Jump to content

- - - - -

ปลดปิยสวัสดิ์พ้นการบินไทย

• Please log in to reply
53 replies to this topic

#51 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

Posted 22 May 2012 - 17:46

ตอนนี้สนใจเรื่องการใช้อำนาจมิชอบ
สั่งปลดคน ก็ง่ายแค่เสียงข้างมาก
เหตุผล ไม่ต้องมาก แค่สื่อสารกับเค้าไม่ได้

แบบนี้ไม่ว่าจะยังไง
จะปล่อยให้เจ้าหน้าที่ระดับสูงแบบนี้ คิดอยากทำอะไรก็ทำ
ไม่ต้องมีหลักเกณฑ์ใดใดทั้งสิ้น
หรือ
ถ้าการบินไทยดีขึ้น ก้าวหน้าขึ้น เจริญขึ้นเพราะคนคนนี้
ไม่ควรตอบแทนเค้าแบบนี้นะ
มันเหิมเกริมมากไปอ่ะ

คนทำงานอีกหน่อยก็ไม่มีกำลังใจทำงาน

เรื่องปตท
น่าจะแยกมาอีกเรื่อง

#52 vee

vee

ขาประจำ

Posted 22 May 2012 - 19:13

ไม่เข้าใจว่าทำไม ถึงได้อาลัยนักกับการที่ไอ้ปิยสวัสดิ์ถูกปลดจากการบินไทย?

http://www.gasthai.c...tml/501062.html
http://www.nidambe11...ecember15p1.htm
http://www.manager.c...D=9510000008870

ก็ไอ้บัดซบนี่ไม่ใช่หรือที่มันหนุนแปรรูป ปตท. และค้านถอนปตท.ออกจากตลาดหุ้น
ไอ้หมอนี่ไม่ใช่หรือที่มีส่วนร่วมทำให้น้ำมันแพงนรกแตกขนาดนี้
เราควรจะสมน้ำหน้ามันไม่ถูกหรือ?

คำถามคือ ถ้าอย่างนั้นจะนำใครมาบริหารให้การบินไทยกำไรเข้ารัฐต่อครับ ? เพราะมันขาดทุนซ้ำซากมากเลยองค์กรนี้เนี่ย ตั้งแต่เข้าตลาดหุ้น เพิ่มทุนแล้ว เพิ่มทุนอีก ก็ขาดทุนซ้ำซาก

ผมจะไปทราบได้ไงต้องถามคนสั่งปลดนู่น

แต่ว่าการที่มันบริหารได้กำไร กับราคาน้ำมันนรกแตกอย่างนี้ทำให้ข้าวของแพงไปหมดอย่างนี้ มันทดแทนกันได้ถึงขนาดมองเป็นคนดีเลยหรือครับ?

อันนี้ผมไม่รู้ว่าใครจะมองว่าเป็นคนดี แต่ผมมองแค่ว่า เค้าบริหารงานเป็น แล้วก็ยังไม่มีปัญหาเรื่องความโปร่งใส (ถ้ามีก็น่าจะมีข่าวออกมา และ พท. คงไม่เว้นเรื่องการทุจริตแน่) อีกทั้งยังสร้างกำไรให้องค์กรได้ ซึ่งคนอื่นๆ ที่เลือกมาเราก็ยังไม่รู้จะบริหารงานได้กำไรแบบนี้หรือไม่ (ทั้งๆ ที่สภาวะสองสามปีที่ผ่านมามีแต่ปัญหาการเมือง)

ส่วนเรื่องราคาน้ำมัน ผมว่าต้องเข้าใจกันใหม่ยกชุดนะ สิ่งที่ผิดพลาดไม่ได้เกิดจากการแปรรูปออกไป แต่เกิดจาก รัฐบาล และผู้มีอำนาจบริหาร ไม่ได้ออกนโยบายเอื้อประโยชน์ต่อราคาพลังงานที่เกิดขึ้น เพราะ รบ. มีอำนาจใหญ่สุดใน ปตท. แต่กลับละเลยการออกนโยบายเพื่อลดราคาน้ำมัน หรือเอื้อต่อผลประโยชน์ประเทศชาติ

หากเราจะมาพูดว่าจะเอา ปตท. กลับมา ผมว่าไม่เห็นด้วยเลย เพราะถ้าจะเอากลับมา เราก็ต้องยอมจ่ายในราคาที่สูงลิ่ว แล้วเราจะยอมเอาภาษีไปจ่ายไหม ? มูลค่าตลาดตอนนี้เป็น ล้านล้านบาทไปแล้ว

เรื่องบริหารงานเป็น ทำกำไรเข้าองค์กรนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ผมไม่ได้สนใจตรงประเด็นนั้น

น้ำมันแพงไม่ใช่เพราะแปรรูป? คุณคงเข้าใจผิดเพี้ยนยกใหญ่แล้ว ก่อนแปรรูปเราได้ใช้น้ำมันถูกขนาดไหน? หลังแปรรูปเราได้ใช้น้ำมันแพงขนาดไหน

พอมันแปรรูปมันก็หวังฟันกำไรเพื่อผู้ถือหุ้น ถ้าคุณมีหุ้นมีส่วนได้ส่วนเสีย ผมก็ไม่แปลกใจที่คุณมองว่าไม่ใช่ผิดพลาดจากการแปรรูป

ต่อให้รัฐบาลปชป.ที่ผ่านมาแม้มันจะถูกกว่ายุครบ.โจรก็ตาม แต่มันก็ยังแพงกว่าที่ควรจะเป็นอยู่ดี

ซึ่งทั้งหมดนี้คนที่มีส่วนทำให้เราต้องจ่ายค่าน้ำมันอย่างแพงนรกนี้ก็คือ ปิยสวัสดิ์

ถ้าคุณได้ถือหุ้นปตท.คุณก็พูดได้อย่างไม่อายอยู่แล้วนี่ว่าน้ำมันแพงเพราะไม่ได้เกิดจากการแปรรูปออกไป
แต่ความจริงคือถ้ามันไม่ถูกแปรรูปในวันนั้น ราคาวันนี้แม้จะแพงขึ้นมากก็ยังถูกกว่านี้มากมายมหาศาล

แล้วควรจะอาลัยอาวรณ์นายปิยสวัสดิ์ดีมั้ยครับแบบนี้?

ตามข้อกล่าวหาว่าผมมีหุ้นไหม ผมก็ตอบว่ามี(น้อยมากแค่ 0.000001% ของหุ้นทั้งหมด) แต่ผมยังไม่ได้กำไรจากหุ้น ปตท. แม้แต่นิดเดียว อันนี้ถือว่าผมมีส่วนได้ หรือเปล่า (ตอนนี้มีแต่ส่วนเสีย)

ส่วนเรื่องที่ผมกล่าวถ้าคุณจินตนาการว่า หลังจากที่แปรรูป น้ำมันแพงทันที ผมว่าอันนี้มันวิ่งไปตามตลาดโลกด้วยนะครับ หรือแปรรูปปุ๊ป น้ำมันราคากระโดดเลย อันนี้ผมว่าคงไม่น่าใช่นะ... เพราะฉะนั้นมันขึ้นกับนโยบายรัฐบาลใช่ไหมครับว่า รัฐบาลจะควบคุมราคาน้ำมันอย่างไร ? เพราะทุกวันนี้เราก็ยังบอกว่า เราอ้างอิงราคาสิงคโปร์ ... บลาๆๆๆ สมมติว่าเราไม่แปรรูปแล้ว เราจะเลิกอ้างอิงราคาน้ำมันสิงคโปร์หรือเปล่าครับ ? ปัจจัยราคาตอนนี้มันมีทั้งราคาตลาดโลก และราคาที่เราไปอ้างอิงจากสิงคโปร์หรือเปล่า ?

สำหรับเรื่อง ปตท. จะเข้าตลาด หรือไม่เข้าตลาด ผมเฉยๆ เข้าตลาดผมก็มีสิทธิ์ที่จะไปซื้อขายทำกำไรเหมือนหุ้นตัวอื่นๆ ไม่เข้าผมก็ไม่ได้ ไม่เสียอะไร

วกกลับมาเรื่อง โดนปลด... ถ้าเราบอกว่าเราไม่ชอบเพราะเค้าค้าน ปตท. กลับมาเป็นของไทย ผลักดันให้ ปตท. ออกไปเข้าตลาดหุ้น... ผมถามว่ามันเป็นประเด็นหรือไม่กับการโดนปลดจากบอร์ดครั้งนี้ ? แล้วผมก็ไม่ได้บอกว่าเค้าเป็นคนดี ผมมองแค่ว่าในเมื่อเค้าบริหารงานและทำกำไรได้... ทำไมเราถึงต้องถีบเค้าออกหละ ? ----> เพราะมันค้านการนำ ปตท. กลับประเทศไทยงั้นเหรอ ? ผมว่ามันพิลึกดีนะ

อย่าลากไปคนละเรื่องซิครับ

ผมไม่ได้บอกว่าต้องถีบออกเพราะเรื่องปตท. แต่ผมบอกว่ามันน่าอาลัยอาวรณ์นักหรือกับคนที่มีส่วนทำให้เราได้ใช้น้ำมันแพงเกินจริงแล้วมาโดนถีบออก?

ถ้ามันยังอยู่ในตำแหน่ง ก็เรื่องของมัน ผมไม่สนใจ แต่ถ้ามันโดนถีบออกผมก็คิดว่าสมน้ำหน้า มันไม่เห็นน่าจะต้องไปอาลัยอาวรณ์กันขนาดนี้กับคนที่ร่วมปล้นสมบัติชาติไปขาย.

เรื่องรัฐบาลจะควบคุมราคาอย่างไรนั่นก็หนึ่งในเหตุผลน้ำมันแพง แต่ถ้าไม่มีคนเอามันแปรรูปแต่แรก ราคามันก็ไม่มาขนาดนี้ ดังนั้นเรื่องที่ลากออกไปว่าอิงสิงคโปร์อะไรก็จะเป็นคนละเรื่องกันอีก สมัยก่อนเราอิงสิงคโปร์หรือเปล่า?
และถ้ามันไม่ได้แปรรูปแล้ว (เอากลับคืนแล้ว (สมมุตินะ อย่าลากไปเรื่องอื่นอีก เห็นชอบลากออกข้างทางจัง)) ราคามันจะอิงอะไรเดี๋ยวก็รู้เอง ก็ในกระทู้หนึ่งในเสรีไทยเนี่ย เห็นพูดถึงกันไม่ใช่เหรอว่าเรามีน้ำมันส่งออกมากอันดับ 3 แต่แพงกว่ามาเลเซีย
ดังนั้นถ้ามันหลุดกลับมาเรื่องราคามันก็ควรจะถูกลง ตามที่พวกคุณๆในกระทู้นั้นได้อ้างอิงต่างๆนาๆเอาไว้ ซึ่งผมก็เชื่อว่าหลุดกลับมาแล้วยังไงก็ต้องถูกลง

http://webboard.seri...นเ/page__st__50

Edited by vee, 22 May 2012 - 19:39.

#53 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

Posted 22 May 2012 - 20:44

อาจจะเป็นการต่างตอบแทนการเอาอยู่ที่ 4ss
DD ปิยสวัสดิ์ ไปขวางการกินของใครบางคนอะเปล่า

#54 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

Posted 22 May 2012 - 21:41

อาจจะเป็นการต่างตอบแทนการเอาอยู่ที่ 4ss
DD ปิยสวัสดิ์ ไปขวางการกินของใครบางคนอะเปล่า

........เยอะ

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users