Jump to content

- - - - -

ผมไปเจอโพสท์นี้ในเฟซของดราม่ามา

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
52 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:51

เค้าว่างี้ครับ
Chanapol Komgeadwattana เหอๆ ยังไม่รู้ตัวอีก เอาง่ายๆใกล้ ตัวเลย แก๊ซ กับน้ำมันไง เหอๆๆๆๆ ปชป อุ้มแก๊ช ปล่อยน้ำมัน แต่เพื่อไทย อุ้มน้ำมันปล่อยแก๊ช โอเคตรงนั้นผมไม่ว่า เพราะเสียงส่วนใหญ่ เลือกแล้ว
ว่าอันนี้ดีกว่า แต่ที่เซ็ง ก็คือ แทนที่จะขึ้นอันเดียวแต่นี่แม่มขึ้นทั้งสองอย่าง ราคาค่ารถก็จะขึ้นอีก ไปดูข่าวซะมั่งเน้อ

ผมกำลังจะถามเพื่อนๆในนี้เลยว่าสมัยที่ปชป.เป็นรัฐบาล มีโอกาสที่จะเอาปตท.กลับเป็นรัฐวิสาหกิจเหมือนเดิม แต่ทำไมไม่ทำ เรื่องนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

#2 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 08:55

ปตท มันก็เป็นรัฐวิสาหกิจอยู่แล้ว เพราะรัฐถือหุ้นเกิน 50%

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#3 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

Chanapol Komgeadwattana เหอๆ ยังไม่รู้ตัวอีก เอาง่ายๆใกล้ ตัวเลย แก๊ซ กับน้ำมันไง เหอๆๆๆๆ ปชป อุ้มแก๊ช ปล่อยน้ำมัน แต่เพื่อไทย อุ้มน้ำมันปล่อยแก๊ช โอเคตรงนั้นผมไม่ว่า เพราะเสียงส่วนใหญ่ เลือกแล้ว
ว่าอันนี้ดีกว่า แต่ที่เซ็ง ก็คือ แทนที่จะขึ้นอันเดียวแต่นี่แม่มขึ้นทั้งสองอย่าง ราคาค่ารถก็จะขึ้นอีก ไปดูข่าวซะมั่งเน้อ

ผมกำลังจะถามเพื่อนๆในนี้เลยว่าสมัยที่ปชป.เป็นรัฐบาล มีโอกาสที่จะเอาปตท.กลับเป็นรัฐวิสาหกิจเหมือนเดิม แต่ทำไมไม่ทำ เรื่องนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

ตรูว่า รัฐบาล นี้ไม่อุ้มแก๊สและน้ำมันนะ
ส่วนปชป ก็อุ้มแก๊ส ดีเซล โดยขึ้นเบนซิน มาอุดหนุนที่เหลือ

จะว่าไป ตอน ปชป ก็ไม่เห็นด้วยกับนโยบาย แต่หากคิดถึงผลลัพธ์ แล้ว ปชป ดีกว่าหว่ะ

#4 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:09

ปตท มันก็เป็นรัฐวิสาหกิจอยู่แล้ว เพราะรัฐถือหุ้นเกิน 50%

ขอโทษทีครับผมถามผิด คือผมอยากจะบอกว่าช่วงที่สมัยประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาล ทำไมไม่เอาออกปตท.ออกจากตลาดหุ้น หรือไม่ก็ซื้อคืนจากพวกที่ซื้อไปตอนแรก ซึ่งเรารู้กันดีว่าเป็นใครที่มันถือหุ้นกันเยอะ หรือมาตรการอะไรก็ได้ ที่ทำให้ราคาน้ำมันมันปกติเหมือนประเทศอื่น

#5 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:19

มันบังคับกันให้ขายหุ้นได้ด้วยหรอครับ

#6 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:22

มันบังคับกันให้ขายหุ้นได้ด้วยหรอครับ

บังคับไม่ได้ครับอันนี้ผมทราบ แต่แค่คิดว่าตอนนั้นน่าจะทำอะไรได้บ้างเท่านั้นเองครับ หรือไม่ก็ค่อยๆซื้อคืนมาเรื่อยๆ แล้วเอากลับมาขายให้ประชาชนจริงๆ

#7 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:23

บังคับไม่ได้ครับอันนี้ผมทราบ แต่แค่คิดว่าตอนนั้นน่าจะทำอะไรได้บ้างเท่านั้นเองครับ หรือไม่ก็ค่อยๆซื้อคืนมาเรื่อยๆ แล้วเอากลับมาขายให้ประชาชนจริงๆ

กำไรเท่าไหร่ครับ ใครถือรายใหญ่ เขาไม่ปล่อยหรอก
กำไรเป็นแสนล้าน

#8 ลืมล็อกอินเก่า

ลืมล็อกอินเก่า

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

ข่าวก็ไม่มีให้ควาายแดงดูหรอก ไม่เชื่อลองดูช่องสอรายู๊ด สิ มีแต่ตุ๊กแกไหว้พระ ข่าวดราม่า โน่น นี่ นั่น

#9 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

มันใช้เวลาไงครับถ้าค่อยๆ ซื้อคืน

ส่วนอีกวิธีก็ออกเป็นกฎหมายบังคับคืนเลย แต่ก็ต้องศึกษาในรายละเอียดอีกว่าทำได้หรือไม่อย่างไร

สรุป เตะหมูเข้าปากหมาแล้ว ยากจะเอาคืนครับ
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#10 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ซื้อคืนใช้เงินเท่าไหร่ครับ ดูมูลค่า ปตท ในตลาดแล้ว
ตอนไปกู้เงินมาซื้อคืน โดนอัดหนักแน่นอน
ปล่อยเสือเข้าป่าไปแล้ว ออกลูกออกหลานมาเต็ม ให้ตามเก็บนะเหรอ ยาก และอาจบาดเจ็บหนักก็ได้

#11 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

การที่นักลุงทุนจะขายหุ้นคืนให้จะบังคับรึ
ถามว่าได้ใหมได้ครับแต่ความน่าเชื่อถือของเราจะเหลืออยู่ไหมในสายตานักลงทุน?
แต่ถ้าจะใช้เงินไปช้อนซื้อต้องใช้งบประมาณแผ่นดินอีกเท่าไหร่ครับ?

ไม่มีทางใหนเลยที่เป็นทางเลือกที่ดีมีแต่เสียกับเสีย

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#12 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

เรื่องพลังงาน รัฐบาลน สอบตก

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#13 คนไทยแท้

คนไทยแท้

น้องใหม่

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:35

:wub:

#14 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

คนที่ยุให้ ปชป เอาหุ้นคืนนี่ผมคิดว่าไม่เหลืองอ๋อยก็แดงกวนตีนผลเสียมันก็มีแต่ไม่เคยคิด

1 การจะขายถ้าผู้ถือหุ้นไม่ได้ราคาที่พอใจสุดๆใครเล่าจะขายรัฐจะต้องสูญเงินไปเท่าใหร่
2 ถ้าออกกฎหมายบังคับ อันนี้จบเลยนักลงทุนต่างชาติคงจะหายไปหมดเกิดวิกฤติอีกรอบแน่นอน ใครเล่าจะกล้ามาลงทุนซื้อแล้วก็ยึดคืนแบบนี้
3 มองในแง่ประชาชนเสื้อแดงคงจะออกมาด่าแหละว่าเผด็จการ

ทางเดียวที่จะหยุดความละโมบได้ก็คือรัฐบาลที่คุมคลังต้องเป็นคนดี
ต่างกับตอนนี้คลังก็คนของเขา ผู้ถือหุ้นก็เขาและพวกพ้อง ...... เอวังไทยเเลนด์

#15 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:51

คนที่ยุให้ ปชป เอาหุ้นคืนนี่ผมคิดว่าไม่เหลืองอ๋อยก็แดงกวนตีนผลเสียมันก็มีแต่ไม่เคยคิด

1 การจะขายถ้าผู้ถือหุ้นไม่ได้ราคาที่พอใจสุดๆใครเล่าจะขายรัฐจะต้องสูญเงินไปเท่าใหร่
2 ถ้าออกกฎหมายบังคับ อันนี้จบเลยนักลงทุนต่างชาติคงจะหายไปหมดเกิดวิกฤติอีกรอบแน่นอน ใครเล่าจะกล้ามาลงทุนซื้อแล้วก็ยึดคืนแบบนี้
3 มองในแง่ประชาชนเสื้อแดงคงจะออกมาด่าแหละว่าเผด็จการ

ทางเดียวที่จะหยุดความละโมบได้ก็คือรัฐบาลที่คุมคลังต้องเป็นคนดี
ต่างกับตอนนี้คลังก็คนของเขา ผู้ถือหุ้นก็เขาและพวกพ้อง ...... เอวังไทยเเลนด์

ผมไม่ได้เหลืองแน่นอนครับ เพียงแต่ผมอยากให้ราคาน้ำมันกลับมาเป็นปกติ ซึ่งผมก็รู้ว่ามันยากผมไม่ได้เก่งในทุกเรื่องครับคำถามที่ถามอาจสื่อให้ไม่พอใจ แต่ได้โปรดอย่าใช้คำว่ากวนตีน ผมไม่ชอบครับ เพราะผมไม่ได้ตั้งใจจะไปทำแบบนั้นกับใคร

#16 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

ขอโทษทีครับผมถามผิด คือผมอยากจะบอกว่าช่วงที่สมัยประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาล ทำไมไม่เอาออกปตท.ออกจากตลาดหุ้น หรือไม่ก็ซื้อคืนจากพวกที่ซื้อไปตอนแรก ซึ่งเรารู้กันดีว่าเป็นใครที่มันถือหุ้นกันเยอะ หรือมาตรการอะไรก็ได้ ที่ทำให้ราคาน้ำมันมันปกติเหมือนประเทศอื่น

เคยมีการฟ้องศาลแล้วครับ เมื่อตอนปลาย 49- 50 แต่ไม่ใช้ในสมัย ปชป. ศาลตัดสินได้แค่เรื่องท่อส่งก๊าสครับ นอกนั้นเป็นการลงทุน ที่เป็นทั้งของผู้ถือหุ้น และภาครัฐ

#17 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:54

เคยมีการฟ้องศาลแล้วครับ เมื่อตอนปลาย 49- 50 แต่ไม่ใช้ในสมัย ปชป. ศาลตัดสินได้แค่เรื่องท่อส่งก๊าสครับ นอกนั้นเป็นการลงทุน ที่เป็นทั้งของผู้ถือหุ้น และภาครัฐ

ใช่ที่คุณรสนาเป็นคนฟ้องใช่ปะครับ เรื่องนี้ก็พอจำได้

#18 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:56

ใช่ที่คุณรสนาเป็นคนฟ้องใช่ปะครับ เรื่องนี้ก็พอจำได้

ใช่ครับ ...แล้วก็ถึงที่สุดแล้ว จบกันที่ศาลตอนนั้นครับ

#19 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

ไม่น่าจะซื้อคืนได้นะ เพราะทำให้ความเชื่อมั่นนักลงทุนลดลง อะไรกันปล่อยขายแล้วมาบังคับซื้อคืน

แต่ควรจะค่อยๆเพิ่มสัดส่วนการลงทุนในช่วงที่ราคาหุ้นตก
และออกกฎอะไรมาคุมไว้เลยว่ารัฐห้ามขายหุ้น

ตอนนี้เท่าที่ฟังรัฐนอกจากจะไม่ซื้อคืนแล้ว ยังจะขายออก 2% ด้วย
ซึ่งตรงนี้ืผมเดาว่า คุณทักษิณจะเอา (ผ่าน Nominee ของ Nominee ของ Nominee อีกที)
คือเค้าอาจไม่มองไปที่เงินภาษีที่ถูกอายัดไปแล้วหล่ะ แต่ข้าม shot มาเอาPTT เลย

#20 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

ซื้อคืน ถ้าคนถือหุ้นไม่ขายจะทำไงครับบอกหน่อย
ต่างชาติที่ถือหุ้นอยู่จะทำไงกับคนเหล่านี้ครับบอกหน่อย

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#21 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

ถ้ามันกลับมาเป็นของรัฐแบบ100%เลยผมว่าเศรษฐกิจคงคล่องตัวกว่านี้ แต่แบบนี้แย่จริงๆ

#22 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:11

ถ้ามันกลับมาเป็นของรัฐแบบ100%เลยผมว่าเศรษฐกิจคงคล่องตัวกว่านี้ แต่แบบนี้แย่จริงๆ

ถ้าอยากทำอย่างนั้น ก็คงต้องไปนั่งฟังคำแนะนำจากคนนี้เลย ฮิวโก ชาเวซ ของเวเนซุเอลา -_-

#23 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

เคยเรียนในวิชา ธุรกิจต่างประเทศ เหมือนกันครับว่า ถ้าจะมีการบังคับ ยึดคืนหรือบังคับให้ขายหุ้นคืนให้รัฐนั้น ถ้าจะทำก็ทำได้ แต่ันั่นหมายถึงประเทศนั้นเป็นเผด็จการและจะทำลายความเชื่อมั่นในการลงทุนทั้งระบบเลย กลายเป็นความหวาดกลัวว่า
"ถ้าคุณทำธุรกิจได้กำไรดีในประเทศนี้ วันดีคืนดีคุณอาจโดนบังคับให้ขายหรือโดนยึดได้"
พังกันหมดครับ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#24 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

แนวทางผมนะ
ยึดสัมปทานน้ำมัน รัฐเป็นคนทำแทน
แล้วขายน้ำมันให้พวกปตท. บางจาก
เอากำไรแค่ 10000 ล้านต่อปีพอ
โดยกำหนดราคาขายให้กับพวก ปตท.ให้กำไรไม่ีเิกิน 1000 ล้านต่อปี พอ
บางจาก เชล และอื่นๆ ก็ไม่เกิน 1000 ล้านต่อปีพอ

#25 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:23

ปตท จะเป็นรัฐวิสาหกิจหรือขายให้เอกชน มันมักจะถกเถียงกันในเรื่องของ
ความมั่นคงของชาติ แต่ถ้า ปตท เป็นรัฐวิสาหกิจเต็มตัวเหมือนตอนเริ่มตั้ง
จนถึงปัจจุบัน ผมมองว่าตอนนี้ ปตท น่าจะมีสภาพเหมือนการรถไฟ หรือ
ขสมก หรือเจ๊งไปแล้ว อย่าง รสพ
การขายหุ้น ปตท มันก็มีส่วนดีในเรื่องของการระดมทุนมาพัฒนา เพราะรัฐคง
ไม่มีปัญญาหาทุนมาพัฒนา ปตท ได้ ถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจเต็มตัว เมื่อพัฒนาไม่ได้
การแข่งขันก็สู้เขาไม่ได้ ถ้าท่านสังเกตดู ปตท ปัจจุบันค่อนข้างมีความก้าวหน้ามาก
ผมว่าปัญหาของ ปตท ก็คือ ขาหนึ่งคุณเป็นรัฐวิสาหกิจ ขาหนึ่งคุณเป็นเอกชน มันเป็น
การทำธุรกิจที่เอาเปรียบคนอื่น ในแง่ของการผูกขาด เพราะฉะนั้น ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า
ที่ ปตท เจริญก้าวหน้ามากนั้นมันเป็นเพราะ ฝีมือการบริหาร หรืออาศัยการผูกขาดที่ได้
เปรียบคนอื่นสร้างความก้าวหน้าให้ตน เหมือนที่ทักษิณชอบทำ

#26 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:27

แนวทางผมนะ
ยึดสัมปทานน้ำมัน รัฐเป็นคนทำแทน
แล้วขายน้ำมันให้พวกปตท. บางจาก
เอากำไรแค่ 10000 ล้านต่อปีพอ
โดยกำหนดราคาขายให้กับพวก ปตท.ให้กำไรไม่ีเิกิน 1000 ล้านต่อปี พอ
บางจาก เชล และอื่นๆ ก็ไม่เกิน 1000 ล้านต่อปีพอ

แนวทางดีมากเลยครับ ทำได้วิเศษสุดเลยครับ

แต่ควรไปปรึกษากับคนนี้ฮิวโก ชาเวซ ของเวเนซุเอลา ดูก่อนเลยครับ ว่ามันทำได้ยังไง แล้วผลกระทบเกิดอะไรขึ้นบ้าง -_-

#27 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:27

ทำรัฐบาลให้เป็นเหมือนจีน รับรองได้ว่า ได้ปตท.กลับคืนมาแน่นอน
( ไม่ได้กวนนะเอ้อ เพียงแต่อยากมีอารมณ์ประชดประชันบ้าง )

#28 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ปตท ที่ว่าไม่ก้าวหน้าเพราะแต่ก่อนทำเพื่อคนไทย ต่างกับปัจจุบันที่เจริญๆเอาผลกำไรมหาศาลแต่แลกกลับมาด้วยราคา พลังงานที่แพง ขึ้น

ตอนนี้ ปตท พลังไทย เพื่อใคร ????

@suratation ผมไม่ใด้ตั้งใจว่าคุณนะครับเข้าใจว่าหวังดีเพราะผมก็คิดอยากให้กลับไปราคา8บาทเท่าตอนสมัยผมเป็นแก๊งซิ่งหัวทอง
แต่ที่ว่าก็คือพวก2กลุ่มที่ชอบเอาเรื่องนี้มาโจมตีอยู่เนืองๆโดยไม่คิดถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้น ด่าเอามันส์ลูกเดียว

#29 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

ปตท ที่ว่าไม่ก้าวหน้าเพราะแต่ก่อนทำเพื่อคนไทย ต่างกับปัจจุบันที่เจริญๆเอาผลกำไรมหาศาลแต่แลกกลับมาด้วยราคา พลังงานที่แพง ขึ้น

ตอนนี้ ปตท พลังไทย เพื่อใคร ????

@suratation ผมไม่ใด้ตั้งใจว่าคุณนะครับเข้าใจว่าหวังดีเพราะผมก็คิดอยากให้กลับไปราคา8บาทเท่าตอนสมัยผมเป็นแก๊งซิ่งหัวทอง
แต่ที่ว่าก็คือพวก2กลุ่มที่ชอบเอาเรื่องนี้มาโจมตีอยู่เนืองๆโดยไม่คิดถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้น ด่าเอามันส์ลูกเดียว

ครับผม ผมก็ต้องขอโทษเหมือนกัน อันที่จริงผมอยากสื่อประมาณว่า อยากให้ราคาน้ำมันสมเหตุสมผลจริงๆ หรือถ้าจะแพงๆก็อยากให้ทุกบาทได้กลับมาพัฒนาประเทศอย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วย ทุกวันนี้เติมน้ำมันทีนี่ร้องเลย 555+

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

มันใช้เวลาไงครับถ้าค่อยๆ ซื้อคืน

ส่วนอีกวิธีก็ออกเป็นกฎหมายบังคับคืนเลย แต่ก็ต้องศึกษาในรายละเอียดอีกว่าทำได้หรือไม่อย่างไร

สรุป เตะหมูเข้าปากหมาแล้ว ยากจะเอาคืนครับ

สั้น กระชับ เข้าใจง่ายที่สุด......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ต่อให้พรรคประชาธิปัตย์มีเสียงเกิน 250 เสียง
หรือ 300 เสียง ก็ทำไม่ได้ครับ
มิฉนั้นตลาดหลักทรัพย์ไทยจะขาดความเชื่อถือ.....

สิ่งที่ควรกระทำที่สุดในฐานะถือหุ้นกว่า 50 %
คือสัดส่วนกรรมการในคณะกรรมการบริษัท
และกรรมการรักษาผลประโยชน์ของประเทศ...

ไม่ตกอยู่ในอำนาจของผู้ถือหุ้นรายเล็ก(มือ)ที่มองไม่เห็น
ไม่ให้'มือที่มองไม่เห็น'แสวงหาผลประโยชน์จากเงินปันผลสุดๆ
การปั่นราคาหุ้น การจัดซื้อจัดหา
และผลประโยชน์อื่นๆ......

ถ้าทำอย่างนี้ หุ้นในมือที่มองไม่เห็นจะค่อยๆคลายออกมา
เพราะลงทุนเหมืองเพชรกำไรมากกว่า
หรือคว้าจากอากาศได้มากกว่า.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ในฐานะคนไทย ผมต้องขอบคุณสว.รสนา โตสกุลและพวก
กลุ่มต่อสู้การแปลง ปตท.และแผนการแปลงการไฟฟ้าฯไว้ ณ ที่นี่

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#31 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

หุ้น ปตท. มีจำนวน 2,856 ล้านหุ้น รัฐถือหุ้นประมาณ 51%
ถ้าจะซื้อหุ้นทั้งหมดอีก ประมาณ 1,400 ล้านหุ้น ราคาหุ้นละ 300 บาท ต้องใช้เงิน 4,200,000 ล้านบาท
ซึ่งถ้าซื้อจริง ไม่มีทางที่จะได้ในราคา 300 บาทต่อหุ้นแน่ๆ ต้องได้ราคาแพงกว่านี้อีก
แล้วจะเอาเงินจำนวนมหาศาลนี้มาจากไหน รัฐบาลอภิสิทธิ์ ยังต้องกู้เงินมากระตุ้นเศรษฐกิจอยู่เลย

ซึ่งจะมีเงินมากก็สู้เอาเงินไปใช้หนี เพื่อลดภาระดอกเบี้ยเงินกู้ก่อนดีกว่า
หรือเอาไปทำโครงการสาธารณะที่เกิดประโยชน์ อย่างรถไฟฟ้าความเร็วสูง ระบบชลประทาน เป็นต้น

Edited by Majestic, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:56.

#32 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

หุ้น ปตท. มีจำนวน 2,856 ล้านหุ้น รัฐถือหุ้นประมาณ 51%
ถ้าจะซื้อหุ้นทั้งหมดอีก ประมาณ 1,400 ล้านหุ้น ราคาหุ้นละ 300 บาท ต้องใช้เงิน 4,200,000 ล้านบาท
ซึ่งถ้าซื้อจริง ไม่มีทางที่จะได้ในราคา 300 บาทต่อหุ้นแน่ๆ ต้องได้ราคาแพงกว่านี้อีก
แล้วจะเอาเงินจำนวนมหาศาลนี้มาจากไหน รัฐบาลอภิสิทธิ์ ยังต้องกู้เงินมากระตุ้นเศรษฐกิจอยู่เลย

ซึ่งจะมีเงินมากก็สู้เอาเงินไปใช้หนี เพื่อลดภาระดอกเบี้ยเงินกู้ก่อนดีกว่า
หรือเอาไปทำโครงการสาธารณะที่เกิดประโยชน์ อย่างรถไฟฟ้าความเร็วสูง ระบบชลประทาน เป็นต้น

หักพวกกองทุนวายุภักษ์หรือที่รัฐถือหุ้นทางอ้อมไปด้วยครับ
พอรัฐจะซื้อหุ้น ราคาก็พุ่งแล้วล่ะครับ และรัฐต้องเป็นฝ่ายเสนอราคาไปเรื่อย ๆ 400 ยอมขายไหม 500 ยอมขายไหม 1000 ยอมขายไหม 10000 ยอมขายไหม :lol: :lol: :lol:

#33 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

ไม่ใช่ 420,000 ล้านเหรอครับ

#34 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

สั้น กระชับ เข้าใจง่ายที่สุด......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ต่อให้พรรคประชาธิปัตย์มีเสียงเกิน 250 เสียง
หรือ 300 เสียง ก็ทำไม่ได้ครับ
มิฉนั้นตลาดหลักทรัพย์ไทยจะขาดความเชื่อถือ.....

สิ่งที่ควรกระทำที่สุดในฐานะถือหุ้นกว่า 50 %
คือสัดส่วนกรรมการในคณะกรรมการบริษัท
และกรรมการรักษาผลประโยชน์ของประเทศ...

ไม่ตกอยู่ในอำนาจของผู้ถือหุ้นรายเล็ก(มือ)ที่มองไม่เห็น
ไม่ให้'มือที่มองไม่เห็น'แสวงหาผลประโยชน์จากเงินปันผลสุดๆ
การปั่นราคาหุ้น การจัดซื้อจัดหา
และผลประโยชน์อื่นๆ......

ถ้าทำอย่างนี้ หุ้นในมือที่มองไม่เห็นจะค่อยๆคลายออกมา
เพราะลงทุนเหมืองเพชรกำไรมากกว่า
หรือคว้าจากอากาศได้มากกว่า.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ในฐานะคนไทย ผมต้องขอบคุณสว.รสนา โตสกุลและพวก
กลุ่มต่อสู้การแปลง ปตท.และแผนการแปลงการไฟฟ้าฯไว้ ณ ที่นี่

ผมชอบคุณรสนานะ มีบุคลิกของคนที่ไม่กลัวใคร พร้อมที่จะเสียสละ

#35 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

มูลค่าหุ้นปตท.สูงมาก ถ้าจะให้รัฐซื้อกลับคืนมา ใช้เงินต่ำสุด 5แสนล้านบาท (แต่เวลาทำราคาเสนอซื้อต้อง +ไปอีก20-30%)

แค่จำนวนเงินที่ซื้อคืนก็มึนแล้ว แต่ถ้าจะให้ออกกฎหมายยึดปตท. ผมว่ามาร์จะได้กระถางมากกว่าคำชม

Edited by ดราม่า, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:39.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#36 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

ทางที่ดีที่สุดคือ พวกเรารวมใจกันซื้อปตท.แบบเงียบๆค่อยๆทะยอยซื้อตอนราคาตก

แล้วเอาไปขายต่อรัฐบาลแบบไม่หวังกำไร ว่าแต่ใครมีเงินให้ยืมสัก สามแสนสี่แสนล้านบ้างครับ

:lol:

#37 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

ทางที่ดีที่สุดคือ พวกเรารวมใจกันซื้อปตท.แบบเงียบๆค่อยๆทะยอยซื้อตอนราคาตก

แล้วเอาไปขายต่อรัฐบาลแบบไม่หวังกำไร ว่าแต่ใครมีเงินให้ยืมสัก สามแสนสี่แสนล้านบ้างครับ

:lol:

ก็คงได้แต่หวังว่าลมจะเปลี่ยนทิศ ตอนนี้จะออกไปไหนทีต้องคิดว่าไปแล้วทำธุระได้หลายๆที่รอบเดียวเลย 555+

#38 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

ตอนนี่มันควบกัน เพื่อให้ดูมั่วไปหมด เลยไม่รู้ทัรพย์สินใครเป็นของใครแยกไม่ออก

#39 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

คนเล่นหุ้นในตลาดหุ้นมันเสือหิวทั้งนั้น
ยิ่งคนถือหุ้น ปตท ผมว่ามันยิ่งกว่าเสือหิวซะอีก อาจจะยิ่งกว่าเสือตะกละซะด้วยซ้ำ
ดูจากการเปิดขายหุ้นหมดภายในเวลาน้อยนิดก็รู้แล้ว
ยิ่งถ้าเป็นการซื้อคืนจากรัฐ จะยิ่งเป็นการปั่นหุ้นไปในทีด้วยซ้ำ
นึกไม่ออกเหมือนกันนะครับ ทำยังไงให้ ปตท กลับมาเป็นของชาติได้เต็มร้อยเสียที

นึกถึงคำแพร่ดพูดอยู่บ่อยๆ ด่า ปชป ตลอดเรื่องนี้
อยากรู้เหมือนกัน ว่าใครพอจะมีวิธีไหนดึง ปตท กลับมาได้บ้าง
สาวกแป๊ะวานบอกที หากทำได้ ผมจะกราบแป๊ะถึงตีนให้ดู

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#40 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

รออ่านด้วยคนค่ะ

#41 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

ไม่ต้องไปยึดคืน หรือซื้อคืนหรอกครับ ปล่อยมันอยู่อย่างนี้แหละ เพียงแต่รัฐเลิก
ให้สิทธิพิเศษในฐานะที่เป็นรัฐวิสาหกิจก็พอ แล้วหันไปสนับสนุนเอกชนรายใหม่
เข้ามาเป็นคู่แข่ง กับ ปตท จะได้รู้กันไปเลยว่าที่เจริญขึ้นมาเนี่ยะมันเพราะฝีมือหรือเพราะ
การผูกขาดทรัพยากรของชาติไปขายแล้วเอากำไรไปแบ่งกันในกลุ่มผู้บริหารกับผู้ถือหุ้น
จะได้รู้กันไปเลยว่าไอ้ราคาที่แพงขึ้นเรื่อย ๆ เนี่ยะ ถ้ามีคู่แข่งเป็นตัวเป็นตนแล้วมันจะแพง
อยู่อย่างนี้ไหม

#42 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:38

ผมว่าสิ่งที่อยากได้ กับทำยังไงจะได้ นั้นมันไม่เหมือนกันนะครับ
ผมเห็นมีคนเรียกร้องแบบนี้กันมาก แต่ไม่เห็นใครเสนอแนวทางที่เป็นรูปธรรมเลย
อาจจะมีคนเคยคิด แต่ลงเอยด้วยคำว่า เป็นไปไม่ได้ หรือเป็นไปได้ แต่ไม่เป็นธรรม

รัฐบาลจะทำอะไรต้องเปิดเผยอยู่แล้ว ลองประกาศว่า รัฐเตรียมซื้อคืนหุ้น ปตท. คิดว่า จะเกิดอะไรขึ้นกับหุ้น ปตท. ครับ คงเก็งกำไรกันระเบิดระเบ้อ

ผมไม่เก่งเรื่องหุ้นนะครับ แต่เดาว่า ถ้ากิจการไหนกำไรดี ใครๆก็อยากซื้อ กิจการไหนเจ้ง คนก็เทขาย คงต้องมีคนบอกว่า ทำให้ ปตท. เจ้งสิ แล้วซื้อคืน มันคงง่ายไป

ผมเห็นแกนนำหลายคนพูดอะไรง่ายๆ การเรียกร้องมันทำได้ง่าย แต่เอาไปทำจริงมันไม่ง่ายเลยนะครับ ต่อให้คนที่เรียกร้องมาทำเอง เอาเข้าจริง อาจทำอะไรไม่ได้ก็ได้ นอกจากจะปิดประเทศไปเลย อยากทำอะไรก็ได้ตามใจนึก

แต่ผมสงสัยอย่างนึง รัฐถือหุ้นเกิน 50% แล้วทำไมถึงกำหนดนโยบายไม่ได้
เคยได้ยินว่า เราเป็นทั้งผู้ส่งออกและนำเข้าน้ำมัน เคยเห็นโฆษณาอ่ะครับ ว่าเราไปแสวงหาพลังงานต่างแดน เพื่อคนไทย แต่ไหง๋ มีส่งออก แล้วน้ำมันแพงเพราะราคาตลาดโลก ถ้ารัฐควบคุมรัฐวิสาหกิจได้จริง เราจะไปนำเข้าน้ำมันให้ราคาตลาดโลกมากระทบทำไมหนอ ขอผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยครับ

#43 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

หรือว่าจะต้องมีการสร้างรัฐวิสาหกิจแบบ ปตท.ขึ้นมาแข่งคู่กัน

แล้วขายราคาน้ำมันในราคาที่ต่ำกว่าปตท. ลองดูสิว่าใครจะอยู่หรือใครจะไป...555+

เอ่อ...ความเป็นไปได้จะมีไหมเนี่ย

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#44 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

ผมว่าสิ่งที่อยากได้ กับทำยังไงจะได้ นั้นมันไม่เหมือนกันนะครับ
ผมเห็นมีคนเรียกร้องแบบนี้กันมาก แต่ไม่เห็นใครเสนอแนวทางที่เป็นรูปธรรมเลย
อาจจะมีคนเคยคิด แต่ลงเอยด้วยคำว่า เป็นไปไม่ได้ หรือเป็นไปได้ แต่ไม่เป็นธรรม

รัฐบาลจะทำอะไรต้องเปิดเผยอยู่แล้ว ลองประกาศว่า รัฐเตรียมซื้อคืนหุ้น ปตท. คิดว่า จะเกิดอะไรขึ้นกับหุ้น ปตท. ครับ คงเก็งกำไรกันระเบิดระเบ้อ

ผมไม่เก่งเรื่องหุ้นนะครับ แต่เดาว่า ถ้ากิจการไหนกำไรดี ใครๆก็อยากซื้อ กิจการไหนเจ้ง คนก็เทขาย คงต้องมีคนบอกว่า ทำให้ ปตท. เจ้งสิ แล้วซื้อคืน มันคงง่ายไป

ผมเห็นแกนนำหลายคนพูดอะไรง่ายๆ การเรียกร้องมันทำได้ง่าย แต่เอาไปทำจริงมันไม่ง่ายเลยนะครับ ต่อให้คนที่เรียกร้องมาทำเอง เอาเข้าจริง อาจทำอะไรไม่ได้ก็ได้ นอกจากจะปิดประเทศไปเลย อยากทำอะไรก็ได้ตามใจนึก

แต่ผมสงสัยอย่างนึง รัฐถือหุ้นเกิน 50% แล้วทำไมถึงกำหนดนโยบายไม่ได้
เคยได้ยินว่า เราเป็นทั้งผู้ส่งออกและนำเข้าน้ำมัน เคยเห็นโฆษณาอ่ะครับ ว่าเราไปแสวงหาพลังงานต่างแดน เพื่อคนไทย แต่ไหง๋ มีส่งออก แล้วน้ำมันแพงเพราะราคาตลาดโลก ถ้ารัฐควบคุมรัฐวิสาหกิจได้จริง เราจะไปนำเข้าน้ำมันให้ราคาตลาดโลกมากระทบทำไมหนอ ขอผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยครับ

รัฐถือหุ้น51% แต่คนถือหุ้นน้อยกว่าสามารถควบคุมได้เพราะเขาเป็นเจ้าของรัฐ

ก็ไอ้ตัวข้างล่างในรูปแหละ

Edited by ริวมะคุง, 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:49.

#45 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

หรือว่าจะต้องมีการสร้างรัฐวิสาหกิจแบบ ปตท.ขึ้นมาแข่งคู่กัน

แล้วขายราคาน้ำมันในราคาที่ต่ำกว่าปตท. ลองดูสิว่าใครจะอยู่หรือใครจะไป...555+

เอ่อ...ความเป็นไปได้จะมีไหมเนี่ย

ความเป็นไปได้คือสภาต้องเป็นคนอณุมัติเรื่องสัมปทาน แต่ตอนนี้สภาใครคุมละท่าน เอิ่กๆๆๆๆ :lol:

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:52

จำได้ว่าสมัยโบราณไทยเคยมีนะครับ ชือ "ปั๊มสามทหาร" แข่งกับเอสโซ่ แต่เจ๊ง
gladiator 1.jpg

#47 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

ความเป็นไปได้คือสภาต้องเป็นคนอณุมัติเรื่องสัมปทาน แต่ตอนนี้สภาใครคุมละท่าน เอิ่กๆๆๆๆ :lol:

อ้าวซวยเลย...แบบนี้

เคยได้ยินข่าวลือมานานแล้วน่ะว่า ไต้ผืนแผ่นดินไทยรวมถึงอ่าวไทยลงไปใต้ดินลึก 4-6 กิโล มีอ่าวน้ำมันอยู่

เป็นอ่าวที่กว้างใหญ่มาก แล้วน้ำมันก้อเป็นน้ำมันชั้นดีด้วย

เอ่อ...ข่าวลือน่ะครับ ข่าวลือ ^_^ ^_^ ^_^

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#48 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

เข้ามาอ่านเงียบๆ เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ค่ะ

เป็นความรู้มากเลยนะคะ ที่แต่ละท่านแสดงความคิดเห้นกัน

#49 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:22

ใกล้ปิดจ็อบ 1 รายแล้วครับ ปั๊มเพียวน่าจะทยอยปิดเรื่อย ๆ

RPCเสียหายหนักปิดปั๊ม-ขายโรงกลั่น

ข่าว RPC ล่าสุดในตลาดหลักทรัพย์

#50 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:24

ผมเกลียดการเมืองแบบนี้ ที่ยึดตัวแทน แต่ไม่ฟังเสียงของประชาชน
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"