Jump to content

- - - - -

เชียงใหม่เงียบมาก อะไรคือสิ่งที่ทำให้เชียงใหม่เหงาลงไปกว่าเดิม เพราะ....???

• Please log in to reply
153 replies to this topic

#101 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 2 August 2012 - 23:39

คนไม่กตัญญู หาความเจริญไม่ได้
คนไทยที่อกตัญญูกับในหลวงและราชวงค์จักรีทุกพระองค์ที่มีพระคุณล้นเหลือ จะเจริญได้อย่างไร
เห็นมาหลายคนแล้ว เป็นแดงแล้วชีวิตตกต่ำ เพื่อนที่ดีไม่คบหา ทำมาหากินไม่เจริญ

เวลานี้เห็นไพร่เสื้อแดงตัวเป็นๆเดินสวนกัน...
หรือในชุมชน ในโต๊ะอาหาร ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ......ฮ่า ฮ่า อ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#102 turbora

turbora

ขาประจำ

Posted 2 August 2012 - 23:47

ไปมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว สามวันสองคืน เงียบจริงครับ มีคึกคักอยู่ร้านเดียวในตลาดตรงข้ามสตาร์บัคที่night เข้าไปแล้วเลี้ยวขวาคนแน่นร้าน

ส่วนตัวแล้วผมพยามไม่ไปเหยียบ เพราะอะไรก็น่าจะเห็นกันอยู่ เชิญไปประชุมสิบครั้งจะไปซะทีนึงแบบเลี่ยงไม่ได้จริงๆ และพยายามไม่ใช้จ่ายเงินที่ ชม. ด้วยครับ

ของฝากก็ไปซื้อแถวลำปาง เพราะอะไรคนเชียงใหม่ต้องพิจรณาเองครับ จะมาบอกว่าส่วนใหญ่ไม่ได้เป็นพวกนั้น แต่ถ้าปล่อยให้พวกเลวๆส่วนน้อยมาทำให้บ้านของคุณเละเทะ

แล้วยังรับกันได้โดยไม่จัดการกันเองก็จบครับ

ตามนั้น........

#103 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 00:33

คนไม่กตัญญู หาความเจริญไม่ได้
คนไทยที่อกตัญญูกับในหลวงและราชวงค์จักรีทุกพระองค์ที่มีพระคุณล้นเหลือ จะเจริญได้อย่างไร
เห็นมาหลายคนแล้ว เป็นแดงแล้วชีวิตตกต่ำ เพื่อนที่ดีไม่คบหา ทำมาหากินไม่เจริญ

เวลานี้เห็นไพร่เสื้อแดงตัวเป็นๆเดินสวนกัน...
หรือในชุมชน ในโต๊ะอาหาร ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ......ฮ่า ฮ่า อ่า ฮ่า

555 กลัวจริงๆค่ะ เวลาเห็นก็หนีไกลๆเหมือนกัน
เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#104 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 3 August 2012 - 00:35

พวกสะตอ พวกกรุงเทพ ไปอยู่อื้อเลย ไำม่สำนึกรักบ้านเกิดบ้าง เข้าไปก็ไปเปลี่ยนประเพณี ภาษา วัฒนธรรมของชาวเหนือ เสียหมด

บางทีไปแล้วก็ไปมีลูกเต้ากับคนเหนือ แล้วทีนี้น่าตาก็เปลี่ยนไปดิ แทนที่จะหน้ากลมๆ ผิวนวลๆขาวๆ เป็นเอกลักษณ์ของเหนือ กลายเ้ป็นผิวดำ หัวหงิก ภาษาเหนือเดวนี้ก็พูดกันไม่ค่อยได้

จุดเด่นเชียงใหม่เงียบๆ เนี่ยแหละคือเสน่ห์ ที่แท้จริง ไม่อยากให้พวก2ภาคเข้าไปอยู่ ขอแค่พวกญี่ปุ่น ตะวันตก ก็พอ เพราะพวกนี้เขาอยู่แล้วไม่เปลี่ยนวัฒนธรรมเชียงใหม่

อาการหนักนะครับ
เหนือใต้อีสานต่างประเทศก็คนไทย
ใครจะมีครอบครัวที่ไหนอย่างไรก็ได้
เหยียดชนชาติหรือครับ

ความคิดพี่อันตรายนะ ผมว่าถ้าเป็นเรื่องการเมื่องไม่ควรเอาเรื่องอย่างนี้ มาโพสโจมตีฝ่ายตรงข้ามนะครับ

พี่เป็นคนโตแต่ตัวหรือเปล่า คิดอะไรยังนี้ได้ยังไง อันนี้ชีเรียสนะ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#105 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 00:42

ขอตอบคุณ redfrog นะคะ (quote ข้อความมาไม่ได้ค่ะ คงมีปัญหาอะไรซักอย่างแต่แก้ไม่เป็น ((O)) )

อีใจดีฮาจริงๆค่ะ แต่มะรุจะสมเพชหรือเวทนาดี จัดนิยามให้ไม่ถูก

รูปถ่ายที่เชียงใหม่ เน้นที่แดงๆ >> แล้วอะฮั้นจะรอดชีวิตเอารูปมาอวดได้หรือคะเนี่ย

ปอลิง : เอารูปดอกเฟื่องฟ้าด้วยมั๊ยคะ ;)

ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#106 Titan

Titan

น้องเก่า

Posted 3 August 2012 - 08:13

ผมเลือกที่จะไม่ไปครับ ด้วยเหตุผลตามที่คุณยกมาข้างต้น ตามนั้นเลย
ทราบครับว่า คนเชียงใหม่ไม่ใช่แดงทั้งหมด แต่ด้วยภาพที่ผมเห็น ทำให้ผมกลัวเชียงใหม่ซะเฉย

คนระดับอดีตนายกไป ยังโดนล้อมด่า (ฮา)

อย่าว่าแต่อดีตนายกเลยครับที่ด่า ขนาดในหลวงท่านทำเพื่อเค้าเหล่านั้นขนาดไหน บุกป่า ขึ้นดอย เปลี่ยนพื้นที
ปลูกพืชเสพติดเป็นพืชเศรษฐกิจ ให้การศึกษา โครงการหลวงก็มากมาย แล้วดูพวกเค้าตอบแทนท่านซิ

......เลวยิ่งกว่าเลวที่เคยพบ ชั่วยิ่งกว่าชั่วที่เคยเห็น นั่นคือ พวกแดง.......

#107 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 3 August 2012 - 08:23

ขอตอบคุณ redfrog นะคะ (quote ข้อความมาไม่ได้ค่ะ คงมีปัญหาอะไรซักอย่างแต่แก้ไม่เป็น ((O)) )

อีใจดีฮาจริงๆค่ะ แต่มะรุจะสมเพชหรือเวทนาดี จัดนิยามให้ไม่ถูก

รูปถ่ายที่เชียงใหม่ เน้นที่แดงๆ >> แล้วอะฮั้นจะรอดชีวิตเอารูปมาอวดได้หรือคะเนี่ย

ปอลิง : เอารูปดอกเฟื่องฟ้าด้วยมั๊ยคะ ;)

เกือบตกเก้าอี้เลย ฮาาาาาาาา

#108 jeedee

jeedee

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 09:06

ตราบใดที่คนเชียงใหม่่ไม่ลุกขึ้นมาจัดการกันเองกับกลุ่มอันธพาลเสื้อแดงไม่ให้ออกเพ่นผ้านเต็มเมือง
ก็อย่าหวังให้เชียงใหม่กลับมาเป็นเมืองท่องเที่ยวยอดนิยมอีกต่อไป

#109 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 3 August 2012 - 09:21

คงจะยังทำใจไม่ได้

Attached Images

• เขยเขมร-นายนัม ลินัล.jpg

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#110 hentai

hentai

เมพ

Posted 3 August 2012 - 09:42

พยายามเข้านะครับ... ผมไม่ได้ไปเชียงใหม่ มา จะ สิบปีแล้ว... ส่วนหนึ่งเพราะ ไม่รู้จะไปทำไม...
เหมือน หลายท่านบอก เพราะที่เที่ยวก็เดิมๆ...

แต่ ผมไม่เห็นด้วยที่บอกว่า เงียบมาก และ สรุปเองเออเองว่า หรือ พยายามโยงว่า เสื้อแดง...
เพราะ เสื้อแดงก็มีนานแล้ว... ไอ้มุกพูดแบบนี้ ผมก็ได้ยินมา หลายปีแล้ว... แต่..
ปีใหม่ทีไร ผมก็ได้ยินข่าว จากคนไปมาว่า รถติดบนดอย ทุกปี...

คำถามคือ ที่ว่าเงียบมาก ... เงียบจริงหรือไม่... หรือเงียยบเป็นปกติ... ความเงียบ วัดจากอะไร...
วัดจาก คนตอนนี้ เทียบกับตอน ปีใหม่ อย่างนั้นหรือ.. หรือว่า นึกเอาเอง เพราะ เป็น เมืองหลวงเสื้อแดง..

สำหรับคนไทย...
ตอนนี้ เปิดเทอม... ช่วงเวลาทำงาน... ไม่มีหยุดยาว ...ใครมันจะมาเที่ยว... ถามจริงๆว่า คนไทยที่มาเที่ยว ช่วงนี้ได้นี่..
พวกไหน ทำมาหากินอะไรกันหว่า... และมีจำนวนเท่าไรเทียบกับคนไทยทั้งประเทศ...

สำหรับต่างชาติ
ช่วงนี้ เป็น low season ของประเทศเรา... มันมีเหตุผลนะครับที่ เป็น low season ไม่ใช่ อยู่ดีๆ เค้าคิดเอาเองกันว่า เดือนนี้เป็น..
ฝนตกแบบนี้... มาเที่ยวไทยทำไม... ไปที่อื่นดีกว่า... ไม่ใช่แค่เขียงใหม่ ไปดูทางใต้ซิครับ...

ถ้าไม่ดัดจริต กันนั้น... ทางใต้ คนก็น้อยเหมือนกัน.. แต่ไม่พูด ไม่งั้น เค้าจะเรียกว่า

Low Season จนรู้กันไปทั้งโลก เหรอ...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#111 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 August 2012 - 10:18

พยายามเข้านะครับ... ผมไม่ได้ไปเชียงใหม่ มา จะ สิบปีแล้ว... ส่วนหนึ่งเพราะ ไม่รู้จะไปทำไม...
เหมือน หลายท่านบอก เพราะที่เที่ยวก็เดิมๆ...

แต่ ผมไม่เห็นด้วยที่บอกว่า เงียบมาก และ สรุปเองเออเองว่า หรือ พยายามโยงว่า เสื้อแดง...
เพราะ เสื้อแดงก็มีนานแล้ว... ไอ้มุกพูดแบบนี้ ผมก็ได้ยินมา หลายปีแล้ว... แต่..
ปีใหม่ทีไร ผมก็ได้ยินข่าว จากคนไปมาว่า รถติดบนดอย ทุกปี...

คำถามคือ ที่ว่าเงียบมาก ... เงียบจริงหรือไม่... หรือเงียยบเป็นปกติ... ความเงียบ วัดจากอะไร...
วัดจาก คนตอนนี้ เทียบกับตอน ปีใหม่ อย่างนั้นหรือ.. หรือว่า นึกเอาเอง เพราะ เป็น เมืองหลวงเสื้อแดง..

ตอนนี้ เปิดเทอม... ช่วงเวลาทำงาน... ไม่มีหยุดยาว ...ใครมันจะมาเที่ยว... ถามจริงๆว่า คนไทยที่มาเที่ยว ช่วงนี้ได้นี่..
พวกไหน ทำมาหากินอะไรกันหว่า... และมีจำนวนเท่าไรเทียบกับคนไทยทั้งประเทศ...

ช่วงนี้ เป็น low season ของประเทศเรา... มันมีเหตุผลนะครับที่ เป็น low season ไม่ใช่ อยู่ดีๆ เค้าคิดเอาเองกันว่า เดือนนี้เป็น..
ฝนตกแบบนี้... มาเที่ยวไทยทำไม... ไปที่อื่นดีกว่า... ไม่ใช่แค่เขียงใหม่ ไปดูทางใต้ซิครับ...

ถ้าไม่ดัดจริต กันนั้น... ทางใต้ คนก็น้อยเหมือนกัน.. แต่ไม่พูด ไม่งั้น เค้าจะเรียกว่า

Low Season จนรู้กันไปทั้งโลก เหรอ...

แต่ก็ไม่มีคนเชียงใหม่เจ้าของบ้านออกมาพูดว่าการท่องเที่ยวปกติหรือดีขึ้นนะครับ

ตัวผมเองเคยไปเชียงใหม่บ่อยและทุกครั้งใช้จ่ายเยอะ แต่ไม่เหยียบเชียงใหม่สามปีแล้วครับ

เหตุผลก็พูดไปแล้วว่าเพราะชินวัตร ควายแดง และไอ้ปึ้ง

#112 Maruay

Maruay

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 10:32

พวกสะตอ พวกกรุงเทพ ไปอยู่อื้อเลย ไำม่สำนึกรักบ้านเกิดบ้าง เข้าไปก็ไปเปลี่ยนประเพณี ภาษา วัฒนธรรมของชาวเหนือ เสียหมด

บางทีไปแล้วก็ไปมีลูกเต้ากับคนเหนือ แล้วทีนี้น่าตาก็เปลี่ยนไปดิ แทนที่จะหน้ากลมๆ ผิวนวลๆขาวๆ เป็นเอกลักษณ์ของเหนือ กลายเ้ป็นผิวดำ หัวหงิก ภาษาเหนือเดวนี้ก็พูดกันไม่ค่อยได้

จุดเด่นเชียงใหม่เงียบๆ เนี่ยแหละคือเสน่ห์ ที่แท้จริง ไม่อยากให้พวก2ภาคเข้าไปอยู่ ขอแค่พวกญี่ปุ่น ตะวันตก ก็พอ เพราะพวกนี้เขาอยู่แล้วไม่เปลี่ยนวัฒนธรรมเชียงใหม่

อันนี้ผมว่าเหมารวมเกินไปนะครับ ถ้าจะบอกว่าคนต่างถิ่นมาสร้างปัญหา ผมว่าคนต่างที่ถิ่นที่สร้างปัญหาให้คนเชียงใหม่มากที่สุดตอนนี้คือ พวกไทยใหญ่ กับพม่าครับ (แรงงานต่างด้าวทั้งเถื่อนและไม่เถื่อนนี่แหละ) ดูตามร้านอาหาร และโรงแรมที่ต้องใช้แรงงานได้เลย แรงงานต่างด้าว พูดไม่ชัดทั้งนั้น

อย่างผมเป็นลูกคนจีน เกิดที่เยาวราชจนอายุสิบขวบ ป๊าย้ายมาทำธุรกิจที่เชียงใหม่จนปัจจุบันแต่งงานกับคนเชียงใหม่ด้วยกัน (พ่อตา ก็แดงพันธุ์แท้เลยทีเดียว) ก็เรียกได้ว่าเป็นคนต่างถิ่นที่มาอยู่จนเป็นคนเชียงใหม่ได้

จากที่ได้สังเกตสภาพเมืองเชียงใหม่กว่ายี่สิบปี ในความเห็นผมแล้ว การที่เชียงใหม่ซบเซา ไม่ได้เกิดจากสาเหตุคนเสื้อแดงทั้งหมด (เสื้อแดงอาจเป็นส่วนหนึ่งเท่านั้น) แต่ผมว่า สาเหตุสำคัญคือ การพัฒนาที่ไร้ทิศทางที่ชัดเจน มากกว่าครับ
ความเห็นผม เชียงใหม่ มีเสน่ห์ ที่ธรรมชาติ และวัฒนธรรมเพราะวิถีคนเมืองเหนือ คือ เป็นแบบเรียบง่าย แช่มช้อย ละเมียดและปราณีตในทุกเรื่องทำให้การดำรงชีวิต จึงเป็นแบบเรียบ ๆ เรื่อย ๆ (บางคนที่มาจะบอกว่าคนเชียงใหม่เฉื่อย) การพัฒนาให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวกลับไร้ทิศทาง

แต่เชียงใหม่ในวันนี้ สูญเสียเสน่ห์ตรงนั้นไปไม่น้อย แหล่งท่องเที่ยวเชิงธรรมชาติเสื่อมโทรมไปเยอะ และไม่ค่อยมีเสน่ห์เหมือนเมื่อก่อน

การท่องเที่ยวชมสถาปัตยกรรมและวัฒนธรรม ก็เหมือนจะขาดคนดูแลเพราะเชียงใหม่ไม่แยกเขตเมืองโบราณ (เมืองเก่าที่ล้อมรอบด้วยคูเมือง) กับเมืองปัจจุบันออก เห็นชัดว่า บ้านผมเป็นตึกแถวอยู่ในเขตคูเมือง ใกล้ ๆ กับวัดดังแห่งหนึ่ง (แถบจะติดกับโบราณสถาน) การดูแลรักษาจึงเป็นเรื่องยาก (แถมผู้มีอำนาจก็ชอบคิดไรแปลก ๆ เช่นช่วงนี้จัดให้มีขบวนสามล้อตุ๊ก ๆ วนรอบเมือง โดยมีตำรวจนำ สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านไม่น้อย)

สาเหตุอีกประการคือ คนเชียงใหม่จริง ๆ เป็นคนสุภาพ และประนีประนอม นะครับ คือ มีอะไรค่อยพูดค่อยจากัน (สังเกตจากคำพูดจากแบบเมืองเหนือ จะพูดช้า นิ้มนวล) ดังนั้น คนเชียงใหม่มีอะไรจึงมักหยวน ๆ ให้อภัยกัน และทำให้เมื่อเกิดเรื่อง คนเชียงใหม่มักจะปล่อยผ่านไป (และเป็นเหตุผลว่าทำไม คนเชียงใหม่จึงมักจะปล่อยพวกเสื้อแดงไว้) มีคนเชียงใหม่เพียงส่วนน้อยเท่านั้นที่หัวรุนแรง และคนในตัวเมืองส่วนใหญ่ก็มีทั้งแดง และไม่แดงผสมกันไปแหละครับ

อย่างไรก็ดี คนเสื้อแดงเป็นส่วนหนึ่งของปัญหานะครับ ยอมรับว่า ข่าวเกี่ยวกับคนเสื้อแดงที่ออกไปทั่วโลกนั้น สร้างภาพลักษณ์ที่ไม่ดีต่อเชียงใหม่ และมีผลต่อการรับรู้เชิงจิตวิทยาทีเดียว ผมมีลูกค้าที่เป็นบริษัทลูกของบริษัทผลิตเลนส์ในประเทศญี่ปุ่น จากที่ได้พูดคุยกับเอ็มดี บริษัทนี้ เค้าบอกผมว่าตอนแรกที่ได้รับแต่งตั้งให้มาดูแลบริษัทในนิคมอุตสาหกรรมลำพูน เค้าเคยปฏิเสธ เพราะกลัวเสื้อแดง แต่พอมาอยู่จริง ๆ เค้ายอมรับว่า สิ่งที่รับรู้ไปมันเกินจริง แท้จริงคนเชียงใหม่น่ารักมาก (จนตอนนี้ถึงกำหนดต้องกลับบริษัทแม่ เค้าปฏิเสธไป เพราะอยากอยู่ต่อ และคาดว่าจะได้เมียเป็นคนเชียงใหม่ 555)

ดังนั้น ความเห็นผม คนเสื้อแดงอาจเป็นส่วนหนึ่งของปัญหา แต่ไม่ใช่ทั้งหมด สาเหตุสำคัญที่คนไม่มาเที่ยวน่าจะมาจากเหตุอื่นด้วยมากกว่าครับ
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#113 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 10:50

ผมชอบไปเที่ยวกะหรีเชียงใหม่และอุดรครับ

#114 taze

taze

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 11:00

ถึงไม่ได้เกิดเชียงใหม่แต่ก็เรียนที่นั่นหลายปีอยู่จนจบตรี เพื่อนก็เพียบไม่ใช่แดงแต่เป็นเกลียดทาสแม้วทั้งหมด ขึ้นไปก๊งเหล้าเวลากลับบ้านลำพูนก็บ่อยๆ ทั่วๆไปบรรยากาศไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น พวกทาสแม้วมันก็อยู่ของมัน คอกใครคอกมัน นี่คือเวลาปกตินะครับ เพื่อนเล่าให้ฟัง แต่พอเวลามีอีเว้นท์ ทุกคอกจะแย่งกันเอาหน้าเพื่อหาเศษเล็กๆน้อยๆกับลูกหาบเจ๊ ก็จะไปพาคนจากรอบนอกเข้ามาสร้างภาพกลายเป็นคนเชียงใหม่เป็นเสื้อแดงทั้งหมด ซึ่งคนที่หากินในเมืองก็จะอึดอัดทำไรก็ไม่ได้ละเพราะมาเป็นฝูง คนขับรถแดงที่มาซื้อของบ้านเพื่อนผมยังด่าเละตอนป่วนเมืองกันเนื่องจากนักท่องเที่ยวหาย ซึ่งก็คงทำอะไรไม่ได้เนื่องจากตำรวจก็แดงเถือกเพื่อนผมที่เป็นตำรวจ 10 คนนิยมแม้วซะ 9 ก็เป็นภาวะกลืนไม่เข้าคายไม่ออกของคนเชียงใหม่ไป ส่วนผมอยากให้มีอีเว้นท์ทุกสงกรานต์เลยให้ตายเหอะ ปิดถนนเชียงใหม่ทีไรแถวลำพูนบ้านผมนักท่องเที่ยวมาเพียบ น้าผมขายขนมหน้าวัดพระธาตุบอกตั้งแต่เกิดมาพึ่งขายหมดภายในชั่วโมงเดียวก็ช่วงนี้แหละแกเลยชอบเสื้อแดงนิดๆ ถึงจะด่าแม้วทุกวันก็เหอะ :D

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#115 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 3 August 2012 - 11:08

ซ้ำกับข้างล่างค่ะ

Edited by pinkpanda, 3 August 2012 - 11:10.

#116 pinkpanda

pinkpanda

Posted 3 August 2012 - 11:09

ปล.ถ้าไม่ได้ไป แล้วไม่แม่นข้อมูล ก็ออกตัวให้มันน้อยๆ หน่อย

คนน้อยลงกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดคะ คุณเห็นตาย

ถามเรานี่ เพราะเราเป็นคนเชียงใหม่

นักท่องเที่ยวเพียงแค่แวะเชียงใหม่ แต่เค้าไปพักค้างคืนพร้อมทั้งใช้เงินเที่ยวกันที่อื่นหมด ไม่ว่าจะเป็นปาย แม่ฮ่องสอน เชียงราย

เป้าหมายต่อไปที่คาดว่าจะโดดเด่นคือ เมืองน่าน

ยอมรับเถอะค่ะว่ามนต์ขลังล้านนาหายไปจนแทบจะหมดสิ้น

นอกจากนักท่องเที่ยวจะน้อยลง

เศรษฐกิจก็แย่ลงไปด้วย ดูได้จากสงกรานต์ที่ผ่านมา

การรดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ที่เราเคารพนับถือ ปรกติจะใส่ของในขันชนิดที่ว่าครบถ้วน อย่างดี ที่เคยมาบ้านพ่อแม่เรา เมื่อก่อนลองดูข้าวของราวๆ มูลค่า 50 บาท เป็นอย่างต่ำ

แต่ตอนนี้เขาไปซื้อที่ตลาดจัดเป็นชุดใส่จานโฟม จานละ 20 บาท คิดดูแล้วกันว่ามันแย่แค่ไหน

แล้วเสื้อแดงก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เชียงใหม่เน่าเหม็นมาก

รถแดงก็เป็นส่วนหนึ่ง ที่อาเขต รับคน เห็นว่าเราลงรถทัวร์เรียกเราขึ้นรถ แต่คิดในราคานักท่องเที่ยว ไปตลาดวโรรส 40 บาท ทั้งที่ 20 บาท ก็ว่ามากแล้ว

คนเมืองเหนือแดงเห็นแก่ตัวเห็นแก่ได้ ขายของโก่งราคา

ปัจจุบันเราขับรถกลับบ้านเอง เราไม่ซื้อของจากเชียงใหม่ฝากเพื่อนที่ทำงานเลย เราไปซื้อที่ลำปางค่ะ เพราะราคาย่อมเยาว์กว่าเยอะ

#117 10Mz

10Mz

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 11:19

อาทิตย์ที่แล้วผมได้ไปราชการที่เชียงราย ไปถึงคนขับรถดันพาไปกินก๋วยเตี๋ยวผสมหญ้าที่ร้านๆหนึ่งในตัวเมือง
เข้าไปนั่งก็งงเนื่องจาก เห็นรูปสมเด็จย่าใหญ่มาก ติดอยู่ในร้าน
และผนังรอบๆร้านก็ประดับรูปเจ้าของร้านถ่ายกับบรรดาแกนนำแกนตามทั้งหลาย
แต่มีรูปนึงที่ทำให้ผมงง เพราะเป็นรูปพระราชวงศ์พระองค์หนึ่งเสด็จมาที่ร้านนี้ และเจ้าของได้คุกเข่าเฝ้ารับเสด็จ
ทำให้ผมงง ว่าตกลงอำมาตย์กับไพร่ของมันนี่คืออะไรเหรอครับ มันจะเอายังไงของมันกันแน่ อยากจะถามเจ้าของร้านมันเหมือนกัน
แต่พอนับๆเด็กในร้านดูแล้ว ถ้าถามอาจจะเจอกระทืบตายคาร้านได้ วันนั้นกินก๋วยเตี๋ยวเนื้อผสมหญ้าไป ตกชามล่ะ60 แพงชิหายเลยครับ
วันต่อๆมาก็บอกคนขับว่าไม่ต้องพามาร้านนี้อีกแล้วนะ ส่วนตัวเมืองเชียงรายนั้นควายก็ไม่ค่อยเพ่นพล่านเยอะนัก
ปล.ในร้านก๋วยเตี๋ยวนั้นไม่มีรูปในหลวงเลยครับ

#118 redfrog53

redfrog53

Posted 3 August 2012 - 11:40

แต่ก็ไม่มีคนเชียงใหม่เจ้าของบ้านออกมาพูดว่าการท่องเที่ยวปกติหรือดีขึ้นนะครับ

ตัวผมเองเคยไปเชียงใหม่บ่อยและทุกครั้งใช้จ่ายเยอะ แต่ไม่เหยียบเชียงใหม่สามปีแล้วครับ

เหตุผลก็พูดไปแล้วว่าเพราะชินวัตร ควายแดง และไอ้ปึ้ง

คุณPinkฯ คงให้คำตอบแล้ว พยายามฟังให้มาก อย่าเอามุสาตนเองเป็นที่ตั้งนะ เห็นไต

ถึงไม่ได้เกิดเชียงใหม่แต่ก็เรียนที่นั่นหลายปีอยู่จนจบตรี เพื่อนก็เพียบไม่ใช่แดงแต่เป็นเกลียดทาสแม้วทั้งหมด ขึ้นไปก๊งเหล้าเวลากลับบ้านลำพูนก็บ่อยๆ ทั่วๆไปบรรยากาศไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น พวกทาสแม้วมันก็อยู่ของมัน คอกใครคอกมัน นี่คือเวลาปกตินะครับ เพื่อนเล่าให้ฟัง แต่พอเวลามีอีเว้นท์ ทุกคอกจะแย่งกันเอาหน้าเพื่อหาเศษเล็กๆน้อยๆกับลูกหาบเจ๊ ก็จะไปพาคนจากรอบนอกเข้ามาสร้างภาพกลายเป็นคนเชียงใหม่เป็นเสื้อแดงทั้งหมด ซึ่งคนที่หากินในเมืองก็จะอึดอัดทำไรก็ไม่ได้ละเพราะมาเป็นฝูง คนขับรถแดงที่มาซื้อของบ้านเพื่อนผมยังด่าเละตอนป่วนเมืองกันเนื่องจากนักท่องเที่ยวหาย ซึ่งก็คงทำอะไรไม่ได้เนื่องจากตำรวจก็แดงเถือกเพื่อนผมที่เป็นตำรวจ 10 คนนิยมแม้วซะ 9 ก็เป็นภาวะกลืนไม่เข้าคายไม่ออกของคนเชียงใหม่ไป ส่วนผมอยากให้มีอีเว้นท์ทุกสงกรานต์เลยให้ตายเหอะ ปิดถนนเชียงใหม่ทีไรแถวลำพูนบ้านผมนักท่องเที่ยวมาเพียบ น้าผมขายขนมหน้าวัดพระธาตุบอกตั้งแต่เกิดมาพึ่งขายหมดภายในชั่วโมงเดียวก็ช่วงนี้แหละแกเลยชอบเสื้อแดงนิดๆ ถึงจะด่าแม้วทุกวันก็เหอะ :D

ไม่หาที่พัก รีสอร์ทที่ jaidee20 ไปสร้างเหรอ เพื่อได้ส่วนลด 90%

อาทิตย์ที่แล้วผมได้ไปราชการที่เชียงราย ไปถึงคนขับรถดันพาไปกินก๋วยเตี๋ยวผสมหญ้าที่ร้านๆหนึ่งในตัวเมือง
เข้าไปนั่งก็งงเนื่องจาก เห็นรูปสมเด็จย่าใหญ่มาก ติดอยู่ในร้าน
และผนังรอบๆร้านก็ประดับรูปเจ้าของร้านถ่ายกับบรรดาแกนนำแกนตามทั้งหลาย
แต่มีรูปนึงที่ทำให้ผมงง เพราะเป็นรูปพระราชวงศ์พระองค์หนึ่งเสด็จมาที่ร้านนี้ และเจ้าของได้คุกเข่าเฝ้ารับเสด็จ
ทำให้ผมงง ว่าตกลงอำมาตย์กับไพร่ของมันนี่คืออะไรเหรอครับ มันจะเอายังไงของมันกันแน่ อยากจะถามเจ้าของร้านมันเหมือนกัน
แต่พอนับๆเด็กในร้านดูแล้ว ถ้าถามอาจจะเจอกระทืบตายคาร้านได้ วันนั้นกินก๋วยเตี๋ยวเนื้อผสมหญ้าไป ตกชามล่ะ60 แพงชิหายเลยครับ
วันต่อๆมาก็บอกคนขับว่าไม่ต้องพามาร้านนี้อีกแล้วนะ ส่วนตัวเมืองเชียงรายนั้นควายก็ไม่ค่อยเพ่นพล่านเยอะนัก
ปล.ในร้านก๋วยเตี๋ยวนั้นไม่มีรูปในหลวงเลยครับ

ท่าทางรุ่งริ้ง โอ้ะ! รุ่งเรืองขายดิบขายดี

#119 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 12:00

หนุ่มๆทั้งหลายมีใครอยู่ทันได้เที่ยวกำแพงดินบ้างไหมเอ่ย(เคยได้ยินชื่อนี้มานานจากคนรุ่นอายุ60ปีในปัจจุบัน)

ผมเกิดช้าไปหน่อย พอไปตอนนี้ไปก็มองเห้นแต่กำแพงดินเพียงอย่างเดียวแล้ว

แบบว่าผมเป้นคนต่างถิ่นอะครับ
ที่อยากรู้ก็คือ ถ้าอยากไปเที่ยวอโคจร แถวนั้น มีที่ไหนที่น่าสนใจบ้างครับ

#120 taze

taze

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 12:06

ไม่หาที่พัก รีสอร์ทที่ jaidee20 ไปสร้างเหรอ เพื่อได้ส่วนลด 90%

ผมก็ว่าจะพาพ่อกะแม่ไปเที่ยวเล่นบ้างเหมือนกันเวลากลับไปเยี่ยมแก ดันความแตกซะก่อนนะสิครับถ้าความไม่หลุดก่อนผมก็จะช่วยใส่ให้ ลำพูนเมืองเล็กโทรถามเพื่อนแป๊บเดียวก็รู้ อีกอย่างที่ลำพูนมันทำรีสอร์ทไม่ขึ้นหรอก ยกเว้นสนามกอล์ฟ เนื่องจากใกล้เชียงใหม่ คนไปพักเชียงใหม่กันหมด

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#121 taze

taze

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 12:18

หนุ่มๆทั้งหลายมีใครอยู่ทันได้เที่ยวกำแพงดินบ้างไหมเอ่ย(เคยได้ยินชื่อนี้มานานจากคนรุ่นอายุ60ปีในปัจจุบัน)

ผมเกิดช้าไปหน่อย พอไปตอนนี้ไปก็มองเห้นแต่กำแพงดินเพียงอย่างเดียวแล้ว

แบบว่าผมเป้นคนต่างถิ่นอะครับ
ที่อยากรู้ก็คือ ถ้าอยากไปเที่ยวอโคจร แถวนั้น มีที่ไหนที่น่าสนใจบ้างครับ

ผมพึ่งจะ 20 เองนะ :P แต่เคยรู้เคยเห็นเคยไปกินไก่ทอดอร่อยๆแถวนั้น หลังเลิกงาน ( สมัยเรียนผมเล่นดนตรีตามร้านอาหารด้วยตอนกลางคืนหาเงินพิเศษ ) ไปเรียนปี 1 พวกก็แห่พากันไปเห็นข้างนอกคุณก็จะรู้เองว่าไม่ใช่สถานที่น่าไปเที่ยวนักหรอกครับ มันสำหรับพวกปั่นสามล้อ ไม่น่าเข้าไปใช้บริการหรอก สุดท้ายย้ายไปกินเหล้าโป๊กอิ๊ด ( โรงฆ่าสัตว์ ) แทน ส่วนสถานที่อโคจรแบบนั้นผมไม่ทราบไม่เคยไปไม่รู้จริงๆ แต่เพื่อนเห็นพูดๆกันไปว่า แถวๆหน้าสถานีรถไฟมีเยอะแยะ แต่ผมไม่เคยจริงๆนะ ( เผื่อเมียผ่านมาอ่าน :lol: )

#122 hentai

hentai

เมพ

Posted 3 August 2012 - 14:13

ปล.ถ้าไม่ได้ไป แล้วไม่แม่นข้อมูล ก็ออกตัวให้มันน้อยๆ หน่อย

คนน้อยลงกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดคะ คุณเห็นตาย

ถามเรานี่ เพราะเราเป็นคนเชียงใหม่

นักท่องเที่ยวเพียงแค่แวะเชียงใหม่ แต่เค้าไปพักค้างคืนพร้อมทั้งใช้เงินเที่ยวกันที่อื่นหมด ไม่ว่าจะเป็นปาย แม่ฮ่องสอน เชียงราย

เป้าหมายต่อไปที่คาดว่าจะโดดเด่นคือ เมืองน่าน

ยอมรับเถอะค่ะว่ามนต์ขลังล้านนาหายไปจนแทบจะหมดสิ้น

นอกจากนักท่องเที่ยวจะน้อยลง

เศรษฐกิจก็แย่ลงไปด้วย ดูได้จากสงกรานต์ที่ผ่านมา

การรดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ที่เราเคารพนับถือ ปรกติจะใส่ของในขันชนิดที่ว่าครบถ้วน อย่างดี ที่เคยมาบ้านพ่อแม่เรา เมื่อก่อนลองดูข้าวของราวๆ มูลค่า 50 บาท เป็นอย่างต่ำ

แต่ตอนนี้เขาไปซื้อที่ตลาดจัดเป็นชุดใส่จานโฟม จานละ 20 บาท คิดดูแล้วกันว่ามันแย่แค่ไหน

แล้วเสื้อแดงก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เชียงใหม่เน่าเหม็นมาก

รถแดงก็เป็นส่วนหนึ่ง ที่อาเขต รับคน เห็นว่าเราลงรถทัวร์เรียกเราขึ้นรถ แต่คิดในราคานักท่องเที่ยว ไปตลาดวโรรส 40 บาท ทั้งที่ 20 บาท ก็ว่ามากแล้ว

คนเมืองเหนือแดงเห็นแก่ตัวเห็นแก่ได้ ขายของโก่งราคา

ปัจจุบันเราขับรถกลับบ้านเอง เราไม่ซื้อของจากเชียงใหม่ฝากเพื่อนที่ทำงานเลย เราไปซื้อที่ลำปางค่ะ เพราะราคาย่อมเยาว์กว่าเยอะ

ก่อนอื่น.. ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ..

สมมุตินะครับ... ในเวป board ท่องเที่ยวของต่างชาติ
มีฝรั่ง .. เข้ามาถามคำถามว่าเมืองไทย น่าเที่ยวหรือไม่... ปลอดภัยหรือป่าว...
แล้ว มี สมาชิกคนนึงเค้า บอกว่า เค้าเป็นคนไทย เป็นคนพื้นที่ อยากรู้เมืองไทย ต้องถามเค้านี่..
และบอกต่อว่า... ตอนนี้ เมืองไทยเรายังไม่เป็น ประชาธิปไตยดีพอ.. คนดีๆ ยังไม่ได้กลับบ้านเลย เองจะมาหาอะไร...
ยังไม่ควรมา ควรไปเที่ยวประเทศอื่นก่อน... หรือ ถ้าจะมาก็ บินมา เชียงใหม่เลย... เพราะที่นั่นสังคมดี... เค้าจะต้อนรับเอง...

ถามว่า ฝรั่งควรเชื่อ คนไทยคนนั้น... หรือไม่...
คนไทยคนนั้นจะพูดอะไรก็พูดได้ครับ... แต่ มันเป็นแบบนั้นหรือป่าว... ท่านว่าไง...
ผมว่า เป็นเรื่องที่ .. ฝรั่งคนนั้นต้องคิดเอาเอง... :D

ถ้าท่านเอา ตัวเลข นักท่องเที่ยว หรือ ตัวเลข ที่บอกว่า การค้าขาย ของ เชียบใหม่ลดลง...
แบบนี้ สำหรับ บุคคลที่สาม มันน่าเชื่อกว่านะครับว่า มันลดลงจริง... เงียบจริง...

แต่ถึงจะลดละเงียบ การจะลามไปถึงเสื้อแดง... ไม่ได้ง่ายๆ
แค่ว่า ลดแล้ว... เป็นเพราั เสื้อแดง...
จังหวัดอื่นลดหรือเพื่ม... เช่น เชียงราย น่าน ไม่ใช่ จังหวัดเสื้อแดง... อย่างนั้นหรือ...
ทั้งประเทศลดหรือเพื่ม...

อย่าเอา data จุดเดียว มาก extrapolate แล้ว พยายามสรุปให้เข้ากับ ความเชื่อ.. :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#123 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 18:25

มีเหตุผลหลายอย่างค่ะ

1. เชียงใหม่คือบ้านเกิดของทักษิณ..เทพของแดง
2. ประกาศตัวชัดเจนว่าแดนเสื้อแดง
3. เป้นเมืองที่ขาดเสน่ห์เมืองเหนือ วัฒนธรรมล้านนาอย่างแท้จริงไปแล้ว
4. เจริญแบบไร้ทิศทาง เละ ผังเมืองแย่มาก
5. นักท่องเที่ยวที่มีกำลังจับจ่ายส่วนมาก ไม่ชอบแดง เลยไม่ไปดีกว่า
6. ลองไปเที่ยวที่อื่นที่น่าสนใจกว่า

ถ้าไปเหนือ ดิฉันจะเลือกไปเชียงราย หรือน่าน ดีกว่าค่ะ
เชียงใหม่ ไปหลายครั้งแล้ว และเห้นด้วยว่าหลังๆ มันไม่ต่างกับ สะพานควาย ประตูน้ำเลย

#124 redfrog53

redfrog53

Posted 3 August 2012 - 18:34

มีเหตุผลหลายอย่างค่ะ

1. เชียงใหม่คือบ้านเกิดของทักษิณ..เทพของแดง
2. ประกาศตัวชัดเจนว่าแดนเสื้อแดง
3. เป้นเมืองที่ขาดเสน่ห์เมืองเหนือ วัฒนธรรมล้านนาอย่างแท้จริงไปแล้ว
4. เจริญแบบไร้ทิศทาง เละ ผังเมืองแย่มาก
5. นักท่องเที่ยวที่มีกำลังจับจ่ายส่วนมาก ไม่ชอบแดง เลยไม่ไปดีกว่า
6. ลองไปเที่ยวที่อื่นที่น่าสนใจกว่า

ถ้าไปเหนือ ดิฉันจะเลือกไปเชียงราย หรือน่าน ดีกว่าค่ะ
เชียงใหม่ ไปหลายครั้งแล้ว และเห้นด้วยว่าหลังๆ มันไม่ต่างกับ สะพานควาย ประตูน้ำเลย

สรุปได่ชัดเจนมาก
เห็นไตไม่ได้ไป 10ปี ข้อมูลคนพื้นที่ก้อไม่ฟ้ง วิแคะแถๆๆ นะนั้น เสียหายคนกลางหมด

#125 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 19:32

ไม่ไปมาหลายปีแล้ว. คิดถึง ซายูริ มากมาย

คิดถึง น้อง ๆ ที่ซายูริหรือคะ ขาว สวย หมวย อึ๋ม :P :P :P :P

เชียงใหม่ จะคึกคักช่วงฤดูกาลท่องเที่ยวค่ะ ช่วงหน้าหนาว ที่เที่ยวที่น่าไป คือ ป่าเขาลำเนาไพร
ใครชอบลุย ให้ไปเที่ยวขุนแม่ยะ ไปดูซากุระเมืองไทย (ต้องไปช่วงพญาเสื้อโคร่งบาน) แวะพักที่ห้วยน้ำดังซัก 1 คืน
เส้นทาง เชียงใหม่ - ปาย ( coffee road) ก็คึกคัก มีร้านกาแฟและรีสอร์ตลอดทาง ช่างนี้ห้องพักราคาถูกมาก
ม่อนแจ่ม ก็สวยค่ะ อินทนนท์ก็น่าไป อ่างขางก็หนาวจับใจ

ไม่อยากให้มีอคติจนเกินไป แต่ในฐานะคนเชียงใหม่ ยินดีต้อนรับทุกคนเสมอ มาเที่ยวพักผ่อน อย่าคิดอะไรมาก

#126 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 3 August 2012 - 19:43

ผมเลือกที่จะไม่ไปครับ ด้วยเหตุผลตามที่คุณยกมาข้างต้น ตามนั้นเลย
ทราบครับว่า คนเชียงใหม่ไม่ใช่แดงทั้งหมด แต่ด้วยภาพที่ผมเห็น ทำให้ผมกลัวเชียงใหม่ซะเฉย

คนระดับอดีตนายกไป ยังโดนล้อมด่า (ฮา)

อย่าว่าแต่อดีตนายกเลยครับที่ด่า ขนาดในหลวงท่านทำเพื่อเค้าเหล่านั้นขนาดไหน บุกป่า ขึ้นดอย เปลี่ยนพื้นที
ปลูกพืชเสพติดเป็นพืชเศรษฐกิจ ให้การศึกษา โครงการหลวงก็มากมาย แล้วดูพวกเค้าตอบแทนท่านซิ

......เลวยิ่งกว่าเลวที่เคยพบ ชั่วยิ่งกว่าชั่วที่เคยเห็น นั่นคือ พวกแดง.......

นั่นแหละครับ ไม่เข้าใจจริงๆ ผมเคยไปที่โครงการหลวงที่ ๑ ฝาง เข้าไปดูนิทรรศการที่ในหลวงท่านทรงทำให้พวกเราได้อยู่อย่างร่มเย็นเป็นสุข น้ำตาแทบไหล ขนลุกทุกที แต่ไม่รู้ว่าพวก here ท้องถิ่นยังจะปลดรูปพระองค์ท่านแล้วเอา here Tuk... ไปแขวนแทน อยากให้พวกนี้โดนกรรมลงโทษจริงๆ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#127 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 3 August 2012 - 21:03

ไม่ไปมาหลายปีแล้ว. คิดถึง ซายูริ มากมาย

คิดถึง น้อง ๆ ที่ซายูริหรือคะ ขาว สวย หมวย อึ๋ม :P :P :P :P

เชียงใหม่ จะคึกคักช่วงฤดูกาลท่องเที่ยวค่ะ ช่วงหน้าหนาว ที่เที่ยวที่น่าไป คือ ป่าเขาลำเนาไพร
ใครชอบลุย ให้ไปเที่ยวขุนแม่ยะ ไปดูซากุระเมืองไทย (ต้องไปช่วงพญาเสื้อโคร่งบาน) แวะพักที่ห้วยน้ำดังซัก 1 คืน
เส้นทาง เชียงใหม่ - ปาย ( coffee road) ก็คึกคัก มีร้านกาแฟและรีสอร์ตลอดทาง ช่างนี้ห้องพักราคาถูกมาก
ม่อนแจ่ม ก็สวยค่ะ อินทนนท์ก็น่าไป อ่างขางก็หนาวจับใจ

ไม่อยากให้มีอคติจนเกินไป แต่ในฐานะคนเชียงใหม่ ยินดีต้อนรับทุกคนเสมอ มาเที่ยวพักผ่อน อย่าคิดอะไรมาก

555 พูดไปงั้นแหละครับ แต่ว่าตั้งแต่เรื่องพวกนี้ ผมไม่ไปเชียงใหม่มาหลายปีจริงนะครับ

รับไม่ได้หลายเรื่อง โดยเฉพาะพวกเสื้อแดง และ รถแดง เลวพอๆกัน

ส่วนใหญ่ ซายูริ ก็พูดไปงั้นแหละครับ ผมไม่กินเหล้า เลยไม่ชอบที่แบบนี้

เวลาเที่ยวจะไปเที่ยวรอบนอก แต่พักในเมือง เพราะในเมืองเชียงใหม่ไม่น่าเที่ยวแล้ว

จะไปดูสาวแถว หลังมอ มากกว่า :wub: (ที่พักฟรี อยู่หลังมอ ครับ อย่างคิดมาก)

แต่สาวเชียงใหม่นี่น่ารักจริงๆ อยากเป็นเขยเชียงใหม่ นะเจ้า 555

#128 redfrog53

redfrog53

Posted 4 August 2012 - 06:18

ชม. ยังมีเสน่ห์ ที่เบื่อก้อเสื้อแดงนี้แหละ คน ชม. ไม่ช่วยกัน คนเบื่อก้อพากันหนีไปอื่น
น้องเอื้องฯ อย่าโกรธ สถานการณ์ผ่อนคลายไรๆๆก้อดีขึ้นเองครับ

#129 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 4 August 2012 - 06:57

*เคยอยู่เชียงใหม่ 10ปีกว่า (ช่วงพุ่มพวงตาย)รับแขกจนเอียน ช่วงปลายที่จะย้ายกลับ มีความเห็นของตัวเองว่า เชียงใหม่นั้นเริ่มเป็นที่พักระหว่างทางของการไปเที่ยวเหนือ เกิน40% ต้องการไปเที่ยวต่อที่เชียงราย แม่ฮ่องสอน ..เดี๋ยวนี้สังคมเชียงใหม่คือสังคมเมือง(กรุง) ไปแล้ว

*สังคม การเดินทาง ช่วงไปอยู่ใหม่ๆ ผมเดินทางจากบ้าน ม.ธนาวัลย์ (ทางไปแม่โจ้) ไปสนามบิน ไม่เกิน5นาที เดี๋ยวนี้เห็นว่าประมาณครึ่งชั่วโมง ตอนไปอยู่ใหม่ๆเคยไปนอนค้างบ้านคนที่ไม่รู้จักเลย ไปโดยมีจม. แนะนำจากเพื่อน เขาต้อนรับขับสู้ดีมากๆๆๆๆแบบนึกไม่ถึง

*เป็นไปได้ไหม ที่เงียบเพราะ กลัวโดนแบบคุณอภิสิทธิ์

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#130 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

Posted 4 August 2012 - 10:36

ทำไมผมดู FB ของรุ่นพี่ผมที่อยู่เชียงใหม่
ที่ทำ ออกแบบ+รับเหมาก่อสร้าง+อสังหาริมทรัพย์ (คือรุ่นพี่ผมคนนี้มันรวยมาก)
มีแต่โครงการใหญ่ๆ รอ ทำไมมันดูสวนทางกับที่โพสต์จัง
ไม่ทราบนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้ไปดูด้วยตัวเองวิจารณืไม่ได้หรอก

โครงกรเยอะจริงค่ะ...แต่จะขายออกไหมอีกเรื่องหนึ่ง...ตอนแรกๆจะกลับไปเชียงใหม่ทำงานและเปิดร้านอาหารที่นั่น
แต่สภาพเชียงใหม่ตอนนี้...ขอบาย...ถ้าไม่สงกรานต์และลอยกระทง...มันไม่มีอารมณ์รื่นเริงดังแต่ก่อน...

ขอบอกว่าไปมาทุกปีปีละสามครั้งอย่างต่ำ...เชียงใหม่ครึกครื้นเฉพาะโซนเที่ยวหลังมอชอ. โซนลอยเคราะห์ (ออกแนว...นิดส์นึงผ่านเพราะเป็นทางไปกาดหลวง)

นอกนั้น ซบเซานะ...สวนสัตว์ ดอยสุเทพฯ ก็ไม่ได้ใช้จ่ายอะไรมาก...ก็ไปถ่ายรูปสักกาะระ กลางคืนก็ไม่ค่อยน่าเที่ยว
ไนท์บาร์ซ่าร์ก็ของเดิมๆ...

นอกนั้นนึกที่เที่ยวไม่ค่อยออก น้ำตก น้ำพุร้อนก็เบื่อ...ยิ่งเป็นจังหวัดเสื้อแดงด้วยแล้ว...เฮ้อ...
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#131 iba

iba

ขาประจำ

Posted 4 August 2012 - 11:35

ที่บริษัทจะมีจัดสัมนาที่ เชียงใหม่ คนประมาณ 60 คน มีคนไทย แค่สองคน คือเราและเพื่อน ในการหาร้านอาหาร ต้อง search ก่อนว่ารานนี้เสื้อแดงมั้ย
มีคนแนะนำ ร้าน ปลา---แถว ชานเมือง โชว์รูปเสื้อแดงหรา ต้องบายไป เพราะกลัวมีปัญหา
ถ้าเจอเหตุการ์ณระทึก จะกลับมาเล่าให้ฟัง

#132 pinkpanda

pinkpanda

Posted 4 August 2012 - 12:03

ที่บริษัทจะมีจัดสัมนาที่ เชียงใหม่ คนประมาณ 60 คน มีคนไทย แค่สองคน คือเราและเพื่อน ในการหาร้านอาหาร ต้อง search ก่อนว่ารานนี้เสื้อแดงมั้ย
มีคนแนะนำ ร้าน ปลา---แถว ชานเมือง โชว์รูปเสื้อแดงหรา ต้องบายไป เพราะกลัวมีปัญหา
ถ้าเจอเหตุการ์ณระทึก จะกลับมาเล่าให้ฟัง

ขอให้โชคดี

ปีนี้เราสัมนาที่หัวหิน รอดไป อิอิ

#133 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 4 August 2012 - 21:50

ไปนั่งดูไฟไหม้ป่า
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#134 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 4 August 2012 - 21:52

ไปนั่งดูไฟป่า

Attached Images

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#135 thebriza

thebriza

ขาประจำ

Posted 4 August 2012 - 21:59

น้อยที่ไหนกันคุณ...ช่วงนี้เกาะทางใต้ High Season กันนะ ผมหาตั๋วเครื่องบินกลับบ้านยังหาไม่ได้เลย
นักท่องเที่ยวเพียบ กลางคืนมีนักท่องเที่ยวต่างชาติเดินให้ควั่ก พรรคพวกผมปล่อยเช่ามอเตอร์ไซ 20 กว่าคัน เกลี้ยงร้าน...
เพื่อนที่ทำงานโรงแรมบอกห้องพักต่อวัน 90% ออกจากกะลาบ้างนะ กินปลาเยอะๆ เพราะมันมี Omega3

"ไม่รู้แล้ว ก็อย่าหลำ"

Edited by thebriza, 4 August 2012 - 22:02.

#136 Robin

Robin

ขาประจำ

Posted 4 August 2012 - 22:10

ผมไปพักผ่อนที่เกาะลันตา กระบี่ ประจำ ผู้คนคึกคักส่วนใหญ่เป็นฝรั่งที่มาจาก สแกนดิเนเวียน พวกนี้ส่วนใหญ่มีสตังค์ มากันทีเป็นเดือน คุยๆกันส่วนใหญ่พวกนี้ชอบทะเลทั้งนั้น อาจเป็นที่บ้านเขาก็หนาวสุดขั้วอยู่แล้วเลยไม่สนใจเรื่องอากาศหนาวบ้านเราเท่าไหร่ มุ่งดำน้ำกับกินอาหารมากกว่า พวกนี้ ไม่ฟุ่มเพือยแต่ไม่เหนียว ไม่ใช่พวกแบ็คแพ็ค มากันเป็นครอบครัว อยู่เป็นเดือน เท่าที่คุยดู ส่วนใหญ่เที่ยวภูเก็ต กระบี่ พัทยา

#137 littlerock

littlerock

ขาประจำ

Posted 4 August 2012 - 23:06

อยู่เชียงใหม่

ผมว่าก็ปกตินะ

หยุดยาวทีก็รถติดแทบไม่อยากออกจากบ้านเลยอะ

มีรำคาญพวกเสื้อแดงบ้าง แต่แมร่งก็ไม่ได้ออกมาทุกวัน ออกมาเฉพาะช่วงเฉพาะกิจ หน.กาสรมาเท่านั้น

#138 juicekung

juicekung

น้องเก่า

Posted 4 August 2012 - 23:22

เมื่อวานเจ้านายถาม สิ้นปีนี้อยากไปเที่ยวไหนกัน ผมบอกว่าขอเชียงใหม่ได้มั้ยครับ ไม่เคยได้ไปสักที พี่ๆที่เหลือบอกว่า ไม่เอาแก่แล้วขึ้นดอยเที่ยวไม่ไหวว่ะ ขอไปกระบี่ ภูเก็ตกันดีกว่า สรุป 10 ต่อ 1 เสียง ไปใต้แทน

เชียงใหม่อดได้นักท่องเที่ยวอีก 10 ก่าคนด้วยประการฉะนี้แล

#139 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 5 August 2012 - 04:03

ใช้ชีวิตปกติเถอะ อย่าไปอะไรมาก ทุกวันนี้ผมก็ยังซื้อของจากเสื้อแดง เสื้อแดงก็ซื้อของผมไปใช้ มีอะไรก็ช่วยเหลือกัน ยกเว้นพวกแดงจัดคือโดนล้างสมองที่ไม่รักพ่อหลวงอันนั้นผมไม่ยุ่งด้วย
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#140 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 5 August 2012 - 04:46

ผมไปเที่ยวสายเหนือ ติดๆ กันมา 3 ปีแล้ว
แม้จะเกลียดการชุมนุมของเสื้อแดงจับใจ
เหตุเพราะครั้งนึง พักที่โรงแรมอิม ไกล้ประตูท่าแพ
ซึ่งบังเอิญวันนั้น มีการชุมนุมของเสื้อแดง ไม่กี่สิบคน
แต่ใช้เครื่องขยายเสียงหยั่งงานวัด

แต่อาจจะเป็นอย่างที่หลายท่านว่า
แล้วแต่ช่วงอีเวนท์เสียมากกว่า
ถ้าไม่มี ก็ไม่ได้เห็นนะครับ หลายปีที่ไป ผมก็ไม่ได้เห็น
ปีนั้น ผมเข็ดจากประตูท่าแพมาก
ปีอื่น เลยไปพักที่อื่น อย่างเมื่อต้นปี ไปพักที่นิมมานต์
ผมว่าโอเคนะ

ข้อดีที่ยังพอมีของเชียงใหม่
คือ มีที่ท่องเที่ยวเยอะ แม้ว่าสถานที่ท่องเที่ยวเหล่านั้น
จะไม่ค่อยได้รับการดูแลเท่าที่ควร
ราคาไม่แพง เราอาจจะเจอราคาหลักร้อยได้ง่ายๆ
แต่ก็มีบางแหล่งที่แพงอยู่บ้างก็พอมีนะครบ ต้องหาหน่อย
สาวเชียงใหม่หน้าตาดี สิบคนเดินมา หน้าตาดีซะ 2-3 คน
(อันนี้ ชอบเป็นพิเศษ)
เป็นจุดศูนย์กลาง ไปต่อที่อื่นได้

ผมไป พักเชียงใหม่ไม่เกิน 2-3 คืนครับ แล้วมักไปต่อที่อื่น
เช่น ปาย แม่ฮ่องสอน เชียงราย

แต่ก็คิดเหมือนท่านอื่นๆ ล่ะครับ
ความจริง หากจะมองความหลากหลาย
เชียงใหม่ เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่มีมากกว่าภาคใต้ตั้งเยอะ
ธรรมชาติ วัฒนธรรม อาหารการกิน ผู้คน
สนนราคา ควรจะแพงกว่านี้อีกเยอะด้วยซ้ำ
ถ้าเทียบกับทางใต้ ซึ่งเป็นทะเลอย่างเดียว

แต่วันนี้ ค่าใช้จ่ายทางใต้กับเหนือ ราคาต่างกันลิบจริงๆ ครับ

ทำไมราคาจึงตก อันนี้ ควรต้องพิจารณา

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#141 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

Posted 5 August 2012 - 16:05

ไม่ไปแล้วครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ สงสารคนเชียงใหม่เสียงข้างน้อยเหมือนกันครับ เอาใจช่วยให้ผ่านช่วงเวลาเลวร้าย
บ้านเมืองกลับมาเหมือนเดิม คงอีกไม่นานเกินรอครับ

#142 ant

ant

Posted 5 August 2012 - 22:34

ยอมรับว่า เชียงใหม่เริ่มสิ้นมนต์ขลัง ไม่น่าไปแล้วครับ ดูในภาพรวมๆแล้ว เหมือนกับไม่ได้รับการเอาใจใส่จากผู้บริหารเท่าที่ควร เช่น ความสะอาด ความเป็นระเบียบ ไม่ค่อยดีเท่าที่ควร ไม่สมกับเป็นเมืองท่องเที่ยว นั่งรถผ่านมักเห็นขยะถูกทิ้งข้างทางเยอะมาก หญ้าก็ขึ้นรกสองข้างทาง รวมทั้งความปลอดภัยยามกลางคืนจะสังเกตเห็นพวกคอเหล้าขาวมักอยู่ตามร้านริมทาง ดูแววตาไม่เป็นมิตรเท่าที่ควร ครั้งสุดท้ายไปตอนงานพืชสวนโลก และคงเป็นครั้งสุดท้ายที่จะไปแล้วหละ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#143 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 6 August 2012 - 09:45

ผมไม่สนหรอกว่าจะเป็นถิ่นเสื้อแดงรึเปล่าว อยากไปก็ไป อยากเที่ยวก็เที่ยว แต่ก็ต้องยอมรับว่า เสื้อแดงเป็นปัญหาพอควร
ที่ทำให้ผมไปเที่ยวเชียงใหม่ก็เที่ยวได้ไม่เต็มที่ มันเปลี่ยนไปแล้ว ทั้งเสน่งเมืองท่องเที่ยวที่ค่อยๆเลือนหายไปเพราะความเจริญ
ผู้คนที่ดูไม่เป็นมิตรเหมือนแต่ก่อน นิสัยแย่ลงไม่น่ารักเหมือนเคย แต่ผมก็ชอบบรรยากาศของเชียงใหม่นะ พอดีชอบ
อากาศหนาว ธรรมชาติแบบป่าเขาลำเนาไพรของทางเหนือมากกว่าทะเลทางใต้ที่ไปจนเบื่อแล้วเบื่ออีก
แม้ผมจะไม่ค่อยคิดมากเรื่องสีเสื้อ แต่ต้องยอมรับว่าสีเสื้อเป็นสาเหตุนึงที่มีผลทำให้เชียงใหม่ค่อยๆเปลี่ยนไป และผมไม่สามารถสนุกเต็มที่
ได้แบบเมื่อก่อน ดังนั้นมันก็ช่วยไม่ได้ที่ผมอาจจะไปน้อยลง

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#144 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 6 August 2012 - 10:14

ผมไปเชียงใหม่ ไปโครงการหลวงอย่างเดียว สบายใจที่สุด
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#145 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

Posted 6 August 2012 - 10:39

ผมไปเที่ยวปีละ 2-3 ครั้ง
ในเชียงใหม่ ที่เงียบลงไปมากเพราะ คนไม่อยากไป กลัวเรื่องการเมือง
เพราะพวกเสื้อแดงทำให้การท่องเที่ยวซบลงไปถนัดตา
คึกคักก็แค่ช่วง สงกรานต์กับปีใหม่ แค่นั้น
เวลาอื่น ๆ ก็นั่งเหงากันไป สำหรับแม่ค้าขายของ
ผมไปพักที่วัดในเชียงใหม่ทุกครั้ง ที่เข้าเชียงใหม่
แต่ที่แย่คือ น้ำใจคนในเมืองไม่ค่อยมีเลย เอารัดเอาเปรียบกว่าเดิมเยอะมาก ๆ

ตอนหลังไปเที่ยวเชียงรายดีกว่า สบายใจดี รถไม่ติด อากาศดีกว่าเยอะ

#146 hentai

hentai

เมพ

Posted 6 August 2012 - 10:51

น้อยที่ไหนกันคุณ...ช่วงนี้เกาะทางใต้ High Season กันนะ ผมหาตั๋วเครื่องบินกลับบ้านยังหาไม่ได้เลย
นักท่องเที่ยวเพียบ กลางคืนมีนักท่องเที่ยวต่างชาติเดินให้ควั่ก พรรคพวกผมปล่อยเช่ามอเตอร์ไซ 20 กว่าคัน เกลี้ยงร้าน...
เพื่อนที่ทำงานโรงแรมบอกห้องพักต่อวัน 90% ออกจากกะลาบ้างนะ กินปลาเยอะๆ เพราะมันมี Omega3

เหอๆๆ อย่าคิดเอง เออเอง... คนทั้งโลกเค้ารู้ว่า low season ของประเทศเราอยู่ช่วงไหน... แต่ท่าน
จะตะแบงไปว่ามันไม่ใช่.. เพราะ... นึกเอาเองจากที่เห็น.... ครับ... ท่านคิดได้ครับ... แต่คนทั้งโลกเค้าไม่ได้คิดแบบท่าน...

ถามว่า ที่หาเครื่องบินไม่ได้... เทียบกับอะไร... ตอนปีใหม่ หาง่ายกว่านี้เหรอ...
ถามว่า ให้เช่าหมดเกลี้ยง คนเดิน ขวีกไขว่... เทียบกับอะไร.. สถิติปีที่แล้ว... หรือ ตอนปีใหม่... หรือ
ไม่เทียบกับอะไรเลย... นึกเอาเอง....

There is a very distinct high season in Thailand from November to February, when prices in the tourism sector skyrocket. Hotel rates triple, airfares, even motorbike prices are hiked. It's obviously also the period you'll find crowds.
http://www.orientexp...w-season-travel

best time visit Thailand is during the low season – about May through November. Many travelers that come during this time repeat every year because the experience is so enjoyable.
http://www.thaipulse...hailand-season/

The best prices (30%-50% off rack rates) for accommodation can be found during Thailand's low season, which is during May - August, which not surprisingly also coincides with the region's monsoon season. The peak season is during December - February.
http://wikitravel.org/en/Thailand

ท่านจะคิดอย่างไรเรื่องของท่าน... ผมแค่บอกว่า คนทั้งโลก เค้าไม่ได้คิดแบบท่าน.
ออกจาก กะลาที่ มีแต่ จิตนาการ ของตัวเอง บ้าง แล้ว มาดูว่า คนทั้งโลกเค้าคิดอย่างไร บ้างก็จะดีนะครับ..

ถ้าเอา GT200 ไปหาระเบิด มันก็เจอ บ้าง.... แต่ มันใช้หาระเบิดได้จริๆงหรือป่าวละครับ....
ยากไปป่าวเนี่ย... :D

Edited by hentai, 6 August 2012 - 10:53.

#147 Initial

Initial

น้องเก่า

Posted 6 August 2012 - 10:57

ยืนยันตามที่คุณ thebriza ว่ามาจ้า แปลกแต่จริง ทางใต้มีทะเลสองฝั่งออกกับตก โลซีซั่น ไฮซีซั่นกับพีคซีซั่นยังไม่ตรงกันเลย
ถ้าจำไม่ผิดตอนนี้น่าจะเป็นช่วงพีคของทะเลฝั่งอ่าวไทย ฝนน้อย แดดเยอะ โดยเฉพาะการทำ day trip ไปดำน้ำดูปะการังกัน
เช่นสมุย พะงัน เกาะเต่า เกาะนางยวน ส่วนทางอันดามัน ภูเก็ต กระบี่ น่าจะเจอฝนมากกว่า ถือเป็นช่วงโลซีซั่นก็ว่าได้
แต่เดี๋ยวนี้อากาศมักจะเอาแน่เอานอนไม่ได้ บางทีฝนก็เคลื่อนไปบ้าง แต่ไม่น่าจะผิดไปจากนี้มากนัก อยู่กับทะเลเลี่ยงฝน 0% มันเป็นไปไม่ได้

นักท่องเที่ยวทางใต้ สมุย ภูเก็ต กระบี่ พังงา เป็นชาวยุโรปเสียส่วนใหญ่ มาจากสแกนดิเนเวี่ย เยอรมัน รัสเซีย ฝรั่งเศส
ส่วนฝั่งเอเซียที่มากันอย่างล้นหลามช่วงนี้ก็ จีน เกาหลีใต้ และฮ่องกง แต่ที่มาอยู่ทำธุรกิจหรือมีครอบครัวที่นี่ก็พวก อังกฤษ อเมริกัน
จำนวนคน แน่นอน ว่าไม่ได้เยอะมากเท่าแต่ก่อน ด้วยเหตุผลทางเศรษฐกิจ ทางใต้จึงปรับกลยุทธ์ เน้นคุณภาพแทนปริมาณมาได้พักใหญ่แล้ว
ทั้งนักท่องเที่ยวแบบแบกเป้ แบบครอบครัว และแบบคู่รักฮันนีมูน ที่เป็นนักท่องเที่ยวแบบไม่สร้างปัญหา และเน้นให้พวกเขาเป็น
repeated customers โดยเฉพาะแบบครอบครัว ที่เดี๋ยวนี้นิยมมากขึ้นเรื่อยๆ ที่จะไม่พักที่โรงแรม แต่จะเช่าบ้านเป็นหลังแบบ long term แทน

#148 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 6 August 2012 - 11:10

ช่วงนี้เป็น Low Season ของฝั่งอันดามัน

ทีนี้แขกแต่ละโรงแรมจะน้อยจะเยอะ มันอยู่ที่นโยบายของแต่ละโรงแรม

บางโรงแรมเน้นลูกค้ายุโรปเกรด A เท่านั้น ไม่ยอมลดราคาห้องลงมามากนัก

ช่วงนี้บางโรงแรมถึงกับ ขอร้องให้พนักงานลางานแบบ Without Pay

พนักงานก็กลับไปบ้านเกิดมั่ง รับจ้างกรีดยางมั่งอะไรมั่ง

แต่ก็จะมีบางโรมแรมที่ไม่ได้เน้นลูกค้าเกรด A ก็จะลดราคาห้องพักในช่วงนี้ให้ถูกลง

ชึ่งช่วง Low Season นี้ แขกที่มาจากประเทศจีน

รวมถึงแขก ยิว และ อินตระเดีย เดินกันให้พรึบ

ทีนี้คำว่า Low Season สำหรับยุคสมัยนี้ เหมือนจะไม่ไ่ด้ถูกกำหนดโดยลมมรสุมแล้ว

แต่ถูกกำหนดโดยชาวยุโรปกระเป๋าหนักมากกว่า(ถึงจะเจอวิกฤต พวกกระเป๋าหนัก มันก็ล้มบนฟูกนะ)

กลายเป็นว่า High = ช่วงทีอากาศดีที่สุด แต่ค่าห้องแพง ลูกค้าส่วนมากเป็นชาวยุโรป

Low = ช่วงที่อากาศไม่สู้ดี ฝนตกบ้าง มรสุมบ้าง ค่าห้องถูกลง ทำให้ชาวจีน อิสราเอล อินเดีย

สามารถจ่ายในราคาที่เขาพอใจได้

ผมตอบตามกองเอกสารบัญชีที่วางอยู่ในห้อง

Edited by Shariff, 6 August 2012 - 11:29.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#149 redfrog53

redfrog53

Posted 6 August 2012 - 11:12

เหอๆๆ อย่าคิดเอง เออเอง... คนทั้งโลกเค้ารู้ว่า low season ของประเทศเราอยู่ช่วงไหน... แต่ท่าน
จะตะแบงไปว่ามันไม่ใช่.. เพราะ... นึกเอาเองจากที่เห็น.... ครับ... ท่านคิดได้ครับ... แต่คนทั้งโลกเค้าไม่ได้คิดแบบท่าน...

ถามว่า ที่หาเครื่องบินไม่ได้... เทียบกับอะไร... ตอนปีใหม่ หาง่ายกว่านี้เหรอ...
ถามว่า ให้เช่าหมดเกลี้ยง คนเดิน ขวีกไขว่... เทียบกับอะไร.. สถิติปีที่แล้ว... หรือ ตอนปีใหม่... หรือ
ไม่เทียบกับอะไรเลย... นึกเอาเอง....

There is a very distinct high season in Thailand from November to February, when prices in the tourism sector skyrocket. Hotel rates triple, airfares, even motorbike prices are hiked. It's obviously also the period you'll find crowds.
http://www.orientexp...w-season-travel

best time visit Thailand is during the low season – about May through November. Many travelers that come during this time repeat every year because the experience is so enjoyable.
http://www.thaipulse...hailand-season/

The best prices (30%-50% off rack rates) for accommodation can be found during Thailand's low season, which is during May - August, which not surprisingly also coincides with the region's monsoon season. The peak season is during December - February.
http://wikitravel.org/en/Thailand

ท่านจะคิดอย่างไรเรื่องของท่าน... ผมแค่บอกว่า คนทั้งโลก เค้าไม่ได้คิดแบบท่าน.
ออกจาก กะลาที่ มีแต่ จิตนาการ ของตัวเอง บ้าง แล้ว มาดูว่า คนทั้งโลกเค้าคิดอย่างไร บ้างก็จะดีนะครับ..

ถ้าเอา GT200 ไปหาระเบิด มันก็เจอ บ้าง.... แต่ มันใช้หาระเบิดได้จริๆงหรือป่าวละครับ....
ยากไปป่าวเนี่ย... :D

เห็นไต รู้จักคำว่าเงียบมั่ย ไม่ได้บอกว่าน้อย จะHi&Low เงียบ ก้อคือเงียบ
ช่วง Hi คนเที่ยวน้อย ช่วงปกติ ก้ิไมมีคนเลย คนท้องถิ้นยังไม่ยอมกลับเลยเพราะเบื่อสภาพที่มันเปลี่ยนไป
ยิ่งไม่ได้ไปเป็น 10ปี ฟังคนอื่นคนถิ่นที่เขาบอกมาบ้าง อย่าแถข้างๆคูๆ

#150 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

Posted 6 August 2012 - 11:21

ผมเห็นคนที่เกลียดทักษิณ ก็ยังไปเชียงใหม่กันนะ แต่ไปแล้วเขาไปขี่จักรยานดาวน์ฮิลล์กัน คงไม่พบเสื้อแดงเท่าไร
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users