Jump to content

- - - - -

ระหว่างที่การเมืองวุ่นวาย ก็มีการไปตกลงลงลอยตัว แอลพีจี-เอ็นจีวี กันอย่างเงียบ

• Please log in to reply
127 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:20

*
POPULAR

ลองอ่านคำพูดท่านบทความ

จาก 18.33 บาทต่อ กก ไปเป็น 30 บาท ต่อ กก. จะมีผลกับต้นทุนอาหารเพียงจานละ 25 สตางค์เท่านั้น

ตลกแล้ว

ท่านทั้งหลาย เราเตรียมเข้าสู่ยุคข้าวแกงจานละ 100 ได้แล้ว

#2 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:36

เสื้อแดงจุกกันเลยทีเดียว
เพิ่มรายจ่ายให้กับเสื้อแดงอีกแล้ว

#3 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:37

ก็เป็นสิ่งที่น่าจะถูกต้อง โดยเฉพาะ ภาคอุตสาหกรรม ก็ลอยตัวให้หมด ประหยัดกันเอาเอง

#4 ลืมล็อกอินเก่า

ลืมล็อกอินเก่า

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:38

ขึ้นไปเกือบเท่าตัวคำนวณมาได้ไงว่ามีผลต่อราคาอาหาร สลึงเดียว

#5 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

ถ้าเป็นแบบนี้จริงเลิกใช้ lpg หรือเลิกขับรถไปซะดีกว่าไอ้รัฐบาลนี้ผมไม่คาดหวังมาตั้งแต่ต้นไอ้แม้วบอกว่าจะมาลดราคาพลังงานแต่นี่มันมีแต่จะเพิ่มขึ้นแถมหนักกว่าเดิมพอคนจับได้ ประท้วงไอ้พวกนี้หน้าหนา เหมือนโจรไม่ยอมรับผิด ผมว่าดีแล้วครับให้มันเผยทาสแท้เรื่อยว่าที่มันเพิ่มราคาพลังงานแบบเกินจริงเพราะเพื่อตัวไอ้แม้วและครอบครัวเอง

ไอ้พวกนี้มันโกหกได้แต่คนไม่รู้ข้อมูลเท่านั้นทั้งที่ วันนี้ต้นทุนตลาดโลก lpg ngvมันถูกมากการที่บอกว่าที่ขึ้นเพราะตลาดโลกแพงมันโกหกแบบหน้าด้านมาก

ผมว่าขอให้ยุบพรรคเพื่อไทยเถอะครับอยู่ไปบ้านเมืองจะเสียหายอย่างน้อยยุบพรรคเพื่อไทยเพื่อไม่ให้ไทยต้องกู้เงินมากขึ้น ยุบพรรคเพื่อไทยเพื่อไม่ให้ไอ้แม้วกู้แดรก 2ล้านล้าน

Edited by phat21, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:46.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#6 18Bottle

18Bottle

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:46

เสื้อแดงจุกกันเลยทีเดียว
เพิ่มรายจ่ายให้กับเสื้อแดงอีกแล้ว

ถึงไม่ใช่เสื้อแดง ก็ได้จุกกันทั่วหน้าล่ะครับ

#7 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

ความผิดเริ่มต้นจาก มาร์คชั่งไข่ ครับ

#8 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:50

ปตท. พลังไทยเพื่อไทย

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#9 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:54

กระชากได้แรงมากกกก....ยิ่งเละ

Now!  Restart Thailand  

#10 กรกช

กรกช

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:03

ฝ่ายค้านช่วยอะไรประชาชนได้บ้าง ?

#11 phat21

phat21

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:10

ฝ่ายค้านช่วยอะไรประชาชนได้บ้าง ?

ใช่ๆๆๆๆๆ

ประชาชนคนไทยด้วย ออกมาประท้วงได้แล้วตั้งแต่ไอ้แม้วมาพลังงานมีแต่จะแพงขึ้นผลงานเอกสุดชั่วไอ้แม้วคือขึ้นราคาพลังงานแบบเท็จๆ
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#12 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

คงต้องให้ แพร่ด ออกมาประท้วง ปชป.ได้แล้วมั้ง
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#13 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

พวกโหวตโนทีนี้ล่ะเรียกร้องหาฝ่ายค้านเชียวนะคร้าบ 555

ยังไงเรื่องนี้ก็ได้พูดในสภาแน่ครับตอนนี้ปิดสมัยประชุมนี่

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#14 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

ใช่ๆๆๆๆๆ

ประชาชนคนไทยด้วย ออกมาประท้วงได้แล้วตั้งแต่ไอ้แม้วมาพลังงานมีแต่จะแพงขึ้นผลงานเอกสุดชั่วไอ้แม้วคือขึ้นราคาพลังงานแบบเท็จๆ

ทีนี้ละเรียกหาฝ่ายค้านเชียวนะครับ แล้วทำไมพรรคตัวเองไม่เสนอหน้าเข้าไปเป็นฝ่ายค้านซะเองละ? :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#15 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:55

ขึ้นทีเกือบๆ 60%
บ้าไปแล้ว
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#16 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

พรรคนี้ รัฐบาลนี้ มันทยอยขึ้นทีละน้อยไม่เป็นเหรอ ทำอะไรพรวดพราดจริงๆ เดี๋ยวก็หัวทิ่มหรอก
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#17 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

จะถูกจะแพง แดงทนได้ :( :( :( :(

#18 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

พวกโหวตโนทีนี้ล่ะเรียกร้องหาฝ่ายค้านเชียวนะคร้าบ 555

ยังไงเรื่องนี้ก็ได้พูดในสภาแน่ครับตอนนี้ปิดสมัยประชุมนี่

นี่แหละครับ
ที่ผมเคยบอกเรื่อง "เงื่อนไข"
ตอนนี้เงื่อนไข มีหลายอย่างมากที่พร้อมจะเล่นได้แล้ว
รอเปิดสภาไปทำไมล่ะครับ

Edited by มังกือดำ, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:06.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#19 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

จะถูกจะแพง แดงทนได้ :( :( :( :(

คิดไปเองกันทั้งนั้นว่ามันแพง -_-
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#20 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:12

แปลกนะครับ ราคาตลาดโลกลงเอาๆ
ราคาบ้านเราดันขึ้น <_<

กินกันเป็นนิสัย ไหนๆราคาน้ำมันก็อิงตลาดโลกแล้ว ราคาแก๊สก็ขอเอาด้วยเลย
ส่วนที่ขุดได้จากในบ้านตัวเองก็แกล้งทำมองไม่เห็นซะงั้น -_-
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#21 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:15

ปูกระชากค่าครองชีพ อีกแล้ว
มันจะกระชากอะไรกันบ่อยๆ ควายมันเจ็บจมูกแย่เลย -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#22 nnnn43

nnnn43

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

*
POPULAR

ตามสบายเถอะครับกระชาก เอาอยู่ ให้พอ :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#23 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

NGV ขายกันที่ปากหลุมในอ่าวไทย กก. ละ 7 บาทกว่า ๆ ราคานี้บริษัทได้กำไรไปแล้วด้วย ถ้าเป็นที่แหล่งสิริกิติ์ราคาแค่บาทกว่า ๆ เอง

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#24 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:04

ปัญหามีอยู่ว่าทำไมก๊าซจากแหล่งสิริกิต์ถึงได้มีราคาถูกกว่าแหล่งอื่น ๆ (คิดเป็นกิโลกรัมตกบาทกว่า ๆ เอง) และทำไมมีหลายแหล่งที่ราคาขายเท่ากัน :lol: :lol: :lol:
  • -3- likes this

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#25 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

เกือบทุกสำนักข่าวเล่นเหมือนกันหมด

แสดงว่า ขึ้นราคาแน่นอน

พวกคุณพร้อมหรือยัง..

http://www.pantip.co.../V12367168.html

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#26 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:15

*
POPULAR

นี่แหละครับ
ที่ผมเคยบอกเรื่อง "เงื่อนไข"
ตอนนี้เงื่อนไข มีหลายอย่างมากที่พร้อมจะเล่นได้แล้ว
รอเปิดสภาไปทำไมล่ะครับ

มันยังไม่เป็นเงื่อนไขหรอกครับ

ทางการเมืองเรื่องแบบนี้มันเป็นอำนาจตัดสินใจของรัฐบาล

หากฝ่ายค้านคิดว่าเป็นเงื่อนไขแล้ว ออกไประดมคนตั้งเวที

อีกวันรัฐบาลบอกว่าขอชลอไปก่อนอีก 3 เดือน มันก็จบครับ

จะไปชุมนุมต่อยังไง ต่างคนแยกย้ายกลับบ้านงั้นเหรอครับ?

ดังนั้นเงื่อนไขที่จะไล่รัฐบาลมันต้องหนักหนากว่านี้เยอะ

ซึ่งบอกตามตรงผมไม่เห็นด้วยเลย ถ้ารัฐบาลไม่ขนาดถึงขั้นละเมิดกฎหมาย จะล้างโทษคนผิด หรือล้มรัฐธรรมนูญ

ผมว่าก็ต้องควรให้รัฐบาลอยู่ครบ 4 ปี

รัฐบาลจะดีจะชั่วประชาชนก็เลือกมาครับ

เกมนอกสภาทำได้แค่ฟ้องประชาชนแต่ไม่ใช่ล้มรัฐบาล (เพื่อให้ตัวเองขึ้นไปเป็น)

ในตอนนี้หากรัฐบาลจะขึ้นราคาแก๊สราคาน้ำมันไป 2-3 เท่ามันก็เป็นอำนาจของเขา

คนเลือกมาก็จะได้รู้ชัดว่านโยบายเขาคืออะไร ทำตามที่หาเสียงไว้ไหม

ฝ่ายค้านก็ใช้สภาตรวจสอบไป ถ้ายังไม่เปิดสภาก็ให้สัมภาษณ์ตามสื่อไปก่อน
(แต่สื่อไม่ค่อยออกให้หรอกคงรู้ๆกันนะครับ)

Edited by คลำปม, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:18.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#27 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

*
POPULAR

ปชป.เป็นรัฐบาล ทำไปตามสมควรแล้ว จะเรียกร้องอะไรครับ ตอนนี้เขาไม่ได้มีอำนาจบริหารหรือกำหนดราคา
สมัย ปชป.เป็นรัฐบาล เขายืนกระต่ายขาเดียวไม่ยอมรวมราคาตาม ปตท.เรียกร้อง แต่ให้แยกภาคอุตสาหกรรมใช้ราคาสูงว่า ส่วนข่นส่ง,ครัวเรือน ถ้าเข้าใจไม่ผิดราคาเดียวกัน เพื่อไม่ให้ประชาชนเดือดร้อน

เพื่อไทยเป็นรัฐบาล รวบมาใช้ราคาเดียวกันทุกภาคส่วน แถมขึ้นราคาใช้ราคาตลาดโลก (ผลิดเองกว่าสี่แสนตัน นำเข้าแสนต้นๆ)
เพื่อกำไรปตท.เจ้าของประเทศไม่มีสิทธิ์ใช้ทรัพยากรของตัวเองในราคาเป็นธรรม อ้างแต่ว่าประเทศไทยใช้พลังงาน (LPG) ผิดประเภท ควรใช้แค่หุงต้ม ที่เหลือส่งขายจะได้รวยสะดือปลิ้น โดยให้คนไทยใช้น้ำมันที่ต้องนำเข้าแทบทั้งหมดแถมราคาแพงกว่ามากแทนในภาคขนส่ง

ทั้งหมดนี้กลุ่มพลังงานและรัฐบาลนี้ทำเป็นตาบอด บิดเบือนข้อมูลว่าไทยใช้พลังงานผิดประเภท(ขนส่ง) แต่มันไม่แหกตาดู ประเทศยุโรปหลายประเทศ ปั๊มแก็สอยู่ปั้มเดียวกับปัมน้ำมันแทบทุกปั็ม และปั๊มแก็สมีมากกว่าไทยเยอะมาก ห่างกันไม่เกิน 20-30 ภม.

พวกเลวนี้แกล้งตาบอร์ดบิดเบือดข้อมูลต่อคนไทย อ้างไทยไม่ควจใช้ LPG ในภาคขนส่งไม่มีใครเขาใช้กัน แต่ทางยุโรปไม่ได้ซ่อนปั๊มแก๊สไว้ในถ้ำมองเห็นได้ทั่วไป เขาสนับสนุนพลังงานทางเลือราคาถูกให้คนของเขาใช้(ทั้งที่ส่วนใหญ่ต้องนำเข้า) แต่ไทยเราผลิตใด้เองเป็นส่วนใญ่ แต่กีดกันไม่ให้คนของเตัวเองใช้เพื่ออะไร ถ้าไม่ใช่เพื่อผลกำไรเข้ากระเป๋าพวกพ้องของไอ้พวกไม่รู้จักพอ

หรือแค่ไอ้พวกเลวอยากขึ้นราคา CNG ที่ตัวเองผูกขาด แต่มี LPG ขวางราคาไว้ กลัวขายไม่ออก จึงจับ LPG ขึ้นนำไปก่อน ได้กำไรทั้งสองทางจากการมัดมือชกคนไทย

ปล.ในเว็บ gasthai มีรีวิวปั๊มแก็สในยุโรปตบหน้าปตท.กลุ่มพลังงานหน้าเลือดขูดรีดคนไทยอย่างหน้าด้านๆ

มาเพิ่มลิ๊งค์ ทริปอิตาลี สวิส ฝรั่งเศส ปั๊ม LPG ทั้งประเทศ ที่หน่วยงานไทยพยายามบิดเบือนว่าบ้านเราใช้พลังงานผิดประเภท

http://www.gasthai.c...on.asp?id=50585

Edited by คนกวาดขยะ, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:57.

#28 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

อ้างอิงราคาตลาดโลก?

1 ยูโร = 39.1459 บาท
0.182 ยูโร/ลิตร = 7.125 บาท/ลิตร
คิดเป็นกิโลกรัม (ต่อให้ 2 ลิตร= 1 กก. เลย) ก็ได้ประมาณ 14.25 บาท/กก. แต่ขอขึ้นเป็น 30 บาท :lol: :lol: :lol:

#29 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:24

เราหลายๆคนคงหลงลืมกันไปว่าแท้จริงแล้วบ้านเราหรือประเทศไทยเป็นแหล่งผลิตนํ้ามันกับก็าซด้วยเหมือนกันที่ร้ายไปกว่านั้นบ้านเราผลิตตืดอันดับโลกไม่ใช่ผลิตแบบก็อกแก๊ก

ปลัด ก.พลังงาน ที่เป็นทั้งข้าราชการและบอร์ดปตท.เคยออกมาพูดบ้างหรือเปล่าเรื่องแหล่งพลังงานทั้งนํ้ามันและก็าซเคยบอกประชาชนหรือต่อสาธารณะบ้างไม๊ว่า แท้จริงแล้วเราผลิตได้เท่าไหร่ ขายเท่าไหร่ ทำไมถึงต้องขายให้ประชาชนใช้ในราคาแพงเกินจริงทั้งที่เราก็ผลิตเองได้

มีปตท.เป็นของรัฐอยู่แล้วกำลังก็เข้ารัฐเต็มประชาชนก็ได้ใช้ของถูกกลับแปรรูปเป็นเอกชนถ่ายเงินไปใส่กระเป๋าเอกชนซะงั้น

มีคนเคยพูดว่าการสำรวจแหล่งหลังงานหรือแม้แต่ทรัพยากรอื่นๆของชาติ การเปิดเผยอย่างแรกมันจะออกมาพูดว่ามีน้อยหรือว่าทำไปแล้วไม่คุ้มเพื่อที่จะได้มีผลต่อการประมูลและใช้ข้ออ้างดังกล่าวมาประมูลแบบถูกๆหรือไม่หน่วยงานของรัฐก็รู้เห็นเป็นใจบอกว่าปหล่งทรัพยากรที่สำรวจมีน้อยต้องเปิดประมูลตํ่าๆเอาไว้จะได้มีคนเข้ามาประมูล สุดท้ายหน่วยงานนั้นมันก็เก็บส่วนต่างใต้โต๊ะ

ไม่แปลกใจกันบ้างเลยหรือว่าทำไมเราผลิตได้ทั้งก็าซและนํ้ามันแต่กับของซื้อใช้แบบแพงๆโดยอ้างอิงราคานํ้าและก็าซกับตลาดโลกทั้งที่มันไม่เกี่ยวเราผลิตได้เองใช้เองภายในประเทศไปเกี่ยวอะไรกับราคาสิงค์โปรหรือดูไบ

มีบ่อนํามันแต่ขายสัมปทานให้ต่างชาติทั้งเชฟรอน แอสโซ่ ฯลฯ เข้ามาหาผลประโบยชน์แล้วปล่อยให้ประชาชนรับภาระเรื่องราคาพลังงานกันเอง ดีหน่อยก็แค่ตั่งกองทุนนํ้ามันมาช่วยพอเป็นพิธี

เป็นไปได้น่าจะเอาบัญชีทรัพย์สืนของปลัดก.พลังงานออกมาเปิดเผยทุกปีเพื่อความโปร่งใส เผื่ออะไรๆจะได้ดีขึ้นบ้าง

Edited by paradon, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:30.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#30 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:26

สงสารคนหาเช้ากินค่ำ ที่มีรายได้น้อย คนพอมีอันจะกินก็คงเดือดร้อนนิดหน่อย เพราะทุกอย่างมันก็คงจะแพงขึ้นตามๆกันมา

#31 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:34

ปลัด ก.พลังงาน ที่เป็นทั้งข้าราชการและบอร์ดปตท.เคยออกมาพูดบ้างหรือเปล่าเรื่องแหล่งพลังงานทั้งนํ้ามันและก็าซเคยบอกประชาชนหรือต่อสาธารณะบ้างไม๊ว่า แท้จริงแล้วเราผลิตได้เท่าไหร่ ขายเท่าไหร่ ทำไมถึงต้องขายให้ประชาชนใช้ในราคาแพงเกินจริงทั้งที่เราก็ผลิตเองได้

มีปตท.เป็นของรัฐอยู่แล้วกำลังก็เข้ารัฐเต็มประชาชนก็ได้ใช้ของถูกกลับแปรรูปเป็นเอกชนถ่ายเงินไปใส่กระเป๋าเอกชนซะงั้น

มีคนเคยพูดว่าการสำรวจแหล่งหลังงานหรือแม้แต่ทรัพยากรอื่นๆของชาติ การเปิดเผยอย่างแรกมันจะออกมาพูดว่ามีน้อยหรือว่าทำไปแล้วไม่คุ้มเพื่อที่จะได้มีผลต่อการประมูลและใช้ข้ออ้างดังกล่าวมาประมูลแบบถูกๆหรือไม่หน่วยงานของรัฐก็รู้เห็นเป็นใจบอกว่าปหล่งทรัพยากรที่สำรวจมีน้อยต้องเปิดประมูลตํ่าๆเอาไว้จะได้มีคนเข้ามาประมูล สุดท้ายหน่วยงานนั้นมันก็เก็บส่วนต่างใต้โต๊ะ

ไม่แปลกใจกันบ้างเลยหรือว่าทำไมเราผลิตได้ทั้งก็าซและนํ้ามันแต่กับของซื้อใช้แบบแพงๆโดยอ้างอิงราคานํ้าและก็าซกับตลาดโลกทั้งที่มันไม่เกี่ยวเราผลิตได้เองใช้เองภายในประเทศไปเกี่ยวอะไรกับราคาสิงค์โปรหรือดูไบ

มีบ่อนํามันแต่ขายสัมปทานให้ต่างชาติทั้งเชฟรอน แอสโซ่ ฯลฯ เข้ามาหาผลประโบยชน์แล้วปล่อยให้ประชาชนรับภาระเรื่องราคาพลังงานกันเอง ดีหน่อยก็แค่ตั่งกองทุนนํ้ามันมาช่วยพอเป็นพิธี

เป็นไปได้น่าจะเอาบัญชีทรัพย์สืนของปลัดก.พลังงานออกมาเปิดเผยทุกปีเพื่อความโปร่งใส เผื่ออะไรๆจะได้ดีขึ้นบ้าง

ผลิตได้เท่าไหร่ไม่สำคัญเท่าต้นทุนจริง ๆ เท่าไหร่ครับ ทำไมก๊าซจากแหล่งสิริกิติ์ถึงได้มีราคาถูกกว่าแหล่งอื่น ๆ 5 เท่าตัว ทำไมก๊าซหลายแหล่งถึงมีราคาขายเท่ากันได้ ทั้งที่ต้นทุนไม่น่าเท่ากัน เท่านั้นไม่พอต่างบริษัทยังราคาเท่ากันอีก
ปากบอกว่าอ้างอิงตลาดโลก พอไปดูราคาตลาดโลกทำไมถึงถูกกว่าที่อ้างอีก

#32 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

คอยดู Taxi ประท้วงกันดีกว่าครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#33 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

ประเทศไทยเป็นประเทศที่ผลิตก๊าซธรรมชาติได้มากเป็นอันดับที่ 27 ของโลก

ผลิตน้ำมันดิบเป็นอันดับ 33 ของโลก

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#34 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

คอยดู Taxi ประท้วงกันดีกว่าครับ

เรื่องแบบนี้อำมาตย์อย่างพวกเราอยู่ได้สบาย อยู่ได้อีกนาน.....แต่พวกกระบือตายแน่ หลังจากนี้รอดูพวกมันขวิดกันเองสนุกจะตาย :lol:
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#35 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:46

ประเทศไทยเป็นประเทศที่ผลิตก๊าซธรรมชาติได้มากเป็นอันดับที่ 27 ของโลก

ผลิตน้ำมันดิบเป็นอันดับ 33 ของโลก

ไม่เอาข้อมูลนี้มาด้วยล่ะครับ
ประเทศไทยเป็นประเทศที่บริโภคก๊าซธรรมชาติได้มากเป็นอันดับที่ 19 ของโลก
บริโภคน้ำมันเป็นอันดับ 22 ของโลก

Edited by Solidus, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:01.

• Gop likes this

#36 Toys

Toys

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

สอมน้าหน้า...ไอ้พวกโง่หลงกลเลือกเพื่อไทย อิอิ :D :D :D

#37 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:58

ที่น่าแปลกมีรายงานออกมาว่า ปี 2009 Coastal Energy แจ้งผลประกอบการไตรมาส 3 ในตลาดหุ้นอังกฤษว่า แหล่งผลิตภูฮ่อม มีผลิตภัณฑ์เทียบเท่าน้ำมัน 2,000 บาร์เรลต่อวัน แต่รายงานของ กรมเชื้อเพลิงพลังงาน รายงานแหล่งผลิตมีผลผลิตคอนเดนเสท 448 บาร์เรลต่อวัน

จะขำหรือเศร่าใจดี

#38 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

ผมไม่เดือดร้อน เพราะผมเป็นอำมาตย์

#39 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:19

ที่น่าแปลกมีรายงานออกมาว่า ปี 2009 Coastal Energy แจ้งผลประกอบการไตรมาส 3 ในตลาดหุ้นอังกฤษว่า แหล่งผลิตภูฮ่อม มีผลิตภัณฑ์เทียบเท่าน้ำมัน 2,000 บาร์เรลต่อวัน แต่รายงานของ กรมเชื้อเพลิงพลังงาน รายงานแหล่งผลิตมีผลผลิตคอนเดนเสท 448 บาร์เรลต่อวัน

จะขำหรือเศร่าใจดี

แหล่งผลิตภูฮ่อม? อันเดียวกับนี่รึเปล่าครับ

ผลิตภัณฑ์เทียบเท่าน้ำมันที่ว่ามีอะไรบ้างครับ มีแค่คอนเดนเสทอย่างเดียวหรือครับถึงได้เอามาเทียบกันได้

Edited by Solidus, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:24.

#40 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:16

เมื่ออภิปรายกันไป
ความชั่วก็เริ่มเปิดเผยกันออกมา
ตกลงมันขูดเลือดกับเรานี่หว่า
ผมเป็นอำมาตย์เหมือนกัน
แต่
เดือดร้อนครับ
เดือดร้อนมากๆ
ไม่ไหว
ผมว่า ต้องเอา ปตท.กลับมาเป็นของรัฐ 100%
หรือไม่ก็ รัฐบาลต้องตั้ง อีก 1 ปตท.ขึ้นมาใหม่เพื่อมาแข่งขันและ share
ฮุบท่อก๊าซไปยังไม่คืนนี่

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#41 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

เรื่องแบบนี้อำมาตย์อย่างพวกเราอยู่ได้สบาย อยู่ได้อีกนาน.....แต่พวกกระบือตายแน่ หลังจากนี้รอดูพวกมันขวิดกันเองสนุกจะตาย :lol:

กลัวแต่ว่า กระทรวงพลังงานจะแจกวงเงินบัตรเครดิตพลังงานเพื่อปิดปากแท๊กซี่อีกครั้ง
โดยให้ ปตท รับภาระหนี้เน่าไปสักสิบ ยี่สิบล้าน จะเป็นไรไป
แต่กำไรมันอาจเป็นแสนล้าน

ไชโยประเทศไทย และคนที่เลือกอิปู :lol: :lol: :lol:

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#42 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

กลัวแต่ว่า กระทรวงพลังงานจะแจกวงเงินบัตรเครดิตพลังงานเพื่อปิดปากแท๊กซี่อีกครั้ง
โดยให้ ปตท รับภาระหนี้เน่าไปสักสิบ ยี่สิบล้าน จะเป็นไรไป

ไชโยประเทศไทย และคนที่เลือกอิปู :lol: :lol: :lol:

สำคัญว่า bank ไหนจะปล่อย

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#43 wewe

wewe

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

ใช่ๆๆๆๆๆ

โหวตโนช่วยอะไรได้บ้าง :rolleyes:

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#44 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

ฝ่ายค้านมีหน้าที่ตรวจสอบรัฐบาลไม่ได้มีหน้าที่บริหาร ฝ่ายที่เซ็นอนุมัติ อยู่ซีกรัฐบาล
อภิปรายไม่ไว้วางใจ อะไร ก็แพ้เสียงอยู่ดี
ต้องถามประชาชน ไอ้พวกที่โหวตโนต่างหาก โหวตโนแล้วช่วยอะไร

ของแพงก้กระทบบ้าง แต่สะใจ ไอ้พวกโหวตโนที่คิดว่า ได้ทำตัวขวางโลกได้อย่างเท่ๆ สุดท้าย ก็รับกรรมเท่าๆ กัน แบ่งๆ กันไปนะคะ

#45 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:55

ใช่ๆๆๆๆๆ

โหวตโนช่วยอะไรได้บ้าง :rolleyes:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#46 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

ใช่ๆๆๆๆๆ

ไหนๆ ก็ไม่เสียชาติเกิดไปแล้ว
ไหนๆ ก็เคยบอกว่า โหวตโน ไม่สูญเปล่า

งั้นจะให้ฝ่ายค้านช่วย ทำไม
รอฝ่ายค้านช่วย ... ไม่กลัวเสียชาติเกิดเหรอฮัฟ :D

Edited by H-edge, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:27.

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#47 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:36

จาก 18.33 บาทต่อ กก ไปเป็น 30 บาท ต่อ กก. จะมีผลกับต้นทุนอาหารเพียงจานละ 25 สตางค์เท่านั้น

ตลกแล้ว

ท่านทั้งหลาย เราเตรียมเข้าสู่ยุคข้าวแกงจานละ 100 ได้แล้ว

รมว.พาณิชย์...
ปลัดฯรูปหล่อ...
อธิบดีกรมการค้าฯ.....
ประกาศซ้ำห้ามขึ้นราคา"อาหารสำเร็จรูป"....
เพราะ"ราคาใหม่"มีผลต่อต้นทุนเพียง 0.00000001%(25 สต.)เท่านั้น.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:37.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#48 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

สำคัญว่า bank ไหนจะปล่อย

ที่แล้วมา bank กรุงไทย เป็น แค่ organizer
หนี้สูญ ปตท (มากกว่า 50%) ปตท ต้องรับผิดชอบ
ถ้าจะทำอีก ก็คงแบบเดิม

#49 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

ตลกแล้ว

รมว.พาณิชย์...
ปลัดฯรูปหล่อ...
อธิบดีกรมการค้าฯ.....
ประกาศซ้ำห้ามขึ้นราคา"อาหารสำเร็จรูป"....
เพราะ"ราคาใหม่"มีผลต่อต้นทุนเพียง 0.00000001%(25 สต.)เท่านั้น.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ลุงปุฯ นี่ถ้าเรากินข้าวแกงแพงขึ้น แจ้งความจับแม่ค้าได้ไหมนี่

#50 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

พอดีเป็นอำมาตย์ เลยไม่เดือดร้อน
แต่จะขอรอดูปู 8 ปี คนยากจนคงหายจากประเทศไทยแน่ๆ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน