Jump to content

- - - - -

/////////////////////นักธุรกิจไต้หวันเค้ายังเชื่อมั่นในสเถียรภาพของรัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์ครับ โอยย..ร้อนมากมาย เพิ่งบินกลับมาครับ

• Please log in to reply
300 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

ของเค้าแรงจริงอะไรจริง :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#102 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

ผมจะบอกยังไงดี การทำบาปเนี่ย ผมก็เคยทำนะ บาปแบบผิดศีล5 แต่ทุกครั้งที่ผิดผมว่ามันคุ้มเพราะผมผิดเพื่อสิ่งที่ผมคิดว่าดีกว่า

แต่คุณใจดีครับ คุณยอมทำบาปซ้ำแล้วซ้ำอีกเพื่อคนอื่นแบบนี้ ตกนรกไปคุ้มไหมครับ แถมถูกจับผิดตั้งแต่ยังไม่ลงนรกเลย
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#103 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:40

เข้ามา UP กระทู้ กลัวไม่ถึงหน้า10 :P

#104 t045

t045

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

รู้ทั้งรู้มันมาเบี่ยงประเด็นก็ยังไปเล่นกับมัน

#105 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:56

โอ้ว...ช่างกล้า
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#106 blackdragon

blackdragon

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

อย่างมืงเนี่ยะนะ ไปปาถคฐาปาฐกถา ถามจริง มืงพูดภาษาอะไรให้เค้าฟังวะ

ผมพูดภาษาไต้หวันไม่ได้อ่ะ เลยใช้ภาษาอังกฤษงูๆ ปลาๆ ไป

อืม...ถ้าปาถคฐา(อย่างฮา) เรื่องงู กับ เรื่องปลา นี่

ผมอาจจะเชื่อ

เพราะบอกว่าใช้ภาษาอังกฤษงูๆ ปลาๆ

แต่นี่พูดถึงภาพรวมของเศรษฐกิจไทย และ

โอกาสในการลงทุนต่างๆ

โห...แล้วจะให้หลับหูหลับตาเชื่อได้อย่างไร

ปาถคฐา ปาถคฐา...จะเอาฮาไปถึงไหน

ไปกล่อมพวกควายแดงไป

เพราะยังไงๆ มันก็ ชาบู ชาบู

:P :D :lol:

#107 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

อย่างมืงเนี่ยะนะ ไปปาถคฐาปาฐกถา ถามจริง มืงพูดภาษาอะไรให้เค้าฟังวะ

ผมพูดภาษาไต้หวันไม่ได้อ่ะ เลยใช้ภาษาอังกฤษงูๆ ปลาๆ ไป

ภาษาอังกฤษ แบบงูๆ ปลาๆ Snakeๆ Fishๆ อะไรเป็นถึงวิดวะกอนคุมตึก 24ชั้น ยัง Snakeๆ Fishๆ
บ้าเหรอ เด็กโบกปูนยังพดเก่งกว่าอีก ตึก 24ชั้นนะ แปลนงานเป็น english อ่านออกเหรอ
Ok chigalat Phump phu้mp.

#108 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

ไทเป คงจะด้อยพัฒนามากๆ ที่โรงแรมจึงไม่มีฟรี wifi ให้คุณ jaidee20 มาทักทายแฟนคลับ ที่สรท
เพราะปรกติคุณใจดี ก็ชอบคุยนักหนาว่าไปนู่นี่ ตอนอยู่ pp ก็คุยว่าทำไรอยู่ แต่นี่ไปงานสำคัญระดับประเทศ
ไม่คิดจะรายงานหมายกำหนดการ ตอนอยู่ที่นั่นให้พวกผมอิจฉาบ้างเหรอครับ :D

ไป ไต้หวัน ทั้งที ไม่คิดจะถ่ายรูปมาอวดเลยเหรอครับ เดี๋ยวนี้ โทรศัพท์ก็มีกล้อง อย่าบอกนะว่า ยังใช้ 3310 :lol:

Edited by เด็กอมมือ, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:32.

"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#109 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

ผมปูเสื่อรอชมตอนจบครับ =3=

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#110 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:42

xxไม่ตามแล้วกระทู้นี้ เศร้าว่ะ

โดนเผาจากทุกคนในบอร์ด

บอกแล้วให้เป็นคนดี อย่าตอแหล

คนดีอยู่ที่ไหนก็มีแต่นรชนสรรเสริญ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == อยู่หนใดก็จะถูกสาปแช่งจากทั้งสิบทิศ

Edited by คนกวาดขยะ, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:18.

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#111 arsenalice

arsenalice

น้องใหม่

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

......ปูเสื่อรอดู the fast ver. ราชสีห์ ดริฟท์ ภาค... ( ที่เท่าไหร่หว่า ).......

#112 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:52

ไทเป คงจะด้อยพัฒนามากๆ ที่โรงแรมจึงไม่มีฟรี wifi ให้คุณ jaidee20 มาทักทายแฟนคลับ ที่สรท
เพราะปรกติคุณใจดี ก็ชอบคุยนักหนาว่าไปนู่นี่ ตอนอยู่ pp ก็คุยว่าทำไรอยู่ แต่นี่ไปงานสำคัญระดับประเทศ
ไม่คิดจะรายงานหมายกำหนดการ ตอนอยู่ที่นั่นให้พวกผมอิจฉาบ้างเหรอครับ :D

ไป ไต้หวัน ทั้งที ไม่คิดจะถ่ายรูปมาอวดเลยเหรอครับ เดี๋ยวนี้ โทรศัพท์ก็มีกล้อง อย่าบอกนะว่า ยังใช้ 3310 :lol:

จริงๆ งานแบบนี้ เอาแค่ tag ห้อยคอก็พอแล้วเนอะ

ยังไงเค้าต้องมีให้อยู่แล้ว อิอิ

#113 My Will

My Will

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

เข้ากระทู้นี้..........ยังกับเข้ามาอ่านขายหัวเราะ...........แต่ละคนเม้นท์กัน......นํ้าหูนํ้าตาเล็ด :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#114 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

พูด Eng งูๆปลาๆ ยังเสือกมีคนเชื่อมั่นในสิ่งที่เอ็งพูด ฮาได้อีก

#115 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

สรุปแล้วใจดีมีอาชีพอะไรเหรอ จบ ปวส ทำงานไต่จากเงินเดือน 9000 เป็น 15000 เมื่อต้นปี

พอกลางปีไปปาฐกถาที่ไต้หวัน

แถวบ้านผู้อาวุโสมีพวกแบบนี้เยอะ โม้ไปวัน ๆ ได้ทุกเรื่อง แต่อย่าถามจี้ล่ะ โคตรโกรธเลยไอ้พวกนี้ :lol:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#116 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

ฮาตั้งแต่ให้เลขาเก็บหนังสือเดินทางแล้ว :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#117 tu249cm

tu249cm

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

อย่าขอหลักฐานประเภท passport หรือboarding pass จากใจดีเลย
เดี๋ยวจะเป็นกระทู้ตำนานอีกกระทู้หรอก

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#118 dekwat

dekwat

น้องเก่า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

ผมเชื่อว่าใจดีเป็นนักธุรกิจใหญ่ปลอมตัวมาแน่ ไม่อยากเปิดเผยตัวกลัวสมาชิกตะลึง
:lol: :lol: :lol:

#119 ตะวัน

ตะวัน

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

กระทู้คลายเครียด มาล่อเป้าอีกแล้ว

#120 ant

ant

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

ผมมีโอกาสได้ไปปาถคฐาให้นักธุรกิจชาวไต้หวันฟังนิดหน่อย เป็นกลุ่มเล็กๆหน่ะครับ ประมาณ 30 คน ผมก็พูดถึงภาพรวมของเศรษฐกิจไทย และโอกาสในการลงทุนต่างๆ พวกเค้าเชื่อมั่นในเศรษฐกิจพื้นฐานของประเทศไทย และสนใจมาลงทุนทางด้านอสังหาริมทรัพย์ในไทยด้วยครับ หลังจากที่ 2 ปีที่แล้วเค้าค่อนข้างกังวลนิดหน่อย แต่ตอนนี้เค้าสบายใจแล้วครับ คนไต้หวันน่ารักมากครับ ประทับใจสุดๆ ขอตัวไปอาบน้ำก่อนนะครับ

ตัวจริงเสียงจริงกลับมาแล้ว
ปรบมือต้อนรับหน่อยครับ

แต่คำว่า "ปาถคฐา" มันบัญญัติไว้ในพจนานุกรมฉบับไหนเนี้ย
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#121 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

กระทู้วิ่งเร็วจัง..ตามไม่ทัน

:lol:

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#122 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

พาสปอร์ต โดนเก็บแบบนี้ ท่านราชสีห์เป็นต่างด้าวชัวร์

ปล.ปาฐกถาก็เขียนผิด :lol:

ปล.ขอดูรูปในงานหน่อยจิ่

ค้นในทะเบียนราษฎร์ไม่เจอก็มีความเป็นไปได้สูงนะครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#123 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

แต่ละคนที่ตอบ
จะเอาฮาไปถึงหนาย
ผมขำจนไม่ไหวแล้วน้า :D :D

ปล. ระดับราชสีห์เจ้าตำนานกลับมาทั้งที สร้างประเด็นฮิตอีกแล้ว
คราวนี้เรื่อง "วีซ่าเข้าไต้หวัน" ปลอมวันที่อีกหรือไม่ กับ "ปาฐกถาจริงหรือตั้งวงแดร๊กเหล้ากับคนงาน" กันแน่?
กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
gladiator 1.jpg

#124 ant

ant

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

<iframe src=http://www.mypicza.com/iframe.php frameBorder=0 width=390 scrolling=no height=100 allowTransparency></iframe>
ท่านอัครเทพ ขอดูแบบนี้หน่อยดิ

Edited by ant, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:36.

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#125 Kh@n

Kh@n

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
อากาศมันี้อนจริงๆ 555+

ไปกันใหญ่แล้วน้าาา ประเทศไทย !

#126 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

บอกตรงๆว่ารำคาญ

จะโกหกไปทำไม โรคจิตล่ะสิ <_<

#127 ชัยนาท

ชัยนาท

น้องเก่า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

กระทู้ฮาประจำวันนี้ครับ

#128 ant

ant

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

ขอดูแบบนี้จากท่าน อัครเทพหน่อย
จะได้ถือหางท่าน

#129 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:44

แบบนี้น่ะมีไหม

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#130 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

ขอดู passport และตั๋วเครื่องบินหน่วย

ขอส่งตัวอย่าง ตั๋วเครื่องบิน และ passport ให้ใจดี

Edited by Apichai, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:51.

#131 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:46

แค่หันหัวมู้ กุก็ฮาตกเก้าอี้แล้ว

#132 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

ฮาตั้งแต่ให้เลขาเก็บหนังสือเดินทางแล้ว :lol: :lol: :lol:

ทำยังกับคนไปขายแรงงาน หรือผู้หญิงขายตัวนะครับถูกยึดหนังสือเดินทางกันหนี 555

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#133 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:50

อิจฉาใจดีจัง นั่งเครื่องกี่ชั่วโมงครับ อาหารบนเครื่องอร่อยเปล่า

#134 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

ขอลงชื่อกระทู้ฮาๆ ของท่านใจดีหน่อยนะครับ :D

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#135 mike_gt3

mike_gt3

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

ลงชื่อไว้ก่อน :D
จงประพฤติตัวให้คนเกรง ไม่ใช่เป็นนักเลงให้คนกลัว

#136 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:58

อย่างมืงเนี่ยะนะ ไปปาฐกถา ถามจริง มืงพูดภาษาอะไรให้เค้าฟังวะ

ไม่เคยได้ยิน ภาษาไต้หวัน

ไค้หวัน ส่วนใหญ่จะใช้ภาษาจีนกลาง ค่ะ ภาษาจีน ตัวอักษรเหมือนกันแต่ออกเสียง แตกต่างกันตามท้องถิ่น เท่าที่ทราบมีจีนกลาง เป็นหลัก ที่ฮ่องกงจะใช้จีนกวางตุ้งควบคู่กับภาษาอังกฤษ เพราะอังกฤษปกครอง

ใจดี ไม่มีใคร โง่จะเอ่ยว่า ภาษาไต้หวันนะคะ
ไต้หวันแยกจากจีนออกมาตั้งประเทศเอง ก็ยังถือเป็นคนจีนนะค่ะ
ถ้าเรียนสูงจนได้เป็นวิศวกรประจำบริษัท จะโง่จนใช้คำผิดๆ ถูกให้อายเขาหรือค่ะ

ขอแก้ไขนะค่ะ พอดี เจ้ juemmy ทักมาว่าฮ่องกงใช้ กวางตุ้ง ขออภัยด้วยค่ะ

Edited by koong, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:39.

#137 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:02

เข้ามาฮาด้วยคน

ปล. เท่าที่รู้เขาไม่เรียกภาษาไต้หวันนะคะ. ถ้าเป็นตัวเขียนเป็นชุดเดียวกับภาษาจีน แต่ถ้าเป็นภาษาพูด ส่วนใหญ่คนไต้หวันจะพูดฮกเกี้ยนค่ะ

Edited by Tiger Lily, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:06.

If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#138 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:02

ขอปูเสื่อรอและลงชื่อด้วยคนค่ะ

#139 kop16

kop16

U will never walk alone.

ได้ข่าว หัวมัน ที่ไต้หวัน ถูกมากมากกก เลย

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#140 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

อย่างมืงเนี่ยะนะ ไปปาฐกถา ถามจริง มืงพูดภาษาอะไรให้เค้าฟังวะ

ไค้หวัน ส่วนใหญ่จะใช้ภาษาจีนกลาง ค่ะ ภาษาจีน ตัวอักษรเหมือนกันแต่ออกเสียง แตกต่างกันตามท้องถิ่น เท่าที่ทราบมีจีนกลาง เป็นหลัก ที่ฮ่องกงจะใช้จีนแต้จิ๊ว ควบคู่กับภาษาอังกฤษ เพราะอังกฤษปกครอง

ใจดี ไม่มีใคร โง่จะเอ่ยว่า ภาษาไต้หวันนะคะ
ไต้หวันแยกจากจีนออกมาตั้งประเทศเอง ก็ยังถือเป็นคนจีนนะค่ะ
ถ้าเรียนสูงจนได้เป็นวิศวกรประจำบริษัท จะโง่จนใช้คำผิดๆ ถูกให้อายเขาหรือค่ะ

คุณkoong นี่ก็น่าจะให้ใจดีโชว์ภาษาไต้หวันก่อน จะได้ฮาอีกรอบ
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#141 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

มาทีไร กระทู้ขึ้นท๊อปชาร์ทตลอด ..

#142 ant

ant

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:09

ขอดูแบบนี้จากท่าน อัครเทพหน่อย
จะได้ถือหางท่าน

ว่าไงท่านอัครเทพ โชว์ชาว สรท.หน่อย เอาใจช่วยท่านอยู่นา
อย่าให้ชาว สรท.ปรามาสได้ว่า "ไปไต้หนู" แทนไปไต้หวันเด้อ ท่านอัครเทพ

#143 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

ลองพูดเรื่อง ศก. ให้คนไทยด้วยกันฟังหน่อยสิครับ

ถ้าถูกทั้งหมด ผมเชื่อว่าทั่นเป็นนักวิชาการเศรษฐศาสตร์

ถ้าถูกสองในสาม ผมเชื่อว่าทั่นเรียนสายการเงิน

ถ้าถูกหนึ่งในสาม ผมเชื่อว่าทั่นคือบุคคลทั่วไป

ถ้าไม่ถูกเลย ผมว่าทั่นคือคนตอแหลครับ

#144 human

human

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:12

สงสัยเถ้าแก่ใช้ให้ไปซื้อเกาลัด แถวเยาวราช

ใจดีนอกจากแบกปูนอยู่ที่ตึกก่อสร้าง เลิกงานก็เข้าแคมป์คนงาน ตั้งวงดวดเหล้าขาว ไม่ค่อยได้ไปไหน

คงคิดว่าเยาวราชเป็นไต้หวัน จินตนาการตามที่เพื่อนคนงานเล่าให้ฟัง

(เพื่อนที่เล่าให้ใจดีฟังไปแบกปูนขึ้นตึกแถวเยาวราชมาแล้ว แต่ไม่รู้ว่ามันคือเมืองไทย)
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#145 อิ่งอ้อย

อิ่งอ้อย

น้องเก่า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:12

ทั้งการสะกดคำ การใช้ภาษา และการแต่งเรื่องที่ไม่แนบเนียนมันฟ้องระดับสติปัญญาและพื้นฐานการศึกษาของคุณใจดี 20 มากๆ เลยนะ รู้ตัวรึเปล่า

#146 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:16

/////////////////////นัก ธุรกิจไต้หวันเค้ายังเชื่อมั่นในสเถียรภาพของรัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์ครับ โอยย..ร้อนมากมาย เพิ่งบินกลับมาครับ

Started by jaidee20, Today, 14:51

เงินเดือน 15,000 มีโอกาสไป ปาถคฐา ด้วยวุย คุยเรื่องเศรษฐกิจไทยด้วย โอ้ย อย่างฮา :lol: :lol: :lol:

ผมช่วย jaidee20 ดีกว่า.....

ผมเชื่อว่า jaidee20 มีเงินเดือน 150,000 บาท
แต่รีบร้อนพิมพ์มาก ตก 0 ไปหนึ่งตัว.....!

วันนี้ jaidee20บอกว่าไป"ปาฐกถา"ให้ชาวใต้หวันฟัง
ด้วยเหตุที่เพิ่งกลับจากต่างประเทศ
จึงพิมพ์ภาษาไทยไม่คล่องแคล้วบ้าง
พิมพ์ "ปาถคฐา"แทน"ปาฐกถา"......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
  • Gop likes this

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#147 hitler99

hitler99

น้องใหม่

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

สมาชิกรอหน่อยครับ Passport,Visa,boarding pass ยังไม่เรียบร้อย หัด Photoshop อยู่
(มาช่วยอัพกระทู้ครับ)

Edited by hitler99, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:23.

#148 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

ไค้หวัน ส่วนใหญ่จะใช้ภาษาจีนกลาง ค่ะ ภาษาจีน ตัวอักษรเหมือนกันแต่ออกเสียง แตกต่างกันตามท้องถิ่น เท่าที่ทราบมีจีนกลาง เป็นหลัก ที่ฮ่องกงจะใช้จีนแต้จิ๊ว ควบคู่กับภาษาอังกฤษ เพราะอังกฤษปกครอง

คุณkoong นี่ก็น่าจะให้ใจดีโชว์ภาษาไต้หวันก่อน จะได้ฮาอีกรอบ

ฮกเกี๊ยน นี่ก็น่าจะใช่ ค่ะ เผอิญไม่ค่อยสันทัด เรื่องภาษาจีนแต่ละท้องถิ่นนัก
จำได้ว่าเคยอ่านหนังสือเบ๊ดเตล็ด ว่าภาษาจีน เป็นภาษาที่คนใช้มากที่สุดในโลก มีหลายสำเนียง คล้ายๆ สำเนียงแต่ละภาคของบ้านเรา
ที่จีนแผ่นดิน ใหญ่นี่จะใช้ภาษาจีนกลางเป็นหลัก แต่ก็มีสำเนียงท้องถิ่น อย่างแต้จิ๊ว จีนแคระ ( เคยบ้าดาราจีนอยู่พักใหญ่ๆ ตอนเป็นวัยรุ่น มีคอลลัมนิสต์ แซวกันนิดหน่อยว่าดาราคนไหนน่าจะรุ่งในจีนแผ่นดินใหญ่หลังจากอังกฤษส่งมอบเกาะฮ่องกงให้จีน เพราะพูดจีนกลางได้ชัด คนหนึ่งก็จางเซียะโหยว ค่ะ)

#149 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

ไม่ไหวจะเคลียร์. หัวเราะจนน้ำตาไหลมือไม้อ่อนไปหมด. 555

#150 ant

ant

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

เอาใจช่วย

ขอถือหาง Jaidee20 ครับ

อย่าด่าหลานป๋านะ
ไม่งั้น เป็นเรื่อง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน