Jump to content

- - - - -

ระหว่างที่การเมืองวุ่นวาย ก็มีการไปตกลงลงลอยตัว แอลพีจี-เอ็นจีวี กันอย่างเงียบ

• Please log in to reply
127 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:48

สมัยปชป ตรึงราคาLPG ภาคครัวเรือน ได้ดีจริงๆ จนชาวบ้านขนถังแก็สหุงต้ม ไปขายตามชายแดนประเทศเพื่อนบ้าน รวยกันอู้ฟู่ทีเดียว เพราะประเทศเพื่อนบ้านอย่างเขมร ลาว พม่า ราคาสูงกว่าของไทย

เยี่ยมมากครับ :lol: !!

ขำดีเหมือนกัน มาเลย์ ก็ตรึงราคาน้ำมัน

คนแถวบ้านผมก็ขนมาขายกันจนรวยอู้ ฟู้ กันเลยทีเดียว

แล้วเพื่อนผมอยู่แถวชายแดนเขรม ขนข้าวมาสวนสิทธิ์ โรงสี

รวยอู้ ฟู้ กันเลยทีเดียว ข้าว ลาว เขรม เวียดนาม ถูกกว่าไทยเยอะ

นี่มันก็รออยู่ว่า เมื่อไร บัตรชาวนา จะออกสักที จะได้ครบวงจร

Edited by เพลิงสีนิล, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:51.

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#102 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

สมัยปชป ตรึงราคาLPG ภาคครัวเรือน ได้ดีจริงๆ จนชาวบ้านขนถังแก็สหุงต้ม ไปขายตามชายแดนประเทศเพื่อนบ้าน รวยกันอู้ฟู่ทีเดียว เพราะประเทศเพื่อนบ้านอย่างเขมร ลาว พม่า ราคาสูงกว่าของไทย

ขำดีเหมือนกัน มาเลย์ ก็ตรึงราคาน้ำมัน

คนแถวบ้านผมก็ขนมาขายกันจนรวยอู้ ฟู้ กันเลยทีเดียว

แล้วเพื่อนผมอยู่แถวชายแดนเขรม ขนข้าวมาสวนสิทธิ์ โรงสี

รวยอู้ ฟู้ กันเลยทีเดียว ข้าว ลาว เขรม เวียดนาม ถูกกว่าไทยเยอะ

นี่มันก็รออยู่ว่า เมื่อไร บัตรชาวนา จะออกสักที จะได้ครบวงจร

อย่าเอานิสัย เพลิงสีนิล ไปวัดกับคนมาเลย์เขาสิครับ

พรรคตัวเองไม่รู้ว่ามีการขนถังแก้ส ก็อย่าคิดว่าเพื่อไทยเขาไม่รู้สิครับทั้งเรื่องแก้สหุงต้ม เรื่องสวมสิทธิ์ข้าว
รู้แต่ป้องกัน แม้ทำได้ยาก ก็ดีกว่าไม่รู้อะไรเลย

555

#103 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

อย่าเอานิสัย เพลิงสีนิล ไปวัดกับคนมาเลย์เขาสิครับ

พรรคตัวเองไม่รู้ว่ามีการขนถังแก้ส ก็อย่าคิดว่าเพื่อไทยเขาไม่รู้สิครับทั้งเรื่องแก้สหุงต้ม เรื่องสวมสิทธิ์ข้าว
รู้แต่ป้องกัน แม้ทำได้ยาก ก็ดีกว่าไม่รู้อะไรเลย

555

เหรอ ขำ อะครับ

งั้นเรื่อง ราคาแก๊สมันก็เหมือนกัน

เขาก็รู้ว่าป้องกันทำได้ ยาก แต่ไม่อยากให้ชาวบ้านเดือดร้อน เขาเลยไม่ขึ้น

ตรรก สองมาตราฐานนี่หว่า

ขำดี โทษโน่นโทษนี่ แต่ไม่เคยดูตัวเอง

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#104 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

555

สมัย ปชป ถึงขนถังแก๊สไปประเทศเพื่อนบ้าน แต่ ปชช ส่วนใหญ่ยังได้ใช้แก๊สถูก
แต่สมัยนี้ กำลังจะได้ใช้แก๊สราคาแพงรากเลือดถ้วนหน้า

อำมาตย์อย่างขิงชิวๆค่ะ แต่ไพร่ต้องทำใจหน่อยนะ

555555

Edited by เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:05.

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#105 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

Posted Image รูเฟาะ ระวังเขาจะหาว่าเป็นแดงเทียม นะ

#106 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:08

ท่านทราบเรื่อง กฎหมายขายชาติ 12 ฉบับไหมครับ
ไอ้เรื่องนี้แหละครับ ที่เปิดทางให้ ทักษิณเข้ามาเป็นรัฐบาล

ผมไม่คิดว่ากฎหมายเหล่านั้นทำให้ทักษิณเข้ามาเป็นรัฐบาลเลยครับ
ทักษิณรวม สส.ได้มากพอก้ชนะเลือกตั้งเท่านั้นเอง

เรื่องกฎหมายที่เราต้องยอมให้ IMF (ที่จริง 11 ฉบับนะครับ)
เพื่อแลกกับเงินที่ยืมมาสร้างหลักประกันว่าเงินบาทยังมีค่า
(ตอนนั้น ปชป.มารับไม้ต่อจากบิ๊กจิ๋วเพราะปัญหาเรื่องถูกโจมตีค่าเงินบาท)

มันไม่ใช่กฎหมายขายชาติเลยครับ แต่มันเป็นเงื่อนไขของ IMF ที่เข้มงวดกับเรามาก
อย่างมาเลย์ก็มีปัญหาลูกโซ่ต่อจากเรา แต่เขาไม่รับเงื่อนไขเพราะเขาเป็นประเทศมุสลิม
จึงใช้เงินกู้จากโลกมุสลิมด้วยกัน
(หลายปีให้หลังนักเศรษฐ์ศาสตร์รางวัลโนเบลอย่างพอล ครุกแมน จึงวิจารณ์ IMF ว่าทำงานผิดพลาด เรื่องแบบนี้ในขณะนั้นไม่มีใครรู้หรอกครับ)

ถ้าจะคุยเรื่องนี้แล้วมันยาวครับ คนที่จะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันก็ต้องมีความรู้ความเข้าใจทางเศรษฐศาสตร์ด้วยประมาณนึงถึงจะสนุก

ตอนนั้น หลายคนที่ไม่เลือก ปชป. เพราะไม่เห็นด้วยกับการแปรรูปรัฐวิสาหกิจใช่ไหมครับ
ผมเองได้ยินจากหลายคนพูดเรื่องนี้

ผมว่าไม่ใช่ครับ
การเลือกตั้งครั้งนั้นคะแนนเสียง ปชป.ก็ไม่ได้น้อยลงเลย

แต่ทุกพรรคที่เป็นฝ่ายค้านคะแนนเสียงตกฮวบฮาบหมด
พรรคความหวังใหม่กลายเป็นพรรคขนาดกลาง (ทั้งที่ก่อนหน้านั้นยังเป็นพรรคใหญ่มีจำนวน สส.มากกว่า ปชป.1เสียง)
พรรคชาติไทยกลายเป็นพรรคเล็ก ที่เหลือก็ไม่ต้องพูดครับ

หากจะบอกว่าคนไม่เลือก ปชป.เสียงรัฐบาลควรลดงครับไม่ใช่ฝ่ายค้าน

ส่วนตัวของผม การมาของไทยรักไทยในครั้งนั้นเป็นปรากฎการณ์ที่ผมคิดว่า
ทุกพรรคการเมืองต่างบอบช้ำจากวิกฤตการเงินที่รุนแรงที่สุดครั้งหนึ่งในประวัติศาสตร์ไทย
ผู้คนจึงอยากเปิดใจเลือกพรรคใหม่ๆ ที่มีภาพพจน์ประสบความสำเร็จในเชิงธุรกิจสูงอย่างทักษิณ
บวกกับอำนาจเงินในการกวาดต้อน สส.อย่างมโหฬารของเขา
ผู้คนก็ไม่ค่อยรู้เรื่องทางการเมือง อินเตอร์เนตก็ยังไม่แพร่หลาย
ชัยชนะจึงเป็นของทักษิณครับ

แต่ยอมรับว่า ผมไม่ค่อยสนใจอย่างอื่นมากกว่า
ความเป็นมืออาชีพทางเศรษฐศาสตร์ การบริหาร ที่สั่งสมมานานในพรรค ปชป.
เขาบอกว่า
ทักษิณเข้ามา ก็ไม่ยกเลิก กฎหมายขายชาติ 12 ฉบับนั้น
ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า

ก็ไม่ได้ยกเลิกครับ อีกทั้งกลับบอกว่าไม่ได้ขายชาติด้วย
เพียงแก้ไขปรับปรุงเรื่องทุนต่างชาติในการค้าปลีกนิดหน่อย ลองไปค้นใน Google ดูได้ครับ

ทรท.สรุปกฏหมายฟื้นฟู ไม่ล้ม 11 ฉบับ ยันไม่ขายชาติแค่มีจุดอ่อน

หอการค้าหนุนใช้กม.เดิม คุม'ยักษ์ค้าปลีก'ครบวงจร

มติชนรายวัน วันที่ 18 พฤศจิกายน 2545

ที่ประชุมหอการค้าทั่วประเทศรุกต่อ ให้รัฐกำหนดวัน-เวลาเปิด-ปิดค้าปลีกขนาดใหญ่ ให้ชะลอการขยายตัว 'พรหมมินทร์' หนุนแนวคิด 'แม้ว' ใช้กฎหมายมหาดไทยดีกว่า อนุกรรมการ ทรท.ศึกษาเสร็จแล้วกม.ฟื้นฟูเศรษฐกิจ 11 ฉบับไม่จำเป็นต้องยกเลิก แม้แต่ฉบับเดียว ยันไม่ใช่ กม.ขายชาติ

การประกาศของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายนที่ผ่านมาว่า รัฐบาลไม่มีความจำเป็น ที่จะต้องออกกฎหมาย ควบคุมธุรกิจค้าปลีก เพราะจะทำให้รัฐบาลประสบปัญหาในการเจรจาเปิดเขตการค้าเสรีกับประเทศอื่น ได้สร้างความงงงวย ให้กับสมาชิกหอการค้า ที่ผลักดันให้รัฐบาลบังคับใช้กฎหมายควบคุมค้าปลีกอย่างมาก โดยขณะนี้ร่าง พ.ร.บ.ควบคุมธุรกิจค้าปลีก อยู่ระหว่างการพิจารณา ของกระทรวงพาณิชย์ ทั้งนี้ที่ผ่านมาธุรกิจค้าปลีกรายย่อย หรือโชห่วยของไทยได้ผลักดัน ให้ออกกฎหมายดังกล่าว เพื่อคุ้มครองโชห่วยที่ใกล้สูญพันธุ์ อันเนื่องจากถูกค้าปลีกต่างชาติที่เงินทุนหนากว่าเช่น คาร์ฟูร์ โลตัส แย่งตลาดอย่างหนัก..

แต่ก็นั่นแหละครับ
วันนี้มันมีหลายสิ่งหลายอย่าง ที่เราไม่รู้ คุณ กรกชก็ไม่รู้ คุณ คลำปมเองก็ไม่รู้
จนกว่าบางท่านจะเปิดเผยตัวว่า
ท่านเป็นทีมบริหารของพรรค ปชป.
เพื่อที่จะให้ความกระจ่างกับคนที่ไม่เข้าใจให้เขาเข้าใจ
เพราะ คนที่ไม่รู้และอยู่ตรงกลาง เขาก็มีสิทธิที่จะคิดได้ทั้งในแง่ดีและแง่ร้ายนะครับ

คนเราก็ย่อมตัดสินใจตามข้อมูลที่เรามีนะครับ
ผมเองก็ไม่ทราบเรื่องราวอะไรนัก แต่อะไรที่ไม่รู้จริงๆก็จะพยายามไม่สรุป

และถึงจะมีทีมงาน ปชป.มาเปิดเผยตัวผมก็คงยิ่งไม่ไว้ใจหนักขึ้น
เพราะผมอยากหาข้อมูลเองมากกว่าที่ใครจะมาป้อนให้

คิดแง่นดีหรือร้ายผมว่าไม่ผิดหรอกครับ

แต่ถ้าคิดแง่เดียว(คือมองแต่จากมุมของตัวเองเท่านั้นโดยไม่รับข้อมูลใหม่ๆเลย) แบบนี้ผมว่าไม่เหมาะ

แต่ทั้งนี้ทัั้งนั้น
ผมอยากเรียนท่านแฟนๆ ปชป.ทั้งหลายว่า
คนที่เขาด่าว่า ปชป.นั้น มันเป็นไปเพื่อการปรับปรุงและพัฒนาให้ดีขึ้นครับ

เข้าใจครับ ผมเองก็เป็นแฟน ปชป.แค่เฉพาะกิจ
มีพรรคดีกว่านี้เมื่อไหร่ผมก็ไม่เลือก
ส่วนเรื่องด่าว่าให้พรรคปรับปรุงนั้นเชิญเลยครับ

แต่ที่บอกว่าไม่ขอเลือกพรรคนี้เพราะไปทำลายชาติเป็นบาปกรรม ผมว่าไม่ใช่ด่าเพื่อให้ไปปรับปรุงนะ

คนอื่นอย่าไปแก้แทนเขาเลยครับนอกจากคุณจะคิดเหมือนกันจริงๆ

มองในแง่ดี เขามาบอกความต้องการที่เป็นความรู้สึกเนี่ย ดีมากๆนะครับ
ไม่ต้องทำ market survey หรือ poll ให้เปลืองเงินหรอกครับ

พธม.เข้มข้นเขามองนักการเมืองเป็นสัตว์อยู่แล้วครับ บอกหรือไม่บอกมันก็เป็นยังงั้น
ผมว่าไม่ใช่เรื่องดีอะไรที่เราจะดูถูกใครได้ถึงขนาดนั้น

การเมืองไม่ได้ดีขึ้นด้วยความเกลียดชังครับ อคติมันจะบดบังทุกอย่าง

แต่ที่ผมคิด ปชป.อาจจะไม่คิดเหมือนผม
การด่า การว่า คนที่เขาเป็นกลางจริงๆ
มันก็คือการถีบการผลักให้เขาออกไปห่างเรามากขึ้นครับ
ด้วยความเคารพ

มันเป็นบอร์ดการเมืองน่ะครับ

การเหน็บแนมกันมันก็ย่อมมีบ้าง ผมอยากใช้คำว่าแซวกันขำๆดีกว่า
ส่วนเรื่องจะผลักใครออกห่างผมว่ามันก็อาจเป็นได้นะ
การโต้กันแรงๆตรงๆนี่มันก็มีข้อเสียครับ

ข้อเสียคือเราอาจเหลือมิตรน้อยลง

แต่ข้อดีก็คือคนที่จะเดินไปกับเรา เราก็วางใจเขาได้มากขึ้น

มันก็มีได้มีเสียครับ ผมเองพร้อมที่จะเดินไปกับเพื่อนสมาชิกที่มีเหตุมีผลเสมอ
(แม้นว่าท่านนั้นจะเป็น พธม.เช่นคุณมังกือดำก็ตาม คุณเป็น พธม.คนนึงที่ผมยอมรับครับ)

แต่ที่เว่อร์ๆผมก็ไม่อยากเดินด้วย

แต่ก่อนมีคนนึงในบอร์ดนี้นะครับผมชอบความคิดเห็นเขามากเลย
แน่นอนครับว่าเป็น พธม.
เขามั่นคงกับแป๊ะลิ้มมากจนเชื่อว่ามาร์คจับมือกับแม้วจริงๆ
และทั้ง ปชป.และเพื่อไทยจะจับมือกันตั้งรัฐบาลหลังเลือกตั้ง

ไม่รู้แกเอาเหตุผลมาจากไหนนะครับ
ผมเลยบอกแกว่าถ้าเป็นงั้นจริงผมลาบอร์ดเลย

สุดท้ายไม่เป็นอย่างงั้นแกก็หายไป
ผมก็ยังเสียดายอยู่ครับ เพราะแกเป็นคนหลักแหลมคมคายมาก

เห็นไหมครับเวลาอคติมันบังตาเรา เราก็พลาดได้เสมอ
ดังนั้นสิ่งที่ผมขอในทางการเมืองคืออย่าสุดโต่งครับ เวลาพลาดแล้วมันไปเลย

ผมเชื่อว่าแม้วเลวยังไงก็ 90% มาร์คก็ไว้ใจได้แค่ไม่เกิน 90%

คนเห็นนักการเมืองทั้งหมดเลว 100% นี่น่ากลัวครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#107 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

ปัจจุบันราคาแอลพีจีภาคครัวเรือนอยู่ที่ 18.13 บาทต่อกิโลกรัม ภาคขนส่งอยู่ที่ 21.13 บาทต่อกิโลกรัม หากปรับให้ราคาเท่ากับภาคอุตสาหกรรมซึ่งปัจจุบันอยู่ที่ 24.86 บาทต่อกิโลกรัม เท่ากับว่าราคาแอลพีจีภาคครัวเรือนจะปรับขึ้นอีก 6-7 บาทต่อกิโลกรัม แต่เชื่อว่าจะไม่ส่งผลกระทบต่อต้นทุนสินค้ามาก เพราะจากสมมติฐานราคาแอลพีจีครัวเรือนหากปรับขึ้นไปถึง 30 บาทต่อกิโลกรัม จะส่งผลให้ต้นทุนราคาอาหารเพิ่มขึ้นประมาณ 0.25 บาท

นายอารักษ์?? ชลธาร์นนท์?? รมว.พลังงาน? เปิดเผยภายหลังการประชุมคณะกรรมบริหารนโยบายพลังงาน (กบง.) เมื่อวันที่? 2 กรกฎาคมว่า ที่ประชุมเห็นชอบให้ปรับลดราคาจำหน่ายก๊าซหุงต้ม (แอลพีจี)ภาคอุตสาหกรรมเดือนก.ค.ลง 3.03 บาท/ก.ก. จากราคา 27.89 บาท/ก.ก. มาอยู่ที่ ?24.86 บาท/ก.ก. เพื่อให้สอดคล้องกับราคาแอลพีจีตลาดโลกที่ปรับลดลงจากเดือนมิ.ย.อยู่ที่ ?714 เหรียญสหรัฐ/ตันมาอยู่ที่ 593 เหรียญสหรัฐตัน ในเดือนก.ค.

คำถามคือ ภาคครัวเรือนขึ้น 7 บาทแต่ไม่กระทบต้นทุน แล้วทำไมภาคอุตสาหกรรมถึงต้องลดราคาลงมา 3 บาท เพื่อลดภาระ
จะเลิกอุ้มภาคครัวเรือนเพื่อลดภาระให้ภาคอุตสาหกรรมงั้นหรือ ที่ผ่านมาภาคอุตสาหกรรมก็ได้รับการอุ้มเหมือนกัน เพิ่งทยอยขึ้นราคาเมื่อปีที่แล้ว อยากตะโกนบอกพวกไพร่ นี่แหละรัฐบาลของพวกเอ็ง อุ้มคนรวย ไม่ช่วยคนจน

#108 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:34

555

เขารู้นะว่ามีการลักลอบนำไปขายในประเทศเพื่อนบ้าน แต่เป็นการรู้เห็นเป็นใจของข้าราชการ ทหารพราน กับตชด. ไม่ใช่แค่แก๊ส ทั้งเหล้า บุหรี่ กระเทียม รถจักรยายนต์ รวมทั้งยาเสพติดที่มาจากภาคเหนือ
แต่เป็นหน้าที่ของคนไทยทุกคนในการเฝ้าระวังป้องกัน

ที่มีการลักลอบของชาวบ้านนั่นเป็นส่วนน้อย แต่ตัวจริงคือนักธุรกิจแก๊สบางคนเห็นแก่ตัว เมื่อก่อนที่ยังไม่มีการใช้แก๊สรถยนต์อย่างแพร่หลาย เขมรมันวิ่งรถสิบล้อเข้ามาเติมที่ จ.ฉะเชิงเทราเลยครับ ติดกทม.เลย ถ้าจนท.ของรัฐไม่รู้เห็นคงทำไม่ได้ โดยเฉพาะนักการเมืองในจังหวัดสระแก้ว

เรื่องราคาแก๊สเป็นนโยบายเพื่อช่วยเหลือภาคธุรกิจและประชาชน ต้องแยกออกจากการลักลอบนำไปขายค้ากำไรเพราะมันเป็น***
ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#109 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

ขนาดต้นทุนสินค้าไม่ขึ้น แต่ขึ้นเงินเดือนข้าราชการ คนเห็นแก่ตัวมันฉวยโอกาสขึ้นราคาเลย

รัฐบาลมีมาตรการควบคุมราคาสินค้าได้คงไม่แพงทั้งแผ่นดินแบบนี้หรอก
ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#110 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

ขึ้นราคาก็ดีครับ ไพร่จะได้ตาสว่าง

#111 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

อำมาตย์อย่างผมไม่เดือดร้อนครับ

#112 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:48

พวกบัตรเติมเงิน ก็ต้องทำงานให้หนักขึ้นนะครับ

บางทีได้ยอดเท่าเดิม อาจจะไม่พอกินแล้วก็ได้นะครับ :lol: :lol: :lol:
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#113 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:02

ตรรกะป่วยๆ ของพวกกาสรสีชาดอีกแล้ว
จัดการคนได้กำไรไม่กี่คน เพื่อให้คนทั้งชาติต้องมารับกรรมด้วย
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#114 Gop

Gop

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

ปัญหามีอยู่ว่าทำไมก๊าซจากแหล่งสิริกิต์ถึงได้มีราคาถูกกว่าแหล่งอื่น ๆ (คิดเป็นกิโลกรัมตกบาทกว่า ๆ เอง) และทำไมมีหลายแหล่งที่ราคาขายเท่ากัน :lol: :lol: :lol:

ผมคิดว่าเป็นเพราะแหล่งสิริกิติ์นั้นอยู่บนบกครับ ค่าใช้จ่ายในการขุดเจาะจึงน้อย ทำให้ราคาถูกกว่าแหล่งอื่นที่อยู่ในทะเล

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#115 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:49

พวกโหวตโนทีนี้ล่ะเรียกร้องหาฝ่ายค้านเชียวนะคร้าบ 555

ยังไงเรื่องนี้ก็ได้พูดในสภาแน่ครับตอนนี้ปิดสมัยประชุมนี่

นี่แหละครับ
ที่ผมเคยบอกเรื่อง "เงื่อนไข"
ตอนนี้เงื่อนไข มีหลายอย่างมากที่พร้อมจะเล่นได้แล้ว
รอเปิดสภาไปทำไมล่ะครับ

มันยังไม่เป็นเงื่อนไขหรอกครับ

ทางการเมืองเรื่องแบบนี้มันเป็นอำนาจตัดสินใจของรัฐบาล

หากฝ่ายค้านคิดว่าเป็นเงื่อนไขแล้ว ออกไประดมคนตั้งเวที

อีกวันรัฐบาลบอกว่าขอชลอไปก่อนอีก 3 เดือน มันก็จบครับ

จะไปชุมนุมต่อยังไง ต่างคนแยกย้ายกลับบ้านงั้นเหรอครับ?

ดังนั้นเงื่อนไขที่จะไล่รัฐบาลมันต้องหนักหนากว่านี้เยอะ

ซึ่งบอกตามตรงผมไม่เห็นด้วยเลย ถ้ารัฐบาลไม่ขนาดถึงขั้นละเมิดกฎหมาย จะล้างโทษคนผิด หรือล้มรัฐธรรมนูญ

ผมว่าก็ต้องควรให้รัฐบาลอยู่ครบ 4 ปี

รัฐบาลจะดีจะชั่วประชาชนก็เลือกมาครับ

เกมนอกสภาทำได้แค่ฟ้องประชาชนแต่ไม่ใช่ล้มรัฐบาล (เพื่อให้ตัวเองขึ้นไปเป็น)

ในตอนนี้หากรัฐบาลจะขึ้นราคาแก๊สราคาน้ำมันไป 2-3 เท่ามันก็เป็นอำนาจของเขา

คนเลือกมาก็จะได้รู้ชัดว่านโยบายเขาคืออะไร ทำตามที่หาเสียงไว้ไหม

ฝ่ายค้านก็ใช้สภาตรวจสอบไป ถ้ายังไม่เปิดสภาก็ให้สัมภาษณ์ตามสื่อไปก่อน
(แต่สื่อไม่ค่อยออกให้หรอกคงรู้ๆกันนะครับ)

เห็นด้วยอย่างแรง

#116 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:58

ปัญหามีอยู่ว่าทำไมก๊าซจากแหล่งสิริกิต์ถึงได้มีราคาถูกกว่าแหล่งอื่น ๆ (คิดเป็นกิโลกรัมตกบาทกว่า ๆ เอง) และทำไมมีหลายแหล่งที่ราคาขายเท่ากัน :lol: :lol: :lol:

ผมคิดว่าเป็นเพราะแหล่งสิริกิติ์นั้นอยู่บนบกครับ ค่าใช้จ่ายในการขุดเจาะจึงน้อย ทำให้ราคาถูกกว่าแหล่งอื่นที่อยู่ในทะเล

สินภูฮ่อม น้ำพองก็อยู่บนบกครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#117 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:46

ค่าแรงยังขึ้นจาก 9000 เป็น 15000 เลย
ทำไมราคากาซจะขึ้นไม่ได้

ไม่เชื่อถาม ใจดี ดูก็ได้

ปล.
ผมก็ใช้ LPG สงสัยต้องหารถจักรไอน้ำมาใช้แล้วหล่ะ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#118 union18j

union18j

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:06

ฝ่ายค้านช่วยอะไรประชาชนได้บ้าง ?

ฝ่ายค้านมีหน้าที่ตรวจสอบรัฐบาลไม่ได้มีหน้าที่บริหาร ฝ่ายที่เซ็นอนุมัติ อยู่ซีกรัฐบาล
อภิปรายไม่ไว้วางใจ อะไร ก็แพ้เสียงอยู่ดี
ต้องถามประชาชน ไอ้พวกที่โหวตโนต่างหาก โหวตโนแล้วช่วยอะไร

ของแพงก้กระทบบ้าง แต่สะใจ ไอ้พวกโหวตโนที่คิดว่า ได้ทำตัวขวางโลกได้อย่างเท่ๆ สุดท้าย ก็รับกรรมเท่าๆ กัน แบ่งๆ กันไปนะคะ

ถ้าฝ่ายค้านทำหน้าที่จริงจัง ตรวจสอบความไม่ชอบมาพากล แล้วเปิดเผยข้อมูลให้ประชาชนเห็น
สื่อต่างๆก็ต้องออกข่าว ประชาชนก็ย่อมเกิดการตื่นตัว อะไรๆมันก็อาจเปลี่ยนไปอีกแบบ

วันนี้ที่มันเงียบๆ เพราะประชาชนส่วนใหญ่ไม่รู้รายละเอียดข้อมูล รู้กันแค่กลุ่มเล็กๆตามเว็บไซน์
สื่อต่างๆทั้งหนังสือพิมพ์ ทั้งฟรีทีวี แทบไม่เคยเล่นเรื่องความฉ้อฉลของเรื่องราคาพลังงาน

ทั้งที่มันเห็นๆว่าเรื่องนี้มีความไม่ปกติมาก คาดว่าก็คงถูกเงินฟาดปากไปเรียบร้อย

ถ้าฝ่ายค้านทำงานจริงจัง แล้วพบการทุจริต บิดเบือน
มันก็สามารถนำไปสู่การฟ้องร้องตามกระบวนการยุติธรรมได้

ไม่ต้องปล่อยไปถึงการอภิปรายไม่ไว้วางใจ

แล้วขอโทษนะครับ เรื่องนี้รับกรรมกันทั่วหน้าก็จริง แต่กรุณาอย่าโยนความผิดมาที่โหวตโน

เพราะโหวตโนคือการไม่เลือกใคร

ไม่มีใครหน้าไหน ไม่มีพรรคการเมืองไหน ไม่มีนักการเมืองคนไหน ได้คะแนนจากโหวตโน

ถ้าจะโทษก็ต้องโทษพวกโหวตเยส ที่ทำให้วงจรอุบาทน้ำเน่ามันคงอยู่
ที่ทำให้นักการเมืองเลวๆยังสามารถเข้าสูบเลือดสูบเนื้อคนไทยต่อไปได้

โหวตโนไม่ใช่เพราะเท่ห์ เพราะขวางโลก เหตุผลมีเยอะแยะ

ผมคิดว่า การมีส่วนสนับสนุนให้พวกคอรัปชั่นได้เข้ามาทำลายประเทศ
สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น ถือว่าเป็นบาป

ผมเชื่อเรื่องกฎแห่งกรรมชนิด 100 %

ผมไม่อยากสร้างบาปกรรมให้ตัวเอง และ คนอื่น
เพราะผมเห็นแล้วว่าแต่ละพรรคล้วนมีเจตนาเข้ามาคอรัปชั่น

ผมจึงโหวตโน

ในหลวงแช่งคนคอรัปชั่นให้มีอันเป็นไป ทั้งที่พระองค์เป็นพระมหากษัตริย์ที่เปี่ยมด้วยพระเมตตา
พระองค์ทรงแสดงเจตนาแบบนี้ แสดงว่าพระองค์ต้องรู้ว่า

การคอรัปชั่นคือสิ่งที่ทำร้ายคนไทยและประเทศไทย

ผมเชื่อในหลวง เพราะพระองค์ทรงครองราชย์มากว่า 60 ปี พระองค์ย่อมรู้ปัญหาประเทศมากกว่าใคร
และผมเห็นแล้วว่าแต่ละพรรคล้วนมีเจตนาเข้ามาคอรัปชั่น

ผมจึงโหวตโน

ทุก ครม.ต้องถวายสัตย์กับในหลวงว่าจะสุจริต แต่มีพรรคไหน รัฐบาลไหนไม่คอรัปชั่นบ้าง ?
การโกหกในหลวง คือการหมิ่นพระบรมเดชานุภาพฯ

ผมไม่ยอมเป็นคนที่สนับสนุนกลุ่มคนที่หมิ่นพระบรมเดชานุภาพฯในหลวง

ผมจึงโหวตโน

เหตุผลตรงนี้ผมคิดว่ามันคงไม่ใช่การขวางโลกหรือเท่ห์หรอก

อะไรไม่ว่า อีกกระทู้ของผม ก็เห็นๆกันอยู่ว่าเจตนาแต่ละพรรคเป็นยังไง ก็มาลงที่โหวตโน
กระทู้นี้ก็เห็นเจตนาแต่ละพรรคว่าเป็นยังไง ก็ยังมีคนมาลงที่โหวตโนอีก :D

ใครที่มีโอกาสสร้างผลงานให้เป็นที่ประจักษ์ แต่ไม่สามารถสร้างความประทับใจให้คนส่วนใหญ่ได้
แถมกลับทำให้คนบางส่วนที่เคยสนับสนุนถอยหนี

ผู้นั้นสมควรทบทวนตัวเองที่สุด

ใครที่เป็นกองเชียร์ หรือไม่เป็นแต่ยังคาดหวังอยู่ ควรโทษที่ต้นเหตุ

ไม่ใช่มาลงที่ปลายเหตุ

เอ่อ.. เท่าที่อ่านโพสของคุณนี่ ปชป.นี่น่าด่ากว่าเพื่อไทยสินะ แต่ก็จริงเพราะมาร์คชั่วกว่าเหลี่ยมนี่เนอะ
อยู่เมืองไทยเราพยายามคิดอะไรไม่ลึกไปมาก เพราะไม่มีอะไรให้ยึดแล้วคิดเหตุผล ถูกผิดไปตามครรลอง เท่าที่นั่งหาเหตุผลและคลุกคลีมาปีกว่าๆ ปัญหาที่เกิดขึ้นกับประเทศนี้ น่าจะมาจากนิสัยคนไทยนะ ตั้งแต่รากหญ้า ที่ขี้เกียจ รักสนุก ไม่เคยถูกสอนให้หาความรู้เพิ่มเติม ที่จนก็เพราะตัวพวกเค้าเองนั่นแหละ แล้วโทษนั่นโน่นนี่
คนชั้นกลาง ก็เห็นแก่พวกพ้อง รักสบาย ว่าไงว่าตามกัน
พวกคนรวยสามารถซื้อกฏหมายได้ จึงเป็นนิสัยสอนลูกสอนหลานว่า กฎหมายไทย ขอให้มีเงินทำอะไรก็ได้ กรมตำรวจจึงเหมือนแค่ฝูงหมากลุ่มนึงเท่านั้น
อ้าว... พาออกทะเลซะงั้น

#119 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:21

มามะ บิดเบือนเห็นๆ

#120 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:43

ไอ้นี่แปลก ของถูกไม่ชอบ ฮ่าๆๆ พอมันขึ้นอย่าร้องงอแงนะเว้ย :lol:

#121 กรกช

กรกช

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:05

ตอน ปชป.เป็นรัฐบาลทำอะไรกับเรื่องนี้บ้าง ทั้งที่เรื่องพลังงานมันมีความไม่ชอบมาพากลมาก ชาวบ้านยังรู้
และรัฐบาลมีอำนาจตรวจสอบทุกอย่างอยู่แล้ว

และเรื่องด่านักการเมืองน่ะ ผมโดนพาดพิง ผมถึงมาอธิบายให้เข้าใจว่าผมมีสิทธิ์ ตำหนิ ติเตียน เพราะผมเสียภาษี

ไม่ใช่เอาเรื่องเสียภาษีมาอ้างเพื่อด่านักการเมือง

ชาวบ้านยังรู้ นี่คล้ายๆกับ ใครๆก็รู้ไหมครับ ??

ตอน ปชป.เป็นรัฐบาลทำอะไรกับเรื่องนี้บ้าง

ที่ผมเห็นชัดๆ และดีกว่า รัฐบวยนี้ก็คือผมซื้อ LPG ไม่แพงเท่านี้ น้ำมันไม่แพงเท่านี้ และที่สำคัญ กองทุนน้ำมันไม่ติดลบ ถ้าคุณเห็นว่าปชช.ทำไม่ถูก สมัยหน้าก็ไม่ต้องเลือก ซึ่งผมก็เข้าใจว่าคุณก็คงไม่ได้เลือกประชาธิปัตย์ ซึ่งมันก็แฟร์แล้วนี่ครับ ถ้าไม่ชอบ เลือกตั้งก็ไม่ต้องเลือก

แล้วทีนี้ผมขอถามบ้างว่า รัฐบวยนี้ทำอะไรที่ช่วยแบ่งเบาภาระให้ปชช.ในเรื่องพลังงานบ้างมั้ย ? นอกจากออกนโยบายให้ ปตท. ได้กำไรมากขึ้นๆ ปชช.ต้องซื้อพลังงานแพงขึ้นๆ

และเรื่องด่านักการเมืองน่ะ ผมโดนพาดพิง ผมถึงมาอธิบายให้เข้าใจว่าผมมีสิทธิ์ ตำหนิ ติเตียน เพราะผมเสียภาษี

ไม่ใช่เอาเรื่องเสียภาษีมาอ้างเพื่อด่านักการเมือง

มันก็เป็นสิทธิของท่านครับ ที่จะตำหนิ ติเตียน ผมก็ไม่ได้ห้ามนะครับ ซึ่งก็ดีที่ประชาชนช่วยกันดูแล และต้องตำหนิให้ถูกคน

ท่านต้องเข้าใจนะครับ ว่า อำนาจในการบริหารเป็นของรัฐบาล
สมมติสมัย ปชป. เป็น รัฐบาล ปชป. บริหารงานไม่ดี ท่านก็ต้องว่ากล่าวและตำหนิปชป. แล้วถ้าปชป.ไม่แก้ไขในสิ่งที่ท่านไม่ชอบใจ และได้ตำหนิ ติเตียนไปแล้ว เลือกตั้งครั้งต่อไป ท่านก็เลิกสนับสนุนซะ

ไม่ใช่ว่า ปชป. บริหารงานไม่ดี แทนที่จะมาว่ากล่าว ปชป. ก็ดันไปบอกว่าทำไมฝ่ายค้านไม่ทำอะไรเลย

โดยปกติ ธรรมชาติ ของการเมืองแล้ว ฝ่ายค้านมีหรือจะไม่อัดรัฐบาล ถ้าเห็นว่ารัฐบาลทำงานไม่ได้เรื่อง แต่ฝ่ายค้านก็ต้องเล่นตามกฏ ตามกรอบด้วยเหมือนกัน เมื่อฝ่ายค้านทำหน้าที่ตามกฏ ตามกรอบแล้ว ที่เหลือก็อยู่ที่เจ้าของอำนาจอธิปไตยซึ่งก็คือประชาชน ที่จะมีส่วนร่วมตามที่กฏหมายได้กำหนดไว้

ผมไม่เคยห้ามเพื่อนสมาชิกในการติเตียนตำหนินักการเมือง แต่ต้องเข้าใจสถานการณ์ปัจจุบันด้วย ว่าใครมีอำนาจแค่ไหน อย่างไร แล้วเค้าทำไปตามอำนาจหน้าที่เค้าหรือยัง แล้วทำไปด้วยความชอบธรรมหรือไม่ ถ้าเค้าทำอย่างถูกต้อง ตามกฏ ตามกรอบ เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้น ก็ควรจะไปตำหนิ ติเตียนผู้ที่ออกนโยบายนั้นๆ มันจะไม่ถูกกว่าเหรอครับ

ถ้าล่วงเกินท่านอย่างไร ผมก็ขอโทษมา ณ ที่นี่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ ที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น

เรื่องว่ารัฐบาล ว่าฝ่ายค้านผมว่าหมดนั่นแหละถ้าตรงไหนทำไม่ดี
ส่วนกระทู้นี้แค่ชี้ให้เห็นว่า ปชป.ก็พึ่งพาไม่ได้

ถึงแม้เป็นเรื่องสำคัญที่มีผลกระทบอย่างมากต่อค่าครองชีพของประชาชน

คุณพูดถูกที่ว่า ฝ่ายค้านถ้ามีโอกาสมีหรือที่จะไม่อัดรัฐบาล

เรื่องพลังงาน ที่มีข้อมูล รายละเอียดความฉ้อฉล บิดเบือนความจริงมากมาย
ส่งผลกระทบกับประชาชนอย่างมากมาย

แต่ทำไม ปชป. ถึงทำได้แค่พูดติเตียนตั้งแต่ปีที่แล้ว เรื่องลอยตัว LPG

มันน่าสงสัยไม๊ ???

เหตุผลหลายๆท่านว่า ปชป.ทำได้แค่นั้น แค่นี้ ทำดีที่สุดแล้ว ผมคิดว่าไม่ใช่
เพราะความจริงมันสามารถทำได้มากกว่าคำพูดแค่นั้น

แต่ตรงนี้ไม่ได้หมายถึงจะให้ ปชป.ไปทำอะไรนอกเหนือจากกฎหมาย

ปชป. เคยเป็นรัฐบาลมาแล้ว ย่อมรู้ข้อมูล รายละเอียดต่างๆของเรื่องพลังงาน
และเมื่อฝ่ายค้าน ถ้าทำหน้าที่จริงจัง ตรวจสอบความไม่ชอบมาพากล ฉ้อฉล แล้วเปิดเผยข้อมูลให้ประชาชนเห็น
สื่อต่างๆก็ต้องออกข่าว ประชาชนก็ย่อมเกิดการตื่นตัว อะไรๆมันก็อาจเปลี่ยนไปอีกแบบ

หรือเมื่อพบการทุจริต บิดเบือน มันก็สามารถนำไปสู่การฟ้องร้องตามกระบวนการยุติธรรมได้

ไม่ต้องรอแค่สมัยประชุมสภา เพราะนั่นยังไงๆก็เสร็จพวกมากลากไป

และผมขออภัยถ้ามีอะไรพาดพิง ล่วงเกิน และก็ขอบคุณที่แลกเปลี่ยนความเห็นเช่นกันครับ

#122 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:10

แล้วโหวตโนทำอะไรบ้าง?

ทีตอนเขาพระวิหารเห็นไอ้แป๊ะกับพวกจะเป็นจะตายให้ได้
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#123 กรกช

กรกช

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

ถึงคุณมังกือดำครับ

ที่คุณคลำปมว่ามาว่า ผมไม่ได้คิดจะติ ปชป. เพื่อก่อ นั่นคือความจริงครับ
แต่ผมก็ไม่ได้ตำหนิ ติเตียน เพราะโกรธเกลียด ชิงชัง เพียงแต่ว่ากันตามเหตุผล

ที่ผมไม่คิดติเพื่อก่อ เพราะผมไม่เคยคาดหวังกับ ปชป. และทุกๆพรรคอยู่แล้ว
เพราะที่ผ่านๆมา ผมเห็นแล้วว่า แต่ละพรรคล้วนไม่ได้มีเจตนาบริสุทธิ์ในการเข้ามาทำงานเพื่อประชาชน

ผมมองว่าการเลือกตั้ง ก็แค่การสัมปทานประเทศ ลงทุน แล้วก็เข้ามาถอนทุน และกอบโกยกำไร

การด่าว่าโจมตีกันของพรรคต่างๆ ก็แค่ละครการเมืองช่วงชิงอำนาจ
ตรงไหนไม่มีผลประโยชน์ร่วมกัน ก็เหมือนมีจุดยืน

ตรงไหนผลประโยชน์ลงตัว ก็จูบปากกัน

แต่ละพรรคมีเจตนาเข้ามาคอรัปชั่น แสวงหาผลประโยชน์
เมื่อเข้ามาได้ ก็ทำตามเจตนา นั่นคือแสวงหาผลประโยชน์

ผมคิดว่าคนเราเจตนาแบบไหน มันก็เป็นไปแบบนั้นแหละ

เจตนาดี อะไรๆมันก็ดี ถึงจะติดๆขัดๆบ้าง แต่ก็ย่อมสามารถสำเร็จลุล่วงจนเกิดผลดีได้
เจตนาไม่ดี ถึงมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นบ้าง แต่ผลร้ายจากเจตนาร้ายๆนั้นมีแน่นอน 100 %

คนโลภมาก ความสุขคือการได้ในสิ่งที่ต้องการมากๆ
คนโลภมาก + ขี้โกง สามารถทำสิ่งผิดๆได้ เพื่อให้ได้ในสิ่งที่ต้องการ
คนโลภมาก + ขี้โกง + มีอำนาจ จึงย่อมเป็นอันตรายต่ออย่างยิ่งต่อชาติบ้านเมือง

พวกนิสัย พฤติกรรมอย่างนี้มีอยู่ทุกพรรคการเมือง มีอยู่เต็มสภา บ้านเมืองถึงเป็นแบบนี้

คนเห็นแก่ตัว จะไม่คิดถึงใคร นอกจากตัวเอง
ตรงนี้ดูเรื่องพลังงานเป็นตัวอย่าง ใครจะเดือดร้อนอย่างไรไม่สน ขอแค่ตัวเองได้

นิสัยคนเราที่ติดตัวมานานๆอย่างใดอย่างหนึ่งมานานๆ ยากจะเปลี่ยนเป็นอื่น

คนดีไม่ใช่ทำดีแค่วัน สองวันแล้วเป็นคนดี แต่ต้องทำเป็นกิจวัตรจนติดเป็นนิสัย
ถ้านิสัยไม่ดี โลภมาก ขี้โกง เอาเปรียบ เห็นแก่ตัว ถ้าเป็นมานานๆ จนแก่ ก็คงยากที่จะกลับมาคิดได้

ตรงนี้ลองดูนักการเมืองไทยน้ำเน่าไดโนเสาร์เต่าล้านปีแต่ละพรรคได้
แก่เฉียดโลงทั้งนั้น แต่ก็ยังดิ้นรนแสวงหาอำนาจ เพื่อกอบโกยผลประโยชน์ส่วนตนไม่รู้จักจบสิ้น

ผมคิดว่า การมองปัญหาหลายๆมุมมองย่อมทำให้เข้าใจปัญหาได้มากขึ้น

การเมืองการปกครอง บริหารโดยมนุษย์ จึงต้องมีศีลธรรมกำกับ
ถ้าคนไร้ศีลธรรมเข้ามามีอำนาจ บ้านเมืองก็ย่อมเกิดปัญหา

และแต่ละพรรคก็เห็นๆกันอยู่ว่าเป็นยังไง

ปชป.ดูว่ามีนักการเมืองคุณภาพดีกว่าพรรคอื่น แต่ผมคิดว่าไม่เพียงพอ
เพราะอำนาจต่างๆในการตัดสินใจอยู่ที่นายทุนพรรค หรือหัวหน้าพรรคตัวจริง

ข่าวจากเขมรเมื่อต้นๆรัฐบาลนี้ที่ว่า สุเทพฯหอบแผนที่บล็อคน้ำมันอ่าวไทยไปคุยกับฮุนเซน 3 ครั้ง
ถึงใครไม่เชื่อว่าจริง แต่ผมเชื่อ 99.99 % ว่าจริง

ไม่ใช่เชื่อเพราะอคติ แต่เชื่อเพราะเหตุผล องค์ประกอบต่างๆ มันมีมากที่บ่งชี้ไปทางนั้น

เจตนาของพรรคการเมืองต่างๆ ที่ยอมลงทุนมากๆ และพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ตัวเองได้เป็นรัฐบาลคืออะไร ?

คงไม่ใช่เพราะพวกเขารักชาติบ้านเมือง เพราะรักประชาชนแน่ๆ
เพราะที่ผ่านๆมา มันมีผลให้เห็นเต็มๆตาแล้วว่าไม่ใช่

มันก็เหลือคำตอบเดียวคือ แสวงหาผลประโยชน์

ผมคิดว่า เรื่องพลังงานคนไทยไม่สามารถคาดหวังกับพรรคการเมืองไหนได้

เพราะตรงนั้นมีผลประโยชน์

เหตุผลทั้งหมดตรงนี้ ผมคิดว่ามันเกินพอที่ผมจะไม่คาดหวังกับพรรคการเมืองไหนครับ

Edited by กรกช, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:49.

#124 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

ถึงคุณมังกือดำครับ

ที่คุณคลำปมว่ามาว่า ผมไม่ได้คิดจะติ ปชป. เพื่อก่อ นั่นคือความจริงครับ
แต่ผมก็ไม่ได้ตำหนิ ติเตียน เพราะโกรธเกลียด ชิงชัง เพียงแต่ว่ากันตามเหตุผล

ที่ผมไม่คิดติเพื่อก่อ เพราะผมไม่เคยคาดหวังกับ ปชป. และทุกๆพรรคอยู่แล้ว
เพราะที่ผ่านๆมา ผมเห็นแล้วว่า แต่ละพรรคล้วนไม่ได้มีเจตนาบริสุทธิ์ในการเข้ามาทำงานเพื่อประชาชน

ผมมองว่าการเลือกตั้ง ก็แค่การสัมปทานประเทศ ลงทุน แล้วก็เข้ามาถอนทุน และกอบโกยกำไร

การด่าว่าโจมตีกันของพรรคต่างๆ ก็แค่ละครการเมืองช่วงชิงอำนาจ
ตรงไหนไม่มีผลประโยชน์ร่วมกัน ก็เหมือนมีจุดยืน

ตรงไหนผลประโยชน์ลงตัว ก็จูบปากกัน

แต่ละพรรคมีเจตนาเข้ามาคอรัปชั่น แสวงหาผลประโยชน์
เมื่อเข้ามาได้ ก็ทำตามเจตนา นั่นคือแสวงหาผลประโยชน์

ผมคิดว่าคนเราเจตนาแบบไหน มันก็เป็นไปแบบนั้นแหละ

เจตนาดี อะไรๆมันก็ดี ถึงจะติดๆขัดๆบ้าง แต่ก็ย่อมสามารถสำเร็จลุล่วงจนเกิดผลดีได้
เจตนาไม่ดี ถึงมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นบ้าง แต่ผลร้ายจากเจตนาร้ายๆนั้นมีแน่นอน 100 %

คนโลภมาก ความสุขคือการได้ในสิ่งที่ต้องการมากๆ
คนโลภมาก + ขี้โกง สามารถทำสิ่งผิดๆได้ เพื่อให้ได้ในสิ่งที่ต้องการ
คนโลภมาก + ขี้โกง + มีอำนาจ จึงย่อมเป็นอันตรายต่ออย่างยิ่งต่อชาติบ้านเมือง

พวกนิสัย พฤติกรรมอย่างนี้มีอยู่ทุกพรรคการเมือง มีอยู่เต็มสภา บ้านเมืองถึงเป็นแบบนี้

คนเห็นแก่ตัว จะไม่คิดถึงใคร นอกจากตัวเอง
ตรงนี้ดูเรื่องพลังงานเป็นตัวอย่าง ใครจะเดือดร้อนอย่างไรไม่สน ขอแค่ตัวเองได้

นิสัยคนเราที่ติดตัวมานานๆอย่างใดอย่างหนึ่งมานานๆ ยากจะเปลี่ยนเป็นอื่น

คนดีไม่ใช่ทำดีแค่วัน สองวันแล้วเป็นคนดี แต่ต้องทำเป็นกิจวัตรจนติดเป็นนิสัย
ถ้านิสัยไม่ดี โลภมาก ขี้โกง เอาเปรียบ เห็นแก่ตัว ถ้าเป็นมานานๆ จนแก่ ก็คงยากที่จะกลับมาคิดได้

ตรงนี้ลองดูนักการเมืองไทยน้ำเน่าไดโนเสาร์เต่าล้านปีแต่ละพรรคได้
แก่เฉียดโลงทั้งนั้น แต่ก็ยังดิ้นรนแสวงหาอำนาจ เพื่อกอบโกยผลประโยชน์ส่วนตนไม่รู้จักจบสิ้น

ผมคิดว่า การมองปัญหาหลายๆมุมมองย่อมทำให้เข้าใจปัญหาได้มากขึ้น

การเมืองการปกครอง บริหารโดยมนุษย์ จึงต้องมีศีลธรรมกำกับ
ถ้าคนไร้ศีลธรรมเข้ามามีอำนาจ บ้านเมืองก็ย่อมเกิดปัญหา

และแต่ละพรรคก็เห็นๆกันอยู่ว่าเป็นยังไง

ปชป.ดูว่ามีนักการเมืองคุณภาพดีกว่าพรรคอื่น แต่ผมคิดว่าไม่เพียงพอ
เพราะอำนาจต่างๆในการตัดสินใจอยู่ที่นายทุนพรรค หรือหัวหน้าพรรคตัวจริง

ข่าวจากเขมรเมื่อต้นๆรัฐบาลนี้ที่ว่า สุเทพฯหอบแผนที่บล็อคน้ำมันอ่าวไทยไปคุยกับฮุนเซน 3 ครั้ง
ถึงใครไม่เชื่อว่าจริง แต่ผมเชื่อ 99.99 % ว่าจริง

ไม่ใช่เชื่อเพราะอคติ แต่เชื่อเพราะเหตุผล องค์ประกอบต่างๆ มันมีมากที่บ่งชี้ไปทางนั้น

เจตนาของพรรคการเมืองต่างๆ ที่ยอมลงทุนมากๆ และพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ตัวเองได้เป็นรัฐบาลคืออะไร ?

คงไม่ใช่เพราะพวกเขารักชาติบ้านเมือง เพราะรักประชาชนแน่ๆ
เพราะที่ผ่านๆมา มันมีผลให้เห็นเต็มๆตาแล้วว่าไม่ใช่

มันก็เหลือคำตอบเดียวคือ แสวงหาผลประโยชน์

ผมคิดว่า เรื่องพลังงานคนไทยไม่สามารถคาดหวังกับพรรคการเมืองไหนได้

เหตุผลทั้งหมดตรงนี้ ผมคิดว่ามันเกินพอที่ผมจะไม่คาดหวังกับพรรคการเมืองไหนครับ

เรื่องพลังงานคนไทยไม่สามารถคาดหวังกับพรรคการเมืองไหนได้

เรื่องพลังงานคนไทยไม่สามารถคาดหวังกับพรรคการเมืองไหนได้

เพราะตรงนั้นมีผลประโยชน์ เพราะตรงนั้นมีผลประโยชน์ เพราะตรงนั้นมีผลประโยชน์ เพราะตรงนั้นมีผลประโยชน์

#125 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

ผมเชื่อว่าแม้วเลวยังไงก็ 90% มาร์คก็ไว้ใจได้แค่ไม่เกิน 90%

คนเห็นนักการเมืองทั้งหมดเลว 100% นี่น่ากลัวครับ

แล้วคนที่เชื่อว่านักการเมืองเลว 100% แต่ศาสดาลัทธิเหลืองประเสริฐสุดนี่...น่ากลัวที่สุดเลยครับ

ปล. รัฐบาลขึ้นราคาพลังงาน ก็สามารถหาเป็นเรื่องมาด่าฝ่ายค้านได้..
เมพขิงๆ
gladiator 1.jpg

#126 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

'ยรรยง' เผยลอยตัวแอลพีจี กระทบต้นทุนอาหาร25สต.

http://www.pantip.co.../U12381454.html

ไปดูหน่อยครับ คุณ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#127 กรกช

กรกช

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:35

แล้วคนที่เชื่อว่านักการเมืองเลว 100% แต่ศาสดาลัทธิเหลืองประเสริฐสุดนี่...น่ากลัวที่สุดเลยครับ

ปล. รัฐบาลขึ้นราคาพลังงาน ก็สามารถหาเป็นเรื่องมาด่าฝ่ายค้านได้..
เมพขิงๆ

ผมไม่เคยบอกว่านักการเมืองเลวทุกคน หรือเลวทั้ง 100 %
ตรงที่คุณโควทมา ผมจึงเข้าใจว่า คุณ คลำปม อธิบายตามเหตุผล ไม่ได้เจาะจงถึงผม

ผมจึงตอบแค่ในส่วนที่พาดพิงถึงผม

แต่ความเห็นคุณตรงนี้ มันบ่งชี้ว่าเป็นผม เพราะในกระทู้นี้ก็มีแต่ผมที่ตำหนิ ปชป.
และเมื่อเห็นชื่อสมาชิกที่เข้ามากดไลค์ให้ความเห็นนี้ของคุณ
ก็แสดงว่าผมเข้าใจผิด ที่คิดว่า คุณ คลำปม ไม่ได้พาดพิงถึงผม

ผมก็ขอบอกคุณทั้ง 2 คนว่า คุณเข้าใจผิด เพราะผมไม่เคยบอกว่านักการเมืองเลวทั้ง 100 %
ผมบอกอยู่เสมอๆว่า นักการเมืองมีทั้งดี และไม่ดี
แต่ถึงดีแค่ไหน ก็ต้องยกมือสนับสนุนพรรค เป็น 1 เสียงสนับสนุนพรรค
และอำนาจการตัดสินใจต่างๆอยู่ที่นายทุนพรรค หรือ หัวหน้าพรรคตัวจริง

และสิ่งหนึ่งที่ผมเบื่อมากคือ เวลาแสดงความเห็นที่เป็นลบกับ ปชป. แล้วก็จะถูกโยงไปที่สนธิ
ผมนึกมุมมองที่คับแคบของเสื้อแดงเลย ที่คิดแต่ว่า
คนที่ไม่ชอบทักษิณ ก็ต้องเป็นสาวกสนธิ หรือ กองเชียร์ ปชป.เท่านั้น

ก็ขอบอกเป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้ ในการแสดงความเห็นในเว็บนี้ ว่า
ประเทศไทยไม่ได้มีแค่กองเชียร์ทักษิณ กองเชียร์ ปชป. กองเชียร์สนธิเท่านั้น

คนที่ไม่ยึดติดกับใครก็มี

ตั้งแต่เกิดมาผมไม่เคยบอกว่าสนธิเป็นคนดี ผมมีแต่ว่าเขาเผด็จการ
ชอบบังคับเลือกข้าง บางครั้งก็หยาบคาย แต่ให้เครดิตเขาในบางเรื่อง เช่น
สมัยไล่ทักษิณ เพราะถ้าไม่มี ASTV แล้วคนไทยส่วนใหญ่จะรู้ความชั่วทักษิณจากไหน ?
เพราะสื่อต่างๆก็เป็นอัมพาตกันหมด ทั้งหนังสือพิมพ์ ทั้งฟรีทีวี
ภาพเหตุการณ์ความรุนแรง เหตุการณ์สำคัญๆ ก็ได้เห็นจากที่นี่

ส่วนเรื่องลอยตัว LPG NGV ผมคิดว่ามันไม่จำเป็นหรอกที่รัฐมีนโยบายสร้างปัญหา
สร้างความเดือดร้อนให้ประชาชน แล้วต้องตำหนิรัฐบาลอย่างเดียว
เพราะนโยบายมาจากรัฐ แล้วประชาชนจะทำอะไรได้ ? มันก็ต้องพึ่งพาฝ่ายค้าน
แต่ฝ่ายค้านก็พึ่งไม่ได้ แล้วจะให้ชื่นชมหรือ ?

จริงๆแล้วตั้งแต่ คห.แรกของผม ก็แค่ตั้งคำถามแค่นั้น ไม่ใช่ไปด่าๆๆๆๆ ปชป. เลวอย่างนั้นอย่างนี้
แต่เมื่อมีสมาชิกเอาตรงนั้นมาแย้ง มันก็เลยตอบโต้กันไปมา
แต่ก็คุยด้วยเหตุผล ไม่ใช่เอาแต่ด่า ปชป.

#128 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

ความคิด Rufer กลัวขนไปขายประเทศเพื่อนบ้านเลยต้องขายแพง .....
คิดได้ยังไง แทนที่จะช่วยประชาชนด้วยกัน 2+2=5

---------------------------------------

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน