Jump to content

- - - - -

ข้อเท็จจริงเรื่อง มาร์ค อภิสิทธิ์ หนีเกณฑ์ทหาร

• Please log in to reply
137 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

ขอต่อวันหลังครับ วันนี้ไม่ว่างซะแล้ว

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#102 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:48

โง่มาอีกตัวแล้ว เห้อ กามชนเอ้ย

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#103 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:14

บัญชีรายชื่อผู้พ้นจากการผ่อนผัน
ถ้าเคยขอผ่อนผันแล้วครบกำหนดมันก็มีทุกคนแหละเว้ย
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#104 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

จากฐานข้อมูลเก่า เสรีไทย

ปี พ.ศ. 2519 นายอภิสิทธิ์เดินทางไปศึกษาต่อระดับมัธยมศึกษาตอนต้นที่ประเทศอังกฤษ จนจบปริญญาตรี หมายเหตุ : หากเป็นไปตามเกณฑ์ นายอภิสิทธิ์น่าจะจบปริญญาตรีประมาณ ปี พ.ศ. 2528 - 2529

04/07/2529 นายอภิสิทธิ์แสดงตนขอรับการบรรจุเป็นทหารกองเกิน เพื่อรอเกณฑ์ทหาร และได้รับใบ สด.9
- บัญชีเรียกฯ ปี 2530 มีรายชื่อนายอภิสิทธิ์อยู่ในบัญชีคนพ้นจากฐานะยกเว้นผ่อนผัน แขวงคลองตัน
- นายอภิสิทธิ์ไปสมัครเป็นอาจารย์ รร.จปร. (ไม่ทราบวันที่แน่ชัด แต่น่าจะสมัครก่อนวันที่ 18/03/2530)

18/03/2530 รร.จปร. มีหนังสือถึง กรมสารบรรณทหารบก (สบ.ทบ.) ขออนุมัติบรรจุ นายอภิสิทธิ์ เป็นอาจารย์
31/03/2530 สบ.ทบ. มีหนังสือถึง รร.จปร. ขอเอกสารเพิ่มเติมคือ หนังสือผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร

***ส่วนประเด็น "หนังสือผ่อนผัน" หากหาไม่ได้ บัญชีผ้พ้นจากการผ่อนผัน ก็ยันเป็นเอกสารได้ เช่นกัน ไม่เช่นนั้นจะมีชื่อในบัญชีผู้พ้นการผ่อนผันได้ยังไง

อภิสิทธิ์ จบปี 29 ก็ผ่อนผันถึงปี 29... พอปี30 ก็พ้นจาการผ่อนผัน ตรงไหนที่ว่าผ่อนผันถึงปี 32 ครับ

เอาเป็นว่าสมมติ ข้างบนถูกหมด.... แล้ว อภิสิทธิ์หนีทหารยังไง...

:)

Edited by 55555, 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:43.

#105 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

ในเอกสาร บัญชีผู้พ้นการผ่อนผัน มีชื่อ คุณอภิสิทธิ์จริง เพราะทาง กพ.ในตอนแรก ทำเรื่องผ่อนผันถึงปี 29

แต่ปลายปี 29 ทาง กพ.ก็ได้ทำเรื่องผ่อนผันต่อ เนื่องจากทราบชัดว่า ทางมหาวิทยาลัยอ็อกฟอร์ด ยินดีรับคุณอภิสิทธิ์เข้าศึกษาต่อในระดับปริญญาโท โดยผ่อนผันต่อในปี 30-32

ผมเลยบอกว่า ถ้าอ้างตามเอกสารจริงๆมันหมดตอนสิ้นปี 29 แต่ถ้าดูตามรายละเอียดข้างต้น มีการทำผ่อนผันต่อ ซึ่งผมไม่กล่าวถึงเพราะไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกับการหนีทหารยังไง?!?

#106 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:55

เกินสามบันทัด กาสรไม่เข้าใจ

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#107 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

อภิสิทธิ์ มีสิทธิขอผ่อนผันการเกณฑ์ทหารเนื่องมาจากยังคงอยู่ในระหว่างการศึกษา ตรงนี้ไม่มีใครแย้ง

หลังจากเรียนจบแล้ว อภิสิทธิ์ได้ขอสมัครเข้าเป็นครูโรงเรียนนายร้อย ตรงนี้คือประเด็นข่าวที่ว่าอาจมีการใช้เอกสารปลอมในการสมัคร เพราะการสมัครเข้าเป็นข้าราชการพลเรือนสังกัดกลาโหมต้องแสดงหลักฐานว่าผ่านการเกณฑ์ทหารแล้ว ซึ่งอภิสิทธิ์ยังไม่เคยผ่านการเกณฑ์ทหารย่อมไม่มีเอกสารดังกล่าว

เมื่อเกิดเป็นเรื่องขึ้นก็มีการสอบสวนการสมัครเข้ารับราชการกลาโหมของนายอภิสิทธิ์ พบว่าหลักฐานไม่ครบคือไม่มีเอกสารผ่านการเกณฑ์ทหาร จึงเกิดข้อสงสัยว่า ถ้ามีหลักฐานไม่ครบแล้วทางกองทัพรับนายอภิสิทธิ์เข้ามาได้อย่างไร เรื่องนี้ทำให้เกิดข้อสันนิษฐานแยกเป็นสองประเด็นคือ

1. ทางกองทัพมีความบกพร่อง ที่ปล่อยให้อภิสิทธิ์ซึ่งเป็นผู้ที่ขาดคุณสมบัติ ได้เข้ารับราชการในสังกัดกลาโหม ซึ่งในขณะนี้ ถือว่าข้อนี้คือข้อสรุปอย่างเป็นทางการ ผู้ที่ต้องรับผิดชอบคือนายพลซึ่งเกษียณไปแล้ว ยังคงเหลือแต่นายทหารชั้นผู้น้อย ซึ่งทางกองทัพก็ไม่ได้ลงโทษร้ายแรงอะไรมาก

2. เจ้าหน้าที่ของกองทัพไม่ได้บกพร่องแต่ นายอภิสิทธิ์อาจเคยใช้หลักฐานปลอมในการสมัคร แต่พอเกิดเป็นเรื่องขึ้น ได้มีการช่วยเหลือโดยการทำลายหลักฐานทิ้ง เพื่อไม่ให้อภิสิทธิ์ต้องมีความผิดฐานใช้หลักฐานปลอม โดยกองทัพยอมเป็นฝ่ายผิดในฐานที่รับบุคคลขาดคุณสมบัติ แต่เข้าใจว่าอาจกลบร่องรอยไม่หมด จึงเป็นที่มาของการสอบสวนที่กำลังเป็นข่าว

ตกลงฟังข่าวสารถึงวันนี้ ยอมรับได้ยังว่าความเห็นข้างบนมั่ว กับ จินตนาการเอาเองทั้งนั้น....

:)

#108 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

คุณสมบัติข้อไหนที่ระบุว่า ต้องผ่านการเกณฑ์ทหารก่อน ถึงจะสมัครเป็นข้าราชการกลาโหมพลเรือนได้ ถ้าอยู่ระหว่างผ่อนผันแล้วห้ามสมัครเป็นทหารหรือ
http://persd.rtarf.m...k1/p149-163.pdf

ถ้าอยู่ระหว่างผ่อนผัน สมัครได้ครับ แต่สิทธิผ่อนผันของอภิสิทธิ์เกิดหมดอายุไปก่อนที่จะได้บรรจุ เนื่องมาจากการรับเข้าล่าช้าเพราะทางโรงเรียนไม่ได้เตรียบงบครับ พอได้งบมา ในตอนที่จะบรรจุจริงๆนั้นสิทธิผ่อนผันเกิดหมดไปแล้ว

ถ้ามาพูดตรงนี้ ผิดใครครับ ขณะกำลังศึกษาต่างประเทศ กพ.ต้องทำเรื่องให้ เมื่อกพ.ไม่ทำให้หรือลืมทำให้ ผิดคนเรียนเหรอครับ

เมื่อกลับมาแล้วปรากฎว่าไปรายงานตัวแล้วแต่พ้นกำหนดจึงรอปีหน้า ระหว่างรอ เกิดอยากเป็นข้าราชการ ก.กลโหม เลยไปสมัคร ผิดเหรอครับ

ถ้าผิด ผิดข้อไหน เรายกเรื่อง สด.9ที่คางคกชอบยกมาเอาไปวางก่อน บุลคลอยู่จริง ไม่ได้ไปไหน ไปเรียนก้ไปเรียนจริง กลับมาก็ไปสมัครจริง

ตรงนี้เจตนาหนีทหารเหรอครับ ถ้าการหนีทหารคือการไม่เป็นทหารเกนฑ์ แปลว่า รด.ทั้งหมดหนีทหารหมดครับ

ผมก็หนีทหารเพราะ ผมยื่นใบรับรองแพทย์ว่ามีโรคประจำตัวไม่ต้องรับการเกนฑ์ทหาร
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#109 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:31

ก.พ. มีสิทธิไปศึกษาต่อ มีสิทธิขอผ่อนผันต่อในระดับการศึกษาที่สูงขึ้น แต่หลังจากปี 2529 อภิสิทธิไม่ได้ไปศึกษาต่อ แต่กลับดำเนินการต่างๆเพื่อสมัครเข้าเป็นครูโรงเรียนนายร้อย แล้ว กพ. ยังควรต้องทำหนังสือรับรองให้จนถึง 2532 อย่างนั้นหรือ?

ถ้า กพ. ทำหนังสือรับรองให้จริง ก็ยังต้องเรียกว่าได้มาโดยทุจริต เพราะเป็นการล่อลวงให้ได้มาด้วยข็อมูลเท็จ

ถ้าจะอ้างประเด็นสมัครเข้าเป็นครูคือการเข้ารับราชการทหาร ยังพอจะฟังได้บ้าง แต่ถ้าอ้างว่า กพ. ลืมทำให้นี่ มันไร้เดียงสา

Edited by กาลามชน, 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:44.

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#110 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

ก.พ. มีสิทธิไปศึกษาต่อ มีสิทธิขอผ่อนผันต่อในระดับการศึกษาที่สูงขึ้น แต่หลังจากปี 2529 อภิสิทธิไม่ได้ไปศึกษาต่อ แต่กลับดำเนินการต่างๆเพื่อสมัครเข้าเป็นครูโรงเรียนนายร้อย แล้ว กพ. ยังควรต้องทำหนังสือรับรองให้จนถึง 2532 อย่างนั้นหรือ?

หรือถ้า กพ. ทำหนังสือรับรองให้จริง ก็ต้องเรียกว่าได้มาโดยทุจริต เพราะเป็นการล่อลวงให้ได้มาด้วยข็อมูลเท็จ

ถ้าจะอ้างประเด็นสมัครเข้าเป็นครูคือการเข้ารับราชการทหาร ยังพอจะฟังได้บ้าง แต่ถ้าอ้างว่า กพ. ลืมทำให้นี่ มันไร้เดียงสา

แล้วตกลงมันเกี่ยวอะไรกับเรื่อง "หนีเกณฑ์ทหาร"?!?

มาร์คไปสมัครเป็น "ข้าราชการพลเรือนกลาโหม"ช่วงเดือนมีนาคม 30 ก่อนการคัดเลือกเกณฑ์ทหารเดือนเมษายน ปี30 สรุปว่า "หนี"หรือไม่?!?

สด9 มาร์ค ไปขอตั้งแต่ปี 29 ในบันทึกที่ว่า "เอกสารไม่ครบ"ก็ไม่ได้ระบุว่าขาด "ใบ สด9" ถามว่า สด9 ปลอมยังไง?!?

รบกวนกวนคุณตอบผมหน่อยสิครับ

#111 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:02

หรือถ้า กพ. ทำหนังสือรับรองให้จริง ก็ต้องเรียกว่าได้มาโดยทุจริต เพราะเป็นการล่อลวงให้ได้มาด้วยข็อมูลเท็จ

แล้วตกลงมันเกี่ยวอะไรกับเรื่อง "หนีเกณฑ์ทหาร"?!?

มาร์คไปสมัครเป็น "ข้าราชการพลเรือนกลาโหม"ช่วงเดือนมีนาคม 30 ก่อนการคัดเลือกเกณฑ์ทหารเดือนเมษายน ปี30 สรุปว่า "หนี"หรือไม่?!?

สด9 มาร์ค ไปขอตั้งแต่ปี 29 ในบันทึกที่ว่า "เอกสารไม่ครบ"ก็ไม่ได้ระบุว่าขาด "ใบ สด9" ถามว่า สด9 ปลอมยังไง?!?

ไม่ได้หนีทหารเพราะสมัครเข้าเป็นทหาร เป็นการโต้แย้งโดยโวหาร ที่ฝ่ายกองเชียร์ใช้มาตลอด ผมเห็นว่าโต้แย้งไปก็ไม่มีสาระ เพราะเป็นการโต้คารม จึงขอผ่าน

ส่วนเอกสารที่กำลังเป็นข่าว กห ยืนยันว่า สด 9 ที่อภิสิทธิใช้สมัครเป็นในแทนที่เนื้อหาไม่ตรงกับต้นขั้วดั้งเดิม แม้ตัวใบแทนจะเป็นเอกสารที่สัสดีออกให้ แต่เมื่อสาระข้างในปลอมแปลง ก็ถือว่าปลอม

#112 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

ไม่ได้หนีทหารเพราะสมัครเข้าเป็นทหาร เป็นการโต้แย้งโดยโวหาร ที่ฝ่ายกองเชียร์ใช้มาตลอด ผมเห็นว่าโต้แย้งไปก็ไม่มีสาระ เพราะเป็นการโต้คารม จึงขอผ่าน

ส่วนเอกสารที่กำลังเป็นข่าว กห ยืนยันว่า สด 9 ที่อภิสิทธิใช้สมัครเป็นในแทนที่เนื้อหาไม่ตรงกับต้นขั้วดั้งเดิม แม้ตัวใบแทนจะเป็นเอกสารที่สัสดีออกให้ แต่เมื่อสาระข้างในปลอมแปลง ก็ถือว่าปลอม

อ้าว.. ถ้า ก.ห. ออกใบปลอมให้เอง แล้วจะมาโทษคนถือได้ไง กรุจะรู้ได้ไงว่ามันปลอม เพราะยังไงๆกรุก็ไม่ได้ไปนั่งปลอมแปลงเอกสารมาจากบ้านนะเว้ย งง/กับพวกควายเจงๆ เอิ้ก เอิ้ก ...

เสร็จแล้วกรุก็ใช้ใบปลอมที่กลาโหมออกให้ เอาไปสมัครเป็นนายทหาร กลาโหมก็เสือกรับกรุอีก ตกลง กรุผิด หรือ ก.ห. ผิดวะ ควายเอ้ยย...

Edited by เช neverdie, 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:17.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#113 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

ผมว่าถ้า "คุณกาลามชน" ยังยืนยันความคิดแบบนี้ ผมก็คงไม่เสียเวลามาโต้แย้งแล้วครับ

#114 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:24

ไม่ตรงกันยังไง? ทำไมไม่เอาออกมาให้ดูเลยล่ะ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#115 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:20

อยากเห็นจตุพรพูดจริงสักเรื่อง ก็ยังสงสัยว่าพวกเสื้อแดงเชื่อจตุพรได้ยังไง ฟังมากี่เรื่องไม่เคยจริงสักครั้ง ขอให้จริงเถอะ

#116 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:07

เสนาบดี กลัวเก้าอี้กระเด็น
ขี้ข้าที่เน่าเหม็น เลยหามาให้นาย

ที่สำรอกไป รู้ไหมแสนเบื่อหน่าย
รับใช้เจ้ามูลนาย ชั่วร้าย จิตทราม...

ต้องขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยที่นอกเรื่อง คืออยากทราบจริงๆค่ะ ว่าท่านนายพลผู้นี้เคยออกรบหรือเคยผ่านสมรภูมิต่างๆบ้างหรือไม่คะ รบกวนท่านที่ทราบช่วยให้ความกระจ่างหน่อยค่ะ (เป็นความอยากรู้ส่วนตัว ไม่ได้แฝงเร้นในเรื่องใด) หากเห็นว่าไม่เหมาะสม ต้องขออภัยและลบได้เลยค่ะ
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#117 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

อืม แปลกดีกับความคิดควายแดง ถ้าความจริง ว่าไม่ได้เกณฑ์ทหาร แต่รับราชการทหาร ถือว่า เป็นความผิดยอมรับไม่ได้
แต่เสือk ยอมรับการโกงเงินชาติ จงใจซุกหุ้น หนีคดี หนีคุกได้ ตรรกะ แมม่งเพี้ยนจริงๆ

#118 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:03

แล้วความจริงมันจะหนีได้ไง...ในเมื่อเข้าไปเป็นอาจารย์ ภาระหน้าที่ในการเกณฑ์ทหารก็หมดไปแล้ว...

ตกลงใครกันแน่ ใช้โวหาร...

สัสดี ออกใบแทน เนื้อหาไม่ตรงกันกับต้นขั้วเดิม...

1. กาลามชน รู้ได้ไงว่าเนื้อหาไม่ตรง...

2. แล้วเนื้อหาไม่ตรง แล้วมันเกี่ยวกับมาร์คยัง...มาร์คไม่ได้ปลอมเอาเอกสารอื่นมาแก้ไม่ใช่รึ...ตอนสมัครทาง จปร. ก็ไม่ได้ทักท้วงแล้วยอมรับอีกต่างหาก จะไปว่ามาร์คใช้เอกสารปลอมอย่างนั้นรึ...มักง่ายไปหน่อยมั้ง สด.9 มันก็เคยออกมาให้อยู่แล้ว...

จะแถเอาถ้วยเลยว่างั้น..

:lol:

Edited by 55555, 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:05.

#119 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:03

อย่างนี้คนจบรร.นายร้อยก็ผิดหมดเลยสิครับ ไม่ได้ไปเกณฑ์ทหารแล้วยังไปสมัครรร.ทหาร จบแล้วยังไปรับราชการทหารอีก ทั้งกองทัพมีแต่พวกพลทหารเกณฑ์เท่านั้นที่ทำถูก?

#120 Ixora

Ixora

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

อย่างนี้คนจบรร.นายร้อยก็ผิดหมดเลยสิครับ ไม่ได้ไปเกณฑ์ทหารแล้วยังไปสมัครรร.ทหาร จบแล้วยังไปรับราชการทหารอีก ทั้งกองทัพมีแต่พวกพลทหารเกณฑ์เท่านั้นที่ทำถูก?

พวกแดงถ่อยซื้อ "เชื่อเอาเองว่า" ตนมีความรู้และข้อมูลที่ถูกต้อง

หลักฐานคือ "ใครๆ ก็รู้" พวกแดงถ่อยจึงพากันเชื่อเช่นนั้น หุๆ

ป.ล. เพราะมาร์คหนีทหารน้ำถึงท่วม

Edited by Ixora, 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:21.

...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#121 ผาแดงนางไอ่

ผาแดงนางไอ่

น้องเก่า

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

ถ้าหลีกเลี่ยงการเกณฑ์ทหารจะไม่ได้ร

ถ้าจะบอกว่า "หนีทหาร" คำนี้ถ้าใช้ให้ตรงความหมายจะใช้กับกรณีเป็นทหารเกณฑ์อยู่แล้วหนีราชการครับ ส่วนกรณีไม่ไปเข้ารับการตรวจเลือก จะเรียกว่า "ขาดการตรวจเลือก" ซึ่งจะถูกนำชื่อไปลงใน "บัญชีคนที่ขาดการตรวจเลือก" แล้วรอให้มารับการตรวจเลือกในปีต่อไป สถานะระหว่างนี้จะยังเป็น "ทหารกองเกิน" เมื่อมารับการตรวจเลือกถ้าต้องเป็นทหารก็จะบรรจุเป็น "ทหารกองประจำการ" โดยจะรอให้มาตรวจเลือกไปจนอายุเกิน 29 ปี ก็จะจำหน่ายออกเป็น "ทหารกองหนุน" คนที่ไม่มารับการตรวจเลือกถ้าจะเรียกให้ถูกน่าจะใช้ว่า "หนีเกณฑ์ทหาร"

มี อีกเรื่องที่ควรทราบคือ ขณะนั้นนายอภิสิทธิ์ สำเร็จการศึกษาระดับปริญญาตรีแล้ว ถ้าจะต้องเป็นทหารก็เป็นเพียง 6 เดือน ไม่ใช่ 2 ปี ตามเกณฑ์ทั่วไป

ที่นี้่กรณีของนายอภิสิทธิ์ มีกำหนดให้ไปรับการตรวจเลือกในเดือนเมษายน 2530 แต่เชื่อว่ามีหลักฐานบันทึกว่า "ขาดการตรวจเลือก" ซึ่งแนวทางปกติก็คือ จะต้องไปเข้ารับการตรวจเลือกใหม่ในเดือนเมษายนของปี 2531 แต่ 4 เดือนถัดมาคือเดือนสิงหาคม 2530 นายอภิสิทธิ์ได้ไปสมัครเข้าเป็น ข้าราชการกลาโหมพลเรือนชั้นสัญญาบัตร (ตามกฎหมายนับเป็น ข้าราชการทหาร แม้จะมีคำว่า "พลเรือน") ตำแหน่งอาจารย์ โรงเรียนนายร้อย จปร. ได้ผ่านหลักสูตรการฝึกทหารตามที่กระทรวงกลาโหมกำหนด ส่วนที่สงสัยกันว่าสมัครเข้าไปได้อย่างไร จากที่ผมประมวลข่าวดูคิดว่านายอภิสิทธิ์ สมัครโดยขาดส่งเอกสาร สด.9 ซึ่งมีฐานความผิดแค่โทษปรับครับ และต่อมาได้ไปขอออกเอกสาร สด.9 ฉบับใหม่มายื่นในการขอติดยศร้อยตรี โดยระหว่างการเป็นอาจารย์ ผมพบว่ามีกฎหมายยกเว้น ให้ไม่ต้องเข้ารับการตรวจเลือก แต่ผมไม่ทราบว่ามีการขอยกเว้นหรือเปล่า จนมาถึงปี 2531 นายอภิสิทธิ์ก็ได้รับพระราชทานยศร้อยตรี แล้วลาออกจากราชการไปเรียนต่อ ป.โท ที่ประเทศอังกฤษ กลับมาเป็นอาจารย์ที่ธรรมศาสตร์ ตามประวัติที่เรารู้กันครับPosted Image

ถ้าสมัครเป็นทหารภายหลังการผ่อนผันเรียนจบ ป.ตรี รับราชการทหาร 6 เดือน ถ้าจับ ใบแดงได้ เป็น 1ปี
จบชั้น ม. 6 สมัคร เป็น 1 ปี จับใบแดงได้ เป็น 2 ปี
แต่ถ้าหลีกเลี่ยงการคัดเลือก จะไม่มีการลดเวลาการรับราชการไม่ว่าจะจบอะไรมาก็ตาม

#122 Anon Sricharoenchai

Anon Sricharoenchai

น้องใหม่

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

ถึงแม้ สด.9 จะเป็นของจริง, แต่"การสมัครเข้าเป็นข้าราชการพลเรือนสังกัดกลาโหมต้องแสดงหลักฐานว่าผ่านการเกณฑ์ทหารแล้ว"
ในเมื่อยังไม่ได้เกณฑ์ทหารแล้วรับราชการได้ยังไง?

ลองอ่าน
http://m.facebook.co...437053773004623

คุณสมบัติข้อไหนที่ระบุว่า ต้องผ่านการเกณฑ์ทหารก่อน ถึงจะสมัครเป็นข้าราชการกลาโหมพลเรือนได้ ถ้าอยู่ระหว่างผ่อนผันแล้วห้ามสมัครเป็นทหารหรือ
http://persd.rtarf.m...k1/p149-163.pdf

ถ้าอยู่ระหว่างผ่อนผัน สมัครได้ครับ แต่สิทธิผ่อนผันของอภิสิทธิ์เกิดหมดอายุไปก่อนที่จะได้บรรจุ เนื่องมาจากการรับเข้าล่าช้าเพราะทางโรงเรียนไม่ได้เตรียบงบครับ พอได้งบมา ในตอนที่จะบรรจุจริงๆนั้นสิทธิผ่อนผันเกิดหมดไปแล้ว

ถ้ามาพูดตรงนี้ ผิดใครครับ ขณะกำลังศึกษาต่างประเทศ กพ.ต้องทำเรื่องให้ เมื่อกพ.ไม่ทำให้หรือลืมทำให้ ผิดคนเรียนเหรอครับ

เมื่อกลับมาแล้วปรากฎว่าไปรายงานตัวแล้วแต่พ้นกำหนดจึงรอปีหน้า ระหว่างรอ เกิดอยากเป็นข้าราชการ ก.กลโหม เลยไปสมัคร ผิดเหรอครับ

ถ้าผิด ผิดข้อไหน เรายกเรื่อง สด.9ที่คางคกชอบยกมาเอาไปวางก่อน บุลคลอยู่จริง ไม่ได้ไปไหน ไปเรียนก้ไปเรียนจริง กลับมาก็ไปสมัครจริง

ตรงนี้เจตนาหนีทหารเหรอครับ ถ้าการหนีทหารคือการไม่เป็นทหารเกนฑ์ แปลว่า รด.ทั้งหมดหนีทหารหมดครับ

ผมก็หนีทหารเพราะ ผมยื่นใบรับรองแพทย์ว่ามีโรคประจำตัวไม่ต้องรับการเกนฑ์ทหาร

Edited by Anon Sricharoenchai, 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:44.

#123 Anon Sricharoenchai

น้องใหม่

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

โทษทีครับ, ไม่ทันได้อ่านของคุณ A Thousand Miles,
``คุณสมบัติข้อไหนที่ระบุว่า ต้องผ่านการเกณฑ์ทหารก่อน ถึงจะสมัครเป็นข้าราชการกลาโหมพลเรือนได้ ถ้าอยู่ระหว่างผ่อนผันแล้วห้ามสมัครเป็นทหารหรือ
http://persd.rtarf.m...k1/p149-163.pdf'

ถึงแม้ สด.9 จะเป็นของจริง, แต่"การสมัครเข้าเป็นข้าราชการพลเรือนสังกัดกลาโหมต้องแสดงหลักฐานว่าผ่านการเกณฑ์ทหารแล้ว"
ในเมื่อยังไม่ได้เกณฑ์ทหารแล้วรับราชการได้ยังไง?

ลองอ่าน
http://m.facebook.co...437053773004623

Edited by Anon Sricharoenchai, 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:58.

#124 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

สด.9 กลายเป็นของจริงไปซะแล้วสินะ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#125 Anon Sricharoenchai

น้องใหม่

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

ใครเปิดดู link เจาะข่าวตื้นเรื่องหนีทหาร แล้วอธิบายให้ฟังหน่อยครับ ว่าเขาว่ายังไง, ผมเปิดดูไม่ได้

#126 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

ไอ้รายการเจาะข่าวตื้นๆนี่ใช้อ้างอิงได้ที่ไหนเล่า มันพูดความจริงแค่ครึ่งเดียวเพื่อเอาฮาสโลแกนมันก็บอกอยู่โต้งๆว่า ดูถูกสติปัญญา

แล้วแปะคลิปได้แต่ไม่รู้เนื้อคลิปเป็นไงแปลกดีนะคนเรา ... หรือไม่ใช่คน ? B)

#127 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

มีอะไรข้อมูลโต้แย้งอีกไหมครับ?
แต่สำหรับผม ถือว่าเรื่องนี้เคลียร์แล้วนะครับ
คุณอภิสิทธิ์ไม่ได้หนีทหาร แต่ลัทธิเสื้อแดงหนีความจริงครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#128 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

http://webboard.seri...ล/page__st__300

เรื่องนี้เป็นยังไงไม่รู้ ไม่ค่อยเข้าใจ
แต่ Blog สัสดี เค้าอธิบายมาแบบนี้อะ

ว่าด้วยเรื่อง การปฏิบัติตาม พ.ร.บ.รับราชการทหาร ของ นายกอภิสิทธิ์ฯ

1.ลงบัญชีทหารกองเกิน ตาม มาตรา 18 เป็นทหารกองเกิน 4 ก.ค.29
- ได้รับ ใบสำคัญ (แบบ สด.9)
- ได้รับ หมายเรียกเข้ารับราชการทหาร(แบบ สด.35) ซึ่งในหมายเรียกฯ กำหนดให้เข้ารับการตรวจเลือกฯ เป็นทหารกองประจำการ เม.ย.30 (เข้าใจว่าจะเป็น วันที่ 11 เม.ย.)
ข้อนี้ ข้ามการไม่ปฏิบัติตาม มาตรา 16(กรลงบัญชีทหารกองเกิน เมื่ออายุ 17 ปี) จะมีความผิดตาม มาตรา 44 ไปได้เลย เพราะก่อนจะรับลงบัญชีทหารกองเกินตาม มาตรา 18 จะต้องได้ข้อยุติไปแล้ว
2. ขอผ่อนผัน ไปศึกษา ณ ประเทศอังกฤษ ตาม มาตรา 27(2) มีกำหนด 3 ปี (ปี 30-ปี32) ตามหลักฐาน บัญชียกเว้นหรือผ่อนผัน (แบบ สด.20) ถึงแม้จะไม่สามารถค้นหาหลักฐาน หนังสือผ่อนผันการรับราชการทหาร(แบบ สด.41) พบแล้วก็ตาม แต่การที่บัญชียกเว้นหรือผ่อนผัน (แบบ สด.20) มีรายชื่อ นายกอภิสิทธิ์ฯ อยู่ ก็หมายความว่า นายกอภิสิทธิ์ ฯ ได้รับการอนุมัติให้ผ่อนผันแล้ว เพราะ การบันทึกรายชื่อลง สด.20 นั้นจะต้องได้รับอนุมัติการผ่อนผันจาก ผวจ.กรุงเทพฯ ก่อน สด.ก.ท. จึงจะคัดรายชื่อลง สด.20 และมีหนังสือสั่งยกเว้นผ่อนผัน ไปยัง ผอ.เขต (บัญชีสั่งยกเว้นผ่อนผัน (แบบ สด.19)) สด.เขตพระโขนง ก็จะต้องคัด สด.20 ขึ้นเป็นฉบับของเขต รายละเอียดตาม สด.19 (แปลว่า สด.20 จะมีอยู่ 2 แห่ง) ผลของการผ่อนผัน จะคงอยู่หรือหมดไป เป็นไปดังนี้
1) พ้นระยะเวลาที่ขอผ่อนผันไว้ (หมดเหตุผ่อนผัน)
2) จบก่อนกำหนดหรือลาออกหรือถูกให้ออกจากการศึกษา ก่อนกำหนด และกลับมาถึงประเทศไทยแล้ว(หมดเหตุผ่อนผัน)
3) เมื่อหมดเหตุผ่อนผัน มีหน้าที่ไปแจ้งการหมดเหตุนั้น ที่เขตหรืออำเภอที่ตนอยู่หรือทำการประจำ ตาม มาตรา 15 (เมื่อแจ้ง ตาม ม.15แล้ว เขตพระโขนง จึงจะทราบการหมดเหตุผ่อนผัน ซึ่งก็จะได้ออกหมายเรียกฯให้ไปเกณฑ์ในคราวที่จะถึงถัดไป หากเขตหรืออำเภอที่อยู่หรือทำการประจำ เป็นเขตเดียวกันกับเขตที่เป็นภูมิลำเนาทหาร ก็จะออกหมายเรียกฯให้ไปได้เลยในวันที่มาแจ้งหมดเหตุ ตาม มาตรา 15 แต่ กรณีของ นายกอภิสิทธิ์ฯ นี้ ช่วงหมดเหตุผ่อนผัน ทำการประจำอยู่ จ.นครนายก (กรณี ถ้าหมดเหตุผ่อนผัน) ซึ่งก็ไม่น่าจะมีการแจ้งการหมดเหตุฯ ซึ่งการไม่แจ้งการหมดเหตุฯ ภายใน 30 วันนับจากวันหมดเหตุ ตาม มาตรา 15 จะมีความผิดตาม มาตรา 43 โทษจำ ไม่เกิน 1 ด. ปรับไมเกิน 200 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
4) อย่างไรก็ตาม นายกอภิสิทธิ์ ฯ ไม่มีหมายเรียกฯ(สด.35) ในฐานะคนทีหมดเหตุผ่อนในปี 31 (ปีที่ นายกอภิสิทธิ์ฯ อยู่ในประเทศไทย ซึ่งเข้าใจว่าน่าจะหมดเหตุผ่อนผันแล้ว ซึ่งไปร้องขอเข้ารับราชการเป็นทหารประจำการ ที่ รร.จปร.) ส่วนการเป็นข้าราชการกลาโหมพลเรือนชั้นสัญญาบัตร นั้นจะผิดเงื่อนไขการผ่อนผันหรือไม่ไม่ทราบ แม้จะผิดเงื่อนไข ตั้งแต่ตอนนั้น ความผิดก็คงอยู่ที่ มาตรา 43 ดังที่กล่าวแล้ว
ความหมายคือ เขตพระโขนงยังที่ทราบการหมดเหตุผ่อนผัน เมื่อไม่ทราบ การเรียกเข้ารับราชการทหารจึงยังไม่เกิด(การออกหมายเรียกฯ ณ ปีนั้นๆ แต่ หมายเรียกฯ ฐานะคนขาดฯ มีทุกปีตั้งแต่ ปี31-36 เพราะเขียนหมายตามบัญชีเรียกฯ(บัญชีเรียกฯที่ไม่ชอบฯ คือบัญชีที่ผิดตั้งแต่ปี 31-36) ซึ่งเป็นหมายเรียกฯที่ไม่ชอบฯ เป็นการออกหมายเรียกฯให้กับคนที่ สด.ก.ท.ขึ้นทะเบียนกองประจำการให้แล้ว สด.ก.ท.(ในนาม ผว.กทม.)จะต้องแจ้งการเข้ากองฯ ให้ ผอ.เขต ทราบ และ ผอ.เขต จะต้องงดเรียกฯ ) อย่างไรก็ตาม นายกอภิสิทธิ์ฯ ได้ไปติดต่อ ขอใบสำคัญแทนฉบับที่ชำรุดหรือสูญหาย กับ สด.เขต เมื่อวันที่ 8 เม.ย.31 ซึ่ง สด.เขตก็ไม่ได้มอบหมายเรียกฯ ปี 31 ให้แต่อย่างใด ไม่ว่าจะเป็นหมายเรียกฯ ในฐานะคนขาดซึ่งจะต้องส่งดำเนินคดีก่อน หรือหมายเรียกฯ ฐานะคนหมดเหตุผ่อนผัน ซึ่งจะต้องสอบสวนเจ้าตัวหรือตรวจสอบเอกสารหลักฐานทางเขต ว่าบุคคลผู้นี้อยู่ในสถานะไหน ก่อนที่จะออกใบแทนฯ และใบแทนที่ออกให้ก็ บันทึกวันเข้าบัญชีทหารกองเกินผิดไปบันทึกวันเข้าบัญชีฯ เป็นวันเดียวกับวันที่ออกใบแทนฯ ทั้งที่รายละเอียดต่างๆ จะต้องคัดลอกจาก สด.1
3. การร้องขอเข้ารับราชการเป็นทหารประจำการ โดยการบรรจุ ตำแหน่ง อาจารย์ รร.จปร. ยศ ร.ต. ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับ พ.ร.บ.รับราชการทหาร เพราะหลักเกณฑ์การบรรจุบุคคลเข้ารับราชการเป็นทหารประจำการ ของ รร.จปร. ใช้กฎหมายอื่นและระเบียบกระทรวงกลาโหม แต่มาตรา 11 วรรคสอง ของ พ.ร.บ.รับราชการทหาร มีว่า “ทหารประจำการนั้น ถ้ายังมิได้ขึ้นทะเบียนกองประจำการ ก็ต้องขึ้นทะเบียนกองประจำการ และรับราชการในกองประจำการจนครบกำหนดตาม พ.ร.บ.นี้” ซึ่ง นายกอภิสิทธิ์ ฯ ยังไม่เคยขึ้นทะเบียนกองประจำการ เมื่อต้องขึ้นทะเบียนกองประจำการ และต้องอยู่ในกองประจำการ ตาม พ.ร.บ. นี้ นั้น จะต้องอยู่ในกองประจำการเท่าใดจึงจะครบกำหนด จึงต้องไปดู มาตรา และกฎกระทรวงฯ ที่เกี่ยวข้องดังต่อไปนี้
มาตรา 8 การรับบุคคลเข้าเป็นทหารกองประจำการให้กระทำโดยวิธีเรียกมาตรวจเลือก หรือจะรับเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวงก็ได้
กฎกระทรวง ฉบับที่ 35
ข้อ 2 การรับบุคคลเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่น ให้กระทำโดยวิธีร้องขอ และบุคคลที่จะร้องขอต้องมีอายุตั้งแต่ 18 ปีบริบูรณ์ และยังไม่ถึง 30 ปีบริบูรณ์
ข้อ 3 การรับบุคคลเข้าเป็นทหารกองประจำการ โดยวิธีร้องขอ ตาม ข้อ 2 ให้กระทำได้ดังนี้
(1) …..(2)…..
(3) การร้องขอเข้ากองประจำการโดยผู้ซึ่งยังไม่ถูกเรียกเข้าเป็นทหารกองประจำการหรือผู้ซึ่งเคยถูกเรียกเข้าเป็นทหารกองประจำการแล้่วแต่ไม่ถูกเข้ากองประจำการ ให้บุคคลดังกล่าวร้องขอต่อเจ้าหน้าที่กรมกองฝ่ายทหารหรือฝ่ายตำรวจที่บุคคลนั้นประสงค์จะเข้ารับราชการกองประจำการ เมื่อเจ้าหน้าที่ดังกล่าวพิจารณารับบุคคลใด ให้นำบุคคลนั้นขึ้นทะเบียนกองประจำการ การที่กรมกองฝ่ายทหารหรือฝ่ายตำรวจจะรับผู้ร้องขอเข้าในสังกัดหรือเหล่าใด ให้เป็นไปตามที่กระทรวงกลาโหมกำหนด
ข้อ 5 การรับบุคคลเข้าเป็นทหารกองประจำการตาม ข้อ 3(3) และการรับบุคคลเข้าเป็นนักเรียนในโรงเรียนทหาร ให้รับได้โดยไม่จำกัดภูมิลำเนาทหาร
มาตรา 9 วรรคหนึ่ง ทหารกองเกินซึ่งมีอายุตั้งแต่ 18 ปีบริบูรณ์ และยังไม่ถึง 30 ปีบริบูรณื เป็นผู้ที่อยูในระหว่างที่จะต้องเข้ารับราชการทหารกองประจำการ และเมื่อต้องเข้ากองประจำการจะต้องเข้ารับราชการทหารกองประจำการมีกำหนด 2 ปี ส่วนผู้ซึ่งมีคุณวุฒิพิเศษหรือเมื่อมีกรณีพิเศษ จะให้รับราชการทหารกองประจำการน้อยกว่า 2 ปีตามที่กำหนดในกฎกระทรวงก็ได้ ฯ
กฎกระทรวง ฉบับที่ 24
ข้อ 2 ผู้ซึ่งมีคุณวุฒิพิเศษซึ่งสมควรอยู่ในกองประจำการน้อยกว่า 2 ปี ตามความในมาตรา 9 วรรคหนึ่ง คือ
(1)….(2)….(3)…(4)….(5)….(6)….(7)….
(8) ผู้สำเร็จชั้นอุดมศีกษาหรือผู้สำเร็จการศึกษาจากต่างประเทศ ซึ่งกระทรวงศึกษาธิการรับรองวิทยฐานะเทียบได้ไม่ต่ำกว่าชั้นอุดมศึกษา
(9)….(10)…..(11)…..(12)…..(13)….
ถ้าเป็นบุคคลดังกล่าวใน (1) ถึง (8) ให้รับราชการทหารกองประจำการ 1 ปี แต่ถ้าเป็นผู้ที่ได้ร้องขอเข้ารับราชการในกองประจำการ ก็ให้รับราชการกองประจำการ เพียง 6 เดือน
สรุปได้ว่า นายกอภิสิทธิ์ ฯ เข้ากองประจำการ ด้วยช่องทาง มาตรา 11 วรรคสอง ประกอบกับ มาตรา 8 ต่อด้วย กฎกระทรวง ฉบับที่ 35 ข้อ 2 ข้อ 3 (3) โดยใช้วุณวุฒิปริญญาตรี ตาม มาตรา 9 วรรคหนึ่ง ต่อด้วย กฎกระทรวง ฉบับที่ 24 ข้อ 2 (8)
หลักฐานทางบัญชีเรียกเข้ารับราชการทหารกองประจำการ (สด.16) ทุกปีทีปรากฏในบัญชีฯ ว่า “ขาด” นั้น เป็นการผิดพลาดของ จนท. สัสดี กรุงเทพมหานคร ตั้งแต่ ปี 2530 เป็นต้นมา เหตุเพราะไม่จำหน่ายชื่อ นายกอภิสิทธิ์ ฯ ออกจาก บัญชีเรียกฯ (สด.16) ว่า ได้รับการผ่อนผัน ตาม มาตรา 27(2) นั้น ผลจึงกลายเป็นว่า นายกอภิสิทธิ์ฯ ขาดการตรวจเลือฯ
จะเห็นได้จาก การขึ้นทะเบียนกองประจำการ และออกเลขเครื่องหมายให้ กับนายกอภิสิทธิ์ ฯ ของ สัสดีกรุงเทพมหานคร เพราะย่อมยืนยันความถูกต้องของหลักฐานทีประกอบการนำตัวขึ้นทะเบียนกองประจำการ (จ.นครนายกขึ้นแทน) และหลักฐานต่างๆ ที่สัสดีกรุงเทพมหานคร มีอยู่(ซึ่งบัญชีเรียกฯ ก็ขาดการตรวจเลือกฯ อยู่ แสดงว่า มีหลักฐานอื่นยืนยันว่าไม่ใช่คนขาดฯ และน่าจะเป็น บัญชียกเว้นหรือผ่อนผัน (สด.20)) และเมื่อ สัสดีกรุงเทพฯ ขึ้นทะเบียนฯ และออกเลขเครื่องหมาย ทางทหาร ให้แล้ว คือ ท.บ.2531 ก.ท.10803 และจำหน่ายบัญชีรายชื่อทหารกองเกินและทหารกองหนุนประเภทที่ 2 (สด.27) ว่าเข้ากองประจำการ ฯ ในปี 31 นั้นเอง แต่ทำไม สัสดีกรุงเทพฯ หน่วยงานเดียวกันนี้ ไม่ยอมจำหน่ายบัญชีเรียกฯ (สด.16) โดยที่ปล่อยให้ยังคงขาดอยูต่อไป และยังคัดชื่อให้ขาดอยู่ทุกปีไปจนถึงปี 36 พ้นกำหนดเรียก และไม่มีการแจ้งให้เขตจำหน่าย การเข้ากองฯ ที่ บัญชีทหารกองเกิน (สด.1 )และ ต้นขั้ว ใบสำคัญ(สด.9) หรือมีการแจ้งแล้ว แต่เขตก็ไม่ดำเนินการจำหน่ายก็ไม่ทราบได้ การที่ สัสดีกรุงเทพ ดำเนินการบันทึกการจำหน่ายไม่ถูกต้องครบถ้วน ในเอกสารบัญชีต่างๆ ที่ปรากฏให้เห็นตามที่ ชี้ให้เห็นมานี้ พอที่จะคาดการณ์ได้ว่า เมื่อปี 30 ซึ่งเป็นปีที่ นายกอภิสิทธิ์ฯ ขอผ่อนผัน ตาม มาตรา 27(2) นั้น การบันทึกการผ่อนผันในบัญชีเรียกฯ (สด.16) ไม่เกิดขึ้นเพียงเอกสารเดียว ทั้งที่มีเอกสารอื่นบงบอกถึงการได้รับสิทธิผ่อนผัน จึงกลายเป็นว่าอภิสิทธิ์ ฯ ขาดการตรวจเลือกฯ เพราะการไม่จำหน่ายบัญชีเรียกฯ จึงมีขื่อให้คณะกรรมการตรวจเลือกฯ เข้าใจว่าคนที่จะต้องเรียกฯ และเมื่อเรียกแล้วไม่มา ก็จึง “ขาด” ทั้งที่เหตุแห่งการผ่อนผันตาม ม.27(2) เกิดมาก่อน ที่เหตุแห่งการขาดมาทีหลัง จึงถือว่า “เหตุแห่งการขาด” เป็นโมฆะ
จะว่าไปแล้ว สด.ก.ท. ยืนยันการขาด ของนายกอภิสิทธิ์ฯ เมื่อปี 30 ก็ไม่แปลกใจอะไร พอเข้าใจได้ ในเมื่อปี 30 บัญชีเรียกฯ บันทึกว่า “ขาด” แต่ สัสด.ก.ท. จะไม่สามารถยืนยัน ว่านายกอภิสิทธิ์ฯ ขาด ในปี 31, 32, 33, 34, 35, 36 ได้เลย เพราะว่า สด.ก.ท. เป็นผู้ที่กำหนดเลขเครื่องหมายให้ นายกอภิสิทธิ์ฯ และจำหน่าย บัญชีรายชื่อ ฯ (สด.27) นั่นหมายถึงว่า สด.ก.ท. เป็นผู้กำหนดให้นายกอภิสิทธิ์ฯ เข้ากองประจำการ ตามวัน เดือน ปี ที่ล้วงวันรับราชการให้ ตามที่ปรากฏใน ทะเบียนกองประจำการ (สด.3) และ สด.ก.ท. อีกเช่นกัน ที่กำหนดให้ นายกอภิสิทธิ์ฯ ขาดการตรวจเลือกฯ โดยคัดรายชื่อไว้ใน บัญชีเรียกฯ(สด.16) ประเภทคนขาดการตรวจเลือกฯ ไว้ทุกปีหลังจากขึ้นทะเบียนกองประจำการให้แล้ว ยังมีเอกสารอีกมากมายทั้งที่อยู่ในความรับผิดชอบของ สด.ก.ท. และในความรับผิดชอบของ สด.เขต ต่างๆ ที่ไม่ได้ทำการบันทึกให้เป็นไปตามระเบียบแบบแผน ยกตัวอย่างง่าย ๆ เช่น การปลดย้ายประเภทด้านหลัง สด.1(สด.เขต) และการปลดย้ายประเภทของ สด.27(สด.ก.ท.) เป็นต้น
คนทั่วไปยังเข้าใจผิดอีกหลายเรื่อง เช่น

• บัญชีเรียกฯ (สด.16) ประเภท “คนที่พ้นจากฐานะยกเว้นผ่อนผัน” คนทั่วไป เห็นชื่อที่หัวบัญชี แล้วเข้าใจว่า คนทุกคนที่อยู่ในบัญชีประเภทนี้ คือคนที่ พ้นจากการยกเว้นหรือหมดเหตุผ่อนผันแล้วทั้งหมด ซึ่งความเป็นจริงไม่ใช่เช่นนั้น มีส่วนหนึ่งที่ใช่ ยังมีคนอีกหลายประเภทที่รวมอยู่ในบัญชีนี้ บัญชีเรียกฯ มีอยู่ 5 ประเภท คือ 1) “คนหลีกเลี่ยงขัดขืน” , 2) “คนที่ขาดการตรวจเลือก” , 3) “คนที่อยูในกำหนดเรียกธรรมดา” , 4) “คนที่พ้นฐานะยกเว้นผ่อนผัน”, 5) “คนผ่อนผัน” คนที่ไม่เข้าหลักเกณฑ์ที่จะอยู่ในบัญชีเรียกฯ อีก 4 ประเภท จะต้องมาอยู่ใน บัญชีเรียกฯ ประเภท “คนที่พ้นจากฐานะยกเว้นผ่อนผัน” นายกอภิสิทธิ์ ฯ อยู่ประเภท “ตกค้างการลงบัญชีทหารกองเกิน” ไม่เข้าหลักเกณฑ์ที่จะอยู่ในบัญชีประเภทอื่นๆ อีก 4 ประเภท ก็ต้องอยู่ในบัญชีเรียกฯ “คนที่พ้นจากฐานะยกเว้นผ่อนผัน” (เฉพาะเมื่อปี 2530) ไม่ได้หมายความว่า นายกอภิสิทธิ์ฯ พ้นจากฐานะการยกเว้นหรือผ่อนผันแล้ว ตามชื่อบัญชีฯ คนที่อยู่ในบัญชีทั้ง 5 ประเภทนี้ ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะขอยกเว้นหรือผ่อนผัน ตามที่ พ.ร.บ.รับราชการทหาร บัญญัติ แต่ถ้าบุคคลใดที่กระทำผิด พ.ร.บ. มาตราใดมาตราหนึ่ง และมีคดีความอยู่จะมาขอยกเว้นหรือผ่อนผัน(เมื่อได้ตัว) ก็จะต้องส่งดำเนินคดีก่อน ส่วนบัญชีเรียกฯ ประเภท “คนผ่อนผัน” มันเป็นบัญชีเรียกฯ ของ นักเรียก นิสิต นักศึกษา ที่อยู่ในสถาบันการศึกษาของประเทศไทยอย่างเดียวเท่านั้น
  • บางคนเข้าใจว่า นายกอภิสิทธิ์ฯ ถึงกำหนดเกณฑ์ทหารแล้วไม่ไปเกณฑ์ ความผิดสำเร็จแล้ว แต่ทำไมไปสมัครบรรจุเป็นอาจารย์ รร.จปร. ได้ ต้องทำความเข้าใจว่า การไม่ไปเกณฑ์ทหารไม่ได้หมายความว่าผิดกฎหมายทุกคน ถึงแม้ผิดกฎหมาย ตาม พ.ร.บ.รับราชการทหาร ก็มิใช่ว่าจะมีความผิดฐานเดียวกันทุกคน ดังนั้นการฟ้องร้องดำเนินคดี จะต้องแยกแยะออกไป และโทษก็ต่างกันออกไป ไม่ใช่ความเป็น 2 มาตรฐานแต่อย่างใด มีตัวบทกฎหมายกำหนดไว้แล้วอย่างชัดเจน การจะดูว่าไปเกณฑ์/ไม่ไปเกณฑ์ ทหาร ผิดหรือไม่ ผิดอย่างไร คนที่จะต้องไปเกณฑ์ คือคนที่ถูกเรียกฯ โดยหมายเรียกของ นอภ. หรือ ผอ.เขต (สด.35) ในหมายเรียกฯ จะกำหนดวัน เดือน ปี เวลา สถานที่ไว้แน่นอน คนที่ไม่ถูกเรียกฯ ไม่มีหน้าที่ไปเกณฑ์ แต่จะผิดฐานไหนอย่างไร และจะต้องปฏิบัติอย่างไร จึงจะถึงขั้นตอนการเกณฑ์ จะไม่ลงไปในรายละเอียด และการเีรียกฯ นั้นจะต้องเรียกฯเป็นปีๆ ไป ถ้ายังไม่มาเกณฑ์ ต้องออกหมายเรียกฯให้มาปีต่อไปใหม่ เป็นอย่างนี้ไปจนกว่าจะพ้นกำหนดเรียกฯ กรณีของ นายกอภิสิทธิ์ฯ ถูกเรียกฯครั้งเดียวเมื่อ 4 ก.ค.29 ให้ไปเกณฑ์วันที่ 11 เม.ย.30(เข้าใจว่ากำหนดวันเกณฑ์วันนั้น เพราะ ปี31-32 ก็กำหนดวันเกณฑ์เป็นวันที่ 11 เม.ย.เช่นกัน) แต่ นายกอภิสิทธิ์ฯ ใช้สิทธิ์ ผ่อนผัน ขอไปศึกษาต่อ ณ ประเทศอังกฤษ ตาม มาตรา 27(2) แห่ง พ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 ซึ่งขอผ่อนผัน มีกำหนด 3 ปี การถูกเรียกฯ ของปี 2530 นายกอภิสิทธิ์ฯ ก็ไม่ต้องมาตามหมายเรียกฯ นั้น ตาม มาตรา 27(2) และผู้อนัมติให้ นายกอภิสิทธิ์ฯ ไม่ต้องมาเข้ารับการตรวจเลือกฯ คือ ผว.กทม. สำหรับการขอผ่อนผันนั้น จะผ่านทาง เขตพระโขนง หรือผ่านทาง ก.พ. ต้องถามเจ้าตัว แต่ผู้อนุมัติคือ ผว.กทม. และเมื่ออนุมัติแล้ว จะออก “หนังสือผ่อนผันการเข้ารับราชการทหาร” (สด.41) ให้เจ้าตัวถือไว้เป็นหลักฐาน ส่วนหลักฐานที่ทางราชการมีคือ สำเนาคู่ฉบับ ของหนังสือผ่อนผันฯ(สด.41) (อยู่ี่ที่ สด.ก.ท.)และ บัญชียกเว้นหรือผ่อนผัน (สด.20) (มีที่ สด.ก.ท. และ สด.เขตพระโขนง) ตามหลักฐานใน สด.20 ที่ นายกอภิสิทธิ์ฯ มีอยู่ ระบุเลขที่ลงรับหนังสือ และวันเดือนปี อยู่ในเดือน พ.ย.29 แปลว่าได้รับอนุมัติการผ่อนผันก่อนที่จะถึงกำหนดเกณฑ์ใน 11 เม.ย.30 หลักฐานหรือเอกสารอื่นที่ขัดแย้งและเหตุการณ์อื่นที่เกิดขึ้นทีหลังจึงเป็นอันใช้ไม่ได้(ความหมายก็คือ นายกอภิสิทธิ์ฯ ไม่ได้มีความผิดเรื่องการไม่ไปเกณฑ์ทหาร ปี 2530 ) ถ้าเป็นไปตามหนังสือผ่อนผัน นายกอภิสิทธิ์ฯ จะไปถูกเรียกฯ อีครั้งในปี 2533 แต่ถ้าหมดเหตุผ่อนผันก่อนกำหนดนั้น เมื่อเจ้าตัวไปแจ้งการหมดเหตุ ก็จะถูกเรียกฯในปีที่จะถึงกำหนดเกณฑ์นั้นๆ
  • คำถามมีว่า นายกอภิสิทธิ์ฯ เข้าบรรจุรับราชการทหาร ยศ ร.ต. ที่ รร.จปร. เมื่อ ปี 2531 ได้ไหม/ถูกต้องหรือไม่ ก็ต้องตอบว่าการที่ทางราชการทหารจะบรรจุบุคคลพลเรือนเข้ารับราชการทหารประจำการ (ไม่ใช่ทหารกองประจำการ) เขามีกฎหมาย ระเบียบ ข้อบังคับ ที่ไม่ใช่ พ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 ซึ่งทาง รร.จปร. เขาต้องดูกฎระเบียบดังกล่าวอย่างละเอียดแล้ว จึงขอบรรจุไปที่ กองทัพบก และกองทัพบกก็บรรจุให้ แปลว่าหลักเกณฑ์ต่าง ๆ ถูกต้องครบถ้วน (ขอย้ำว่าอย่าไปดู พ.ร.บ.รับราชการทหาร เพราะมันไม่เกี่ยวข้องกับการบรรจุ การบรรจุเข้ารับราชการทหารนั้น รับได้ทั้งคนที่ยังไม่เป็นทหารกองเกิน ,เป็นทหารกองเกินแต่ยังไม่ผ่านการเกณฑ์ ,ผ่านการเกณฑ์แล้ว ไม่ถูกเข้ากองประจำการ และผ่านการเกณฑ์แล้วถูกเข้ากองประจำการแล้ว และปลดจากกองประจำการแล้ว ) และ นายกอภิสิทธิ์ฯ ก็อยู่ในประเภท คนที่ยังไม่ผ่านการเกณฑ์ทหาร แต่ก็ไม่ได้อยู่ในฐานะ ที่หลีกเลี่ยงการเกณฑ์ทหาร แต่อยู่ในฐานะการผ่อนผันการเกณฑ์ฯ ซึ่งไม่ขัดคุณสมบัติอะไร เพราะเมื่อบรรจุเข้ารับราชการทหารประจำการแล้ว ก็ต้องอยู่ในกองประจำการ ตาม พ.ร.บ.รับราชการทหาร 2497 ตาม มาตรา 11 วรรคสอง ซึ่งนั่นก็คือการปฏิบัติตาม พ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 ครบถ้วน(ระหว่างรับราชการทหารประจำการ ในขณะเดียวกันก็อยูในกองประจำการไปด้วยควบคู่กันไป)
  • เอกสารหลักฐานตัวจริงที่ นายกอภิสิทธิ์ฯ ถืออยู่ไปไหนหมด ไม่มีมายืนยัน 1) ใบสำคัญ (สด.9) ใบเดิมหาย แจ้งขอใบแทน 2) ใบสำคัญ(สด.9) ฉบับแทน ใช้เป็นเอกสารประกอบการนำตัวขึ้นทะเบียนกองประจำการ และเมื่อ สด.ก.ท.ขึ้นทะเีบียนกองประจำการแล้ว จะส่งให้ เขตผู้ออกใบสำคัญเป็นผู้ทำลายใบสำคัญนั้น 3) หนังสือผ่อนผันฯ (สด.41) น่าจะหายไปพร้อมกับ สด.9ใบเดิม จึงมีการออกหนังสือรับรองการผ่อนผันฯ เพื่อนำไปเป็นเอกสารประกอบการนำตัวขึ้นทะเบียนกองประจำการ(ซึ่งใบรับรองนี้ก็มีการพิมพ์ข้อความผิด )

เอกสารที่ทางราชการ สด.ก.ท. ไม่มี(ทำลายไปแล้ว) คือ บัฐชียกเว้นผ่อนผัน (สด.20),สำเนาคู่ฉบับ หนังสือผ่อนผัน (สด.41) ซึ่งจะเป็นหลักฐานยืนยันว่า นายกอภิสิทธิ์ ฯ ไม่ได้ผิด พ.ร.บ.รับราชการทหาร
เอกสารที่ทางราชการ สด.ก.ท. มี (แต่บันทึกผิด) คือ บัญชีเรียกเข้ารับราชการทหารกองประจำการ(สด.16) นอกจาก สำเนา สด.20 ที่ ปชป.นำมาโชว์แล้วไม่สามารถหาหลักฐานฉบับตัวจริงอื่นๆมาหักล้างได้ว่าบันทึกผิด แต่ที่เชื่อด้วยความบริสุทธิ์ใจ ก็เพราะว่า การบันทึกหรือไม่บันทึกที่ก่อให้เกิดความผิดพลาด มีให้เห็นต่อมาอีกและยังเป็นหลักฐานยืนยันอยู่ คือ เมื่อ ขึ้นทะเบียนกองประจำการให้แล้ว ไม่มีการจำหน่ายรายชื่อออกจากการขาดการตรวจเลือกฯ

อ้างอิง : http://sdsettakarn.w...ื่อง-การปฏิบัต/

มันจบแล้วครับ ครบทุกเม็ดในกระทู้นั้นเลย

:lol:

#129 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

พวกแมงสาป เอาหลักฐาน อะไรมาโชว์

ความจริง มาร์ค ไม่ได้จับใบดำ ใบแดง

ใคร ๆ ก็รู้ ครับ B)

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#130 Anon Sricharoenchai

น้องใหม่

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:23

ใครเปิดดู link เจาะข่าวตื้นเรื่องหนีทหาร แล้วอธิบายให้ฟังหน่อยครับ ว่าเขาว่ายังไง, ผมเปิดดูไม่ได้

ไอ้รายการเจาะข่าวตื้นๆนี่ใช้อ้างอิงได้ที่ไหนเล่า มันพูดความจริงแค่ครึ่งเดียวเพื่อเอาฮาสโลแกนมันก็บอกอยู่โต้งๆว่า ดูถูกสติปัญญา

แล้วแปะคลิปได้แต่ไม่รู้เนื้อคลิปเป็นไงแปลกดีนะคนเรา ... หรือไม่ใช่คน ? B)

มีคนเอา link มาให้, ก็ตัดแปะมาอีกทีไงครับ. แต่เครื่องผมมันเปิดดูไม่ได้ก็เท่านั้นเอง.

#131 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:32

ก็ เห็น คำว่า ได้ประดับยศ เป็นร้อยตรี ก็ เป็นทหารแล้ว จะหนี ทหารทำไม เข้าใจว่า เคยเป็นอาจารย์สอน ในโรงเรียน นายร้อยพระจุลจอมเกล้าด้วยซ้ำ แล้วก็ ลาออกเพื่อไปศึกษาต่อ ก็ไม่ได้หนีทหารนิ การลาออก ทางราชการก็อนุมัติ ตามปกติ

"บัตรเติมเงิน"เคยตั้งกระทู้ว่านักเรียน(จปร.)ไม่ชอบ โห่อาจารย์อภิสิทธิ์ อาจารย์โรงเรียนนายร้อย จปร.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#132 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:33

ก็ เห็น คำว่า ได้ประดับยศ เป็นร้อยตรี ก็ เป็นทหารแล้ว จะหนี ทหารทำไม เข้าใจว่า เคยเป็นอาจารย์สอน ในโรงเรียน นายร้อยพระจุลจอมเกล้าด้วยซ้ำ แล้วก็ ลาออกเพื่อไปศึกษาต่อ ก็ไม่ได้หนีทหารนิ การลาออก ทางราชการก็อนุมัติ ตามปกติ

"บัตรเติมเงิน"เคยตั้งกระทู้ว่านักเรียน(จปร.)ไม่ชอบ โห่อาจารย์อภิสิทธิ์ อาจารย์โรงเรียนนายร้อย จปร.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.ศาลเมตตาจตุพรให้พิจารณาพร้อมกับสส.เพื่อไทยที่มี"เอกสิทธิ์"ยังจะสร้างกระแสอีกฤา.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#133 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:46

เอาภาษาไทยมาเล่นกันแล้ว

หนีทหารกับการผ่อนผันการเกณฑ์ทหารมันแตกต่างกันนะ

#134 karn

karn

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:51

เอ้า ก็หนีจริงจริง จะให้เข้าใจว่ายังไง ขอรับ

#135 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:43

ใจเย็นๆ เดี๋ยวจัดให้ :D คอยหาข้อมูลไว้ละกัน

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#136 ทักษิณี ขี่ควายแดง

ทักษิณี ขี่ควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:00

อ้าว.. ถ้า ก.ห. ออกใบปลอมให้เอง แล้วจะมาโทษคนถือได้ไง กรุจะรู้ได้ไงว่ามันปลอม เพราะยังไงๆกรุก็ไม่ได้ไปนั่งปลอมแปลงเอกสารมาจากบ้านนะเว้ย งง/กับพวกควายเจงๆ เอิ้ก เอิ้ก ...

เสร็จแล้วกรุก็ใช้ใบปลอมที่กลาโหมออกให้ เอาไปสมัครเป็นนายทหาร กลาโหมก็เสือกรับกรุอีก ตกลง กรุผิด หรือ ก.ห. ผิดวะ ควายเอ้ยย...

ของปลอมแน่นอน คร่ออ ตอนนี้ใครๆก็รู้ คร่ออ

Edited by ทักษิณี ปี้หมาวัด, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:03.

#137 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:48

พวกที่เล่นเรื่องนี้ แม่มไร้สาระ
ทำอย่างกับเรื่องนี้เป็นปัญหาระดับชาติ :mellow:

#138 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:58

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน