดที่ แสนจะโคตรโง่บรม
จนไม่น่าเชื่อ ว่านี่คือข้อเขียนของคอลัมนิสหนังสือพิมพ์ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศเขียน

1.ไม่เถียงนะครับเรื่องอุดก๊าซ อุดดีเซล แต่ไม่ใช่เล่นกันจนเว่อ เก็บเบนซินแพงเกินจริง ไปทำให้เชื้อเพลิงอีกตัวถูกเกินจริง
2.ตามแม่ลูกจันทร์ครับ มัน "ทำให้โครงสร้างราคาพลังงานของไทยผิดเพี้ยนจากประเทศอื่น ทำให้คนไทยไม่รู้คุณค่าของพลังงาน และใช้พลังงานโดยไม่ประหยัด"

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่ามันมีประเด็นประกอบที่ว่า
-รถกระบะดีเซลขับเล่น,ขับเป็นรถส่วนตัวก็เยอะนะ
- รถขนส่งที่ผันไปใช้ NGV ก็เยอะนะ (จะเถียงผมบอกว่า เขาก็เลยต้องอุ้มก๊าซไง ก็ไปดูข้อ1นะครับ)
-ราคาต้นทุนเชื้อเพลิงภาคขนส่ง มีผลต่อต้นทุนราคาสินค้าสูงขึ้น จริง?? หรือกี่ % ของต้นทุนกันแน่

ขณะที่มอเตอร์ไซด์เบนซินต๊อกต๋อยต้องมาแบกภาระให้ ????

ส่วนราคาของเช่น หมู ไข่ ผัก น้ำมันปาล์ม ผมไม่เห็นว่าจะสูงกว่า รบ.ก่อน

ปล. คุณไปติดแก็สเถอะ อนาคตแม้ราคาจะลอยตัวสุดๆ มันก็ยังถูกกว่าเบนซินเยอะมาก

#70 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 8 April 2012 - 01:06

มอเตอร์ไซด์ เค้าใช้แก๊สโซฮอล แล้วว่ะ tammicra :lol: อ้าง มอเตอร์ไซด์ ว่าใช้เบนซิน แล้วทำไมนังปูเน่า จะยกเลิกน้ำมันเบนซิน 91 ล่ะโว้ย

#71 tonythebest

tonythebest

Posted 8 April 2012 - 01:58

ผมแอบเชื่อของผมเองนะครับ
ทุกวันนี้ เติมโซฮอล์ 95 จากปั๊ม Esso ครับ ไม่ก็บางจาก
เหตุเพราะเติมปั๊มนี้ ผมได้น้ำเป็นของแถม
ในขณะที่เติมปตท ไม่เคยมีอะไรเป็นของแถมนานมาแล้ว
ทั้งที่ ปตท ได้ชื่อว่า เป็นปั๊มของคนไทยแท้ๆ (สามทหารเก่า)

ผมคงไม่เล่นประเด็นยกเลิกกองทุนน้ำมันของยิ่งลักษณ์อีก เพราะเรารู้กันแล้วว่ามันตอแหล
แต่อยากรู้ครับ โครงสร้างราคาน้ำมันของเราที่ผิดเพี้ยนไปจากประเทศอื่น มันเพี้ยนอย่างไร
เอาถึงเวลานี้ด้วยก็จะดีครับ ลองดูส่วนต่างกันด้วยก็ดีนะครับ

วันนั้น ช่วงเศรษฐกิจดาวน์
อภิสิทธิ์พยายามตรึงราคาสิ่งที่จะทำให้ต้นทุนขยับไปหลายอย่าง
แน่นอนว่าต้องรวมถึงน้ำมันดีเซล (แต่ถ้าคุณจะเถียงว่า มีรถกระบะขับเล่น ผลาญน้ำมัน
ถ้าคุณจะเถียงว่า มอเตอร์ไซด์ก็ใช้เบนซิน ผมก็จนใจครับ)

ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้ คุณยังอยู่ประเทศไทยหรือไม่
จึงไม่รู้ราคาสินค้าหลายตัวที่ขยับราคาขึ้นไปแล้ว
แต่ผมไม่โทษน้ำมันอย่างเดียวหรอกนะครับ มันมีเรื่องค่าแรง 300 และ 15000 ด้วย
แต่สิ่งที่แม่ลูกจันทร์ คุณ และรัฐบาลชุดนี้ กำลังพยายามกระจายชุดความคิดที่ว่า
ทำให้โครงสร้างราคาพลังงานของไทยผิดเพี้ยนจากประเทศอื่น
ทำให้คนไทยไม่รู้คุณค่าของพลังงาน และใช้พลังงานโดยไม่ประหยัด”
ผมเชื่อว่า มันคือข้อแก้ตัวแก้ต่างเสียมากกว่าครับ

ไม่รู้สิครับ ในเมื่อเราเป็นถึงผุ้ส่งออกน้ำมันที่ติดอันดับโลก
เราน่าจะกำหนดราคาน้ำมันจากรายได้ของประชาชนได้
แต่เรากลับหาอะไรมาอ้างอิงเสียจนราคาโด่งไป
ดุเหมือนค่าน้ำมันเราจะแพงกว่าอเมริกาเสียด้วยซ้ำไปมังครับ

สิ่งที่ผมได้เห้น (แต่คุณอาจไม่เห็น)
คือเวลานี้ รัฐบาล หาได้พยายามตรึงราคาน้ำมัน ราคาแกส และราคาสินค้าต้นทุน
ให้พอเหมาะพอสมกับค่าครองชีพของประชาชนแต่อย่างใด
หากแต่จะแพงขึ้น แพงขึ้น รายอาทิตยืก็ว่าได้
การลอยตัวค่าแกส แม้จะยังไม่ขึ้น ร้านอาหารร้านค้าก็ขยับราคาตามๆ กันไปแล้ว
ทุกวันนี้ คุณอาจมองว่าราคายังไม่แพง (ครับ รัฐบาลท่านว่าอย่างนั้น)
แต่ลองถามดูคนแถวบ้านดูสิครับ ว่ามันแพงขึ้นหรือยังราคาเดิม

มันเป็นเพียงการแสดงออกถึงการไม่ยอมรับความจริงเสียมากกว่านะครับ
ความจริงที่ว่า รัฐบาลเพื่อไทย หาได้เก่งฉกาจ หาได้มีปัญญาทำตามนโยบาย
หาได้มีปัญญากระชากค่าครองชีพลงมา
หาได้ช่วยคนยากคนจน หาได้ใส่ใจกับความเป็นอยุ่ของรากหญ้า
ผมคงไม่พยายามแก้ตัวให้กับราคาเก่าอีก
เพราะมันเป็นเพียงราคาเก่า ที่รัฐบาลที่แล้ว ทำไว้
เพียงแต่ อยากให้คุณหาข้อมูลราคาน้ำมันในตลาดโลก
เทียบกับราคาในไทย ของทั้งสองนายกดู
อยากให้คุณลองเดินตลาดดู ว่าราคาสินค้าพื้นฐานไหนที่ยังตรึงราคา
อันไหนขยับราคา

เหตุผลที่ผมยกข้อเขียนของแม่ลุกจันทร์มาแปะนั้น
(ดูเหมือนคุณจะไปกดไลค์ เชื่อว่า คุณไม่ได้กดไลค์ให้ผม แต่กดให้แม่ลูกจันทร์)
เพราะผมมองว่า ความคิดแบบนั้น มันเห็นแก่ตัวครับ
มองกันให้ชัดๆ พลังงานตัวไหน ที่มีผลต่อการขยับราคาสินค้า
มีผลต่อต้นทุนค่าใช้จ่ายต่อส่วนรวมมากกว่าส่วนตัว

ใครเชียร์อะไร มันก็ส่ออุปนิสัยแบบนั้นแหละครับ

ลองดูกระทู้นี้บ้างก็ดีนะครับ

http://webboard.serithai.net/topic/7379-ทำไมน้ำมันตลาดโลกยุคอภิสิทธ/

Edited by tonythebest, 8 April 2012 - 02:06.

#72 nornoo

nornoo

ขาประจำ

Posted 8 April 2012 - 02:02

ท่าจะหมด มุกจริงๆ
ราคานำมันยุคนางโพยขึ้นเอ้า ขึ้นเอา
สินค้าแพงเอ้า แพงเอ้า
แม่ลูกควาย สพูดไม่ออก ำลักน้ำลายตาย
นรกมีจริงๆ ด้วย
สมน้ำหน้ากะลาหัวจอด

อ้ายโปก ว่าไหม

#73 นายลูกแพร

นายลูกแพร

น้องใหม่

Posted 8 April 2012 - 10:11

Bookmarks

ยังจะมาโชว์โง่ไม่เลิกอีก ก็บอกอยู่ว่าทุกวันนี้ระบบลอจิสติคไทยอิงNGVเป็นพลังงานพื้นฐานไปแล้ว และเราผลิตเองได้ในประเทศกับน้ำมันที่ต้องน้ำเข้าทุกหยดการกำหนดกำแพงภาษีมันไม่ใช่เรื่องผิดเลยในเมื่อเลือกที่จะใช้ก็ต้องยอมรับให้ได้ แล้วไปๆมาๆแม่งก็อ้างว่าช่วยคนใช้เบนซิน(ซึ่งตอนแรกที่จะด่าเขาก็ว่ามีแต่คนรวย)พอตอนหลังไม่มีไรอ้างก็อ้างรถมอเตอร์ไซค์(ตานี้เอาคนจนมาอ้างซะงั้น)
ไม่รู้จริงๆหรอว่ากองทุนน้ำมันเขาเองก็เอาเงินจากภาษีน้ำมันเบนซินลิตรละบาทนั่นแหล่ะมาเฉลี่ยช่วยแกสโซฮอร์ที่ตอนสมัยต้นรัฐบาลปูยิ่งเละปล่อยลอยตัว แล้วลองคิดเอาว่าพลังงานทางเลือกมีให้ใช้ถมเถคนมันก็ยังปัญญาอ่อนเติมเบนซิลจนเงินกองทุน+เป็นหมื่นล้าน
ถ้าที่อ้างว่าคนจนๆๆมันไม่โง่จนเกินไปมันก็ควรจะรู้ว่าเติมแกสโซฮอลล์ก็ได้ถูกกว่ากัน3-4บาท

ปล.แม่งเกรียนพอๆกันยิ่งอีลูกจันทร์น่าจับมาสอนการจับใจความใหม่ซะหน่อย ถ้าจะโง่ก็หัดโง่เงียบๆหน่อยก็จะดีนะ

ปล.2

Tam-mic-ra อ่านของผมก็ได้นะจะได้ฉลาดขึ้น

Edited by นายลูกแพร, 8 April 2012 - 10:15.

ไม่เป็นกลาง ไม่ปรองดองกับใครที่คิดร้ายในหลวงทั้งนั้น

จะเป็นซาหลิ่มหรือแมงสาปก็ไม่สน ขอแค่ไม่ยอมแพ้แก่พวกคิดร้ายแผ่นดิน

กฏหมายเอาผิดไม่ได้ก็ไม่ได้หมายความว่าเวรกรรมจะตามไม่ทัน

#74 ant

ant

Posted 8 April 2012 - 11:36

Bookmarks

เอ้าจะทำอะไรก็เชิญ เราไม่เดือดร้อน
ขออย่างเดียว อย่าเผาบ้านเผาเมือง มันเนรคุณแผ่นดิน
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#75 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 8 April 2012 - 22:57

มอเตอร์ไซด์ เค้าใช้แก๊สโซฮอล แล้วว่ะ tammicra :lol: อ้าง มอเตอร์ไซด์ ว่าใช้เบนซิน แล้วทำไมนังปูเน่า จะยกเลิกน้ำมันเบนซิน 91 ล่ะโว้ย

เถียงมาสั้นๆต๊องส์ๆขาดอะไรอ้างอิง แบบนี้เขาเรียกว่า โง่

แล้วมันใช้แก๊สโซฮอลทั้งหมดหรือเปล่าล่ะ จะเมตตาให้น่ะ

http://topicstock.pa...4/V9975244.html

91 E10 เก็บ0.1 บาท ขอไม่เถียง แต่ โซฮอล 95 E10 ก็โดน ดช.มาร์ครีดไถเก็บเข้ากองทุนอีก 2.4 บาท อยู่ดี

ส่วนการจะยกเลิก 91 ก็น่าจะเป็นแนวคิดภาคบังคับ ให้มาใช้โซฮอลไง เอ็งคิดว่าปั๊มเลิกขาย แล้วเขายังจะผลิตมันออกมาอีกเหรอไงวะ

http://news.mthai.co...ews/143247.html
"นอกจากนี้ ที่ประชุม กพช. ยังได้เห็นชอบในหลักการให้ยกเลิกน้ำมันเบนซิน 91 ตั้งแต่วันที่ 1 ต.ค. 2555 เป็นต้นไป เพื่อสร้างความมั่นคงด้านพลังงานของประเทศในการลดการพึ่งพาการนำเข้าน้ำมัน เป็นการสร้างตลาดให้กับผลผลิตทางการเกษตร และยังช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมโดยลดปริมาณการปล่อยก๊าซเรือนกระจก โดยคาดว่าการยกเลิกน้ำมันเบนซิน 91 จะเพิ่มปริมาณการใช้เอทานอลได้ 19 – 21 ล้านลิตร/เดือน สามารถสร้างมูลค่าให้อุตสาหกรรมเอทานอลได้ 404 – 447 ล้านบาทต่อเดือน ทั้งนี้ โดยมอบหมายให้กระทรวงพลังงานรับไปแก้ไขปัญหาการผลิตและการนำเข้าน้ำมัน เบนซิน"

#76 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 8 April 2012 - 23:04

jaidee20 = แดงเทียม

Jaidee2O = แดงแท้

:lol:

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#77 tonythebest

tonythebest

Posted 8 April 2012 - 23:09

ผมเอง ไม่ใช่คนแน่นในเรื่องข้อมูล
และการโต้เถียงกันด้วยข้อมูล ผมยิ่งไม่ถนัดซักเท่าไหร่
แต่แถบ่ายเบี่ยงด้วยข้อมูลที่ไม่เกี่ยวข้อง ผมยอมรับว่า ไม่ถนัดแฮะ

#78 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 8 April 2012 - 23:13

ปัญญาอ่อนอีกแล้ว tammicra ก็คุณบอกว่า ขณะที่มอเตอร์ไซด์เบนซินต๊อกต๋อยต้องมาแบกภาระให้
ก็คุณก็บอกเอง ว่า มอเตอร์ไซด์ใช้เบนซิน ต้องมาแบกภาระให้ ผมก็บอกว่า เค้าใช้โซฮอลล์ เพราะมันถูกกว่า และมอเตอร์ไซด์ เค้าก็ใช้เบนซิน 91 ว่ะ
ถามวินมอเตอร์ไซด์ิสิ ว่าใช้น้ำมันอะไร :D

#79 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 8 April 2012 - 23:23

ปัญญาอ่อนอีกแล้ว tammicra ก็คุณบอกว่า ขณะที่มอเตอร์ไซด์เบนซินต๊อกต๋อยต้องมาแบกภาระให้
ก็คุณก็บอกเอง ว่า มอเตอร์ไซด์ใช้เบนซิน ต้องมาแบกภาระให้ ผมก็บอกว่า เค้าใช้โซฮอลล์ เพราะมันถูกกว่า และมอเตอร์ไซด์ เค้าก็ใช้เบนซิน 91 ว่ะ
ถามวินมอเตอร์ไซด์ิสิ ว่าใช้น้ำมันอะไร :D

กะลามันหมายถึงมอเตอร์ไซค์รุ่นใหญ่พวกบิ๊กไบค์กระมังครับ

เห็นด่าเหลือเกินที่เอาเงินจากเบนซิน ๙๕ มาอุดดีเซล มาหนุนก๊าซ ทั้งที่กลุ่มเติมเบนซิน ๙๕ มันเป็นกลุ่มที่มีตังค์กว่าชาวบ้าน แถมเป็นกลุ่มน้อยน่าจะที่สุดด้วยมั้ง ในขณะที่กลุ่มใช้ก๊าซ ใช้ดีเซล ให้ ๙๑ มันเป็นกลุ่มใหญ่ของประเทศกว่าตั้งเยอะ

สรุป มันต้องหมาเทพแบบหน้าเหลี่ยมกระมัง อุ้ม ๙๕ ช่วยคนรวยถึงจะเก่ง

ตลกโคตร
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#80 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 8 April 2012 - 23:31

กะลามันหมายถึงมอเตอร์ไซค์รุ่นใหญ่พวกบิ๊กไบค์กระมังครับ

เห็นด่าเหลือเกินที่เอาเงินจากเบนซิน ๙๕ มาอุดดีเซล มาหนุนก๊าซ ทั้งที่กลุ่มเติมเบนซิน ๙๕ มันเป็นกลุ่มที่มีตังค์กว่าชาวบ้าน แถมเป็นกลุ่มน้อยน่าจะที่สุดด้วยมั้ง ในขณะที่กลุ่มใช้ก๊าซ ใช้ดีเซล ให้ ๙๑ มันเป็นกลุ่มใหญ่ของประเทศกว่าตั้งเยอะ

สรุป มันต้องหมาเทพแบบหน้าเหลี่ยมกระมัง อุ้ม ๙๕ ช่วยคนรวยถึงจะเก่ง

ตลกโคตร

มอเตอร์ไซด์บิ๊กไบค์ นี่รถคนรวยใช่มั้ยครับ แต่มันใช้คำว่า มอเตอร์ไซด์ต๊อกต๋อย ผมเลยคิดว่า รถพวกวินมอเตอร์ไซด์ขับ :lol:

#81 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 9 April 2012 - 00:25

โต้ไรมาบ๊องส์ๆวะ ยิ่งอ่านยิ่ง งง ว่ามันเรื่องเดียวกับที่คุยกันอยู่ไหม

อีกอย่าง ก็บอกไปเมื่อกี้ว่า ยุค ดช.มาร์ค
โซฮอลก็โดนกองทุนเก็บนี่หว่า ยิ่งเบนซิน 91 ที่เอ็งโต้มา ยิ่งโดนเก็บหนัก
ดูภาพโครงสร้างราคาฯ ที่เอามาลงให้ดู เป็นไหมเนี่ย

ไอ้กะโหลกก็มาทำให้ งง อีกตัวด้วย ดูเป็นไหม เพราะเห็นกะโหลกบอกว่า
"เห็นด่าเหลือเกินที่เอาเงินจากเบนซิน ๙๕ มาอุดดีเซล มาหนุนก๊าซ ทั้งที่กลุ่มเติมเบนซิน ๙๕ มันเป็นกลุ่มที่มีตังค์กว่าชาวบ้าน แถมเป็นกลุ่มน้อยน่าจะที่สุดด้วยมั้ง ในขณะที่กลุ่มใช้ก๊าซ ใช้ดีเซล ให้ ๙๑ มันเป็นกลุ่มใหญ่ของประเทศกว่าตั้งเยอะ
"

แล้วจากภาพโครงสร้างฯข้างบน มันใช่การรีดไถเก็บเข้ากองทุน โดยเก็บจากเบนซิน 95 อย่างเดียวหรือเปล่าวะ
ยิ่งเอ็งบอกว่า ๙๑ มันเป็นกลุ่มใหญ่ของประเทศ แล้วไอ้มาร์คไปรีดเขาโหดๆทำไมวะ

ยิ่งคุยยิ่ง งง

#82 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

Posted 9 April 2012 - 00:37

เขียนกระทู้มาได้โง่สมตัวจริง ๆ

แต่ที่แน่ ๆ มรึงน่ะเป็นพวกที่ถมปัญญายังไงก็ไม่มีวันเต็ม เพราะถ้วยมันรั่วตั้งแต่แรกแล้ว

อ้อ อย่ามัวแต่เอาข้อมูลเก่าๆ มาใช้จะดีกว่านะ เพราะมันไร้ประโยชน์

Edited by yoshikiryuichiro, 9 April 2012 - 00:39.

大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#83 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 9 April 2012 - 00:43

กะลาหน้าโง่เอ๋ย กระทั่งอ่านเอ็งยังอ่านไม่แตก อ่านไม่หมดด้วยมั้ง ข้าบอกว่า

"ในขณะที่กลุ่มใช้ก๊าซ ใช้ดีเซล ให้ ๙๑ มันเป็นกลุ่มใหญ่ของประเทศกว่าตั้งเยอะ"

เอ็งอ่านยังไงให้เหลือแค่ ๙๑ อย่างเดียววะ?

มันหมายความว่าไง หมายความว่ากลุ่มที่ใช้น้ำมันราคาแพง เพราะเป็นกลุ่มที่มีกำลังจ่ายมาก แต่กลุ่มน้อยกว่า ต้องเอาเงินมาช่วยโปะกลุ่มที่ใช้น้ำมันราคาถูกกว่า เพราะกำลังจ่ายน้ำกว่า แต่เป็นกลุ่มใหญ่กว่า

ง่าย ๆ แค่นี้เอ็งโง่มาก หรือหน้าด้านมากจนไม่เข้าใจเลยหรือ?

อ่ะ เอานี่ไปอ่าน เผื่อเอ็งจะหายโง่

".......สัดส่วนการใช้เชื้อเพลิงขั้นต้นส่วนใหญ่เป็นก๊าซธรรมชาติประมาณ 41% รองลงมาคือน้ำมัน 39% โดยในภาพรวมของการใช้น้ำมันสำเร็จรูป น้ำมันเบนซินมีการใช้เพิ่มขึ้นประมาณ 6.6% จาก19.5 ล้านลิตรต่อวันในปี 2551 เป็น20.8 ล้านลิตรต่อวันในปี 2552 ขณะเดียวกันการใช้พลังงานทดแทนในกลุ่มเบนซินก็มีเพิ่มขึ้น โดยสัดส่วนการใช้แก๊สโซฮอลเพิ่มขึ้นจาก 47% ของการใช้น้ำมันเบนซินทั้งหมดเมื่อปี 2551 มาอยู่ในสัดส่วน 60% ในปี 2552

การใช้แก๊สโซฮอล์ในปีที่ผ่ามามีประมาณ 12.2 ล้านลิตรต่อวัน เพิ่มขึ้นประมาณ 32% เมื่อเทียบกับปี 2551 โดยเฉพาะแก๊สโซฮอล 91 มีการใช้เพิ่มขึ้นสูงมาก ซึ่งเป็นผลจากการรณรงค์สร้างความมั่นใจในการใช้แก๊สโซฮอล 91 ให้กับกลุ่มผู้ใช้รถจักรยานยนต์
ส่วนน้ำมันดีเซลในภาพรวมการใช้เพิ่มขึ้นประมาณ 4.4% จาก 48.2 ล้านลิตรต่อวันในปี 2551 เป็น 50.3 ล้านลิตรต่อวันในปี 2552 ซึ่งมีการใช้พลังงานทดแทนในกลุ่มนี้เพิ่มขึ้นเช่นกัน สัดส่วนของการใช้ไบโอดีเซล B5 เพิ่มขึ้นเป็น 44% จากปี 2551 ซึ่งมีสัดส่วนเพียง 21.3%....."

http://www2.nesac.go...hp?did=10040001

จะช่วยสรุปให้นะกะลา เพราะข้ารู้ว่า น้ำหน้าอย่างเอ็งไม่มีปัญญาอ่านให้เข้าใจหมดได้ง่าย ๆ หรอก

๑. ปริมาณการใช้พลังงานเชื้อเพลิง เป็นก๊าซธรรมชาติร้อยละ ๔๑ เป็นน้ำมันร้อยละ ๓๙

๒. ในช่วงปี ๕๑ ถึง ๕๒ เบนซินมีปริมาณการใช้ที่ ๑๙ ถึง ๒๑ ล้านลิตรต่อวัน

๓. แถมส่วนที่เป็นแก๊ซโซฮอลล์ ยังมีปริมาณมากถึงร้อยละ ๔๗ และ ๖๐ ของน้ำมันเชื้อเพลิงเบนซินใน ๒ ปีดังกล่าว

๔. ส่วนดีเซลนั้น ปี ๕๑ ใช้ที่ ๔๘ ล้านลิตร และปี ๕๒ ที่ ๕๐ ล้านลิตร

หมายความว่า ต่อวันน้ำมันดีเซลถูกใช้ไปมากกว่าเบนซิน ๒ เท่าเป็นอย่างน้อย แถมครึ่งหนึ่งของเบนซินก็เป็นแก๊ซโซฮอลล์

อย่างนี้ไม่ให้เก็บเบนซินมาอุดหนุนดีเซลที่จำเป็นมากกว่า คนใช้มากกว่า กระทบต่อเศรษฐกิจมากกว่า ไม่ทราบว่าจะให้ไปเอาเงินมาจากไหนวะกะลา? มันมีอยู่แค่นี้แหละ ดีเซล เบนซิน ก๊าซ ถ้าไม่ให้เก็บเบนซิน เอ็งจะไปเก็บก๊าซหรือไง?

หรือเอาจากอากาศ? หรือปล่อยแม่งติดลบไปแบบหมาเทพหน้าเหลี่ยม และนังยกหน้าโง่ของเอ็ง?

Edited by baezae, 9 April 2012 - 00:45.

#84 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 9 April 2012 - 00:44

ใครจะคุยอะไรต่อหรือจะด่าจะเหน็บอะไรต่อก็เชิญ ขอจบการตอบโต้เพียงเท่านี้
ไม่ได้ประกาศชัยชนะ แต่ปริมาณข้อมูลเยอะ จึงไม่ว่างตอบโต้
ยิ่งมีเกรียนนายลูกแพรที่มาว่าคนอื่นโชว์โง่ แต่ข้อมูลตัวมันเองแต่ละบรรทัด ก็หาแหล่งที่มาที่ไปไม่ได้ ดูเหมือนพิมพ์มาแบบมีแต่ความรู้สึก

ยิ่งไอ้เกรียนYoshi ปากมอมโผล่มาอีก นี่บายดีกว่า :lol: ต้องไปทำอย่างอื่นแล้ว

#85 Gop

Gop

Posted 9 April 2012 - 00:46

โต้ไรมาบ๊องส์ๆวะ ยิ่งอ่านยิ่ง งง ว่ามันเรื่องเดียวกับที่คุยกันอยู่ไหม

อีกอย่าง ก็บอกไปเมื่อกี้ว่า ยุค ดช.มาร์ค
โซฮอลก็โดนกองทุนเก็บนี่หว่า ยิ่งเบนซิน 91 ที่เอ็งโต้มา ยิ่งโดนเก็บหนัก
ดูภาพโครงสร้างราคาฯ ที่เอามาลงให้ดู เป็นไหมเนี่ย

ไอ้กะโหลกก็มาทำให้ งง อีกตัวด้วย ดูเป็นไหม เพราะเห็นกะโหลกบอกว่า
"เห็นด่าเหลือเกินที่เอาเงินจากเบนซิน ๙๕ มาอุดดีเซล มาหนุนก๊าซ ทั้งที่กลุ่มเติมเบนซิน ๙๕ มันเป็นกลุ่มที่มีตังค์กว่าชาวบ้าน แถมเป็นกลุ่มน้อยน่าจะที่สุดด้วยมั้ง ในขณะที่กลุ่มใช้ก๊าซ ใช้ดีเซล ให้ ๙๑ มันเป็นกลุ่มใหญ่ของประเทศกว่าตั้งเยอะ
"

แล้วจากภาพโครงสร้างฯข้างบน มันใช่การรีดไถเก็บเข้ากองทุน โดยเก็บจากเบนซิน 95 อย่างเดียวหรือเปล่าวะ
ยิ่งเอ็งบอกว่า ๙๑ มันเป็นกลุ่มใหญ่ของประเทศ แล้วไอ้มาร์คไปรีดเขาโหดๆทำไมวะ

ขอเคลียร์ประเด็นนิดนึงได้มั้ยครับ ผมงง

คุณ Tam-mic-ra กำลังจะบอกว่า การตรึงราคาน้ำมันดีเซลและราคาก๊าซในสมัยอภิสิทธิ์นั้นเป็นสิ่งไม่ดีใช่มั้ยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#86 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 9 April 2012 - 00:49

กะลาหน้าโง่ จนแต้มแล้วก็หางจุกตูดแบบนี้เลย

ไม่เป็นไร ชินแล้ว โดยเฉพาะ

"...ไม่ได้ประกาศชัยชนะ แต่ปริมาณข้อมูลเยอะ จึงไม่ว่างตอบโต้..."

อันนี้ข้าเข้าใจเอ็งว่ะ อะไรที่เนื้อหาสำคัญมันเกิน ๓ บรรทัด มันเกินกว่าเอ็งจะประมวลผลได้

#87 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

Posted 9 April 2012 - 00:50

ใครจะคุยอะไรต่อหรือจะด่าจะเหน็บอะไรต่อก็เชิญ ขอจบการตอบโต้เพียงเท่านี้
ไม่ได้ประกาศชัยชนะ แต่ปริมาณข้อมูลเยอะ จึงไม่ว่างตอบโต้
ยิ่งมีเกรียนนายลูกแพรที่มาว่าคนอื่นโชว์โง่ แต่ข้อมูลตัวมันเองแต่ละบรรทัด ก็หาแหล่งที่มาที่ไปไม่ได้ ดูเหมือนพิมพ์มาแบบมีแต่ความรู้สึก

ยิ่งไอ้เกรียนYoshi ปากมอมโผล่มาอีก นี่บายดีกว่า :lol: ต้องไปทำอย่างอื่นแล้ว

แต่ผมว่าคนปากหมาแบบมรึงน่าจะรีบ ๆ ไปตายจะดีกว่า เผื่อว่าแผ่นดินที่มรึงยืนอยู่จะสูงขึ้นอีกซักมิลนิงก็ยังดี
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#88 Gop

Gop

Posted 9 April 2012 - 00:57

กะลาหน้าโง่เอ๋ย กระทั่งอ่านเอ็งยังอ่านไม่แตก อ่านไม่หมดด้วยมั้ง ข้าบอกว่า

"ในขณะที่กลุ่มใช้ก๊าซ ใช้ดีเซล ให้ ๙๑ มันเป็นกลุ่มใหญ่ของประเทศกว่าตั้งเยอะ"

เอ็งอ่านยังไงให้เหลือแค่ ๙๑ อย่างเดียววะ?

มันหมายความว่าไง หมายความว่ากลุ่มที่ใช้น้ำมันราคาแพง เพราะเป็นกลุ่มที่มีกำลังจ่ายมาก แต่กลุ่มน้อยกว่า ต้องเอาเงินมาช่วยโปะกลุ่มที่ใช้น้ำมันราคาถูกกว่า เพราะกำลังจ่ายน้ำกว่า แต่เป็นกลุ่มใหญ่กว่า

ง่าย ๆ แค่นี้เอ็งโง่มาก หรือหน้าด้านมากจนไม่เข้าใจเลยหรือ?

อ่ะ เอานี่ไปอ่าน เผื่อเอ็งจะหายโง่

".......สัดส่วนการใช้เชื้อเพลิงขั้นต้นส่วนใหญ่เป็นก๊าซธรรมชาติประมาณ 41% รองลงมาคือน้ำมัน 39% โดยในภาพรวมของการใช้น้ำมันสำเร็จรูป น้ำมันเบนซินมีการใช้เพิ่มขึ้นประมาณ 6.6% จาก19.5 ล้านลิตรต่อวันในปี 2551 เป็น20.8 ล้านลิตรต่อวันในปี 2552 ขณะเดียวกันการใช้พลังงานทดแทนในกลุ่มเบนซินก็มีเพิ่มขึ้น โดยสัดส่วนการใช้แก๊สโซฮอลเพิ่มขึ้นจาก 47% ของการใช้น้ำมันเบนซินทั้งหมดเมื่อปี 2551 มาอยู่ในสัดส่วน 60% ในปี 2552

การใช้แก๊สโซฮอล์ในปีที่ผ่ามามีประมาณ 12.2 ล้านลิตรต่อวัน เพิ่มขึ้นประมาณ 32% เมื่อเทียบกับปี 2551 โดยเฉพาะแก๊สโซฮอล 91 มีการใช้เพิ่มขึ้นสูงมาก ซึ่งเป็นผลจากการรณรงค์สร้างความมั่นใจในการใช้แก๊สโซฮอล 91 ให้กับกลุ่มผู้ใช้รถจักรยานยนต์
ส่วนน้ำมันดีเซลในภาพรวมการใช้เพิ่มขึ้นประมาณ 4.4% จาก 48.2 ล้านลิตรต่อวันในปี 2551 เป็น 50.3 ล้านลิตรต่อวันในปี 2552 ซึ่งมีการใช้พลังงานทดแทนในกลุ่มนี้เพิ่มขึ้นเช่นกัน สัดส่วนของการใช้ไบโอดีเซล B5 เพิ่มขึ้นเป็น 44% จากปี 2551 ซึ่งมีสัดส่วนเพียง 21.3%....."

http://www2.nesac.go...hp?did=10040001

จะช่วยสรุปให้นะกะลา เพราะข้ารู้ว่า น้ำหน้าอย่างเอ็งไม่มีปัญญาอ่านให้เข้าใจหมดได้ง่าย ๆ หรอก

๑. ปริมาณการใช้พลังงานเชื้อเพลิง เป็นก๊าซธรรมชาติร้อยละ ๔๑ เป็นน้ำมันร้อยละ ๓๙

๒. ในช่วงปี ๕๑ ถึง ๕๒ เบนซินมีปริมาณการใช้ที่ ๑๙ ถึง ๒๑ ล้านลิตรต่อวัน

๓. แถมส่วนที่เป็นแก๊ซโซฮอลล์ ยังมีปริมาณมากถึงร้อยละ ๔๗ และ ๖๐ ของน้ำมันเชื้อเพลิงเบนซินใน ๒ ปีดังกล่าว

๔. ส่วนดีเซลนั้น ปี ๕๑ ใช้ที่ ๔๘ ล้านลิตร และปี ๕๒ ที่ ๕๐ ล้านลิตร

หมายความว่า ต่อวันน้ำมันดีเซลถูกใช้ไปมากกว่าเบนซิน ๒ เท่าเป็นอย่างน้อย แถมครึ่งหนึ่งของเบนซินก็เป็นแก๊ซโซฮอลล์

อย่างนี้ไม่ให้เก็บเบนซินมาอุดหนุนดีเซลที่จำเป็นมากกว่า คนใช้มากกว่า กระทบต่อเศรษฐกิจมากกว่า ไม่ทราบว่าจะให้ไปเอาเงินมาจากไหนวะกะลา? มันมีอยู่แค่นี้แหละ ดีเซล เบนซิน ก๊าซ ถ้าไม่ให้เก็บเบนซิน เอ็งจะไปเก็บก๊าซหรือไง?

หรือเอาจากอากาศ? หรือปล่อยแม่งติดลบไปแบบหมาเทพหน้าเหลี่ยม และนังยกหน้าโง่ของเอ็ง?

๑ ผมงงมากที่คุณ Tam-mic-ra พูดเหมือนว่า การเอาเงินไปอุดหนุนดีเซลนั้นเป็นเรื่องผิดพลาด!!?? ทั้งที่เหตุผลมันค่อนข้างชัดอยู่แล้วประเทศไทยใช้ดีเซลในการขนส่ง การขึ้นค่าขนส่งนั้นส่งผลกระทบในวงกว้างกว่าแน่นอน

๒ เรื่องนี้เป็นประเด็นจากกระทู้เก่า ผมงงกับคำว่า "ราคาถูกเกินจริง" มากๆ เพราะผมไม่ทราบเหมือนกันว่า "ราคาที่แท้จริง" นั้นคืออะไรกันแน่ ผมเคยคุยกับคนที่ทำงาน ปตท. เค้าบอกว่าคนไทยนั้นสปอยล์ ใช้ก๊าซถูกกว่าราคาตลาดโลก ผมฟังแล้วก็งง เพราะเราก็ผลิดก๊าซได้ไม่น้อยไม่ใช่หรือ?? แล้วทำไมเราต้องซื้อใช้ในราคาตลาดโลกด้วยล่ะ ตกลงราคาที่แท้จริงมันอยู่ตรงไหนกันแน่ บอกตรงๆ เรื่องนี้เราคุยกัน เหมือนมองข้ามประเด็นของ ปตท. และการผลิตไปเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#89 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

Posted 9 April 2012 - 03:30

เผ่นอีกแล้วหรือนี่ หมดสนุกเลย
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#90 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 9 April 2012 - 08:40

"

ขอเคลียร์ประเด็นนิดนึงได้มั้ยครับ ผมงง

คุณ Tam-mic-ra กำลังจะบอกว่า การตรึงราคาน้ำมันดีเซลและราคาก๊าซในสมัยอภิสิทธิ์นั้นเป็นสิ่งไม่ดีใช่มั้ยครับ

เป็นสิ่งไม่ดีครับ พวก ปชป เลือกมาก็ไม่ได้ช่วย ปชป
มัวแต่มาอุดหนุนภาคครัวเรือนช่วยพวกเรา
ยังไม่ สำลัก กันเหรอไง เลือกมาแล้วไม่ช่วยเนี้ย
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#91 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 9 April 2012 - 11:33

สงสัย วันนี้จะผ่าน QC แน่ๆละ

หลังจากตามดูมาสักระยะ

เอาไปเลย ISO 9002
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#92 korkang

korkang

ขาประจำ

Posted 9 April 2012 - 13:56

ชอบท่อนนี้ท่อนเดียว

แต่ที่แสบไส้ติ่งคือ...รัฐบาลมักง่ายโยนภาระทั้งหมดให้คนใช้น้ำมันเบนซิน

#93 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 9 April 2012 - 18:38

กะลาหน้าโง่ จนแต้มแล้วก็หางจุกตูดแบบนี้เลย

ไม่เป็นไร ชินแล้ว โดยเฉพาะ

"...ไม่ได้ประกาศชัยชนะ แต่ปริมาณข้อมูลเยอะ จึงไม่ว่างตอบโต้..."

อันนี้ข้าเข้าใจเอ็งว่ะ อะไรที่เนื้อหาสำคัญมันเกิน ๓ บรรทัด มันเกินกว่าเอ็งจะประมวลผลได้

มันขี้โม้เหมือนอีปูน่ะครับ ขี้คุยว่าข้อมูลมันมีเยอะเกิน แต่ข้อมูลในกะลา วกไปวนมา เรื่องเดิมๆ ของมัน ว่าข้อมูลของมันนี่แหละถูกต้อง :D

#94 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 9 April 2012 - 19:09

รีดโหดตรงไหนหว่า 91 เก็บ .01 บาท เรียกว่า แทบไม่ได้เก็บเลยมั้งเนี่ย ลองสังเกตุดีๆ นะ tammicra ว่าใครกันแน่รีดไถ

ยุคมาร์ค

ยุคนังปู

Edited by Bookmarks, 9 April 2012 - 19:17.

#95 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 9 April 2012 - 19:29

เป็นแบบนี้ทู๊กที เฮ้อออออออออ ตามอ่านมาตั้งนาน ไม่เห็นจะได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอัน

ไม่เป็นไร เอาเป็นว่าช้อน esso กับ bcp เข้าพอร์ตไว้ก่อนดีกว่า :lol:

#96 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 9 April 2012 - 19:37

3
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#97 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 9 April 2012 - 19:38

แอร์ที่บ้านเสียทำไงดี ร้อนอย่างเมพเลย
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#98 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 9 April 2012 - 19:58

เถียงมาสั้นๆต๊องส์ๆขาดอะไรอ้างอิง แบบนี้เขาเรียกว่า โง่

แล้วมันใช้แก๊สโซฮอลทั้งหมดหรือเปล่าล่ะ จะเมตตาให้น่ะ

http://topicstock.pa...4/V9975244.html

91 E10 เก็บ0.1 บาท ขอไม่เถียง แต่ โซฮอล 95 E10 ก็โดน ดช.มาร์ครีดไถเก็บเข้ากองทุนอีก 2.4 บาท อยู่ดี

ส่วนการจะยกเลิก 91 ก็น่าจะเป็นแนวคิดภาคบังคับ ให้มาใช้โซฮอลไง เอ็งคิดว่าปั๊มเลิกขาย แล้วเขายังจะผลิตมันออกมาอีกเหรอไงวะ

http://news.mthai.co...ews/143247.html
"นอกจากนี้ ที่ประชุม กพช. ยังได้เห็นชอบในหลักการให้ยกเลิกน้ำมันเบนซิน 91 ตั้งแต่วันที่ 1 ต.ค. 2555 เป็นต้นไป เพื่อสร้างความมั่นคงด้านพลังงานของประเทศในการลดการพึ่งพาการนำเข้าน้ำมัน เป็นการสร้างตลาดให้กับผลผลิตทางการเกษตร และยังช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมโดยลดปริมาณการปล่อยก๊าซเรือนกระจก โดยคาดว่าการยกเลิกน้ำมันเบนซิน 91 จะเพิ่มปริมาณการใช้เอทานอลได้ 19 – 21 ล้านลิตร/เดือน สามารถสร้างมูลค่าให้อุตสาหกรรมเอทานอลได้ 404 – 447 ล้านบาทต่อเดือน ทั้งนี้ โดยมอบหมายให้กระทรวงพลังงานรับไปแก้ไขปัญหาการผลิตและการนำเข้าน้ำมัน เบนซิน"

รัฐบาลชุดนี้มันเพิ่งจะมาฉลาดหรือว่ะ รวมทั้งเอ็งด้วย นี่ถ้ารัฐบาลชุดนี้มันไม่ออกมาพูด เอ็งก็คงโง่ต่อไปสินะ เพราะดันไปยกเลิกกองทุนน้ำมันน่ะ คนฉลาดๆ ในนี้ เค้าด่ารัฐบาลชุดนี้ตั้งแต่มันหาเสียงเลิกเก็บกองทุนน้ำมันเบนซินแล้ว ว่า จะทำให้เกษตรกร ที่เค้าปลูกมันสัมปะหลังได้รับผลกระทบ โห กว่าเอ็งจะมาฉลาดได้ ต้องให้รัฐบาลชุดนี้ มันเสียค่าโง่ก่อนหรือว่ะเนี่ย

#99 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 9 April 2012 - 21:03

:ph34r: :ph34r: :ph34r:

ที่ไม่อยากคุยต่อก็เพราะความมั่วแต่ละคนเยอะจริงๆ... ไม่ไหวคุย

ทีนี้มาดูความโง่เง่าของ"นายกะโหลกหนาเนื้้อสมองน้อย" กัน
โดยเราจะใช้ตัว นส.หนาสีแดง

"ในขณะที่กลุ่มใช้ก๊าซ ใช้ดีเซล ใช้ ๙๑ มันเป็นกลุ่มใหญ่ของประเทศกว่าตั้งเยอะ"

ริงๆกำลังจะสื่อกับไอ้กะโหลกหนา ว่าประเด็นที่คุยกันอยู่ ต้องแยกกลุ่มประเภท ดีเซล-แก๊ส และเบนซิน 91 ออกจากกันเสียก่อน
เพราะมันต่างกันที่ เป็นกลุ่มที่ ถูกเก็บ กับถูกชดเชย

จากที่เราจับใจความมาหลายๆครั้ง ตอนนี้เชื่อว่าด้วยความโง่เง่าไม่รู้เรื่องของกะโหลก มันจึงคิดว่า "รบ.มาร์ครีดไถแต่ 95 อย่างเดียว ไปชดเชยชนิดอื่นๆ "
ซึ่งข้างบนก็ยกตารางโครงสร้าง(เชื่อว่ากะโหลกดูไม่เป็นหรือไม่เคยเห็น)มาให้มันดูไปแล้ว ว่า95และ91 โดนเก็บกองทุนเก็บไป 6-7 บาทพอๆกันเลยทีเดียว

ดูมันๆ เมื่อกี้กะโหลกหนาเพิ่งบอกว่า 91 คือกลุ่มใหญ่ที่ต้องเอาใจใส่..ไปหยกๆ แต่พอมาท่อนนี้ไอโหลกหนาดันบอกว่า

"ต้องเอาเงินมาช่วยโปะกลุ่มที่ำมีกำลังจ่ายน้อยว่า แต่เป็นกลุ่มใหญ่กว่า"

ซึ่งเราก็ถามกะโหลกมันไปก่อนหน้าว่า อ้าว.. แล้วเอ็งบอก 91 เป็นกลุ่มใหญ่ แล้ว ดช.มาร์คไปรีดเขาทำไม 6-7 บาทต่อลิตร เพราะมอเตอไซด์จนๆก็เยอะ เก๋งเก่าๆก็เยอะ
ส่วนเรื่องโปะนั้น ถ้าอยากทำก็ทำได้ แต่ไม่ใช่ทำโง่ๆำให้ราคาขายปลีกมันบิดเบือนมากเกินไปจนเกิดปัญหาภายหลัง ขอกะโหลกจงหยุดโง่ แล้วตีโจทย์ที่กำลังคุยกันให้ตรงกันก่อน

กระทู้กำลังเถียงกัน เรื่องของกองทุนน้ำมัน และ "พลังงานเชิงพาณิชย์ขั้นสุดท้าย- น้ำมันสำเร็จรูป" ที่ส่วนใหญ่เกี่ยวข้องกับราคาขายปลีกหลังสุด
ประเด็นคือว่า ดช.มาร์คบิดเบืือนมากเกิน โดยการเก็บชนิดนี้แรงๆ ไปโปะชนิดอื่นแรงๆ ซึ่งทำให้เกิดปัญหาโครงสร้างราคาและอื่นๆตามมา

แต่ว่าไม่รู้ไอกะโหลกหนา มันจะยกข้อมูล"สัดส่วนการใช้พลังงานเชิงพาณิชย์ ขั้นต้น" มาหาพ่อมาร์คมันทำไม
ให้คนอื่นเขา งง ปวดบาล ก็เท่านั้น http://www.eppo.go.th/engy/WP04-B.html
คุยคนละเรื่องเลย นี่ชัดๆว่าโหลกหนามันยกอะไรมั่วๆมาโต้
หรือนี่แสดงว่ารถมอไซด์บ้านป้าไอกะโหลก มีการเติมถ่านหิน+พลังน้ำ วิ่งเอาได้มั้งเนี่ย

ก็จริงของเอ็ง แต่จะยกมาให้ตัวเองดูเก่งดูเท่ห์ทำไม ก็มันไม่เกี่ยวที่ถกกัน

อยากโปะ ก็โปะได้ สิทธิของนโยบายรัฐแต่ละยุค แต่ไม่ใช่ทำโง่ๆำแบบพ่อมาร์ค ทำให้โครงสร้างราคาขายปลีก มันบิดเบือนมากเกินไป จนเกิดปัญหาภายหลัง
ขอกะโหลกจงหยุดโง่ แล้วตีโจทย์ที่กำลังคุยกันให้ตรงกันก่อน นี่จะมาคุยเนี่ย อ่านโจทย์ของแม่ลูกจันทร์เข้าใจไหมวะ

สุดท้ายกะโหลกก็ยังโง่ยึดมุขเดิมๆ สมการงั่งๆคือ
รีดไถเงินคนใช้เชื้อเพลิงเข้ากองทุนเยอะๆ+เป็นบวกเยอะๆ = บริหารเก่ง

โง่ๆมั่วๆเกรียนๆ กันแบบนี้ ใครจะบ้าคุยต่อด้วยได้นานๆ

#100 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 9 April 2012 - 21:17

อยากจะขำ กะลา tammicra ว่ะ เกรียนชิบ..หาย พูดคุยข่มคนอื่น แต่เนื้อหามันโคตรไร้สมองเลยว่ะ
ยกแต่ละอย่าง อวยไอ้รัฐบาลปูกลวง แต่เข้าตัว รัฐบาลปูกลวงทุกเรื่อง

กองทุนน้ำมัน อีปู ยกเว้นเก็บ ทำให้เบนซินราคาถูกลงแค่ 3 วัน หลังจากนั้นดีดตัวขึ้นเท่าักับตอนยังไม่ได้ยกเว้นเก็บ
เสียค่าโง่ไป 6 เดือน ทำให้ราคาแก๊สโซฮอล ราคาตก คนหันไปใช้เบนซินเพิ่มมากขึ้น ชาวไร่มันสัมปะหลังเดือดร้อน เพราะคนหันไปใช้น้ำมันเบนซิน มากกว่า แก๊สโซฮอล
กว่าจะหายโง่ มาเอาหน้าทีหลังว่า จะยกเลิกเบนซิน 91 เพราะจะได้ช่วยชาวไร่เกษตรกร ทั้งๆ ที่คนเค้ารู้มาก่อนล่วงหน้า
กะลา tammicra เพิ่งตื่น เอาข่าวมาอวย หลังจากเสียค่าโง่ไป 6 เดือน กลับมาเก็บกองทุนน้ำมันเหมือนเดิม ราคาน้ำมันแพงกว่ายุคที่เก็บกองทุนน้ำมันซะอีก อ้างว่า น้ำมันโลกแพง เลยทำให้ราคาน้ำมันแพง แล้วแน่จริง ทำไมไม่ยกเลิกเก็บกองทุนน้ำมันไปเลย มาเก็บเหมือนเดิมทำไม
ไอ้ที่โง่ที่สุด ของรัฐบาลปูกลวง แล้วยังมีลิ่วล้อโง่ๆ อวยอยู่ได้ ก็คือ ยกเลิกเก็บกองทุนน้ำััมัน 6 เดือน แต่เป็นหนี้ 2 หมื่นล้าน
ห่วยมั้ยเนี่ย

Edited by Bookmarks, 9 April 2012 - 21:18.