Jump to content

- - - - -

ความเจ้าเล่ห์ทางตรรกะของสมศักดิ์ เจียมฯ และวิธีแก้ของคุณamplepoor

สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล

• Please log in to reply
89 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:29

ลืมถามความเห็นทุกท่านครับ คำตอบสุดพริวเวลาผมขอหลักฐานในข้อกว่าหาลอยๆของสาวกเจียมฯคือ ให้ยกเลิกมาตรา112ก่อนสิ เพราะมีมาตรานี้พวกเจียมฯจึงให้ดูหลักฐานไม่ได้

ท่านจะตอบกันยังไงครับ?

ม.๑๑๒ เขาไม่ได้ห้ามการวิจารณ์นี่ครับ ...การวิจารณ์เชิงวิชาการต่อสถาบันมีมานานแล้ว ...

พวกคุณ(พวกมัน)แยกวิจารณ์ กับ ด่าทอใส่ร้ายไม่ออกหรือไง ..

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:30.

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#52 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:33

โครงการนี้ปลูกพืชหลากหลายประเภทครับ

เป้าหมายของโครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ เป้าหมายต้องการให้เป็นศูนย์รวมพืชเศรษฐกิจของ อ. ท่ายาง เพชรบุรี โดยเลือกพันธุ์พืชท้องถิ่นที่ดีที่สุดเข้ามาปลูก แล้วให้ภาครัฐและชาวบ้านร่วมดูแลด้วยกัน เพื่อ แลกเปลี่ยนแนวคิด

คุณดิสธร บอกว่า โครงการชั่วหัวมันเป็นการบริหารทรัพยากรแบบบูรณาการ โดยใช้ทรัพยากร ที่มีอยู่ให้คุ้มค่ามากที่สุด ขณะเดียวกันก็พยายามเปลี่ยนวิกฤติให้เป็นโอกาส โดยคาดว่าอนาคตจะเป็นแหล่ง เรียนรู้ให้กับประชาชนโดยทั่วไปได้เข้าชม

ที่ตั้งของโครงการอยู่ที่ บ้านหนองคอกไก่ ตำบลเขากระปุก อำเภอท่ายาง จังหวัดเพชรบุรี

• พืชสวนครัว ได้แก่ มะเขือเทศ มะเขือเปราะ พริก กะเพรา โหระพา มะนาวแป้น ผักชี
  • ผลไม้ ได้แก่ สับปะรดปัตตาเวีย แก้วมังกร มะละกอแขกดำ มะพร้าวน้ำหอม มะพร้าวแกง ชมพู่เพชรสายรุ้ง กล้วยน้ำว้า กล้วยหักมุก
  • พืชเศรษฐกิจ ได้แก่ อัอยโรงงาน มันเทศญี่ปุ่น มันเทศออสเตรเลีย มันต่อเผือก มันปีนัง หน่อไม้ฝรั่ง ข้าวเหนียวพันธุ์ชิวแม่จัน ข้าวเจ้าพันธุ์ข้าวหอม ข้าวจ้างพันธุ์ลีซอ ข้าวเจ้าพันธุ์ข้าวขาว ยางนา ยางพารา ชมพู่เพชร
http://www.softbizpl...-chung-huao-mun

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#53 itsorachai2

itsorachai2

น้องเก่า

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

ลืมถามความเห็นทุกท่านครับ คำตอบสุดพริวเวลาผมขอหลักฐานในข้อกว่าหาลอยๆของสาวกเจียมฯคือ ให้ยกเลิกมาตรา112ก่อนสิ เพราะมีมาตรานี้พวกเจียมฯจึงให้ดูหลักฐานไม่ได้

ตอบไปว่า คนที่วิจารณ์เจ้ารุนแรงที่สุด ชื่อส. ศิวลักษณ์ โดนข้อหาหมิ่น 2 ครั้ง
ครั้งแรกจากเผด็จการรสช. ที่ทักษิณไปยืนกุมกล้วยให้หัวหน้ามันตบบ่า
ครั้งที่สองจากสมุนทักษิณเองเลยทีเดียว

แต่ส. ก็ไม่เคยติดคุก และไม่หยุดวิจารณ์เจ้า
เพราะส. ไม่ได้ดูหมิ่น แสดงความอาฆาตมาดร้าย ไม่เข้า ม.112 อยู่แล้ว

ส่วนพวกที่โดน 112 นั้น....ไม่มีใครวิจารณ์สถาบันเลย มีแต่ด่า อาฆาต และดูหมิ่น
มีคนเดียวที่โดนแปลกกว่าคนอื่น คือโจ กอร์ดอน ดันไปเผยแพร่หนังสือห้ามเผยแพร่

อ้อ วีระบุรุษประชาธิปไตยนี่ ติดคุกทั้งนั้น
การติดคุกนี่ เป็นราคาที่ต้องจ่าย ถ้าคิดว่าประชาธิปไตยมีค่า
พวกที่ไม่กล้าสู้เพื่อประชาธิปไตยอย่างแท้จริง มักจะเงียบเมื่อต้องพูด
จึงไม่ควรพูดเรื่องประชาธิปไตยนะ เป็นพวกเชียร์แขกละก้อ พอได้

เป็นความเห็นที่สุดยอดมากเลยครับ

#54 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

ผมสงสัยว่าทักษิณถีบหัวแดงล้มเจ้า ทิ้งแล้วหรอ เพราะเห็นว่าทั้งทักษิณและแกนนำแดง หยุดพูดถึงอำมาตย์โดยพร้อมเพรียงกัน

หรือแค่สับขาหลอก
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#55 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

อ้าว....จากสมศักดิ์ ข้ามมาแม้วเฉยเรย
ป๋มงงครับ....ฮา

อาจจะสรุปด้วยคำของแดงล้มเจ้าว่า
ทักษิณเพิ่งจะ "ตาสว่าง"

อันที่จริง ทกษิณตัดขาดแดงล้มเจ้ามาสักพักแล้ว
อาจจะใช้ความเห็นของสมศักดิ์เจียมนี่แหละครับ เป็นตัวบอก
พวกที่โดนม.112 จะไม่ได้รับการดูแล แต่พวกเผา ได้เต็มๆ
แค่นี้คงเห็นแล้วว่า ในหมู่ทหารเลว ยังแบ่งเป็นสองกลุ่ม

ตอนนี้เป็นคิวของแดงล้มเจ้า ที่จะ "ตาสว่าง" กับ สั น ด า น ทักษิณละ

#56 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

ลอง ว่า ถ้ายก พวกคุณก็ใช้หลักฐานปลอมมาเล่นล่ะสิ แค่ข้อมูลคุณยังมั่วให้ควายชาบูได้ขนาดนี้ ถ้าหลักฐานจริง เอ็ง จะโดน 112 ไหม แล้วแปะ มาตรา 112 แล้วถามไอ้ควายพวกนี้ด้วยว่า ถ้าหลักฐานจริงมันเป็นวิจราณ์โว๊ย
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#57 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

อ้าว....จากสมศักดิ์ ข้ามมาแม้วเฉยเรย
ป๋มงงครับ....ฮา

อาจจะสรุปด้วยคำของแดงล้มเจ้าว่า
ทักษิณเพิ่งจะ "ตาสว่าง"

อันที่จริง ทกษิณตัดขาดแดงล้มเจ้ามาสักพักแล้ว
อาจจะใช้ความเห็นของสมศักดิ์เจียมนี่แหละครับ เป็นตัวบอก
พวกที่โดนม.112 จะไม่ได้รับการดูแล แต่พวกเผา ได้เต็มๆ
แค่นี้คงเห็นแล้วว่า ในหมู่ทหารเลว ยังแบ่งเป็นสองกลุ่ม

ตอนนี้เป็นคิวของแดงล้มเจ้า ที่จะ "ตาสว่าง" กับ สั น ด า น ทักษิณละ

ต้อนยืนยันนิดถึงว่าถีบหัวเจียมฯส่งแน่ๆครับ เพราะผมส่งข้อความหลังไมล์ไปกวนตีนมันทุกวัน เน้นแต่เรื่องเสียดใจเจียมฯ
http://www.facebook.com/somsakjeam

#58 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

เพิ่งได้อ่านกระทู้นี้ ขอบคุณคุณดราม่า คุณลุงแอม และเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่าน
ที่ไปช่วยรบกับพวกชอบบิดเบือนให้ร้ายสถาบันนะครับ ส่วนตัวผมเองก็ได้แต่
อาศัยข้อมูลจากที่นี่ไปคอยเกลี่ยๆ คนรอบข้างที่ท่าทางจะเชื่อข้อมูลผิดๆ
ที่ไปฟัง "เขาเล่าว่า" แล้วเอาไปเผยแพร่ต่อให้เพลาๆ อาการลงหน่อยก็เท่านั้น
ไม่มีปัญญาจะไปรบวงกว้างเท่าไร (ตอนแรกแฟนก็มีอคติกับสถาบันแต่ตอนนี้ก็
หันมาด่าพวกล้มเจ้าแล้วเพราะผมพยายามโน้มน้าวให้เห็นข้อดีของสถาบันบ้าง
แต่ก่อนคุยกับเธอเรื่องนี้ไม่ได้เลยทะเลาะกันตลอด)

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ :)

#59 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

ศิษย์เก่าธรรมศาสตร์ ต้านหงอกเจียม

http://www.facebook....&type=1

#60 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:43

สมศักดิ์เล่นประเด็นว่า
ตรวจสอบนักการเมือง ก็ต้องตรวจสอบสถาบัน
อันนี้ผมเห็นด้วยนะ ใครก็ตามใช้เงินภาษีเรา เราต้องตรวจสอบได้

แต่มันมีประเด็นย้อนแย้งอยู่หน่อยนึง
ยกตัวอย่างพระเจ้าอยู่หัวกับนายกรัฐมนตรีละกัน
ตามกฏหมายแล้ว นายกเป็นคนจัดเงินให้พระเจ้าอยู่หัวนะครับ ผ่านทางงบประมาณประจำปี
หมายความว่า เงินเหล่านี้ อยู่ในระบบตรวจสอบของระบบบริหาร
เริ่มตั้งแต่สำนักงบประมาณ ผ่านครม. ส่งไปสภา อภิปราย
เมื่ออนุมัติ ก็เข้าระบบเบิกจ่าย และพร้อมถูกตรวจสอบโดยสำนักงานตรวจเงินแผ่นดิน

เอาแค่เรื่องเงินนี่ก่อนละกัน
ถ้าสมศักดิ์และพวก อยากตรวจสอบ ช่องทางก็มีอยู่แล้วตามที่ผมบอก
อยากตรวจชัดๆ ก็สมัครเป็นสส. ใช้สิทธิในงานวิชาการ
หรือใช้กฏหมายข้อมูลข่าวสาร....สรุปว่า สามารถตรวจสอบสถาบันผ่านทางงบประมาณได้
แทบจะนับช่องทางไม่ถ้วน

แต่ไม่เคยทำ เอาแต่ร้องว่าตรวจสอบไม่ได้ๆๆๆๆๆ
ลองเอาเรื่องนี้ไปถามสิครับ

#61 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:17

#62 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

***นี่ เสื่อมลงทุกวัน

เด๋วเอาไปสับในกระทู้ที่ด่ามันดีกว่า

#63 overtherainbow

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

http://forum.seritha...556d3b98ef78915

มีของใหม่กว่านี้มั้ยคะ
อันนี้ไว้อ่านอย่างเดียว

#64 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

อีกประเด็นที่พวกนี้ชอบเอามาเล่น คือเรื่องนี้....
สำรับผม คนไทยส่วนใหญ่พร้อมถวายพระราชวงศ์ และรัฐบาลก็เป็นเจ้าภาพอนุมัติงบประมาณแล้ว ควรหรือไปดึงพระองค์ท่านมาเกี่ยว?

ท่านใดมีมุมมองดีๆที่จะไปยันพวกนี้กรุณานำมาแบ่งปันกันนะครับ :D

แล้วไอ้คนโพสนี้ก็เสื้อแดงนะ ไม่รู้ว่ามันจะว่ายังไงที่ยิ่งลักษณ์เตรียมซื้อเครื่องบินลำใหม่ทั้งๆที่มี"เครื่องบินไทยคู่ฟ้าแล้ว"

กมธ.วิฯ งบปี 56 ซีกประชาธิปัตย์ ตกใจงบสำนักเลขาฯ นายกฯ จัดซื้อเครื่องบิน 1 ลำ 3 พันล้าน รับส่งบุคคลสำคัญ ถามจะใช้ส่งใครในเมื่อไทยคู่ฟ้าก็ยังอยู่ จ่อชงตัดออกแน่ ชี้สุดสุรุ่ยสุร่าย

วันนี้ (27 ก.ค.) นายบุญยอด สุขถิ่นไทย ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคประชาธิปัตย์ในฐานะกรรมาธิการวิสามัญพิจารณาร่าง พ.ร.บ.งบประมาณรายจ่ายประจำปีงบประมาณ 2556 เปิดเผยว่า ตนได้ทำการตรวจสอบรายละเอียดเอกสารงบประมาณปี 56 ในส่วนสำนักงานเลขาธิการนายกรัฐมนตรีแล้วต้องตกใจ และไม่ทราบว่า ผ่านหูผ่านตา ส.ส.ในช่วงวาระ 1 ได้อย่างไร กล่าวคือ การเสนอของบประมาณในโครงการจัดซื้อเครื่องบินรับส่งบุคคลสำคัญ 1 ลำ มูลค่า 3,435 ล้านบาท ซึ่งกรรมาธิการพรรคประชาธิปัตย์ ได้มีการวิพากษ์วิจารณ์ว่าสมควรหรือไม่ โดยมีการระบุแค่ว่า เป็นการจัดหาเครื่องบินสำหรับเอาไว้ใช้รับส่งบุคคลสำคัญ ซึ่งไม่ทราบว่าจะนอกเหนือไปจากนายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรีแล้ว ยังมีใครอีก เพราะปัจจุบันมีเครื่องบินชื่อไทยคู่ฟ้าอยู่แล้ว ซึ่งได้มีการสั่งซื้อในสมัยรัฐบาล พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ในปีงบ 46 และ ปี 47 มูลค่า 51 ล้านเหรียญสหรัฐฯ หรือ 2,000 ล้านบาท ตามอัตราแลกเปลี่ยนในขณะนั้น โดยมีวิธีการที่ได้มา คือ ใช้เฮลิคอปเตอร์ซูเปอร์พูม่า 2 ลำ มูลค่า 21 ล้านเหรียญสหรัฐฯไปแลก พร้อมกับบวกด้วยงบประมาณผูกพันอีก 2 ปี มูลค่า 30 ล้านเหรียญสหรัฐฯ โดยรวมแล้วประมาณ 1,226 ล้านบาท แต่สำหรับเครื่องบินที่จะจัดซื้อในปี 56 มีการใช้งบถึง 3,435.8 ล้านบาท โดยแบ่งเป็นงบผูกพัน 3 ปี โดยปี 56 จำนวน 687 ล้านบาท ปี 57 จำนวน 1,441.24 ล้านบาท และ ปี 58 จำนวน 1,207.4 ล้านบาท

นายบุญยอด กล่าวว่า การพิจารณางบดังกล่าวจะมีขึ้นในวันจันทร์ที่ 30 ก.ค.ซึ่งพวกตนจะซักถามและคัดค้านพร้อมกับเสนอให้ตัดงบก้อนนี้ออกไปอย่างเต็มที่ เพราะเห็นว่าเครื่องบินไทยคู่ฟ้า มีอายุการใช้งานแค่ 7 ปี เชื่อว่า สภาพยังดีใช้ได้อยู่ เพราะมีการปรับแต่งหรูหราให้มีที่นั่งเพียง 36 ที่นั่ง มีห้องพักนายกฯ มีห้องอาบน้ำแบบฝักบัว มีโซฟาตัวใหญ่ 3 ที่นั่ง ปรับเป็นเตียงนอนได้ และที่นั่งวีไอพี 2 ที่นั่งตรงข้าม รวมทั้งมีห้องประชุมขนาด 6 ที่นั่ง ยังไม่รวมเก้าอี้ผู้ติดตาม และห้องพักนายทหารติดตามระดับนายพลด้วย

“มองดูแล้วไม่เห็นถึงความเหมาะสมที่จะซื้อในช่วงเวลานี้เลย เพราะขณะนี้ประเทศชาติยังกู้หนี้ยืมสินมาใช้แก้ปัญหาน้ำท่วม แต่รัฐบาลกลับตั้งเรื่องนี้ และซื้อในราคาแพงมาก เพื่อบริหารบุคคลสำคัญอย่างที่ว่า เป็นลักษณะใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่ายไร้ประโยชน์ ซึ่งพวกเราจะคัดค้านให้ถึงที่สุด” นายบุญยอด กล่าว

อย่างไรก็ตาม การจัดงบประมาณในส่วนสำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรีในปี 56 มีการตั้งยอดไว้ทั้งหมด 3,662 ล้านบาท โดยมีประเด็นที่น่าสนใจ คือ มีการจัดงบเงินราชการลับ 397.68 ล้านบาท โดยเป็นของสำนักงานต่างๆ 14 หน่วยงาน เอามาแปะไว้ เช่น หน่วยงานด้านความมั่นคง กรมศุลกากร กรมสรรพสามิต กรมทางหลวง กรมปกครอง กระทรวงมหาดไทย กระทรวงต่างประเทศ อีกทั้งยังจัดเป็นงบค่าใช้จ่ายบริหารจัดการน้ำและอุทกภัย 100 ล้านบาท งบพัฒนาศูนย์ปฏิบัติการนายกรัฐมนตรี 150 ล้านบาทอีกด้วย

http://astv.mobi/AU9kYkY

ไอ้พวกสาวกเจียมฯอยากเหลือเกินที่จะได้งบดุล งบกำไรขานทุน บัญชีทรัพย์สิน ของ สนง.ทรัพย์สินฯ แต่ไม่อยากรู้ว่างบลับเขาเอาไว้ทำอะไร :huh:

#65 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

อีก 1 ความปัญญาอ่อนของสมศักดิ์ เจียมฯ ผมเอามาให้ดูก่อนแล้วเดี๋ยวเฉลยว่ามันปัญญาอ่อนยังไง แต่ผมว่าผมคงไม่ต้องเฉลยมั่งพี่ๆน้องๆในเสรีไทยฉลาดกว่า ดร.สมศักดิ์ เจียมฯทุกคน :lol:

ภาพที่ผมนำมาแสดงให้ดูนี้ เป็นตัวอย่างให้เห็นว่า

ในหลายปีที่ผ่านมา (โดยเฉพาะในช่วง 1-2 ทศวรรษหลัง)

ลัทธิ "กษัตริย์นิยม" ได้ทำให้ คนที่มีการศึกษาสูงๆ สูญเสียความสามารถในการใช้เหตุผล ไปได้ขนาดไหน

เรียกว่า ถึงกับ "เสียสติ" ไปเลยก็ว่าได้

..................

นี่เป็นโป๊สเตอร์ ที่จัดทำโดย ชุมนุมพุทธศาสน์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เมื่อปี 2544 (2 ภาพแรกจากซ้าย) และปี 2545 (ภาพขวาสุด)

เพื่อเชิญชวนให้ นักศึกษา อาจารย์ ข้าราชการ ธรรมศาสตร์ มาร่วมทำบุญตักบาตร เนื่องในโอกาส วันเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวา

ขอให้อ่านข้อความนะครับ

"74 ปี กว่า 27,000 วัน ท่านทรงเหน็ดเหนื่อย ท่านทรงตรากตรำ ทำงานหนัก มาตลอด..."

"75 ปี กว่า 27,375 วัน ไม่มีวันใดเลย ที่ภาพของคนไทย จะห่างหายไปจากพระทัยของท่าน.."

ตอนที่ผมเห็นโป๊สเตอร์นี้ ไม่รู้จะหัวเราะ ด้วยความขำ หรือ ร้องไห้ ด้วยความเศร้าดี

ขอให้สังเกตดีๆนะครับ

"กว่า" 27,000 (สองหมื่นเจ็ดพัน) วัน กับ "กว่า" 27,375 (สองหมื่นเจ็ดพันสามร้อยเจ็ดสิบห้า) วัน

คือ การเอา ตัวเลขจำนวนพระชนมพรรษา ในปีนั้น (74 กับ 75) ไป คูณ (x) กับ จำนวนวันเฉลี่ยของปี คือ 365 วัน (ยังอุตส่าห์ ใส่คำว่า "กว่า" เพราะบางปี มี 366 วันนั่นแหละ)

ทีนี้ ลองคิดดูนะครับ

ถ้าเป็นไปตามที่ โป๊สเตอร์เขียน

ก็แปลว่า ในหลวง ตั้งแต่วันแรก หรือวินาทีแรก ที่ทรงประสูตรจากพระครรภ์พระมารดา (พูดภาษาชาวบ้าน คือ "ตั้งแต่วันแรกหรือวินาทีแรกทีทรงคลอดออกมาจากท้องแม่")

ก็ "ทรงเหน็ดเหนื่อย ทรงตรากตรำ ทำงานหนัก" และ "ภาพของคนไทย... (ไม่)ห่างหายไปจากพระทัยของท่าน" !!!

คิดให้ดีนะครับ ตั้งแต่ วันแรก ทีทรง "คลอดออกจากท้องแม่" เลยนะครับ

คือตั้งแต่พระชนม์ ยังไม่ทันครบ 1 วันดี เรื่อยไป ตลอดทีทรงพระเยาว์มากๆ เช่น 1 เดือน 2 เดือน 3 เดือน 4 เดือน ฯลฯ ฯลฯ

ก็ "ทรงเหน็ดเหนื่อย ตรากตรำ ทำงานหนัก" และ มี "ภาพของคนไทย" อยู่ใน "พระทัยของทาน" แล้ว!!!!

แล้วขอให้ลองคิดนะครับว่า

ข้อความแบบนี้ เขียนโดยนักศึกษามหาวิทยาลัยชั้นนำของประเทศไทยนะ (มหาวิทยาลัยผมนี่แหละ)

อย่างนี้ ไม่เรียกว่า "เสียสติ" ไปก็ไม่ทราบว่าจะเรียกว่าอะไรเหมือนกัน

http://www.facebook....&type=1

ผมรับรองว่าเจียมมันตีความโปสเตอร์นี้มั่วแน่ๆ ลองจับผิดมันดูครับมันมั่วยังไง

Edited by ดราม่า, 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:04.

#66 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:23

ผมทำกรอบสีเพื่อการสื่อคาวมหมายที่ชัดเจนนะฮะ

ลองดูโปสเตอร์ทางขวามือท่านจะชัดเจนว่าคนทำโปสเตอร์เขาอยากสื่ออะไร เรามาดูกรอบที่ผมวงกันครับ

กรอบแรก 75ปี กว่า27375วัน เขาสื่อพระชนม์มายุพระเจ้าอยู่หัว

กรอบสอง เขาบอกหัวข้องาน

กรองสาม เขาบอกถึงความดีของพระเจ้าอยู่หัว

กรอบสี่เขา บอกว่าจะทำกิจกรรมอะไร

กรอบห้า เขาบอกวันเวลานัดหมาย

นี่ผมว่ามันเชื่อโดยบริสุทธิ์ใจอย่างที่มันเขียนจริงๆนะ นั่นแสดงว่าแม่งโรคจิตโครตๆและอคติกับสถาบันจนความโง่มาบังตามันขนาดนี้ :huh:

Edited by ดราม่า, 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:27.

#67 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

คุณamplepoor ที่ผมอธิบายโปสเตอร์ข้างบน ถูกต้องตามหลักวิชามั๊ยครับ :D

#68 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

เรื่องการเทิดพระเกียรติทั้งหลายนี่ มันมีสองประเด็นซ้อนกัน
ต้องสางออกมาก่อน

1 การเทิดพระเกียรตินั้น เอาความเท็จมายัดเยียดให้ประชาชนรับรู้หรือเปล่า
2 ใช้เงินเกินจำเป็นหรือเปล่า
ข้อแรกนั้น ลองยกมาเป็นตัวอย่างสิ จะได้รู้ว่าใช้เงินในข้อ 2 ได้เหมาะสมหรือไม่
หลายๆ โครงการ ก็เป็นการหาประโยชน์ของข้าราชการ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับสถาบัน

ทีนี้ลองมองในแง่เศรษฐศาสตร์บ้าง
ถามว่า นักท่องเที่ยวเข้าประเทศมาปีละสิบกว่าล้าน เขามาดูอะไร
ดูศิลปะวัฒนธรรมใช้ใหม....ศิลปะวัฒนธรรมที่เขาดู เกี่ยวข้องกับสถาบันใช่ใหม
ถ้าเราลบส่วนนี้ออกไป เราจะเหลืออะไรไว้ดึงดูด....พัฒน์พงศ์กับอีตัวหรือ

ถามว่า เขามาดูผลงานของจิตร ภูมิศักดิ์หรือเปล่า มาอ่านงานของนายผีหรือเปล่า
ไปดูค่ายบนเขาของสหายคอมมิวนิสต์หรือเปล่า หรือมาดูทอมดันดี

คนเราไม่สามารถลบอดีตได้ แต่ใช้ประโยชน์จากอดีตได้
ทุกวันนี้ ระบอบกษัตริย์ในเชิงปกครองได้จบสิ้นไปแล้ว 2475 กวาดทิ้งไปหมดแล้ว
ที่เหลืออยู่ และเราได้ใช้ประโยชน์ เป็นส่วนที่เหลืออยู่ของสถาบันที่หมดอำนาจ

ที่เมืองจีน เลิกกษัตริย์ไปแล้ว ก็ยังเอาสิ่งที่เกี่ยวกับฮ่องเต้มาหาเงิน
ฝรั่งเศษตัดหัวพระนางมารีอังตัวเนตต์ไปแล้ว แต่ก็ยังเอาพระนางมาขาย หาเงินเข้าประเทศ
มีแต่คนไทยที่โง่ จะเอาปรีดีมาขายแทนพระนั่งเกล้าหรือ

Edited by amplepoor, 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:20.

#69 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

คุณamplepoor ที่ผมอธิบายโปสเตอร์ข้างบน ถูกต้องตามหลักวิชามั๊ยครับ :D

ถูกเผงเลยครับ
เขาใช้ตัวเลขพระชนม์มายุเพื่อบ่งบอกตัวตนของบุคคล
จากนั้น จึงใช้คำขยายเพื่อบอกว่า
ท่านที่อายุสองหมื่นกว่าวันท่านนี้ ทำอะไรให้กับประชาชนบ้าง

ดังนั้น สมศักดิ์ก็กล่าวได้ถูกต้องว่า

ในหลายปีที่ผ่านมา (โดยเฉพาะในช่วง 1-2 ทศวรรษหลัง)
ลัทธิ "ไม่นิยมกษัตริย์" ได้ทำให้ คนที่มีการศึกษาสูงๆ สูญเสียความสามารถในการใช้เหตุผล ไปได้ขนาดไหน
เรียกว่า ถึงกับ "เสียสติ" ไปเลยก็ว่าได้

#70 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

เขาใช้ตัวเลขพระชนม์มายุเพื่อบ่งบอกตัวตนของบุคคล
จากนั้น จึงใช้คำขยายเพื่อบอกว่า
ท่านที่อายุสองหมื่นกว่าวันท่านนี้ ทำอะไรให้กับประชาชนบ้าง

ดังนั้น สมศักดิ์ก็กล่าวได้ถูกต้องว่า

ลัทธิ "ไม่นิยมกษัตริย์" ได้ทำให้ คนที่มีการศึกษาสูงๆ สูญเสียความสามารถในการใช้เหตุผล ไปได้ขนาดไหน

ทีนี้พวกเราคงจะเห็นชัดนะครับ ว่าสมศักดิ์เจียม น่าเก็บไว้เป็นเป้าให้ถลุงขนาดใหน
มันเป็นคนโง่ที่น่าสังเวช เพราะเป็นคนใจเร็วด่วนได้
ด่วนตัดสินผิดถูก โดยไม่มีการไตร่ตรอง
เป็นคนหลงตัวเอง คิดว่ามีสมองที่เหนือคนอื่น

แต่ที่แท้ ก็สติปัญญาปานกลาง พอๆ กับพวกที่ขึ้นเวทีปลุกระดม
ครึ่งดิบครึ่งสุก แถมยังเป็นเนื้อตกยุคเสียอีก
เหนียวจนต้องไปทำหนังรองเท้าแหละ.......ฮา

#71 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:13

เมื่ออาจารย์รับรองแล้ว ขอฝากไปกระจายความโง่ของเจียมฯกันต่อเยอะๆนะครับ หวังว่ามันคงไม่หน้าด้านลบความโง่ตัวเองทิ้งไปซะก่อน :D

(ถ้าใครใช้หน้าจริงในเฟสบุ๊ค อย่าขอเป็นเพื่อนในเฟสเลยครับ เดี๋ยวอันตรายลามไปถึงท่านเปล่าๆ)

Edited by ดราม่า, 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:16.

#72 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:17

เมื่ออาจารย์รับรองแล้ว ของฝากไปกระจายความโง่กันต่อเยอะๆนะครับ หวังว่ามันคงไม่หน้าด้านลบความโง่ตัวเองทิ้งไปซะก่อน :D

รักกันจริงอย่าเรียกอย่างนี้เลยครับ
ผมเองก็ได้ความรู้จากเพื่อนๆ....แม้แต่จากเสื้อแดงก็ตาม

ในกระดานสนทนา
เราเป็นก้อนสมองเท่าเทียมกันครับ

#73 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

เรื่องโง่ของสมศักดิ์เจียม มีมากจริงๆ ครับ
ยกมาเลย บทความใหนก็ได้....มีแต่จุดอ่อน

อ่านไป ก็สงสารไป

Edited by amplepoor, 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:20.

#74 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:25

หึ หึ ก๊อปหน้าเพจแสดงความโง่ของมันเป็นรูปไว้ เดี๋ยวมันรู้ตัวแล้วทำลายหลักฐาน (นี่ผมออกแนวโรคจิตนิดๆนะเนี้ย :lol: )

ป.ล. จงใจก๊อปติดความเห็นของไอ้Pto Kunไว้ เพราะมันโครตงี่เง่า แพ้เหตุผลผม มันก็มามั่วด่าผมว่าeditข้อความ ทั้งๆที่ตูยังไม่edit 5อะไรเลย :angry:

กล่าวหาเสร็จก็เผ่นหายปล่อยให้ข้าพเจ้ามึน ณ ที่เพจนั้น

Edited by ดราม่า, 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:29.

#75 overtherainbow

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:47

เรื่องโง่ของสมศักดิ์เจียม มีมากจริงๆ ครับ
ยกมาเลย บทความใหนก็ได้....มีแต่จุดอ่อน

สงสารใครคะ
คนที่ได้รับรู้เรื่องของสมสัก ก็มีแต่ก๊วน และลูกศิษย์ที่ต้องฟังหรือสาวกที่คล้อยตาม
ไม่ก็พวกที่เฝ้าระวัง ว่าสมสักกำลังเอาอะไรใส่หัวเด็กๆ

สงสารพวกเราดีกว่าค่ะ
คนที่เห็นสมสักไม่มีค่า

ปล่อยสมสักล้างสมองเด็กมาไม่รู้กี่รุ่นต่อกี่รุ่น ดีกว่า

เวลาไม่อำนวยแต่ใจสนใจคนพวกนี้เกินร้อยค่ะ

#76 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:01

คุณamplepoor ไอ้เจียมฯคงได้เข้ามาอ่านผลงานพี่แล้วแหละ เพราะมีสาวกเอากระทู้นี้ไปโพสหน้าเพจสมศักดิ์ เจียมฯ แต่ละความเห็นครื่นแครงกันในกะลาจริงๆ ไม่เห็นมีใครโต้แย้งด้วยเหตุ-ผลได้เลย (ถ้าตามมาอ่านจากเพจสมศักดิ์ ก็กล้าๆเข้ามานำเสนอเหตุ-ผล ที่เหนือกว่าหน่อยเหอะ)

#77 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:09

ใครอยากเป็นสาวกไอ้หงอกเจียมนี่ ต้องด่าพ่อล่อแม่ตัวเองให้ไอ้หงอกฟังก่อนรึเปล่าเนี่ย :mellow:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#78 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:10

คุณamplepoor ไอ้เจียมฯคงได้เข้ามาอ่านผลงานพี่แล้วแหละ เพราะมีสาวกเอากระทู้นี้ไปโพสหน้าเพจสมศักดิ์ เจียมฯ แต่ละความเห็นครื่นแครงกันในกะลาจริงๆ ไม่เห็นมีใครโต้แย้งด้วยเหตุ-ผลได้เลย (ถ้าตามมาอ่านจากเพจสมศักดิ์ ก็กล้าๆเข้ามานำเสนอเหตุ-ผล ที่เหนือกว่าหน่อยเหอะ)

สรท.ไปบล็อคแกตอนไหนหว่า???
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#79 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:10

จะเอาอะไรกับคนที่ด่าแม่ตัวเป็นกะหรี่ปั๊ป ครับ ?

Edited by แสนยานุภาพ, 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:11.

#80 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:28

เฉพาะในกระทู้นี้ คุณดราม่าเอาข้อความที่ผมหักล้างสมศักดิ์มาลง
เมื่อสมศักดิ์ต้องการทดสอบว่า คนรักเจ้า สามารถตอบได้หรือไม่
ว่าในหลวงทรงงานหนัก และทรงทำดี

ผมหักล้างไว้สองแบบ
แบบที่หนึ่ง เป็นการหักล้างทางอ้อม คือ
แม้คนรักเจ้า ไม่สามารถพิสูจน์ว่าทรงทำดีและทรงงานหนัก
ก็ไม่ได้แปลว่า มิได้ทรงทำดีและทรงงานหนัก
สมศักดิ์จึงต้องพิสูจน์ด้วยว่า ในหลวงมิได้ทรงงานหนัก และมีได้ทำความดีจริง
นี่เป็นตรรกะธรรมดา ไม่ต้องเป็นดอกเตอร์พูดไทยคำอังกฤษคำ ก็เข้าใจได้

แบบที่สอง เป็นการหักล้างด้วยหลักฐานเชิงประจักษ์
ด้วยการอ้างถ้อยคำของบุคคลที่ประสบกับเหตุการณ์จริงๆ มายืนยัน
เฃ่นผมเองเป็นต้น มีประสบการณ์ตรงว่าทรงงานหนัก และทรงทำดี
แต่ผมอ้างตัวเองเพื่อหักล้างสมศักดิ์ไม่ได้ ผมจึงเสนอบุคคลสามคน ที่สมศักดิ์จะต้องเชื่อถือ
สองคนแรกตือวรเจตน์และนพดล คนที่สามคือตัวสมศักดิ์เอง ล้วนแต่พิสูจน์คำท้าได้อย่างเบ็ดเสร็จ

ทั้งหมดนี้ ผมมาสรุปให้ชัดอีกครั้ง เพื่อคนรักสมศักดิ์ จะได้โต้แย้งง่าย

ส่วนข้อความของผมนั้น มีระบบคิดที่สมเหตุสมผลมากน้อยเพียงใด
ท่านนำไปถามสมศักดิ์เอง....ก็จะรู้คำตอบ

สำหรับความโง่ของสมศักดิ์อีกข้อ คุณดราม่าเป็นคนค้นพบ
เรื่อง 75ปี กว่า 27,375วัน
พบว่าสมศักดิ์อ่านหนังสือไม่แตก แล้วเอาความไม่แตกนั้นไปด่าว่าคนอื่น
เป็นการตบหน้าตัวเองต่อเวทีสาธารณะเข้าฉาดใหญ่

เพียงสองประเด็นนี้ ก็น่าจะทำให้คนอ่านได้ทบทวนอีกครั้งว่า คนอย่างสมศักดิ์ เจียม
มีราคาค่างวดเพียงใด ในเกมส์เล่นสนุกทางปัญญาอย่างกระดานสนทนาทางการเมืองหลายๆ แห่ง
คนที่โง่ได้ แม้แต่เรื่องหญ้าปากคอกเช่นนี้

เรื่องซับซ้อนอย่างเช่นประวัติศาสตร์นิพนธ์ จะทำแม้แต่ตรวจปรูฟ ก็คงไม่ไหว

Edited by amplepoor, 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:32.

#81 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:59

และเพื่อเป็นการตอบสนองความสนใจของสาวกสมศักดิ์เจียม
ผมขอแจ้งว่า ได้เปิดกระทู้รออยู่แล้ว เพื่อจะได้ชำระความโง่เขลาเบาปัญญาของคอมมิวนิสต์สมัครเล่นอย่างนายหัวโตนี่

อ้อ
ไม่ต้องอ้างว่าที่นี่ล๊อคไอพีสมศักดิ์ หรือลบความเห็นนะครับ
เรามีมิตรสหายเสื้อแดงเป็นสมาชิกอยู่ไม่น้อย ต่างก็แสดงความเห็นอิสระ
ห้ามเพียงอย่าดูหมิ่นสถาบันเท่านั้น

นอกนั้นแล้ว จะโกหกตอแหลอย่างไร ชุมชนนี้ก็รับได้
ไม่ได้ใจแคบเหมือนสมศักดิ์ ที่เปิดเพสคุยข้างเดียว ไม่รับคนคิดต่าง...
เพราะต้องแอดว่าเป็นเพื่อน จึงจะยอมสนทนาด้วย.....ฮา ช่างประชาธิปไตยเหลือเกิน

ผมก็เลยไม่มีโอกาสได้ตบเกรียนดอกเตอร์ที่โง่ที่สุด ที่บ้านของท่านเอง

เชิฯกระทู้นี้ได้เลย
หรือพิมพ์คำว่า ลูกจีนเนรคุณ....กูเกิ้ลก็จะบรรจงจัดชื่อสมศักดิ์ขึ้นมาให้โดยมิชักช้า
http://webboard.seri...ม-ลูกจีนเนรคุณ/

ปล
ไม่ต้องห่วงนะครับ นายปรีดี ส.ศิวลึง นิธิ เจ๊กหื่นเอาเมียลูกศิษย์ วอเจตน์ ลายจุด
เราจัดหนักมาแล้วทั้งนั้น

#82 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:36

จาก #1 ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ
1. "สมองแกคงเล็กจิ๋วจนคิดได้แต่วิธีโต้แย้ง โดยไม่เหลือที่ให้ไตร่ตรองข้อโต้แย้งนั้นว่ามันสิ้นคิดหรือไม่"
*กระชับ ได้ใจความ จินตนาการได้จนเห็นภาพ ....แต่ก็สงสัยครับ กระโหลกเท่าคนธรรมดา สมองเล็ก แล้วที่ๆเหลือมันเป็นอะไร

2."ตำแหน่งอาจารย์ เพราะเขาไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง มหาวิทยาลัยที่ดีที่สุดของโลกนั้น นักศึกษาเขาเลือกตั้งอาจารย์นะครับ สมศักดิ์ควรจะรู้เรื่องนี้ "
*ลูกชายผมจบป.ตรี ถาปัด มธ.รังสิต ปี48 วันหนึ่งตอนมันเรียนอยู่ มันถามว่า พ่อ อ.ที่ดีควรเป็นอย่างไร ผมก็สาธยายคุณสมบัติของครูในดวงใจ มันย้อน ถ้าไม่ตรงตามที่พ่อบอก ก็ไล่ไม่ให้สอนเราได้นะซิ ผมบอกถ้าอย่างนั้นก็เนรคุณนะซิ ....สรุปนะครับ ถาปัด มธ. รังสิต มีการโหวตให้คะแนนอาจารย์ อย่างน้อยก็ตั้งแต่ปี 2548

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#83 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

สรท.ไปบล็อคแกตอนไหนหว่า???

แกคงสมัคร ID เว็บไม่เป็นเหมือน ดร. โสภณ ที่หาทางเข้าเว็บใหม่ไม่เจอล่ะมั้งครับ

ส่วนเรื่องไปด่าควาย ผมคงไม่อยากก้าวก่าย แต่ผมขอเรื่องที่บอกว่าคนที่รักเจ้าเชื่อข้อมูลด้านเดียว
แล้วข้อมูลด้านของแกน่าเชื่อถือหรือไม่ พอเอ่ยปากก็เห็นลงไปถึงตับไต ใส้ พุง
แกทำงานเหมือนคนไร้อุดมการณ์ ไม่ได้อยากทำเพื่อคนไทยจริงๆ เหตุผลนั่นหรือ
เพราะแกเอาแต่พูดเสียดสี ไม่กล้าพูดตรงๆ ถ้าว่าเหมือนนักมวยก็เป็นพวกเชียร์อยู่ขอบเวที
แต่แกผิดนิดหน่อย ที่ไปบอกให้คนดูคนอืนขึ้นไปชกแทน แต่ก็ไม่มีใครกล้า แต่กลับเชื่อแกว่า
นักมวยอีกฝ่ายเล่นตุกติก ถ้าคนมีสมองซักนิด ลองคิดดูซิว่า ถ้าคนจริง ก็ต้องกล้าที่จะสู้
ไม่ว่าจะแพ้ ชนะ หรือตายคาเวที แต่ก็เพื่อให้สังคมรู้ว่าคนที่ตัวเองกล่าวหานั้นโกง

ดังนั้นถ้าแกและเหล่าสาวกได้อ่าน
ผมขอพูดไว้เลยตรงนี้ว่า ช่วยเลิกพูดเรื่องมาตรา 112 ปิดปากเสียที
ถ้ามีข้อมูลหลักฐานอะไรนั่น จริง ก็ช่วยนำเสนอต่อสังคม เดี๋ยวนี้สื่อมันไวครับ
จะปกปิดอะไรก็ยากมากๆ

#84 overtherainbow

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:16

ดันให้เผื่อไม่เห็น จะได้หาง่ายๆค่ะ

#85 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:13

เลว
เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#86 ryukendo

ryukendo

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:07

เท่าที่สังเกตคนพวกนี้จะโต้ตอบโดยไม่ใช้สมองครับ เค้าจะ copy& paste อย่างเดียว

ไม่ว่าเงื่อนไขหรือคำตอบที่ได้จะเป็นอย่างไร

คนพวกนี้ไม่สนหรอกครับ มุ่งแต่ copy& paste อย่างเดียว :lol: :lol: :lol:

ลองสังเกตดูนะครับ ฮามาก B)
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#87 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:58

คุณamplepoor เห็นด้วยเลยครับ สาวกเจียมฯเป็นพวกหลักฐานอ่อนจริงๆ ส่วนใหญ่ชอบให้ขอสันนิฐาน พอมีโผล่เอาข้อมูลมาพูดก็มั่วจนน่าตกใจ

อย่างความเห็นข่างล่างนี้ มั่วข้อมูลหมดเลย เอามาจากนี้นะครับลองไปศึกษาวิธีคิดสาวกเล่นๆhttp://www.facebook....&type=1 (สมศักดิ์ เจียมฯมาพวกมาถล่มเพจช่าวบ้าน laugh.png )

ลองพิจารณาดูครับ พูดเหมือนพยายามมีหลักการ แต่ข้อมูลผิดหมด!

ไอ้นี้มันพวกมั่วได้ใจจริง ๆอะ

#88 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:57

อีกประเด็นที่พวกนี้ชอบเอามาเล่น คือเรื่องนี้....
สำรับผม คนไทยส่วนใหญ่พร้อมถวายพระราชวงศ์ และรัฐบาลก็เป็นเจ้าภาพอนุมัติงบประมาณแล้ว ควรหรือไปดึงพระองค์ท่านมาเกี่ยว?

ท่านใดมีมุมมองดีๆที่จะไปยันพวกนี้กรุณานำมาแบ่งปันกันนะครับ biggrin.png

แล้วไอ้คนโพสนี้ก็เสื้อแดงนะ ไม่รู้ว่ามันจะว่ายังไงที่ยิ่งลักษณ์เตรียมซื้อเครื่องบินลำใหม่ทั้งๆที่มี"เครื่องบินไทยคู่ฟ้าแล้ว"

กมธ.วิฯ งบปี 56 ซีกประชาธิปัตย์ ตกใจงบสำนักเลขาฯ นายกฯ จัดซื้อเครื่องบิน 1 ลำ 3 พันล้าน รับส่งบุคคลสำคัญ ถามจะใช้ส่งใครในเมื่อไทยคู่ฟ้าก็ยังอยู่ จ่อชงตัดออกแน่ ชี้สุดสุรุ่ยสุร่าย

วันนี้ (27 ก.ค.) นายบุญยอด สุขถิ่นไทย ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคประชาธิปัตย์ในฐานะกรรมาธิการวิสามัญพิจารณาร่าง พ.ร.บ.งบประมาณรายจ่ายประจำปีงบประมาณ 2556 เปิดเผยว่า ตนได้ทำการตรวจสอบรายละเอียดเอกสารงบประมาณปี 56 ในส่วนสำนักงานเลขาธิการนายกรัฐมนตรีแล้วต้องตกใจ และไม่ทราบว่า ผ่านหูผ่านตา ส.ส.ในช่วงวาระ 1 ได้อย่างไร กล่าวคือ การเสนอของบประมาณในโครงการจัดซื้อเครื่องบินรับส่งบุคคลสำคัญ 1 ลำ มูลค่า 3,435 ล้านบาท ซึ่งกรรมาธิการพรรคประชาธิปัตย์ ได้มีการวิพากษ์วิจารณ์ว่าสมควรหรือไม่ โดยมีการระบุแค่ว่า เป็นการจัดหาเครื่องบินสำหรับเอาไว้ใช้รับส่งบุคคลสำคัญ ซึ่งไม่ทราบว่าจะนอกเหนือไปจากนายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรีแล้ว ยังมีใครอีก เพราะปัจจุบันมีเครื่องบินชื่อไทยคู่ฟ้าอยู่แล้ว ซึ่งได้มีการสั่งซื้อในสมัยรัฐบาล พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ในปีงบ 46 และ ปี 47 มูลค่า 51 ล้านเหรียญสหรัฐฯ หรือ 2,000 ล้านบาท ตามอัตราแลกเปลี่ยนในขณะนั้น โดยมีวิธีการที่ได้มา คือ ใช้เฮลิคอปเตอร์ซูเปอร์พูม่า 2 ลำ มูลค่า 21 ล้านเหรียญสหรัฐฯไปแลก พร้อมกับบวกด้วยงบประมาณผูกพันอีก 2 ปี มูลค่า 30 ล้านเหรียญสหรัฐฯ โดยรวมแล้วประมาณ 1,226 ล้านบาท แต่สำหรับเครื่องบินที่จะจัดซื้อในปี 56 มีการใช้งบถึง 3,435.8 ล้านบาท โดยแบ่งเป็นงบผูกพัน 3 ปี โดยปี 56 จำนวน 687 ล้านบาท ปี 57 จำนวน 1,441.24 ล้านบาท และ ปี 58 จำนวน 1,207.4 ล้านบาท

นายบุญยอด กล่าวว่า การพิจารณางบดังกล่าวจะมีขึ้นในวันจันทร์ที่ 30 ก.ค.ซึ่งพวกตนจะซักถามและคัดค้านพร้อมกับเสนอให้ตัดงบก้อนนี้ออกไปอย่างเต็มที่ เพราะเห็นว่าเครื่องบินไทยคู่ฟ้า มีอายุการใช้งานแค่ 7 ปี เชื่อว่า สภาพยังดีใช้ได้อยู่ เพราะมีการปรับแต่งหรูหราให้มีที่นั่งเพียง 36 ที่นั่ง มีห้องพักนายกฯ มีห้องอาบน้ำแบบฝักบัว มีโซฟาตัวใหญ่ 3 ที่นั่ง ปรับเป็นเตียงนอนได้ และที่นั่งวีไอพี 2 ที่นั่งตรงข้าม รวมทั้งมีห้องประชุมขนาด 6 ที่นั่ง ยังไม่รวมเก้าอี้ผู้ติดตาม และห้องพักนายทหารติดตามระดับนายพลด้วย

“มองดูแล้วไม่เห็นถึงความเหมาะสมที่จะซื้อในช่วงเวลานี้เลย เพราะขณะนี้ประเทศชาติยังกู้หนี้ยืมสินมาใช้แก้ปัญหาน้ำท่วม แต่รัฐบาลกลับตั้งเรื่องนี้ และซื้อในราคาแพงมาก เพื่อบริหารบุคคลสำคัญอย่างที่ว่า เป็นลักษณะใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่ายไร้ประโยชน์ ซึ่งพวกเราจะคัดค้านให้ถึงที่สุด” นายบุญยอด กล่าว

อย่างไรก็ตาม การจัดงบประมาณในส่วนสำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรีในปี 56 มีการตั้งยอดไว้ทั้งหมด 3,662 ล้านบาท โดยมีประเด็นที่น่าสนใจ คือ มีการจัดงบเงินราชการลับ 397.68 ล้านบาท โดยเป็นของสำนักงานต่างๆ 14 หน่วยงาน เอามาแปะไว้ เช่น หน่วยงานด้านความมั่นคง กรมศุลกากร กรมสรรพสามิต กรมทางหลวง กรมปกครอง กระทรวงมหาดไทย กระทรวงต่างประเทศ อีกทั้งยังจัดเป็นงบค่าใช้จ่ายบริหารจัดการน้ำและอุทกภัย 100 ล้านบาท งบพัฒนาศูนย์ปฏิบัติการนายกรัฐมนตรี 150 ล้านบาทอีกด้วย

http://astv.mobi/AU9kYkY

ไอ้พวกสาวกเจียมฯอยากเหลือเกินที่จะได้งบดุล งบกำไรขานทุน บัญชีทรัพย์สิน ของ สนง.ทรัพย์สินฯ แต่ไม่อยากรู้ว่างบลับเขาเอาไว้ทำอะไร huh.png

ภาษีของประชาชน ซึ่งส่วนมาก เป็น รากหญ้า ยากจน
เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย!!! มันกล้าลงอย่างนี้จริงๆ เหรอ เนี้ยยยยยยยยยยยยย!!! ถ้าจริง ลองถามพวกนั้นหน่อยซิว่า วันๆหนึ่งมีเงินใช้จ่ายกี่บาท ในการซื้อของเพื่อจะได้โดน ค่าVAT นี้ยังไม่รวมถึง ภาษีรายได้บุคคลฯ นะเนี้ยยยยยยยย 
ท่านเจ้าของความเห็นตัดต่ออะเป่าเนี้ยยยยยยยยยยยยยย  ไม่อยากเชื่ออออออออ!!!

#89 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 02:24

อยากพัฒนากันนัก ทำไมไม่เสนอให้ยกเลิกภาษาไทย ใช้อังกฤษไปเลย

จะได้พัฒนาตามตูดฝรั่งได้สะดวกโยธิน

เห็นผลกว่าเลิก112 อีก

#90 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:41

ไอ้เด็กส่งโอเลี้ยง

:lol:  :lol: 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน