Jump to content

- - - - -

ม๊อบพันธมิตร..........กำลังช่วย..........ยิ่งลักษณ์

• Please log in to reply
97 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:22

*
POPULAR

เมื่อป่าแน่นเกินไป ในหลายๆประเทศนั้นมักเลือกจะตัดไม้ที่แน่นไป เพื่อป้องกันไฟไหม้ป่า

หลายคนอาจแปลกใจ แต่ความจริงของดลกคือ เมื่อไม้แน่นป่ามากเกินไป มักเกิดการสีกันของไม้ในป่าทำให้เกิดไฟไหม้ป่า และเมื่อไฟไหม้จบลงไม้เล็กๆก็จะโตมาแทนไม้เก่าที่ไหม้หมดไป เป็นปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ

อย่างไรก็ดี

เมื่อเกิดไฟไหม้ป่าแล้ว บางครั้งมีการดับไฟที่ไหม้ป่าด้วยการเผา การเผาที่ว่านี้จะเผารอบๆพื้นที่ที่ไฟไหม้ โดยเผาเพื่อให้ไม่มีเชื้อไฟเหลือ ทำให้จำกัดไฟไหม้ได้

ผมอาจเล่าเรื่องที่ดูไม่เกี่ยวกันนัก

แต่

ผมมีคำถามในใจว่า พันธมิตรกำลังเผาป่าเพื่อดับไฟที่ไหม้เพื่อไทยอยู่หรือไม่?

ผมกำลังมองสถานการปัจจุบันอย่างสนใจ ผมไม่พบปัจจัยอะไรใดๆเลยที่จะก่อให้เกิดความเปลี่ยนแปลงทางการเมือง แน่ละผมไม่เถียงเรื่องความไม่พอใจในผลงานรัฐบาลยิ่งลักษณ์ว่ามีมากขึ้น ความไม่พอใจในเรื่อง พรบ ปรองดอง

แต่

ผมถาม ถามใจตัวเอง ถามทุกท่าน

สถานการณ์มันเหมาะกับการเกิด ม๊อบจริงๆหรือ?

หรือเรากำลังดูการตัดต้นไม้บางส่วน การจุดไฟเผาบางสิ่งเพื่อกันการลามไฟ การก่อม๊อบเพื่อปรามม๊อบอื่นที่ไม่ใช่พันธมิตรให้เงียบลงเพื่อที่จะได้ไม่ถูกอ้างเป็นพวกเดียวกัน

เราคงไม่ลืมว่าตอนนี้ ม๊อบที่กำลังเกิดและกระจายทั่วไปคือม๊อบคนทำมาหากิน ชาวนา ชาวไร่ คนตกงาน

การเกิดของม๊อบพันธมิตรกำลังเป็นตัวปรามให้ม๊อบอื่นไม่เกิดเพราะขยาดที่จะถูกเหมารวมหรือไม่?

อย่าลืมว่าการประท้วงของเด็กๆ บดินทร์ฯถูกเหมาเป็นส่วนหนึ่งทางการเมือง......

เมื่อม๊อบพันธมิตรเกิด ม๊อบอื่นก็จะถูกเหมารวมไปเช่นนั้นไหม?

ม๊อบพันธมิตรมาถูกเวลาไหม? มาถูกเวลาของใคร?

ม๊อบพันธมิตร..........กำลังช่วย..........ยิ่งลักษณ์ เพราะช่วงเวลาที่มันเกิดใช่ไหม?

#2 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

ผมว่าไม่น่าจะเอาไปเกี่ยวกันได้กับม็อบอื่นๆนะครับ เพราะมันต่างกันมาก

แล้วพรบ.ปรองดองกำลังเข้าสภาไม่ใช่หรือครับ?
ถ้าอย่างนั้นการที่พธม.ออกมา"ค้าน"ตรงนี้ผมถือว่าก็ดีนะ ก็ทำกันไป ดีกว่าปล่อยไปแล้วต้องมาเสียใจทีหลัง
ตอนนี้อะไรที่รัฐบาลทำแบบไม่ถูกต้องชอบธรรม คัดค้านได้ก็ทำไปเถอะ

แต่ที่ว่าถ้าจะทำเลยเถิดถึงขนาด เผด็จศึก เบ็ดเสร็จ เด็ดขาด ผมกลับมองว่ามันเพ้อเจ้อ

#3 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

ผมว่ามันกำลังเป็นการทำลายการรวมตัวของกลุ่มอื่น

อย่าลืมว่าพวกมันทั้งแก็งค์ประกาศว่าจะไม่สนใจ
จะไม่ต่อสู้ให้คนอื่นอีกต่อไป แล้วพวกแม่มันจะออกมาทำไม
สันดอนพวกนี้ อะไรดีๆ ไม่เคยคิดทำ อะไรชั่วๆ ชอบนัก
คนดีๆ ตอนนี้ไม่เหลือหรอก เพราะพวกมันเอาตะแกรงร่อนออก
ไปหมดแล้ว

#4 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

ถ้าพูดถึงทำลายการรวมตัวของกลุ่มอื่น ผมว่ามันก็ทำอยู่ตลอดอยู่แล้วนะ ที่ให้ปานเทวีออกมาว่าแดกกลุ่มต่างๆคอยตีกินแล้วผูกขาดเอาไว้กับตัวเอง ผูกขาดความจงรักภักดี ผูกขาดการต่อต้านระบอบทักษิณ

ส่วนที่มันออกมาครั้งเนี้ย ถ้ามาแค่คัดค้านพรบ.ปรองดองก็โอเคนะ

Edited by vee, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:44.

#5 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:45

ตั้งหัวกระทู้แบบนี้เดี๋ยวบางคนก็ดิ้นพล่านหรอกครับ :D

Edited by David_GinoLa, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:46.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:47

ตั้งหัวกระทู้แบบนี้เดี๋ยวบางคนก็ดิ้นพล่านหรอกครับ :D

เห็นท่านโจโฉแล้วเล่นบ้าง

คนที่ P ไหม?

#7 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

การที่พันธมิตร บอกไม่เอากลุ่มอื่นนั้น ผมมองว่าเป็นเรื่องดี
หากมีกลุ่มหลายๆ กลุ่มไม่ว่าจะเป็น เสื้อหลากสี หรือพันธมิตร
หรือกลุ่มไม่เอา พรบ. แยกจากกันอยากเด็ดขาด แต่มีเป้าหมายเดียวกัน
ทำให้น้ำหนักของการต่อสู้ หรือคัดค้านมีน้ำหนักเพิ่มมากขึ้น

ปล. อยากเห็นกลุ่มคัดค้านออกมากันเยอะๆ มากเลยตอนนี้
  • OSR likes this
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#8 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:20

เสื้อแดงยังก้าวข้ามทักษิณได้ เราก็ก้าวข้ามแก๊งลิ้มลองได้

ชื่อพันธมิตรเป็นการรวมตัวกันอย่างหลวมๆ แต่ถูกแกนนำยึดไปเป็นของASTV ก็ช่างเขา

ปรากฎการณ์ทางประชาธิปไตยทุกครั้งเกิดจากมวลชนทนไม่ได้แล้วออกมาเอง ไม่ใช่รอให้แกนนำเป่านกหวีด นั่นเรียกว่าจัดตั้ง

ถ้าเรื่องมันเขม็งเกลียวจนเข้าที่ มวลชนจะออกมาเอง แกนนำก็ค่อยไปหาเอาในนั้น

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#9 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

กลุ่มเราพุ่งเป้าแค่ 2 เรื่อง.....
คัดค้านการแก้..รธน. พรบ.ปรองดอง..
นอกนั้นไม่เกี่ยว....

#10 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:48

ก็ต้องรอดูวันที่ 30 นี้และท่าทีหลังจากนี้ล่ะฮะ

ว่าจะเป็นกันยังไง แต่ละกลุ่ม

พูดไปตอนนี้ก็ได้แต่เดา

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#11 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:54

กลุ่มเราพุ่งเป้าแค่ 2 เรื่อง.....
คัดค้านการแก้..รธน. พรบ.ปรองดอง..

พี่น้อยเอ้ยยย ตอนนี้ไม่ว่าท่าน จะเหลืองเข้ม เหลืองอ่อน จะซาหริ่ม จะสีฟ้า
รบกวนวันที่ 30/05/55 ช่วยปล่อยวางสีของท่าน และทิ้งภาระทุกอย่างของท่านสละเวลาที่มีค่าของท่าน
ออกมาร่วมกันแสดงพลังเวลา9.00น. ที่ลานพระรูป เพื่อเดินไปรัฐสภาร่วมกันคัดค้านในการลงมติของสภาด้วย
เราไม่ใช่ไม่อยากเห็นความปรองดองในชาติ แต่ เราอยู่ร่วมกับฆาตกรที่ ลักทรัพย์ เผาห้าง และ "ฆ่าทหาร" ไม่ได้จริงๆ

มีข่าวแจ้งมาว่ามีพวก เรดเชิ๊ต จะไปชุมนุมที่สภาเช่นเดียวกัน แล้วพี่น้องจะปล่อยให้เราเดียวดายหรือ
ขอขอบคุณ น้ำใจพี่น้องล่วงหน้านะค่ะที่ออกมาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน เพื่อ ประเทศไทศไทยของพวกเราค่ะ

เจ้าหน่อ รักในหลวง รักประเทศไทย ถุกต้องแล้วพี่น้องชาวไทยไม่ว่าคุณจะเป็นใครขอให้ช่วยกันออกมาปกป้องชาติ ศาสน์กษัตริย์ได้แล้ว คนกรุงเทพขอให้มารวมตัวกันที่ลานพระรูปก่อนพี่น้องต่างจังหวัดเขาจะมาภึง อย่าไปสายละอายเขา.
Kra Prow Kai Yes.your right.
หนูดี รักชาติ ขอบคุณค่ะพี่ เจ้าหน่อ รักในหลวง รักประเทศไทย ออกมากันเยอะๆนะคะ เรดเชิ๊ตหางแดงก็ไปที่เดียวกับพวกเรา ฉนั้น อย่าปล่อยให้พี่น้องเราเดียวดายนะคะ
ชัย โรงเกลือ หากทำได้อย่างนั้นก็ยินดีครับ
หนูดี รักชาติ ช่วยๆๆๆ กันนะคะ
ชัย โรงเกลือ ยินดีครับ
เสมา ขุนศึกรักสถาบัน อยากให้เป็นเรื่องของ ปชช ที่เป็นคนไทยรักชาติจริงๆ
Pachäree Wõng ไปเล่นกีฬาสี อิอิ
เตรียมกล้องบันทึกวิดืโอ และพร้อมถ่าย+Upload เหตุการณ์ระทึกให้พร้อม นะคะ
ปากกา ปากมาตรฐาน กล้องก็อย่าไปถือให้เค้าเห็นนะครับ หลบ นิดๆ เดี๋ยวเค้ายิงเอา แบบตากล้องชาวญี่ปุ่นนะครับ พีี่น้อง
Ong Somnam ช่วยกันหน่อยอย่าวางเฉย
Raim Raimy ไปก็ได้ไอ้พวกเห้.....แดงมันก็จะไปใช่ไม๊ หาหนังสติ๊กไม่เจอ เจอแต่หัวน๊อต เค้าไม่ใช่คนชอบใช้ความรุ่นแรงน้า เอาไว้ป้องกันตัว

#12 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

ไม่มาตอนนี้ เด่วไม่ทัน ตังค์ก็หมด ปุ๋ยก็ขายยาก แถม เมื่อไหร่มันมาคนก็จะหาย เพราะไม่อยากเป็นมือตีน สองเด้งครับ

#13 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

กำลังดูท่าทีของฝ่ายพันธมิตร แต่แปลกใจที่แนวคิดมีเพียงแค่ก่อม๊อบ

ไม่มีทางออกที่ดีกว่าให้กับสังคมไทยแล้วหรือ ในความเห็นของผม

การก่อม๊อบของพันธมิตร สุ่มเสี่ยงเกินไปสำหรับการนำสังคมสู่ทางตันอีกครั้ง
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#14 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:08

เห็นด้วยขอพูดอีกครั้ง ( ลืมสี.ลืมกลิ่น.ลืมรส. ) ซ๊ะนะ
( เหมา ฯ. กับ เจียง ฯ ) การเมืองคนละขั้วชัดเจน..
แต่เขาสามารถ ( จับมือ ) กัน ขับไล่ญี่ปุ่น ออกจาก--
ประเทศเขาได้.. แล้วเราล่ะถามหน่อย ?? แต่ถ้าใครมี
ความเห็นอะไรดี ๆ เราก็เต็มใจรับฟัง เพราะเรายังยึดถือ
คำว่า ( นานาจิตตัง ) เป็นธัมมะที่แน่นอน ....

#15 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

แปลกแต่จริง
ตอนนี้หลายคนอยากออกมาอารยะขัดขืนต่อรัฐบาลและผู้ที่กำลังจะปู้ยี่ปู้ยำประเทศครั้งนี้

แต่หลายคนลังเลใจอย่างหนักที่บางกลุ่มโยงไปแล้วจบลงที่พธม

มีกลุ่มเล็กๆหลายกลุ่ม หลายๆกลุ่มจริง
จากกลุ่มโซเซียลที่ตั้งกันเองเฉพาะกลุ่มและบางกลุ่มก็เริ่มอยากทำอะไรเฉพาะกิจ

ตอนนี้เหลือแต่ต้องการผู้ทำหน้าที่นำ
ที่พวกเค้าสามารถไปโดยไม่ลังเลใจว่ามีเบื้องหลังอะไรแอบแฝงหรือไม่

แปลว่าเค้าไม่เชื่อใจแกนนำบางกลุ่ม

มันต้องมีอะไรให้เค้าไม่เชื่อใจ และไม่สบายใจที่จะไปรวมตัวกับกลุ่มพธม
คงเป้นเพราะหลายเรื่องอาจเห็นด้วย แต่หลายเรื่องก็ไม่คล้อยตาม

เข้าใจว่าประเด็นด่วนคือนิรโทษกรรมที่คนยอมรับไม่ได้

Edited by overtherainbow, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:11.

#16 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

เรื่องที่ผู้.อาวุโส.พูดก็มีเหตุผล...
แต่มี ( วงใน ) ที่เปิดเผยไม่ได้..
คุณต้องขอรายละเอียดจาก อ. สมเกียรติ..

#17 p.prasom

p.prasom

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:28

หมากตานี้ ถือเป็นสุดยอดหมากทางการเมือง ตาหนึ่งเลยทีเดียว

ถ้าไม่อยากเป็นเบี้ย เป็น ทหารเลว อย่าไปเด็ดขาด

มันไม่ได้ทำเพื่อชาติ มันทำเพื่อ ตัวรัฐบาลและตัวมันเอง

#18 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:23

*
POPULAR

ผมขอเตือนทุกท่าน ด้วยความรู้ที่มีแค่หางอึ่งของผม ว่า

แป๊ะลิ้มดิ้นพล่านร้องเรียกหาม้อบตอนนี้ ทำเพื่อรัฐบาลเสื้อแดงล้วนๆครับ

ทุกท่านทราบดีแล้วว่า ตอนนี้พลพรรคเสื้อแดง กำลังจะแตกเป็นเสี่ยงๆ ทะเลาะกันเอง กัดกันเอง

และเหล่าบ้านเลขที่ 111 ก็กำลังสร้างพาวเวอร์เพื่อต้องการทวงอำนาจคืน

แป๊ะนัดรวมพลครั้งนี้ เป้าหมายก็เพื่อกระตุ้นให้เหล่าพลพรรคเสื้อแดง ร่วมมือกันอีกครั้ง

ลืมเรื่องทะเลาะกัน ลืมเรื่องแม้วปากพล่อย จัดตั้งมวลชนออกมาประจันหน้ากัน

นัยหนึ่งเพื่อสร้างความสามัคคีให้เหล่าควายแดง อีกนัยหนึ่งเพื่อสร้างแรงกดดันต่อทหาร กับพวก 111

และนัยสำคัญก็คือ ปิดทางกลุ่มต่อต้านต่างๆ แล้วรีบผ่าน พรบ. ปรองดอง ให้เร็วที่สุด

นี่แหละครับ แผนชั่วของแป๊ะและแม้ว ที่ร่วมมือกันเพื่อแยกกลุ่มต่อต้านเป็นกลุ่มเล็กกลุ่มน้อย

แล้วเอาออกมาตีกันกับกลุ่มเสื้อแดงที่จะเกณฑ์กันมาชุมนุมเหมือนกัน

เหลืองแดงจะล้มตายกันอีกกี่คน ไอ้แป๊ะกับไอ้แม้วรู้ดี แต่ พรบ. กำลังไปได้เรื่อยๆ มันก็ร้องเพลง ช่าง....มัน

เพราะถ้า พรบ. ผ่าน ฝ่ายค้านเขาก็จ้องจะฟ้องศาลให้ยืดเยื้อไปอยู่แล้ว

แต่ถ้าไม่ผ่าน พวกมันก็จะเอามวลชนเป็นตัวประกันต่อรองกับ"มือที่มองไม่เห็น"

ตอนนี้ไอ้แม้วมันไม่สนใจอะไรอีกแล้วนอกจากชัยชนะของตัวมันเอง น้องสาวมันยังขายได้ นับประสาอะไรกับชีวิตของควายแดงและเสื้อเหลือง รวมทั้งชีวิตไอ้แป๊ะเอง ตายได้ก็ตายไป ช่างหัวมัน

ดังนั้น ผู้หวังดีต่อชาติ ตอนนี้กรุณาอยู่เฉยๆ อารยะขัดขืนไปก่อนครับ อย่าได้ออกไปเสี่ยงเพื่อพวกมันอีกเลย

#19 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

เมื่อป่าแน่นเกินไป ในหลายๆประเทศนั้นมักเลือกจะตัดไม้ที่แน่นไป เพื่อป้องกันไฟไหม้ป่า

หลายคนอาจแปลกใจ แต่ความจริงของดลกคือ เมื่อไม้แน่นป่ามากเกินไป มักเกิดการสีกันของไม้ในป่าทำให้เกิดไฟไหม้ป่า และเมื่อไฟไหม้จบลงไม้เล็กๆก็จะโตมาแทนไม้เก่าที่ไหม้หมดไป เป็นปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ

อย่างไรก็ดี

เมื่อเกิดไฟไหม้ป่าแล้ว บางครั้งมีการดับไฟที่ไหม้ป่าด้วยการเผา การเผาที่ว่านี้จะเผารอบๆพื้นที่ที่ไฟไหม้ โดยเผาเพื่อให้ไม่มีเชื้อไฟเหลือ ทำให้จำกัดไฟไหม้ได้

ผมอาจเล่าเรื่องที่ดูไม่เกี่ยวกันนัก

แต่

ผมมีคำถามในใจว่า พันธมิตรกำลังเผาป่าเพื่อดับไฟที่ไหม้เพื่อไทยอยู่หรือไม่?

ผมกำลังมองสถานการปัจจุบันอย่างสนใจ ผมไม่พบปัจจัยอะไรใดๆเลยที่จะก่อให้เกิดความเปลี่ยนแปลงทางการเมือง แน่ละผมไม่เถียงเรื่องความไม่พอใจในผลงานรัฐบาลยิ่งลักษณ์ว่ามีมากขึ้น ความไม่พอใจในเรื่อง พรบ ปรองดอง

แต่

ผมถาม ถามใจตัวเอง ถามทุกท่าน

สถานการณ์มันเหมาะกับการเกิด ม๊อบจริงๆหรือ?

หรือเรากำลังดูการตัดต้นไม้บางส่วน การจุดไฟเผาบางสิ่งเพื่อกันการลามไฟ การก่อม๊อบเพื่อปรามม๊อบอื่นที่ไม่ใช่พันธมิตรให้เงียบลงเพื่อที่จะได้ไม่ถูกอ้างเป็นพวกเดียวกัน

เราคงไม่ลืมว่าตอนนี้ ม๊อบที่กำลังเกิดและกระจายทั่วไปคือม๊อบคนทำมาหากิน ชาวนา ชาวไร่ คนตกงาน

การเกิดของม๊อบพันธมิตรกำลังเป็นตัวปรามให้ม๊อบอื่นไม่เกิดเพราะขยาดที่จะถูกเหมารวมหรือไม่?

อย่าลืมว่าการประท้วงของเด็กๆ บดินทร์ฯถูกเหมาเป็นส่วนหนึ่งทางการเมือง......

เมื่อม๊อบพันธมิตรเกิด ม๊อบอื่นก็จะถูกเหมารวมไปเช่นนั้นไหม?

ม๊อบพันธมิตรมาถูกเวลาไหม? มาถูกเวลาของใคร?

ม๊อบพันธมิตร..........กำลังช่วย..........ยิ่งลักษณ์ เพราะช่วงเวลาที่มันเกิดใช่ไหม?

ผมเห็นด้วย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

รัฐบาลนายกฯ ว.5 4ss จะฉวยโอกาสม๊อบประท้วงเล่นๆของสนธิ ลิ้มฯ
ปราบจริงๆการชุมนุมคัดค้านพรบ.ล้างความผิดของทักษิณ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:35.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#20 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

การที่พันธมิตร บอกไม่เอากลุ่มอื่นนั้น ผมมองว่าเป็นเรื่องดี
หากมีกลุ่มหลายๆ กลุ่มไม่ว่าจะเป็น เสื้อหลากสี หรือพันธมิตร
หรือกลุ่มไม่เอา พรบ. แยกจากกันอยากเด็ดขาด แต่มีเป้าหมายเดียวกัน
ทำให้น้ำหนักของการต่อสู้ หรือคัดค้านมีน้ำหนักเพิ่มมากขึ้น

ปล. อยากเห็นกลุ่มคัดค้านออกมากันเยอะๆ มากเลยตอนนี้

อย่าลืมไม่ให้สารพัดสัตว์เข้าสภาฯ....
และพรรคประขาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน

พันธมิตรฯของสนธิฯจะขวางการประท้วงของกลุ่มอื่น......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#21 THEHERO

THEHERO

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

เห็นบางคน บอกเสื้อแดง ก้าวข้ามทักษิณ(มันก็คือพวกเดียวกัน)

ขณะเดียวกันก็บอก ข้าไม่ใช่พันธมิตร ข้าก้าวข้าม แก๊งสนธิแล้ว.........ถรุยครับ

สุดท้ายถ้าล้มพรรคเพื่อไทยลงได้ ในตอนนี้ ใครที่จะออกมาตีกิน

พันธมิตร จะได้เป็น รัฐบาลเหรอ.......พวก ปชป เหมือนกันหมด

นายว่า ขี้ข้ารับลูก.......เห็นอยากกััดกับพันธมิตรนัก ไปลุยที่บ้านพระอาทิตย์เลย

เก่งในบอร์ด คือสันดาน คน ปชป.......อิอิ
.....คนใดหลงชมชาติอื่น ชาติเดียวกันเขายืนข่มเหง ได้สินทรัพย์เจือจานก็ประหารไทยกันเอง ทีชาติอื่นเกรงดังญาติของมัน คนเช่นนี้เป็นคนหนักแผ่นดิน......

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

เห็นบางคน บอกเสื้อแดง ก้าวข้ามทักษิณ(มันก็คือพวกเดียวกัน)

ขณะเดียวกันก็บอก ข้าไม่ใช่พันธมิตร ข้าก้าวข้าม แก๊งสนธิแล้ว.........ถรุยครับ

สุดท้ายถ้าล้มพรรคเพื่อไทยลงได้ ในตอนนี้ ใครที่จะออกมาตีกิน

พันธมิตร จะได้เป็น รัฐบาลเหรอ.......พวก ปชป เหมือนกันหมด

นายว่า ขี้ข้ารับลูก.......เห็นอยากกััดกับพันธมิตรนัก ไปลุยที่บ้านพระอาทิตย์เลย

เก่งในบอร์ด คือสันดาน คน ปชป.......อิอิ

กินยาลืมเขย่าขวดหรือ?
แม้แต่จะเขียน ก็ยังอ่านแล้วไม่เป็นภาษาคนเลย
ไปหัดเขียนภาษาไทยมาใหม่นะ
gladiator 1.jpg

#23 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

พี่น้อยเอ้ยยย ตอนนี้ไม่ว่าท่าน จะเหลืองเข้ม เหลืองอ่อน จะซาหริ่ม จะสีฟ้า
รบกวนวันที่ 30/05/55 ช่วยปล่อยวางสีของท่าน และทิ้งภาระทุกอย่างของท่านสละเวลาที่มีค่าของท่าน
ออกมาร่วมกันแสดงพลังเวลา9.00น. ที่ลานพระรูป เพื่อเดินไปรัฐสภาร่วมกันคัดค้านในการลงมติของสภาด้วย
เราไม่ใช่ไม่อยากเห็นความปรองดองในชาติ แต่ เราอยู่ร่วมกับฆาตกรที่ ลักทรัพย์ เผาห้าง และ "ฆ่าทหาร" ไม่ได้จริงๆ

มีข่าวแจ้งมาว่ามีพวก เรดเชิ๊ต จะไปชุมนุมที่สภาเช่นเดียวกัน แล้วพี่น้องจะปล่อยให้เราเดียวดายหรือ
ขอขอบคุณ น้ำใจพี่น้องล่วงหน้านะค่ะที่ออกมาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน เพื่อ ประเทศไทศไทยของพวกเราค่ะ

เจ้าหน่อ รักในหลวง รักประเทศไทย ถุกต้องแล้วพี่น้องชาวไทยไม่ว่าคุณจะเป็นใครขอให้ช่วยกันออกมาปกป้องชาติ ศาสน์กษัตริย์ได้แล้ว คนกรุงเทพขอให้มารวมตัวกันที่ลานพระรูปก่อนพี่น้องต่างจังหวัดเขาจะมาภึง อย่าไปสายละอายเขา.
Kra Prow Kai Yes.your right.
หนูดี รักชาติ ขอบคุณค่ะพี่ เจ้าหน่อ รักในหลวง รักประเทศไทย ออกมากันเยอะๆนะคะ เรดเชิ๊ตหางแดงก็ไปที่เดียวกับพวกเรา ฉนั้น อย่าปล่อยให้พี่น้องเราเดียวดายนะคะ
ชัย โรงเกลือ หากทำได้อย่างนั้นก็ยินดีครับ
หนูดี รักชาติ ช่วยๆๆๆ กันนะคะ
ชัย โรงเกลือ ยินดีครับ
เสมา ขุนศึกรักสถาบัน อยากให้เป็นเรื่องของ ปชช ที่เป็นคนไทยรักชาติจริงๆ
Pachäree Wõng ไปเล่นกีฬาสี อิอิ
เตรียมกล้องบันทึกวิดืโอ และพร้อมถ่าย+Upload เหตุการณ์ระทึกให้พร้อม นะคะ
ปากกา ปากมาตรฐาน กล้องก็อย่าไปถือให้เค้าเห็นนะครับ หลบ นิดๆ เดี๋ยวเค้ายิงเอา แบบตากล้องชาวญี่ปุ่นนะครับ พีี่น้อง
Ong Somnam ช่วยกันหน่อยอย่าวางเฉย
Raim Raimy ไปก็ได้ไอ้พวกเห้.....แดงมันก็จะไปใช่ไม๊ หาหนังสติ๊กไม่เจอ เจอแต่หัวน๊อต เค้าไม่ใช่คนชอบใช้ความรุ่นแรงน้า เอาไว้ป้องกันตัว

เป็นเรื่องที่ดี ครับ...

แต่อยากฝากนิดนึง...
ผมกังวลใจว่า คนทั้งสองฝ่าย คือ พธมASTV กับ ขั้วฝั่ง ปชป. อาจจะกระทบกระทั่งกันได้

ท่านๆ ก็คงรู้ดี.. ยักตัวอย่างในเวบบอร์ด สื่อออนไลน์ต่างๆ
จะเห็นได้ว่า สองฝ่ายนี้ยังมีบางคนที่ ใช้อารมณ์มากไปหน่อย มักจะ ตีกันบ่อยๆ
ถ้าเกิด ไปพูดจา ไม่เข้าหูกันขึ้นมา เกรงจะเป็นเรื่องได้
(ผมหมายถึง ทั้งสองฝ่ายนั่นล่ะนะ)

ยังไง ถ้าเจอกันจริงๆ ก็ ใจเย็นๆ กันบ้างนะ
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#24 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:43

แป๊ะมาก่อม๊อบตอนนี้ เป็นประโยชน์กับไอเหลี่ยม รบ.ปู และเสื้อแดงมากกว่าครับ
ยังมีอีกหลายวิธีที่จะแสดงออกว่าไม่เห็นด้วยกับร่างกฎหมายปรองรองฉบับยัดไส้

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#25 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

Worakorn Yamamoto โดนๆๆๆๆๆๆๆๆครับพี่น้อง. ถูกใจอย่างแรงงงงงงงงงงงง
Sakda CW เดี๋ยวเป็นหนิมหมด
Jibz CJ บังเจ้าเก่ารึ แปรพักตร์แล้วนี่นา
ตาหวานตาโต๊โต รักในหลวง ใครจะทำไม มาได้แร้วเว๊ยยยยยเฮ๊ยยยยยยย!!!!!!!!
ธนบัตร อารีสวัสดิ์ ขำอ่ะ..ดีเหมือนกัน

‎ไม่คิดว่าทักษิณและพรรคเพื่อไทยจะอาจหาญ ด้วยการเอาพรบ.ปรองดองเข้ามาในเวลานี้ด้วยเนื้อหาที่ชัดเจนอย่างนี้ เพราะเท่ากับเป็นการฟอกผิดให้ทักษิณอย่างชัดเจน
พรบ.ฉบับนี้ มีสาระที่จะทำให้เกิดความขัดแย้งหนัก คือ
1. คดีผู้ที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ 19 กย. 49 รวมทั้งคดีความของทักษิณ ถือเป็นอันยกเลิก
2. คดีที่อยู่ในกีะบวนการต้องยุติ
3. ทรัพย์สินทักษิณที่ถูกยึดทั้งหมด รวมทั้งดอกเบี้ย ต้องได้คืน ถือว่าไม่เคยเกิดเรื่อง
คนไทยจะยอมให้พรบ.ฉบับนี้ ใช้ได้หรือไม่? ท๊ากกกกกกกกกกกกกกกกสิน จะมากไปแล้ว
นี่แผ่นดินไทย คนเนรคุณแผ่นดินอย่างคุณต้องได้รับกรรมอย่างสาสมในเร็ววัน
โดย: Tingtang Valyasevi

#26 dogman

dogman

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:09

คุณsigree ครับ

พธม. เขาประกาศไว้ชัดว่าถ้ามีพรบ. ทำให้ทักษิณพ้นผิดทุกอย่างโดยไม่ต้องรับโทษ ก็จะออกมาแน่ๆ
และเขาก็ทำตามที่บอกไว้ ....
ถ้าไม่ออกมาตอนนี้จะออกมาตอนไหนครับ ถ้าไม่ออกมาก็คงโดนด่า

ควรรอให้ผ่าน พรบ.ปรองดองก่อน หรือว่า รอทักษิณกลับมาแบบเท่ๆก่อน
ช่วงเวลาไหนถึงจะเหมาะ

ขอบคุณครับ

#27 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:50

พธม. เขาประกาศไว้ชัดว่าถ้ามีพรบ. ทำให้ทักษิณพ้นผิดทุกอย่างโดยไม่ต้องรับโทษ ก็จะออกมาแน่ๆ
ถ้าไม่ออกมาตอนนี้จะออกมาตอนไหนครับ ถ้าไม่ออกมาก็คงโดนด่า

ควรรอให้ผ่าน พรบ.ปรองดองก่อน หรือว่า รอทักษิณกลับมาแบบเท่ๆก่อน

ขอบคุณครับ

ผมไม่ทราบจริงๆว่าควรออกมาตอนไหน

แต่ รบกวนดูนี้

http://webboard.seri...ุมนุมกับพันธมิ/

หากช่วงเวลาเหมาะสมโพลคงไม่ออกมาแบบนี้กระมั่ง
และผมถามนิดจริงๆ

การจะเกิดการชุมนุมต้องมีขั้นบันไดของมัน ตั้งแต่โหม หาแนวร่วมและอื่นๆ

บางครั้งแค่โหม หาแนวร่วมก็มากพอจะให้มันตกลงไป โดยไม่ต้องชุมนุม

ถามจริงๆ ทำไปบ้างหรือยัง หรือนึกจะชุมนุมก็ชุมนุมเลย หาแนวร่วม หาคนที่มีแนวคิดเดียวกัน เขียนบทความ

ไม่มี ชุมนุมเลย

ถูกหรือ?

#28 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

ผมก็คิดเหมือนกันครับ ว่าไอ้แป๊ะลิ้ม กำลังเกี้ยเซี้ยกับไอ้เหลี่ยม

การทำเป็นออกมาคราวนี้ถือเป็นการตีกันคนที่จะออกมาเพราะเห็นว่าไม่ถูกต้องจริงๆ

เพราะคนส่วนใหญ่ไม่เอาไอ้แป๊ะลิ้มไปแล้ว ไอ้นี่ลายออก

แต่เชื่อผมมั้ย เกิดสมมติว่า คนออกมาต้านกันเยอะเพราะเห็นว่า พรบ ปรองดองไม่ถูกต้อง

ไอ้แป๊ะลิ้ม พร้อมนำขบวนเพื่อหักไอ้เหลี่ยมทันที เรียกว่าชิงจังหวะกันแน่ๆ

แต่สำหรับผม ก็เชื่อว่า ไอ้เหลี่ยมยังชนะกินรวบอยู่ดี

สุดท้ายผู้ดีเดินตรอก ครับ เอาตัวรอด รอให้ควายรู้สึกตัวดีกว่า

ในประวัติศาสตร์โลก หลายๆแห่ง ความชั่วมันก็ครองอำนาจกันเป็นร้อยปี กว่าจะล่มสลาย ครับ

บอกตรงๆลึกๆผมกลัวว่ามันจะครองอำนาจจนผมตายซะก่อนเพราะคนไทย ประชากรมันไร้คุณภาพจริงๆ

#29 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

ผมไม่เคยเชื่ออะไรสนธิ และไม่ค่อยชอบลักษณะนิสัยของสนธิ แต่ผมมองว่า
งานนี้ คงไม่มีอะไรซับซ้อนหรอก เพราะ สนธิ ประกาศจะชุมนุมที่สวนลุมมาก่อนหน้า
ที่ข่าวการนำ พรบ นิโทษเสนอสภา ฯ อยู่นานพอสมควร ประกอบกับ สนธิ เองก็ประกาศ
ไว้ว่า หากมีการนิรโทษกรรมจะชุมนุมประท้วง

ชุมนุมต่อในวันที่ 30 ของพันธมิตรจึงไม่น่าจะมีเบื้องหน้าเบื้องหลังอะไรมากไปกว่าประท้วง
การนิรโทษกรรม ผมว่าควรแยกความระแวงในตัวสนธิ กับปากของสนธิและปากแกนนำ
หลาย ๆ คนออกจากกัน แล้วถามตัวเองครับ ว่า ถ้าไปร่วมชุมนุม จะไปเพราะคำชักชวนของสนธิ
หรือไปเพราะต้องการคัดค้านการนิรโทษกรรม ถ้าตอบคำถามตัวเองได้ จะได้ไปชุมนุมแบบสบายใจ

ผมมองว่าการชุมนุมของพันธมิตรครั้งนี้ ถ้ามวลชนน้อย รัฐบาลเดินหน้า พรบ ต่อแน่นอน ถ้า
เดินหน้าต่อแล้วยังไงครับ ในสภา ปชป เอาอยู่ไหม ผมฟังแนวคิดของ สว บางคนที่จัดรายการ
อยู่ที่ทีวีบลูสกายแท้ ๆ ยังไม่เชื่อหูตนเองเลย เพราะแกเห็นด้วยกับ พรบ นิรโทษกรรม ให้พวกเผาเมือง
แกบอกเป็นเรื่องทางการเมือง ยกเว้นเฉพาะทักษิณ อย่างนี้เข้าสภา ฯ ไปก็ผ่านฉลุยอยู่แล้ว แต่ถ้า
มวลชนเยอะมาก อาจกระตุกรัฐบาลให้หยุดได้ มันแค่แสดงพลังว่าเราไม่เห็นด้วยไม่ได้ไปสู้รบปรบมือ
กับใคร คนที่ไม่เห็นด้วยกับ พรบ นี้ ต้องคิดให้ดีครับ ถ้าต้องหยุดงาน ลางาน ก็อาจต้องทำ ไม่ได้ทำ
เพื่อสนธิ แต่ทำเพื่อไม่ให้ไอ้พวกคนเลวมันเหิมเกริมเกินไปจนไม่เห็นหัวคนไทยอย่างเรา ๆ มากกว่า

#30 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

ผมก็ลังเลนะ ถ้าไม่ไปก็เพราะปากรายำของไอ้แป๊ะสารเลวนี่แหละ
จดจำคำสำรากมันได้ ไอ้แป๊ะมันเลวยันเงา
"ไม่กินยาแทนอำมาตย์" ผมจำได้ดี
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#31 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

ด่ามาร์ค ด่า ปชป. ผมไม่แคร์

แต่ไอ้แป๊ะสารเลวรายำหมามันบังเอิญแอบอ้าง/เหน็บแนมเบื้องสูง

ผมทำใจเดินไปเส้นทางเดียวกับไอ้เฮียนี่ไม่ไหวจริงๆ

ขอหาเส้นทางอื่นก่อน
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#32 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:21

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#33 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

*
POPULAR

ช่วงเวลานี้ ประเทศกำลังเดินทางสู่ทาง 2 แพร่งที่ต้องเลือก
หากก้าวพลาด เลิอกทางผิด สิ่งที่เกิดขึ้นคงมิอาจประเมินได้
จึงอยากให้ใช้สติ มองให้รอบด้าน ก่อนตัดสินใจเลือกทางใด
ทางหนึ่ง

พฤติกรรม สนธิ ในระยะหลัง นับจากวันที่ตั้งพรรคและเข้ารับ
ตำแหน่งหัวหน้าพรรค ซึ่งขัดต่อคำวาจาสัตย์ที่เคยลั่นไว้
ต่อหน้าสาธารณชน..

นั่นทำให้หลายท่านลังเลว่า..แล้วจะเชื่อถือในวาจาสัตย์ของ
สนธิได้อีกหรือ

พฤติกรรมที่ไม่โปร่งใส การแก้ต่าง ชี้แจงในประเด็นที่เป็นข้อสงสัย
ไม่ว่าจะเป็นการรับเงิน การเห็นพ้องต้องกันกับผู้ที่ตนเองขับไล่
หรือ การตำหนิทุกคนที่เห็นต่าง สนธิ เองก็มิได้กระทำให้ชัดเจน
ยิ่งเป็นการตอกย้ำว่า..จะเชื่อถือได้อย่างไร..ว่านั้นมิได้เป็นการกระทำ
เพื่อใครบางคน ที่กำลังสำลักนโยบายตัวเอง จะจมมิจมแลอยู่แล้ว

หรือ พฤติกรรมของ สนธิบัง อดีตนายทหารผู้กล้า หัวหน้าคณะก่อการ
ที่วันนี้ หลงลืมศักดิ์ศรีความหยิ่งทนงในเกียรติ ยึดมั่นในคำสัตย์วาจา
กลับกลืนน้ำลายตัวเอง..ทำให้นึกย้อนกลับไปว่า...ที่ผ่านมาคืออะไร

หรือเพียงเพื่อต้องการ ยึดตำแหน่ง ยึดเก้าอี้ ไม่อยากสูญเสียอำนาจ
การบังคับบัญชา กระนั้นหรือ...

การรวมตัวกันเพื่อออกมาคัดค้าน เป็นเรื่องที่กระทำได้ แต่ต้องอยู่ภายใต้
กรอบของกฎหมาย อันเป็นกฏเกณฑ์ของสังคมที่ได้รับการยอมรับ ซึ่ง
ตามหลักแล้ว ยังมีวิธีการคัดค้านที่กฎหมายเปิดช่องไว้ อันเป็นสิทธิขั้น
พื้นฐานที่สามารถกระทำได้..

หากต้องการหวังผล ต้องได้รับการร่วมมือจากผุ้ที่ไม่เห็นด้วย กับ พรบ ปรองดอง
ฉบับนี้ โดยไม่มีข้อแม้ ไม่กลัวต่อผลกระทบที่อาจจะตามมา ทั้งชีวิตส่วนตัว ครอบครัว
และผู้ใกล้ชิดอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

หากต้องการลุกขึ้นคัดค้านพฤติกรรม ย่ำมั่ว ซั่ว ๆ ไป ครั้งนี้ ต้องลุกขึ้นกายและใจ
สู้ด้วยสติ ด้วยความรอบคอบ ด้วยความคิด ด้วยสมอง อย่าสู้ด้วยอารมณ์ความรู้สึก
เพราะจะทำให้เราขาดสติ ในการไตร่ตรองด้วยเหตุและผล

ด้วยความเคารพ..

จะสู้กับหมาบ้า...เราไม่จำเป็นต้องบ้าตามหมา

#34 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

ยืนยันว่ามีกลุ่มเล็กๆหลายๆกลุ่ม
รอคนนำที่สามารถ

ดีไม่ดี
ทำกันเอง

#35 eAT

eAT

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

กำลังรคำพูด
"แม่ยก ปชป. ไม่ต้องยุ่ง"
อยู่นะ อ้ายพวกกลับกรอก

#36 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

เราก็อ่านของทุก ๆ คน ต่างก็มีเหตุผล แตกต่างกันไป
แต่เราก็ยังคิดว่าเราไม่ใช่..พวกเฮฮา..หน้าเวที. คำพูดของ
แกนนำแต่ละคน.มันดึงได้เป็นบางคน แต่ไม่สามารถ--
ดึงได้ทุกคน. และกลุ่มของเราก็ไม่ได้คิดไปเพื่อสนุกเฮฮา
ฉะนั้น..คำท้วงติงของทุกคน ( ย่อมมีค่า ) ควรจำ แต่ไม่--
ต้องกังวล เห็นผิดท่า ลูกหลานคงลากกลับบ้านเอง. บอก-
กันตรง ๆ กลุ่มของเรา ลูกหลานไม่ปล่อยให้ไปคนเดียวหรอก
ผู้เฒ่า ๆ ด้วยกันคุยกันแล้ว. พวกเราไม่ได้กลัวตายหรอก
เพราะแต่ละคนก็จะอยู่กันได้อีกไม่นานนัก หัวใจเท่านั้น

ที่คิดจะทำประโยชน์ก่อนจะจากโลกนี้ไป ส่วนแกนนำ--
พธม. เราก็รู้ว่าใครวางใจได้แค่ไหน... ที่นี่คือบ้าน..ที่นี่คือ
ความห่วงใยความอบอุ่น ขอบคุณทุกคน ( เราไปแน่ )

#37 eAT

eAT

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:53

เราก็อ่านของทุก ๆ คน ต่างก็มีเหตุผล แตกต่างกันไป
แต่เราก็ยังคิดว่าเราไม่ใช่..พวกเฮฮา..หน้าเวที. คำพูดของ
แกนนำแต่ละคน.มันดึงได้เป็นบางคน แต่ไม่สามารถ--
ดึงได้ทุกคน. และกลุ่มของเราก็ไม่ได้คิดไปเพื่อสนุกเฮฮา
ฉะนั้น..คำท้วงติงของทุกคน ( ย่อมมีค่า ) ควรจำ แต่ไม่--
ต้องกังวล เห็นผิดท่า ลูกหลานคงลากกลับบ้านเอง. บอก-
กันตรง ๆ กลุ่มของเรา ลูกหลานไม่ปล่อยให้ไปคนเดียวหรอก
ผู้เฒ่า ๆ ด้วยกันคุยกันแล้ว. พวกเราไม่ได้กลัวตายหรอก
เพราะแต่ละคนก็จะอยู่กันได้อีกไม่นานนัก หัวใจเท่านั้น

ที่คิดจะทำประโยชน์ก่อนจะจากโลกนี้ไป ส่วนแกนนำ--
พธม. เราก็รู้ว่าใครวางใจได้แค่ไหน... ที่นี่คือบ้าน..ที่นี่คือ
ความห่วงใยความอบอุ่น ขอบคุณทุกคน ( เราไปแน่ )

มีคำพุดฝากก่อนจากไป

"เจ็บแล้วจำคือคน
เจ็บแล้วทนคือควาย"
ถ้าคิดว่าการถูกหลอกเป็นเรื่องที่ยอมรับได้ก้เชิญครับ

#38 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

แป๊ะ ประกาศชุมนุมคัดค้าน พรบ. ปรองดอง
สิ่งที่ได้
1. แสดงออกถึงความไม่พอใจของประชาชน เป็นโอกาสแรก ที่รัฐบาลจะต้องหันมาฟังอย่างจริงจัง
2. รักษา "นิติรัฐ"
3. ต่อต้านทักษิณ
สิ่งที่เสีย
1. คนที่เกลียดสนธิ ชอบ ปชป. ฝืนใจ
2. โอกาสเกิดความวุ่นวายมีสูงมาก การนองเลือด สงครามกลางเมือง รัฐประหาร

ใครได้ใครเสีย
ทักษิณ มีแต่เสีย ไม่มีได้ ผมยังมองไม่เห็นประโยชน์อันใด ที่ทักษิณจะได้ จากการชุมนุมครั้งนี้

สนธิ ได้ประโยชน์ ในฐานะที่ได้ชื่อว่าเป็นแกนนำ เงินทอง คงไม่ได้อะไรเท่าไหร่ แต่สิ่งที่เสีย คงมีหลายอย่างกว่าสิ่งที่ได้

ปชป. ได้ประโยชน์เต็มๆ ในฐานะ ประชาชนคัดค้าน ตามแนวทางของพรรค และยังไม่ต้องจัดตั้งม็อบเอง!!!

รัฐบาล จริงๆมันก็คือ ทักษิณนะแหละ มีแต่เสีย ไม่มีได้ ข้าวของยังแพงเหมือนเดิม ประชาชนต้องกินต้องใช้ทุกวัน เขาไม่ลืมหรอกครับ สินค้าเกษตรที่ราคาถูก ก็ยังราคาถูกเหมือนเดิม เกษตรกรที่ลำบาก ก็ยังคงหาวิธีกระตุ้นรัฐบาล ไม่ได้หยุดเพราะมีม๊อบหรอกครับ นโยบายห่วยแตก ยังทำหน้าที่เป็นระเบิดเวลาที่พร้อมทำลายรัฐบาลเมื่อถึงเวลาอันเหมาะสม แต่อาจทำให้คนเลิกพูดไปบ้าง หรือพูดถึงน้อยลงในห้วงการชุมนุม

ประชาชนและชาติไทย ก็ได้ประโยชน์เต็มๆ นิติรัฐ ต้องได้รับการปกป้อง คนทุจริต คนทำผิด ต้องโดนลงโทษ แต่สิ่งที่เสีย คือการสุ่มเสี่ยงที่จะเกิดการนองเลือด สงครามกลางเมือง ความวุ่นวาย และรัฐประหาร

ห้วงเวลา
เหมาะสมแล้ว ถ้าช้ากว่านี้ หากรอจนกฎหมายคลอดออกมา ก็เสร็จโจรพอดี...

แล้วทำไมต้องพันธมิตร

เพราะนิสัยพื้นฐานของคนไทย เป็นประเภท ยังไงก็ได้ ไม่จริงจัง แต่กลุ่มพันธมิตร มีความจริงจัง จนถึงคลั่งในบางจังหวะ การชุมนุมที่ทรงพลัง ใช้คนแค่แสนเศษ ก็เพียงพอแล้วที่จะเกิดการเปลี่ยนแปลง

ถ้าไม่ใช่พันธมิตร แล้วจะเป็นใคร??? หมอตุลย์ 9เวปเพจ สยามสามัคคี บลูสกาย เสื้อน้ำเงิน ควรเป็นใครละครับ ?

นาย A นักโทษประหาร หนีคุก แล้วประกาศว่าจะมาเผาหมู่บ้าน
นาย B นักโทษจำคุกตลอดชีวิต คู่อริของนาย C ประกาศก้องจะต่อต้านไม่ยอมนาย A เผาหมู่บ้าน
นาย C ชาวบ้านธรรมดาที่อาศัยในหมู่บ้าน ควรทำอย่างไร ??? อยู่เฉยๆ หรือ ร่วมกันต่อต้านนาย A
.......

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#39 KKK

KKK

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:17

ผมคิดว่า กลุ่มอื่น หัวหน้ายังไม่มีความสามารถในการดูแล และดึงมวลชนเท่ากับสนธิ

แต่ผมคิดว่า สนธิมีผลประโยชน์จากการชุมนุมครั้งต่างๆมากกว่ากลุ่มอื่น

#40 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

แป๊ะลิ้มมันชอบอ้างว่าคนอื่นได้ประโยชน์ในการประท้วงของมัน ซึ่งไม่จริงสักนิด ใครได้ประโยชน์

ไม่ต้องไปครับเสียเวลา แป๊ะมันชอบอ้างบุญคุณ ให้มันรู้เสียบ้างว่าถ้าคนไม่ไปแล้วมันจะเอาบุญคุณกับใคร

แกนนำประท้วงหมูๆ ครับใครเป็นก็ได้ ไม่ต้องให้ไอ้แป๊ะลิ้มเป็นอีกแล้ว

แม้วกลับมาแล้วทำไม ปล่อยมันกลับมาสิครับ แม้วพ้นโทษแล้วทำไมก็ปล่อยให้มันพ้นสิครับ ขออย่างเดียวอย่าไปประท้วงกับไอ้แป๊ะลิ้มโหวตโนก็พอ

บ้านเมืองจะเสียหายหนัก อิปูจะได้ประโยชน์เพราะไอ้แป๊ะมาประท้วงนี้ร้อยเปอร์เซ็นต์เห็นด้วยเลยครับ

วิธีแก้ปัญหาง่ายมาก ปล่อยให้แม้วกลับมา พ้นโทษทุกอย่าง เดี๋ยวสมัยหน้าก็ปล่อยมันจัดรัฐบาล จัดยังไงก็ช่างมัน เดี๋ยวอยู่แปดปีประชาชนก็เบื่อไปเอง จบง่ายๆ ไม่ต้องเสียเวลาประท้วง มันอยากเอาเงิน เอาอะไรไปแจกพวกหางแดงก็แจกไป แจกไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็หมดไม่มีแจก สะใจ

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#41 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

มีคำพุดฝากก่อนจากไป

"เจ็บแล้วจำคือคน
เจ็บแล้วทนคือควาย"
ถ้าคิดว่าการถูกหลอกเป็นเรื่องที่ยอมรับได้ก้เชิญครับ

การออกไปบอกรัฐบาลว่ามีคนไทย ไม่เห็นด้วยกับ พ. ร. บ. ปรองดอง มันจะถูกหลอกยังไงครับ ?
การที่แสดงออกถึงความรักชาติ มันจะถูกหลอกยังไงครับ ?
จะมีหลายคนยอมโดนด่าว่าโดนหลอกเป็นควาย ถ้าสิ่งที่ทำเกิดจากการรักชาติ ไหมครับ ?

แล้วถ้าไม่อยากถูกหลอก คนที่รักชาติจริง ถ้าไม่ออกไปคัดค้าน ควรทำยังไงครับ ?

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#42 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:28

ในสามโลก ควรมีเพียงม็อบเดียว
คือ ม็อบ เสื้อเหลือง

ให้มัน เกิด แก เจ็บ ตาย ผสมพันธ์กันในม็อบน่ะแหละ

ถาม P1 ดูซิว่า จริงเปล่า
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#43 eAT

eAT

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:33

การออกไปบอกรัฐบาลว่ามีคนไทย ไม่เห็นด้วยกับ พ. ร. บ. ปรองดอง มันจะถูกหลอกยังไงครับ ?
การที่แสดงออกถึงความรักชาติ มันจะถูกหลอกยังไงครับ ?
จะมีหลายคนยอมโดนด่าว่าโดนหลอกเป็นควาย ถ้าสิ่งที่ทำเกิดจากการรักชาติ ไหมครับ ?

แล้วถ้าไม่อยากถูกหลอก คนที่รักชาติจริง ถ้าไม่ออกไปคัดค้าน ควรทำยังไงครับ ?

อยากทำอะไรก็ทำ
บอกแล้วว่า ถ้าเคยเจ็บจากพวกแกนนำเลวๆ ตอนนี้
แล้วยังจะไปหลงเชื่อพวกมันอีก ก็เชิญครับ
ชีวิตใคร ชีวิตมัน อย่าลืมทำประกันให้คนที่อยู่ข้างหลังด้วย
เผื่อไม่ได้ 7 ล้าน

#44 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

ไม่เป็นไรน่า... อย่าเถียงกันเลย..!!!

#45 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:00

ขอบคุณครับ

ไม่ได้คิดจะเข้าข้างใคร ตามเนื้อผ้านะครับ คุณ sigree ครับ
ผมเห็นพธม.เขาประกาศมาเป็นปีแล้วครับว่า จะออกมา2ประเด็นคือ

ล้มเจ้า กับ ทักษิณได้เงินคืน+พ้นโทษ ขอยืนยันอีกคนว่า เขาทำตามที่เคยประกาศไว้ครับ
ไม่น่าจะมีเบื้องหน้าเบื้องหลังอะไร จะชอบหรือไม่ชอบพธม. ผมขอวางอัตตาตรงนี้ไว้ก่อน
เอาเป็นว่า ใครก็ได้ ทั้งสองฝ่ายนั่นแหละ ใครจะนำไม่เกี่ยว ขอให้ออกมาต่อต้าน พรบ.คืนคนชั่วสู่แผ่นดิน
เหตุผลแค่นีก็เพียงพอแล้วครับ ที่ผมจะต้องออกมาสนับสนุนการชุมนุม และ ต่อต้าน พรบ.ฉบับนี้

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#46 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:07

ควายแดงก้าวหน้าบูชาไอ้หงอกกัดกับควายแดงล้าหลังซาบูไอ้เหลียม

พันธมารแป๊ะลิ่มกัดกับสลิ่มแมลงสาป

สนุกดีครับ :P :unsure:

#47 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:19

ควายแดงก้าวหน้าบูชาไอ้หงอกกัดกับควายแดงล้าหลังซาบูไอ้เหลียม

พันธมารแป๊ะลิ่มกัดกับสลิ่มแมลงสาป

สนุกดีครับ :P :unsure:

คนเขาจะคุยกัน หมาไม่เกี่ยว
ผมไม่ได้หยาบคายกับคุณหมาเน่านะครับ ผมเรียกคุณตามชื่อ user น่ะ :D

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#48 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:21

ผมเห็นด้วยกับท่านศรอรชุนครับ

การชุมนุมครั้งนี้แป๊ะได้ประโยชน์แน่นอน ส่วนทักษิณ-ยิ่งลักษณ์ไม่น่าจะได้ประโยชน์จากการชุมนุม

ถ้าจะบอกว่า "แป๊ะตีกิน จัดม็อบกันท่า ช่วยแม้ว" ถ้าอย่างนั้นประกาศไม่ชุมนุมดีกว่าครับ แล้วแป๊ะประกาศให้คนออกมาเยอะๆ เกิดคนออกมาเป็นแสนแป๊+แม้วไม่หงายหลังช็อคตายเหรอครับ คือยังไงแป๊ะกับแม้วก็ไม่มีทางรู้ว่าคนจะออกมาเยอะแค่ไหน

ที่แป๊ะรีบออกมาตั้งแต่ไก่โห่เพราะอยากเกาะกระแสมากกว่าครับ เพราะรู้ว่าเรื่องนี้มีโอกาสจุดติด และถ้าแปะออกมาก่อนก็จะได้ชื่อว่าเป็นผู้นำมวลชน

#49 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:30

ผมว่าจะไม่เขียนแล้ว เพราะคิดว่าคงจะไม่ถูกใจหลายๆคน

พรบ. ปรองดอง จะพับลงได้จะต้องประกอบด้วยสองกลุ่มร่วมกัน ร่วมกันคัดค้าน รบ.

นั้นคือ กลุ่มที่เห็นด้วยกับ ปชป และ เสื้อแดง (ที่ต้องการหาตัวคนฆ่าพี่น้องของพวกเขา)

(ฟังดูมันคงจะเป็นไปไม่ได้ แต่ผมคิดว่ามันเป็นทางออกที่ดีที่สุด เพื่อไม่ให้เกิดวิกฤตการณ์ทางการเมืองรอบใหม่)

และอีกเรื่อง สำหรับ กลุ่มของเรากับพันธมิตร เนื่องจาก หาก กลุ่มของเรา ไปที่จับมือ กับ เหลือง ใจความสำคัญของการประท้วงจะเปลียนไปทันที

นั่นก็คือ จากการประท้วงเพื่อ ต่อต้น พรบ. ปรองดอง จะกลายเป็ฯ ประท้วงเพื่อล้ม รบ ยิ่งลักษณ์ โดยปริยาย

เนื่องจากผมเชื่อว่าจะมีคนออกมาดึง และจุดมวลชนแดงออกมาต่อต้าน โดยใช้เหตุผลนั่นอีกแน่

สำหรับเหลืองผมไม่อยากให้ใครไปข้องแวะ กับกลุ่มนี้เลย ในเมื่อเรารู้ทั้งรู้ว่า แป๊ะมันเชื่อใจไม่ได้

เราอย่าไปสร้างน้ำหนักให้มันเลยครับเพราะ พันธมิตรมันตายไปแล้ว หาทางอื่นดีกว่า อย่าเอาปลาดีไปปนกับปลาเน่าเลย

#50 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:52

ผมไม่เชื่อว่ามีความขัดแย้งกันเองภายในพรรคเพื่อไทย แกนนำแดง 111 หรือกลุ่มสสหน้าใหม่
มันก็พวกเดียวกันทั้งนั้น น่าจะแค่จัดฉาก สร้างประเด็น เพื่อดึงความสนใจของกลุ่มต่อต้านเท่านั้น

ส่วนเรื่องการชุมนุม ถ้าจะไป ก็ไปเพราะไม่เห็นด้วยกับนิรโทษกรรม ไม่ได้ไปเพราะแป๊ะ จะไปแคร์อะไร?

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน