Jump to content

- - - - -

2 ปี คดี 6 ศพ วัดปทุมหลักฐานมัดคอ-รับสิ้นไส้ทหารฆ่า

• This topic is locked This topic is locked
128 replies to this topic

#101 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 28 June 2012 - 10:23

# 11

...... นี้ก็แถๆๆๆๆๆ ลงคูลงคลอง ออกนอกรันเวย์ เฉยเลย

ไปเรื่อง พรบ ปรองดอง ได้ไง กากกว่านี้มีอีกไหมเนี้ยยย :mellow:

ก็เรื่องต่อเนื่องเดียวกันนี่แหละ ทีงี้บอกทหารผิดจะเอาให้ถึงที่สุด แต่เชียร์กฏหมายล้างผิดไอ้แม้ว ถ้าจะเอาผิดให้ถึงที่สุด ต้องด่าไอ้คนไปเชียร์ให้ออก พรบ ปรองดอง หนะ ชั่วช้าสารเลวมาก พวกคุณต้องเอาจริง ต้องคัดค้าน พรบ ปรองดอง ต้องเอาเรื่องคนทำให้คนตายกลางเมือง ยิ่งหัวโจกชักชวนชาวบ้านมาตายหนะต้องเอาให้หนัก

พรบ ปรองดองที่ผมสนับสนุน ก็ที่เสื้อแดงส่งไปไงครับ
ไม่ใช่ที่สนธิเสนอไป ท่านโปรดเข้าใจด้วย
ผมไม่ล้างผิดให้ใคร มันต้องชดใช้กรรมที่ทำไว้ คนสั่งการ ในการเข่นฆ่าประชาชน

ต้องเอาเรื่องถึงที่สุดซิ จะปรองดองทำไม ในเมื่อคิดว่าไม่ผิด ต้องขัดขวาง พรบ ปรองดองทุกฉบับ เพราะเป็นการล้างโทษคนทำผิด ถ้าแน่ใจว่าไม่ผิดจะไปขอปรองดองทำไม

พรบ. ที่ณัฐวุฒิเสนอไป ไม่มีการนิรโทษกรรมคดีที่เกี่ยวกับการเสียชีวิต และการก่อการร้ายครับ

แต่เรื่องคืนเงินให้ทักษิณนั้น เหมือนกันทุกฉบับเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#102 55555

55555

มหาเมพ

Posted 28 June 2012 - 10:43

ไอ้พวกทหาร ทุกตัว ที่ขี้ขลาด และ เนรคุณ ประชาชน .... พวกมึง อ้างว่า การฆ่า 6 ศพ ที่วัดปทุมฯ นั้น ....
เป็น เพราะว่า มี ชายชุดดำ จากในวัด ยิงปืนขึ้นไปใส่ พวกมึง
กุ ถามหน่อยเถอะว่า : แล้ว ทำไม พวกมึง ไม่ยิง ชายชุดดำเหล่านั้น ?
ทำไม พวกมึง กลับไปยิง อาสาพยาบาล และ ประชาชนมือเปล่า ? ....
‎พวกมึง อย่ามาโกหกตอแหล ว่า .... พวกมึง มองไม่เห็น , ดูไม่ออก ว่า ใครเป็นใคร
กลางวันแสก ๆ แท้ ๆ .... พวกมึง หลายสิบคน ยิงชายชุดดำ ที่ พวกมึง อ้างถึง ไม่ได้ สักคน ... ( เลี้ยง เสียข้าวสุก จริง ๆ )
ทั้ง ๆ ที่ กล้องส่องทางไกล พวกมึง ก็ มี .... ยุทโธปกรณ์ต่าง ๆ เต็มอัตราศึก และ มีกำลังพล จำนวนมาก ล้อมไว้ ทุกด้าน
ปืน ของ พวกมึง ก็ ติดกล้อง ที่มี กำลังขยายสูง ..... ดังนั้น พวกมึง อย่าหน้าด้านมาอ้างเลย ว่า แยกแยะไม่ได้ ว่า ใครเป็นใคร !
พวกมึง รู้ และ เห็นชัดเจนอยู่แล้ว ว่า ...... 6 คน ที่ พวกมึง ฆ่าทิ้ง อย่างโหดเหิ้ยม นั้น เป็น ประชาชนมือเปล่า ทุกคน .....
พวกมึง เตรียมตัว รับโทษ จาก ความชั่ว ที่ พวกมึง ก่อไว้เถิด ...... :wub: :wub: :wub:

โดย Fight

ความเห็นของควายเอามาแปะทำไม...

:D

#103 Gop

Gop

Posted 28 June 2012 - 10:46

ตกลงเจ้าของกระทู้ไม่มีหลักฐานเพิ่ม

แถมพอถูกแย้ง ก็ไม่สามารถหาอะไรมาแย้งกลับได้

น่าเศร้าแท้ๆ กับคนที่คิดว่ารู้จริง ผมรอตั้งนาน ว่าเมื่อไหร่จะเอาหลักฐานมาทำให้คนหน้าแตกกัน

ทำได้แค่นี้ เฮ้อ ผิดหวัง ผิดหวัง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#104 กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้

กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้

ขาประจำ

• Banned

Posted 28 June 2012 - 11:07

๑ หลักฐานอะไรมัดคอครับ??

ทั้งพยานในเหตุการณ์ ทั้งพบปลอกกระสุนบนรางรถไฟ !

ทั้งเอา 'เลเซอร์'ยันวิถีส่องลงมาจากรางรถไฟ

ทั้ง ผลไม่มีรอยยิงต่อสู้ ทั้ง ผลชันสูตรศพ

ทั้ง.......................

จะพากันเอาอะไรอีกครับ :mellow:

๒ ใครหรือครับที่ "รับสิ้นใส้ว่าทหารฆ่า"

ทหารรายหนึ่ง ให้การกับ พนง.สอบสวนว่า เหตุที่ต้องยิงปืนลงมาจากรางบีทีเอส
เข้าไปในวัดปทุมวนาราม เพราะมีกลุ่มชายชุดดำ ยิงปืนขึ้นมาใส่ทหาร

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ

สรุปว่านี่คือหลักฐานที่ทำให้หน้าแตกกันทั้งกระทู้ ที่ทุกคนรอคอยใช่มั้ยครับ

มีมากกว่านี้มั้ย เผื่อจะยิ่งหน้าแตกเข้าไปอีก

แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ

๑ ไม่มีข้อความไหนว่ารับสารภาพนะครับ คุณควรถอนคำพูดดีกว่า เพราะใส่ร้ายแบบนี้จะโดนเอาเรื่องได้ง่ายๆ

๒ คุณแน่ใจหรือครับ ว่าไม่มีการต่อสู้ ตรวจสอบแหล่งข่าวดีแล้วหรือยัง เพราะคนในกรทู้เค้าแย้งไปแล้ว แต่คุณไม่คิดจะอ่านใช่มั้ย

2. ประด็นการสอบสวนของเจ้าหน้าที่ที่ระบุว่า ไม่พบร่องรอย จากการยิงจากบริเวณด้านล่างขึ้นไปบนสถานีรถไฟฟ้า ทั้งนี้ ข้อ เท็จจริงการเคลื่อนกำลังทหารขณะนั้นไมสามารถผ่านแยกเฉลิมเผ่า เข้าไปได้เนื่องจากชายชุดดำอยู่บนพื้นราบได้ยิงสกัดเจ้าหน้าที่ไม่ให้มีการ เคลื่อนกำลังเข้าไป และจากการตรวจสอบของเจ้าหน้าที่สอบสวนได้สอบทหารได้ให้การเห็นชายชุดดำว่า ชายชุดดำได้หลบอยู่บริเวณตอม่อ ต้นที่ 1 นับจากบริเวณแยกเฉลิมเผ่า และได้ใช้ปืนความเร็วสูงยิงเจ้าหน้าที่สังเกตได้จากกระสุนปืนกระทบตอม่อ และคานปูนของรถไฟฟ้า ซึ่งแตกกระจายและมีฝุ่นตลบจำนวนมาก ซึ่งเป็นข้อเท็จจริงที่ปรากฏในสำนวนสอบสวนและมีภาพถ่ายของรอยกระสุนอยู่ บริเวณรถไฟฟ้าสยามแต่ไม่มีการกล่าวถึง

http://m.thairath.co...tent/pol/269588

edit เพิ่ม link ครับ

ว่าไงครับ เค้าตรวจพบรอยกระสุนที่รางรถไฟฟ้า คุณจะว่ายังไง ไหนบอกไม่มีการยิงต่อสู้

-เจ้าหน้าที่ดีเอสไอ ชุดคลี่คดี 6 ศพวัดปทุมฯ ตรวจสอบไม่พบร่องรอยการยิงกระสุนปืนตอบโต้จากพื้นราบในวัดปทุมฯ ขึ้นมาใส่ทหารบนรางรถไฟฟ้า
-คำให้การพยานในชั้นศาลยืนยันไม่มี คนชุดดำ ตามคำกล่าวอ้าง

ส่วน ทบ. ก็ออกมาแถแก้ตัวนอกศาล แถว่ามีการยิงต่อสู้กับคนชุดดำ ใครจะเชื่อข้อมูลจากตรงไหนก็เลือกเอา ไปพูดในศาลก็แล้วกัน
ขอปวารณาตน.... จะติดอาวุธทางความคิด ยกระดับสติปัญญา ช่วยนำพา คนต่อต้านประชาธิปไตย ให้เค้าฉลาดขึ้นมาบ้าง

#105 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 28 June 2012 - 11:12

ก็บอกแล้วว่า ผมมีเวลาเล่นไม่ใช่ ว่างจัดทั้งวัน..

ถูกครับ ต้องประกาศจากกองทัพ... และใคร คุมกองทัพ... พูดไปพูดมาก็วกที่เดิม.... ตกลง นายกไม่ได้คุมกองทัพ กองทัพเป็นหน่อยงานอิสระ...
แม่เจ้า.... แถไปได้...

ง่ายๆ ก่อน อย่างแรก...
ตกลงยอมรับแล้วหรือยังว่า รมต กลาโหม สั่งประกาศได้ครับ... รับๆหน่อยน่าไม่น่าอายหรอก....
ถามว่า ม้าก สั่งให้ รมต กลาโหม ประกาศได้หรือไม่..... ที่เรื่องยากๆ คิดออก ที่เรื่องง่ายๆ ไม่คิด....

ถ้า ม้ากอยากจะทำ และ รมตไม่เอาด้วย ม้ากทำอย่างไรครับ... ปล่อยไว้งั้น?? ตามประสาคนไม่ประในการบริหาร...
หรือ หาคนใหม่ที่ทำได้มาแทน....

คนที่เป็นผู้นำเค้ามันต้องมีความกล้าหาญ ต้องกล้าตัดสินใจ ไม่ใช่มุดแต่อยู่ในค่าย...

คือ จริงๆม้าก ไม่คิดจะทำเพราะ รักษาหน้า.... ไอ้ที่ว่าทำไม่ได้.... มันแค่่ข้ออ้าง....เพื่อโยนปัญหาออกไป ตามเคย... แล้วจะได้ไม่ต้องรับผิดชอบ...

ถ้าใช่ตรรก แบบม้าก ... นายรัฐมนตรี ไม่มีอำนาจอะไรเลย ไม่ต้อง รับผิดชอบอะไรทั้งนั้น ... เพราะ งานทุกอย่างในประเทศนี้... มี รมต ที่เกี่ยวข้อทำหมด..
ไปสั่งใครไม่ได้.... เหลืออย่างเดียวให้ นายก ทำคือ ... เป็นประธาน งานต่างๆ.... คิดกันได้แค่นี้ใช่ไหมครับ... ที่พยายามแถว่า นายก ไม่มีอำนาจ...

อยู่ดีๆ รมต กลาโหม เห็นจลาจล ประกาศได้ไหม.... ถ้า นายก อยู่ ควรถามใคร.... ถ้าไม่อยู่ หรือ ฉุกเฉินประกาศแล้วต้อง บอกใคร.... บอกทำไมหว่า....
อยู่ดีๆ ผู้บัญชาการ ทหารสูงสุด เห็นจลาจล ประกาศได้ไหม.... ถ้านายกไม่อยู่ ประกาศแล้วต้อง บอกใคร.... บอกทำไมหว่า....

บอกไปงั้นๆ 555

ครม.ยืนยัน ยังไม่พิจารณาประกาศกฎอัยการศึก
พล.อ.ประวิตร” รมว.กลาโหมยันไม่พิจารณากฎอัยการศึก ขณะที่ “ชาญชัย” รมว.อุตฯระบุ สถานการณ์ยังไม่แรงเท่าเสื้อแดง

ด้าน พลเอกประวิตร วงษ์สุวรรณ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม กล่าวก่อนการประชุมคณะรัฐมนตรีนัดพิเศษว่าจะไม่มีการประกาศใช้กฎอัยการศึกในการดูแลสถานการณ์ทางการเมือง

http://archive.voice.../content/12348/

สงสัยเค้าคิดไปเองว่าเค้าประกาศได้โดยไม่ต้องถามกองทัพ.... แล่้วจะคุยกันในครม ทำไม เนอะ ม้ากเนอะ....

ศอฉ.เตรียมเสนอประกาศกฎอัยการศึก บางพื้นที่

ศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน เตรียมเสนอประกาศกฎอัยการศึก บางพื้นที่ เพื่อไม่ให้ผู้บริสุทธิ์ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ความไม่สงบ ที่กรมทหารราบที่ 11 รักษาพระองค์ ซึ่งเป็นที่ตั้งศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน หรือ ศอฉ. ภายหลังที่ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี ได้ชี้แจงถึงสถานการณ์ต่างๆ ผ่านรายการเชื่อมั่นประเทศไทยกับนายกฯ อภิสิทธิ์ แล้ว ขณะนี้ นายสุเทพ เทือกสุบรรณ รองนายกรัฐมนตรี ในฐานะผู้อำนวยการ ศอฉ. เป็นประธานในการประชุมช่วงเช้าวันนี้เพื่อเตรียมพิจารณาเสนอประกาศกฎอัยการศึก ในบางพื้นที่ เพื่อหลีกเลี่ยงการสูญเสียของประชาชนผู้บริสุทธิ์ในการปฏิบัติการกระชับวงล้อมกลุ่มผู้ชุมนุม นปช. ในบริเวณต่างๆ สำหรับความเคลื่อนไหวภายในกรมทหารราบที่ 11 ในส่วนของการรักษาความปลอดภัยโดยรอบ ยังคงมีการตรึงกำลังอย่างเข้มงวดโดยเฉพาะการตรวจค้นรถที่จะเข้าหรือออกสถานที่ดังกล่าว โดยล่าสุดได้มีการนำหน่วยแพทย์และพยาบาล ขึ้นเฮลิคอปเตอร์เพื่อเตรียมความพร้อมรองรับสถานการณ์ แต่ไม่ได้มีการระบุว่าจะไปประจำ ณ ที่ใด

ถามว่า สุเทพจะ เสนอใคร หรือ หน่วยงานอะไร ครับ... ศอฉ ที่ตัวเองเป็นประธานอยู่... เอ แล้ว ศอฉ ประกาศได้ด้วยหรือ...หน่วยงานนี้ไม่มี ใน พรบ กฏอัยการศึก นี่นา....
หรือ สุเทพ เสนอ นายก ว่าเอาด้วยไหม... เอ ไหนว่า นายก ไม่มีอำนาจไง....
หรือ สุเทพ เสนอ รมต กลาโหม หรือ กองทัพโดนตรง ... ไม่ต้องผ่าน นายก... น่าสงสาร นายม้าก จริงๆ โดนข้ามหน้าข้ามตาตลอด...

อย่างฮา.... :D

คือ ผมว่า ประเทศไหนก็ตาม ถ้านายก หรือ ประธานาธิปดี สั่งประกาศ กฏอัยการศึกไม่ได้แล้ว ..... เป็นฝ่ายค้านนั่นแหละ ดีแล้ว...

ผมบอกตรงไหนมิทราบว่า รมต กลาโหมประกาศกฎอัยการศึกไม่ได้ ไปแหกตาอ่านให้ดี คุยเรื่องอภิสิทธิ์มีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกหรือไม่ ไม่ใช่รึ แล้วไม่ทราบว่านายกเป็นผู้บังคับบัญชาทหารที่มีกำลังอยู่ใต้บังคับไม่น้อยกว่าหนึ่งกองพันไหมล่ะ
นายกสั่ง รมต ได้ไหม ต้องถามคุณว่านายกเป็นผู้บังคับบัญชารัฐมนตรีหรือครับ
นายกอยากประกาศแต่ รมต ไม่เอาด้วยทำไง ก็อำนาจประกาศ พรก ฉุกเฉินมีแล้วไงครับแต่ยังไงก็ไม่มีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกอยู่ดี จะหาคนใหม่มาแทนก็ต้องไปทูลเกล้าให้มีพระบรมราชโองการให้พ้นจากตำแหน่งแล้วแต่งตั้งคนอื่นขึ้นมาแทน
ถ้าอยากให้นายกรัฐมนตรีมีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกและสามารถบังคับบัญชารัฐมนตรีได้ก็ไปแก้กฎหมายกฎอัยการศึกเลยครับ ว่าให้อำนาจนายกรัฐมนตรีด้วย
แล้วหน้าที่ปราบจราจลนะเป็นหน้าที่หลักของทหารหรือครับ พวกตำรวจมีไว้ทำไรครับ รมต กลาโหมหรือ ผบ.สส. เห็นจลาจลทำไง ก็เฉย ๆ สิไม่ใช่หน้าที่หลักซะหน่อย ไว้พลเรือนไม่ไหวค่อยมาบอก
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมมีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกได้อยู่ต้องไปถามกองทัพทำไม แต่ถ้านายกรัฐมนตรีอยากประกาศก็ต้องไปถามกองทัพอยู่ดี แล้วคุยกันใน ครม กันทำไม พอดีรัฐบาลอภิสิทธิืไม่ใช่บริษัทจำกัดเหมือนบางรัฐบาล และอำนาจการตัดสินใจก็ไม่ได้อยู่ที่คนชื่ออภิสิทธิ์ แต่อยู่ที่คนชื่อประวิตร แถมยังกล่าวก่อนการประชุมคณะรัฐมนตรีนัดพิเศษว่าจะไม่มีการประกาศใช้กฎอัยการศึกในการดูแลสถานการณ์ทางการเมือง
ศอฉ ประกาศกฎอัยการศึกได้ไหม พอดี ศอฉ มีชื่อประวิตร วงษ์สุวรรณอยู่ว่ะ คิดว่า ศอฉ มีประกาศได้ไหม แล้วที่ข้ามหน้าข้ามตานายก ก็ให้เทือกเป็น ผอ ศอฉ จัดการแทนเองนี่ อำนาจ พรก ฉุกเฉินมีอยู่แล้ว
แล้วเรื่อประเทศไหนก็ตาม ถ้านายก หรือ ประธานาธิปดี สั่งประกาศ กฏอัยการศึกไม่ได้นะ พอดีกฎอัยการศึกของประเทศไทยมีมาตั้งแต่ก่อนการปกครองว่ะ หลังเปลี่ยนแปลงการปกครองส่วนใหญ่ทหารก็คุมอีกเลยไม่มีปัญหาเรื่องการประกาศกฎอัยการศึกว่ะ ถึงประกาศไม่ได้ก็ยังมี พรก ฉุกเฉินอยู่ ถ้ากระเหี้้ยนกระหือรืออยากให้นายกมีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกก็เสนอแก้กฎหมายสิครับ

Edited by Solidus, 28 June 2012 - 11:14.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#106 Gop

Gop

Posted 28 June 2012 - 11:55

๑ หลักฐานอะไรมัดคอครับ??

ทั้งพยานในเหตุการณ์ ทั้งพบปลอกกระสุนบนรางรถไฟ !

ทั้งเอา 'เลเซอร์'ยันวิถีส่องลงมาจากรางรถไฟ

ทั้ง ผลไม่มีรอยยิงต่อสู้ ทั้ง ผลชันสูตรศพ

จะพากันเอาอะไรอีกครับ :mellow:

๒ ใครหรือครับที่ "รับสิ้นใส้ว่าทหารฆ่า"

ทหารรายหนึ่ง ให้การกับ พนง.สอบสวนว่า เหตุที่ต้องยิงปืนลงมาจากรางบีทีเอส
เข้าไปในวัดปทุมวนาราม เพราะมีกลุ่มชายชุดดำ ยิงปืนขึ้นมาใส่ทหาร

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ

สรุปว่านี่คือหลักฐานที่ทำให้หน้าแตกกันทั้งกระทู้ ที่ทุกคนรอคอยใช่มั้ยครับ

มีมากกว่านี้มั้ย เผื่อจะยิ่งหน้าแตกเข้าไปอีก

แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ

๑ ไม่มีข้อความไหนว่ารับสารภาพนะครับ คุณควรถอนคำพูดดีกว่า เพราะใส่ร้ายแบบนี้จะโดนเอาเรื่องได้ง่ายๆ

๒ คุณแน่ใจหรือครับ ว่าไม่มีการต่อสู้ ตรวจสอบแหล่งข่าวดีแล้วหรือยัง เพราะคนในกรทู้เค้าแย้งไปแล้ว แต่คุณไม่คิดจะอ่านใช่มั้ย

2. ประด็นการสอบสวนของเจ้าหน้าที่ที่ระบุว่า ไม่พบร่องรอย จากการยิงจากบริเวณด้านล่างขึ้นไปบนสถานีรถไฟฟ้า ทั้งนี้ ข้อ เท็จจริงการเคลื่อนกำลังทหารขณะนั้นไมสามารถผ่านแยกเฉลิมเผ่า เข้าไปได้เนื่องจากชายชุดดำอยู่บนพื้นราบได้ยิงสกัดเจ้าหน้าที่ไม่ให้มีการ เคลื่อนกำลังเข้าไป และจากการตรวจสอบของเจ้าหน้าที่สอบสวนได้สอบทหารได้ให้การเห็นชายชุดดำว่า ชายชุดดำได้หลบอยู่บริเวณตอม่อ ต้นที่ 1 นับจากบริเวณแยกเฉลิมเผ่า และได้ใช้ปืนความเร็วสูงยิงเจ้าหน้าที่สังเกตได้จากกระสุนปืนกระทบตอม่อ และคานปูนของรถไฟฟ้า ซึ่งแตกกระจายและมีฝุ่นตลบจำนวนมาก ซึ่งเป็นข้อเท็จจริงที่ปรากฏในสำนวนสอบสวนและมีภาพถ่ายของรอยกระสุนอยู่ บริเวณรถไฟฟ้าสยามแต่ไม่มีการกล่าวถึง

http://m.thairath.co...tent/pol/269588

edit เพิ่ม link ครับ

ว่าไงครับ เค้าตรวจพบรอยกระสุนที่รางรถไฟฟ้า คุณจะว่ายังไง ไหนบอกไม่มีการยิงต่อสู้

-เจ้าหน้าที่ดีเอสไอ ชุดคลี่คดี 6 ศพวัดปทุมฯ ตรวจสอบไม่พบร่องรอยการยิงกระสุนปืนตอบโต้จากพื้นราบในวัดปทุมฯ ขึ้นมาใส่ทหารบนรางรถไฟฟ้า
-คำให้การพยานในชั้นศาลยืนยันไม่มี คนชุดดำ ตามคำกล่าวอ้าง

ส่วน ทบ. ก็ออกมาแถแก้ตัวนอกศาล แถว่ามีการยิงต่อสู้กับคนชุดดำ ใครจะเชื่อข้อมูลจากตรงไหนก็เลือกเอา ไปพูดในศาลก็แล้วกัน

พอคนเค้าแย้งก็ไปกล่าวหาว่าแถ

ถ่อยจริงๆ

Edited by Gop, 28 June 2012 - 11:58.

#107 hentai

hentai

เมพ

Posted 28 June 2012 - 11:56

ก็บอกแล้วว่า ผมมีเวลาเล่นไม่ใช่ ว่างจัดทั้งวัน..

ถูกครับ ต้องประกาศจากกองทัพ... และใคร คุมกองทัพ... พูดไปพูดมาก็วกที่เดิม.... ตกลง นายกไม่ได้คุมกองทัพ กองทัพเป็นหน่อยงานอิสระ...
แม่เจ้า.... แถไปได้...

ง่ายๆ ก่อน อย่างแรก...
ตกลงยอมรับแล้วหรือยังว่า รมต กลาโหม สั่งประกาศได้ครับ... รับๆหน่อยน่าไม่น่าอายหรอก....
ถามว่า ม้าก สั่งให้ รมต กลาโหม ประกาศได้หรือไม่..... ที่เรื่องยากๆ คิดออก ที่เรื่องง่ายๆ ไม่คิด....

ถ้า ม้ากอยากจะทำ และ รมตไม่เอาด้วย ม้ากทำอย่างไรครับ... ปล่อยไว้งั้น?? ตามประสาคนไม่ประในการบริหาร...
หรือ หาคนใหม่ที่ทำได้มาแทน....

คนที่เป็นผู้นำเค้ามันต้องมีความกล้าหาญ ต้องกล้าตัดสินใจ ไม่ใช่มุดแต่อยู่ในค่าย...

คือ จริงๆม้าก ไม่คิดจะทำเพราะ รักษาหน้า.... ไอ้ที่ว่าทำไม่ได้.... มันแค่่ข้ออ้าง....เพื่อโยนปัญหาออกไป ตามเคย... แล้วจะได้ไม่ต้องรับผิดชอบ...

ถ้าใช่ตรรก แบบม้าก ... นายรัฐมนตรี ไม่มีอำนาจอะไรเลย ไม่ต้อง รับผิดชอบอะไรทั้งนั้น ... เพราะ งานทุกอย่างในประเทศนี้... มี รมต ที่เกี่ยวข้อทำหมด..
ไปสั่งใครไม่ได้.... เหลืออย่างเดียวให้ นายก ทำคือ ... เป็นประธาน งานต่างๆ.... คิดกันได้แค่นี้ใช่ไหมครับ... ที่พยายามแถว่า นายก ไม่มีอำนาจ...

อยู่ดีๆ รมต กลาโหม เห็นจลาจล ประกาศได้ไหม.... ถ้า นายก อยู่ ควรถามใคร.... ถ้าไม่อยู่ หรือ ฉุกเฉินประกาศแล้วต้อง บอกใคร.... บอกทำไมหว่า....
อยู่ดีๆ ผู้บัญชาการ ทหารสูงสุด เห็นจลาจล ประกาศได้ไหม.... ถ้านายกไม่อยู่ ประกาศแล้วต้อง บอกใคร.... บอกทำไมหว่า....

บอกไปงั้นๆ 555

ครม.ยืนยัน ยังไม่พิจารณาประกาศกฎอัยการศึก
พล.อ.ประวิตร” รมว.กลาโหมยันไม่พิจารณากฎอัยการศึก ขณะที่ “ชาญชัย” รมว.อุตฯระบุ สถานการณ์ยังไม่แรงเท่าเสื้อแดง

ด้าน พลเอกประวิตร วงษ์สุวรรณ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม กล่าวก่อนการประชุมคณะรัฐมนตรีนัดพิเศษว่าจะไม่มีการประกาศใช้กฎอัยการศึกในการดูแลสถานการณ์ทางการเมือง

http://archive.voice.../content/12348/

สงสัยเค้าคิดไปเองว่าเค้าประกาศได้โดยไม่ต้องถามกองทัพ.... แล่้วจะคุยกันในครม ทำไม เนอะ ม้ากเนอะ....

ศอฉ.เตรียมเสนอประกาศกฎอัยการศึก บางพื้นที่

ศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน เตรียมเสนอประกาศกฎอัยการศึก บางพื้นที่ เพื่อไม่ให้ผู้บริสุทธิ์ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ความไม่สงบ ที่กรมทหารราบที่ 11 รักษาพระองค์ ซึ่งเป็นที่ตั้งศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน หรือ ศอฉ. ภายหลังที่ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี ได้ชี้แจงถึงสถานการณ์ต่างๆ ผ่านรายการเชื่อมั่นประเทศไทยกับนายกฯ อภิสิทธิ์ แล้ว ขณะนี้ นายสุเทพ เทือกสุบรรณ รองนายกรัฐมนตรี ในฐานะผู้อำนวยการ ศอฉ. เป็นประธานในการประชุมช่วงเช้าวันนี้เพื่อเตรียมพิจารณาเสนอประกาศกฎอัยการศึก ในบางพื้นที่ เพื่อหลีกเลี่ยงการสูญเสียของประชาชนผู้บริสุทธิ์ในการปฏิบัติการกระชับวงล้อมกลุ่มผู้ชุมนุม นปช. ในบริเวณต่างๆ สำหรับความเคลื่อนไหวภายในกรมทหารราบที่ 11 ในส่วนของการรักษาความปลอดภัยโดยรอบ ยังคงมีการตรึงกำลังอย่างเข้มงวดโดยเฉพาะการตรวจค้นรถที่จะเข้าหรือออกสถานที่ดังกล่าว โดยล่าสุดได้มีการนำหน่วยแพทย์และพยาบาล ขึ้นเฮลิคอปเตอร์เพื่อเตรียมความพร้อมรองรับสถานการณ์ แต่ไม่ได้มีการระบุว่าจะไปประจำ ณ ที่ใด

ถามว่า สุเทพจะ เสนอใคร หรือ หน่วยงานอะไร ครับ... ศอฉ ที่ตัวเองเป็นประธานอยู่... เอ แล้ว ศอฉ ประกาศได้ด้วยหรือ...หน่วยงานนี้ไม่มี ใน พรบ กฏอัยการศึก นี่นา....
หรือ สุเทพ เสนอ นายก ว่าเอาด้วยไหม... เอ ไหนว่า นายก ไม่มีอำนาจไง....
หรือ สุเทพ เสนอ รมต กลาโหม หรือ กองทัพโดนตรง ... ไม่ต้องผ่าน นายก... น่าสงสาร นายม้าก จริงๆ โดนข้ามหน้าข้ามตาตลอด...

อย่างฮา.... :D

คือ ผมว่า ประเทศไหนก็ตาม ถ้านายก หรือ ประธานาธิปดี สั่งประกาศ กฏอัยการศึกไม่ได้แล้ว ..... เป็นฝ่ายค้านนั่นแหละ ดีแล้ว...

ผมบอกตรงไหนมิทราบว่า รมต กลาโหมประกาศกฎอัยการศึกไม่ได้ ไปแหกตาอ่านให้ดี คุยเรื่องอภิสิทธิ์มีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกหรือไม่ ไม่ใช่รึ แล้วไม่ทราบว่านายกเป็นผู้บังคับบัญชาทหารที่มีกำลังอยู่ใต้บังคับไม่น้อยกว่าหนึ่งกองพันไหมล่ะ
นายกสั่ง รมต ได้ไหม ต้องถามคุณว่านายกเป็นผู้บังคับบัญชารัฐมนตรีหรือครับ
นายกอยากประกาศแต่ รมต ไม่เอาด้วยทำไง ก็อำนาจประกาศ พรก ฉุกเฉินมีแล้วไงครับแต่ยังไงก็ไม่มีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกอยู่ดี จะหาคนใหม่มาแทนก็ต้องไปทูลเกล้าให้มีพระบรมราชโองการให้พ้นจากตำแหน่งแล้วแต่งตั้งคนอื่นขึ้นมาแทน
ถ้าอยากให้นายกรัฐมนตรีมีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกและสามารถบังคับบัญชารัฐมนตรีได้ก็ไปแก้กฎหมายกฎอัยการศึกเลยครับ ว่าให้อำนาจนายกรัฐมนตรีด้วย
แล้วหน้าที่ปราบจราจลนะเป็นหน้าที่หลักของทหารหรือครับ พวกตำรวจมีไว้ทำไรครับ รมต กลาโหมหรือ ผบ.สส. เห็นจลาจลทำไง ก็เฉย ๆ สิไม่ใช่หน้าที่หลักซะหน่อย ไว้พลเรือนไม่ไหวค่อยมาบอก
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมมีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกได้อยู่ต้องไปถามกองทัพทำไม แต่ถ้านายกรัฐมนตรีอยากประกาศก็ต้องไปถามกองทัพอยู่ดี แล้วคุยกันใน ครม กันทำไม พอดีรัฐบาลอภิสิทธิืไม่ใช่บริษัทจำกัดเหมือนบางรัฐบาล และอำนาจการตัดสินใจก็ไม่ได้อยู่ที่คนชื่ออภิสิทธิ์ แต่อยู่ที่คนชื่อประวิตร แถมยังกล่าวก่อนการประชุมคณะรัฐมนตรีนัดพิเศษว่าจะไม่มีการประกาศใช้กฎอัยการศึกในการดูแลสถานการณ์ทางการเมือง
ศอฉ ประกาศกฎอัยการศึกได้ไหม พอดี ศอฉ มีชื่อประวิตร วงษ์สุวรรณอยู่ว่ะ คิดว่า ศอฉ มีประกาศได้ไหม แล้วที่ข้ามหน้าข้ามตานายก ก็ให้เทือกเป็น ผอ ศอฉ จัดการแทนเองนี่ อำนาจ พรก ฉุกเฉินมีอยู่แล้ว
แล้วเรื่อประเทศไหนก็ตาม ถ้านายก หรือ ประธานาธิปดี สั่งประกาศ กฏอัยการศึกไม่ได้นะ พอดีกฎอัยการศึกของประเทศไทยมีมาตั้งแต่ก่อนการปกครองว่ะ หลังเปลี่ยนแปลงการปกครองส่วนใหญ่ทหารก็คุมอีกเลยไม่มีปัญหาเรื่องการประกาศกฎอัยการศึกว่ะ ถึงประกาศไม่ได้ก็ยังมี พรก ฉุกเฉินอยู่ ถ้ากระเหี้้ยนกระหือรืออยากให้นายกมีอำนาจประกาศกฎอัยการศึกก็เสนอแก้กฎหมายสิครับ

สรุปว่า เห็นตรงกันว่า รมว กลาโหม ประกาศได้.... จบไปหนึ่งเปลาะ...

ท่านเห็นว่า ม้ากไม่มีอำนาจ เพราะ สั่ง รมว กลาโหม เพราะ กฏหมายไม่้ได้บอกให้สั่งได้.... เหอๆๆ โอละพ่อละครับ... คือ สรุปว่า
ม้าก บริหารประเทศแบบ ตัวใครตัวมัน... รมต จะไปซ้าย ม้ากจะไป ขวา... ม้าก ก็ ปล่อยให้ รมต ไปซ้าย เพราะ สั่งไม่ได้...

ผมเพิ่งถึงบางอ้อว่า คิดกันแบบนี้นี่เอง... มันถึง บริหารอะไรไม่ได้เลย.... ตามสบายครับ...

ถ้าจะไปแบบนี้ ผมยอมแล้วครับ... :D
เอาเป็นว่า ผมยอมรับว่า นายก สั่ง รมต ไม่ได้ตามกฏหมาย.... ดังนั้น ถ้า ม้ากมาเป็นนายก อีก นี่เห็น รมต ไปทาง นายก ไปทาง...
ผมไม่แปลกใจแล้วครับ... เพราะแนวคิดของอำนาจ มีอยู่แค่ว่า... กฏหมายเขียนไว้ว่า สั่งได้หรือไม่.... 5555

สำหรับนักบริหาร ถ้าไม่มีให้อำนาจให้สั่งโดยตรงได้.. แต่ให้แต่งตั้งคนใหม่ได้... แค่นี่ก็ถือว่ามีอำนาจแล้วครับ...

ถามว่าผู้ถือ หุ้นใหญ่ 99.99% ใน บริษัทมีอำนาจ ปลดพนักงานได้ หรือปล่าว...
ตาม ตรรก อำนาจของท่าน คงต้องตอบว่า ไม่มี ปลดไม่ได้.. ไม่ใช่แค่นั้น สั่งการอะไรไม่ได้ด้วย...
เพราะ เป็นแค่ผู้ถือหุ้น... ไม่ใช้ฝ่ายบริหาร ไม่ใช่ CEO ไม่ใช่ ผู้บังคับบัญชา... เจริญละครับ.... 5555

ผมเพิ่งตาสว่างวันนี้เอง...
ที่บอกว่าไม่มีอำนาจ.... เพราะไม่รู้จักอำนาจ.... ไม่ต่างจากที่แม้วเรียกว่า "เด็กน้อย"...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#108 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 28 June 2012 - 11:57

พระราชกำหนดว่าด้วยการบริหารราชในสถานการณ์ฉุกเฉิน พ.ศ. 2548
มาตรา ๑๗ พนักงานเจ้าหน้าที่และผู้มีอำนาจหน้าที่เช่นเดียวกับพนักงานเจ้าหน้าที่ตามพระราชกำหนดนี้ไม่ต้องรับผิดทั้งทางแพ่ง ทางอาญา หรือทางวินัย เนื่องจากการปฏิบัติหน้าที่ในการระงับหรือป้องกันการกระทำผิดกฎหมาย หากเป็นการกระทำที่สุจริต ไม่เลือกปฏิบัติ และไม่เกินสมควรแก่เหตุหรือไม่เกินกว่ากรณีจำเป็น แต่ไม่ตัดสิทธิผู้ได้รับความเสียหายที่จะเรียกร้องค่าเสียหายจากทางราชการตามกฎหมายว่าด้วยความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#109 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 28 June 2012 - 12:04

สรุปว่า เห็นตรงกันว่า รมว กลาโหม ประกาศได้.... จบไปหนึ่งเปลาะ...

ท่านเห็นว่า ม้ากไม่มีอำนาจ เพราะ สั่ง รมว กลาโหม เพราะ กฏหมายไม่้ได้บอกให้สั่งได้.... เหอๆๆ โอละพ่อละครับ... คือ สรุปว่า
ม้าก บริหารประเทศแบบ ตัวใครตัวมัน... รมต จะไปซ้าย ม้ากจะไป ขวา... ม้าก ก็ ปล่อยให้ รมต ไปซ้าย เพราะ สั่งไม่ได้...

ผมเพิ่งถึงบางอ้อว่า คิดกันแบบนี้นี่เอง... มันถึง บริหารอะไรไม่ได้เลย.... ตามสบายครับ...

ถ้าจะไปแบบนี้ ผมยอมแล้วครับ... :D
เอาเป็นว่า ผมยอมรับว่า นายก สั่ง รมต ไม่ได้ตามกฏหมาย.... ดังนั้น ถ้า ม้ากมาเป็นนายก อีก นี่เห็น รมต ไปทาง นายก ไปทาง...
ผมไม่แปลกใจแล้วครับ... เพราะแนวคิดของอำนาจ มีอยู่แค่ว่า... กฏหมายเขียนไว้ว่า สั่งได้หรือไม่.... 5555

สำหรับนักบริหาร ถ้าไม่มีให้อำนาจให้สั่งโดยตรงได้.. แต่ให้แต่งตั้งคนใหม่ได้... แค่นี่ก็ถือว่ามีอำนาจแล้วครับ...

ถามว่าผู้ถือ หุ้นใหญ่ 99.99% ใน บริษัทมีอำนาจ ปลดพนักงานได้ หรือปล่าว...
ตาม ตรรก อำนาจของท่าน คงต้องตอบว่า ไม่มี ปลดไม่ได้.. ไม่ใช่แค่นั้น สั่งการอะไรไม่ได้ด้วย...
เพราะ เป็นแค่ผู้ถือหุ้น... ไม่ใช้ฝ่ายบริหาร ไม่ใช่ CEO ไม่ใช่ ผู้บังคับบัญชา... เจริญละครับ.... 5555

ผมเพิ่งตาสว่างวันนี้เอง...
ที่บอกว่าไม่มีอำนาจ.... เพราะไม่รู้จักอำนาจ.... ไม่ต่างจากที่แม้วเรียกว่า "เด็กน้อย"...

ใช่ครับสมควรที่แม้วเรียกว่าเด็กน้อยแล้ว ใครจะไปเชี่ยวชาญเรื่องอำนาจเรื่องบริหารแบบท่านแม้วล่ะครับ ใช้อำนาจจนโดนคุกไป 2 ปี หนีหมายจับอีกหลายคดี :lol: :lol: :lol:
นายกรัฐมนตรีอยากได้อำนาจ รมต กลาโหม ก็ทำได้ครับ โดยการนั่งควบตำแหน่ง

#110 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 28 June 2012 - 12:09

ประกาศมาทำไม ประกาศแล้วได้อะไร ทำไมไม่ประกาศกฏอัยการศึกล่ะ :lol: :lol: :lol:

#111 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 28 June 2012 - 12:11

มาร์คไม่มีอำนาจสั่ง กลายเป้นว่ามาร์คผิดซะงั้น ฮ่าเงิบ จะเอาชนะท่าเดียวเลยแฮะ :lol:

#112 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 28 June 2012 - 12:25

อ่านความเห็นของลามกแล้ว ทำให้ทราบชัดว่า เป็นคนยึดมั่นเผด็จการ

กฏอัยการศึกนั้น กฏหมายแบ่งแยกอำนาจและความรับผิดชอบไว้ชัดเจน
ว่าใครบ้างที่มีอำนาจและหน้าที่ นี่คือสิ่งที่ห้ามเลี่ยง

แต่นายวิตถารกลับเอาความรับผิดชอบทางการเมืองมาปนกับความรับผิดชอบทางปฎิบัติ
ถ้าเป็นอย่างนั้น ทักษิณก็ยิ่งผิดอย่างสารเลวต่อกรณีฆ่าตัดตอน กรือเซะ/ตากไบ และทุกเรื่อง
เพราะนายกสั่งได้หมด

ตอนนี้ ผมเข้าใจสำนึกของเสื้อแดงแล้วว่า ประชาธิปไตยน้ำลายกันอย่างไร
หลักกฏหมายไม่ต้องยึดถือ หลักปกครองก็ไม่ต้องยึดถือ หลักวิชาก็ไม่ต้องมี
มีแต่หลักทักษิณ ทักษิณเท่านั้นคือความถูกต้อง

ในทางการเมืองนั้น เมื่อมอบอำนาจไปแล้ว ก็ต้องเคารพเส้นแบ่ง
ในการประฃุมครม. มีการแบ่งหน้าที่กันชัดเจน เรื่องใหนไม่ส่งขึ้นมาตามสายงานก็ต้องตกไป
แต่ถ้าคิดแบบนายวิตถาร ทุกเรื่องก็วิ่งไปหานายกโดยตรง หรือนายกสามารถสวนลำดับการเดินเรื่องได้
รองนายกตีเรื่องใหนตก ก็ดึงเข้าครม. ด้วยตัวเอง.....นี่แหละเผด็จการรวบอำนาจ

อยากประกาศกฏอัยการศึก ก็เซ็นต์ชื่อเองสิ...ใช่ใหม ไม่ต้องเดินตามกฏหมายเลย ซิมิ
คนไม่เคารพต่อกฏหมาย กล้ามาอ้างตัวว่ารักประชาธิปไตย
ที่จริงรักทักษิณ เพราะโง่ คิดว่าทักษิณคือประชาธิปไตย

เสียแรงเรียนหนังสือมานะ

#113 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 28 June 2012 - 12:35

เรื่องน่าสมเพชอีกก็คือการอ้างวิธีบริหารบริษัทมาปนกับการเมือง
ทั้งๆ ที่ปนกันไม่ได้ แต่ทักษิณเอามาปน ก็เลยทำให้สาวกคิดว่าถูก

บริษัทเป็นเรื่องของเอกขน เจ๊งก็เรื่องส่วนตัว และมีกฏหมายบังคับแค่หมวดเดียว
บริษัทเกี่ยวข้องกับรัฐธรรมนูญเหมือนพรรคการเมืองหรือ

จะยกตัวอย่างสักเรื่อง
ศิษย์เก่า MIT คนหนึ่ง ออกไปทำธุรกิจจนร่ำรวย วันหนึ่งก็ยกหุ้นใหญ่ให้ MIT
MIT จะได้รับเงินปันผลก้อนใหญ่ทุกปี แต่ไม่มีสิทธิ์บริหาร เพราะอยู่ในเงื่อนไข
ดังนั้น จะมีหุ้นมากแค่ใหน ก็สั่งบริษัทไม่ได้

กลับกัน
สส. เป็นตัวแทนประชาชนใช่ใหม ประชาชนเป็นคนเลือกมาใช่ใหม
ถ้างั้นทำไมสส.เพื่อไทยไม่เกรงกลัวประชาชน กลับไปกลัวคนมอนเตร
ทำไมสส. ถึงต้องเซ็นต์ใบลาออกล่วงหน้า ให้คนมอนเตรเก็บไว้

คนไม่มีจิตใจประชาธิปไตย แต่มาอวดอ้างหลักการโง่ๆ แอบอ้างประชาธิปไตย
กรรมจริงประเทศกรู

#114 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 28 June 2012 - 12:39

คุณอ่อนเป็นฟัดซิด ชอบอำนาจแรงกดหัวเสื้อแดง(อนุญาตให้เรียกไอ้อ่อน แต่ลดโทนให้สุภาพหน่อย)
คุณอ่อนจะขยายแผลการใช้อำนาจตอนมีม็อบแดงโดยใช้กฎอัยการศึก ไม่ใช้พรก.ฉุกเฉิน
ทั้งๆที่ความคุ้มครองต่อมาร์คก็หลุดทุกศาล

ถ้านายกเป็นคุณอ่อน ไม่ใช่เป็นเด็กน้อย แต่เป็นตัวตลก :lol:
อยากใช้กฎอัยการศึกต้องปลดประวิตรก่อน เหอ เหอ เหอ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#115 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

Posted 28 June 2012 - 12:39

คุณพี่แอมขรา..หายไปชาร์จแบตฯเดือนกว่า
กลับมาเที่ยวนี้ตบเกรียนแดงไม่ยั้ง
ออมมือบ้างนะคะ เด๋วจะถูกหาว่ารังแกเด็ก :D

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#116 hentai

hentai

เมพ

Posted 28 June 2012 - 12:41

อ่านความเห็นของลามกแล้ว ทำให้ทราบชัดว่า เป็นคนยึดมั่นเผด็จการ

กฏอัยการศึกนั้น กฏหมายแบ่งแยกอำนาจและความรับผิดชอบไว้ชัดเจน
ว่าใครบ้างที่มีอำนาจและหน้าที่ นี่คือสิ่งที่ห้ามเลี่ยง

แต่นายวิตถารกลับเอาความรับผิดชอบทางการเมืองมาปนกับความรับผิดชอบทางปฎิบัติ
ถ้าเป็นอย่างนั้น ทักษิณก็ยิ่งผิดอย่างสารเลวต่อกรณีฆ่าตัดตอน กรือเซะ/ตากไบ และทุกเรื่อง

ตอนนี้ ผมเข้าใจสำนึกของเสื้อแดงแล้วว่า ประชาธิปไตยน้ำลายกันอย่างไร
หลักกฏหมายไม่ต้องยึดถือ หลักปกครองก็ไม่ต้องยึดถือ หลักวิชาก็ไม่ต้องมี
มีแต่หลักทักษิณ ทักษิณเท่านั้นคือความถูกต้อง

ในทางการเมืองนั้น เมื่อมอบอำนาจไปแล้ว ก็ต้องเคารพเส้นแบ่ง
ในการประฃุมครม. มีการแบ่งหน้าที่กันชัดเจน เรื่องใหนไม่ส่งขึ้นมาตามสายงานก็ต้องตกไป
แต่ถ้าคิดแบบนายวิตถาร ทุกเรื่องก็วิ่งไปหานายกโดยตรง หรือนายกสามารถสวนลำดับการเดินเรื่องได้
รองนายกตีเรื่องใหนตก ก็ดึงเข้าครม. ด้วยตัวเอง.....นี่แหละเผด็จการรวบอำนาจ

อยากประกาศกฏอัยการศึก ก็เซ็นต์ชื่อเองสิ...ใช่ใหม ไม่ต้องเดินตามกฏหมายเลย ซิมิ
คนไม่เคารพต่อกฏหมาย กล้ามาอ้างตัวว่ารักประชาธิปไตย
ที่จริงรักทักษิณ เพราะโง่ คิดว่าทักษิณคือประชาธิปไตย

เพิ่งรู้นะครับว่า คนที่บอกให้เคารพกฏหมาย... ศาลว่าอย่างไรเป็นจบ...
อะไรที่ศาลยังไม่ตัดสิน อย่างด่วนตัดสิน... หรือ ไป พิพากษาเอง...
ทำไปทำมา กลายเป็น เผด็จการซะงั้น....

ตัวอย่างผู้ถือหุ้นใหญ่นี่ ยังไม่ชัดอีกหรือครับ.... เอาใหม่ก็ได้..

ผู้ถือหุ้นใหญ่ อยากจะทำของเล่นเพราะกำไรเยอะดี... แต่ ฝ่ายออกแบบบอกว่า ผมชอบ ออกแบบ รถแม้ว่าจะได้ตังน้อยแต่ มันเท่ห์
สรุปแล้ว เนื่องจาก แบ่งงานกันทำ... และเคารพเส้นแบ่ง ผู้ถือหุ้นใหญ่ ก็ ปล่อยให้บริษัทตัวเอง
ออกแบบรถต่อไป.. อย่างฮา....

หรือ พูดง่ายๆ ปล่อยไปตามยถากรรม... แบบนี้ใช่ไหมครับที่ไม่ใช่เผด็จการ...

ไว้ท่านเปิดบริษัทแบบนี้ ผมจะรีบสมัครเป็นนักออกแบบ... แล้วผมจะออกแบบ ชุดการ์ตูนอย่างเดียว ดูซิจะไล่ผมออกไหม :D

ถามตัวเองนะครับ...

การใ้ช้เสียงข้างมากในรัฐสภา ในการออกกฏหมาย ต่างๆ เป็น เผด็จการหรือไม่...
การใช้อำนาจนายก เพื่อ ปลด รมต ที่ทำงานไม่ได้ดังใจ...เป็น เผด็จการหรือไม่...
การใช้เสียงผู้ถือหุ้น ในการแต่งตั้ง CEO เพื่อให้ทำตามความต้องการ ของ ผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่... เป็น เผด็จการหรือไม่...

ถ้าท่านตอบเป็นสักข้อเดียว.... ผมว่า ความเข้าใจคำว่า เผด็จการของผมกับท่าน ... มันคนละมิติกันแล้ว...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#117 Sleepnoyza

Sleepnoyza

น้องใหม่

Posted 28 June 2012 - 12:47

นี่เปลี่ยนชื่อ กระทู้แล้วหรอครับ
เปลี่ยนให้ตรงกับความจริงหน่อยครับ
แบบนี้น่าเกลียดไปครับ

#118 hentai

hentai

เมพ

Posted 28 June 2012 - 12:50

เรื่องน่าสมเพชอีกก็คือการอ้างวิธีบริหารบริษัทมาปนกับการเมือง
ทั้งๆ ที่ปนกันไม่ได้ แต่ทักษิณเอามาปน ก็เลยทำให้สาวกคิดว่าถูก

บริษัทเป็นเรื่องของเอกขน เจ๊งก็เรื่องส่วนตัว และมีกฏหมายบังคับแค่หมวดเดียว
บริษัทเกี่ยวข้องกับรัฐธรรมนูญเหมือนพรรคการเมืองหรือ

ศิษย์เก่า MIT คนหนึ่ง ออกไปทำธุรกิจจนร่ำรวย วันหนึ่งก็ยกหุ้นใหญ่ให้ MIT
MIT จะได้รับเงินปันผลก้อนใหญ่ทุกปี แต่ไม่มีสิทธิ์บริหาร เพราะอยู่ในเงื่อนไข
ดังนั้น จะมีหุ้นมากแค่ใหน ก็สั่งบริษัทไม่ได้

กลับกัน
สส. เป็นตัวแทนประชาชนใช่ใหม ประชาชนเป็นคนเลือกมาใช่ใหม
ถ้างั้นทำไมสส.เพื่อไทยไม่เกรงกลัวประชาชน กลับไปกลัวคนมอนเตร
ทำไมสส. ถึงต้องเซ็นต์ใบลาออกล่วงหน้า ให้คนมอนเตรเก็บไว้

คนไม่มีจิตใจประชาธิปไตย แต่มาอวดอ้างหลักการโง่ๆ แอบอ้างประชาธิปไตย

เอาตัวอย่าง สั่วๆ มา หลอกสาวกอีกแล้ว...

หุ้นมีหลายประเภท มีทั้งที่มีสิทธิในการบริหาร หรือ รับ ปันผลอย่างเดียว..
.... เข้าใจหรือปล่าวครับ.... ผมว่าท่านเข้าใจ .... อย่าพยายาม ตะแบงดีกว่า...

ถ้าท่านอับจนปัญญาขนาดจะแถไปว่า ผู้ถือหุ้นใหญ่ของผมเป็นพวกถือหุ้นที่โหวตไม่ได้
เอาละครับ... ผมกลัวแล้ว...

การบริหารอะไร ก็คือการบริหาร... เค้าใช้หลักเดียวกันหมด... ไม่งั้น CEO บริษัท คุกกี้ จะไปบริหาร บริษัท Computer ได้อย่างไร...
สงสัยพวกผู้ถือหุ้นโงจัด เลือกมาได้...

หรือ อย่าง คุณ บิยะสวัสดิ์.... รู้เรื่อง การบิน กับเค้าด้วยงั้นเหรอ....

ถูกครับ ทุกอย่างต้องมีกฏหมาย หรือ ระเบียบ... ทุกตัวอย่างที่ผมยก ก็ ถูกต้องตามกฏหมาย และระเบียบทุกอย่าง...

ประเด็นคือ การจะบอกว่าไม่มีอำนาจ เพราะ กฏหมายไม่ได้บอกไว้ว่าสั่งได้... ในขณะที่ กฏหมาย บอกไว้ว่าปลดได้...แต่งตั้งคนใหม่ได้...

เสียแรงเรียนหนังสือมานะ :D

#119 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 28 June 2012 - 12:52

ที่จริงกระทู้นีึ้เขาพูดถึงหลักฐานและคำให้การกันอยู่

อยู่ดี ๆ ไอ้หนูการ์ตูนวิปริตก็เสร่อมาพูดเรื่องกฎอัยการศึกแบบมั่วซั่ว

ประเภทหลักฐานอะไรกุไม่รู้กะเขาหรอก กุขอแขวะม๊ากไว้ก่อน

ไอ้ที่เถียง ๆ กันไปน่ะ ถ้าเป็นคนมียางอายเขาคงอายหน้าแหกจนเลิกเล่นบอร์ดนี้ไปแล้ว

แต่ไม่ใช่ไอ้หนูการ์ตูนวิปริต

เพราะตอนนี้ไอ้หนูำวิปริตกำลังเห่อคำว่า กฎอัยการศึก ไม่ต่างจากวัยรุ่นเห่อขน

จะผิดจะถูกยังไง กฎหมายจะว่ายังไง ม๊ากก็ผิดที่ไม่ประกาศกฎอัยการศึก :D

เออ ถามหน่อยดิ๊ ไอ้หนูการ์ตูนวิปริต ประกาศแล้วผลจะเป็นยังไงวะ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#120 กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้

กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้

ขาประจำ

• Banned

Posted 28 June 2012 - 13:12

ท่าน hentai
ไล่ต้อน นักรบใบกระท่อมไซเบอร์เหลือง ตามสบายเลยครับ
ประเด็น 6 ศพ ในวัดปทุม กระทู้กระจ่าง เหลืองอ๋อยเถียงไม่ออกกันแล้ว :D
ขอปวารณาตน.... จะติดอาวุธทางความคิด ยกระดับสติปัญญา ช่วยนำพา คนต่อต้านประชาธิปไตย ให้เค้าฉลาดขึ้นมาบ้าง

#121 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

Posted 28 June 2012 - 13:35

เพิ่งรู้นะครับว่า คนที่บอกให้เคารพกฏหมาย... ศาลว่าอย่างไรเป็นจบ...
อะไรที่ศาลยังไม่ตัดสิน อย่างด่วนตัดสิน... หรือ ไป พิพากษาเอง...
ทำไปทำมา กลายเป็น เผด็จการซะงั้น....

ตัวอย่างผู้ถือหุ้นใหญ่นี่ ยังไม่ชัดอีกหรือครับ.... เอาใหม่ก็ได้..

ผู้ถือหุ้นใหญ่ อยากจะทำของเล่นเพราะกำไรเยอะดี... แต่ ฝ่ายออกแบบบอกว่า ผมชอบ ออกแบบ รถแม้ว่าจะได้ตังน้อยแต่ มันเท่ห์
สรุปแล้ว เนื่องจาก แบ่งงานกันทำ... และเคารพเส้นแบ่ง ผู้ถือหุ้นใหญ่ ก็ ปล่อยให้บริษัทตัวเอง

หรือ พูดง่ายๆ ปล่อยไปตามยถากรรม... แบบนี้ใช่ไหมครับที่ไม่ใช่เผด็จการ...

ไว้ท่านเปิดบริษัทแบบนี้ ผมจะรีบสมัครเป็นนักออกแบบ... แล้วผมจะออกแบบ ชุดการ์ตูนอย่างเดียว ดูซิจะไล่ผมออกไหม :(

การใ้ช้เสียงข้างมากในรัฐสภา ในการออกกฏหมาย ต่างๆ เป็น เผด็จการหรือไม่...
การใช้อำนาจนายก เพื่อ ปลด รมต ที่ทำงานไม่ได้ดังใจ...เป็น เผด็จการหรือไม่...
การใช้เสียงผู้ถือหุ้น ในการแต่งตั้ง CEO เพื่อให้ทำตามความต้องการ ของ ผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่... เป็น เผด็จการหรือไม่...

ถ้าท่านตอบเป็นสักข้อเดียว.... ผมว่า ความเข้าใจคำว่า เผด็จการของผมกับท่าน ... มันคนละมิติกันแล้ว...

ตรรกะอะไรของเอ็งฟะมั่วฉิบ...

ออกแบบรถต่อไป.. อย่างฮา..
..

บริษัทเอ็งเหรอที่บริหารอย่างเนี้ย ใครนึกอยากทำอะไรทำ มั่วฉิบ
ถามจริงๆเถอะว่ะไอ้ลามกเอ็งเคยทำงานบริษัทจริงๆหรือเปล่าว่ะโง่จริงๆ
ในบริษัทแต่ละบริษัทเขาก็มีหน้าที่รับผิดชอบส่วนงานตามที่กำหนดของเขาอยู่แล้ว ไม่ใช่ว่าอยู่ๆข้าชอบช้าก็จะทำอย่างเนี่ย

รัฐบาลมาร์คก็เช่นกัน แต่ละคนก็ทำงานตาม Policy อยู่แล้ว ไม่เหมือนไอ้แม้วแม่งล้วงลูกเขาไปทั่ว บริหารงานรวมศูนย์กูคนเดียว

ไม่ต่างจากเผด็จการณ์ฮิตเลอร์ ต้องมีท่านผู้นำ ส่วนเอ็งมันก็พวกผู้ตามแบบไร้สมอง :lol:
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#122 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

Posted 28 June 2012 - 13:48

กลับกัน

เอาตัวอย่าง สั่วๆ มา หลอกสาวกอีกแล้ว...

หุ้นมีหลายประเภท มีทั้งที่มีสิทธิในการบริหาร หรือ รับ ปันผลอย่างเดียว..
.... เข้าใจหรือปล่าวครับ.... ผมว่าท่านเข้าใจ .... อย่าพยายาม ตะแบงดีกว่า...

ถ้าท่านอับจนปัญญาขนาดจะแถไปว่า ผู้ถือหุ้นใหญ่ของผมเป็นพวกถือหุ้นที่โหวตไม่ได้
เอาละครับ... ผมกลัวแล้ว...

การบริหารอะไร ก็คือการบริหาร... เค้าใช้หลักเดียวกันหมด... ไม่งั้น CEO บริษัท คุกกี้ จะไปบริหาร บริษัท Computer ได้อย่างไร...
สงสัยพวกผู้ถือหุ้นโงจัด เลือกมาได้...

หรือ อย่าง คุณ บิยะสวัสดิ์.... รู้เรื่อง การบิน กับเค้าด้วยงั้นเหรอ....

ถูกครับ ทุกอย่างต้องมีกฏหมาย หรือ ระเบียบ... ทุกตัวอย่างที่ผมยก ก็ ถูกต้องตามกฏหมาย และระเบียบทุกอย่าง...

ประเด็นคือ การจะบอกว่าไม่มีอำนาจ เพราะ กฏหมายไม่ได้บอกไว้ว่าสั่งได้... ในขณะที่ กฏหมาย บอกไว้ว่าปลดได้...แต่งตั้งคนใหม่ได้...

เห็นมันตอบแล้วอยากเบิร์ดกะโหลกให้กะลาหลุดจริงๆ
แต่ให้พี่แอมตบดีกว่า :lol:
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#123 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 28 June 2012 - 13:53

ไว้ท่านเปิดบริษัทแบบนี้ ผมจะรีบสมัครเป็นนักออกแบบ... แล้วผมจะออกแบบ ชุดการ์ตูนอย่างเดียว ดูซิจะไล่ผมออกไหม :D

โอย ขอโต้ดตบเกรียนหนักไปหน่อย น้องโอ๊คมึน......

ที่น้องตอบ วงตัวแดงไว้มากมาย ไม่ได้ตรงกับที่พี่อธิบายเลย
มิน่า ข้อสอบรามแค่นี้ ยังต้องอาศัยบารมีพ่อ ลอกหน้าร่านๆ
สติปัญญาแค่นี้ เป็นเจ้าของหุ้นมหาศาล

ที่แท้ก็ถูกพ่อหลอกใช้

กลับไปอ่านข้อโต้แย้งใหม่นะ

1 นายกไม่มีสิทธิ์ประกาศกฏอัยการศึก ถ้าจะทำ ต้องได้รับความร่วมมือจากผู้ใต้บังคับบัญชา
2 ถ้าผู้ใต้บังคับบัญชาไม่ยอม ก็ต้องปลด แล้วเอาคนที่ยอมมาเป็น หรือเป็นเสียเอง

หลักมีแค่นี้ ส่วนผลกระทบทางการเมืองที่เกิดตามมา ทั้งคู่ต้องรับผิดชอบเอง
นี่คือหลักประชาธิปไตย คือกระจายอำนาจ รับผิดชอบร่วมกัน และยึดถือกฏหมาย

น้องจะโง่ ด้วยการเชื่อพาดหัวข่าว แล้วเหมาว่าเรื่องจริงต้องเป็นอย่างนั้น
น้องก็จงกลับไปลอกข้อสอบรามต่อเถอะ ...อย่ามาออกความเห็นไร้เดียงสาในนี้เลย
คนเขารู้กันทั้งเว็บแล้วว่าน้องน่ะ แค่รามยังเรียนไม่จบ...เหอๆๆๆๆๆ

#124 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 28 June 2012 - 14:00

ท่าน hentai
ไล่ต้อน นักรบใบกระท่อมไซเบอร์เหลือง ตามสบายเลยครับ
ประเด็น 6 ศพ ในวัดปทุม กระทู้กระจ่าง เหลืองอ๋อยเถียงไม่ออกกันแล้ว :D

พี่รู้ว่าน้องแอบดีใจ ที่มีคนมาหน้าแหกแทน หรือร่วมหน้าแหกกับน้อง :D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#125 hentai

hentai

เมพ

Posted 28 June 2012 - 14:11

ไว้ท่านเปิดบริษัทแบบนี้ ผมจะรีบสมัครเป็นนักออกแบบ... แล้วผมจะออกแบบ ชุดการ์ตูนอย่างเดียว ดูซิจะไล่ผมออกไหม :(

บริษัทเอ็งเหรอที่บริหารอย่างเนี้ย ใครนึกอยากทำอะไรทำ มั่วฉิบ
ถามจริงๆเถอะว่ะไอ้ลามกเอ็งเคยทำงานบริษัทจริงๆหรือเปล่าว่ะโง่จริงๆ
ในบริษัทแต่ละบริษัทเขาก็มีหน้าที่รับผิดชอบส่วนงานตามที่กำหนดของเขาอยู่แล้ว ไม่ใช่ว่าอยู่ๆข้าชอบช้าก็จะทำอย่างเนี่ย

รัฐบาลมาร์คก็เช่นกัน แต่ละคนก็ทำงานตาม Policy อยู่แล้ว ไม่เหมือนไอ้แม้วแม่งล้วงลูกเขาไปทั่ว บริหารงานรวมศูนย์กูคนเดียว

ไม่ต่างจากเผด็จการณ์ฮิตเลอร์ ต้องมีท่านผู้นำ ส่วนเอ็งมันก็พวกผู้ตามแบบไร้สมอง :lol:

เปลือยออกมาล่อนจ้อนเลยครับ... ถึงความไม่รู้..
เหอๆๆ ผมชักอยาจจะรู้จักแล้วซิว่า บริษัทไหนผู้ถือหุ้นใหญ่อยากไปซ้าย แต่ หน่วยงานอยากไปขวา...
และผู้ถือหุ้นใหญ่ถ้ายังอยากไปซ้ายอยู่... ไปไม่ได้... ต้อง ปล่อยให้เค้าทำไป.... เจริญละครับ...
แล้วจะถือหุ้นใหญ่ไปหาอะไร.... โอว์ ตรรกแมลงสาป... หาได้ที่เดียวเวลาเถียงไม่ออก...

มิน่าม้าก ถึงปล่อยให้ อัยการ DSI ทำไป....รอเวลาไป ตามสบาย...

ผมทำงานบริษัทหรือไม่ บอกไปก็เสียเวลาปล่าว...
ผมบอกได้แค่ว่า... คนที่บริหารบริษัททุกคน เห็นความเห็นท่าน.... ไม่อมยิ้มก็แปลกละครับ
เพราะ ถ้าตรรกแมลงสาปภูก ต่อไปนี้ไม่ต้องกลัวไอ้คนที่ถือหุ้นใหญ่แล้วโว้ย... :D

#126 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 28 June 2012 - 14:15

ท่าน hentai

ผมเห็นแต่หลักฐานตัดแปะที่คุณนำมาอ้างแบบข้างๆคูๆโคๆ โดยที่ยังไม่ตกผลึก
พยานโจทย์ พยานจำเลยกรณีนี้ ศาลต้องสอบกี่ปากครับ หรือฟังพยานโจทย์ปากแรกก็สรุปเลย
โดยคุณใช้แนวทางการสรุปของ วอยซ์ทีวีเป็นเกณฑ์ ขออภัยที่เรียนถามตรงๆว่า ไร้เดียงสาจริง หรือ แกล้งโง่

ข้อมูลที่สมาชิก สรท นำมาคัดง้าง หากเทียบกันด้วยเหตุผล ผมว่าน้ำหนักและความน่าจะเป็น ยังมีมากกว่าคุณด้วยซ้ำ
ทั้งๆที่ข้อมูล การแจกแจง เขาแน่นกว่าคุณ แต่สมาชิกก็ยังต้องรอการตกผลึกจากศาลอีกชั้นด้วยซ้ำ
ขออภัยอีกครั้งที่จะเรียนว่า ไม่ว่าเหลือง สลิ่ม แดง แมงสาบ หากมีเหตุผลในการเสวนา เรายังเคารพกันได้
แต่ไม่ใช่สรุปเอาความคิดของตัวเป็นที่ตั้งโดยอิงจากกระแสสื่อที่ตนเองชื่นชมอย่างเดียวมาตัดสิน
แล้วแอบอ้างว่า กูเทพ อย่างนี้เขาไม่เรียกเกรียนครับ เขาเรียก "ไอ้กระจอก"
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#127 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 28 June 2012 - 14:17

ศาลยังไม่ตัดสินเลย เพิ่งจะ....เริ่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...สืบพยานเท่านั้น
มีพวกกันเป็นตำรวจ เล่าให้ฟังเรื่อง เจ้าหน้าที่รัฐทำอะไรลงไปแล้วพลาดพลั้งไปโดนฟ้อง โอกาสหลุดสูงมากเพราะว่า
...ไม่รู้จักกับผู้ตายและไม่มีเหตุโกรธเคืองกันมาก่อน...จึงเป็นการกระทำสมควรแก่เหตุ ที่ต้องป้องกันตัว...

http://www.tnews.co....hilight_id=2994
ใครกันแน่ที่เป็นฝ่ายสังหารประชาชน โดยเฉพาะเหตุการณ์ 6 ศพวัดปทุมฯ

เริ่มจากภาพของคนเสื้อแดงกำลังรุมทำร้ายทหารนายหนึ่ง เพื่อแย่งชิงปืนเอ็ม 16 โดยต่อมาสามารถสืบทราบหนึ่งในคนร้าย มีชื่อว่า นายคำหล้า ชมชื่น หลังจากแย่งปืนไปแล้ว นายคำหล้าก็นำอาวุธปืนเอ็ม 16 ของทหารไปก่อเหตุระหว่างการชุมนุมคนเสื้อแดง ต่อมาปรากฏว่าภายหลังการยุติการชุมนุมคนเสื้อแดงเมื่อวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 ปืนกระบอกดังกล่าว ถูกค้นพบโดยเจ้าหน้าที่ ซึ่งถูกนำไปซุกซ่อนเอาไว้ภายในวัดปทุมวนาราม โดยหลังจากนั้น เมื่อวันที่ 27 พฤษภาคม 2553 เจ้าหน้าที่ก็สามารถตามจับกุมตัวนายคำหล้าได้สำเร็จ ขณะที่เจ้าตัวก็ยอมรับสิ้น ว่าเป็นหนึ่งในผู้ที่ทำร้ายทหารเพื่อแย่งปืนเอามาก่อเหตุและนำไปซุกซ่อนที่ วัดปทุมวนารามจริง ข้อมูลในส่วนนี้ อาจจะทำให้การรับรู้เรื่องการใช้อาวุธปืนเอ็ม 16 ยิงสังหารผู้เสียชีวิตในวัดปทุมวนาราม ของใครหลายๆคนเริ่มเปลี่ยนไป ภายใต้สมมติฐานที่ว่า ไม่เสมอไปที่การเสียชีวิตจากอาวุธปืนของทหาร จะเป็นทหารที่เป็นฝ่ายยิง เพราะอาวุธปืน ถูกขโมยไปโดยกลุ่มคนเสื้อแดงบางส่วน และที่สำคัญก็ต้องถามว่าคนเสื้อแดงขโมยปืนของทหารไปเพื่อวัตถุประสงค์อะไร และก็เป็นการง่ายถ้าหากจะนำไปใช้ก่อเหตุเพื่อโยนความผิดให้ทหาร กองกำลังชุดดำที่ออกปฏิบัติการณ์ในช่วงวันที่ 10 เมษายน 2553 ที่นอกจากเสื้อยูนิฟอร์ม จะสลักชื่อและตราสัญลักษณ์ของนปช.อย่างชัดเจนแล้ว อาวุธปืนที่อยู่ในมือของคนกลุ่มนี้ ก็ล้วนเป็นปืนชนิดเอ็ม 16 ที่แย่งไปจากทหารทั้งสิ้น

ย้อนถอยหลังไปอีกหนึ่งวันก็คือวันที่ 9 เมษายน 2553 ในเหตุการณ์นปช.บุกสถานีดาวเทียมไทยคมลาดหลุมแก้ว ที่ปรากฏภาพการรุมทำร้ายทหาร และแย่งชิงอาวุธปืนไปนับไม่ถ้วน อย่างไรก็ตาม ในเวลาต่อมาแกนนำนปช.อ้างว่าได้มีการคืนอาวุธทั้งหมดให้ทหารแล้ว แต่ภายในสถานการณ์ที่ชุลมุน ก็ยังปรากฏภาพหลักฐานของการนำเอาอาวุธที่ขโมยไปได้ ไปซุกซ่อนและก่อเหตุแบบนี้ และที่ยืนยันว่าอาวุธที่ถูกขโมยไปได้ถูกนำไปใช้สร้างสถานการณ์ ด้วยการยิงผู้ชุมนุมแล้วโยนความผิดให้ทหาร ต้องลองพิจารณาด้วยเหตุและผล จากพื้นที่แนวปะทะบริเวณราชปรารภ ดังนี้

พื้นที่ปะทะบริเวณ ราชปรารภ ซึ่งเป็นพื้นที่ที่มีผู้เสียชีวิต 1 ราย ก็คือนายชาญณรงค์ พลศรีลา ภาพที่เห็นเราจะเห็นแนวตั้งรับของทหารจุดสีน้ำเงิน ขยับขึ้นไปด้านบทก็จะมีแนวรั้วลวดหนาม แนวกองยางรถยนต์ของผู้ชุมนุม และตึกชีวาไท ซึ่งเป็นบริเวณที่นายชาญณรงค์ถูกยิงเสียชีวิต ถ้าลองสังเกตดีๆก็จะพบว่าด้านบนของตึกชีวาไท มีการกางเต้นท์ชั่วคราว พร้อมกับธงสีแดงที่ถูกปักเอาไว้ โดยในระหว่างที่เหตุการณ์กำลังชุลมุน ชายคนหนึ่งที่อยู่ด้านล่าง ฝั่งตรงกันข้ามตึกชีวาไท ซึ่งสวมชุดดำ และใส่ถุงมือสีขาว กำลังยื่นมือออกไป เพื่อกวักเรียก คนในกลุ่มให้กลับเข้ามายังที่ตั้ง และในเวลาต่อมาก็มีการเผยแพร่คำบอกเล่าของช่างภาพอิสระคนหนึ่ง ซึ่งสามารถบันทึกภาพในพื้นที่เกิดเหตุว่า

"ผมเองในวันที่ 19 พ.ค.2553 ผมยืนอยู่ตรงจุดเผายาง ผมวิ่งหลบลูกกระสุนปืนไปมา ผมได้ยินสิ่งที่หัวหน้า ที่สั่งการ ขนยางและเผายาง พูดกับคนอื่นแถวนั้น ที่วิ่งกระเจิงหลังจากเห็นมือปืนบนตึกชีวาไทว่า เฮ้ยกลับมา พวกกูเอง พวกเราเอง ดูธงแดง เห็นไหมพวกเรา ถ้าเป็นทหาร พวกมึงตายห่าหมดแล้ว กลับมาๆ"
ไม่เฉพาะผู้ชุมนุมที่ตกเป็นเป้าโจมตีเพื่อสร้างสถานการณ์ ทหารเองก็ตกอยู่ในสภาพไม่ต่างกัน โดยก่อนที่ระเบิด อาวุธปืนจะพุ่งตรงไปที่ทหาร ก็ได้มีการใช้เลเซอร์ยิงระบุพิกัดเป้าหมายอีกด้วย

จากราชปรารภ เราไปดูพื้นที่บริเวณบ่อนกันบ้าง ก็ปรากฎภาพหลักฐานชายชุดดำพร้อมอาวุธสงครามที่วิ่งไปมาอยู่ภายในกลุ่มผู้ ชุมนุม นี่คือภาพหลักฐานที่ยืนยันการขโมยอาวุธปืนของทหารไปก่อเหตุ โดยชายชุดดำส่วนประเด็นเรื่องวิถีกระสุนที่ยิงจากบนลงล่างก็มีคำอธิบายความ อีกด้านดังนี้ แน่นอนว่าภาพทหารที่ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้า ที่ถูกเผยแพร่อย่างกว้างของบนโลกอินเตอร์เน็ต ถูกนำมาเชื่อมโยง เพื่อพิจารณาถึงความเป็นไปได้ว่าได้มีการยิงปืนมาจากรางรถไฟฟ้า เข้าใส่พื้นที่ด้านล่างก็คือวัดปทุมวนาราม แต่โดยข้อเท็จจริง ก็พบว่าบนพื้นที่รถไฟฟ้าไม่ได้มีเฉพาะทหารที่ปักหลักอยู่ เพราะสำนักข่าวต่างประเทศสามารถจับภาพกลุ่มกองกำลังชุดดำ ที่ขึ้นไปป้วนเปี้ยนอยู่พื้นที่ด้านบนของสถานีรถไฟฟ้าเหมือนกัน จากพื้นที่ด้านบน ก็คือรถไฟฟ้าบีทีเอส ลงมาดูพื้นที่ด้านล่างกันบ้าง ก็พบว่ามีกองกำลังติดอาวุธกระจายตัว สวมชุดลายพรางอยู่ตามจุดต่างๆ โดยเฉพาะภาพภาพนี้ที่สามารถบันทึกภาพชายฉกรรจ์คนหนึ่ง ที่สวมกางเกงลายพราง ทำการซุ่มและสังเกตการณ์บางอย่าง อยู่ภายในวัดปทุม

นอกจากข้อเท็จจริงเหล่านี้แล้ว สำนักข่าวที-นิวส์ก็อยากให้พิจารณา ถึงพฤติกรรม ที่ส่อไปในทางไม่ได้ของคนเสื้อแดงบางส่วนจากความพยายาม ทำลายการบันทึกภาพจากกล้องวงจรปิด โดยภาพที่เห็นอยู่นี้ คนเสื้อแดงคนหนึ่งกำลังใช้ไม้สอยกล้องวงจรปิดที่บริเวณ 4 แยกคอกวัว ก่อนเหตุการณ์ปะทะในวันที่ 10 เมษายน 2553

ถามว่าถ้าคนเสื้อแดงต้องการปกป้องตัวเองจากทหารหรือการปะทะจากผู้ไม่หวังดี
ทำไมถึงต้องทำลายกล้องวงจรปิด ทั้งๆที่กล้องวงจรปิดจะเป็นหลักฐานสำคัญ
ที่ทำให้สังคมรู้ความจริง เพราะฉะนั้นการกระทำในทางตรงกันข้าม หมายความว่าคนกลุ่มนี้พยายามที่จะปกปิดความจริงใช่หรือไม่

Edited by คนกรุงธน, 28 June 2012 - 14:27.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#128 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

Posted 28 June 2012 - 14:24

เปลือยออกมาล่อนจ้อนเลยครับ... ถึงความไม่รู้..
เหอๆๆ ผมชักอยาจจะรู้จักแล้วซิว่า บริษัทไหนผู้ถือหุ้นใหญ่อยากไปซ้าย แต่ หน่วยงานอยากไปขวา...
และผู้ถือหุ้นใหญ่ถ้ายังอยากไปซ้ายอยู่... ไปไม่ได้... ต้อง ปล่อยให้เค้าทำไป.... เจริญละครับ...
แล้วจะถือหุ้นใหญ่ไปหาอะไร.... โอว์ ตรรกแมลงสาป... หาได้ที่เดียวเวลาเถียงไม่ออก...

มิน่าม้าก ถึงปล่อยให้ อัยการ DSI ทำไป....รอเวลาไป ตามสบาย...

ผมทำงานบริษัทหรือไม่ บอกไปก็เสียเวลาปล่าว...
ผมบอกได้แค่ว่า... คนที่บริหารบริษัททุกคน เห็นความเห็นท่าน.... ไม่อมยิ้มก็แปลกละครับ
เพราะ ถ้าตรรกแมลงสาปภูก ต่อไปนี้ไม่ต้องกลัวไอ้คนที่ถือหุ้นใหญ่แล้วโว้ย... :mellow:

ขำกร๊ากกกก :lol: :lol: :lol:

ไอ้ลามกเอ๊ย เอ็งอ่านที่ข้าโพสท์จริงๆหรือป่าวว่ะเนี่ย

เอ็งตอบเรื่องอะไรของเอ็งฟ่ะ

ผู้บริหารเขาก็บริหารตามวัตถุประสงค์ให้เป็นไปตามแผนของบริษัท
ส่วนลูกน้องก็ทำตามแผนที่ผู้บริหารวางไว้
ข้่าว่าเอ็งแม่งไม่รู้อะไรเลยจริงๆ :lol:

ใครเป็นหัวหน้าเอ็งฟ่ะช่วยอบรมหลักสูตรการทำงานให้หน่อยซิ
โง่ฉิบ :lol:

#129 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 28 June 2012 - 14:26

ท่าน hentai

ผมเห็นแต่หลักฐานตัดแปะที่คุณนำมาอ้างแบบข้างๆคูๆโคๆ โดยที่ยังไม่ตกผลึก
พยานโจทย์ พยานจำเลยกรณีนี้ ศาลต้องสอบกี่ปากครับ หรือฟังพยานโจทย์ปากแรกก็สรุปเลย
โดยคุณใช้แนวทางการสรุปของ วอยซ์ทีวีเป็นเกณฑ์ ขออภัยที่เรียนถามตรงๆว่า ไร้เดียงสาจริง หรือ แกล้งโง่

ข้อมูลที่สมาชิก สรท นำมาคัดง้าง หากเทียบกันด้วยเหตุผล ผมว่าน้ำหนักและความน่าจะเป็น ยังมีมากกว่าคุณด้วยซ้ำ
ทั้งๆที่ข้อมูล การแจกแจง เขาแน่นกว่าคุณ แต่สมาชิกก็ยังต้องรอการตกผลึกจากศาลอีกชั้นด้วยซ้ำ
ขออภัยอีกครั้งที่จะเรียนว่า ไม่ว่าเหลือง สลิ่ม แดง แมงสาบ หากมีเหตุผลในการเสวนา เรายังเคารพกันได้
แต่ไม่ใช่สรุปเอาความคิดของตัวเป็นที่ตั้งโดยอิงจากกระแสสื่อที่ตนเองชื่นชมอย่างเดียวมาตัดสิน
แล้วแอบอ้างว่า กูเทพ อย่างนี้เขาไม่เรียกเกรียนครับ เขาเรียก "ไอ้กระจอก"

เขาอยากประกาศชัยชนะใจจะขาดอยู่แล้วครับ :D

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users