Jump to content

- - - - -

ของแพงแล้วไง คิดว่าประชาชนจะหันไปเลือก อภิสิทธิ์กับสุเทพ มาแก้ปัญหาของแพง เหรอ ตลก ปญอ !!!!

• Please log in to reply
134 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ล่าวิญญาณ

ล่าวิญญาณ

น้องเก่า

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

เห็นฝ่ายค้านออกมาเล่นเรื่องของแพง
หมู เห็ด เป็ดไก่ ผัก ผลไม้ , ถั่วฝักยาว กิโล ละ 70 บาท
ทำยังกับว่า สมัยพรรคประชาธิปัตย์ เป็น รัฐบาล แล้ว ของถูก

สินค้าถูก หรือ แพง มันก็มีกลไกตลาด
หน้าที่ของรัฐบาลก็คือ ควบคุมให้เป็นไปตามกลไกตลาด
ไม่ให้ผู้ขาย พ่อค้า แม้ค้า เอาเปรียบ ผู้ซื้อ
รัฐบาลจะไปบังคับราคาสินค้าไม่ได้

ตามความรู้สึกของผม ของมันก็แพงมาตลอด ทุกปี
บางอย่างก็แพงขึ้น บางอย่างเท่าเดิม บางอย่างก็ลดราคา
ถ้าจะซื้อผัก ผมไปซื้อตาม ตลาดนัด จะได้ราคาถูก
เวลาว่างๆ ไปเดินตามห้างค้าปลีก พวก BigC, Lotus
ดูว่าจะมีอะไรออกมาลดราคาบ้าง
บางที มี น้ำตาล น้ำมัน ไข่ ลดราคาผมก็ซื้อไว้เยอะหน่อย
นานๆ ครั้ง ห้างก็จะเอาของมาลดราคา เรียกลูกค้า
หมู โล
ละ 80-90 ก็มี ของใกล้หมดอายุ ลด 50% ก็มี
ผมจึงไม่ค่อยรู้สึกว่า ของแพงขึ้น มากนัก
จะรู้สึกหน่อยก็คือ พวกอาหารสำเร็จรูป อาหารตามสั่งในห้าง
จานละ 30-50 บาท

แต่ของแพง ไม่ลำบากเท่ากับ ของขาด
มีของให้ซื้อ ยังไงก็ดีกว่า ของหมด

การออกมาเล่นเรื่อง ของแพง โจมตีรัฐบาล
พรรคประชาธิปัตย์ คงคิดว่า ถ้าประชาชนรู้สึกว่า ของแพงในรัฐบาลนี้
จะหันกลับไปเลือก พรรคประชาธิปัตย์ ไปเลือก อภิสิทธิ์ และ สุเทพ
มาแก้ปัญหาของแพง แทน ยิ่งลักษณ์

ตามความเห็นผม
สถานการณ์แบบนี้
ภัยแล้ง น้ำท่วม น้ำมันขึ้น แล้ว ราคาสินค้าแพงขึ้นประมาณนี้มันเป็นเหตุเป็นผล
ถ้าสมมติว่า ตอนนี้ อภิสิทธิ์ เป็น นายก ก็ใช่ว่าจะแก้ปัญหาได้ดีกว่า
และจากประสบการณ์ ที่ผ่านมา ผมยังเข็ด กับ การต่อคิดซื้อน้ำมันพืช ครับ

คุณ webkit

#2 hinsor

hinsor

น้องเก่า

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:03

จ๊ะ ไม่แพงก็ไม่แพง จ๊ะ จบปะ

#3 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:06

ก็ช่วยให้ทำให้มันถูกลงหน่อยดิ เป็นรัฐบาลแล้วไม่ใช่หรอ ไ่ม่ใช่มัวแต่ แก้ รมน รมนมันแดร็กได้ไหม ถ้ามันแดร็กได้ ไม่มีใครเขาว่าหรอก

#4 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:06

มาใหม่ก็อยู่นานๆ นะครับ อย่ารีบตายจากกันไปนะ :lol:
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#5 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:10

แล้วไง?
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#6 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:14

ผมเข้าข้างเจ้าของกระทู้ครับ พวกคุณคิดไปเองทั้งน้านนนนนนน

ว่าของแพงๆๆๆ ไม่แพงสักหน่อย ท่านอภิมหานายกปูวววววววว

กล่าวไว้ ของไม่แพงๆๆ จงเชื่อๆๆๆๆๆๆๆ ของไม่แพงๆๆๆๆๆๆ

ของไม่แพงๆๆๆๆๆๆ จงเชื่อๆๆๆๆๆๆ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#7 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

เอ่อ ไม่ทราบว่าที่บ้านทานน้ำมันปาล์มเป็นอาหารหลักเหรอคะ ไอ้ที่มันแพงนี่มันแพงทุกอย่างเลยนะ ไม่มีข้าวกินเพราะไม่มีตังค์ซื้อนี่น่าจะแย่กว่าต่อคิวซื้อน้ำมันนะคะ

#8 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

ถ้าเมื่อก่อนของไม่ถูก แล้วจะมาบ่นว่าตอนนี้ของแพงทำหอกอะไร

คิดไรโง่ๆ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#9 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

ต่อคิวซื้อน้ำมันแล้ว น้ำมันมันราคาแพงกว่าตอนนี้รึป่าว
ต่อคิวซื้อน้ำมันแล้ว มันมีของบ้างอย่างถึงขั่นกับหายไปจากตลาดแบบตอนนี้รึป่าว
สรุป
ต่อคิวซื้อน้ำมัน น้ำมันราคาก็ถูกกว่าตอนนี้
ต่อคิวซื้อน้ำมัน น้ำมันก็ยังมีให้ซื้อใช้กัน ไม่ถึงกับบ้านไหนไม่มีใช้
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#10 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

กูว่าแล้ว...
ต้องมามุขยัดเยียดความดักดาน....
ให้เสื้อแดง....
ดูถูกกัน...เกินไปหรือเปล่า....
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#11 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

เห็นฝ่ายค้านออกมาเล่นเรื่องของแพง หมู เห็ด เป็ดไก่ ผัก ผลไม้ , ถั่วฝักยาว กิโล ละ 70 บาท ทำยังกับว่า สมัยพรรคประชาธิปัตย์ เป็น รัฐบาล แล้ว ของถูก สินค้าถูก หรือ แพง มันก็มีกลไกตลาด หน้าที่ของรัฐบาลก็คือ ควบคุมให้เป็นไปตามกลไกตลาด ไม่ให้ผู้ขาย พ่อค้า แม้ค้า เอาเปรียบ ผู้ซื้อ รัฐบาลจะไปบังคับราคาสินค้าไม่ได้ ตามความรู้สึกของผม ของมันก็แพงมาตลอด ทุกปี บางอย่างก็แพงขึ้น บางอย่างเท่าเดิม บางอย่างก็ลดราคา ถ้าจะซื้อผัก ผมไปซื้อตาม ตลาดนัด จะได้ราคาถูก เวลาว่างๆ ไปเดินตามห้างค้าปลีก พวก BigC, Lotus ดูว่าจะมีอะไรออกมาลดราคาบ้าง บางที มี น้ำตาล น้ำมัน ไข่ ลดราคาผมก็ซื้อไว้เยอะหน่อย นานๆ ครั้ง ห้างก็จะเอาของมาลดราคา เรียกลูกค้า หมู โล ละ 80-90 ก็มี ของใกล้หมดอายุ ลด 50% ก็มี ผมจึงไม่ค่อยรู้สึกว่า ของแพงขึ้น มากนัก จะรู้สึกหน่อยก็คือ พวกอาหารสำเร็จรูป อาหารตามสั่งในห้าง จานละ 30-50 บาท แต่ของแพง ไม่ลำบากเท่ากับ ของขาด มีของให้ซื้อ ยังไงก็ดีกว่า ของหมด การออกมาเล่นเรื่อง ของแพง โจมตีรัฐบาล พรรคประชาธิปัตย์ คงคิดว่า ถ้าประชาชนรู้สึกว่า ของแพงในรัฐบาลนี้ จะหันกลับไปเลือก พรรคประชาธิปัตย์ ไปเลือก อภิสิทธิ์ และ สุเทพ มาแก้ปัญหาของแพง แทน ยิ่งลักษณ์ ตามความเห็นผม สถานการณ์แบบนี้ ภัยแล้ง น้ำท่วม น้ำมันขึ้น แล้ว ราคาสินค้าแพงขึ้นประมาณนี้มันเป็นเหตุเป็นผล ถ้าสมมติว่า ตอนนี้ อภิสิทธิ์ เป็น นายก ก็ใช่ว่าจะแก้ปัญหาได้ดีกว่า และจากประสบการณ์ ที่ผ่านมา ผมยังเข็ด กับ การต่อคิดซื้อน้ำมันพืช ครับ

คุณ webkit

แหม แบบนี้ซิน่ามาเป็นเสื้อแดงด้วยกันน๊า
ยิ่งลักษณ์ทำถูกละ ยอมให้ขึ้นราคาสินค้าจะได้มีของขายไม่ขาดตลาด
อภิสิทธิ์ไม่ยอมให้ขึ้นราคาสินค้าของถึงได้ขาดตลาด

เด๋วสักพักรออุปทานเสื้อแดงว่าสินค้ามันถูกๆๆๆๆๆๆๆๆ เสื้อแดงคิดไปเองเยอะๆๆๆๆๆๆๆมันถูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เด๋วมันก็ถูกไปเอง
ปล่อยแมงสาปมันคิดของมันว่าของแพงปล่อยมันคิดไปเองว่ามันขายแพงๆๆๆๆๆๆๆๆ เด๋วแมงสาปมันขายแพงเกินมันก็อุปทานเงียบไปเองๆๆๆๆๆๆๆ
ยิ่งลักษณ์คุณสอบผ่าน เก่งจริงๆ เสื้อแดงkwunขอบคุณ จุ๊บๆ

#12 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:22

อืม ของโคตรถูกเลยอ่ะ ซื้อของใช้เข้าบ้าน 2000 บาทได้เต็มรถเข็นเลยอ่ะ

#13 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

*
POPULAR

1. ไม่ได้สนว่า ประชาชนจะหันมาเลือก ประชาธิปัตย์...สนแค่ว่า นายกรัฐมนตรี ยิ่งลักษณ์ ต่อแหลประชาชน..เรื่อง กระซากค่าครองชีพลงมา ????

2. ปชป. ไม่ได้บอกนิครับ ว่าจะกระซากค่าครองชีพลงมา เหมือนที่นายกฯ ปู ใช้เป็นเครื่องมือหาเสียง...แต่สุดท้ายก็แค่ ขี้โม้ ทำไม่ได้! .. ดังนั้นจะมาประชดว่า "ทำยังกับว่า สมัยพรรคประชาธิปัตย์ เป็น รัฐบาล แล้ว ของถูก" .. พูดแบบนี้มันก็ งี่เง่าเกินไปมั้งครับ -_-

3. และถ้าไม่งี่เง่ามากนัก ก็น่าจะรู้ว่า รัฐบาลแทรกแซงกลไกตลาดครับ Supply side..นโยบายรับจำนำ ดึงผลผลิตออกจากตลาด (รอเน่า) .. มาตรการให้เงินกู้เพื่อชะลอการเก็บเกี่ยว .. นโยบายปรับค่าจ้างขั้นต่ำก็กระทบต้นทุนการผลิตไปแล้ว..นำเข้าน้ำมันปาล์มดิบ 40,000 ตัน ทั้งที่ไม่ได้ขาดแคลน ฯลฯ .. ( webkit น่าจะรู้ จขกท ก็น่าจะรู้มั้ง )

http://youtu.be/WQ-J8aNKfos

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#14 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

เห็นฝ่ายค้านออกมาเล่นเรื่องของแพง
หมู เห็ด เป็ดไก่ ผัก ผลไม้ , ถั่วฝักยาว กิโล ละ 70 บาท
ทำยังกับว่า สมัยพรรคประชาธิปัตย์ เป็น รัฐบาล แล้ว ของถูก

สินค้าถูก หรือ แพง มันก็มีกลไกตลาด
หน้าที่ของรัฐบาลก็คือ ควบคุมให้เป็นไปตามกลไกตลาด
ไม่ให้ผู้ขาย พ่อค้า แม้ค้า เอาเปรียบ ผู้ซื้อ
รัฐบาลจะไปบังคับราคาสินค้าไม่ได้

ตามความรู้สึกของผม ของมันก็แพงมาตลอด ทุกปี
บางอย่างก็แพงขึ้น บางอย่างเท่าเดิม บางอย่างก็ลดราคา
ถ้าจะซื้อผัก ผมไปซื้อตาม ตลาดนัด จะได้ราคาถูก
เวลาว่างๆ ไปเดินตามห้างค้าปลีก พวก BigC, Lotus
ดูว่าจะมีอะไรออกมาลดราคาบ้าง
บางที มี น้ำตาล น้ำมัน ไข่ ลดราคาผมก็ซื้อไว้เยอะหน่อย
นานๆ ครั้ง ห้างก็จะเอาของมาลดราคา เรียกลูกค้า
หมู โล
ละ 80-90 ก็มี ของใกล้หมดอายุ ลด 50% ก็มี
ผมจึงไม่ค่อยรู้สึกว่า ของแพงขึ้น มากนัก
จะรู้สึกหน่อยก็คือ พวกอาหารสำเร็จรูป อาหารตามสั่งในห้าง
จานละ 30-50 บาท

แต่ของแพง ไม่ลำบากเท่ากับ ของขาด
มีของให้ซื้อ ยังไงก็ดีกว่า ของหมด

การออกมาเล่นเรื่อง ของแพง โจมตีรัฐบาล
พรรคประชาธิปัตย์ คงคิดว่า ถ้าประชาชนรู้สึกว่า ของแพงในรัฐบาลนี้
จะหันกลับไปเลือก พรรคประชาธิปัตย์ ไปเลือก อภิสิทธิ์ และ สุเทพ
มาแก้ปัญหาของแพง แทน ยิ่งลักษณ์

ภัยแล้ง น้ำท่วม น้ำมันขึ้น แล้ว ราคาสินค้าแพงขึ้นประมาณนี้มันเป็นเหตุเป็นผล
ถ้าสมมติว่า ตอนนี้ อภิสิทธิ์ เป็น นายก ก็ใช่ว่าจะแก้ปัญหาได้ดีกว่า
และจากประสบการณ์ ที่ผ่านมา ผมยังเข็ด กับ การต่อคิดซื้อน้ำมันพืช ครับ

คุณ webkit

เรื่องของคุณ

Edited by คนกวาดขยะ, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:32.

#15 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

แพง หรือไม่แพง เอาอะไรเป็นตัวกำหนดครับ มีเงินซักหมื่นล้าน ก็บอกว่าไม่แพง แต่ชาวบ้านล่ะ?

Edited by plunk, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:01.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#16 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:32

จะเป็นรัฐบาลไหนก็ได้ทั้งนั้น
ขอแค่อย่าโกงชาติ พัฒนาประเทศให้เจริญ ประชากรอยู่ดีกินดี
ก็พอใจแล้ว
แต่ถ้าห่วงแก้รัฐธรรมนูญแล้วไม่สนใจชาวบ้าน
ข้าวของแพงก็บอกว่าคิดไปเองอย่างนี้
เขาเรียกว่าสมองกลวง
ถ้าบริหารไม่เป็นก็สมควรไสหัวไปได้แล้ว :lol: :lol: :lol:
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#17 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

เพิ่งรู้ว่าคนเสื้อแดงกินน้ำมันเป็นอาหาร - - น้ำมัน 1 ขวด ราคา 45 บาท

1 เดือน คุณใช้น้ำมันกี่ขวด ใช้น้ำมันหมูแทนได้ไหม น้ำมันถั่วเหลืองแทนได้ไหม น้ำมัน Oilver Oil แทนได้ม่ะ

ค่าอาหาร เดินทางเพิ่มขึ้น

เดือนหนึ่งจาก 5000 เพิ่ม 10% ก็ 5500 ละ
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#18 หมอต้นไม้

หมอต้นไม้

น้องเก่า

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

let it be ช่างแม่งมึง (ทักษิณฝากมาบอก) :P

#19 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

โทษดินฟ้าอากาศห่าเหวอะไรก็ได้ ยกเว้นโทษความควายของตัวเอง :lol: :lol:

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#20 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

ของแพงแล้วไง ร้องไห้หาพระแสงอะไร ร้องไห้แล้วแก้ปัญหาของแพง ได้เหรอ ตลก ปญอ !!!!

:lol: :lol:

http://www.thairath....tent/pol/258509

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#21 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:42

ปีก่อนด่าเขาไว้มาก ของแพง ของแพง พอปีนี้แพงกว่า กลับทำไม่รู้ไม่ชี้

"รู้นะว่าเจ็บ" :lol:

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#22 ล่าวิญญาณ

ล่าวิญญาณ

น้องเก่า

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:43

รัฐบาลนายกปูน่าจะไปจ้างบริษัทที่ปรึกษามาแก้ปัญหาของแพง
เหมือนพรรคหัวกลวงพรรคหนึ่งทำเนอะ อะไรแพงก็จับชั่งให้หมด :)

#23 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

รัฐบาลนายกปูน่าจะไปจ้างบริษัทที่ปรึกษามาแก้ปัญหาของแพง
เหมือนพรรคหัวกลวงพรรคหนึ่งทำเนอะ อะไรแพงก็จับชั่งให้หมด :)

ชั่งอะไร แล้วมันไม่ดียังไง ช่วยโชว์ความรู้หน่อยเถอะ
ขอสักโฟสนะเอาข้อมูลเน้นๆหน่อย อยากด่าแมลงสาปเต็มแก่แล้ว

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#24 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

สินค้าถูก หรือ แพง มันก็มีกลไกตลาด หน้าที่ของรัฐบาลก็คือ ควบคุมให้เป็นไปตามกลไกตลาด ไม่ให้ผู้ขาย พ่อค้า แม้ค้า เอาเปรียบ ผู้ซื้อ รัฐบาลจะไปบังคับราคาสินค้าไม่ได้

คุณ webkit

สิ่งที่คุณเข้าใจถูกแล้วละ แต่เขาเรียกร้องให้รัฐบาลแม่ปูคุณนะ
1 ทบทวนนโยบายพลังงาน เพราะมันเป็นจุดเริ่มต้นของ ราคาสินค้าแพงขึ้น
2 ทบทวนนโยบาย ค่าแรง 300 บาทต่อวัน เงินเดือน 15000 เพราะมันเป็นจุดเริ่มต้นของ ราคาสินค้าแพงขึ้น
3 ทบทวนนโยบาย จำนำข้าว เกวียนละ 15000 เพราะมันทำให้ข้าวแพงขึ้น
4 ชลอเรื่องแก้ รธน. ช่วยพี่ชายไว้ก่อน หันมาดูแลคนส่วนใหญ่ของประเทศ ลำพังแค่เดินสำรวจตลาด แล้วมาบอกว่า "ของไม่แพง" มันไม่พอ ครับ
สรุปง่ายๆ พอเข้าใจไหมครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#25 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

*
POPULAR

ถ้าของแพงเกิดจาก กลไกตลาด เพียงอย่างเดียว ผมเองก็เห็นว่าไม่ควรจะโทษรัฐบาลครับ
แต่ประเด็นคือ นโยบายค่าแรง และนโยบายพลังงานครับ
เริ่มจากนโยบายค่าแรงนะครับ ค่าแรงขั้นต่ำจากเดิม 215 เพิ่มเป็น 300 บาท เพิ่มขึ้น 85 บาท คิดเป็น 39.53% ของค่าแรงเดิมนะครับ
จริงครับที่ค่าแรงขั้นต่ำ 215 น้อยเกินไป ผมคิดว่าค่าแรงขั้นต่ำที่เหมาะสมน่าจะอยู่ที่ 230-240 บาท ซึ่งควรจะได้ขึ้นทันทีในปีนี้อย่างน้อย 15 บาท และปีต่อไป อีก 10 บาท เพื่อให้เหมาะสมกับ กลไกตลาด ซึ่งของจะขึ้นราคาเกือบทุกปีอยู่แล้ว แต่จะขึ้นประมาณ 1-2% ของราคาเดิม ซึ่งจะสอดคล้องกับค่าแรง ที่ควรจะขึ้น ประมาณ 3-5% ของค่าแรงเดิม
แต่ นโยบายของเพื่อไทยกลับทำให้ กลไกตลาด ผันผวนอย่างรุนแรง ด้วยการขึ้นของค่าแรงแบบฉับพลันใน เปอร์เซนต์ที่สูงมาก จนผู้ประกอบการปรับตัว ให้เข้ากับค่าแรงใหม่นี้ไม่ทัน อันมีผลให้ต้องเพิ่มราคาสินค้าในทันที เพื่อรองรับกับค่าแรงที่เพิ่มขึ้น หรือไม่ก็ต้องลดปริมาณของสินค้านั้นลงเพื่อให้ขายได้ในราคาเดิม หรือในกรณีเลวร้ายที่สุด คือลดจำนวนพนักงาน โดยให้พนักงานที่เหลืออยู่ทำงานมากขึ้น
ต่อไปคือ นโยบายพลังงานนะครับ จะเห็นได้ว่า เพราะการยกเลิกกองทุนน้ำมัน ในช่วงแรกคือประมาณ ส.ค.-ก.ย. ไม่เก็บเป็นเวลาประมาณ 1 เดือน ส่งผลให้ราคาน้ำมันเบนซินลดลงทันทีอย่างมาก แต่เพราะกรณีนี้เอง ที่ทำให้สถานะของกองทุนน้ำมันอยู่ในขั้นที่ไม่สามารถรองรับ ราคาดีเซล และราคาก๊าซธรรมชาติได้ ทำให้ในเวลาต่อมา รัฐบาลจำเป็นต้องปล่อยลอยตัวราคาก๊าซ และปล่อยให้น้ำมันดีเซล สูงเกินกว่า 30 บาท ซึ่งเมื่อเกิน 30 บาท ก็กระทบกับต้นทุนการขนส่งสินค้า และขนส่งมวลชน ทำให้ราคาสินค้าต้องขึ้นตามต้นทุนขนส่ง และประชาชนต้องมีภาระกับค่าเดินทางที่เพิ่มขึ้น
นั่นยังไม่พอ เพราะเมื่อราคาอาหารซึ่งเป็น สินค้าที่จำเป็นที่สุดต่อการดำรงชีพเพิ่มสูงขึ้น จากนโยบายค่าแรงและนโยบายพลังงาน ก็กระทบต่อพฤติกรรมการใช้จ่ายของประชาชน นั่นคือ ประชาชนจะหันมาคำนึงถึงการเก็บออมมากขึ้น เนื่องจากเห็นว่าปัจจัยสี่ ที่สำคัญต่อการดำรงชีวิตสูงขึ้น หากไม่เก็บออมในตอนนี้ อนาคตข้างหน้าเมื่อราคาสินค้าส่วนใหญ่ถีบตัวขึ้นอีกจากแรงกดดันของค่าแรงที่จะขึ้นทั่วทุกภาคของประเทศ อาจส่งผลต่อราคาของสิ่งจำเป็นที่ต้องใช้เช่น ค่าไฟ ค่าน้ำ เสื้อผ้า ยารักษาโรค ค่าซ่อมบำรุงที่อยู่อาศัย หรือค่าเช่า(ในกรณีไม่มีที่พัก) ซึ่งจะเห็นได้ว่าเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้และต้องระมัดระวังอย่างมาก ถ้าไม่อยากต้องกู้หนี้ยืมสินในภายหน้า
จึงเกิดภาวะ รัดเข็มขัดแบบฉับพลันทันที ซึ่งจะกระทบกับการหมุนเวียนของเงินในระบบเศรษฐกิจ อย่าเห็นว่านี่เป็นเรื่องเล็กนะครับ ผมยกตัวอย่างเพื่อนร่วมงานของผม เขาประกอบอาชีพค้าขายเสริมจากอาชีพหลัก ซึ่งปรากฎว่า สินค้าที่เขาขายเป็นประเภทสินค้าคงทน ทำให้ยอดขาย ณ ปัจจุบันลดลงอย่างน่าใจหาย จนถึงกับขาดสภาพคล่องในธุรกิจ เกิดความไม่เชื่อมั่นในเศรษฐกิจ เมื่อเกิดจากหนึ่งธุรกิจก็กระทบกับธุรกิจที่เกี่ยวข้องต่อมาเป็นลูกโซ่ อันทำให้เกิดภาวะเศรษฐกิจฝืดเคือง ทำให้นักธุรกิจที่จะเกิดใหม่ ไม่มั่นใจและไม่กล้าทำธุรกิจ ขณะที่นักธุรกิจรายเก่าก็ไม่กล้าขยายธุรกิจในช่วงนี้

สรุป นโยบายใดก็ตาม ที่ออกมาโดยไม่คำนึงถึง สภาวะกลไกตลาดที่ควรจะเป็น จะทำให้เกิดผลกระทบต่อ ความเชื่อมั่นของธุรกิจและความมั่นคงในการใช้ชีวิตของประชาชน ผู้บริหารที่ดีไม่ควรฝืนใช้นโยบาย ทั้งที่ไม่ได้ศึกษาถึงผลกระทบที่เกิดขึ้นอย่างถ่องแท้
พรรคการเมืองที่ใช้นโยบาย ที่คำนึงถึงข้อเท็จจริง โดยไม่ฝืนต่อหลักกลไกตลาดเช่น พรรค ประชาธิปัตย์ ย่อมได้รับการไว้วางใจมากกว่า เมื่อคำนึงถืงจุดนี้

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#26 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

ไม่ได้หวังว่าสร้างกระแสของแพงแล้วประชาชนจะเลือก ปชป

แต่หวังว่าให้รัฐบาลรู้ว่าตอนนี้ประชาชนเดือดร้อน แล้วมาแก้ไข

ไอ้ที่น่าโมโหคือ เล่นแต่แก้ตัว ระวังนา คนเราเวลามันหิว มันไม่สนอะไรทั้งนั้น
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#27 hinsor

hinsor

น้องเก่า

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

อย่าลืมเรื่องตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร, หนีทหาร, แล้วก็กักน้ำในเขื่อนด้วยนะ

#28 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

นายกสมาคมค้าส่ง-ปลีกไทย เผยผู้ผลิตสินค้าปลากระป๋อง-ซอสปรุงรสขอปรับขึ้นราคา 1 ถึง 2 บาทต่อหน่วย(อีกรอบ) เนื่องจากต้นทุนขึ้นราคาโดยเฉพาะค่าแรง ...

(((อ้างค่าแรงกันจังเลยยนะ
เล็ก เจ้าเก่า

Malee Eguana ต่อไปคนจนต้องอดกินปลากระป๋อง เพราะเมื่อก่อนไม่มีอะไรกิน ก็จะนึกถึงแต่ปลากระป๋องกับใข่
Nil Chitt อ้างค่าแรง เพื่อตอกย้ำ 300 ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ
Wilailuk Patumseasakron ส่วนใหญ่ฐานผลิตอยู่จังหวัดสมุทรสาครค่ะ ซึ่งเป็นหนึ่งในเจ็ดที่ขึ้นค่าแรง 300 บาท // จากคนมหาชัย
KateMae Diamond Love King ไม่เจงไม่เกี่ยวกะค่าแรง อย่าคิดมากกันสิค้าาา"นายกบอก"
บุ๋ม ขอบคุณประเทศไทย ก็ไม่ได้เอาน้ำมันเชื้อเพลิง ไปใส่ในปลากระป๋องไงค่ะ จะแพงได้ไง
Sanpong Thusadonkulraput ปลากระป๋องที่ตลาดโลกคลาดแคลน เพราะภัยธรรมชาติเลยขึ้นราคา :(
Ck Jubu ทีตอนน้ำท่วม ขายดิบขายดีไม่บ่น

ว่าจะทำม่าม่าปลากระป๋องสักหน่อย ต้องคิดหน่อยละว่าใส่ไข่เหมือนเดิมดีมั่ย..??

#29 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

เรารู้ว่านายเจ็บ ....

#30 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

อีตาคนนี้เก็บกด แสดงว่า....

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#31 สถาปนิกชำนาญเกินพิเศษ

สถาปนิกชำนาญเกินพิเศษ

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

มันเอาสองเรื่องมารวมกันได้ไงเนี่ย เมพมากๆอ่ะ ของแพง เกี่ยวอะไรกะมาร์ค,เทพ เรื่อยเปื่อยอ่ะ
"ประชาธิปไตยเชิงปริมาณ มิใช่เชิงคุณภาพ กับประโยคที่ว่า ""โผ้มมาจากการเลือกตั้ง"" "

#32 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

ของแพงแล้วไง?

รากหญ้าก็ตายห่าน คนจนหมดประเทศไทย ไชโย

พอใจมั้ย

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#33 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

คุณ webkit

สถานการณ์แบบนี้ มันเกิดเพราะรัฐบาลท่านแหละครับตัวที่ทำให้ของแพงขึ้นหลักๆเลยมันมาจากค่าแรงที่เพิ่มขึ้นครับ เมื่อต้นทุนเพิ่มขึ้นราคาสินค้าก็เพิ่มขึ้นตามอยู่แล้วครับ

ส่วนภัยแล้ง น้ำท่วม น้ำมันขึ้น

ผมไม่คิดว่าท่านจะกล้าเอามาอ้างอีกนะครับ

ภัยแล้ง ก็รัฐบวมบริหารไม่ดีกลัวน้ำในเขื่อนเยอะแล้วจะท่วมแบบปีที่แล้วก็เลยปล่อยน้ำซะเหลือนิดเดียว
น้ำท่วม ก็รัฐบวมบริหารไม่ดีไม่ตื่นตัวมันแต่ไปเตาะบอลอยู่นั่นแหละกว่าจะรู้ตัวก็น้ำท่วมเรือหายกันไปหมดครับ
น้ำมันขึ้น ก็รัฐบวมอีกนะแหละประเทศอื่นเค้าราคาน้ำมันลดกันมีแต่ประเทศไทยภายใต้การนำของรัฐบวมนี่แหละครับราคาขึ้นเอาๆ

ลองกลับไปคิดใหม่ได้นะครับ และรับสื่อให้รอบด้านดูครับอย่างมงายกับสื่อๆเดียว

#34 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

ผมว่า

เลือกตั้งเขียงใหม่

อาจได้เห็นเพื่อไทยเสียเก้าอีกเพราะของแพง

#35 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

ตัดแปะอีกแล้วไหนคุยว่าตัวเองฉลาดล้ำเลิศ
ความเห็นซักคำก็ไม่มี
หากินง่ายไปมั้ง ;)

Edited by juemmy, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:21.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#36 Vote Only

Vote Only

น้องเก่า

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

ผีอีแพง ตัวไหนหว่า มันไปแหกปากตะโกนหาเสียงว่าจะกระชาก ค่าครองชีพลงมา หว่า

ชอบมั้ยคร๊าาา ดีมั้ยคร๊าาาา เอามั้ยคร๊าาาา เราจะปล่อยให้พี่น้องต้องมาแบกรับภาระได้อย่างไรคร๊าาาา...

ปญอ. ชิบ รู้ก็รู้ของมันแพงทุกปี มันยังจะตอแหล หลอกแหลกหาคะแนนเสียงจากพวก ปญอ. อีก ซวยทั้งแผ่นดิน

อยู่นาน ๆ นะ ผีอีแพง เดี๋ยวมีฮาแบบ ปทุมโมเดล ไม่เอาพรรคเพือไท ชัดมั้ย..

#37 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

มาใหม่ก็อยู่นานๆ นะครับ อย่ารีบตายจากกันไปนะ :lol:

สงสัยรีบไปรับบัตรเติมเงิน :lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#38 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

เดี๋ยวกลับบ้านก่อน เดี๋ยวมาแจม จิ้มผ่านไอ้แป๊ด ไม่ถนัด

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#39 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

1. ไม่ได้สนว่า ประชาชนจะหันมาเลือก ประชาธิปัตย์...สนแค่ว่า นายกรัฐมนตรี ยิ่งลักษณ์ ต่อแหลประชาชน..เรื่อง กระซากค่าครองชีพลงมา ????

2. ปชป. ไม่ได้บอกนิครับ ว่าจะกระซากค่าครองชีพลงมา เหมือนที่นายกฯ ปู ใช้เป็นเครื่องมือหาเสียง...แต่สุดท้ายก็แค่ ขี้โม้ ทำไม่ได้! .. ดังนั้นจะมาประชดว่า "ทำยังกับว่า สมัยพรรคประชาธิปัตย์ เป็น รัฐบาล แล้ว ของถูก" .. พูดแบบนี้มันก็ งี่เง่าเกินไปมั้งครับ -_-

3. และถ้าไม่งี่เง่ามากนัก ก็น่าจะรู้ว่า รัฐบาลแทรกแซงกลไกตลาดครับ Supply side..นโยบายรับจำนำ ดึงผลผลิตออกจากตลาด (รอเน่า) .. มาตรการให้เงินกู้เพื่อชะลอการเก็บเกี่ยว .. นโยบายปรับค่าจ้างขั้นต่ำก็กระทบต้นทุนการผลิตไปแล้ว..นำเข้าน้ำมันปาล์มดิบ 40,000 ตัน ทั้งที่ไม่ได้ขาดแคลน ฯลฯ .. ( webkit น่าจะรู้ จขกท ก็น่าจะรู้มั้ง )

http://youtu.be/WQ-J8aNKfos

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#40 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

ไม่มีปัญญาแก้ปัญหา แต่มีปัญญาทะเลาะกับคนอื่นเนอะ :lol:
"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#41 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

มาอีกละพวก

ต่อคิวซื้อของ... แต่จริงๆ กรูไม่ได้ไปหรอก กรูฟังๆ เค้ามา
ของแพงบางอย่าง บางอย่างก้ถูก ก็เลือกๆ กินเอาสิฟระ... แต่จริงๆ กรูไม่เคยจ่ายตลาดหรอก
ทุกอย่างเป็นไปตามกลไกตลาด... เออ แล้วจะอุ้มน้ำมันทำไมหละ

เห็นคนด่าหน่อยไม่ได้ ต้องมาแถ มาดริฟท์ให้ตลอด... กลัวไม่โดนหาว่าเป็นควายโดนสะกดจิตเหรอครับ ?

#42 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:32

ตัดแปะอีกแล้วไหนคุยว่าตัวเองฉลาดล้ำเลิศ ความเห็นซักคำก็ไม่มี หากินง่ายไปมั้ง ;)

จริงๆด้วยนั่นแหละครับ เสียเวลาจริงๆ เอามาลงแล้ว ก็ทิ้งไปตั้งใหม่ ไม่ถกแถลงหาความจริง... อย่างนี้วัยรุ่นเรียก "กาก" ครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#43 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

สมัย ปูนี่ ขนาดแถวยังไม่มีให้เข้าเพราะไม่มีของจะขาย มาม่ายังขาดตลาดเลย

เคยเข้าแถวซื้อไข่ป่ะ

---------------------------------------

#44 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

ผลิตภัณฑ์ที่ดี ย่อมมาจากวัตถุดิบที่มีคุณภาพ

คุณจะซื้อวัตถุดิบที่ลดราคา 50% ก็เรื่องของคุณ

โอมมมมม ไม่แพง เพี่ยง

#45 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

อนิจจา

#46 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

แล้วมันแพงจริงมั๊ยล่ะ ทำไมจะพูดไม่ได้

ฝ้ายค้านก็เป็น สส. มาจากการเลือกตั้งเช่นกัน

ทำหน้าที่เป็นปากเป็นเสียงแทนประชาชนก็ถูกแล้วนี่

ส่วนฝ่ายรัฐบาลก็ยอมรับและหาทางแก้ไขไปซิ

ไม่ใช่ออกมาแก้ตัวไปวันๆ แล้วก็ท่องแต่คำว่า ไม่แพง

ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง ปชช.รู้สึกไปเอง

ประชาชนเป็นคนนะไม่ใช่กระบือ

และที่ทุกฝ่ายออกมาติติงเนี่ย ไม่ได้ติไว้ให้เอามายอกย้อนเล่นโก้ๆนะ
จขกท.จะเขียนไรออกมาใช้สมองเยอะๆหน่อยว่าความจริงมันคืออะไร

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#47 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ขนาด นางยก ออกมายอมรับแล้ว ว่าของแพงจริง พวกลิ่วล้อยังไม่ยอมรับอีก ไ่ม่รุ้จะอธิบายเป็นภาษาอะไรแล้ว
มันยิ่งกว่า ปญอ. อีกนะนี่

#48 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

อาว รู้จักคำว่ากลไกตลาดแล้วหรอ เห็นตอนมาร์คโวยวายเป็นอย่างเดียวนิ

ไอสองมาตรฐาน ปากว่าตาขยิบ นี่มันแค่เริ่มต้นยังไม่จบแค่นี้หรอกของแพงน่ะ

#49 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:43

ของแพงเพราะกลไกตลาด

แล้วใครล่ะ ทำไปยุ่งกับกลไกตลาดทำให้มันบิดเบี้ยวกว่าปกติ ???
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#50 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:43

เป็นกระทู้ที่ทำให้ผมเสียเวลามากมาย....
เสียเวลาดูอนิเมะว่ะ...ทีหลังมามุกใหม่นะ
มุกต่อแถว ชั่งไข่ แดงรุ่นเก่าแถวนี้เขาเล่นจนไม่รู้จะเอาอะไรมาแก้ตัวแล้ว :rolleyes:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน