Jump to content

- - - - -

อย่าดิ้นพล่านน๊าาา อิอิ

• Please log in to reply
66 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

*
POPULAR

Dislike Yingluck For Concentration Citizen

พรรคเพื่อไทย ยัน ให้คุณบุญยอดลาออก เพราะทำท่าฮิตเลอร์>>ฮิตเลอร์ หรอ งั้น ท่านนายก ต้อง ลาออก ด้วย เพราะทำท่าเดียวกัน โอเค ไหม๊ เพื่อไทย..

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

:lol: :lol:

#3 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:43

แย่แล้วเจ๊ :D

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#4 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

โอ้ย ขำ :D

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#5 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:03

Heil Hitler !

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#6 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

ก็แค่ยกมือบังแดดกลัวเป็นป้าเอ๊ยฝ้าก็แค่นั้นแค่นี้ก็จับผิดกันด้วย...

#7 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

แมงวาปดีแต่รังแกผู้หญิง

#8 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

ก็ยังดีกว่านางมาตะเบ๊ะ ด้านซ้ายของคิ้วนาง โดยใช้มือขวานะ .................

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#9 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

เซย์ฮาย ฮาย ฮาย พ่อแม่พี่น้อง

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#10 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

บอกแล้ว เพื่อควาย มัก สองมาตรฐาน เสมอ :lol: :lol:

#11 Chutchai

Chutchai

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:27

*
POPULAR

ทำไม จขกท มั่วแบบนี้ละครับ

ที่คุณบุญยอดทำนั่นเขา ทำท่า สดุดี Hitler พร้อมกล่าวคำว่า Heil Hitler เต็มปากเต็มคำ ถึง 3 ครั้ง

ต่างจาก นายกฯปู หรือคนอื่นๆในภาพที่แสดงท่าทางวันทยาหัตถ์ หรือตะเบ๊ะ

เรื่องนี้เป็นเรื่องเครียด และสำคัญ ที่ควรแก้ไขนะครับ

อย่าให้ข้อมูลผิดๆ ยิ่งเด็ก และเยาวชนของเรา ชอบรับข้อมูลและแชร์โดยไม่ได้ไตร่ตรองและยั้งคิด

จะส่งผลร้ายต่อพวกเรากันเองในอนาคตได้

*คิดจะว่าร้ายกล่าวโทษใครนั่นง่ายครับ แต่อย่าทำโดยไม่คิดคำนึงถึงผลกระทบในด้านอื่นๆด้วยครับ

#12 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:36

ผมไม่ทราบว่ามีใครสอนหรือให้คำปรึกษาให้กับท่านนางยกปูมั่งหรือเปล่าว่า เวลาใส่หมวกทั้งทำความเคารพและรับการเคารพ เขาใส่หมวกให้กระบังหมวกอยู่ในระดับสายตาหรือสูงกว่าระดับสายตาเล็กน้อย และเวลาทำวันทยาหัตถ์ ใช้ปลายนิ้วชี้แตะที่กระบังหมวก โดยเหยียดมือให้เหยียดตรง แบะมือหงายขึ้นเล็กน้อย และนิ้วทั้งหมดเรียงชิดติดกัน แต่ที่เห็นจากในภาพนี้ บอกได้เลยว่าสอบตกทั้งนางยกและผู้ที่อยู่ในกลุ่มนะครับ

#13 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

ที่คุณบุญยอดทำนั่นเขา ทำท่า สดุดี Hitler พร้อมกล่าวคำว่า Heil Hitler เต็มปากเต็มคำ ถึง 3 ครั้ง

ต่างจาก นายกฯปู หรือคนอื่นๆในภาพที่แสดงท่าทางวันทยาหัตถ์ หรือตะเบ๊ะ

เรื่องนี้เป็นเรื่องเครียด และสำคัญ ที่ควรแก้ไขนะครับ

อย่าให้ข้อมูลผิดๆ ยิ่งเด็ก และเยาวชนของเรา ชอบรับข้อมูลและแชร์โดยไม่ได้ไตร่ตรองและยั้งคิด

จะส่งผลร้ายต่อพวกเรากันเองในอนาคตได้

*คิดจะว่าร้ายกล่าวโทษใครนั่นง่ายครับ แต่อย่าทำโดยไม่คิดคำนึงถึงผลกระทบในด้านอื่นๆด้วยครับ

บุญยอดเนี่ยะนะ สดุดีฮิสเลอร์ บ้ารึป่าว ดูบริบทแวดล้อมมั่ง เค้ากำลังประชดประธานฯ
มั่วไปเรื่อย มิน่าเมืองไทยมันถึงมีพวกศรีธนญชัยเต็มไปหมด

*คิดจะว่าร้ายกล่าวโทษใครนั่นง่ายครับ แต่อย่าทำโดยไม่คิดคำนึงถึงผลกระทบในด้านอื่นๆด้วยครับ"
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#14 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

ถ้าจะให้ คุญบุญยอด ลาออกผมว่าเพ้อเจ้อ หมวดเจี้ยบถ้ามีเวลามาเรียกร้องเรื่องแบบนี้ผมว่ากลับไปอบรม จ่าประสิทธ์ ก่อนดีกว่าไหม

ส่วนที่ยกมาเปรียบเทียบกับนายก ผมว่า ทำแบบนี้ไม่ควรนะ ทุกท่านที่ดู TV ก็น่าจะรู้ว่าคุณ บุญยอดทำแบบไหน นายกทำแบบไหน อย่าเห็นดีเห็นงามตามกันในสิ่งไม่ควรดีกว่า
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#15 Chutchai

Chutchai

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:15

บุญยอดเนี่ยะนะ สดุดีฮิสเลอร์ บ้ารึป่าว ดูบริบทแวดล้อมมั่ง เค้ากำลังประชดประธานฯ
มั่วไปเรื่อย มิน่าเมืองไทยมันถึงมีพวกศรีธนญชัยเต็มไปหมด

*คิดจะว่าร้ายกล่าวโทษใครนั่นง่ายครับ แต่อย่าทำโดยไม่คิดคำนึงถึงผลกระทบในด้านอื่นๆด้วยครับ"

อ่านถ้วนหรือเปล่าครับ

"ที่คุณบุญยอดทำนั่นเขา ทำท่า สดุดี Hitler พร้อมกล่าวคำว่า Heil Hitler เต็มปากเต็มคำ ถึง 3 ครั้ง"

อีกทั้งการกระทำที่เห็นเป็นสิ่งไม่สามารถยอมรับได้ในสากลโลก แม้จะอ้างว่าเป็นการประชดประชันก็ตามที

และ

ด้วยกระทู้นี้กล่าวถึง การกล่าวโทษผู้อื่นว่าทำท่าทาง สดุดี Hitler โ้ดยเปรียบเทียบ กันให้ลาออกเหมือนกัน แต่โดยข้อเท็จจริง
เขาไม่ได้ทำท่าทาง อย่างนั้น อันนี้เป็นการ บิดเบือนหรือไม่ก็ไม่มีความรู้ในเรื่องนั้นๆ แต่นำมาเป็นกล่าวร้ายกัน

*ไม่น่าเชื่อว่าคนอย่างคุณ Bourne จะอ่านไม่ถ้วนแล้วนำมาแถเช่นนี้ ไม่น่าเชื่อ ไม่น่าเชื่อจริงๆครับ

*ใครๆก็เข้าใจว่า นายบุญยอด เห็นว่า ประธานสภา ทำหน้าที่แบบเผด็จการ แต่ก็ไม่ใช่เหตุใ้ห้ นายบุญยอดถึงกับขาดสติ ประชดประชัน ด้วยการกล่าวสดุดี แบบ nazi นี่ครับ

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

ถ้าใครไม่เข้าใจว่าคุณบุญยอดแกประท้วง
คิดเองเออเองว่าแกสนับสนุนฮิตเลอร์
ผมว่าเข้าข่ายประสาทหลอนแล้วครับ
gladiator 1.jpg

#17 Bourne

Bourne

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:20

อ่านถ้วนหรือเปล่าครับ

คุณนั่นแหละอ่านถ้วนรึป่าว ผมบอกให้ดูบริบทแวดล้อมมั่ง ไม่ใช่บุญยอดบอกอะไรก็ต้องเป็นอย่างนั้น คราวนี้หายสงสัยรึยังว่า ทำไมบ้านนี้ถึงมีแต่ศรีธนญชัย
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#18 Chutchai

Chutchai

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:32

คุณ Bourne ครับ

ประเด็นการกระทำของนายบุญยอด

-บริบทคือ นายบุญยอดไม่ยอมรับการตัดสินใจของประธานรัฐสภา ------------ >ใช่หรือไม่ครับ

-บริบทคือ นายบุญยอดต้องการประชดประชัน โดยคิดว่า ประธานรัฐสภาเป็นเผด็จการ ----------> ใช่หรือไม่ครับ

-สุดท้าย นายบุญยอด ทำท่า สดุดี Hitler พร้อมกล่าวคำว่า Heil Hitler เต็มปากเต็มคำ ถึง 3 ครั้ง -----------> จริง หรือไม่จริงครับ

-คุณBourne ยอมรับได้กับ การกระทำของนายบุญยอด ------------> .ใช่หรือไม่ครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++

ส่วนประเด็นของกระทู้นี้คือ

-นายกฯ ไม่ได้ทำท่า สดุดี Hitler อย่างนายบุญยอด -------->ใช่หรือไ่ม่ครับ

-การกล่าวหาตามหัวกระทู้นี้ กระทำไปโดยความไม่รู้ หรือว่า เจตนาบิดเบือน -----------> ท่านคิดว่าแบบใดกันแน่ครับ

#19 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

บ้านเมืองนี้มันเลอเทอะจนเยอะเกินไปแล้วครับ

คนกากๆได้เป็นใหญ่เป็นโตกันหมด ลามไปถึงประธานสภา การทำหน้าที่และการวางตัวจัดได้ว่า กากขั้นเทพ
ตั้งแต่ผมเด็กจนโตมาขนาดนี้ ยังไม่เคยเห็นเลยว่าสภาไทยสามารถ"เละ" ได้ขนาดเท่ากับทุกวันนี้
บุญยอดก็ผิดครับ ไม่ได้ถูกขาวสะอาด แต่ว่าการกระทำของเค้าฟ้องถึงภาวะ"พิการ"ของท่านประธานได้ดี

ต่างชาตินั้นเค้าจะคิดยังไงก็อีกประเด็นนึง คงน้อยมากที่จะมาสนใจประชาธิปไตยแบบไทยๆ มันไกลเกินจากการรับรู้ของเขา
บางที ถึงรู้ก็ไม่อยากจะสนใจด้วยซ้ำครับ

และก็คิดว่าคงเละไปกว่านี้ไม่ได้แล้ว
ดังนั้น อยากทำอะไรก็ทำๆไปเถอะครับ

Edited by Tybalt, 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:46.

#20 Bourne

Bourne

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:51

...blah...blah...blah...

คุณ Chuthai

ใช่ บุญยอด ไม่ยอมรับคำตัดสินของประธานฯ และจึงทำท่า ไฮล์ ฮิตเลอร์ 3 ครั้ง เพื่อประชดประธานฯ

แล้วไง คุณเลยคิดว่า บุญยอด เคารพเทิดทูน ฮิตเลอร์ งั้นเหรอ? คุณเลยต้องมาซีเรียสเอาเป็นเอาตายกับกระทู้ล้อเลียนแบบนี้
ก่อนคุณจะถามอะไรต่อ คุณควรหาคำตอบให้ตัวเองก่อนว่า

1. ประธานฯ ทำอะไร จึงทำให้บุญยอดไม่ยอมรับคำตัดสินของประธาน

2. ข้อนี้สำคัญ คุณคิดว่า บุญยอด ต้องการสรรเสริญสดุดีฮิตเลอร์เพราะเป็นสาวกฮิตเลอร์ หรือไม่

ปอลิง ปกติผมไม่ชอบตอบอะไรยาว ๆ นะ แต่ผมจะตอบตรงตามที่ผมคิด ถ้าคุณจะเถียงกับผมหลาย ๆ หน้า ผมไม่เอานะ ถ้าอยากเถียงชนะผม ผมยอมให้คุณชนะไปเลยละกัน

#21 Chutchai

Chutchai

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

ตรงไหนรึ ที่ผมบอกว่า นายบุญยอด เป็นสาวก ฮิตเลอร์

มีแต่ผมบอกว่า มันเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม

การแสดง ท่าทาง สดุดีHitler และพูดว่า Heil Hitler นั่นเป็นการกระทำที่ไม่ดี ไม่ถูกต้อง

ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ ประวัติศาสตร์โลกมีให้ศึกษา

ถ้าคิดว่าทำได้ เป็นเรื่องเล็ก ก็แค่ประชดประชัน ก็ไม่รู้จะพูดกันอย่างไรแล้ว

อีกทั้งเรื่องนี้เป็นประเด็นรอง ในกระทู้นี้ครับ
++++++++++++++

ที่คุณบอกว่า "เลยต้องมาซีเรียสเอาเป็นเอาตายกับกระทู้ล้อเลียนแบบนี้"
ประเด็นหลัก คือการบิดเบือนข้อมูล จากภาพ ครับ

ที่แห่งนี้เป็นที่รวมของคนที่มีเหตุผล และเกลียดพวกขี้โกง พวกเลวชั่ว
แต่การที่เราจะกล่าวหาใส่ร้ายใคร ด้วยวิธีการที่บิดเบือน ขี้โกง แล้วนั้น
ผมว่า มันก็ไม่ต่างกับ ที่เรายืนส่องกระจกแล้วด่าตัวเองเลยครับ

การแสดงความคิดเห็นของผม มิได้จะเถียงให้ชนะ แต่เข้ามาติ ในสิ่งที่คิดว่าไม่ถูกต้องเีพียงเท่านั้น

#22 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

ใครก็รู้ว่าฮิตเลอร์เป็นฟาสซิสต์ตัวเอ้

สิ่งที่คุณบุญยอดทำนั้นไม่ได้เป็นการสดุดีฮิตเลอร์แต่เป็นการสื่อความหมายว่าประธานสภามีพฤติกรรมเหมือนฮิตเลอร์

ไม่ได้เป็นการชื่นชมฮิตเตอร์แต่อย่างใด
(เหมือนเราต่อว่าคนที่เราไม่พอใจว่าไอ้ฮิตเลอร์ มันจะเป็นคำชมไปได้อย่างไร?)

ความเหมาะสมหรือไม่จึงอยู่ที่ว่าประธานสภามีพฤติกรรมเช่นนั้นจริงหรือไม่

ก็ว่ากันให้ชัดไปตรงนั้น

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#23 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

คุณบุญรอดทำไม่เหมาะสมก็จริงอยู่
แต่เขาไม่ได้มีเจตนา สดุดี ฮิตเลอร์ หรอก

เป็น ส.ส. ควรรู้จักวางตัว
ทำตัวให้ดี มีมารยาท พูดเพราะ
ให้ดูจ่าประสิทธิ เป็นตัวอย่างนะครับ
คนกลางบางคนแถวนี้ เค้ารับได้ ^_^

Edited by Somebody, 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:59.

#24 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

ถ้าใครไม่เข้าใจว่าคุณบุญยอดแกประท้วง
คิดเองเออเองว่าแกสนับสนุนฮิตเลอร์
ผมว่าเข้าข่ายประสาทหลอนแล้วครับ

อาจมีหลายคนครับ :P :P

#25 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

คุณบุญรอดทำไม่เหมาะสมก็จริงอยู่
แต่เขาไม่ได้มีเจตนา สดุดี ฮิตเลอร์ หรอก

เป็น ส.ส. ควรรู้จักวางตัว
ทำตัวให้ดี มีมารยาท พูดเพราะ
ให้ดูจ่าประสิทธิ เป็นตัวอย่างนะครับ
คนกลางบางคนแถวนี้ เค้ารับได้
^_^

อิอิ :o

#26 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

สิ่งที่ผมเห็นจากภาพนี้คือไม่เหมาะสมที่จะเทียบกับสิ่งที่คุณบุญยอดกระทำ
เพราะภาพที่นำมาเสนอ เป็นวันทะยาหัด ธรรมดา ซึ่งแตกต่างจากคุณบุญยอด

เลยทำให้ผมเห็นด้วยกับคุณ Chutchai ว่าไม่ควรนำภาพนี้มาเปรียบเทียบกับคุณบุญยอด

แต่ถ้ามองจากความเป็นจริงแล้ว ผมอยู่กับโลกความเป็นจริง การทำท่าแสดงความเคารพฮิตเลอร์
หรือเอาสัญลักษณ์นาซี มาใช้ผมก็เฉยๆ เพราะสิ่งที่น่ากลัวคือ การปกครองแบบฮิตเลอร์ตั้งหาก

ถ้าเราอยากสอนเด็กไทยว่าฮิตเลอร์นั้นไม่ดี เราต้องบอกเค้าว่า

"การปกครองแบบฮิตเลอร์ตั้งหากที่ผิด ไม่ใช่สัญลักษณ์ หรือการแสดงความเคารพด้วยท่า Heil Hitler"

สิ่งนี้ตั้งหากคือเหตุ และผล ของความจริง

Edited by orogaros, 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:06.

#27 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

สิ่งที่ผมเห็นจากภาพนี้คือไม่เหมาะสมที่จะเทียบกับสิ่งที่คุณบุญยอดกระทำ
เพราะภาพที่นำมาเสนอ เป็นวันทะยาหัด ธรรมดา ซึ่งแตกต่างจากคุณบุญยอด

เลยทำให้ผมเห็นด้วยกับคุณ Chutchai ว่าไม่ควรนำภาพนี้มาเปรียบเทียบกับคุณบุญยอด

แต่ถ้ามองจากความเป็นจริงแล้ว ผมอยู่กับโลกความเป็นจริง การทำท่าแสดงความเคารพฮิตเลอร์
หรือเอาสัญลักษณ์นาซี มาใช้ผมก็เฉยๆ เพราะสิ่งที่น่ากลัวคือ การปกครองแบบฮิตเลอร์ตั้งหาก

ถ้าเราอยากสอนเด็กไทยว่าฮิตเลอร์นั้นไม่ดี เราต้องบอกเค้าว่า

"การปกครองแบบฮิตเลอร์ตั้งหากที่ผิด ไม่ใช่สัญลักษณ์ หรือการแสดงความเคารพด้วยท่า Heil Hitler"

สิ่งนี้ตั้งหากคือเหตุ และผล ของความจริง

อืมน่าคิด :rolleyes:

#28 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

ผมเห็นด้วยกับคุณ Chutchai นะครับ

การกระทำของท่านส.ส.บุญยอดนั้นไม่เหมาะสมครับ แม้ว่าจะเป็นการประชดปธ.สภาฯก็ตาม

ไม่ใช่ว่าถ้าไม่พอใจปธ.สภาฯแล้วจะสามารถประชดยังไงก็ได้นะครับ

--------------------------------------------------------

ถ้ายังจำข่าวนี้ได้นะครับ

สื่อนอกตีข่าว โรงเรียนไทยแต่งชุดนาซี กงสุล 4ประเทศโวย
http://news.mthai.co...ews/132525.html

สำนักข่าวต่างประเทศ รายงานข่าวว่า ได้มีการจัดงานกีฬาสีของโรงเรียนแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่ ประเทศไทย ซึ่งผู้เข้าร่วมงานนี้ได้มีการเดินพาเหรดในชุดของเครื่องแบบนาซี พร้อมถือธงที่มีสัญลักษณ์สวัสดิกะ รวมทั้งมีการติดธงนาซีในบริเวณโรงเรียน
ขณะเดียวกัน ตัวแทนจากสถานกงสุล 4 ประเทศ ได้แก่ อังกฤษ สหรัฐฯ เยอรมนี และฝรั่งเศส ได้เดินทางมายังโรงเรียนดังกล่าว เพื่อแสดงความไม่เห็นด้วยกับการกระทำที่เกิดขึ้น และเรียกร้องให้เพิ่มหลักสูตรเรื่องประวัติศาสตร์สมัยใหม่และการฆ่าล้างเผ่าพันธุ์เข้าไปในบทเรียนด้วย
ทั้งนี้จากรายงานข่าวพบว่า ภาพดังกล่าวเป็นภาพภายในโรงเรียนพระหฤทัย เชียงใหม่ ซึ่งทางโรงเรียนได้จัดกิจกรรมกีฬาสีขึ้น เมื่อวันที่ 23 ก.ย.ที่ผ่านมา ซึ่งทางโรงเรียนได้ชี้แจงว่า การกระทำดังกล่าว ไม่ได้ตั้งใจให้เกิดขึ้นและมิได้มีเจตนาร้าย

--------------

การทำท่า Heil Hitler อาจจะไม่ร้ายหยาบคายเท่า ชูนิ้วกลาง,แก้ผ้า,ตะโกนด่า ฯลฯ แต่ก็เป็นเรื่องที่กระทบต่อความรู้สึกครับ โดยเฉพาะต่างชาติ

การทำสัญลักษณ์ Heil Hitler อาจจะไม่ได้กระทบต่อความรู้สึกของคนไทยเท่าไหร่ (ถึงตรงนี้อาจจะมีคนเถียงว่านี่มันรัฐสภาไทยจะทำอย่างไรก็ได้) ซึ่งมันไม่ใช่นะครับ เพราะคนไทยไม่ค่อยได้ศึกษาประวัติศาสตร์กันเท่าไหร่ แต่ถ้าเรื่องเล็กๆนี้กลายเป็นข่าวของนักข่าวตปท. ต่างชาติคงไม่มองว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องเล็กนะครับ เพราะเป็นเรื่องที่เกิดในสภาเลยทีเดียว และเป็นการกระทำจากนักการเมืองไทยโดยตรง

แต่เรื่องนี้ก็ไม่ใช่เรื่องร้ายแรงจนถึงขั้นต้องลาออกครับ แต่ทางปชป.หรือตัวท่านส.ส.บุญยอดเองควรออกมาชี้แจงหรือขอโทษต่อสังคม
  • Gop likes this

#29 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

ประสาทว่ะ คนที่บอกว่า บุญยอดทำไม่ถูกต้อง เพราะไปสดุดีฮิตเล่อร์ ถึง 3 ครั้ง การกระทำแบบนี้ ใช้สมองตรองดูก็รู้ว่า เพราะเหตุใดบุญยอดถึงทำแบบนั้น เพราะไอ้สมศักดิ์มันทำตัวเผด็จการเหมือนฮิตเล่อร์ บุญยอดเค้าก็เลยประชดประชัน อยากเผด็จการอย่างฮิตเล่อร์ ก็เลยทำแบบนั้น แต่บางคนตลกดีที่บอกว่า การกระทำแบบนี้เป็นการสดุดีฮิตเล่อร์ ยกย่องฮิตเล่อร์เอาซะอีก ไปกันใหญ่ ไม่รู้สมองมีหรือเปล่า
ส่วนกระทู้นี้ เค้าก็ตั้งมาเพื่อล้อเลียนพรรคเพื่อควายมัน แต่บางคนยังดูไม่ออก สงสัยไอ้พวกนี้ มันต้องให้กินยาบำรุงสมองเยอะๆ โง่แล้วโง่อีก โง่ซ้ำโง่ซาก

#30 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

ท่าที่อีปูทำอยู่นี้คือ ท่าการทำความเคารพแบบคอมมิวนิสต์ประเทศจีนครับ

#31 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

ประสาทว่ะ คนที่บอกว่า บุญยอดทำไม่ถูกต้อง เพราะไปสดุดีฮิตเล่อร์ ถึง 3 ครั้ง การกระทำแบบนี้ ใช้สมองตรองดูก็รู้ว่า เพราะเหตุใดบุญยอดถึงทำแบบนั้น เพราะไอ้สมศักดิ์มันทำตัวเผด็จการเหมือนฮิตเล่อร์ บุญยอดเค้าก็เลยประชดประชัน อยากเผด็จการอย่างฮิตเล่อร์ ก็เลยทำแบบนั้น แต่บางคนตลกดีที่บอกว่า การกระทำแบบนี้เป็นการสดุดีฮิตเล่อร์ ยกย่องฮิตเล่อร์เอาซะอีก ไปกันใหญ่ ไม่รู้สมองมีหรือเปล่า

ส่วนกระทู้นี้ เค้าก็ตั้งมาเพื่อล้อเลียนพรรคเพื่อควายมัน แต่บางคนยังดูไม่ออก สงสัยไอ้พวกนี้ มันต้องให้กินยาบำรุงสมองเยอะๆ โง่แล้วโง่อีก โง่ซ้ำโง่ซาก

ฮ่าๆๆๆ ถูกใจครับท่าน :D :D :D

#32 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

เมื่อสมัยเด็กๆ จำได้ว่ามีเด็กข้างบ้านจาก กทม มาช่วงปิดเทรมมาอยู่กับ ปู่ ย่า มาเล่นฟุตบอลกัน

ผมจะได้ว่าเข้าเสียบบอล จนบอลหลุดจากเท้าเขา เขาเข้ามาผลักอกผมแล้วพูดว่า

" K ว ย"

ผมจำได้ว่าไม่ตอบโต้มองเฉยๆแล้ววิ่งไปเล่นบอลต่อ ทั้งสนามก็เล่นบอลต่อ

เพราะเราไม่รู้ความหมายของคำ คำนั้น บ้านผมใช่ Plan ตามสำเนียงมลายู หรือ ศีรษะเด็ก ตามสำเนียงใต้

ผมไม่โกธรเขานะ แต่ถ้าวันนั้นรู้เรื่องอาจมีต่อยปากกันตามปะสาเด็กผู้ชาย

ผมยกเรื่องนี้เพื่อให้รู้ว่า กริยาที่สร้างความขุ่นเคือง ไม่ใช่ความเป็นสากล หากใช่ในวันนั้น สส บุญยอด คงโดนไปแล้ว

เรื่องนี้เหมือนผมที่โดนเด็ก กทม ด่า วันนี้ที่ผมรู้ความแล้วจะไปอ้างเหตุเพื่อทะเลาะเหมาะไหม? และผมต้องถามกลับด้วยว่า จริงๆแล้วเป็นเป็นสาระจริงๆหรือ? เป็นเป็นเหตุจริงๆไหมให้ปลดออก

เมื่อไม่ว่าคนไหน แม้แต่เสื้อแดงจะคิดอะไรเลยในช่วงแรกๆ

หรือเพราะคิดว่าอาจมีโอกาศให้เขาหลุด แม้น้อยนิดเลยทำเล่า?

ผมไม่เห็นเหตุที่จะชื่นชม สส บุญยอดที่กระทำ แต่ก็ไม่เห็นเหตุที่จะตำหนิ เพราะเท่าที่ดูเหตุการณ์วันนั้นก็ไม่มีใครตำหนิและเกินกว่านั้น

ผมทราบ ผมเคยทำธุรกิจทาง อินเตอร์เน็ต สินค้า เกี่ยวกับฮิตเลอร์ต้องห้ามขนาดไหน แต่ยอมรับเถอะ ในบ้านเราหาเข็มขัดสวัสดิกะ ง่ายมาก

เรื่องนี้ไม่มีวันเป็นสาระถะปัญหาเลยในบ้านเรา และคงเป็นเช่นนั้นต่อไป

#33 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:44

ผมก็สงสัยครับ มีแต่คนมาบอกว่า สสบุญยอดทำไม่ถูก
แต่ทำไม ไม่มีใครให้เหตุผลได้ว่า สิ่งที่สสบุญยอดทำ เนื่องจาก
"ประธาน จ๊ะเอ๋ ทำไม่ถูก" ครับ <_<
"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#34 Ixora

Ixora

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

ถ้าแค่ตะเบ๊ะท่านั้นแล้วผิดมหันต์
รัฐบาลนี้คงต้องพิจารณาตัวเองลาออกกันทั้งคณะ
เพราะไอ้ที่เห็นจะๆ คือเอาคนเผาบ้านเผาเมืองมานั่งบริหาร
ไม่เห็นจะสะดุ้งสะเทือนอะไร ยังหน้าด้านทำกันออกโครมๆ

อย่างน้อยก็เป็นคนหนึ่งที่เข้าประชุมตามหน้าที่ ไม่บกพร่อง
ดีกว่าพวกโดดประชุมไปกกสามีชาวบ้านไม่มียางอายเสียอีก
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#35 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

เครียดมากมั๊ย :lol:

#36 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

ถ้าแค่ตะเบ๊ะท่านั้นแล้วผิดมหันต์
รัฐบาลนี้คงต้องพิจารณาตัวเองลาออกกันทั้งคณะ
เพราะไอ้ที่เห็นจะๆ คือเอาคนเผาบ้านเผาเมืองมานั่งบริหาร
ไม่เห็นจะสะดุ้งสะเทือนอะไร ยังหน้าด้านทำกันออกโครมๆ

อย่างน้อยก็เป็นคนหนึ่งที่เข้าประชุมตามหน้าที่ ไม่บกพร่อง
ดีกว่าพวกโดดประชุมไปกกสามีชาวบ้านไม่มียางอายเสียอีก

:D :D

#37 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:05

ขออนุญาติ นะครับ แต่การเอารูปยิ่งลักษณ์ แต่งชุดพิธีการเต็มยศ มาเปรียบเทียบกับ เรื่องการแสดง ท่าทำความเคารพของฮิตเลอร์ผมว่าไม่เหมาะ ...

เพราะการที่ครม.แต่งชุดพิธีการทั้งคณะ ขนาดนี้ ต้องเป็นงานพิธีสำคัญ ที่มี พระบรมวงศานุวงษ์เกี่ยวข้องแน่ ...

ลองคิดว่า ยิ่งลักษณ์ ทำความเคารพใคร แล้วเปรียบเทียบ กับ ท่าทำความเคารพของฮิตเลิอร์ ผมว่าไม่ควร ...

ปล.ถ้าผมคิดมากไปก็ขออภัย ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#38 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

เอามาจาก นี้ครับ

https://www.facebook...177571372320131

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 04:31

^
^
จริงๆนะ หลังจากเราได้ยิ่งลักษณ์มาเป็นนายกแล้วนี่
ผมว่าไม่มีอะไรที่ไทยจะขายหน้าได้มากไปกว่านี้อีกแล้วครับ
ผมละโคตรอาย
ยิ่งเธอหน้าด้านพอๆกับพี่ ทนอยูกับตำแหน่งอยู่ได้ทั้งๆที่โคตรโง่ได้ขนาดนั้น
ผมก็ยิ่งอับอาย

หลังจากเธอแล้ว เอาควายมาเป็นนายกรัฐมนตรีของประเทศไทย ผมว่าไม่มีอะไรต่างกันเลย
gladiator 1.jpg

#40 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:19

ผมก็สงสัยครับ มีแต่คนมาบอกว่า สสบุญยอดทำไม่ถูก
แต่ทำไม ไม่มีใครให้เหตุผลได้ว่า สิ่งที่สสบุญยอดทำ เนื่องจาก
"ประธาน จ๊ะเอ๋ ทำไม่ถูก" ครับ <_<

เพราะคนไทยส่วนใหญ่สนใจเปลือก รูปแบบภายนอก และ ผล มากกว่าสาระหรือเหตุ ... ทำให้คนมุ่งตำหนิที่่คุณบุญยอดแสดงท่าทางนั้นมากกว่าจะประนาฌพฤติกรรมของผู้เป็นประธาน

หลายตัวอย่างก็แสดงให้เห็นเชิงประจักษ์ เช่น
เลือกเพื่อไทยเพราะจะไม่ต้องเผชิญเหตุการณ์เผาบ้านเมือง
ปชป.มาเมื่อเกิดภาวะรัดเข็มขัดและความเดือดร้อน ประชาชน จึงเกลียด ปชป ที่เป็นสัญลักษณ์ของความลำบาก
คนที่รักตกอยู่ในความลำบากต้องระเห็จอยู่ต่างประเทศจึงรู้สึกสงสารและเชื่อว่าถูกกลั่นแกล้ง
เมียทำผิด ผัวถูกลงโทษ เป็นรูปแบบการการกลั่นแกล้งที่ชัดเจน

#41 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:42

ขออนุญาติ นะครับ แต่การเอารูปยิ่งลักษณ์ แต่งชุดพิธีการเต็มยศ มาเปรียบเทียบกับ เรื่องการแสดง ท่าทำความเคารพของฮิตเลอร์ผมว่าไม่เหมาะ ... เพราะการที่ครม.แต่งชุดพิธีการทั้งคณะ ขนาดนี้ ต้องเป็นงานพิธีสำคัญ ที่มี พระบรมวงศานุวงษ์เกี่ยวข้องแน่ ... ลองคิดว่า ยิ่งลักษณ์ ทำความเคารพใคร แล้วเปรียบเทียบ กับ ท่าทำความเคารพของฮิตเลิอร์ ผมว่าไม่ควร ... ปล.ถ้าผมคิดมากไปก็ขออภัย ...

like หมดครับ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ สำหรับการการที่ จขกท นำรูป 2 รุปมาเปรียบเทียบ ผมก็คิดเช่นกันไว่ไม่เหมาะดังที่คุณ นักเรียนตลอดชีพ ได้กล่าวไว้

ส่วนคุณบุญยอด นั้นผมว่าสิ่งที่เค้าทำไม่มีอะไรผิดครับ

สังคมต้องร่วมกันคิดแล้วครับ ว่าตอนนี้มันเกิดอะไรขึ้นกับสภาบ้านเรา(โดยเฉพาะประธานสภาคนนี้)

ไม่ใช่มาเอะอะ ว่า ทำท่า Heil Hitler แล้วผิดโน้นผิดนี่......โทษนะครับ ผมมันโครตรไร้สาระเลย

อย่างที่คุณ Bourne ว่าไว้มันก็จรงินะครับ ทำไมถึงมีหลายคนกลายเป็นศรีธนญชัยไปได้ (โทษทีครับเพราะผม งงจริงๆ)

Edited by Anubitz, 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:44.

#42 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:23

ผมเห็นด้วยกับคุณ Chutchai นะครับ

การกระทำของท่านส.ส.บุญยอดนั้นไม่เหมาะสมครับ แม้ว่าจะเป็นการประชดปธ.สภาฯก็ตาม

ไม่ใช่ว่าถ้าไม่พอใจปธ.สภาฯแล้วจะสามารถประชดยังไงก็ได้นะครับ

--------------------------------------------------------

สื่อนอกตีข่าว โรงเรียนไทยแต่งชุดนาซี กงสุล 4ประเทศโวย
http://news.mthai.co...ews/132525.html

สำนักข่าวต่างประเทศ รายงานข่าวว่า ได้มีการจัดงานกีฬาสีของโรงเรียนแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่ ประเทศไทย ซึ่งผู้เข้าร่วมงานนี้ได้มีการเดินพาเหรดในชุดของเครื่องแบบนาซี พร้อมถือธงที่มีสัญลักษณ์สวัสดิกะ รวมทั้งมีการติดธงนาซีในบริเวณโรงเรียน
ขณะเดียวกัน ตัวแทนจากสถานกงสุล 4 ประเทศ ได้แก่ อังกฤษ สหรัฐฯ เยอรมนี และฝรั่งเศส ได้เดินทางมายังโรงเรียนดังกล่าว เพื่อแสดงความไม่เห็นด้วยกับการกระทำที่เกิดขึ้น และเรียกร้องให้เพิ่มหลักสูตรเรื่องประวัติศาสตร์สมัยใหม่และการฆ่าล้างเผ่าพันธุ์เข้าไปในบทเรียนด้วย
ทั้งนี้จากรายงานข่าวพบว่า ภาพดังกล่าวเป็นภาพภายในโรงเรียนพระหฤทัย เชียงใหม่ ซึ่งทางโรงเรียนได้จัดกิจกรรมกีฬาสีขึ้น เมื่อวันที่ 23 ก.ย.ที่ผ่านมา ซึ่งทางโรงเรียนได้ชี้แจงว่า การกระทำดังกล่าว ไม่ได้ตั้งใจให้เกิดขึ้นและมิได้มีเจตนาร้าย

การทำท่า Heil Hitler อาจจะไม่ร้ายหยาบคายเท่า ชูนิ้วกลาง,แก้ผ้า,ตะโกนด่า ฯลฯ แต่ก็เป็นเรื่องที่กระทบต่อความรู้สึกครับ โดยเฉพาะต่างชาติ

การทำสัญลักษณ์ Heil Hitler อาจจะไม่ได้กระทบต่อความรู้สึกของคนไทยเท่าไหร่ (ถึงตรงนี้อาจจะมีคนเถียงว่านี่มันรัฐสภาไทยจะทำอย่างไรก็ได้) ซึ่งมันไม่ใช่นะครับ เพราะคนไทยไม่ค่อยได้ศึกษาประวัติศาสตร์กันเท่าไหร่ แต่ถ้าเรื่องเล็กๆนี้กลายเป็นข่าวของนักข่าวตปท. ต่างชาติคงไม่มองว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องเล็กนะครับ เพราะเป็นเรื่องที่เกิดในสภาเลยทีเดียว และเป็นการกระทำจากนักการเมืองไทยโดยตรง

แต่เรื่องนี้ก็ไม่ใช่เรื่องร้ายแรงจนถึงขั้นต้องลาออกครับ แต่ทางปชป.หรือตัวท่านส.ส.บุญยอดเองควรออกมาชี้แจงหรือขอโทษต่อสังคม

คุณบุญยอดไม่ต้องขอโทษใครเลยครับ

เพราะการสดุดีของแกเป็นการด่าประจานพฤติกรรมของทั้งประธานสภาไทยและฮิตเล่อร์

ครั้งต่อไปขอให้คุณบุญยอดใช้ท่าเดิมเปลี่ยนคำสดุดีเป็น "Heil Thaksin..Heil Thaksin..Heil Thaksin"

บางทีหมวดร่านและแก๊งเผาไทยอาจลุกขึ้นทำตามก็ได้

#43 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:17

-บริบทคือ นายบุญยอดไม่ยอมรับการตัดสินใจของประธานรัฐสภา ------------ >ใช่หรือไม่ครับ

-บริบทคือ นายบุญยอดต้องการประชดประชัน โดยคิดว่า ประธานรัฐสภาเป็นเผด็จการ ----------> ใช่หรือไม่ครับ

-สุดท้าย นายบุญยอด ทำท่า สดุดี Hitler พร้อมกล่าวคำว่า Heil Hitler เต็มปากเต็มคำ ถึง 3 ครั้ง -----------> จริง หรือไม่จริงครับ

-คุณBourne ยอมรับได้กับ การกระทำของนายบุญยอด ------------> .ใช่หรือไม่ครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++

ส่วนประเด็นของกระทู้นี้คือ

-นายกฯ ไม่ได้ทำท่า สดุดี Hitler อย่างนายบุญยอด -------->ใช่หรือไ่ม่ครับ

-การกล่าวหาตามหัวกระทู้นี้ กระทำไปโดยความไม่รู้ หรือว่า เจตนาบิดเบือน -----------> ท่านคิดว่าแบบใดกันแน่ครับ

บริบทคือ ประธานสภา ไม่สนใจคำคัดค้านของเพื่อนสมาชิคสภา ไช่หรือไม่

#44 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

เรากำลังติดกับดักความคิดตัวเองอยู่หรือเปล่าครับ

ใครทำอย่างไร ความเสื่อมเสียก็เกิดขึ้นกับบุคคลนั้น
คุณยิ่งลักษณ์แสดงท่านั้น ความเสื่อมเสียก็ตกอยู่กับคุณยิ่งลักษณ์เอง
คุณบุญยอดแสดงท่านั้น ความเสื่อมเสียก็ตกอยู่กับคุณบุญยอดเอง

พวกท่านกำลังเอาเส้นสองเส้นมาเทียบกัน
เส้นหนึ่งงอ อีกเส้นหนึ่งคด มาเทียบหา เส้นตรง

ผมถือว่าทั้งคุณยิ่งลักษณ์ และคุณบุญยอด เสื่อมเสียไปด้วยกันทั้งคู่ครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#45 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:44

คุณบุญยอดไม่ต้องขอโทษใครเลยครับ

เพราะการสดุดีของแกเป็นการด่าประจานพฤติกรรมของทั้งประธานสภาไทยและฮิตเล่อร์

ครั้งต่อไปขอให้คุณบุญยอดใช้ท่าเดิมเปลี่ยนคำสดุดีเป็น "Heil Thaksin..Heil Thaksin..Heil Thaksin"

บางทีหมวดร่านและแก๊งเผาไทยอาจลุกขึ้นทำตามก็ได้

ที่ผมเอาข่าวนี้มาลง เพราะเป็นเรื่องที่ใกล้เคียงกันมากครับ สามารถนำมาเปรียบเทียบให้เห็นได้ง่าย

จากข่าวเด็กนร.หญิงร.ร.พหฤทัยทำเรื่องไม่เหมาะสมหรือเปล่าครับ ?

ถ้าจะอ้างว่าบริบทของท่านส.ส.บุญยอดคือ"ทำเพราะโมโหเลยประชดปธ.สภาฯ"
แล้วบริบทของเด็กนร.หญิงคืออะไรครับ? เป็นการทำเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ด้วยซ้ำ

ถ้าปธ.สภาฯทำไม่ถูกเป็นฝ่ายผิดจริง ก็ไม่ได้หมายความว่าท่านส.ส.บุญยอดจะถูกนะครับ (**ก็ผิดทั้งคู่)

***แม้ว่าเรื่องที่ท่านส.ส.บุญยอดทำจะเป็นแค่เรื่องที่ไม่เหมาะสม ไม่ได้เป็นความผิดร้ายแรง แต่กรณีเดียวกันนี้ร.ร.สตรีที่เป็นข่าวก็ยังออกมาชี้แจงและขอโทษไปแล้วนะครับ

#46 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

เพื่อไทยก็แค่โบ้ยให้ สส บุญยอดดูแย่ เพื่อคนจะได้ไม่สนใจการทำงานของประธานสภา ทั้งๆที่ตัวเองก็รู้ว่าเค้าทำไปทำไม เค้าเสียดสี แต่ดันไปบอกว่าเค้าชื่นชม พท ก็รู้แหละว่าโดนด่า แต่ทำแบบนี้เพื่อตัวเองจะไม่โดนด่า

แบบเดียวกันเลยกับที่ปลูกความคิดใส่สมองคนเสื้อแดงว่า ปฏิวัติไม่ดีบลาๆๆๆ แต่ไม่พูดว่าทำไมต้องปฎิวัติ ทักกี้ทำอะไรไว้ถึงโดนปฏิวัติ ทักกี้มีความผิดอะไร พทเลือกพูดแต่มาร์คจัดตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร เลือกพูดแค่ว่ามาด้วยทหาร

สรุปคือ เพื่อไทยรู้นั่นแหละว่าอะไรคืออะไร แต่เลือกที่จะป้ายสีให้อีกฝ่าย เพื่อตัวเองจะไม่ผิด แค่นั้น
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#47 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

ที่ผมเอาข่าวนี้มาลง เพราะเป็นเรื่องที่ใกล้เคียงกันมากครับ สามารถนำมาเปรียบเทียบให้เห็นได้ง่าย

จากข่าวเด็กนร.หญิงร.ร.พหฤทัยทำเรื่องไม่เหมาะสมหรือเปล่าครับ ?

ถ้าจะอ้างว่าบริบทของท่านส.ส.บุญยอดคือ"ทำเพราะโมโหเลยประชดปธ.สภาฯ"
แล้วบริบทของเด็กนร.หญิงคืออะไรครับ? เป็นการทำเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ด้วยซ้ำ

ถ้าปธ.สภาฯทำไม่ถูกเป็นฝ่ายผิดจริง ก็ไม่ได้หมายความว่าท่านส.ส.บุญยอดจะถูกนะครับ (**ก็ผิดทั้งคู่)

***แม้ว่าเรื่องที่ท่านส.ส.บุญยอดทำจะเป็นแค่เรื่องที่ไม่เหมาะสม ไม่ได้เป็นความผิดร้ายแรง แต่กรณีเดียวกันนี้ร.ร.สตรีที่เป็นข่าวก็ยังออกมาชี้แจงและขอโทษไปแล้วนะครับ

ยังไงคุณบุญยอดก็ไม่ต้องชี้แจงหรือขอโทษใครครับ

เด็กนักเรียนหญิงออกมาขอโทษนั้นเหมาะสมแล้วเพราะการออกมาแต่งตัวเป็นนาซี ปชช.อาจตีความได้ว่าชื่นชมการฆ่าล้างเผ่าพันธุ์

แต่ของคุณบุญยอดชัดเจนว่าประณามพฤติกรรมเผด็จการของประธานรัฐสภา

ความจริงสมศักดิ์ควรออกมาชี้แจงมากกว่าว่าไปทำอะไรเข้า คนเขาถึงประณามว่าเป็นเผด็จการฆ่าล้างเผ่าพันธุ์

#48 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:40

'บุญยอด'เหน็บ'หมวดเจี๊ยบ'สับสนในตัวเอง

"บุญยอด" โต้ "หมวดเจี๊ยบ" หลังถูกไล่ให้ลาออก เพราะทำท่า "ไฮ ฮิตเลอร์" ยันทำเพราะประท้วง "ปธ.สภา" เหน็บไม่รู้จริงเรื่องข้อมูล แถมสับสนในตัวเอง

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวันที่ 6 พ.ค. 55 ที่พรรคประชาธิปัตย์ นายบุญยอด สุขถิ่นไทย ส.ส.กทม.พรรคประชาธิปัตย์ ออกมาระบุถึงกรณีที่ ร.ท.สุณิสา เลิศภควัตร รองโฆษกพรรคเพื่อไทย เรียกร้องให้ตนเองออกจากตำแหน่ง ส.ส. เพราะทำท่า "ไฮ ฮิตเลอร์" เพื่อประชดนายสมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์ ประธานรัฐสภา ว่า ร.ท.สุนิศา มีความสับสนในตัวเอง และขาดข้อมูลที่ดีในการกล่าวหาตน เนื่องจากการทำท่า "ไฮ ฮิตเลอร์" ของตนนั้น คนที่มีสติปัญญาย่อมเข้าใจได้ว่าเป็นการประท้วงการทำหน้าที่แบบเผด็จการของนายสมศักดิ์ ที่ไม่ยอมรับฟังคำประท้วงของตน ที่ต้องการให้ประธานกรรมาธิการฯ ตอบคำถามในประเด็นการให้เอกสิทธิ์คุ้มครอง กรรมการ 15 คน ที่ประธานรัฐสภาจะเลือกมาทำหน้าที่ตรวจสอบคุณสมบัติของ ส.ส.ร.สายวิชาการ
http://www.komchadlu...สนในตัวเอง.html

#49 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

^ ^ ดูภาพนักเรียนสี่เหล่าใส่หมวกเครื่องแบบ จะเห็นได้ว่ากระบังหน้าหรุบลงต่ำ เจตนาไม่ใช่บังแดดแน่ๆ เราเคยสงสัยถามเพื่อนที่แยกไปเรียนเหล่า มันบอกว่าเวลาเดินไปข้างหน้า หน้าของคนใส่หมวกจะได้เชิดขึ้นมองเส้นทางได้สะดวก ส่วนคนที่มองหน้าเราคนใส่หมวกก็จะเห็นว่าเราเดินสง่าผ่าเผย หน้าตรง อกตั้งสมเป็นชายชาติทหาร
เครื่องแบบมันก็เป็นตัวบังคับกรอบของคนมีอาชีพพิเศษเช่นนี้เอง

การทำวันทยาหัตถ์ก็เช่นกัน ทหารต้องฝึกอย่างเข้มๆ ไม่ใช่จะมาเหลาะแหละ หรือจะมาใส่หมวกเครื่องแบบ แบบที่เรียกกันว่า สักแต่ว่าใส่มันก็ไม่ได้
เมื่อท่านนายกแต่แรกก็ไม่แม่นซะแล้วตั้งแต่การครอบหมวกเครื่องแบบลงบนศีรษะที่กระบังหน้าหมวกเชิดซะขนาดนั้น ..
ก็จะโทษใครเล่า ที่ท่าตาเบ๊ะของท่านออกมาในลักษณะชวนขบขันเช่นที่เห็นทั้งๆที่ควรเป็นเรื่องซีเรียส

จึงเป็นการเปิดจุดอ่อนของนายกอีกครั้งว่าทำท่าไฮล์ฮิตเลอร์ !? อยู่รึเปล่า

ท่านเจ้าของกระทู้ได้นำ เปลือกนอก การแสดงท่าไฮล์ฮิตเลอร์ของส.ส.บุญยอดและของนายกมาเทียบใส่กันในลักษณะ satire
คือเอาเฉพาะ "ท่าทาง" เปรียบเทียบกัน ซึ่งก็เป็นสิทธิ์ที่จะแสดงความเห็นเชิงเสียดสีได้ในเว็บบอร์ดแต่ก็ต้องทนรับแรงเสียดทานด้วยในทางตรงกันข้าม จากผู้ไม่เห็นด้วย นั่นเพราะขีดความทนรับ ( threshold ) ของแต่ละบุคคลไม่เท่ากันในเรื่องเดียวกัน บางคนขี้เล่น บางคนซีเรียสท่านย่อมไม่เห็นเป็นเรื่องตลก

ส่วนเรื่องส.ส.บุญยอดต้องลาออกมั้ย เป็นเรื่องในสภาฯ ที่พวกเราเห็นกลาดเกลื่อนในอีกหลายกระทู้ประจำสัปดาห์นี้

edited ตัวสะกด

Edited by หนูอ้อย, 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:00.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#50 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

^ ^ ดูภาพนักเรียนสี่เหล่าใส่หมวกเครื่องแบบ จะเห็นได้ว่ากระบังหน้าหรุบลงต่ำ เจตนาไม่ใช่บังแดดแน่ๆ เราเคยสงสัยถามเพื่อนที่แยกไปเรียนเหล่า มันบอกว่าเวลาเดินไปข้างหน้า หน้าของคนใส่หมวกจะได้เชิดขึ้นมองเส้นทางได้สะดวก ส่วนคนที่มองหน้าเราคนใส่หมวกก็จะเห็นว่าเราเดินสง่าผ่าเผย หน้าตรง อกตั้งสมเป็นชายชาติทหาร
เครื่องแบบมันก็เป็นตัวบังคับกรอบของคนมีอาชีพพิเศษเช่นนี้เอง

การทำวันทยาหัตถ์ก็เช่นกัน ทหารต้องฝึกอย่างเข้มๆ ไม่ใช่จะมาเหลาะแหละ หรือจะมาใส่หมวกเครื่องแบบ แบบที่เรียกกันว่า สักแต่ว่าใส่มันก็ไม่ได้
เมื่อท่านนายกแต่แรกก็ไม่แม่นซะแล้วตั้งแต่การครอบหมวกเครื่องแบบลงบนศีรษะที่กระบังหน้าหมวกเชิดซะขนาดนั้น ..
ก็จะโทษใครเล่า ที่ท่าตาเบ๊ะของท่านออกมาในลักษณะชวนขบขันเช่นที่เห็นทั้งๆที่ควรเป็นเรื่องซีเรียส

จึงเป็นการเปิดจุดอ่อนของนายกอีกครั้งว่าทำท่าไฮล์ฮิตเลอร์ !? อยู่รึเปล่า

ท่านเจ้าของกระทู้ได้นำ เปลือกนอก การแสดงท่าไฮล์ฮิตเลอร์ของส.ส.บุญยอดและของนายกมาเทียบใส่กันในลักษณะ satire
คือเอาเฉพาะ "ท่าทาง" เปรียบเทียบกัน ซึ่งก็เป็นสิทธิ์ที่จะแสดงความเห็นเชิงเสียดสีได้ในเว็บบอร์ดแต่ก็ต้องทนรับแรงเสียดทานด้วยในทางตรงกันข้าม จากผู้ไม่เห็นด้วย นั่นเพราะขีดความทนรับ ( threshold ) ของแต่ละบุคคลไม่เท่ากันในเรื่องเดียวกัน บางคนขี้เล่น บางคนซีเรียสท่านย่อมไม่เห็นเป็นเรื่องตลก

ส่วนเรื่องส.ส.บุญยอดต้องลาออกมั้ย เป็นเรื่องในสภาฯ ที่พวกเราเห็นกลาดเกลื่อนในอีกหลายกระทู้ประจำสัปดาห์นี้

edited ตัวสะกด

:)

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน