Jump to content

- - - - -

พิชัย รัตตกุล อดีตหัวหน้าพรรคปชป.และอดีตประธานสภา ผิดหวังปชป. จี้มาร์คออกมารับผิดชอบ (จขกท บิดเบือนเนื้อหาใน Clip)

• Please log in to reply
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:40

คำถามถึงคนเสื้อแดงและคนกลาง

ถ้าเด็กทำความผิดไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม แล้วพ่อแม่กระทำอย่างไรจึงถือว่าเป็นพ่อแม่ที่ดีล่ะระหว่าง

๑.ว่ากล่าวตักเตือนลูก และให้ลูกขอโทษ แล้วรับผิดชอบกับสิ่งที่ลูกกระทำผิด

๒.หาข้อแก้ตัวให้ลูกของตน จนบางครั้งไปใส่ร้ายผู้อื่น ใช้อำนาจข่มขู่ฝ่ายตรงข้าม บิดเบือนข้อมูลเพื่อให้ลูกตัวเองพ้นผิด

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#52 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:42

รังสิมาล้มเก้าอี้ประทาน
แม้วล้มกระบวนการยุติธรรม

ใครเลวกว่ากันไม่รุ้

It's us against the world

#53 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:13

Pook ไม่ได้ฟังที่ นายพิชัย รัตตกุล บอกว่า ประธาน ต้องรับผิดชอบ หรอครับ

นาย พิชัย รัตตกุลไม่ได้เรียกร้องให้ประธานรัฐสภาออกมารับผิดชอบกรณีถูกดึงเก้าอี้ หรือแม้กระทั่งกรณีถูกกล่าวหาว่าไม่เป็นกลางครับ และก็ไม่ได่เรียกร้องให้ประธานลาออกหรือลงจากตำแหน่งด้วย แต่บอกว่าถ้าปชป.อยากให้ประธานออก ก็ให้ยื่นเรื่องถอดถอนตามระบบหรือให้ทางภาคประชาชนเป็นฝ่ายตัดสิน และให้อภิสิทธิ์ออกมารับผิดชอบกรณีรังสิมาด้วย กรุณาอย่าบิดเบือนสิครับ

#54 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:15

ผมเห็นด้วยกับคุณพิชัยนะ ประธานนั้นดูไม่เป็นกลางเเน่เพราะเป็นคนของพรรครัฐบาล

เเต่การขว้างปาสิ่งของยื้อกระชากเก้าอี้ในสภา เป็นการสร้างมาตรฐานเเย่ๆให้สังคม

ผมเคยชอบพันธมิตรที่เอาเบื้องลึกเบื้องหลังมาตีเเผ่ให้สังคมได้รับรู้ถึงความชั่วของนักการเมือง

เเต่การยึดสนามบินเเละทำลายทรัพย์สินเเบบคนมากลากไปทำให้ผมเสื่อมศรัทธา

เพราะมันได้สร้างมาตรฐานห่วยๆขึ้นในสังคมเเละเป็นตัวอย่างให้เสื้อเเดงใช้เป็นข้ออ้างทำตาม(เเถมมันยังยกระดับความรุนเเรงหนักขึ้นไปอีก!!!)

เเต่ถ้าคิดจะเสียสละเพื่อประเทศชาติจริง ก็ขอให้ทำสุดตัวไปเลยได้ไหม???

ปิดก็ได้สนามบิน! เเต่เเกนนำ ช่วยมอบตัวสู้คดีทันที. ให้เป็นมาตรฐานที่ดีด้วย(ไม่ต้องรอให้มีหมายจับ)

หรือถ้าจะก่อการปฎิวัติจริง. ก็ยืดอกรับเเบบเเมนๆไปเลยว่า "ผมทำเองครับ!" ไม่ต้องสร้างวาทะกรรม. ว่าถึงตายก็บอกไม่ได้ว่าใคร

ถ้าประกาศว่าจะรับผิดชอบถ้ามีคนเผาบ้านเผาเมือง ก็ช่วยมาติดคุกพร้อมไอ้พวกที่เอ็งกล่อมเขาไว้ด้วย

เเละถ้ามรึงประกาศก้องว่า จะมาเมื่อเสียงปืนเเตก ก็อย่าหดหัวเดินช๊อปปิ้งเเล้วปล่อยให้พี่น้องไทยฆ่ากันตาย!!!!

#55 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:24

ผมอ่าน กระทู้ของไอ่โปก แต่ละกระทู้ ด้วยความละเหี่ยใจ หลังจากวิเคราะห์แล้ว ผมเชื่อว่า ไอ่โปก ต้องเป็นเด็กที่คลอดก่อนกำหนดแน่นอน แผ่เมตตาให้มันไปเหอะครับ

คุณคิดได้ยังไงค่ะคุณ Bourne ....ดิฉันขำกลิ้งเลยเมือ่อ่านคำคอมเม้นท์ของคุณ
คอมเม้นท์ได้สร้างสรรมาก คริๆๆ

#56 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:25

Pook ไม่ได้ฟังที่ นายพิชัย รัตตกุล บอกว่า ประธาน ต้องรับผิดชอบ หรอครับ

นาย พิชัย รัตตกุลไม่ได้เรียกร้องให้ประธานรัฐสภาออกมารับผิดชอบกรณีถูกดึงเก้าอี้ หรือแม้กระทั่งกรณีถูกกล่าวหาว่าไม่เป็นกลางครับ และก็ไม่ได่เรียกร้องให้ประธานลาออกหรือลงจากตำแหน่งด้วย แต่บอกว่าถ้าปชป.อยากให้ประธานออก ก็ให้ยื่นเรื่องถอดถอนตามระบบหรือให้ทางภาคประชาชนเป็นฝ่ายตัดสิน และให้อภิสิทธิ์ออกมารับผิดชอบกรณีรังสิมาด้วย กรุณาอย่าบิดเบือนสิครับ

สรุปเอ็งก็ไม่ได้ฟังจริง ๆ ด้วย
เค้าก็บอกว่า ประธานต้องรับผิดชอบด้วยเหมือนกัน

Edited by god_of_rah, 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:37.

---------------------------------------

#57 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:10

พิชัยบอกให้อภิสิทธิ์มารับผิดชอบที่นาทีที่ 20 ถามว่านาทีไหนที่พิชัยบอกว่าให้ประธานสภาต้องมารับผิดชอบด้วยเหมือนกันครับ?

#58 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:18

จับเข่าคุยกันเลยดีกว่ามั้ยโปก อย่าไปอ้างคนโน้นคนนี้เลย
ผมถามสั้นๆ ง่ายๆ เลย โปกคิดว่าสิ่งที่ประธานสภากระทำนั้นถูกต้องหรือไม่

แต่สำหรับผม การที่ สส ของพรรคประชาธิปปัตย์กระทำนั้นผิดอย่างมาก
และผมก็แสดงความคิดเห็นเชิงตำหนิไว้ในหลายๆ โพส

ผมไม่ขอกล่าวอ้างถึงคลิป เพราะสำหรับผมคนแก่ๆ คนนี้พูดก็มีถูก และมีผิด
ยุคสมัยมันเปลี่ยนไป การกระทำของคนก็เปลี่ยนแปลง เกมการเมืองแปรผันตามยุคสมัยและกาลเวลา
ผมจะไม่ตำหนิ ปชป ทั้งหมด เพราะ สิ่งที่ สส ปชป กระทำนั้นมันมีเหตุ และ ผล
อยู่ในตัวของมันเอง

แล้วโปกล่ะ มองการกระทำของฝ่ายรัฐบาล และ ประธานสภา อันทรงเกียรติเป็นอย่างไร
ดีอย่างนั้นหรือถึงได้มาโพสเป็น ศรีธนญชัย อยู่แบบนี้

#59 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:31

ผมเห็นด้วยกับคุณพิชัยนะ ประธานนั้นดูไม่เป็นกลางเเน่เพราะเป็นคนของพรรครัฐบาล
เเต่การขว้างปาสิ่งของยื้อกระชากเก้าอี้ในสภา เป็นการสร้างมาตรฐานเเย่ๆให้สังคม

ผมเคยชอบพันธมิตรที่เอาเบื้องลึกเบื้องหลังมาตีเเผ่ให้สังคมได้รับรู้ถึงความชั่วของนักการเมือง
เเต่การยึดสนามบินเเละทำลายทรัพย์สินเเบบคนมากลากไปทำให้ผมเสื่อมศรัทธา
เพราะมันได้สร้างมาตรฐานห่วยๆขึ้นในสังคมเเละเป็นตัวอย่างให้เสื้อเเดงใช้เป็นข้ออ้างทำตาม(เเถมมันยังยกระดับความรุนเเรงหนักขึ้นไปอีก!!!)

ผมตอบจากสมมติฐานว่าท่านได้ดูข่าวเหตุการณ์จนจบกระบวนการแน่ๆ
ผมขอตอบว่า เราต้องดูเหตุการณ์รวมทั้งบริบท อย่าตัดตอน

1. การขว้างปา"สิ่งของ" ไม่ใช่สิ่งของนะครับ แต่เป็นกฎรัฐสภาหรือหนังสือรัฐธรรมนูญข้อที่เท่าไหร่ผมจำไม่ได้ครับ
โดยเป็นการขว้างให้ประธานอ่าน เนื่องจากปชป.ประท้วงประธานด้วยกฎข้อนี้ว่าประธานห้ามรวบรัดให้สส.ลงคะแนนให้รบ.ปรองดอง
แต่ประธานแสร้งทำมองไม่เห็นปชป.ประท้วง และประกาศให้สส.ลงคะแนน
ปชป.เลยประท้วงด้วยกฎข้อนี้ แต่ประธานก็ไม่ฟัง ไม่สน ตัดเสียง
หมอวรงค์จึงเดินไปที่หน้าบัลลังก์แล้วชี้กฎข้อนี้ให้ดู แต่ประธานกลับเลือกวิธีดื้อดึงหักดิบดื้อๆว่าให้สส.ลงคะแนน

ประธานกระทำซ้ำขนาดนี้ ทั้งที่ปชป.ประท้วงซ้ำขนาดนี้ และประธานทำผิดกฎเห็นๆ
หมอวรงค์แกเลยขว้างกฎที่แกชี้ให้ประธานดูในมือไปที่ประธานครับ
ฉะนั้น การขว้างของแกไม่ใช่ขว้างไปชุ่ยๆเพราะโมโห แต่มันมีนัยยะครับ

การกระทำของหมอวรงค์แค่ผิดมารยาท แต่ท่านต้องไม่ลืมว่าประธานจงใจละเมิดกฎของสภาแบบเต็มเต็ม!

2. การแย่งเก้าอี้นั้น ถ้าท่านเห็นคลิป จะรู้ดีว่ามีสส.รังสิมาคนเดียวไปดึงเก้าอี้ลงมา
แต่สส.พท. 3 คนต่างหาก ที่ไปรุมกระชากเก้าอี้ออกจากคุณรังสิมา ภาพเลยโกลาหลขนาดนั้นครับ
ถ้าไม่มีการรุมยื้อแย่ง 3 ต่อ 1 ท่านจะเห็นภาพสส.รังสิมาเดินไปดึงเก้าอี้ไปเก็บเฉยๆครับ
ถามว่าในสายตาผม สส.รังสิมาผิดมารยาทไหม ผิดครับ แต่ท่านต้องไม่ลืมดูทั้งบริบทว่า ความรุนแรงมันเกิดขึ้นหลังจากนั้นครับ ย้ำ 3 รุม 1
gladiator 1.jpg

#60 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 04:21

นอกเกมส์กันไปใหญ่

พวกนึง ไม่เคารพกฎหมาย ออกกฎหมายมาล้มล้างคำตัดสินศาล

อีกพวกนึง ก็สูญเสียจุดยืน ทำบ้าๆบอๆตามมันมากขึ้นทุกวัน

ตะเอง ๆ ตกลงหาเสื้ลากสีเจอหรือยัง

:D :D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#61 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:30

พรรคจัมไม ไม่คิดชนะเลือกตั้งเลยหรือไง ใช้วิธีแบบนี้

Edited by COFFEE, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:30.

#62 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:50

ท่านผู้ดูแลครับ ท่านมากล่าวหาว่าผมบิดเบือนเนื้อหาของคลิบ ผมก็เอาที่พิชัย รัตตกุลพูดเป็นประโยคๆมาให้ดูแล้วว่าไม่ได้บิดเบือน พอเห็นว่าไม่ได้บิดเบือน ท่านก็มาเปลี่ยนเป็นการกล่าวหาว่าเอาความจริงด้านเดียวมาพูด แต่พอถามให้ท่านเอาความจริงอีกด้านนึงมาโชว์ให้ดู ที่ท่านพูดเองว่าพิชัยก็บอกให้ประธานสภารับผิดชอบเช่นกัน ท่านกลับไม่สามารถมาโชว์ให้ผมดูได้ แล้วท่านจะไม่รับผิดชอบอะไรเลยหรือครับ? กระทู้นี้ก็ยังโดนวงเล็บด้วยข้อกล่าวหาเดิม ผมว่าให้คนที่เข้ามาตัดสินเอาเองจะดีกว่าไหมครับ อย่ามาชี้นำหรือดิสเครดิสกระทู้เลย

#63 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:46

เขาบอกว่าบิดเบือนก็ถูกแล้ว เพราะโปกเอาแค่ความจริงด้านเดียวมาเสนอไง ไอ้ฟาย ควายหรือเปล่า?

ถ้าโปกเอาคำพูดของโปก และคำพูดของ mod หรือเอาคำพูดเต็มๆของพิชัยมาเป็นเนื้อหา จะไม่มีใครเขาหาว่าบิดเบือนได้เลย ทบทวนตัวเองเถอะ

#64 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:54

ผมอ่าน กระทู้ของไอ่โปก แต่ละกระทู้ ด้วยความละเหี่ยใจ หลังจากวิเคราะห์แล้ว ผมเชื่อว่า ไอ่โปก ต้องเป็นเด็กที่คลอดก่อนกำหนดแน่นอน แผ่เมตตาให้มันไปเหอะครับ

ปุ๊กลุ๊กมีคุณสมบัติเป็น"บัตรเติมเงิน"ของทักษิณ นักโทษหนีคุก......!
คนที่คิดต่าง คิดไม่เหมือนปุ๊กลุ๊ก จะไม่มีโอกาสเป็น"บัตรเติมเงิน"อย่างเด็ดขาด........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#65 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:20

พรรคจัมไม ไม่คิดชนะเลือกตั้งเลยหรือไง ใช้วิธีแบบนี้

'COFFEE'เอ๋ย.....
ก่อนจะตั้งคคห.อย่างนี้....
ไปหาอ่าน/ฟังคำพูดของนายกฯอภิสิทธิ์และสุเทพ.....
เพื่อชาติ เพื่อระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข.....
พรรคประชาธิปัตย์ต้องยอมเสียสละเพื่อชาติบ้าง......

อ่านคำชี้แจงอย่างนี้...
COFFEE เข้าใจไหมเอ่ย........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#66 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:05

ผมตอบจากสมมติฐานว่าท่านได้ดูข่าวเหตุการณ์จนจบกระบวนการแน่ๆ
ผมขอตอบว่า เราต้องดูเหตุการณ์รวมทั้งบริบท อย่าตัดตอน

1. การขว้างปา"สิ่งของ" ไม่ใช่สิ่งของนะครับ แต่เป็นกฎรัฐสภาหรือหนังสือรัฐธรรมนูญข้อที่เท่าไหร่ผมจำไม่ได้ครับ
โดยเป็นการขว้างให้ประธานอ่าน เนื่องจากปชป.ประท้วงประธานด้วยกฎข้อนี้ว่าประธานห้ามรวบรัดให้สส.ลงคะแนนให้รบ.ปรองดอง
แต่ประธานแสร้งทำมองไม่เห็นปชป.ประท้วง และประกาศให้สส.ลงคะแนน
ปชป.เลยประท้วงด้วยกฎข้อนี้ แต่ประธานก็ไม่ฟัง ไม่สน ตัดเสียง
หมอวรงค์จึงเดินไปที่หน้าบัลลังก์แล้วชี้กฎข้อนี้ให้ดู แต่ประธานกลับเลือกวิธีดื้อดึงหักดิบดื้อๆว่าให้สส.ลงคะแนน

ประธานกระทำซ้ำขนาดนี้ ทั้งที่ปชป.ประท้วงซ้ำขนาดนี้ และประธานทำผิดกฎเห็นๆ
หมอวรงค์แกเลยขว้างกฎที่แกชี้ให้ประธานดูในมือไปที่ประธานครับ
ฉะนั้น การขว้างของแกไม่ใช่ขว้างไปชุ่ยๆเพราะโมโห แต่มันมีนัยยะครับ

การกระทำของหมอวรงค์แค่ผิดมารยาท แต่ท่านต้องไม่ลืมว่าประธานจงใจละเมิดกฎของสภาแบบเต็มเต็ม!

2. การแย่งเก้าอี้นั้น ถ้าท่านเห็นคลิป จะรู้ดีว่ามีสส.รังสิมาคนเดียวไปดึงเก้าอี้ลงมา
แต่สส.พท. 3 คนต่างหาก ที่ไปรุมกระชากเก้าอี้ออกจากคุณรังสิมา ภาพเลยโกลาหลขนาดนั้นครับ
ถ้าไม่มีการรุมยื้อแย่ง 3 ต่อ 1 ท่านจะเห็นภาพสส.รังสิมาเดินไปดึงเก้าอี้ไปเก็บเฉยๆครับ
ถามว่าในสายตาผม สส.รังสิมาผิดมารยาทไหม ผิดครับ แต่ท่านต้องไม่ลืมดูทั้งบริบทว่า ความรุนแรงมันเกิดขึ้นหลังจากนั้นครับ ย้ำ 3 รุม 1

ในกรณีข้อที่1 ต้องขอขอบคุณ ที่ท่านผึ้งน้อยตุรัดตุเหร่ ช่วยอธิบายถึง เหตุ เเห่ง ผล เเละ วิเคราะห์บริบทรวมให้ได้อ่าน ในกรณีนี้ ผมอาจมองอะไรหยาบไปหน่อย เเต่กลับรีบออกมาวิจารณ์

ส่วนกรณีข้อที่2. จริงอยู่ที่ว่าประธานไม่มีความเป็นกลางอย่างมาก ถึงอย่างนั้นการที่ ส.ส.ชายบุกไปดึงเเขนประธานสภา จนถึงส.ส.หญิงไปลากเก้าอี้ออกมาด้วยอาการคึกคะนอง เเละเป็นเหตุทำให้ส.ส.อีกฝ่ายต้องลุกขึ้นมายื้อเเย่งเก้าอี้ จะกี่คนก็ตามที การสร้างสัญลักษ์เเบบนี้ ผมมองภาพรวมเเล้วว่ามันเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม เเละสร้างมาตรฐานที่ไม่ดีไว้เป็นเเบบอย่าง

จะสู้กับโจรเราต้องเป็นโจรด้วยหรือ... เป็นตำรวจที่เท่าทันโจรจะได้ไหม ผมจะลองไปพิจารณาตรรกะของตัวผมเองดูอีกที...

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน