Jump to content

- - - - -

ไทยล้านนา

• Please log in to reply
90 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:36

ชาวเหนือ ที่ยังรักในความเป็นชนชาติล้านนาอยู่ ถ้าอยากรู้ เห็นถึงความเป็นล้านนาที่แท้จริง ให้ไปดูได้ที่ เชียงปอม ปัจจุบันตั้งอยู่ที่ มณฑลยูนนาน ประเทศจีน ท่านจะได้เห็นความเป็นไปที่แท้จริงที่มีผู้กล่าวว่า วัฒนธรรมล้านนาคล้ายกันกับไทย นั้น เป็นผลมาจากนโยบายชาตินิยมในสมัยรัฐบาลทหารของไทยนั่นเองครับ วัฒนธรรมล้านนาเดิมนั้น ไม่เหมือนใครเลย ไม่ว่าพม่า ไทย จีน หรือลาว ก็ไม่คล้ายเลยแม้แต่นิดเดียว เมืองเชียงปอม เป็นเมืองที่เกิดจากการอพยพลี้ภัย ของชาวเชียงเเสน(ต้นกำเนิดชาวล้านนาทั้งปวงและชาวขึนหรือเชียงตุง) ที่ถูกไทยรุกรานเข้ามาปกครองแผ่นดินล้านนา ชาวล้านนาเหล่านี้ได้พยายามรักษาความเป็นล้านนาสมัยพญาเจ้ามังรายเอาไว้ ส่วนที่ยังอยู่ในประเทศไทยทุกวันนี้ เป็นแค่วัฒนธรรมที่ถูกฉาบด้วยวัฒนธรรมพม่า กินระยะเวลายาวนานถึง สองร้อยปี แล้วตกเป็นของไทยมาจนปัจจุบัน ก็สองร้อยปีเช่นกัน ทั้งพม่าและไทย ทำกับชาวล้านนาไม่ต่างกันคือ พยายามทำลายความเป็นชนชาติ พม่าปกครองแบบเมืองพยามหานครหรือหัวเมืองฝ่ายใน ส่วนไทยแรกๆก็ทำดีโดยการให้เป็นประเทศราช นานเข้าธาตุแท้ก็สำแดงเดช บันทึกเชื้อชาติให้เป็นคนไทย เอาวัฒนธรรมลาวกับไทยเข้ามาผสม แล้วป่าวประกาศก้องไปทั่วโลก ว่าเราคือ ชนชาติเดียวกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สมัยรัฐบาลทหาร จอมพล ป.พิบูลสงคราม ได้ห้ามชนชาติต่างๆ ที่ยังเป็นของไทย ในขณะนั้น มี ลาว(อีสานเหนือ) เขมรป่าดง (อีสานใต้) ยวน(เหนือ,ล้านนา) มลายู (ปัตตานีหรือรัฐเอกราชตานี) ห้ามใครพูดภาษาชนชาติตนเอง ให้พูดไทย สวมชุดไทย ทำลายโบราณสถาน พระราชวังของกษัตริย์เจ้าเมืองต่างๆที่มีมานับพันๆปี รังแกเจ้าเมืองที่สืบเชื้อสายมาจากราชวงศ์ที่ปกครองมายาวนาน ห้ามราษฎรกราบไหว้ราชวงศ์ของชนชาติตนเอง ปลูกฝัง กดขี่ เคี่ยวเข็ญ ให้ชนชาติเหล่านั้น ให้ยอมรับความเป็นไทย (รับด้วยน้ำตาและความขมขื่น) ใครฝ่าฝืนหรือแอบทำถูกลงโทษสถานหนัก นี่แหละ คือความเป็นมา

http://www.lannaworl...ic.php?id=59122

ฃาวเหนือหรือชาวไทยล้านนาที่อยู่ในบอร์ด ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกรณีนี้หน่อยครับ
เดิมทีนึกว่าแนวคิดแบบนี้มีแต่ภาคใต้
ผมไม่ได้ต้องการย้อนประวัติศาตร์ แต่เอาบทความมาอ้างอิงถามเพื่อนๆว่า ในปัจจุบันมีความแตกแยกที่มีมวลเหตุมาจากกรณีนี้หรือไม่
เพราะได้ดูคลิปที่มีการพูดเสียดสีสถาบันบนเวทีที่จ.เชียงใหม่ มีผู้ร่วมชุมนุมมานั่งๆเฮๆๆๆๆ ไม่ทราบว่าเฮๆๆๆๆจิงๆ รึว่ามีการตัดต่อ
และกรณีหมิ่นสถาบัน ไม่ใช่ว่าต้องการยกเรื่องเชื้อชาตินิยม แต่เนื่องจากมีการนำมาเป็นประเด็นการเมืองของคนเสื้อแดงส่วนหนึ่ง
มีการนำประเด็นนี้ไปบิดเบือน ให้มีความคิดแตกแยก

Edited by BlueArmy, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:40.

ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#2 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:52

มันเป็นความคิดของพวกบ้าบอแหละครับ
เขาจะรวมตัวเป็นอาเซี่ยนอยู่แล้วมันยังหลงเรื่องชนชาติขนเผ่าเมื่อ ๒๐๐-๓๐๐ ปีอยู่นั่นแหละ
เดิมทีชนชาติทั้งอาเซี่ยนก็ไม่ค่อยใส่ใจเรื่องอาณาจักร อาณาเขตกันอยู่แล้ว
เราให้ความสำคัญกับเจ้าผู้ครองของชนชาตินั้นๆ ราชวงศ์ต่อราชวงศ์
จนมาถึงทุกวันนี้ก็เหลือเพียงไม่ประเทศที่มีราชวงศ์หลงเหลือในอาเซี่ยน
แล้วเจ้าล้านนายังคงอยู่เหรอครับ?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#3 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:52

แล้วจะทำไปทำอะหยังละครับ

ผมยกให้ดูตัวอย่างอันนึง ชนชาติเยอรมันนี 12 แว่นแคว้นรวมประชากรมากกว่าฝรั่งเศษสามเท่า แต่เพราะต่างคนต่างอยู่ ทำให้ฝรั่งเศษเอาเยอรมันทั้ง 12 แคว้นไปเป็นเมืองขึ้นยาวนาน จนเสนาบดีบิสมาร์คเสนอรวมเยอรมันนีเข้าด้วยกัน จึงปลดแอกจากอิทธิพลของฝรั่งเศษได้

เรื่องนี้ก็เหมือนกันครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#4 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:04

พญามังรายเป็นปฐมกษัตริย์แห่งล้านนา
พญางำเมืองอยุ่ที่พะเยา
แสดงว่าพื้นที่ล้านนานั้นไม่ได้รวมพะเยาเข้าไปด้วย
หริภุญชัย(ลำพูน)เดิมก็ไม่ได้เป็นล้านนาแต่เพราะถูกพญามังรายตีแตกยึดเป็นเมืองขึ้น
แพร่เดิมขึ้นกับหริภุญชัย แต่พอหริภุญชัยตีแตก ก็โดนสุโขทัยเอาเป็นเมืองขึ้น

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#5 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:04

คือว่าตามเว็บไซต์ youtube facebook เจอการกระทำที่เป็นการหมิ่นสถาบัน ซึ่งอาจนำไปสู่ความแตกแยก ก็อยากรู้ว่าจริงๆแล้วคนทั่วไปในภาคเหนือมีการคิดแนวนี้กว้างขวางไหม เพราะในคลิปที่มีการพูดเสียดสีสถาบันบนเวทีที่จ.เชียงใหม่ มีผู้ร่วมชุมนุมมานั่งๆเฮๆๆๆๆ ไม่ทราบว่าเฮๆๆๆๆจิงๆ รึว่ามีการตัดต่อ

Edited by BlueArmy, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:06.

ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#6 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:05

เค้าไม่รู้
รอคุณแอมดีกว่า

#7 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:10

ลองถามคนเชียงใหม่ดูสิครับว่าทำไมเชียงใหม่ถึงมีพ่อขุนรามด้วย

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#8 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:12

ตลอดมาก็คิดว่าเราคือพี่น้องคนไทย ตอนเด็กก็เรียนตามแบบเรียนงูๆปลาๆ พึ่งมาศึกษา ค้นคว้า เอาเล็กๆน้อยๆ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน เพราะหลักฐานอ้างอิงที่รับรู้มาก้อไม่น่าเชื่อถือเท่าไร ส่วนผมเป็นเชื้อสายผสมจีนกับมอญ แต่ก็รักแผ่นดินเกิด

#9 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:14

ตลกดีนะครับ ประวัติศาสตร์แต่ละชาติ ส่วนใหญ่จะเข้าข้างตัวเอง โดยเฉพาะประเด็นการรุกรานกัน

#10 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:18

อันสมัยใกล้ ๆ หน่อย
พระเจ้ากาวิละเลือกที่จะขึ้นกับสยามเอง ไม่ได้มีการรุกรานกันเลย

#11 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:19

ที่ยกมานี่ดูเหมือนจะมีเหตุผลนะครับ แต่มีหลายจุดที่ไม่น่าจะจริง
ตอนที่ผมเรียนหนังสืออยู่เชียงใหม่ ก็ไม่เห็นมีใครห้ามอู้กำเมือง
โรงเรียนใช้ภาษาไทยกลางสอนกันก็จริง
แต่นอกห้องเรียนทั้งครูทั้งนักเรียนก็อู้กำเมืองกันลึ่มๆ
ขนาดตอนนั้นเป็นช่วงที่การต่อสู้กับคอมมิวนิสต์กำลังเข้มข้นทั้งในป่าและในเมือง

บทความที่ยกมานี่มีอีกหลายจุดที่บิดเบือน หรือไม่ก็พูดความจริงไม่ถึงครึ่ง
ผมอ่านแล้วเห็นว่ามันเจตนาจะสร้างความแตกแยกครับ

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#12 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:32

ยังเจอกระทู้ หรือโพสต์ลักษณะนี้อีกเยอะอ่ะคับ ถึงขนาดว่าถ้าผมเป็นคนเหนือไปอ่านก็มีสิทธิ์คล้อยตาม

#13 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:32

ผมอ่านแล้วเห็นว่ามันเจตนาจะสร้างความแตกแยกครับ

mod ช่วยพิจารณาด้วยครับ

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย 2550

มาตรา ๑ ประเทศไทยเป็นราชอาณาจักรอันหนึ่งอันเดียว จะแบ่งแยกมิได้

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#14 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:35

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย 2550

มาตรา ๑ ประเทศไทยเป็นราชอาณาจักรอันหนึ่งอันเดียว จะแบ่งแยกมิได้

กัดไม่ปล่อยจิงๆ จะเรียกสลิ่ม หรือ เสล่อ ดีนะ

#15 kop16

kop16

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:42

ทำไม ใส่สีแดง ตรง กดขี่

มันแสดงออกครับ สร้างความแตกแยกในสังคม

ล้านนาไม่มีครับ มีแต่ประเทศไทย

คนอย่างคุณน่ะ ทำตัวแบบนี้ ทุเรศ ครับ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#16 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:46

Kop16

ผมว่าเพราะมีคนแบบคุณนี่แหละถึงแตกแยก ตามกัดผมไม่ปล่อยเลยนะ

พอผมตอบคุณ มีคนมาตามอ่านก็หาว่าผมไม่ยอมจบ สงสัยเขาชอบเชียร์มวยรองกันมั้ง

#17 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:52

ทำไม ใส่สีแดง ตรง กดขี่

มันแสดงออกครับ สร้างความแตกแยกในสังคม

ล้านนาไม่มีครับ มีแต่ประเทศไทย

คนอย่างคุณน่ะ ทำตัวแบบนี้ ทุเรศ ครับ

เน้นให้เห็นว่าเจ้าของบทความมีแนวคิดแบบนั้น ซึ่งเป็นประเด็นที่ผมต้องการทราบว่าแนวคิดแบบนี้มีอยู่จริง หรืออุปโลกขึ้นในโลกไซเบอร์

#18 kop16

kop16

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:54

ใครมวยรอง ใครมวยเอก ไม่เข้าใจที่เปรียบเทียบ ?

#19 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:01

ผมคนเชียงรายนะฮะ .. ไม่เคยรู้เรื่องที่เจ้าของกระทู้ตั้งมาเลยฮะ =,= เลยไม่รู้จะตอบว่ายังไงดี

#20 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:06

ผมคนเชียงรายนะฮะ .. ไม่เคยรู้เรื่องที่เจ้าของกระทู้ตั้งมาเลยฮะ =,= เลยไม่รู้จะตอบว่ายังไงดี

ครับ เรื่องแบบนี้คงไม่แพร่หลาย แต่ปฏิเสธไม่ได้ว่ามีอยู่จริงในโลกออนไลน์ดังที่ผมยกมาให้ดู ซึ่งเป็นการดีที่จะได้ช่ีวยป้องกันไม่ให้เกิดความแตกแยก

#21 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:12

รากเง่าจริงก็คนพวกเดียวกันครับดูได้จากภาษาพูดที่เป็นภาษาสกุล ไท-กระได เดิมนักอักษรณ์ศาสตร์คิดว่าเป็นภาษากลุ่มทิเบตแต่ต้อนนี้สรุปแล้วว่าเป็นภาษาอีกกลุ่มเรียกว่า ไท-กระได มีใช้ในจีนตอนใต้ เวียดนามตอนเหนือ ลาว พม่าตอนเหนือ ไทยเกือบทั้งหมด อินเดียที่รัฐอสัม

#22 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:17

ถ้าเป็นในโลกออนไลน์ พวกนี้ผมก็เชื่อว่ามีอยู่จริง พวกเสี้ยมให้คนไทยแตกกันเนี่ย .. ผมเชื่อว่ามันมีขบวนการบ่อนทำลายทั้งความภูมิใจในชาติไทยและสถาบันสูงสุดของประเทศ มันมีทุกรูปแบบน่ะฮะ แต่ในโลกความเป็นจริงนะฮะ คนเหนือส่วนมาก (99.9999999999999) ไม่มีใครเก็บเรื่องนี้มาคิดหรอกครับ

แต่ก็ดีครับที่คุณ จขกท นำมาให้ดู ไม่งั้นก็คงไม่รู้ว่ามันเล่นกันแบบนี้ แต่ถ้าจะให้นึกถึงทางป้องกัน ผมนึกไม่ออกนะฮะ =,=

ปล. ใครเคยอ่าน ต่วยตูน พิเศษ บ้างครับ คอลัม เกร็ดเก๋ากึ๊กส์ ตอน ราชอาณาจักรสยาม-ทายาทที่สาบสูญ ของอารยธรรมโบราณ ผมติดตามอ่านมาพอสมควร มีบางครั้งที่กระทบชิ่งใครก็ไม่รู้ ผมคิดไม่ออกจริงๆครับ และคนเขียนคนหนึ่งของต่วยตูน เขาก็ออกตัวเป็นแดงนะ มีเฟสบุ๊คที่คอยโจมตีฝั่งตรงข้ามบ่อยๆ

#23 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:20

เคยโพสท์ไว้แล้วว่า ล้านนาเลือกเองว่าจะอยู่ภายใต้การปกครองของพม่าหรือสยาม ล้านนาเคยเป็นเมืองขึ้นพม่ามาก่อนนานแล้ว ถูกกดขี่ข่มเหงสารพัด วัดบางแห่งในเชียงใหม่ยังมีรูปปั้นหงส์อยู่เลย พม่าต้องการบ่งบอกว่าดินแดนแคว้นนี้เป็นของ หงสา สุดท้ายแล้วเจ้าเมืองในขณะนั้นเห็นว่าการสวามิภักดิ์กับสยามจะดีกว่าการเป็นเมืองขึ้นของพม่า

ล้านนาเค้าก็เลือกของเขาเองว่าจะมาอยู่กับสยาม สยามข่มเหงชิงเมืองหรือ ก็เปล่า

ห้องสมุดมีหนังสือเกี่ยวกับเมืองเชียงใหม่รึป่าว ถ้ามีก็ไปหาอ่านเอา พี่มาอยู่เชียงใหม่ 10 กว่าปีแล้ว พี่อ่านประวัติศาสตร์เมืองเชียงใหม่หมดแล้ว ถึงขั้นทำ Family tree ตอนอ่านด้วย ไม่อย่างนั้นอ่านไม่รู้เรื่อง พี่ก็สงสัยพวกเสื้อแดงทั้งหลาย อาศัยเชียงใหม่เกิดเท่านั้น ไม่เคยอ่านประวัติศาสตร์เชียงใหม่ ไม่งั้นคงไม่โดนปั่นหัวง่ายๆ หรอก
ถ้าน้องอยู่แถวนี้ ก็ลองไปพิพิธภัณฑ์เชียงใหม่ดู ไปอ่านประวัติที่นั่นก็ได้ อย่าไปดูเฉยๆ ให้เข้าไปอ่าน ทำความเข้าใจ อยากรู้เรื่องอะไรก็หาอ่านเอาทีหลัง การอ่านข้อมูลจากอินเตอร์เนตไม่สามารถใช้อ้างอิงใดๆ ได้ ใครอยากโพสท์อะไรก็โพสท์

#24 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:49

ขออภัย แรงไป ขอลบ นะครับ ...

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:51.

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#25 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:52

ถ้าทุกชนชาติต้องมีประเทศของตัวเอง ประเทศญวน(ที่ไม่ใช่เวียด) ประเทศมอญ ประเทศกระเหรี่ยง ฯลฯ ด้วยหรือ ... :huh:

ประเทศไทยมิได้ห้ามการดำรงไว้ซึ่งอัตลักษณ์ เอกลักษณ์ แห่งชนเผ่าไว้นะครับ ตัวผมเองก็สนับสนุนด้วย แต่ขนาดแยกตัวแยกประเทศ มันตอแหลนะ สมัยก่อนก็มาก้มหัวยอมให้เขาคุ้มครองคุ้มกัน พอเวลาเปลี่ยน คิดว่าปีกกล้าขาแข็ง ก็เสล่อ อยากแยกประเทศ .. ถ้าจะด่า ทำไม่ไม่ไป ด่าบรรพบุรุษตัวเองล่ะ ที่ไม่สามารถปกป้องบ้านเมือง ตัวเองไว้ได้ ...

ปล.หาก จข.กท.ไม่คิดแยกประเทศ หรือคิดไม่ดี ต่อบรรพกษัตริย์ไทย ที่เคยคุ้มกะลาหัว บรรพบุรุษตัวเอง ก็ขออภัย และผมยินดีถอนคำพูด ทั้งหมด ครับ ..

หากเป็นเขตปกครองพิเศษ แบบกทม. ไหวไหมครับ

Edited by COFFEE, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:52.

#26 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:52

ฟิ้นฝอยขาตะเข็บ กันทำไม เสร็จแล้วก็ช่วยไ แช่งขักหักกระดูกบรรพบุรุต
ด้วยนะว่าทำไมถึงมาเข้ากับสยาม เอ้า ปู่ย่าตายายด้วยทำไม่คัดด้านมาตั้งแต่ตั้น
ปล่อยให้มาเป็นภาระของลูกหลาานที่เกิดสำนึกรักบ้านเกิดขึ้นมาเฉยๆ ซะงั้น
เห็นไหมป่านนี้ได้นับญาติกับพระราชินีแห่งอังกฤษไปแล้ว ฮ่าๆๆ

Edited by phoosana, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:01.

We love fender.

#27 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:55

ครับ เรื่องแบบนี้คงไม่แพร่หลาย แต่ปฏิเสธไม่ได้ว่ามีอยู่จริงในโลกออนไลน์ดังที่ผมยกมาให้ดู ซึ่งเป็นการดีที่จะได้ช่ีวยป้องกันไม่ให้เกิดความแตกแยก

สงสัยเอ็งไม่เคยฟังไอ้เพชรวรรต แกนนำเสื้อแดงเชียงใหม่ มันพูดสินะ

#28 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:07

ขออนุญาตชี้แจงครับ ข้อความที่ผมโพสต์ไว้ใน คห.๑๑ ที่ว่า
"ผมอ่านแล้วเห็นว่ามันเจตนาจะสร้างความแตกแยกครับ" นั้น
ผมหมายถึงคนเขียนบทความที่คุณ Blue Army ไปยกมาเป็นประเด็นของคำถาม
ไม่ได้หมายถึงตัวคนตั้งคำถาม
แต่ลักษณะการเขียนและสำนวนของคุณ Blue Army นั้น
อาจทำให้เห็นไปได้ว่าเป็นบัตรเติมเงินหรือพวกกลางที่สุดในสามโลกมาป่วน
ก็คงต้องดูกันไปก่อน

ไอ้แนวคิดแตกแยกอย่างที่ยกมานี้ เป็นการปั้นแต่งเอาเอง
โดยต่อเติมเอาจากความจริงที่ว่าเชียงใหม่ตกลงใจอยู่กับสยาม
แล้วเอาไปใส่สีตีไข่เรื่องต่างๆ เพื่อสร้างความแตกแยกและเกลียดชัง

Edited by sorrow, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:07.

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#29 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:13

หากเป็นเขตปกครองพิเศษ แบบกทม. ไหวไหมครับ

น่าคิดนะครับ เอางบประมาณมาลงที่ กทม. เยอะ ทั้งที่ กทม. ก็มีลู่ทางหารายได้เองหลายทาง

#30 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:15

ถึงผมจะไม่ใช่คนเหนือโดยพื้นเพ แต่ก็เป็นโดยสายเลือด...

บรรพบุรุษผมเป็นกลุ่นชนที่อพยพมาจากเชียงแสน สมัยสงครามเก้าทัพ โดย ในหลวง ร.1 ท่านให้มาตั้งรกรากที่เมืองสระบุรีและราชบุรี (อีกกลุ่มก็ไปเวียงจันทร์ แต่ภายหลังเวียงจันทร์โดนตีแตก ก็เลยให้มาอยู่แถวๆ สระบุรี - สุพรรณบุรี - ราชบุรี)

ทั้งนี้ ณ ปัจจุบัน วัฒนธรรมของคนไทยวนแต่เดิมก็ยังมีอยู่ ดังจะเห็นได้จากมีการจัดการประเพณีปี๋ใหม่ไทยวนทุกปี ในพื้นที่จังหวัดสระบุรี ซึ่งจะจัดในระหว่างวันที่ 17 - 25 เม.ย. ของทุกปี (แต่ละปีจัดไม่ตรงกัน ขึ้นอยู่กับว่าท้องถิ่นใดจัด แต่ส่วนใหญ่จะอยู่ราวๆ นี้)

ผมอาจจะเป็นคนรุ่นสุดท้ายที่ยังอ่านหนังสือไทยวน(คนทางเหนือเรียกว่าตั๋วเมือง)ออก หากไม่มีการถ่ายทอดไปสู่รุ่นลูกหลาน ซึึ่งผมมองว่า จริงอยู่อาจจะมีวัฒนธรรมทใหม่ๆ เข้าไป แต่อย่างไรกของเดิมก็ยังอยู่ จึงไม่ใช่เรื่องเสียหายที่จะเรียนรู้วัฒนธรรมอื่นๆ

ผมมองว่า การที่ไปมองว่าได้รับการกดขี่ ข่มเหงนั้น มันต้องไปมองที่บรรพบุรุษ ตัดสินใจไว้เช่นใด แล้วเขาเลือกเส้นทางใด ซึ่งเราก็ต้องเคารพการตัดสินใจอันนั้น จนมาถึงที่เรามีชีวิตกันอยู่ได้ทุกวันนี้

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#31 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:19

สงสัยเอ็งไม่เคยฟังไอ้เพชรวรรต แกนนำเสื้อแดงเชียงใหม่ มันพูดสินะ

ไม่รู้จักด้วยครับ ไม่ใช่แค่ไม่เคยฟัง

#32 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:22

พักนี้มีกระทู้เบี่ยงเบนความสนใจไปจาก พรบ.แตกแยก เยอะจัง

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#33 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:24

ขออนุญาตชี้แจงครับ ข้อความที่ผมโพสต์ไว้ใน คห.๑๑ ที่ว่า
"ผมอ่านแล้วเห็นว่ามันเจตนาจะสร้างความแตกแยกครับ" นั้น
ผมหมายถึงคนเขียนบทความที่คุณ Blue Army ไปยกมาเป็นประเด็นของคำถาม
ไม่ได้หมายถึงตัวคนตั้งคำถาม
แต่ลักษณะการเขียนและสำนวนของคุณ Blue Army นั้น
อาจทำให้เห็นไปได้ว่าเป็นบัตรเติมเงินหรือพวกกลางที่สุดในสามโลกมาป่วน
ก็คงต้องดูกันไปก่อน

ไอ้แนวคิดแตกแยกอย่างที่ยกมานี้ เป็นการปั้นแต่งเอาเอง
โดยต่อเติมเอาจากความจริงที่ว่าเชียงใหม่ตกลงใจอยู่กับสยาม
แล้วเอาไปใส่สีตีไข่เรื่องต่างๆ เพื่อสร้างความแตกแยกและเกลียดชัง

ขานั้นเขาตามสอดส่องพฤติกรรมผมมา3วันละครับ ที่เขาอ้างอิงไม่รู้ว่าไม่เข้าใจจริงๆ หรือว่าแกล้งไม่เข้าใจเพื่อที่จะกัดผมได้

#34 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:32

พักนี้มีกระทู้เบี่ยงเบนความสนใจไปจาก พรบ.แตกแยก เยอะจัง

เบี่ยงเบน รวมกระทู้นี้ด้วยรึเปล่าครับ

#35 KKK

KKK

น้องเก่า

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:37

เหมือนมีตัวละครใหม่ออกมาเรื่อยๆ . . . และแต่ละตัว ก้อพยายามพูดเหมือนเป็นกลาง

แต่จริงๆแล้ว แต่ละตัว พยายาม เอาข้อมูลกลวงๆ ลวงๆ

ซึ่งส่วนมากก็มาจากเว็บต่างๆ บ้างตัดแปะ บ้างเป็นความข้างเดียว ไม่มีความจริงบ้าง....

และส่วนมาก ใช้ภาษาวิบัติ ไม่ต่างจากแว๊นบอย สก๊อยเกิล

#36 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:40

ไม่รู้จักด้วยครับ ไม่ใช่แค่ไม่เคยฟัง

คล้ายกับที่คุณเอามาลงมั้ย

“เรามีกษัตริย์ของเรา ...เราเป็นเอกราชมา 500 ปี ...เราอาศัยบ้านเมืองเขาอยู่....กษัตริย์ของเราอยู่ในหัวใจตลอด ...อู้นักบ่ได้ (พูดมากไม่ได้)” นายเพชรวรรต กล่าวตอนหนึ่ง

Edited by Bookmarks, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:40.

#37 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:40

ประวัติศาสตร์น่ะ แล้วแต่คนที่อ้างจะย้อนยุคไปอ้างแค่ไหนต่างหากครับ แต่ต้องคำนึงถึงหลักความเป็นจริงด้วย ความเป็นจริงที่ว่าก็คือ

1. คนที่พูดภาษาไทย-ลาว นั้นกระจายอยู่ตั้งแต่จีนตอนใต้จนถึงใต้สุดของสุวรรณภูมิ ไปจนถึงตอนใต้ของอินเดีย แต่ข้อเสียของคนไตนั้นก็คือขาดแคลนความรู้ทางด้านรัฐศาสตร์และการทหารที่จะสร้างตัวเองเป็นระดับอาณาจักรแบบจีนหรืออินเดียได้ ส่วนใหญ่จึงปกครองแบบเจ้าฟ้า เป็นเมืองเล็กๆกระจายกันทั่วไป และมักตกอยู่ภายใต้อำนาจของเชื้อชาติอื่นที่มีเทคโนโลยีด้านการทหารและการปกครองที่เหนือกว่า

2. คนไท-ลาวที่อยู่ทางใต้ของจีนนั้น มักถูกผลกระทบจากสงครามจากจีนที่มีเทคโนโลยีทางการทหารเหนือกว่าอยู่บ่อยครั้ง การตั้งอาณาจักรขนาดใหญ่นั้นเป็นไปได้ยาก อย่างสมัยกุบไลข่าน อาณาจักรเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เกือบทั้งหมดถูกผลกระทบ บางแห่งถึงกับสิ้นชาติไปเลย ดังนั้นที่บอกว่าเป็นความผิดของสยามนั้น "แหลทั้งเพ"

3. ล้านช้างกับล้านนานั้นไม่มีทางออกทะเล อาศัยการค้าขายกับจีน เมื่อมาถึงยุคที่เทคโนโลยีปืนไฟ-ปืนใหญ่จากตะวันตกเข้ามาสมัยพระเจ้าไชยเชษฐาธิราช อยุธยา ล้านนา-ล้านช้างก็หมดทางสู้สยามหรือพม่า สมัยที่ทัพไทยตามตีเจ้าอนุวงศ์ถึงเวียงจันทร์ ขากลับเขาอุดปืนใหญ่เวียงจันท์ทิ้งน้ำหมดเลยครับ ไม่ขนกลับ เพราะเทคโนโลยีหล่อโลหะไม่เข้าขั้น ขณะที่ปืนใหญ่นางพญาตานีจากเมืองปัตตานีถูกขนกลับกรุงเทพ

4. หลังจากที่พระเจ้าล้านช้างร่มขาว พระเจ้าไชยราชาธิราชที่ครองทั้งล้านนา-ล้านช้าง เรียกว่าเป็นยุคที่รุ่งสุดๆแพ้ให้กับบุเรงนองจนต้องหนีเตลิดเข้าป่า ล้านนาก็เป็นเมืองขึ้นของพม่าชนิดที่เรียกว่าโงหัวไม่ขึ้น เพราะไม่ได้ปกครองบ้านเมืองตัวเองด้วยซ้ำ แต่มีโป่หัวขาวจากพม่ามาคุม ตั้งแต่สมัยบุเรงนองแล้ว
5. ที่บอกว่าเจ้าเมืองเหนือนั้น สงสัยว่าจะเป็นเชื้อสายพระเจ้าเม็งรายจริงหรือ เพราะเชื้อสายปัจจุบันมาจากเจ้ากาวิละที่กู้เมืองเป็นเอกราชจากพม่า แต่เจ้ากาวิละเองก็มาขอพึ่งพระเจ้าตาก เพราะลำพังกำลังเชียงใหม่ ไม่มีทางต้านทัพพม่าได้ ขนาดกรุงเทพฯเอง เจอศึกเก้าทัพเข้าไปยังแทบแย่ คิดว่าเชียงใหม่มีคนไม่ถึงหมื่นจะต้านพม่าไหวเหรอครับ ถ้าไม่ได้สยามช่วย เชียงใหม่ป่นไปตั้งนานแล้ว

6. ในยุคร.5 พม่าอยู่ใต้ปกครองของอังกฤษ และอังกฤษก็พยายามเหยงๆที่จะเอาล้านนาไปขึ้นกับอังกฤษ ดีแต่เจ้าดารารัศมีและบิดาของท่านเดินเรื่องให้มาขึ้นกับทางสยาม และกลยุทธิ์ของอังกฤษในการปกครองก็คือเอาชนกลุ่มน้อยมาปกครองชนกลุ่มใหญ่ เพราะชนกลุ่มน้อยนั้นไม่กล้าหือกับตัวเองอยู่แล้ว แต่ผลเสียร้ายแรงก็คือ หลังจากที่อังกฤษออกไปแล้ว ดินแดนที่อังกฤษเคยปกครอง เกิดสงครามกลางเมืองแบบล้างผลาญเผ่าพันธุ์แทบจะทุกที่ ไม่ว่าจะเป็นมาเลเซีย พม่า หรือหลายๆแห่งในแอฟริกา

7. ถ้าล้านนายังขึ้นอยู่กับพม่า ก็จะตกอยู่ในสภาพเดียวกับชนกลุ่มน้อยอื่นๆในพม่า ก็คือผู้นำก็จะถูกฆ่าที่ปางโหลงพร้อมๆกับนายพลอองซานตอนที่นายพลเนวินปฏิวัติ และก็จะถูกล้างผลาญเผ่าพันธุ์แบบเดียวกับที่ไทยใหญ่ ว้า กระเหรี่ยง โดน ผู้ชายจะถูกเกณฑ์ไปขุดหลุมฝังเสาโทรศัพท์ให้ชินคอร์ป ผู้หญิงก็จะถูกข่มขืน และบางส่วนก็จะหนีมาเป็นแรงงานต่างชาติอยู่แถวๆสมุทรปราการ ปทุมธานี ไม่ได้มาเชิดหน้าชูตาในสังคมไทยแบบนี้

8. การฝันว่าล้านนาจะเป็นมหาอำนาจ เป็นแค่ฝันเปียกของคนโลกสวยแค่นั้นเอง เพราะโดยที่ตั้ง ทำเล ผู้คน เทคโนโลยีทางการทหาร การคุมกำลังคน รัฐศาสตร์ การค้า ล้านนาไม่มีทางจะสู้อาณาจักรใกล้ทะเลที่มีการจัดตั้งและเทคโนโลยีต่างๆดีกว่าอย่างสยาม พม่า หรือเวียดนามได้เลย

...เข้าใจหรือยังครับ? -_-

Edited by isa, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:40.

#38 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:46

เค้าไม่รู้
รอคุณแอมดีกว่า

คุณแอมหายไปหลายวันแล้วอ่ะ
พูดแล้วแฟนขับชักคิดถึงงงง

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#39 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:53

คนเจียงใหม่เจ้า

ไม่มีความเห็น

สำหรับเรา เขากดขี่ตรงไหนหว่า ไม่เห็นมีเลย

#40 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:53

การนำเรื่องราวนี้มาเผยแพร่....
เจ้าของกระทู้ควรจะมีข้อมูลอื่นๆประกอบด้วย..
มิฉนั้นจะเป็น"ดาบสองคม".....

คนอื่นที่เข้ามารู้จริง....
กรุณาเล่าข้อเท็จจริงเพื่อให้พิจารณา
ตามหลักกาลามสูตร.....

คนหูเบา คนจงใจ
คนมีคำตอบในใจแล้ว
อธิบายอย่างไรก็ไม่สามารถล้างสมองได้หรอก.....

นายกฯอภิสิทธิ์ พรรคประชาชาธิปัตย์ นักวิชาการ
ผู้นำความคิดอื่นๆก็ไม่สามารถลบล้าง เปลี่ยนแปลงได้.....

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#41 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:58

ร.5 ท่านเลิกทาสมานานแล้ว ยังคิดว่าโดนกดขี่อยู่อีก ไอ้พวกนี้ไม่บ้าก็ปัญญาอ่อน บอกจริงๆ ไอ้พวกนี้ไม่เคยทำประโยชน์อะไรให้ชาติ นอกจากเป็นตัวปัญหาให้ชาติบ้านเมือง ไม่ชอบประเทศไทย ก็ยกครอบครัว โคตรเหง้ามรรึงออกไปอยู่ลาว อยู่เขมร ซะสิ
ไอ้ที่บอกว่า เป็นคนเหนือ อยากให้แบ่งแยกดินแดน ไปดูรากเหง้า โคตรเหง้ามัน อพยพมาจากจีนทั้งนั้น

Edited by Bookmarks, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:58.

#42 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:58

ผึ้งเป็นเชื้อสายไท-ยวนที่มาจากเชียงแสนแท้ๆ (เท่าที่รู้นะ) ต้นตระกูลก็อยู่ที่สระบุรีนี่มาร่วมสองร้อยกว่าปีแล้ว เท่าที่ฟังประวัติศาสตร์มาจากทางครูบาอาจารย์ที่เป็นยวนเหมือนกัน ท่านบอกว่าจริงๆ แล้ว เชียงแสนไม่ได้ถูกตีแตก แต่พ่อปู่คัมภีระเปิดประตูเมืองให้เพราะไม่อยากรบด้วย ก็น่าจะแปลว่าท่านเชื่อว่าอยู่กับสยามดีกว่าอยู่กับพม่า

อย่าว่าเลย ผึ้งเคยได้ยินเรื่องของชาวไทใหญ่ในฝั่งพม่า ว่ามีสาวไทใหญ่คนหนึ่งโดนทหารพม่าข่มขืน แทนที่ทุกคนจะโกรธทหาร ดันด่าเธอว่าไปทำอีท่าไหนถึงโดนข่มขืน ผึ้งล่ะดีใจจริงๆ ที่พ่อปู่ตัดสินใจเปิดประตู ไม่งั้นผึ้งอาจได้เกิดในพม่าก็ได้

#43 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:03

ง่าวบ่ะ ไอ่หมู่บ่ะหมี๋กำกึ้ดมันมักจะมาพร้อมกับแนวคิดแบบ"ห๊ากเลือดอิ่ม"

เคยเห็นพวกที่อยากแบ่งแยกล้านนาอยู่ครับ คือผมว่าพวกนี้มันก็มีเครือข่ายอยู่พอสมควรนะ น่าจะหลักร้อยแต่ไม่ถึงพัน แต่มันก็ได้แต่ฝันแหละครับ แค่มีแนวคิดแอนตี้วัฒนธรรมที่ไม่ใช่ของล้านนาเท่านั้น ไม่ได้ถึงขนาดจะลุกขึ้นมาประกาศสงคราม

ผมว่าการอนุรักษ์วัฒนธรรมล้านนาน่ะ มันดีอยู่แล้วครับ แต่ไม่ควรเอามาเป็นความคลั่งทำให้เกิดแนวคิดที่ผิดๆขึ้นในสังคม

#44 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:05

การนำเรื่องราวนี้มาเผยแพร่....
เจ้าของกระทู้ควรจะมีข้อมูลอื่นๆประกอบด้วย..

กรุณาเล่าข้อเท็จจริงเพื่อให้พิจารณา

อธิบายอย่างไรก็ไม่สามารถล้างสมองได้หรอก.....

นายกฯอภิสิทธิ์ พรรคประชาชาธิปัตย์ นักวิชาการ
ผู้นำความคิดอื่นๆก็ไม่สามารถลบล้าง เปลี่ยนแปลงได้.....

วันนี้คนไทยรุ่นหลังจะย้อนนับประวัติศาสตร์ถึงวันเวลาใด....?
ชาวเยอรมันกับชาวฝรั่งเศส....?
ชาวอิสราเอลและชาวอาหรับ ชาวตะวันออกกลาง...?
ไทย-ลาว-เขมร-พม่า....?
ชาวจีน(ฮั่น)-ชาวธิเบต.....ฯลฯ?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#45 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:07

ถ้าทุกชนชาติต้องมีประเทศของตัวเอง ประเทศญวน(ที่ไม่ใช่เวียด) ประเทศมอญ ประเทศกระเหรี่ยง ฯลฯ ด้วยหรือ ... :huh:

ประเทศไทยมิได้ห้ามการดำรงไว้ซึ่งอัตลักษณ์ เอกลักษณ์ แห่งชนเผ่าไว้นะครับ ตัวผมเองก็สนับสนุนด้วย แต่ขนาดแยกตัวแยกประเทศ มันตอแหลนะ สมัยก่อนก็มาก้มหัวยอมให้เขาคุ้มครองคุ้มกัน พอเวลาเปลี่ยน คิดว่าปีกกล้าขาแข็ง ก็เสล่อ อยากแยกประเทศ .. ถ้าจะด่า ทำไม่ไม่ไป ด่าบรรพบุรุษตัวเองล่ะ ที่ไม่สามารถปกป้องบ้านเมือง ตัวเองไว้ได้ ...

ปล.หาก จข.กท.ไม่คิดแยกประเทศ หรือคิดไม่ดี ต่อบรรพกษัตริย์ไทย ที่เคยคุ้มกะลาหัว บรรพบุรุษตัวเอง ก็ขออภัย และผมยินดีถอนคำพูด ทั้งหมด ครับ ..

ส่วนตัวผมไม่มีปัญหากับการกระจายอำนาจนะครับ ... หลายปรพเทศในโลกนี้รวมกันจากหลายรัฐเล็กๆ ก็ไปได้ดี ... ผมแล้วแต่เสียงส่วนใหญาครับ ...

ปล.ขออภัย จข.กท. อีกที ความเห็นแรงไป จริงๆ ไม่ได้คิดดูถูกชนชาติ นะครับ ..แต่เห็น พวกนักว.เชื้อชาตินิยม พยายามปลุกปั่นให้เกลียดราชวงศ์ เลยเข้าใจผิด ขออภัยมาณ ที่นี้ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#46 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:19

เขตปกครองพิเศษไม่ได้ตอบโจทย์ คนที่ยังคิดแยกเป็นล้านนา กับสยาม
เมื่อเทียบกับสามจังหวัดชายแดนใต้แล้วยังน้อยกว่ามาก
ในขณะที่สามจังหวัดชายแดนไต้ก็ไม่ได้เป็นเขตปกครองพิเศษแต่อย่างใด
มันแค่รูปแบบการปกครองท้องถิ่นโดยเน้นเรื่องเศรษฐกิจเป็นใหญ่

จุึงมีแค่กรุงเทพ กับ พัทยา ณ เวลานี้ ถ้าจะขยายเพิ่มออกไปก็น่าจะเมืองเล็กๆ
ที่กระจุกตัว เช่น หาดใหญ่ ก็เป็นได้ ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่อง เชื้อชาติ ศาสนา ประเพณี วัฒนธรรม แต่อย่างใด

Edited by phoosana, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:35.

We love fender.

#47 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:41

จากประวัติศาสตร์กลายพันธุ์เป็นเรื่องเขตปกครองพิเศษ?
ปกครองตัวเองแล้วยังไงต่อ? ผมว่าผมชาตินิยมแล้วนะไอ้พวกนี้มันบ้า
ละเมอเพ้อพกกับเรื่องเก่าที่มันเปลี่ยนแปลงไม่ได้

ประวัติศาสตร์มีไว้ให้เรียนรู้สิ่งที่ดีๆและสิ่งผิดพลาดในอดีตเพื่อปัจุบันและอนาคต
การที่ตั้งตนจะมากอบกู้อาณาจักรเก่าแก่มันเป็นเรื่องละเมอของพวกคนบ้าๆ
ถ้ามานั่งอ้างบันทึกประวัติศาสตร์เขมรอ้างยามเป็นอาณาจักรขอม
ไทยอ้างตอนพระนเรศวรมหาราช พม่าอ้างตอนบุเรงนอง
มิตีกันตายเลยเรอะ อาณาจักรมีเกิดและมีดับตามสัจธรรม เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป
แทนที่จะมาละเมอ ควรรักษาสิ่งที่เหลืออยู่ไว้ไม่ดีกว่าเรอะ?

Edited by นายตัวเกร็ง, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:43.

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#48 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:27

ผมว่าน่าจะเป็นกลวิธีหนึ่ง สมัยคอมมิวินิสต์เข้ารุกรานประเทศ

เป็นการกระทำเพื่อสร้างความแตกแยกให้คนในชาติ เพื่อให้ปลุกตัวเองขึ้นมาโค่นล้มอะไรก็ว่ากันไป

หมายเหตุ
ผมไม่ใช่คนเหนือนะครับ แต่ผมก็ไม่ใช่ไทย ไม่มีเชื้อสายไทย แต่เกิดและเติบโตในไทยตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่

มันเลยทำให้ผมรู้ดีว่า ทำไมคนจีนในไทยมีเยอะ แล้วทำไมคนจีนในไทยถึงรักประเทศไทย และรักสถาบันกษัตริย์

อาม่าผมที่เสียไปแล้ว เป็นจีนแท้ แต่ก็รักสถาบันมากๆ ทุกๆ วันสองทุ่ม อาม่าจะต้องเรียกทุกทีว่า "เปิดข่าวหน่อยสิ"

ซึ่งอาม่าต้องดู "ข่าว" ทุกวันเป็นประจำ

#49 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:40

จากประวัติศาสตร์กลายพันธุ์เป็นเรื่องเขตปกครองพิเศษ?
ปกครองตัวเองแล้วยังไงต่อ? ผมว่าผมชาตินิยมแล้วนะไอ้พวกนี้มันบ้า
ละเมอเพ้อพกกับเรื่องเก่าที่มันเปลี่ยนแปลงไม่ได้

ประวัติศาสตร์มีไว้ให้เรียนรู้สิ่งที่ดีๆและสิ่งผิดพลาดในอดีตเพื่อปัจุบันและอนาคต
การที่ตั้งตนจะมากอบกู้อาณาจักรเก่าแก่มันเป็นเรื่องละเมอของพวกคนบ้าๆ
ถ้ามานั่งอ้างบันทึกประวัติศาสตร์เขมรอ้างยามเป็นอาณาจักรขอม
ไทยอ้างตอนพระนเรศวรมหาราช พม่าอ้างตอนบุเรงนอง
มิตีกันตายเลยเรอะ อาณาจักรมีเกิดและมีดับตามสัจธรรม เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป
แทนที่จะมาละเมอ ควรรักษาสิ่งที่เหลืออยู่ไว้ไม่ดีกว่าเรอะ?

จริงๆแ้ล้วไม่ได้ต้องการย้อนประวัติศาตร์ แต่เอาบทความมาอ้างอิงถามเพื่อนๆว่า ในปัจจุบันมีความแตกแยกที่มีมวลเหตุมาจากกรณีนี้หรือไม่
เพราะได้ดูคลิปที่มีการพูดเสียดสีสถาบันบนเวทีที่จ.เชียงใหม่ มีผู้ร่วมชุมนุมมานั่งๆเฮๆๆๆๆ ไม่ทราบว่าเฮๆๆๆๆจิงๆ รึว่ามีการตัดต่อ
และกรณีหมิ่นสถาบัน ไม่ใช่ว่าต้องการยกเรื่องเชื้อชาตินิยม แต่เนื่องจากมีการนำมาเป็นประเด็นการเมืองของคนเสื้อแดงส่วนหนึ่ง
มีการนำประเด็นนี้ไปบิดเบือน ให้มีความคิดแตกแยก

Edited by BlueArmy, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:40.

#50 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:51

วันนี้คนไทยรุ่นหลังจะย้อนนับประวัติศาสตร์ถึงวันเวลาใด....?
ชาวเยอรมันกับชาวฝรั่งเศส....?
ชาวอิสราเอลและชาวอาหรับ ชาวตะวันออกกลาง...?
ไทย-ลาว-เขมร-พม่า....?
ชาวจีน(ฮั่น)-ชาวธิเบต.....ฯลฯ?

ผมต้องการทราบเหตุการณ์ในปัจจุบันในพื้นที่จ.เชียงใหม่ว่า มีการนำแนวคิดนี้ไปเผยแพร่หรือไม่ สืบเนื่องมาจาากพบเจอคลิปที่เป็นการอภิปรายก่อนาย กก. แกนนำบนเวที ในพื้นที่ จ.เชียงใหม่ เสียดสีสถาบันฯ ซึ่งมีมวลชนคนเสื้อแดงนั่งส่งเสียงเชียร์เฮๆๆๆๆๆ ซึ่งผมไม่ได้อยู่ในพื้นที่ก็ไม่ทราบข้อเท็จจริงหรือว่าเป็นการตัดต่อ จึงนำตัวอย่า่งบทความที่มีแนวคิดแตกแยกมาอ้างอิง เพื่อสอบถามเพื่อนๆในพื้นที่

ไม่ได้มุ่งหวังให้ความคิดแตกแยก หรือต้องการอยากรู้เรื่องประวัติศาสตร์

Edited by BlueArmy, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:52.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน