Jump to content

- - - - -

...ล้มสถาบัน ตัวจริง...

• Please log in to reply
206 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:20

แดงควายที่ทำงานผม ลอกคำพูดไอ้แม้วมาเลย ว่าสถาบันหูเบา ด่าป๋าเปรม ไอ้ตัวที่ล้มเจ้าตัวจริง ก็คือไอ้แม้วนั่นแหละ

มีแดงมากมายในที่ทำงาน

ลาออกเถอะครับ อยู่ไปทำไม เสียศักดิ์ศรีสลิ่มหมด

เราต้องรักษาศักดิ์ศรีนะครับ

เพิ่งไล่แดงควายตัวนี้ออกไป มีแต่คนสมน้ำหน้ามัน ตกงานตอนแก่ :D

5555555555

แมสฯ ไล่ผุ้จัดการออก

บริษัทอะไรเนี่ยะ

#102 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:21

แดงควายที่ทำงานผม ลอกคำพูดไอ้แม้วมาเลย ว่าสถาบันหูเบา ด่าป๋าเปรม ไอ้ตัวที่ล้มเจ้าตัวจริง ก็คือไอ้แม้วนั่นแหละ

มีแดงมากมายในที่ทำงาน

ลาออกเถอะครับ อยู่ไปทำไม เสียศักดิ์ศรีสลิ่มหมด

เราต้องรักษาศักดิ์ศรีนะครับ

เพิ่งไล่แดงควายตัวนี้ออกไป มีแต่คนสมน้ำหน้ามัน ตกงานตอนแก่ :D

5555555555

แมสฯ ไล่ผุ้จัดการออก

บริษัทอะไรเนี่ยะ

ทำไมรู้ว่ะ ว่าไ่ล่แมด ออก :lol:

#103 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:28

คุณปลายแดงคุณภาพราชดำเนินจริงๆเหรอเนี่ย เห็นเวลาเถียงในเรื่องแบบจิตนาการ แกเถียงตาย แต่ถ้าใครซีเรียสเรื่องข้อมูลจะเงียบหรือไม่ขอไปเรื่องอื่นก่อน

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#104 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:31

ปลายดอ ข้อมูลมันมั่ว เข้ามาตอแหลอย่างเดียว

#105 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

คุณปลายแดงคุณภาพราชดำเนินจริงๆเหรอเนี่ย เห็นเวลาเถียงในเรื่องแบบจิตนาการ แกเถียงตาย แต่ถ้าใครซีเรียสเรื่องข้อมูลจะเงียบหรือไม่ขอไปเรื่องอื่นก่อน

ผมมองทุกเร่ื่อง

เป็นเรื่องธรรมดา

#106 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:35

โกหกมากๆ มันก็ไม่ดีนะ ปลายดอ

#107 kang1983

kang1983

น้องเก่า

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

เคยได้ยินมาว่า..ปลายอ้อ กอแขม เป็นแดงคุณภาพ ได้ติดตามมาหลายโพสแล้ว ทั้งในนี้และในพันทิป ไม่สมกับคำร่ำลือเลย แดงคุณภาพ....หุหุหุ

#108 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:50

โกหกมากๆ มันก็ไม่ดีนะ ปลายดอ

จะว่าชอบโกหกก็ว่าตรงเกินไป เขาแค่ไม่ชอบพูดเรื่องจริงมากกว่า :lol:

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#109 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:58

เฮ้ย ผมมีศาลของผมนะ เป็นเป็นศาลที่เป็นอิสระ อย่างในโอเคเนชั่น หรือเฟซบุ๊คของผม

กลางวันก็ทำงานเหมือนๆ คนอื่น ไม่ได้เป็นสัมภเวสีแน่นอนครับ เปิดเผยตัวตนชัดเจน

Edited by Can Thai, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:59.

#110 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:17

ข้อความที่เขียนใช้ภาษาที่ไพเราะ ชวนอ่านดี จรรโลงได้ดี
แต่เนื้อกลับไม่มีอะไร เหมือนพยายามเอาแนวคิดโลกสวยมากล่อมสาวก
ซึ่งความจริงมันตรงข้าม

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#111 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 05:30

แสดงว่าน้องมองเรื่องหมิ่นสถาบันเป็นเรื่องธรรมดาด้วยล่ะสิ
ใช่ไม่ใช่เถียงมา
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#112 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:11

ปลายอ้อ อย่ามาเเถครับ มาเเล้วก็ช่วยตอบคำถามผมหน่อย ว่าที่ทักษิณบอกว่าอำมาต 80กว่า เนี่ย หมายถึงไคร ผมคิดว่า ถ้าเอาคนที่ไม่สนใจการเมืองมานั่งฟัง เขาก้น่าจะรู้ว่ามันหมายถึงไคร รบกวนคุณ ปลายอ้อ ช่วยตอบทีครับ อย่าเข้ามาเเล้วทำตัวปัญญาอ่อน ตอบไห้ตรงคำถามครับ

#113 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:12

ทางหนึ่ง "สกัด" คนจงรักภักดี ไม่ให้ฮือขึ้นมา
ด้วยวาทะกรรม "โหนเจ้า คลั่งเจ้า พิงวัง"
ทางหนึ่ง "สร้างแนวร่วม"
ด้วย เวปไซต์ วิทยุชุมชน ยูทูป
ด้วยวาทะกรรม
"ตาสว่าง"

สองวาทกรรมนี้ ต่างก็เกิดในยุค ทักษิณครองเมือง
ปลายอ้อ ไปจมปลักอยู่ที่ไหนมา
ถึงได้ยินแค่วาทกรรมเดียว คือ โหนเจ้า

การแก้มาตรา 112 ก็ใช้กลยุทธ์ชั่วๆนี้
ทางหนึ่ง ก็ แก้ให้พวกตาสว่าง เห็นชัดขึ้น
ไอ้หงอกก็ออกมาบอกว่า ต้องตรวจสอบต้องวิจารณ์
เพื่อวัตถุประสงค์แห่งวาทกรรม
"ตาสว่าง"

ทางหนึ่ง
สกัด คนที่รักสถาบันทั้งหลาย
ด้วยคำว่า อย่า โหนเจ้า อย่า อิงเจ้า อย่า คลั่งเจ้า
และวาทกรรม แก้ 112 ด้วยความ "รักสถาบัน"

เขาเรียกว่า
นโยบาย หน้าไหว้หลังหลอก
สุดท้าย คนที่ออกมาจะด่า ก็ไม่กล้าด่าเพราะกลัว คำว่า "โหนเจ้า"
คนกล้าทำร้าย ก็พูดกันไปเรื่อยๆ
พอคนไม่พอใจมากๆ ก็ออกมาพล่ามแบบ ปลายอ้อ กระทู้นี้ซะทีนึง
ก็ยังไม่วาย ใช้วาทกรรม "โหนเจ้า" เพื่อสกัด เขาอีก

จริงไม่จริงที่ปลายอ้อ เอามาพล่ามหลอกลวงเรานั้น
ก็ดูง่ายๆ
ใครๆเขาก็เห็นชัดๆ ว่าอีป้านั่น "เตะ" รูปในหลวง
มันเกิดขึ้นเฉพาะรัฐบาลนี้แหละ
แต่ไทยรัฐไปออกข่าวแค่ "ด่า วสันต์" เท่านั้น
และตำรวจก็บอกว่า เป็น "คนบ้า"
สิ่งที่เกิดขึ้น มีเบื้องหลัง
ปลายอ้อ ออกกระทู้แบบนี้ มา ดิสเครดิต ตัวเอง
ความน่าเชื่อถือ ติดลบ มากขึ้นไปอีก

คนจงรักภักดี ไม่เคยต้องพล่ามให้คนอื่นฟัง ว่าตัวเอง จงรักภักดี
และไม่เคยไปด่าคนอื่น หรือ ยัดเยียด คนอื่นว่า "โหนเจ้า"
เพราะไอ้พฤติกรรมพวกนี้
มันเป็น พฤติกรรม อำพราง ของพวกหน้าไหว้หลังหลอก เท่านั้นแหละ

คนเขารู้ทันแล้ว
ยังหน้าด้าน เข้ามาโพสต์กระทู้นี้ ประจานความชั่วตัวเองมากขึ้น

ลืมไป
มีวาทกรรม "ล่าแม่มด" ด้วยความกลัวตาย อีกวาทกรรมนึง
เพราะไม่รู้จะทำอย่างไร
ก็ต้องอัดวาทกรรมนี้ ไปใส่ชาวบ้านผู้รักสถาบัน
เมื่อเขารุมด่ามากๆ ก็ อัดว่า ล่าแม่มด
เป็นการกระทำที่ไม่ดี
แต่ตอนที่มันล่าแม่มด ตั๊ก บงกช ที่พัทยา
ไม่เห็นมีหมาซักตัว ไปว่าพวกเสื้อแดง ว่า "ล่าแม่มด" มั่ง

Edited by มังกือดำ, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:16.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#114 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:26

เว็บหมิ่น เว็บแรกๆน่าจะเป็น มนุษยดอทคอม ในยุคทักษิณ ตอนนั้น ปชป.ก็อภิปรายเรื่องนี้
สมัยก่อนๆไม่ค่อยมีใครกล้าที่จะพูดให้ร้ายสถาบัน แต่ในสมัยทักษิณเป็นนายก ก็เริ่มมีการพูดกระทบสถาบันบ่อยครั้ง
กลุ่มคนพวกที่กระทำการดังกล่าว ใช้หลักการที่ว่า

กระทบจนเคยชิน
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#115 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:38

เอ็งไปเปลี่ยนชื่อเป็น ปลายขี้เล็บตีนเน่าๆของพานทองแท้ เถอะเหมาะกว่า :lol:

#116 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:40

จขกท. อยากบอกว่ามรึงนั่นแหละ ตัวดี

#117 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:22

ผมจะรอดูว่าคุณปลายอ้อกอแขมจะตอบเรื่องคลิปหรือไม่

ผมพนันว่าไม่กล้าตอบ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#118 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:51

หลอกคนอื่นหลอกได้ แต่หลอกใจตัวเองมันไม่ดีนะจ้ะ ^_^

#119 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

คนจงรักภักดี ไม่เคยต้องพล่ามให้คนอื่นฟัง ว่าตัวเอง จงรักภักดี
และไม่เคยไปด่าคนอื่น หรือ ยัดเยียด คนอื่นว่า "โหนเจ้า"
มันเป็น พฤติกรรม อำพราง ของพวกหน้าไหว้หลังหลอก เท่านั้นแหละ

ยังหน้าด้าน เข้ามาโพสต์กระทู้นี้ ประจานความชั่วตัวเองมากขึ้น

ประโยคนี้ น่าสนใจมาก

#120 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

ปลายอ้อ โพสซะยาว

แต่พอมีคนถามเรื่องก่อแก้วพูดถึงเรื่องปลดรูป

ปลายอ้อ ใบ้แดรก :lol: :lol: :lol:

#121 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

ทำไมเหรอ เขียนได้เท่านี้เหรอ
เขียนมายาวเหยียด
เวลาเจอตอกกลับไป
เขียนได้แค่สั้นๆ แค่นี้

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#122 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:47

ปลายอ้อเอาข้อมูลมาไม่ครบครับ...ตัดทอนไปเยอะ

#123 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

ผมชื่นชม ว่าพูดได้ดีในประโยคนี้

ความจริงประโยคนี้ ผมควรเขียนมากกว่า

เพราะพฤติกรรมกับคำพูดที่ผ่านมา เป็นคนละเรื่อง

ใช่ครับ คนที่จงรักภักดี เขาจะไม่พูดพล่ามให้คนอื่นเห็นว่าตนเองจงรักภักดีทุกวันๆหรอก

ผมยกตัวอย่างนายสมัคร สุนทรเวช ซึ่งทุกคนจะไม่สงสัยในความจงรักภักดีของเขา

ไม่เคยมีพฤติกรรมหน้าไหว้หลังหลอกเหมือนที่คุณกล่าวมา

ไม่เคยมีพฤติกรรมไปยัดเยียดคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี

คุณลองหันไปดูคนรอบข้างๆคุณซิ

เขากำลังทำอย่างที่คุณพูดไม่มีผิด คุณก็รู้ ก็เห็น นอกจากจะทำเป็นปิดหูปิดตา

ไม่เห็นการกระทำของพวกเดียวกัน คอยจ้องจับแต่คนอื่นเท่านั้น

หยุดเสียเถอะครับ คุณยิ่งพล่ามๆว่าจงรักภักดีเท่าไหร่ และยัดเยียดคนอื่นว่าไม่จงรักภักดีเท่าไหร่

ผลกระทบไม่ใช่อยู่ที่คุณกับผมหรอก..ที่ด่ากันไปด่ากันมา

อย่าเอาเกมการเมืองสกปรกๆมาแยกคนไทยออกจากสถาบันเลย

อย่าพยายามทำให้สถาบันดูเหมือนเลือกข้าง..ท่านไม่รู้เรื่องอะไรของคุณด้วย

คุณไปเที่ยวชี้หน้า ด่ากราด บอกคนอีกฝ่ายว่าไม่จงรัก ไม่ภักดี บ่อยๆเข้า

คนมันก็มีโอกาสฟิวส์ขาดได้ เพราะคนเรามีสติปัญญาไม่เท่ากัน

และคนที่มีสติปัญญาแล้ว เขาไม่ทำอย่างที่พวกคุณทำอยู่ทุกวันนี้เด็ดขาด !

#124 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

สรุป ปลายแคม ไม่พูดเรื่องล้มเจ้าแล้ว....

กลับไปตอบโต้เรื่องไม่เป็นเรื่องหนีหลักฐานอีกตามเคย...

พออีกซักพัก จะกลับไปสร้างวาทะกรรมน้ำลายใหม่...

แล้วยกความเห็นคนอื่นมาอีก..บอก..." นี่ไง คนเค้าเห็นกันหมดแล้ว..."

555 " ใคร ๆ ก็รู้ " ไม่ต้องใช้สมองหรอก..

แดง คิวซี ตัวจริงเลยน๊ะเนี่ย....ต้องโง่ แล้วกล้า แถ ...

:lol: :lol: :lol:

#125 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

ปลายอ้อ

ยังหน้าด้าน แถไปต่อได้อีก
1. เวลานี้ ใคร และ ฝ่ายไหน ที่ชอบออกมาพูดว่า ตัวเองจงรักภักดี หรือ ท่านเป็นคนจงรักภักดี?
ปชป.หรือ ทักษิณและพวกแดงอย่างคุณ?
2. ใครเป็นคนคิดวาทกรรม โหนเจ้า พิงวัง คลั่งเจ้า และ ล่าแม่มด ขึ้นมา? พวกชั่วล้มเจ้าใช่ไหม?
คิดวาทกรรมพวกนี้มาเพื่ออะไร??? ตอบได้ไหม???

เน้นที่เขียนได้สวยงาม
แต่เนื้อหา "กลวง" และ "บิดเบือน" ได้อย่างหน้าด้านๆอีก
เอาล่ะ
ไหนๆก็ไหนๆ
ไปตอบคำถามที่หลายๆคนถามในเรื่อง หมิ่นเจ้า ที่พวกคุณก่อ ไว้ก่อน
และล่าสุด
อีป้า เตะรูปในหลวง
ทำไมไม่รับรู้ เอาแต่อ้างพล่อยๆ ดิ้นๆ ไปด้วยวาทกรรม ด่าชาวบ้านเขาว่า โหนเจ้า
แต่ไม่อธิบาย ไม่รับรู้ เรื่องหมิ่นเจ้า ที่เกิดกันดาษดื่น
ไม่ชั่วจริง ไม่ด้านจริง ไม่กล้าทำนะเนี่ย

Edited by มังกือดำ, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:06.

#126 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

:D ........

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#127 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

ระวัง "กระบี่" นะ ไอ้พวกแก๊งล้มเจ้า

Attached Images

#128 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

ผมเล่นบอร์ดมานานพอควร
แต่ไม่เคยสักครั้งที่จะเขียนเรื่องอย่างนี้

โปรดตรองดู..
ฝ่ายไหน ที่เป็นคนหยิบยกเรื่องอย่างนี้ขึ้นมา
จนกลายเป็นเรื่องราวที่เห็นกันอยู่ทุกวันนี้

เริ่มเล่นตั้งแต่คำว่า "กระซิบ" ขยายผลให้กว้างขึ้น
ตัดต่อภาพในธงชาติเพื่อให้เห็นว่าคนๆหนึ่งตีตัวเสมอเจ้า

เล่นไปเรื่อย ขนาดถึงตั้งราชวงศ์ชินวัตรบ้าบออะไรไปโน่น

บางทีนะครับ
เรื่องอย่างนี้ แม้จะเป็นเรื่องจริง

ใครก็ไม่ควรเอามาขยายเรื่อง มันควรให้จบเสียโดยเร็ว

เหมือนทักษิณเคยปิดเรื่องหนังสือหมิ่นเล่มหนึ่ง ไม่ให้นำเข้า
ทำกันเงียบๆ เพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบ
แต่ประชาธิปัตย์ก็เอามาขยายผล
จนคนรู้กันทั่ว

อย่าลืมนะครับ
ไม้ขีดก้านเดียว สามารถเผาเมืองได้ทั้งเมือง

ยิ่งเขียน ยิ่งพูด ยิงไม่เป็นผลดีกับสถาบัน

#129 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

ในใจผม จะมีคนไทยคนไหนเล่า ที่จะกล้าคิดล้มล้างสถาบันที่อยู่คู่กับคนไทยมาแสนนานนี้ได้ หรือถ้ามีคนคิดอย่างนี้จริง แล้วจะมีใครเอาด้วยกับความคิดเช่นนี้..ลองคิดดู !

ในข้อนี้ ในใจคุณ จขกท ไม่เห็นจริงๆเหรอ :huh:

#130 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

ปลายอ้อ โพสซะยาว

แต่พอมีคนถามเรื่องก่อแก้วพูดถึงเรื่องปลดรูป

ปลายอ้อ ใบ้แดรก :lol: :lol: :lol:

กฎของแดง
1.แดงไม่เคยผิด
2.ทำแล้วผิดถูกจับได้ เป็นแดงเทียม
3.ถ้าไม่เข้าใจ ย้อนไปอ่าน ข้อ 1 กับ ข้อ 2 ใหม่
:lol:

ในใจผม จะมีคนไทยคนไหนเล่า ที่จะกล้าคิดล้มล้างสถาบันที่อยู่คู่กับคนไทยมาแสนนานนี้ได้ หรือถ้ามีคนคิดอย่างนี้จริง แล้วจะมีใครเอาด้วยกับความคิดเช่นนี้..ลองคิดดู !

ในข้อนี้ ในใจคุณ จขกท ไม่เห็นจริงๆเหรอ :huh:

ไม่ใช่ไม่เห็น แต่แกล้งทำเป็นไม่เห็น
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#131 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

หน้าด้านแถได้อีก....

มันมีทั้งภาพนิ่ง ทั้งภาพเคลื่อนไหว เป็นหลักฐาน ยังแถได้อีก...

พวกสาวกแดงนี่มันเป็นอะไรกันว๊ะ....

ทำผิดแท้ ๆ...พอคนอื่น เค้าออกมาชี้นิ้วด่าว่า ทำผิด....

ดันออกมาโทษคนชี้ตัว ....... แทนที่จะกล่าวโทษคนทำผิด...

มุกน่าซ่า นี่ใช้พร่ำเพรื่อจริง ๆโว้ย...

หลักฐานมีให้เห็นออกเยอะแยะ ดันไปใช้น้ำลายเป็นหลักฐาน...

#132 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

มันมีทั้งภาพนิ่ง ทั้งภาพเคลื่อนไหว เป็นหลักฐาน ยังแถได้อีก...

พวกสาวกแดงนี่มันเป็นอะไรกันว๊ะ....

ทำผิดแท้ ๆ...พอคนอื่น เค้าออกมาชี้นิ้วด่าว่า ทำผิด....

ดันออกมาโทษคนชี้ตัว ....... แทนที่จะกล่าวโทษคนทำผิด...

มุกน่าซ่า นี่ใช้พร่ำเพรื่อจริง ๆโว้ย...

หลักฐานมีให้เห็นออกเยอะแยะ ดันไปใช้น้ำลายเป็นหลักฐาน...

เรื่องอย่างนี้ ผมเขียนอธิบายไว้ในกระทู้แล้ว
ลองอ่านดูให้ละเอียดสักนิด

#133 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

ถ้าไม่เห็นด้วยกับการกระทำล้มสถาบันจริง ๆ ปลายดอควรไปตั้งกระทู้ตามบอร์ดแดงต่าง ๆ จะดีกว่าไม่ใช่มาแถแก้ตัวแบบนี้

ผมรู้ว่าคุณก็คงมีจงรักภักดีต่อสถาบันอยู่บ้าง แต่การแก้ตัวให้พวกตัวเองไม่ใช่การกระทำของคนที่พิทักษ์สถาบันแม้แต่น้อย

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#134 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

เรื่องอย่างนี้ ผมเขียนอธิบายไว้ในกระทู้แล้ว

อ่านแล้วครับ มีแต่น้ำ

เอาเนื้อๆเลย ผมอยากฟังความเห็นเรื่องที่ก่อแก้วบอกว่าให้ปลดรูป จากคุณปลายอ้อครับ

#135 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

ถ้าไม่อ่านผมจะกล้าเขียนรึ...

ผมรู้จักอายน๊ะ...

:)

#136 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

ยี่ห้อ ปลายอ้อกอแขม

เห็นชื่อก็รู้อยู่แล้วว่าจะได้อ่านเรื่องโกหก

เพราะอาชีพเขาคือการโกหก
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#137 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

สงสัยปลายกะด้อนี่จะเป็นพวกแดงโลกสวย

#138 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:50

ตลอด 5-6 ปี ของการตอกย้ำคำพูดซ้ำแล้วซ้ำเล่า ก็อาจมีบ้างที่ทำให้บางคนคิดตามไปได้ ซึ่งก็ยอมรับว่ามีการโจมตีอยู่บ้าง เพราะแต่ละคนมีความคิดและวิจารณญาณไม่เหมือนกัน อาจเชื่อโดยหลงเข้าใจผิด “หลงไม่รู้จริง”แต่โดยทั่วไปของคนไทยส่วนใหญ่ไม่มีใครคิดล้มสถาบัน..ไม่มี

#139 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

ทำไม ไม่ไปตั้ง หัวข้อ ด่า ไอ่-อี พวกนี้ละครับ

ลองดูซิครับ คุณปลายกอ...

ในราดดำเนิน ของคุณก้อไ้ด้...

กล้าๆ หน่อย

ปล.ขออนุญาตคุณ eAT ครับ

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#140 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

สิ่งที่พวกล้มเจ้าต้องการคือ
"เวลา" ครับ
เขาต้องทำงานหาแนวร่วม ให้มากขึ้น
เขาต้องการ "เวลา" ในการอัดโฆษณาวาทกรรมล้างสมอง

ปลายอ้อ ไม่รู้หรือแกล้งโง่
เวลา ที่เขาต้องการทำ
เขาต้องการทำ "เงียบๆ"
ไม่ต้องการให้เปิด โฉ่งฉ่าง เพราะ ฝ่ายรักเจ้าจะถล่มด้วยข้อมูลอีกด้านหนึ่ง

ถ้าไม่เปิดโปง ไม่เอามาพูด เอามาว่า
นั่นก็คือปล่อยให้เรื่องมันเงียบๆ ใช่ไหม
แล้วคิดว่า ไอ้ฝ่ายแก๊งค์ล้มเจ้า จะหยุดพูดหยุดทำ???
เออ ปัญญาอ่อนหรือเปล่า? ตรรกะแปลกๆ

การเปิดเผย และการต่อต้านรุนแรง พร้อมด้วยการให้ข้อมูลที่ถูกต้อง
กับ การ "เงียบ" เพื่อให้เวลา กับ แก๊งค์ล้มเจ้า ได้ทำการโฆษณาล้างสมองให้เต็มที่
ปลายอ้อ บอกว่า ต้องการเงียบ

แล้วไอ้ตัวอย่างห่วยๆที่ยกมาน่ะนะ
มันเทียบไม่ได้กับที่แก๊งค์แดงมันทำอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
ยกตัวอย่าเบาโหวงขนาดนี้มาเพื่อ ด่าคนที่เขาต่อต้านการล้มเจ้า????
แต่ก็กลายเป็นปกป้อง แก๊งค์ล้มเจ้า ที่กำลังทำกันหนักหนาสาหัสกว่านี้
ปลายอ้อไม่กล้าพูด
เรื่อง อีป้า เตะ รูปในหลวง????
อ้างแต่ ขอให้ เงียบๆ
นึกว่า คนในเวปนี้ โง่!?!?!?

#141 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

ตลอด 5-6 ปี ของการตอกย้ำคำพูดซ้ำแล้วซ้ำเล่า ก็อาจมีบ้างที่ทำให้บางคนคิดตามไปได้ ซึ่งก็ยอมรับว่ามีการโจมตีอยู่บ้าง เพราะแต่ละคนมีความคิดและวิจารณญาณไม่เหมือนกัน อาจเชื่อโดยหลงเข้าใจผิด “หลงไม่รู้จริง”แต่โดยทั่วไปของคนไทยส่วนใหญ่ไม่มีใครคิดล้มสถาบัน..ไม่มี

คนไทยส่วนใหญ่ ไม่มีใครคิดล้มสถานบันครับ

แล้วเสื้อแดงส่วนใหญ่นี่คิดล้มสถานบันหรือเปล่า

ผมว่าไม่ต้องไปถามเสื้อแดงหลายๆคนให้เสียเวลาหรอก

ถามแกนนำไม่กี่คนก็รู้คำตอบ เพราะเสื้อแดงส่วนใหญ่

ไม่มีสมอง แกนนำว่าอย่างไร เสื้อแดงก็ว่าตามนั้น

โดยเฉพาะแม้วว่าไง สาวกก็ว่าตามนั้น
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#142 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

ถือเป็นครั้งแรก ที่ผมเห็นด้วย....

แต่ทำไมแกนนำไม่เลิก หมิ่นสถาบันซักทีครับ

ไม่เลิกชักชวน ไม่เลิกปลุกปั่น ไม่เลิกโกหก ให้คนมีความรู้สึกที่ไม่ดีต่อสถาบันซักทีครับ

:)

#143 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:06

โห..อ่านจบเร็วจัง

ฝึกอ่านเร็วมาละซิ

ฝึกอ่านข้อความที่มีสาระมาครับ ไม่มีสาระคงไม่ได้อ่าน
ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#144 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:14

ตรรกะน้องปลายนี่วิบัติแท้

มีคนมาด่าพ่อพี่ พี่รักพ่อ พี่ก็ต้องตอบโต้
แต่น้องมาบอกให้พี่เงียบๆไว้ ถ้ารักพ่อเหมือนที่น้องรัก?

กลับกัน พอมีคนมาด่าแม่ปูของน้อง เรื่อง ว5 4SS
น้องกลับโวยวายมากมาย

เอาไงแน่น้องเฮ้าปลาย

#145 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

ผมเล่นบอร์ดมานานพอควร
แต่ไม่เคยสักครั้งที่จะเขียนเรื่องอย่างนี้

โปรดตรองดู..
ฝ่ายไหน ที่เป็นคนหยิบยกเรื่องอย่างนี้ขึ้นมา
จนกลายเป็นเรื่องราวที่เห็นกันอยู่ทุกวันนี้

เริ่มเล่นตั้งแต่คำว่า "กระซิบ" ขยายผลให้กว้างขึ้น
ตัดต่อภาพในธงชาติเพื่อให้เห็นว่าคนๆหนึ่งตีตัวเสมอเจ้า

เล่นไปเรื่อย ขนาดถึงตั้งราชวงศ์ชินวัตรบ้าบออะไรไปโน่น

บางทีนะครับ
เรื่องอย่างนี้ แม้จะเป็นเรื่องจริง

ใครก็ไม่ควรเอามาขยายเรื่อง มันควรให้จบเสียโดยเร็ว

เหมือนทักษิณเคยปิดเรื่องหนังสือหมิ่นเล่มหนึ่ง ไม่ให้นำเข้า
ทำกันเงียบๆ เพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบ
แต่ประชาธิปัตย์ก็เอามาขยายผล
จนคนรู้กันทั่ว

อย่าลืมนะครับ
ไม้ขีดก้านเดียว สามารถเผาเมืองได้ทั้งเมือง

ยิ่งเขียน ยิ่งพูด ยิงไม่เป็นผลดีกับสถาบัน

ผมติดตามการเมืองมานาน แม้จะไม่เล่นบอร์ดนานเหมือนคุณ
และไม่เคยสักครั้ง ที่สถาบันจะตกต่ำเหมือนกับยุคทักษิณ
การไตร่ตรองในเรื่องละเอียดอ่อนเช่นนี้
ไม่ใช่แค่การหยิบวาทะมาอ้าง
แต่ควรดูพฤติกรรมประกอบ
หนังสือต้องห้ามเล่มที่คุณอ้างนั้น
ยังแพร่อยู่ในเวปล้มเจ้าให้เกลื่อน
และก็แปลกที่เวปล้มเจ้าเวปนึงในนั้น ที่มีชื่อว่า ทีเอส อาร์โอ(TSRO)
เป็น นปช เป็นคนแดง สมาชิกหลายๆคนในนั้น
ที่ผมคุ้นหู เช่น โด่ง อรรถชัย คุณรู้จักไหม
มีการเผยแพร่คลิปเสียงของชูพงษ์ บรรพต
ในเนื้อหาจาบจ้วงสถาบัน
ครั้งนึงเคยมีบทความของคุณไปโผล่ตรงนั้นด้วย
เป็นบทความที่เกี่ยวข้องกับการโจมตีพรรคประชาธิปัตย์ กรณี
นาซ่าขอตั้งฐานทัพในอู่ตะเภา

หากคุณไม่ใช่หนึ่งในเวปนั้น คุณอาจมีเครือข่ายที่สามารถนำบทความของคุณไปลงได้
หรืออาจจะมีอุดมการณ์ที่คล้อยตามกัน

แปลกดี บทความของปลายอ้อ ไปปรากฏอยู่ในเวปล้มเจ้า
คุณคิดว่าเวปนั่นเป็นไม้ขีดดอกนึงหรือเปล่า
คุณอาจจะไม่มีบทความล้มเจ้า แต่คุณจะมาเถียงได้ไง
ว่าไม่มีใครคิดล้มเจ้า

[TSRO:19095] FW: ส่งต่อ: อ่านแล้วเห็นจริง ช่วยกันกระจายได้เลยนะคะ

TSRO x

1]

sam jaroensuk peace-9@hotmail.com
29 มิ.ย.

ถึง tsro

ถ้าทำตามที่คุณพู[font='times new roman', ', ', 'new york', ', times, serif} ']ด ก็เท่ากับเปิดโอกาศให้จีนเข้าครองกลุ่มประเทศเอเซี่ยน[/font]

[font=times new roman', 'new york', times, serif]ทั้งหมด จีนต้องการเข้าครองหมู่เกาะในทะเลจีนใต้ คือหมู่เกาะ Spratly Islands
และหมู่เกาะParacel Islands หมู่เกาะเหล่านี้มีน้ำมัน และแก๊ซธรรมชาติมากมายที่สุดในโลก
ขณะนี้ จีนจะกดขี่ไทยและประเทศอื่นๆในเอเซียอย่างที่เราต้านไม่ได้
คุณกำลังทำลายชาตินะ ฉันไม่ทำด้วยหรอก คุณไม่เห็นเหรอจีนได้ยิงไปที่เกาะฟิลืปปิน
2 ครั้งแล้ว ยิงขู่ ห่างจากฟิลิปปิน 200 ไมล์เท่านั้น ใครบุกรุกใครก่อน ใครก่อสงครามก่อน
คุณรู้หรือเปล่า

อเมริกาต้องการเพียงเป็นพี่เลี้ยง ดูแลความทุกข์สุขของเหล่าเอเซีย และประเทศอื่นๆ
ทั่วโลก ไม่ต้องการให้ใครเอาเปรียบใคร อเมริกาคอยคุมเชิงจีนไม่ให้บุกรุกประเทศอื่นๆ
คุณกำลังยุแหย่ให้ชาวไทย เป็นอริกับอเมริกาเพื่อเอาใจจีนเพื่อผลประโยชย์ส่วนตนเท่านั้นกระมัง ถ้าจีนและอเมริจะทำสงครามกันจริงๆ ฉันคิดว่ามันมาจากการยุแหย่ของคุณ...
เรามาช่วยกันสร้างสันติภาพไม่ดืกว่าหรือ
คุณอย่าโกรธฉันนะ เพราะฉันอยากเห็นคนไทย สามัคคี มีชีวิตอยู่อย่างสันติสุข
เป็นมิตรกับประเทศทั่วโลกน่ะดีแท้เลยนะคุณ

ฉันเอาข้อเขียนข้างล่างนี้ ที่ลงใน Thaienews มาให้คุณอ่านอีกมุมหนึ่ง ตรงใจฉันมาก
และคิดว่าคงตรงใจคนอื่นๆด้วย

โดย ปลายอ้อกอแขม
27 มิถุนายน 2555

การกระชากลากถู องค์การนาซ่าของสหรัฐ เข้ามาเป็นเกมการเมือง “ลูกถนัด” ของพรรคประชาธิปัตย์ดูจะเป็นผลสำเร็จ เพราะรัฐบาลทำท่ายอมถอย นำเรื่องนี้เข้าสู่รัฐสภาเพื่อให้มีการถกเถียงกัน..ตามความประสงค์ของฝ่าย ค้าน

หารู้ไม่ การทำดังนี้ของรัฐบาล ซึ่งอาจไม่ตั้งใจ แต่กลับเป็นการทำร้ายพรรคประชาธิปัตย์ “ต่อสาธารณะโลก”อย่างรุนแรงที่สุดครั้งหนึ่ง ทำให้นักการเมืองพรรคนี้ กลาย “ผู้ร้าย”ของมวลมนุษยชาติไปแล้วอย่างเต็มภาคภูมิ โดยไม่ต้องจัดฉาก ใส่สีให้เปื้อนมือ หอกทมิฬแทงทมิฬ ..แย่งปืนมัน มายิงมัน !

ในประเทศเอง ผู้คนก่นดากันขรม ทั้งด่าโดยตรง และด่าผ่านโพล ที่นักการเมืองพรรคนี้ ได้ทำลายโอกาสอันดีของไทย ที่จะได้มีโอกาสศึกษาเรียนรู้วิทยาการชั้นสูง เพื่อนำมาช่วยเหลือพี่น้องร่วมชาติ แต่ถูกพรรคนี้ขัดขวาง ทำให้นักวิชาการทั้งหลาย รู้สึกสมเพช เวทนา จึงทำให้พรรคต้องเสียมวลชนที่เป็นคนระดับปัญญาสูงไปแล้ว..อย่างไม่คาดคิด

สำหรับประชาชนในภาคพื้นเอเชียอาคเนย์ พี่น้องร่วมภูมิภาค ที่ประสบภัยพิบัติจากธรรมชาติอยู่เนืองๆ ต่างจ้องมองพรรคประชาธิปัตย์ด้วยความแค้นเคีอง ที่พรรคนี้มาขัดขวางการแก้ไขปัญหาในภูมิภาค เพื่อช่วยเหลือมวลมนุษยชาติโดยเฉพาะในแถบเอเชีย ให้รอดพ้นจากภัยพิบัติต่างๆ..ผู้ร้ายแห่งเอเชีย

ไม่ต้องพูดถึงสหรัฐ ประเทศต้นสังกัดขององค์การนาซ่า เขาคงไม่พอใจอย่างยิ่ง ที่ถูกคนเหล่านี้ใส่สี ตีไข่ ลากเข้ามาเป็นผู้ร้าย ประมาณว่าจะมาจารกรรมบ้าง มาตั้งฐานทัพบ้าง มาเพื่อใช้เทคโนโลยี ทำลายฝ่ายตรงข้ามบ้าง สารพัดสาระเพ จนเขาต้องทบทวนกระบวนการใหม่ ..อนิจจา

ถือได้ว่า พรรคประชาธิปัตย์ได้สร้างความจงเกลียดจงชังให้กับคนเกือบค่อนโลกได้ ในเวลาเพียงไม่นาน..ประสบความสำเร็จอย่างยิ่ง

ยิ่งรัฐบาลไทย ทำท่าถอยด้วยแล้ว ยิ่งทำให้คนก่นด่าพรรคนี้หนักขึ้นไปกว่าเดิม และยิ่งไปสืบค้นต้นเค้าว่ามันก็เริ่มมาจากพรรคประชาธิปัตย์นั่นแหละ ในช่วงที่เป็นรัฐบาล แต่พอมาเป็นฝ่ายค้าน ก็เอาเท้าลบ..คนแทบจะถ่มน้ำลายรดหัว

จะเห็นท่าทีท้ายๆ ของหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์อย่างนายอภิสิทธิ์ ที่ออกมาพูดเสียงอ่อยๆ เมื่อรู้ว่ารัฐบาลถอย ยิ่งทำให้นายอภิสิทธิ์รู้ตัวว่าตนเองและพลพรรคผิดพลาดอย่างใหญ่หลวง ที่มาคัดค้านในสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อ “มวลมนุษยชาติ” จึงพยายามจะโยนกลับว่าเป็นความผิดของรัฐบาล ตามแนวถนัด ..แต่ช้าไปแล้ว !

คนไทยอาจจะเป็นคนลืมง่าย ไม่เจ้าคิดเจ้าแค้นมากนัก แต่เพื่อนๆร่วมภูมิภาค อย่างลาว เขมร อินโดนีเซีย จีน พม่า ที่ประสบภัยพิบัติธรรมชาติทุกชั่วนาตาปี จนต้องสูญเสียทั้งทรัพย์สิน และชีวิตของคนที่ตนรักนี้ไป ..เขาคงไม่ลืมพรรคประชาธิปัตย์

ถือว่ารัฐบาลได้ “สั่งสอน”พรรคประชาธิปัตย์อย่างรุนแรง เฉียบขาด โดยใช้ “มือ”ของพรรคประชาธิปัตย์นั่นแหละ “บีบคอ” พรรคประชาธิปัตย์ ให้กลายเป็นตัวถ่วงความเจริญระดับภูมิภาค ..เป็นผู้ร้ายระดับอินเตอร์ !

อีกไม่นาน คงเห็นพรรคประชาธิปัตย์ร้องมาร้อง เย้วๆ ให้รัฐบาลรีบเปิดประชุมสภาสม้ยวิสามัญอย่างเร่งด่วน เพื่อพิจารณาเรื่องนี้ให้ทันก่อนเดือนสิงหา ก่อนสถานการณ์ของตนจะเลวร้ายถึงขีดสุด เพื่อเรียกมิตรคืนมา เรียกคะแนนคืนมา..เพราะรู้ตัวว่าพลาด !

รัฐบาลจะทำอย่างไร ? กับ“ผู้ร้ายการเมือง”รายนี้ เพราะรัฐบาลได้ทีแล้ว จะเดินต่อ หรือจะทำเฉยๆ..ก็ว่าไป !

การเสียที แต่ได้ท่า หรือในตอนต้นดูว่าจะเสียท่า แต่ต่อมาก็ได้ที มีเรื่องในประวัติศาสตร์ให้กล่าวขานกันมานานแล้ว..สมเด็จพระนเรศ !

“ช้างทรงของสมเด็จพระนเรศวร ตัวเล็กกว่าพลายพัทธกอของพระมหาอุปราชา สู้แรงไม่ได้ แต่อาศัยยันโคนต้นพุทรา ทำให้แบกได้ล่าง และสมเด็จพระนเรศวรฟันด้วยพระแสงของ้าว ต้องคอของพระมหาอุปราชาขาดกับคอช้าง” ..นี่ไง !!!
[/font]

Edited by kaidum, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:40.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#146 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

สิ่งที่พวกล้มเจ้าต้องการคือ
"เวลา" ครับ
เขาต้องทำงานหาแนวร่วม ให้มากขึ้น
เขาต้องการ "เวลา" ในการอัดโฆษณาวาทกรรมล้างสมอง

ปลายอ้อ ไม่รู้หรือแกล้งโง่
เวลา ที่เขาต้องการทำ
เขาต้องการทำ "เงียบๆ"
ไม่ต้องการให้เปิด โฉ่งฉ่าง เพราะ ฝ่ายรักเจ้าจะถล่มด้วยข้อมูลอีกด้านหนึ่ง

ถ้าไม่เปิดโปง ไม่เอามาพูด เอามาว่า
นั่นก็คือปล่อยให้เรื่องมันเงียบๆ ใช่ไหม
แล้วคิดว่า ไอ้ฝ่ายแก๊งค์ล้มเจ้า จะหยุดพูดหยุดทำ???
เออ ปัญญาอ่อนหรือเปล่า? ตรรกะแปลกๆ

การเปิดเผย และการต่อต้านรุนแรง พร้อมด้วยการให้ข้อมูลที่ถูกต้อง
กับ การ "เงียบ" เพื่อให้เวลา กับ แก๊งค์ล้มเจ้า ได้ทำการโฆษณาล้างสมองให้เต็มที่
ปลายอ้อ บอกว่า ต้องการเงียบ

แล้วไอ้ตัวอย่างห่วยๆที่ยกมาน่ะนะ
มันเทียบไม่ได้กับที่แก๊งค์แดงมันทำอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
ยกตัวอย่าเบาโหวงขนาดนี้มาเพื่อ ด่าคนที่เขาต่อต้านการล้มเจ้า????
แต่ก็กลายเป็นปกป้อง แก๊งค์ล้มเจ้า ที่กำลังทำกันหนักหนาสาหัสกว่านี้
ปลายอ้อไม่กล้าพูด
เรื่อง อีป้า เตะ รูปในหลวง????
อ้างแต่ ขอให้ เงียบๆ
นึกว่า คนในเวปนี้ โง่!?!?!?

การขยายผล ถ้าเป็นยาเสพย์ติด จากผู้เสพไปหาผู้ขาย จากผู้ขายไปหาผู้ส่ง จากผู้ส่งไปหาแหล่งผลิต..อย่างนี้ดี

แต่เรื่องอย่างนี้ มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน
คุณไปพูดมากๆเข้า ขยายผลมากเข้า..มันย่อมเกิดความเห็นต่างขึ้นมาได้

แล้วยิ่งคุณไปทำแอบอิงบ่อยๆเข้า
คนที่ไม่รู้ ไม่เห็น ก็จะคิดว่าเป็นเรื่องจริงขึ้นมา
คิดว่าสถาบันแยกฝ่าย

แทนที่จะจัดการกันวงจำกัด
เพื่อระงับยับยั้ง
ไม่นำมาเป็นประเด็นสาดใส่กัน
ซึ่งแต่ก่อนเขาทำกันแบบนี้

#147 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

ตรรกะน้องปลายนี่วิบัติแท้

มีคนมาด่าพ่อพี่ พี่รักพ่อ พี่ก็ต้องตอบโต้
แต่น้องมาบอกให้พี่เงียบๆไว้ ถ้ารักพ่อเหมือนที่น้องรัก?

กลับกัน พอมีคนมาด่าแม่ปูของน้อง เรื่อง ว5 4SS
น้องกลับโวยวายมากมาย

เอาไงแน่น้องเฮ้าปลาย

อย่าลืม พ่อที่คุณพูดถึง
เป็นพ่อที่มีสัญญลักษณ์ในธงไตรรงค์
ไม่ใช่พ่อคุณกับพ่อผมเท่านั้น เป็นพ่อของคนทั้งชาติ

การทำให้ท่านเสื่อมเสียพระเกียรติ มันมิใช่ว่ามันเสียแค่คุณกับผม
แต่มันเสียกันไปทั้งชาติ

อีกอย่างครับ
คนที่หมิ่นก็ผิดกฏหมายแล้ว
แต่คนที่เอาเรื่องที่หมิ่นมาเผยแพร่ต่อ..ก็ผิดด้วย

#148 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:28

คำพูดหรือข้อเขียนไม่สำคัญเท่าการกระทำหรอกค่ะ
ถ้าทักษิณมีความจงรักภักดีจริงคงไม่ปล่อยให้ลิ่วล้อออกมาพูดจาบจ้วงไม่เว้นแต่ละวัน ในเพจต่างๆ ของเครือข่ายเสื้อแดง ลองตามเข้าไปดู friends ก็รู้ว่าจริงหรือหลอก

ถ้าทักษิณ จงรักภักดีต่อสถาบัน ทำไมถึงรับพวกแกนนำคนเสื้อแดงที่โจมตีสถาบันให้เข้ามาอยู่ในพรรคเพื่อไทย บางคนได้เป็น รมต บางคนได้เป็น สส บัญชีรายชื่อของพรรคเพื่อไทย บางคนได้ตำแหน่งทางการเมือง

#149 Gop

Gop

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

ผมชื่นชม ว่าพูดได้ดีในประโยคนี้

ความจริงประโยคนี้ ผมควรเขียนมากกว่า

เพราะพฤติกรรมกับคำพูดที่ผ่านมา เป็นคนละเรื่อง

ใช่ครับ คนที่จงรักภักดี เขาจะไม่พูดพล่ามให้คนอื่นเห็นว่าตนเองจงรักภักดีทุกวันๆหรอก

ผมยกตัวอย่างนายสมัคร สุนทรเวช ซึ่งทุกคนจะไม่สงสัยในความจงรักภักดีของเขา

ไม่เคยมีพฤติกรรมหน้าไหว้หลังหลอกเหมือนที่คุณกล่าวมา

ไม่เคยมีพฤติกรรมไปยัดเยียดคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี

คุณลองหันไปดูคนรอบข้างๆคุณซิ

เขากำลังทำอย่างที่คุณพูดไม่มีผิด คุณก็รู้ ก็เห็น นอกจากจะทำเป็นปิดหูปิดตา

ไม่เห็นการกระทำของพวกเดียวกัน คอยจ้องจับแต่คนอื่นเท่านั้น

หยุดเสียเถอะครับ คุณยิ่งพล่ามๆว่าจงรักภักดีเท่าไหร่ และยัดเยียดคนอื่นว่าไม่จงรักภักดีเท่าไหร่

ผลกระทบไม่ใช่อยู่ที่คุณกับผมหรอก..ที่ด่ากันไปด่ากันมา

อย่าเอาเกมการเมืองสกปรกๆมาแยกคนไทยออกจากสถาบันเลย

อย่าพยายามทำให้สถาบันดูเหมือนเลือกข้าง..ท่านไม่รู้เรื่องอะไรของคุณด้วย

คุณไปเที่ยวชี้หน้า ด่ากราด บอกคนอีกฝ่ายว่าไม่จงรัก ไม่ภักดี บ่อยๆเข้า

คนมันก็มีโอกาสฟิวส์ขาดได้ เพราะคนเรามีสติปัญญาไม่เท่ากัน

และคนที่มีสติปัญญาแล้ว เขาไม่ทำอย่างที่พวกคุณทำอยู่ทุกวันนี้เด็ดขาด !

และแล้วก็ยังไม่กล้าตอบความเห็นที่มีหลักฐาน

กล้าๆหน่อยครับ คนเค้าเอาคลิป เอารูปมาลง ส่วนคุณได้แต่ตีฝีปากอย่างเดียว ใครๆเห็นก็รู้ว่าหนีความจริง

ถ้าคุณกล้าเผชิญหน้ากับความจริง คุณจะดูดีกว่านี้มาก ที่เป็นอยู่ผมคงให้ได้แค่ "ดีแต่ปาก"

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#150 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

ไม่น่าเชื่อว่าพวกคุณเคยคิดถึงชาติด้วย ถ้าคิดได้อย่างนี้ตอนไป ล้มประชุมอาเซียน ผมอาจจะพอเชื่อคำพูดของปลายอ้อก็ได้นะ เเต่ปัญหาคือมันไม่ได้คิดว่ะ

ผมจึงมองว่าพวกคุณก็เเค่คนเห็นเเก่ตัว เห็นอ่ะไรที่เป็นประโยชน์เเก่ตัวเองก็พุ่งเข้าใส่ ดีชั่วไม่สนใจทั้งนั้น ขอข้าได้ด้วยคนก็พอ เลยเห็นโพลต่างๆมักจะได้คำตอบ โกงได้เอาเงินให้ข้าด้วย

หรือมีไรจะเถียงก็ว่ามา
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน