Jump to content

- - - - -

คำพิพากษา สาวน้อย 9 ศพ

• Please log in to reply
69 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

จะออกมาเป็นเช่นไร ?

==-3-: ขออนุญาตลบรูปออกนะครับ==

Edited by -3-, 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:16.

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#2 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

ขอบคุณมากครับ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#3 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

ศาลนัดไกล่เกลี่ยไม่ใช่หรือ?

#4 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:50

ผมว่า จขกท พิพากษาเธอไปแล้วนะครับ :huh:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#5 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:52

ลบรูปออกด้วยค่ะ ไม่ควรเอารูปคนตายมาโพสแบบนี้ แล้วถ้าอยู่ในขั้นตอนไกล่เกลี่ยยังเรียกคำพิพากษาไม่ได้

#6 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

*
POPULAR

กรณีเด็กคนนี้ ผมออกจะเห็นใจเธอนะครับ
แยกเธอออกจากพ่อแม่ ออกจากบ้าน ออกจากรถคันหรู
ผมเชื่อว่า ไม่มีใครอยากทำผิด
เธอทำผิดจริง ในกรณีหนึ่ง คือการขับรถ
แต่ส่วนหนึ่ง เธอก็ไม่ได้อยากทำให้ใครตายครับ
ไม่นับรวมการช่วยเหลือของผู้ใหญ่ ซึ่งเป็นปกติที่ใครเป็นพ่อแม่คงต้องทำ

แต่อีกฝั่ง ผมก็เห็นใจ ผู้ที่ต้องถึงแก่ความตายจากการประมาทครั้งนี้
เห็นใจผู้อยู่เบื้องหลังอีกมากมายด้วยครับ
ว่ากันไปตามกฏหมายเถอะครับ
แต่ส่วนหนึ่ง ผมไม่อยากให้สังคมร่วมพิพากษาเธอขนาดนั้นครับ

ด้วยความเคารพในความคิดเห็นที่ต่างกันครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#7 eAT

eAT

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:10

ก็คงไม่ใช่เฉพาะ ขจกท หรอกครับ
หลายคงตัดสินว่าเป็น "ฆาตกรรม"
ไม่ใช่ "อุบัติเหตุ" หวังว่าตัดสินออกมา
คงไม่มีใครไปเผา "ศาล" เพราะความไม่พอใจนะ

#8 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:15

เด็กแค่ประมาทนะครับท่านทำอย่างกันเขาเจตนาฆ่า :wacko:

#9 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:19

เด็กแค่ประมาทนะครับท่านทำอย่างกันเขาเจตนาฆ่า :wacko:

:mellow: เด็กก็คือเด็ก ก็ถูกครับ แต่ถึงวันนี้เท่าที่อ่านประเด็นคือผู้เสียหายต้องการให้เด็กแสดงความสำนึก หรือทำให้ครอบครัวผู้เสียหายรู้สึกได้ว่าเด็กมันสำนึกผิดแล้วจริงๆ ดูๆไปแล้วมันไปเหมือนเคสไอ้หงิกศักดิ์ก่อนหน้านั้นแหละครับ "พ่อแม่รังแกฉัน" จริงๆ
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#10 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:24

ลบรูปออกด้วยค่ะ ไม่ควรเอารูปคนตายมาโพสแบบนี้ แล้วถ้าอยู่ในขั้นตอนไกล่เกลี่ยยังเรียกคำพิพากษาไม่ได้

ถามญาติเขาหรือยัง ว่าอยากให้เอารูปศพเขามาโพสอย่างนี้
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#11 eAT

eAT

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

:mellow: เด็กก็คือเด็ก ก็ถูกครับ แต่ถึงวันนี้เท่าที่อ่านประเด็นคือผู้เสียหายต้องการให้เด็กแสดงความสำนึก หรือทำให้ครอบครัวผู้เสียหายรู้สึกได้ว่าเด็กมันสำนึกผิดแล้วจริงๆ ดูๆไปแล้วมันไปเหมือนเคสไอ้หงิกศักดิ์ก่อนหน้านั้นแหละครับ "พ่อแม่รังแกฉัน" จริงๆ

ปัญหาคือว่า อุบัติเหตุ เกิดจากใครครับ
สรุปแล้ว รถตู้ไม่ผิด แต่เป็นเด็กที่ผิดหรือครับ
ตกลงตัดสินกันเรียบร้อยกันแล้วหรือ???

#12 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:28

เด็กไม่มา ไกล่เกลี่ยไม่ได้ 5555+ เดี๋ยวคนก็ลืม

#13 นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

จากสำนวนประมาททั้งคู่ไม่ใช่เหรอครับ :huh:

#14 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

พออยากทำอะไรห่ามๆท้าทายก็อ้างว่าโตแล้ว แต่พอทำผิดก็บอกว่าตัวเองยังเด็ก
ผิดว่าไปตามผิดครับเพราะผู้ที่ตายไปก็เป็นอาจารย์และนักศึกษาที่เป็นอนาคตของชาติ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#15 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:32

เท่าที่ทราบ การไกล่เกลี่ยครั้งนี้เป็นนัดสุดท้าย ถ้าไม่สามารถไกล่เกลี่ยกันได้
ก็เข้าสู่ระบบการพิจารณาตามขั้นตอนของกฎหมาย

ก็ได้แต่หวังว่า...ให้ทุกอย่างจบลงด้วยดีทั้งสอง 2 ฝ่าย

#16 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

*
POPULAR

ผมคิดว่า ใครก็ตามที่รู้ตัวว่าไม่สามาถรับผิดชอบต่อผลที่เกิดจากการกระทำของตนเองได้ ก็ไม่ควรกระทำสิ่งเหล่านั้น แถวบ้านผมเห็นบ่อยมาก เด็กอายุ 10-11 ขวบขับมอเตอร์ไซค์ออกถนน ซ้อนท้ายเพื่อนด้วย ก็ไม่ทราบว่า ถ้าขับไปชนใครตายหรือทำตัวเองบาดเจ็บ จะรับผิดชอบตัวเองและผู้อื่นไหวไหม หรือถ้ารับผิดชอบไม่ไหว เจ้าของรถหรือผู้ปกครองที่ยอมให้เด็กเอารถออกมาขับ จะรับผิดชอบไหวไหมถ้าเด็กขับรถและสร้างความเสียหายขึ้น
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#17 eAT

eAT

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:37

พออยากทำอะไรห่ามๆท้าทายก็อ้างว่าโตแล้ว แต่พอทำผิดก็บอกว่าตัวเองยังเด็ก
ผิดว่าไปตามผิดครับเพราะผู้ที่ตายไปก็เป็นอาจารย์และนักศึกษาที่เป็นอนาคตของชาติ

ผมตกข่าว ตกลงเขาอ้างแบบนั้นหรือครับ?
หรือว่ามีคนจินตนาการไปอีกแล้ว?

#18 FreeThaiM

FreeThaiM

น้องใหม่

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

ผมติดตามข่าวนี้มาตั้งแต่ต้นอยากทราบเหมือนกันว่าบทสรุปจะเป็นอย่างไร
"การปกครองโดยผู้ถูกปกครอง"

#19 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:45

*
POPULAR

ผมมองว่า.........
เด็กไม่สำนึก

ขออภัยนะ วันก่อนภาพจะหนุ่มที่ขับมินิชนคนตาย พอญาติคนตายสะกิดบ่าแล้วไปชกเขาทันทียังติดตาผม
เด็กคนนี้ตั้งแต่เริ่มจนปัจจุบัน คำขออภัยมาหรือยัง

เด็กบางคนเลิกปกป้องเถอะ

Edited by sigree, 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:46.

#20 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

ผมตกข่าว ตกลงเขาอ้างแบบนั้นหรือครับ?
หรือว่ามีคนจินตนาการไปอีกแล้ว?

เท่าที่ผมทราบศาลเลื่อน และนัดให้มาไกล่เกลี่ยกัน แต่ยังตกลงอะไรไม่ได้
แต่ผมมองว่าคนที่ขับรถเร็วขนาดนั้นและใช้โทรศัพท์ด้วย นี้มันดูคะนองเกินไป (จากข่าว)
ทุกคนพยายามปกป้องเธอเพราะเด็ก ผมก็เห็นใจนะแต่ เห็นใจคนอื่นที่เป็นอนาคตของชาติต้องเสียไปเพราะความคะนองมากกว่า

Edited by Charlie, 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:58.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#21 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

ผมมองว่า.........
เด็กไม่สำนึก

ขออภัยนะ วันก่อนภาพจะหนุ่มที่ขับมินิชนคนตาย พอญาติคนตายสะกิดบ่าแล้วไปชกเขาทันทียังติดตาผม
เด็กคนนี้ตั้งแต่เริ่มจนปัจจุบัน คำขออภัยมาหรือยัง

เด็กบางคนเลิกปกป้องเถอะ

รู้สึกว่าเด็กนี่จะยังไม่ยอมรับผิด ปฏิสเธทุกข้อกล่าวหาและฟ้องกลับรถตู้ด้วยนะครับ..
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#22 eAT

eAT

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:07

เท่าที่ผมทราบศาลเลื่อน และนัดให้มาไกล่เกลี่ยกัน แต่ยังตกลงอะไรไม่ได้
แต่ผมมองว่าคนที่ขับรถเร็วขนาดนั้นและใช้โทรศัพท์ด้วย นี้มันดูคะนองเกินไป (จากข่าว)
ทุกคนพยายามปกป้องเธอเพราะเด็ก ผมก็เห็นใจนะแต่ เห็นใจคนอื่นที่เป็นอนาคตของชาติต้องเสียไปเพราะความคะนองมากกว่า

ผมไม่ได้ปกป้องครับ ผมสอบถามข้อเท็จจริง
ว่ามันเป็นเช่นนั้นไหม? เรื่องที่ขับรถแล้วใช้โทรศัพท์
ผมไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า แต่ความจริงคือ ไม่ใช่คนแรก
และก็ไม่ใช่คนสุดท้ายด้วยครับ คะนองหรือเปล่าผมก็ไม่รู้
ถ้าเขาขับเร็ว แล้วปาดไปปาดมา ตัดหน้ากระชั้นชิด
ผมก็ว่าคะนอง แต่เป็นแบบนั้นหรือเปล่า หรือแค่ขับเร็ว
แล้วรถตู้ปาดเข้ามาแล้ว หลบไม่ทัน ชนกัน สุดท้าย
โยนความผิดไปที่เด็กคนเดียว คุณว่าเป็นเรื่องยุติธรรมไหม?
ที่สำคัญ ที่พิมพ์มาทั้งหมดนี้ ผมล้วนไม่รู้ว่ามันจริงเท็จยังไง
แล้วควรจะด่าไปด้วย "ความคะนองปาก" หรือเปล่า?

ที่ผมรู้และแน่ใจว่าเป็นความจริงแท้ คือคนที่เล่นเน็ต
แต่งเรื่องด่า หาว่าน้องเล่นบีบีตอนรถชนเรียบร้อยแล้ว
ความชั่วของคนแบบนี้ เห็นกันได้อย่างชัดเจนแล้ว

#23 แฮปปี้

แฮปปี้

น้องเก่า

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

คดีของเด็กและเยาวชน เป็นคดีที่มีขั้นตอนที่ยุ่งยากและมีกฎหมายเฉพาะที่มุ่งหวังให้ความคุ้มครองเยาวชนเป็นสำคัญ
ผู้ใหญ่ที่ไม่เคยประสบพบเจอ อาจปวดหัวและไม่เข้าใจกระบวนการยุติธรรม

อย่าลืมว่า กฎหมายไม่อนุญาตให้เด็กและเยาวชน สามารถทำนิติกรรมใดๆได้ ต้องมีผู้แทนหรือผู้ปกครองมีส่วนร่วมในการตัดสินใจ

หลายคนบอกว่า อยากให้เด็กสำนึกผิด ออกมาขอโทษ แต่จนถึงวันนี้ ยังไม่มีการขอโทษจากเยาวชนรายนี้

การที่เด็กจะขอโทษหรือไม่ เด็กไม่สามารถตัดสินใจโดยพลการได้ หากผู้เกี่ยวข้อง ที่ได้ร่วมกันทำคดี สอบสวน สืบสวนแล้วเห็นว่า
ฟฤติการณืแห่งคดี เยาวชนรายนี้อาจจะไม่ได้กระทำผิดแต่เพียงฝ่ายเดียวก็ได้ ฝ่ายที่เกี่ยวข้องอาจไม่อนุญาตให้เด็กออกมาขอโทษ

เรามาดูกันว่า คดีเด็กและเยาวชนนั้น กฎหมายบังคับให้คณะทำงานมีตำแหน่งอะไรบ้าง

1.อัยการ

2.นักสังคมสงเคราะห์(มีใบอนุญาต)

3.นักจิตวิทยา(มีใบอนุญาต)

4.พนักงานคุมประพฤติ(นักกฎหมาย)

5.พนักงานสอบสวน

6.ผู้พิพากษาสมทบ

7.ผู้อำนวยการสถานพินิจฯ

ทั้งหมดนี้จะต้องร่วมกันในกระบวนการยุติธรรมของเด็กและเยาวชนทุกคดี ไม่ว่าจนหรือรวย เด็กเร่ร่อน ได้รับการดูแลตามกระบวนการยุติธรรมอย่างเคร่งครัด

คำให้การของเด็กและเยาวชนจะถูกบันทึกเป็นเทป เพื่อให้ศาลไปเปิดดู ว่ากระบวนการสอบสวนเป็นไปอย่างถูกต้อง ทั้งนี้กฎหมายไม่ไว้วางใพนักงานสอบสวน

ที่ชอบสอบสวนเด็กเหมือนสวบสวนผู้ใหญ่ เด็กบางคนม้ามแตกก็เคยมี เพราะตำรวจสอบสวนแบบผู้ใหญ่ เลยต้องออกกฎหมายเด็กเป็นการเฉพาะ

เด็กสามารถร้องขอได้ หากไม่ต้องการพบใคร ไม่เหมือนผู้ใหญ่ที่พิจารณาคดีกันต่อหน้าคู่ความ ศาลเด็กจะมีห้องพิเศษ ต่อวิดีโอลิ้งค์มาที่ห้องพิจารณา

เด็กอยู่ที่ห้องศาล ผู้เสียหายอยู่ห้องวิดีโอลิ้ง เพื่อไม่ให้เด็กกับผู้เสียหายต้องเผชิญหน้ากัน

การถามคำถาม ศาลจะถามผ่านนักสังคมสงเคราะห์ เพื่อให้นักสังคมสงเคราะห์ถามเยาวชนอีกที ศาลถามผู้เสียหายที่เป็นผู้ใหญ่ได้โดยตรง แต่ถ้าผู้เสียหาย

เป็นเยาวชน ศษลต้องถามผ่านนักสังคมสงเคราะห์และผู้เสียหายที่เป็นเด็กและเยาวชนจะตอบผ่านนักสังคมฯแล้วนักสังคมฯก็จะตอบศาลอีกที เพื่อให้ศาลบันทึก

ยุ่งยากมากทีเดียว

การลงโทษ...ในคดีเด็กและเยาวชน ไม่มีการลงโทษจำคุกเหมือนผู้ใหญ่ ศาลจะเปลี่ยนจากจำคุกเป็นการส่งตัวฝึกอบรมหรือคุมความประพฤติ

การลงโทษที่เป็นบทหนักที่สุดของเยาวชนคือ การที่ศาลพิพากษาส่งตัวฝึกอบรมจนอายุครบ24 ปี บริบูรณืแล้วให้ปล่อยตัวไป(เทียบเท่าโทษประหารชีวิตของผู้ใหญ่)กฎหมายห้ามลงโทษประหารชีวิตหรือจำคุกตลอดชีวิตเด็กและเยาวชน

ยกเว้นบางคดีที่ทางสถานพินิจฯพิจารณาแล้วเห็นว่า เป็นฟฤติการที่สร้างความเสียหายร้ายแรง เช่น ฆ่าข่มขืน ก็จะส่งตัวเข้าเรือนจำแต่ศาลเยาวชนก็เป็นผู้พิพากษาคดี

Edited by แฮปปี้, 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:23.

#24 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:13

ไม่ได้จะบอกว่าเธอผิดหรือไม่ผิดหรอกนะครับ

แต่สังคมไทยดราม่ากันเกินไป จนทำให้เราลืมไปว่า
9 ศพที่โดยสารรถตู้วันนั้น เสียชีวิตเพราะอุบัติเหตุจากการเฉี่ยวชน
หรือเสียชีวิตจากความไม่ปลอดภัยในการนั่งโดยสารรถตู้กันแน่

หลายคนแทบไม่รู้รายละเอียดอะไรเลย แต่ก็ตามน้ำตามกระแสดราม่ากันไป
คนที่ยิ้มคงเป็นเถ้าแก่รถตู้รายอื่นๆ เพราะอะไรน่ะเหรอครับ?

"เพราะมีจำเลยตกเป็นขี้ปากสังคม เลยไม่มีใครมาสนใจความห่วยแตกของรถตู้ไงครับ"

ถ้าหากบังเอิญวันนั้นไม่มีคู่กรณี สมมุติว่ารถตู้เสียหลักชนขอบทางประตูเปิด ผู้โดยสารตกไปตาย ป่านนี้คนลืมไปหมดแล้วล่ะครับ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#25 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:17

อ่านกระทู้นี้ ทำไมผมนึกถึงกระทู้เด็กแว้น ที่บอร์ดเก่าของเราก็ไม่รู้แฮะ

แต่อยากจะบอกว่า ข้อหาประมาทร่วม (ไม่ทราบเหมือนกันว่า ในคดีนี้ตำรวยทำสำนวนในโทนนี้หรือไม่)
เป็นข้อหาที่ตำรวยมันชอบใช้ เวลาสรุปไม่ได้ว่า ใครผิด หรือ ถูก หรือไม่กล้าฟันธง

อ่านความเห็นของเพื่อนๆหลายคน ก็จับได้หลายความรู้สึกดังต่อไปนี้
1. ศาลยังไม่ได้พิพากษา เราเป็นใคร ไปต้ดสินเขา
2. เด็กประมาท จะเอาอะไรกันมากมาย
3. เด็กผิดแน่นอน ไม่มีใบขับขี่ ขับขี่ด้วยความเร็ว
4. ผิดหรือไม่ ยังไม่รู้ แต่ถ้าผิด ก็ให้ว่าไปตามผิด

ผมไม่มีข้อสรุปเรื่องนี้ครับ คิดว่า แล้วแต่มุมมองแต่ละท่านว่าจะจับประเด็นไหนมาเล่น

ชอบความเห็นของคุณแมวกระป๋องครับ เพราะหลังจากกรณีนี้แล้ว
ก็มีคนตายจากรถตู้โดยสารสาธารณะอีกหลายๆคน

สุดท้ายขอทิ้งคำถามถึงอีกกรณีหนึ่งด้วยครับ
ที่ขับชนหมอมุก (ถ้าจำชื่อไม่ผิด) พอทราบไหมครับว่า คดีไปถึงไหนแล้ว

Edited by ชามู, 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:35.

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#26 แฮปปี้

แฮปปี้

น้องเก่า

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

ไม่ได้จะบอกว่าเธอผิดหรือไม่ผิดหรอกนะครับ

แต่สังคมไทยดราม่ากันเกินไป จนทำให้เราลืมไปว่า
9 ศพที่โดยสารรถตู้วันนั้น เสียชีวิตเพราะอุบัติเหตุจากการเฉี่ยวชน
หรือเสียชีวิตจากความไม่ปลอดภัยในการนั่งโดยสารรถตู้กันแน่

หลายคนแทบไม่รู้รายละเอียดอะไรเลย แต่ก็ตามน้ำตามกระแสดราม่ากันไป
คนที่ยิ้มคงเป็นเถ้าแก่รถตู้รายอื่นๆ เพราะอะไรน่ะเหรอครับ?

"เพราะมีจำเลยตกเป็นขี้ปากสังคม เลยไม่มีใครมาสนใจความห่วยแตกของรถตู้ไงครับ"

ถ้าหากบังเอิญวันนั้นไม่มีคู่กรณี สมมุติว่ารถตู้เสียหลักชนขอบทางประตูเปิด ผู้โดยสารตกไปตาย ป่านนี้คนลืมไปหมดแล้วล่ะครับ

คนเราควรวิพากษ์วิจารณ์ด้วยความเป็นธรรมกันนะครับ ผมเห็นด้วยกับท่านว่า ยังมีหลายสิ่งหลายอย่างที่เราไม่รู้

ถ้าผมจำไม่ผิด คนขับรถตู้เป็นผู้หญิงและต่อเติมรถตู้ผิดกฎหมาย เพิ่มเก้าอี้จำนวนมากและขับเร็วเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด

หากผลการสอบสวนที่มีการเปิด กล้องวงจรปิด สรุปว่า เป็นการประมาทร่วมกัน คดีนี้อาจจะจบแบบไม่ถกใจใครหลายๆคนก็ได้ครับ

#27 eAT

eAT

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

ผมว่าเน้นผิดนะครับ
แต่ผมว่าที่เป็นแบบนี้ เพราะคนไทยขี้อิจฉา เมื่อมีโอกาส
ได้ด่าคนรำคนรวย เราก็กัดไม่ปล่อย ถึงแม้ตัวเองจะรู้จริงๆ
ว่าเหตุการณ์เป็นยังไงก็ไม่รู้ แต่ขอด่าไว้ก่อน แม้กระทั่งคนละ
เหตุการณ์ ก็ยังโยงเข้าหาได้เลย ผมงงว่า แพรวาเขาชกใคร
ด้วยหรือ? ถึงได้โยงเข้าหากัน

#28 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

ผมไม่ได้ปกป้องครับ ผมสอบถามข้อเท็จจริง
ว่ามันเป็นเช่นนั้นไหม? เรื่องที่ขับรถแล้วใช้โทรศัพท์
ผมไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า แต่ความจริงคือ ไม่ใช่คนแรก
และก็ไม่ใช่คนสุดท้ายด้วยครับ คะนองหรือเปล่าผมก็ไม่รู้
ถ้าเขาขับเร็ว แล้วปาดไปปาดมา ตัดหน้ากระชั้นชิด
ผมก็ว่าคะนอง แต่เป็นแบบนั้นหรือเปล่า หรือแค่ขับเร็ว
แล้วรถตู้ปาดเข้ามาแล้ว หลบไม่ทัน ชนกัน สุดท้าย
โยนความผิดไปที่เด็กคนเดียว คุณว่าเป็นเรื่องยุติธรรมไหม?
ที่สำคัญ ที่พิมพ์มาทั้งหมดนี้ ผมล้วนไม่รู้ว่ามันจริงเท็จยังไง
แล้วควรจะด่าไปด้วย "ความคะนองปาก" หรือเปล่า?

ที่ผมรู้และแน่ใจว่าเป็นความจริงแท้ คือคนที่เล่นเน็ต
แต่งเรื่องด่า หาว่าน้องเล่นบีบีตอนรถชนเรียบร้อยแล้ว
ความชั่วของคนแบบนี้ เห็นกันได้อย่างชัดเจนแล้ว

เรื่องเล่นบีบี หลังชนผมไม่ได้สนใจ แต่จากสำนวนมีการกล่าวหาว่าใช้โทรศัพท์ด้วยขณะขับรถครับ แต่เจ้าตัวไม่ยอมรับทุกข้อกล่าวหา อันนี้ผมเข้าใจเป็นเรื่องของหลักฐาน ผมว่าหลักฐานอะไรก็มีอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องจริงเท็จอย่างไรก็มีเพื่อนน้องๆและญาติผู้เสียหายเอามาลงไว้มากมายแล้ว แต่ถ้าจะบอกว่าคนตายเพราะซวยคงเป็นไปไม่ได้ เพราะมีการเฉี่ยวชนกัน ผิดทั้งแพ่งและอาญาครับ
http://zaa.xq28.org/...opic.php?t=6716
ลิ้งนี้เกี่ยวกับผู้เสียชีวิตครับ ผมไม่อยากเอารูปผู้เสียชีวิตมาลงนะเอาเป็นว่าถ้าคุณ eat ตกข่าวก็ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมจากเนตละกันครับ สำหรับผมแค่มองเรื่องน้องเค้าเป็นอุทาหรณ์มากกว่า คงไม่มาซ้ำเติมอะไร

#29 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

ดาราขับรถชนคนตายเยอะแยะ ไม่เห็นมีใครติดคุก รอลงอาญาทั้งนั้น
We love fender.

#30 แฮปปี้

แฮปปี้

น้องเก่า

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:38

เรื่องเล่นบีบี หลังชนผมไม่ได้สนใจ แต่จากสำนวนมีการกล่าวหาว่าใช้โทรศัพท์ด้วยขณะขับรถครับ แต่เจ้าตัวไม่ยอมรับทุกข้อกล่าวหา อันนี้ผมเข้าใจเป็นเรื่องของหลักฐาน ผมว่าหลักฐานอะไรก็มีอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องจริงเท็จอย่างไรก็มีเพื่อนน้องๆและญาติผู้เสียหายเอามาลงไว้มากมายแล้ว แต่ถ้าจะบอกว่าคนตายเพราะซวยคงเป็นไปไม่ได้ เพราะมีการเฉี่ยวชนกัน ผิดทั้งแพ่งและอาญาครับ
http://zaa.xq28.org/...opic.php?t=6716
ลิ้งนี้เกี่ยวกับผู้เสียชีวิตครับ ผมไม่อยากเอารูปผู้เสียชีวิตมาลงนะเอาเป็นว่าถ้าคุณ eat ตกข่าวก็ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมจากเนตละกันครับ สำหรับผมแค่มองเรื่องน้องเค้าเป็นอุทาหรณ์มากกว่า คงไม่มาซ้ำเติมอะไร

หากมีการเฉี่ยวชนกัน ก็ต้องมีการสืบสวน สอบสวนหาพยานหลักฐานมาหักล้างกันในชั้นพิจารณาของศาล กฎหมายอนุญาตให้จำเลยสามารถต่อสู้คดีได้เต็มที่

จะชักแม่น้ำทั้งห้า เทวดาทั้งหก นรกทั้งเจ็ด หรือจะโกหกอย่างไรก็ได้ ไม่ถือเป็นความผิด แต่พยานหรือผู้เสียหาย กฎหมายไม่อนุญาตให้โกหกหรือให้การเท็จต่อศาล

การที่ผู้เสียหาย เขียนเล่าอะไรก็ได้ โกหกยังไงก็ได้ ในโลกไซเบอร์ แต่ในการพิจารณาคดีของศาล อาจจะให้การไม่ตรงกับที่เล่าเอาไว้ก็ได้ เพราะการจะอ้างอะไรในศาล

ต้องมีพยานหลักฐานพร้อม ทนายเขาซักละเอียด ถ้าไม่จริงรับรองมีหลุดแน่ ส่วนมากข่าวกับสำนวนพิจารณาคดีของศาล มักจะไปคนละทาง

ข่าว เขียนเอามันส์ เขียนเพื่อขายข่าว ให้คนติดตามหลายๆวัน จะได้ขายข่าวได้กำไรเยอะๆโดยไม่ต้องลงทุนมาก

ผมจึงไม่ค่อยเชื่อข่าวครับ

#31 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:50

หากมีการเฉี่ยวชนกัน ก็ต้องมีการสืบสวน สอบสวนหาพยานหลักฐานมาหักล้างกันในชั้นพิจารณาของศาล กฎหมายอนุญาตให้จำเลยสามารถต่อสู้คดีได้เต็มที่

จะชักแม่น้ำทั้งห้า เทวดาทั้งหก นรกทั้งเจ็ด หรือจะโกหกอย่างไรก็ได้ ไม่ถือเป็นความผิด แต่พยานหรือผู้เสียหาย กฎหมายไม่อนุญาตให้โกหกหรือให้การเท็จต่อศาล

การที่ผู้เสียหาย เขียนเล่าอะไรก็ได้ โกหกยังไงก็ได้ ในโลกไซเบอร์ แต่ในการพิจารณาคดีของศาล อาจจะให้การไม่ตรงกับที่เล่าเอาไว้ก็ได้ เพราะการจะอ้างอะไรในศาล

ต้องมีพยานหลักฐานพร้อม ทนายเขาซักละเอียด ถ้าไม่จริงรับรองมีหลุดแน่ ส่วนมากข่าวกับสำนวนพิจารณาคดีของศาล มักจะไปคนละทาง

ข่าว เขียนเอามันส์ เขียนเพื่อขายข่าว ให้คนติดตามหลายๆวัน จะได้ขายข่าวได้กำไรเยอะๆโดยไม่ต้องลงทุนมาก

ผมจึงไม่ค่อยเชื่อข่าวครับ

ผมดูจากคลิฟครับมีชนแล้วรถตู้ก็เหวี่ยง แล้วก็เกิดอุบัติเหตุ ส่วนคดีผมว่าน่าจะรอลงอาษา แต่ขั้นตอนการเยียวยาและเจรจายังไม่สามารถตกลงกันได้เพราะผู้ถูกกล่าวหาปฎิเสธทุกข้อกล่าวหา ศาลท่านก็พยายามให้ไกล่เกลี่ยอยู่

Edited by Charlie, 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:58.

#32 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:55

สิ่งที่ทำให้คนเป็นคนอยู่ได้ส่วนนึงคือความละอายต่อการทำบาป เเละรู้สำนึกในสิ่งที่ตัวเองทำ

สุดท้ายเเล้วเด็กนี่้จะได้รับการตัดสินอีกทีในวันสุดท้าย พ่อเเม่ก็ช่วยไม่ได้เป็นธรรมดานะ เพราะคงไปล่วงหน้าก่อนเเล้ว

ส่วนจะชนะหรือเเพ้คดีก็เป็นดุลยพินิจของศาลท่าน

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#33 Lemon_sweetie

Lemon_sweetie

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

เราเห็นใจฝ่ายผู้ตายนะ แต่เราก็สงสารเด็กคนนี้นะ ไม่มีใึครอยากให้เกิดหรอก บางทีการที่เค้าเป็นคนรวย มันก็โดนหมั่นไส้ได้ง่ายอยู่แล้ว พอทำผิดคนยิ่งซ้ำเติม บางคนไปยกเรื่องอื่นมาที่ไม่เกี่ยวกับอุบัติเหตุ มันก็เกินไป ผิดก็ว่ากันไปตามผิดเหอะ :unsure: :unsure:
People have to really suffer before they can Risk doing what they Love.....^_^

#34 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:08

เห็นรูปแล้วลุงeATเอามาลงแล้วเจ็บจี๊ด ช่วงแรกๆผมตามข่าวนี้อยู่ค้นหาทุกข้อมูล ที่จะหาได้

เรื่องการคุย BB หลังจากเกิดเหตุนั้นมีการตั้งข้อสังเกตุและพิสูจน์ไปแล้วว่าไม่ใช่ข้อความที่คุยกันจริงๆเป็นการตกแต่งขึ้นมา

แล้วก็ข้อความในรูปที่ลุงeATเอามาลงนั้น ผมเข้าใจว่าลุงeATต้องการจะเหน็บ

คือรูปนี้ มันเป็นการทำขึ้นมาจากเด็กผู้ชายคนนึง

เจ้าของทวิตเตอร์>>
@PUREloveNUT ซึ่งเจ้าตัวออกมายอมรับเองแล้วว่าทำมันขึ้นมาจริงๆ

ส่วนท่าน Charlie ที่แนบลิ้งค์ http://zaa.xq28.org/...opic.php?t=6716 มามันก็เป็นแค่มุมมองความคิดเห็นของคนนั้นๆ เท่าั้นั้นเองคับ

ส่วนใหญ่หลักฐาน ก็รวบรวมเอาไว้ สู้คดีในชั้นศาล

ส่วนคำขออภัยจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ที่เจ้าตัวยังไม่ออกมาพูดนั้น น่าจะติดในขั้นตอนของคดีความ ซึ่งหากกระทำการใดๆขึ้นมา ทนายฝ่ายตรงข้าม นำมาเป็นข้อมูลในการหักล้างในชั้นศาลแน่นอน ซึ่งทนายทางน้องเค้าคงต้องเข้ามาดูแลในเรื่องนี้

ระหว่างนี้ รอดูก่อนดีกว่าคับ อย่าเพิ่งออกตัวแรง เดี๋ยวจะเจ็บกันอีก

:D :D :D :D

แก้ไขใหม่ให้เข้าใจง่ายขึ้น ^^

Edited by ใจหมาลูกตุ๊ด`, 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:10.

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#35 นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:13

ผใคิดว่าเพื่อนๆควรใช้วิจารณญารในการจะไปดูข้อมูลฝั่งผู้เสียหายบ้างนะครับไม่ใช่ไปเชื่อเสียทุกอย่างไม่ใช่ว่าเรามันเด็กธรรมศาสตร์เหมือนกันต้องช่วยๆกัน ผมว่ามันไม่ใช่คดีๆนี้เห็นๆกันอยู่ว่าผู้ต้องหาเป็นเด็กยังไม่บรรลุนิติภาวะได้ไปกระทำการโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตายโทษมันไม่มีหลอกครับประหารชีวิตเหมือนที่ญาติผู้ตายบางคนต้องการโดยส่วนมากคดีแบบนี้เกินครึ่งรอลงอาญาไม่ว่าจะคนรวยคนจนถ้าเป็นความผิดครั้งแรกอย่างมากก็จะคุกไม่เกิน5ปี แต่รู้สึกว่าฝ่ายจำเลยเขาจะสู้ว่าเด็กไม่ได้ประมาทและรถตู้เป็นฝ่ายประมาท

#36 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:21

เข้าใจหัวอกญาติ พ่อแม่ของผู้เสียชีวิตนะครับ มันไม่มีอะไรมาทดแทนความรู้สึกที่เสียไปได้

แต่อยากจะให้เพื่อนสมาชิกมองถึงข้อเท็จจริง บนหลักของเหตุผล กฏหมายบ้านเมือง และขั้นตอนของกระบวนการยุติธรรม
มากกว่าที่จะใช้อารมณ์และความรู้สึกนะครับ

ถ้ากระบวนการยุติธรรมถึงที่สุด ศาลพิจารณาตัดสินว่าแพรวาผิดจริง ก็ควรได้รับการลงโทษตามสมควรแก่กฏหมายครับ
ส่วนเรื่องการฟ้องละเมิดทางแพ่ง ผู้เสียหายสามารถฟ้องเอาจากผู้ละเมิดได้อยู่แล้วครับ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#37 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:25

วันนี้เจออุบัติเหตุที่ไม่น่าจะเกิด
เหตุเกิดหน้าการไฟฟ้าภูมิภาคธัญบุรี

สาเหตุมาจาก มีถุงขยะหล่นบนท้องถนน
ก็เลยมีพลเมืองดีลงมาเก็บถุงขยะไปทิ้ง
ตอนนั้นรถหยุดหมดทั้งสามเลน
พลเมืองดีนี้ก็ชะล่าใจรีบคว้าถุงขยะ
จะไปทิ้งข้างทาง ก็ไปตัดหน้ารถมอเตอร์ไซด์
ที่วิ่งมาตามใหล่ทางด้วยความเร็ว ถึงกับเบรคกระทันหัน
จนรถตีลังกากลับทั้งคนทั้งรถ 180 องศา

ซวยจริงๆ ทั้งคนที่เอาขยะไปทิ้ง และคนขับมอเตอร์ไซด์
ที่น่าจะเอะใจว่าทำไมรถถึงหยุดกันหมดก็น่าจะลดความเร็วลง
เช่นอาจมีตำรวจกั้นไม่ให้รถไปเป็นต้น

Edited by phoosana, 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:26.

We love fender.

#38 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:40

ท่านๆทั้งหลายผู้หยั่งรู้ ใว้วันไหนขับรถชนคนบ้างนะ คำตอบจะได้รู้ถึงความรู้สึกเลยครับ

#39 tonk

tonk

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:48

*
POPULAR

กฎหมายกำหนดว่า วัยภาวะใด ยังไม่เพียงพอที่จะรับผิดชอบต่อชีวิตตัวเองและผู้อื่น จึงไม่อนุญาตให้ขับขี่รถยนต์

ในทางหนึ่งกฎหมายได้ปกป้องเยาวชนแล้วมากๆ ที่จะไม่ถูกดำเนินคดีแบบผู้ใหญ่
และในอีกทางหนึ่งกฎหมายก็ต้องปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของคนในสังคม โดยไม่อนุญาตให้ผู้ที่ยังไม่อยู่ในวัยอันควรขับขี่รถยนต์
ซึ่งเห็นผลกันไปแล้วหลายครั้งว่าก่ออันตรายไม่ต่างจากพกพาอาวุธ

ในกรณีคนละเมิดกฎหมายหนึ่ง และเรียกร้องขอความเป็นธรรมจากอีกกฎหมายหนึ่ง ผมไม่ค่อยจะเห็นใจครับ โดยเฉพาะกับพ่อแม่ผู้ปกครองของเด็ก

ตอนผมเป็นวัยรุ่นเคยขออนุญาตพ่อขับรถของที่บ้าน พ่อบอกผมไว้อย่างนี้ครับ
"การขับรถไม่ใช่แค่สามารถบังคับรถให้เคลื่อนที่ได้เท่านั้น มันหมายถึงการที่เราต้องรับผิดชอบต่อชีวิตตัวเอง และต่อชีวิตผู้อื่น หากคิดจะขับรถก็ต้องเข้าใจก่อนว่าเรามีความตระหนักรู้เพียงพอที่จะระมัดระวังให้ขับขี่ปลอดภัยเพื่อจะได้ไม่ทำร้ายใคร และไม่ทำร้ายตัวเอง และที่สำคัญที่สุดคือต้องมีใบอนุญาตขับขี่เสียก่อน!! .."

ผมโชคดีจริงๆ ที่มีพ่อแบบพ่อ
ผมถือว่าเด็กแพรวาโชคร้ายที่มีพ่อแม่แบบนั้น..ที่ไม่รู้จักสั่งสอน

#40 แฮปปี้

แฮปปี้

น้องเก่า

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:57

ท่านๆทั้งหลายผู้หยั่งรู้ ใว้วันไหนขับรถชนคนบ้างนะ คำตอบจะได้รู้ถึงความรู้สึกเลยครับ

ผมไม่ใช่ผู้หยั่งรู้หรอกครับ แต่เป็นผู้มีความรู้กฎหมายเด็กและเยาวชน พิจารณาแล้วเห็นว่า คดีนี้ เยาวชนรายนี้ ไม่ได้เจตนาในการกระทำความผิด

เป็นเพียงความประมาทของเยาวชนเท่านั้น

บางครั้งเป็นเหตุสุดวิสัย แต่กฎหมายก็เหมารวมว่า เป็นการกระทำโดยประมาท ไม่มีใครต้องการให้เกิดขึ้น เพราะถ้าเจตนาให้เกิดขึ้นก็จะเป็นความผิดฐานเจตนาฆ่าผู้อื่น

การที่มีคนออกมาประนามเด็กที่กระทำการโดยประมาท ตามกระแสข่าวกันมากมาย ผมแค่เห็นว่า มีผู้ใหญ่เยอะแยะที่ขับรถชนคนตาย ดาราก็มีมาก แต่ศาลก็มักรอลงอาญา

ไม่เกี่ยวข้องกับคำว่า รวยหรือจน ส่วนความรับผิดในทางแพ่ง ก็สามารถฟ้องร้องกันตามกฎหมายได้อยู่แล้ว เพียงแต่คดีเด็กและเยาวชน อาจได้น้อยหน่อย

ด้วยเหตุที่เยาวชนยังไม่มีทรัพย์สินเป็นของตัวเอง ผมเองก็มีหลานที่ถูกรถชนตาย ผมไม่ติดใจคดีอาญา แต่ได้ฟ้องร้องแพ่ง เรียกค่าเสียหาย 1 ล้านบาท(ผู้ใหญ่ชน)

แต่ศาลก็พิพากษาให้จ่ายแค่ เจ็ดแสนบาท ไม่คุ้มกับการสูญเสีย แต่เมื่อเหตุการณืมันเกิดขึ้นแล้ว ก็ต้องทำใจยอมรับ

คดีนี้ ผู้เสียหายจะฟ้องเรียกค่าเสียหายนับร้อยล้านบาท ก็เลยตกลงทางแพ่งกันไม่ได้ครับ

Edited by แฮปปี้, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:13.

#41 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

กระทู้และคอมเมนท์ยาวและเยอะ

เอาเป็นว่า

ผิดกระทงที่หนึ่งคือขับรถไม่มีใบขับขี่ (อายุต่ำไม่ถึงเกณฑ์) อันนี้ผิดจริง ถ้าผมจำไม่ผิด อันนี้ก็เรียบร้อยไปแล้ว

ส่วนผิดกระทงอื่นหรือไม่ และจะได้รับบทลงโทษอย่างไร เอาไว้ตามข่าวอีกที

ปล. ผมคิดว่า จำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องบังคับใช้กฏหมายจราจรอย่างจริง ๆ จัง ๆ ในประเทศเรา เพื่อลดปัญหาจราจรและอุบัติเหตุที่ป้องกันได้ครับ

Edited by Pasitnat, 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:01.

ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#42 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

แม่ผมบอก ถ้าเป็นที่มาเลย์
เค้าจะจับพ่อกับแม่เด็กขังคุกครับ
เค้าจะไม่โทษเด็กแต่จะ Focus ที่ความผิดที่ผู้ปกครองแทน เพราะปล่อยปะละเลย จาทำให้มีอุบัติเหตุ
คิดว่าแนวคิดแบบนี้ดีไหม

#43 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

แม่ของเด็กที่ทำงานถูกเด็กวินรถมอร์เตอร์ไซด์ขับชนตายแถวบ้าน มันไม่ใส่้ใจเลยรวมทั้งพ่อแม่ีของมันที่จะแสดงความเสียใจ อยากลงโทษเพื่อให้เข็ดหลาบจริงๆ

#44 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 03:10

ผมไม่ใช่ผู้หยั่งรู้หรอกครับ แต่เป็นผู้มีความรู้กฎหมายเด็กและเยาวชน พิจารณาแล้วเห็นว่า คดีนี้ เยาวชนรายนี้ ไม่ได้เจตนาในการกระทำความผิด

เป็นเพียงความประมาทของเยาวชนเท่านั้น ซึ่งความผิดฐานประมาท เป็นความผิดลหุโทษ ที่กฎหมายให้อภัยผู้กระทำผิด เพราะใครๆก็อาจประมาทกันได้

บางครั้งเป็นเหตุสุดวิสัย แต่กฎหมายก็เหมารวมว่า เป็นการกระทำโดยประมาท ไม่มีใครต้องการให้เกิดขึ้น เพราะถ้าเจตนาให้เกิดขึ้นก็จะเป็นความผิดฐานเจตนาฆ่าผู้อื่น

การที่มีคนออกมาประนามเด็กที่กระทำการโดยประมาท ตามกระแสข่าวกันมากมาย ผมแค่เห็นว่า มีผู้ใหญ่เยอะแยะที่ขับรถชนคนตาย ดาราก็มีมาก แต่ศาลก็มักรอลงอาญา

ไม่เกี่ยวข้องกับคำว่า รวยหรือจน ส่วนความรับผิดในทางแพ่ง ก็สามารถฟ้องร้องกันตามกฎหมายได้อยู่แล้ว เพียงแต่คดีเด็กและเยาวชน อาจได้น้อยหน่อย

ด้วยเหตุที่เยาวชนยังไม่มีทรัพย์สินเป็นของตัวเอง ผมเองก็มีหลานที่ถูกรถชนตาย ผมไม่ติดใจคดีอาญา แต่ได้ฟ้องร้องแพ่ง เรียกค่าเสียหาย 1 ล้านบาท(ผู้ใหญ่ชน)

แต่ศาลก็พิพากษาให้จ่ายแค่ เจ็ดแสนบาท ไม่คุ้มกับการสูญเสีย แต่เมื่อเหตุการณืมันเกิดขึ้นแล้ว ก็ต้องทำใจยอมรับ

คดีนี้ ผู้เสียหายจะฟ้องเรียกค่าเสียหายนับร้อยล้านบาท ก็เลยตกลงทางแพ่งกันไม่ได้ครับ

ผมติดใจกับประโยคนี้มากเลยครับ "ซึ่งความผิดฐานประมาท เป็นความผิดลหุโทษ ที่กฎหมายให้อภัยผู้กระทำผิด" ผมว่าคุณแฮปปี้กำลังให้ข้อมูลผิด ๆ กับคนในบอร์ดอยู่
ผมขออ้างบางมาตราจากประมวลกฎหมายอาญานะครับ
มาตรา 102 ความผิดลหุโทษ คือความผิดซึ่งต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับเช่นว่ามานี้ด้วยกัน
มาตรา 291 ผู้ใดกระทำโดยประมาท และการกระทำนั้นเป็นเหตุ ให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี และปรับไม่เกิน สองหมื่นบาท
ลหุโทษตรงไหนครับ กฎหมายให้อภัยตรงไหนครับ

#45 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 04:15

คนขับรถชนคนตายก็ตกเป็นจำเลยของสังคมอยู่แล้ว ส่วนบทลงโทษหรือการชดใช้ต้องยอมรับในดุลพินิจของศาลครับ

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#46 แฮปปี้

แฮปปี้

น้องเก่า

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:08

เป็นเพียงความประมาทของเยาวชนเท่านั้น ซึ่งความผิดฐานประมาท เป็นความผิดลหุโทษ ที่กฎหมายให้อภัยผู้กระทำผิด เพราะใครๆก็อาจประมาทกันได้

ผมติดใจกับประโยคนี้มากเลยครับ "ซึ่งความผิดฐานประมาท เป็นความผิดลหุโทษ ที่กฎหมายให้อภัยผู้กระทำผิด" ผมว่าคุณแฮปปี้กำลังให้ข้อมูลผิด ๆ กับคนในบอร์ดอยู่
ผมขออ้างบางมาตราจากประมวลกฎหมายอาญานะครับ
มาตรา 102 ความผิดลหุโทษ คือความผิดซึ่งต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับเช่นว่ามานี้ด้วยกัน
มาตรา 291 ผู้ใดกระทำโดยประมาท และการกระทำนั้นเป็นเหตุ ให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี และปรับไม่เกิน สองหมื่นบาท
ลหุโทษตรงไหนครับ กฎหมายให้อภัยตรงไหนครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ทักท้วง เขียนเพลินไปหน่อย ผมตั้งใจจะบอกว่า ความผิดฐานประมาท นั้น ได้รับการยกเว้น
ในการใช้สิทธิ์ทางแพ่งบางประการ เช่น การเข้ารับราชการ การใช้สิทธิ์สมัครงานต่างๆเป็นต้น ความผิดฐานประมาท จะได้รับการยกเว้น
ไม่เป็นใบแดงแจ้งโทษ ที่จะใช้เป็นข้ออ้างในการตัดสิทธิ์ครับ แต่สำหรับเยาวชน ในทุกฐานความผิด ไม่มีการบันทึกประวัติการกระทำความผิดใดๆทั้งสิ้น
เมื่อพ้นโทษตามคำพิพากษาแล้ว เด็กและเยาวชนที่เคยกระทำความผิดก็จะกลับมาใสสะอาด บริสุทธ์ผุดผ่องเหมือนเดิม สามารถเข้ารับราชการได้ กฎหมายยกเว้นและให้อภัยให้โอกาสเด็กและเยาวชนในทุกฐานความผิด เพื่อกลับตัวเป็นคนดีของชาติต่อไปครับ

ผมลบให้แล้ว

Edited by แฮปปี้, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:16.

#47 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:25

แต่เหตุอันใด วันนี้เธอจึงไม่มาร่วมไกล่เกลี่ย........

ทางทนายฝ่ายโจกทย์ดูจากอาการเหมืิอนจะไม่ค่อยพอใจและคงเล่นของหนักแน่นอน

:huh: :huh: :huh: :huh:

ผมไม่ได้เข้่าข้างฝ่ายใด

และขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยนะคับ

และขอให้อโหสิกรรมกันด้วย

ยังไงก็ตามไม่มีใครหนีพ้นกฎแห่งกรรมไปได้

ดูไอ้แม้วเป็นตัวอย่างได้เลย ฮ่าฮ่าฮ่า

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#48 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:53

ถ้าเป็นที่ต่างประเทศ บางประเทศเขาไม่โทษเด็ก แต่จับผู้ปกครองขังคุกแทนครับ
และบางประเทศ ถ้าคนขับไม่มีใบขับขี่ และชนคนตาย ถือว่ามีความผิดในข้อหาเจตนาฆ่าคนนะครับ แถมอาจจะไม่ได้ขับรถอีกตลอดชีวิต...

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#49 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:22

คดีนี้มันก็คดีอุบัติเหตุทั่วไปข้อหาก็คือกระทำการโดยประมาทจนเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ไม่ใช่พยายามฆ่า
แต่สังคมก็ประนามกันจนเหมือนใช่แล้วเพราะเผอิญคนที่ตายมีจำนวนหลายคน
และเป็นบุคคลากรที่น่าเสียดายความสามารถที่จะก่อให้เกิดประโยชน์แก่สังคมและครอบครัวได้
ที่จริงมีอีกหลายคดีน่าโดนประนามมากกว่าแต่ไม่เป็นข่าวหรือกำลังถูกกลบเพราะผู้เกี่ยวข้องเป็นเจ้าหน้าที่

อย่างญาติของคนงานที่บ้านขับขี่รถจักยานยนต์เพื่อไปช่วยพี่สาวทำสวนเกิดชนกับรถยนต์จนล้มไป.
ไอ้คนขับไม่เข้ามาช่วยแต่ถอยรถกลับมาทับซำ้อีกครั้ง เด็กที่โดนชนยังพอมีสติกลิ้งหลบล้อเข้าไปเกาะใต้ท้องรถ
มีชีวิตรอดจนมีคนพาส่งโรงพยาบาล กระดูกหัก ยังมีสติให้ปากคำกับตำรวจแต่วันต่อมาก็ไม่ได้สติ สมองบวม
ผ่านไปเป็นเดือนเด็กคนนี้กลายเป็นคนพิการ พ่อแม่ที่มีอาชีพเก็บของเก่าขายต้องคอยดูแลลูก ก็ไม่ได้ออกไปเก็บของเก่า อาศัยญาติพี่น้องคอยจุนเจือกันไป
แต่คดีก็ยังไม่คืบหน้าไปถึงไหน ลูกน้องเล่าว่าคนชนเป็นหลานตำรวจ ก็ไม่รู้ว่าจะจบลงที่ตรงไหน

นี่แหละความเป็นจริงในสังคมทุกวันนี้
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#50 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

ถ้าเป็นที่ต่างประเทศ บางประเทศเขาไม่โทษเด็ก แต่จับผู้ปกครองขังคุกแทนครับ
และบางประเทศ ถ้าคนขับไม่มีใบขับขี่ และชนคนตาย ถือว่ามีความผิดในข้อหาเจตนาฆ่าคนนะครับ แถมอาจจะไม่ได้ขับรถอีกตลอดชีวิต...

ประเทศไหนไม่รู้ แต่ไม่ใช่ประเทศไทยครับ -_-
ไอ้ตัดแต้มๆ อะไรของจราจร ก็บ้าเห่อกันได้พักเดียว
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน