Jump to content

- - - - -

ใครสั่งฆ่าประชาชน

• Please log in to reply
85 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

เข้ามาอ่านและขอบคุณ จขกท ที่ให้ความรู้ รวบรวมพยานหลักฐานมาให้เห้นชัดๆๆเลยค่ะ

แต่เชื่อเถอะค่ะ ควายแดง ต้องแถ และไม่ยอมรับตรรกะ ความจริงนี้แน่นอน
เห็นคลิปยิงแล้ว รู้สึกว่า พวกเสื้อแดงเนี่ย เอามันส์จริงๆนะคะ สถานการณ์พาไป
ใจฮึกเหิมและกระทำการอันทำให้เกิดความเสียหายกับชาติบ้านเมือง แบบ เอามันส์อย่างเดียว
มีแต่พวกเหลือขอ

แล้วคนพวกนี้ก็ได้รับการเยียวยา ซะอย่างนั้นหล่ะค่ะ
เฮ้อ..ปลงค่ะ

#52 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:38

แค่คลิปพวกนี้ก็เป็นหลักฐานแล้วล่ะครับว่าชายชุดดำมีจริง

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#53 สายน้ำเชี่ยว

สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:34

๒ เรื่องคุณวสันต์ ผมยอมรับว่าฝั่งเสื้อแดงมีเหตุผลมากกว่าครับ เพราะถ้าดูผลการชันสูตรพลิกศพแล้ว กระสุนเข้าทางด้านหลังจริงๆ คือบริเวณท้ายทอยด้านซ้าย ใกล้ๆกับกกหู ไม่ได้เข้าทางด้านหน้าอย่างที่หลายคนที่นี่เข้าใจกัน กระโหลกที่เปิดออกนั้น เป็นเพราะแรงดันภายในศีรษะ ส่วนจุดที่กระสุนออกนั้นอยู่กลางหน้าผากเลยครับ

ก่อนอื่น ขอบคุณมากนะครับที่แก้ไขความผิดพลาดเรื่องสถานที่ ผมเข้าใจผิดไปจริงๆ

เข้าเรื่องนะครับ... ถึงจะมาจากทางทิศทางเดียวกับทหารจริง มันก็ไม่ได้ล้มล้าง ตรรกะข้อที่ 2 อยู่ดี ถ้าต้องการยิงเพื่อสลายม็อบมันไม่ใช่ลักษณะนี้ ต่อให้ต้องการใช้สไนเปอร์ยิงเพื่อสลายม็อบ ก็ต้องยิงติดๆกันหลายคน ไม่ใช่ยิงคนเดียวแล้วหยุดเงียบหายไป หรือถ้าจะบอกว่าทหารยิงเพื่อสร้างสถานการณ์ ก็ยิ่งฟังไม่ขึ้น ในสงกรานต์ปีก่อนหน้า เค้าใช้กระสุนยาง แก๊สน้ำตา กระบอง กระสุนจริงยิงขึ้นฟ้า แล้วเค้าก็ทำสำเร็จมาแล้ว แล้วทำไมคราวนี้เค้าจะต้องไปคิดทำอะไรให้มันซับซ้อน

และถึงมาจากทิศทหาร ก็ไม่ได้แปลว่าทหารยิง รอบข้างเป็นตึกไม่ใช่หรือครับ การแอบขึ้นไปด้านบนตึกก็ไม่ใช่เรื่องยาก ไม่ว่าจะเป็นตึกที่อยู่ระหว่างแนวทหารกับผู้ชุมนุม หรือตึกที่อยู่หลังแนวทหาร ถ้าดูจากคลิปที่มีคนยิงเลเซอร์สีเขียวชี้เป้า นายทหาร (ไม่แน่ใจว่าใช่ พ.อ.ร่มเกล้าหรือเปล่า) นั่นก็แปลว่าเค้ามีคนที่สามารถอยู่ในตำแหน่งที่เห็นทหารชัดเจนกว่าไอ้โม่งใช่หรือเปล่าครับ เพียงแต่ดูเหมือนเค้าจะไม่อยากยิงจากจุดของคนชี้เป้า

และอีกหลักฐานหนึ่งที่ชี้ให้เห็นว่าทางฝ่ายนู้นมีการใช้ sniper ก็คือกรณีของทหารที่ชื่อ ณรงค์ฤทธิ์ สาละ ที่โดน sniper ที่ดอนเมือง (หรือเปล่า ไม่ค่อยแน่ใจ)

แต่ที่คุณ Gop แย้งมาว่าเหตุการณ์สไนเปอร์เกิดที่ถนนดินสอ แต่ไอ้โม่งยิงทหารเกิดที่ 4 แยกคอกวัว อันนั้นทำให้ตรรกข้อที่ 3 ของผมคงจะใช้ไม่ได้แล้วนะครับ เพราะเค้าคงเถียงได้ว่า ก็ sniper มันอยู่ที่ถนนดินสอ เลยมายิงไอ้โม่งที่คอกวัวไม่ทัน

#54 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆเลยครับ อยากให้ปักหมุด

อยากให้คนเสื้อแดงได้อ่านบ้าง แต่ต้องคิดตาม และทำใจให้เป็นกลางไว้หน่อย

แต่ผมติดใจ ตรรกกะ ข้อนึงครับ คือ ข้อที่ 11

(ตรรกะข้อที่ 11) สำหรับคนที่กระหายอำนาจ จนสามารถสั่งฆ่าประชาชนผู้บริสุทธิ์ได้ ถามว่าจะเอาอำนาจไปทำไม ก็ต้องรักษาผลประโยชน์ของตนเอง ถ้าเป็นเช่นนั้น ไปตกลงซูเอี๋ยแบ่งผลประโยชน์กันกับแม้วไม่ง่ายกว่าหรือ เหมือนแม้วกับฮุนเซนไง ขนาดแม้วเคยบงการลอบสังหารฮุนเซน ตอนนี้มันยังมากอดคอกันได้เลย ก็ผลประโยชน์มันลงตัวไง หรือแม้แต่เรื่อง อำมาตย์ ถ้ามีอำมาตย์ชั่ว อำมาตย์โกงจริง เรื่องมันคงง่ายสำหรับแม้วมาก เพราะการเจรจาแบ่งปันผลประโยชน์เป็นเรื่องถนัดสำหรับคนพวกนี้อยู่แล้ว

คือผมได้ยินมาว่า ที่แม้วกับฮุนเซนมันซี้กันคือ แม้ว มันไปช่วยเตือน ฮุนเซน ว่ากำลังจะโดนปฏิวัติ ฮุนเซนมันเลยรอดมีอำนาจมาจนถึงทุกวันนี้
คือไม่ผมได้ข้อมูลมาผิดหรือเปล่า หรือยังไง เลยอยากทราบตรงนี้หน่ะครับ

เรื่องนี้ผมได้ยินมาจาก 2 แหล่งตรงกันครับ แหล่งแรกคือคอลัมน์หนังสือพิมพ์ผมไม่แน่ใจว่าใช่ คมชัดลึกหรือเปล่า ซึ่งมีเล่ารายละเอียดค่อนข้างลึก ตอนนั้นทักษิณอยู่ในรัฐบาลจิ๋ว และทางกัมพูชาต้องการให้รัฐบาลไทยส่งตัวทักษิณให้ด้วย

อีกแหล่งคือจากการบอกเล่าของ อ.เจิมศักดิ์ ในรายการคลายปม อ.เล่าว่า อ.ไปเข้าพบฮุนเซน และฮุนเซนบอกกับ อ. ด้วยตัวเองเลย ว่าทักษิณคิดฆ่าเค้า

http://www.dek-d.com....php?id=1507927
ผมลองค้น google ดูได้มาแค่นี้ครับ ลองอ่านดูครับ

#55 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆเลยครับ อยากให้ปักหมุด

อยากให้คนเสื้อแดงได้อ่านบ้าง แต่ต้องคิดตาม และทำใจให้เป็นกลางไว้หน่อย

แต่ผมติดใจ ตรรกกะ ข้อนึงครับ คือ ข้อที่ 11

(ตรรกะข้อที่ 11) สำหรับคนที่กระหายอำนาจ จนสามารถสั่งฆ่าประชาชนผู้บริสุทธิ์ได้ ถามว่าจะเอาอำนาจไปทำไม ก็ต้องรักษาผลประโยชน์ของตนเอง ถ้าเป็นเช่นนั้น ไปตกลงซูเอี๋ยแบ่งผลประโยชน์กันกับแม้วไม่ง่ายกว่าหรือ เหมือนแม้วกับฮุนเซนไง ขนาดแม้วเคยบงการลอบสังหารฮุนเซน ตอนนี้มันยังมากอดคอกันได้เลย ก็ผลประโยชน์มันลงตัวไง หรือแม้แต่เรื่อง อำมาตย์ ถ้ามีอำมาตย์ชั่ว อำมาตย์โกงจริง เรื่องมันคงง่ายสำหรับแม้วมาก เพราะการเจรจาแบ่งปันผลประโยชน์เป็นเรื่องถนัดสำหรับคนพวกนี้อยู่แล้ว

คือผมได้ยินมาว่า ที่แม้วกับฮุนเซนมันซี้กันคือ แม้ว มันไปช่วยเตือน ฮุนเซน ว่ากำลังจะโดนปฏิวัติ ฮุนเซนมันเลยรอดมีอำนาจมาจนถึงทุกวันนี้
คือไม่ผมได้ข้อมูลมาผิดหรือเปล่า หรือยังไง เลยอยากทราบตรงนี้หน่ะครับ

เรื่องนี้ผมได้ยินมาจาก 2 แหล่งตรงกันครับ แหล่งแรกคือคอลัมน์หนังสือพิมพ์ผมไม่แน่ใจว่าใช่ คมชัดลึกหรือเปล่า ซึ่งมีเล่ารายละเอียดค่อนข้างลึก ตอนนั้นทักษิณอยู่ในรัฐบาลจิ๋ว และทางกัมพูชาต้องการให้รัฐบาลไทยส่งตัวทักษิณให้ด้วย

อีกแหล่งคือจากการบอกเล่าของ อ.เจิมศักดิ์ ในรายการคลายปม อ.เล่าว่า อ.ไปเข้าพบฮุนเซน และฮุนเซนบอกกับ อ. ด้วยตัวเองเลย ว่าทักษิณคิดฆ่าเค้า

http://www.dek-d.com....php?id=1507927
ผมลองค้น google ดูได้มาแค่นี้ครับ ลองอ่านดูครับ

ขอบคุณครับ

#56 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

๒ เรื่องคุณวสันต์ ผมยอมรับว่าฝั่งเสื้อแดงมีเหตุผลมากกว่าครับ เพราะถ้าดูผลการชันสูตรพลิกศพแล้ว กระสุนเข้าทางด้านหลังจริงๆ คือบริเวณท้ายทอยด้านซ้าย ใกล้ๆกับกกหู ไม่ได้เข้าทางด้านหน้าอย่างที่หลายคนที่นี่เข้าใจกัน กระโหลกที่เปิดออกนั้น เป็นเพราะแรงดันภายในศีรษะ ส่วนจุดที่กระสุนออกนั้นอยู่กลางหน้าผากเลยครับ

ก่อนอื่น ขอบคุณมากนะครับที่แก้ไขความผิดพลาดเรื่องสถานที่ ผมเข้าใจผิดไปจริงๆ

เข้าเรื่องนะครับ... ถึงจะมาจากทางทิศทางเดียวกับทหารจริง มันก็ไม่ได้ล้มล้าง ตรรกะข้อที่ 2 อยู่ดี ถ้าต้องการยิงเพื่อสลายม็อบมันไม่ใช่ลักษณะนี้ ต่อให้ต้องการใช้สไนเปอร์ยิงเพื่อสลายม็อบ ก็ต้องยิงติดๆกันหลายคน ไม่ใช่ยิงคนเดียวแล้วหยุดเงียบหายไป หรือถ้าจะบอกว่าทหารยิงเพื่อสร้างสถานการณ์ ก็ยิ่งฟังไม่ขึ้น ในสงกรานต์ปีก่อนหน้า เค้าใช้กระสุนยาง แก๊สน้ำตา กระบอง กระสุนจริงยิงขึ้นฟ้า แล้วเค้าก็ทำสำเร็จมาแล้ว แล้วทำไมคราวนี้เค้าจะต้องไปคิดทำอะไรให้มันซับซ้อน

และถึงมาจากทิศทหาร ก็ไม่ได้แปลว่าทหารยิง รอบข้างเป็นตึกไม่ใช่หรือครับ การแอบขึ้นไปด้านบนตึกก็ไม่ใช่เรื่องยาก ไม่ว่าจะเป็นตึกที่อยู่ระหว่างแนวทหารกับผู้ชุมนุม หรือตึกที่อยู่หลังแนวทหาร ถ้าดูจากคลิปที่มีคนยิงเลเซอร์สีเขียวชี้เป้า นายทหาร (ไม่แน่ใจว่าใช่ พ.อ.ร่มเกล้าหรือเปล่า) นั่นก็แปลว่าเค้ามีคนที่สามารถอยู่ในตำแหน่งที่เห็นทหารชัดเจนกว่าไอ้โม่งใช่หรือเปล่าครับ เพียงแต่ดูเหมือนเค้าจะไม่อยากยิงจากจุดของคนชี้เป้า

และอีกหลักฐานหนึ่งที่ชี้ให้เห็นว่าทางฝ่ายนู้นมีการใช้ sniper ก็คือกรณีของทหารที่ชื่อ ณรงค์ฤทธิ์ สาละ ที่โดน sniper ที่ดอนเมือง (หรือเปล่า ไม่ค่อยแน่ใจ)

แต่ที่คุณ Gop แย้งมาว่าเหตุการณ์สไนเปอร์เกิดที่ถนนดินสอ แต่ไอ้โม่งยิงทหารเกิดที่ 4 แยกคอกวัว อันนั้นทำให้ตรรกข้อที่ 3 ของผมคงจะใช้ไม่ได้แล้วนะครับ เพราะเค้าคงเถียงได้ว่า ก็ sniper มันอยู่ที่ถนนดินสอ เลยมายิงไอ้โม่งที่คอกวัวไม่ทัน

เคยดูคลิปเทียบเสียงปืนมั้ยครับ ลองหาดูครับแล้วคุณจะรู้ว่าไม่ใช่ sniper

สำหรับผม คำอธิบายเรื่องนี้ที่ดีที่สุดคือการลุแก่โทสะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#57 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

sniper = พลซุ่มยิง

อาวุธปืนที่ใช้ คือ rifle

ขนาดบาดแผล แปรผันตาม ขนาดกระสุน

ขนาดกระสุนแปรผันตามระยะห่างที่ยิง และ แรงลม

#58 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:42

เคยดูคลิปเทียบเสียงปืนมั้ยครับ ลองหาดูครับแล้วคุณจะรู้ว่าไม่ใช่ sniper

สำหรับผม คำอธิบายเรื่องนี้ที่ดีที่สุดคือการลุแก่โทสะครับ

ขอแย้งสักนิดครับ เสียงปืนบอกไม่ได้หรอกครับว่า ยิงจากปืนอะไร

เห็นปืนติดกล้อง อย่านึกไปว่านี่ คือ Sniper นะคร้าบบบ

Markman = พลแม่นปืน
Sniper = พลซุ่มยิง

Markman จะใช้อาวุธปืนเล็กยาวทั่วไป ตามที่ใช้ในหน่วยทหารราบ โดยนำไปติดกล้องเล็งขยายกำลังสูงครับ
Sniper จะใช้อาวุธถูกสร้างมาเฉพาะครับ ซึ่งมีแตกต่างกับปืนเล็กยาวทั่วไปมาก จะมีการใช้ลำกล้องเฉพาะ กระสุนเฉพาะ เพื่อความแม่นยำที่สุดครับ

Markman จะปัฎิบัติงานอย่างเปิดเผย ทำงานรวมกับหน่วยทหารราบปกติ
Sniper จะปัฎิบัติเป็นหน่วยแยกเฉพาะ และต้องปกปิดความเคลื่อนไหว

เท่าที่เห็นยังไม่หน่วยพลซุ่มยิงของกองทัพบก ปัฎิบัติงานในความขัดแย้งครั้งนี้เลย แต่เห็นแต่บางหน่วยของตำรวจ ที่ทำงานบนดาดฟ้าของตึกของ สตช. ครับ

Edited by ควันหลง, 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:44.

#59 Gop

Gop

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

ขอแย้งสักนิดครับ เสียงปืนบอกไม่ได้หรอกครับว่า ยิงจากปืนอะไร

เห็นปืนติดกล้อง อย่านึกไปว่านี่ คือ Sniper นะคร้าบบบ

Markman = พลแม่นปืน
Sniper = พลซุ่มยิง

Markman จะใช้อาวุธปืนเล็กยาวทั่วไป ตามที่ใช้ในหน่วยทหารราบ โดยนำไปติดกล้องเล็งขยายกำลังสูงครับ
Sniper จะใช้อาวุธถูกสร้างมาเฉพาะครับ ซึ่งมีแตกต่างกับปืนเล็กยาวทั่วไปมาก จะมีการใช้ลำกล้องเฉพาะ กระสุนเฉพาะ เพื่อความแม่นยำที่สุดครับ

Markman จะปัฎิบัติงานอย่างเปิดเผย ทำงานรวมกับหน่วยทหารราบปกติ
Sniper จะปัฎิบัติเป็นหน่วยแยกเฉพาะ และต้องปกปิดความเคลื่อนไหว

เท่าที่เห็นยังไม่หน่วยพลซุ่มยิงของกองทัพบก ปัฎิบัติงานในความขัดแย้งครั้งนี้เลย แต่เห็นแต่บางหน่วยของตำรวจ ที่ทำงานบนดาดฟ้าของตึกของ สตช. ครับ

ไม่ใช่ซุ่มยิงครับ บอกตรงๆว่าเรื่องนี้ผมอึดอัดใจมาก ตอนผมเห็นก็ยังคาดไม่ถึง ลองหาคลิปดูนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#60 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

ไอ้ที่ว่า เสียงปืน 7 นัดหรือเปล่าครับ

แต่ผลชันสูตร เป็นปืนความเร็วสูง ซึ่งก็ต้องเป็น sniper ไมใช่เหรอครับ ปืนที่ทหารบนถนนใช้จะมีผลลัพธ์แบบนั้นเหรอครับ

#61 Gop

Gop

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:12

ไอ้ที่ว่า เสียงปืน 7 นัดหรือเปล่าครับ

แต่ผลชันสูตร เป็นปืนความเร็วสูง ซึ่งก็ต้องเป็น sniper ไมใช่เหรอครับ ปืนที่ทหารบนถนนใช้จะมีผลลัพธ์แบบนั้นเหรอครับ

แล้ว HK ไม่ใช่กระสุนความเร็วสูงหรือครับ??

#62 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

เพิ่มเติม:

จากผลการพิสูจน์คนที่ตายในวันที่ 10 เม.ษ. ส่วนใหญ่ โดน sniper เล็งยิงอย่างเลือดเย็น
http://www.oknation....t.php?id=583420

#63 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

แล้ว HK ไม่ใช่กระสุนความเร็วสูงหรือครับ??

อันนี้ผมก็ไม่มีความรู้นะครับ ถ้ามันใช่ก็ต้องยอมรับว่า "มีความเป็นไปได้"

#64 Gop

Gop

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

ผมไม่ได้เป็นเซียนด้านอาวุธนะ แต่เท่าที่รู้ กระสุนความเร็วสูงไม่จำเป็นต้องเป็น sniper ไม่ใช่หรือครับ กระสุนพวกนี้มักจะทะลุไปเลย ไม่ฝังในร่างกายเหมือนพวกกระสุนปืนพก ซึ่งอาวุธปืนเล็กยาวธรรมดาก็มีลักษณะอย่างนี้อยู่แล้ว อย่างอาก้า ผมก็ว่ากระสุนที่ยิงออกมาก็ความเร็วสูงนะครับ

Edited by Gop, 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:26.

#65 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

คือ ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริง มันก็แปลกที่ ไม่มีหน่วยงานที่มีหน้าที่ตรวจสอบหาความจริงไหนออกมากล่าวถึงเรื่องนี้เลย นอกจากกระทู้นั้นของคนเสื้อแดง (หรือมีแต่ผมไม่เห็น)

และ พท มันต้องเล่นเรื่องนี้แบบกัดไม่ปล่อยแน่ถ้ามีมูล มันกำลังต้องการนิรโทษอยู่ เพราะฉนั้นมันก็เอาเรื่องนี้มาป้ายสีอภิสิทธิ์ เพื่อที่จะได้บอกว่านิรโทษแล้วเจ๊ากัน

#66 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

ที่ถือในภาพเป็นปืนความเร็วสูงไหมครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#67 Gop

Gop

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

คือ ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริง มันก็แปลกที่ ไม่มีหน่วยงานที่มีหน้าที่ตรวจสอบหาความจริงไหนออกมากล่าวถึงเรื่องนี้เลย นอกจากกระทู้นั้นของคนเสื้อแดง (หรือมีแต่ผมไม่เห็น)

และ พท มันต้องเล่นเรื่องนี้แบบกัดไม่ปล่อยแน่ถ้ามีมูล มันกำลังต้องการนิรโทษอยู่ เพราะฉนั้นมันก็เอาเรื่องนี้มาป้ายสีอภิสิทธิ์ เพื่อที่จะได้บอกว่านิรโทษแล้วเจ๊ากัน

ผมก็แปลกใจเหมือนกันครับ เพราะไอ้ตู่ก็เอาไปพูดบนเวที แต่มันกลับไม่กล้าเอาไปพูดในสภา

ในสายตาผมนะครับ เรื่องนี้เป็นความผิดของทหารชั้นผู้น้อย เพราะตอนนั้นระดับผู้บังคับบัญชาโดนสอยไปแล้ว แต่อย่างว่าล่ะครับ ผลทางการเมืองมันสูง จะออกมายอมรับง่ายๆก็คงยาก

#68 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:13

การชุมนุมลักษณะนี้ แล้วพิสูจน์ว่าใครยิงใครนี่ ผมว่าค่อนข้างยาก
ไม่ว่าจะโดนยิงด้านหน้า ด้านหลัง ก็ตาม มันคงต้องประเมินในภาพ
รวม ๆ ประกอบด้วย เช่น วัติถุประสงค์ของผุ้ชุมนุม ซึ่งเรื่องนี้สำคัญ
เพราะตัวผู้กำหนดให้มีการชุมนุม เขาจะเป็นผู้กำหนดวิธีการ หรือ
กำหนดเหตุการณ์ ให้เป็นไปตามที่เขาต้องการให้เป็นด้วย

เพราะฉะนั้น การชุมนุมครั้งนี้ ผมมองว่าผู้กำหนดให้มีการชุมนุมเขา
ต้องการก่อการจลาจลเพื่อล้มอำนาจรัฐ โดยกำหนดให้ประชาชนที่ชุมนุม
นั่นแหละเป็นผู้เข้ายึดอำนาจรัฐ ซึ่งผมมองว่าเขาใช้วิธีสร้างความโกรธ
ความเคียดแค้นให้แก่ผู้ชุมนุม โดยการยิงผุ้ชุมนุมเองนั่นแหละ เพราะผู้ชุมนุม
ส่วนใหญ่จะไม่มีโอกาสรู้เลยว่าถูกยิงจากฝ่ายเดียวกัน ยกเว้นคนที่เห็นเหตุการณ์
จริง ๆ นั่นแหละ แต่ส่วนใหญ่แล้วจะไม่เห็น และส่วนใหญ่อีกนั่นแหละจะต้อง
บอกว่าถูกฝ่ายตรงข้ามยิง ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของผู้ชุมนุมทั่วโลกแหละครับ
ถ้าไม่เห็นด้วยตาตนเอง ก็บอกฝ่ายตรงข้ามยิงทั้งนั้นแหละครับ

ที่ผมมองอย่างนี้เพราะผมคิดว่า กองกำลังของผู้ชุมนุมนั้น รู้อยู่แก่ใจครับว่าเขา
ไม่มีทางที่จะมาสู้รบปรบมือกับกองทัพได้หรอก เพราะฉะนั้นกองกำลังของเขา
จึงมาทำหน้าที่ คือ ยิงมันทั้งสองฝ่าย เพื่อให้ประชาชนเกิดความโกรธแค้น หน้ามืด
ไล่ฆ่าทหารบาดเจ็บที่เราเห็นกันในคลิปนั่นแหละครับ

พวกเสื้อแดงจะเข้าใจอย่างไร ผมไม่ค่อยสนใจหรอกครับ แต่ผมสนใจว่า แล้วเราจะ
ยอมให้มีการนิรโทษกรรม ไอ้มนุษย์อำมหิต พวกนี้หรือครับ

ปล ผมเสนอตรรกะคุณสายน้ำเชี่ยวอีกข้อครับ คือ ถ้ามันคิดว่าทหารเป็นคนยิง มันจะ
ขอนิรโทษกรรมหาวิมานอะไรกันครับ

#69 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:32

http://www.youtube.com/watch?v=LA1W6srCPuU

ดูให้ดีจะเห็นว่า โดนยิงจากแนวหลังเสื้อแดง ไม่ใช่แนวของทหารที่อยู่ด้านหน้า แม้ว่าเด็จพี่จะแถอย่างไงก็ฟังไม่ขึ้น ถ้าโดนยิงจากฝ่ายทหารจะไม่นอนหงายท่านี้ และกระโหลกศีรษะจะไม่เปิดด้านหลัง เพราะ รูเข้าต้องเล็ก รูออกต้องใหญ่

แต่ในใจของเสื้อแดงหลายคนก็คงจะยังค้าน และเห็นคล้อยกับเด็จพี่มากกว่า ไม่เป็นไร งั้นผมถามด้วยตรรกะข้อที่ 2 ถ้าทหารต้องการใช้กระสุนจริง วัตถุประสงค์คืออะไร ก็คือการทำให้ผู้ชุมนุมเกิดการตื่นตระหนก ซึ่งก็ต้องเรียงหน้ากระดานกราดยิง ผู้ชุมนุมที่อยู่แนวหน้าจะต้องล้มระเนระนาด คนที่เหลือก็จะกระเจิงไป การสลายก็จะสำเร็จ ใช่หรือไม่ แต่ภาพแบบนั้นไม่ได้ปรากฏในคลิปนี้ แต่กลับเลือกยิงมาที่คนๆเดียวที่อยู่ด้านหลัง เสร็จแล้วเป็นไง กระเจิงมั๊ย คนเสื้อแดงยืนมุงดูกันถ่ายรูปกันใหญ่ ถามว่ายิงแบบนี้มันมีประโยชน์อะไรสำหรับการสลายการชุมนุม มีแต่จะโหมไฟแค้นให้กับผู้ชุมนุม

ผมขอเสริมข้อสังเกต ตรงคนเสื้อแดงถูกยิงที่ถนนดินสอครับ การตายของชายคนนี้มีข้อสงสัยที่ผมคาใจอยู่ คือ ความเม้นยำของคนยิง

1. อุปกรณ์ที่ใช้ช่วยในการเล้งเป้า คือเลเซอร์ ใช่ หรือไม่ เพราะเป็นสิ่งเดียวที่สามารถทำให้เล้งเป้าได้เม้นยำที่สุดในช่วงเวลามืด
(แม้แต่หัวนายทหารที่อยู่บนรถหุ้มเกาะยังโดนเลเซอร์เล้งเป้า และอาจเป็นเหตุที่เกิดบริเวณเดียวกันอีกหรือไม่)

2. ถ้าเป็นเช่นนั้น คนที่ยิงคนเสื้อแดงจะเป็นคนกลุ่มเดียวกันที่ก่อเหตุกับทหาร ใช่ หรือไม่

ผมโคตรสงสัยเลย <_<

#70 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:53

อันนี้ผมก็ไม่มีความรู้นะครับ ถ้ามันใช่ก็ต้องยอมรับว่า "มีความเป็นไปได้"

Low Velocity Bullets (กระสุนความเร็วตํ่า) มีอัตราเร็วปากกระบอกตั้งแต่ 1,000 ft/s ลงมา
Medium Velocity Bullets (กระสุนความเร็วกลาง) มีอัตราเร็วปากกระบอกงตั้งแต่ 1,000 - 2,000 ft/s
High Velocity Bullets (กระสุนความเร็วสูง) มีอัตราเร็วปากกระบอกตั้งแต่ 2,000 ft/s ขึ้นไป

กระสุนของ AK-47 เป็นขนาด 7.62x39mm มีอัตราเร็วปากกระบอกราวๆ 2,100 - 2,600 ft/s
กระสุนของ M-16,HK-33,TAR-21 เป็นขนาด 5.56x45mm มีอัตราเร็วปากกระบอกราวๆ 2,900 - 3,100 ft/s

อัตราเร็วปากกระบอกขึ้นอยู่กับความยาวลำกล้อง และชนิดของหัวกระสุน แต่กระสุนทั้งสองแบบ ถึงจะถูกยิงในปืนที่เป็น Carbine (ลำกล้องสั้น)
ไม่ว่าใช้กระสุนชนิดใด ก็ยังทำอัตราเร็วปากกระบอกได้สูงมาก และจัดว่าอยู่ในกลุ่มกระสุนความเร็วสูงอยู่ดี

สรุปว่า กระสุนความเร็วสูง ไม่จำเป็นต้องถูกยิงจากปืน Sniper ก็ได้ครับ

Edited by ควันหลง, 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:41.

#71 TeamParK

TeamParK

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:09

ถ้าอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับอาวุธ กระสุน เเละอื่นๆ เข้าไปสอบถาม ในเว็บนี้ได้ครับ http://www.thaifighterclub.org เเต่อย่าคุยเรื่องการเมืองนะครับเอาเเค่เรื่องที่อยากรู้พอ สมาชิกในเว็บมีเเต่ผู้รู้จริงทั้งนั้นครับ ปลอดเกรียนเเน่นอน

Edited by teamepark, 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:10.

#72 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:28

กระทู้นี้สุดยอดมากค่ะ เก็บไว้เป็นฐานข้อมูลได้เลย เด๋วนี้ยิ่งชอบมีคน(แกล้ง)ความจำสั้นให้เห็นอยู่เนืองๆซะด้วยสิ
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#73 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:48

คือผมอยู่ในเหตุการณ์หน้าร้านแมคโดนัลแถวๆอนุเสาวรีย์ ไม่ทราบว่าเรียกแยกคอกวัวรึเปล่าครับ
ผมอยู่นั้นทหารยิงปืนเป็นร้อยนัด ยังไม่เห็นมีใครตาย จนเมื่อระเบิดลงใส่ทหารนั่นแหล่ะ
  • Gop likes this

#74 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:01

http://www.youtube.com/watch?v=LA1W6srCPuU

ดูให้ดีจะเห็นว่า โดนยิงจากแนวหลังเสื้อแดง ไม่ใช่แนวของทหารที่อยู่ด้านหน้า แม้ว่าเด็จพี่จะแถอย่างไงก็ฟังไม่ขึ้น ถ้าโดนยิงจากฝ่ายทหารจะไม่นอนหงายท่านี้ และกระโหลกศีรษะจะไม่เปิดด้านหลัง เพราะ รูเข้าต้องเล็ก รูออกต้องใหญ่

แต่ในใจของเสื้อแดงหลายคนก็คงจะยังค้าน และเห็นคล้อยกับเด็จพี่มากกว่า ไม่เป็นไร งั้นผมถามด้วยตรรกะข้อที่ 2 ถ้าทหารต้องการใช้กระสุนจริง วัตถุประสงค์คืออะไร ก็คือการทำให้ผู้ชุมนุมเกิดการตื่นตระหนก ซึ่งก็ต้องเรียงหน้ากระดานกราดยิง ผู้ชุมนุมที่อยู่แนวหน้าจะต้องล้มระเนระนาด คนที่เหลือก็จะกระเจิงไป การสลายก็จะสำเร็จ ใช่หรือไม่ แต่ภาพแบบนั้นไม่ได้ปรากฏในคลิปนี้ แต่กลับเลือกยิงมาที่คนๆเดียวที่อยู่ด้านหลัง เสร็จแล้วเป็นไง กระเจิงมั๊ย คนเสื้อแดงยืนมุงดูกันถ่ายรูปกันใหญ่ ถามว่ายิงแบบนี้มันมีประโยชน์อะไรสำหรับการสลายการชุมนุม มีแต่จะโหมไฟแค้นให้กับผู้ชุมนุม

ผมขอเสริมข้อสังเกต ตรงคนเสื้อแดงถูกยิงที่ถนนดินสอครับ การตายของชายคนนี้มีข้อสงสัยที่ผมคาใจอยู่ คือ ความเม้นยำของคนยิง

1. อุปกรณ์ที่ใช้ช่วยในการเล้งเป้า คือเลเซอร์ ใช่ หรือไม่ เพราะเป็นสิ่งเดียวที่สามารถทำให้เล้งเป้าได้เม้นยำที่สุดในช่วงเวลามืด
(แม้แต่หัวนายทหารที่อยู่บนรถหุ้มเกาะยังโดนเลเซอร์เล้งเป้า และอาจเป็นเหตุที่เกิดบริเวณเดียวกันอีกหรือไม่)

2. ถ้าเป็นเช่นนั้น คนที่ยิงคนเสื้อแดงจะเป็นคนกลุ่มเดียวกันที่ก่อเหตุกับทหาร ใช่ หรือไม่

1.กรณีนี้ไม่ใช่เลเซอร์แต่เป็นธงครับที่ช่วยชี้เป้า
2. อาจเป็นได้ทั้งกลุ่มเกียวกับที่ก่อเหตุกับทหาร หรือก็เป็นคนละกลุ่มกันก็ได้ครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#75 Gop

Gop

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

คือผมอยู่ในเหตุการณ์หน้าร้านแมคโดนัลแถวๆอนุเสาวรีย์ ไม่ทราบว่าเรียกแยกคอกวัวรึเปล่าครับ
ผมอยู่นั้นทหารยิงปืนเป็นร้อยนัด ยังไม่เห็นมีใครตาย จนเมื่อระเบิดลงใส่ทหารนั่นแหล่ะ

ตรงนั้นไม่ใช่แยกคอกวัวครับ ที่คุณอยู่คือแยกเข้าถนนดินสอ ส่วนแยกคอกวัวคือแยกถัดไปที่ใกล้กับถนนข้าวสารครับ

คุณเป็นอีกคนที่ช่วยยืนยันความคิดผมว่า ก่อนระเบิดลูกนั้นลงทหาร ไม่มีใครตาย คนที่ตายก่อนคือทหาร ไม่ใช่คนเสื้อแดง

#76 Gop

Gop

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:06

ผมแนะนำให้หาคลิปเทียบเสียงปืนดูครับ แล้วคุณจะเห็นว่ามันไม่ได้แม่นอะไรหรอกครับ ผมว่ามันออกฟลุคๆซะมากกว่า เพราะเหมือนเป็นการยิงดะๆ หลายๆนัด แต่ก็โดนตั้งแต่นัดแรกเลย ( อย่าลืมว่ากระสุนเข้าตรงกกหูด้านซ้าย ออกกลางหน้าผาก )

#77 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

ตรงนั้นไม่ใช่แยกคอกวัวครับ ที่คุณอยู่คือแยกเข้าถนนดินสอ ส่วนแยกคอกวัวคือแยกถัดไปที่ใกล้กับถนนข้าวสารครับ

คุณเป็นอีกคนที่ช่วยยืนยันความคิดผมว่า ก่อนระเบิดลูกนั้นลงทหาร ไม่มีใครตาย คนที่ตายก่อนคือทหาร ไม่ใช่คนเสื้อแดง

เออแล้วแยกคอกวัวเนี่ยมันมีเหตุการณ์อะไรกันเหรอ เห็นพูดถึงแต่ตรงนั้น
ตอนแรกผมก็คิดมาตลอดว่าตัวเองอยู่แยกคอกวัว :D

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด พอ.ร่มเกล้า อยู่บนรถหุ้มเกราะใช่ไหม?
และเรื่องเลเซอร์ชี้เป้าอะไรนั่น ส่วนตัว คิดว่าไม่ใช่สำหรับชี้เป้าหรอกครับ ผมเห็นมันส่องเล่นมาตั้งแต่ช่วงแรกๆ แล้ว
คือถ้า พอ.ร่มเกล้าอยู่บนรถเนี่ย มันไม่จำเป็นต้องชี้เป้าเลย เพราะตอนนั้นผมเห็นมีอยู่เพียงคนเดียวที่อยู่บนรถ

ผมว่าน่าจะสอบปากคำแกนนำวันนั้นนะครับ เพราะดูแล้วรู้อะไรหลายอย่าง
มันพูดบางอย่าง เช่น วันนี้จะเอาศพแห่รอบกรุงก่อนจะมีการตายเกิดขึ้นซะอีก
หรือตอนระเบิดลง มันก็บอกมวลชนว่าไม่ต้องกลัว มันมีแต่เสียง

ซึ่งไม่รู้ว่าชื่ออะไร ตอนแรกผมนึกว่าไอ้เต้น

Edited by เมาอยู่, 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:16.

#78 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:23

ต่ออีกหน่อย

ตอนระเบิดลงผมเห็นเต็มสองตา ตอนนั้นแอบเสียวคิดว่าคงแข้งขาขาด

ถ้าไม่มีไอ้ระเบิดลูกนั้น ทหารเขาก็ยังไม่ถอย คงประจันหน้ากันไปอีกระยะ

พอระเบิดเท่านั้นแหล่ะ ทหารถอน ไอ้พวกเสื้อแดงลุยดะ ไม่กลัวห้าอะไรเลย ไม่รู้มันบ้าหรือมันเมา

#79 Gop

Gop

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

เออแล้วแยกคอกวัวเนี่ยมันมีเหตุการณ์อะไรกันเหรอ เห็นพูดถึงแต่ตรงนั้น
ตอนแรกผมก็คิดมาตลอดว่าตัวเองอยู่แยกคอกวัว :D

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด พอ.ร่มเกล้า อยู่บนรถหุ้มเกราะใช่ไหม?
และเรื่องเลเซอร์ชี้เป้าอะไรนั่น ส่วนตัว คิดว่าไม่ใช่สำหรับชี้เป้าหรอกครับ ผมเห็นมันส่องเล่นมาตั้งแต่ช่วงแรกๆ แล้ว
คือถ้า พอ.ร่มเกล้าอยู่บนรถเนี่ย มันไม่จำเป็นต้องชี้เป้าเลย เพราะตอนนั้นผมเห็นมีอยู่เพียงคนเดียวที่อยู่บนรถ

ผมว่าน่าจะสอบปากคำแกนนำวันนั้นนะครับ เพราะดูแล้วรู้อะไรหลายอย่าง
มันพูดบางอย่าง เช่น วันนี้จะเอาศพแห่รอบกรุงก่อนจะมีการตายเกิดขึ้นซะอีก
หรือตอนระเบิดลง มันก็บอกมวลชนว่าไม่ต้องกลัว มันมีแต่เสียง

ซึ่งไม่รู้ว่าชื่ออะไร ตอนแรกผมนึกว่าไอ้เต้น

อย่าบอกนะว่าคุณอยู่ร่วมกับการชุมนุมวันนั้นด้วย!!

๑ ที่แยกคอกวัว เป็นที่ที่ถ่ายภาพชายชุดดำไว้ได้ครับ และเห็นได้ชัดว่าอยู่กับฝั่งเสื้อแดงและยิงเข้าใส่ทหาร เท่านั้นยังไม่พอ บนตึกอาคารกองสลากตรงหัวมุมแยกคอกวัว มีพลซุ่มยิงอยู่อีกชุด ที่ยิงใส่ทั้งเสื้อแดงและทหาร หลักฐานคือรอยกระสุนปืนบนตึก ที่เห็นได้ชัดว่าทหารได้ยิงขึ้นไปบนตึก และพวกชุดดำที่อยู่ข้างล่างก็ยิงขึ้นไปบนตึกเหมือนกัน เป็นไปได้สูงว่าสองชุดนี้ไม่รู้กัน

นอกจากนี้ ยังมีกองกำลังชุดดำด้านล่าง ที่ยิง M79 ใส่ทหารด้วยครับ สรุ่ปว่าแยกคอกวัวดุเดือดมากครับ

๒ ผมคิดว่าพล.อ. ร่มเกล้าไม่ได้อยู่บนรถหุ้มเกราะหรอกครับ เพราะโดนระเบิดเสียชีวิต เห็นได้ชัดว่าระเบิดนั้นโยนลงกลุ่มทหารที่อยู่บนพื้นนี้แหละและเท่าที่ผมเห็นจากคลิป ผมได้ยินเสียงระเบิดแค่สองลูกเท่านั้น โยนใส่ทหารบนถนนทั้งสองลูกครับ

รบกวนคุณเมาอยู่ช่วยเล่าเหตุการณ์หน่อยได้มั้ยครับ จะเป็นข้อมูลที่มีค่ามากเลย วันนั้นผมเองก็แอบปะปนเข้าไปที่เวทีใหญ่ราชประสงค์ด้วย ความจริงผมมีธุระแถวประตูน้ำ จะขึ้นรถไฟฟ้าจากศาลาแดงไปซะหน่อย แต่ก็มาปิดอีก ผมเลยเดินผ่าม็อบไปเลย มีการปลุกระดมด้วยเรื่องเท็จตลอดเวลา หาว่ามีคนตาย มีการใช้อาวุธสงครามตั้งแต่ตอนกลางวัน พอเดินเข้าไปใกล้ๆเวทีใหญ่ยิ่งน่ากลัว มีการปลุกระดมว่าอภิสิทธิ์ ต้องถูกประหารชีวิต คนเฮกันลั่นเลย ป่าเถื่อนมาก ที่ผมเอะใจที่สุดคือไอ้ตู่มันพูดแปลกๆ บอกว่าถ้าพระอาทิตย์ตกดินแล้วเวทีผ่านฟ้ายังอยู่ จะมีการไปช่วย ผมฟังแล้วแปลกใจมากว่า ทำไมต้องรอให้พระอาทิตย์ตก แล้วพอเหตุการณ์เฉลยออกมา ก็ได้เข้าใจว่าทำไม!!

#80 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

เชื่อว่า..เสื้อแดง.ส่วนใหญ่รู้.. โดยเฉพาะแกนนำ..

( แล้วเขาจะพูดไปทำไม ?? ) อย่าง.เหวง.เหลิม..
เวลานักข่าวถาม. ( ไม่รู้.ไม่เห็น.ไม่มี. ) นี่คือคำตอบ.!!!

#81 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

ขอบคุณค่ะ ได้ข้อมูลเพิ่มเติมเยอะเลย
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#82 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

อันนี้น่าจะเป็นคลิ๊ปเสียงปืน 7 นัด ที่ไอ้คางคกมันพยายามเอามาแหกตาฝูงควายแดงหน้าด้าน ๆ ...

ส่วนอันข้างล่างนี้ไว้ดูว่า ไอ้ 7 นัดที่ไอ้ตู่มันบอกทหารยิงต้องผ่านฝูงชนอีกเท่าไหร่ แต่ดันตายคนเดียว...

ผมไม่เคยยิงปืนที่เห็นในคลิ๊ป แต่ผมว่า ซี้ซั้วยิง 7 นัด รับรองต้องมีคนตาย 7 คนอย่างน้อยเพราะคนมันแยะขนาดนั้น..

#83 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

แปลกจังเลย มีแต่คำถามว่า ใครสั่งฆ่าประชาชน. รัฐบาลและทหารมีหน้าที่ของตนเอง จะผิดจะถูกก็ต้องถูกตรวจสอบตามหน้าที่ แต่ถ้าไม่ทำหน้าที่ตนเองก็ต้องถูกตรวจสอบเช่นกัน การที่มากลัว ๆ กล้า ๆ ต่อคำปลุกปั่นของคนที่เห็นประโยชน์ส่วนตนและพยายามปลุกปั่นหาว่า "ใครฆ่าประชาชน" ทำไมไม่ตั้งคำถามว่า "ใครพาประชาชนไปตาย" เราว่าถ้าทหารจะฆ่าคนที่มีอาวุธก็ไม่ต่างจากคนทั่วโลกที่พัฒนาแล้วที่ไม่ยอมลงให้กับ ผู้ก่อการร้าย และเด็กวัยรุ่นที่เผาร้านค้า เราจะเป็นคนดีกับคนชั่วเช่นนี้ วันนี้คนไทยทั้งหลายจึงต้องรับผล เช่นมี นายกที่สมองกลวง มีรัฐมนตรี+ที่ปรึกษา+ผู้ช่วยในรัฐบาลนี้ที่เป็นแกนนำการปลุกปั่นผู้ตนให้เอาน้ำมันเผาบ้านเผาเมือง ตอนนี้ก็รอการปรองดองกันไป คนเราถ้าพลิกคำพูดตัวเองได้ ไม่มียางอาย และมีคนไร้สมองที่ยอมเป็นลิ้วล้อ รวมทั้งมองไม่เห็นความชั่วที่เกิดขึ้น ยังยอมให้กอบโกย ไร้ความผิดอีก ก็คงต้องรอให้คนเหล่านี้ ตาสว่างเองครับผม
ความเห็นเราว่าน่าจะถาม "ใครพาประชาชนไปตาย" ดีกว่าครับผม
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#84 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

เลเวลอัพ มาร์ค100ศพ

หลัง 19 พฤกษภาคม 2553.....
ไพร่เสื้อแดงรับรู้ความจริงว่า...
พวกเขาบางส่วนปล้นสะดมภ์สินค้าแบรนด์เนมตามคำสั่งของไอ้เต้นได้
แต่ถูกจับได้มีไม่น้อยและถูกตราหน้าว่า"ไอ้หัวขโมย" "ไอ้โจรปล้นของชาวบ้าน..."

การก่อการร้าย ก่อการจลาจลเผาบ้านเผาเมืองที่ผ่านมานั้น....
พวกเขาตายได้ ไม่ได้อยู่ยงคงะกะพัน
บาดเจ็บ ติดคุกจำนวนไม่น้อย
ไม่ได้หนีรอดพ้นความผิดเหมือนไอ้เต้น ไอ้ตู่...
ไม่ได้ดิบได้ดีเหมือนแกนนำไพร่เสื้อแดงและแกนนำพรรคเพื่อแม๊ว

พวกเขาไม่เป็นที่ยอมรับจากสังคมว่า"วีรบุรุษ"หรือ"วีรชน"
ได้รับการเยี่ยวยาจากรัฐบาลนายกฯ ว.5 4ss ก็จริง
แต่ได้รับการสาปแช่ง ประนาม พร้อมเงินจากภาษีประชาชน....

ดังนั้นนักโทษหนีคุก ไอ้ตู่ ไอ้เต้น ธิดาแดงไม่สามารถปลุกระดม
หลอกลวงไพร่เสื้อแดงได้มากเท่าเดิมอีกแล้ว......

แต่ถูกจับได้มีไม่น้อยและถูกตราหน้าว่า"ไอ้หัวขโมย"
"ไอ้โจรปล้นของชาวบ้าน"......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#85 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

...ครับผมอยู่หน้าร้านแมค ผมเคยเล่าคร่าวๆ ในเวปเหมือนกัน รบกวนคุณ Gop ค้นในเวปดู
รายอะเอียด คงไม่มากไปกว่าในคลิป อันที่จริง บางอย่างผมเห็นน้อยกว่าในคลิปด้วยซ้ำ

ตอนนั้นผมเฝ้าอยู่แถวสนามม้าอยู่หลายชั่วโมง จนได้ยินแกนนำประกาศให้ไปที่แยกคอกวัว
หลังเหตุการณ์ผมไปดูในข่าวช่วงแรกทหารลุยออกมาถึงหน้าอนุเสาวรีย์ แต่ตอนผมไปถึงทหารถอยมาตั้งแถวแล้ว
ส่วนเรื่องชุดดำ ตอนนั้นผมไม่เห็นกะเขาหรอกนะ เล่าไปก็คงมีแต่น้ำเปล่าๆ

จริงๆผมว่าจนท.น่าจะเล่าได้ละเอียดกว่าผมนะ เพราะแกนนำประกาศอะไรจะได้ยินทั้งสองฝ่าย
ผมว่าเอาแค่สิ่งที่มันพูดก็พิรุธเยอะแล้ว เสียดายที่ตอนนั้นแบตโทรศัพท์ผมใกล้หมด
เพราะแฟนโทรมาตามตลอด เขาดูข่าวแล้วกลัวเราไม่ปลอดภัย ผมเลยต้องเซฟแบตไว้ไม่มีหลักฐานมายืนยัน

และเสียดายอีก ที่ไม่ได้เห็นชุดดำ ถ้าผมเห็น ผมคงต้องทำอะไรสักอย่างแน่นอน

Edited by เมาอยู่, 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:30.

#86 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

ตรงนี้อาจไม่ตรงประเด็นนัก แต่ก็คิดว่าน่าจะมีประโยชน์บ้าง ก็ขอนำมาเล่าสู่กันฟัง

เมื่อ 2 ปีก่อน ตรงกับช่วงการชุมนุมปี 53 ผมได้รับรู้ข้อมูลหนึ่งโดยบังเอิญ อยู่แค่ที่ว่าคนที่บอกกับผมโกหกผมหรือไม่

ถ้าไม่โกหก ก็เท่ากับผมได้นั่งกินข้าวร่วมโต๊ะกับคนที่ยิง M-79 ใส่ราบ 11 โดยไม่รู้ตัวมาแล้ว
คือคนที่บอกผมไม่ใช่คนยิง แต่มาด้วยกันกับคนยิง และทั้ง 2 คน เป็นลูกน้องเสธ.ด.ที่เสียชีวิตไปแล้ว

คนรู้จักผมคนหนึ่ง สมมุติว่าชือ A เป็นลูกน้องคนสนิทของ เสธ.อ.คนดัง เพื่อนร่วมรุ่นเตรียมทหารกับทักษิณ

ไล่ที่บาร์เบียร์สุขุมวิทของชูวิทย์ ไล่ที่คลองเตย ไล่ที่ตลาดซันเดย์ ฝีมือทีมงานเสธ.อ.ทั้งนั้น
รวมถึงกรณีลูกชายนักร้องเพื่อชีวิตคนดังที่หลุดคดีข่มขืน ก็ได้เสธ.อ.ช่วย
และการบีบซื้อที่จากนักธุรกิจบ้านจัดสรรที่สัตหีบ ซึ่งอยู่ติดกับที่ของนักร้องเพื่อชีวิตคนดัง ก็จากทีมงาน เสธ.อ.

ตอนนั้นผมได้ไปเที่ยวที่บ้าน A และได้พูดคุยกับลูกน้องของ เสธ.ด.ซึ่งมากัน 2 คน
มาแทนลูกน้องตัวจริงของ A ที่ติดธุระ เป็นคนขับรถ 1 คน เป็นการ์ด 1 คน
ตรงนี้แสดงว่า เสธ.อ.และเสธ.ด.มีสายสัมพันธ์กัน สามารถยืมตัวลูกน้องมาใช้งานได้

ก็คุยกันขณะดูข่าวทีวีรายงานเรื่องการชุมนุมราชประสงค์
ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นข่าวยิง M-79 แถวสวนลุมฯแล้วมีตำรวจตาย 2 คนนี่แหละ
แล้วผมก็พูดขำๆว่า น่าแปลกนะ ทำไม M-79 ถึงไม่ตกใส่เสื้อแดงเลย
พูดจบปุ๊บลูกน้องเสธ.ด.คนนั้นก็ชี้ไปทางอีกคนซึ่งนอนอยู่บนม้าหินอ่อนใต้ต้นไม้ในบริเวณบ้านทันที แล้วบอกว่า

ไอ้นั่นแหละที่ยิง M-79 ใส่ราบ 11

ผมก็หันไปมองก็คือคนที่นั่งกินข้าวกับผมเมื่อตอนกลางวัน
อายุราว 20 ต้นๆรูปร่างสูงใหญ่

และจากความเข้าใจของผมที่คิดว่า เบื้องหลังกองกำลังชุดดำ หรือมือ M-79 มาจากเสธ.ด.
และผมก็ไม่รู้ว่าเขาจะโกหกไปเพื่ออะไร ถึงวันนี้ ผมคิดจึงค่อนข้างเชื่อว่าเขาพูดจริง

ผมเคยส่งข้อมูลตรงนี้ไปให้สมาชิกเว็บบอร์ดอาวุโสท่านหนึ่ง ในเว็บบอร์ดคู่ขนานของที่นี่ทางข้อความตั้งแต่ตอนนั้น

ล่าสุดเมื่อต้นๆรัฐบาลนี้ A ได้เป็นที่เป็นที่ปรึกษาของ รมต.กระทรวงหนึ่ง แต่ตอนนี้เปลี่ยน รมต.แล้ว
และการที่ A สามารถก้าวไปเป็นที่ปรึกษา รมต.กระทรวงนั้นได้ แสดงว่า เสธ.อ.และ รมต.คนนั้น ก็ย่อมมีสายสัมพันธ์กัน
รมต.คนนั้นเป็นนายทหาร และมีพี่ชายเป็นนายทหารผู้ทรงอิทธิพลของเมืองไทย ที่มีลูกสะใภ้เป็นดาราดังเมื่อสัก 10 ปีก่อน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน