Jump to content

- - - - -

ไทยล้านนา

• Please log in to reply
90 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:53

จากประวัติศาสตร์กลายพันธุ์เป็นเรื่องเขตปกครองพิเศษ?
ปกครองตัวเองแล้วยังไงต่อ? ผมว่าผมชาตินิยมแล้วนะไอ้พวกนี้มันบ้า
ละเมอเพ้อพกกับเรื่องเก่าที่มันเปลี่ยนแปลงไม่ได้

ประวัติศาสตร์มีไว้ให้เรียนรู้สิ่งที่ดีๆและสิ่งผิดพลาดในอดีตเพื่อปัจุบันและอนาคต
การที่ตั้งตนจะมากอบกู้อาณาจักรเก่าแก่มันเป็นเรื่องละเมอของพวกคนบ้าๆ
ถ้ามานั่งอ้างบันทึกประวัติศาสตร์เขมรอ้างยามเป็นอาณาจักรขอม
ไทยอ้างตอนพระนเรศวรมหาราช พม่าอ้างตอนบุเรงนอง
มิตีกันตายเลยเรอะ อาณาจักรมีเกิดและมีดับตามสัจธรรม เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป
แทนที่จะมาละเมอ ควรรักษาสิ่งที่เหลืออยู่ไว้ไม่ดีกว่าเรอะ?

จริงๆแ้ล้วไม่ได้ต้องการย้อนประวัติศาตร์ แต่เอาบทความมาอ้างอิงถามเพื่อนๆว่า ในปัจจุบันมีความแตกแยกที่มีมวลเหตุมาจากกรณีนี้หรือไม่
เพราะได้ดูคลิปที่มีการพูดเสียดสีสถาบันบนเวทีที่จ.เชียงใหม่ มีผู้ร่วมชุมนุมมานั่งๆเฮๆๆๆๆ ไม่ทราบว่าเฮๆๆๆๆจิงๆ รึว่ามีการตัดต่อ
และกรณีหมิ่นสถาบัน ไม่ใช่ว่าต้องการยกเรื่องเชื้อชาตินิยม แต่เนื่องจากมีการนำมาเป็นประเด็นการเมืองของคนเสื้อแดงส่วนหนึ่ง
มีการนำประเด็นนี้ไปบิดเบือน ให้มีความคิดแตกแยก

ไอ้พวกบ้านั่นมันก็ยกมาทั้งหมดและ ทั้งเรื่องเชื้อชาติ ศาสนา พยายามจี้จุด
คนล้านนาก็มีประวัติศาสตร์และอัตลักษณ์ก็เอาส่วนนี้มาปลุกระดมซะ
คนอีสานเป็นพวกเชื่อคนง่ายไม่ทันคนก็เอาเรื่องศาสนามาปลุกระดมซะ
(ในอิสานเชื่อกันว่าถ้า ปชป.มีอำนาจจะเปลี่ยนศาสนาอิสลามเป็นศาสนาประจำชาติผลงานวัดจานบิน)
ไอ้พวกนี้มันต้องการปลุกระดมท่าเดียวโดยไม่สนใจสิ่งที่จะตามมาหรอก

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#52 หมูบิน

หมูบิน

น้องเก่า

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:03

ผมคิดว่า ถ้าล้านนาไม่ได้มาร่วมอยู่กับไทย ป่านนี้ คงเป็นชนกลุ่มน้อยแบกปืน ไล่ยิ่งกับทหารพม่าอยู่แน่ๆ

แล้วประชาชนก็จะมาเป็นแรงงานต่างด้าว เป็นแรงงานชั้นต่ำ เพราะไม่มีทางเลือก

อยู่พม่า ทหารมา มันอยากได้อะไรมันเอาไปได้หมด ใครหือ มันยิงทิ้ง (พวกพม่าที่มากรีดยางแถวบ้านเล่าให้ฟัง)

แล้วจะได้เห็นข่าว ชาวพม่าจากเมืองเชียงใหม่ ตายเพราะขาดอากาศหายใจ ในตู้คอนเทนเนอร์ ที่ลักลอบขนคนเข้าประเทศไทย

ผมว่า ถ้าไอ้คนพวกนี้ มันมองโลกความจริงบ้าง จะได้คำตอบแบบนี้ ไม่ใช่จินตนาการน้ำแตก อยู่อย่างนี้

#53 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:10

ก่อนจะไปไกลกว่านี้ ศึกษาประวัติศาสตร์ก่อนดีมั๊ย ลองเริ่มจากผู้สืบสายตรงเจ้านครเชียงใหม่ก่อนเป็นไร "
เจ้าราชบุตรวงษ์ตวัน ณ เชียงใหม่" http://th.wikipedia....วัน_ณ_เชียงใหม่

เจ้าผู้สืบสายตรงท่านปัจจุบันคือเจ้าวงศ์สักก์ ณ เชียงใหม่ http://th.wikipedia....กก์_ณ_เชียงใหม่

หลังจากสำเร็จการศึกษาจึงกลับมาทำงานรับใช้เบื้องพระยุคลบาท ในปี พ.ศ. 2502 ที่กรมช่างอากาศ กองพันอากาศกองทัพอากาศ แต่รับราชการได้ไม่นานก็ลาออกจากราชการมาทำธุรกิจจำหน่ายอุปกรณ์ไฟฟ้า บริเวณถนนเจริญกรุง

ในปี พ.ศ. 2537 ได้ริเริ่มจัดทำหนังสือ "เจ้าหลวงเชียงใหม่"[2] เป็นหนังสือพระราชประวัติของเจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ทั้งหมด จัดทำโดย มูลนิธินวราชดำริอนุรักษ์ฝ่ายเหนือ จากพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ในการอนุรักษ์ฟื้นฟู และเผยแพร่ขนบธรรมเนียมประเพณีและวัฒนธรรมโบราณของฝ่ายเหนือ ได้แก่ โบราณสถาน โบราณวัตถุ ศิลปกรรม วรรณกรรม ดนตรีพื้นเมือง และทรัพยากรธรรมชาติอันเป็นมรดกของไทยที่ทรงคุณค่า และสืบทอดมาแต่โบราณ ซึ่งมูลนิธินี้ตั้งขึ้นตั้งแต่ปี พ.ศ. 2535 มีผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานโดยตำแหน่ง

เล่มต่อมา คือ เจ้าพ่อหลวง ทำถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในวโรกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาครบ 6 รอบ วันที่ 5 ธันวาคม 2542 อีกเล่มชื่อ "ขัตติยานีศรีล้านนา" ทำถวายสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ เพื่อเฉลิมพระเกียรติในวโรกาสเจริญพระชนมพรรษา 72 พรรษา วันที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2547

ความเห็นประเภทนี้ผมเห็นมาเยอะแล้ว แต่ละแดงนี่ตัวมั่วประวัติศาสตร์เลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า เจ้านายฝ่ายเหนือก็ดองเป็นญาติกับกับพระเจ้าอยู่หัวด้วยซ้ำไป แต่อย่าว่าแต่ประวัติศาสตร์ล้านนาเลย แดงฝั่งอีสานก็มั่วประวัติศาสตร์"ล้านช้าง"เห็นๆ...

จนเบื่อจะอธิบายให้คนหนาๆฟังแล้ว ปล่อยมันโง่ต่อไป ส่วนผมก็ไปเข้าพวกกับทักษิณเป็นอำมาตย์หลอกใช้เสื้อแดงสบายกว่าเยอะ

ป.ล.ข้อแก้อีกนิด เจ้าตัวจริงผู้สืบเชื้อสายเจ้านครเชียงใหม่ท่านจงรักภัคดีต่อในหลวงอย่างไม่ต้องสงสัย แต่เจ้ามูลแม้วที่มีเชื้อเจ๊ก เป็นชาวจีนรุ่นที่ 3 ที่โล้สำเภามาหากินในเมืองไทย นี้มันล้มเจ้าตัวจริงครับ :angry:

Edited by ดราม่า, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:20.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#54 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:50

ผมล่ะเบื่อจริงๆ ไอ้พวกขุ้ย เเละ คุยเพราะเข้าใจอะไรผิดๆ ไม่รู้มันจะมีประโยชน์อะไร อยู่กับปัจจุบันดีกว่ามะ แดงเอ้ยยยยยยยยยยยยยยย
อีก 500 ปี เราอาจจะเป็นประเทศเดียวกับ พม่า หรือ เขมรก็ได้ ใครจะรู้
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#55 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:07

ปู่เจ้าลาวจก ละวะจักราช ต้นตระกูล ของพญามังราย น่ะมีเชื้อสายล้วะ นะนั่น พญามังรายมหาราช เองก็ลูกผสม วัฒนะธรรมล้านนาก็ลูกผสม

ทหารขุนนางคนสนิทก็เป็นมอญ ที่ตีหริภุญชัยเเตกได้ก็เพราะส่งคนสนิทคนนี้ไปเป็นไส้ศึก เเม้ตีได้ก็ไม่ประหารกษัตย์เพราะท่านรักเคารพวัฒนธรรมมอญ

เเอย่าลืมว่าปฐมราชินีเเห่งหริภุญชัยเเท้จริงก็มาจาก ละโว้ เเละเมื่อ สุพรรณบุรี รวมกับ ละโว้ ก็เกิดเป็น ทวาราวดี ศรีอยุทธยา

สรุปว่าคนไทยเป็นญาติกันหมดตั้งเเต่เหนือจดใต้

มันไอ้อีผู้ใดคิดเเบ่งเเยก ขอสาปเเช่งให้มัน ฉิบหาย!!!

#56 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:50

ก่อนจะไปไกลกว่านี้ ศึกษาประวัติศาสตร์ก่อนดีมั๊ย ลองเริ่มจากผู้สืบสายตรงเจ้านครเชียงใหม่ก่อนเป็นไร "
เจ้าราชบุตรวงษ์ตวัน ณ เชียงใหม่" http://th.wikipedia....วัน_ณ_เชียงใหม่

เจ้าผู้สืบสายตรงท่านปัจจุบันคือเจ้าวงศ์สักก์ ณ เชียงใหม่ http://th.wikipedia....กก์_ณ_เชียงใหม่

หลังจากสำเร็จการศึกษาจึงกลับมาทำงานรับใช้เบื้องพระยุคลบาท ในปี พ.ศ. 2502 ที่กรมช่างอากาศ กองพันอากาศกองทัพอากาศ แต่รับราชการได้ไม่นานก็ลาออกจากราชการมาทำธุรกิจจำหน่ายอุปกรณ์ไฟฟ้า บริเวณถนนเจริญกรุง
ในปี พ.ศ. 2537 ได้ริเริ่มจัดทำหนังสือ "เจ้าหลวงเชียงใหม่"[2] เป็นหนังสือพระราชประวัติของเจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ทั้งหมด จัดทำโดย มูลนิธินวราชดำริอนุรักษ์ฝ่ายเหนือ จากพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ในการอนุรักษ์ฟื้นฟู และเผยแพร่ขนบธรรมเนียมประเพณีและวัฒนธรรมโบราณของฝ่ายเหนือ ได้แก่ โบราณสถาน โบราณวัตถุ ศิลปกรรม วรรณกรรม ดนตรีพื้นเมือง และทรัพยากรธรรมชาติอันเป็นมรดกของไทยที่ทรงคุณค่า และสืบทอดมาแต่โบราณ ซึ่งมูลนิธินี้ตั้งขึ้นตั้งแต่ปี พ.ศ. 2535 มีผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานโดยตำแหน่ง
เล่มต่อมา คือ เจ้าพ่อหลวง ทำถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในวโรกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาครบ 6 รอบ วันที่ 5 ธันวาคม 2542 อีกเล่มชื่อ "ขัตติยานีศรีล้านนา" ทำถวายสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ เพื่อเฉลิมพระเกียรติในวโรกาสเจริญพระชนมพรรษา 72 พรรษา วันที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2547

ความเห็นประเภทนี้ผมเห็นมาเยอะแล้ว แต่ละแดงนี่ตัวมั่วประวัติศาสตร์เลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า เจ้านายฝ่ายเหนือก็ดองเป็นญาติกับกับพระเจ้าอยู่หัวด้วยซ้ำไป แต่อย่าว่าแต่ประวัติศาสตร์ล้านนาเลย แดงฝั่งอีสานก็มั่วประวัติศาสตร์"ล้านช้าง"เห็นๆ...

จนเบื่อจะอธิบายให้คนหนาๆฟังแล้ว ปล่อยมันโง่ต่อไป ส่วนผมก็ไปเข้าพวกกับทักษิณเป็นอำมาตย์หลอกใช้เสื้อแดงสบายกว่าเยอะ

ป.ล.ข้อแก้อีกนิด เจ้าตัวจริงผู้สืบเชื้อสายเจ้านครเชียงใหม่ท่านจงรักภัคดีต่อในหลวงอย่างไม่ต้องสงสัย แต่เจ้ามูลแม้วที่มีเชื้อเจ๊ก เป็นชาวจีนรุ่นที่ 3 ที่โล้สำเภามาหากินในเมืองไทย นี้มันล้มเจ้าตัวจริงครับ :angry:

ทำให้ผมนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาได้ครับ

สมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาสุรสิงหนาท มีพระราชโอรสธิดารวม 43 องค์ พระธิดาองค์ใหญ่คือ "สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าหญิงพิกุลทอง กรมขุนศรีสุนทร" ซึ่งประสูติแต่ "พระอัครชายาเธอ เจ้าครอกฟ้าศรีอโนชา" พระราชขนิษฐาใน "พระเจ้าบรมราชาธิบดีกาวิละ, พระเจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ องค์ที่ 1" พระราชโอรส ทรงเป็นต้นราชสกุลอสุนี สังขทัต ปัทมสิงห์ และนีรสิงห์

ไทยเกี่ยวดองกันอย่างแน่นแฟ้นกับล้านนา ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๑ แล้วครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#57 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:12

เคยได้ยินเรื่องประเภทนี้อยู่นะครับ สมัยไปดูงานที่เชียงใหม่ที่โรงเรียนแห่งหนึ่ง ที่ใส่ผ้าซิ่น และชุดสีชมพู
ในสมัยก่อน เค้าจะไม่ยอมรับคนจากต่างจังหวัดที่มาจากภาคอื่น จะมีการดักฆ่าเหมือนสามจังหวัดชายแดนตอนนี้
เค้าจะถือเรื่องเชื้อชาติเผ่าพันธ์ของเค้ามากๆเพราะเค้าคิดว่าเป็น ประเทศหนึ่งในสมัยก่อน และภูมิใจกับประวัติศาสตร์ของตัวเอง

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#58 ไม่เลือกสี แต่มีข้าง

ไม่เลือกสี แต่มีข้าง

น้องใหม่

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:46

เป็นคนเชียงใหม่แต่กำเนิดค่ะ และพอจะรู้มาบ้างว่าแนวคิดแตกแยกต้องการแบ่งประเทศ มันเริ่มจะเผยแพร่ตั้งแต่รู้ว่าทักษิณซึ่งเป็นคนเชียงใหม่ได้เป็นนายกรัฐมนตรี อาจจะไม่รุนแรงเหมือนสามจังหวัดชายแดงภาคใต้ แต่ก็มีการปลูกฝังมาเรื่อย ๆ ชักชวนให้มีคนเกลียดสถาบัน แต่ไปถามพวกย่าๆยายๆ หรือที่คนเหนือเรียกว่าอุ้ยได้เลยค่ะ ว่าส่วนมากจะไม่เอากับพวกนี้ เพราะรักในหลวง แต่ไม่นับรวมไอ้พวกฟายแดงบางคนสมัยนี้นะค่ะ อันนั้นมันพวกที่ไม่รู้จักบุญคุณคน และการที่เราไปขุดเอาประวัติตั้งแต่ตัวเองยังไม่เกิด ย้อนไปตั้งเป็นหลายร้อยปีมาปลุกระดมพูดอย่างนั้นอย่างนี้ใส่สีตีไข่ เชื่อแต่ในสิ่งที่เคยได้ยินมา แต่ไม่กรองว่ามันจะเป็นจริงอยู่กี่เปอร์เซ็น ประวัติศาสตร์มันแล้วแต่ผู้เขียนนะค่ะ พงศาวดารไทยกับพม่ายังไม่เหมือนกันเลย แล้วจะรู้ได้ไงว่าเรื่องที่เกิดขึ้นจริงๆมันเป็นอย่างไร โดนกดขี่จริงหรือเปล่า เคยไปสัมผัสมากับตัวจริงหรือค่ะ ?? มันก็ไม่ใช่ ถ้ายังพยายามจะสร้างความแตกแยกกันอยู่ยังงี้ ต่อให้อีกล้านปี ไทยก็ไม่เจริญหรอกค่ะ อยากจะบอกนะค่ะ ถึงประวัติศาสตร์มันจะเป็นมายังไงก็ช่าง ประวัติศาสตร์มีให้เรียนรู้และยอมรับ ไม่ใช่มีไว้ให้ปลุกระดมเพื่อความแตกแยก ตอนนี้เราเป็นคนไทยนะค่ะ ตามบัตรประชาชน เราก็เชื้อชาติไทยสัญชาติไทย และเป็นคนไทยภายใต้การปกครองแบบประชาธิปไตยแบบมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ซึ่งพระมหากษัตริย์พระองค์นั้นคือพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช แค่นี้ก็ถือว่าเป็นบุญมากแล้วค่ะ ที่เราเกิดมาภายใต้พระบาทท่าน แค่นี้คนเหนืออย่างเราก็ดีใจมากแล้วค่ะ ไม่สนหรอกไอ้ประวัติศาสตร์คร่ำครึที่สอนแต่ให้คนแตกแยก ไอ้คนที่ไม่รู้คุณคนไม่เคยมีใครจะตายดีซักคนมันก็เท่านั้น :)

#59 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:03

ล้านนาไม่ได้มีแต่เชียงใหม่ ถึงจะคล้ายคลึงจนเรียกว่าล้านนาแต่ก็ยังมีปลีกย่อยแยกออกไปอีกเฉพาะแต่ละส่วน

เหมือนคนใต้คนอิสาณก็ยังมีแยกแยะต่างกันเล็กน้อย แต่ก็เรียกรวมๆกันไป

ถ้าจะมาฟื้นว่าจะขอเอาคืนแบบนั้นแบบนี้ แล้วจะอยู่รวมกันได้อย่างไร ไม่ต้องแบ่งเขตแดนแล้วมารบพุ่งกันให้พังกันไปหมดหรอกหรือ

แบบนี้ถ้าเกิดผมอ้างขึ้นมาบ้าง คนที่เรียกร้องเหล่านั้นจะให้ความยุติธรรมกับผมไหม จะให้เขตแดน สังคมวัฒนธรรมคืนให้ผมไหม

ผมเป็นเชื้อสายชาวดาวนาแมก ยึดครองโลกมาตั้งแต่สมัยดึกดำบรรพ์ก่อนที่จะมีพระเจ้าเสียอีก หลักฐานอยู่ในพงศาวดารดราก้อนบอล

ตามเรื่องเหล่าที่บอกต่อกันมาเพราะโมกุลใช้เล่ห์อุบายทำให้เราต้องพ่ายแพ้ แต่กระนั้นเวลาผ่านมาจนถึงตอนนี้ก็นานโข

อยู่ดีๆก็นึกอยากจะทวงสิทธิ์ชาวดาวนาเมกขึ้นมาบ้าง มนุษย์โลกจะยอมคืนให้ไหม

#60 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:04

เคยตอบมันไปในยูทูปว่า งี้กรูไม่ต้องกลับไปสร้างอาณาจักรศรีวิชัยอีกเหรอ ไอพวกบ้า

#61 อย่าเอยนามข้า

อย่าเอยนามข้า

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:16

มันมีคนพวกนี้ปะปนกันไปทุกที แต่ที่ดูว่ามันดังมาเพราะว่ามันทำอะไรต่างไปจากพวกเลยเด่นไง เหมือนพวกวัยรุ่นทำตัวไม่ดีจริงๆก็ไม่ได้เยอะแต่มันทำอย่างเปิดเผยมากขึ้น ยังมีคนที่คิดแต่ไม่ได้ทำไม่ได้พูดอยู่อีกแต่มันยังมีสำนึกไงมันเลยไม่โจ่งแจ้งคนเราคิดต่างได้แต่อย่าจมอยู่กับความคิดตัวมองความเป็ยจริงรอบตัวบ้างจะฉลาดขึ้น คนโง่ไม่ผิด แต่ผิดที่่ไม่ยอมฉลาดซะทีเพราะคิดไม่เป็น
อย่าถามว่าทำไมจึงรักเพราะความรักมักไม่มีเหตุผล แล้วทำไมจึงภักดีนั้นเพราะความดีของผู้นั้นมากมายและแท้จริงเหนือสิ่งอื่นใดทำไมต้องหมอบกราบคลานเข่าเพราะด้วยความเคารพรักยิ่ง ทำไมจึงห่วงแหนและเทิดทูนเพราะผู้มีความดีอันยิ่งใหญ่นั้นมีรักแท้อันเต็มไปด้วยความเสียสละแม้เหน็ดเหนื่อยมากเพียงใดไม่เคยปริปากบ่น ไม่เคยเรียกร้องให้ใครมารักนี่เป็นบารมีของผู้ยิ่งใหญ่ที่เราเทิดไว้ยิ่งชีวิต

#62 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:26

การนำเรื่องราวนี้มาเผยแพร่....
เจ้าของกระทู้ควรจะมีข้อมูลอื่นๆประกอบด้วย..
มิฉนั้นจะเป็น"ดาบสองคม".....

คนอื่นที่เข้ามารู้จริง....
กรุณาเล่าข้อเท็จจริงเพื่อให้พิจารณา
ตามหลักกาลามสูตร.....

คนหูเบา คนจงใจ
คนมีคำตอบในใจแล้ว
อธิบายอย่างไรก็ไม่สามารถล้างสมองได้หรอก.....

นายกฯอภิสิทธิ์ พรรคประชาชาธิปัตย์ นักวิชาการ
ผู้นำความคิดอื่นๆก็ไม่สามารถลบล้าง เปลี่ยนแปลงได้.....

วันนี้คนไทยรุ่นหลังจะย้อนนับประวัติศาสตร์ถึงวันเวลาใด....?
ชาวเยอรมันกับชาวฝรั่งเศส....?
ชาวอิสราเอลและชาวอาหรับ ชาวตะวันออกกลาง...?
ไทย-ลาว-เขมร-พม่า....?
ชาวจีน(ฮั่น)-ชาวธิเบต.....ฯลฯ?

ผมต้องการทราบเหตุการณ์ในปัจจุบันในพื้นที่จ.เชียงใหม่ว่า มีการนำแนวคิดนี้ไปเผยแพร่หรือไม่ สืบเนื่องมาจาากพบเจอคลิปที่เป็นการอภิปรายก่อนาย กก. แกนนำบนเวที ในพื้นที่ จ.เชียงใหม่ เสียดสีสถาบันฯ ซึ่งมีมวลชนคนเสื้อแดงนั่งส่งเสียงเชียร์เฮๆๆๆๆๆ ซึ่งผมไม่ได้อยู่ในพื้นที่ก็ไม่ทราบข้อเท็จจริงหรือว่าเป็นการตัดต่อ จึงนำตัวอย่า่งบทความที่มีแนวคิดแตกแยกมาอ้างอิง เพื่อสอบถามเพื่อนๆในพื้นที่

ไม่ได้มุ่งหวังให้ความคิดแตกแยก หรือต้องการอยากรู้เรื่องประวัติศาสตร์

ผมไม่พิจารณาว่าคุณมีเจตนาไม่ดี...
ประสงค์ให้คนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเชื้อชาติ แผ่นดิน เผ่าพันธุ์ วรรณะ และความเชื่อในศาสนา...
ระมัดระวังในเผยแพร่และถ่ายทอด หากเป็นไปได้จะมีหลายมุมมองให้พิจารณาศึกษาจะดีไม่น้อย...

แม้ว่าผมไม่ได้"เมืองเหนือ"มานานนับตั้งแต่ไม่รู้สึกถึงความปลอดภัยจากทักษิณ 'ยุทธ ตู้เย็น' ไพร่เสื้อแดงก็ตาม...
ยังคิดว่าวิญญูชนที่นั่นฉลาดเฉลียว เข้าใจความเหมาะสม มีวิสัยทัศน์ในทางที่ดี....

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#63 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:33

เคยตอบมันไปในยูทูปว่า งี้กรูไม่ต้องกลับไปสร้างอาณาจักรศรีวิชัยอีกเหรอ ไอพวกบ้า

ถ้าเอาตามที่คุณว่า ผมและครอบครัวคงได้ย้ายภูมิลำเนากลับไปสถาปณาอาณาจักรขอมอันเกรียงไกรในอดีตซะแล้ว ขั้นแรกจะไปยิงคุณฮุนเซนก่อน
เพื่อสร้างอาณาจักรขอมใหม่
ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#64 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:53

ไม่อยากปกครองตนเองอ่ะ ไม่ขออยู่เขตปกครองพิเศษ กั๋วใจ๋คนชั่ว
พัทยาอิทธิพลสูงส่งยิ่ง

#65 Konigsburg

Konigsburg

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:53

เป็นคนเชียงใหม่แต่กำเนิดค่ะ และพอจะรู้มาบ้างว่าแนวคิดแตกแยกต้องการแบ่งประเทศ มันเริ่มจะเผยแพร่ตั้งแต่รู้ว่าทักษิณซึ่งเป็นคนเชียงใหม่ได้เป็นนายกรัฐมนตรี อาจจะไม่รุนแรงเหมือนสามจังหวัดชายแดงภาคใต้ แต่ก็มีการปลูกฝังมาเรื่อย ๆ ชักชวนให้มีคนเกลียดสถาบัน แต่ไปถามพวกย่าๆยายๆ หรือที่คนเหนือเรียกว่าอุ้ยได้เลยค่ะ ว่าส่วนมากจะไม่เอากับพวกนี้ เพราะรักในหลวง แต่ไม่นับรวมไอ้พวกฟายแดงบางคนสมัยนี้นะค่ะ อันนั้นมันพวกที่ไม่รู้จักบุญคุณคน และการที่เราไปขุดเอาประวัติตั้งแต่ตัวเองยังไม่เกิด ย้อนไปตั้งเป็นหลายร้อยปีมาปลุกระดมพูดอย่างนั้นอย่างนี้ใส่สีตีไข่ เชื่อแต่ในสิ่งที่เคยได้ยินมา แต่ไม่กรองว่ามันจะเป็นจริงอยู่กี่เปอร์เซ็น ประวัติศาสตร์มันแล้วแต่ผู้เขียนนะค่ะ พงศาวดารไทยกับพม่ายังไม่เหมือนกันเลย แล้วจะรู้ได้ไงว่าเรื่องที่เกิดขึ้นจริงๆมันเป็นอย่างไร โดนกดขี่จริงหรือเปล่า เคยไปสัมผัสมากับตัวจริงหรือค่ะ ?? มันก็ไม่ใช่ ถ้ายังพยายามจะสร้างความแตกแยกกันอยู่ยังงี้ ต่อให้อีกล้านปี ไทยก็ไม่เจริญหรอกค่ะ อยากจะบอกนะค่ะ ถึงประวัติศาสตร์มันจะเป็นมายังไงก็ช่าง ประวัติศาสตร์มีให้เรียนรู้และยอมรับ ไม่ใช่มีไว้ให้ปลุกระดมเพื่อความแตกแยก ตอนนี้เราเป็นคนไทยนะค่ะ ตามบัตรประชาชน เราก็เชื้อชาติไทยสัญชาติไทย และเป็นคนไทยภายใต้การปกครองแบบประชาธิปไตยแบบมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ซึ่งพระมหากษัตริย์พระองค์นั้นคือพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช แค่นี้ก็ถือว่าเป็นบุญมากแล้วค่ะ ที่เราเกิดมาภายใต้พระบาทท่าน แค่นี้คนเหนืออย่างเราก็ดีใจมากแล้วค่ะ ไม่สนหรอกไอ้ประวัติศาสตร์คร่ำครึที่สอนแต่ให้คนแตกแยก ไอ้คนที่ไม่รู้คุณคนไม่เคยมีใครจะตายดีซักคนมันก็เท่านั้น :)

ฝากไปบอกพวกที่คิดแบ่งแยกล้านนาด้วยนะครับ ว่าล้านนาเป็นเมืองขึ้นของพม่าด้วยซ้ำ ผู้ที่มีส่วนช่วยให้ล้านนาประกาศเอกราชจากพม่าได้ ก็ได้ราชวงศ์จักรี สมเด็จฯวังหน้า หรือกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ยกทัพขึ้นไปช่วยขับไล่พม่าออกจากเชียงใหม่

ไม่งั้นตอนนี้เชียงใหม่ยังเป็นส่วนหนึ่งของพม่าไม่มีทางเจริญพัฒนาเจริญจนถึงทุกวันนี้หรอกครับ
  • Gop likes this

#66 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:54

โทดเน้อเจ้า...อันนี้จะมาโพสต์เอาอ่ะหยัง...

บ่เดี๋ยวนี้ถ้าล้านนายังบ่ยอมเข้าสยาม ก็เป๋นเหมือนพม่าไปแล้ว... จะไปฮักล้านนาผิดตาง...

มีอาจ๋านจื้อ ทาเนดดดดดด ม.รัฐดังๆตี้ จม. อันนั้นน่ะ ฮักล้านนาแบบผีบ้า...

ต๋อนนี้เฮาเป๋นประเทศไทยเน้อ...บ่ใจ้ล้านนา ล้านจ้าง บ่ใจ้รัฐปัตตานี...เฮาเป๋นคนไทย
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#67 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:58

หมามันกัดกันเพราะ3สาเหตุครับ

อาหาร
ตัวเมีย
อาณาเขต

เพราะฉนั้นถ้าอยากได้ความแบ่งแยก ความแตกแยก ต้องกระทุ้ง3เรื่องนี้ครับ

#68 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:33

ผมไม่เข้าใจว่า จขกท เอาเรื่องนี้มาโพสต์เพื่อจุดประสงค์อะไร
ถึงผมไม่ใช่คนเหนือ หรือรู้จักมักคุ้นภาคเหนือ แต่ผมกล้ายืนยันได้ว่า ไอ้ความคิดแบ่งแยกดินแดน อาณาจักรล้านนา ห่าเหวอะไรนี่
ล้วนมีจุดเริ่มต้นมาจากพวกขบวนการล้มเจ้า ซึ่งเกาะกลุ่มอยู่ในกลุ่มคนเสื้อแดงเองนั่นแหละ
เลี้ยงเชื้อความขัดแย้ง แบ่งแยกไว้ไม่ให้สงบ เพื่อให้กิจกรรมมันดำเนินการต่อไปได้ บ้านเมืองสงบ ผู้คนรักกันเหมือนเดิม
ทักษิณเบื่อหน่าย เลิกหวังการกลับประเทศไทย ไม่ยุ่งเรื่องม็อบพวกนี้มีแต่เสียเปรียบ

ลองทักษิณประกาศเปรี้ยง ไม่คิดล้างแค้น เงิน 4.6 หมื่นล้านบาท ไม่เอาแล้ว ขอใช้ชีวิตบั้นปลายอย่างสงบสุข
ความแตกแยก แนวความคิดแบ่งแยกดินแดนไม่เกิด

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#69 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:43

การนำเรื่องราวนี้มาเผยแพร่....
เจ้าของกระทู้ควรจะมีข้อมูลอื่นๆประกอบด้วย..
มิฉนั้นจะเป็น"ดาบสองคม".....

คนอื่นที่เข้ามารู้จริง....
กรุณาเล่าข้อเท็จจริงเพื่อให้พิจารณา
ตามหลักกาลามสูตร.....

คนหูเบา คนจงใจ
คนมีคำตอบในใจแล้ว
อธิบายอย่างไรก็ไม่สามารถล้างสมองได้หรอก.....

นายกฯอภิสิทธิ์ พรรคประชาชาธิปัตย์ นักวิชาการ
ผู้นำความคิดอื่นๆก็ไม่สามารถลบล้าง เปลี่ยนแปลงได้.....

วันนี้คนไทยรุ่นหลังจะย้อนนับประวัติศาสตร์ถึงวันเวลาใด....?
ชาวเยอรมันกับชาวฝรั่งเศส....?
ชาวอิสราเอลและชาวอาหรับ ชาวตะวันออกกลาง...?
ไทย-ลาว-เขมร-พม่า....?
ชาวจีน(ฮั่น)-ชาวธิเบต.....ฯลฯ?

ผมต้องการทราบเหตุการณ์ในปัจจุบันในพื้นที่จ.เชียงใหม่ว่า มีการนำแนวคิดนี้ไปเผยแพร่หรือไม่ สืบเนื่องมาจาากพบเจอคลิปที่เป็นการอภิปรายก่อนาย กก. แกนนำบนเวที ในพื้นที่ จ.เชียงใหม่ เสียดสีสถาบันฯ ซึ่งมีมวลชนคนเสื้อแดงนั่งส่งเสียงเชียร์เฮๆๆๆๆๆ ซึ่งผมไม่ได้อยู่ในพื้นที่ก็ไม่ทราบข้อเท็จจริงหรือว่าเป็นการตัดต่อ จึงนำตัวอย่า่งบทความที่มีแนวคิดแตกแยกมาอ้างอิง เพื่อสอบถามเพื่อนๆในพื้นที่

ไม่ได้มุ่งหวังให้ความคิดแตกแยก หรือต้องการอยากรู้เรื่องประวัติศาสตร์

ผมไม่พิจารณาว่าคุณมีเจตนาไม่ดี...
ประสงค์ให้คนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเชื้อชาติ แผ่นดิน เผ่าพันธุ์ วรรณะ และความเชื่อในศาสนา...
ระมัดระวังในเผยแพร่และถ่ายทอด หากเป็นไปได้จะมีหลายมุมมองให้พิจารณาศึกษาจะดีไม่น้อย...

แม้ว่าผมไม่ได้"เมืองเหนือ"มานานนับตั้งแต่ไม่รู้สึกถึงความปลอดภัยจากทักษิณ 'ยุทธ ตู้เย็น' ไพร่เสื้อแดงก็ตาม...
ยังคิดว่าวิญญูชนที่นั่นฉลาดเฉลียว เข้าใจความเหมาะสม มีวิสัยทัศน์ในทางที่ดี....

ศึกษาก็ศึกษาได้นะ แต่ควรใช้วิจารณญาน

อย่างแรกที่คุณควรยอมรับคือ มันมีขบวนการต้องการให้คนไทยแตกแยกกันเองอยู่
เรื่องพวกนี้ใช่ว่าผมไม่เคยได้ยิน เพื่อนสนิทและรุ่นพี่ของผมที่เป็นคนเสื้อแดง ก็เคยเอาเรื่องพวกนี้มาเล่าให้ผมฟังเหมือนกัน
หากคุณเห็นเอกสารอ้างอิงของคนพวกนี้คุณจะเข้าใจ
ทั้ง ฟ้าเดียวกัน ศิลปวัฒนธรรม อ่าน ซึ่งเป็นนิตยสารของแดงล้มเจ้า แต่แอ๊บทำตัวเป็นกลางเหมือนคนกลาง Hentai ในเว๊บบอร์ดเสรีไทย นี่แหละ
ปัจจุบันไม่ต้องแอ๊บแล้ว ประกาศชัดเจนว่าเป็นนิตยสารเสื้อแดงแล้ว

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#70 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:23

เข้าเว็บบอร์ดภาษาลาว มีทั้งคนลาว คนไทย ผสมโรงว่าอีสานแต่เดิมไม่ใช่ของไทย
ย่าโมเป็นเรื่องที่สยามแต่งขึ้นมาเท่านั้น เป็นที่สิงสู่ของพวกล้มเจ้า
และพยายามแบ่งแยกดินแดนอีกที่หนึ่ง

สมมติว่าสามารถก่อการจนแยกไปได้สำเร็จ ทั้งล้านนา และอีสาน
แล้วรัฐไทยใหม่จะอยู่ตรงไหนหว่า หรือจะโดนเขาเฉดหัวออกมาเหมือนกัน อิอิ
We love fender.

#71 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:44

เข้าเว็บบอร์ดภาษาลาว มีทั้งคนลาว คนไทย ผสมโรงว่าอีสานแต่เดิมไม่ใช่ของไทย
ย่าโมเป็นเรื่องที่สยามแต่งขึ้นมาเท่านั้น เป็นที่สิงสู่ของพวกล้มเจ้า
และพยายามแบ่งแยกดินแดนอีกที่หนึ่ง

สมมติว่าสามารถก่อการจนแยกไปได้สำเร็จ ทั้งล้านนา และอีสาน
แล้วรัฐไทยใหม่จะอยู่ตรงไหนหว่า หรือจะโดนเขาเฉดหัวออกมาเหมือนกัน อิอิ

โคราชกับอุตรดิตถ์อันนี้ของสยามครับ แต่พวกล้มเจ้าและพยายามแบ่งแยกดินแดนกลับเคลมว่าไม่ใช่ของสยามซะงั้น :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#72 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:48

แล้ว Amsterdam กะ โคลอนเซ่ ถ.รัชดา

สร้างสมัยไหนครับ

Edited by Rodgers16, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:55.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#73 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:57

โทดเน้อเจ้า...อันนี้จะมาโพสต์เอาอ่ะหยัง...

บ่เดี๋ยวนี้ถ้าล้านนายังบ่ยอมเข้าสยาม ก็เป๋นเหมือนพม่าไปแล้ว... จะไปฮักล้านนาผิดตาง...

มีอาจ๋านจื้อ ทาเนดดดดดด ม.รัฐดังๆตี้ จม. อันนั้นน่ะ ฮักล้านนาแบบผีบ้า...

ต๋อนนี้เฮาเป๋นประเทศไทยเน้อ...บ่ใจ้ล้านนา ล้านจ้าง บ่ใจ้รัฐปัตตานี...เฮาเป๋นคนไทย

ถามใครครับ ผมขอไม่ตอบนะครับถ้าถามผม เพราะได้ชี้แจงเอาไว้แล้วในกระทู้
ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#74 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:21

ผู้ร่วมชุมนุมที่นั่งเฮๆๆๆๆๆๆ ฟังการอภิปรายหมิ่นเหม่การจาบจ้วงสถาบันที่ จ.เชียงใหม่ ในคลิป www.youtube.com/watch?v=8JWZqiCGyH0 มันเกิดขึ้นจริงๆ หรือไม่ จากการดู+ฟังคร่าวๆก็ไม่น้อยเลย

เลยอยากรู้ว่าที่กระทำเยี่ยงนี้ เพราะพวกเขาถูกล้างสมองตามที่เสนอในบทความรึเปล่า

Edited by BlueArmy, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:22.

ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#75 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:53

ล้านนาถ้านับจากเชียงใหม่ (ไม่นับหริภุญไชยของมอญ) ก็จะมีอายุได้ประมาณ 700 ปี
แต่เป็นเมืองขึ้นพม่าไป 200 กว่าปี ก่อนจะถูกผนวกกับสยามมาได้ 200 กว่าปี
แถมถ้านับเฉพาะเมืองที่เป็นล้านนาจริงๆ อาจจะมีแค่ 4-5 จังหวัดเท่านั้น
พูดกันตามตรง ล้านนาแทบจะไม่มีประวัติศาสตร์ว่าด้วยอิสรภาพอยู่เลย
ถ้าสมมติล้านนาจะแยกประเทศ ประเทศล้านนาก็อาจจะกลายเป็นเกาะอยู่กลางประเทศไทย
ประมาณเบอร์ลินตะวันตกสมัยหลังสงคราม ที่สหรัฐต้องส่งอาหารไปให้ทางเครื่องบิน

กรณีล้านนาผมว่าต่างจากลาวอีสานกับมลายู เพราะเจ้าของลาวกับสุลต่านมลายู ยังสืบสานกันอยู่นอกประเทศไทย
แต่เจ้าล้านนาสวามิภักดิ์กับสยาม แบบไม่มีข้อแม้ ถ้าจะแยกประเทศก็ให้สงสัยว่าจะเอาคนจีนไปเป็นเจ้าล้านนาหรือ

#76 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:03

ชาวเหนือ ที่ยังรักในความเป็นชนชาติล้านนาอยู่ ถ้าอยากรู้ เห็นถึงความเป็นล้านนาที่แท้จริง ให้ไปดูได้ที่ เชียงปอม ปัจจุบันตั้งอยู่ที่ มณฑลยูนนาน ประเทศจีน ท่านจะได้เห็นความเป็นไปที่แท้จริงที่มีผู้กล่าวว่า วัฒนธรรมล้านนาคล้ายกันกับไทย นั้น เป็นผลมาจากนโยบายชาตินิยมในสมัยรัฐบาลทหารของไทยนั่นเองครับ วัฒนธรรมล้านนาเดิมนั้น ไม่เหมือนใครเลย ไม่ว่าพม่า ไทย จีน หรือลาว ก็ไม่คล้ายเลยแม้แต่นิดเดียว เมืองเชียงปอม เป็นเมืองที่เกิดจากการอพยพลี้ภัย ของชาวเชียงเเสน(ต้นกำเนิดชาวล้านนาทั้งปวงและชาวขึนหรือเชียงตุง) ที่ถูกไทยรุกรานเข้ามาปกครองแผ่นดินล้านนา ชาวล้านนาเหล่านี้ได้พยายามรักษาความเป็นล้านนาสมัยพญาเจ้ามังรายเอาไว้ ส่วนที่ยังอยู่ในประเทศไทยทุกวันนี้ เป็นแค่วัฒนธรรมที่ถูกฉาบด้วยวัฒนธรรมพม่า กินระยะเวลายาวนานถึง สองร้อยปี แล้วตกเป็นของไทยมาจนปัจจุบัน ก็สองร้อยปีเช่นกัน ทั้งพม่าและไทย ทำกับชาวล้านนาไม่ต่างกันคือ พยายามทำลายความเป็นชนชาติ พม่าปกครองแบบเมืองพยามหานครหรือหัวเมืองฝ่ายใน ส่วนไทยแรกๆก็ทำดีโดยการให้เป็นประเทศราช นานเข้าธาตุแท้ก็สำแดงเดช บันทึกเชื้อชาติให้เป็นคนไทย เอาวัฒนธรรมลาวกับไทยเข้ามาผสม แล้วป่าวประกาศก้องไปทั่วโลก ว่าเราคือ ชนชาติเดียวกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สมัยรัฐบาลทหาร จอมพล ป.พิบูลสงคราม ได้ห้ามชนชาติต่างๆ ที่ยังเป็นของไทย ในขณะนั้น มี ลาว(อีสานเหนือ) เขมรป่าดง (อีสานใต้) ยวน(เหนือ,ล้านนา) มลายู (ปัตตานีหรือรัฐเอกราชตานี) ห้ามใครพูดภาษาชนชาติตนเอง ให้พูดไทย สวมชุดไทย ทำลายโบราณสถาน พระราชวังของกษัตริย์เจ้าเมืองต่างๆที่มีมานับพันๆปี รังแกเจ้าเมืองที่สืบเชื้อสายมาจากราชวงศ์ที่ปกครองมายาวนาน ห้ามราษฎรกราบไหว้ราชวงศ์ของชนชาติตนเอง ปลูกฝัง กดขี่ เคี่ยวเข็ญ ให้ชนชาติเหล่านั้น ให้ยอมรับความเป็นไทย (รับด้วยน้ำตาและความขมขื่น) ใครฝ่าฝืนหรือแอบทำถูกลงโทษสถานหนัก นี่แหละ คือความเป็นมา

ว่าด้วยเรื่องกลุ่มชาติพันธุ์บ้าง ถ้าจะย้อนกลับไปก่อนที่จะมีไท ลาว เขมร ล้านนา ...
ต้องบอกว่าเราเริ่มจากไม่มีวัฒนธรรมใดๆ แล้วจึงค่อยมานับถือผี รับเอาวัฒนธรรมจากคนกลุ่มชาติพันธุ์อื่นมาผสมผสาน
แล้วจึงได้เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง

ผมไม่รู้จักเมืองเชียงปอม และไม่รู้ว่าคนที่เอามาอ้าง หมายถึงวัฒนธรรมส่วนไหน ภาษา สถาปัตยกรรม ความเชื่อ หรือศาสนาพุทธ
เอาเป็นว่าผมเพิ่งไปงานฟ้อนผีมดผีเม็งที่ลำปางมา ซึ่งวัฒนธรรมผีนี่มันเก่ากว่าวัฒนธรรมพุทธและสถาปัตยกรรมล้านนาที่อิงพุทธมาก
ผมสรุปได้ทันทีว่า วัฒนธรรมผีล้านนาได้อิทธิพลจากมอญ พม่าและไทใหญ่ ก่อนจะเอามาผสมกับเจ้าล้านนาต่างๆ
ใส่เข้าไปในพิธีกรรม จนกลายมาเป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง คือไม่เหมือนมอญ พม่าหรือไทใหญ่ แต่มองเห็นที่มา

ส่วนกรณี จอมพล ป นี่ ช่วงรัฐนิยมก็มีการบังคับให้พูดภาษาไทย เรียนประวัติศาสตร์ไทยจริงๆนั่นแหละ
แต่ไม่เคยได้ยินใครทำลายโบราณสถานเลยนะ ขนาดที่ปัตตานีที่มีปัญหามากที่สุดก็ไม่เคยได้ยิน
ส่วนที่ว่าห้ามกราบไหว้ราชวงศ์ของตนเอง เอากันจริงๆ จอมพล ป ก็ไม่อยากให้กราบไหว้ราชวงศ์ไทยด้วยเหมือนกัน
เพราะตอนนั้นเพิ่งปฏิวัติเสร็จหมาดๆ รัฐบาลทหารกุมอำนาจเบ็ดเสร็จ ขนาดเปลี่ยนชื่อประเทศได้
และเกือบจะย้ายเมืองหลวงไปเพชรบูรณ์ จอมพล ป ก็มาแพ้ภัยตัวเองซะก่อน
ที่ตลกคือวัฒนธรรมท้องถิ่นเหล่านี้มาเติบโตหลังยุคจอมพล ป โดยมีสถาบันกษัตริย์ไทยสนับสนุน

#77 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:14

แล้วอเมริกาอ่ะครับ วัฒนธรรมชาติไหนกัน เห็นมั่วไปหมดมีคนอพยพจากหลายเชื้อชาติ
แต่ก็ภูมิใจในความเป็นอเมริกันชน หรือว่าอินเดียนแดงต้องลุกมาทวงแผ่นดินคืนซะแล้ว ฮ่าๆๆ

Edited by phoosana, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:15.

We love fender.

#78 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:18

ตามประวัติศาสตร์แล้ว ประเทศสหรัฐอเมริกาไม่ได้กำเนิดขึ้นมาจากความเป็นกลุ่มชาติพันธุ์
(แม้คนยุคแรกจะมาจากอังกฤษ ไอร์แลนด์และสก็อตแลนด์) แต่กำเนิดขึ้นมาจากการเป็นกลุ่มผลประโยชน์ร่วมกัน
ตั้งแต่การต่อต้านระบบภาษีของอังกฤษที่นำไปสู่สงครามประกาศอิสรภาพ
สงครามกลางเมืองระหว่างฝ่ายเหนือและฝ่ายใต้ ที่ลงเอยด้วยการทำสนธิสัญญาสงบศึก
รัฐบาลสหรัฐอเมริกาจึงเป็นองค์กรเพื่อพิทักษ์ผลประโยชน์ของประชาชนสหรัฐ
คนสหรัฐเองก็ภูมิใจในความไม่มีวัฒนธรรมของตัวเอง แต่เป็นหม้อจับฉ่ายทางวัฒนธรรม (melting pot)

แต่ถ้าคุยกันเรื่องอินเดียนแดง (ซึ่งไม่ใช่คนอินเดีย แต่ไปเรียกเขาว่าอินเดียน) จะกลายเป็นอีกเรื่องไปเลย
รวมไปถึงเรื่องทาสผิวดำจากแอฟริกา ที่ปัจจุบันเรียกว่า แอฟริกันอเมริกัน

Edited by aunaun, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:41.

#79 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:22

ล้านนาและดินแดนอื่นๆ ทั่วประเทศไทย ต่างก็มีวัฒนธรรมและที่มาที่ไปกันทั้งนั้น ถ้าจะเอามาอ้างเป็นเหตุผลเพื่อแยกดินแดน เราต้องย้อนถอยหลังกลับไปกี่ร้อยกี่พันปี ในเมื่อสมัยก่อนล้านนาก็มีหริภุญชัย ละโว้ ทวาราวดี

ดินแดนมันก็อยู่ของมัน ส่วนจะเป็นของใครก็ขึ้นอยู่กับว่าใครสามารถสร้างอำนาจเข้ามาปกครองได้ อยู่ประเทศไทยตอนนี้ มันโดนกดขี่เรื่องเชื้อชาติขนาดนั้นเชียวหรือครับ

#80 เทพเปโตร

เทพเปโตร

น้องเก่า

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:14

ผมคนนึง ที่อยากให้โคราช แยกตัวออกมา เป็นแค่ความคิดเฉยๆ ผมไม่ใช่อีสานแท้ และก็ไม่ใช่ไทยภาคกลางแท้ ผมรักภาษาของผม รักคนโคราช แต่หลายครั้งที่พอผมพูดภาษาผมออกไป กลายเป็นที่ตลกขบขัน เหมือนผมไม่สามารถแสดงตัวได้ ต้องเสแสร้ง ไม่ happy เท่าไหร่เลย อย่างนี้จะเรียกว่า อยากแยกตัวได้หรือปล่าว

#81 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:00

ผมคนนึง ที่อยากให้โคราช แยกตัวออกมา เป็นแค่ความคิดเฉยๆ ผมไม่ใช่อีสานแท้ และก็ไม่ใช่ไทยภาคกลางแท้ ผมรักภาษาของผม รักคนโคราช แต่หลายครั้งที่พอผมพูดภาษาผมออกไป กลายเป็นที่ตลกขบขัน เหมือนผมไม่สามารถแสดงตัวได้ ต้องเสแสร้ง ไม่ happy เท่าไหร่เลย อย่างนี้จะเรียกว่า อยากแยกตัวได้หรือปล่าว

คนที่หัวเราะมันไม่มีความคิดเองครับ ให้อภัยมันเถอะ ผมเองก็มีเพื่อนทุกภาค ฟังไม่ออกก็ไม่เคยขำ ไม่มีอะไรน่าตลกเลย แค่มีอาการงงบ้างเล็กน้อยเพราะฟังออกบ้างไม่ออกบ้าง

ขึ้นอยู่แต่ละคนครับ เลือกคบเอาคับใครดีไม่ดี

#82 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:10

คุณคิดไปเองว่าคนอื่นเขาตลก
ญาตผมมาเยี่ยมที่กทม. เว่าอีสานกันคึ่ด
อย่าได้แคร์

เพื่อนผมลงไปพัทลุง ไปเฝ้าไข้พ่อ ผมโทรไปเธอเผลอแหล่งใต้ออกมา ก็อย่าได้อาย มันคือภาษาท้องถิ่นของเราเอง

ผมถามจริงๆ ถ้าโคราชแยกตัวออกมาเป็นอิสระ แล้วจะไปอยู่ไหนครับ?
เป็นแคว้นเอกเทศเหรอ?
จะบอกว่าเขตปกครองพิเศษคงไม่ได้นะ เพราะยังไงก็ราชอาณาจักรไทยอยู่ดี ต้องแยกตัวเป็นรัฐอิสระไปเลยแหละ ตามความคิดของคุณน่ะ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:11.

gladiator 1.jpg

#83 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:19

ผู้ร่วมชุมนุมที่นั่งเฮๆๆๆๆๆๆ ฟังการอภิปรายหมิ่นเหม่การจาบจ้วงสถาบันที่ จ.เชียงใหม่ ในคลิป www.youtube.com/watch?v=8JWZqiCGyH0 มันเกิดขึ้นจริงๆ หรือไม่ จากการดู+ฟังคร่าวๆก็ไม่น้อยเลย

เลยอยากรู้ว่าที่กระทำเยี่ยงนี้ เพราะพวกเขาถูกล้างสมองตามที่เสนอในบทความรึเปล่า

ใจ่ละเจ้า...อันนี้คนหมู่นี้เขาโดนฝังความเจื้อแบบผิดๆ ... ตึงวันนี้คนเมืองก็อู้เมืองเนี่ย ในโรงเรียน หรือในมหาวิทยาลัยเขาก็มีสาขาภาษาล้านนาหื้อเฮียน
มันอยู่ตี้คนเฮาล่ะ ว่ายะจะใดบ่อยากเฮียน ... เฮาเองเป็นคนเหนือ ลูกข้าวนึ่งล้านนาแต๊ๆยังอ่านตั๋วล้านนาบ่ออกเลย...เฮาเลือกเฮียนภาษาอังกฤษเป๋นตั๋วเสริม
เพราะอ่ะหยัง...ก็เฮียนล้านนาไปมันห่สตางค์หื้อเฮาบ่ได้นั่น มันเอาไปสมัครงานก็บ่เข้าท่า แต่มันดีจ้วยอนุรักษ์ล้านนา ... แต่เฮามองว่ามีแหมหลายตางตี้จะหื้อวัฒนธรรมล้านนา
อยู่ไปสืบจ๋นลูกหลาน บ่ใจ่จะไปโตดสยามอย่างเดียว...

อาจ๋านผีบ้าเวลาสอนหนา ... สยาม ล้านนา จะอั้นจะอี้...โอ๊ยยย ก้ายขนาด...

คนเหนือฮักในหลวงเน้อ นอกจากจะมีพวกไปล้างสมองตั้งแต่สมัยคอมมิวนิสต์ ต๋อนฮั่นอุ้ยเฮายังบอกเลยว่าพวกคอมมิวนิสต์เข้าป่ามันจะล้มล้าง ... ฟังจากปากคนเฒ่าคนแก่
ดีกว่าพวกนักวิชาการนั่งเทียนเขียน...

เฮาบ่ได้ว่าเจ้าของกระทู้เน้อ...เฮาแค่อยากบอกหลายๆคนว่าบ่เดี๋ยวนี้เฮาเป๋นประเทศไทย ถ้ามัวแต่แบ่งล้านนา ล้านจ้าง ปัตตานี ... เฮาจะเหมือนพม่า
ตี้โดนอังกฤษยึดและใจ้ Divided and Rule ... สุดท้ายเฮษจะทะเลาะกั๋นเองจ๋นบ่พัฒนาเน้อ

(^O^)" ...
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#84 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:22

^
^
เมนท์บนต้องการซับไตเติ้ล

คริคริ :P
gladiator 1.jpg

#85 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:27

ถ้าสมัยเด็กผมเคยเครียดนะตอนมา กทม ไม่กล้าพูดอิสานบนรถเมล์
แต่ตอนนี้หรอ เสียงริงโทนยังเป็นเพลงของใหมไทยเลย ฮาๆๆๆ

อยู่ที่ใหนก็คนไทยหนะครับ ภูมิใจในสิ่งที่ตัวเองเป็นดีที่สุดแล้วครับ :)

#86 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:50

^
^
เมนท์บนต้องการซับไตเติ้ล

คริคริ :P

ขี้ค้านพิมพ์ใหม่ละตั๋ว...เอาไปแป๋ในกูเกอ้ลทรานสะเลทแล้ะ

#87 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:57

ถูกล้างสมองน่ะถูกอยู่แล้วล่ะครับ ไม่งั้นคงไม่เฮ...ขนาดนั้นหรอก
ถึงจะตัดต่อหรืออะไร ผมว่าอย่าไปใส่ใจนักเลย

ประเทศไทยก้อยังคงเป็นประเทศไทยต่อไปตราบนานเท่านาน
แต่ถ้าอยากคิดถอยหลังย้อนกลับไปในอดีตก้อขอให้นึกถึงบรรพบุรุษของเราที่รบราต่อสู้
เพื่อรวบรวมผืนแผ่นดินนี้ให้เป็นปึกแผ่นให้เราชนคนรุ่นหลังได้มีที่อยู่ที่อาศัยดีกว่า

สิ่งที่เป็นอดีตเราไม่สามารถกลับไปแก้ไขอะไรได้หรอก
สู้เราทำปัจจุบันและอนาคตที่จะมาถึงให้ดีพร้อมดีกว่าไหม...??

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#88 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:39

นึกถึงบรรดานักวิชาการที่พยายามยัดเยียดความแตกแยกทางชาติพันธุ์ ตอนแรกๆเขาก็เนียนนะ แต่พอนานไปหางโผล่มาทนโท่เลย เช่นไอ้แก่นิธิเป็นต้น

ผมเคยอ่านศิลปวัฒนธรรม ตอนแรกก็ดูเป็นวิชาการดี ตอนหลังเวลาอ่านเหมือนนั่งศึกษาวัฒนธรรมต่างชาติ

พิเคราะห์แล้วลงความเห็นว่านักประวัติศาสตร์และนักวิชาการจอมปลอมเหล่านี้เป็นคนไม่มีราก หลายคนเป็นคนจีน การเป็นคนจีนไม่ใช่เป็นเรื่องน่ารังเกียจแต่อย่างใด แต่พวกจอมปลอมเหล่านี้เขียนเรื่องประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมไทยโดยไม่มีความรู้เพียงพอ บางคนรับจ๊อบหรือมีวาระแฝงเร้นอยู่ด้วยก็เลยไปกันใหญ่

สรุปว่าเวลาเสพย์ข้อมูลข่าวสารต้องมีความระมัดระวังคู่กันไป พวกที่รากมั่นคงแล้วย่อมไม่ถูกจูงไปทางที่ผิด แต่โมโหเพราะไอ้พวกจอมปลอมมันทำให้เสียเวลาชีวิต

#89 yeddamon

yeddamon

น้องเก่า

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:55

มันมาำไกลแล้วครัฟ

ในอดีต เชียงใหม่ก็เหมือนสาวงาม ที่อยู่ท่ามกลาง ชาย สองคน

หากไม่เข้ากับใคร ก็จะูถูกรังแก

อีกอย่างหากแยกดินแดน ทางเหนือค่อนข้างจะเสียเปรียบ

ทรัพยากรธรรมชาติก็น้อยมั่กๆ ทางออกทะเลก็ไม่มี

เค้าไม่แยกดินแดนหรอกครัฟ
ฟังธรรมมะไม่หดหู่ แต่ถ้าฟังโซคูลจะเหลือแต่ซากอ้อย BY พระมหาสมปอง

#90 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:06

ผมกับแฟนขี่รถมอร์ไซด์ใส่หมวกกันน็อคไปตลาดตอนกลางคืน
แม่ค้าตลาดหัวเราะกันใหญ่ บอกจะใส่ทำไม ไม่มีตำรวจจับหรอก
ผมกับแฟน และคนใส่หมวกกันน็อคทั้งหลาย ยังไม่อยากแยกประเทศเลย ได้แต่เอือมระอา

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#91 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 7 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:33

ไง เจ้าของกระทู้ได้บทสรุปแล้วยังครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน