Jump to content

- - - - -

ใครสั่งฆ่าประชาชน

• Please log in to reply
85 replies to this topic

#1 สายน้ำเชี่ยว

สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 17:41

เป็นเรื่องที่พวกเราในที่นี้ส่วนใหญ่ก็รู้ดีอยู่แล้ว แต่รู้สึกเป็นสิ่งที่เสื้อแดงยังคาใจกันอยู่มาก เนื้อหาข้างล่างเป็นสิ่งที่ผมเคยเอาใช้โต้เถียงกับเสื้อแดงใน fb ช่วงที่หลังเกิดเหตุการณ์ใหม่ๆ ผมเอามาปัดฝุ่น ปรับปรุงถ้อยคำให้เหมาะสมและ update มากขึ้น ขออนุญาตเอาโพสต์ที่นี่อีกครั้ง เผื่อว่าจะเป็นวัตถุดิบที่บางท่านจะนำไปประกอบการอธิบายกับคนที่ไม่เข้าใจโอกาสต่างๆได้ครับ

แม้ว่าจะเป็นเรื่องเดิมๆ แต่ในนี้ผมได้ชี้ให้เห็นประเด็นใหม่ๆ หลายประเด็นอยู่เหมือนกัน ซึ่งน่าจะนำไปสู่การคลี่คลายความสงสัยได้ ความจริงผมก็ไม่ได้มีข้อมูลหลักฐานเชิงลึกมากไปกว่าใครในที่นี้ เพียงแต่อาศัยการวิเคราะห์ด้วยตรรกะ ซึ่งถ้าท่านทั้งหลายลองอ่านดูจะพบว่า แค่เพียงตรรกศาสตร์นี่แหละก็เพียงพอแล้วที่จะพิสูจน์ความจริงในหลายๆเรื่อง

มีการใช้อาวุธสงครามในฝ่ายเสื้อแดงหรือไม่
ก่อนจะเข้าสู่การวิเคราะห์ต้องยอมรับกันในข้อเท็จจริงก่อนวว่าเสื้อแดงใช้อาวุธสงคราม คลิปต่อไปนี้ก็มีให้เห็นกันทั่วไป ผมคิดว่าทุกคนในที่นี้คงได้เห็นกันแล้ว แต่เท่าที่คุยกับเสื้อแดงมาหลายคน น่าประหลาดใจที่พวกเค้ายังบอกว่าไม่รู้ ไม่แน่ใจว่าแกล้งหรือไม่รู้จริง ถ้าใครยังอยากหาหลักฐาน ก็ให้เค้าดูให้เต็มตาก่อนเลยแล้วกัน ผมพอเตรียมไว้เป็นสำเร็จรูปส่วนหนึ่ง เหล่าเทพในนี้คงมีมากกว่านี้

คลิปแรก เสื้อแดงถ่ายเอง ตอนท้ายๆจะได้ยินประโยคหนึ่งว่า “ฝ่ายเราก็มีอาวุธสงครามด้วย ยิงกันฉิบหายเลย อยากกราบคนยิงจริงโว้ย ไอ้เอี้ยเอ้ย”

http://www.youtube.com/watch?v=mkrYaYORjSI
คลิปนี้ยังมีข้อสังเกตอีกอย่างคือ คนที่ถ่ายเค้าบอว่ายิงกันฉิบหาย แต่กลุ่มมวลชนคนเสื้อแดงกลับยืนดูกันนิ่งๆ แสดงให้เห็นว่าทหารไม่ได้ยิ่งเข้าใส่มวลชน

ภาพทหารโดน M79
http://www.youtube.com/watch?v=C3hsqv6GGrc

#2 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 17:41

*
POPULAR

คลิปต่อมา มาจาก cnn เป็นภาพการ์ด นปช ใส่ชุดคล้ายทหาร ถือ M16
http://www.youtube.com/watch?v=pHmNk4awDVU

ภาพทหารที่บาดเจ็บในวันที่ 19 พฤษภาฯ
http://numchiao.blog.../blog-post.html

หลักฐานยังมีอีกมาก แต่แค่นี้คงพิสูจน์ได้แล้ว คงไม่ต้องเถียงกันเรื่องมีอาวุธหรือไม่กันอีกแล้วนะครับ

ก่อนจะเข้าเรื่องจริงๆ มีคำถามง่ายๆก่อนว่า มันแปลกมั๊ย ในเมื่อเลือกที่จะจับอาวุธ แต่กลับหวังว่าตัวเองจะไม่มีการสูญเสียเลย หรือคิดจะให้อีกฝ่ายถือแต่กระบองเข้ามาให้ยิงเล่นกันสนุกๆหรืออย่างไร นี่เป็นตรรกะข้อที่ 1

#3 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 17:43

เอาหละ การวิเคราะห์ผมจะแบ่งเป็น 3 กรณี คือ หนึ่ง ที่ 4 แยกคอกวัว , สอง เหตุการณ์ช่วงที่มีการปิดล้อมกระชับพื้นที่ และ สุดท้ายกรณี 6 ศพที่วัดปทุมฯ

กรณี 4 แยกคอกวัว

ความจริงเหตุการณ์นี้รัฐมีส่วนผิดพลาดที่สลายไม่เสร็จก่อนฟ้ามืดแล้วยังดันทุรังทำต่อ เลยกลายเป็นจุดอ่อนให้มีการฉกฉวยโอกาสจากความมืดได้ง่าย

เริ่มด้วยคลิปคนถือธงที่โดน sniper ยิง (ถ้าเคยดูแล้วก็ไม่ต้องดูก็ได้ อุจจาดตา)

เหตุการณ์นี้ตกลงว่าเกิดที่ถนนดินสอนะครับ ไม่ใช่แยกคอกวัว ขอบคุณคุณ Gop ครับที่ช่วยแก้ให้

http://www.youtube.com/watch?v=LA1W6srCPuU

ดูให้ดีจะเห็นว่า โดนยิงจากแนวหลังเสื้อแดง ไม่ใช่แนวของทหารที่อยู่ด้านหน้า แม้ว่าเด็จพี่จะแถอย่างไงก็ฟังไม่ขึ้น ถ้าโดนยิงจากฝ่ายทหารจะไม่นอนหงายท่านี้ และกระโหลกศีรษะจะไม่เปิดด้านหลัง เพราะ รูเข้าต้องเล็ก รูออกต้องใหญ่

แต่ในใจของเสื้อแดงหลายคนก็คงจะยังค้าน และเห็นคล้อยกับเด็จพี่มากกว่า ไม่เป็นไร งั้นผมถามด้วยตรรกะข้อที่ 2 ถ้าทหารต้องการใช้กระสุนจริง วัตถุประสงค์คืออะไร ก็คือการทำให้ผู้ชุมนุมเกิดการตื่นตระหนก ซึ่งก็ต้องเรียงหน้ากระดานกราดยิง ผู้ชุมนุมที่อยู่แนวหน้าจะต้องล้มระเนระนาด คนที่เหลือก็จะกระเจิงไป การสลายก็จะสำเร็จ ใช่หรือไม่ แต่ภาพแบบนั้นไม่ได้ปรากฏในคลิปนี้ แต่กลับเลือกยิงมาที่คนๆเดียวที่อยู่ด้านหลัง เสร็จแล้วเป็นไง กระเจิงมั๊ย คนเสื้อแดงยืนมุงดูกันถ่ายรูปกันใหญ่ ถามว่ายิงแบบนี้มันมีประโยชน์อะไรสำหรับการสลายการชุมนุม มีแต่จะโหมไฟแค้นให้กับผู้ชุมนุม

คลิปต่อมาภาพไอ้โม่ง วิ่งไปวิ่งมา และยิงใส่ทหาร คิดว่าหลายคนก็น่าจะได้เห็นแล้ว
http://www.youtube.com/watch?v=kTPLTS26rUI

คลิปนี้นอกจากจะแสดงให้เห็นว่าฝ่ายเสื้อแดงมีกองกำลัง มีการยิงทหารแล้ว ยังบ่งบอกอะไรอีกอย่างที่ยังไม่มีใครพูดถึงมาก่อน รัฐบาลก็ไม่เคยพูด สื่อก็ไม่เคยพูด แต่ผมจะชี้ให้เห็นวันนี้ นั่นคือ “sniper หายไปไหน???” ถ้า sniper เป็นฝ่ายทหารจริง ไม่ยิงไอ้โม่งหัวแบะไปแล้วเรอะ (อันนี้ตรรกะข้อที่ 3)

ตรรกะข้อนี้ใช้ไม่ได้นะครับ เนื่องจากมาทราบทีหลังว่า เหตุการณ์เสื้อแดงโดน sniper กับ ไอ้โม่งยิงทหาร อยู่คนละจุดกัน ดังนั้นพวกเสื้อแดงคงเถียงได้ว่า ก็ sniper มันอยู่ถนนดินสอ เลยมายิงไอ้โม่งที่คอกวัวไม่ทัน

และเช่นเคย นี่เป็นอีกครั้งหนึ่งที่ทุกท่านจะสังเกตเห็นว่ามวลชนคนเสื้อแดงยืนดูกันนิ่ง แสดงว่า ณ นาทีนี้ ทหารก็ยงไม่ได้ยิงใส่ผู้ชุมนุมเลย ถ้าทหารมีนโยบายที่จะยิ่งใส่ผู้ชุมนุมตั้งแต่แรก จะมีโอกาสไหนเหมาะไปกว่านี้อีก? (ตรรกะข้อที่ 4)

Edited by สายน้ำเชี่ยว, 25 May 2012 - 21:00.

#4 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 17:44

*
POPULAR

ในกรณีที่ใครยังคิดว่าไอ้โม่งเป็นทหารปลอมตัวมาสร้างสถานการณ์ ดูคลิปนี้ (ของ BBC)

หลังจากเหตุการณ์ปะทะ ไอ้โม่งเดินไป เดินมาทอดน่องอย่างสบายใจ ปะปนในกลุ่มคนเสื้อแดง

สำหรับผู้เสียชีวิตรายอื่นๆ ก็สุดที่จะคาดเดา อาจเป็นไปได้ว่าด้วยสถานการณ์ที่ไม่ได้คาดการณ์ไว้ล่วงหน้า ทำให้การตัดสินใจเฉพาะหน้าอยู่ที่ผู้บัญชาการในพื้นที่ ฝ่ายทหารอาจตัดสินใจยิงตอบโต้ (หรือคิดว่าทหารควรจะอยู่เฉยให้ไอ้โม่งมันยิงเล่น) จนทำให้มีลูกหลงไปโดนคนที่ไม่มีอาวุธด้วย กว่าฝ่ายเหนือจะตัดสินใจลงมาก็คงใช้เวลาไประยะหนึ่ง หรือเป็นไปได้ที่บางศพอาจเป็นไอ้โม่งที่ถูกเอาหน้ากากและอาวุธออกหลังจากโดนยิง หรืออีกกรณีหนึ่งก็คือ มีบางคนอาจโดน sniper เพิ่มก็ได้ ซึ่งอันนี้ก็ต้องสืบสวนกันต่อไป

แต่ความจริงอย่างหนึ่งที่ต้องพูดถึงคือ เมื่อ พบว่าฝ่ายเสื้อแดงมีไอ้โม่งใช้อาวุธสงครามปะปนอยู่ในฝูงชนด้วย ทางรัฐบาลก็ได้สั่งหยุดปฏิบัติการ และขอเจรจา ตรงนี้ผมตั้งข้อสังเกตว่า หยุดทำไม เจรจาทำไม ถ้าเจตนาจะใช้กระสุนจริงปราบอยู่แล้ว ลำพังไอ้โม่งไม่กี่คนจะต้านทหารเป็นกองร้อยได้หรือ (ตรรกะข้อที่ 5) เพราะฉนั้นตรงนี้เห็นได้ชัดว่า รัฐไม่ได้มีนโยบายที่จะใช้กระสุนจริงตั้งแต่แรก เค้าคิดว่าจะเหมือนสงกรานต์ปีที่แล้ว ที่ใช้แก๊สน้ำตา หรือ กระสุนยาง ส่วนกระสุนจริงก็ยิงขึ้นฟ้า แล้วก็ได้ผล ไม่มีคนตาย สลายสำเร็จ แต่คราวนี้มันผิดคาด นั่นจึงทำให้รัฐบาลตัดสินใจหยุด การตัดสินใจหยุด พิสูจน์ให้เห็นว่ารัฐบาลไม่มีเจตนาที่จะให้มีคนตาย

สรุปกรณีนี้คือ ส่วนหนึ่งมาจากความผิดพลาดที่สลายต่อในตอนค่ำ จนติดกับฝ่ายนั้น แต่ก็เข้าใจว่าคงไม่มีใครคาดคิดว่าอีกฝ่ายจะเล่นกันอำมหิตขนาดนี้ แต่ส่วนสำคัญที่สุดมาจากความจงใจของไอ้โม่งแน่นอน

#5 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 17:47

*
POPULAR

กรณีปิดล้อม กระชับพื้นที่

นี่เป็นช่วงที่มีจำนวนผู้ตายและบาดเจ็บมากที่สุด

(ตรรกะข้อที่ 6) ผมขอถามว่าจุดชุมนุมของคนเสื้อแดงอยู่ที่ไหน แยกราชประสงค์ใช่หรือไม่ แล้วมีผู้ชุมนุมตายที่ตรงนั้นกี่คน ไม่มีเลยใช่มั๊ย (ยกเว้น 6 ศพในวัดปทุมฯซึ่งเป็นอีกกรณีหนึ่ง และไม่ใช่ผู้ชุมนุม) คนที่ตายส่วนใหญ่เกิดขึ้นที่จุดประทะที่ บ่อนไก่ สามเหลี่ยมดินแดง และ ประตูน้ำ ใช่หรือไม่ ถามว่าในเมื่อจุดชุมนุมอยู่ที่แยกราชประสงค์ แล้วทำไมไปปะทะกันที่อื่น ทหารเค้ามีมาตรการแค่ไปตั้งด่านปิดล้อมเฉยๆ แต่เสื้อแดงจัดชุดฮาร์ดคอร์ไปโจมตีเองใช่หรือไม่ และทั้งๆที่ทหารได้ประกาศแล้วว่าจะต้องใช้กระสุนจริง ในเมื่อคุณมีอาวุธ เค้าก็จะไม่ยอมให้คุณเข้าใกล้ในระยะที่จะทำอันตรายพวกเค้าได้ แต่พวกฮาร์ดคอร์ก็เลือกที่จะจับอาวุธเข้าไปปะทะกับทหารเอง ในเมื่อเลือกที่จะเดินเส้นทางนี้ แล้วทำไมจึงยังคาดหวังว่าจะต้องอยู่รอดปลอดภัยกันทุกคน ตรงนี้คุณจะให้ใครรับผิดชอบ ถ้าพวกเขานั่งชุมนุมอย่างสงบปราศจากอาวุธอยู่ที่ราชประสงค์จะตายมั๊ย พวกเขามีทางเลือกนะ ไม่ใช่ไม่มี

ความจริงผมคิดว่ารัฐบาลเองก็ไม่ได้คาดหมายหรอกว่าผลจะออกมาในรูปนี้ แต่ผมว่ามันก็ดีเหมือนกันที่ออกมาโจมตีทหารเอง เพราะก่อนหน้านี้คิดกันหัวแทบแตกว่าจะแยกคนบริสุทธิ์ออกมาได้อย่างไร เมื่อผลออกมาเป็นเช่นนี้จึงทำให้วันที่ 19 พฤษภา ที่แยกราชประสงค์เหลือแต่พวกชาวบ้านทั่วไป แล้วก็สลายไปเองก่อนที่ทหารจะเข้าไปถึงด้วยซ้ำ ก็เป็นอันว่าชาวบ้านตาดำๆไม่ตายซักคน ก็ดีแล้ว

ส่วนที่ตายไป ผมจะบอกให้ว่า เค้าเหมานักเลง มือปืนกันมาทั้งจังหวัด พวกที่ตายไปบางส่วนก็เป็นพวกนี้แหละ เสธแดงก็บอกเองว่ารับเงินทักษิณมา 12 ล้านสำหรับงานนี้ ก็คงไม่ใช่เก็บไว้คนเดียวมั๊ง พวกนี้ก็เหมือนทหารรับจ้าง ที่น่าเสียดายก็คือ คงจะมีบางส่วนที่เป็นคนทั่วไปที่เลือดร้อน ยอมสละชีวิตทั้งๆที่ไม่ได้รับผลประโยชน์อะไรเลย คิดแต่ว่าทำเพื่ออุดมการณ์ คนพวกนี้เป็นเหยื่อครับ น่าสงสาร ไม่รู้ว่าสิ่งที่ทำไปมันก็แค่เพื่อผลประโยชน์ของทรราชคนหนึ่ง ซึ่งมาวันนี้บอกว่าสิ่งที่พวกเขาสละชีพไปนั้นเป็นเรื่องปัญญาอ่อน

#6 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 17:47

*
POPULAR

กรณีวัดปทุมฯ
สำหรับเรื่องนี้ ผมลองคิดสมมติในทางตรงกันข้าม ว่าถ้าคนที่ชุมนุมอยู่เป็นกลุ่มที่ผมสนับสนุน และทักษิณ (ซึ่งเป็นคนที่ผมเห็นว่าสารเลวที่สุดเท่าที่ผมเกิดมาจะเคยพบเคยเห็น) เป็นรัฐบาล เป็นฝ่ายเข้าไปปราบ ผมก็ไม่เชื่อหรอกว่าฝ่ายรัฐจะเป็นคนยิง 6 ศพนั้น เพราะอะไร? เพราะจุดประสงค์ของรัฐบาลก็คือเพียงแค่ให้การชุมนุมนั้นสลายไปเท่านั้นก็พอ แรงกดดันที่มีต่อรัฐบาลก็จะหมดไป ซึ่งในเวลานั้นการชุมนุมได้สลายไปแล้ว รัฐบาลไม่มีแรงจูงใจอะไรเลยที่จะไปยิงคนเหล่านั้น ในขณะที่อีกด้านหนึ่งรัฐบาลยังต้องรักษาภาพลักษณ์ทั้งกับประชาชนและชาวต่างประเทศ สื่อต่างชาติก็จับตาดูอยู่ ถ้ารัฐบาลสามารถสลายโดยไม่มีการล้มตายซักคนอย่างตอนสงกรานต์ปีที่แล้ว นั่นแหละเป็นภาพที่สวยหรูของรัฐบาลเลย แล้วเค้าจะไปทำอย่างงั้นทำไม???????? (ตรรกะข้อที่ 7)

ถ้าคุณจะคิดว่า ยิงเพื่อป้ายสีเสื้อแดง ถามว่าแล้วมันคุ้มมั๊ย สุดท้ายรัฐก็ยังต้องตกเป็นหนึ่งในผู้ต้องสงสัยอยู่ดี อย่างน้อยก็คนเสื้อแดงนี่แหละที่จะปักใจเชื่อเลยว่ารัฐบาลเป็นคนทำ ก็จะสร้างให้เกิดความเกลียดชังเพิ่มขึ้น

(ตรรกะข้อที่ 8) ยิ่งถ้าวิเคราะห์จากลักษณะของนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ซึ่งเชื่อว่าคนเสื้อแดงส่วนใหญ่คงไม่ค่อยรู้จักเค้า แต่คนที่ติดตามการเมืองมานานจะรู้ดี ว่าเค้ามือสะอาด ไม่มีผลประโยชน์ทับซ้อน ไม่มีธุรกิจ และมีจุดยืนที่เป็นประชาธิปไตยจ๋ามากๆ (จนบางทีผมรู้สึกว่ามากเกินไป) อายุเค้าก็ยังไม่มาก เค้าลงจากตำแหน่งรอบนี้ วันหน้าก็ยังมีโอกาสกลับมาเป็นใหม่ได้อีก ทำงานการเมืองมาถึงตอนนี้ น่าจะ 20 กว่าปีได้แล้วมั๊ง ค่อยๆเลื่อนอันดับจาก สส ธรรมดา เป็นโฆษกพรรค เป็นรัฐมนตรี เป็นรองหัวหน้าพรรค เป็นหัวหน้าพรรค เป็นหัวหน้าพรรคฝ่ายค้าน จนกระทั้งเป็นนายกฯ เค้าไม่เคยรีบร้อน เค้าใฝ่ฝันที่จะเป็นนายกฯมาตั้งแต่เด็กก็จริง แต่คงไม่มีใครอยากเป็นนายกฯท่ามกลางความขัดแย้งแบบนี้ โดยที่ไม่มีผลประโยชน์อะไรเลย ต้องโดนด่าว่าประณาม แดงก็ด่า เหลืองก็ด่า บางทีหลากสีก็ด่า ชีวิตก็ต้องแขวนอยู่บนเส้นด้าย จะโดนลอบยิงเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ครอบครัวก็ไม่มีความสุข เพราะฉนั้นเค้าไม่มีแรงจูงใจอะไรเลยที่ต้องรักษาตำแหน่งนายกฯที่เหลือวาระอีกเพียงแค่ปีเศษๆ ที่เค้าทำอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะเป็นหน้าที่เท่านั้นเอง หน้าที่ที่ต้องรักษาหลักการของกฎหมายเอาไว้

(ตรรกะข้อที่ 9) ถ้าเค้ากระหายอำนาจถึงขนาดสั่งยิงประชาชนเพื่อรักษาตำแหน่งไว้ แล้วเค้าจะยุบสภาแล้วปล่อยให้เพื่อไทยชนะการเลือกตั้งไปง่ายๆทำไม เค้าควรจะทำทุกอย่างเพื่อรักษาฐานอำนาจไว้มิใช่หรือ?

(ตรรกะข้อที่ 10) แล้ววันนี้เค้ากลับมาต่อต้านการนิรโทษกรรม ถ้าเค้าทำสิ่งที่ผิดมหันต์ขนาดนั้น เค้าคงลุ้นให้มีการนิรโทษโดยเร็วที่สุด

(ตรรกะข้อที่ 11) สำหรับคนที่กระหายอำนาจ จนสามารถสั่งฆ่าประชาชนผู้บริสุทธิ์ได้ ถามว่าจะเอาอำนาจไปทำไม ก็ต้องรักษาผลประโยชน์ของตนเอง ถ้าเป็นเช่นนั้น ไปตกลงซูเอี๋ยแบ่งผลประโยชน์กันกับแม้วไม่ง่ายกว่าหรือ เหมือนแม้วกับฮุนเซนไง ขนาดแม้วเคยบงการลอบสังหารฮุนเซน ตอนนี้มันยังมากอดคอกันได้เลย ก็ผลประโยชน์มันลงตัวไง หรือแม้แต่เรื่อง อำมาตย์ ถ้ามีอำมาตย์ชั่ว อำมาตย์โกงจริง เรื่องมันคงง่ายสำหรับแม้วมาก เพราะการเจรจาแบ่งปันผลประโยชน์เป็นเรื่องถนัดสำหรับคนพวกนี้อยู่แล้ว

(ตรรกะข้อที่ 12) หรือจะคิดอีกกรณีหนึ่งว่า เป็นความผิดพลาดของทหารบางคน ก็เป็นไปได้ยากมากอีก เพราะมันตั้ง 6 คน จะยิงผิดทีเดียวตั้ง 6 คนได้อย่างไร ทั้งๆที่ไม่มีการยิงสวนกลับมาเลย

คนที่ทำเรื่องนี้ เลือดเย็นมากนะครับ ไม่ใช่เลือดร้อน เดิมพันต้องสูง ถ้าระดับแกนนำ ผมคิดว่าเค้าไม่มีแรงจูงใจที่จะต้องไปทำอะไรขนาดนั้น มันมีอยู่คนเดียวแหละครับ คนที่อยู่ต่างประเทศ ที่มีเดิมพันเป็นผลประโยชน์มหาศาล

ถ้าถามว่าทำไมต้องเป็นพวกพยาบาล คำตอบมันจะยิ่งชี้ชัดไปที่คนๆนั้นอีก เพราะการตายของคนเหล่านี้ เป็นเรื่องอ่อนไหวสำหรับชาวต่างประเทศ มันดิสเครดิตรัฐบาลได้ดีเชียวล่ะ

ถ้าลองมองในภาพรวมทั้ง 3 กรณี แล้วเปรียบเทียบกับสงกรานต์ปีที่แล้ว
ถามว่าทำไมปีที่แล้วไม่มีคนตาย แต่ปีนี้มี คำตอบคือ เพราะคราวนี้มีการใช้กระสุนจริง
ถามว่า ทำไมใช้กระสุนจริง คำตอบคือ เพราะมีกองกำลังติดอาวุธร้ายแรงปะปนอยู่ในกลุ่มผู้ชุมนุม
ถามว่า ทำไมต้องมีกองกำลังติดอาวุธ คำตอบคือ เพราะว่าคราวที่แล้วไม่มีศพ รัฐบาลไม่กระเทือน
ถามว่า ใครอยู่เบื้องหลังกองกำลังติดอาวุธ คำตอบคือ เสธแดงบอกว่าเค้าเสนอ แล้วทางนู้นโอเค

ดูในคลิปข้างล่าง

สรุป ตายเพราะมีกองกำลังติดอาวุธ ดังนั้นคนที่อยู่เบื้องหลังกองกำลังนั้นก็คือคนฆ่า

การจะชี้ว่าใครทำอะไรท่ามกลางสถานการณ์ที่ไม่มีหลักฐานอะไรมากมายนัก เราจะมองแค่ข้อเท็จจริงบางส่วนแล้วด่วนสรุปไม่ได้ เช่นมีคนบอกว่าเห็นทหารยิงจากบนรถไฟฟ้าบ้างล่ะ ทหารคนนู้นคนนี้รับสารภาพว่ายิงบ้างล่ะ สิ่งเหล่านี้เป็นเพียงแค่จิ๊กซอตัวเล็กๆของภาพขนาดมหึมา เค้าอาจจะยิงจริงแต่ยิงไอ้โม่งที่แฝงอยู่ในวัดก็ได้ ที่สำคัญคือต้องวิเคราะห์ที่แรงจูงใจ ทหารมีแรงจูงใจอะไรที่จะยิงเจ้าหน้าที่พยาบาล อภิสิทธิ์มีแรงจูงใจอะไรที่จะสั่งให้ทหารฆ่าประชาชน ทักษิณล่ะ มีแรงจูงใจอะไรมั๊ย

อ่อ ส่งท้ายอีกนิดหน่อย หลายคนมีคำถามว่า แล้วที่โดนทหารยิงตายไปมันก็ไม่ใช่จะมีปืนกันทุกคนนี่หว่า มีแค่มีด ประทัดยักษ์ ระเบิดปิงปอง แล้วทหารเอาปืนไปยิงมันจะยุติธรรมอย่างงั้นหรือ (ตรรกะข้อที่ 13) ผมขอให้ลองเปรียบเทียบว่าถ้ามีคนร้ายใช้มีดก่อความไม่สงบไล่แทงประชาชนในเมืองนิวยอร์ก ตำรวจสั่งให้วางมีดก็ไม่วาง แถมจะเอามีดนั้นวิ่งเข้าไปแทงตำรวจ คุณคิดว่าตำรวจนิวยอร์กจะวางปืนแล้วหามีดขนาดเท่าๆกันมาสู้กับคนร้ายหรือไม่

Edited by สายน้ำเชี่ยว, 23 May 2012 - 21:23.

#7 rujikate

rujikate

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 17:57

ลงชื่ออ่านจบครับ

ได้ข้อมูลดีๆ มุมมองต่างออกไป

จะได้เอาไปเถียงกับควายแดงต่อครบั

#8 arseyut

arseyut

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 18:05

ต่อให้แม้วสั่งฆ่าพ่อแม่มัน เสื้อแดงก็เชื่อว่าฝีมืออำมาตย์

#9 warmer

warmer

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 18:07

... น่าจะไปวาง พันทิพ ราชดำเนิน หรือ ห้องแดงนะครับ
... ลงชื่อว่า อ่านเกินสามบรรทัด และอ่านจนจบ ครับ
... :)

#10 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

Posted 23 May 2012 - 18:10

ลงชื่ออ่านค่ะ
;)

#11 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 18:14

... น่าจะไปวาง พันทิพ ราชดำเนิน หรือ ห้องแดงนะครับ
... ลงชื่อว่า อ่านเกินสามบรรทัด และอ่านจนจบ ครับ
... :)

พอดีไม่มี account ครับ

#12 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 18:55

"ใครๆก็รู้"

ระวังคำนี้ไว้นะครับ

:)

Edited by ยิ่งรัก(โพย), 23 May 2012 - 18:56.

#13 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 19:00

ผมคนกลางเอาไปแปะให้เอามั๊ย
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#14 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 23 May 2012 - 19:02

เห็นด้วยในหลายประเด็น โดยเฉพาะ

"ทักษิณ (ซึ่งเป็นคนที่ผมเห็นว่าสารเลวที่สุดเท่าที่ผมเกิดมาจะเคยพบเคยเห็น)"

:lol:

#15 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 19:14

"ใครๆก็รู้"

ผมไม่แน่ใจว่าผมมีใช้คำนี้หรือเปล่า เท่าที่ search ดูไม่เห็นนะครับ แต่คำนี้มันมีประเด็นอย่างไงเหรอครับ

#16 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 19:23

ผมคนกลางเอาไปแปะให้เอามั๊ย

เอาเลยครับท่าน จะขอบคุณมาก จะไปโพสต์ ส่งต่อ forward อย่างไงก็แล้วแต่ ผมอยากให้ตรรกะเหล่านี้ไปถึงหูถึงตาพวกเสื้อแดงให้มากที่สุดอยู่แล้ว ผมก็ไม่ได้เป็นอะไรกับมาร์คนะครับ บางครั้งผมก็ตำหนิเค้าด้วยซ้ำในบางเรื่อง แต่ผมอึดอัดมากเวลาเห็นคนดีๆโดนป้ายสี อึดอัดมากเวลาเห็นพวกที่ไม่รู้อะไรเลยแต่ยังอวดฉลาด ผมไม่สมัคร account พันทิพย์ เพราะถ้าผมมี ผมคงทนไม่ไหว ต้องกระโดดเข้าสู่กองไฟอีกเป็นแน่ ตอนหลังเกิดเหตุการณ์ใหม่ๆผมไล่เถียงกับพวกนี้จนเครียด นอนไม่หลับ สุดท้ายล้มป่วยเลยครับ ช่วงหลังนี้ผมเลยพยายามปล่อยวางลงบ้าง นั่งคุยนั่งอ่านในเสรีไทยนี้สบายใจดีครับ

#17 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 23 May 2012 - 19:43

อ่านจบ.ทั้ง ๆ ที่ตาไม่ค่อยดี.ได้ความรู้ เพิ่มเติมอีก
หลายกรณี. ตอนที่เกิดเหตุการณ์ก็ตามดู tv ทุกช่อง
ทั้งไทยทั้งเทศ. คุณปะติดปะต่อเรื่องได้ค่อนข้างชัดเจน
น่าคิด ๆ ความจริงเรื่องกองกำลังติดอาวุธในกลุ่ม
เสื้อแดง ทุกคนที่ติดตามจะมองเห็นว่ามีอยู่จริง
ยกเว้นคน..เพื่อไทย.. เท่านั้น ที่ไม่เห็น. !!!!

#18 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 19:48

ด้วยความสัตย์จริง ผมได้ใช้ความสามารถในการพยายามที่จะโพส 5 ครั้ง แต่ถูกลบในเวลาอันรวดเร็ว

คงต้องรบกวนคนกลางท่านอื่นแล้วครับ เพราะล็อคอินผมมันยังคงเป็นที่แสลงใจของ WM ดำนาบางท่านไม่เสื่อมคลาย...
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#19 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 19:53

เยี่ยมครับ แต่ว่าหากคุณไม่ย่อยข้อมุลคุณให้เหลือ 3 บรรทัด

คุณไม่สามารถทำให้ กระบือ แดง อ่านได้หรอกครับ

#20 royalist

royalist

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 19:53

ด้วยความสัตย์จริง ผมได้ใช้ความสามารถในการพยายามที่จะโพส 5 ครั้ง แต่ถูกลบในเวลาอันรวดเร็ว

คงต้องรบกวนคนกลางท่านอื่นแล้วครับ เพราะล็อคอินผมมันยังคงเป็นที่แสลงใจของ WM ดำนาบางท่านไม่เสื่อมคลาย...

ไม่แปลกใจเลยครับ สมชื่อเวปคุณภาพ

Edited by royallist, 23 May 2012 - 19:54.

Royal Thai Army

#21 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 20:10

ขอบคุณมากนะครับ ดีแล้วที่ผมไม่ไปสมัคร account มัน สมัครไปก็คงโดนแบบเดียวกัน เมื่อก่อนเข้าไปรบใน เพจ fb ของเสื้อแดงอุตส่าห์สละเวลาทำงานทั้งวัน เสร็จสุดท้ายมันเห็นเหตุผลมันสู้ไม่ได้ มันลบทิ้งหมดเฉยเลย เซ็งสุดๆเลย เสียเวลาทั้งวันไปเพื่ออะไร

#22 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 20:20

ขอเสนอให้ปักหมุด หรือเก็บไว้ในคลัง รวบรวมเป็นหลักฐานเอาไว้อันหนึ่ง...

#23 b...

b...

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 20:20

ขอบคุณมากค่ะ

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#24 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 23 May 2012 - 20:38

เคยเถียงด้วยความจริงแต่ระวังจะโดนสีข้างนะครับ ^^ ผมโดนมาแล้วจนสุดท้ายพวกนั้นเถียงอะไรไม่ได้ก็เงียบไปเลย ^^

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#25 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 23 May 2012 - 21:09

"ใครๆก็รู้"

ผมไม่แน่ใจว่าผมมีใช้คำนี้หรือเปล่า เท่าที่ search ดูไม่เห็นนะครับ แต่คำนี้มันมีประเด็นอย่างไงเหรอครับ

เรื่องของเรื่องคือเวลาที่เราถามหาหลักฐานจากคนเสื้อแดง เขาจะตอบกลับมาประมาณว่า ใครๆ ก็รู้ อีกนัยหนึ่งคือ ไม่มีหลักฐานนั่นล่ะค่ะ ^_^

เนี่ย เขาเป็นซะอย่างนี้ แล้วมาเคืองเวลาโดนด่าว่าโง่ <_< แต่ไม่เคยคิดหรอกว่าตัวเองกระบือจริงรึเปล่า

#26 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 21:11

"ใครๆก็รู้"

ประมาณว่าท่านพยายามแสดงหลักฐานก็แล้ว อธิบายอย่างใจเย็นก็แล้ว

สุดท้ายท่านจะเจอพวกดักดานมาตอบแค่ว่า มาร์คสั่งฆ่าประชาชน อำมาตย์อยู่เบื้องหลัง "ใครๆก็รู้"

:wacko:

#27 warmer

warmer

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 21:27

... ขอบคุณในความพยายาม นำความจริงไปสู่ ราชดำเนิน แต่ถ้าทาง WM ยังมืดบอดอยู่ สมาชิกเสรีไทยทุกคน ก็ต้องพยายามสื่อและให้ข้อมูลที่เป็นจริง ให้กับผู้อ่าน
ซึ่งใน เสรีไทย ก็คงจะมีบุคคลที่มีความเห็นต่างมาอ่านไม่มากก็น้อย ก็จะสามารถนำไปวิเคราะห์และเข้าถึงข้อมูลที่ทางผู้ตั้งกระทู้ได้นำเสนอไว้ให้

... มันอาจจะเป็นความจริงอีกด้าน ที่ผุ้ที่ไม่เคยได้เห็น ได้รับทราบข้อมูล ...

#28 notcomeng

notcomeng

Posted 23 May 2012 - 21:32

ขอบคุณ จขกท ครับ :)
ขอลงชื่อไว้ก่อน เดี๋ยวตามอ่าน

#29 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 21:47

ใครมีบัตรประชาชนให้ผมสมัครบ้าง อ่านการ์ตูนดีๆ ไปโพสการเมืองไม่กี่ครั้งโดนยุบเลย

#30 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 23:06

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆเลยครับ อยากให้ปักหมุด

อยากให้คนเสื้อแดงได้อ่านบ้าง แต่ต้องคิดตาม และทำใจให้เป็นกลางไว้หน่อย

แต่ผมติดใจ ตรรกกะ ข้อนึงครับ คือ ข้อที่ 11

(ตรรกะข้อที่ 11) สำหรับคนที่กระหายอำนาจ จนสามารถสั่งฆ่าประชาชนผู้บริสุทธิ์ได้ ถามว่าจะเอาอำนาจไปทำไม ก็ต้องรักษาผลประโยชน์ของตนเอง ถ้าเป็นเช่นนั้น ไปตกลงซูเอี๋ยแบ่งผลประโยชน์กันกับแม้วไม่ง่ายกว่าหรือ เหมือนแม้วกับฮุนเซนไง ขนาดแม้วเคยบงการลอบสังหารฮุนเซน ตอนนี้มันยังมากอดคอกันได้เลย ก็ผลประโยชน์มันลงตัวไง หรือแม้แต่เรื่อง อำมาตย์ ถ้ามีอำมาตย์ชั่ว อำมาตย์โกงจริง เรื่องมันคงง่ายสำหรับแม้วมาก เพราะการเจรจาแบ่งปันผลประโยชน์เป็นเรื่องถนัดสำหรับคนพวกนี้อยู่แล้ว

คือผมได้ยินมาว่า ที่แม้วกับฮุนเซนมันซี้กันคือ แม้ว มันไปช่วยเตือน ฮุนเซน ว่ากำลังจะโดนปฏิวัติ ฮุนเซนมันเลยรอดมีอำนาจมาจนถึงทุกวันนี้
คือไม่ผมได้ข้อมูลมาผิดหรือเปล่า หรือยังไง เลยอยากทราบตรงนี้หน่ะครับ

#31 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

Posted 23 May 2012 - 23:27

จำได้ว่า ที่ตายในวัดปทุมฯ มีบางคนที่มี ละอองของสารประกอบที่เกิดจากการยิงอาวุธปืน ติดอยู่ตามมือและตัวด้วยนะครับ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#32 Gop

Gop

Posted 23 May 2012 - 23:36

เอาหละ การวิเคราะห์ผมจะแบ่งเป็น 3 กรณี คือ หนึ่ง ที่ 4 แยกคอกวัว , สอง เหตุการณ์ช่วงที่มีการปิดล้อมกระชับพื้นที่ และ สุดท้ายกรณี 6 ศพที่วัดปทุมฯ

ความจริงเหตุการณ์นี้รัฐมีส่วนผิดพลาดที่สลายไม่เสร็จก่อนฟ้ามืดแล้วยังดันทุรังทำต่อ เลยกลายเป็นจุดอ่อนให้มีการฉกฉวยโอกาสจากความมืดได้ง่าย

เริ่มด้วยคลิปคนถือธงที่โดน sniper ยิง (ถ้าเคยดูแล้วก็ไม่ต้องดูก็ได้ อุจจาดตา)
http://www.youtube.com/watch?v=LA1W6srCPuU

ดูให้ดีจะเห็นว่า โดนยิงจากแนวหลังเสื้อแดง ไม่ใช่แนวของทหารที่อยู่ด้านหน้า แม้ว่าเด็จพี่จะแถอย่างไงก็ฟังไม่ขึ้น ถ้าโดนยิงจากฝ่ายทหารจะไม่นอนหงายท่านี้ และกระโหลกศีรษะจะไม่เปิดด้านหลัง เพราะ รูเข้าต้องเล็ก รูออกต้องใหญ่

เหตุการณ์นี้เกิดที่ถนนดินสอครับ ไม่ใช่แยกคอกวัว

ส่วนเรื่องรายละเอียดการเสียชีวิต ผมแนะนำว่าให้ลองค้นดีๆครับ คุณจะพบคำตอบที่คาดไม่ถึง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#33 > mj <

> mj <

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 23:44

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ตอนนี้กำลังเถียงกับเสื้อแดงอยู่พอดี :lol:

#34 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 23 May 2012 - 23:57

มุขการสั่งฆ่าประชาชน แค่เอาไว้ให้แกนนำหากิน ใครจะบ้าไปสั่งฆ่าประชาชน
มุขนี้ใช้ได้ที่ไทยเท่านั้น ถ้าเอาไปใช้ที่เมกาหรือยุโรป เค้าจะบอกว่า wat da ..

#35 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

Posted 24 May 2012 - 00:16

ต่อให้แม้วสั่งฆ่าพ่อแม่มัน เสื้อแดงก็เชื่อว่าฝีมืออำมาตย์

น้องชายน้องเกดเป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัด
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#36 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

Posted 24 May 2012 - 01:05

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#37 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 24 May 2012 - 01:33

มันต้องมีหลักฐานชัดๆ ครับ ถ้าไปราดดำเนิน

เพราะทางนั้นยังยืนการว่ากองกำลังชุดดำเป็นการจัดฉาก
ชุดดำมาหลังจากที่ พลเอกร่มเกล้าโดนระเบิด (เสื้อแดงเชื่อว่าโดนระเบิดขว้างสังหาร
ไม่ใช่ M79 ) เหตุการณ์ตรงนั้นสงบแล้ว ชุดดำถึงโผล่มา

ส่วนศพนายวสันต์ ภู่ทอง เกิดจากการยิงเข้าทางด้านหลัง
มีรอยรูกระสุนเข้าหลังศีรษะ ใกล้ๆ ใบหูซ้าย
กะโลกเปิดเนื่องจากแรงปะทะ

หลักฐานจาก ศอฉ บางรูป บอกถนน ทิศทาง และ แนวทหาร ผิด ทำให้ไม่น่าเชื่อถือ

เท่าที่จับความได้ประมาณนี้
We love fender.

#38 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 24 May 2012 - 02:00

กรณีนี้ว่าไงครับ เพราะถูกนับเป็น 1 ใน 91 ศพด้วย

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#39 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

Posted 24 May 2012 - 02:00

มันต้องมีหลักฐานชัดๆ ครับ ถ้าไปราดดำเนิน

เพราะทางนั้นยังยืนการว่ากองกำลังชุดดำเป็นการจัดฉาก
ชุดดำมาหลังจากที่ พลเอกร่มเกล้าโดนระเบิด (เสื้อแดงเชื่อว่าโดนระเบิดขว้างสังหาร
ไม่ใช่ M79 ) เหตุการณ์ตรงนั้นสงบแล้ว ชุดดำถึงโผล่มา

ส่วนศพนายวสันต์ ภู่ทอง เกิดจากการยิงเข้าทางด้านหลัง
มีรอยรูกระสุนเข้าหลังศีรษะ ใกล้ๆ ใบหูซ้าย

หลักฐานจาก ศอฉ บางรูป บอกถนน ทิศทาง และ แนวทหาร ผิด ทำให้ไม่น่าเชื่อถือ

ถ้ามีหลักฐานชัดเกินไป กระทู้จะถูกลบไปอย่างน่าเสียดาย แถมแอคเคาน์ก็จะโดนแบนโดยไม่รู้สาเหตุ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#40 หักเขาควายจิ้มน้ำพริก

หักเขาควายจิ้มน้ำพริก

น้องใหม่

Posted 24 May 2012 - 02:43

หลักฐานชัดเจนแค่ไหน เสื่อแดงก็ไม่เชื่ออยู่ดี ผี..คงบังตาเขาอยู่
ขออนุญาติรายงานตัวสมาชิคใหม่นะครับ

#41 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 24 May 2012 - 03:53

กรณีนี้ว่าไงครับ เพราะถูกนับเป็น 1 ใน 91 ศพด้วย

http://www.youtube.com/watch?v=27a_6RRKWcg

^
^ขออนุญาติเสริมรายละเอียดนะครับ
ในคลิปเสื้อแดงกำลังรื้อทำลายพระบรมฉายาลักษณ์
และก็จุดไฟเผา ในขณะที่เจ้าหน้าที่ตำรวจยืนดูอยู่เฉยๆ

จากกรณี วันที่ 19 พ.ค. หลังแกนนำคนเสื้อแดงที่กรุงเทพฯ ประกาศสลายการชุมนุมและกลุ่มคนเสื้อแดงขอนแก่นได้ก่อเหตุจลาจล บุกทำลายทรัพย์สินทางราชการ เผาศาลากลางจังหวัดขอนแก่นทั้ง 2 หลัง เผาทำลายสถานีโทรทัศน์ NBT จังหวัดขอนแก่น และคนเสื้อแดงอีกจำนวนหนึ่งได้บุกไปที่บ้านของนายประจักษ์ แกล้วกล้าหาญ ส.ส.ขอนแก่น พรรคภูมิใจไทย และอดีตรมช.คมนาคม บริเวณบึงแก่นนคร จ.ขอนแก่น เพื่อหวังจะเผาบ้านนายประจักษ์ จนทำให้เกิดการยิงปืนออกมาจากบ้านพัก ส่งผลให้คนเสื้อแดงเสียชีวิต 1 คน และได้รับบาดเจ็บกว่า 15 คน

ทั้งนี้ ในเวลาต่อมาได้มีการเปิดเผยว่าคนเสื้อแดงที่เสียชีวิตจากความพยายามก่อวินาศกรรมก็คือ นายทรงศักดิ์ ศรีหนองบัว อายุ 33 ปี ชาวบ้านดอนธาตุ ต.หนองตูม อ.เมือง จ.ขอนแก่น ซึ่งถูกกระสุนยิงตัดขั้วหัวใจเสียชีวิต
http://www.manager.c...D=9530000071354

-------------------
(ขอนแก่น)
เผาแล้วนปช.เสียชีวิตหน้าบ้าน"ส.ส.ประจักษ์" ไร้เงา "สมชาย"

ขอนแก่น (22 พ.ค.) เสื้อแดงนับพันร่วมงานศพแนวร่วม นปช.ขอนแก่น ที่เสียชีวิตจากเหตุปะทะบริเวณหน้าบ้าน "ประจักษ์ แกล้วกล้าหาญ" แต่ไร้เงา "สมชาย วงศ์สวัสดิ์" ร่วมงาน ด้านน้องชายผู้ชายเผยเตรียมทำเรื่องไปยังพรรคเพื่อไทยเพื่อขอรับความช่วยเหลือ ขณะที่เสื้อแดงร่วมบริจาคเงินช่วยเหลือยอดกว่า 5 หมื่นบาท
http://76.nationchan...eo.php?id=95012

โดยสมชายอ้างว่าไปไม่ทันติดธุระ บลาๆๆๆ

-------------------------------------------------------------
รายชื่อผู้ได้รับการเยียวยากรณีการเสียชีวิต 102 คน รับเงินเยียวยารายละ 400,000 บาท

กรณีเสียชีวิต 102 คน ได้รับเงินรายละ 400,000 บาท
1. นายวสันต์ ภู่ทอง
2. นายมานะ อาจราญ
3. นายอำพน ตติยรัตน์
4. นายสมิง แตงเพชร
5. นายทศชัย เมฆงามฟ้า
6. นายคนึง ฉัตรเท
7. นายมนต์ชัย แซ่จอง
8. นายจรูญ ฉายแม้น
9. นายบุญธรรม ทองผุย
10. นายเทิดศักดิ์ ฟุ้งกลิ่นจันทร์
11. นายเกรียงไกร คำน้อย
12. นายไพรศล ทิพย์ลม
13. นายบุญจันทร์ ไหมประเสริฐ
14. นายภูริวัฒน์ ประพันธ์
15. นายอนุพงษ์ เมืองอำพัน
16. นายสยาม วัฒนนุกูล
17. ส.อ.อนุพนธ์ หอมมาลี
18. น.ส.ธันยนันท์ แถบทอง
19. นายสวาท วางาม
20. พลฯ สิงหา อ่อนทรง
21. Mr.Hiroyuki Muramoto (ญี่ปุ่น)
22. พ.อ.ร่มเกล้า ธุวธรรม
23. นายณรงค์ฤทธิ์ สาละ
24. นายนภพล เผ่าพนัส
25. จ.ส.ต.วิทยา พรมสำลี
26. ส.ต.ท.กานต์ณุพัฒน์ เลิศจันทร์เพ็ญ
27. จ.อ.พงศ์ชลิต พิทยานนทกาญจน์
28. นายบุญทิ้ง ปานศิลา
29. นายธวัฒนะชัย กลัดสุข
30. น.ส.กมลเกตุ อัคฮาด
31. นายสมศักดิ์ แก้วสาร
32. นายอนันต์ สิริกุลวาณิชย์
33. นายสุพจน์ ยะทิมา
34. นายชัยยันต์ วรรณจักร
35. นายพัน คำกอง
36. น.ส.สัญธะนา สรรพศรี
37. นายสมพาน หลวงชม
38. นายเฉลียว ดีรื่นรัมย์
39. นายพรสวรรค์ นาคะไชย
40. นายสมาพันธ์ ศรีเทพ
41. นายมานะ แสนประเสริฐศรี
42. นายเกรียงไกร เลื่อนไธสง
43. นายกิตติพันธ์ ขันทอง
44. นายสุภชีพ จุลทรรศน์
45. นายถวิล คำมูล
46. นายอัฐชัย ชุมจันทร์
47. นายกิติพงษ์ สมสุข
48. นายธนากร ปิยะผลดิเรก
49. นายวุฒิชัย วราห์คำ
50. นายสมชาย พระสุพรรณ
51. พล.ต.ขัตติยะ สวัสดิผล
52. นายปิยะพงษ์ กิติวงศ์
53. นายมงคล เข็มทอง
54. นายสุพรรณ์ ทุมทอง
55. นายปรัชญา แซ่โค้ว
56. นายบุญมี เริ่มสุข
57. นายสมพงษ์ กิ่งแดง
58. นายนรินทร์ ศรีชมภู
59. นายอินแปลง เทศวงค์
60. นายสุวัน ศรีรักษา
61. นายอภิชาติ ระชีวะ
62. นายเพิน วงศ์มา
63. นายทรงศักดิ์ ศรีหนองบัว
64. นายสมัย ทัดแก้ว
65. นายสรไกร ศรีเมืองปุน
66. นายวงศกร แปลงศรี
67. นายประจวบ ประจวบสุข
68. นายเกียรติคุณ ฉัตร์วีระสกุล
69. นายธันวา วงศ์ศิริ
70. นายสมศักดิ์ ศิลารักษ์
71. นายมนูญ ท่าลาด
72. นายทิพเนตร เจียมพล
73. นายชาญณรงค์ พลศรีลา
74. นายอัครเดช ขันแก้ว
75. น.ส.ละอองดาว กลมกล่อม
76. น.ส.ประจวบ เจริญทิม
77. น.ส.วาสินี เทพปาน
78. นายออง ลวิน
79. นายวารินทร์ วงศ์สนิท
80. นายธนโชติ ชุ่มเย็น
81. นายเยื้อน โพธิ์ทองคำ
82. ส.อ.อนุสิทธิ์ จันทร์แสนตอ
83. นายเสน่ห์ นิลเหลือง
84. นายประจวบ ศิลาพันธ์
85. นายวรินทร คำรอด
86. นายอภิรักษ์ สัจจะบรรยงกิจ
87. น.ส.ทัศนีย์ เจริญลาภ
88. นายอุทัย อรอินทร์
89. นายชาติชาย ชาเหลา
90. นายรพ สุขสถิตย์
91. นายยุทธนา ทองเจริญพูลผล
92. นายเหิน อ่อนสา
93. นายรัตนชัย รัตนมณีรุ่งแสง
94. นายสมพงษ์ ศรีมานนท์
95. นางอนงค์ คงสวัสดิ์
96. นายชิต เขม้นการ
97. นายธวัชชัย ทองมาก
98. พ.ต.ท.เมธี ชาติมนตรี
99. นายป้อม ผลพันพัว
100. นายยุทธการ จ้อยชดช้อย
101. นางละอองดาว กลมกล่อม
102. นายธันวา วงศ์ศิริ
http://mgr.manager.c...D=9550000063540

-----------------------------------------------------
และแล้วนายทรงศักดิ์ก็ถูกเสื้อแดงเอาศพมาหากิน

ในวันที่ 19 พ.ค.55 นี้ ที่ จ.ขอนแก่น กลุ่มคนเสื้อแดงขอนแก่น และคนเสื้อแดงในจังหวัดอื่นๆที่อยู่ใกล้เคียง ก็เตรียมระดมพลจัดงาน "รำรึก 2 ปี 19 พฤษภา ฆาตกรยังลอยนวล"ขึ้น เพื่อไว้อาลัยให้กับ นายทรงศักดิ์ ศรีหนองบัว อายุ 33 ปี แนวร่วม นปช. หรือกลุ่มคนเสื้อแดงขอนแก่น ผู้เสียชีวิตจากเหตุปะทะที่บริเวณหน้าบ้าน นายประจักษ์ แกล้วกล้าหาญ ส.ส.ขอนแก่น พรรคภูมิใจไทย และอดีต รมช.คมนาคม เมื่อวันที่ 19 พ.ค.ที่ผ่านมา
http://breakingnews....lang=T&cat==

----------------------------------------------
ขอนแก่นที่"สวนรัชดานุสร"ก็พยายามจัดตั้งเวทีคู่ขนานกับกทม.ตั้งแต่ปี52 - 53 แล้ว คืออยู่ไกลแต่อยากมีส่วนร่วมอยากปิดเมืองเป็นเพื่อนราชประสงค์ อยากมีการปะทะกับเจ้าหน้าที่เหมือนราชประสงค์ (เหมือนพวกบ้าเลียนแบบดาราเลยเนาะ) นายทรงศักดิ์ก็คงกลายเป็นฮีโร่ประชาธิปไตยของเสื้อแดงขอนแก่น เพราะตายวันที่ 19 พฤษภาพอดี ตรงกับที่เสื้อแดงกำหนดให้วันที่ 19 พ.ค.ทุกปี เป็นวันรำลึกเหตุการณ์ชุมนุมเรียกร้องประชาธิปไตย

Edited by Moo3storey, 24 May 2012 - 04:35.

#42 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 24 May 2012 - 11:21

กะอีแค่ไรเฟิ่ล พวกมันก็มี
http://www.mfuzone.c...showtopic=21004
แถมอีกกระทู้
http://www.oknation....t.php?id=577149
และอย่าลืมเคสนายสมัยanfoนะครับ
ดูมันแก้ตัว
http://www.tfn5.info...g74735#msg74735
แต่คงสำลักหญ้าถ้าดูคลิปนี้
http://www.youtube.com/watch?v=uJFy2cAR8DY
ผู้บริสุทธิ์ตายสามศพ เสื้อแดงเคยทวงความยุติธรรมให้เขามั้ย?

#43 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 24 May 2012 - 12:06

สมมุติไอนสไตน์ นิวตัน และนักวิทยาศาสตร์ทั้งโลก บอกว่า ดวงอาทิตย์ขึ้นทางทิศตะวันออก
แต่ถ้าท่านแม้วหรือแกนนำ บอกว่า ดวงอาทิตย์ขึ้นทางทิศตะวันตก

พี่น้องเสื้อแดงก็พร้อมเชื่อท่านแม้วและแกนนำทันที :lol:

ดังนั้นผมมั่นใจว่าข้อมูลของท่านเจ้าของกระทู้ ไม่มีพี่น้องเสื้อแดงคนไหนรับฟังแน่นอน ไม่ว่าจะจริงหรือไม่ก็ตาม :P
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#44 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

Posted 24 May 2012 - 13:26

ฯถามว่า ใครอยู่เบื้องหลังกองกำลังติดอาวุธ คำตอบคือ เสธแดงบอกว่าเค้าเสนอ แล้วทางนู้นโอเค..
คนเสนอ..ตายแล้ว เหลือคนทางนู้นที่โอเค..อีกไม่นานเกินรอ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#45 royalist

royalist

ขาประจำ

Posted 25 May 2012 - 14:30

เวปคุณภาพครับ ต้องแบบนี้ถึงจะไม่โดนลบครับ

http://www.pantip.co.../P12140330.html
Royal Thai Army

#46 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 25 May 2012 - 14:39

เหตุการณ์นี้เกิดที่ถนนดินสอครับ ไม่ใช่แยกคอกวัว

ส่วนเรื่องรายละเอียดการเสียชีวิต ผมแนะนำว่าให้ลองค้นดีๆครับ คุณจะพบคำตอบที่คาดไม่ถึง

สงสัยว่าวันนั้นอาจมีคนเอาเลเซอร์สีเขียว ๆ ไปยิงเล่นบนตึกพอดีน่ะ

#47 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

Posted 25 May 2012 - 14:43

เลเวลอัพ มาร์ค100ศพ

#48 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

Posted 25 May 2012 - 14:47

เลเวลอัพ มาร์ค100ศพ

นี่ก็ตลอด จะโบ้ยให้ รบ.อภิสิทธิ์ อยู่เรื่อย

ตราบใดที่พวกคุณยังเล่นวิธีนี้อยุ่นะ ฝันไปเหอะ ที่จะชนะ

แล้วยังไม่นำเสนอข้อเท็จจริงหน่ะ แดงทั้งแผนดิน ก็ได้แต่ฝัน

#49 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

Posted 25 May 2012 - 14:51

มันถึงให้พวกที่ได้รับเงินเยียวยา...
ลงชื่อไม่ฟ้องไงครับ....
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#50 Gop

Gop

Posted 25 May 2012 - 17:13

ต้องดูคลิปเยอะๆครับ ผมมีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย

๑ กองกำลังชุดดำไม่ใช่การจัดฉากอย่างแน่นอน เพราะเดินอยู่กับกลุ่มคนเสื้อแดงอย่างชัดเจน มีคนสับสนเรื่องพลเอกร่มเกล้ามาก เพราะคนเข้าใจว่าเหตุการณ์ทั้งหมดเกิดที่แยกคอกวัว แต่ความจริงแล้วเกิดที่ถนนดินสอ ใกล้กับอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยอีกที่หนึ่งด้วย เท่าที่ผมดูแล้ว ระเบิดที่โยนใส่ทหารลูกนั้นคือจุดเริ่มต้นของความรุนแรงที่ตามมา ( ผมคิดว่าเป็นระเบิดขว้าง เพราะพลเอกดาว์พงษ์ ก็บอกอย่างน้้น และมันแม่นยำมาก มีการระเบิดจากข้างล่างขึ้นมา ซึ่งไม่ใช่ลักษณะของ M79 ที่จะระเบิดเมื่อกระทบกับอะไรก็ตาม )

หลังจากระเบิดลูกนี้ลง ชายชุดดำก็เริ่มปรากฏตัวที่แยกคอกวัว ซึ่งภาพชัดเจนว่าอยู่ทางฝั่งเสื้อแดง โดยไม่มีใครไปห้ามปรามเลย และไม่มีการจับตัวได้อีกด้วย

๒ เรื่องคุณวสันต์ ผมยอมรับว่าฝั่งเสื้อแดงมีเหตุผลมากกว่าครับ เพราะถ้าดูผลการชันสูตรพลิกศพแล้ว กระสุนเข้าทางด้านหลังจริงๆ คือบริเวณท้ายทอยด้านซ้าย ใกล้ๆกับกกหู ไม่ได้เข้าทางด้านหน้าอย่างที่หลายคนที่นี่เข้าใจกัน กระโหลกที่เปิดออกนั้น เป็นเพราะแรงดันภายในศีรษะ ส่วนจุดที่กระสุนออกนั้นอยู่กลางหน้าผากเลยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users