Jump to content

- - - - -

ไม่ว่าจะเป็น หล่อเล็ก หล่อใหญ่ หล่อจิ๋ว.... เจอ 'หล่อเนี๊ยบ' แบบแซมคนเดียวก็กระเดนหมดทุกตัว!

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:06

"แซม ยุรนันท์" เผยเคล็ดลับ "หล่อเนี้ยบ" นอกจากเป็นดารา-นักการเมืองแล้ว เขายังเรียนแพทย์ด้วย

คงปฏิเสธไม่ได้ว่า ภาพของ "แซม-ยุรนันท์ ภมรมนตรี" ในวันนี้ ยังจำกันได้ในฐานะนักแสดงชื่อดัง พระเอก หล่อ มาดเท่

หลังขับเคี่ยวในวงการบันเทิงมานานกว่า 30 ปี

แต่ในวงการเมืองแล้ว อาจจะคิดว่า "แซม" ยังด้อยประสบการณ์

"แซม" มักจะเจอคำถามที่ว่า เป็นพระเอกแล้วทำอะไรได้บ้าง?

เช่นเดียวกับกับภาพที่ออกสู่สายตาสังคม บทบาทพระเอกของเขายังโดดเด่นกว่างานทางการเมืองเสมอ

"แซม" ผันตัวเองจากวงการมาทำธุรกิจ ก่อนจะเข้าสู่ถนนการเมือง ตามรอยคุณพ่อ

ทำให้งานทางการเมือง เป็นสิ่งที่ท้าทายเขามาโดยตลอด และพยายามพิสูจน์ตัวเองให้สังคมได้เห็นว่า เขาไม่ได้ด้อยไปกว่าคนอื่น

"แซม" ให้สัมภาษณ์ "มติชนออนไลน์" ถึงจุดเปลี่ยนจากวงการบันเทิงมาสู่วงการการเมืองว่า เรื่องนี้ถือเป็นข้อดีข้อด้อยก็ว่าได้ ข้อดีก็คือ คนเปิดประตูหรืออ้าแขนต้อนรับเราง่าย เพราะรู้ว่ามาดี มีแฟนอยู่ในวงการบันเทิงพอสมควร แต่ข้อเสียคือ พระเจ้าให้มาแล้ว เรื่องหน้าตาดี เสียงดี แต่คนคิดว่าคงมีแค่นั้น เพราะฉะนั้น ข้อเสียตรงนี้ ทำให้เราต้องพิสูจน์มากกว่าคนอื่น

ปัญหาก็คือว่า ตอนที่ลงผู้ว่าฯ กทม. เมื่อครั้งที่ผ่านมานั้น ผมมีเวลาแค่ 40 วัน และ 20 วัน เสียเวลากับการตอบคำถามว่า เป็นดาราแล้วจะทำอะไรได้ แต่คำถามนั้นก็กลับมาใน 20 วันที่เหลือ คือคะแนนเพิ่มขึ้นมาจากการตอบคำถามเหล่านี้ เรารู้ เพราะเราเข้าใจมัน แล้วที่ทำได้เพราะเราเรียนรู้ และนำไปปฏิบัติ แต่ต้องใช้เวลาพิสูจน์ ถ้าทุกคนยอมรับตั้งแต่แรก ผมก็สามารถทำอะไรได้เยอะกว่านี้

ที่ต้องตอบคำถามนั้น "แซม" บอกว่า ไม่ใช่แค่ประชาชนทั่วไปนะ แม้กระทั่งคนในพรรคเองก็มองว่า แซมคือพระเอก แต่ถ้าใครเคยทำงานด้วยกัน ทุกคนก็จะรู้ว่า พระเอกคนนี้ทำงานได้แบบนั้น แบบนี้ และเข้าใจว่า อ๋อ... ที่เป็นพระเอกมา 30 ปีได้ ไม่ใช่เพราะหล่อกว่าคนอื่น ไม่ใช่เพราะเก่ง หรือนิสัยดีกว่าคนอื่น แต่เป็นเพราะความเข้าใจ แล้วผสมกลมกลืนทุกเรื่องอย่างพอเหมาะ เพราะการเป็นพระเอกไม่ง่าย แต่การรักษาความเป็นพระเอกไว้นั้นมันกลับยากกว่า ฉะนั้น การเป็นพระเอกมา 30 ปี แล้วยังอยู่ในใจได้ จึงกลายเป็นงานที่พิสูจน์ให้เห็นมากกว่าสิ่งที่พูดออกไป

"ต้องใช้เวลาพิสูจน์เยอะมาก อย่างวันนี้มีเวลาให้ 1 ปี อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่า คนที่มีหน้าตาดี ไม่สามารถทำอย่างอื่นได้แล้ว" แซม ย้ำ

ถามว่าชอบการเมืองอยู่แล้วหรือไม่? ต้องบอกว่าโตมากับการเมือง เพราะมีคุณพ่อเป็นอดีตรัฐมนตรี พล.ท.ประยูร ภมรมนตรี เป็นหนึ่งในการเปลี่ยนแปลงการปกครองเมื่อปี 2475 หรือหนึ่งในคณะผู้ก่อการปฏิวัติสยาม พ.ศ. 2475 ฝ่ายพลเรือน และทุกวันนี้ผมก็เป็นญาติเพียงคนเดียวของบุคคลที่นำมาซึ่งการเปลี่ยนแปลงใน วันนั้น โตมากับการเมือง เพราะช่วยคุณพ่อหาเสียงมาตั้งแต่เด็กๆ

ตอนที่เรียนโรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ประสานมิตร ก็เป็นโรงเรียนแรกๆ ที่เปิดให้เลือกตั้งคณะกรรมการนักเรียน ดีใจที่โรงเรียนมีการหาเสียงเหมือนผู้ใหญ่ มาจากตรงนั้นด้วย แต่พอโตมาก็ไปโลดแล่น อาจจะไปขัดใจคุณพ่อ เพราะพ่ออาจจะวางไว้ว่าชีวิตลูกจะต้องมีแบบนี้ อย่าไปสะดุดกับเรื่องที่หลงระเริง และตอนนั้นก็เข้าใจผิดกันนิดเดียว เพราะเราจี๊ดกับคำว่าอย่าไปหลงระเริง เนื่องจากการทำงานในวงการทำไมต้องหลงระเริง เราก็อยากทำแค่นี้เอง สุดท้ายเถียงกันยาว ตอนนั้นพ่อก็เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ มีความคิดเรื่องนี้ ไปวงการบันเทิงไม่ได้ แต่เราไม่ได้หมายความว่าเราจะไม่เรียน เราเองก็หัวรุนแรงเหมือนพ่อ ถ้าพ่อสั่งแล้วมีเหตุผลก็ยอมทำ แต่เมื่อไม่มีเหตุผลก็ไม่ทำ ทุกวันนี้ยังเป็นแบบนั้นอยู่ แล้ววันหนึ่งก็ตัดสินใจมาทำบันเทิง

ผมตั้งคำถามกับคุณพ่อว่า ถ้าพ่อคิดด้วยเหตุผลแบบนี้ แล้วพ่อไปแต่งงานกับแม่ผมซึ่งเป็นนางสาวไทยทำไม ถ้าไม่ชอบบันเทิง

ด้วยความไม่เข้าใจตั้งแต่วันนั้น ผมออกจากบ้านมาตั้งแต่อายุ 17 ปี แล้วไม่กลับเข้าบ้านอีกเลย และวันหนึ่งไม่เห็นต้องหยุดเรียนหนังสือ ผมได้ปริญญาโทตั้งหลายใบ ได้ปริญญาเอก ไปเรียนทางด้านการแพทย์เหมือนคุณย่า กลับมาเปิดคลินิก กลับมาเรียนทางด้านรัฐศาสตร์ทั้งปริญญาตรี โท และเอก ก่อนจะกลับมาเป็นนักการเมือง เพียงแต่หนทางมันอ้อมไปไกลหน่อยเท่านั้นเอง เพียงแค่ความไม่เข้าใจเล็กๆ น้อยๆ

หลายคนมองว่า "แซม" แต่งตัวเนี้ยบ จริงหรือไม่

ไม่ได้เนี้ยบเลยนะ แต่งง่ายๆ แต่อยู่ที่กาลเทศะ ให้เกียรติสถานที่ แต่ถ้าเป็นที่อื่นก็ง่ายๆ ยีน เสื้อยืด

ชอบแต่งตัวสำอาง อย่างนั้นหรือเปล่า?

นั่นถูกมอง ถ้าเข้าใจอย่างถ่องแท้ ไม่เลยนะ เป็นภาพที่เห็นในทีวี เมื่อเป็นพระเอกร้อยล้าน ในบทพระเอกยังหล่ออีก จะให้ทำอย่างไร (หัวเราะ) ก็ต้องทำตามนั้น แต่ชีวิตจริงง่ายๆ แต่เรื่องสุขภาพอาจจะใช่ เพราะจบดอกเตอร์จากอเมริกันบอร์ด เมื่อเราดูดี ทำให้ตัวเองแข็งแรง ออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอก็ดูดี

พูดถึง "ป้าจุ๊-จุรี โอศิริ"

แซม กล่าวว่า ก่อนหน้านี้ได้ไปเผาศพงานป้าจุ๊มา เพราะเล่นเรื่องแรกๆ ก็เจอป้าจุ๊ ทำให้คิดถึงวันเก่าๆ และทุกครั้งที่หวนกลับเข้าสู่วงการบันเทิงเรามีความสุข ต้องบอกว่าเราอยู่วงการบันเทิงมาค่อนชีวิต มีความผูกพัน เหมือนเป็นพี่เป็นน้อง ป้าจุ๊ก็เหมือนแม่ เพราะสมัยก่อนวงการบันเทิงเหมือนพี่กับน้อง ใครมีงานอะไรก็ไปหาสู่กัน มีความสุข

เมื่อเราไปอยู่ในวงการอื่น เราก็รำลึกถึงวันเก่าๆ นั่นคือตัวตนของเรา ผมก็ยอมรับว่า วันนี้ที่ผมเป็นแซม ยุรนันท์ได้ เพราะผมมาจากวงการบันเทิง แม้จะเป็นนักการเมืองในวันนี้ได้ คะแนนส่วนหนึ่งมาจากคนในวงการบันเทิง เพราะโอกาสที่จะพิสูจน์ตัวเองมีไม่มากนัก คนจำนวนน้อยที่จะรู้จักว่าผมจะทำอะไรในวงการการเมือง มีผู้ใหญ่บางคนเท่านั้น ที่เลือกใช้และเข้าใจผม หนึ่งในนั้นก็คือ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี เพราะตั้งผมเป็นที่ปรึกษานายกฯ โดยตำแหน่ง

หลายคนก็มองว่า ผมเป็นนักการเมืองใหม่ ให้ผมเป็นที่ปรึกษาในเรื่องอะไร ท่านก็เลือกใช้ในสิ่งที่ผมถนัด และหนึ่งในนั้นก็คือ คุณหญิงสุดารัตน์ เกยุราพันธุ์ อดีตแกนนำพรรคไทยรักไทยเพราะผู้ใหญ่ที่ใช้ผมในทางการเมือง ทุกคนจะรู้ว่าผมถนัดในเรื่องอะไร ไม่ใช่ว่าเอาความเป็นพระเอกมาทำงานการเมืองเท่านั้น ขณะเดียวกัน ภาพนักแสดงมันเด่นชัด ก็เลยลืมไปว่าผมทำอย่างอื่นได้อีกหลายเรื่อง

อย่างไปเรียนทางด้านการแพทย์ ทุกคนแทบจะเป็นแพทย์หมด ก็ถูกดูถูกว่าจะเรียนได้อย่างไร เมื่อสอบได้ก็เรียน จนสอบผ่านอเมริกันบอร์ด เรียนเหมือนแพทย์ เป็นผู้เชี่ยวชาญอย่างหนึ่ง มีปริญญาโทใบนั้นเหมือนหมอ เพราะเขาไม่สนว่าเป็นแพทย์มาก่อนหรือไม่ เพราะตอนที่ผมเรียนก็ต้องอ่านหนังสือหนัก และเป็นที่นินทาว่าจะสอบอเมริกันบอร์ดได้อย่างไร มาสอบได้ยังไง ผมก็ทนแรงกดดันได้ ก่อนจะผ่านมาได้ มองว่าทุกอย่างต้องใช้เวลาพิสูจน์ โดนถามมาโดยตลอดว่า เป็นพระเอกแล้วทำอะไรได้บ้าง ผมเจออยู่เสมอ

อยากกลับเข้าสู่วงการบันเทิงอยู่หรือไม่?

กลับไปอยู่นะ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว หลังจากหยุดไปนาน 5 ปี ช่วงนั้นก็คือ มีปฏิวัติ เราก็มีเวลา ค่ายอื่นๆ ยังคิดถึงเรา ติดต่อมาหลายเรื่อง ผมเลือกเล่นไปเรื่องหนึ่งของค่ายเอ็กแซ็กท์ กับแหม่ม-คัทลียา แมคอินทอช โดยมีคุณศรัณยู วงษ์กระจ่าง เป็นผู้กำกับ ผมยังทำงานด้วยกันได้ตามปกติ เพื่อนก็คือเพื่อน แค่ความคิดแตกต่างกัน ก็ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเกลียดกัน

ธุรกิจ "วิลล่า เมดิก้า" เป็นอย่างไรบ้าง? เมื่อเทียบกับต้นสังกัดที่เยอรมนี

ในฐานะประธานบริหาร ปีแรกที่มาเปิดไม่คิดอะไรมาก ตั้งเป้าปีละ 60 ล้านบาท ปีที่ 2 ก็ไป 120 ล้านบาท ปีนี้เราตั้งเป้าไว้ 200 ล้านบาท ก็ถือเป็นการพิสูจน์ให้คุณหมอ เพื่อนร่วมงานให้เห็นว่า กว่าจะทำงานได้ เป็นที่ยอมรับ นอกจากจะเรียนรู้มาแล้ว ผมยังทำให้มันเติบโตแบบก้าวกระโดดได้ จาก 60 ล้านบาทกระโดดมาเป็น 200 ล้าน

วิลล่า เมดิก้า เป็นสถาบันการแพทย์ชั้นนำด้านเซลล์บำบัด แพทย์ทางเลือก เป็นธุรกิจที่ทำเพื่อคนที่สิ้นหวัง บางคนเกิดวิกฤตความศรัทธาในทางการแพทย์ บางเรื่องไปหาแพทย์แล้วเอาผลการตรวจไปหาที่อื่นๆ เริ่มกลัวว่ามันจะถูกหรือไม่ โรคที่เป็นใช่หรือไม่ รักษาแล้วสุดท้ายตายหรือรักษาแล้วหาย เราเสมือนเป็นที่ให้เหตุผล หรือให้ทางเลือกมากขึ้น

เมื่อถามว่านักการเมืองไปเยอะขึ้นและจะขยายกิจการที่ภูเก็ตนั้น เพราะวิลล่า วิลล่า เมดิก้า เป็นเซ็นเตอร์ในเอเชีย เพราะมีที่เยอรมนีเป็นหลักอยู่แล้ว เราก็ไม่ได้ไปเปิดที่ไหนอีก จนกระทั่งมองว่า เอเชียคือตลาดสำคัญในอนาคต โตกว่าอเมริกาและยุโรป เขาเลยมองที่ตลาดเอเชียแล้วเลือกที่เมืองไทย เพราะเราเองไม่ใช่ดูแลแค่คนไทย แต่เปิดเพื่อภูมิภาคเอเชีย แต่คนไทยโชคดีที่ได้สัมผัส

ผมเป็นคนชอบอะไรใหม่ๆ รุกจริง ทำจริง อย่ามองผมแค่นี้ เช่นเดียวกับการไปวัด ไปนอนวัด ไปปฏิบัติธรรม ก็ไม่มีใครเชื่อว่าผมทำได้ เป็นพระเอกแล้วทำได้เหรอ ทุกคนมองข้ามว่าผมไปวัด สวดมนต์ ตื่นแต่เช้า นั่งวิปัสสนา นอนที่วัด ทุกคนก็ไม่เชื่อ

อย่างก็ตาม ในการเมืองผมมองว่าอยู่ที่จังหวะ จะเห็นช่วงหนึ่งที่ผมหายไปเลย เพราะผมเห็นความขัดแย้งที่หาทางจบไม่ได้ ผมรู้สึกว่าการเมืองไม่ใช่คำตอบ การแสดงความคิดเห็นเป็นสิ่งที่อันตรายที่สุด หรือการเมืองไม่ใช่คำตอบสุดท้าย

ผมมีความฝันอีกหลายอย่าง แต่ผมขออนุญาตหยุดในช่วงที่หาคำตอบไม่เจอ ตอนนี้กลับมาพิสูจน์อีกครั้งว่า มันจะดีขึ้นหรือไม่

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1328267797&grpid=&catid=09&subcatid=0905

มีใครที่หล่อและเพรียกพร้อมแบบนี้ในรังแมงสาบบ้างไหม?

#2 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:07

หล่อ หรือ สวย จ๊ะ

เอาให้แน่

:D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#3 MIXIM55

MIXIM55

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:09

รกบอร์ด -ไร้สาระ- จขกท.เหมื่อนเด็กปัญญาอ่อนเลยอ่ะ จริงๆนะ

#4 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:09

ตามรอยพ่อ ระวังตายข้างถนน อิอิ
We love fender.

#5 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:10

อีตุ๊ด
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#6 Kh@n

Kh@n

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:12

ทำไมเดี๋ยวนี้คนชอบอ้างคำว่า"การแพทย์"ในกิจกรรมที่ตัวเองเกี่ยวข้องเพื่อให้ดูละม้ายคล้ายกับเป็นหมอกันจัง

เจตนาดีหรือเปล่า???

ไปกันใหญ่แล้วน้าาา ประเทศไทย !

#7 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:12

นั่นดิ หล่อจนไอ้โอ๊คติดใจ เฮียแมวถึงกะก่ายหน้าผาก

เอากันเข้าไป ตกลงกระทู้นี้จะได้ตังมั๊ยเนี่ย โพสอะไรไม่ได้ดูมั่งเลยนะเอง

#8 rinrin1356

rinrin1356

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:15

ไม่เคยเห็นหมอนี่หล่อเลยค่ะ ให้ทักษิณตายสิเอ้า
ผู้มีปัญญาแพ้คนหน้าด้าน เพราะยิ่งลักษณ์ "เอาอยู่" เลยท่วมอย่างบูรณาการ

#9 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:17

ก็แค่ พอเล่นการเมืองแล้วทำธุรกิจได้ง่ายขึ้น :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#10 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:18

เชื้อคณะราษฎร์นี่สันดอนเหมือนกันหมดคือ ความคิดกูถูกต้องยิ่งใหญ่เสมอ กูเก่งกูแน่ ใครคิดไม่เหมือนกูก็คือมันเป็นคนไม่มีเหตุผล

#11 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:19

มาร์คหล่อ ใครๆก็รู้ :D

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#12 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:33

เจอใจดีพอดี เลย เป็นห่วงนะ เงินเดือน เดือนต่อไปก็บอกคนทำเงินเดือนด้วยว่า ช่วยประเมิณรายได้ทั้งปี โดยประมาณ แล้วหักภาษี ณ ที่จ่ายไปเลย อย่างน้อยๆ ก็สัก 300 ต่อเดือนอ่ะ

ขอโทษนะที่โพสไม่เกี่ยวกับกระทู้ แต่เป็นห่วงเพื่อนสมาชิก

#13 MIXIM55

MIXIM55

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:33

มาทำไรในกระทู้ไร้สาระแบบนี้ กระทู้เก่าๆช่วยวานไปตอบเขาหน่อยไอ้ตอแหล....

#14 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:36

กระทู้.........กาก........สุดๆ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#15 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:36

เรื่องแถ 15000 บาทของคุณใจดี ถึงไหนแล้วครับ

#16 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:37

ย้ายห้องไปเลยค่ะ รก

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#17 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:41

โปกเอาเด็จผีพร้อมซองไปไว้ไหนละ นั่นก็พระเอกไม่ใช่เหรอ :lol:

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#18 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:43

ทู้นี้เบิกไม่ได้ครับ ไม่เกี่ยวการเมือง

มอดย้ายด่วน

ก่อน โปกวางบิล
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#19 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:44

เสื้อแดงมีทั้งหล่อ มีทั้งนายกสวย
แค่นี้คนเสื้อแดงก็มีความสุขมากมายตามประสาไพร่ไพร่
เฮ้อ มีความสุขจังเร้ยยยยยยย ชีวิตไพร่ไพร่อย่างเราก็ได้ฝันสวยฝันงามได้เหมือนพวกแมงสาบ เฮ้อช่างประชาธิปไตยจังเร้ยยยยยยย

#20 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:49

มันบอกป่าว ว่าชอบด่าหมอนวดด้วย..

#21 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:51

555555555

ยอมรับครับ ว่าแซมหล่อเนี๊ยบจริงๆ
แต่หากโปกจะเอามาเทียบกับหล่อใหญ่ หล่อโย่ง หล่อเล็ก โปกคงเทียบกันไม่ได้
เพราะบังเอิญที่ว่า 3 หล่อที่โปกยกมาเทียบ เขาหล่อ ทำงานเก่ง
และเป็นผู้ชายร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#22 tu249cm

tu249cm

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:55

คนไม่มีมันสมองนี่ดูไงก็ไม่หล่อ ตัวอย่างก็แซมนี่แหละ

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#23 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:04

ถั่วดำ

#24 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:11

แต่ยังดีกว่าหน้าแลนน่ะครับ

มาทำไรในกระทู้ไร้สาระแบบนี้ กระทู้เก่าๆช่วยวานไปตอบเขาหน่อยไอ้ตอแหล....

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#25 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:15

555555555

ยอมรับครับ ว่าแซมหล่อเนี๊ยบจริงๆ
แต่หากโปกจะเอามาเทียบกับหล่อใหญ่ หล่อโย่ง หล่อเล็ก โปกคงเทียบกันไม่ได้
เพราะบังเอิญที่ว่า 3 หล่อที่โปกยกมาเทียบ เขาหล่อ ทำงานเก่ง
และเป็นผู้ชายร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ

ถั่วต้มนะคร้าบบบบบ

#26 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:18

โปกไม่รู้จริงๆหรอเนี่ย เหอๆๆๆ อ่านข่าวกอซซิบดารามั่งนะ
หวังดีหนะอย่าดูแต่ช่องแดงมากสมองจะเสื่อมก่อนวัยอันสมควร

#27 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:20

ขนตางอนกว่าเมียอีก 5555

#28 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:45

เอาอะไรมากมายกับพวกไม่ยอมรับตัวเองละครับ
มีผัวก็หลายคนแล้ว แต่ว่าต้องการบังหน้า เลยต้องแต่งเมียมาปิดบังเนี่ย
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#29 The Pock

The Pock

แพงทั่งแผ่นดิน

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:50

พี่แซม จำน้องได้ป่ะคับ

แก๊งค์น้ำปู

#30 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:56

พี่แซม ชอบป่ะ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#31 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:56

โพสแบบนี้ได้กี่บาท

แต่สงสัยจะได้น้อย
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#32 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:03

ตะเองงงง...

เอาแต่พูดสร้างภาพนะตะเองงง...

ไงตะเองก็สวยสู้เบลไม่ได้หรอก ความสามารถตะเองก็ไม่เท่าเบล แน่จริงมาเป่าปี่ เอ๊ย ร้องเพลง แข่งกันม้าาาาา

#33 Chicken Wing

Chicken Wing

น้องเก่า

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:05

หล่อกระเด็นเหรอ....
น่าจะ "หล่อจนน้ำลายกระเด็นใส่หน้า" มากกว่า....

#34 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:07

ทำไมเดี๋ยวนี้คนชอบอ้างคำว่า"การแพทย์"ในกิจกรรมที่ตัวเองเกี่ยวข้องเพื่อให้ดูละม้ายคล้ายกับเป็นหมอกันจัง

เจตนาดีหรือเปล่า???

เห็นด้วยค่ะ

เค้าจงใจทำให้คนเข้าใจผิดว่าจบแพทย์จากอเมริกา

เค้าใช้คำว่า "แพทย์มาเรียนทั้งนั้น" แต่เค้าบอกแค่ว่า "ด้านการแพทย์" เค้ายังไม่กล้าบอกเลยว่าเรียนอะไร มันเจตนาไม่บริสุทธิ์ชัดๆ เท่าที่อ่านดูก็คงเป็นแพทย์ทางเลือก ที่รักษาแพงๆ

ลองพิจรณาดูละกันนะคะ คนที่ไม่ซื่อตรงแบบนี้ จะเป็นคนแบบไหน
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#35 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:10

สเป็คแบบนี้เหรอค่ะ..จะมาเทียบกับ หล่อแบบคุณอภิสิทธิ์ อภิรักษ์
รสนิยมคุณต่ำมากค่ะ...

สำหรับดิฉัน คุณแซมเป้นคนที่ไม่มีเสน่ห์เลย กระเดียดไปทางผู้หญิง
ดูเจ้าสำอางค์และขาดความเป็นชายมากเลยค่ะ
พูดจาอะไรก็ดัดจริตๆ ต้องทำตัวให้ดูดีตลอดเวลาจนดูอึดอัดค่ะ

ต่างกับคุณอภิสิทธิ์ หรือคุณอภิรักษ์หรือคุณกรณ์...ที่ดูดี มีบุคลิกภาพ และที่สำคัญ
มีพลังของความเป้นชายชัดเจนดีค่ะ

#36 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:13

'ภมรมนตรี'

ตระกูลนี้ปุ๊กลุ๊กคงเชียร์สินะ :)
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#37 นายหัวโต

นายหัวโต

น้องเก่า

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:23

โปก.ครับ.ขอสาระนี๊ดนึง...

#38 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:56

แพทย์.....ซึย่า

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#39 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:57

555555555

5555 อ้ายโปกหมาอีกแล้ว กากดีเนอะโปก

#40 swtp99

swtp99

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:02

การเมือง...มันมีช่องทางรวยลัด มากกว่าดารา เห็นๆๆ.

งบจัดอีเว้นท์ สารพัด กรม สารพัด กระทรวง..กี่ อีเว้นท์ ที่ได้มาอยู่ในมือ ...

#41 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:08

อ๋อ คนนี้อ่ะเหรอ วันนั้น ขึ้นเครื่องไฟลท์เดียวกัน ตอนนั่ง(ผมยืนอยู่) บัสจาก อาคารผู้โดยสารไปที่เครื่อง มีผู้หญิงแก่ๆยืนอยู่เหมือนกัน ก็ไม่เห็นลุกให้นั่ง นั่งเชิดซะงั้น อยากรู้จัง ช่วงเลือกตั้งทำท่าอย่างนี้มั้ย

#42 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:09

เมื่อสัก 20 ปี ก่อน น้องชายเล่าให้ฟังว่า เพื่อนๆที่เรียอยู่นายร้อยจปร.ไปเที่ยวที่ห้างแห่งหนึ่ง กำลังยืนคอยเพื่อนอยู่ที่ช้ันบน แถวๆทางทางขึ้นบันไดเลื่อน พระเอกแซมก็ขึ้นมาพอดี....จึงกล่าออกมาพร้อมทำตาหวานๆว่า"มารอเจ้าชายกันหรือครับ"........เพื่อนน้องชายคนหนึ่งบอกว่า."ไปไกลๆTEENกะรูเลย....ไอ้สาดดด"
อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#43 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:17

ตุ๊ด3เพศ จบพาณิชย์มาไม่ใช่้เหรอ
แล้วจะเรียนหมอได้ยังไง
พูดกำกวมหลอกคนคิดน้อย
แล้วก็มีคนคิดน้อยติดเบ็ด
โปกเอาตุ๊ด3เพศมาโปร
เพราะใกล้เลือกตั้งผู้ว่า
มองย้อนกลับไปแล้วก็หนาวขรี้
ถ้าปีที่แล้วกทม.มีผู้ว่าชื่อ ยุรนันท์
กทม.จะเละขนาดไหน :o

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#44 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:25

โปกล่อเป้าตลอด โรคจิตชอบให้คนอื่นเค้าด่า ไม่โดนด่านอนไม่หลับ
แซมมันก็อยู่ของมันดีๆเสือกตั้งกระทู้ให้คนอื่นเค้าด่าแซม ปัญญาอ่อน
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#45 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:33

:blink: ตาเถร...ตกข่าวอีกแร๊ว...เพิ่งรู้นะเนี่ย สงสัยไม่ค่อยดูละคร สนใจดารามั้งเรา...

-_- อืมมมมม... แต่ยังไงๆผลจากกระทำจากบรรพบุรุษ ก็ตกทอดมาถึงอีนี่ด้วยมั้ง....แถมยังเข้ามาอยู่ในวังวนกรรมเดิมๆอีก...

:rolleyes: ระวังแล้วกัน จขกท. น่ะ ทรยศแผ่นดิน ลูกหลานกลายพันธุ์น๊าาาาาา...

:wacko: หรือ จขกท.....ซะแร๊วววววววววววววว...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#46 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:49

"แซม ยุรนันท์" เผยเคล็ดลับ "หล่อเนี้ยบ" นอกจากเป็นดารา-นักการเมืองแล้ว เขายังเรียนแพทย์ด้วย

คงปฏิเสธไม่ได้ว่า ภาพของ "แซม-ยุรนันท์ ภมรมนตรี" ในวันนี้ ยังจำกันได้ในฐานะนักแสดงชื่อดัง พระเอก หล่อ มาดเท่

หลังขับเคี่ยวในวงการบันเทิงมานานกว่า 30 ปี

แต่ในวงการเมืองแล้ว อาจจะคิดว่า "แซม" ยังด้อยประสบการณ์

"แซม" มักจะเจอคำถามที่ว่า เป็นพระเอกแล้วทำอะไรได้บ้าง?

เช่นเดียวกับกับภาพที่ออกสู่สายตาสังคม บทบาทพระเอกของเขายังโดดเด่นกว่างานทางการเมืองเสมอ

"แซม" ผันตัวเองจากวงการมาทำธุรกิจ ก่อนจะเข้าสู่ถนนการเมือง ตามรอยคุณพ่อ

ทำให้งานทางการเมือง เป็นสิ่งที่ท้าทายเขามาโดยตลอด และพยายามพิสูจน์ตัวเองให้สังคมได้เห็นว่า เขาไม่ได้ด้อยไปกว่าคนอื่น

"แซม" ให้สัมภาษณ์ "มติชนออนไลน์" ถึงจุดเปลี่ยนจากวงการบันเทิงมาสู่วงการการเมืองว่า เรื่องนี้ถือเป็นข้อดีข้อด้อยก็ว่าได้ ข้อดีก็คือ คนเปิดประตูหรืออ้าแขนต้อนรับเราง่าย เพราะรู้ว่ามาดี มีแฟนอยู่ในวงการบันเทิงพอสมควร แต่ข้อเสียคือ พระเจ้าให้มาแล้ว เรื่องหน้าตาดี เสียงดี แต่คนคิดว่าคงมีแค่นั้น เพราะฉะนั้น ข้อเสียตรงนี้ ทำให้เราต้องพิสูจน์มากกว่าคนอื่น

ปัญหาก็คือว่า ตอนที่ลงผู้ว่าฯ กทม. เมื่อครั้งที่ผ่านมานั้น ผมมีเวลาแค่ 40 วัน และ 20 วัน เสียเวลากับการตอบคำถามว่า เป็นดาราแล้วจะทำอะไรได้ แต่คำถามนั้นก็กลับมาใน 20 วันที่เหลือ คือคะแนนเพิ่มขึ้นมาจากการตอบคำถามเหล่านี้ เรารู้ เพราะเราเข้าใจมัน แล้วที่ทำได้เพราะเราเรียนรู้ และนำไปปฏิบัติ แต่ต้องใช้เวลาพิสูจน์ ถ้าทุกคนยอมรับตั้งแต่แรก ผมก็สามารถทำอะไรได้เยอะกว่านี้

ที่ต้องตอบคำถามนั้น "แซม" บอกว่า ไม่ใช่แค่ประชาชนทั่วไปนะ แม้กระทั่งคนในพรรคเองก็มองว่า แซมคือพระเอก แต่ถ้าใครเคยทำงานด้วยกัน ทุกคนก็จะรู้ว่า พระเอกคนนี้ทำงานได้แบบนั้น แบบนี้ และเข้าใจว่า อ๋อ... ที่เป็นพระเอกมา 30 ปีได้ ไม่ใช่เพราะหล่อกว่าคนอื่น ไม่ใช่เพราะเก่ง หรือนิสัยดีกว่าคนอื่น แต่เป็นเพราะความเข้าใจ แล้วผสมกลมกลืนทุกเรื่องอย่างพอเหมาะ เพราะการเป็นพระเอกไม่ง่าย แต่การรักษาความเป็นพระเอกไว้นั้นมันกลับยากกว่า ฉะนั้น การเป็นพระเอกมา 30 ปี แล้วยังอยู่ในใจได้ จึงกลายเป็นงานที่พิสูจน์ให้เห็นมากกว่าสิ่งที่พูดออกไป

"ต้องใช้เวลาพิสูจน์เยอะมาก อย่างวันนี้มีเวลาให้ 1 ปี อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่า คนที่มีหน้าตาดี ไม่สามารถทำอย่างอื่นได้แล้ว" แซม ย้ำ

ถามว่าชอบการเมืองอยู่แล้วหรือไม่? ต้องบอกว่าโตมากับการเมือง เพราะมีคุณพ่อเป็นอดีตรัฐมนตรี พล.ท.ประยูร ภมรมนตรี เป็นหนึ่งในการเปลี่ยนแปลงการปกครองเมื่อปี 2475 หรือหนึ่งในคณะผู้ก่อการปฏิวัติสยาม พ.ศ. 2475 ฝ่ายพลเรือน และทุกวันนี้ผมก็เป็นญาติเพียงคนเดียวของบุคคลที่นำมาซึ่งการเปลี่ยนแปลงใน วันนั้น โตมากับการเมือง เพราะช่วยคุณพ่อหาเสียงมาตั้งแต่เด็กๆ

ตอนที่เรียนโรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ประสานมิตร ก็เป็นโรงเรียนแรกๆ ที่เปิดให้เลือกตั้งคณะกรรมการนักเรียน ดีใจที่โรงเรียนมีการหาเสียงเหมือนผู้ใหญ่ มาจากตรงนั้นด้วย แต่พอโตมาก็ไปโลดแล่น อาจจะไปขัดใจคุณพ่อ เพราะพ่ออาจจะวางไว้ว่าชีวิตลูกจะต้องมีแบบนี้ อย่าไปสะดุดกับเรื่องที่หลงระเริง และตอนนั้นก็เข้าใจผิดกันนิดเดียว เพราะเราจี๊ดกับคำว่าอย่าไปหลงระเริง เนื่องจากการทำงานในวงการทำไมต้องหลงระเริง เราก็อยากทำแค่นี้เอง สุดท้ายเถียงกันยาว ตอนนั้นพ่อก็เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ มีความคิดเรื่องนี้ ไปวงการบันเทิงไม่ได้ แต่เราไม่ได้หมายความว่าเราจะไม่เรียน เราเองก็หัวรุนแรงเหมือนพ่อ ถ้าพ่อสั่งแล้วมีเหตุผลก็ยอมทำ แต่เมื่อไม่มีเหตุผลก็ไม่ทำ ทุกวันนี้ยังเป็นแบบนั้นอยู่ แล้ววันหนึ่งก็ตัดสินใจมาทำบันเทิง

ผมตั้งคำถามกับคุณพ่อว่า ถ้าพ่อคิดด้วยเหตุผลแบบนี้ แล้วพ่อไปแต่งงานกับแม่ผมซึ่งเป็นนางสาวไทยทำไม ถ้าไม่ชอบบันเทิง

ด้วยความไม่เข้าใจตั้งแต่วันนั้น ผมออกจากบ้านมาตั้งแต่อายุ 17 ปี แล้วไม่กลับเข้าบ้านอีกเลย และวันหนึ่งไม่เห็นต้องหยุดเรียนหนังสือ ผมได้ปริญญาโทตั้งหลายใบ ได้ปริญญาเอก ไปเรียนทางด้านการแพทย์เหมือนคุณย่า กลับมาเปิดคลินิก กลับมาเรียนทางด้านรัฐศาสตร์ทั้งปริญญาตรี โท และเอก ก่อนจะกลับมาเป็นนักการเมือง เพียงแต่หนทางมันอ้อมไปไกลหน่อยเท่านั้นเอง เพียงแค่ความไม่เข้าใจเล็กๆ น้อยๆ

หลายคนมองว่า "แซม" แต่งตัวเนี้ยบ จริงหรือไม่

ไม่ได้เนี้ยบเลยนะ แต่งง่ายๆ แต่อยู่ที่กาลเทศะ ให้เกียรติสถานที่ แต่ถ้าเป็นที่อื่นก็ง่ายๆ ยีน เสื้อยืด

ชอบแต่งตัวสำอาง อย่างนั้นหรือเปล่า?

นั่นถูกมอง ถ้าเข้าใจอย่างถ่องแท้ ไม่เลยนะ เป็นภาพที่เห็นในทีวี เมื่อเป็นพระเอกร้อยล้าน ในบทพระเอกยังหล่ออีก จะให้ทำอย่างไร (หัวเราะ) ก็ต้องทำตามนั้น แต่ชีวิตจริงง่ายๆ แต่เรื่องสุขภาพอาจจะใช่ เพราะจบดอกเตอร์จากอเมริกันบอร์ด เมื่อเราดูดี ทำให้ตัวเองแข็งแรง ออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอก็ดูดี

พูดถึง "ป้าจุ๊-จุรี โอศิริ"

แซม กล่าวว่า ก่อนหน้านี้ได้ไปเผาศพงานป้าจุ๊มา เพราะเล่นเรื่องแรกๆ ก็เจอป้าจุ๊ ทำให้คิดถึงวันเก่าๆ และทุกครั้งที่หวนกลับเข้าสู่วงการบันเทิงเรามีความสุข ต้องบอกว่าเราอยู่วงการบันเทิงมาค่อนชีวิต มีความผูกพัน เหมือนเป็นพี่เป็นน้อง ป้าจุ๊ก็เหมือนแม่ เพราะสมัยก่อนวงการบันเทิงเหมือนพี่กับน้อง ใครมีงานอะไรก็ไปหาสู่กัน มีความสุข

เมื่อเราไปอยู่ในวงการอื่น เราก็รำลึกถึงวันเก่าๆ นั่นคือตัวตนของเรา ผมก็ยอมรับว่า วันนี้ที่ผมเป็นแซม ยุรนันท์ได้ เพราะผมมาจากวงการบันเทิง แม้จะเป็นนักการเมืองในวันนี้ได้ คะแนนส่วนหนึ่งมาจากคนในวงการบันเทิง เพราะโอกาสที่จะพิสูจน์ตัวเองมีไม่มากนัก คนจำนวนน้อยที่จะรู้จักว่าผมจะทำอะไรในวงการการเมือง มีผู้ใหญ่บางคนเท่านั้น ที่เลือกใช้และเข้าใจผม หนึ่งในนั้นก็คือ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี เพราะตั้งผมเป็นที่ปรึกษานายกฯ โดยตำแหน่ง

หลายคนก็มองว่า ผมเป็นนักการเมืองใหม่ ให้ผมเป็นที่ปรึกษาในเรื่องอะไร ท่านก็เลือกใช้ในสิ่งที่ผมถนัด และหนึ่งในนั้นก็คือ คุณหญิงสุดารัตน์ เกยุราพันธุ์ อดีตแกนนำพรรคไทยรักไทยเพราะผู้ใหญ่ที่ใช้ผมในทางการเมือง ทุกคนจะรู้ว่าผมถนัดในเรื่องอะไร ไม่ใช่ว่าเอาความเป็นพระเอกมาทำงานการเมืองเท่านั้น ขณะเดียวกัน ภาพนักแสดงมันเด่นชัด ก็เลยลืมไปว่าผมทำอย่างอื่นได้อีกหลายเรื่อง

อย่างไปเรียนทางด้านการแพทย์ ทุกคนแทบจะเป็นแพทย์หมด ก็ถูกดูถูกว่าจะเรียนได้อย่างไร เมื่อสอบได้ก็เรียน จนสอบผ่านอเมริกันบอร์ด เรียนเหมือนแพทย์ เป็นผู้เชี่ยวชาญอย่างหนึ่ง มีปริญญาโทใบนั้นเหมือนหมอ เพราะเขาไม่สนว่าเป็นแพทย์มาก่อนหรือไม่ เพราะตอนที่ผมเรียนก็ต้องอ่านหนังสือหนัก และเป็นที่นินทาว่าจะสอบอเมริกันบอร์ดได้อย่างไร มาสอบได้ยังไง ผมก็ทนแรงกดดันได้ ก่อนจะผ่านมาได้ มองว่าทุกอย่างต้องใช้เวลาพิสูจน์ โดนถามมาโดยตลอดว่า เป็นพระเอกแล้วทำอะไรได้บ้าง ผมเจออยู่เสมอ

อยากกลับเข้าสู่วงการบันเทิงอยู่หรือไม่?

กลับไปอยู่นะ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว หลังจากหยุดไปนาน 5 ปี ช่วงนั้นก็คือ มีปฏิวัติ เราก็มีเวลา ค่ายอื่นๆ ยังคิดถึงเรา ติดต่อมาหลายเรื่อง ผมเลือกเล่นไปเรื่องหนึ่งของค่ายเอ็กแซ็กท์ กับแหม่ม-คัทลียา แมคอินทอช โดยมีคุณศรัณยู วงษ์กระจ่าง เป็นผู้กำกับ ผมยังทำงานด้วยกันได้ตามปกติ เพื่อนก็คือเพื่อน แค่ความคิดแตกต่างกัน ก็ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเกลียดกัน

ธุรกิจ "วิลล่า เมดิก้า" เป็นอย่างไรบ้าง? เมื่อเทียบกับต้นสังกัดที่เยอรมนี

ในฐานะประธานบริหาร ปีแรกที่มาเปิดไม่คิดอะไรมาก ตั้งเป้าปีละ 60 ล้านบาท ปีที่ 2 ก็ไป 120 ล้านบาท ปีนี้เราตั้งเป้าไว้ 200 ล้านบาท ก็ถือเป็นการพิสูจน์ให้คุณหมอ เพื่อนร่วมงานให้เห็นว่า กว่าจะทำงานได้ เป็นที่ยอมรับ นอกจากจะเรียนรู้มาแล้ว ผมยังทำให้มันเติบโตแบบก้าวกระโดดได้ จาก 60 ล้านบาทกระโดดมาเป็น 200 ล้าน

วิลล่า เมดิก้า เป็นสถาบันการแพทย์ชั้นนำด้านเซลล์บำบัด แพทย์ทางเลือก เป็นธุรกิจที่ทำเพื่อคนที่สิ้นหวัง บางคนเกิดวิกฤตความศรัทธาในทางการแพทย์ บางเรื่องไปหาแพทย์แล้วเอาผลการตรวจไปหาที่อื่นๆ เริ่มกลัวว่ามันจะถูกหรือไม่ โรคที่เป็นใช่หรือไม่ รักษาแล้วสุดท้ายตายหรือรักษาแล้วหาย เราเสมือนเป็นที่ให้เหตุผล หรือให้ทางเลือกมากขึ้น

เมื่อถามว่านักการเมืองไปเยอะขึ้นและจะขยายกิจการที่ภูเก็ตนั้น เพราะวิลล่า วิลล่า เมดิก้า เป็นเซ็นเตอร์ในเอเชีย เพราะมีที่เยอรมนีเป็นหลักอยู่แล้ว เราก็ไม่ได้ไปเปิดที่ไหนอีก จนกระทั่งมองว่า เอเชียคือตลาดสำคัญในอนาคต โตกว่าอเมริกาและยุโรป เขาเลยมองที่ตลาดเอเชียแล้วเลือกที่เมืองไทย เพราะเราเองไม่ใช่ดูแลแค่คนไทย แต่เปิดเพื่อภูมิภาคเอเชีย แต่คนไทยโชคดีที่ได้สัมผัส

ผมเป็นคนชอบอะไรใหม่ๆ รุกจริง ทำจริง อย่ามองผมแค่นี้ เช่นเดียวกับการไปวัด ไปนอนวัด ไปปฏิบัติธรรม ก็ไม่มีใครเชื่อว่าผมทำได้ เป็นพระเอกแล้วทำได้เหรอ ทุกคนมองข้ามว่าผมไปวัด สวดมนต์ ตื่นแต่เช้า นั่งวิปัสสนา นอนที่วัด ทุกคนก็ไม่เชื่อ

อย่างก็ตาม ในการเมืองผมมองว่าอยู่ที่จังหวะ จะเห็นช่วงหนึ่งที่ผมหายไปเลย เพราะผมเห็นความขัดแย้งที่หาทางจบไม่ได้ ผมรู้สึกว่าการเมืองไม่ใช่คำตอบ การแสดงความคิดเห็นเป็นสิ่งที่อันตรายที่สุด หรือการเมืองไม่ใช่คำตอบสุดท้าย

ผมมีความฝันอีกหลายอย่าง แต่ผมขออนุญาตหยุดในช่วงที่หาคำตอบไม่เจอ ตอนนี้กลับมาพิสูจน์อีกครั้งว่า มันจะดีขึ้นหรือไม่

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1328267797&grpid=&catid=09&subcatid=0905

มีใครที่หล่อและเพรียกพร้อมแบบนี้ในรังแมงสาบบ้างไหม?

คงจะเข้าใจอะไรผิดเปล่าครับ หล่อในภาษาการเมืองน่าจะรวมไปถึงความสง่าและดูดีด้วยนะครับ ถ้าหล่อแบบดาราก็คงเป็นแซมแหละ แต่ไม่มีความสง่าเลย หน้าตาหมองมาก

#47 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:54

ไอ้นี่ไม่ยอมเรียนหนังสือ รับจ้างเ็ป็นดีเจตามผับ ไม่รู้วุฒิที่ได้มา ปลอมเหมือนไอ้เก่ง ทารุณ หรือเปล่า

#48 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:00

เรียน "แพศยา" ด้วยวุ๊ย จัดเต็ม.....

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#49 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:10

หนที่แล้วสอบตกผู้ว่ากทม แล้วไปละเมิดลิขสิทธิ์ เบนเท็น ใช่ไหม?

Edited by sigree, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:14.

#50 Mojimaru

Mojimaru

น้องเก่า

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:19

นี่มันโฆษณาชัวร์ ทำยังกะคลีนิคความงาม เฮ้อออออ เอามา Post ทำไม ปล่อยเจ๊แกรวยไปเหอะ