Jump to content

- - - - -

มาตรา 112 แก้อย่างไร ไม่ให้เป็นอันตราย

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
110 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:01

ผมว่า "คุณพูดมาดีกว่า ว่าจะแก้ยังไง"
คุณบอกว่า แก้ไม่ให้ไปใส่ร้ายป้ายสี
แต่พวกที่มีอยู่ก็มีความเลวทั้งนั้นว่า "ล้มเจ้า" ผมว่าเห็นตัวอย่างหลายคนในคุกแล้ว และคนที่กำลังหลบหนี

คุณพูดมาเลยว่า แก้ยังไง จะได้จบ
และไอ้ที่คุณบอกว่าใส่ร้ายป้ายสี ช่วยกรุณานำตัวอย่างมาให้ดูด้วย จะได้จบ
ผมมีความคิดเดียว "เนรเทศออกจากแผ่นดินไทย" อันนี้ผมเห็นด้วยแน่นอน

ผมถามหาคนที่เดือดร้อนมาตั้งแต่หน้าแรกละ มันไม่มีปัญญาตอบหรอกครับไอ้ควายนั่น
ก็แค่อีแอบโจรล้มเจ้าที่ดันทุรังจะเสือกทำให้มาตรา112 เป็นง่อย โดยหาข้ออ้างต่างๆนาๆมามั่วๆปนๆเข้าไปให้เหมือนจะดีเหมือนจะเสริมกัน

#102 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:58

กลุ่มเล็กๆ ที่ว่านั้นคือ สมาชิกอันทรงเกรียน ที่นั่งในรัฐสภา จากพี่น้องเสื้อ แดง ที่ร่วมกันประท้วง เผาบ้านเผาเมือง โดยไม่ฟังคำขอของในหลวง ที่พระองค์ทรงปรารถนาให้เกิดความสงบ ความสามัคคีอย่างนั้นใช่หรือไม่

เข้าใจว่าคุณจะพิมพ์ว่า "สมาชิกอันทรงเกียรติ" แต่ดันเป็นทรงเกรียนแทน อันนี้เห็นด้วยกับคำว่า "เกรียน" มากๆ และขอชมว่าคุณเรียกคนพวกนั้นได้ถูกต้องแล้ว

ส่วนที่ใช้คำว่า "พี่น้องเสื้อแดง" คงจะแตกต่างจากคนแถวนี้หรือคนแถวอื่นที่มักจะใช้คำว่า "พวกเสื้อแดง" มากกว่า เพราะคนส่วนใหญ่คงจะไม่อยากเป็นพี่น้องกับพวกเสื้อแดงกระมัง?

ที่พิมพ์มาไม่เห็นตอบแต่ดันมาถามกลับย้อนแย้งสร้างเงื่อนไข ลงท้ายว่า "ใช่หรือไม่" สำบัดสำนวนคลับคล้ายคลับคลากับท่านลิงกัง

เอ้า เรามาร่วมกันต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยด้วยกันอีกคนนะคร๊าาาาาาาา
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#103 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:10

มาตรา 112 มีผลอะไรต่อการดำเนินชีวิตของคนทั่วไปครับ ผมคนหนึ่งแหละครับที่คิดว่า จะแก้ไปทำไม ในเมื่อมาตรา 112 แก้ไปแล้วใช่ว่าการดำรงชีวิตในสังคมปัจจุบันจะดีขึ้น ประชาชนจะเคารพกฏหมายกันมากขึ้น มันแค่ประโยชน์ส่วนตนของบุคคลบางกลุ่มที่หวังที่จะได้ประโยชน์จากการแก้มาตรานี้ หาใช่ประชาชนอย่างเราที่จะได้ประโยชน์ การที่มีไว้หรือแก้เพิ่มบทลงโทษที่เพิ่มขึ้น หรือเพิ่มกฏหมายรองรับต่างหากที่น่าจะดีที่สุด เพื่อให้อนาคตลูกหลานของเรายังคงดำรงไว้ซึ่งสถาบันพระมหากษัตริย์

ผมว่าหลายท่านคงไม่ได้อ่านว่าผมเขียนอะไร
แก้อย่างไร การแก้มาตรา 112 หากแก้แล้วเกิดปัญหา ก็ไปแก้ที่พฤติกรรมของคน แต่แก้ที่พฤติกรรมของคนนั้นคงแก้ยาก
ดังนั้นหากมีกฏหมายอื่นมารองรับ หรือเพิ่มมาตราให้สามารถตัดไฟแต่ต้นลมได้ก็ถือได้ว่าดี
-----------------
สิ่งที่สำคัญที่สุด การทำรายงานติดตามโครงการของเจ้าของแต่ละพระองค์ ข้าราชการหรือนักการเมืองที่ดูแลรับผิดชอบต้องรายงานจริง หากมีผู้ที่ทำการรายงานเท็จ อันนี้ต้องมีมาตราที่มารองรับ เล่นงานกันให้หมด จากหัวก็หนักสุด จากหาง หากไม่มีการทำบันทึกคัดค้าน หรือเวลาสอบกับเห็นกรงจักรเป็นดอกบัว ช่วยกันปกปิดการรายงานเท็จ อันนี้ประหารชีวิตกันไปตั้งแต่หัวจรดหางเลย
---------------------------
ส่วนการนำเจ้าไปแอบอ้าง อันนี้ก็ควรจำคุกตลอดชีวิต
สวนการใส่ร้ายป้ายสี กล่าวให้ร้ายเจ้า อันนี้ต้องทั้งจำทั้งปรับ จำตลอดชีวิต ปรับด้วยการริบทรัพย์ทั้งหมดเข้าสู่คลังหลวง
---------------------------
ผมว่า หากพวกคุณรู้ว่ามีการหลอกเจ้า ก็น่าจะช่วยกันเขียนว่ากฏหมายควรเล่นงานพวกนี้อย่างไร
หากพวกคุณรู้ว่ามีการล้มเจ้า ก็น่าจะช่วยกันเขียนว่ากฏหมายควรไล่จับคนเหล่านี้ได้ทั้งในประเทศและนอกประเทศ โดยควรมีหน่วยงานตำรวจในกงสุลให้ประสานกับนานาชาติ ประกาศจับบุคคลเหล่านั้นออกทีวี และสื่อได้ทั่วโลก พร้อมมีรางวัลนำจับด้วยยิ่งดี
------------
ฯลฯ
ก็ลองเสนอกันเข้ามาจะดีกว่า
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#104 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:15

ผมว่า "คุณพูดมาดีกว่า ว่าจะแก้ยังไง"
คุณบอกว่า แก้ไม่ให้ไปใส่ร้ายป้ายสี
แต่พวกที่มีอยู่ก็มีความเลวทั้งนั้นว่า "ล้มเจ้า" ผมว่าเห็นตัวอย่างหลายคนในคุกแล้ว และคนที่กำลังหลบหนี

คุณพูดมาเลยว่า แก้ยังไง จะได้จบ
และไอ้ที่คุณบอกว่าใส่ร้ายป้ายสี ช่วยกรุณานำตัวอย่างมาให้ดูด้วย จะได้จบ
ผมมีความคิดเดียว "เนรเทศออกจากแผ่นดินไทย" อันนี้ผมเห็นด้วยแน่นอน

ผมถามหาคนที่เดือดร้อนมาตั้งแต่หน้าแรกละ มันไม่มีปัญญาตอบหรอกครับไอ้ควายนั่น
ก็แค่อีแอบโจรล้มเจ้าที่ดันทุรังจะเสือกทำให้มาตรา112 เป็นง่อย โดยหาข้ออ้างต่างๆนาๆมามั่วๆปนๆเข้าไปให้เหมือนจะดีเหมือนจะเสริมกัน

ผมไม่เดือดร้อนไม่ได้หรอกครับ
ยิ่งนานวันก็ยิ่งเล่นของสูง
ประชาชนส่วนหนึ่งก็กลัวอย่าพูดเลยมาตรา 112
สรุป พวกมันได้ที เล่นแง่ เสนอการนิรโทษกรรมให้นักการเมืองคนหนึ่งไปแล้วหนึ่งดอก
ต่อไปก็คงเล่นเรื่องมาตรา 112
หากเราไม่ตื่นตัว รู้ไม่ทันมัน
จะเอากทมไปไว้ไหน จะย้ายเมืองหลวงไปนครของใคร
คิดแล้วก็น่าจะวนลูปออกไปสู่โลกแห่งความเป็นจริงกันบ้าง
เซ็งเฉลิมจริงๆ
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#105 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:26

ผมไม่เดือดร้อนไม่ได้หรอกครับ
ยิ่งนานวันก็ยิ่งเล่นของสูง
ประชาชนส่วนหนึ่งก็กลัวอย่าพูดเลยมาตรา 112
สรุป พวกมันได้ที เล่นแง่ เสนอการนิรโทษกรรมให้นักการเมืองคนหนึ่งไปแล้วหนึ่งดอก
ต่อไปก็คงเล่นเรื่องมาตรา 112
หากเราไม่ตื่นตัว รู้ไม่ทันมัน
จะเอากทมไปไว้ไหน จะย้ายเมืองหลวงไปนครของใคร
คิดแล้วก็น่าจะวนลูปออกไปสู่โลกแห่งความเป็นจริงกันบ้าง
เซ็งเฉลิมจริงๆ

กลัว? อย่ามาบิดเบือนไอ้โจรล้มเจ้า เจตนาของพวกมึงคือจะทำให้ 112 เป็นง่อย คนที่รักสถาบันก็เลยไม่ต้องการให้แก้ บิดเบือนหน้าด้านๆสันดานพวกล้มเจ้า

#106 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:32

คุยกันดีๆนะ

จขกท พูดง่ายๆดีกว่า ว่าแก้เป็นอะไร
ตอนนี้ใครเดือดแล้ว และอนาคตใครเดือดร้อน

ผมมองว่ากฎหมายไม่ได้ผิดอะไร ผมมองว่าฝ่ายนิติมากกว่าที่โดนซื้อตัว + เกรงกลัวอำนาจมืด

#107 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:37

ตามแต่ใจ เบื่อ ไม่แก้ก็ไม่แก้ แต่ขอเพิ่มมาตรามารองรับ มาส่งเสริม เพื่อไม่ให้ขบวนการหลอกเจ้าล้มเจ้าจับมือกัน กูก็ผิด

#108 ThaILandLover

ThaILandLover

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:40

ถ้าผมจำไม่ผิด ล็อคอิน chanbaan ที่บอร์ดเก่า ไม่ใช่พวกล้มเจ้านี่ครับ รู้สึกจะเป็นเหลืองแต่ไม่ใช่หลืองแบบน้องพัท
ยังไงก็คุยกันดีดี ละกันครับ :) :)

#109 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:43

บอกเจตนาหน่อยสิจากใจ จขกท ว่าต้องการจะแก้ให้โทษเบาลงหรือหนักขึ้น

ส่วนมากเจอแต่พวกแดงสมองกลวงอยากแก้ให้ "วิจารณ์ได้ไม่ติดคุก" ทั้งนั้น

#110 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:44

ถ้าผมจำไม่ผิด ล็อคอิน chanbaan ที่บอร์ดเก่า ไม่ใช่พวกล้มเจ้านี่ครับ รู้สึกจะเป็นเหลืองแต่ไม่ใช่หลืองแบบน้องพัท
ยังไงก็คุยกันดีดี ละกันครับ :) :)

พฤติกรรมคน ความคิดคน เปลี่ยนได้ตลอด เพื่อนผมคนหนึ่งเหลือง วันหนึ่งมันก็ค่อยๆเปลี่ยนทำเป็นกลางๆบ้าง แอบเอียงพวกแดงบ้าง วันหนึ่งมันก็ไปเป็นพวกล้มเจ้าเต็มตัว
ผมวิจารณ์ตามที่เห็น

#111 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:54

ผมมองในแง่ดีว่า จขกท. อาจไม่ใช่พวกเนียนล้มเจ้า แค่อาจเห็นต่างเท่านั้น ฉะนั้นพูดกันดีๆก็ได้ครับ จขกท. เองก็พูดด้วยเหตุด้วยผล ยังไม่ล้ำเส้น ก็น่าจะคุยกันด้วยดีได้นะ
การที่ จขกท. พูดเรื่องนี้ในบอร์ดนี้ เตรียมใจไว้เลยว่า ท่านอาจโดนต่อว่า หรือกล่าวหาว่าเป็นพวกล้มเจ้าได้
ถ้า จขกท. ถ้าไม่ใช่คนที่มีความคิดล้มเจ้า ก็อย่าท้อหรือเสียใจไปเลยครับ มันเป็นเรื่องธรรมดา

เป็นกำลังใจให้ จขกท. ล่ะกัน เพราะผมเองก็โดนกล่าวหาแบบนี้อยู่บ่อยๆ หากแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างในเรื่องนี้ออกไป แต่ผมไม่โกรธคนในบอร์ดนี้หรอก เพราะมันเป็นเรื่องธรรมดาครับ

เอาเป็นว่า ผมเห็นด้วยกับความคิดของ จขกท. และยินดีคุยกับท่านในเรื่องนี้ต่อไป แต่ผมยังยืนยันจุดยืนเดิม ว่ามันยังไม่ใช่เวลาอันสมควรที่จะแก้ในตอนนี้ เพราะผมไม่เชื่อว่าผู้ที่ไม่ประสงค์ดีกับเจ้าและมีอำนาจอยู่ในปัจจุบันนี้ จะยอมแก้ในแบบที่ทำให้เจ้าได้ประโยชน์แน่

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด??