Jump to content

- - - - -

นายก(เงา)อภิสิทธิ์ และพรรคแมลงสาบ เมื่อไหร่จะได้ฤกษ์โชว์ฝีมือครับ !!!

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
79 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:16

สงสัยบ้านมันน้ำยังไม่ท่วมเลยยังมาโวกเวกได้อยู่
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#52 SACRIFICE

SACRIFICE

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:19

เออ ฮาดี
THE ONLY THING WORSE THAN LOSING, IS QUITTING.

#53 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:27

จะแถเยอะๆ ไปทำไม ก็บอกไปแล้วว่ามันเป็นพื้นที่ กทม. สามารถทำงานแก้ไขน้ำท่วมผ่านหม่อมเอ๋อได้ ก็ถ้ามีปัญญาจริงอย่างที่สลิ่มในนี้โม้ๆ กัน ผมว่าสึนามิน้ำจืดมันย้อนกลับไปถล่มอีปูแหลแน่นอน ทุกวันนี้หม่อมเอ๋อก็ทำงานอยู่ไม่ใช่เหรอ หรือว่าไม่ได้ทำแล้ว :D มีไอเดียอะไรเด็ดๆ ก็โชว์ออกมาเลย เอาที่ธนบุรีโมเดลก่อนเลย อย่าทำตัวเหมือนสลิ่มที่บอกว่า เอาปัญญาชนมากรอกกระสอบทราย

แบบว่า พอดีมี อิป้า คนนึงมันมาทำอย่างนี้ัน่ะครับ

'ศปภ.' ออกคำสั่งตัดตอนกทม. หวังยึดอำนาจดูแลกรุงเทพฯ เองทั้งหมด
'ยิ่งลักษณ์' ปรับทัพใหม่ ดึงอำนาจทั้งหมด จาก 'ประชา-สุขุมพันธุ์' รวมไว้ที่นายกฯ ตั้ง 'วีระ วงศ์แสงนาค' นั่งหัวโต๊ะคณะทำงานบริหารจัดการน้ำ
จี้ทุกหน่วยงานขึ้นตรงต่อนายกฯ
สื่อข่าวรายงานว่า ในการประชุมร่วมชุดที่มีนายปลอดประสพ สุรัสวดี รมว.วิทยาศาสตร์ฯ , เสนาธิการทหารบก , ปลัดกระทรวงมหาดไทย อธิบดีกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย และทีมงานในช่วงบ่ายวันที่ 21 ต.ค.54 ได้สรุปผลการจัดโครงสร้างการดำเนินการ เพื่อรองรับการใช้อำนาจสั่งการของนายกรัฐมนตรี กรณีสถานการณ์สาธารณภัยร้ายแรงอย่างยิ่ง ตามมาตรา 31 แห่ง พรบ.ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย <อ่านเพิ่มเติม>

ที่มา : คมชัดลึก

ไม่ได้เอามาทั้งหมด เพราะคิดว่าคงรู้กันทั่วบ้านทั่วเมืองแล้วอ่ะ
:D

ที่สำคัญ ถ้าอยากโยนภาระ หน้าที่น่ะ ให้รู้จักโยนก่อนที่น้ำมันจะเข้ากรุง เฟ้ย ไม่ใช่มันท่วมแ้ล้วค่อยมาพูด
เหมือนหมอผ่าตัดคนไข้ ไม่มั่นใจก็ควรเปลี่ยนตัว เคสนี้ไม่ผ่า ไม่ใช่ผ่าตัดไปแ้ล้ว ผิดพลาด คนไข้ชักกระตุก จะตายแหล่มิตายแหล่ ค่อยมา
"ผะ ผม ทำไม่ได้แล้ว เอาหมอคนอื่นมาเปลี่ยนผมที!"
555

แล้วเพื่อไทยออกพรบ มาตรา 31 มาทำไมไม่ทราบ

#54 JubzJang

JubzJang

น้องใหม่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:33

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

สู้ๆครับคุณม๊อบ แถต่อไปอย่าให้เสียชื่อ

#55 Arrow

Arrow

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:37

เมื่อไรพวกแมงดา จะ หยุดการกระทำ เห้ เห้ซักที

#56 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:41

ไม่โง่บริสุทธิ์ คิดไม่ได้นะมุขนี้...เวร

#57 LittleMoon

LittleMoon

น้องใหม่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:02

สงสัยมันจะถามแทนแม่ปูมันว่า พ.ร.บ. 31 มันออกมาทำไม มีผลอะไร ?? เหมือนแม่ปูของ mob มันยังงงๆอยู่แน่เลย ??
>> พะระบะ, พะรบ,.... แล้ว 31 นี่ไรอีกอ่ะ โอ๊ยงงชิหายยยยย อ่านก็ยาก << ........นางยกปู :D :D

ปล.คุณ mob ตามไปเช็ดกวาดกะทู้ clip เปรียบเทียบ2นายก ด้วยนะครับ มีคนฝากไว้เยอะเชียว !!!
ถ้าตาม เช็ด.ข.เช็ด.ย..ตัวเองไม่ไหว ก็ใส่โมเดส เอ้ยแพมเพิสซะ บอร์ดจะได้สะอาดไม่เลอะเทอะ 5555

#58 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:07

อิจฉา มาร์ค จังเลย คนที่พวก หางด้วน จับผิดตลอด นายกก็ไม่ได้เป็น แสดงว่า ไม่ธรรมดาจิงจิง มาร์ค

#59 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:11

ตอนนี้ผมเห็นว่า มันเป็นโอกาศอันเหมาะสมที่เสี่ย และสมาชิกแมลงสาบจะได้โชว์ฝีไม้ลายมือแก้ปัญหาน้ำท่วมละ รีบๆ ตั้ัง ธนบุรีโมเดล เพราะเป็นพื้นที่ และอำนาจจัดการของพรรคแมลงสาบ(กทม.) รีบโชว์ฝีมือเลยครับ เอาให้อีปูมันอายม้วนต้วนไปเลยนะครับ ส่วนสถานที่ตั้งศูนย์ ผมแนะนำให้ปิดสะพานข้ามแม่น้ำซักแห่งมาเป็นศูนย์บัญชาการ รับรองน้ำไม่มีท่วมให้อายเหมือนของอีปูด้วย :D

ถ้าเสี่ย และสมาชิกแมลงสาบเก่งจริงอย่างที่สลิ่มในนี้บอกมา ผมรับรองได้เลยว่าไอ้รัฐบาลเฮงซวยของอีปูแหล มันจบเห่แน่นอน ผมอยากให้ไอ้พวกที่ด่าเสี่ยเค้าว่า ดีแต่พูด มันน้ำท่วมปากจริงๆ เร้ยยยย :lol:

ปล. อ้อ....อย่างได้เกรงกลัว(อ้าง)เรื่อง พรบ. บรรเทาสาธารณภัย นะครับเสี่ย ผมเชื่อโดยสุจริตใจว่า ไม่มีใครเล่นงานท่านได้หรอกครับ :lol: :lol: แล้วก็ไม่ต้องอ้างเรื่องมวลน้ำมีจำนวนมหาศาลด้วยนะครับ เพราะมุกนี้อีปูแหลมันแป๊กไปแล้ว ต้องคิดมุกเด็ดๆ ไว้ล่วงหน้านะครับ เพราะผมเชื่อว่าเสี่ยเค้าเก่งที่สุดในเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว :D

อดีตนายกฯชวน หลีกภัยและอดีตนายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะเป็นนายกรัฐมนตรีในขณะที่ประเทศไทยเกิดวิกฤตทุกครั้ง......!
'Superb_Mob' จะเอาหน้านายกฯปู ไม่ต้องการให้นายกฯปู"เสียคน"มากกว่านี้....
ต้องรีบลาออกจากตำแหน่ง เปิดโอกาสให้อภิสิทธิ์เป็นนายรัฐมนตรีอีกครั้งหนึ่ง.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#60 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:16

เสื้อแดง ท่องเหมือนอีปูเลย
ปูไม่ผิด ประชาชนผิดดันไปกั้นกระสอบทราย กั้นทางน้ำไหล
ปูไม่ผิด เขื่อนปล่อยน้ำมากเกินไป
ปูไม่ผิด ธรรมชาติผิด ฝนตกมากไป
ปูไม่ผิด ประเทศอื่น ก็โดนเหมือนกัน
ปูไม่ผิด นิคมโรจนะผิด ที่เชื่อมั่นในตัวรัฐบาลมากเกินไปเอง
ปูไม่ผิด ฝ่ายค้านผิด ไม่ยอมมาช่วยแก้ปัญหา

สรุป ปูไม่ผิดคร้า คนอื่นผิดหมด นิสัยเดียวกันกับพี่มันเลย ศาลตัดสินให้ผิด บอกว่า ศาลไม่ยุติธรรม

#61 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:20

รอพวกกระจอกทำงานไม่เป็น ลาออกไงครับ

#62 nokisara

nokisara

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:14

จะแถเยอะๆ ไปทำไม ก็บอกไปแล้วว่ามันเป็นพื้นที่ กทม. สามารถทำงานแก้ไขน้ำท่วมผ่านหม่อมเอ๋อได้ ก็ถ้ามีปัญญาจริงอย่างที่สลิ่มในนี้โม้ๆ กัน ผมว่าสึนามิน้ำจืดมันย้อนกลับไปถล่มอีปูแหลแน่นอน ทุกวันนี้หม่อมเอ๋อก็ทำงานอยู่ไม่ใช่เหรอ หรือว่าไม่ได้ทำแล้ว :D มีไอเดียอะไรเด็ดๆ ก็โชว์ออกมาเลย เอาที่ธนบุรีโมเดลก่อนเลย อย่าทำตัวเหมือนสลิ่มที่บอกว่า เอาปัญญาชนมากรอกกระสอบทราย

Mob เพี้ยนไปแล้วเหรอ จนปัญญาถึงกับตั้งกระทู้เพี้ยนๆ ออกมาได้
หมดปัญญาแก้แล้วล่ะซิ ถึงใช้วิธีท้าทายแบบนี้

ให้ E_poo_ngo ลาออกเลย แล้วให้อภิสิทธิ์ เป็นนายก Mob_เพี้ยน จะได้เข้าใจว่ามืออาชีพ เขาทำงานยังไง

#63 blackdragon

blackdragon

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:57

คุณภาพการตั้งกระทู้
บ่งบอกคุณภาพสาวกควายแดง
ถ้าไม่ชั่ว ไม่โง่
เป็นควายแดงไม่ได้หรอกครับ
จนป่านนี้มันยังไม่รู้หน้าที่นายก กับ นายกเงาอีก

:P :D :lol:

#64 Superb_Mob

Superb_Mob

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:17

อันดับแรก คุณอภิสิทธิ์เสนอให้ประกาศภาวะฉุกเฉิน-ยิ่งลักษณ์ไม่เอา
ผล=ตอนนี้เป็นไง คนพังคันกั้นน้ำก็จัดการไม่ได้ โจรเข้าไปขโมยของในเซเว่นและปล้นบ้าน ทำอะไรก้อไม่ได้ คนไม่ยอมอพยพ ไปขอร้องให้ย้ายก้อไม่ได้
สรุป=คุณอภิสิทธิ์คิดถูกตั้งแต่แรกแล้ว ที่จะใช้ภาวะฉุกเฉิน เพราะจัดการกับความวุ่นวายได้ง่ายกว่า

อันดับ 2 คุณอภิสิทธิ์ไม่มีวันตั้ง "โมเดลโมเดส" ห่านเหวอะไรแน่นอน เพราะมันเป็นแค่วาทกรรมสทางการตลาด หาสาระอะไรไม่ได้
จำน้ำท่วมคราวที่แล้วได้ไหม จลุกขลักตอนแรก แต่พอจับทางได้ ทุกอย่างก็เร็วมาก น้ำลดเร็วมาก ประชาชนได้เงินช่วยเหลือเร็วมาก สร้างบ้านใหม่เร็วมาก
และทั้งกระทรวงแรงงานก็เข้าไปจัดการอบรมอาชีพให้ชาวบ้านที่ว่างงานช่วงน้ำท่วม กระทรวงสาธารณสุข คุณจุรินทร์ก็กระจายเจ้าหน้าที่สุขภาพจิตเข้าไปฟื้นฟูจิตใจผู้ประสบภัยทันที ฯลฯ

แล้วกลับมาที่รัฐบาลมารดาคุณ ทำห่านอะไรบ้างตอนนี้? หรือ ดีแต่บีบน้ำตา
กระทรวงแรงงานหายหัวไปไหน สาธารณสุขไปไหน ตำรวจหายไปไหน

ทุ้ยยยยยยย

โห้ยยย.....อ่านมาตั้ง 60 reply มีแต่น้ำลายสลิ่ม ท่วมบอร์ดเก่าไปแล้ว ยังจะทำให้บอร์ดนี้ท่วมอีกเหรอ :lol: ไม่มีไอเดียแก้น้ำท่วมจากนายก(เงา)เทวดามาช่วยประเทศบ้างเลยเหรอครับ สมแล้วที่เค้าตั้งฉายาดีแต่พูด ถือโอกาสตอบ reply ที่พอมีสาระดีกว่าครับ

- ถามจริงๆ มี พรก.ฉุกเฉิน แล้วคิดว่าจะเอาชาวบ้านอยู่เหรอ ดูเสื้อแดงเป็นตัวอย่างก็ได้นิครับ ถ้าไม่เอาปีนมายิงเค้าตาย คิดว่าจะจบมั้ย ยิ่งกรณีน้ำท่วม ทหารเค้ากล้าใช้ปืนยิงคนพังคันกันน้ำเหรอ แล้วอย่าลืมว่าคันมันยาวเป็นกิโลๆ นะครับ มีปัญญาเฝ้าหมดป่าว กรณีอพยพก็เหมือนกัน คนเค้าไม่เต็มใจย้าย จะเอาปืนไปจ่อหัวเค้าเหรอ คิดดูดีๆ นะ ภาพมันคงออกมาสวยสดงดงามแน่ๆ :D ขนาด super hero อย่างประยุทธ์ ยังบอกเลยว่าไม่จำเป็นต้องใช้ พรก.ฉุกเฉิน ส่วนเรื่องขโมย ผมก็เห็นตำรวจมันทำงานนิ มีจับได้เรื่อยๆ รึว่าตอนเสี่ยมาร์คเป็นนายกไม่เคยมีการลักขโมยเกิดขึ้นเลย :D

- ผมก็เชื่อว่าเสี่ยเค้าไม่ตั้งเป็นโมเดลหรอก เพราะมันประจานตัวเองเกินไปว่าลอกทั้งดุ่น แต่เนื่อหาสาระ และวิธีการจะคล้ายๆกัน เพราะไอ้แม้วมันประสาทปริญญาด้านการตลาดให้กับการเมืองไทยไปเรียบร้อยตั้งนานแล้ว เชื่อขนมกินเลยว่าใครก็มาแนวนี้หมด เพียงแต่เปลี่ยนชื่อเรียกเท่านั้น อย่างน้ำท่วมปีที่แล้วที่ว่าน้ำลดเร็วมากเนี้ย ลดแบบที่ท่วมเชียงใหม่ปีนี้ใช่มั้ย สองวันน้ำก็แห้งสนิทเลย :D :lol: และผมก็ยังงงๆ เรื่องเงินช่วยเหลือที่คุณว่าเร็วมากเนี้ย ทำไมถึงมีข่าวว่าคนใต้มาทวงเงินช่วยเหลือน้ำท่วมปีที่แล้วกับรัฐบาลปูแหลละครับ :lol: ส่วนเรื่องการทำงานของกระทรวงแรงงานเอย สาธารณสุขเอย บลาๆๆๆ ตอนนี้ก็เห็นมีความเคลื่อนไหวอยู่นิครับ แต่ไม่ได้ใส่ใจอะไรเพราะมันแค่ข่าว PR เท่านั้น หรือท่านว่าไม่จริง :rolleyes:

สรุปคือผ่านมากว่า 60 reply สาวกแมลงสาบก็ไม่สามารถหาลิงก์วิธีแก้น้ำท่วมจากเสี่ยมาร์คมาฝากได้เลย แต่ผมก็ไม่ได้แปลกใจอะไรนะ เพราะดูภาคใต้ฐานเสียงแมลงสาบเป็นตัวอย่างได้เลย น้ำท่วมซ้ำซากจำเจทุกปี ผมไม่เห็นเสี่ยเค้าจะมีปัญญาแก้อะไรได้เลย เหมือนกับเคสความไม่สงบภาคใต้นะ เก่งอย่างโน้น เก่งอย่างนี้ สุดท้ายก็บัวแล้งน้ำเหมือนกัน :lol: :D
ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด ปัจจุบันนี้ถ้าจะให้เลือก ก็ขอเลือกพรรคที่คิดว่าทำประโยชน์ให้ชาติได้มากกว่า และเล่นตามกติกาประชาธิปไตยครับ การเมืองภาคประชาชนเป็นสิ่งที่ดี แต่ระวังจะเป็นเหยื่อ แล้วซ้ำเติมประเทศชาติซะเอง

#65 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:56

นายกรายำ ตอนนี้กำลังท๊อปฟอร์ม

ทิ้งผู้ประสบภัย 600 คนไว่ในอาคารที่ถูกตัดไฟ ไม่มีอาหาร แสงสว่าง
เป็นบททดสอบประชาชนที่ท่านเมตตาจัดให้

ในโลกนี้ ไม่มีเก่งกว่านี้แล้วละครับ มาร์คไม่ต้องคิดจะมาเทียบเลย
28 บอกว่าไม่ย้าย 29 ย้ายมารดามันเลย
เหมือนบอกนิคมว่า เอาอยู่ แล้วน้ำก็ท่วมทั้งๆ เครื่องจักรยังทำงาน
นี่แสดงว่ามีความเชื่อมั่นในลมปากสุดติ่ง

ตอนนี้โลกให้ความมั่นใจนายกคนนี้เต็มเปี่ยมแล้ว
ขอสนับสนุนให้อยู่ครบ 8 ปี เว้นวรรคนิดหน่อย แล้วเป็นต่ออีกแปดปี
ส่วนแมลงสาบ เป็นฝ่ายค้านไปจนเกษียณเลย

นายกปูผัดผงอย่างว่า เก่งที่สุดในสามโลก

#66 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:14

รอน้ำลดข้อยจะไปตั้งแผงขายปี๊บ สงสัยข้อยจะรวยเพราะอีนางยกเฮงซวยกับ ครม ควาย คงจะต้องซื้อมาคุมหัวกันคนละใบ :lol: :lol: :lol:

#67 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:26

ถ้าเลือกตั้ง คราวที่แล้ว มาร์คได้เป็นนายก
นโยบายจำนำข้าว 15,000 ก็จะไม่ได้นำมาใช้
ถ้ายังประกันราคาข้าวอยู่ ไอ้นักการเมืองสมองหมา ปัญญาควาย มันก็คงไม่สั่งกักน้ำในเขื่อนรอข้าวเก็บเกี่ยวก่อน

แล้วน้ำมันจะท่วมแบบนี้มั๊ย ควายเอ๊ย

ถ้าโง่ ขนาดคิดได้แค่ว่า น้ำท่วม ใครมาบริหารก็เหมือนกัน ก็อย่ากินข้าวเลยเปลือง ไปหาหญ้า หากระดูกกิน เถอะ

#68 หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

น้องใหม่

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:33

เอาน่า ถึงเค้าโง่ แต่เค้าก็ขยัน

โง่แต่ขยัน

โง่แต่ขยัน

โง่แต่ขยัน

โง่แต่ขยัน

#69 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:18

เล่นบอลแล้วแพ้ แทนที่จะด่าโคช ด่าผู้เล่น ดันมาด่าคนดู มันโง่หรือมันบ้ากันแน่ไอ้พรรคเพื่อควายเนี่ย

ก็ไพร่แดง"มันสมองกลับด้าน"ไงครับ กลับ 180 องศา

#70 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:37

โห้ยยย.....อ่านมาตั้ง 60 reply มีแต่น้ำลายสลิ่ม ท่วมบอร์ดเก่าไปแล้ว ยังจะทำให้บอร์ดนี้ท่วมอีกเหรอ :lol: ไม่มีไอเดียแก้น้ำท่วมจากนายก(เงา)เทวดามาช่วยประเทศบ้างเลยเหรอครับ สมแล้วที่เค้าตั้งฉายาดีแต่พูด ถือโอกาสตอบ reply ที่พอมีสาระดีกว่าครับ

สรุปคือผ่านมากว่า 60 reply สาวกแมลงสาบก็ไม่สามารถหาลิงก์วิธีแก้น้ำท่วมจากเสี่ยมาร์คมาฝากได้เลย แต่ผมก็ไม่ได้แปลกใจอะไรนะ เพราะดูภาคใต้ฐานเสียงแมลงสาบเป็นตัวอย่างได้เลย น้ำท่วมซ้ำซากจำเจทุกปี ผมไม่เห็นเสี่ยเค้าจะมีปัญญาแก้อะไรได้เลย เหมือนกับเคสความไม่สงบภาคใต้นะ เก่งอย่างโน้น เก่งอย่างนี้ สุดท้ายก็บัวแล้งน้ำเหมือนกัน :lol: :D

วิธีแก้ปัญหาก็มีคนบอกไปแล้วนี่ครับ ทำไมมองไม่เห็น ...ตาถั่วเหรอครับ :o

บอกอีตอแหลให้ลาออก อย่าลืมลากไอ้พวกสมุนโจรไสหัวตามไปด้วยนะครับ...... แล้วเดี๋ยวท่านอภิสิทธิ์จะทำให้เอง :wub:

แถม...อยู่ดีๆ ดันโชว์โง่ ประกาศ ม.31 ซะงั้น :lol:

โง๊ โง่ ... :lol: :lol: :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#71 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:35

ถ้าอยากให้อภิสิทธิ์ทำงานทำไมเลือกพรรคเพื่อไทยล่ะ

#72 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:38

วิธีแก้ที่น่าทำที่สุด ปูกลวงยุบสภา ยุบพรรคแล้วหนีตายไปกะสายน้ำซะเลย รับรองแป็ปเดี่ยวหายท่วม
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#73 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:44

สรุปแล้วเสื้อแดง ก็มีแต่ "คิดว่า....." และก็ "เชื่อว่า...." แค่นั้นแหละ ไอเดียเคยเสนอตั้งแต่ E NGO ไปแล้วเคยฟังที่ไหนละ พอสถานการณ์เลยเถิดแบบนี้ ต่อให้โครตเทวดาก็มาแก้ไม่ได้หรอก แค่นี้ยังไม่พอมายึดอำนาจผู้ว่าด้วยมาตรา 31 เพราะกลัวไม่มีผลงานหรือไง แล้ว E สุดารัตน์อีก เมื่อตอนที่น้ำยังไม่ท่วมหนักก็ไม่ออกมา นี่เหรอที่พวกเสือแดงบูชานักบูชาหนา เวลาว่าอะไรให้คนอื่นก็รู้จักหาเหตุผลหาอะไรมายืนยัน นั่งยัน นอนยัน ไม่ใช่เอาแต่แถ พอสรุปอะไรไม่ได้ ก็บอกว่า พวกสลิ่ม ***ขนาด Superb_Mob

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#74 sylar

sylar

น้องเก่า

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:50

น้ำนอง ตะกวดพล่าน

#75 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:22

ตอนนี้ผมเห็นว่า มันเป็นโอกาศอันเหมาะสมที่เสี่ย และสมาชิกแมลงสาบจะได้โชว์ฝีไม้ลายมือแก้ปัญหาน้ำท่วมละ รีบๆ ตั้ัง ธนบุรีโมเดล เพราะเป็นพื้นที่ และอำนาจจัดการของพรรคแมลงสาบ(กทม.) รีบโชว์ฝีมือเลยครับ เอาให้อีปูมันอายม้วนต้วนไปเลยนะครับ ส่วนสถานที่ตั้งศูนย์ ผมแนะนำให้ปิดสะพานข้ามแม่น้ำซักแห่งมาเป็นศูนย์บัญชาการ รับรองน้ำไม่มีท่วมให้อายเหมือนของอีปูด้วย :D

ถ้าเสี่ย และสมาชิกแมลงสาบเก่งจริงอย่างที่สลิ่มในนี้บอกมา ผมรับรองได้เลยว่าไอ้รัฐบาลเฮงซวยของอีปูแหล มันจบเห่แน่นอน ผมอยากให้ไอ้พวกที่ด่าเสี่ยเค้าว่า ดีแต่พูด มันน้ำท่วมปากจริงๆ เร้ยยยย :lol:

ปล. อ้อ....อย่างได้เกรงกลัว(อ้าง)เรื่อง พรบ. บรรเทาสาธารณภัย นะครับเสี่ย ผมเชื่อโดยสุจริตใจว่า ไม่มีใครเล่นงานท่านได้หรอกครับ :lol: :lol: แล้วก็ไม่ต้องอ้างเรื่องมวลน้ำมีจำนวนมหาศาลด้วยนะครับ เพราะมุกนี้อีปูแหลมันแป๊กไปแล้ว ต้องคิดมุกเด็ดๆ ไว้ล่วงหน้านะครับ เพราะผมเชื่อว่าเสี่ยเค้าเก่งที่สุดในเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว :D

นายกฯอภิสิทธิ์ไปให้ความเห็น แนะนำ....
มีภาพถ่ายเป็นหลักฐาน.....!

แมงดาตัวเมีย แมงดาตัวผู้ยังบอกว่า......
นายกฯปูเล่าให้ฟัง"การทำงานของ"ศูนย์เป็นภัย"เท่านั้น....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#76 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:22

นายกฯอภิสิทธิ์ไปให้ความเห็น แนะนำ....
มีภาพถ่ายเป็นหลักฐาน.....!

แมงดาตัวเมีย แมงดาตัวผู้ยังบอกว่า......
นายกฯปูเล่าให้ฟัง"การทำงานของ"ศูนย์เป็นภัย"เท่านั้น....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#77 pon231

pon231

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:42

mod เอ๊ย หมดปัญญาแก้นํ้าท่วมจนถีงขนาดมาตั้งกระทู้ถามฝ่ายค้านแล้วหรือ ถ้าหมดปัญญาให้ปูไปถามฝ่ายค้านเองดีกว่า อย่ามาเบี่ยงประเด็นลูกไม้ตื้นๆๆ

#78 Superb_Mob

Superb_Mob

ขาประจำ

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:39

นายกเงาตอนไปศูนย์ สปภ. ทำท่าชี้โบ้ชี้เบ้ ถามจริงๆ เหอะเค้าแนะนำอะไรอีปูโง่เหรอครับ ถ้าเป็นวิธีที่ช่วยป้องกันน้ำท่วมได้จริงๆ นะ ผมว่าอย่างมากอีปูแหลมันก็แกล้งทำเนียนบอกว่าเป็นวิธีทางรัฐบาลกำลังวางแผนทำอยู่แล้ว :lol: เห็นมั้ยแค่นี้ก็รอดตัวไม่เสียหน้าแล้ว แต่ความจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่ มันคงจะเป็นเพียงคำแนะนำตามประสาบ้านๆ เหมือนชาวบ้านคิดๆ กันเท่านั้นแหละครับ อย่าทำเป็นอวดรู้ไปหมดซะทุกเรื่องเลยครับ เสี่ยแกตอนนั้นเข้าไปเพียงต้องการให้อยู่ในกระแสเท่านั้น กลัวเป็นนายกเงาที่โลกลืม :D

ถ้าจะให้เทียบกึ๋นในการป้องกันน้ำท่วมของฝ่ายแมลงสาป ก็ให้ดูกรุงเทพฝั่งตะวันตก และตอนเหนือได้เลย ชัดมั้ยครับ สามารถแก้ได้ดีกว่าแบบมีนัยยะมั้ยครับ ไม่เลยก็ท่วมๆ เหมือนที่จังหวัดอื่นเหมือนกัน ทั้งๆ ที่เครื่องไม้เครื่องมือใน กทม. และคูคลองดีกว่าจังหวัดอื่นอย่างชัดเจน หม่อมเอ๋อท่านก็ได้แต่ยื่นข้อเรียกร้อง บลาๆๆๆ สรุปได้ใจความว่า *คุณ*ช่วยหยุดน้ำเหนือไม่ให้เข้ามา หรือแสกให้มันหายไปเลยได้มั้ย กรูเอามันไม่อยู่หรอก กรูทำได้แค่สูบน้ำที่ท่วมตอนฝนตก หรือน้ำทะเลหนุนสูงเท่านั้น :D :lol: :P

ปล.....นึกได้ละเสี่ยมาร์คเข้าไป สปภ. บอกว่าให้ประกาศ พรก.ฉุกเฉิน :)
ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด ปัจจุบันนี้ถ้าจะให้เลือก ก็ขอเลือกพรรคที่คิดว่าทำประโยชน์ให้ชาติได้มากกว่า และเล่นตามกติกาประชาธิปไตยครับ การเมืองภาคประชาชนเป็นสิ่งที่ดี แต่ระวังจะเป็นเหยื่อ แล้วซ้ำเติมประเทศชาติซะเอง

#79 rakchart thai

rakchart thai

ขาประจำ

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:16

นายกเงาตอนไปศูนย์ สปภ. ทำท่าชี้โบ้ชี้เบ้ ถามจริงๆ เหอะเค้าแนะนำอะไรอีปูโง่เหรอครับ ถ้าเป็นวิธีที่ช่วยป้องกันน้ำท่วมได้จริงๆ นะ ผมว่าอย่างมากอีปูแหลมันก็แกล้งทำเนียนบอกว่าเป็นวิธีทางรัฐบาลกำลังวางแผนทำอยู่แล้ว :lol: เห็นมั้ยแค่นี้ก็รอดตัวไม่เสียหน้าแล้ว แต่ความจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่ มันคงจะเป็นเพียงคำแนะนำตามประสาบ้านๆ เหมือนชาวบ้านคิดๆ กันเท่านั้นแหละครับ อย่าทำเป็นอวดรู้ไปหมดซะทุกเรื่องเลยครับ เสี่ยแกตอนนั้นเข้าไปเพียงต้องการให้อยู่ในกระแสเท่านั้น กลัวเป็นนายกเงาที่โลกลืม :D

ถ้าจะให้เทียบกึ๋นในการป้องกันน้ำท่วมของฝ่ายแมลงสาป ก็ให้ดูกรุงเทพฝั่งตะวันตก และตอนเหนือได้เลย ชัดมั้ยครับ สามารถแก้ได้ดีกว่าแบบมีนัยยะมั้ยครับ ไม่เลยก็ท่วมๆ เหมือนที่จังหวัดอื่นเหมือนกัน ทั้งๆ ที่เครื่องไม้เครื่องมือใน กทม. และคูคลองดีกว่าจังหวัดอื่นอย่างชัดเจน หม่อมเอ๋อท่านก็ได้แต่ยื่นข้อเรียกร้อง บลาๆๆๆ สรุปได้ใจความว่า *คุณ*ช่วยหยุดน้ำเหนือไม่ให้เข้ามา หรือแสกให้มันหายไปเลยได้มั้ย กรูเอามันไม่อยู่หรอก กรูทำได้แค่สูบน้ำที่ท่วมตอนฝนตก หรือน้ำทะเลหนุนสูงเท่านั้น :D :lol: :P

ปล.....นึกได้ละเสี่ยมาร์คเข้าไป สปภ. บอกว่าให้ประกาศ พรก.ฉุกเฉิน :)

ถ้ายอมเบี่ยงน้ำไปทางตะวันออกตั้งแต่ต้น ทางตะวันตกของกทม. ก็คงไม่หนักหนาสาหัสขนาดนี้ ..
ตอนนี้การสูบน้ำทางตะวันออก ยังทำงานได้ไม่เต็มที่ ..

อธิบดีกรมชลฯ ไม่ยอมเป็นแพะ

วันอาทิตย์ ที่ 30 ตุลาคม 2554 เวลา 9:52 น

Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image

เนื้อหาข่าว

ถูกบีบให้รับผิด บริหารน้ำพลาด

ศปภ.หารือลับหวั่นหมดทางรับมือมวลน้ำ จับมือประสานเสียงกับแกนนำบ้าน 111 หาแพะรับผิดชอบน้ำท่วมครั้งใหญ่ เล็งอธิบดีกรมชลประทานเป็นเหยื่อชิ้นใหญ่ เตรียมบีบ “น้องปู” ให้ปลดออกฐานแก้ปัญหาน้ำท่วมไม่ได้ “ชลิต ดำรงศักดิ์” โต้ไม่คิดลาออกขอสู้กับกองทัพน้ำให้ถึงที่สุด ยันนายกฯให้กำลังใจและให้อยู่ช่วยกันแก้ปัญหา รับประกัน กทม.ไม่ท่วมหนักอย่างที่คิด

เมื่อวันที่ 29 ต.ค.ที่ศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย (ศปภ.) มีรายงานว่า มีการหารือถึงแนวทางการลดปริมาณน้ำเหนือจำนวน 1.5 หมื่นล้านลูกบาศก์เมตร ที่ปริมาณน้ำเหนือส่วนหน้ากว่า 3,000 ล้านลูกบาศก์เมตรได้เข้าท่วมพื้นที่กรุงเทพฯชั้นใน และน้ำส่วนหลังอีก 8,000 ล้านลูกบาศก์เมตรที่มาจากพระนครศรีอยุธยา ลพบุรี สิงห์บุรี ชัยนาท จะมาสมทบสิ้นเดือนนี้ ส่วนปริมาณน้ำที่เหลืออีก 4,000 ล้านลูกบาศก์เมตรจะเข้ามาเป็นส่วนสุดท้าย จะทำให้น้ำท่วมกรุงเทพฯนานนับเดือน โดยเฉพาะพื้นที่ฝั่งตะวันออกและฝั่งธนบุรีจะท่วมสูงเกิน 2 เมตร กรุงเทพฯชั้นในสูง 1 เมตร

ทั้งนี้แผนการระบายน้ำออกทะเลฝั่งตะวันออก จะสูบน้ำออกด้านแม่น้ำบางปะกงลงคลองพระองค์เจ้าไชยานุชิตที่มีเครื่องสูบน้ำ จำนวนมาก แต่ปรากฏว่าไม่มีปริมาณน้ำไปให้เพียงพอต่อการสูบทำให้เครื่องสูบน้ำบาง เครื่องไม่ได้ทำงานเลย ขณะนี้ได้มีการเลาะขอบถนนวงแหวนด้านตะวันออกทั้งหมดเพื่อให้น้ำข้ามไปออกที่ จ.นครนายก และ จ.ฉะเชิงเทรา พร้อมกับได้ตัดคันประตูน้ำคลอง 13 เพื่อตัดน้ำให้ออกไปจากทุ่งรังสิตไประบายออก อ.บางบ่อ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ อีกทาง

ส่วนการเสนอให้ตัดถนน 5 สายนั้น รายงานข่าวแจ้งว่า ที่ประชุมเห็นว่าไม่มีประโยชน์และไม่ทันการเพราะการตัดถนนจะทำให้น้ำไหลย้อน กลับเข้าพื้นที่กรุงเทพฯได้มากขึ้น เพราะปริมาณน้ำรอบกรุงเทพฯยังมีระดับที่สูงกว่าแม้ว่าจะมีน้ำทะเลหนุนสูงก็ ตาม น้ำที่ผ่านกรุงเทพฯก็ยังมีระดับต่ำกว่าน้ำที่ล้อมรอบกรุงเทพฯและกำลังจะทยอย เข้ามาถล่มเมืองหลวงอีกเกือบหมื่นล้านลูกบาศก์เมตร

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในส่วนของ ส.ส. พรรคเพื่อไทยโดยเฉพาะสมาชิกบ้าน 111 และ ศปภ.ต่างโยนความผิดให้กรมชลประทานและกระทรวงเกษตรฯ ที่มีพรรคชาติไทยพัฒนา เป็นต้นสังกัดควรจะออกมารับผิดชอบเหตุการณ์ความผิดพลาดในการแก้ไขปัญหา อุทกภัย โดยไม่ยอมผันน้ำไปทางฝั่งตะวันตกตั้งแต่ช่วงน้ำท่วมหนัก จ.พระนครศรีอยุธยา โดยกลัวว่าจะท่วม จ.สุพรรณบุรี ทำให้สร้างความเดือดร้อนต่อคนทั่วประเทศ

อย่างไรก็ตามตัวแทนกรมชลฯได้ชี้แจงว่าเป็นเพราะปริมาณน้ำฝนที่ตกมากผิดปกติ ทำให้ไม่เป็นไปตามที่วางแผนไว้ และได้มีการเสนอให้ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ประกาศใช้ พ.ร.ก. ฉุกเฉินเพื่อให้ทุกหน่วยงานเข้าแก้ไขอย่างตรงจุด ก่อนที่นิคมอุตสาหกรรมโรจนะจะแตก เพราะที่ผ่านมาสำนักงานชลประทานในแต่ละพื้นที่เสี่ยงน้ำท่วมได้ถูกต่อต้าน จากชาวบ้านในพื้นที่ไม่ให้เข้าทำการเปิดและปิดประตูให้สัมพันธ์กับการระบาย น้ำ โดยเฉพาะพื้นที่ของแกนนำพรรคเพื่อไทยในโซนสีแดง มีการออกมาระดมชาวบ้านมาต่อต้านและถึงกับไล่ยิงเจ้าหน้าที่ ทำให้เจ้าหน้าที่ต้องเปลี่ยนเป็นเสื้อสีแดงถึงเข้าพื้นที่ได้

รายงานข่าวแจ้งด้วยว่า ปัญหาเหล่านี้ ส.ส.ในพื้นที่ทราบดีแต่ไม่ให้ความร่วมมือกับรัฐบาล น.ส.ยิ่งลักษณ์ และไม่ช่วยแก้ไขสถานการณ์ ซึ่งมีเรื่องการเมืองเข้ามาทำให้การบริหารงานแก้ไขและป้องกันไม่ได้มาโดย ตลอด โดยเฉพาะในส่วนกรุงเทพฯฝั่งตะวันออก ส.ส.ในพื้นที่ยังมีการระดมชาวบ้านต่อต้านการเปิดประตูระบายน้ำตลอด แม้ตอนนี้จะยอมให้เปิดก็ไม่มีประโยชน์แล้ว เพราะน้ำสูงเลยท่วมหัวทั้งสองฝั่งคลอง แต่ในที่ประชุมยังต้องการให้มีผู้รับผิดชอบต่อความผิดพลาดกับมหาภัยพิบัติ ครั้งนี้ โดยกดดันผ่าน น.ส.ยิ่งลักษณ์อย่างต่อเนื่อง ล่าสุดนายชลิต ดำรงศักดิ์ อธิบดีกรมชลประทาน ได้กล่าวกับ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ว่าขอลาออกจากตำแหน่งเพื่อรับผิดชอบเพียงคน
เดียว โดย น.ส.ยิ่งลักษณ์ได้ยับยั้งไว้ก่อนและขอให้ช่วยกันแก้ไขสถานการณ์น้ำจนกว่าน้ำ จะลด

ด้านนายชลิตกล่าวถึงเรื่องดังกล่าวว่า ยังไม่มีความคิดที่จะลาออก เพราะต้องทำงานตามหน้าที่เพื่อแก้ไขปัญหาอุทกภัยบรรเทาความเดือดร้อนให้กับ ประชาชนก่อน ที่ผ่านมาเจ้าหน้าที่กรมชลประทานทุกคนพยายามทำงานอย่างเต็มความสามารถมาตลอด และได้เตรียมวางแผนการรับมือปัญหาอุทกภัยมาตั้งแต่ต้นปี ดังนั้นขอทำงานช่วยประชาชนก่อนแม้ว่าจะมีการวิพากษ์วิจารณ์กันมาก

“เรื่องอื่นยังไม่คิดตอนนี้ สำหรับปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพฯยืนยันว่าไม่หนักอย่างที่หลายฝ่ายคาดการณ์ น้ำที่ท่วมขณะนี้เป็นเพียงที่ล้นมาจากแม่น้ำเจ้าพระยาและล้นคันกั้นน้ำเท่า นั้น คาดว่าการเร่งระบายน้ำออกทางพื้นที่ฝั่งตะวันออกจะทำให้ปริมาณน้ำเหนือเข้า กรุงเทพฯไม่รุนแรงไปกว่านี้ แต่ถ้าคันกั้นน้ำแตกทุกด้านก็จะทำให้ท่วมกรุงเทพฯทั้งหมด ซึ่งที่ผ่านมาผมก็ทำงานร่วมกับน.ส.ยิ่งลักษณ์ท่านก็ไม่เคยพูดเรื่องดัง กล่าว”นายชลิตกล่าว

รายงานข่าวเผยด้วยว่า หลังจากที่มีกระแสข่าวว่าอธิบดีกรมชลประทานเตรียมลาออกได้มีข้าราชการกรมชล ประทาน ต่างโทรศัพท์เข้ามาสอบถามและยืนยันว่า ได้ยินข่าวลือการลาออกมาก่อนหน้าแล้วช่วงหนึ่งแต่ไม่คิดว่าจะเป็นความจริง เพราะได้ทำให้ข้าราชการที่ทำงานในพื้นที่ต่างเสียขวัญและกำลังใจเป็นอย่าง มาก เนื่องจากทุกคนได้ทำงานป้องกันและแก้ไขปัญหาอุทกภัยมาตั้งแต่เดือน พ.ค.จนถึงปัจจุบันโดยไม่มีใครได้หยุดพักการทำงานเลย อุทกภัยได้สร้างปัญหาและความเสียหายมาอย่างต่อเนื่องจึงไม่ควรจะโทษให้หน่วย งานใดต้องรับผิดชอบเพียงหน่วยงานเดียว เป็นกรณีที่ทุกฝ่ายต้องมาทบทวนความผิดพลาดด้วยกัน.

แล้วที่ นายกฯเงา เสนอให้ประกาศ พรก.ฉุกเฉิน .. แล้วตอนนี้ม๊อปคิดว่าควรหรือไม่หล่ะ .. คันดิน พนัง โดนรื้อทิ้งไม่รู้กี่ที่ การควบคุมการไหลของน้ำก็ทำไม่ได้ ..
มีภัยพิบัติประเทศไหน ที่นายกฯ ออกมาขอร้องนะคร้า อย่าพังคันดิน พนัง ช่วยๆอดทนลอยคอไปก่อน เดี๋ยวน้ำก็ลดลง .. เวรกรรมจริงๆ ..
เค้ามีแต่ต้องอาศัยอำนาจรัฐที่มีอยู่ในมือ เช่น พรก.ฉุกเฉิน ประกาศเป็นจุดๆไปก็ได้ ใครพังใครพาถูกจับ เพื่อไม่ให้ความเสียหายลุกลาม ... ถึงแม้จะยาก แต่ก็ต้องทำ ...
หรือทางรัฐบาลรู้ว่าไม่มีประโยชน์ เพราะชาวแดงทั้งหลายไม่เคยเคารพกฏหมายอยู่แล้วนี่ ...

#80 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:18

เออ,,,,,,,,,,,,,,,,,มาร์คเขาเป็นฝ่ายค้านครับไม่ไช่ฝ่ายบริหาร

เมาหมัดมากไปหรือปล่าวช่วงนี้แดงยิ่งโดนสอยไปหลายดอก