Jump to content

- - - - -

/////////////////////นักธุรกิจไต้หวันเค้ายังเชื่อมั่นในสเถียรภาพของรัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์ครับ โอยย..ร้อนมากมาย เพิ่งบินกลับมาครับ

• Please log in to reply
300 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

ผมมีโอกาสได้ไปปาถคฐาให้นักธุรกิจชาวไต้หวันฟังนิดหน่อย เป็นกลุ่มเล็กๆหน่ะครับ ประมาณ 30 คน ผมก็พูดถึงภาพรวมของเศรษฐกิจไทย และโอกาสในการลงทุนต่างๆ พวกเค้าเชื่อมั่นในเศรษฐกิจพื้นฐานของประเทศไทย และสนใจมาลงทุนทางด้านอสังหาริมทรัพย์ในไทยด้วยครับ หลังจากที่ 2 ปีที่แล้วเค้าค่อนข้างกังวลนิดหน่อย แต่ตอนนี้เค้าสบายใจแล้วครับ คนไต้หวันน่ารักมากครับ ประทับใจสุดๆ ขอตัวไปอาบน้ำก่อนนะครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#2 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:52

ที่เท่าไหร่หว่า... :P

#3 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

*
POPULAR

ขอดู boarding pass หน่อย -_-

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#4 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

*
POPULAR

เงินเดือน 15,000 มีโอกาสไป ปาถคฐา ด้วยวุย คุยเรื่องเศรษฐกิจไทยด้วย โอ้ย อย่างฮา :lol: :lol: :lol:
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#5 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

ตอแหล..
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#6 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

*
POPULAR

มุสา วาทา เวรมนี สิขาปะทังสะมาทิยามิ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

*
POPULAR

ผมมีโอกาสได้ไปปาถคฐาให้นักธุรกิจชาวไต้หวันฟังนิดหน่อย เป็นกลุ่มเล็กๆหน่ะครับ ประมาณ 30 คน ผมก็พูดถึงภาพรวมของเศรษฐกิจไทย และโอกาสในการลงทุนต่างๆ พวกเค้าเชื่อมั่นในเศรษฐกิจพื้นฐานของประเทศไทย และสนใจมาลงทุนทางด้านอสังหาริมทรัพย์ในไทยด้วยครับ หลังจากที่ 2 ปีที่แล้วเค้าค่อนข้างกังวลนิดหน่อย แต่ตอนนี้เค้าสบายใจแล้วครับ คนไต้หวันน่ารักมากครับ ประทับใจสุดๆ ขอตัวไปอาบน้ำก่อนนะครับ

ให้คนเงินเดือน 9000 ที่เพิ่งขึ้นเป็นหมื่นห้า
ไปคุย "ภาพรวมเศรษฐกิจของชาติ" เนี่ยนะ??
.........................

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:57.

gladiator 1.jpg

#8 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

-_- พุทธองค์ตรัสไว้ว่า "คนพูดปด ไม่คิดทำชั่วนั้น...ไม่มี" เงินเดือนตัวยังเคลียร์ไม่ได้ แสล๋นไปปาฐกถาเรื่องเศรษฐกิฐเนี่ยนะ...อาเมน
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#9 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

เงินเดือน 15,000 มีโอกาสไป ปาถคฐา ด้วยวุย คุยเรื่องเศรษฐกิจไทยด้วย โอ้ย อย่างฮา :lol: :lol: :lol:

ผมอาจจะใช้คำเป็นทางการไปหน่อย
เอาเป็นว่าผมขอเปลี่ยนจากคำว่า ปาถคฐา เป็น แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ก็แล้วกันครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#10 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

เว๊บดราม่ากำลังได้เรื่องใหม่อีกเรื่อง :lol:
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#11 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

อ้าว งั้นเมื่อวันเสาร์ใจดีก้ออดไปรวมฝูงกับพวกเลยดิ่

#12 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

ใจดีใช้ภาษาอะไรกับชาวไต้หวันคับ

หวังว่าคงไม่ใช่ "ภาษาควาย" นะคับ

เกรงว่า "คน" เค้าจะฟังไม่รู้เรื่อง

:lol: :lol: :lol: :lol:

ที่พูดข้างบนพูดถึงในกรณีที่ไปจริง ไม่ได้ตอแหลนะ

ว่าแต่ ใจดีหัดตอแหลเหมือนป๊าแม้วกับม๊าปูเหรอ คงห่างชั้นอีกเยอะนะ

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#13 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

over come home จ๊ะ

#14 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ผมอาจจะใช้คำเป็นทางการไปหน่อย
เอาเป็นว่าผมขอเปลี่ยนจากคำว่า ปาถคฐา เป็น แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ก็แล้วกันครับ

เอารูปมาให้ดูก่อน ถึงจะเชื่อ !!! :lol:

#15 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

อย่างมืงเนี่ยะนะ ไปปาฐกถา ถามจริง มืงพูดภาษาอะไรให้เค้าฟังวะ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#16 DeeJai20

DeeJai20

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

ขอดู passport และตั๋วเครื่องบินหน่วย

#17 boonterm999

boonterm999

น้องเก่า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

อย่างมืงเนี่ยะนะ ไปปาฐกถา ถามจริง มืงพูดภาษาอะไรให้เค้าฟังวะ

ภาษาประชาธิปไตย แหง๋...

#18 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

Jaidee เอาหลักฐานมาโพสต์หน่อย ถือว่าช่วยจ่าพิชิต หาตังค์เพิ่มหน่อยนะ

#19 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

ผมพูดภาษาไต้หวันไม่ได้อ่ะ เลยใช้ภาษาอังกฤษงูๆ ปลาๆ ไป

#20 kop16

kop16

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

ไตหวัน ไม่ต้องขอ ViSa นิ ใช่ป่าว แล้วจะรู้ได้ไงว่าไปจริง

เบื่อพวกโม้

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#21 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

พวกเขากลัวว่าจะโดนเผารึปล่าว :lol:

#22 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

วิดวะเงินเดือน9000 ไปแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับชาวต่างชาติ30คน เรื่องเศรษฐกิจของประเทศไทย

????????????????????????????????????????????????????????????????????

#23 10Mz

10Mz

ขาประจำ

เฮ้ย มาแล้วเว้ย คิดถึงเอ็งจริงๆว่ะใจดี
มาถึงก็เอาเลย ข้ากำลังเครียดๆก่ะงาน
มาเจอกระทู้้เอ็ง ยังไม่ทันได้เปิดอ่านนะ
แค่เห็นหัวกระทู้ข้าก็ปล่อยก๊ากแล้วว่ะ คลายเครียดไปได้เยอะเลย
เออ แล้วเอ็งไปทำไรที่ไต้หวันบ้าง ไปโม้อะไรให้ใครฟังที่ไหน ตึกอะไร
บริษัทอะไร เค้าชื่อแซ่อะไร บอกมาให้หมดนะเว้ย

#24 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

เก่งจังนะครับ จบวิศวะ แถมยังมีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์อีก
บริษัทของคุณนี่โชคดีจริงๆ ที่ได้ตัวคุณมาทำงานให้
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#25 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

ขอดู passport และตั๋วเครื่องบินหน่วย

อยู่ที่เลขา ครับ (เลขาเถ้าแก่นะ ไม่ใช่เลขาของผม)

#26 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

โชว์ตราประทับเข้า ต.ม. ของไต้หวันให้ดูหน่อยสิครับ

#27 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

จะโกหกทั้งที ช่วยเขียนให้มันถูกต้องหน่อยได้ไหม
ปาถคฐา น่ะมันเขียนผิด ใช้เครื่องมือตรวจคำผิดซะมั่งนะ

อ้อ ขอดู Boarding Pass กับ Immigration Stamp ด้วย :lol: :D :lol:

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#28 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

ขอดู boarding pass หน่อย -_-

รู้จักป่าว หน้าตาแบบนี้นะ

ขอดูหลักฐานหน่อยครับ ยากที่จะเชื่อจริงๆ

#29 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

*
POPULAR

passport เป็นข้อมูลส่วนตัวพอๆกับบัตรประชาชน แล้วเลขาเสรือกอะไรเก็บเอาไว้(ว่ะ)

#30 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

Posted Image ปู๊ดดดดดดดดดด

#31 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

passport เป็นข้อมูลส่วนตัวพอๆกับบัตรประชาชน แล้วเลขาเสรือกอะไรเก็บเอาไว้(ว่ะ)

ใจดีอาจเป็นต่างด้าว จ้างกันเป็นรายปีก็ได้นะครับ
บริษัทที่ลึกลับขนาด search หาชื่อไม่เจอ อาจต้องใช้ลูกจ้างที่ลึกลับพอๆ กัน :D

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#32 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

อย่างฮาเลย จขกท ไม่รู้จักแม้กระทั่งpassport

จริงสิ แต่ก่อนผมก็เก็บpassport ของลูกจ้างพม่าไว้เอง
สงสัยกรณีเดียวกัน

Edited by sanskrit_shower, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:17.

#33 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

เค้าเขียนว่า "ปาฐกถา" ครับ ถ้าวิทยากรมาบรรยายงานบริษัทผมมาเขียนผิดๆถูกๆแบบนี้ ผมไล่กลับจริงเอ้า! :lol:

#34 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:18

กระทู้แก้เครียดยามบ่าย ฮ่าๆๆๆๆ :lol:
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#35 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

ลงชื่อไว้ก่อน...รอหลักฐานปรากฎ

#36 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

ทู้นี้แรงจริง ๆ

#37 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

ลงชื่อไว้ก่อน...รอหลักฐานปรากฎ

สงสัยฝันค้างครับ :lol:

#38 kop16

kop16

อยู่ที่เลขา ครับ (เลขาเถ้าแก่นะ ไม่ใช่เลขาของผม)

ไตหวัน ไม่ได้ใช้ VISA นิ เข้าประเทศได้เลย อย่าโม้

#39 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

ปาถคฐา..แม่มมมมม สงสัยออกมาจากท้องอิปูจริงๆ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#40 nameless

nameless

น้องเก่า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

*
POPULAR

ชวนมาทำแก๊งค์ call center หรือเปล่าครับ ผมเห็นลงข่าวธุรกิจบ่อยๆ

#41 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

อันที่จริง ถ้าจะตั้งกระทู้คลายเครียด ควรจะไปตั้งห้อง ชายคาพักใจ นะครับ 55555+ Posted Image

#42 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

ด้่านได้อายอด ;)

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#43 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

นั้งเครื่องไปคุยเรื่องการขมิบอะไรรึป่าวนะ กับสมาคมชาวขมิบ.....ไตหวัน

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#44 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

ยังทันเผาป่าว

#45 arseyut

arseyut

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:26

คนแรกของโลกเลย ใจดี 20

#46 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:27

ไตหวัน ไม่ต้องขอ ViSa นิ ใช่ป่าว แล้วจะรู้ได้ไงว่าไปจริง

เบื่อพวกโม้

เข้า "ไต้หวัน" ต้องขอวีซ่า ครับ......

อยากเห็นๆๆๆๆๆ วีซ่าใจดี....

ไม่มีไปไม่ได้ (คงรู้นะว่า "วีซ่า" มันคืออะไร และอยู่ที่ไหน.....

ถ้าไม่มี "ด่า" .............

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#47 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

ไปตอแหลที่อื่นได้มั๊ยว่ะ

กูรำคาญ

#48 bankyly

bankyly

น้องเก่า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

มาลงชื่อไปงั้นแหละ - เพื่อถึง 10หน้าอีก
.
.
.
.
อืมมมมมมม
ไปทำงาน / ไปเที่ยว / รึแบบไหนหว่า

ที่ไต้หวั่นที่ผมเข้าใจเขาไม่พูดภาษาใต้หวันครับ
คนไห้หวันแท้ๆ กลับพูดแมนดาริน แปลกแท้จริงหนอ

#49 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ไม่ใช่เลขาผม?
คุณ jaidee20 มีเลขาด้วยเหรอ
แล้วเลขาได้15,000 เท่าคุณหรือยัง :lol: :lol: :lol:
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#50 royalist

royalist

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

อั๊ยยะ !!!
Royal Thai Army

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน