Jump to content

- - - - -

เชียงใหม่เงียบมาก อะไรคือสิ่งที่ทำให้เชียงใหม่เหงาลงไปกว่าเดิม เพราะ....???

• Please log in to reply
153 replies to this topic

#151 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 6 August 2012 - 11:39

เป็นเพราะมาร์คชั่งไข่ :D
  • -3- likes this
We love fender.

#152 หมูบิน

หมูบิน

น้องเก่า

Posted 6 August 2012 - 11:48

พรุ่งนี้ต้องไปปฏิบัติภาระกิจ หางดง รบกวนขอลายแทงด้วยครับ

#153 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 6 August 2012 - 15:31

ตอนนี้ชาวบ้านไม่รู้เรื่องทั้งหลายก็อดทนไปก่อนนะ
ขายของไม่ดี จะโทษใครได้นอกจาก แม้วหนีคดี
แม้วตายเมื่อไหร่ รับรองคนไปเที่ยวเยอะกว่านี้แน่

#154 thebriza

thebriza

ขาประจำ

Posted 6 August 2012 - 15:46

พยายามเข้านะครับ... ผมไม่ได้ไปเชียงใหม่ มา จะ สิบปีแล้ว... ส่วนหนึ่งเพราะ ไม่รู้จะไปทำไม...
เหมือน หลายท่านบอก เพราะที่เที่ยวก็เดิมๆ...

แต่ ผมไม่เห็นด้วยที่บอกว่า เงียบมาก และ สรุปเองเออเองว่า หรือ พยายามโยงว่า เสื้อแดง...
เพราะ เสื้อแดงก็มีนานแล้ว... ไอ้มุกพูดแบบนี้ ผมก็ได้ยินมา หลายปีแล้ว... แต่..
ปีใหม่ทีไร ผมก็ได้ยินข่าว จากคนไปมาว่า รถติดบนดอย ทุกปี...

คำถามคือ ที่ว่าเงียบมาก ... เงียบจริงหรือไม่... หรือเงียยบเป็นปกติ... ความเงียบ วัดจากอะไร...
วัดจาก คนตอนนี้ เทียบกับตอน ปีใหม่ อย่างนั้นหรือ.. หรือว่า นึกเอาเอง เพราะ เป็น เมืองหลวงเสื้อแดง..

สำหรับคนไทย...
ตอนนี้ เปิดเทอม... ช่วงเวลาทำงาน... ไม่มีหยุดยาว ...ใครมันจะมาเที่ยว... ถามจริงๆว่า คนไทยที่มาเที่ยว ช่วงนี้ได้นี่..
พวกไหน ทำมาหากินอะไรกันหว่า... และมีจำนวนเท่าไรเทียบกับคนไทยทั้งประเทศ...

สำหรับต่างชาติ
ช่วงนี้ เป็น low season ของประเทศเรา... มันมีเหตุผลนะครับที่ เป็น low season ไม่ใช่ อยู่ดีๆ เค้าคิดเอาเองกันว่า เดือนนี้เป็น..
ฝนตกแบบนี้... มาเที่ยวไทยทำไม... ไปที่อื่นดีกว่า... ไม่ใช่แค่เขียงใหม่ ไปดูทางใต้ซิครับ...

ถ้าไม่ดัดจริต กันนั้น... ทางใต้ คนก็น้อยเหมือนกัน.. แต่ไม่พูด ไม่งั้น เค้าจะเรียกว่า

Low Season จนรู้กันไปทั้งโลก เหรอ...

น้อยที่ไหนกันคุณ...ช่วงนี้เกาะทางใต้ High Season กันนะ ผมหาตั๋วเครื่องบินกลับบ้านยังหาไม่ได้เลย
นักท่องเที่ยวเพียบ กลางคืนมีนักท่องเที่ยวต่างชาติเดินให้ควั่ก พรรคพวกผมปล่อยเช่ามอเตอร์ไซ 20 กว่าคัน เกลี้ยงร้าน...
เพื่อนที่ทำงานโรงแรมบอกห้องพักต่อวัน 90% ออกจากกะลาบ้างนะ กินปลาเยอะๆ เพราะมันมี Omega3

"ไม่รู้แล้ว ก็อย่าหลำ"

เหอๆๆ อย่าคิดเอง เออเอง... คนทั้งโลกเค้ารู้ว่า low season ของประเทศเราอยู่ช่วงไหน... แต่ท่าน
จะตะแบงไปว่ามันไม่ใช่.. เพราะ... นึกเอาเองจากที่เห็น.... ครับ... ท่านคิดได้ครับ... แต่คนทั้งโลกเค้าไม่ได้คิดแบบท่าน...

ถามว่า ที่หาเครื่องบินไม่ได้... เทียบกับอะไร... ตอนปีใหม่ หาง่ายกว่านี้เหรอ...
ถามว่า ให้เช่าหมดเกลี้ยง คนเดิน ขวีกไขว่... เทียบกับอะไร.. สถิติปีที่แล้ว... หรือ ตอนปีใหม่... หรือ
ไม่เทียบกับอะไรเลย... นึกเอาเอง....

There is a very distinct high season in Thailand from November to February, when prices in the tourism sector skyrocket. Hotel rates triple, airfares, even motorbike prices are hiked. It's obviously also the period you'll find crowds.
http://www.orientexp...w-season-travel

best time visit Thailand is during the low season – about May through November. Many travelers that come during this time repeat every year because the experience is so enjoyable.
http://www.thaipulse...hailand-season/

The best prices (30%-50% off rack rates) for accommodation can be found during Thailand's low season, which is during May - August, which not surprisingly also coincides with the region's monsoon season. The peak season is during December - February.
http://wikitravel.org/en/Thailand

ท่านจะคิดอย่างไรเรื่องของท่าน... ผมแค่บอกว่า คนทั้งโลก เค้าไม่ได้คิดแบบท่าน.
ออกจาก กะลาที่ มีแต่ จิตนาการ ของตัวเอง บ้าง แล้ว มาดูว่า คนทั้งโลกเค้าคิดอย่างไร บ้างก็จะดีนะครับ..

ถ้าเอา GT200 ไปหาระเบิด มันก็เจอ บ้าง.... แต่ มันใช้หาระเบิดได้จริๆงหรือป่าวละครับ....
ยากไปป่าวเนี่ย... :D

hentai อยู่ที่ไหนครับตอนนี้ (ไม่อีสานก็เหนือมั้ง) ที่ผมอยู่ตอนนี้คือทะเลฝั่งอ่าวไทย ช่วงนี้อากาศดีครับ ผมอยู่ในพื้นที่นี้มาตั้งแต่เกิด เห็นอยู่ทุกวันว่าช่วงไหนเป็นยังไง
ที่ผมคุณบอกไปนี่คือข้อมูลของความเป็นจริงที่พบเห็นได้ในทุกๆปี ไม่ใช่ว่าผมนั่งหน้าคอม แล้ว search หาข้อมูลเอาจากอินเตอร์เน็ตเหมือนท่านนะครับ...อย่าคิดว่าข้อมูลในเน็ตมันจะถูกต้องไปซะทุกเรื่อง ซึ่งผมก็ยอมรับนะว่าผมไม่สามารถอ้างอิงเป็นเอกสารทางวิชาเกิน เอ้ย วิชาการแบบท่านได้ แต่มันไม่ใช่จินตนาการครับ มันคือความเป็นจริง ณ วันนี้ ว่าการท่องเที่ยวทางใต้ กลับฟื้นคืนชีพขึ้นมามีชีวิตชีวาอีกครั้ง
แล้วก็ที่ท่านบอกว่า "ออกจากะลาที่ มีแต่ จิตนาการ ของตัวเอง"
ใช่ครับ ผมอยู่ในกะลา แต่เป็นกะลาที่เพรียบพร้อมทุกสิ่งอย่าง เป็นกะลาที่ผมอยู่แล้วมีความสุขครับ เป็นกะลาที่ผมรู้จักดี ผมถามท่านจริงๆเถอะครับ ในชีวิตท่านเคยมาเที่ยวกะลาของผมมั้ยครับ หรือว่าไม่มีปัญญามา เพราะค่าครองชีพ ค่าเดินทาง แพงเอาเรื่องเหมือนกัน ว่างๆ ก็ลองออกมาจากกะลาของท่าน มาเที่ยวกะลาผมบ้างนะครับ จะได้รู้ว่ามันเป็นความจริง หรือเป็นแค่จินตนาการ แล้วผมจะลองไปเที่ยวกะลาท่านบ้าง ถ้าท่านจะกรุณาบอกมาว่ากะลาท่านอยู่หนแห่งตำแหน่งใด...

Edited by thebriza, 6 August 2012 - 16:14.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users