Jump to content

- - - - -

เปิดใจ! "สุรบท หลีกภัย" ทำไมพ่อสมถะ...แต่ลูกขับ BMW Z4

• Please log in to reply
70 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:35

ในขณะที่ “นายหัวชวน” ผู้เป็นพ่อ มีรถคู่ใจเป็นรถจี๊ปสมัยสงครามโลก “ปลื้ม” ก็มีรถยนต์คู่ใจเช่นกัน แต่กลับเป็นรถสปอร์ตคันงาม BMW Z4 สีขาวเปิดประทุน ซึ่งเป็นรถยนต์ในฝันของคนไทยหลายคน (ราคาเริ่มต้นประมาณ 4-5 ล้านบาทขึ้นไป) และเขาก็อวดโฉมรถยนต์คันนี้อย่างภาคภูมิใจบน Facebook ของตัวเอง

จากเด็กชายตัวน้อยกลายเป็นหนุ่มหน้าใส ลองมาฟังมีดโกนน้อย "สุรบท หลีกภัย" เปิดใจหลายกรณี
"สุรบท หลีกภัย" หนุ่มวัย 23 ปี เรียนจบคณะรัฐศาสตร์ สาขาการเมืองการปกครองมหาวิทยาลัยรามคำแหง อดีตรองโฆษกกระทรวงวัฒนธรรม วันนี้เขาได้ผันตัวเองมาเป็นพิธีกรและครีเอทีฟกับกลุ่มเพื่อนอีก 4-5 คน "หนุ่มปลื้ม" พูดถึงเรื่องการเมืองว่า "ผมไม่เคยบอกว่าผมเลิกเล่นการเมืองคนอาจจะคิดกันไปเอง เมื่อผมทำรายการทีวี หลายคนอาจจะคิดว่าผมมาเอาดีทางนี้แน่นอน แต่การเมืองยังเป็นความถนัดอันดับหนึ่งของผมไม่มีอันอื่นมาเท่าการเมือง ผมรู้ว่าจุดไหนทางการเมืองที่มันบอดที่มันชั่ว มันแย่ มันเลว ผมรู้ว่าต้องแก้ไขตรงไหนบ้างแต่ผมทำอะไรไม่ได้”
แล้วกระแสที่ว่าคุณพ่อดูสมถะ แต่ปลื้มนั่ง BMW Z4 ล่ะ? "ปลื้มบอกว่าทุกอย่างอยู่ที่ความมุ่งมั่น เมื่อมีความมุ่งมั่นมากอะไรก็ไม่ใช่เรื่องยาก และเงินไม่ใช่ของหายากผมเลิกแบมือขอตังค์ตั้งแต่เรียนจบม.3” ชัดมั๊ย...คำตอบคือหาเงินซื้อเอง และวัยรุ่นมีความคิดเป็นของตัวเอง

http://www.yengo.com...54&da_id=101456

Edited by korkang, 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:47.

#2 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:41

ขอใช้คำนี้อีกครั้ง "เด็กมันแรงงงงง"

ครั้งแรกใช้กับกรณี "เรื่องนี้ถึงครูอังคณาแน่" ไม่นึกว่าจะได้ใช้อีกครั้ง

สำหรับน้องปลื้มนะครับ ถ้าจริงดั่งที่น้องปลื้มว่า น้องปลื้มเหนือกว่า โอ๊คอ๊าค ไปแล้ว

ตรงเรื่องการหาเงินมากกว่าขอพ่อแม่ใช้
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#3 marcus

marcus

น้องเก่า

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:44

หัวข้อพิมผิดป็นเด็กขายตัวน้อยนะครับ 55555+

#4 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:45

ในขณะที่ “นายหัวชวน” ผู้เป็นพ่อ มีรถคู่ใจเป็นรถจี๊ปสมัยสงครามโลก “ปลื้ม” ก็มีรถยนต์คู่ใจเช่นกัน แต่กลับเป็นรถสปอร์ตคันงาม BMW Z4 สีขาวเปิดประทุน ซึ่งเป็นรถยนต์ในฝันของคนไทยหลายคน (ราคาเริ่มต้นประมาณ 4-5 ล้านบาทขึ้นไป) และเขาก็อวดโฉมรถยนต์คันนี้อย่างภาคภูมิใจบน Facebook ของตัวเอง

http://www.yengo.com...54&da_id=101456

รถจี๊ปสมัยสงครามโลก - expensive na jaaa those classic collection aaa. I love the classic!!

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#5 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:51

ดีครับ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#6 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:12

ขอใช้คำนี้อีกครั้ง "เด็กมันแรงงงงง"

ครั้งแรกใช้กับกรณี "เรื่องนี้ถึงครูอังคณาแน่" ไม่นึกว่าจะได้ใช้อีกครั้ง

สำหรับน้องปลื้มนะครับ ถ้าจริงดั่งที่น้องปลื้มว่า น้องปลื้มเหนือกว่า โอ๊คอ๊าค ไปแล้ว

ตรงเรื่องการหาเงินมากกว่าขอพ่อแม่ใช้

ขอให้ใช้ความมั่นใจด้วยสติปัญญาเหมือนพี่มาร์ค แล้วน้องจะไปได้ไกล
แต่ถ้าคิดว่าน้องฉลาดและเก่งที่สุดใน3โลก สุดท้ายน้องคงไม่ต่างกับสติปัญญาคนเสื้อแดง

วันนั้นคุณชวนมาช่วยหาเสียงให้คุณกิตติศักดิื ก็ยืนจับมือแม่ผมอยู่นาน ตามประสาคนแก่ทักทายกัน :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#7 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:21

ถ้าหามาได้ โดยที่ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน(โกง)ถือว่าสุดยอดครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:01

"ผมเลิกแบมือขอตังค์ตั้งแต่เรียนจบม.3”

แค่นี้ก็ได้เรื่องกว่าลูกๆไอ้แม้วแล้ว
gladiator 1.jpg

#9 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:09

"ผมเลิกแบมือขอตังค์ตั้งแต่เรียนจบม.3”

แค่นี้ก็ได้เรื่องกว่าลูกๆไอ้แม้วแล้ว

ลูกไอ้แม้วสุดยอดกว่า

เพราะลูกไอ้แม้วมันโกงข้อสอบจนจบ

(ในสายตาพวกควายแดงทั้งหลาย)

Edited by ppneer, 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:10.

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#10 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:12

ถามปลื้มมาก ๆ ระวังโดนปลื้มย้อนนะว่าผมยังมี "แม่" อยู่ ไม่ได้มีนิสัยเหมือน สส บางคนที่เหมือนจะลืม "แม่" ตัวเองไปแล้ว :lol: :lol: :lol:

#11 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:17

ถึงจะเป็นของที่ดูฟุ่มเฟือยแต่ถ้าเขาหาเงินซื้อด้วยตัวเองเราก็ไม่มีสิทธิไปว่าเขาครับ
และหากจริงดังที่เขาพูดว่า "เขาเลิกขอเงินตั้งแต่ม. 3 แล้ว"
ผมว่าเขาก็เป็นเด็กหนุ่มที่รับผิดชอบตัวเองได้ดีระดับนึงทีเดียว :)

#12 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:35

รอ ปลื้ม เข้าวงการ "การเมือง" เต็มตัว
ต่อไปเป็นมือวางอันดับ 20 ก้อไม่สาย
เติมเต็มประสพการณ์ดีๆไว้เรื่อยๆๆ
มั่นใจในเชื้อสาย คุณชวนครับ

#13 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:46

ส...สุดยอด!!!
ผมว่าทางสำนักพิมพ์ที่สนใจน่าจะติดต่อเขาขอทำหนังสือชีวประวัติ
หรือไม่ก็ให้เขาเขียนอัตขีวประวัติส่งสำหนักพิมพ์ก็ได้ครับ

ผมอยากทราบเหมือนกันว่า เป็นเศรษฐีตั้งแต่หมุ่น เขาทำธุรกิจอะไร เขามีความคิดอย่างไร...
ผมว่าน่าศึกษาเหมือนเถ้าแก่น้อยเลยนะ...

สุดยอด สุดยอด...

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#14 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 04:47

น้องปลื้มฉายแววความเป็นใบมีดโกนน้อย ตั้งแต่พ่อแกเป็นนายกฯสมัยแรกแร้ว

ด้วยคำพูดที่ฉะฉาน แล้วบางคำยังบาดลึก จนแทบไม่น่าเชื่อว่านี่คือ เด็กอายุไม่กี่ขวบ

คนเราเมื่อจะพูดอะไร มันต้องคิดก่อนแร้วค่อยพูด

ฉะนั้นคำพูดคนเรา จึงเป็นสิ่งที่สะัท้อนความคิดได้ดีมากประการหนึ่ง

หลายปีผ่านไป โตแร้ว อายุึ 23 ถ้าสามารถซื้อบีเอ็มสปอร์ตได้ด้วยเงินตัวเองจริง

สายเลือดหลีกภัย คนนี้ไม่ธรรมดาจริง ๆ

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#15 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:15

นายหัวแกไม่เคยร้องขออะไร มีแต่คนประเคนให้ แต่แกก้อเลือกที่จะรับ รถจิ๊ปแกก้อขี่มานานแล้ว

#16 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:55

ไม่ได้ไปโกงตังค์ใครมาซื้อ รู้จักทำมาหากินก็ซื้อได้เเล้ว ไม่เหมือนพวกควายเเดง อ้าปากนอนรอ เงินที่จะหล่นมา

*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#17 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:02

เป็นเรื่องที่เป็นไปได้นี้ ครับ เสี่ยเถ้าแก่น้อยเป็นเสี่ยพันล้าน อายุ แค่ 26 ชูวิทย์ มีเงินเก็บ 1ล้าน ตอนที่ยังอยู่แค่ ปี 1 หาเองด้วย แต่พานทองเทียม ทำพ่อเจ๋งไปหลายร้อย ล้าน ตั้งแต่ยังไม่จบ อิอิอิ มันต่างกัน
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#18 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:04

ต้องมองย้อนกลับไปถึงย่าถ้วน หลีกภัยครับ ผู้หญิงคนเดียวเลี้ยงลูกตั้งแปดเก้าคน บางคนได้ดิบได้ดีเป็นถึงนายกรัฐมนตรี เชื้อไม่ทิ้งแถว ก็คงเหมือนลูกนักการเมืองแถวบ้านผม ไอ้นี่ก็เชื้อไม่ทิ้งแถวเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าเชื้อใคร มันถึงได้ถามเค้าไปทั่วว่า "กรุเป็นลูกใคร" ขนาดแม่มันยังไม่เคยบอกว่ามันเป็นลูกใคร แล้วกรุจะไปรู้หรือ ไม่ได้มีธุระต้องไปนั่งเฝ้าแม่มิงทั้งวันทั้งคืนนี่หว่า ฮา ฮา ฮา เอิ้ก เอิ้ก ....

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#19 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:05

ไลฟ์สไตล์ต่างกัน หาเงินด้วยตนเองตั้งแต่เล็ก น่าชื่นชมครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#20 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:55

หาดูรายการผ่านทางยูทูบได้ครับ VRZO แต่เนื้อหาคงไม่เกี่ยวกับการเมืองเท่าไร บันเทิงซะมากกว่า

#21 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:20

ผมว่าทางสำนักพิมพ์ที่สนใจน่าจะติดต่อเขาขอทำหนังสือชีวประวัติ
หรือไม่ก็ให้เขาเขียนอัตขีวประวัติส่งสำหนักพิมพ์ก็ได้ครับ

ผมอยากทราบเหมือนกันว่า เป็นเศรษฐีตั้งแต่หมุ่น เขาทำธุรกิจอะไร เขามีความคิดอย่างไร...
ผมว่าน่าศึกษาเหมือนเถ้าแก่น้อยเลยนะ...

ผมไม่แน่ใจว่าคุณตั้งใจประชดหรือปล่าว ตัวผมเองอยากตั้งกระทู้นี่มานานแล้วแต่ยังไม่มีโอกาส
ลองดูนี่นะครับ
เด็กอัจฉริยะ ซื้อBMW Z4 ราคา4-5ล้าน จากตู้สติกเกอร์!!!! หมวด » ทั่วไป » การเมือง » เด็กอัจฉริยะ ซื้อBMW Z4 ราคา4-5ล้าน จากตู้สติกเกอร์!!!!

แต่ตัวปลื้ม-สุรบถ หลีกภัยกลับถูกครหาว่าใช้เงินฟุ้งเฟ้อ
สาเหตุหนึ่งมาจากภาพลักษณ์ของเขากับรถสปอร์ต BMW Z4 คู่ใจ ปลื้มบอกเรื่องนี้ว่า

"ผมก็เหมือนผู้ชายหลายๆคน ที่มีความรักให้กับความเร็วแล้วก็มีความฝันที่จะเป็นเจ้าของรถสปอร์ตมาตั้งแต่เด็ก ผมเริ่มเก็บเงินด้วยตัวเองตั้งแต่ม.1 ทำงานหาเงินหลายอย่าง
ที่ได้เงินมากที่สุดมาจากการทำตู้สติกเกอร์ เก็บจากตรงนั้นได้มากพอเพื่อหาเงินไปดาวน์รถคันนี้ออกมา"

สอนคุณพ่อหาเงินบ้างนะปลื้มนะ

นายชวน หลีกภัย ผู้เป็นบิดา มีรถจี๊ปสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นรถคู่บารมี โดยนายชวนตัดสินใจซื้อรถคันนี้เมื่อปี 2512 เพื่อเป็นพาหนะสำหรับตระเวณหาเสียง ด้วยเงิน 23,000 บาท การลงพื้นที่หาเสียงใน จ. ตรัง บนรถจี๊บคันนี้ช่วยส่งให้นายชวนได้เป็น ส.ส. สมัยแรกได้สมใจ และภายหลังในการเลือกตั้งครั้งต่อๆ มา นายชวนก็นำรถจี๊ปคันนี้มาเป็นพาหนะอยู่เสมอ
รถจี๊ปคันนี้ของนายชวนถูกซ่อมแซมใหม่ทั้งคันในสมัยรัฐบาลชวน 2 โดยอดีตคณะนายทหารฝ่ายเสนาธิการประจำนายกรัฐมนตรี ด้วยงบประมาณ 200,000 บาท

ตั้งข้อสังเกตุ หาเงินได้ขนาดนี้น้องเสียภาษีปีละเท่าไหร่คับเนี่ย เป็นตัวอย่างที่ดีกับเด็กรุ่นหลังๆมากเลยนะคับ

ที่มา http://talk.mthai.com/topic/337660

จากนั้นผมก็ไปหาราคาของ BMW Z4 ก็ตกอยู่ที่ 4-5 ล้านบาทจริงๆ
โดยส่วนตัวผมคิดว่า ปลื้ม ไม่น่าสามารถหาเงินเหล่านี้มาได้ด้วยตนเอง
และจากที่ผมได้ติดตามข่าวคราวของ ปลื้ม มา ผมว่าคุณชวนมิโอกาสจะสิ้นท่าก็เพราะลูกชายท่านนี่ล่ะครับ ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#22 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:37

พวกอำมาตย์ก็งี้แหละ อวดร่ำอวดรวย

ไม่เหมือนพวกท่านทักษิณ มีหุ้นก็ไม่ต้องป่าวประกาศ แต่พวกอำมาตย์มันก็ใส่ร้ายหาว่าซุกหุ้น มันเป็นคำสั่งสอนของบรรพบุรุษให้เจียมเนื้อเจียมตัวเพราะเป็นลูกไพร่ ไปอวดร่ำอวดรวยแล้วพวกอำมาตย์มันจะอิจฉา

ดูซิ หลานชิณนิชาก็ดำเนินตามคำสั่งสอน ให้เจียมเนื้อเจียมตัว แต่แล้วอำมาตย์ก็มิวายมากลั่นแกล้ง จากผู้แทนปวงชนก็โดนถอดถอน แถมกลั่นแกล้งติดสิทธิ์ทางการเมืองอีกห้าปี ซ้ำรอยคุณพ่อคุณแม่ คุณน้า เวรกรรมจริงๆ

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#23 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:57

จะโทษเด็กไม่ได้ เพราะสังคมของเราหากนักการเมืองไม่โก้ มีหรือเขาจะเลือก เด็กเขาก็แสดงออกมาอย่างถูกต้อง ผมเองยังไม่เคยจับเงินล้านเมือง แต่เกือบๆ แต่ก็เป็นเงินกู้ ดังนั้นเขาขับอะไรก็ช่างเขา ขออย่างแบมือมาโกงชาติก็เป็นพอ
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#24 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:07

ถ้าคนที่หาเงิน เก็บตังค์ ซื้อของที่อยากได้ ด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง ยังไงก็น่าชื่นชม
ส่วนไอ้พวกนั่งแบมือรอเศษเงินจากคนอื่น งานการไม่ทำ หรือพวกที่พ่อรวยแต่กลับโดนลูกผลาญอันนี้ น่าประณาม
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#25 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:00

เด็กสมัยนี้บางคนที่ผมรู้จัก อายุยังไม่ถึง 25 ทำงานหาเงิน ........ใช้ความสามารถ สร้างรายได้มากกว่าคนรุ่น 40-50 ด้วยซ้ำไป

ความคิดสร้างสรรค์ ความคิดด้านธุรกิจ การตลาดของพวกเขา .......ผู้ใหญ่บางคน ยังเก่งไม่เท่าพวกเขาเลย ^_^
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#26 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:01

ประชาชนอย่างผมคงต้องทำงานแบบไม่ได้หยุดพัก100ปี ถึงจะได้รวยแบบพวกลูกหลานนักการเมืองบ้าง

#27 royalist

royalist

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:46

ผมว่าเป็นถึง ลูกอดีตนายกชวนที่มีคนนับถือมากมาย เรื่องจะหาเงิน(แบบสุจริต) คงไม่ยากไปทางไหนผู้ใหญ่ก็ชี้แนะ ต้อนรับ ให้โอกาศนะครับ
Royal Thai Army

#28 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:54

เป็นพิธีกรด้วยนี่
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#29 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:22

เงินอยู่ในอากาศ มือใครยาวสาวได้สาวเอาครับ บางคนเตี้ยมือสั้นก็อาจจะมีคนให้ขี่หลัง ก็ว่ากันไปตามวิธีของแต่ละคน

Edited by บุคคลทั่วไป, 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:22.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#30 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:25

ไม่ได้โกงใครมาซักกะหน่อย

#31 MissAnn

MissAnn

น้องเก่า

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:40

เขาหาเงินด้วยตัวเขาเอง ถ้าเงินที่ได้มาอย่างสุจริตมันก็ไม่ผิดที่เขาจะซื้ออะไรแพงแค่ไหน
การคิดจะหาเงินด้วยตัวเองโดยสุจริตไม่โกงใคร ตรงนี้ผมนับถือครับไม่ว่าใครหรือลูกใคร

#32 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:52

สมัยเด็กๆ ผึ้งไปรับจ้างหาเงินเอง จะเอาเงินที่ได้มาไปซื้ออะไรแม่ก็ไม่เคยว่านะ :) ถ้าเขาหาเงินมาได้แบบสุจริต จะเอาไปทำอะไรก็ช่างเขาเถอะ

#33 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:57

ถ้าเป็นเงินของเค้าเอง และหาเงินได้เอง ก็สิทธิโดยชอบธรรมของเค้าครับที่ซื้อสิ่งที่ถูกกฎหมายใดก็แล้วที่เค้าอยากได้ครับ
เราไม่อาจตัดสินว่า เค้าผิดหรือถูก ถ้าเค้าสามารถรับผิดชอบตัวเองได้ครับ
เศรษฐีจะซื้อเครื่องบินส่วนตัวของเค้า ต่อให้เค้าเอาออกมาอวดใครซักเท่าไหร่ก็ตาม ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะเป็นความผิด
ตราบใดที่เค้าได้เงินนั้นมาอย่างถูกกฎหมายและมาจากความสามารถของตัวเอง
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#34 Animal Farm

Animal Farm

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:58

เขาหาเงินได้ด้วยตัวเอง ไม่ได้ให้พ่อไปโกงชาติบ้านเมืองมาซื้อปรนเปรอลูกอย่างลูกไอ้เหลี่ยม ก็ช่างเขาเถอะ
ปลื้มทำงานในแวดวงบันเทิง โอกาสที่จะหาเงินได้มากกว่าคนทำงานกินเงินเดือนธรรมดามันเป็นไปได้อยู่แล้ว
Thugsin ชื่อภาษาอังกฤษแบบเท่ๆของทักษิณ Thug = อันธพาล ผู้ก่อการร้าย Sin = บาปกรรม สิ่งเลวร้าย

#35 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:00

ผมไม่ชอบปลื้มครับ

เพราะผมชอบน้องทับทิม

:angry: :angry: :angry:

ปล.รายการน้องเค้าสนุกดี

#36 tonk

tonk

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:48

ผมไม่ได้ว่าอะไร แต่ไม่โปรด
เห็นด้วยว่าเงินหาเองไม่ได้โกงใครจะใช้ยังไงก็ได้
แต่วิธีการใช้เงินแบบนี้ ผมไม่รู้สึกชื่นชม
พื้นฐานคนเรามันต่างกัน ทำให้คิดต่างกันครับ

เคยเจอคนอีกแบบไหมครับ
ที่มีเงินพอใช้อยู่บ้าง ไม่สามารถจะเรียกได้ว่ารวย

แต่เมื่อถึงคราวจะต้องตัดสินใจใช้จ่ายอะไรที่ฟุ่มเฟือย
เช่นเห็นของยั่วใจราคาแพง แต่ไม่มีประโยชน์สมราคา
ก็คิดถึงแต่ว่า ถ้าเราไม่ซื้ัอแบบนี้ เอาแค่พอใช้พอสมควร
ยังเก็บตังค์ไปช่วยเหลือคนอื่นที่เดือดร้อนกว่าเราได้อีกมาก

เงินเราที่ว่าน้อย กินข้าวมื้อใหญ่ในร้านอาหารได้มื้อเดียว
ส่งเสียเด็กให้ได้กินได้เรียน 1 คน 1 เดือน
คิดไปแทบกินไม่ลงเลย

ผมได้เจอคนแบบที่ผมว่านี้จริงๆ ครับ
ไม่ได้เป็นลูกนักการเมืองมีชื่อเสียง
ไม่ได้เป็นบุคคลที่สังคมยกย่อง
แต่คิดเสมอว่าตัวเองเป็นส่วนหนึ่งของสังคม
และช่วยเหลือผู้อื่นจนสุดกำลังจริงๆ
ไม่ต้องพูดถึงว่า หาเงินได้โดยสุจริตทั้งทางกฎหมาย และทางจิตใจ

#37 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:43

ผมไม่แน่ใจว่าคุณตั้งใจประชดหรือปล่าว ตัวผมเองอยากตั้งกระทู้นี่มานานแล้วแต่ยังไม่มีโอกาส
ลองดูนี่นะครับ
เด็กอัจฉริยะ ซื้อBMW Z4 ราคา4-5ล้าน จากตู้สติกเกอร์!!!! หมวด » ทั่วไป » การเมือง » เด็กอัจฉริยะ ซื้อBMW Z4 ราคา4-5ล้าน จากตู้สติกเกอร์!!!!

แต่ตัวปลื้ม-สุรบถ หลีกภัยกลับถูกครหาว่าใช้เงินฟุ้งเฟ้อ
สาเหตุหนึ่งมาจากภาพลักษณ์ของเขากับรถสปอร์ต BMW Z4 คู่ใจ ปลื้มบอกเรื่องนี้ว่า

"ผมก็เหมือนผู้ชายหลายๆคน ที่มีความรักให้กับความเร็วแล้วก็มีความฝันที่จะเป็นเจ้าของรถสปอร์ตมาตั้งแต่เด็ก ผมเริ่มเก็บเงินด้วยตัวเองตั้งแต่ม.1 ทำงานหาเงินหลายอย่าง
ที่ได้เงินมากที่สุดมาจากการทำตู้สติกเกอร์ เก็บจากตรงนั้นได้มากพอเพื่อหาเงินไปดาวน์รถคันนี้ออกมา"

สอนคุณพ่อหาเงินบ้างนะปลื้มนะ

นายชวน หลีกภัย ผู้เป็นบิดา มีรถจี๊ปสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นรถคู่บารมี โดยนายชวนตัดสินใจซื้อรถคันนี้เมื่อปี 2512 เพื่อเป็นพาหนะสำหรับตระเวณหาเสียง ด้วยเงิน 23,000 บาท การลงพื้นที่หาเสียงใน จ. ตรัง บนรถจี๊บคันนี้ช่วยส่งให้นายชวนได้เป็น ส.ส. สมัยแรกได้สมใจ และภายหลังในการเลือกตั้งครั้งต่อๆ มา นายชวนก็นำรถจี๊ปคันนี้มาเป็นพาหนะอยู่เสมอ
รถจี๊ปคันนี้ของนายชวนถูกซ่อมแซมใหม่ทั้งคันในสมัยรัฐบาลชวน 2 โดยอดีตคณะนายทหารฝ่ายเสนาธิการประจำนายกรัฐมนตรี ด้วยงบประมาณ 200,000 บาท

ตั้งข้อสังเกตุ หาเงินได้ขนาดนี้น้องเสียภาษีปีละเท่าไหร่คับเนี่ย เป็นตัวอย่างที่ดีกับเด็กรุ่นหลังๆมากเลยนะคับ

ที่มา http://talk.mthai.com/topic/337660

จากนั้นผมก็ไปหาราคาของ BMW Z4 ก็ตกอยู่ที่ 4-5 ล้านบาทจริงๆ
โดยส่วนตัวผมคิดว่า ปลื้ม ไม่น่าสามารถหาเงินเหล่านี้มาได้ด้วยตนเอง
และจากที่ผมได้ติดตามข่าวคราวของ ปลื้ม มา ผมว่าคุณชวนมิโอกาสจะสิ้นท่าก็เพราะลูกชายท่านนี่ล่ะครับ ^_^

ประเด็นคือ คุณเชื่อใช้ความเชื่อว่าเขาหาเงินไม่ได้มากกว่านั้น ถ้าเป็นผมถ้าไม่เชื่อ ผมจะหาหลักฐาน ไม่ใช่ให้เขาหาหลักฐานให้คุณเชื่อ ? อิจฉาสิ

#38 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:57

ถามปลื้มมาก ๆ ระวังโดนปลื้มย้อนนะว่าผมยังมี "แม่" อยู่ ไม่ได้มีนิสัยเหมือน สส บางคนที่เหมือนจะลืม "แม่" ตัวเองไปแล้ว :lol: :lol: :lol:

ชอบบบ
น้องเค้าคงเอาไว้เป็นคำตอบสุดท้ายนะคะ

#39 redfrog53

redfrog53

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:17

เมื่อก่อนเคยคิดว่า ถ้าทำงานจะหารถ(มือสอง)พอใช้ไปทำงานสักคัน
พอทำงานจริง ถอยป้ายแดงเลย 6ปืผ่อนสบายๆๆ ไม่เดือดร้อน
4-5 ล้าน แบบปลื้ม ทำได้อยู่แล้ว และไม่ได้ขับเร็วตะบี้ตะบันแบบภราดร

#40 เอกพญาไท

เอกพญาไท

น้องใหม่

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:19

10ล้านนี่เอาเงินตัวเองซื้อก็น่าภูมิใจ

#41 redfrog53

redfrog53

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:04

เอกพญาไท นี้ มาจาก it mall หรือป่าววว!!

#42 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:07

ถ้าเป็นเงินของเค้าเอง และหาเงินได้เอง ก็สิทธิโดยชอบธรรมของเค้าครับที่ซื้อสิ่งที่ถูกกฎหมายใดก็แล้วที่เค้าอยากได้ครับ
เราไม่อาจตัดสินว่า เค้าผิดหรือถูก ถ้าเค้าสามารถรับผิดชอบตัวเองได้ครับ
เศรษฐีจะซื้อเครื่องบินส่วนตัวของเค้า ต่อให้เค้าเอาออกมาอวดใครซักเท่าไหร่ก็ตาม ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะเป็นความผิด
ตราบใดที่เค้าได้เงินนั้นมาอย่างถูกกฎหมายและมาจากความสามารถของตัวเอง

lIKE!

ปล.น้องทับทิมน่ะ แฟนเค้าเหรอครับ?
ปล.2 รถบีเอ็ม ปลื้มเขาบอกแล้วว่าเอาเงินไปดาวน์มานะครับ ที่เหลือคงผ่อนแหละ ไมได้ซื้อสดหมด 4-5 ล้าน
gladiator 1.jpg

#43 redfrog53

redfrog53

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:17

lIKE!

ปล.น้องทับทิมน่ะ แฟนเค้าเหรอครับ?
ปล.2 รถบีเอ็ม ปลื้มเขาบอกแล้วว่าเอาเงินไปดาวน์มานะครับ ที่เหลือคงผ่อนแหละ ไมได้ซื้อสดหมด 4-5 ล้าน

ปลื้มและแฟนสาว "ทับทิม" (ภาพจาก Facebook)
http://www.siamintel...leekpai-bmw-z4/

#44 redfrog53

redfrog53

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:21

ณัฐวุฒิเปิดประเด็น BMW Z4 // คนเปิดประเด็นเรื่องนี้ รับเต็มหนึ่งดอก!!

นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ ได้ปราศรัยหาเสียงโดยพาดพิงถึงนายชวน หลีกภัย ที่ประกาศว่าจะนำรถจี๊บเก่าที่เคยใช้หาเสียงมาทุกครั้งกลับมาใช้ใหม่ในการเลือกตั้งครั้งนี้ นายณัฐวุฒิได้ระบุว่านายชวนไม่ได้พูดถึงรถยนต์ของบุตรชาย นายสุรบถ หลีกภัย หรือ “น้องปลื้ม” ซึ่งปัจจุบันขับรถสปอร์ต BMW Z4

ด้านนายชวนได้ออกมาตอบโต้นายณัฐวุฒิสั้นๆ โดยบอกว่า “ขับรถจี๊ป มันรบกวนอะไรคุณณัฐวุฒิ”

#45 bird

bird

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:38

รสนิยม ความชอบของแต่ละคนต่างกัน..

คุณชวน...ท่านเป็นผู้ใหญ่ ยุคของท่าน รถจี๊บถือเป็นรถที่สวย เป็นรถในฝันของใครหลายคน
รวมถึงผู้โพสต์ด้วย...อยากได้มากคือ..หน้าหนู..แถวบ้านมีอยู่คันหนึ่ง หลังคาผ้าใบ สวยปิ้ง
พอถามราคา...กลับหลังหันแทบไม่ทัน..

ในยุดนี้...วัยรุ่นส่วนใหญ่ก็ชอบรถสปอร์ตบ้าง รถมินิคาร์บ้าง ยิ่งมีหลายหลายแบรนด์ให้เลือก
ก็ว่ากันไปตามความชอบ...ส่วนจะซื้อหามาอย่างไร...ก็เรื่องเค้าเถอะค่ะ

อย่าไปคิดมาก...บรรดาทายาทผู้มีอันจะกินส่วนใหญ่ พอเรียน ม.ปลาย ก็มีรถขับเป็นของตัวเอง
กันแล้ว...ทำไมไม่ไปถามหล่ะ...ว่าซื่อมาได้อย่างไร...ยังเรียนอยู่แท้ ๆ ใบขับขี่มียังก็ไม่รู้

กับอีกประเภท...อยากได้มาก ยอมขายที่ดิน จำนองบ้าน...แล้วเอามา แว๊นซ์ ๆ ๆ ๆ น่ารำคาญ
ทำไมไม่ไปตำหนิ...พ่อแม่คิดอะไร..ซื้อมอร์ไซด์ให้ แว็นซ์ ๆ ๆ ๆ เดือดร้อนไปทั่ว...

อย่าว่าแต่คุณชวน เลยค่ะ..bird เองยังใช้รถ ปาเจโร 2800 ดีเซลเทอร์โบ ปี 1999 - 3 ประตู
ตัวนำเข้า เลยค่ะ..ใช้มาตั้ง 15 ปีหล่ะ..ยังไม่คิดจะเปลี่ยน..ทั้ง ๆ ที่มีปัญญาเปลี่ยน ไม่ว่าจะเป็น
เบนซ์ BMW หรือ สูงกว่านั้น..

บังเอิญ..ไม่ชอบรถสปอร์ต ชอบ 4W ขับแล้วสบายใจ..คันเดียวไปได้หมด...

เคยคิดว่า..ถ้าจะเปลี่ยนรถ..จะซื้อรถอะไร..แต่ก็ตัดใจเปลี่ยนไม่ได้สักที...

ก็คนมันชอบ..ชอบคันนี้

คันนี้เป็นรถนำเข้าจากญี่ปุ่น ศูนย์ไม่รับซ่อม เพราะศูนย์ไม่ได้นำเข้า อะไหล่ต้องสั่งจากญี่ปุ่น
อย่างเดียว อะไหล่มือ 2 จากเชียงกง ก็ไม่ค่อยมี...แต่ก็ยังอยากใช้..ก็คนมันชอบอะ..ทำไง

ว่าจะเปลี่ยนเป็น ฮัมวี่ H2 ไม่ก็ H3..แต่พอดูภายในแล้ว...ไม่ชอบ ไม่ตรงสเปค...ก็เลยต้อง
ใช้คันนี้ต่อไป...ทำไงได้...ก็คนมันชอบอะ...

อยากได้คันนี้...ร่น 2010 แต่ไม่มีขาย...ขายเฉพาะในยุโรป พวงมาลัยซ้าย

#46 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:44

เท่าที่อ่าน ก็คือมีเงินดาวน์ไม่ใช่ แสดงว่าก็ต้องผ่อนสิ

งั้นไม่น่าแปลกใจอ่ะ

ผมเริ่มเก็บเงินด้วยตัวเองตั้งแต่ม.1 ทำงานหาเงินหลายอย่าง

ไม่ทราบว่า ประโยคนี้มีข้อความใดได้บ่งชี้ ว่าจ่ายเงินซื้อรถด้วยเงินสด มั่งค่ะ

#47 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:47

เดี๊ยวสรรพากรก็ตรวจสอบเองแหละ ว่ารถคันนี้ได้เงินมาจากได้

บัญชีทรัพย์สินอ่ะ

#48 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:53

ก็คงเหมือนลูกนักการเมืองแถวบ้านผม ไอ้นี่ก็เชื้อไม่ทิ้งแถวเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าเชื้อใคร มันถึงได้ถามเค้าไปทั่วว่า "กรุเป็นลูกใคร" ขนาดแม่มันยังไม่เคยบอกว่ามันเป็นลูกใคร แล้วกรุจะไปรู้หรือ ไม่ได้มีธุระต้องไปนั่งเฝ้าแม่มิงทั้งวันทั้งคืนนี่หว่า ฮา ฮา ฮา เอิ้ก เอิ้ก ....

คุ้น ๆ นะ ขับเลี้ยวเข้าวัด ทะลุจะไป บางกระดี่ ผ่านบ้านมันทุกวัน หุหุ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#49 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:44

ประชาชนอย่างผมคงต้องทำงานแบบไม่ได้หยุดพัก100ปี ถึงจะได้รวยแบบพวกลูกหลานนักการเมืองบ้าง

ก็ดูตั้งชื่อตัวเองซิ เมื่อไหร่จะได้เป็นผู้เป็นคนกับเค๊าล่ะ อย่าว่าแต่มีเงินซื้อรถเหมือนเค๊าเลย

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#50 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:51

ต้องมองย้อนกลับไปถึงย่าถ้วน หลีกภัยครับ ผู้หญิงคนเดียวเลี้ยงลูกตั้งแปดเก้าคน บางคนได้ดิบได้ดีเป็นถึงนายกรัฐมนตรี เชื้อไม่ทิ้งแถว ก็คงเหมือนลูกนักการเมืองแถวบ้านผม ไอ้นี่ก็เชื้อไม่ทิ้งแถวเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าเชื้อใคร มันถึงได้ถามเค้าไปทั่วว่า "กรุเป็นลูกใคร" ขนาดแม่มันยังไม่เคยบอกว่ามันเป็นลูกใคร แล้วกรุจะไปรู้หรือ ไม่ได้มีธุระต้องไปนั่งเฝ้าแม่มิงทั้งวันทั้งคืนนี่หว่า ฮา ฮา ฮา เอิ้ก เอิ้ก ....

เหอ เหอ แสบคงเส้นคงวาจริงจิ้งน้าเช เนี่ย :D

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน