Jump to content

- - - - -

หากต้องย้ายเมืองหลวง

ย้ายเมืองหลวง เมืองหลวง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
95 ความเห็นในกระทู้นี้

Poll: จังหวัดหรือพื้นที่ใดเหมาะสมที่จะตั้งเป็นเมืองหลวงใหม่ (63 member(s) have cast votes)

เราควรย้ายเมืองหลวงไปที่ไหน

1. นครนายก (5 votes [7.94%])

Percentage of vote: 7.94%

2. ปราจีนบุรี (2 votes [3.17%])

Percentage of vote: 3.17%

3. สระบุรี (7 votes [11.11%])

Percentage of vote: 11.11%

4. ชลบุรี (10 votes [15.87%])

Percentage of vote: 15.87%

5. เพชรบุรี (9 votes [14.29%])

Percentage of vote: 14.29%

6. เพชรบูรณ์ (11 votes [17.46%])

Percentage of vote: 17.46%

7. พิษณุโลก (3 votes [4.76%])

Percentage of vote: 4.76%

8. นครราชสีมา (11 votes [17.46%])

Percentage of vote: 17.46%

9. ขอนแก่น (4 votes [6.35%])

Percentage of vote: 6.35%

10. ชัยภูมิ (1 votes [1.59%])

Percentage of vote: 1.59%

Vote Guests cannot vote

#51 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:19

กำแพงเพชรครับ น้ำไม่ท่วม มีแม่น้ำปิงผ่าน อยู่ครึ่งทางกรุงเทพฯเชียงใหม่ ไม่ไกลจากพิษณุโลกและนครสวรรค์

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#52 sleepless

sleepless

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:58

เคยเสนอให้ย้ายเมืองหลวงไปเรื่อยๆ ทุก 4-5 ปี เรียงลำดับตัวอักษร
เริ่มจากกระบี่ แล้วไปกาญจนบุรี กาฬสินธุ์ กำแพงเพชร
จะได้พัฒนาเมืองทุกเมืองไปพร้อมๆ กัน
พอย้ายไปเมืองใหม่ ก็เริ่มเตรียมพัฒนาเมืองต่อไป ใช้เวลา 4-5 ปีรองรับการเป็นเมืองหลวงในสมัยหน้า

:D

#53 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:18

ยกตัวอย่างประเทศที่ มีการย้ายเมืองหลวงมั้ยครับ..
แล้วมันเป็นยังไงบ้างครับ..

ที่อื่นผมไม่มีรายละเอียดหรือจุดที่น่าสนใจ แต่ผมประทับใจพม่าย้ายเมืองหลวงครับ พอพม่าประกาศจะย้ายเมืองหลวง ชาวโลกถามหาเหตุผล แต่พม่าไม่พูดอะไรสักคำ แต่พอย้ายเสร็จปุ๊บ พายุไซโคลนนาร์กีส เข้าโจมตีทันที เมืองหลวงเก่าแทบจะล่มสลาย หากยังอยู่ต่อคงระเนรนาดกันไปตามกัน

ฝรั่งที่ถามหาเหตุผล งงเป็นไก่ตาแตก

การปกครองในพม่าเป็นยังไงครับ? คุณอยากมีชีวิตอยู่แบบนั้นเหรอ???

อะไรกันครับ ผมไม่ได้พูดเรื่องการเลือกระบบระบอบการปกครองนี่ครับ กรณีการย้ายเมืองหลวงพม่า มันเป็นเรื่องที่ถีบหน้าฝรั่งได้เต็มเกิบ ผมหมายถึงแค่นั้น
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#54 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:20

เคยเสนอให้ย้ายเมืองหลวงไปเรื่อยๆ ทุก 4-5 ปี เรียงลำดับตัวอักษร
เริ่มจากกระบี่ แล้วไปกาญจนบุรี กาฬสินธุ์ กำแพงเพชร
จะได้พัฒนาเมืองทุกเมืองไปพร้อมๆ กัน
พอย้ายไปเมืองใหม่ ก็เริ่มเตรียมพัฒนาเมืองต่อไป ใช้เวลา 4-5 ปีรองรับการเป็นเมืองหลวงในสมัยหน้า

:D

อืมมม มันก็เป็นจริงตามนั่นแหละครับ
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#55 ทุยแดง

ทุยแดง

น้องใหม่

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 03:13

สระบุรีหรือลพบุรี หาบริเวณที่เป็นเนิน แต่อยู่ต่ำกว่าเขื่อนป่าสัก และมีหุบขั้นอยู่

เพื่อจะต่อท่อนำน้ำจากเขื่่อนมาใช้เลี้ยงเมือง โดยไม่ต้องพึ่งปั๊มน้ำ

หุบที่ขั้นจะช่วยป้องกันน้ำท่วม

ก็จะได้เมืองที่ปลอดภัยจากน้ำท่วม และมั่นใจได้ระดับหนึ่งว่าจะมีน้ำพอใช้

#56 ทุยแดง

ทุยแดง

น้องใหม่

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 03:15

สระบุรีหรือลพบุรี หาบริเวณที่เป็นเนิน แต่อยู่ต่ำกว่าเขื่อนป่าสัก และมีหุบขั้นอยู่

เพื่อจะต่อท่อนำน้ำจากเขื่่อนมาใช้เลี้ยงเมือง โดยไม่ต้องพึ่งปั๊มน้ำ

หุบที่ขั้นจะช่วยป้องกันน้ำท่วม
เห็นด้วยคับเพราะไม่ไกลจากภาคใต้มากนัก

ก็จะได้เมืองที่ปลอดภัยจากน้ำท่วม และมั่นใจได้ระดับหนึ่งว่าจะมีน้ำพอใช้

#57 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 03:20

ตอนนี้ความเห็นว่าที่เหมาะสมมากที่สุดคือ เพชรบูรณ์กับนครราชสีมา

#58 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 03:22

ขอคำอธิบายหรือเรื่องราว ข้อมูลประกอบด้วยครับ แบบไม่ต้องเขินอายกัน ทุกอย่างเป็นไปได้ทั้งนั้นครับ หรือเอาเป็นแก้เซ็งก็ได้ไม่ว่ากัน ขอให้ได้ถกค้านกันสักหน่อย

#59 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 07:50

กำแพงเพชรครับ น้ำไม่ท่วม มีแม่น้ำปิงผ่าน อยู่ครึ่งทางกรุงเทพฯเชียงใหม่ ไม่ไกลจากพิษณุโลกและนครสวรรค์

ปีนี้ท่วมนี่ครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#60 Gop

Gop

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:34

อำเภอเมืองไม่ท่วมครับ ส่วนบริเวณที่ท่วมก็ไม่มากและไม่นานด้วยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#61 Gop

Gop

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:45

ยกตัวอย่างประเทศที่ มีการย้ายเมืองหลวงมั้ยครับ.. แล้วมันเป็นยังไงบ้างครับ..

ที่อื่นผมไม่มีรายละเอียดหรือจุดที่น่าสนใจ แต่ผมประทับใจพม่าย้ายเมืองหลวงครับ พอพม่าประกาศจะย้ายเมืองหลวง ชาวโลกถามหาเหตุผล แต่พม่าไม่พูดอะไรสักคำ แต่พอย้ายเสร็จปุ๊บ พายุไซโคลนนาร์กีส เข้าโจมตีทันที เมืองหลวงเก่าแทบจะล่มสลาย หากยังอยู่ต่อคงระเนรนาดกันไปตามกัน ฝรั่งที่ถามหาเหตุผล งงเป็นไก่ตาแตก

ผมรู้สึกว่าการย้ายเมืองหลวงของพม่านั้น เรื่องชัยภูมิของที่ตั้งนั้นดีมาก คืออยู่กึ่งกลางระหว่างร่างกุ้งกับมันดาเลย์ซึ่งเป็นเมืองอันดับหนึ่งและสอง
ผมว่าเหมาะนะครับ ความคล่องตัวในการดูแลมันดีขึ้น ไม่เอาทุกสิ่งไปเทไว้ที่ร่างกุ้งที่เดียว เอาเมืองหลวงมาวางไว้ตรงกลาง ผมยังเชียร์กำแพงเพชร
อยู่ครับ ที่สูงพอประมาณ(ย้ำว่าน้ำท่วมน้อยมาก โดยเฉพาะเขตเมืองไม่ท่วมเลย) กึ่งกลางระหว่างกรุงเทพ-เชียงใหม่ ไปภาคอีสานผ่านพิษณุโลกได้
ด้วย

#62 ลูกชาวสวน

ลูกชาวสวน

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:46

อยากเสนอ จันทบุรี นะครับ

มีครบหมด ทะเล น้ำตก ภูเขา ทางออกทะเล และความเป็นอนุรักษ์นิยม

ผลไม้ส่งออก ก็เยอะ พื้นที่ก็มากพอ สมควร

ขอเสียอย่างเดียว ใกล้เขมรมากไปหน่่อย 555

ถ้าคิดว่าเหมาะจริงๆ โดยส่วนตัว อาจจะเป็นฉะเชิงเทรานะครับ เพราะรู้สึกว่าจังหวัดนี้ ฮวงจุ้ยดี

ไม่รู้ว่าทำไมจึงเลือกเมือง 8 ริ้ว เหมือนกันครับ 5555+
" อันความคิดวิทยาดังอาวุธ ประเสริฐสุดซ่อนใส่เสียในฝัก สงวนคมสมนึกใครฮึกฮัก จึงค่อยชักเชือดฟันให้บรรลัย "

#63 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:52

อำเภอเมืองไม่ท่วมครับ ส่วนบริเวณที่ท่วมก็ไม่มากและไม่นานด้วยครับ

อำเภอเมืองก็ท่วมนี่ครับ อาจจะไม่ใช่ตัวเมือง

ตามปกติ กำแพงเพชรโอกาสน้ำท่วมน้อยก็จริง

แต่ผมคิดว่าจังหวัดนี้ค่อนข้างแห้งแล้งนะ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#64 Gop

Gop

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:16

อำเภอเมืองก็ท่วมนี่ครับ อาจจะไม่ใช่ตัวเมือง
ตามปกติ กำแพงเพชรโอกาสน้ำท่วมน้อยก็จริง
แต่ผมคิดว่าจังหวัดนี้ค่อนข้างแห้งแล้งนะ

คงอย่างที่คุณบอก ผมมองที่ตัวเมืองและตำบลรอบๆ เพราะอำเภอมันกว้าง
เรื่องแห้งแล้งนั้น ถ้าอยู่ไม่ไกลแม่น้ำก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้าคิดแค่น้ำใช้อุปโภค
บริโภค ผมว่าเหลือเฟือนะ

#65 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:39

หัวหิน-ชะอำ(คาบเกี่ยว2จังหวัด)เพราะน้ำไม่ท่วมสามารถวางผังเมืองได้อีกเยอะและฮวงจุ๊ยดีมีทั้งทะเลและภูเขา

แต่ใกล้พม่ามากเกินไป

สมัยนี้ไม่มีแล้วที่พม่าหรือต่างชาติจะยกทัพมายึดประเทศเราได้ง่ายๆอีกอย่างศักยภาพทางทหารเราสู้พม่าได้สบาย และค่ายทหารไม่ได้อยู่ในเมืองหลวงซะเมื่อไร สุดท้ายเราย้ายเมืองหลวงก็ย้ายเฉพาะส่วนบริหารมาไม่ได้ยกกรุงเทพฯมาวางที่ใหม่ซะเมื่อไร

#66 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:00

ยกตัวอย่างประเทศที่ มีการย้ายเมืองหลวงมั้ยครับ.. แล้วมันเป็นยังไงบ้างครับ..

ที่อื่นผมไม่มีรายละเอียดหรือจุดที่น่าสนใจ แต่ผมประทับใจพม่าย้ายเมืองหลวงครับ พอพม่าประกาศจะย้ายเมืองหลวง ชาวโลกถามหาเหตุผล แต่พม่าไม่พูดอะไรสักคำ แต่พอย้ายเสร็จปุ๊บ พายุไซโคลนนาร์กีส เข้าโจมตีทันที เมืองหลวงเก่าแทบจะล่มสลาย หากยังอยู่ต่อคงระเนรนาดกันไปตามกัน ฝรั่งที่ถามหาเหตุผล งงเป็นไก่ตาแตก

ผมรู้สึกว่าการย้ายเมืองหลวงของพม่านั้น เรื่องชัยภูมิของที่ตั้งนั้นดีมาก คืออยู่กึ่งกลางระหว่างร่างกุ้งกับมันดาเลย์ซึ่งเป็นเมืองอันดับหนึ่งและสอง
ผมว่าเหมาะนะครับ ความคล่องตัวในการดูแลมันดีขึ้น ไม่เอาทุกสิ่งไปเทไว้ที่ร่างกุ้งที่เดียว เอาเมืองหลวงมาวางไว้ตรงกลาง ผมยังเชียร์กำแพงเพชร
อยู่ครับ ที่สูงพอประมาณ(ย้ำว่าน้ำท่วมน้อยมาก โดยเฉพาะเขตเมืองไม่ท่วมเลย) กึ่งกลางระหว่างกรุงเทพ-เชียงใหม่ ไปภาคอีสานผ่านพิษณุโลกได้
ด้วย

หากมองจุดตั้ง กำแพงเพชร เพชรบูรณ์ นครสวรรค์ ลพบุรี ชัยภูมิ นครราชสีมา เป็นกลุ่มจังหวัดที่มีจุดตั้งกลางแผนที่ประเทศ หากมองจุดตัดจุดร่วมสี่จังหวัดนี้ อาจจะเป็นจุดตั้งเมืองหลวงใหม่ที่เหมาะสม ซึ่งไม่จำเป็นว่าจุดตัดนั้นจะอยู่ในพื้นที่จังหวัดใด เมื่อได้จุดตัดตามหลักเรขาคณิตแล้ว ค่อยมาคลำหา ทำเลที่เหมาะซึ่งอาจจะไม่ตรงกับจุดตัดทางเรขาคณิตก็ได้ เราก็อาจจะดูจากโครงสร้างสาธารณูปโภคประกอบด้วย หรือแหล่งน้ำดิบ พื้นที่แหล่งบำบัดน้ำ หรืออะไรอีกหลายอย่าง แต่หากสิ่งสำคัญจำเป็นบางอย่างไม่มีก็ถือซะว่าอาจจะสร้างใหม่ก็ได้ คิดซะว่าเล่นเกมสปอร์ก็แล้วกัน :D

#67 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:13

#68 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:27

กร๊ากกกกก วิเชียรบุรี เมืองหลวงไก่ย่าง งั้นเรารีบยกระดับไก่ย่างวิเชียรบุรีให้เทียบเท่าไก่ย่างเคนตั๊กกี้ KFC งั้นต้องเปลี่ยนเป็นไก่ย่าง VCB ซะงั้น

#69 Gop

Gop

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:35

5555 สนุกดีครับคุณ halfmoon ผมเองก็ชอบคิดอะไรเล่นๆพวกนี้เหมือนกัน
อย่างเช่น ถ้าเกิดสงครามขึ้นมา เราโดนยกพลขึ้นบก แป๊บเดียวถึงกรุงเทพ
แพ้เลย เอาง่ายๆ อย่าง รศ.๑๑๒ ผมอ่านแล้วก็เศร้า เรือไม่กี่ลำ เอามาบีบบัง
คับให้เรายกดินแดนมหึมา แต่ถ้าเมืองหลวงอยู่ลึกเข้ามาหน่อย แบบพม่า การ
ป้องกันดีพอสมควร บวกกับปัจจัยอื่นๆที่เหมาะสม ผมก็รู้สึกว่าประเทศเราน่า
จะมั่นคงขึ้นในระดับหนึ่ง

#70 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:43

ขอเสนอเพชรบุรีบ้านเกิดผมเอง !
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#71 rakchart thai

rakchart thai

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:53

ผมว่าขอนแก่นครับ .. เหตุผลเพราะผมอยู่ขอนแก่น :D :D :D

จริงๆ ขอนแก่น เป็นจุดศูนย์กลางที่จะเดินทางบก ไปเหนือทะลุพม่าถึงจีนได้ ไปลาวได้สามสี่ช่องทาง รวมถึงเวียดนามและจีน ลงใต้ ตัวัออก ตะวันตก ผ่านทางมิตรภาพ เข้าหรืออ้อมกรุงเทพฯ ได้ .. มีสนามบิน หน่วยงานราชการ และ สาธารณูปโภค รองรับได้ ... สูงจากระดับน้ำทะเล 100-200 เมตร ...

จะมีข้อเสียคือ เสรือกเป็นพื้นที่เสื้อแดง และน้ำท่วมบ้าง เพราะน้ำชีไปอั้นอยู่ที่น้ำมูล แต่ถ้าแก้ไขจริงๆจังผมว่า .. เอาอยู่ .. :P :P
ข้อมูลจังหวัดขอนแก่น http://www1.mod.go.t...y/khonkaen1.htm

#72 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:34

ผมว่าขอนแก่นครับ .. เหตุผลเพราะผมอยู่ขอนแก่น :D :D :D

จริงๆ ขอนแก่น เป็นจุดศูนย์กลางที่จะเดินทางบก ไปเหนือทะลุพม่าถึงจีนได้ ไปลาวได้สามสี่ช่องทาง รวมถึงเวียดนามและจีน ลงใต้ ตัวัออก ตะวันตก ผ่านทางมิตรภาพ เข้าหรืออ้อมกรุงเทพฯ ได้ .. มีสนามบิน หน่วยงานราชการ และ สาธารณูปโภค รองรับได้ ... สูงจากระดับน้ำทะเล 100-200 เมตร ...

จะมีข้อเสียคือ เสรือกเป็นพื้นที่เสื้อแดง และน้ำท่วมบ้าง เพราะน้ำชีไปอั้นอยู่ที่น้ำมูล แต่ถ้าแก้ไขจริงๆจังผมว่า .. เอาอยู่ .. :P :P
ข้อมูลจังหวัดขอนแก่น http://www1.mod.go.t...y/khonkaen1.htm

:lol: ในอำเภอเมืองขอนแก่นมีแต่พม่า ไทยใหญ่ เขมร โดยเฉพาะตามบ่อนไก่ปลากัดในชนบทอำเภอรอบนอก มีแต่พวกโรฮิงญ่าไปขายโรตี ถ้าหากมันกลายเป็น spy แบบ red alert หละจะว่าไง :angry:

#73 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:24

ขอเสนอเพชรบุรีบ้านเกิดผมเอง !

น้ำท่วมครับ

#74 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:31

ผมว่า สร้างเมืองใหม่ เป็นขึ้นเมืองหลวงยังดีกว่าย้ายอีกครับ
คือ ประมาณว่า เมืองหลวง 2 แห่ง เช่น กรุงเทพฯ เป็นเมืองหลวง แล้วก็แหล่งเศรษฐกิจ
เราก็อาจจะเลือกนครนายก เป็นเมืองใหม่ เป็นแหล่งศูนย์รวมของราชการ เพิ่มอีกเมือง
อย่างตัวอย่างต่างประเทศ เช่น
มาเลเซีย
เมืองหลวง : กรุงกัวลาลัมเปอร์ เป็นเมืองหลวงตามกฎหมาย กรุงปุตราจายา เป็นที่ทำการรัฐบาล
เบนิน
เมืองหลวง : กรุงปอร์โต้-โนโว (Porto-Novo) เป็นเมืองหลวงตามกฎหมาย กรุงโกโตนู (Cototou) เป็นที่ทำการของรัฐบาล
ซวาสิแลนด์
เมืองหลวง : กรุงอึมบาบาเน่ (Mababane) เป็นเมืองหลวงทางด้านการจัดการความมั่นคงของประเทศ กรุงโลบัมบา (Lobamba) เป็นเมืองหลวงตามกฎหมายและเป็นที่อยู่ของราชวงศ์ผู้ปกครองประเทศ
เนเธอแลนด์ หรือ ฮอลแลนด์
เมืองหลวง : กรุงอัมสเตอร์ดัม (Amsterdam) เป็นเมืองหลวงอย่างเป็นทางการของประเทศ กรุงเฮก หรือ เดอะ เฮก (The Hague) เป็นที่ทำการของรัฐบาล
แอฟริกาใต้ มีถึง 3 เมืองหลวงครับ
กรุงพริตอเรีย (Pretoria) เป็นเมืองหลวงทางด้านการบริหารจัดการประเทศ
กรุงเคปทาวน์ (Cape Town or Kaapstad) เป็นที่ตั้งของสภานิติบัญญัติแห่งชาติและเกี่ยวกับทางด้านการร่างกฎหมาย
กรุงบลูมฟอนไทน์ (Bloemfontein) เป็นที่ตั้งของศาล

เป็นต้นครับผม

ผมเห็นด้วยครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#75 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:37

แต่ถ้าจะให้เลือกจังหวัด ผมเลือกนครราชสีมา เนื่องจากไม่ห่างจากกรุงเทพและเป็นศูนย์กลางเศรษฐกิจอีสาน
และในอนาคต ทางรัฐบาลจะทำรถไฟฟ้าความเร็วสูงเชื่อมต่อกับกรุงเทพฯด้วยครับ ซึ่งผมไม่รู้ว่าจะเสร็จอีกนานแค่ไหนเหมือนกัน
ไม่รู้ว่าผมตายแล้วเกิดใหม่จะได้เห็นหรือเปล่า? Orz

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#76 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:53

poll ตอนนี้ นครราชสีมา เพชรบุรี เพชบูรณ์ ชลบุรี

#77 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:05

ดูเหมือนคงต้องนิยามคำว่า "เมืองหลวง" ให้ตรงกันก่อนซะแล้วล่ะครับ... :mellow:

เมื่องหลวงคือเมืองที่นายกฯปูอยู่กับไพร่เสื้อแดง.....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#78 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:37

อย่าพึงนิยามกันเลย ตอนนี้เอาเมืองหลวงในจินตนาการ หรือเมืองที่เราชอบ ไปก่อนแล้วอธิบายเพิ่มภายหลัง ให้หลากหลาย แล้วค่อยมากรองตามความหมายครับ

#79 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:45

มีครบหมด ทะเล น้ำตก ภูเขา ทางออกทะเล และความเป็นอนุรักษ์นิยม

ผลไม้ส่งออก ก็เยอะ พื้นที่ก็มากพอ สมควร

ขอเสียอย่างเดียว ใกล้เขมรมากไปหน่่อย 555

ถ้าคิดว่าเหมาะจริงๆ โดยส่วนตัว อาจจะเป็นฉะเชิงเทรานะครับ เพราะรู้สึกว่าจังหวัดนี้ ฮวงจุ้ยดี

ไม่รู้ว่าทำไมจึงเลือกเมือง 8 ริ้ว เหมือนกันครับ 5555+

จันทรบุรีไม่ไหวครับตัวเมืองที่ต่ำสุดน้ำท่วมมันทุกปีไม่เหมาะแก่การเป็นเมืองหลวง

#80 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:09

จันทรบุรีไม่ไหวครับตัวเมืองที่ต่ำสุดน้ำท่วมมันทุกปีไม่เหมาะแก่การเป็นเมืองหลวง

ในอนาคตไม่เกิน 20 ปี จันทบุรี ตราด จะเป็นเมื่อท่าและเมืองท่องเที่ยว ของประเทศไทยแน่นอน ไม่ยิ่งหย่อนกว่าชลบุรี ระยองครับ

#81 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:22

ขอเสนอความคิดเห็นหน่อยครับ

ผมว่าหากย้ายโดยทันที คงยากและมีปัญหาไม่น้อย โดยเฉพาะเรื่องความพร้อมและความรู้สึกของคน
แต่มีวิธีนึงที่สามารถแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ ทำให้การย้ายเมืองหลวงทำได้โดยไม่ยากนัก

นั่นคือ การกระจายความเจริญออกไปยังส่วนภูมิภาคต่างๆ ให้มากที่สุด เอามันทุกจังหวัดที่เพื่อนๆ สมาชิกเสนอมาเลยก็ได้ครับ
ให้เป็นศูนย์กลางความเจริญในภูมิภาคนั้นๆ เท่าเทียมกรุงเทพฯ ระหว่างนี้กรุงเทพฯก็ทำหน้าที่เป็นเมืองหลวงต่อไปก่อนระยะนึง
จากนั้น ค่อยประเมิณดูศักยภาพของเมืองต่างๆ ว่าเมืองไหนมีความเหมาะสมและพร้อมที่สุด ในการตั้งเป็นเมืองหลวงใหม่
แล้วค่อยย้ายเมืองหลวงไปอย่างเป็นทางการ แบบนี้คนจะรู้สึกต่อต้านน้อยลงด้วย

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#82 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:06

ขอเสนอความคิดเห็นหน่อยครับ

ผมว่าหากย้ายโดยทันที คงยากและมีปัญหาไม่น้อย โดยเฉพาะเรื่องความพร้อมและความรู้สึกของคน
แต่มีวิธีนึงที่สามารถแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ ทำให้การย้ายเมืองหลวงทำได้โดยไม่ยากนัก

นั่นคือ การกระจายความเจริญออกไปยังส่วนภูมิภาคต่างๆ ให้มากที่สุด เอามันทุกจังหวัดที่เพื่อนๆ สมาชิกเสนอมาเลยก็ได้ครับ
ให้เป็นศูนย์กลางความเจริญในภูมิภาคนั้นๆ เท่าเทียมกรุงเทพฯ ระหว่างนี้กรุงเทพฯก็ทำหน้าที่เป็นเมืองหลวงต่อไปก่อนระยะนึง
จากนั้น ค่อยประเมิณดูศักยภาพของเมืองต่างๆ ว่าเมืองไหนมีความเหมาะสมและพร้อมที่สุด ในการตั้งเป็นเมืองหลวงใหม่
แล้วค่อยย้ายเมืองหลวงไปอย่างเป็นทางการ แบบนี้คนจะรู้สึกต่อต้านน้อยลงด้วย

ขั้นตอนวิธีการ หรือการพัฒนา มันก็เป็นไปอย่างนั้นแหละ จะปุ๊บปั๊บ มันใช้เงินเยอะ แม้ว่าระบุชัดเจนไปเลยว่าจะตั้งที่ไหน ก็เป็นไปอย่างนั้นตามที่ว่ามา แต่หากระบุที่ตั้งก่อน ฝ่ายลงทุนเอกชนก็จะไปช่วยพัฒนาด้วย แต่นั่นต้องกำหนดสาธารณูปโภคชัดเจนว่าจะเสร็จเมื่อไหร่ หากไม่ นายทุนก็จะไปซื้อที่ดินปั่นรอไปพลางๆ ไม่มีการพัฒนา

#83 ryukendo

ryukendo

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:08

ขอ พนมเปญ ครับ ;)
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#84 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:18

ขอ พนมเปญ ครับ ;)

อืมมม เห็นพวกแดงก็พยายามอยู่นะ อยากให้ไปตั้งหมู่บ้นแดงอยู่กับพวกเขมรแดง ซะก่อน :D

#85 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:51

มีใครจะเสนอแนวทางอย่างไรอีกบ้าง

#86 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 03:33

เสนอ ภูเก็ต ครับ
ใครๆ ก็รู้จัก
เขตปกครองพิเศษหนึ่งเดียว
ไม่ติดกับจังหวัดอื่น ไม่ต้องให้ใครรับน้ำแทน

น้ำจืดในเกาะก็มี
ท่าเรือ ก็ทำให้รอบเกาะ
สนามบินนานาชาติก็มีแล้ว

ภูเก็ตเป็นเมืองหลวง อิสระสุดขั้วครับ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#87 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 07:58

ย้ายไปไหนก็ได้ครับ ถ้าจะให้ดีขอรู้ล่วงหน้าก่อนคนอื่นสัก 2 - 3 ปีนะครับ จะได้ไปซื้อที่แถวนั้นไว้ก่อน :D

#88 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:20

นิติภูมิบอก ตอนนี้ทั่วโลกกำลังเริ่มสร้างเมืองหลวงสำรอง โตเกียวก็เป็นหนึ่งในนั้น เหตุผลหลักคือหนีความหนาแน่นกับหนีระดับน้ำทะเล ปรกติผมจะไม่ ok กับนิติภูมิเท่าไหร่นะ :lol:

#89 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:54

นครราชสีมาครับ พื้นที่ใหญ่ดี
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#90 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:11

หลายคนก็เห็นเป็นอย่างนั้น แต่ในความหมายหรือเป้าหมายที่วางไว้คาดการไว้ ไม่ใช่ตัวเมืองนครราชสีมานะ แต่เป็นอำเภอรอบนอกที่เป็นจุดผ่านทางเชื่อมภูมิภาคอื่นๆสะดวก

#91 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:13

นิติภูมิบอก ตอนนี้ทั่วโลกกำลังเริ่มสร้างเมืองหลวงสำรอง โตเกียวก็เป็นหนึ่งในนั้น เหตุผลหลักคือหนีความหนาแน่นกับหนีระดับน้ำทะเล ปรกติผมจะไม่ ok กับนิติภูมิเท่าไหร่นะ :lol:

เฮอๆๆๆ ขายโง่ขายขี้หน้าตัวเองอีกแล้วตู ไม่ชอบแนวคิดนิติภูมิ แต่เจือกไปอ่านความคิดเขาทำไม ต้องขอออกตัว บังเอิญหยิบมาอ่านที่ร้านผัดไทยอะ :lol:

#92 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:15

หลายคนก็เห็นเป็นอย่างนั้น แต่ในความหมายหรือเป้าหมายที่วางไว้คาดการไว้ ไม่ใช่ตัวเมืองนครราชสีมานะ แต่เป็นอำเภอรอบนอกที่เป็นจุดผ่านทางเชื่อมภูมิภาคอื่นๆสะดวก

ผมว่าโคราชมีความพร้อมในหลายๆด้านนะหากจะย้ายเมืองหลวงจริงๆเพราะการคมนาคมโคราชมีพร้อมเกือบทุกอย่าง มีชุมทางรถไฟ ถนนสำคัญหลายสาย เหลือแต่ต้องสร้างสนามบินนานาชาตินี่แหละ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#93 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:04

ถ้าชี้ไปที่โคราช ผมมองว่าอำเภอบัวใหญ่ครับ การคมนาคมสะดวกที่สุด อำเภอบัวใหญ่เป็นอำเภอเดียวในประเทศไทยที่มีรถไฟไปถึง ถึงสองสาย สายแรกคือสายตรงอิสานผ่านอำเภอเมืองโคราช อีกสายหนึ่งมาจากลพบุรี ผ่านชัยบาดาล ผ่านอำเภอเทพสถิต ชัยภูมิ และมาถึงบัวใหญ่ครับ

แต่หากว่า ระหว่างบัวใหญ่กับอำเภอเทพสถิต จุดไหนอยู่ใกล้เส้นทางขึ้นเหนือมากกว่าและสามารถเชื่อมโยงกรุงเทพได้ใกล้กว่า ผมว่าเทพสถิต จังหวัดชัยภูมิครับ

#94 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:51

วันนี้ bluesky พูดคุยเรื่องการย้ายเมืองหลวง แต่แนวคิดผู้ร่วมรายการ แนะว่าควรจะเป็นการสร้างเมืองใหม่จะเหมาะสมถุกต้องกว่า และชี้ไปที่เชิงเขาใหญ่ จังหวัดนครราชสีมา

#95 Meena Pj Pa'phu

Meena Pj Pa'phu

น้องใหม่

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:03

เลือกไม่ถูกเลย แต่โดยส่วนตัว ไม่อยากให้ย้ายค่ะ ไม่อยากเอาความวุ่นวายของเมืองหลวง ไปใส่ไว้กับจังหวัดอื่นๆอีก

จากจังหวัดที่มีสถานที่ท่องเที่ยว มีป่ามีภูเขา มีทะเล ก็จะกลายเป็นเมืองหลวงที่มีแต่ตึกระฟ้า รถราติด และธรรมชาติก็จะหายไป

ถ้าต้องเลือกจริงๆ เอาเป็นชลบุรีแล้วกัน เพราะพัทยาก็ใกล้เคียงกรุงเทพ ที่สุดแล้ว มีทั้งแสงสีและความเสื่อมของสังคม

#96 zeus

zeus

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 03:26

ผมมองว่า เพชรบูีีรณ์ ครับ เหตุผล เป็นจุดศูนย์กลางของประเทศ แถมติดป่าเขา คล้ายๆกับกรุงเนปิดอว์ของพม่าเลยครับ ปล.ลองไปอ่านดูทำไม จอมพล ป.ถึงเลือกเพชรบูรณ์เป็นเมืองหลวง