Jump to content

- - - - -

ของแพงแล้วไง คิดว่าประชาชนจะหันไปเลือก อภิสิทธิ์กับสุเทพ มาแก้ปัญหาของแพง เหรอ ตลก ปญอ !!!!

• Please log in to reply
134 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:49

#52 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:03

โอเค...ของแพง เป็นเรื่องกลไกตลาด
แต่ผู้นำที่ออกมาให้สัมภาษณ์...

- ของแพงคุณรู้สึกกันไปเอง
- ของแพงเพราะอากาศร้อน

ขอโทษน่ะ...มันเป็นคำตอบของคนที่ไร้สมอง
ไร้ความรับผิดชอบ ไม่รู้จักหน้าที่ของตัวเอง
ฟังแล้วมันทุเรศสิ้นดี

ล่าสุด...ดันให้สัมภาษณ์ว่า

ของแพงเพราะ ค่าเช่าแผงตามตลาดนัดมันแพง
ให้ซื้อที่ตลาดสดจะถูกกว่า...

ยิ่งทุเรศหนัก...ก่อนพูดคิดหรือป่าว

ค่ารถไปกลับ ค่าเวลาที่เสียไป คุ้มหรือป่าว

สักแต่มีปากไว้พ่น ก็พ่น ๆๆๆๆๆๆๆ
นี่หรือ...ผู้นำคนเก่ง....เฮงซวยสิ ไม่ว่า

#53 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:08

เห็นฝ่ายค้านออกมาเล่นเรื่องของแพง
หมู เห็ด เป็ดไก่ ผัก ผลไม้ , ถั่วฝักยาว กิโล ละ 70 บาท
ทำยังกับว่า สมัยพรรคประชาธิปัตย์ เป็น รัฐบาล แล้ว ของถูก

สินค้าถูก หรือ แพง มันก็มีกลไกตลาด
หน้าที่ของรัฐบาลก็คือ ควบคุมให้เป็นไปตามกลไกตลาด
ไม่ให้ผู้ขาย พ่อค้า แม้ค้า เอาเปรียบ ผู้ซื้อ
รัฐบาลจะไปบังคับราคาสินค้าไม่ได้

ตามความรู้สึกของผม ของมันก็แพงมาตลอด ทุกปี
บางอย่างก็แพงขึ้น บางอย่างเท่าเดิม บางอย่างก็ลดราคา
ถ้าจะซื้อผัก ผมไปซื้อตาม ตลาดนัด จะได้ราคาถูก
เวลาว่างๆ ไปเดินตามห้างค้าปลีก พวก BigC, Lotus
ดูว่าจะมีอะไรออกมาลดราคาบ้าง
บางที มี น้ำตาล น้ำมัน ไข่ ลดราคาผมก็ซื้อไว้เยอะหน่อย
นานๆ ครั้ง ห้างก็จะเอาของมาลดราคา เรียกลูกค้า
หมู โล
ละ 80-90 ก็มี ของใกล้หมดอายุ ลด 50% ก็มี
ผมจึงไม่ค่อยรู้สึกว่า ของแพงขึ้น มากนัก
จะรู้สึกหน่อยก็คือ พวกอาหารสำเร็จรูป อาหารตามสั่งในห้าง
จานละ 30-50 บาท

แต่ของแพง ไม่ลำบากเท่ากับ ของขาด
มีของให้ซื้อ ยังไงก็ดีกว่า ของหมด

การออกมาเล่นเรื่อง ของแพง โจมตีรัฐบาล
พรรคประชาธิปัตย์ คงคิดว่า ถ้าประชาชนรู้สึกว่า ของแพงในรัฐบาลนี้
จะหันกลับไปเลือก พรรคประชาธิปัตย์ ไปเลือก อภิสิทธิ์ และ สุเทพ
มาแก้ปัญหาของแพง แทน ยิ่งลักษณ์

ตามความเห็นผม
สถานการณ์แบบนี้
ภัยแล้ง น้ำท่วม น้ำมันขึ้น แล้ว ราคาสินค้าแพงขึ้นประมาณนี้มันเป็นเหตุเป็นผล
ถ้าสมมติว่า ตอนนี้ อภิสิทธิ์ เป็น นายก ก็ใช่ว่าจะแก้ปัญหาได้ดีกว่า
และจากประสบการณ์ ที่ผ่านมา ผมยังเข็ด กับ การต่อคิดซื้อน้ำมันพืช ครับ

คุณ webkit

คุณลืม มาร์คชั่งไข่ไปมั้ย เพื่อไทยเยี่ยมยุทธ์ใน3โลก
นี่ทำได้มั้ย http://www.google.co...r:8,s:348,i:183
หากไม่มีป้ายอย่างนี้กระแสแพงทั้งแผ่นดินจะจุดติดมั้ย
http://www.google.co...:20,s:618,i:101
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#54 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:37

เออ! ไม่แพงแล้วยังเสรือกไปสุมหัวแก้ของแพง ทำไมกันว่ะ
จขกท ทาสรับใช้บอกไม่แพง เป็นไปตามกลไกตลาด แล้วมันเสรือกอ้างดินฟ้าอากาศ
ความรู้สึกทำไมวะ โคตรทุเรศ ว่าจะไม่หยาบแล้วนะ

เอามุกใหม่ๆมาโชว์บ้างนะ มาร์คกักน้ำ ชั่งไข่ ปีดหนามบินไม่เอาแล้วนะ น่าสมเพช

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#55 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:39

ของไม่ได้แพง ปชช. รู้สึกไปเอง...แค่พอซื้อของเงินเหลือน้อยลง ของได้น้อยลง แค่นั้นเอง :huh:

#56 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

" ของแพงแล้วไง คิดว่าประชาชนจะหันไปเลือก อภิสิทธิ์กับสุเทพ มาแก้ปัญหาของแพง เหรอ ตลก ปญอ !!!! "

งั้นนังปูก็ไม่ต้องกลัว....ให้สัมภาษณ์ทุกวัน เดี๋ยวแพง เดี๋ยวไม่แพง ถ้าแพงก็บอกไปเลยว่าแพง ไม่ต้องกลัวคะแนนตก จะแพงไม่แพง เอาให้แน่ซักอย่าง

:lol:

#57 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

ใครจะมาเป็นก็ช่างเหอะ เอา ของแพงกับ อีแพง ออกไปก่อน

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#58 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

ถ้าหมายถึงระดับควายแดงนับถือศาสนาชินวัตร ผมเห็นด้วยนะ

อย่าว่าแต่ของแพง หรือจับได้ว่าขี้โม้ โกหกตอแหลเลย

ต่อให้เห็นกับตาว่าไอ้แม้วยิงหัวพ่อมัน หรือชำเราแม่มัน

ควายแดงนับถือศาสนาชินวัตรก็จะยังเลือกพรรคไอ้แม้วอยู่เหมือนเดิม

แต่ผมไม่เชื่อว่าทุกคนที่เลือกเพื่อไทยในการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว จะเป็นควายนับถือศาสนาชินวัตรกันหมด

ผมเชื่อว่าจำนวนมากฉลาดกว่านั้นเยอะ และคงไม่ยอมเป็นเครื่องมือให้ไอ้แม้วไปตลอดชีวิตแน่

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#59 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

ยายปุูแถกแถแปดปีไม่ไหว จะยุบสภาแล้วรึไงถึงมาพูดเรื่องเลือกตั้ง :lol: :lol: :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#60 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

รบ. มันดีแต่พูดของจริง

ตอนหาเสียงพูดอะไรไว้มั้ง จำได้มั้ย จขกท :lol:

#61 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:58

เค้าต้องการแค่ให้รัฐแก้ปัญหาให้ตรงจุดมากกว่าครับที่เค้าบ่น
ทุกวันนี้รัฐทำอะไรที่มันเป็นรูปธรรมในการแก้ปัญหาไหม
ร้านของถูก ที่ทำๆกัน มันเป็นการแก้ที่ถูกจุดหรือ การที่ไปแทรกแซงตลาดมันถูกหรือ
ปัญหาทั้งหมดทั้งมวล อยู่ที่ปัจจัยพื้นฐานคือพลังงาน หรือน้ำมัน
ทำไมไม่ไปจัดการที่ตรงนั้นครับ น้ำมันลงต้นทุนมันก็ลง ควบคุมปัจจัยพื้นฐานมันก็จบแล้ว

เอาแต่แขวะ เอาแต่เพ้อฝันไปวันๆ มันไม่ได้ช่วยให้ของถูกลงได้หรอกครับ
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#62 peacher2012

peacher2012

น้องใหม่

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

เวรละ
:rolleyes:

#63 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

ควายตัวใหม่ที่คิดว่าตัวเองฉลาด

Edited by Fus Ro dah, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:25.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#64 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

เดี๋ยวเกิด ปทุม โมเดล อีกหรอกครับ

อีกอย่าง ประชาชนอย่างพวกผมก็มีสิทธิและเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นนี่ ก็ของมันแพงจริง ๆ นี่ พวก รบ ก็มัวแต่แก้ รธน
ตกลงเลือก พท มาเป็น รบ เพื่อ แก้ รธน หรือแก้ ปัญหาปากท้องของประชาชนครับ

Edited by god_of_rah, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:28.

---------------------------------------

#65 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

เวรละ
:rolleyes:

ไม่เวร ทำไม่ได้ .. ชาวบ้านกำลังปวดหัวเรื่องของแพง ดันไปพูดเรื่องเลือกตั้ง ตลก ปญอ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#66 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

ใครไปบังคับให้กลับมาเลือกนิ ปญอ

#67 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

คนดีชอบแก้ไข คนอะไรชอบแก้ตัว

ชาวบ้านต้องการให้รัฐบาลแก้ปัญหาปากท้องของพวกเขา ไม่ใช่ออกมาตีฝีปากไปวันๆ ไหนๆ ก็กินภาษีประชาชน จะทำงานให้สมค่าจ้างหน่อยไม่ได้รึไง

#68 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

ผมนั่งฟัง ร้อยข่าวยามเย็นทาง blue sky

เค้าไปสัมภาษณ์ แม่ค้าที่ตลาดที่นายกไปสำรวจราคามา

ปรากฎว่าแม่ค้าแฉมาว่ามีการเคลียร์ทางกันก่อน... แถมมีบ่นว่า "นายกไม่ได้เดินมาตรงนี้อ่ะดิ ถ้ามาจะได้บอกให้"

ผมนั่งฟังละสงสารแม่ค้าเหมือนกันนะครับ

#69 Ixora

Ixora

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:41

ของแพงแล้วไง ไม่เห็นรัฐบาลทำอะไร ไม่เห็นแก้ไขสำเร็จ

หุๆ พวกลิ่วล้อสติแตก
ถึงว่าขนาดเห็นพวกแก้ปัญหาไม่เป็น แก้ปัญหาไม่ได้
แล้วกลัวว่าคนอื่นจะมาเอาตำแหน่ง เอาอำนาจที่มีไป

ต้องถามดังๆ ว่า ถ้าไม่มีปัญญาทำงานในหน้าที่ให้สำเร็จ
จะยังหน้าด้านอยู่ในตำแหน่งไปทำพระแสงปฏักอะไรไม่ทราบ
อ้อ... สงสัยถ้าไม่อยู่ในตำแหน่ง ก็ ว5 ไม่ได้สินะ หุๆ

Edited by Ixora, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:42.

...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#70 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:50

ผมนั่งฟัง ร้อยข่าวยามเย็นทาง blue sky

เค้าไปสัมภาษณ์ แม่ค้าที่ตลาดที่นายกไปสำรวจราคามา

ปรากฎว่าแม่ค้าแฉมาว่ามีการเคลียร์ทางกันก่อน... แถมมีบ่นว่า "นายกไม่ได้เดินมาตรงนี้อ่ะดิ ถ้ามาจะได้บอกให้"

ผมนั่งฟังละสงสารแม่ค้าเหมือนกันนะครับ

อ่ะ ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ ทางแม่ค้าไม่ให้ผมอัดเสียง แกบอกว่า เดี๋ยวซวย ไม่ยอมท่าเดียว เรื่องจริงครับ เขาส่งคนมาบอกก่อนครับผม ที่บ้านผมก็แม่ค้า วันนี้ได้ยินกะสองรูหูเลย นั่งบ่นกันเป็นแถว ๆ คนเดินซื้อของก็น้อยลง แต่ทำไงได้ เขาก็ต้องกิน ต้องให้ครอบครัวกิน สงสารทั้งคนขายและคนซื้อ

ส่วนอีตัวคุณ "ตามล่าวิญญาณ" คือตามอ่านแล้ว ไม่อยากจะด่าแล้วหละ เสียดายปาก ว่าแต่พวกนี้เป็นอะไร มาตั้งกระทู้ควาย ๆ ให้เขาด่า ประสาทแดรกจริง ๆ โรคจิต อยู่ดีไม่ว่าดี นี่ไม่ทราบทางบ้านจะทราบไหมว่า ผลิตลูกมาให้เค้าด่าเนี่ย....เหนื่อยใจแทน แล้วข้อมูลแต่ละอย่าง แมร่งก็ปั้นซะ หลักฐานไร้สาระ ปัญญาอ่อนมาก (เจ้าของกระทู้เขาด่าตัวเองไปละ) ว่างมากจริง ๆ พวกนี้ ความจริงก็ความจริง ชอบเหลือเกินนะ ไอ้เรื่องตอแหลๆ หนะ นี่ ถามจริง ๆ เขาให้เงินคุณกี่บาทเนี่ย?? อย่าบอกนะว่า ไก่ย่างสองไม้ข้าวเหนียวห่อ ก็ยอมละ ไร้ค่า................ทำตัวเป็น โสเภณีสีแดงจริง ๆ เชียร์สุดลิ่มทิ่มประตู ไม่ได้แหกตาดูความเป็นจริงเล๊ยยยยย

อ่ะ คุณเจ้าของกระทู้ เค้าให้

Edited by kyuubi, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:52.

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#71 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:54

ไม่รู้ว่ามาจากเว็บไหน
ถ้ามาจากราชดำเนิน ก็แสดงตัวด้วย จะได้จัดหนักๆ ให้สักยกนึง

#72 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:55

เอ็งนั่นแหล่ะตลก และปัญญาอ่อน ไม่เดือดร้อนแล้วมาบ่นทำไม

คนเขาจะเลือกพรรคไหนก็เรื่องเขาสิ ถ้าตรรกะแบบเอ็งใช้ได้ ก็บอกเพื่อไทยมันหาเสียงแบบนี้สิ

#73 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:56

จริง ๆ ไอ่คำว่า "แพงทั้งแผ่นดิน" มันจะไม่ติดตลาดหรอก ถ้ามันไม่แพงจริง จนควายแดงเดือดร้อน
คะนงคะแนน ไม่หวังหรอกว่ะ เดี๋ยวควายแดงอดตายกันหมด เควี่ยไทยมันก็อยู่ไม่ได้แล้ว

โอ๊ย...กรุไปก่อน กระทู้นี้กลิ่นขี้หึ่งเลย
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#74 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

คนเค้าบ่นว่าของแพง มันหนักหัวไอ้แม้วพ่อ จขกท กับ หนักหัวอีปูแม่ จขกท หรือเปล่าว่ะ ถ้าไม่แพง ก็ไม่เห็นต้องมาแก้ต่างเลย
และอย่าผลาญเงินชาติ นำเงินมาแก้ของแพง อย่างที่อีปู กำลัง่จะทำอยู่ล่ะ และถึงแม้สินค้าไม่แพง กรรูก็ไม่หันไปเลือกไอ้แม้วขี้โกงชาติ กับอีปูตอแหลหรอกว่ะ

#75 nnnn43

nnnn43

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

ตามความรู้สึกของผม ของมันก็แพงมาตลอด ทุกปี

:lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#76 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:13

รัฐบาลนายกปูน่าจะไปจ้างบริษัทที่ปรึกษามาแก้ปัญหาของแพง
เหมือนพรรคหัวกลวงพรรคหนึ่งทำเนอะ อะไรแพงก็จับชั่งให้หมด :)

ช่างกล้าว่าคนอื่นเนอะ ไม่ได้ดูเล้ยว่าพรรคที่ตัวเองหนุนแม่งโคตรควาย แถมควายกันทั้งพรรค ทำห่าอะไรไม่ได้เรื่องซักอย่าง แต่ก็ดันยังมีควายไปเลือกอีก โถๆๆควาย

Edited by Fus Ro dah, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:15.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#77 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

สงสัยใกล้ยุบสภา....เลือกตั้งใหม่ ลิ่วล้อถึงรีบออกมาดักคอ...... เตร๊ง เตรง เตร่ง ต๋อย...ไฟไหม้..หอยแมงภู่...... :P
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#78 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

ใช่ค่ะใช่ ของไม่เห็นแพงตรงไหน ก็เลยไม่เข้าใจ ว่าแห่กันออกมาเบิกงบเป็นล้านไปร้านอะไรนะ ร้านถูกใจ ร้านถูกทั้งแผ่นดินอะไรพวกเนี้ย ทำทำไมคะ ของไม่แพงนะคะ ไม่แพงค่าาาา

If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#79 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:30

คิดจะอวยยังไม่มีปัญญาจะคิดคำอวยเอง ได้แต่ไปก็อบความคิดคนอื่นมาลง

แล้วใครคิดว่าของแพงแล้วอยากให้ ม๊ากกับเทพมาช่วยแก้ปัญหาน่ะคิดผิดแล้วไอ้ปัญญาอ่อน

อ่อนปัญญาทั้งคนลอกและคนให้ลอกเลยว่ะ

:lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#80 Master Chief

Master Chief

น้องเก่า

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

ไม่รู้ว่ามาจากเว็บไหน
ถ้ามาจากราชดำเนิน ก็แสดงตัวด้วย จะได้จัดหนักๆ ให้สักยกนึง

มันคืิอร่างใหม่ของไอ้เวรครับ ลองสังเกตการตั้งชื่อหรืออวตารดูแล้วจะรู้เลย
เพราะจะวนๆแต่กับพวกนิยายกำลังภายในอ่ะครับ

ที่เห็นพวกคอมหลงยุคมาเรียกร้องประชาธิปไตยได้ที่ไทยเพราะตามตำราที่ผมเรียนมาสอนว่า
ทั้ง คอมมิวนิส และ ประชาธิปไตย ก็มีเป้าหมายเดียวกันคือ ล้ม Feudalism เลยสงวนจุดต่างมาได้

#81 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

ไม่แพงค่ะ เพราะเสื้อแดงยังไม่ปริปาก

ที่บ่นอ่ะ สลิ่ม ทั้งนั้น

:)

#82 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:58

คนปทุมคงปัญญาอ่อนกระมั่ง

ที่หันไปเลือก ปชป หลังกรณีของแพงทั้งแผ่นดิน

อย่าไปด่าประชาชน ทุกคนมีวิจารณญาณของตัวเอง

เขาไม่พูด ไม่ใช่ไม่คิด แค่ไม่อยากเถียงกับคนที่เริ่มด่าเขาด้วยคำว่าปัญญาอ่อน

#83 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ถ้าของแพงเกิดจาก กลไกตลาด เพียงอย่างเดียว ผมเองก็เห็นว่าไม่ควรจะโทษรัฐบาลครับ
แต่ประเด็นคือ นโยบายค่าแรง และนโยบายพลังงานครับ
เริ่มจากนโยบายค่าแรงนะครับ ค่าแรงขั้นต่ำจากเดิม 215 เพิ่มเป็น 300 บาท เพิ่มขึ้น 85 บาท คิดเป็น 39.53% ของค่าแรงเดิมนะครับ
จริงครับที่ค่าแรงขั้นต่ำ 215 น้อยเกินไป ผมคิดว่าค่าแรงขั้นต่ำที่เหมาะสมน่าจะอยู่ที่ 230-240 บาท ซึ่งควรจะได้ขึ้นทันทีในปีนี้อย่างน้อย 15 บาท และปีต่อไป อีก 10 บาท เพื่อให้เหมาะสมกับ กลไกตลาด ซึ่งของจะขึ้นราคาเกือบทุกปีอยู่แล้ว แต่จะขึ้นประมาณ 1-2% ของราคาเดิม ซึ่งจะสอดคล้องกับค่าแรง ที่ควรจะขึ้น ประมาณ 3-5% ของค่าแรงเดิม
แต่ นโยบายของเพื่อไทยกลับทำให้ กลไกตลาด ผันผวนอย่างรุนแรง ด้วยการขึ้นของค่าแรงแบบฉับพลันใน เปอร์เซนต์ที่สูงมาก จนผู้ประกอบการปรับตัว ให้เข้ากับค่าแรงใหม่นี้ไม่ทัน อันมีผลให้ต้องเพิ่มราคาสินค้าในทันที เพื่อรองรับกับค่าแรงที่เพิ่มขึ้น หรือไม่ก็ต้องลดปริมาณของสินค้านั้นลงเพื่อให้ขายได้ในราคาเดิม หรือในกรณีเลวร้ายที่สุด คือลดจำนวนพนักงาน โดยให้พนักงานที่เหลืออยู่ทำงานมากขึ้น
ต่อไปคือ นโยบายพลังงานนะครับ จะเห็นได้ว่า เพราะการยกเลิกกองทุนน้ำมัน ในช่วงแรกคือประมาณ ส.ค.-ก.ย. ไม่เก็บเป็นเวลาประมาณ 1 เดือน ส่งผลให้ราคาน้ำมันเบนซินลดลงทันทีอย่างมาก แต่เพราะกรณีนี้เอง ที่ทำให้สถานะของกองทุนน้ำมันอยู่ในขั้นที่ไม่สามารถรองรับ ราคาดีเซล และราคาก๊าซธรรมชาติได้ ทำให้ในเวลาต่อมา รัฐบาลจำเป็นต้องปล่อยลอยตัวราคาก๊าซ และปล่อยให้น้ำมันดีเซล สูงเกินกว่า 30 บาท ซึ่งเมื่อเกิน 30 บาท ก็กระทบกับต้นทุนการขนส่งสินค้า และขนส่งมวลชน ทำให้ราคาสินค้าต้องขึ้นตามต้นทุนขนส่ง และประชาชนต้องมีภาระกับค่าเดินทางที่เพิ่มขึ้น
นั่นยังไม่พอ เพราะเมื่อราคาอาหารซึ่งเป็น สินค้าที่จำเป็นที่สุดต่อการดำรงชีพเพิ่มสูงขึ้น จากนโยบายค่าแรงและนโยบายพลังงาน ก็กระทบต่อพฤติกรรมการใช้จ่ายของประชาชน นั่นคือ ประชาชนจะหันมาคำนึงถึงการเก็บออมมากขึ้น เนื่องจากเห็นว่าปัจจัยสี่ ที่สำคัญต่อการดำรงชีวิตสูงขึ้น หากไม่เก็บออมในตอนนี้ อนาคตข้างหน้าเมื่อราคาสินค้าส่วนใหญ่ถีบตัวขึ้นอีกจากแรงกดดันของค่าแรงที่จะขึ้นทั่วทุกภาคของประเทศ อาจส่งผลต่อราคาของสิ่งจำเป็นที่ต้องใช้เช่น ค่าไฟ ค่าน้ำ เสื้อผ้า ยารักษาโรค ค่าซ่อมบำรุงที่อยู่อาศัย หรือค่าเช่า(ในกรณีไม่มีที่พัก) ซึ่งจะเห็นได้ว่าเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้และต้องระมัดระวังอย่างมาก ถ้าไม่อยากต้องกู้หนี้ยืมสินในภายหน้า
จึงเกิดภาวะ รัดเข็มขัดแบบฉับพลันทันที ซึ่งจะกระทบกับการหมุนเวียนของเงินในระบบเศรษฐกิจ อย่าเห็นว่านี่เป็นเรื่องเล็กนะครับ ผมยกตัวอย่างเพื่อนร่วมงานของผม เขาประกอบอาชีพค้าขายเสริมจากอาชีพหลัก ซึ่งปรากฎว่า สินค้าที่เขาขายเป็นประเภทสินค้าคงทน ทำให้ยอดขาย ณ ปัจจุบันลดลงอย่างน่าใจหาย จนถึงกับขาดสภาพคล่องในธุรกิจ เกิดความไม่เชื่อมั่นในเศรษฐกิจ เมื่อเกิดจากหนึ่งธุรกิจก็กระทบกับธุรกิจที่เกี่ยวข้องต่อมาเป็นลูกโซ่ อันทำให้เกิดภาวะเศรษฐกิจฝืดเคือง ทำให้นักธุรกิจที่จะเกิดใหม่ ไม่มั่นใจและไม่กล้าทำธุรกิจ ขณะที่นักธุรกิจรายเก่าก็ไม่กล้าขยายธุรกิจในช่วงนี้

สรุป นโยบายใดก็ตาม ที่ออกมาโดยไม่คำนึงถึง สภาวะกลไกตลาดที่ควรจะเป็น จะทำให้เกิดผลกระทบต่อ ความเชื่อมั่นของธุรกิจและความมั่นคงในการใช้ชีวิตของประชาชน ผู้บริหารที่ดีไม่ควรฝืนใช้นโยบาย ทั้งที่ไม่ได้ศึกษาถึงผลกระทบที่เกิดขึ้นอย่างถ่องแท้
พรรคการเมืองที่ใช้นโยบาย ที่คำนึงถึงข้อเท็จจริง โดยไม่ฝืนต่อหลักกลไกตลาดเช่น พรรค ประชาธิปัตย์ ย่อมได้รับการไว้วางใจมากกว่า เมื่อคำนึงถืงจุดนี้

เอ่อประทานโทษครับ อย่าอธิบายเกิน 3 บรรทัดสิครับเดี๋ยว ควายเเดง ไม่อ่าน
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#84 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

ของแพง ก็เป็นเรื่องของรัฐบาลที่ต้องจัดการ
อย่าพาลสิครับ
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#85 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

รัฐบาลปูช่วยปรับราคาน้ำมันดีเซลลิตรละ 60 บาทได้มะ :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#86 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

ตามหัวข้อกระทู้
หมายความว่า ถูก แพง เราอย่าใส่ใจ
อยู่อย่างไรก็อยู่อย่างนั้น อย่าพูด อย่าบ่น

VPWBEOR8TY[ w9e8t6 'P:YEGJFVBV[R9PU
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#87 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

อะไรเนี่ย คุณเอาอ่ะไรมาพูด ผมสนับสนุนให้เเดงเลือกนายกปูเป็นนายก 8 ปีเลยต่างหาก มันจะได้เละกันไปข้างนึง

กะลังอยากทดสอบความอึดระหว่างไพร่กับอำมาตย์อยู่เลย อิอิ

Edited by เดอะอำมาตย์, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:11.

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#88 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

จขกท สงสัยจะเจ็บจี๊ด -_-

#89 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:26

จะบ้าเหรอ
ที่นี่เขากัดฟันเชียร์ให้เป็นรัฐบาล 8 ปี 2 สมัยกันทั้งนั้น

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#90 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

ของแพงเหรอ...ผมไม่เดือดร้อน เพราะผมเป็นอำมาตย์

#91 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

คนปัญญาอ่อน เลยไปเลือกไอ้พรรคเผาไทย คนฉลาดเค้าเห็นนโยบายอีปู*** เค้าก็รู้แล้วว่า จะต้องเกิดแบบนี้
อีปูแก้ของแพงไม่ได้ พวกขี้ข้าลิ้่วล้อไอ้แม้ว ถึงกับดิ้นพล่าน โง่อยากให้ลดกองทุนน้ำมัน โง่อยากได้ 300 บาท โง่อยากได้ 15000 บาท
โง่อยากได้ข้าว 15000 บาท เป็นไงล่ะ ไอ้พวกจั๊ดง่าว ของแพงยังตะเบ็งกัดฟัน โคตรสมน้ำหน้า
ควายแดงทีทำงาน บอกว่า เงิน 100 บาท ไม่พอยาใส้ต่อวัน สมน้ำหน้าชิบ...

#92 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

ของแพงแล้วไง คิดว่าประชาชนจะหันไปเลือก อภิสิทธิ์กับสุเทพ มาแก้ปัญหาของแพง เหรอ ตลก ปญอ !!!!

Started by ล่าวิญญาณ, Today, 13:57

'ล่าวิญญาณ'เป็น'บัตรเติมเงิน'หน้าใหม่....
หรือ'บัตรเติมเงิน'ปลาร้าเก่าในไหใหม่.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#93 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

"ของอย่างอื่นแพงไม่ว่า ขอแค่ไม่ต้องต่อคิวซื้อน้ำมันปาล์มเป็นใช้ได้"
ตกลงเสื้อแดงเขาคิดกันแค่นี้เหรอครับ????

#94 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

โอเค...ของแพง เป็นเรื่องกลไกตลาด
แต่ผู้นำที่ออกมาให้สัมภาษณ์...

- ของแพงคุณรู้สึกกันไปเอง
- ของแพงเพราะอากาศร้อน

ขอโทษน่ะ...มันเป็นคำตอบของคนที่ไร้สมอง
ไร้ความรับผิดชอบ ไม่รู้จักหน้าที่ของตัวเอง
ฟังแล้วมันทุเรศสิ้นดี

ล่าสุด...ดันให้สัมภาษณ์ว่า

ของแพงเพราะ ค่าเช่าแผงตามตลาดนัดมันแพง
ให้ซื้อที่ตลาดสดจะถูกกว่า...

ยิ่งทุเรศหนัก...ก่อนพูดคิดหรือป่าว

ค่ารถไปกลับ ค่าเวลาที่เสียไป คุ้มหรือป่าว

สักแต่มีปากไว้พ่น ก็พ่น ๆๆๆๆๆๆๆ
นี่หรือ...ผู้นำคนเก่ง....เฮงซวยสิ ไม่ว่า

พูดตาม'กลไกการตลาด'.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#95 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

มิน่า อีปู มันโคตรกลัวว่า ต้องต่อคิวซื้อน้ำมัน รีบไปซื้อน้ำมันจากมาเลย์มาตุนเลย ทั้งๆ ที่สต๊อกของไทยยังมีีอีกเพียบ
ถ้าน้ำมันขาดตลาด ไพร่แดงจะหาข้ออ้างมาด่ารัฐบาลที่แล้วยังไงหว่า :lol: :lol:

#96 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:48

#97 ตาสว่างกว่า

ตาสว่างกว่า

น้องใหม่

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

ไม่ได้คาดหวังให้กลับมาเลือกคุณอภิสิทธ์ครับ
เพียงแต่อยากให้รู้ว่าการบริหารประเทศไม่ใช่ง่าย ๆ
สมัยคุณอภิสิทธ์เป็นนายก คุณไปบอกประชาชน กรอกหูว่ารัฐบาลเด็กเล่น ทำงานไม่เป็น
อะไรที่เคยด่าเค้าไว้ ว่าดีแต่พูด หรืออำมาตย์สารพัดนั่น
พอตัวเองมีโอกาส เสื้อแดงเทคะแนนให้สิบห้าล้าน แล้วทำไม่ได้
แถมยังมาหาว่าประชนชนคิดไปเองอีก
สุดท้ายก็เหมือนถ่มน้ำลายรดฟ้าครับ

#98 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

#99 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:16

คนที่ขนหน้าแข้งไม่ร่วง กลับเป็นเดือดเป็นร้อนกับของแพง

คนที่ควรเดือดร้อน กลับออกมาบอกว่าของไม่แพง

แปลกดีนะ :huh: :huh: :huh:

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#100 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

เป็นรัฐบาลทำ here อะไรไม่ได้ซักอย่าง แต่ตอนหาเสียงบอกทำได้ทุกอย่าง
สมควรด่าไหมละ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน