Jump to content

- - - - -

ผมก็เป็นอาจารย์เหมือนกันนะ.....ฮา

• Please log in to reply
77 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 อาจารย์วุฒิพงษ์

อาจารย์วุฒิพงษ์

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ไม่อยากเชื่อว่า ปุผุชน เป็นอาจารย์พิเศษสอนระดับ MBA ถึง 3 มหาวิทยาลัยในกรุงเทพนานถึง 10 ปีแล้ว :o

เพราะผมไม่เคยเห็นว่า ปุผุชน มีหลักคิด องค์ความรู้ ในเรื่องอะไรเลยที่ผ่านมา

พอที่ถ่ายทอดออกมาให้อ่านประเทืองสติปัญญา มีแต่เพ้อเจ้อเรื่อง บัตรเติมเงิน :wacko:

555
สงบ สันติ สามัคคี

#52 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

เห็นกระทู้นี้แล้ว รู้สึกว่า"อาจารย์วุฒิพงษ์"อาจจะเป็นคนหน่ม-สาวใจรัอน...
ไม่ทันไรก็เปิดเผยแล้วว่าเป็น"บัตรเติมเงิน"ของนักโทษหนีคุก......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#53 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

อาจวย อาเจียน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#54 มอกะด๊าก

มอกะด๊าก

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

อาจวย อาเจียน

555
หยุดปรองดองจอมปลอม หยุดล้างผิดคนโกง

#55 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:19

ผมเชื่อว่า.....
พร่เสื้อแดงเผาบ้านเผาเมือง เผาราชประสงค์ เผาเซ็นทรัลเวิลด์และปล้นสะดมภ์สินค้าของพ่อค้าแม่ค้าเป็นเรื่องจริง.....
แม้ว่า ไอ้ตู้ ไอ้เต้นจะปฏิเสธว่า"เปล่าทำ"....
"บัตรเติมเงิน"จะหัวเราะเยาะความนี้ ผมก็ไม่เปลี่ยนใจ....!

ผมเชื่อว่า....
หตุการณ์ผู้ร้ายหรือผู้ก่อร้ายยิง 6 ทหารหาญ เสียชีวิต 4 นาย บาดเจ็บ 2 นาย ปล้นอาวุธสงครามไป 4 กระบอก เป็นเรื่องจริง....
แม้ว่า"บัตรเติมเงิน"จะหัวเราะด้วยความขบขัน คิดว่าทหารจัดฉากก็ตาม ผมก็ไม่เปลี่ยนใจ.....!

ด้วยคุณธรรม มโนธรรม จริยธรรมของคนไทย...
ผมคิดว่าไพร่เสื้อแดง บัตรเติมเงิน และผู้ก่อร้ายทำร้ายประเทศไทย
ทำลายการท่องเที่ยว ทำลายเศรษฐกิจไทย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:23.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#56 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:22

อาจารย์เสื้อแดงในภาพตายแล้วเหรอ :( :lol: :lol: :lol:

อาจารย์เสื้อแดงในภาพตายแล้วเหรอ :( :lol: :lol: :lol:

คือรูปแบบของการขาดการอบรมสั่งสอน
ขาดการใช้เหตุและผล
เริ่มจากพ่อ แม่ ไม่ได้สั่งสอน อาจเพราะติดการพนัน ขี้เกียจ
หรือไปพบครูประถมผู้ด้อยปัญญา ขาดการเพิ่มเติมความรู้จากที่พ่อแม่ไม่ได้สั่งสอน
หรือโง่เพราะพันธุกรรม

ความโง่แก้ไขได้
แต่ความงมงายน่ากลัวกว่า ถึงยังไงก็แก้ไขได้
เพียงแต่ผู้งมงายเหล่านั้นเปิดประตูความคิดเพียงนิดหนึ่ง

ภาพที่ปรากฎในที่สาธารณะเช่นนี้
ผู้ประพฤติควรคำนึงถึงลูกหลานในอนาคตด้วย
อย่าให้ได้ชื่อว่า พ่อ แม่ พีน้องญาติกา เมื่อครั้งหนึ่งเคยไปเที่ยวนรก กับไอ้หมอนั่น
ซึ่งเป็นหนึ่ง ในเรื่อง***แผ่นดิน

จงทำดีเถิด....
ตายไปแล้วไม่มีโอกาสพบนักโทษหนีคุก ไพร่เสื้อแดงที่เผาบ้านเผาเมือง ปล้นสะดมภ์ทรัพย์สินประชาชนรวมกลุ่มกัน......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#57 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

ผมว่ามันตลก ทั้งคู่อะครับ..

พวกแรกคือ กลุ่มที่ พยายาม บอกใน เวปบอร์ดว่า ตัวเอง จบอะไรมา ทำงานอะไรมา เก่งกาจแค่ เมพแค่ไหน...
เพียงเพราะ ต้องการ ให้คนเชื่อ ในสิ่งที่จะพูดมากขึ้นว่า. "ข้ารู้จริงนะจ๊ะ" กลัวว่าใช้ความรู้ที่มีอย่างเดียว เพื่อนไม่เชื่อ.
เลยต้อง หาตัวช่วย... :D

แต่

ไม่ว่า จะจริงหรือเท็จ มันก็ จะออกมาแนวเดียวกันหมดคือ... "ใครจะไปรู้อะ"
พวกก็อวยกันไป ไม่พวกก็หาว่าโม้กันไป....

พวกที่สอง คือ พวกที่ ชอบถามว่า จบอะไรมา เงินเดือนเท่าไรอะไร จบมากี่ปีแล้ว รวมถึงพวกชอบถาม ลองภูมิ
แต่ ความต้องการของพวกนี้ จะลึกซึ้งกว่า คือ
นอกจาก จะ พยายาม ทำให้ ฝ่ายตรงข้าม ดูโง่ ดูแย่ เพื่อทำลายความน่าเชือ ที่คนเห็นต่างพูด...
(แืทนที่จะแย้งในข้อเท็จจริงที่มีการโต้แย้ง)
ขณะเดียวกันก็ แอบทำการ เหมือน กลุ่มแรก ด้วยการ อวดเพื่อนๆเป็น นัยๆว่า
"ข้ารู้จริงนะจ๊ะ" เห็นป่าว...
พวกก็อวยกันไป ตามเคย..

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#58 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

ผมเรียนราม 8ปี ไม่จบ :lol: :lol: :lol:

นี่เรื่องจริง ไม่อายสักนิดเลย
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#59 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:32

ผมว่ามันตลก ทั้งคู่อะครับ..

พวกแรกคือ กลุ่มที่ พยายาม บอกใน เวปบอร์ดว่า ตัวเอง จบอะไรมา ทำงานอะไรมา เก่งกาจแค่ เมพแค่ไหน...
เพียงเพราะ ต้องการ ให้คนเชื่อ ในสิ่งที่จะพูดมากขึ้นว่า. "ข้ารู้จริงนะจ๊ะ" กลัวว่าใช้ความรู้ที่มีอย่างเดียว เพื่อนไม่เชื่อ.
เลยต้อง หาตัวช่วย... :D

แต่

ไม่ว่า จะจริงหรือเท็จ มันก็ จะออกมาแนวเดียวกันหมดคือ... "ใครจะไปรู้อะ"
พวกก็อวยกันไป ไม่พวกก็หาว่าโม้กันไป....

พวกที่สอง คือ พวกที่ ชอบถามว่า จบอะไรมา เงินเดือนเท่าไรอะไร จบมากี่ปีแล้ว รวมถึงพวกชอบถาม ลองภูมิ
แต่ ความต้องการของพวกนี้ จะลึกซึ้งกว่า คือ
นอกจาก จะ พยายาม ทำให้ ฝ่ายตรงข้าม ดูโง่ ดูแย่ เพื่อทำลายความน่าเชือ ที่คนเห็นต่างพูด...
(แืทนที่จะแย้งในข้อเท็จจริงที่มีการโต้แย้ง)
ขณะเดียวกันก็ แอบทำการ เหมือน กลุ่มแรก ด้วยการ อวดเพื่อนๆเป็น นัยๆว่า
"ข้ารู้จริงนะจ๊ะ" เห็นป่าว...
พวกก็อวยกันไป ตามเคย..

สำหรับลุงปุ ผมยืนยันได้ว่าไม่ใช่พวกไหนแบบที่คุณกล่าวหามาอย่างแน่นอน

ผมเคยพบท่านมาแล้วถึงสองครั้ง นี่เป็นเครื่องยืนยันได้ ไม่ใช่การอวยกัน

อย่างที่คุณกล่าวหาอย่างแน่นอน

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#60 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

เห็นอยู่นะว่ามีคนพยายามอวดว่า รับเงินเดือนหมื่นห้าแล้ว
คุมงานก่อสร้างคอนโด 24 ชั้นให้เถ้าแก่
แอบไปรับจ๊อบคุมงานก่อสร้างรีสอร์ทให้บิดา
สลิปก็เอามให้ดูแล้ว ดอกเฟื่องฟ้าก็ถ่ายมาให้ดูแล้ว
แถมไปปาฐกที่ต่างประเทศอีก ใช่ใต้หวันหรือเปล่าจำไม่ได้

มีใครเชื่อถือบ้างไหมนี่ :D

แต่ถ้ามีสมาชิกบางคนโพสว่า จบนั่น จบนี่ ทำงานที่นั้น ที่นี้
ผมก็เห็นว่ามีแต่คงไม่ใช่เพื่อการอวดอ้าง
หรือเพื่อให้ดูแล้วข้อความนั้นมันน่าเชื่อถือ

ผมก็บอกไม่ได้หรอกจริงหรือไม่จริง
แต่จริงที่สุดคือเขาได้พิมพ์มันไปแล้ว
แล้วภายหลังมันไม่จริง สิ่งนั้นก็จะกลับมาทำร้ายตัวเขาเอง

เช่น นาธาน
We love fender.

#61 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

งานนี้เบิกตังค์ไม่ได้ชัวร์ เพราะ นามสกุลผิด :lol:

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#62 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

เห็นไต เคยออกไปให้ใครเห็นยังหว่า :o

ลอคอินที่ พันดิ๊ฟ ชื่อเดียวกันป่าวครับ ไม่คุ้นเลย อิ อิ :rolleyes:

#63 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:13

มีแต่เจ๋งๆ ทั้งนั้นเลย
ผมคนขายบะหมี่เกี๊ยว

ผมก็แค่คนรับซื้อเศษเหล็กแล้วนำมา รีไซเคิล

เคยเป็นวิทยากรไม่เกิน 3 ครั้ง เลยไม่ได้เป็นอาจารย์...555

อาชีพเดียวกันกับผมเลย^^

#64 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

มีแต่เจ๋งๆ ทั้งนั้นเลย
ผมคนขายบะหมี่เกี๊ยว

คาราวะ ซือแป๋
  • ssa likes this

#65 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

งานนี้เบิกตังค์ไม่ได้ชัวร์ เพราะ นามสกุลผิด :lol:

ช่างสังเกตุ
แต่ยังไงก็จ่าย ความผิดใหญ่ๆกว่านี้ยังผิดเลย
ไอ้ที่โคลนนิ่งมาก็ผิดประจำ
ความผิดพลาด ผิดทำนองคลองธรรม
ผิดธรรมชาต ผิดซ้ำซาก
นั่นแหละฝูงเค้าล่ะ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#66 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

มีอาชีพอะไรก็ขอให้เป็นอาชีพสุจริต ประพฤติดี ก็ชอบแล้ว แต่ประเภทรวยแล้วไม่โกงนะเข็ดจริงๆ หลอกได้ครั้งเดียว..

#67 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

สำหรับลุงปุ ผมยืนยันได้ว่าไม่ใช่พวกไหนแบบที่คุณกล่าวหามาอย่างแน่นอน

ผมเคยพบท่านมาแล้วถึงสองครั้ง นี่เป็นเครื่องยืนยันได้ ไม่ใช่การอวยกัน

อย่างที่คุณกล่าวหาอย่างแน่นอน...."Moon"

ผมขอขอบคุณเพื่อนหลายคนยืนยันว่าผมมีตัวตน รู้จัก"หัวนอนปลายตีน"....
รู้จักอาชีพ หน้าที่ตำแหน่งงานก่อนหน้านี้หลายปี บางคนมากกว่าสิบปี....ฮา

การอ้างอิงเป็น"อาจารย์พิเศษ" สอนใน 3 มหาวิทยาลัย มากกว่า 10 ปี นั้นไม่เห็นจะ"พิเศษ"แค่ไหน...
แค่มีความรู้ ประสบการณ์ในสาขาอาชีพเป็นที่รับรู้ของ"อาจารย์เจ้าของโครงการ MBA" สถาบันต่างๆ...
เชิญไปเป็น"วิทยากร" เป็น"อาจารย์พิเศษ"......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

และผมรู้อยู่ทุกวันว่าเพื่อนสมาชิก"ห้องราชดำเนิน"ย้ายมา"เสรีไทยดอทเนท"มีไม่น้อย
จะอวดอ้างเกินความจริงได้ไง....ฮา

เพราะทุกคนเป็น"คนรู้ทันทักษิณ"และชังนักโทษหนีคุกทั้งนั้น......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.ต้องขอโทษ"บัตรเติมเงิน"ด้วย...
ไม่ได้"สนองตอบ"ตามต้องการ....ฮา

#68 ..มือดีจากพระนคร..

..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

ผมเคยเป็นนักเรียนในความดูแลของสำนักงาน ก.พ.เหมือนกันนะ....
แต่ไม่ได้สมัครเป็นอาจารย์สอนในโรงเรียนนายร้อย.....

ทกวันนี้ไม่ได้ชอบรัฐบาลนายกฯ ว.5 4ss อย่างนี้
เอกสารต่างๆ หายหมดแล้ว
จะถูกข้อหาอะไรมั่งหว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ท่านอาจาน ปุถุชน คับ เรียนถามนิด เนื้อหาตรงตามชื่อกระทู้
ท่านอาจาน สอนศาสตร์แขนงไหนวิชาอะไรบ้างอ่ะคับ
ท่านคงจบด๊อกเตอร์แน่ๆเลย ถึงจะสอน mba ได้ เก่งจิงๆ :)

#69 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:59

ผมเคยเป็นนักเรียนในความดูแลของสำนักงาน ก.พ.เหมือนกันนะ....
แต่ไม่ได้สมัครเป็นอาจารย์สอนในโรงเรียนนายร้อย.....

ทกวันนี้ไม่ได้ชอบรัฐบาลนายกฯ ว.5 4ss อย่างนี้
จะถูกข้อหาอะไรมั่งหว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ท่านอาจาน ปุถุชน คับ เรียนถามนิด เนื้อหาตรงตามชื่อกระทู้
ท่านอาจาน สอนศาสตร์แขนงไหนวิชาอะไรบ้างอ่ะคับ
ท่านคงจบด๊อกเตอร์แน่ๆเลย ถึงจะสอน mba ได้ เก่งจิงๆ :)

นี่ก็ Doctor แต่ไม่รู้เก่งไหม

แต่ที่แน่ๆ ใจตุ๊ด

Edited by เพลิงสีนิล, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:00.

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#70 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

เรื่องจบด็อกเตอร์นั้น เท่าที่ผมรู้ไม่จำเป็นหรอกครับ ถ้าเป็นคนที่มีความสามารถ ประสบความสำเร็จ หลายครั้งก็จะถูกเชิญไปเป็นวิทยากรหรืออาจารย์พิเศษได้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#71 tent-2

tent-2

น้องเก่า

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

ไอ้รองเท้านี่มันอ่านหนังสือไม่แตกจริงๆ

#72 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

ไอ้รองเท้านี่มันอ่านหนังสือไม่แตกจริงๆ

อย่างที่คุณกล่าวหาอย่างแน่นอน...."Moon"

ผมขอขอบคุณเพื่อนหลายคนยืนยันว่าผมมีตัวตน รู้จัก"หัวนอนปลายตีน"....
รู้จักอาชีพ หน้าที่ตำแหน่งงานก่อนหน้านี้หลายปี บางคนมากกว่าสิบปี....ฮา

การอ้างอิงเป็น"อาจารย์พิเศษ" สอนใน 3 มหาวิทยาลัย มากกว่า 10 ปี นั้นไม่เห็นจะ"พิเศษ"แค่ไหน...
แค่มีความรู้ ประสบการณ์ในสาขาอาชีพเป็นที่รับรู้ของ"อาจารย์เจ้าของโครงการ MBA" สถาบันต่างๆ...
เชิญไปเป็น"วิทยากร" เป็น"อาจารย์พิเศษ"......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

และผมรู้อยู่ทุกวันว่าเพื่อนสมาชิก"ห้องราชดำเนิน"ย้ายมา"เสรีไทยดอทเนท"มีไม่น้อย
จะอวดอ้างเกินความจริงได้ไง....ฮา

เพราะทุกคนเป็น"คนรู้ทันทักษิณ"และชังนักโทษหนีคุกทั้งนั้น......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.ต้องขอโทษ"บัตรเติมเงิน"ด้วย...
ไม่ได้"สนองตอบ"ตามต้องการ....ฮา

ท่านคงจบด๊อกเตอร์แน่ๆเลย ถึงจะสอน mba ได้ เก่งจิงๆ

ผมไม่ตอบ"บัตรเติมเงิน"สักครั้งหนึ่ง....
อาจจะทำให้เพื่อนคนอื่นสงสัยด้วย...

ผมสอน"การตลาด"....
พอเป็นคำตอบได้ไหม...

ถ้าจะถามผมมากกว่านี้ ให้อ่านวรรคนี้ก่อน...
"ไอ้รองเท้านี่มันอ่านหนังสือไม่แตกจริงๆ"
และค้นหาคำตอบอื่นๆจากคคห.ข้างบนนี้....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.1.เพื่อนที่เคยพบปะ พูดคุยกันมาก่อน
ย่อมรู้ อาชีพ ตำแหน่งหน้าที่การงานของผม
มีความรู้ ประสบการณ์จะเป็น"อาจารย์พิเศษ"ในสาขา"การตลาด"ได้หรือไม่
และสามารถเป็น"อาจารย์พิเศษ"มากกว่า 3 มหาวิทยาลัยได้หรือไม่.....ฮา

ปล.2."กิ้งก่าเปลี่ยนสี"คงไม่ถามผมต่อไปนะ
เพราะผมเคยเป็น"ที่ปรึกษา"ของเจ้าของ"บัตรเติมเงิน"ที่"กิ้งก่าฯ"ได้รับอยู่ทุกวันนี้......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.3. ขออภัยเพื่อนสมาชิกเวบบอร์ดด้วยที่ตอบ"กิ้งก่าฯ" ไม่ได้อวดตัวหรือข่ม"กิ้งก่าฯ"
ข้อเท็จจริงเป็นอย่างนั้น.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#73 naichod

naichod

?

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

นิทานจีน เรื่อง หลู่ถัง กับ ปราชญ์โจว

ปราชญ์โจว เป็นปราชญ์ที่มีชื่อเสียงและลูกศิษย์ลูกหามากมาย ท่านเป็นปราชญ์ที่เดินตามคำสอนของเล่าจื้อ

หลู่ถังเอง เป็นบัณฑิตที่สอบจอหงวนเองไม่ได้ วันๆเอาแต่ถือพัดบัณฑิต นั่งโม้ ร่ายกวีตามร้านสุราข้างทาง คุยโตโอ้อวดความรู้แก่คนผ่านทาง

แต่กระนั้น หลู่ถังเอง ก็ยังไม่มีชื่อเสียงและไม่ได้รับการตอบรับ ยอมรับ จากคนทั่วไป

วันหนึ่ง หลู่ถุงเห็น วัวป่าอัปลักษณ์ตัวหนึ่ง วิ่งข้ามทุ่งมาขวิดกับ วัวเลี้ยงพ่อพันธ์ที่มีชื่อของชาวนา จนผู้คนเอาไปกล่าวขานกัน
หลู่ถังเกิดความคิดว่า วัวอัปลักษณ์นั้น มีชื่อขึ้นมาจนคนเอาไปกล่าวขานก็เพราะ ไปขวิด วัวพ่อพันธ์เลื่องชื่อ จำเราต้องเอาวิธีการนี้ไปใช้

วันรุ่งขึ้น หลู่ถังไปยืนหน้าบ้านปราชญ์โจว พูดจาถากถาง ด่าว่าปราชญ์โจว ต่างๆนานา ซึ่งล้วนแต่เป็นเท็จ และยังอ้างเรื่องเลวร้ายหลายเรื่อง เพื่อทำลายชื่อเสียงปราชญ์โจว และหวังให้ตนเองมีชื่อเสียงขึ้นมาเพราะ ต่อกรได้กับปราชญ์โจว เช่นที่วัวอัปลักษณ์ กระทำต่อพ่อพันธ์วัวที่มีชื่อ

แต่การณ์กลับไม่เป็นเช่นนั้น
ไม่มีใครเชื่อถือหลู่ถัง แม้กระทั่งคนที่ผ่านเมืองมา คนที่ไม่เคนรู้จักปราชญ์โจว คนที่ไม่เคยแม้แต่จะรู้ว่าปราชญ์โจวเป็นใคร

แต่ทุกคนกลับรังเกียจหลู่ถัง ว่า หากหลู่ถังเป็นบัณฑิตที่น่ายกย่องจริง ย่อมไม่ใช้ถ้อยคำไม่ดีต่อผู้อื่น ย่อมไม่ปั้นเรื่องมดเท็จมาด่าว่าผู้อื่น และแม้ปราชญ์โจวจะเป็นใคร การที่หลู่ถังมายืนต่อว่า ปราชญ์โจว ย่อมมิใช่วิสัยอันดีงามของบัณฑิต

ผู้คนต่างกล่าวถึง หลู่ถัง กันมากมาย สมปรารถนาของหลู่ถัง

แต่เป็นการกล่าวถึงในความเลวของคนที่อ้างว่าเป็นบัณฑิต และสอนลูกหลานว่าอย่าไปเอาเยี่ยงอย่างคนชั่วเช่นนี้ แต่จงดูท่านปราชญ์โจวเป็นตัวอย่างว่า เป็น ผู้รอบรู้จริง ผู้มีจริยธรรมดีงามจริง จึงมิได้เอาเรื่องหลู่ถังที่มาหาเรื่อง

....................นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า การจะให้ตนเองเป็นผู้มีชื่อเสียงนั้น ไม่ใช่เรื่องที่จะยากอะไร หากชื่อเสียงนั้นถูกกระทำขึ้นด้วยความต่ำช้า แต่หากการจะมีชื่อเสียงด้วยคุณงามความดีนั้น เป็นสิ่งที่ยาก หากไม่ได้สั่งสมและกระทำมาโดยตลอด

การกล่าวขวัญถึงต่อๆมาเรื่อยไปนั้น ย่อมมีสองทาง คือ ย่อมกล่าวสรรเสริญคนดีงาม และ ย่อมกล่าวถึงคนเลวร้ายต่ำช้า ว่าอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่างเพื่อสอนบุตรหลาน

ใครอยากมีชื่อเสียงอย่างหลู่ถัง ก็พิจารณาเอง

ใครอยากมีชื่อเสียงอย่างปราชญ์โจว ก็จงจำนิทานนี้ไว้
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.No one higher than us. Unless we kneel to his own.

#74 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:46

ผมก็เคยเป็นอาจารย์ครับ พี่มหาฯ และเชื่อว่า ในบอร์ดนี้และอื่นๆ น่าจะมีลูกศิษย์ผมบางคนอยู่
บางคนที่หายหน้าไปเช่นน้องเจ้านายฝ่ายเหนือนั่นก็รุ่นน้องที่ผมศีลจุ่มกะมือเลย

เพิ่งกลับมาจากพม่า มาถึงก็เจอกระทู้พี่มหาฯเลย อารมณ์ดีขึ้นเป็นกระบุง :D

...........หรือว่า หรือว่า เขา(หรือเธอ) คือ ครูอังคณา ครับ พี่มหาฯ

กร๊ากกกก

ดูข่าวโทรทัศน์"ครูอังคณา"เป็นครูสตรีครับ....
เด็กนักเรียนให้ความเชื่อถือ เคารพดุลยพินิจ และการตัดสินความของครู....
เด็กนักเรียนเชื่อว่าครูอังคณามีความยุติธรรม เที่ยงธรรม และไม่บิดเบือนในการพิจารณาความ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ขอไม่พิจารณาเขา/เธอมี"เพศ"อะไรหรอก.....
ดูความคิดอ่าน ทัศนะ และแนวทางความศรัทธาระบอบการปกครอง ระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข....
เขา/เธอไม่เป็น"ครูอังคณา"ในความคิดของเด็กนักเรียนหรอก......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:48.

#75 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

เราก็เคยเป็นอาจารย์ เหมือนกันนะ
สอนไปสอนมา มันเลยถลาซบศิษย์
เลยบอก ก พ ว่า ไปละเว้ยยย...
อยากไม่ให้ไว้ผมยาว..

#76 ..มือดีจากพระนคร..

..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:16

ที่พากันไม่ได้เป็นอาจานแล้ว เขาไล่ออกมาหรือคับ :huh:

#77 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:25

"กิ้งกือเปลี่ยนสี" อยากเรียน"วิชาซุกหุ้น 301" ไหม.....ฮา

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#78 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

เราก็เคยเป็นอาจารย์ เหมือนกันนะ
สอนไปสอนมา มันเลยถลาซบศิษย์
เลยบอก ก พ ว่า ไปละเว้ยยย...
อยากไม่ให้ไว้ผมยาว..

ผมก็"เคย" เป็น อาจารย์ ครับ แต่สอนมา-สอนไปรู้สึกว่า

1. เงินน้อย

2. ความมั่นคงดูจะน้อยกว่าครูประถมฯสังกัด กทม.

เลยออกมาทำงานบริษัทเอกชนได้ครึ่งปีแล้วครับ เงินเยอะกว่ามาก สัญญาก็สัญญายาว ไม่ต้องลุ้นว่าจะได้ต่อสัญญาไหม

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน