Jump to content

- - - - -

เป็นกระทู้แรกของผมครับ อยากทราบความเห็นของชาวเสรีไทยว่า มีทางไหนที่บ้านเมืองเราจะเลิกแบ่งสี เลิกแบ่งแยก เราควรยึดมั่นในสิ่งใดครับ

• Please log in to reply
200 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

คิดต่างได้แต่ต้องอยู่ใต้กฏหมาย

แค่นั้นก็จบแล้ว เรื่องง่ายๆ แต่ทำกันไม่ได้ ความสงบมันก็ไม่มีหรอก

#52 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:12

ได้กลิ่นอะไรกันไหมเอ่ยยยยยยย :)

ได้กลิ่นครับ เต็มๆจมูกเลยยยยยยย :P
ทักษิณพูดจบไม่กี่วัน
มาถึงเสรีไทยแว้วววววววว

เห็นด้วยครับ <_<

เช่นกันครับ ฮ่าๆๆ

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#53 อาจารย์วุฒิพงษ์

อาจารย์วุฒิพงษ์

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

บ้านเมืองของเราบอบช้ำมามากแล้วนะครับ เมื่อไหร่ที่คนผิดจะรู้สึกนึกในสิ่งที่ตัวได้ทำลงไป แล้วเมื่อไหร่เรื่องร้ายๆในบ้านเมืองจะหมดไป เป็นห่วงแต่เด็กรุ่นหลังที่ต้องอยู่ในสังคมที่เต็มไปด้วยความขัดแย้งวุ่นวาย

อาจารย์ลองยกตัวอย่างคนผิดในความคิดอาจารย์ทีครับ ว่ามีใครบ้าง บอร์ดนี้แสดงความเห็นได้ครับ ทุกคนมีเสรีภาพที่จะแสดงความเห็น ขอเพียงไม่โกหก หลอกลวง ให้เกียรติเพื่อนสมาชิกด้วยการนำเสนอข้อมูลที่เป็นจริงเท่านั้นครับ

ผมยึดหลักศาลสถิถยุติธรรมเป็นสำคัญครับ ถ้าเรื่องไหนที่ยังไม่ถึงที่สิ้นสุดผมจะยังไม่รีบตัดสินว่าเค้าผิด เนื่องจากข้อมูลที่เราได้รับตามสื่อต่างๆล้วนมีทั้งจริงบ้าง เท็จบ้าง แต่ถ้าเรื่องถึงศาลและศาลท่านตัดสินแล้วเราต้องถือเป็นที่สิ้นสุดครับ คนผิดต้องยอมรับโทษ และผมค่อนข้างเห็นด้วยกับความเห็นท่านด้านบนว่า เมื่อเรื่องเข้าสู่กระบวนการแล้วจะทำเรื่องขอพระราชทานอภัยโทษอย่างไรนั้นก็สามารถทำได้
สงบ สันติ สามัคคี

#54 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:14

อาจารย์อย่าไปฟัง ปลายอ้อมันนะฮับ
ปลายอ้อมันเป็นตัวป่วนของห้องฮับ
ชอบตอแหลใส่ร้ายคนในห้องนี้ ไปหมดเลยฮับ
อาจารย์ก็ด้วยฮับ
อาจารย์อย่าพูดเรื่อง อียัยป้าชั่วมันไปสนามบินสุวรรณภูมินะฮับ
เดี๋ยวมันด่าอาจารย์เอา
แล้วอย่าพูดเรื่อง เหรียญป๋าเปรมนะครับ
เดี๋ยวปลายอ้อจะระเบิดกระฉูดในห้องให้เละเทะไปหมดเลยฮับ
ว่าต่อเลยฮับ
อาจ๊านนนนนนน

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#55 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:14

นอกเรื่องนิดนึงนะอาจารย์
คือ ชื่อล็อกอิน ก็เขียนว่า อาจารย์ (กลัวไม่มีใครรู้ว่าเป็นอาจารย์??)
เจอรูปตัว ยังเอารูป ห้องบรรยาย ขณะกำลังสอน มาด้วย
คือต้องการจะย้ำให้ชัดๆ ว่า นี่อาจารย์นะเนี่ย

เห็นแล้วนึกถึง ใครไม่รู้ที่บอกว่าตัวเองเป็นวิศวะ
ก็เอารูป วิศวกร มั่ง รูปบ้านกำลังสร้างมั่ง เอามาแสดง
เพื่อยืนยันว่า ตัวเองเป็นวิศวกร
นึกถึงคนนั้น แล้วก็รู้สึก ขำๆ น่ะครับ
หิ หิ ;)

มองคนในแง่ร้าย จนฝังอยู่ในจิตใต้สำนึก
จนโตขึ้น เที่ยวหวาดระแวงไปหมด
คนแบบนี้ จะหน้าตาเจ็บ ๆ

#56 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

แล้วจะให้ไปเหยียบหน้าได้ที่ไหนอ่ะ เหยียบผ่านจอคอมเหรอ

#57 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

การให้อภัย...ไม่ใช่หนทางแก้ปัญหา.. เพราะถ้าให้อภัยคนที่ไม่ยอมรับว่าตนเองผิด ก็เปล่าประโยชน์

ผู้ที่กระทำความผิด...ต้องยอมรับว่าตัวเองผิด...ต้องรู้ตัวเองว่าสิ่่งที่กระทำไปนั้นไม่ถูกต้อง
และต้องหยุดพฤติกรรม กล่าวร้ายบุคคลอื่น เพียงเพื่อให้ต้วเองพ้นผิด..

คำว่า..ผู้กระทำความผิด ต้องไม่มีคำว่าฝ่ายไหน สีไหน...
ผิดก็ยอมรับว่าผิด มิใช่เพราะจำนนด้วยหลักฐาน

แล้วการให้...อภัย...ก็จะตามมา...คนไทย ไม่ใช่คนใจไม้ใส่ระกำ ไม่ใช่คนอาฆาตมาดร้าย

อย่าบอกแต่เพียงว่า...การให้อภัยซึ่งกันและกันสำคัญที่สุด...
สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ...ยุติพฤติกรรมที่ไม่สมควร และ สำรวจความผิดของตัวเอง
ยอมรับมันด้วยใจของนักสู้....

แต่...จะทำได้สักกี่คน

หลัง 14 ตุลาคม 2516 16 ตุลาคม 2519 และ พฤษภาทมิฬ....
มีคนดี(?)ของสังคมเรียกร้องให้อภัยกันทุกครั้ง.....
ได้รับการยอมรับจากพรรคพวกเผด็จการ ผู้กระทำผิดทุกที

และคนที่เรียกร้องให้อภัยกันก็ได้ดิบได้ดีทุกครั้ง....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

คนไทยจะให้อภัยพวกเลวร้าย นักการเมืองชั่ว เผด็จการฯอีกกี่ร้อยครั้ง........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

คราวนี้จะให้อภัยคนบงการเผาบ้านเผาเมือง คนสั่งการปล้นสะดมภ์ทรัพย์สินประชาชน
ไม่ต้องผ่านการพิจารณาโทษของศาลยุติธรรม.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#58 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

*
POPULAR

ถ้าให้อภัยแล้วหมดปัญหา

โลกนี้ทั้งใบคงไม่ต้องมีคุกหรอกครับ

#59 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

บ้านเมืองของเราบอบช้ำมามากแล้วนะครับ เมื่อไหร่ที่คนผิดจะรู้สึกนึกในสิ่งที่ตัวได้ทำลงไป แล้วเมื่อไหร่เรื่องร้ายๆในบ้านเมืองจะหมดไป เป็นห่วงแต่เด็กรุ่นหลังที่ต้องอยู่ในสังคมที่เต็มไปด้วยความขัดแย้งวุ่นวาย

ไม่พูดตรงไปตรงมา....
เรียกร้องให้ผู้กระทำผิดกฏหมาย
สำนึกผิด ยอมรับความผิด
ยอมเข้าสู่ขบวนการยุติธรรมก่อนฤา......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#60 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

อาจารย์ลองยกตัวอย่างคนผิดในความคิดอาจารย์ทีครับ ว่ามีใครบ้าง บอร์ดนี้แสดงความเห็นได้ครับ ทุกคนมีเสรีภาพที่จะแสดงความเห็น ขอเพียงไม่โกหก หลอกลวง ให้เกียรติเพื่อนสมาชิกด้วยการนำเสนอข้อมูลที่เป็นจริงเท่านั้นครับ

ผมยึดหลักศาลสถิถยุติธรรมเป็นสำคัญครับ ถ้าเรื่องไหนที่ยังไม่ถึงที่สิ้นสุดผมจะยังไม่รีบตัดสินว่าเค้าผิด เนื่องจากข้อมูลที่เราได้รับตามสื่อต่างๆล้วนมีทั้งจริงบ้าง เท็จบ้าง แต่ถ้าเรื่องถึงศาลและศาลท่านตัดสินแล้วเราต้องถือเป็นที่สิ้นสุดครับ คนผิดต้องยอมรับโทษ และผมค่อนข้างเห็นด้วยกับความเห็นท่านด้านบนว่า เมื่อเรื่องเข้าสู่กระบวนการแล้วจะทำเรื่องขอพระราชทานอภัยโทษอย่างไรนั้นก็สามารถทำได้

น่าเสียดายครับอาจารย์ คนในสังคมปัจจุบัน มีไม่น้อยที่ต้องการให้ คุณทักษิณ(คนที่หลายๆคนเห็นว่าเป็นต้นตอของปัญหา) ได้เข้าสู่กระบวนการพิจารณาคดีที่เหลืออยู่ ซึ่งเป็นโอกาสที่คุณทักษิณจะได้พิสูจน์ความบริสุทธิ์ของตนเอง แต่คุณทักษิณกลับไม่ใช้โอกาสนี้ และมีพฤติกรรมที่ทำให้สงสัยว่าเลือกที่จะใช้วิธีการปลุกปั่น ยุยงคนในสังคมให้เกิดความแตกแยก โดยมีเป้าหมายเพื่อให้ตัวเองไม่ต้องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม

หากวันนี้ คุณทักษิณยังอยู่ในประเทศไทย เข้าสู่กระบวนการยุติธรรม พิสูจน์ความบริสุทธิ์ของตนเอง ดังที่ผู้นำหลายๆประเทศเค้ากระทำกัน และไม่มีพฤติกรรมที่ชวนให้สงสัยว่ามีการปลุกปั่น ยุยงคนในสังคมให้เกิดความแตกแยก ผมว่าวันนี้ สังคมไทยคงไม่อยู่ในสภาพแบบนี้

#61 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

อาจารย์อย่าไปฟัง ปลายอ้อมันนะฮับ
ปลายอ้อมันเป็นตัวป่วนของห้องฮับ
ชอบตอแหลใส่ร้ายคนในห้องนี้ ไปหมดเลยฮับ
อาจารย์อย่าพูดเรื่อง อียัยป้าชั่วมันไปสนามบินสุวรรณภูมินะฮับ
แล้วอย่าพูดเรื่อง เหรียญป๋าเปรมนะครับ
เดี๋ยวปลายอ้อจะระเบิดกระฉูดในห้องให้เละเทะไปหมดเลยฮับ

อ้ายนี่ คราวหลังเจอตัวมัน ต้องพาไปนั่งสมาธิ สวดมนต์ ถือศึล ฟังธรรม
ให้มันนึกถึงพ่อแก้วแม่แก้วบ้าง

ลมหายใจสุดท้ายมันจุะได้เป็นสุข ได้พบความดีกับเขาบ้าง
เนื่องเพราะเป็นคนบาปมานาน จะได้ไม่ตกในอเวจีมหานรกอย่างเดียว

อามิตตาพุทธ !

#62 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

คนที่นี่ไม่ได้ใจไม้ไส้ระกำแต่นิยมความถูกต้องตามหลักกฏหมายค่ะ

ถ้าเป็นเรื่องทั่วไป การให้อภัยไม่ใช่เรื่องยากในสังคมไทย แม้แต่หลักกฏหมายยังมีกระบวนให้อภัยอยู่แล้ว เช่น คดีลหุโทษที่ยอมความได้ หรือแม้แต่การพระราชทานอภัยโทษเป็นรายบุคคลที่มีคุณสมบัติครบถ้วน

แต่ถ้าเป็นการกระทำผิดกฏหมายและไม่ได้เป็นคดีลหุโทษที่ยอมความกันได้ ... การพยายามบอกว่าจะยุติปัญหาในกรณีนี้ด้วยการให้อภัยในความผิดที่เป็นอาญาบ้านเมือง ยอมความไม่ได้ และผู้กระทำผิดยังไม่ได้ยอมรับผิดและแสดงความสำนึกผิดอย่างชัดแจ้ง เป็นวิธีการที่ไม่ถูกต้อง และเด็กๆ ไม่ควรได้รับการสอนให้เชื่อว่าสิ่งนี้เป็นสิ่งที่ถูกต้องนะคะ เค้าจะได้เติบโตเป็นพลเมืองที่ดีของสังคมต่อไปค่ะ

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#63 riken

riken

น้องเก่า

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

อย่าไปหวังไม่มีทางครับ ถึงแม้วตายก็ยังไม่จบ จนกว่าคนรุ่นนี้จนถึงรุ่นลูกจะตายจากไป แล้วคนรุ่นใหม่ที่ถูกปลูกฝังในสื่งที่ รู้จักเหตุ รู้จักผล รู้ว่าอะไรผิด อะไรเรียกว่าถูก นั้นแหละครับ

เพราะทุกวันนี้ คำว่าถูก กับ คำว่าผิด ไม่มี คนที่โกงคนที่เลวเห็นๆกับได้ดี แล้วคนส่วนใหญ่ยังเคารพรักนับถือเป็นพ่ออีก เห็นแล้วได้แต่อนาถจิตจริงๆ

#64 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:27

ได้กลิ่นอะไรกันไหมเอ่ยยยยยยย :)

ได้กลิ่นครับ เต็มๆจมูกเลยยยยยยย :P
ทักษิณพูดจบไม่กี่วัน
มาถึงเสรีไทยแว้วววววววว

ผมเข้าใจว่า....
ทักษิณพูด"นิรโทษกรรม"ให้อดีตรองนายกฯมาเลย์และอดีตนายรามอส ฮอร์ต้า นายกรัฐมนตรีติมอร์-เลสเตฟังใช่มั๊ย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#65 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

ทักษิณตายครับ และเมื่อนั้นจะไม่มีท่อน้ำเลี้ยงครับ
ทุกวันนี้มันยังเติมท่อน้ำเลี้ยงเพื่อเติมความขัดแย้งไม่ให้หยุดอยู่

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#66 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

ถ้าทุกฝ่ายยึดมั่นกฏกติกาของบ้านเมือง เห็นประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าส่วนตนบ้านเมืองก็จะเดินหน้าไปได้
ไม่ใช่ยึดถือหลักกติกรูเป็นใหญ่
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#67 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

*
POPULAR

ผมมองโลกในแง่ร้ายครับ เป็นคนแบบนี้จริงๆ

ผมมองว่าสังคมไทย ไม่มีวันกลับไปเป็นเหมือนเดิมได้ เราได้แต่ต่างคนต่างอยู่ มันแย่ตรงที่ทั้งๆ ที่อยากให้เป็นอย่างนั้น ก้ยังมีพวกหาเรื่องที่จะให้ประชาชน ให้สังคมมีเรื่องบาดหมางทะเลาะกันอยู่ได้ แทนที่จะเอาเวลาไปแก้ปัญหา ไปบริหาร ก็เอามาทำอะไรงี่เง่า ทำลายกฏระเบียบของบ้านเมือง สร้างเรื่องให้คนทะเลาะกัน ผมมองว่า นี่เป็นช่วงเวลาที่ตกต่ำที่สุดของประเทศไทยจริงๆ

ถามว่าอะไรจะช่วยให้สังคมดีขึ้น ผมว่าเวลาจะช่วยได้ครับ คนเรามันทนกันไม่ได้ตลอดหรอก ความเป็นจริงมันเกิดขึ้นทุกวัน ทุกสิ่งรอบตัว มันบอกเราได้ว่าอะไรจริงอะไรเท็จ แต่มันก็จะรู้สึกตัวก็ต่อเมื่อ ยางหัวมันตกแล้วเท่านั้น คนเรามันเป็นอย่างนั้น ไม่เคยเปลี่ยน

ถามว่าจะยึดมั่นอะไร ผมว่าก็ยึดมั่นกฏหมาย กับความดีในใจเรา เรารู้ว่าอะไรดีอะไรไม่ดีอยู่แล้วล่ะครับ สามัญสำนึกมันบอกอยู่เสมอ แค่เราไม่ยอมรับและมักจะหาเรื่องมาแก้ต่างยกเว้นให้เราทำเรื่องเลวๆ แล้วยอมรับได้เท่านั้น

ที่เหลือ ก็คือรู้จักคิดถึงคนอื่นบ้าง เอาใจเขามาใส่ใจเรา คิดว่า ถ้าทำแล้วมันจะเป็นอย่างไรกับใครบ้าง ควรทำหรือไม่ ก็เท่านั้น

เรื่องการให้อภัย ผมทำไม่ได้จริงๆ ครับ
ลองคิดดูถึงพวกเผาบ้านเผาเมือง หรือทำเรื่องชั่วๆ พวกหมิ่นฯ ดูสิครับ
ถ้าสักวันนึง พวกมันไปไม่รอด กฏหมายหรือกฏแห่งกรรมตามทัน แล้วมันมาร้องไห้ฟูมฟาย หรือมานั่งขอเรียกร้อง บอก
"ผิดไปแล้ว อภัยให้ผมด้วย" "ผมโดนหลอก" "ผมโดนใช้งาน" "ผมไม่ได้ตั้งใจ" "ผมหลงผิดไป" ฯลฯ
เมื่อย้อนกลับไปมองว่า เคยทำอะไรบ้าง ตอนที่ทำอย่างนั้น หัวเราะ สะใจ มีความสุข ที่ได้ทำเช่นนั้น แล้วตอนนี้มาขอให้อภัย...
ผมทำไม่ได้หรอกครับ ไม่ใช่มหาบุรุษที่ไหน

แต่ถึงจะไม่ให้อภัย ถึงผมจะเกลียดมันเข้าไส้อย่างไร ก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะทำเรื่องชั่วๆ กับมัน เพราะผมไม่เหมือนกับมันพวกนั้น
ก็เท่านี้แหละครับ
ตามความรู้สึกส่วนตัวนะ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#68 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:43

อย่าไปหวังไม่มีทางครับ ถึงแม้วตายก็ยังไม่จบ จนกว่าคนรุ่นนี้จนถึงรุ่นลูกจะตายจากไป แล้วคนรุ่นใหม่ที่ถูกปลูกฝังในสื่งที่ รู้จักเหตุ รู้จักผล รู้ว่าอะไรผิด อะไรเรียกว่าถูก นั้นแหละครับ

เพราะทุกวันนี้ คำว่าถูก กับ คำว่าผิด ไม่มี คนที่โกงคนที่เลวเห็นๆกับได้ดี แล้วคนส่วนใหญ่ยังเคารพรักนับถือเป็นพ่ออีก เห็นแล้วได้แต่อนาถจิตจริงๆ

ผมมีอายุมากกว่าเกือบทุกคนในนี้....ฮา
เมื่อใดที่ทักษิณกลับมารับโทษตามคำพิพากษา....
แล้วขอพระราชทานอภัยโทษตามกฏเกณฑ์ได้....
ผมไม่คัดค้าน......

เมือใดที่ทักษิณเข้าสู่ขบวนการยุติธรรม
ให้ศาลยุติธรรมพิจารณาข้อหาต่างๆ....
ผลจะออกมาอย่างไร ผมยอมรับ.....

ถ้าทักษิณ คนรักทักษิณยอมรับ
การปรองดองจะเกิดขึ้น....

คุณคณิต ณ นคร อดีตอัยการสูงสุดเคยให้คำแนะนำเรื่องการปรองดองแล้ว....
แต่อย่าหวังว่า"เฉลิม ณัฐวุฒิ จตุพร ก่อแก้ว ธิดา หมอเหวง
วีระ อภิวันท์ จิรายุ ยงยุทธ ฯลฯ
มีปัญญาสร้างความปรองดองแห่งชาติได้....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล."บัตรเติมเงิน"อาจจะสนับสนุนความคิดเจ้าของกระทู้.....
แต่ผมยังไม่ไว้วางใจ กล้วว่า...
"ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน พอแตกใบอ่อน เป็นมะลิลา".......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:45.

#69 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

เลิกใช้ตรรกะพิการที่ว่า
ตัดสินว่ากรูไม่ผิด บอกว่ายุติธรรมดี
แต่ถ้าตัดสินว่ากรูผิดจริง บอกว่ากระบวนการลำเอียง ยุติความเป็นธรรม สองมาตรฐาน
กันซะที

โลกแห่งความเป็นจริงมีอะไรต้องคิดพิจารณาอีกเยอะ อย่ามองโลกสวยกันมากเกินไป

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#70 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

ผมรอเจ้าของกระทู้ตอบคคห.ของผมด้วย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#71 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

ความจริง ถ้าจับโทนเสียงเรื่องนี้ ทั้ง ปชป. ทั้ง พันธมิตร ก็เริ่มมีการเสนอแนวทางนี้มากขึ้นแล้วครับ...

แต่ปัญหาเดียวคือ..." อยากกลับมาอย่างเท่ห์ ๆ "...เรื่องมันถึงได้บานปลายไม่มีหุบครับ..

:)

#72 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่ทักษิณหนีความจริงและกำลังวิ่งหาความตาย....

ว่าแต่อวาตา์ร์ท่านอาจารย์นั่นมันสอนโรงเรียนเสื้อแดงนี่หว่า

มิน่าล่ะ..... กลิ่นมาแต่ไกล

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#73 sebastian

sebastian

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:59

ทักษิน +คางคก+ไอ้เต้น+ไอ้กลุ่มนักเล่านิทาน ตายเมื่อไรประเทศ สงบแน่ครับ
I''''ll go anywhere as long as it''''s forward.ผมไปได้ทุกที่ ขอเพียงแต่ต้องไปข้างหน้าcredit by ดร.ลิฟวิ่งสโตน

#74 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:59

เห็นด้วยครับ ควรจะล้างคุกปล่อยนักโทษออกมาให้หมดเลย
แล้วเริ่มสร้างประเทศใหม่ สร้างสังคมแห่งการให้อภัยกันใหม่หมดเลย :rolleyes:

#75 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:02

ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่ทักษิณหนีความจริงและกำลังวิ่งหาความตาย....

ว่าแต่อวาตา์ร์ท่านอาจารย์นั่นมันสอนโรงเรียนเสื้อแดงนี่หว่า

มิน่าล่ะ..... กลิ่นมาแต่ไกล

อย่าเพิ่งไปด่าไปว่าอาจารย์กันเลยครับ

....เผื่อจะได้เห็นคนโดนเหยียบหน้า

#76 nokky the witch

nokky the witch

น้องใหม่

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

ยุติตรงที่คนผิดต้องยอมรับผิด รับโทษ เคารพในกระบวนการยุติธรรมาขยิบให้
ยุติตรงที่ ร บ ต้องไม่ปากว่าตาขยิบให้คนก่อความวุ่นวาย เดือดร้อนแก่คนอื่น
ยุติตรงที่ ทักษิณอย่ามาก่อความวุ่นวายให้ประเทศไทย แค่คนๆเดียวเอง
การให้อภัยไม่สามารถยุติทุกอย่าง ถ้าทำได้ ก็ไม่ต้องมีกฏหมาย มีตำรวจ มีศาล ใครทำอะไรผิด ก็ให้อภัยเหรอคะ ง่ายไปไหม พูดง่ายแต่ทำยาก

#77 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

เสนอให้ทุกคนทำหน้าที่ของแต่ละคนให้ดีที่สุด
ปรับตัวเราปรับใจเราให้เข้าใจสังคมที่มันเป็นแบบนี้
เพราะสิ่งที่เกิดขึ้น บางเรื่องเป็นปมปัญหาใหญ่มาก ไม่อาจแก้ได้ด้วยเราคนเดียว

มองเป็นเรื่องธรรมดาอย่าเครียด แต่ไม่ปล่อยเฉยเมยว่าธุระไม่ใช่
ถ้าทุกคนทำหน้าที่ดีที่สุด เช่นครูก็สอนนักเรียนเรื่องดีๆ ให้ทำดีอย่างที่อาจารย์ทำ
สังคมก็เคลื่อนไปของมันเองเหมือนที่มันเคลื่อนผ่านมาตั้งแต่ดึกดำบรรพ์

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#78 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

เวลาสอนเด็กผมมักจะปลูกฝังพวกเค้าให้เค้าโตขึ้นเป็นคนดีของสังคม ไม่เอาเปรียบสังคม สอนให้เคารพกฎหมาย รู้จักการให้อภัย อยากให้เด็กๆโตขึ้นเป็นคนดีของสังคมครับ

พฤติกรรมเหล่านี้เริ่มที่ผู้ใหญ่เป็นตัวอย่างให้เด็กทำตามครับ สอนเด็กอย่างเดียวไม่ได้
I've got the moves like Jagger~~~

#79 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

เหอ เหอ เหอ ให้อภัย ให้กันได้ แต่มันเป็นเรื่องของแต่ละคน

กฎหมายให้อภัยไม่ได้ ถ้าไม่มีตัวบทกฎหมายที่ให้อภัยไว้

ถ้าเอาสองเรื่องมาปนกัน สังคมวิบัติแน่ 55555555555555

#80 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

ทำไมต้องเลิกแบ่งสีบ้านเมืองถึงจะสงบ. อเมริกาแบ่งเป็นสองพรรคใหญ่ แบ่งสีการเมืองเลือกข้างกันชัดเจน. เค้ายังอยู่กันได้. แค่ปฏิบัติตามกฏหมาย. ทำตัวเป็นพลเมืองที่ดีมีคุณภาพ. มีศีลธรรมอันดี. ต่อให้แบ่งเป็นกี่สี บ้านเมืองมันก็สงบได้. ทุกวันนี้ที่มันไม่สงบก็เพราะมีคนไม่เคารพกฏหมาย แถมทำผิดยังบอกว่าเป็นเพราะกฏหมายดันมาห้ามเลยอยากจะแก้กฎหมายซะเลย

#81 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:26

อยากให้อาจารย์ ไปบอกแม้วครับ ว่า ทำตัวเป็นคนดีหน่อย
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#82 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

อาจารย์ครับ
ผมเข้าใจความเป็นครูบาอาจารย์
และผมก็เชื่อว่าเป็นอาจารย์สอนนักเรียนจริง

คำว่า "ให้อภัย" ทีอาจารย์พูด ผมก็เข้าใจ
และเชื่อว่าอาจารย์ไม่ได้ถามแค่บอร์ดนี้บอร์ดเดียว
อาจารย์คงไปถามในพันทิป ในบ้านราด ในประชาทอล็คด้วยเหมือนกัน

แต่คนที่นี้ เขารับไม่ได้กับคำๆนี้ครับ อภัย ปรองดอง สามัคคี หรือคำพูดอะไรๆที่มันทำให้บ้านเมืองสงบ
เขารับไม่ได้หรอกครับ

อาจารย์อย่าเปลืองตัวเลยครับ
ยิ่งอาจารย์พูด เขายิ่งจะหาว่าอาจารย์เป็นพวกเสื้อแดง

เดี๋ยวก็ด่าอาจารย์..ผมทายไม่ผิดหรอกครับ
เอาเท้าเหยียบหน้าผมได้เลย

พวกเขาเป็นกันแบบนี้
เขามองว่าตัวเองถูก คนอื่นผิด...

ผมว่าคุณปลายก็ดูถูกคนที่นี่มากไปนะครับ
ใช่ว่าทุกคนที่นี่จะไม่รู้จักการให้อภัย
ผมไม่เชื่อเช่นนั้น..เพราะหลังจากอยู่กับบอร์ดนี้มาเป็นเวลาพอสมควร
ผมมองว่าที่นี่มีอารมณ์ร่วมเหมือนกัน นั้นคือการให้อภัยนั้น เหมาะกับคนที่สำนึกผิดเท่านั้นครับ
ไม่ใช่รู้ว่าตัวเองผิดแล้วก็หนี แต่มาอ้างนู้นอ้างนี่..
อาศัยอำนาจ(เงิน)ที่ตัวเองมี สร้างความวุ่นวายให้กับบ้านเมือง เพียงเพื่อตนเองเพียงคนเดียว
คนแบบนี้ ผมคนนึงล่ะ จะไม่ให้อภัยมันครับ..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#83 NoOaK

NoOaK

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

อ้ายนี่ คราวหลังเจอตัวมัน ต้องพาไปนั่งสมาธิ สวดมนต์ ถือศึล ฟังธรรม
ให้มันนึกถึงพ่อแก้วแม่แก้วบ้าง

ลมหายใจสุดท้ายมันจุะได้เป็นสุข ได้พบความดีกับเขาบ้าง
เนื่องเพราะเป็นคนบาปมานาน จะได้ไม่ตกในอเวจีมหานรกอย่างเดียว

อามิตตาพุทธ !

ดิ้น พล่านๆเลยปลายอ้อ

เรารู้ว่านายเจ็บ

#84 hinsor

hinsor

น้องเก่า

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

ปลายอ้อ..ฟ้องครู :D

#85 ไอ้เบื๊_อก

ไอ้เบื๊_อก

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:59

เวลาสอนเด็กผมมักจะปลูกฝังพวกเค้าให้เค้าโตขึ้นเป็นคนดีของสังคม ไม่เอาเปรียบสังคม สอนให้เคารพกฎหมาย รู้จักการให้อภัย อยากให้เด็กๆโตขึ้นเป็นคนดีของสังคมครับ

ถ้าอาจารย์สอนเด็กแบบนี้จริงๆนั่นแหละที่จะทำให้ประเทศเลิกแบ่งสี...
ทุกคนอยู่ภายใต้กฏหมาย ทำตามกฏหมาย และเคารพกฏหมาย
จะไม่ต้องมานั่งเถียงกัน

ขอบคุณอาจารย์ที่ตั้งคำถามนี้
ต้องใช้แก้ว 3 ประการ เหมือน ที่่เคยคุ้นๆ
1 ปลูกฝั่งให้เด็กรู้จัก จะคิดหรือทำ เพื่อประโยชน์ของคนส่วนใหญ่ ยิ่งกว่าตน เมื่อมีเหตุต้องตัดสินใจ
- สิ่งนี้ คนญี่ปุ่นมีอยู่ในสายเสือด เห็นได้จาก สืนามิ ที่คนยอมต่อแถวรับอาหาร เพราะรู้ว่าถ้าแย้งกัน มีแต่ให้บ้่นเมือนวุ่นวายกว่านี้
- คนฝรั่ง ถ้า เกิด Moral Hazard ในองค์กร ผู้บริหาร ลาออก ล่าสุด เห็นได้จาก HSBC BANK เรื่องฟอกเงิน
แต่คนไทยไม่มี ไม่ออก ไม่ยอมรับ
2 ให้รู้จักคำว่าประชาธิปไตยที่แท้จริง
คำว่าประชา คือ ปัจเจคบุคคล อธิปไตย คือ man power สมัยก่อนคือ อำนาจแบบกำลัง ยุคนี้ คือ empower
ถามเด็กว่า อยากออกไปเที่ยวที่ใด ไปได้โดย รัฐถะ ขัดขวางหรือไม่ อยากเรียนอะไร อยากแต่งกับใคร อยากกินอะไร อยากแสดงความคิดในขอบเขตที่ไม่ทำให้วุ่นวาย รัฐถะ ขัดขวางหรือไม่ ถ้าตอบว่า ไม่ นั่นคือ ประชา แล้ว
ถ้าพลังใจคุณ ไม่หวั่นกลัว ว่า เวลาซื้อของ ทุกชิ้น กลัวว่าถูกหลอก? เวลานั่งรถ กลัวอันตราย? เวลากินข้าว กลัวว่า กินของไม่มีคุณภาพ ตายเอาง่ายๆ? เดินๆมีใครมาทำร้าย ? และอย่างอื่นๆ ถ้าตอบว่า ไม่ แสดงว่า มี พลังในการดำรงชีพ มี empower
ถ้ามีทั้ง 2 อัน แปลว่า ประชาธิปไตย สิ่งที่ตามมาคือความมั่นคงของรัฐ สิ่งที่ตามมาคือความมั่นคงในการดำรงชีวิต สิ่งสุดท้ายคือ อำนาจในการแข่งขันกับผู้อื่นดูตัวอย่างง่ายๆ
จีน เป็นคอมมิวนิสต์ ถ้ามีโอกาส แนะไปดูที่ปักกิ่ง ที่มี ปชก ปักกิ่ง 1 เมือง เกือบเท่าประเทศไทย ไปถามเขาว่า ทำไมไม่ต่อสู้ประท้วงประชาธิปไตย เหมือน ซาอุ ซีเรีย จะได้คำตอบที่น่าสนใจ และไปดูบ้านเมืองเขาว่า เหมือนหรือต่างอย่างไร มีครบ 1--3 ญี่ปุ่นมี 1-3 ?
ดูสิงคโปร์ เป็นตัวอย่าง
จึงเห็นว่า ที่วุ่นวายกันเพราะไม่ถามตนเองว่าเป็นประชาธิปไตยหรือเปล่า แต่ไปฟังคนอื่นว่าเป็นประชาธิปไตยหรือเปล่า
3 ความมีมารยาท และการให้โอกาส เพราะที่ชุมชน มีโอกาสไม่เท่าเทียมกัน จึงเป็นหน้าที่ของทุกคน ตั้งแต่ รัฐ องค์การ ครอบครัว จนถึงบุคคล ที่ต้องช่วยกันสร้าง
ที่ไหนมีไม่มี ดูได้จากวัฒนธรรม ในท้องถนน ทางม้าลาย ริมฟุตบาต ของทุกประเทศก็จะประเมินได้

ส่วนไทยมีเท่าไรก็ประเมินเอา ยิ่งขาดมากก็ใช้เวลาสร้างมาก และต้องเป็นวาระแห่งชาติ

-------------------------------------------------

ส่วนจะให้เป็นสีเดียวกัน ดูง่ายๆจากประวัติศาสตร์ชาติไทย ว่าเหตุใดเสียกรุงและเหตุใดได้คืน
ปัจจุบันไม่ต้องการยึดดินแดน
ถ้าสามารถให้ทุกคนเป็นไพร่หมด เดี๋ยวรักกันเอง เช่นกรีก สเปน

#86 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

เราต้องเห็นพ้องกันก่อนว่า การเกินแยกข้าง แยกสีมันมาจากไหน ต้องเริ่มจากรัฐบาล สส สว ข้าราชการ และประชาชน
1. โกหก - คนส่วนใหญ่จะไม่มองลึกและคิดลึกลงไปว่าใครเป็นอย่างไร จะเชื่อคำพูด เช่น รวยแล้วไม่โกง แต่ดูสภาพแวดล้อมของประเทศ ว่าการที่คน ๆ หนึ่งได้สัมปทานจากรัฐ จะได้อย่างบริสุทธิ์ ไม่มีนอกมีใน เลยหรือ? ถ้าไม่มีผลประโยชน์ต่างตอบแทน เชื่อว่าประเทศไทยเจริญไปนานแล้ว คนที่พัฒนาแล้วคอร์รัปชั่นนั้นไม่ว่าคนรับหรือคนให้ก็ผิดทั้งคู่ เพราะคนรับเป็นคนมีอำนาจให้กับคนที่ให้ผลประโยชน์ ขณะเดียวกันคนที่เป็นคนให้ได้รับงานหรือสัมปทานไปก็เอาเปรียบไม่เป็นธรรมกับคนอาชีพเดียวกัน
- การซุกหุ้นก็เป็นการโกหก เมือกฎหมายห้ามก็ต้องทำตามกฎหมาย เมื่ออยากมีหุ้นที่ได้สัมปทานก็ต้องเลือกเอาว่า ตนอยากเป็นพ่อค้า หรือนายกรัฐมนตรี ถ้าอยากเป็นนายกฯก็ต้องไม่เป็นเจ้าของหุ้นสัมปทาน นี่ขนาดได้รับการไม่เอาผิดโดยศาลยอมรับถึงความบกพร่องโดยสุจริตแล้ว แต่ก็ยังคงทำต่ออีกเป็นการซุกหุ้นภาค 2 (การอภัยไม่ใช่คำตอบหรอก ให้อภัยไปแล้วยังมีภาค 2 ซึ่งพฤติกรรมเหมือนภาคแรกแต่เปลี่ยนคนแสดงเท่านั้น)
- การปฏิวัติรัฐประหารเป็นสิ่งไม่ดี เมื่อตนเองถูกกระทำ ร้องตะโกนความไม่ดีต่าง ๆ นา ๆ ของรัฐประหาร แต่ตัวเองรวยได้ก็เพราะจากการรัฐประหารก่อนหน้านั้น
- โกหกเรื่องไม่ต้องเสียภาษี โกหกอีก รวมทั้งลิ้วล้อออกมาช่วยโกหกอีกมากมาย 108พัน9 จนวันนี้ไม่รู้ว่าใครพูดจริงหรือพูดโกหก
"เลิกโกหก ครับผม"
2. โกง - เงินที่ประชาชนเสียภาษี หรือเงินที่รัฐบาลกู้ เป็นเงินของประชาชน เพื่อให้เอาไปพัฒนาประเทศ มิใช่เป็นเงินที่ต้องให้เป็นค่าส่วนแบ่งของใครทั้งสิ้น ไม่ควรมีใครได้เงินค่านายหน้า คอมมิชั่นไปให้ใครกินเปล่า เช่น เครื่อง CTX อเมริกาเอาผิดกับคนของตนเองในประเทศที่จ่ายเงินเพื่อได้งานให้กับการซื้อเครื่อง แต่ประเทศไทยยังหาคนผิดยังไม่ได้ เวลาผ่านไปแล้ว จนวันนี้ รันเวย์ที่สุวรรณภูมิยุบตัว แม้แต่ข้าวกล่องน้ำท่วม แท็บเล็ตที่อ่านคำเตือนยังไม่รู้เรื่อง ใครก็ตามที่เอาเงินส่วนรวมของชาติ เพื่อพัฒนาประเทศ ควรรู้จักละอายแก่ใจด้วย
"เลิกโกง ครับผม"
3. หน้าที่ - คนเราต้องรู้หน้าที่ของตัวเอง จะเป็นหัวหน้าพรรคเข้าข้างพรรคตัวเองก็ไม่ว่ากัน แต่ถ้าเป็นนายกรัฐมนตรีของประเทศแล้ว ให้ผลประโยชน์แต่คนที่เลือกตัวเองมันก็ต้องรู้สึกระอายใจบ้าง อย่างน้อยก็ต้องรู้ว่าเงินภาษีที่ใช้หรือเงินกู้ที่กู้มาคนทั้งประเทศก็รับผิดชอบในการจ่ายอยู่ด้วย โดยเฉพาะรัฐบาล สส สว ข้าราชการ องค์กรอิสระ ควรต้องตระหนักอยู่เสมอเงินที่จ่ายให้เป็นเงินของประชาชน การที่เป็น สส แล้วไปขึ้นเวทีข้างถนน ไปพูดจาให้คนทำลายระบบการปกครอง มันไม่น่าเป็นวิสัยของคนที่มีสมอง โดยเฉพาะทำประโยชน์ให้คน ๆ เดียวโดยไม่คำนึงถึงหน้าที่ที่ต้องทำ แล้วประเทศจะพัฒนาไปได้อย่างไร ประชาชนก็ควรรู้หน้าที่ของตนเองต้องทำอะไรเพื่อชาติ เพื่อส่วนรวม โดยเฉพาะสื่อต้องทำหน้าที่ตนเองให้มาก ๆ เช่น นายกฯอภิสิทธิ์อยู่ในรถหรือไม่อยู่นี่ยังเป็นปัญหาได้เลยทั้ง ๆ ที่เป็นที่แจ้งมีสื่อมากมายอยู่ในเหตุการณ์ ยังปล่อยให้เป็นปริศนาได้
"เรียนรู้ หน้าที่ของตนเองและหน้าที่ที่มีต่อชาติบ้านเมือง ครับผม"
4. จริยธรรม - ไม่รับและไม่ให้ เช่นถุงขนมเงินสด 2 ล้านบาทที่เอาไปให้ติดสินบน เพราะคนให้ก็หวังผลที่จะได้ คนรับก็ต้องให้ จึงเป็นการไม่ถูกต้อง ทุกคนจะต้องเข้าใจในมาตรฐานเดียวกัน จะโกงนิดโกงหน่อยแล้วทำหน้าที่ได้นั้น มันไม่น่าจะมีคนที่คิดดีทำดีจะคิดเช่นนี้ได้แล้ว นี่เป็นเพียงตัวอย่างเล็ก ๆ เท่านั้น
"จริยธรรม รู้ดีรู้ชั่ว รู้อะไรควรอะไรไม่ควร"
5. การศึกษา - อย่างน้อยก็เอาวัฒนธรรมของประเทศที่เจริญแล้วเป็นฐาน เช่นดู ญี่ปุ่นเป็นตัวอย่าง ถึงได้มีระเบียบ ไม่มีการโกง ขนาดเกิดภัยพิบัติยังไม่เห็นแก่ตัว ทุกคนต้องพยายามศึกษา ใช้สมองที่มีอยู่ อย่าปล่อยให้คนดีที่ทำเพื่อชาติบ้านเมือง ถูกคนที่เลวทรามต่ำช้าทำร้าย และพยายามทำลาย จับโกหกของคนเลวพวกนี้ให้ได้ เมื่อทุกคนเข้าใจว่าใครทำเพื่อตัวเอง ใครทำเพื่อประเทศ และการแตกแยกเกิดจากใคร และเมื่อมองเห็นว่าคนที่เรียกร้องการปรองดองนั้น ความจริงจะใส่เสื้อสีเดียวเท่านั้น ซึ่งเป็นผลให้ผู้คนส่วนใหญ่ที่ไม่รังเกียจสีไหน รับไม่ได้ในการโกหก โกง ไม่รู้จักหน้าที่ ไม่มีจริยธรรม ของคนกลุ่มนี้ได้ แต่ถ้ามีการให้การศึกษากับคนกลุ่มนี้มากขึ้นอาจจะทำให้คนกลุ่มนี้ไม่ยึดติดกับสีที่ใช้อยู่
"สติปัญญา ครับผม"

Edited by sudthorn, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:07.

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#87 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

การให้อภัยจะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อผู้ที่ถูกกระทำหรือถูกละเมิด ได้ประจักษ์อย่างถ่องแท้ว่าอีกฝ่ายนั้นได้ชดใช้ความผิดตามสมควร. หรือได้สำนึกผิดอย่างแท้จริงแล้ว. การให้อภัยก็จะเกิดขึ้นเอง. ไม่ต้องร้องขอ ไม่ต้องบังคับ ไม่ต้องมาโฆษณาชวนเชื่อ. และจะเป็นการให้อภัยที่บริสุทธิ์และยั่งยืน.

#88 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

อาจารย์ครับ
ผมเข้าใจความเป็นครูบาอาจารย์
และผมก็เชื่อว่าเป็นอาจารย์สอนนักเรียนจริง

คำว่า "ให้อภัย" ทีอาจารย์พูด ผมก็เข้าใจ
และเชื่อว่าอาจารย์ไม่ได้ถามแค่บอร์ดนี้บอร์ดเดียว
อาจารย์คงไปถามในพันทิป ในบ้านราด ในประชาทอล็คด้วยเหมือนกัน

แต่คนที่นี้ เขารับไม่ได้กับคำๆนี้ครับ อภัย ปรองดอง สามัคคี หรือคำพูดอะไรๆที่มันทำให้บ้านเมืองสงบ
เขารับไม่ได้หรอกครับ

ยิ่งอาจารย์พูด เขายิ่งจะหาว่าอาจารย์เป็นพวกเสื้อแดง

เดี๋ยวก็ด่าอาจารย์..ผมทายไม่ผิดหรอกครับ

พวกเขาเป็นกันแบบนี้
เขามองว่าตัวเองถูก คนอื่นผิด...

ตอนนี้เหตุการณ์เป็นไงบ้างครับ ถือว่ามีคนด่่าอาจารย์ไปหรือยังครับ

Edited by Kraken, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:31.

#89 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:30

1. เลิกเอาคำว่าประชาธิปไตยมาหากิน
2. เคารพศาล เคารพกฎหมาย
3. เลิกปลุกปั่นมวลชน ทั้งผ่านโทรทัศน์ และวิทยุชุมชน

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#90 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

เลิกใช้กฎหมู่ บังคับกฎหมาย อย่าเอาคนโง่ 15 ล้านตัว มาตัดสินกระบวนการยุติธรรมของศาล แค่นี้บ้านเมืองก็สงบสุขแล้ว
ที่ทำยังไงก็ไม่ปรองดอง เพราะพวกหน้าโง่ควายแดง ชอบทำผิดกฎหมาย แล้วบอกว่า ศาลตัดสินไม่ยุติธรรมนี่แหละ

#91 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

เลิกใช้กฎหมู่ บังคับกฎหมาย อย่าเอาคนโง่ 15 ล้านตัว มาตัดสินกระบวนการยุติธรรมของศาล แค่นี้บ้านเมืองก็สงบสุขแล้ว
ที่ทำยังไงก็ไม่ปรองดอง เพราะพวกหน้าโง่ควายแดง ชอบทำผิดกฎหมาย แล้วบอกว่า ศาลตัดสินไม่ยุติธรรมนี่แหละ

นี่เป็นความเห็นของควายหลายสี ที่มีหญ้าเป็นภักษาหาร
ไม่เคยดูหน้า มองหลัง ไม่รู้จักผิดถูก
หลับหูหลับตาไปเรื่อย

อาจารย์เจอเด็กๆ ก็ยกตัวอย่างไอ้ควายตัวนี้ก็แล้วกัน ตัวเดียวก็เกินพอ
ไม่ต้องไปยกตัวอืน..

อ้ายนี่แหละ ขลังนัก !!

#92 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:49

*
POPULAR

ผมเคยเกือบมีปัญหากับเพื่อนที่รู้จักกันมา 20 ปี ด้วยเรื่องต่างสี
แนวคิดของผม มันก็ไม่ชอบ แนวคิดมัน ผมก็ไม่อยากฟัง
เคยทะเลาะกันเล้กน้อย จนวันนึง ผมจึงมานั่งคิด
ผมเป้นเพื่อนกะมันมาตั้งแต่เป็นวัยรุ่น เรียน รด ลำบากด้วยกันมา
กินเหล้าเมาด้วยกันมาเยอะแยะ

ชั่วชีวิตพวกท่านทุกคน ไม่เคยเห็นการขัดแย้งของคนสองกลุ่มเลยอย่างนั้นหรือครับ
นักเรียนตีกัน เพื่อนทะเลาะกัน พ่อทะเลาะกับแม่
วินมอเตอร์ไซด์ ยกพวกตีกับวินกะป๊อ
ความขัดแย้งมันมีมานานแสนนานแล้วครับ เพียงแต่กลุ่มอาจไม่ใหญ่เท่านี้
ผมไม่เห็นทางเป็นไปได้เลยด้วยซ้ำ ที่จะให้คนที่ขัดแย้งทางความเชื่อ หันมาลงรอยกัน

สีเหลือง สีแดง พึ่งจะมีมาไม่กี่ปีมานี่เอง
ทำไมเราต้องให้ความแบ่งแยกทางความเชื่อเพียงด้านเดียว
มาเป้นตัวทำให้ผมกับเพื่อนเลิกคบกัน หรือทะเลาะกัน
ทุกวันนี้เลยได้พอคุยกัน แน่นอน เราแค่มีกฏในใจ อย่าคุยกันเรื่องการเมืองเท่านั้นเอง

ปัญหาของประเทศขณะนี้ ไม่ใช่เรื่องการแบ่งแยกสีครับ
ตราบใดที่เรายังเชื่ออยู่ว่า เราเป็นคนชาติเดียวกัน
ปัญหาของประเทศนี้ ไม่ใช่เรื่องความแตกต่างของสี ความแตกต่างของความเชื่อ
หากบนความเชื่อนั้นๆ ยังอ้างอิงกฏระเบียบสังคม อิงกับกฏหมาย และไม่ใช้จำนวนคนเอาชนะกฏหมาย

ถ้ากฏหมาย ผู้บังคับใช้กฏหมาย สามารถเอาจริงเอาจังกับการใช้กฏหมาย
ถ้าผู้อยู่ภายใต้กฏหมาย (อย่างคุณและผม) วางตนอยู่ในกฏหมาย เชื่อมั่นในความศักดิ์สิทธิ์
และไม่กล้าที่จะละเมิด ผมไม่เชื่อว่าจะมีความขัดแย้งอะไรอันใดของผู้คนต่างสีแน่ๆ

ปัญหาอยู่ที่ไหน จึงทำให้คนกล้าที่จะละเมิดกฏหมาย เพียงเพื่อให้ได้สิ่งที่ตนต้องการ
ตรงนี้ต่างหากครับ ที่ต้องแก้ไขให้จริงจังและถูกต้อง

ส่วนใครทำผิดกฏหมาย ต้องว่ากันไปตามนั้นครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#93 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

เรื่องการให้อภัย ผมทำไม่ได้จริงๆ ครับ
ลองคิดดูถึงพวกเผาบ้านเผาเมือง หรือทำเรื่องชั่วๆ พวกหมิ่นฯ ดูสิครับ
ถ้าสักวันนึง พวกมันไปไม่รอด กฏหมายหรือกฏแห่งกรรมตามทัน แล้วมันมาร้องไห้ฟูมฟาย หรือมานั่งขอเรียกร้อง บอก
"ผิดไปแล้ว อภัยให้ผมด้วย" "ผมโดนหลอก" "ผมโดนใช้งาน" "ผมไม่ได้ตั้งใจ" "ผมหลงผิดไป" ฯลฯ

เมื่อย้อนกลับไปมองว่า เคยทำอะไรบ้าง ตอนที่ทำอย่างนั้น หัวเราะ สะใจ มีความสุข ที่ได้ทำเช่นนั้น แล้วตอนนี้มาขอให้อภัย...
ผมทำไม่ได้หรอกครับ ไม่ใช่มหาบุรุษที่ไหน....ดาร์ค สวอน

ผมไม่เคยเห็น เคยได้ยินพวกเขาขอโทษเลยไม่ว่า...
ถนอม-ประภาส-ณรงค์ ฯลฯ...........14 ตุลา 16
ประมาณ-สงัด-อุทาร-สมัคร ฯลฯ....16 ตุลา 19

หรือล่าสุด....
ทักษิณ-สมัคร-สมชาย-จตุพร-ณัฐวุฒิ-อริสมันต์-ขวัญชัย-ก่อแก้ว-ยงยุทธ-ยิ่งลักษณ์-เยาวภา ฯลฯ.....19 พฤษภา 53

ทุกครั้งมีแต่คนอวดตัวเป็นคนดี(?) คนกลาง(?)ของพวกเขาทะเล่อทะล่า...
ออกมาเรียกร้องให้ขอโทษ ขออภัย ยกโทษให้ ลืมเสึยเถิด......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:55.

#94 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:56

นี่เป็นความเห็นของควายหลายสี ที่มีหญ้าเป็นภักษาหาร
ไม่เคยดูหน้า มองหลัง ไม่รู้จักผิดถูก

อาจารย์เจอเด็กๆ ก็ยกตัวอย่างไอ้ควายตัวนี้ก็แล้วกัน ตัวเดียวก็เกินพอ

อาจารย์ครับ

ยังไม่มีใครด่าอาจารย์เลย

ปลายอ้อกอแขมเล่นสมาชิกด้วยกันแล้ว

ทายไว้ในใจไม่ผิดจริงๆ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#95 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:58

ผมทำไม่ได้หรอกครับ ไม่ใช่มหาบุรุษที่ไหน....ดาร์ค สวอน

ผมไม่เคยเห็น เคยได้ยินพวกเขาขอโทษเลยไม่ว่า...
ถนอม-ประภาส-ณรงค์ ฯลฯ...........14 ตุลา 16
ประมาณ-สงัด-อุทาร-สมัคร ฯลฯ....16 ตุลา 19

หรือล่าสุด....
ทักษิณ-สมัคร-สมชาย-จตุพร-ณัฐวุฒิ-อริสมันต์-ขวัญชัย-ก่อแก้ว-ยงยุทธ-ยิ่งลักษณ์-เยาวภา ฯลฯ.....19 พฤษภา 53

ทุกครั้งมีแต่คนอวดตัวเป็นคนดี(?) คนกลาง(?)ของพวกเขาทะเล่อทะล่า...
ออกมาเรียกร้องให้ขอโทษ ขออภัย ยกโทษให้ ลืมเสึยเถิด......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ก็อย่างลุง ปุฯ ว่าแหละครับ ไม่เคยได้ยินคำขอโทษหรือสำนึกอะไรจากคนพวกนี้ แต่ก็นั่นแหละ ถึงขอโทษก็ไม่ให้อภัยอยู่ดี คำขอโทษพวกนั้น ไม่อยากได้ครับ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#96 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:58

เอ้า เอากระจกไปส่องหน้าเอ็งซะ ไอ้ปลายดอ ควายแดง ทุกวันนี้บ้านเมืองลุกเป็นไฟ เพราะมีควายแดงออกมาเผาบ้านเผาเมือง ด้วยความโง่ ทำชั่วแล้วอยากจะปรองดอง ทุกวันนี้ คำตัดสินของศาล ถ้าไม่ถูกใจพวกควายแดง ก็ออกมาจะจับตุลาการ ลามไปถึงลูกเมียเค้า
อาจารย์ ก็ลองศึกษาควายแดงปลายดอตัวนี้ดู ว่าที่มันโพสต์แต่ละกระทู้ มีแต่บิดเบือนใส่ร้ายคนอื่น แล้วมันจะหาความปรองดองกับคนแบบปลายดอได้ไง อภัยผมให้ได้นะ แต่ผมทนไม่ได้ กับคนไม่รู้สำนึกผิด ไม่รู้สำนึกผิด แล้วยังทำผิดซ้ำซาก

#97 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

ถ้าสมมติการให้อภัยคือทางออก ผมไปฆ่าลูกหลาน ญาติโกโหติกา คนที่เรียกร้องปรองดองนักหนา ให้อภัยนักหนา

จะให้อภัยผมมั้ยครับ ???

#98 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:05

อาจารย์ครับ

ปลายอ้อกอแขมเล่นสมาชิกด้วยกันแล้ว

ตาบอดสีจริงๆ เห็นข้างเดียว

มันด่าควายแดงอยู่นะ คุณนึกว่ามันสรรเสริญผมรึไง ?

นึกไว้ไม่มีผิด ..
เห็นแต่โทษ เห็นแต่ความผิดของคนอื่นเท่านั้น
ประเทศชาติมันถึงเจริญฮวบๆไง

#99 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

อาจารย์ครับ

ตาบอดสีจริงๆ เห็นข้างเดียว

มันด่าควายแดงอยู่นะ คุณนึกว่ามันสรรเสริญผมรึไง ?

นึกไว้ไม่มีผิด ..
เห็นแต่โทษ เห็นแต่ความผิดของคนอื่นเท่านั้น
ประเทศชาติมันถึงเจริญฮวบๆไง

ยอมรับแล้วสิ เป็นควายแดง ที่เผาบ้านเผาเมือง ใช้กฎหมู่ ไม่เคารพกฎหมาย

#100 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

จะไปยากอะไร ก็ออกกฎหมายให้ทุกคนปรองดองกัน อภัยให้กัน
ใครไม่ปรองดองผิดกฎหมาย ต้องถอดถอนจากความเป็นคน
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน