Jump to content

- - - - -

ดูจากบรรยากาศช่วงนี้แล้ว ผมคิดว่าแม้วคงยังไม่ได้กลับไทยอีกนาน

• Please log in to reply
97 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:34

บทเด่นคราวนี้ยกให้ "บังเละ" ครับ
แกเล่นเนียนตาดีแท้ QC ISO 14001 กันเลยทีเดียว
พวกนู้นจะรู้บ้างหรือยังนะ งับเบ็ดไปแล้ว แต่ถึงจะปล่อยตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วละ

จริงเหรอเนี่ย
ขอบอกว่าเคยคิดเล่น ๆ เหมือนกันนะว่า
บิ๊กบัง ลับ ลวง พราง อะไรหรือป่าว

ยังมีคนจำนวนมากในแผ่นดินนี้ "ติดทองใต้ฐานพระ" อยู่ครับ
จบศึกนี้ เค้าเหล่านั้นอาจถูกตราหน้าไปตลอดชีวิต แต่เค้าจะอยู่ได้ต่อไป
เพราะในใจลึกๆ เค้ารู้ว่า เค้า "จำเป็น" ต้องทำแบบนั้นเพื่อใครครับ
แต่ประวัติศาสตร์ก็ไม่ยุติธรรมสำหรับคนเหล่านี้เลย

ขอเหตุผลหน่อยได้ไม๊คะว่าถ้าจริงทำไมถึงต้องทำแบบนั้น
แล้วถ้าเกิดว่ามันบ้า ปลุกมวลชนมาสู้ ประชาชนฆ่ากันตาย
บ้านเมืองวุ่นวาย เค้าจะไม่คิดว่าเป็นเพราะเค้าเหรอคะ

คือลึก ๆ แล้วก็แอบคิดว่าทำไปเพื่อเงินที่แม้วโยนมามากกว่าค่ะ

จำเรื่องเสธแดงได้ไหมครับ โอเคละส่วนหนึ่งเสธแกปากไม่ค่อยดี แต่ช่วงที่ไอ้แม้ววิดีโอลิ้งค์มาจากดูไบนั้น มันและลิ่วล้อของมันปฏิเสธตลอดว่าแม้วไม่ได้วิดีโอลิ้งค์มาจากดูไบ สุดท้ายเสธแกไปนั่งทำหน้าเป๋อเหลอถ่ายรูปมา ด้านหลังมีไอ้แม้วกำลังยืนพูดวิดีโอลิ้งค์มาเมืองไทยเป็น หลักฐานมัดตัวไอ้แม้ว จนเป็นเรื่องให้ไอ้แม้วต้องระเห็จระเหเร่ร่อนไปอยู่มอนเตฯ ตอนหลังแม้เสธจะโดนไอ้แม้วเก็บ แต่เสธก็ได้โกฐแปดเหลี่ยมพร้อมน้ำอาบศพพแต่ระราชทาน

ในระดับกุนซือ ซุนวูว่าใว้ ลวงคือจริง จริงคือลวง รู้เขารู้เรา รบร้อยชนะร้อย

แต่ในระดับจารชน ถ้าไม่สามารถหลอกมิตรให้เชื่อสนิทใจ ก็อย่าหวังว่าจะหลอกศัตรูให้ตายใจได้

อย่างกะหนังฮ่องกงเลย :D :D :D

เรื่องเสธแดงสิ่งที่คาใจที่สุดคือ ผมสงสัยว่าระดับพลตรี มีเครื่องราชไม่ได้สูงส่งนัก แต่กลับได้โกฐแปดเหลี่ยม ???

ตราบที่สงครามยังไม่จบ จารชนก็จะยังไม่ได้เป็นวีรชนเสมอๆ และส่วนมากจะไม่มีใครจำจารชนได้นอกจากจารชนด้วยกัน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#52 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:43

บทเด่นคราวนี้ยกให้ "บังเละ" ครับ
แกเล่นเนียนตาดีแท้ QC ISO 14001 กันเลยทีเดียว
พวกนู้นจะรู้บ้างหรือยังนะ งับเบ็ดไปแล้ว แต่ถึงจะปล่อยตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วละ

จริงเหรอเนี่ย
ขอบอกว่าเคยคิดเล่น ๆ เหมือนกันนะว่า
บิ๊กบัง ลับ ลวง พราง อะไรหรือป่าว

ยังมีคนจำนวนมากในแผ่นดินนี้ "ติดทองใต้ฐานพระ" อยู่ครับ
จบศึกนี้ เค้าเหล่านั้นอาจถูกตราหน้าไปตลอดชีวิต แต่เค้าจะอยู่ได้ต่อไป
เพราะในใจลึกๆ เค้ารู้ว่า เค้า "จำเป็น" ต้องทำแบบนั้นเพื่อใครครับ
แต่ประวัติศาสตร์ก็ไม่ยุติธรรมสำหรับคนเหล่านี้เลย

ขอเหตุผลหน่อยได้ไม๊คะว่าถ้าจริงทำไมถึงต้องทำแบบนั้น
แล้วถ้าเกิดว่ามันบ้า ปลุกมวลชนมาสู้ ประชาชนฆ่ากันตาย
บ้านเมืองวุ่นวาย เค้าจะไม่คิดว่าเป็นเพราะเค้าเหรอคะ

คือลึก ๆ แล้วก็แอบคิดว่าทำไปเพื่อเงินที่แม้วโยนมามากกว่าค่ะ

จำเรื่องเสธแดงได้ไหมครับ โอเคละส่วนหนึ่งเสธแกปากไม่ค่อยดี แต่ช่วงที่ไอ้แม้ววิดีโอลิ้งค์มาจากดูไบนั้น มันและลิ่วล้อของมันปฏิเสธตลอดว่าแม้วไม่ได้วิดีโอลิ้งค์มาจากดูไบ สุดท้ายเสธแกไปนั่งทำหน้าเป๋อเหลอถ่ายรูปมา ด้านหลังมีไอ้แม้วกำลังยืนพูดวิดีโอลิ้งค์มาเมืองไทยเป็น หลักฐานมัดตัวไอ้แม้ว จนเป็นเรื่องให้ไอ้แม้วต้องระเห็จระเหเร่ร่อนไปอยู่มอนเตฯ ตอนหลังแม้เสธจะโดนไอ้แม้วเก็บ แต่เสธก็ได้โกฐแปดเหลี่ยมพร้อมน้ำอาบศพพแต่ระราชทาน

ในระดับกุนซือ ซุนวูว่าใว้ ลวงคือจริง จริงคือลวง รู้เขารู้เรา รบร้อยชนะร้อย

แต่ในระดับจารชน ถ้าไม่สามารถหลอกมิตรให้เชื่อสนิทใจ ก็อย่าหวังว่าจะหลอกศัตรูให้ตายใจได้

เรื่องเสธแดงสิ่งที่คาใจที่สุดคือ ผมสงสัยว่าระดับพลตรี มีเครื่องราชไม่ได้สูงส่งนัก แต่กลับได้โกฐแปดเหลี่ยม ???

ตราบที่สงครามยังไม่จบ จารชนก็จะยังไม่ได้เป็นวีรชนเสมอๆ และส่วนมากจะไม่มีใครจำจารชนได้นอกจากจารชนด้วยกัน

ขอเสริมครับ จารชนจำนวนมากตายในช่วงที่สงครามยังไม่จบ และเมื่อสงครามจบ พวกเค้าตายในฐานะคนทรยศ
โดยไม่ได้เป็นวีรชน ความจริงที่บอกใครไม่ได้จนสิ้นชีวิต และตายไปพร้อมกับความจริงเหล่านั้น
"จารชน ผู้มีความสุขกับความโดดเดี่ยวจนสิ้นชีวิต"

ปล. บางครั้งการต่อสู้กันทางการเมือง ซับซ้อนกว่าในหนังหลายเท่าครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#53 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:12

เริ่มอ่านกระทู้ด้วยความรู้สึกหนึ่ง
และเมื่ออ่านจนจบกระทู้ ก็จะลาเข้านอนด้วยความรู้สึกหนึ่ง

สงสารจับใจ

#54 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:22

ใจจริงอยากให้กลับนะ จะได้ไปต้อนรับแบบเทห์ๆ

#55 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:32

*
POPULAR

ทั้งเรื่องเสธแดง กับเรื่องบังธิ ผมขออนุญาตไม่เชื่อนะครับ จนกว่าจะได้รับการพิสูจน์เป็นอย่างอื่น

เพราะหลักฐานมาสนับสนุนเรื่องเสธแดงมีแค่โกฏิแปดเหลี่ยม
แต่หลักฐานขัดแย้งกลับมีเพียบ

เช่น ถ้าเสธแดงเป็น"นายอินทร์" จริง ทำไมเสธแดงถึงเป็นคนสอนให้เสื้อแดงตั้งค่ายและซ่องสุมอาวุธล่ะครับ?
กลุ่มเสื้อแดงที่ราชประสงค์จะไม่แข็งแกร่งร้ายกาจเท่านี้ถ้าไม่ใช่เพราะฝีมือเสธแดง
บวกกับรูปถ่ายหลักฐานของนักรบของเสธแดงกลายเป็นคนลงมือเผาและทำร้ายบ้านเมืองด้วยครับ(หลักฐานเพียบเลย)
แถมถ้าเสธเป็นนายอินทร์จริง ลูกสาวจะเป็นแบบนี้หรือ?

ส่วนบังธิก็ยังเป็นแค่สมมติฐาน ไม่มีใครสามารถล่วงรู้จริงๆ ไม่มีใครอยู่ในเหตุการณ์การวางแผนจริงๆ

ขอยึดหลักกาลามสูตรไว้ก่อน
gladiator 1.jpg

#56 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:12

ทั้งเรื่องเสธแดง กับเรื่องบังธิ ผมขออนุญาตไม่เชื่อนะครับ จนกว่าจะได้รับการพิสูจน์เป็นอย่างอื่น

เพราะหลักฐานมาสนับสนุนเรื่องเสธแดงมีแค่โกฏิแปดเหลี่ยม

เช่น ถ้าเสธแดงเป็น"นายอินทร์" จริง ทำไมเสธแดงถึงเป็นคนสอนให้เสื้อแดงตั้งค่ายและซ่องสุมอาวุธล่ะครับ?
กลุ่มเสื้อแดงที่ราชประสงค์จะไม่แข็งแกร่งร้ายกาจเท่านี้ถ้าไม่ใช่เพราะฝีมือเสธแดง
บวกกับรูปถ่ายหลักฐานของนักรบของเสธแดงกลายเป็นคนลงมือเผาและทำร้ายบ้านเมืองด้วยครับ(หลักฐานเพียบเลย)
แถมถ้าเสธเป็นนายอินทร์จริง ลูกสาวจะเป็นแบบนี้หรือ?

ส่วนบังธิก็ยังเป็นแค่สมมติฐาน ไม่มีใครสามารถล่วงรู้จริงๆ ไม่มีใครอยู่ในเหตุการณ์การวางแผนจริงๆ

เชื่อแบบนั้น ดีแล้วครับ
เรื่องบางเรื่องทั้งเจ้าตัวและคนที่เกี่ยวข้อง เค้าก็อยากเก็บไว้กับตัวคนเดียวครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#57 thai77

thai77

น้องเก่า

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:26

ผมขอยืนยันว่า เสธแดง เป็นผู้เสียสละครับ เป็นอีกบุคคลที่เราคนรักชาติควรจะรู้ว่า เสธแดงทำเพื่อชาติ
ทักษิณ(พวกไอ้ ตู่คางคก ด้วย) ช่วงหลังๆ มันรู้ตัวทันเสธแดง แต่ก็ปล่อยแกไปก่อน เพื่อรอเก็บช่วงชุมนุมที่ราชประสงค์ ทำสถานการณ์ให้ดูรุนแรง

หลักฐานนะมีครับ เยอะด้วย แต่การเปิดเผยทำให้เสียการใหญ่ การแฝงตัวเข้าไปปะปนกับฝ่ายตรงข้าม เป็นยุทธวิธีที่ทหารทั่วโลกใช้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
พูดอะไรไปมากไม่ดี อิิอิ หยุดแค่นี้แล้วกัน...

เสธแดงแกใส่เสื้อทหารตลอดเวลาเพราะรู้ว่า อยู่ในถ้ำเสือ ตายได้ทุกเวลา แกก็ขอตายในชายชาติทหาร
ขอแสดงความนับถือท่านด้วยใจจริง

ปล. น้องเดียร์ฝ่ายไหนตอบไม่ยาก

สุดมือสอยก็ปล่อยมันไป

#58 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:32

ถ้าเสธเป็นนายอินทร์จริง ลูกสาวจะเป็นแบบนี้หรือ?

ถ้าจะหลอกศัตรู ก็ต้องหลอกพวกเดียวกันให้ได้ก่อน :ph34r:

#59 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:37

ลองสมมุติว่าเสธ.เป็นนายอินท์ แล้วลองเข้าไปนั่งในใจเสธ.นะครับ

ช่วงที่พันธมิตชุมนุมไล่ไอ้หมักกับไอ้ชายเวสท์อิน ตอนนั้นกองกำลังเป็นชิ้นเป็นอันของฝ่ายแม้วเงียบเชียบไม่เป็นข่าว แต่มีลูกเอ็ม 79 ตกทุกวัน ผมลองนึกว่าถ้าผมเป็นนายอินท์แบบเสธ. หน้าหนึ่งผมต้องทำให้ทักษินและพวกตายใจให้ได้ว่าผมเป็นพวกเดียวกับมัน อีกหน้าหนึ่งผมต้องพยายามช่วยพันธมิตรให้บาดเจ็บล้มตายน้อยที่สุดเพราะไอ้แม้วมันเล่นแรง รูปการณ์ที่ออกมาผมก็คงต้องทำแบบที่เสธ.แกทำนั่นแหละ ต่อหน้าก็โห่ฮาป่าใส่พวกพันธมิตร แต่ในขณะเดียวกันก็ต้องส่งซิกแนลเป็นนัยยะว่า มรึงระวังตัวด้วยนะโว้ย มันจะส่องมรึงจากตรงโน้นตรงนี้ รายระเอียดต่างๆเสธ.แกทิ้งเบาะแสให้หมด อยู่ที่คนรับสารแกจะเอาไปตีความยังไงมากกว่า

ถ้าเป็นเสธ.แล้วเจาะเข้าไปถึงตัวอารีได้ ก็จำเป็นที่ผมจะต้องเล่นละครให้แนบเนียน เพราะการอยู่โดดเดี่ยวท่ามกลางฝูงหมาบ้าของอารี ถ้าโดนจับพิรุธได้ผมเสร็จ

คำถามต่อมา จำเป็นแค่ไหนที่เสธ.จะต้องมาฝึกกองกำลังติดอาวุธโฉ่งฉ่างกลางสนามหลวง หน้านึงก็ต้องทำเนียนว่าพี่แม้วสั่งให้กรูมาดูแลพวกมรึง อีกหน้านึงกองกำลังส่วนใหญ่ของกรูไม่ได้ไปทำเรื่องเฮี่ยๆแบบนั้น เป็นซิกแนลนัยๆว่าไอ้พวกที่มันกำลังเล่นงานพวกมรึงของจริงมันฝึกกันอยู่ในป่าโน่น

และอีกมากมายหลายกรณี เป็นต้นว่า คนเรียนจบจากโรงเรียนเสนาธิการด้วยคะแนนลำดับต้นๆ ทำอะไรโฉ่งฉ่างแบบนี้หรือ หรือว่าตั้งใจให้โฉ่งฉ่างเพื่อเตือนอะไรบางอย่าง อย่าลืมว่าการปิดราชประสงค์มันมีกองกำลังใหญ่ๆเป็นสองชุด ชุดของอารีที่ถูกติวเข้มมาให้***มโหด กับชุดของเสธ.ที่ฝังตัวอยู่เงียบๆ แล้วกองบัญชาการของเสธ.ในพื้นที่ราชประสงค์เสธ.แกก็กัดชุดคุ้มกันตัวแกเองซะแน่นหนา ต่างจากอารีที่ตัวอยู่ไหนไม่รู้ แต่ลูกน้องแทรกซึมปะปนอยู่ในฝูงชนพร้อมจะฆ่าทุกคนเพื่อเอาศพไปให้นายใหญ่เสพกินให้ได้

ยังมีอะไรอีกมากที่เราไม่รู้ แต่ถ้าเสธเป็นจารชนแล้วต้องโดนเก็บจริง ก็ไม่ต้องไปโทษใครหรอก โทษเสรีไทยนี่แหละที่เปิดเผยตัวตยของเสธ จนไอ้แม้วฉุกคิดแล้วอิมพอร์ทมือสังหารเข้ามาเพื่อเก็บเสธ.โดยตรง

ส่วนลูกเสธ.อันนั้นไม่ต้องไปพูดถึง เสธ.แกคงรู้ละว่ากรูมีลูกโง่ ขืนแพร่งพรายอะไรให้อีนี่ฟังคงเสียการใหญ่แน่ๆ

อีกเรื่องนึง มีนายทหารชั้นยศพลตรีกี่นายที่ได้รับพระราชทานโกฐแปดเหลี่ยม แต่น้ำอาบศพพระราชทานนั้นธรรมดาครับ

ทั้งนี้ แล้วแต่วิจารณะญาณของแต่ละคนครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#60 เช never die

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:45

ที่สำคัญ ชายชุดดำที่ทำหน้าที่เพชฆาตตั้งแต่สี่แยกคอกวัวไปถึงแยกราชประสงค์ที่ถูกจับได้ เป็นชุดของอารีทั้งสิ้น และนี่มันจึงขมวดเกลียวมาที่ทำไมไอ้แม้วหัวเด็ดตีนขาดต้องปรองดองสถานเดียวเท่านั้น เพราะยิ่งสืบสาวราวเรื่องเท่าไหร่ ความชิบหายก็จะยิ่งคลืบคลานเข้าไปใกล้ตัวไอ้แม้วขึ้นทุกที

เชื่อเถอะว่าตัวอารีเองมันก็ไม่โง่หรอก ถ้าสุดท้ายต้องจบเกมส์มันก็คงไม่ยอมซวยคนเดียว แต่คงต้องลากไอ้แม้วไปด้วย เชื่อว่ามันก็มีไพ่ในมือที่จะย้อนศรไอ้แม้วเหมือนกัน อาจจะเป็นคลิ้บเสียงที่ไอ้แม้วสั่งการให้อารีฆ่าคนเพื่อเอาศพไปให้มันเสพ ก็เป็นได้

มะ.. ยิ่งกว่าลึกแต่ไม่ลับของจรัญ พงษ์จีนแห่งมติชนซะอีก

:ph34r: :ph34r: :ph34r:

#61 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:45

ผมขอยืนยันว่า เสธแดง เป็นผู้เสียสละครับ เป็นอีกบุคคลที่เราคนรักชาติควรจะรู้ว่า เสธแดงทำเพื่อชาติ

ถ้าเช่นนั้น ขออนุญาตถามเป็นความรู้นะครับ

ถ้าเสธเสียสละแทรกซึมเพื่อชาติจริง
1. ปัจจุบันนี้มีข้อมูลอะไรจากเสธที่ล้วงมาจากทักษิณแล้วนำมาใช้ประโยชน์บ้าง?
นอกจากตอนเสธไปยืนถ่ายรูปติดภาพแม้วโฟนอิน-แค่นั้นจริงๆ
ถ้าเสธเป็นสาย ก็ถือว่าได้ข้อมูลมาง่อยมาก

2. วันนี้เสธเสียชีวิตไปแล้ว เหมือนเสธตายเปล่า ไม่มีผลกระทบอะไรกับวิกฤตบ้านเมืองเลย ไม่มีดีขึ้น ไม่มีแย่ลง
ตายเปล่าจริงๆ

3. ข่าวอีกสายที่น่าเชื่อถือได้ออกมาสวนทางกับข่าวลือเสธแดงคือฮีโร่ นั่นคือทักษิณต้องการให้มีแกนนำตาย
แล้วแกนนำกันเองจึงเลือกกำจัดเสธก่อน เพราะเสธเริ่มเหิมเกริม เข้าควบคุมมวลชนแดง
แปลว่าแกไม่ได้ตายเพราะถูกจับได้ แต่ตายเพราะเหตุเสื้อแดงกำจัดกันเอง
สายที่เชื่อว่าเสธเป็นฮีโร่ จะหักล้างข้อมูลนี้อย่างไรครับ

ถกกันแบบนักวิทย์ เถียงกันฉันท์มิตรนะครับ :)

#62 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:59

กดส่งเมนท์บน เพิ่งเห็นคำตอบน้าเชคร้าบ :)

1. ต่อหน้าก็โห่ฮาป่าใส่พวกพันธมิตร แต่ในขณะเดียวกันก็ต้องส่งซิกแนลเป็นนัยยะว่า *คุณ*ระวังตัวด้วยนะโว้ย มันจะส่อง*คุณ*จากตรงโน้นตรงนี้ รายระเอียดต่างๆเสธ.แกทิ้งเบาะแสให้หมด อยู่ที่คนรับสารแกจะเอาไปตีความยังไงมากกว่า

2. คำถามต่อมา จำเป็นแค่ไหนที่เสธ.จะต้องมาฝึกกองกำลังติดอาวุธโฉ่งฉ่างกลางสนามหลวง

3. คนเรียนจบจากโรงเรียนเสนาธิการด้วยคะแนนลำดับต้นๆ ทำอะไรโฉ่งฉ่างแบบนี้หรือ หรือว่าตั้งใจให้โฉ่งฉ่างเพื่อเตือนอะไรบางอย่าง

4. ยังมีอะไรอีกมากที่เราไม่รู้ แต่ถ้าเสธเป็นจารชนแล้วต้องโดนเก็บจริง ก็ไม่ต้องไปโทษใครหรอก โทษเสรีไทยนี่แหละที่เปิดเผยตัวตยของเสธ จนไอ้แม้วฉุกคิดแล้วอิมพอร์ทมือสังหารเข้ามาเพื่อเก็บเสธ.โดยตรง

5. อีกเรื่องนึง มีนายทหารชั้นยศพลตรีกี่นายที่ได้รับพระราชทานโกฐแปดเหลี่ยม แต่น้ำอาบศพพระราชทานนั้นธรรมดาครับ

6. ทั้งนี้ แล้วแต่วิจารณะญาณของแต่ละคนครับ

ตอบ 1 อันนี้มีเหตุผลควรรับฟังครับ

ตอบ 2 ผมขาดความรู้เรื่องการวางกองกำลังจริงๆ ขอต๊ะไว้ก่อนนะครับ ผมจะมุ่งมั่นค้นคำตอบมาให้ได้ รอสักพักครับ

ตอบ 3 อันนี้เคยถกกับกลุ่มเพื่อนมาแล้วข้อนี้ ส่วนตัวผม เจอมาเยอะแล้วกับทหารที่เรียนเก่งและจบเสธ กลับทำอะไรโฉ่งฉ่าง
หรือคนเรียนเก่งระดับจบอันดับหนึ่งของรุ่นแต่ทำเรื่องโง่ๆ
กรณีเสธที่เก่งมากแต่ทำเรื่องโง่ๆจนคาดไม่ถึง ก็พัลลภ ปิ่นมณีไงครับท่าน กรณีคนเรียนเก่งจนสอบได้ที่ 1 ของรุ่น ก็วรเจตน์ไงครับท่าน
ข้อนี้ ผมจึงคิดว่าหนักแน่นไม่พอจะรับฟัง ต้องขออภัย

ตอบ 4 ไม่เคยทราบข้อนี้เลยครับน้าเชครับ!! ก่อนเกิดเหตุนานมั้ยครับน้าเช?

ตอบ 5 ข้อนี้เคยมีการถกกันจนสิ้นสงสัยในห้องสมุดพันทิปแล้วครับ ว่าไม่ได้แปลกแตกต่างแต่อย่างใด
มีคนอธิบายเรื่องโกฎิ 8 ชั้นพร้อมหลักฐานอย่างละเอียดแล้ว ว่ามันเป็นไปได้ คนก็คลายความสงสัยลงครับ
แต่ผมคิดไม่ถึงว่าต้องเซฟข้อมูลเอาไว้จริงๆ

ตอบ 6 หลักฐานยืนยันแน่นหนา ไม่ใช่บอกกันต่อๆมาเหมือนเป็นนิทานลึกลับ ผมเชื่อหลักฐานมากกว่า
แต่ก็ไม่ปิดใจนะครับ ยังเปิดใจรับหลักฐานใหม่ๆที่จะมีมาเสมอๆครับ

#63 เช never die

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:01

ถ้าเช่นนั้น ขออนุญาตถามเป็นความรู้นะครับ

ถ้าเสธเสียสละแทรกซึมเพื่อชาติจริง
1. ปัจจุบันนี้มีข้อมูลอะไรจากเสธที่ล้วงมาจากทักษิณแล้วนำมาใช้ประโยชน์บ้าง?
นอกจากตอนเสธไปยืนถ่ายรูปติดภาพแม้วโฟนอิน-แค่นั้นจริงๆ
ถ้าเสธเป็นสาย ก็ถือว่าได้ข้อมูลมาง่อยมาก

2. วันนี้เสธเสียชีวิตไปแล้ว เหมือนเสธตายเปล่า ไม่มีผลกระทบอะไรกับวิกฤตบ้านเมืองเลย ไม่มีดีขึ้น ไม่มีแย่ลง

3. ข่าวอีกสายที่น่าเชื่อถือได้ออกมาสวนทางกับข่าวลือเสธแดงคือฮีโร่ นั่นคือทักษิณต้องการให้มีแกนนำตาย
แล้วแกนนำกันเองจึงเลือกกำจัดเสธก่อน เพราะเสธเริ่มเหิมเกริม เข้าควบคุมมวลชนแดง
แปลว่าแกไม่ได้ตายเพราะถูกจับได้ แต่ตายเพราะเหตุเสื้อแดงกำจัดกันเอง
สายที่เชื่อว่าเสธเป็นฮีโร่ จะหักล้างข้อมูลนี้อย่างไรครับ

ถกกันแบบนักวิทย์ เถียงกันฉันท์มิตรนะครับ :)

ตอบเป็นข้อๆนะครับ

1. ในสายตามนุษย์เดินดินกินข้าวแกงอย่างเราๆอาจจะมองไม่ค่อยชัด แต่สิ่งที่เสธ.ทำไปตอนนั้นสั่นสะเทือนไอ้แม้วในระดับวงการทูตนาๆชาติ การที่แม้วยืนยันมาตลอดว่าไม่ได้โฟนอินมาทำร้ายประเทศไทยจากดูไบ ดังนั้นการที่เสธเปิดโปงไอ้แม้วทำให้ไอ้แม้วถูกยึดทรัพย์ที่อังกฤษ เข้าสหรัฐไม่ได้ ฯลฯ สุดท้ายไอ้แม้วถูกตีวงจำกัดให้เร่ร่อนอยู่ในประเทศด้อยพัฒนาแถวอาฟริกา หรือประเทศฝรั่งขี้ครอกแบบมอนเตรเนโกร นี่เป็นความเสียหายใหญ่หลวงของแม้วที่พลาดเชื่อใจเสธ

2. งานของจารชนไม่มีตายเปล่าครับ สมัยนึงข้าราชการระดับสูงของกระทรวงการต่างประเทศเยอมันตะวันตกหลายคนถูกจับได้ว่าเป็นสายลับให้เคจีบี แต่กว่าจะกระชากหน้ากากสายลับพวกนี้ ฝ่ายอเมริกาก็เสียเชิงมวยให้รัสเซียไปมากโขในสงครามเย็น แต่จนทุกวันนี้พวกสายลับพวกนี้ก็ยังไม่ได้รับการสดุดีเป็นวีรชนของสหภาพรัสเซีย

3. เรื่องนี้เป็นหมากซ้อนหมาก ข่าวจริง ที่จริงที่สุดอาจจะเป็นว่าไอ้แม้วตั้งใจเก็บเสธ.อยู่แล้ว แล้วเสธแกก็รู้ตัวแล้ว(ไม่อย่างนั้นเสธ.แกไม่จัดกองกำลังคุ้มกันตัวเองแน่นหนาขนาดนั้น) ผมมองไปถึงว่าแม้แต่การส่งนักข่าวไปสัมภาษณ์เสธเพื่อลากเสธ.ออกมาจากที่ตั้งเพื่อเก็บก็เป็นแผนของไอ้แม้วมาก่อนแล้ว แต่แกล้งปล่อยข่าวว่าไอ้แม้วต้องการให้แกนนำตาย เป็นข่าวเพื่อเบี่ยงเบนความสนใจ (ว่ากรูไม่ได้ตั้งใจเก็บไอ้แดวนะเว้ย)

ประมาณนี้ครับ

#64 thai77

thai77

น้องเก่า

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:08

บอร์ดนี้เสื้อแดงก็เข้ามาอ่าน ช่วงนี้สถานการณ์บ้านเมืองกำลังร้อน
การพูดอะไรไปมาก จะทำให้เสียการใหญ่ ทหารเป็นที่พึ่งของพวกเรา
ไว้บ้านเมืองสงบค่อยว่ากัน ต้องขอโทษด้วยครับ

สุดมือสอยก็ปล่อยมันไป

#65 เช never die

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:09

อีกเรื่องนึงที่ผมขอตั้งข้อสังเกตุ ตอนเสธ.ยังมีชีวิตอยู่ ก็โอเคละครับ มีลูกเอ็ม 79 ตกเกือบทุกวันที่โน่นบ้าง ที่นี่บ้าง ประปราย แต่หลังจากเสธ.เสียชีวิตได้ไม่นาน ทีนี้ยิงกันหูดับตับใหม้ ฆ่า เผา กันเอิกเกริก ถามว่าถ้าเสธ.ยังไม่โดนไอ้แม้วเก็บ ก็มีความเป็นไปได้มากว่า กองกำลังของเสธนี่แหละที่จะซัดกองกำลังของอารีออกมาจากข้างในแยกราชประสงค์ และไม่จำเป็นต้องใช้ยุทธวิธีกระชับพื้นที่ซึ่งสร้างเสียหายมากกว่า

ลองไปทบทวนดูนะครับ

#66 เช never die

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:13

บอร์ดนี้เสื้อแดงก็เข้ามาอ่าน ช่วงนี้สถานการณ์บ้านเมืองกำลังร้อน
การพูดอะไรไปมาก จะทำให้เสียการใหญ่ ทหารเป็นที่พึ่งของพวกเรา
ไว้บ้านเมืองสงบค่อยว่ากัน ต้องขอโทษด้วยครับ

ใครจะรู้ว่าข้อความที่สื่อออกไปนี้ อาจจะเป็นกลซ้อนกลอีกชั้นนึง ถึงชั้นนี้แล้ว ถ้าไอ้แม้วมันยังนอนตายใจว่าทุกคนที่แวดล้อมมัน จะซื่อสัตย์ จริงใจ ถวายชีวิตให้มัน ไม่ระแวดระวังตัวมันก็คงมาไม่ได้ขนาดนี้ แต่ก็นั่นแหละความหวาดระแวงของไอ้แม้วเองนี่แหละครับ ที่จะทำลายตัวไอ้แม้วเอง ไม่ใช่ใครที่ไหน

#67 อัตตโน

อัตตโน

น้องเก่า

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:36

ทหารถูกปลูกฝั่งมาให้รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และประชาชน และได้ปฏิณานตัวเองต่อหน้าธงชัยเฉลิมพลซึ่งมีพระเกศาของในหลวง

#68 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:37

เห็นด้วยครับ เรื่องบางเรื่องคนทำงานและคนที่เกี่ยวข้องเค้าก็ไม่อยากพูด
ให้เค้าเก็บไว้แต่ผู้เดียวเถอะ พลเรือนอย่างเราๆ ตระหนักรู้ไว้ก็พอครับ
ว่า ยังมีคนดีอีกหลายคนในแผ่นดินนี้ กำลัง"ติดทองใต้ฐานพระ" อยู่ครับ
ขอแค่หลังเสร็จศึกนี้ระลึกถึงคุณงามความดีของพวกเค้าบ้าง แค่นั้นพวกเค้าก็พอใจแล้วละครับ
ในโลกของจารชน การเสียสละของพวกเค้าเหล่านั้น ไม่ต้องการแม้แต่ป้ายประดับหลุมศพครับ

Edited by Ricebeanoil, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:21.

#69 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:23

ขอเสริมครับ จารชนจำนวนมากตายในช่วงที่สงครามยังไม่จบ และเมื่อสงครามจบ พวกเค้าตายในฐานะคนทรยศ
โดยไม่ได้เป็นวีรชน ความจริงที่บอกใครไม่ได้จนสิ้นชีวิต และตายไปพร้อมกับความจริงเหล่านั้น
"จารชน ผู้มีความสุขกับความโดดเดี่ยวจนสิ้นชีวิต"

ปล. บางครั้งการต่อสู้กันทางการเมือง ซับซ้อนกว่าในหนังหลายเท่าครับ

นึกถึง แอเรียส ชิออน อดีตโกลด์เซนต์ที่กลายร่างเป็นสเป็คเตอร์ ที่ตอนแรกดูเหมือนจะรับอาสาจ้าวนรก(ฮาเดส)มาทรยศต่ออาธีน่า แต่สุดท้ายก็...
โอ้ว ดราม่าสุดๆ :(
(แต่ผมยังไม่ได้ปักใจเชื่อว่าจะเป็นเช่นนั้นจริงๆนะ แค่ยกตัวอย่างเปรียบเทียบเฉยๆ)

http://th.wikipedia....i/อาริเอส_ชิออน

Edited by Huligan, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:26.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#70 เช never die

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:37

สมัยที่เสธ.ยังมีชีวิตอยู่ ผมรู้สึกมาตลอด แต่ไม่เคยพูดเรื่องนี้

แต่หลังจากเสธ.ตายได้ไม่กี่ชั่วโมง จำเป็นต้องพูดเพื่อปรามกลุ่มพันธมิตรที่ไม่มีวงนอกวงในรู้เรื่องรู้ราวอะไร จะวิ่งเข้าขวิดอย่างเดียว ช่วงนั้นก็เลยใส่กันหนักหน่อย

แต่ต่อไปผมจะไม่พูดเรื่องนี้แล้วครับ

#71 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:08

ผมขอพูดเรื่องเสธ ในฐานะที่เคย ไปเล่นเวปเสธแดงมาตั้งแต่สมัย มันกัดกับไอ้สันต์ เข้าไปเฮกับมัน จนกระทั่งด่าแม่มันหลังจากลายมันออกจนกระทั่ง คนบางกลุ่มไปตั้งบอร์ด ตี๋น้อย หวังว่าเคยได้ยินชื่อบอร์ดนี้นะครับ

ก่อน ไอ้บัง ปฎิวัติ เสธแดง ค่อนข้างจะแสดงออกว่าเป็น เหลือง แต่ แม่งเรียก ไอ้เหลี่ยมว่า พี่ทักษิณ ทุกคำ

จนผมต้องไปด่าแม่ ด่าพ่อมัน จนมันแบนไอพีผมไป

หากน้าเชว่า มันเป็นแผนจารชนของเสธ แล้วพวกลูกน้อง เสธละครับ ไอ้เณรเทวดา ไอ้ทนายห่วยๆของมัน ไอ้เวรทั้งหลายที่มีหมายจับล่ะ ที่โดนจับไปล่ะ ไอ้ตัวยิงวัดพระแก้วก็อยู่ในพวกชุดดำที่ถ่ายรูปกับไอ้แดงด้วย

ที่ไอ้แดง มันไปเข้ากับไอ้เหลี่ยม เพราะว่า ไอ้เสธ มันต้องการเป็น ผบ พล ม 2 หลังจากไอ้บังปฎิวัติ แล้วย้ายเพื่อนไอ้เหลี่ยมออก ไอ้แดงมันไปขออาสาว่ามันจะมาดูให้ พอไอ้บังไม่ให้ หลังจากนั้น ไอ้แดงมมันด่า ไอ้บัง ด่าบิ้กป็อก ตลอด

พอเกิดกลุ่ม นปช ขึ้นมา คราวนี้ ไอ้แดงเริ่มจะเลียไอ้เหลี่ยม เพื่่อหวังว่า มันจะได้ อยู่คุมกำลัง หรือว่า ได้ ปรับยศเป็น พลโท ซึ่งมันคิดว่าหากได้พลโท มันจะ Early retired ได้ยศพลเอก เลยทุ่มให้ไอ้เหลี่ยมเต็มที่ แต่สุดท้ายด้วยความโง่ ความปากมาก ขี้โม้ ของมัน ทำให้ไอ้เหลี่ยมต้องเก็บมัน

สรุป ณ ตอนนี้ผมเชื่อว่า มัน เลียทุกฝ่ายที่อยู่ในอำนาจเพื่อที่จะทำตัวเองให้ได้ยศฐา บรรดาศักดิ์ ครับ

ยังไงผมไม่เชื่อแน่นอนว่ามัน เป็น นายอินทร์ครับ แต่หากว่า เหตุการณ์หลังจากนี้ ในกรณีที่ไอ้เหลี่ยม ฉิบหายแน่นอนและความจริงเปิดเผย ออกมา

ผมจะยอม ขอโทษ พลตรี ขัตติยะ ครับ

#72 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:09

หวังใจว่า เมื่อเรื่องราวร้ายๆผ่านพ้นประเทศไทยได้

เราจะได้ มีโอกาส มารื้อฟื้น รำลึกถึงเรื่องราวที่ไม่รู้ชัด ของเหล่าวีรชน

เพื่อที่จะได้ กล่าวคำขอโทษที่ได้ล่วงเกิน กล่าวคำยกย่องขอบคุณในวีรกรรมอันอาจหาญ

ให้โลกได้รับรู้ สรรเสริญ

Edited by b..., 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:10.

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#73 เช never die

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:15

เคยบอกแล้ว ถ้าทำให้มิตรเชื่ออย่างสนิทใจไม่ได้ก็อย่าไปทำงานจารชน เพราะจะโดนเก็บตั้งแต่นาทีแรก

ไอ้ที่คีย์ๆกันอยู่ตามเวบบอร์ดบ้างก็ไม่มีความหมาย บ้างก็มีความหมายใหญ่หลวง พลเรือนแบบเราๆอาจคิดไม่ทัน

ลองเปรียบเทียบพฤติกรรมเสธกับไอ้โรมานอฟดูครับ ผมไม่อยากพูดมาก ไม่อยากพูดเรื่องนี้แล้ว

อย่างที่หลายท่านบอก จารชนไม่ต้องการเหรียญกล้าหาญหรือคำสดุดี ขอแค่ได้ตายในหน้าที่ก็พอ ขอจบแค่นี้นะครับ

#74 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:16

สำหรับเรื่องทหาร ผมว่า ทหารพระราชา ยังมีเยอะครับ ดังนั้นอย่ามายุ่งเรื่องสถาบันเด็ดขาด

เท่าที่เคยคุยกับเพื่อนผมมา ตอนนี้ก็น่าจะเป็นยศ พันตรี แล้ว คงได้คุมกำลังบ้างละ

เคยถามเรื่องทหารแตงโม เค้าตอบผมว่า ทหารคนอื่นไม่รู้ แต่สำหรับเค้า และอีกหลายคน

เป็นลูกศิษย์ของพระอาจารย์ ซึ่งหมายถึง สมเด็จพระเทพ ครับ

อยากฝากบอกไอ้เหลี่ยมว่า สมเด็จพระเทพ ท่านมีลูกศิษย์จปร กี่่รุ่นแล้ว ตอนนี้น่าจะอยู่ในสายคลุมกำลังเยอะ ดังนั้น

อย่าหวังว่า ทหารแตงโมรุ่น 10 หรือลูกน้องแตงโมรุ่น10 จะทำอะไรได้ง่ายนะครับ ทหารเค้ามีแค่ นาย กับ รุ่น นะเหลี่ยม รุ่น 10 มันจะเกษียนไปหมดแล้ว

#75 เช never die

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:16

ปล. เวบเสธแดงผมก็เข้าประจำ โพสท์จนได้ติดยศกะเค้าด้วยครับ แค่นี้แหละ

#76 ant

ant

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:27

ไม่รู้ว่าทักษิณจะกลับมาเมื่อไร แต่รู้อว่าถ้าถึงวันนั้น สื่อทั่วโลกจะให้ความสนใจมากกว่าข่าวซูจีเยือนไทย แล้วคนไทยจะเข้าใจว่ากลับมาอย่างเท่ๆนั้นเป็นอย่างไร :D

มีสี่คนหาม สามคนแห่ มีแตรนำหน้า พร้อมมีพระนำด้วย เสร็จแล้วก็จะแห่เวียนรอบปราสาท 3 รอบ แล้วก็ขึ้นสู่เมรุ

สุดเท่เลยว่ะโปก
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#77 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:27

ไม่รู้ว่าทักษิณจะกลับมาเมื่อไร แต่รู้อว่าถ้าถึงวันนั้น สื่อทั่วโลกจะให้ความสนใจมากกว่าข่าวซูจีเยือนไทย แล้วคนไทยจะเข้าใจว่ากลับมาอย่างเท่ๆนั้นเป็นอย่างไร :D

ดังกว่า ซูจีแน่ๆ เพราะแค่เข้าประเทศไทย ไอ้แม้วก็ตายโหงแ้ล้ว :D

#78 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:29

แบบนอนมาในกล่องเหลี่ยมๆ โหลดเข้าใต้ท้องเครื่องมาน่ัะหรอครับ ผมยอมรับนะว่า นักข่าวทั่วโลกคงสนใจกันมากแน่ๆ เพราะตัวก่อปัญหาให้ประเทศไทยมันลงนรกไปซะที

#79 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:34

แล้วความเป็นไปได้ ที่ เสธ แดง จะตีสองหน้า ละ?

#80 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:38

อืม กระทู้นี้มีดีตอนท้ายๆเนี่ยแหละ -_-

เคยคิดเหมือนกัน ทำไมคนระดับเสธ. ทำตัวประหลาด บ้าๆบอๆ ได้ขนาดนั้น <_<
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#81 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:58

ผมขอพูดเรื่องเสธ ในฐานะที่เคย ไปเล่นเวปเสธแดงมาตั้งแต่สมัย มันกัดกับไอ้สันต์ เข้าไปเฮกับมัน จนกระทั่งด่าแม่มันหลังจากลายมันออกจนกระทั่ง คนบางกลุ่มไปตั้งบอร์ด ตี๋น้อย หวังว่าเคยได้ยินชื่อบอร์ดนี้นะครับ

ก่อน ไอ้บัง ปฎิวัติ เสธแดง ค่อนข้างจะแสดงออกว่าเป็น เหลือง แต่ แม่งเรียก ไอ้เหลี่ยมว่า พี่ทักษิณ ทุกคำ

จนผมต้องไปด่าแม่ ด่าพ่อมัน จนมันแบนไอพีผมไป

หากน้าเชว่า มันเป็นแผนจารชนของเสธ แล้วพวกลูกน้อง เสธละครับ ไอ้เณรเทวดา ไอ้ทนายห่วยๆของมัน ไอ้เวรทั้งหลายที่มีหมายจับล่ะ ที่โดนจับไปล่ะ ไอ้ตัวยิงวัดพระแก้วก็อยู่ในพวกชุดดำที่ถ่ายรูปกับไอ้แดงด้วย

ที่ไอ้แดง มันไปเข้ากับไอ้เหลี่ยม เพราะว่า ไอ้เสธ มันต้องการเป็น ผบ พล ม 2 หลังจากไอ้บังปฎิวัติ แล้วย้ายเพื่อนไอ้เหลี่ยมออก ไอ้แดงมันไปขออาสาว่ามันจะมาดูให้ พอไอ้บังไม่ให้ หลังจากนั้น ไอ้แดงมมันด่า ไอ้บัง ด่าบิ้กป็อก ตลอด

พอเกิดกลุ่ม นปช ขึ้นมา คราวนี้ ไอ้แดงเริ่มจะเลียไอ้เหลี่ยม เพื่่อหวังว่า มันจะได้ อยู่คุมกำลัง หรือว่า ได้ ปรับยศเป็น พลโท ซึ่งมันคิดว่าหากได้พลโท มันจะ Early retired ได้ยศพลเอก เลยทุ่มให้ไอ้เหลี่ยมเต็มที่ แต่สุดท้ายด้วยความโง่ ความปากมาก ขี้โม้ ของมัน ทำให้ไอ้เหลี่ยมต้องเก็บมัน

สรุป ณ ตอนนี้ผมเชื่อว่า มัน เลียทุกฝ่ายที่อยู่ในอำนาจเพื่อที่จะทำตัวเองให้ได้ยศฐา บรรดาศักดิ์ ครับ

ยังไงผมไม่เชื่อแน่นอนว่ามัน เป็น นายอินทร์ครับ แต่หากว่า เหตุการณ์หลังจากนี้ ในกรณีที่ไอ้เหลี่ยม ฉิบหายแน่นอนและความจริงเปิดเผย ออกมา

ผมจะยอม ขอโทษ พลตรี ขัตติยะ ครับ

หากมันลับลวงพรางจริงๆก็พร้อมจะขอโทษ เช่นกัน
หากความจริงเปิดเผย
เคยแช่งมันด่ามันเยอะ

#82 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:44

จำเรื่องเสธแดงได้ไหมครับ โอเคละส่วนหนึ่งเสธแกปากไม่ค่อยดี แต่ช่วงที่ไอ้แม้ววิดีโอลิ้งค์มาจากดูไบนั้น มันและลิ่วล้อของมันปฏิเสธตลอดว่าแม้วไม่ได้วิดีโอลิ้งค์มาจากดูไบ สุดท้ายเสธแกไปนั่งทำหน้าเป๋อเหลอถ่ายรูปมา ด้านหลังมีไอ้แม้วกำลังยืนพูดวิดีโอลิ้งค์มาเมืองไทยเป็น หลักฐานมัดตัวไอ้แม้ว จนเป็นเรื่องให้ไอ้แม้วต้องระเห็จระเหเร่ร่อนไปอยู่มอนเตฯ ตอนหลังแม้เสธจะโดนไอ้แม้วเก็บ แต่เสธก็ได้โกฐแปดเหลี่ยมพร้อมน้ำอาบศพพระราชทาน

ไม่ว่าเรื่องที่แท้จริงของเสธแดงจะเป็นอย่างไร อย่างน้อย'เหตุการณ์'ที่แกได้รับโกฐพระราชทาน หลังเสียชีวิต(รวมถึงกรณีพิธีศพของนายสมัครด้วย) >> ทำให้ผมยกไปตบเกรียนพวกควายแดงล้มเจ้าตามบอร์ดต่างๆได้ เพราะพวกมันชอบกล่าวหากันบ่อยๆว่าเจ้านายเชื้อพระวงศ์เลือกทำพิธีศพให้เฉพาะฝ่ายเสื้อเหลืองเท่านั้น B)
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#83 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:08

ใครจะรู้ว่าข้อความที่สื่อออกไปนี้ อาจจะเป็นกลซ้อนกลอีกชั้นนึง ถึงชั้นนี้แล้ว ถ้าไอ้แม้วมันยังนอนตายใจว่าทุกคนที่แวดล้อมมัน จะซื่อสัตย์ จริงใจ ถวายชีวิตให้มัน ไม่ระแวดระวังตัวมันก็คงมาไม่ได้ขนาดนี้ แต่ก็นั่นแหละความหวาดระแวงของไอ้แม้วเองนี่แหละครับ ที่จะทำลายตัวไอ้แม้วเอง ไม่ใช่ใครที่ไหน

แสดงว่าหลังเสธตายใหม่ ๆ วิหคเรดิโอ เคยโพสไว้ก็จริงสินะ
เพราะเค้าเล่าประมาณพี่เช เลย แต่ตอนนั้นไม่มีใครเชื่อ
บอกว่า เสธ มันเลวจริง ๆ
แล้วนี่ เดียร์ จะเป็นอย่าง เสธ แดง ถ้า พท มันอ่านกระทู้นี้ เดียร์จะรอดเหรอ

#84 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:11

เห็นด้วยกับ huligan ถึงทักษิณมาอ่านมันก็ไม่รู้เรื่องหรอก โง่ขนาดให้อีปูหลอกได้นะ ไม่ธรรมดานะ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#85 tu249cm

tu249cm

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:48

เสธแดงไม่ทราบนะ ไม่แน่ใจ อาจเป็นไปได้ทั้งสองอย่างที่วิเคราะห์มา

แต่ลูกสาวแกคงไปทางแม้วหมดตัวแล้วเพราะน้ำเงินมันจูงใจสูง แกคงคิดว่า

ไหนๆพ่อก็ตายไปแล้ว เอาเงินไว้ก่อนดีที่สุด

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#86 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:24

ขออภัย

เรื่องเสธแดง เป็น นายอินทร์ น่ะ ส่วนตัวไม่เชื่อเอาซะเลย
ถ้าดูจากประวัติที่เป็นคนโฉ่งฉ่าง แต่ใจเสาะ ถูกตำรวจบุกจับ ก็รีบไปแต่งเครื่องแบบ น้ำหูน้ำตาไหลก็มี

แถมผลงานสร้างกองกำลังชุดดำนี่ เหลือรับจริงๆ
ลูกสาวจะเป็นจารชนอีกคนน่ะเหรอ
วันที่ด่ารังสิมาว่า หน้าด้าน ก็เห็นจะขาดคุณสมบัติไปแล้ว เพราะหล่อนเกิน "อิน" ไปมาก
น่าจะเป็นสันดอนจริงๆมากกว่า ไม่งั้นจะไม่ยอมรับน้องชายต่างแม่หรอกหรือ

แต่ก็เชื่อว่า รอบตัวแม้ว กะ ยิ่งเละ รวมทั้ง พจมารร้าย
คงมีคนแอบแฝง ขายข่าว เป็นนกสองหัวอยู่

อาจจะเป็น ตู่ เต้น เหวง กี้ ก็ได้ :D :D :D

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#87 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:54

ผมไม่เชื่อเรื่องเสธ.แดงเป็นสปายครับ ให้แค่ไม่เกินหนึ่งเปอร์เซนต์

แกออกอาการแอ๊บบ๊องแบบนี้มาแต่ไหนแต่ไร ที่ผมจำได้ก็ตั้งแต่สมัยทักษิณเพิ่งเป็นนายกฯใหม่ๆยังไม่มีเสื้อเหลืองเสื้อแดง ที่ไปไหนมีลูกน้องห้อมล้อมมากมายก็คงแค่ให้ดูเท่น่าสนใจ แล้วก็กลัวโจทก์มาเอาคืน

อีกอย่างคือถ้าแกเป็นสปายจริง จะลับลวงพรางยังไงก็คงไม่ปากหนักขนาดปล่อยให้รุ่นน้องจปร.อย่างพันเอกร่มเกล้า และทหารใต้บังคับบัญชาโดนลอบฆ่าแบบไม่รู้ระแคะระคายแบบนั้น

#88 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:44

เรื่องเสธแดงผมไม่รู้ ไม่ขอวิจารณ์ แต่บิ๊กบังนั้นน่าคิด ผมเดาความคิดในหัวบิ๊กบังไว้ 3 อย่าง

- สำนึกผิดที่ทำรัฐประหาร เลยพยายามแก้ไข เริ่มกันใหม่ พยายามไม่ให้มีข้อกังขา จนแดงเอาไปโจมตีได้
- ระหว่าง ปรอดดอง กับ วุ่นวายไม่รู้จบ แกเลือกที่จะปรองดองให้ชาติเดินไปได้ แม้ต้องก้มหัวให้คนชั่ว
- ลับ ลวง พราง เอาให้พังกันไปข้าง

ไม่ว่าบังจะคิดแบบไหน ผมก็จะยังคงด่าบัง
ถ้าเป็นแบบสองข้อแรก โลกสวยจนควายเรียกพี่ ก็สมควรโดนด่าแล้ว
ถ้าเป็นข้อสาม แม้ว่าจะเป็นการทำเพื่อชาติก็ตามมันก็ อำมหิตสุดๆ จะโดนด่าก็ไม่แปลก แต่บังก็คงต้องการแบบนั้นอยู่แล้ว

Edited by annykun, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:46.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#89 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 04:42

สำหรับมิตรสรท.ที่ได้มาแลกเปลี่ยนทฤษฎีนายอินทร์ทุกท่าน ผมต้องขอขอบพระคุณมากๆที่ให้ความรู้นะครับ
และขอบคุณมากมาย กับข้อมูลจากน้าเช ท่าน Riceฯ ท่าน thaiฯ ด้วยครับ แม้จะต้องจบข้อมูลเพียงเท่านี้ก็ตาม ด้วยความเคารพในแหล่งข่าวครับ

แล้วความเป็นไปได้ ที่ เสธ แดง จะตีสองหน้า ละ?

ทฤษฎีนี้น่าคิดอย่างยิ่งครับ

#90 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:48

ดูจากพฤติกรรมที่ผ่านมาผมเชื่อไม่ลงว่า เสธฯแดง จะเป็นสปาย
แสร้งทำให้ทักษิณเชื่อให้ได้ว่าเป็นพวกเดียวกัน ถึงกับให้กองกำลังที่ตัวเองฝึกมาทำร้ายผู้ชุมนุมเสื้อเหลือง
มันไม่มีวิธีอื่นแล้วหรือครับ ผมมองว่าแกคือ คนชั่วโดยสันดานแกเองนั่นแหละ

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#91 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:51

เสริมอีกนิดเรื่องโกฏแปดเหลี่ยมครับ ผมไม่มีความรู้กระจ่างตรงนี้ แค่อยากตั้งข้อสังเกตเอาไว้

เสธ.แดงจัดได้ว่าเป็นบุคคลที่มีคุณูปการต่อประเทศชาติมากพอสมควร ดูจากประวัติการรับราชการในช่วงที่แกทำงานอยู่ภาคใต้ ถ้าแยกความดีความเลวของแกออกจากกันให้ขาด ก็พอยอมรับได้ว่าแกสมควรที่จะได้รับการตอบแทนในส่วนที่ดีตรงนั้น เพราะแกก็จ่ายค่าตอบแทนส่วนที่เลวของแกไปแล้วด้วยชีวิต

#92 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:45

เสริมอีกนิดเรื่องโกฏแปดเหลี่ยมครับ ผมไม่มีความรู้กระจ่างตรงนี้ แค่อยากตั้งข้อสังเกตเอาไว้

เสธ.แดงจัดได้ว่าเป็นบุคคลที่มีคุณูปการต่อประเทศชาติมากพอสมควร ดูจากประวัติการรับราชการในช่วงที่แกทำงานอยู่ภาคใต้ ถ้าแยกความดีความเลวของแกออกจากกันให้ขาด ก็พอยอมรับได้ว่าแกสมควรที่จะได้รับการตอบแทนในส่วนที่ดีตรงนั้น เพราะแกก็จ่ายค่าตอบแทนส่วนที่เลวของแกไปแล้วด้วยชีวิต

ครับ เห็นด้วยครับ ถ้าตัดช่วงก่อนมันจะตายไป ชีวิตทหารของมัน ทำประโยชน์ให้ประเทศชาติ มากอยู่

#93 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:14

เรื่องสนธิ บังที่ว่าเป็น"อุยกาย"ปลอมเป็นใส้ศึกผมเชื่อ 50/50 ถ้าแกเป็นอุยกายก็ขอซูฮกยินดีก้มกราบในน้ำใจที่เสียสละ แต่ถ้าแกเป็นพระยาจักรกรีก็ขอสาปส่ง

เมื่อหลายเดือนก่อนตอนที่โดน สว.คำนูนยกพวกไปรุมล้อมด่าแกในสภา ผมเห็นสีหน้าและแววตา "สลด" แบบเห็นได้ชัด ตอนนั้นผมยังแอบรู้สึกสงสารผมคิดว่าอย่างน้อยแกคงไม่เลวโดย***ยังมีความรู้สึกผิดในใจที่หันไปรับใช้ไอ้แม้ว.

ซึ่งส่วนตัวผมเชื่อว่าแกเป็นคนดีพอใช้อย่างตอนที่ปฏิวัติถ้าแกยืนยันจะนั่งตำแหน่งนายกเพื่อหาผลประโยชน์แกคงนั่งไปแล้ว ซึ่งถ้าแกทำเงิน 4-5พันล้านแกสามารถหามาได้ง่ายๆ

การจะสรุปว่าจริงๆแล้วแกเป็นคนอย่างไรต้องใช้เวลาเพื่อศึกษาอีกพอสมควร เหมือนกับสนธิ ลิ้ม ที่กว่าจะแสดงธาตุแท้ต้องใช้เวลาถึง4-5ปี

ผมไม่เชื่อว่าเขาเป็น"อุยกาย"ได้.....!

ผมไม่เชื่อนายกฯอภิสิทธิ์
คุณชวน หลีกภัย
ดร.เจิมศักดิ์ ดร.เสรี...ฯลฯ

ผู้นำทางความคิดเห็นอื่นๆ
จะร่วมเล่นละครด้วย....ฮา

ผมไม่เชื่อทักษิณจะโง่เง่า
ผมไม่เชื่อสนธิฯจะหลอกลวงทักษิณ
นายกฯ ว.5.4ss ได้........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.เมื่อไม่เชื่อ"สนธิ เหลวเแหลก"
ก็ไม่เชื่อ"เศษแดง"ด้วย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:18.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#94 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:38

กลิ่นน้ำมันปืน ดินประสิวโชยแล้น
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#95 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:54

ถึงกลับมาไทยจริง ๆ บางทีมันอาจจะได้กระสุนจากประชาชน ก็ได้แล้วแบบนี้มันจะกล้ากลับหรอ

---------------------------------------

#96 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:56

สภาพแม้วตอนนี้เหมือนกับ คนกำลังจะขรี้แล้วโทรศัพท์ดันดังพอดี :lol: ต้องอั้นไว้ก่อน

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#97 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:44

อุตส่าห์ไปตระเวนทำบุญ รอบทิศ สุดท้ายก็ยังกลับไม่ได้
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#98 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:39

ผมมั่นใจมีคนจำนวนหนึ่งกำลังปิดทองหลังพระ

ปัญหาคือ ผมไม่เคยเชื่อถือ พล.อ.สนธิ
ไม่เชื่อคนๆนี้ จะยอมปิดทองหลังพระ
ใครอยากรู้ บังคนนี้เป็นอย่างไร ไม่ยากหรอกครับ
ไปถามนายทหารระดับเสี่ยงตายออกมารัฐประหารให้แกน่าจะได้เรื่อง

ส่วน เสธ.แดง เป็นนายทหารรักชาตินั้นจริง อาการชอบคุยจนระดับโม้ลิงหลับ จึงเป็นที่เอ็นดูของนักรบรุ่นพี่อยู่มาก
โดยเฉพาะตอนที่รบกับ ผกค.แถวอีสาน ข้อเท็จจริงกับที่เอามาเขียนขาย เอามาโม้ คนละเรื่อง
ตรงกันอย่างเดียว คือ ตรงแกรอดตาย
ข้อเท็จจริง เอาเป้นว่า แกรอดเพราะไหวพริบ
ขณะที่หัวหน้ากะลูกน้องตายหมด
พวกนักรบ รุ่น 7 พวกนี้เอ็นดูเสธ.แดงหลายคน เจอเสธ.แดงเมื่อไหร่อำเละเทะ

เกี่ยวกับเหตุการณ์ ถล่มเอ็ม 79 ถล่มลูกค. กลางกรุง
ผมได้เห็น บางเหตุการณ์ จากการบันทึกภาพของเสธ.แดง ซึ่งเสียงของเจ้าตัวสั่งการ
โดยเจ้าตัวให้คนมาชวนผมไปดู พร้อมคนอีก 3-4 คน โดยมีแกนั่งโม้เพิ่มเติมให้ฟัง
เพื่อให้เชื่อว่าแกเจ๋งจริง -_-

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน