Jump to content

- - - - -

หากต้องย้ายเมืองหลวง

ย้ายเมืองหลวง เมืองหลวง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
95 ความเห็นในกระทู้นี้

Poll: จังหวัดหรือพื้นที่ใดเหมาะสมที่จะตั้งเป็นเมืองหลวงใหม่ (63 member(s) have cast votes)

เราควรย้ายเมืองหลวงไปที่ไหน

1. นครนายก (5 votes [7.94%])

Percentage of vote: 7.94%

2. ปราจีนบุรี (2 votes [3.17%])

Percentage of vote: 3.17%

3. สระบุรี (7 votes [11.11%])

Percentage of vote: 11.11%

4. ชลบุรี (10 votes [15.87%])

Percentage of vote: 15.87%

5. เพชรบุรี (9 votes [14.29%])

Percentage of vote: 14.29%

6. เพชรบูรณ์ (11 votes [17.46%])

Percentage of vote: 17.46%

7. พิษณุโลก (3 votes [4.76%])

Percentage of vote: 4.76%

8. นครราชสีมา (11 votes [17.46%])

Percentage of vote: 17.46%

9. ขอนแก่น (4 votes [6.35%])

Percentage of vote: 6.35%

10. ชัยภูมิ (1 votes [1.59%])

Percentage of vote: 1.59%

Vote Guests cannot vote

#1 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:23

หากต้องย้ายเมืองหลวง ท่านว่าพื้นที่ใด จังหวัดใดเหมาะสมที่สุด หากไม่มีในข้อเลือกกรุณานำเสนอ วิจารณ์
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#2 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:24

ผมเห็นว่า อำเภอเทพสถิต จังหวัดชัยภูมิเหมาะที่จะเป็นที่ตั้งเมืองหลวงใหม่ของประเทศไทย

http://th.wikipedia....%B8%B4%E0%B8%95

http://www.kukrajeaw.com/

http://www.google.co...=2&ved=0CEEQsAQ
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#3 ลูกชาวสวน

ลูกชาวสวน

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:25

ทำไมต้องเป็นชัยภูมิเหรอครับ = = "
" อันความคิดวิทยาดังอาวุธ ประเสริฐสุดซ่อนใส่เสียในฝัก สงวนคมสมนึกใครฮึกฮัก จึงค่อยชักเชือดฟันให้บรรลัย "

#4 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:26

ต้องอุดรธานีครับ เพราะเค้าเป็นเมืองหลวงอยู่แล้ว
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#5 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:27

ผมขอเลือกเพชบูรณ์เนื่องด้วยภูมิประเทศภายในหุบเขาทำให้เข้าตีได้ยากแต่มีแม่น้ำไหลผ่านทำให้ไม่ขาดแคลนอาหารยามสงคราม เอ๋ผมมาผิดยุคเปล่าคิดว่าสมัยอยุทธยายกทัพรบพม่า :huh:

#6 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:28

ความหมายของคำว่าย้ายเมืองหลวง?? ย้ายแต่รัฐสภา หน่วยราชการ ?? แต่ธุรกิจห้างร้านคงยากครับ ดูอย่าง
อเมริกา วอชิงตันเมืองหลวง เล็กนิดเดียว แต่นิวยอร์คไม่ได้เป็นเมืองหลวงใหญ่โตกว่าเยอะ

#7 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:29

ดูเหมือนคงต้องนิยามคำว่า "เมืองหลวง" ให้ตรงกันก่อนซะแล้วล่ะครับ... :mellow:

#8 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:32

ไม่มีข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับเรื่องนี้ โหวตไม่ถูกเลยครับ

#9 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:37

ทำไมต้องเป็นชัยภูมิเหรอครับ = = "

ด้วยทางกายภาพ ชัยภูมิตอนล่าง ผมหมายถึงพื้นที่บริเวณอำเภอเทพสถิตหรือรวมโดยรอบด้วย ถือว่าอยู่ศูนย์กลางการเดินทางสัญจร ภาคกลาง ตะวันออก เหนือ อิสาน และไม่ไกลจากกรุงเทพฯและทางออกทะเลมากนัก ระดับที่ตั้งอยู่สูงกว่าระดับน้ำทะเลมากพอสมควร

#10 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:40

สระบุรีหรือลพบุรี หาบริเวณที่เป็นเนิน แต่อยู่ต่ำกว่าเขื่อนป่าสัก และมีหุบขั้นอยู่

เพื่อจะต่อท่อนำน้ำจากเขื่่อนมาใช้เลี้ยงเมือง โดยไม่ต้องพึ่งปั๊มน้ำ

หุบที่ขั้นจะช่วยป้องกันน้ำท่วม

ก็จะได้เมืองที่ปลอดภัยจากน้ำท่วม และมั่นใจได้ระดับหนึ่งว่าจะมีน้ำพอใช้

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#11 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:41

ผมขอเลือกเพชบูรณ์เนื่องด้วยภูมิประเทศภายในหุบเขาทำให้เข้าตีได้ยากแต่มีแม่น้ำไหลผ่านทำให้ไม่ขาดแคลนอาหารยามสงคราม เอ๋ผมมาผิดยุคเปล่าคิดว่าสมัยอยุทธยายกทัพรบพม่า :huh:

ถือว่าเป็นทำเลที่ตั้งที่ดีที่สุดแห่งหนึ่งครับ แต่บังเอิญว่าเพชรบูรณ์และพิษณุโลกถูกยกให้เป็นถือว่าเป็นศูนย์กลางคมนาคมของอาเซี่ยนไปซะแล้ว ดังนั้นควรจะมีเมืองหลวงอยู่ข้างๆมากกว่าศูนย์กลางคมนาคมหลักโดยตรงครับ

#12 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:44

ความหมายของคำว่าย้ายเมืองหลวง?? ย้ายแต่รัฐสภา หน่วยราชการ ?? แต่ธุรกิจห้างร้านคงยากครับ ดูอย่าง
อเมริกา วอชิงตันเมืองหลวง เล็กนิดเดียว แต่นิวยอร์คไม่ได้เป็นเมืองหลวงใหญ่โตกว่าเยอะ

ครับ คงประมาณนั้น แต่พฤติกรรมคนไทยอาจจะแตกต่าง และผลก็อาจจะแตกต่างก็ได้เพราะอันหนึ่งเป็นเกาะ อีกอันหนึ่งไม่ใช่เกาะ แต่โดยความหมายก็เป็นอย่างที่ว่าแหละครับ

#13 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:47

ไม่มีข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับเรื่องนี้ โหวตไม่ถูกเลยครับ

ลองดูจาก google earth หรือ wikipedia ดูก่อนก็ได้ครับ เพลินดี

#14 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:49

ดูเหมือนคงต้องนิยามคำว่า "เมืองหลวง" ให้ตรงกันก่อนซะแล้วล่ะครับ... :mellow:

หากเราสลัดให้กรุงเทพฯอยู่ในฐานะเมื่องท่า ผมว่าความหมายของเมืองหลวงใหม่ก็อาจจะตรงกันครับ

#15 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:50

ผมเสนอชลบุรีครับ แต่ไม่ใช่เอาไปตั้งอยู่กับตัวเมืองเดิม
เมืองหลวงในมุมมองผมคือเมืองที่เป็นศูนย์กลางการปกครอง เป็นที่รวมของที่ทำการของรัฐ
เลือกพื้นที่ที่เป็นเนินและห่างจากตัวเมืองเดิมพอควร
น้ำอาจจะใช้จากแม่น้ำบางปะกง หรือมีอ่างเก็บน้ำใหม่ขึ้นกับที่ตั้งเมือง
ส่วนการคมนาคมก็เชื่อมโยงเข้ากับโครงข่ายถนนและทางรถไฟที่มีอยู่แล้วได้ไม่ยาก

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#16 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:54

ไม่รู้รายละเอียดเลยซักจังหวัด แต่อยากโชว์โง่บ้างครับ

ไม่แน่ใจว่า คิดเรื่องย้ายเมืองหลวง เพราะปัญหาน้ำหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ผมขอเสนอเชียงใหม่ครับ โดยให้ตั้งเมืองและย่านธุรกิจบนบริเวณดอยอินทนนท์ รับรองน้ำท่วมไม่ถึง ถ้าถึง ก็ไม่ต้องมองหาที่ไหนแล้วครับ ข้อดีอีกข้อคือ อยู่ในชัยภูมิที่สูง ข้าศึกต้องปีนขึ้นมาตี เราอยู่ข้างบนมองเห็นข้าศึกชัดครับ แต่ก็มีข้อเสียคือ ถ้าข้าศึกล้อมเราไว้เฉย ๆ ที่ตีนเขา เสบียงเราหมด เราก็เสร็จครับ สรุป ได้อย่างเสียอย่าง
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#17 เคยไม่แดง

เคยไม่แดง

น้องเก่า

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:07

สุพรรณสิ น้ำไม่ท่วม พิสูจน์แล้ว
เคยไม่แดง เคยไม่เหลือง เคยสีขาวขุ่นๆ...เราใช้เคยทำกะปิ

#18 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:18

ผมเสนอชลบุรีครับ แต่ไม่ใช่เอาไปตั้งอยู่กับตัวเมืองเดิม
เมืองหลวงในมุมมองผมคือเมืองที่เป็นศูนย์กลางการปกครอง เป็นที่รวมของที่ทำการของรัฐ
เลือกพื้นที่ที่เป็นเนินและห่างจากตัวเมืองเดิมพอควร
น้ำอาจจะใช้จากแม่น้ำบางปะกง หรือมีอ่างเก็บน้ำใหม่ขึ้นกับที่ตั้งเมือง
ส่วนการคมนาคมก็เชื่อมโยงเข้ากับโครงข่ายถนนและทางรถไฟที่มีอยู่แล้วได้ไม่ยาก

เป็นพื้นที่และภูมิภาคที่น่าสนใจ

#19 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:19

สุพรรณสิ น้ำไม่ท่วม พิสูจน์แล้ว

อันนี้เป็นเมืองหน้าด้าน ประทานโทษหน้าด่าน หากมองถึงงบประมาณที่จะเนรมิตก็แทบจะไม่ต้องใช้ แต่ก็อยู่ในระดับพื้นที่ต่ำครับ :D

#20 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:24

ไม่รู้รายละเอียดเลยซักจังหวัด แต่อยากโชว์โง่บ้างครับ

ไม่แน่ใจว่า คิดเรื่องย้ายเมืองหลวง เพราะปัญหาน้ำหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ผมขอเสนอเชียงใหม่ครับ โดยให้ตั้งเมืองและย่านธุรกิจบนบริเวณดอยอินทนนท์ รับรองน้ำท่วมไม่ถึง ถ้าถึง ก็ไม่ต้องมองหาที่ไหนแล้วครับ ข้อดีอีกข้อคือ อยู่ในชัยภูมิที่สูง ข้าศึกต้องปีนขึ้นมาตี เราอยู่ข้างบนมองเห็นข้าศึกชัดครับ แต่ก็มีข้อเสียคือ ถ้าข้าศึกล้อมเราไว้เฉย ๆ ที่ตีนเขา เสบียงเราหมด เราก็เสร็จครับ สรุป ได้อย่างเสียอย่าง

ก็เป็นเมืองที่สวยงาม คนทั้งโลกรู้จักเป็นอย่างดี ส่วนข้าศึกไม่น่ากลัว เพียงแต่กังวลเรื่องไส้ศึกบางขดที่นั่น ล้อเล่นครับ :D

#21 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:45

ตอนแรกก็อยากเสนอ ชลบุรี ระยอง ซึ่งเป็นเขตพื้นที่น้ำท่วมยาก แต่ถ้าลองคิดมุมกลับ

วันดีคืนดีอุตสาหกรรมเกิดมีปัญหาขัดข้องทางเทคนิค หรือด้วยภัยธรรมชาติ มันจะหนักกว่าน้ำท่วมหรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องรายละเอียดพื้นที่ผมไม่มีความรู้เลยครับ ส่วนที่เหลือขอเป็นแค่ผู้อ่านพอ

#22 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:52

ตอนแรกก็อยากเสนอ ชลบุรี ระยอง ซึ่งเป็นเขตพื้นที่น้ำท่วมยาก แต่ถ้าลองคิดมุมกลับ

วันดีคืนดีอุตสาหกรรมเกิดมีปัญหาขัดข้องทางเทคนิค หรือด้วยภัยธรรมชาติ มันจะหนักกว่าน้ำท่วมหรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องรายละเอียดพื้นที่ผมไม่มีความรู้เลยครับ ส่วนที่เหลือขอเป็นแค่ผู้อ่านพอ

หากมองถึงการทุมทุนลงสู่ท้องถิ่น หรืองบประมาณพัฒนาภูมิภาคจากส่วนกลาง ชลบุรี ระยองถือว่าอันดับต้นๆหรืออาจจะมากที่สุดก็ว่าได้ ก็ถือว่าน่าสนใจอยู่ครับ

#23 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:22

ในมุมมองของผม ชลบุรี เหมาะที่สุุดครับ ทำเลคล้าย Tokyo-Japan ครับ อยุ่ติดทะเล มีหลายสนามบิน(สุวรรภูมิ,อู่ตะเภา,บางพระ)เดินทางไม่ไกล กทม มีนิคมเยอะ มีท่าเรือเยอะ หน้าติดน้ำ(ทะเล) หลัง ชน เขาเขียว มีฐานทัพเรือ นาวิกโยธิน

ปล.จังหวัด ชลบุรี มีชายหาดบางแสน และพัทยา ซึ่งดังระดับโลก ครับ และ ปีที่แล้ว ผม ไปภูเก็ต ได้คุยกะ ฝรั่งชาวสวีเดนท,เกาหลี มันไม่รู้จัก กรุงเทพครับ ไม่รู้จักเชียงใหม่ครับ มันรู้แต่ พัทยา และ ภูเก็ต ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#24 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:33

ในฐานะเด็กเต้บ ไม่ค่อยอยากย้ายแฮะ(ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ) แต่ไม่ขัดข้องที่จะกระจายความเจริญไปสู่ภูมิภาคต่างๆ ครับ ควรจัดตั้งเขตเศษฐกิจใหม่ในภูมิภาคต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น เชียงใหม่ ชัยภูมิเพชรษบุรีก็น่าสนใจทั้งนั้นครับ ส่วนเรื่องนำ้ท่วมบริหารจัดการนำ้ดีๆ คงไม่ท่วมกรุงเทพฯบ่อยนักหรอกครับ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#25 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:35

ที่ชอบมากๆคือ ลพบุรี แต่ไม่มีในตัวเลือก

ถ้าต้องเลือกขอเพชรบุรี

#26 phat21

phat21

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:36

ชลบุรีครับ เพราะชลบุรีมีท่าเรือแหลมฉบังมีอุตสาหกรรมมาตพุต บวกกับที่ชลบุรีมีตึกสูงมาก รองจากกรุงเทพครับ ผมว่าคงจะฟื้นตัวได้เร็วนะ
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#27 ThaILandLover

ThaILandLover

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:52

ขอนแก่นสิ รัฐไทยใหม่ เมืองหลวงต้องเป็นขอนแก่น

#28 kaniktha

kaniktha

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:05

เป็นพื้นที่และภูมิภาคที่น่าสนใจ

ชลบุรี และระยอง เป็นเมืองที่มีปัญหาเรื่องน้ำอุปโภค บริโภค ครับ ขนาดตอนนี้แค่คนกรุงเทพฯอพยพกันไปชั่วคราวก็มีปัญหาแล้ว นึกสภาพไม่ออกถ้าคนไปอยู่แออัดกันเป็นล้าน

#29 อัญญา

อัญญา

น้องเก่า

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:37

เลือก นครนายก ครับ เหมาะที่สุด
เพชรบูรณ์ ไกลไป หน้าแล้งมีปัญหาเรื่องน้ำ หน้าน้ำก็่ท่วมเ็ป็นโซนๆ เหมือนกัน
ชลบุรี น่าจะไว้สำหรับแหล่งอุตสหกรรมของประเทศ ขืนเมืองหลวงไปอยู่ ทำผังเมืองยาก เละแน่ๆ
สระบุรี ทำเลก็ใช้ได้ แต่ถ้าเมืองหลวงไปอยู่ น่าจะยกเลิกสัปทานระเบิดหินทั้งหมด
โซนอีสาน ไกลที่เดิมไปหน่อย
มีชีวิตอย่างพอเพียง และยั่งยืน

#30 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:03

^_^ จัดไป

#31 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:12

พูดเหมือนง่าย!!

แทนที่จะมานั่งคิดเรื่องย้ายไม่ย้าย คิดวิธีบริหารน้ำ ตามแบบพ่อหลวง เลย น่าจะง่ายกว่านะ
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#32 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:17

ผมว่า สร้างเมืองใหม่ เป็นขึ้นเมืองหลวงยังดีกว่าย้ายอีกครับ
คือ ประมาณว่า เมืองหลวง 2 แห่ง เช่น กรุงเทพฯ เป็นเมืองหลวง แล้วก็แหล่งเศรษฐกิจ
เราก็อาจจะเลือกนครนายก เป็นเมืองใหม่ เป็นแหล่งศูนย์รวมของราชการ เพิ่มอีกเมือง
อย่างตัวอย่างต่างประเทศ เช่น
มาเลเซีย
เมืองหลวง : กรุงกัวลาลัมเปอร์ เป็นเมืองหลวงตามกฎหมาย กรุงปุตราจายา เป็นที่ทำการรัฐบาล
เบนิน
เมืองหลวง : กรุงปอร์โต้-โนโว (Porto-Novo) เป็นเมืองหลวงตามกฎหมาย กรุงโกโตนู (Cototou) เป็นที่ทำการของรัฐบาล
ซวาสิแลนด์
เมืองหลวง : กรุงอึมบาบาเน่ (Mababane) เป็นเมืองหลวงทางด้านการจัดการความมั่นคงของประเทศ กรุงโลบัมบา (Lobamba) เป็นเมืองหลวงตามกฎหมายและเป็นที่อยู่ของราชวงศ์ผู้ปกครองประเทศ
เนเธอแลนด์ หรือ ฮอลแลนด์
เมืองหลวง : กรุงอัมสเตอร์ดัม (Amsterdam) เป็นเมืองหลวงอย่างเป็นทางการของประเทศ กรุงเฮก หรือ เดอะ เฮก (The Hague) เป็นที่ทำการของรัฐบาล
แอฟริกาใต้ มีถึง 3 เมืองหลวงครับ
กรุงพริตอเรีย (Pretoria) เป็นเมืองหลวงทางด้านการบริหารจัดการประเทศ
กรุงเคปทาวน์ (Cape Town or Kaapstad) เป็นที่ตั้งของสภานิติบัญญัติแห่งชาติและเกี่ยวกับทางด้านการร่างกฎหมาย
กรุงบลูมฟอนไทน์ (Bloemfontein) เป็นที่ตั้งของศาล

เป็นต้นครับผม

#33 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:18

เมืองหลวงต้องอยู่บนที่สูง

เมืองหลวงต้องอยู่ตรงกลางประเทศ

เมืองหลวงต้องไม่ติดแม่น้ำใหญ่

มีจังหวัดใหนตรงกะสามข้อนี้มั่งอะลุงฮาฟผมได้กาถูก

#34 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:54

ในมุมมองของผม ชลบุรี เหมาะที่สุุดครับ ทำเลคล้าย Tokyo-Japan ครับ อยุ่ติดทะเล มีหลายสนามบิน(สุวรรภูมิ,อู่ตะเภา,บางพระ)เดินทางไม่ไกล กทม มีนิคมเยอะ มีท่าเรือเยอะ หน้าติดน้ำ(ทะเล) หลัง ชน เขาเขียว มีฐานทัพเรือ นาวิกโยธิน

ปล.จังหวัด ชลบุรี มีชายหาดบางแสน และพัทยา ซึ่งดังระดับโลก ครับ และ ปีที่แล้ว ผม ไปภูเก็ต ได้คุยกะ ฝรั่งชาวสวีเดนท,เกาหลี มันไม่รู้จัก กรุงเทพครับ ไม่รู้จักเชียงใหม่ครับ มันรู้แต่ พัทยา และ ภูเก็ต ครับ

อืมมมม ถ้าพูดถึงความพร้อม ก็ต้องยอมรับว่า ชลบุรีมีความพร้อมสูง ขอเพิ่มอีกอย่างหนึ่ง ที่แหลมฉบังก็มีฐานดาวเทียมที่สามารถติดต่อสื่อสารได้เป็นอันดับสองของประเทศ ทั้งนี้ใช่ว่าผมเชียร์ชลบุรีนะครับ ผมมีมุมมองทัศนะอื่นๆอีกหลายประการอยู่ ผมจึงมองชลบุรีเป็นเมืองท่า เมืองทองเทียวระดับนานาชาติ ชึ่งก็เป็นมาอยู่ก่อนแล้ว และจะเป็นต่อไป ผมจึงมองไปที่ที่ไม่มีความเจริญและความมั่งคั่งในด้านวัตถุ เป็นหลัก

#35 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:59

ที่ชอบมากๆคือ ลพบุรี แต่ไม่มีในตัวเลือก

ถ้าต้องเลือกขอเพชรบุรี

อ๋ออออ ที่ไม่มีลพบุรี ก็เพราะว่าลพบุรี อยู่ฝั่งตรงกันข้ามและติดกันกับชัยภูมิ เพียงแต่อยู่ในพื้นที่ลาดเทและต่ำกว่าโดยภูมิประเทศ เลยไม่ได้เอามาเป็นข้อเลือก แต่หากเพื่อนๆเห็นว่าเหมาะสมด้วยประการใดก็เสนอมา ทั้งสนับสนุนและหักล้างกันเล่นๆเพลินในช่วงน้ำท่วม และหากมีผู้อืนๆสนใจไปว่ากันต่อในวงกว้าง เราก็ค่อยมาว่ากันอีกจริงๆจังครับ

#36 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:05

แจ้งเพื่อทราบ ผมอาจจะแย้งต่อความเห็นท่านอื่น เช่นกันหลังจากท่านเสนอความเห็นท่านแล้ว ก็อยากให้ท่าน เพือนๆต่างฝ่ายต่างแย้งกันไปบ้าง อย่างผมเห็นว่าจังหวัดชัยภูมิเหมาะสม และผมก็ระบุจุดศูนย์กลางที่ตั้งเป็นอำเภอเทพสถิต หากเพื่อนอยากทราบความเห็นเพิ่มเติมหรือนานาทัศนะก็สอบถามมา หากจะแย้ง หรือเปรียบเทียบ ก็เปรียบเทียบกันมา หากไม่ องค์ความรู้หรือการรวบรวมข้อมูลมันก็ไม่เกิด แม้ว่าเราจะพูดคุยกันไปเรื่อยๆคล้ายว่าฆ่าเวลาในช่วงน้ำท่วม แต่หากมันจะเป็นจริงในวันข้างหน้าอันใกล้ เราก็มาว่ากันจริงจังอีกทีหนึ่ง หรือจริงจังไปเลยก็ได้ เพื่อผู้อื่นที่ผ่านมาพบมาอ่านจะได้ขยายต่อไปครับ

#37 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:09

เมืองหลวงต้องอยู่บนที่สูง

เมืองหลวงต้องอยู่ตรงกลางประเทศ

เมืองหลวงต้องไม่ติดแม่น้ำใหญ่

มีจังหวัดใหนตรงกะสามข้อนี้มั่งอะลุงฮาฟผมได้กาถูก

โดยหลักการ หากจะมีการตั้งใหม่ ก็ใช้หลักการนี้แหละ เพียงแต่เรื่องความพร้อมและมุมมองอื่นที่หลากหลาย จึงอาจจะลบหลักการนี้ได้ครับ แต่ผมก็ยอมรับว่า ผมใช้หลักการนี้เสนอจังหวัดชัยภูมิ จุดศูนย์กลางอยู่ที่อำเภอเทพสถิต ผมใช้หลักสามประการที่ ริวมะคุง เสนอมา เกือบทั้งหมด เอิ๊กกก เขินฉิบ!! มีคนทัก :lol:

#38 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:14

เลือก นครนายก ครับ เหมาะที่สุด
เพชรบูรณ์ ไกลไป หน้าแล้งมีปัญหาเรื่องน้ำ หน้าน้ำก็่ท่วมเ็ป็นโซนๆ เหมือนกัน
ชลบุรี น่าจะไว้สำหรับแหล่งอุตสหกรรมของประเทศ ขืนเมืองหลวงไปอยู่ ทำผังเมืองยาก เละแน่ๆ
สระบุรี ทำเลก็ใช้ได้ แต่ถ้าเมืองหลวงไปอยู่ น่าจะยกเลิกสัปทานระเบิดหินทั้งหมด
โซนอีสาน ไกลที่เดิมไปหน่อย

จังหวัดนครนายก ก็เป็นพื้นที่ที่น่าสนใจ เพียงแต่พื้นที่ตอนล่างและตะวันตก เป็นที่ลุ่มจัดเกินไป น้ำมักหลากท่วม ตอนเหนือนาป่าก็ระวังยาก แต่ความสวยงามไม่แพ้ที่ใด อากาศดีมาก บางแห่งเป็นแหล่งต้นน้ำ รวมน้ำ และมีแม่น้ำที่สามารถเชื่อต่อออกทะเลได้ อาจจะพัฒนาได้หลายด้าน แต่ผลกระทบก็อาจจะตามมาหลายด้าน ทั้งนี้นครนายกสามารถเป็นเส้นทางสัญจรเชื่อไปได้หลายภาค

#39 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:17

พูดเหมือนง่าย!!

แทนที่จะมานั่งคิดเรื่องย้ายไม่ย้าย คิดวิธีบริหารน้ำ ตามแบบพ่อหลวง เลย น่าจะง่ายกว่านะ

อันนี้แม้นว่าในอนาคตอันใกล้หรือไกล กรุงเทพมหานครกลายเป็นเมืองหลวงเก่า คงไม่มีใครปล่อยทิ้งให้เป็นเมืองร้างครับ และคงบริหารจัดการน้ำตามที่ในหลวงทรงดำรัสไว้ครับ

#40 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:19

ผมว่า สร้างเมืองใหม่ เป็นขึ้นเมืองหลวงยังดีกว่าย้ายอีกครับ
คือ ประมาณว่า เมืองหลวง 2 แห่ง เช่น กรุงเทพฯ เป็นเมืองหลวง แล้วก็แหล่งเศรษฐกิจ
เราก็อาจจะเลือกนครนายก เป็นเมืองใหม่ เป็นแหล่งศูนย์รวมของราชการ เพิ่มอีกเมือง
อย่างตัวอย่างต่างประเทศ เช่น
มาเลเซีย
เมืองหลวง : กรุงกัวลาลัมเปอร์ เป็นเมืองหลวงตามกฎหมาย กรุงปุตราจายา เป็นที่ทำการรัฐบาล
เบนิน
เมืองหลวง : กรุงปอร์โต้-โนโว (Porto-Novo) เป็นเมืองหลวงตามกฎหมาย กรุงโกโตนู (Cototou) เป็นที่ทำการของรัฐบาล
ซวาสิแลนด์
เมืองหลวง : กรุงอึมบาบาเน่ (Mababane) เป็นเมืองหลวงทางด้านการจัดการความมั่นคงของประเทศ กรุงโลบัมบา (Lobamba) เป็นเมืองหลวงตามกฎหมายและเป็นที่อยู่ของราชวงศ์ผู้ปกครองประเทศ
เนเธอแลนด์ หรือ ฮอลแลนด์
เมืองหลวง : กรุงอัมสเตอร์ดัม (Amsterdam) เป็นเมืองหลวงอย่างเป็นทางการของประเทศ กรุงเฮก หรือ เดอะ เฮก (The Hague) เป็นที่ทำการของรัฐบาล
แอฟริกาใต้ มีถึง 3 เมืองหลวงครับ
กรุงพริตอเรีย (Pretoria) เป็นเมืองหลวงทางด้านการบริหารจัดการประเทศ
กรุงเคปทาวน์ (Cape Town or Kaapstad) เป็นที่ตั้งของสภานิติบัญญัติแห่งชาติและเกี่ยวกับทางด้านการร่างกฎหมาย
กรุงบลูมฟอนไทน์ (Bloemfontein) เป็นที่ตั้งของศาล

เป็นต้นครับผม

ขอบคุณมากครับ

#41 joepattawut

joepattawut

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:45

ทำไมไม่มี ประจวบ ชุมพร ภาคใต้ แถวบ้านผม มั่ง งิ

#42 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:54

ทำไมไม่มี ประจวบ ชุมพร ภาคใต้ แถวบ้านผม มั่ง งิ

อ๋อ เอาจากพื้นฐานแนวคิดหนีน้ำด้วยครับ และมีแนวคิดเดิมในอดีตว่าที่ราบสูงหรือพื้นที่สูงไกลทะเลเท่านั้นครับ แต่หากจะเสนอจังหวัดทางภาคใต้ก็นำเสนอทางกายภาพมาได้เลยครับ เพราะพื้นที่ทางภาคใต้มีหลายส่วนที่สามารถแย้งพื้นที่ราบสูงได้เยอะครับ

#43 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:10

หัวหิน-ชะอำ(คาบเกี่ยว2จังหวัด)เพราะน้ำไม่ท่วมสามารถวางผังเมืองได้อีกเยอะและฮวงจุ๊ยดีมีทั้งทะเลและภูเขา

#44 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:22

หัวหิน-ชะอำแล้งเกินไปครับแค่หาน้ำเลี้ยงคนตอนนี้ยังยากเลยต้องเอาน้ำจากเขื่อนปรานเขื่อนแกร่งกระจานอยู่เลยพื้นที่แถวนั้นเป็นทรายไม่อุ้มน้ำพอดีเคยมีที่อยู่ที่หัวหิน1แปลงอย่าได้คิดปลูกผลไม้ :mellow:

#45 union18j

union18j

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:24

คุณทำปูงงค่ะ (กระพริบตา 2 ครั้ง)

#46 อาเฮียป้อม

อาเฮียป้อม

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:43

ยกตัวอย่างประเทศที่ มีการย้ายเมืองหลวงมั้ยครับ..
แล้วมันเป็นยังไงบ้างครับ..
เวลาด่าใคร!! อย่าด่าว่า "เฮี๊ย" ให้ด่าว่า "สัตว์" ให้โอกาสมันบ้าง ว่ามันจะเป็นตัวอะไร.....????

#47 phat21

phat21

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:55

หัวหิน-ชะอำ(คาบเกี่ยว2จังหวัด)เพราะน้ำไม่ท่วมสามารถวางผังเมืองได้อีกเยอะและฮวงจุ๊ยดีมีทั้งทะเลและภูเขา

แต่ใกล้พม่ามากเกินไป
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#48 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:28

ยกตัวอย่างประเทศที่ มีการย้ายเมืองหลวงมั้ยครับ..

ที่อื่นผมไม่มีรายละเอียดหรือจุดที่น่าสนใจ แต่ผมประทับใจพม่าย้ายเมืองหลวงครับ พอพม่าประกาศจะย้ายเมืองหลวง ชาวโลกถามหาเหตุผล แต่พม่าไม่พูดอะไรสักคำ แต่พอย้ายเสร็จปุ๊บ พายุไซโคลนนาร์กีส เข้าโจมตีทันที เมืองหลวงเก่าแทบจะล่มสลาย หากยังอยู่ต่อคงระเนรนาดกันไปตามกัน

ฝรั่งที่ถามหาเหตุผล งงเป็นไก่ตาแตก

#49 wewe

wewe

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:40

เลือก สระบุรี >>> นครราชสีมา

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#50 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:23

ที่อื่นผมไม่มีรายละเอียดหรือจุดที่น่าสนใจ แต่ผมประทับใจพม่าย้ายเมืองหลวงครับ พอพม่าประกาศจะย้ายเมืองหลวง ชาวโลกถามหาเหตุผล แต่พม่าไม่พูดอะไรสักคำ แต่พอย้ายเสร็จปุ๊บ พายุไซโคลนนาร์กีส เข้าโจมตีทันที เมืองหลวงเก่าแทบจะล่มสลาย หากยังอยู่ต่อคงระเนรนาดกันไปตามกัน

ฝรั่งที่ถามหาเหตุผล งงเป็นไก่ตาแตก

การปกครองในพม่าเป็นยังไงครับ? คุณอยากมีชีวิตอยู่แบบนั้นเหรอ???
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."