Jump to content

จับโกหก "เหรียญป๋าเปรม" เรื่องบิดเบือนที่เสื้อแดงยังเชื่อเป็นตุเป็นตะ

• Please log in to reply
133 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:00

พลเอกเปรม ย้ายไปเป็นรองแม่ทัพภาคที่ 2 ดูแลพื้นที่ภาคอีสาน ในปี พ.ศ. 2516 และเลื่อนเป็นแม่ทัพภาคทึ่ 2 ดูแลพื้นที่ภาคอีสานเมื่อ พ.ศ. 2517 ได้เลื่อนยศเป็นพลเอก ในตำแหน่งผู้ช่วยผู้บัญชาการทหารบก เมื่อ พ.ศ. 2520 และเลื่อนเป็นผู้บัญชาการทหารบก ในปี พ.ศ. 2521

แล้วไงทีนี้
We love fender.

#52 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

คนบางคนเลือกที่จะอยู่กับความเชื่อมากกว่าความจริง

อันนี้คงห้ามกันไม่ได้

ขอให้โชคดีกับความเชื่อ

อย่าประชดครับ เรื่องความเชื่อ
คุณหรือผม ..ก็ใช้ความเชื่อที่มันไม่สามารถเห็นได้ด้วยตา แต่ดูพฤติกรรม แล้วก็เชื่อ (แม้ไม่ทั้งหมด)

เคยมีสมาชิกท่านหนึ่งในนี้ บอกผมว่า..ให้ผมหาหลักฐานว่าประชาธิปัตย์ เลว ชั่วอย่างไร
ให้บอกวัน ว.เวลา น.ให้ด้วย แล้วเขาจะเชื่อว่า ปชป.เลวจริง

ผมเลยย้อนถามไปบ้างว่า ที่คุณบอกทักษิณเลว โกง อย่างนั้น อย่างนี้
ก็ช่วยบอกวัน ว. เวลา น.มาให้ด้วย ผมจึงจะเชื่อว่าทักษิณโกงจริง

เขาขำผมมาก..
บอกผมว่า ทำไมให้หาหลักฐานทักษิณโกงมาให้ดูด้วย คนโกง คนชั่ว มันจะทำให้มีหลักฐานหรือ ?

เขาถามผมด้วยใจอันบริสุท่ธิ์ ..
แต่เขาลืมคิดไปว่า ผมเองก็ต้องการในสิ่งที่เขาถามผม..เช่นกัน

เขาก็ไม่มี !

#53 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

คือถ้ามีขยะอะไรในอินเตอร์เ็น็ท

ไม่ว่ามันจะเป็นข้อมูลเส็งเคร็งแค่ไหน

ปลาย...หญิงอ้อมันก็คาบมาใช้เชีัยร์พ่อแม้วอดีตผัวแม่อ้อของมันได้หมดแหละครับ

จริงมั้ยน้องปลาย...หญิงอ้อ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#54 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:07

แกนนำ...เอา ปลายกอ ข้างหน้า เป็นบ่อน้ำบริสุทธิ์ ใสสะอาด กระโดดได้เลย

ปลายกอ...มองๆ แล้วโดด ตูม....(อ้าววว ทำไมเป็น บ่อขรี้) ไม่เป็นไรเรา "เชื่อ" ว่า "มัน" บริสุทธิ์ ใสสะอาด อย่างแกนนำว่า......

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#55 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

ท่านอื่นผมขอความกรุณาอย่าเบี่ยงไปเรื่องอื่น ตามวิธีตุ๊ด ๆ ของไอ้ปลาย...หญิงอ้อ

กระทู้นี้ขอเรื่องเหรียญกษาปณ์อย่างเดียวเถอะครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#56 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

ความจริงผมอยาก Capture การตัดต่อให้ดูเป็นวิดีโอว่ามีการทำยังไง

แต่ตอนนี้ขี้เกียจเปลี่ยนไปใช้ Windows (ใช้ Ubuntu อยู่) Gimp ที่มีอยู่ก็ยังใช้ไม่เชี่ยวชาญ

ไว้สลับไปแล้วจะทำให้ดู

#57 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

ท่านอื่นผมขอความกรุณาอย่าเบี่ยงไปเรื่องอื่น ตามวิธีตุ๊ด ๆ ของไอ้ปลาย...หญิงอ้อ

กระทู้นี้ขอเรื่องเหรียญกษาปณ์อย่างเดียวเถอะครับ

ผมเห็นแต่เหรียญนี้่ครับ

Edited by David_GinoLa, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:13.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#58 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:13

ขออภัยเจ้าของกระทู้แค่อยากให้มันแง้มกะลาออกมาบ้าง
พูดไปกี่ครั้งมันก็ยังใช้ว่าทกรรมเดิมๆ เห็นแล้วหมั่นไส้ :D

#59 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:16

คนบางคนเลือกที่จะอยู่กับความเชื่อมากกว่าความจริง

คุณหรือผม ..ก็ใช้ความเชื่อที่มันไม่สามารถเห็นได้ด้วยตา แต่ดูพฤติกรรม แล้วก็เชื่อ (แม้ไม่ทั้งหมด)

เคยมีสมาชิกท่านหนึ่งในนี้ บอกผมว่า..ให้ผมหาหลักฐานว่าประชาธิปัตย์ เลว ชั่วอย่างไร
ให้บอกวัน ว.เวลา น.ให้ด้วย แล้วเขาจะเชื่อว่า ปชป.เลวจริง

ผมเลยย้อนถามไปบ้างว่า ที่คุณบอกทักษิณเลว โกง อย่างนั้น อย่างนี้
ก็ช่วยบอกวัน ว. เวลา น.มาให้ด้วย ผมจึงจะเชื่อว่าทักษิณโกงจริง

บอกผมว่า ทำไมให้หาหลักฐานทักษิณโกงมาให้ดูด้วย คนโกง คนชั่ว มันจะทำให้มีหลักฐานหรือ ?

เขาถามผมด้วยใจอันบริสุท่ธิ์ ..
แต่เขาลืมคิดไปว่า ผมเองก็ต้องการในสิ่งที่เขาถามผม..เช่นกัน

เมื่อทักษิณกลับมาสู้คดีและคดีขึ้นสู่ชั้นศาลเมื่อไหร่นั่นล่ะครับ จะเป็นคำตอบให้กับคำถามที่คุณปลายอ้อถามสมาชิกท่านนั้นที่คุณปลายอ้อถามเค้า แต่ว่าทักษิณจะกล้ากลับมาเหรอครับ
เอางี้นะครับผมจะให้เห็นเหรียญนะครับ ว่าจะใช่เหรียญที่คุณปลายอ้อหาอยู่รึเปล่า

แล้วผมจะบอกทีหลังว่าทีมานั้นมาจากไหน

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#60 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

สรุปคือ เจ้าของกระทู้มีหลักฐานจริง ส่วนลอกอินปลายอ้อ โกหก

ชอบคุณเเก้คำผิด

Edited by จีรนุช, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:35.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#61 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

ความจริงคือ คนพูดหมิ่นเจ้าทุกคนเป็นเสื้อแดง

ความจริงคือคนที่พูดว่าเผาไปเลยผมรับผิดชอบเอง เป็นคนเสื้อแดงและได้ดีเป็นรัฐมนตรี

ความจริงคือปีที่ประกาศลอยตัวค่าเงินบาท บริษัทจำนวนมากในประเทศล้มกันระเนระนาด ในงบการเงินจะมีผลขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนมหาศาล
แต่บริษัทชินฯ กลับเป็นกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน

ความจริงคือคนที่เสื้อแดงบอกว่าสั่งฆ่าบอกว่าพร้อมขึ้นศาลต่อสู้ทุกข้อกล่าวหา แต่ตั๊กกี้กลับบอกว่าต้องปรองดอง ๆๆๆ (เมริงกลัวอะไร)

สรุปสุดท้าย เราจะไม่ตอบอะไรของคุณปลายแคมทั้งสิ้น เพราะคุณไม่มีค่าพอ จบป่ะ ^_^

#62 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:43

ที่ดินรัชดาติดคุก2ปี โทษฐานใช้อำนาจนายกรัฐมนตรีเพื่อให้เมียตัวเองซื้อที่ดินรัฐในราคาพิเศษ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#63 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:44

ผมขอเคลียร์ประเด็นนิดนึงได้มั้ยครับ

ตกลงคุณปลายอ้อกอแขมยังยืนยันใช่มั้ยครับ ว่ามีเหรียญพลเอกเปรมตามรูปทึ่คุณเอามาลงจริงๆ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#64 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:47

ขออภัยเจ้าของกระทู้แค่อยากให้มันแง้มกะลาออกมาบ้าง
พูดไปกี่ครั้งมันก็ยังใช้ว่าทกรรมเดิมๆ เห็นแล้วหมั่นไส้ :D

ผมได้พิณาดูแล้ว

กะลาไม่เหมาะสำหรับผมน่ะ

โปรดเก็บกะลาเอาไว้ครอบตนเองเถอะครับ
ยามฝนตก แดดออก ฟ้าร้อง ฟ้าผ่า
กะลาอาจช่วยได้

ครอบมันไว้เถอะ
อย่างน้อย กะลาก็ทำให้คณดูเสมือนผู้ยิ่งใหญ่ขึ้นมาบ้าง

#65 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:56

ขอเชิญกลับเข้ามาเรื่องเหรียญสะที

เจ้าของกระทู้บอกว่า ไม่มี - เสื้อแดงโดนหลอก

ใครที่ว่า "มี" โต้มา เอาเหตุผลหลักฐานมาสู้ อย่าพาออกทะเล

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#66 Gop

Gop

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:01

ขอเชิญกลับเข้ามาเรื่องเหรียญสะที

เจ้าของกระทู้บอกว่า ไม่มี - เสื้อแดงโดนหลอก

ใครที่ว่า "มี" โต้มา เอาเหตุผลหลักฐานมาสู้ อย่าพาออกทะเล

ใช่ครับ อย่าไปสนใจการตีฝีปาก เรื่องนี้ประเด็นชัดเจน

คุณปลายอ้อกล่าวหาว่ามีการผลิตเหรียญรูปพลเอกเปรม ถ้ามีจริงต้องมีภาพเหรียญของจริงมาให้ดู ไม่เช่นนั้นก็คือการกล่าวหาโดยปราศจากหลักฐาน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#67 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

ผมได้พิณาดูแล้ว

กะลาไม่เหมาะสำหรับผมน่ะ

โปรดเก็บกะลาเอาไว้ครอบตนเองเถอะครับ
ยามฝนตก แดดออก ฟ้าร้อง ฟ้าผ่า
กะลาอาจช่วยได้

ครอบมันไว้เถอะ
อย่างน้อย กะลาก็ทำให้คณดูเสมือนผู้ยิ่งใหญ่ขึ้นมาบ้าง

คนอยู่ในกะลาอย่างปลายอ้อ ยังมาหาว่าคนอื่นอยู่ในกะลา
แถมเขาแง้มกะลาให้แล้วเสือกหลับตาซะงั้น :D

#68 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:04

เรียน คุณ Gop จาก 2 คอมเมนท์

คุณต้องการเพียงจะเอาชนะผม
ด้วยการแค่ขอให้ผมเอาเหรียญ "ด้านหลัง"มาให้ดูเท่านั้นหรือครับ

โธ่..ฝังดินหมดแล้ว !

#69 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:04

คุณบอกว่าทักษิณสู้ไม่เกินเปรม แล้วพฤติกรรมให้สัมภาษณ์ให้ร้ายสถาบัน สนับสนุนหนังสือหมิ่น ล้มล้างสถาบัน ตากสินวอยซ์ ให้ท้ายปูนบำเหน็จแกนนำ ที่จาบจ้วง ล่วงละเมิดให้ปลดรูป ทำให้ศิริราชหายไป เหล่านี้ ให้ได้ดิบได้ดี หมายความว่าอย่างไร ตอบได้หรือไม่

#70 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

แล้วผมจะบอกทีหลังว่าทีมานั้นมาจากไหน

รบกวนคุณกรีนเดย์เฉลยด้วยว่ารูป ^^ ข้างบนเป็นเหรียญ หรือ อะไร ที่มามีอย่างไร และมีภาพข้างหลังของสิ่งนั้นไหมคะ ?

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#71 Gop

Gop

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

ด้วยการแค่ขอให้ผมเอาเหรียญ "ด้านหลัง"มาให้ดูเท่านั้นหรือครับ

ตกลงไม่มีหลักฐานใช่มั้ยครับ

ยอมรับตรงนี้มั้ย ว่าคุณกล่าวหาคนอื่นโดยปราศจากหลักฐาน

กล้าทำกล้ารับหน่อยครับ

#72 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

น่าจะได้จบเบื้องต้นสะที .. กระทู้นี้
รอตามมานาน ไม่งั้นเชื่อตามท่าน saopao

#73 Gop

Gop

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

ขอให้ดูพฤติกรรมอันน่ารังเกียจของแดงวิชาการให้ดีนะครับ

ตราบไดที่ไม่เอาหลักฐานมาแสดง ผมยังยืนยันว่าคุณปลายอ้อกอแขม ได้ทำการจงใจกล่าวหาพลเอกเปรมโดยปราศจากหลักฐาน และถือเป็นการหมิ่นประมาทด้วย

#74 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

ขอยืมรูปคุณ ศรอรชุน (อีกแล้ว) ตอกหน้าปลายอ้อ....ขแมร์ตอแหลหน่อยนะครับ :D

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#75 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

สำหรับผม ถ้าถามความเชื่อส่วนบุคคลของผม เกี่ยวกับ พล.อ.เปรม ผมตอบแบบตรงๆ

• เชื่อว่า พล.อ.เปรม อยู่เบื้องหลังการทำรัฐประหาร โค่นทักษิณ ..จริง !
  • เชื่อว่า พล.อ.เปรม พยายามเลียนแบบเจ้าในหลายโอกาสและวาระ..จริง !
  • เชื่อว่า พล.อ.เปรม และพวกพ้อง คิดอะไรกับเจ้ามากกว่าที่เห็นและเป็นอยู่..จริง !

อนึ่ง หมวด 2 แห่งรัฐธรรมนูญ ว่าด้วยเรื่องพระมหากษัตริย์ ที่ท่านหวงนักหวงหนา

ไม่ยอมให้มีการแก้ไข ผมถามว่า..ผู้สำเร็จราชการแทนพระมหากษัตริย์ ในกรณีที่พระมหากษัตริย์มิได้ทรงแต่งตั้งใครไว้ คือใคร ?

ขอสักนิดก็ยังดี งั้นหรือ ?

เหมือนท่านอื่นๆ

ขอหลักฐานสนับสนุนความเชื่อทั้งสามข้อด้วยครับ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#76 Gop

Gop

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:22

ผมบอกตรงๆนะ เรื่องพูดอะไรบ้าๆบอ หรืออะไรที่ฟังแล้วไม่เห็นด้วยนั้น ผมรับได้ ผมเชื่อว่าที่นี่เปิดกว้างในการแสดงความคิดเห็น

แต่เรื่องนี้เป็นการให้ร้าย ถ้ามันเป็นเรื่องจริง ก็แสดงหลักฐานมาแย้งเจ้าของกระทู้ แต่ถ้าเอาความเชื่อมาใส่ร้ายรัฐบุรุษ คนที่สร้างคุณูปการกับประเทศไทยเอาไว้ ผมรับไม่ได้ครับคุณปลายอ้อกอแขม

สิ่งที่ผมต้องการคือ

1 หลักฐานว่ามีการจัดทำเหรียญโลหะรูปพลเอกเปรมจริงๆ

2 ถ้าหามาไม่ได้ คุณต้องยอมรับว่าคุณเข้าใจผิดไป และลบภาพและความคิดเห็นของคุณซะ

#77 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:25

ขอให้ดูพฤติกรรมอันน่ารังเกียจของแดงวิชาการให้ดีนะครับ

ตราบไดที่ไม่เอาหลักฐานมาแสดง ผมยังยืนยันว่าคุณปลายอ้อกอแขม ได้ทำการจงใจกล่าวหาพลเอกเปรมโดยปราศจากหลักฐาน และถือเป็นการหมิ่นประมาทด้วย

ตอนนี้ทักษิณเขาไม่อะไรกับป๋าเปรมแล้วครับ แอบส่งคนไปขอโทษด้วยซ้ำ

แต่พวกแดงล้มเจ้ามันยังเสี้ยมไม่เลิก
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#78 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

พฤติกรรมอันน่ารังเกียจ คือ ผมไม่สามารถหาเหรียญ "ด้านหลัง"ของพล.อ.เปรมให้คุณดูได้เท่านั้น ?
คุณเลยบอกว่าผมหมิ่นประมาท

ผมเอาเหรียญด้านหน้าพลเอกเปรมมาให้ดูจะจะแล้ว..
คุณจะเชื่อหรือไม่ ก็แล้วแต่

แต่ผมสงสัย คุณจะดูด้านหลังทำไม ? ผมไม่มี

ผมก็พูดแต่ด้านหน้า ไม่ใช่ด้านหลัง

จริงหรือไม่ ? คุณอธิบายมา
ผมจะเชื่อหรือไม่ ก็แล้วแต่เหตุผลของคุณเท่านั้น

#79 Gop

Gop

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:33

พฤติกรรมอันน่ารังเกียจ คือ ผมไม่สามารถหาเหรียญ "ด้านหลัง"ของพล.อ.เปรมให้คุณดูได้เท่านั้น ?
คุณเลยบอกว่าผมหมิ่นประมาท

ผมเอาเหรียญด้านหน้าพลเอกเปรมมาให้ดูจะจะแล้ว..
คุณจะเชื่อหรือไม่ ก็แล้วแต่

แต่ผมสงสัย คุณจะดูด้านหลังทำไม ? ผมไม่มี

ผมก็พูดแต่ด้านหน้า ไม่ใช่ด้านหลัง

จริงหรือไม่ ? คุณอธิบายมา
ผมจะเชื่อหรือไม่ ก็แล้วแต่เหตุผลของคุณเท่านั้น

เจ้าของกระทู้ได้ชี้แจงแล้ว ว่าเป็นตราของมูลนิธิ แต่คุณอ้างว่าเป็นเหรียญ

พอผมถามหาภาพเหรียญอีกด้าน คุณบอกว่าไม่มี แล้วก็ยังยืนยันว่ามีการทำเหรียญพลเอกเปรมที่คล้ายเหรียญกษาปณ์

แบบนี้มันไม่ใช่ความเห็นแล้วครับ นี่มันเป็นการใส่ร้าย

#80 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

คงไม่ใช่การเอาชนะหรอกค่ะ แต่ต้องการเห็นหลักฐาน
ขิงก็อยากเห็น คุณถ่ายด้านหน้าไว้ อย่าบอกนะไม่เคยถ่ายด้านหลังของเหรียญเลย

อ้างว่าฝังดินหรือ น่าจะจำได้นะฝังที่ไหน ไปขุดมาสิคะ ถ้ามันมีจริงนะ
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#81 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

ช่างเป็นคำตอบที่ไร้ความรับผิดชอบสิ้นดี :(
สมาชิกที่นี่อยู่กันด้วยเหตุผลและหลักฐาน B)
ไอ้ข้ออ้างสุดท้ายนั่นเขาเรียกว่า "แถเอาสีข้างเข้าถู" :angry:
กรุณาอย่าโชว์ "งั่ง" ต่อเลยครับ "***" (ไม่อยากด่าเลยจริงๆ) :angry:

#82 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

สรุปเบื้องต้นเชื่อตามท่าน saopao
น่าเชื่อถือกว่ามาก
จะนำไปใช้อธิบายขบวนการใส่ร้ายผู้ใหญ่
ให้เพื่อนๆและผู้ที่สนใจ และขยายในวงกว้างต่อไป

#83 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

สำหรับผม ถ้าถามความเชื่อส่วนบุคคลของผม เกี่ยวกับ พล.อ.เปรม ผมตอบแบบตรงๆ

• เชื่อว่า พล.อ.เปรม อยู่เบื้องหลังการทำรัฐประหาร โค่นทักษิณ ..จริง !
  • เชื่อว่า พล.อ.เปรม พยายามเลียนแบบเจ้าในหลายโอกาสและวาระ..จริง !
  • เชื่อว่า พล.อ.เปรม และพวกพ้อง คิดอะไรกับเจ้ามากกว่าที่เห็นและเป็นอยู่..จริง !

อนึ่ง หมวด 2 แห่งรัฐธรรมนูญ ว่าด้วยเรื่องพระมหากษัตริย์ ที่ท่านหวงนักหวงหนา

ไม่ยอมให้มีการแก้ไข ผมถามว่า..ผู้สำเร็จราชการแทนพระมหากษัตริย์ ในกรณีที่พระมหากษัตริย์มิได้ทรงแต่งตั้งใครไว้ คือใคร ?

ขอหลักฐานสนับสนุนความเชื่อทั้งสามข้อด้วยครับ

ครับ คำถามนี้
ยินดี จะปฏิบัติตาม (เท่าที่พอหาได้ครับ)

ข้อ 1

ข้อ 2

ข้อ 3 เน้นคำ "มิบังควร" ควรใช้กับ พล.อ.เปรมหรือ ?

http://news.mediatha...hp?newsid=18356

พอมีเวลาหาได้
ผิดถูกช่วยชี้แนะ

และผมไม่ได้มา เพื่อดิสเครดิส พลเอกเปรม
ผมหาหลักฐานมาให้ดูเบื้องต้นเท่านั้น
ตาม่ที่สมาชิกขอมา

ผมขอจบในกระทู้นี้ครับ !

#84 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:56

รบกวนคุณกรีนเดย์เฉลยด้วยว่ารูป ^^ ข้างบนเป็นเหรียญ หรือ อะไร ที่มามีอย่างไร และมีภาพข้างหลังของสิ่งนั้นไหมคะ ?

ขอโทษครับเพิ่งกลับมาจากพาสุนัขที่บ้านไปเดินเล่นมา ขอบคุณคุณหนูอ้อยที่ถามมานะครับ

อันว่าภาพที่ผมนำมานั้น ขอกราบเรียนว่าเป็นเหรียญจริงครับ และได้นำมา จัดแสดง จริงเมื่อวันที่ 15 กันยายน 2543
ในงาน นิทรรศการแสดงผลงานคณาจารย์คณะมัณฑนศิลป์ ครั้งที่ 3 ปีการศึกษา 2543 เนื่องในโอกาสวันศาสตราจารย์ศิลป์ พีระศรี
คงไม่ต้องบอกนะครับว่าจัดแสดงที่ไหน แต่เนื่องจากเป็นเหรียญก็จริง แต่ไม่มีใครเคยเห็นอีกด้านหนึ่งของเหรียญเลย
ข้อมูลที่จัดแสดงของเหรียญในวันนั้นนะครับ

ชื่อผลงาน ออกแบบปั้นเหรียญมูลนิธิรัฐบุรุษ พลเอกเปรม ติณสูลานนท์
ชื่อศิลปิน อารุจ ปรีดิยาพันธ์
เทคนิค ขนาด 30 x 30 ซม.
แนวความคิด ออกแบบปั้นเหรียญเป็นรูปด้านข้างพลเอกเปรม
นิทรรศการ นิทรรศการแสดงผลงานคณาจารย์คณะมัณฑนศิลป์ ครั้งที่ 3 ปีการศึกษา 2543

http://www.era.su.ac.th/artdb/tha/detailpicture.asp?id=P000641

ติดตามค้นหารูปภาพศิลป์อื่นๆได้จาก
Electronic Resources On Art in Thailand
http://www.era.su.ac.th

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#85 David_GinoLa

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:56

เมื่อทักษิณกลับมาสู้คดีและคดีขึ้นสู่ชั้นศาลเมื่อไหร่นั่นล่ะครับ จะเป็นคำตอบให้กับคำถามที่คุณปลายอ้อถามสมาชิกท่านนั้นที่คุณปลายอ้อถามเค้า แต่ว่าทักษิณจะกล้ากลับมาเหรอครับ
เอางี้นะครับผมจะให้เห็นเหรียญนะครับ ว่าจะใช่เหรียญที่คุณปลายอ้อหาอยู่รึเปล่า

เค้าแกล้งทำเป็นมองไม่เห็นอ่ะ :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#86 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

ยินดี จะปฏิบัติตาม (เท่าที่พอหาได้ครับ)

ข้อ 1

ข้อ 2

ข้อ 3 เน้นคำ "มิบังควร" ควรใช้กับ พล.อ.เปรมหรือ ?

http://news.mediatha...hp?newsid=18356

และผมไม่ได้มา เพื่อดิสเครดิส พลเอกเปรม
ผมหาหลักฐานมาให้ดูเบื้องต้นเท่านั้น

หลักฐานเหรียญกษาปณ์อยู่หนายยยยยยยย

จะรีบหนีไปดูโอลิมปิกเหรอวะ :D :D :D

#87 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

ทีหลัง

ถ้าเป็นความเชื่อ ก็ต้องระบุไปว่าเป็นความเห็นส่วนตัว

ถ้าไม่มีหลักฐาน ก็รับไปตรงๆว่า ไม่มี

หรือจะบอกว่าเคยมี แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว ก็ว่ากันไป

แค่นี้ก็จบ

อย่าเฉไฉไปมา แววตาล่อกแล่ก

ริจะโกหก ก็หัดให้มันเนียนหน่อย

นี่กลางที่สุดในสามแล้วนะเนี่ย

#88 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

ขอโทษครับเพิ่งกลับมาจากพาสุนัขที่บ้านไปเดินเล่นมา ขอบคุณคุณหนูอ้อยที่ถามมานะครับ

ตกลงเป็นศิลปะแบบ ประติมากรรมประเภทนูนต่ำ นั่นเอง
ขอบพระคุณนะคะ คุณกรีรีรีนเดย์ :)

ประติมากรรมประเภทนูนต่ำ ( Bas – Relief ) ได้แก่ งานประติมากรรมที่มีลักษณะคล้ายคลึงกับประติมากรรมประเภทนูนสูง แต่จะแบนหรือบางกว่าประติมากรรมประเภทนี้ ไม่ปรากฏมากนักในอดีต ซึ่งมักจะได้แก่ ประติมากรรมที่เป็นลวดลายประดับตกแต่ง เช่น แกะสลักด้วยไม้ หิน ปูนปั้น เป็นต้น ในปัจจุบันมีทำกันมากเพราะใช้เป็นงานประดับตกแต่งได้ดี ซึ่งอาจจะปั้นเป็นเรื่องราวที่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ ตามวัตถุประสงค์ของสถาปัตยกรรมที่นำประติมากรรมนั้นไปประกอบ นอกจากนี้ประติมากรรมประเภทนี้ยังใช้ได้ดีในการปั้นเหรียญชนิดต่าง ๆ รวมถึงการปั้นเครื่องหมาย และตรา กันอย่างแพร่หลาย

edited ขยายความประติมากรรมประเภทนูนต่ำ ค้นจากวิกิพีเดีย

Edited by หนูอ้อย, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:44.

#89 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

หน้าด้านจริงๆ ยังกล้าเอารูปลูกๆของป๋าเปรมที่มารับป๋าตอนไปเยี่ยมมูลนิธิฯ มาเล่นอีก :angry:
ถ้าจะเล่นต่อกรุณาเอารูปก่อนหน้านี้มาด้วยสิ..ถ้าหาไม่ได้ก็อย่าโชว์ pow เลย..อายแทนจริงๆ :(

#90 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:12

ขอบคุณที่นำหลักฐานสนับสนุนความเชื่อมาให้ดูนะครับ

เพื่อนๆสรทคงมีประเด็นพูดคุยต่ออีกยาว (หรือเปล่า?)

สำหรับผม

1) คำพูดของสุริยใสต่างกับคำพูดของป๋าเปรมและสนธิอย่างชัดเจน ในเรื่องว่าป๋าเปรมอยู่เบื้องหลังปฏิวัติ ผมยังเชื่อว่าสุริยใสมีน้ำหนักน้อยกว่า เพราะคำพูดที่พูดมามาจากการการคาดคะเน (เจ้าตัวใช้คำว่า 'โดยพฤตินัย') ในขณะที่อีกฝ่ายมีหลักฐานเรื่องเวลาที่ชัดเจน

2) มีรูปอื่นที่ชัดกว่านี้ไหมครับ

3) มิบังควรนี้เป็นคำราชาศัพท์หรือเปล่าครับ ใช้กับกษัตริย์และราชวงศ์เท่านั้นหรือเปล่า อันนี้รอผู้รู้มาตอบครับ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#91 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:42

*
POPULAR

1. คำพูดที่ปลายฯยกมา คือคำพูดของสุริยะใส กตะศิลา http://webboard.seri...ูดนานแล้วว่าไม/คำถามคือปลายฯถ้าปลายเชื่อคำพูดนี้ของสุริยะใส ปลายก็ต้องก็ต้องเชื่อทุกคำพูดที่เขาพูด(โดยไม่มีหลักฐานเหมือนคำพูดนี้ของยะใส)

2.การกราบเท้่าเป็นเรื่องปรกติของสังคมไม่ ไม่ทราบว่าปลายฯข้องใจประเด็นไหน?

3. หาด้วยกูเกิลก็รู้แล้ว

มิบังควร

V. be inappropriate
def:[ไม่ควรอย่างยิ่ง]
ant:(สมควร)
sample:[บุพการีเป็นของสูง มิบังควรที่เราจะกระด้างกระเดื่องต่อท่าน]

4. จบเพราะไม่มีปัญญาตอบก็หนีตามเคย ไอ้แดงล้มเจ้าจอมเสี้ยมเอ๊ย

#92 David_GinoLa

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

แดงวิชาการคุณภาพ :lol:

#93 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

ตั้งกระทู้เรื่องเหรียญตอนกลางวันๆ ออกไปธุระ กลับมาดูอีกที ทำไมแถไปเรื่องอื่นได้นะ -_-

#94 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

ตั้งแต่อ่านมาแต่หัวกระทู้ ที่ท่าน MOD นำเสนอว่าเป็นการตัดต่อภาพ

ตกแต่งด้วยวิทยาการสมัยใหม่ แทนที่ปลายอ้อจะหาข้อมูลจากแหล่งอื่นๆ

ที่ยืนยันว่าสิ่งนี้คือเหรียญจริงๆ แทนที่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆจะได้เห็นการโต้แย้ง

ทางความคิดบนพื้นฐานความเป็นจริงแบบมีสาระ กลับได้แต่ประเด็น "ไร้สาระ"

จากคุณปลายอ้อซะงั้น ทำไมปลายอ้อเชื่อว่าสิ่งนี้คือเหรียญจริงๆ

ไม่ลองไปปรึกษาเพื่อนๆเสื้อแดงด้วยกันที่พอมีหลักฐานตามความเชื่อนี้

แล้วมาแสดงเป็นการหักล้างกันไป หรือว่าหาไม่ได้ก็ยอมรับตรงๆแบบลูกผู้ชายไป

ว่าเรื่องนี้เป็นการใส่ร้ายพลเอกเปรม เท่านี้ก็ยุติเรื่องราวของกระทู้นี้ได้

เพราะหาข้อพิสูจน์ว่าเป็นเหรียญไม่ได้ แทนที่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆจะได้ความรู้

กลับเป็นต้องมาดูคุณปลายอ้อบิดเบือนเรื่องราวแบบ "ดิบๆ"

ขอคุณปลายอ้อพิจารณาถึงความเหมาะสมด้วยครับ

ผมติเตียนคุณในกระทู้นี้เพื่อก่อให้เกิดประโยชน์เป็นความรู้แก่เพื่อนสมาชิกจริงๆ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#95 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

คนเสื้อแดงทำอะไรผิดไม่เคยยอมรับหรอก แค่หาหลักฐานปลอมมาใส่ร้ายคนอื่น โดนจับได้ก็ไม่มีวันยอมรับหรอก ขนาดเผากันเห็นๆกยังแถว่าไม่ได้ทำ

Edited by Charlie, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:25.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#96 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

มีคนโทรไปที่มูลนิธิ ปลายอ้อก็ไปเหน็บเขา

มูลนิธินี้อยู่ใน กทม. ขออนุญาตเขาเข้าไปชม

เขาไม่รังเกียจหรอก ใครอยู่แถว ถ.อู่ทอง รบกวน

ไปถ่ายมาให้ชมหน่อย ผมไม่มั่นใจว่ารูปปั้นนี้

จะอยู่ตรงทางขึ้นไปชั้นสองของมูลนิธิรึเปล่า

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#97 pakorn

pakorn

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:08

ทำไมเสื้อแดงไม่แปลกใจที่มีภาพเหรียญเพียงด้านเดียว ไม่เคยเห็นอีกด้าน เพราะพวกนี้เค้ามองอะไรด้านเดียวอยู่แล้วครับ

#98 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

ข้อ 1

ข้อ 2

หล่อนไม่เหมาะกับกะลาจริงๆนั่นแหระคะนังอ้อ หล่อนเหมาะกับถุงดำมากกว่า

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#99 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

เรื่องตอแหลหน้าด้านๆ
บิดเบือนความจริง
เสนอความจริงครึ่งเดียว
เสื้อแดงถนัดนัก
เจริญละพวกเควี้ยๆ ทั้งหลาย

#100 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:12

เจอสวนจนไปไม่เป็น เปิดตูดหนี เดี๋ยวก็ตั้งกระทู้ตอแหลใหม่ สมแล้วที่ได้รับขนานนามเควี่ยแดง
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน