Jump to content

- - - - -

ไทยมีส่วนได้เสียอย่างไรต่อการตั้งฐานทัพของสหรัฐที่อู่ตะเภา

• Please log in to reply
239 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:23

โหหห ข้อมูลในกระทู้นี้ยิ่งกว่าไปอ่านตามเวปบอร์ดทหารซะอีกครับ สุดยอดจริงๆ :)

ปล.ผมแปลกใจทำไม แพท21 ไม่มาให้ความรู้ในกระทู้นี้เลย

#102 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:24

อย่าเพิ่่งเบื่อนะครับ เพราะต้องเอาภาพรวมมาต่อกันถึงจะเข้าใจว่าทำไมทำเลที่ตั้งของไทยมันสำคัญจริง
Posted ImagePosted Image

รูปข้่างบนทั้งสองรูปแสดงให้ถึงกองกำลังทางทัพเรือของจีน เมื่อเทียบกับญี่ปุ่นและอินเดีย โดยภาพรวมจะเห็นว่าจีนมีขีดความสามารถสูงในระดับหนึ่งประกอบกับปริมาณของเรือที่มี ถึงแม้ว่าจีนจะส่งกองเรือไปร่วมลาดตระเวณและปราบปรามโจรสลัดในมหาสมุทรอินเดีย แถวอ่าวอีเดน แต่นโยบายหลักของจีนในตอนนี้คือการเน้นป้องกันไม่ให้ศัตรูปิดล้อมกองเรือของจีนในทะเลจีนใต้เป็นหลัก ส่วนเส้นทางที่จีนไปลงทุนในพม่า และพยายามลงทุนในไทยก็เพื่อที่จะลดความเสี่ยงจากการโดนสกัดกั้นปิดล้อมลง

ขอพักครับ เดี๋ยวค่ำๆมาต่อครับ

ยิ่งตอนนี้การเมืองพม่าเปลี่ยนแปลงอีก อเมริกาอาจแทรกแซงผ่านทางซูจีก็ได้

ทำมานานแล้วครับ ในสมัยที่สหรัฐคว่ำบาตรทางการค้ากับพม่า ก็บริษัทน้ำมันของสหรัฐทั้งนั้นที่เข้าไปแย่งกันประมูลสำรวจ ขุดเจาะแหล่งน้ำมันในพม่า มือถือสากปากถือศีล ไม่มีใครเกินสหรัฐครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#103 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:26

ขอแจมนอกเรื่องหน่อยครับ เห็นการปิดล้อมของอเมริกาแล้วนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาได้ อเมริกานี่มันคงล้อมชาวบ้านที่มันเห็นว่าเป็นศัตรูได้ทุกประเทศ อิหร่านก็ไม่ใช่ข้อยกเว้น โดนเต็มๆ

http://www.aljazeera...1242767298.html
เห็นแล้วก็ขนลุกในความเป็นมหาอำนาจจริงๆ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#104 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:27

Pooklook hentai ... and red servant ... หายไป
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#105 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:30

ขอแจมนอกเรื่องหน่อยครับ เห็นการปิดล้อมของอเมริกาแล้วนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาได้ อเมริกานี่มันคงล้อมชาวบ้านที่มันเห็นว่าเป็นศัตรูได้ทุกประเทศ อิหร่านก็ไม่ใช่ข้อยกเว้น โดนเต็มๆ

http://www.aljazeera...1242767298.html
เห็นแล้วก็ขนลุกในความเป็นมหาอำนาจจริงๆ

จีนเลยพยายามไม่ให้ถูกล้อม

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#106 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:37

http://www.matichon....wsid=1336104005

เสริมครับ อันนี้เป็นข่าวกรณี กรณี อเมริกา กับ พี่หมี

#107 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:44

อันนี้เป็นข้อมูลของการปล้นจากโจรสลัดจะเห็นได้ว่าการปล้นในบริเวณช่องแคบมะละกาสูงขึ้นในปี 2011 และการปล้นในบริเวณน่านน้ำของอินโดก็สูงขึ้นด้วยครับ
อันนี้เป็นการเปรียบเทียบกำลังทหารเรือของชาติอาเซียนที่สำคัญ (มีออสเตรเลียพ่วงมาด้วย) ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากให้เปรียบเทียบกำลังของไทยกับประเทศเพื่อนสมาชืกชาติอาเซียน ที่แน่ๆคือมาเลเซียไม่เลือกข้างระหว่างจีนหรือสหรัฐ สิงคโปร์เลือกข้างชาติตะวันตก ล่าสุดเห็นแคนาดาเล็งกระชับความร่วมมือกับสิงคโปร์เผือใช้สิงคโปร์เป็นฐานปฎิบัติการของกองทัพเรือแคนาดาด้วย (มาไกลเกิน) รัฐบาลของเวียดนาม และฟิลิปปินส์ไม่เอาจีนในตอนนี้ครับ ก็เหลือไทยนี่แหล่ะครับ ถ้าเปรียบเทียบทั้งกำลัง ทำเลที่ตั้ง และที่สำคัญยังไม่เลือกข้างชัดเจนตามนโยบายการต่างประเทศของไทย ที่เราเป็นมิตรกับคนทั้งโลก

Edited by Yasuhiro, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:19.

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#108 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:49

สงครามตามแบบจากจีน ที่มีการใช้กองกำลังอาจจะเกิดขึ้นได้ยาก แต่สงครามสั่งสอนทางเศรษฐกิจ เชื่อว่าเพื่อนบ้านเราที่อยู่รายรอบทะเลจีนใต้มีโอกาศโดนมากน้อยแล้วแต่ความหมั่นใส้ของจีน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#109 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:50

สงครามตามแบบจากจีน ที่มีการใช้กองกำลังอาจจะเกิดขึ้นได้ยาก แต่สงครามสั่งสอนทางเศรษฐกิจ เชื่อว่าเพื่อนบ้านเราที่อยู่รายรอบทะเลจีนใต้มีโอกาศโดนมากน้อยแล้วแต่ความหมั่นใส้ของจีน

ผมว่าอาจไม่ใช่แค่เพื่อนบ้านนะครับถ้าอเมริกาเข้ามาตั้งฐานทัพที่ไทย :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#110 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:06

ซีเรียคือตัวแปรสำคัญเลยค่ะ ถ้านาโต้และอเมริกาเข้าไปได้เมื่อไร อิหร่านจบเห่แน่ ตอนนี้ยังทำอะไรมากไม่ได้เพราะมีรัสเซียกับจีน ที่มีอำนาจวีโต้ยื้อไว้อยู่

#111 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:20

ภาพนี้มาจากเอกสารนโยบายการทหารของญี่ปุ่นประจำปี 2011 ครับ อยากให้เพื่อนสมาชิกสังเกตที่งบประมาณด้านการทหาร จำนวนเครื่องบินรบ เรือรบ ที่ประจำการอยู่ของจีนเมื่อเทียบกับอาเซียน หรือญี่ปุ่นดูครับ
แล้วนำไปพิจารณาประกอบกับข้อมูลอื่นๆที่ผมได้นำเสนอมา ผมเชื่อว่าเพื่อนสมาชิกจะเห็นภาพบางอย่าง ที่ไทยเราจะเลี่ยงไม่เผชิญคงไม่ได้ ส่วนตัวผม ถ้าเป็นรัฐบาลชุดที่แล้วผมค่อนข้่างสบายใจ เพราะเรามีทีมงานที่เป็นงาน
แต่รัฐบาลชุดนี้ต้องเรียนตามตรงว่าผมไม่สบายใจ ไหนจะยังไม่รวมถึงทรัพยากรธรรมชาติในอ่าวไทยที่อาจจะถูกบางตระกูลฮุบไปเป็นผลประโยชน์ส่วนตนอีก

Edited by Yasuhiro, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:28.

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.

#112 Gop

Gop

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:23

เรียบร้อย

Edited by Gop, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:37.

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#113 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:25

ผมว่าอาจไม่ใช่แค่เพื่อนบ้านนะครับถ้าอเมริกาเข้ามาตั้งฐานทัพที่ไทย :lol: :lol: :lol:

ถ้ามองตามประวัติศาสตร์ตลอดหลายร้อยปีที่ผ่านมา ปฏิสัมพันธ์ทางการทูตระหว่างจีนกับไทย ถ้าไม่ลงรอยกันมากๆจีนจะเลือกเงียบไม่พูดด้วย เทียบกับประเทศอื่นๆกรณีคล้ายๆกันจีนจะออกมาโวยวายพร้อมมาตรการกดดันสารพัดรูปแบบ

ต้องถอดสมการให้ดีระหว่างจีนกับสหรัฐ เราน่าจะใว้ใจใครได้มากกว่ากัน

#114 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:31

คุณ gop ผมแก้ไปแล้วนะครับ พอดีผมหัวช้าในเรื่องการโพสต์รูปที่ทำขึ้นมาเอง หรือตามเอกสารครับ :mellow:

#115 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:34

ถ้ามองตามประวัติศาสตร์ตลอดหลายร้อยปีที่ผ่านมา ปฏิสัมพันธ์ทางการทูตระหว่างจีนกับไทย ถ้าไม่ลงรอยกันมากๆจีนจะเลือกเงียบไม่พูดด้วย เทียบกับประเทศอื่นๆกรณีคล้ายๆกันจีนจะออกมาโวยวายพร้อมมาตรการกดดันสารพัดรูปแบบ

ต้องถอดสมการให้ดีระหว่างจีนกับสหรัฐ เราน่าจะใว้ใจใครได้มากกว่ากัน

จากกรณีเวียดนามบุกไทย บ้านร่มเกล้า และวิกฤติต้มยำกุ้งอันนี้คงต้องใว้ใจจีนมากกว่า

#116 Gop

Gop

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:40

คุณ gop ผมแก้ไปแล้วนะครับ พอดีผมหัวช้าในเรื่องการโพสต์รูปที่ทำขึ้นมาเอง หรือตามเอกสารครับ :mellow:

คุณไม่ได้หัวช้าคนเดียวหรอกครับ ผมแค่เคยงงมาก่อนเท่านั้นแหละครับ

ว่าแต่ว่า ทำไมคุณถึงเป็นห่วงเรื่องการทูตของรัฐบาลนี้ล่ะครับ นอกจากช่วยเหลือแม้วแล้ว เค้าไปทำอะไรไม่ดีๆ ที่ทำให้ประเทศไทยเสียหายอีกหรือครับ ผมเองก็ไม่ได้ติดตามแวดวงนี้เท่าไหร่ คุณ Yasuhiro พอจะเล่าได้มั้ยครับ??

#117 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:41

จากกรณีเวียดนามบุกไทย บ้านร่มเกล้า และวิกฤติต้มยำกุ้งอันนี้คงต้องใว้ใจจีนมากกว่า

สามกรณีนี้ พิสูจน์ใจสหรัฐมาแล้วถ้าเราจะจมน้ำตาย มันก็มันก็คงได้แต่ยืนมองหน้าตาเฉย โดยเฉพาะกรณีวิกฤติต้มยำกุ้ง สหรัฐมีแต่ลมปากจะช่วยอย่างโน้นอย่างนี้ แต่แล้วก็ส่งเลแมนบราเธอร์มากว้านซื้อ(บังคับขาย)ของถูก ในขณะที่จีนเองต้องยอมกลืนเลือดไม่ลดค่าเงินหยวน ว่าที่จริง ณ.ตอนนั้นถ้าจีนคิดไม่เป็น บ้าจี้ลดค่าเงินค่าเงินหยวนตามค่าเงินประเทศอื่นๆในเอเชีย จะกลายเป็นสงครามลดค่าเงิน สุดท้ายประเทศเอเชียทั้งหมดต้องกลายเป็นอาณานิคมทางเศรษฐกิจของอเมริกา-ยุโรปทั้งสิ้น

อันนี้ไม่ได้พูดเพื่อโปรจีนนะครับ ผมไม่ได้โปรใคร ผมโปรประเทศไทย แต่จากการเฝ้าติดตามสังเกต พบว่าได้คำตอบออกมาแบบนี้จริงๆ

#118 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:42

ซีเรียคือตัวแปรสำคัญเลยค่ะ ถ้านาโต้และอเมริกาเข้าไปได้เมื่อไร อิหร่านจบเห่แน่ ตอนนี้ยังทำอะไรมากไม่ได้เพราะมีรัสเซียกับจีน ที่มีอำนาจวีโต้ยื้อไว้อยู่

ถ้าสหรัฐฯจะเข้าต่อตีกับอิหร่าน ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ซีเรียก็ได้ครับ เพราะสามารถใช้น่านฟ้าอิรัก ฐานทัพในอัฟากานิสถาน และในซาอุดิอาระเบียบก็ได้ จริงๆแล้วที่อิหร่านอาจจะไมมีอะไรในกอไผ่ก็ได้ เพราะข่าวที่อิหร่านปล่อยกันออกมา สังเกตได้ว่าลวงกันมากเหลือเกิน ซึ่งพักหลังท่าทีของสหรัฐฯ ก็อ่อนลงแยะ ไม่รู้ว่าเป็นท่าทีทางการเมืองของโอบามาม่าเอง ที่ไม่ต้องก่อสงครามก่อนจะเลือกตั้งปลายปี หรือว่าโอบาม่าไปรู้อะไรเกี่ยวกับอิหร่านมากันแน่..

ผมคาดว่า สหรัฐฯจะไม่ทำอะไรกับอิหร่านในปีนี้ เพราะเศรษฐกิจสหรัฐฯ ก็ไม่ค่อยจะดี ถ้าโอบาม่าไปก่อสงครามก่อนเวลาอันควร คงจะกระทบกับคะแนนเสียงโอบาม่าแบบดูไม่จืดแน่ๆครับ..

Edited by ควันหลง, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:43.

#119 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:44

ถ้าสหรัฐฯจะเข้าต่อตีกับอิหร่าน ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ซีเรียก็ได้ครับ เพราะสามารถใช้น่านฟ้าอิรัก ฐานทัพในอัฟากานิสถาน และในซาอุดิอาระเบียบก็ได้ จริงๆแล้วที่อิหร่านอาจจะไมมีอะไรในกอไผ่ก็ได้ เพราะข่าวที่อิหร่านปล่อยกันออกมา สังเกตได้ว่าลวงกันมากเหลือเกิน ซึ่งพักหลังท่าทีของสหรัฐฯ ก็อ่อนลงแยะ ไม่รู้ว่าเป็นท่าทีทางการเมืองของโอบามาม่าเอง ที่ไม่ต้องก่อสงครามก่อนจะเลือกตั้งปลายปี หรือว่าโอบาม่าไปรู้อะไรเกี่ยวกับอิหร่านมาครับ

ผมคาดว่า สหรัฐฯจะไม่ทำอะไรกับอิหร่านในปีนี้ เพราะเศรษฐกิจสหรัฐฯ ก็ไม่ค่อยจะดี ถ้าโอบาม่าไปก่อสงครามก่อนเวลาอันควร คงจะกระทบกับคะแนนเสียงโอบาม่าแบบดูไม่จืดแน่ๆครับ

ผมว่าเพราะมี อเมริกาเลยไม่กล้าบุกมากกว่าครับ ส่วนอิรักนี่เพราะปล่อยให้เข้าไปตรวจจนรู้ว่าไม่มีอะไรแน่ ๆ เลยโดนถล่ม

#120 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:50

ถ้าสหรัฐฯจะเข้าต่อตีกับอิหร่าน ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ซีเรียก็ได้ครับ เพราะสามารถใช้น่านฟ้าอิรัก ฐานทัพในอัฟากานิสถาน และในซาอุดิอาระเบียบก็ได้ จริงๆแล้วที่อิหร่านอาจจะไมมีอะไรในกอไผ่ก็ได้ เพราะข่าวที่อิหร่านปล่อยกันออกมา สังเกตได้ว่าลวงกันมากเหลือเกิน ซึ่งพักหลังท่าทีของสหรัฐฯ ก็อ่อนลงแยะ ไม่รู้ว่าเป็นท่าทีทางการเมืองของโอบามาม่าเอง ที่ไม่ต้องก่อสงครามก่อนจะเลือกตั้งปลายปี หรือว่าโอบาม่าไปรู้อะไรเกี่ยวกับอิหร่านมาครับ

ผมคาดว่า สหรัฐฯจะไม่ทำอะไรกับอิหร่านในปีนี้ เพราะเศรษฐกิจสหรัฐฯ ก็ไม่ค่อยจะดี ถ้าโอบาม่าไปก่อสงครามก่อนเวลาอันควร คงจะกระทบกับคะแนนเสียงโอบาม่าแบบดูไม่จืดแน่ๆครับ

ถ้าสังเกตการเมืองในสหรัฐให้ดีๆ สงครามใหญ่ๆมักไม่เกิดจากพรรคเดโมแครตเป็นรัฐบาล แต่จะเกิดสงครามใหญ่ๆบนโลกในยุคที่รีพับริกันเป็นรัฐบาลเป็นส่วนใหญ่ ว่ากันไม่ใกลมากก็สมัยคาวบอยเฒ่าโรนัล เรแกน เจ้าของสโลแกนความเข้มแข็งคือสันติภาพ เสร็จแล้วก็ยุให้อิรักรบกับอิหร่าน โดยอเมริกาถือหางทั้งสองข้างเงียบๆ แล้วเอารายได้จากสงครามอิรัก-อิหร่านไปก่อสงครามกองโจรในอเมริกากลาง

แล้วก็มาสมัยบุชทั้งผู้พ่อ ทั้งผู้ลูก ไม่ว่าจะเป้นยุทธการพายุทะเลทราย ยามมาถึงสงครามอาฟกานิสถาน ฯลฯ พูดก็พูดเถอะ ในความรู้สึกผม พวกรีพับริกันในสหรัฐมันบ้าสงครามมากกว่าพวกเดโมแครตหน่อยนึง ก็เท่านั้นครับ

#121 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:02

ผมว่าเพราะมี อเมริกาเลยไม่กล้าบุกมากกว่าครับ ส่วนอิรักนี่เพราะปล่อยให้เข้าไปตรวจจนรู้ว่าไม่มีอะไรแน่ ๆ เลยโดนถล่ม

อันนี้พูดยากครับ เพราะพวกมอสสาดของอิสราเอลก็ไม่กระจอก ถ้ามีข้อมูลในทางลับอันเชื่อได้ว่ามีชาติอาหรับชาติใดในตะวันออกกลางมีอาวุธนิวเคลียร์ใว้ในครอบครอง ประเทศอิสราเอลจะถึงกาลล่มสลายในชั่วข้ามคืน เพราะคนชั้นกลางและคนมีฐานะดีในอิสราเอลจะพากันอพยพออกจากอิสราเอลทันที

#122 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:33

ไม่ว่างทั้งวันเลย ไปกันไกลแล้ว นะครับนี่ ... บอกตรงๆ ผมเป็นเพียงพ่อค้าตัวเล็กๆ ไม่มีผลประโยชน์ใดๆ กับ นโยบาย การต่างประเทศ ของประเทศใหญ่ๆ นะครับ .... แต่ส่วนตัว ชอบฟังวิเคราะห์ การยุทธศาสตร์ ในระดับต่างๆ เหมือนกัน เพราะมันทำให้เรามองเห็น การเปลี่ยนแปลงต่างๆในประเทศที่เกิดขึ้นรอบตัวเรา ว่าเป็นเพราะอะไร มาจากสาเหตุไหน และ ถ้ามีโอกาศ มาถึง เราจะสามารถปรับตัวได้ทัน และไม่ถูกทิ้งให้ล้าหลัง จนหายไปกับกาลเวลา ...

ในเรื่องการปิดล้อมจีน เห็นด้วยกับทุกคห.นะครับ สาเหตุที่ จีนต้องขยายอิทธิพล เพราะจีนหวังในความมั่นคงทางพลังงาน ของประเทศตนเอง เห็นด้วยกับ คุณยาสึฮิโระ ครับ กรณี จีนค่อนข้างข่มขู่ ประเทศเล็กๆแรงมากเกินไป(จำได้ว่า เวียดเคยเจอตอปิโดลอยตุ๊บป่องๆใกล้ฐานทัพเรือของตน ซึ่งคงไม่ต้องบอกว่าเป็นของใคร) แต่ส่วนตัวผมเราเอาหลังพิงจีนไว้ น่าจะดีที่สุดเพราะอย่างน้อย จีนก็ยังจริงใจกับเรามากกว่า สหรัฐ ... กรณี จีนกับ อินเดีย ก็เพิ่มเติมข้อมูลว่า ตอนนี้ อินเดียเพิ่งสั่งซื้อ ราฟาลเครื่องบินรบ ยุค4.5ที่ดีที่สุดรุ่นหนึ่งของโลก(แพงติดอันดับโลกด้วย) นับ100กว่าลำ เป็นดีลล็อตที่ใหญ่ที่สุดในโลก ทั้งนี้จีนเองก็ เพิ่งหาเรื่องตรวจค้นเรือรบอินเดีย ที่มาเยือน ฐานทัพเรือเวียด ในน่านน้ำสากล(จีนเอาสิทธิอะไรไปค้น ผมก็งง) หรือ การที่เวียดสั่งซื้อ บรามอส(ขีปนาวุธโจมตีเรือความเร็วสูง(3เท่าความเร็วเสียง))จากอินเดีย ...

สหรัฐเองก็ใช่ว่าจะดี ตนเอง คุมเส้นเลือด ของโลกแทบทุกจุดแล้ว มีเพียง ช่องแคบนี้ ช่องแคบเดียว ที่พี่เบิ้มยังไม่สามารถคุมได้อย่างเบ็ดเสร็จ แต่ในทางตรงกันข้าม ช่องแคบนี้ กลับเป็นเส้นทางเดินเรือ สายสำคัญของโลก เชื่อมผลประโยชน์หลายทวีป หลายประเทศไว้ ใครคุม ช่องแคบ และน่านน้ำนี้ได้ ก็เท่ากับ คุมเศรษฐกิจของโลกไว้ได้ครึ่งหนึ่งเลยที่เดียว สหรัฐเองที่นอกจากมีบารมีในบางประเทศแถบนี้อย่างเดียวแล้ว ตัวเองแทบไม่มีส่วนเกี่ยวข้องทางภูมิศาสตร์ใดๆเลย ก็อยากเข้ามามีส่วนเอี่ยวด้วย เช่นกัน ...

ทางออกที่ผมว่าเหมาะสมที่สุด คือ ปท.ในอาเซียน ควรมีความร่วมมือทางทหาร(โดยเฉพาะทางน้ำ) ที่มากขึ้นเพื่อดูแลผลประโยชน์ ของภูมิภาคร่วมกัน จึงสามารถคานอำนาจ กับ ปท.มหาอำนาจได้ ... และ เราก็จะสามารถเก็บเกี่ยวผลประโยชน์จากภูมิภาคตัวเองได้อย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วย ดีกว่าให้ผลประโยชน์ตกไปอยู่กับปท.ใหญ่ๆทั้งหลาย ครับ...

ปล.เพิ่มเติมเกร็ดเกี่ยวกับปท.สหรัฐ ก็เคยได้ยินนัก ปวศ.เคยบอกไว้เหมือนกัน สหรัฐสร้างชาติขึ้นมา จากความขัดแย้ง และ สงคราม ครับ ฉะนั้น ผมไม่ไว้ใจกมลสันดานปท.นี้เท่าไหร่ ..

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#123 anchalin

anchalin

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:31

อยากให้คนในกองทัพ คนในรัฐบาล หรือคนพรรคประชาธิปัตย์มาอ่านการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในกระทู้นี้แล้วนำไปขยายความต่อสูประชาชน เพื่อที่เราจะได้รู้ทันเหตุการณ์ หรือรู้ทันการรุกคืบของ 2 big ว่าส่งผลอย่างไรต่อประเทศเราบ้างนะคะ

#124 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:34

เมื่อกี้นี้ดูนายพล Dempsey จากฝ่ายสหรัฐให้สัมภาษณ์เฮียหยุ่น ไม่เกินความคาดหมายครับ

อ้าง บลา บลา บลา ยังอยู่ในขั้นตอนเจรจา แปลว่าอะไร แปลว่ามันไม่ได้เกี่ยวกับนาซ่งนาซ่าจิกอะไร แต่มันเป็นเรื่องการทหารล้วนๆ แต่เฉไฉไปว่าอาจใช้เป็นฐานสำหรับรับมือกับภัยพิบัติ ภัยธรรมชาติ ขออนุญาตเสียมารยาท ถรุยแรงๆสองทีนะครับ

ถรุยยย ถรุยยย ไอ้แยงกี้...

#125 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:01

เรื่องดีลของ Rafale ของอินเดีย ไม่ต้องตกใจไปหรอกครับ เพราะมาแทน บ. Mig-23 เดิม ซึ่งปลดไปทั้งหมดเมื่อปี 2009 โดยตามจำนวนเดิม ก็รวมร้อยกว่าลำแล้วครับ

#126 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:46

มีบางเรื่องที่ควรรู้ น่านน้ำ อ่าวไทย และ อันดามัน พี่เบิ้มทั้งสอง ส่งเรือดำน้ำมาสอดแนมจนพรุนหมดแล้ว

เรื่องที่รู้แต่กองทัพ พูดอะไรไม่ได้ ได้แต่ทำ War Game จำลองสถานการณ์ ประเมินผลการรบ ในหลายมิติ

วิชามาตรฐานสำหรับโรงเรียนเสธ.
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#127 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:53

ข่าวว่า กองทัพ เซย์โน การใช้อู่ตะเภา แน่นอนครับ .......... รอคอนเฟริม์ อีกที ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#128 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:27

DONE

#129 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:20

ผบ.สส. สหรัฐอเมริกาเยือนไทย

วันอังคารที่ 5 มิถุนายน 2555 เวลา 12:12 น.
http://www.dailynews...politics/118137

วันที่ 5 มิ.ย.2555 เมื่อเวลา 10.00 น. ที่กองบัญชาการกองทัพไทย พล.อ.ธนะศักดิ์ ปฏิมาประกร ผู้บัญชาการทหารสูงสุด (ผบ.สส.) ให้การต้อนรับ พล.อ.มาร์ติน อี.เดมพ์ซี่ย์ ประธานคณะเสนาธิการร่วมสหรัฐอเมริกา หรือ ผบ.สส.ของสหรัฐอเมริกาที่ได้เดินทางมาเยือนอย่างเป็นทางการในฐานะแขกของกองบัญชาการกองทัพไทย ระหว่างวันที่ 4-5 มิ.ย. 2555 โดยมีการจัดพิธีตรวจแถวกองทหารเกียรติยศผสม 3 เหล่าทัพ และจากนั้นได้เข้าพบปะสนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างกองทัพ 2 ประเทศ ตลอดจนเพิ่มความร่วมมือด้านการทหาร และการรักษาความมั่นคงในภูมิภาคให้มากยิ่งขึ้น ทั้งนี้ พล.อ.ธนะศักดิ์ กล่าวภายหลังการหารือว่า ไทยและสหรัฐอเมริกามีความสัมพันธ์มายาวนานนับเกือบ 180 ปี มีความร่วมมือที่แน่นแฟ้น และจะร่วมมือกัน เพื่อก้าวไปข้างหน้าทั้งการฝึกร่วมเทคโนโลยีต่าง ๆ

พล.อ.เดมพ์ซี่ย์ กล่าวว่า รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้เยือนประเทศไทย และได้พบกับ ผบ.สส.ของไทย โดยทั้งสองประเทศมีความสัมพันธ์อันดีมายาวนาน โดยสหรัฐอเมริกาจะให้ความสนใจในภูมิภาคนี้มากยิ่งขึ้น เพราะ 10 ปีที่ผ่านมาสหรัฐอเมริกาไปให้ความสนใจที่อื่น ดีใจที่จะมาสร้างความสัมพันธ์ให้แข็งแกร่งมากยิ่งขึ้นในฐานะมิตรประเทศ

ผู้สื่อข่าวถามว่า กระทรวงกลาโหมอเมริกา(เพนตากอน) เข้าไปเกี่ยวข้องโปรแกรมนาซ่าเกี่ยวกับการตรวจสภาพอากาศที่อู่ตะเภาหรือไม่ พล.อ.เดมพ์ซี่ย์ กล่าวว่า กระทรวงสหรัฐกลาโหมอเมริกาไม่ได้มีอะไรเข้าไปเกี่ยวข้องกับโครงการของนาซ่าที่อู่ตะเภา เป็นเรื่องขององค์ด้านพลเรือนที่ดูในเรื่องอวกาศของสหรัฐฯ โครงการของกระทรวงกลาโหมสหรัฐอเมริกาที่ดำเนินการที่อู่ตะเภาเป็นเรื่องของความช่วยเหลือด้านมนุษยธรรม และในกรณีภัยพิบัติ ทั้งนี้สหรัฐอเมริกา และ นาซ่า ไม่มีวาระซ่อนเร้นในการที่จะนำอากาศยานเข้ามาตรวจสภาพอากาศในภูมิภาคนี้ โดยเฉพาะการที่จะมาใช้สนามบนอู่ตะเภา ที่สำคัญกระทรวงกลาโหมสหรัฐอเมริกาไม่ได้เกี่ยวข้องกับโครงการนี้

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#130 เช never die

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:29

ผู้สื่อข่าวถามว่า กระทรวงกลาโหมอเมริกา(เพนตากอน) เข้าไปเกี่ยวข้องโปรแกรมนาซ่าเกี่ยวกับการตรวจสภาพอากาศที่อู่ตะเภาหรือไม่ พล.อ.เดมพ์ซี่ย์ กล่าวว่า กระทรวงสหรัฐกลาโหมอเมริกาไม่ได้มีอะไรเข้าไปเกี่ยวข้องกับโครงการของนาซ่าที่อู่ตะเภา เป็นเรื่องขององค์ด้านพลเรือนที่ดูในเรื่องอวกาศของสหรัฐฯ โครงการของกระทรวงกลาโหมสหรัฐอเมริกาที่ดำเนินการที่อู่ตะเภาเป็นเรื่องของความช่วยเหลือด้านมนุษยธรรม และในกรณีภัยพิบัติ ทั้งนี้สหรัฐอเมริกา และ นาซ่า ไม่มีวาระซ่อนเร้นในการที่จะนำอากาศยานเข้ามาตรวจสภาพอากาศในภูมิภาคนี้ โดยเฉพาะการที่จะมาใช้สนามบนอู่ตะเภา ที่สำคัญกระทรวงกลาโหมสหรัฐอเมริกาไม่ได้เกี่ยวข้องกับโครงการนี้

การทำงานเป็นข้าราชการระดับสูงของสหรัฐ ต้องโกหก ตอแหล เก่งๆด้วยครับ เมื่อวานโดนเฮียหยุ่นจี้ถาม ออกอาการเลิ่กลั่กหน้านิ่วคิ้วขมวด จะไปไม่เป็นเอา แล้วก็เฉไฉว่าเป็นเรื่องของอนาคตที่ทั้งสองฝ่ายต้องคุยกัน

ขอโทษ กรุไม่คุยกับมรึง ไอ้แยงกี้ ....

Edited by เช neverdie, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:32.

#131 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:31

(ปูตินเยือนจีนหวังปิดล้อมสหรัฐ ?)
ปูติน เยือน จีน เจรจาการค้าพลังงาน
สำนักข่าวต่างประเทศ รายงาน ประธานาธิบดี วลาดิเมียร์ ปูติน แห่งรัสเซีย ได้เดินทางถึงกรุงปักกิ่ง ประเทศจีน แล้ว โดยมีกำหนดการเยือนอย่างเป็นทางการ ทั้งสิ้น 3 วัน เพื่อกำหนดทิศทางทางการค้า พลังงาน โดยที่หวังเพิ่มมูลค่าทางการค้ากับจีน ให้ได้ถึงปีละ 84 ล้านล้านเหรียญสหรัฐ และกำลังเป็นที่จับตาของหลายฝ่ายในด้านความสัมพันธ์ของทั้ง 2 ชาติ ในเวลานี้ เพื่อกำหนดท่าทีในการดำเนินการทางการทูตต่อไป รายงานระบุว่า นายปูติน จะเข้าพบ และหารือข้อราชการทวิภาคี เพื่อเพิ่มมูลค่าทางการค้า กับ ประธานาธิบดีหู จิ่น เทา ของจีน ในวันนี้ รวมถึงจะมีการหารือเรื่องวิกฤติในซีเรีย ร่วมกันด้วย ในฐานะทั้ง 2 ชาติ เป็นสมาชิกถาวรของทางองค์คณะมนตรีความมั่นคงแห่งสหประชาชาติ ทั้งนี้ เอกอัครราชทูตจีน ประจำ UN นายหลี่ เบาดอง ได้มีการเสนอแนะให้เร่งแก้ปัญหาของซีเรีย อย่างเร่งด่วน เพื่อไม่ให้เกิดปัญหากับภูมิภาคในอนาคต และสนับสนุนแผนสันติภาพของ นายโคฟี อันนัน อดีตเลขาธิการสหประชาชาติด้วย
http://news.sanook.c...าการค้าพลังงาน/

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#132 เช never die

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:34

ขอบคุณคุณหนูอ้อยครับ สองข่าวนี้เกี่ยวข้องกันอย่างมีนัยยะอย่างมากเลยครับ

Edited by เช neverdie, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:34.

#133 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:41

กฎของป่า เมื่อเสือตัวรองจะผงาดขึ้นมาเป้นจ้าวป่าแทน ย่อมเกิดการท้าทายประลองกำลัง
ถ้าเป็นสังคมมนุษย์เลี่ยงไม่พ้นสงคราม
จีนกำลังจะผงาดขึ้นมาเป็นเบอร์ 1 จะทำโดยนุ่มนวลเลี่ยงไม่ให้เกิดสงครามได้หรือไม่
แยงกี้จะยอมโกโฮมโดยดีหรือ ?

#134 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:43

ไทย โดยเฉพาะรัฐบาลไทยจะประคองตัวอย่างไร ?

#135 เช never die

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:44

กฎของป่า เมื่อเสือตัวรองจะผงาดขึ้นมาเป้นจ้าวป่าแทน ย่อมเกิดการท้าทายประลองกำลัง
ถ้าเป็นสังคมมนุษย์เลี่ยงไม่พ้นสงคราม
จีนกำลังจะผงาดขึ้นมาเป็นเบอร์ 1 จะทำโดยนุ่มนวลเลี่ยงไม่ให้เกิดสงครามได้หรือไม่
แยงกี้จะยอมโกโฮมโดยดีหรือ ?

นั่นก็ยังไม่ร้ายแรงเท่ากับ เราจะวางตัวให้รอดปลอดภัยได้ตลอดรอดฝั่งได้อย่างไร ในสถาณการณ์ต่อจากนี้

เดี๋ยวขอยกยอดไปพรุ่งนี้ครับ

#136 เช never die

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:54

มันตลกครับ โครงการด้านพลเรือน โครงการด้านอวกาศ ไม่เกี่ยวกับการกลาโหม แต่เสือกจะไปทำบนฐานทัพที่เป็นจุทธศาสตร์ที่มีศักภาพที่ดีที่สุดแห่งหนึ่งในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

แหมคันไม้คันมือจัง แต่ต้องออกไปธุระ เดี๋ยวมาต่อครับ

#137 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:08

สงสัยครับ

๑. ประเทศไทย จะได้ประโยชน์ อะไรจากการที่ สหรัฐฯ เข้ามาใช้เขต อำนาจอธิปไตย ของ ไทย ในการตั้งฐานทัพ?

๒. ประเทศไทย จะเสียประโยชน์ อะไรจากการที่ สหรัฐฯ เข้ามาใช้เขต อำนาจอธิปไตย ของไทย ในการตั้งฐานทัพ?

๓. ประเทศไทย ไม่ให้ สหรัฐฯ เข้ามาใช้เขต อำนาจอธิปไตย ของไทย ได้หรือไม่ครับ?

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๖ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๐๘ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#138 moonoi

moonoi

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:13

:wub: กองทัพไทย มีแนวโน้ม ที่มีความสัมพันธ์ที่ดีลึกซึ้งกับ กองทัพสหรัฐอเมริกา มากกว่า
กองทัพแดงจีน หลายๆๆๆๆขุม.........

Edited by moonoi, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:13.

#139 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:15

๑. ไทยจะได้ความช่วยเหลือด้านต่างๆ ไม่ว่าเศรษฐกิจ(แต่ตอนนี้เค้าก็เอาตัวไม่รอด) การทหาร ทั้งทางลับและทางแจ้ง
๒. ไทยจะเป็นเป้าหมายของกลุ่มก่อการร้าย การโจมตีทางเศรษฐกิจจากจีน ฯลฯ
๓. ได้แต่ก็ต้องรับความเสี่ยงเกี่ยวกับมาตรการกดดันต่างๆที่จะตามมา
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#140 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:33

ถ้ามันดีจริง ทำไมถึงไม่ให้ตั้งฐานทัพไทยที่อเมริกาบ้างล่ะครับ?
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#141 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:10

ถ้าให้เลือกระหว่างจีนกับอเมริกา เจ๊ว่าจีนยังไว้ใจได้มากกว่าอเมริกาอีกค่ะ รายหลังนั้นออกระรานไปทั่วโลกเพื่อไปดูดทรัพยากรของชาติอื่นๆล้วนๆ โดยทิ้งเศษกระดูกให้ประเทศผู้เป็นเจ้าของทรัพยากร

มันตลกครับ โครงการด้านพลเรือน โครงการด้านอวกาศ ไม่เกี่ยวกับการกลาโหม แต่เสือกจะไปทำบนฐานทัพที่เป็นจุทธศาสตร์ที่มีศักภาพที่ดีที่สุดแห่งหนึ่งในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

แหมคันไม้คันมือจัง แต่ต้องออกไปธุระ เดี๋ยวมาต่อครับ

ทุกๆครั้งที่อเมริกาจะรุกรานชาติอื่น ก็เอาเรื่องสิทธิมนุษยชนนั้นละค่ะมาบังหน้า แถมด้วยเอาประชาธิปไตยผูกกับกระบอกปืน ขีปนาวุธ ไปยัดเยียดให้ประชาชนของเค้า(น่าเกลียดมากค่ะ ตัวเองทำได้แต่คนอื่นห้ามทำ กรณีที่นาโต้ระบุเป้าหมายผิด กลายเป็นฆ่าผู้บริสุทธิ์ไป ไม่เห็นจะรับผิดชอบอะไรจริงจังเลย) เพื่อที่จะเข้าไปครอง(เอาสัมปทาน)ทรัพยากรมาเป็นของพวกตัวเอง รู้สึกนโยบายต่างประเทศของอเมริกามาทุกยุคทุกสมัยต้องทำให้ตัวเป็นสามารถเป็น เบอร์1 ของโลก อเมริกาจะต้องเป็นชาติมหาอำนาจขั่วเดียว จะให้ใครขึ้นมาครองตำแหน่งนี้ไม่ได้ หรือจะทำให้โลกใบนี้มีหลายขั้วอำนาจไม่ได้ ซึ่งตอนนี้จีนมาแรงมากและมีโอกาสที่จะเบียดอเมริกาตกไปได้ อเมริกาจึงต้องทำทุกวิถีทางเพื่อรักษาความเป็น "เบอร์ 1" ของโลกไว้ วิธีการที่เลวร้ายที่สุดคือทำสงคราม ก็ใช่ว่าอเมริกาจะไม่ทำ... เศรษฐกิจไม่ดีก็ไปยุให้ประเทศอื่นเค้าแตกคอกัน ตัวเองก็ขายอาวุธให้ทั้งสองฝ่าย โดยเฉพาะตระกูลบุชตัวพ่อตัวลูกนี่บ่าวช่างยุของจริง เพราะยิ่งทะเลาะกันเท่าไรก็ขายอาวุธได้มากขึ้นเท่านั้น

ข่าวอเมริกามาเยือนคราวนี้ มาพร้อมกับ MOU ที่กระทรวงกลาโหมทำกับอิสราเอลด้วยนะึคะ ซึ่งไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า

การขอ​ความ​เห็นชอบร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล

เรื่อง ​การขอ​ความ​เห็นชอบร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล การขอ​ความ​เห็นชอบร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล

​เรื่อง ​การขอ​ความ​เห็นชอบร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอลว่าด้วย​การคุ้มครองข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับร่วมกัน (Memorandum of Understanding between
the Ministry of Defence of the Kingdom of Thailand and the Ministry of Defence of
the State of lsrael Related to Mutual Protection of Classified and Materials)คณะรัฐมนตรี​เห็นชอบตามที่กระทรวงกลา​โหม (กห.) ​เสนอดังนี้

1. ​ให้ กห. จัด​ทำบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล ว่าด้วย​การคุ้มครองข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับร่วมกัน
2. ​ให้รัฐมนตรีว่า​การกระทรวงกลา​โหม​เป็น​ผู้ลงนามฝ่าย​ไทย​ในร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจ
3. หากมี​ความจำ​เป็นที่จะต้อง​เปลี่ยน​แปลงรายละ​เอียดของร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจฯ ​โดย​ไม่ส่งผลกระทบต่อสาระสำคัญของร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจฯ ​ให้ กห. พิจารณาดำ​เนิน​การ​ได้ตาม​ความ​เหมาะสม

สาระสำคัญของ​เรื่อง กห. รายงานว่า1. กห. มี​ความประสงค์ที่จะจัด​ทำบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทย กับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล ว่าด้วย​ความคุ้มครองข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับร่วมกัน ​โดยมีวัตถุประสงค์​เพื่อคุ้มครองข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับร่วมกัน ​ซึ่ง​ในอนาคตหากกระทรวงกลา​โหม​ไทยจะต้องมี​ความร่วมมือกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล ​ในด้านต่าง ๆ ​เช่น ​การจัดหายุท​โธปกรณ์ ​การวิจัย​และพัฒนาวิทยาศาสตร์​และ​เทค​โน​โลยี ​และอุตสาหกรรมป้องกันประ​เทศ ​การจัด​ทำบันทึก​ความ​เข้า​ใจฯ กับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล จะ​ทำ​ให้ข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับ​ได้รับ​การคุ้มครองภาย​ใต้บันทึก​ความ​เข้า​ใจฯ นี้

2. กห. คาดว่าจะมี​การลงนามร่วมกันระหว่างรัฐมนตรีว่า​การกระทรวงกลา​โหมกับรัฐมนตรีว่า​การกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล ​ในห้วง​เวลาที่รัฐมนตรีว่า​การกระทรวงกลา​โหมจะ​เดินทาง​เยือนรัฐอิสรา​เอลอย่าง​เป็นทาง​การระหว่างวันที่ 13 — 16 มิถุนายน 2555--ที่ประชุมคณะรัฐมนตรี นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร (นายกรัฐมนตรี) วันที่ 5 มิถุนายน 2555

Edited by -เจ๊ม้าม-, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:11.

#142 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:12

สงสัยครับ

๑. ประเทศไทย จะได้ประโยชน์ อะไรจากการที่ สหรัฐฯ เข้ามาใช้เขต อำนาจอธิปไตย ของ ไทย ในการตั้งฐานทัพ?

๒. ประเทศไทย จะเสียประโยชน์ อะไรจากการที่ สหรัฐฯ เข้ามาใช้เขต อำนาจอธิปไตย ของไทย ในการตั้งฐานทัพ?

๓. ประเทศไทย ไม่ให้ สหรัฐฯ เข้ามาใช้เขต อำนาจอธิปไตย ของไทย ได้หรือไม่ครับ?

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๖ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๕

อยากให้ดูกรณีของเกาหลีใต้เป็นตัวอย่างครับ ที่ได้รับผลประโยชน์จากการเป็นหุ้นส่วนที่สำคัญทางยุทธศาสตร์กับสหรัฐ
แต่พอดีไทยเราคนบ้านเราไม่ได้มีระเบียบหรือทำงานจริงจังแบบเกาหลีใต้ หรือระบบการตรวจคนเข้าเมืองของเรามีช่องโหว่ให้พวกก่อการร้ายมาเที่ยว มาประชุมในไทยได้อย่างสบายแฮ
ตำรวจของไทยก็ซื้อได้ด้วยเงิน ตลอดจนหลายคนที่ทำงานในด้านการวางนโยบายด้านการต่างประเทศบางส่วนก็ไม่คิดไกล คิดใกล้ๆ และชอบคิดนโยบายตามสูตรสำเร็จของลูกเสือ คือเป็นมิตรต่อคนทั้งโลก
แต่ระยะยาวอยากให้ไทยเป็นแบบไหนจริงๆ ไม่ค่อยคิด

ของจีน ของสหรัฐ ของอินเดีย ของญี่ปุ่น จะมีการระดมผู้เชี่่ยวชาญมาระดมสมองและถกกันเป็นเรื่องเป็นราวมองไปอีก 10-20 ปีข้างหน้าว่าจะต้องเผชิญกับปัญหาอะไรบ้าง จะแก้กันอย่างไร จะให้ประเทศของตนเดินไปทางไหน
ตราบใดที่ของไทยเรายังปล่อยให้คนไม่ดีมาปกครองบ้านเมือง กุ๊ยอันธพาลเต็มบ้านเต็มเมือง ไม่ว่าท้ายที่สุดเราจะเลือกข้างไหน ประเทศเราก็คงไม่ได้ประโยชน์สูงสุดจากการเลือกข้างอยู่ดีครับ เพราะจนถึงทุกวันนี้ อำนาจทางเศรษฐกิจก็ไม่มี
อำนาจทางการทหารมี แต่ก็ไม่ได้มากพอ ที่เวลาประเทศไทยกระแอม อเมริกาและจีนต้องหันมาดู

#143 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:16

มีอะไรเกี่ยวกับ ที่เราเป็นพันธมิตรนอก นาโต้ ที่เคยเซ็นกันสมัยทักษิณหรือเปล่า?

#144 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:25

สงสัยครับ

ตะนิ่นตาญี

๑. อาจจะได้ประโยชน์ในเรื่องของเงินช่วยเหลือ ไม่ว่าจะเป็นการให้เปล่า ความร่วมมือกันทางทหาร(อาจจะเป็นการซ้อมรบกรณีพิเศษ) การมอบอาวุธให้ หรือการให้ซื้ออาวุธ เรือ เครื่องบิน ในราคาพิเศษ อะไรแบบนี้ค่ะ

๒. กรณีทะเลจีนใต้ อาจจะทำให้จีนไม่พอใจ อาจจะโดนมาตราการตอบโต้ทางเศรษฐกิจแบบที่คุณโยชิฮิโรว่ามาค่ะ และเป็นการดึงตัวเองให้ต้องถือหางเลือกข้างเลือกฝั่ง ซึ่งไม่เป็นผลดีกับไทยเลย

๓. สามารถทำได้ แต่ต้องใช้การเจรจาทางการทูตที่ฉลาด ซึ่งไทยไม่ควรจะเข้าไปยุ่งกับความขัดแย้งนี้มากนัก เพราะประเทศคู่ขัดแย้งในทะเลจีนใต้ได้แก่ ใต้หวัน(มีญี่ปุ่นกับอเมริกาหนุนหลัง) บรูไน มาเลเซีย สิงค์โปร เวียดนาม เพราะมีพรมแดนติดกันหนึ่งละ ถ้าไม่ถูกกันคงจะดูไม่จืดค่ะ โดยเฉพาะเวียดนามกับฟิลิปปินส์ที่แสดงออกด้วยการซื้อเรือรบ,อาวุธอย่างมีนัยยะสำคัญ แล้วดึงอเมริกามาคานอำนาจกับจีนอย่างชัดเจน

Edited by -เจ๊ม้าม-, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:26.

#145 เช never die

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:32

ถ้าให้เลือกระหว่างจีนกับอเมริกา เจ๊ว่าจีนยังไว้ใจได้มากกว่าอเมริกาอีกค่ะ รายหลังนั้นออกระรานไปทั่วโลกเพื่อไปดูดทรัพยากรของชาติอื่นๆล้วนๆ โดยทิ้งเศษกระดูกให้ประเทศผู้เป็นเจ้าของทรัพยากร

ทุกๆครั้งที่อเมริกาจะรุกรานชาติอื่น ก็เอาเรื่องสิทธิมนุษยชนนั้นละค่ะมาบังหน้า แถมด้วยเอาประชาธิปไตยผูกกับกระบอกปืน ขีปนาวุธ ไปยัดเยียดให้ประชาชนของเค้า(น่าเกลียดมากค่ะ ตัวเองทำได้แต่คนอื่นห้ามทำ กรณีที่นาโต้ระบุเป้าหมายผิด กลายเป็นฆ่าผู้บริสุทธิ์ไป ไม่เห็นจะรับผิดชอบอะไรจริงจังเลย) เพื่อที่จะเข้าไปครอง(เอาสัมปทาน)ทรัพยากรมาเป็นของพวกตัวเอง รู้สึกนโยบายต่างประเทศของอเมริกามาทุกยุคทุกสมัยต้องทำให้ตัวเป็นสามารถเป็น เบอร์1 ของโลก อเมริกาจะต้องเป็นชาติมหาอำนาจขั่วเดียว จะให้ใครขึ้นมาครองตำแหน่งนี้ไม่ได้ หรือจะทำให้โลกใบนี้มีหลายขั้วอำนาจไม่ได้ ซึ่งตอนนี้จีนมาแรงมากและมีโอกาสที่จะเบียดอเมริกาตกไปได้ อเมริกาจึงต้องทำทุกวิถีทางเพื่อรักษาความเป็น "เบอร์ 1" ของโลกไว้ วิธีการที่เลวร้ายที่สุดคือทำสงคราม ก็ใช่ว่าอเมริกาจะไม่ทำ... เศรษฐกิจไม่ดีก็ไปยุให้ประเทศอื่นเค้าแตกคอกัน ตัวเองก็ขายอาวุธให้ทั้งสองฝ่าย โดยเฉพาะตระกูลบุชตัวพ่อตัวลูกนี่บ่าวช่างยุของจริง เพราะยิ่งทะเลาะกันเท่าไรก็ขายอาวุธได้มากขึ้นเท่านั้น

ข่าวอเมริกามาเยือนคราวนี้ มาพร้อมกับ MOU ที่กระทรวงกลาโหมทำกับอิสราเอลด้วยนะึคะ ซึ่งไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า

การขอ​ความ​เห็นชอบร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล

เรื่อง ​การขอ​ความ​เห็นชอบร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล การขอ​ความ​เห็นชอบร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล

​เรื่อง ​การขอ​ความ​เห็นชอบร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอลว่าด้วย​การคุ้มครองข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับร่วมกัน (Memorandum of Understanding between
the Ministry of Defence of the Kingdom of Thailand and the Ministry of Defence of
the State of lsrael Related to Mutual Protection of Classified and Materials)คณะรัฐมนตรี​เห็นชอบตามที่กระทรวงกลา​โหม (กห.) ​เสนอดังนี้

1. ​ให้ กห. จัด​ทำบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทยกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล ว่าด้วย​การคุ้มครองข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับร่วมกัน
2. ​ให้รัฐมนตรีว่า​การกระทรวงกลา​โหม​เป็น​ผู้ลงนามฝ่าย​ไทย​ในร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจ
3. หากมี​ความจำ​เป็นที่จะต้อง​เปลี่ยน​แปลงรายละ​เอียดของร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจฯ ​โดย​ไม่ส่งผลกระทบต่อสาระสำคัญของร่างบันทึก​ความ​เข้า​ใจฯ ​ให้ กห. พิจารณาดำ​เนิน​การ​ได้ตาม​ความ​เหมาะสม

สาระสำคัญของ​เรื่อง กห. รายงานว่า1. กห. มี​ความประสงค์ที่จะจัด​ทำบันทึก​ความ​เข้า​ใจระหว่างกระทรวงกลา​โหม​ไทย กับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล ว่าด้วย​ความคุ้มครองข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับร่วมกัน ​โดยมีวัตถุประสงค์​เพื่อคุ้มครองข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับร่วมกัน ​ซึ่ง​ในอนาคตหากกระทรวงกลา​โหม​ไทยจะต้องมี​ความร่วมมือกับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล ​ในด้านต่าง ๆ ​เช่น ​การจัดหายุท​โธปกรณ์ ​การวิจัย​และพัฒนาวิทยาศาสตร์​และ​เทค​โน​โลยี ​และอุตสาหกรรมป้องกันประ​เทศ ​การจัด​ทำบันทึก​ความ​เข้า​ใจฯ กับกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล จะ​ทำ​ให้ข้อมูล​และสิ่งอุปกรณ์ที่มีชั้น​ความลับ​ได้รับ​การคุ้มครองภาย​ใต้บันทึก​ความ​เข้า​ใจฯ นี้

2. กห. คาดว่าจะมี​การลงนามร่วมกันระหว่างรัฐมนตรีว่า​การกระทรวงกลา​โหมกับรัฐมนตรีว่า​การกระทรวงกลา​โหมอิสรา​เอล ​ในห้วง​เวลาที่รัฐมนตรีว่า​การกระทรวงกลา​โหมจะ​เดินทาง​เยือนรัฐอิสรา​เอลอย่าง​เป็นทาง​การระหว่างวันที่ 13 — 16 มิถุนายน 2555--ที่ประชุมคณะรัฐมนตรี นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร (นายกรัฐมนตรี) วันที่ 5 มิถุนายน 2555

เรื่องนี้ผมอยากให้พวกเรามองล้วงลึกเข้าไปถึงระบบสังคมการเมืองของสหรัฐครับ

ปัจจุบันนักการเมืองอเมริกันในรีพับริกัน เดโมแครต ทั้งในสภาผู้แทน และในวุฒิสภา ทั้งนักการเมืองผู้หญิง และนักการเมืองผู้ชาย ....

ทั้งหมด 89% เป็นยิวครับ

ตามคัมภีร์โตราในศาสนายูดายของพวกยิว เค้าเขียนใว้ว่า

ยิวคือพ่อของทุกเผ่าพันธ์ ทุกเชื้อชาติ บนโลกนี้ และ...

ถ้ามันยังไม่ใช่ พระเจ้าของยิวคือพระยะโฮวาห์ ก็จะทำให้ยิวเป็นพ่อของทุกเผ่าพันธ์ ทุกเชื้อชาติ บนโลกนี้จนได้

พอเข้าใจตรงนี้ ก็จะเริ่มเข้าใจบทบาทของสหรัฐที่มีต่อประเทศหน้าโง่อื่นๆบนโลก ชัดเจนขึ้นครับ

#146 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:33

เท่าที่ผมรู้ก่อนนะครับ สหรัฐให้ความช่วยเหลือด้านการทหารกับไทยมาตลอดเป็นอันดับหนึ่ง
อันดับสองคือออสเตรเลีย
อันดับที่สามคือจีน

สำหรับการเป็นพันธมิตรนอกนาโต้นั้น มันทำให้เรามีสิทธิจัดซื้ออาวุธยุทธโธปกรณ์คุณภาพดีจากสหรัฐได้มากขึ้น (ถ้าเงินมีนะครับ)

แต่มันมีประเด็นหนึ่งครับที่ผมต้องขอเสนอแนวคิดหนึ่งให้แก่เพื่อนสมาชิกทราบครับ ในหน่วยทหารของไทยเราก็มีผู้ที่มีความรู้ความสามารถอย่างดีอยู่ก็พอประมาณ ถ้าท้ายที่สุดแล้วหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเลือกที่จะเสริมสร้างหรือกระชับความสัมพันธ์กับประเทศใด
มันย่อมได้รับการกลั่นกรองมาอย่างดีในระดับหนึ่ง ที่พลเรือนอย่างเราๆไม่อาจจะเข้าถึงข้อมูลลับทางทหารบางอย่างได้ ซึ่งเท่าที่ผมเคยไปสัมผัสประสิทธิภาพของทหารไทยเราไม่เป็นรองใครครับ ขาดแต่เพียงงบประมาณทีจำเป็น บางเรื่องบางประเด็นพลเรือนอย่างเราๆ
ร่วมตรวจสอบ ร่วมแสดงความคิดเห็นมันก็เป็นสิ่งทีดี แต่บางกรณีหากเราวิพากษ์วิจารณ์มากไป โดยที่เราเองไม่ได้เข้าถึงข้อมูลด้านความมั่นคง และความเข้าของเราคลาดเคลื่อน มันก็จะทำให้กองทัพไทยของเราสูญเสียโอกาสที่ดีบางครั้งไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการครับ

#147 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:45

.............................

อยากให้ดูกรณีของเกาหลีใต้เป็นตัวอย่างครับ ที่ได้รับผลประโยชน์จากการเป็นหุ้นส่วนที่สำคัญทางยุทธศาสตร์กับสหรัฐ
แต่พอดีไทยเราคนบ้านเราไม่ได้มีระเบียบหรือทำงานจริงจังแบบเกาหลีใต้ หรือระบบการตรวจคนเข้าเมืองของเรามีช่องโหว่ให้พวกก่อการร้ายมาเที่ยว มาประชุมในไทยได้อย่างสบายแฮ
ตำรวจของไทยก็ซื้อได้ด้วยเงิน ตลอดจนหลายคนที่ทำงานในด้านการวางนโยบายด้านการต่างประเทศบางส่วนก็ไม่คิดไกล คิดใกล้ๆ และชอบคิดนโยบายตามสูตรสำเร็จของลูกเสือ คือเป็นมิตรต่อคนทั้งโลก
แต่ระยะยาวอยากให้ไทยเป็นแบบไหนจริงๆ ไม่ค่อยคิด

ของจีน ของสหรัฐ ของอินเดีย ของญี่ปุ่น จะมีการระดมผู้เชี่่ยวชาญมาระดมสมองและถกกันเป็นเรื่องเป็นราวมองไปอีก 10-20 ปีข้างหน้าว่าจะต้องเผชิญกับปัญหาอะไรบ้าง จะแก้กันอย่างไร จะให้ประเทศของตนเดินไปทางไหน
ตราบใดที่ของไทยเรายังปล่อยให้คนไม่ดีมาปกครองบ้านเมือง กุ๊ยอันธพาลเต็มบ้านเต็มเมือง ไม่ว่าท้ายที่สุดเราจะเลือกข้างไหน ประเทศเราก็คงไม่ได้ประโยชน์สูงสุดจากการเลือกข้างอยู่ดีครับ เพราะจนถึงทุกวันนี้ อำนาจทางเศรษฐกิจก็ไม่มี
อำนาจทางการทหารมี แต่ก็ไม่ได้มากพอ ที่เวลาประเทศไทยกระแอม อเมริกาและจีนต้องหันมาดู

.............................

๑. อาจจะได้ประโยชน์ในเรื่องของเงินช่วยเหลือ ไม่ว่าจะเป็นการให้เปล่า ความร่วมมือกันทางทหาร(อาจจะเป็นการซ้อมรบกรณีพิเศษ) การมอบอาวุธให้ หรือการให้ซื้ออาวุธ เรือ เครื่องบิน ในราคาพิเศษ อะไรแบบนี้ค่ะ

๒. กรณีทะเลจีนใต้ อาจจะทำให้จีนไม่พอใจ อาจจะโดนมาตราการตอบโต้ทางเศรษฐกิจแบบที่คุณโยชิฮิโรว่ามาค่ะ และเป็นการดึงตัวเองให้ต้องถือหางเลือกข้างเลือกฝั่ง ซึ่งไม่เป็นผลดีกับไทยเลย

๓. สามารถทำได้ แต่ต้องใช้การเจรจาทางการทูตที่ฉลาด ซึ่งไทยไม่ควรจะเข้าไปยุ่งกับความขัดแย้งนี้มากนัก เพราะประเทศคู่ขัดแย้งในทะเลจีนใต้ได้แก่ ใต้หวัน(มีญี่ปุ่นกับอเมริกาหนุนหลัง) บรูไน มาเลเซีย สิงค์โปร เวียดนาม เพราะมีพรมแดนติดกันหนึ่งละ ถ้าไม่ถูกกันคงจะดูไม่จืดค่ะ โดยเฉพาะเวียดนามกับฟิลิปปินส์ที่แสดงออกด้วยการซื้อเรือรบ,อาวุธอย่างมีนัยยะสำคัญ แล้วดึงอเมริกามาคานอำนาจกับจีนอย่างชัดเจน

เท่าที่ผมรู้ก่อนนะครับ สหรัฐให้ความช่วยเหลือด้านการทหารกับไทยมาตลอดเป็นอันดับหนึ่ง
อันดับสองคือออสเตรเลีย
อันดับที่สามคือจีน

สำหรับการเป็นพันธมิตรนอกนาโต้นั้น มันทำให้เรามีสิทธิจัดซื้ออาวุธยุทธโธปกรณ์คุณภาพดีจากสหรัฐได้มากขึ้น (ถ้าเงินมีนะครับ)

แต่มันมีประเด็นหนึ่งครับที่ผมต้องขอเสนอแนวคิดหนึ่งให้แก่เพื่อนสมาชิกทราบครับ ในหน่วยทหารของไทยเราก็มีผู้ที่มีความรู้ความสามารถอย่างดีอยู่ก็พอประมาณ ถ้าท้ายที่สุดแล้วหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเลือกที่จะเสริมสร้างหรือกระชับความสัมพันธ์กับประเทศใด
มันย่อมได้รับการกลั่นกรองมาอย่างดีในระดับหนึ่ง ที่พลเรือนอย่างเราๆไม่อาจจะเข้าถึงข้อมูลลับทางทหารบางอย่างได้ ซึ่งเท่าที่ผมเคยไปสัมผัสประสิทธิภาพของทหารไทยเราไม่เป็นรองใครครับ ขาดแต่เพียงงบประมาณทีจำเป็น บางเรื่องบางประเด็นพลเรือนอย่างเราๆ
ร่วมตรวจสอบ ร่วมแสดงความคิดเห็นมันก็เป็นสิ่งทีดี แต่บางกรณีหากเราวิพากษ์วิจารณ์มากไป โดยที่เราเองไม่ได้เข้าถึงข้อมูลด้านความมั่นคง และความเข้าของเราคลาดเคลื่อน มันก็จะทำให้กองทัพไทยของเราสูญเสียโอกาสที่ดีบางครั้งไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการครับ

ขออนุญาตเรียนถามต่อนะครับ เท่าที่สังเกตุมา เกือบทุกความเห็นจะพูดถึง การให้ความช่วยเหลือทางด้านทหาร

ซึ่งถือว่า เป็นผลประโยชน์ที่ สหรัฐฯ ให้กับ ประเทศไทย แต่ที่สงสัยก็คือ

ด้วยสถานะการณ์ในปัจจุบันของ สังคมโลก ประเทศไทย มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหน ในการได้รับ ความช่วยเหลือ ในทางทหาร ครับ?

ตะนิ่นตาญี หมายความถึง ไม่ใช่ความช่วยเหลือทางทหารจะได้หรือไม่?

หรือ หากเป็นความช่วยเหลือทางทหารจะเป็นจาก ประเทศ อื่นที่ไม่ใช่ สหรัฐฯ จะได้หรือไม่ ฯลฯ?

ตะนิ่นตาญี

Edited by ตะนิ่นตาญี, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:46.

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#148 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:01

ถ้าให้ดูเกาหลีใต้

เหตุที่เกาหลีแตกเป็น เหนือ ใต้ ญาติมิตรต้องขาดจากกัน

ไม่ใช่เพราะอเมริกาหรอกเหรอครับ?

ความเจริญเราสร้างเองได้ ทุกวันนี้ก็อยู่พอมีพอกิน จะชักศึกเข้าบ้านไปเพื่ออะไรครับ?
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#149 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:04

จำเป็นไหม ตอบได้ว่าจำเป็นครับ ความช่วยเหลือด้านการทหารนี่นอกจากช่วยเหลือทางอาวุธแล้ว ยังรวมถึงการรับนักเรียนนายร้อยของไทยไปเรียนด้วย
เอาเท่าที่ผมเคยได้ข้อมูลจากการคุยกับนายทหารมา เราชินกับการใช้อาวุธของอเมริกามากกว่าของจีน แถมคุณภาพของจีนในยุคก่อนมันไม่ค่อยมีประสิทธิภาพเท่าที่ควร
จริงอยู่ครับว่าเราไม่ต้องการสงคราม ไม่ต้องการทำร้ายใคร แต่ทหาร ความมั่นคงก็เหมือนกับรั้วบ้าน ถ้าเราไม่ทำสีใหม่ ไม่ทำใหม่ รั้วก็ไม่แข็งแรง ขโมย(จากเขมร) ก็เข้ามาทำร้ายเราได้
ดังนั้น ทุกอย่างสำคัญที่เรามีอุปกรณ์ ขีดความสามารถในป้องปรามมากน้อยแค่ไหน แต่ของไทยได้รับความช่วยเหลือจากสามชาติที่ผมได้กล่าวไว้ มันก็ไม่ได้ทำให้ทหารไทยมีมุมมองหรือแนวคิดจากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเพียงด้านเดียวครับ

#150 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:06

ให้อเมริกา เข้ามาสร้างฐานทัพในไทย ไอ้แม้วจะได้เข้าอเมริกาก็งานนี้
ชาติขาย เพื่อไอ้แม้ว พรรคเพื่อควาย ทำได้ทุกอย่าง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน