Jump to content

- - - - -

ผมถามสั้นๆ ท่านสละสัญชาติอังกฤษหรือยัง

• This topic is locked กระทู้ถูกใส่กุญแจ
183 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:05

ในกฎหมายสัญชาติของไทยก็ได้มีการแก้ไขเมื่อ พ.ศ. 2535 ด้วยการกำหนดให้ "ผู้เกิดโดยบิดาหรือมารดาเป็นผู้มีสัญชาติไทย ไม่ว่าจะเกิดในหรือนอกราชอาณาจักรไทย" บุคคลนั้นย่อมได้สัญชาติไทย เพราะฉะนั้นในปัจจุบันเมื่อหญิงหรือชายไทยแต่งงานกับคนชาติใดก็ตาม เด็กที่เกิดมาไม่ว่าในที่แห่งใด ก็จะเป็นคนสัญชาติไทยทันที

รวมถึงการถือกำเนิดขึ้นของเด็กจากคนต่างชาติในประเทศที่ให้สัญชาติโดยการเกิดตามหลักดินแดน ก็ล้วนแต่เป็นปัจจัยเอื้อต่อการทำให้เกิดคน 2 สัญชาติขึ้นทั้งสิ้น การถือ 2 สัญชาติของบุคคล จึงมิใช่เรื่องแปลกประหลาดแต่อย่างใด ซึ่งดูเหมือนว่าสังคมเองก็จะตระหนักถึงการมีสัญชาติ 2 สัญชาติของบุคคลว่า เป็นเรื่องที่ธรรมดาสามัญ เห็นได้จากในวงการบันเทิง ดาราภาพยนตร์ นักร้อง นางแบบ จำนวนไม่น้อยของผู้ที่ประกอบอาชีพนี้ และมีชื่อเสียงโด่งดังก็มาจากบุคคลผู้มีสถานภาพของการเป็นผู้มี 2 สัญชาติแทบทั้งสิ้น

หรือในแวดวงของการประกวดนางงามระดับชาติที่มีการอนุญาตให้ "ลูกครึ่ง" ที่เป็นบุตรระหว่างคนไทยและต่างชาติ และมักจะถือ 2 สัญชาติ สามารถที่จะเข้าประกวดได้ บ่อยครั้งที่บุคคลผู้ชนะการประกวดความงามบนเวทีที่เป็นตัวแทนของสาวงามแบบ "ไทยๆ" คือบุคคลที่มี 2 สัญชาติ แต่ก็ไม่เคยได้เห็นการเรียกร้องให้นางงามคนดังกล่าวสละสัญชาติอื่นเกิดขึ้น

ในขณะที่เมื่อพิจารณาถึงคน 2 สัญชาติที่อาศัยอยู่ในเขตชายแดนภาคใต้ การถือสัญชาติหลายสัญชาติ กลับถูกให้หมายความถึงการไม่ต้องการจะเป็นคนไทย ไม่ต้องการอยู่ร่วมกับคนอื่นในสังคมนี้ รวมถึงท่าทีในแนวนโยบายของรัฐที่พยายามค้นหาและเพิกถอนสัญชาติไทยของบุคคลที่ถือหลายสัญชาติ

การปฏิบัติในลักษณะเช่นนี้จึงเป็นการกระทำที่ปราศจากเหตุผลที่จะสามารถอธิบายได้ว่าเป็นการกระทำที่ชอบธรรม การจะมีเพียงสัญชาติเดียวหรือหลายสัญชาติก็ไม่ได้เป็นเหตุผลสำคัญต่อการที่จะทำให้เกิดความรักในแผ่นดิน รักในประเทศชาติ ท่าทีการปฏิบัติต่อประชาชนพลเมืองอย่างเป็นธรรม และยอมรับความแตกต่างในอัตลักษณ์ เปิดโอกาสให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมในการเมืองการปกครองในการกำหนดชะตาชีวิตของตนเองได้ เป็นต้น ล้วนเป็นเงื่อนไขสำคัญที่จะทำให้บุคคลนั้นเกิดความรู้สึกหวงแหนและภูมิใจในผืนแผ่นดินถิ่นเกิด มากกว่าเพียงการให้ความสำคัญว่าบุคคลคนนั้นถือสัญชาติไทยแต่เพียงอย่างเดียวหรือว่าเป็นบุคคลหลายสัญชาติ

โดย สมชาย ปรีชาศิลปกุล สาขาวิชานิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มติชนรายวัน วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2548 ปีที่ 28 ฉบับที่ 10079

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#102 ..มือดีจากพระนคร..

..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

แล้วสรุปว่ายังไงครับ จากคำตอบ ของเพื่อนๆ พี่ได้คำตอบหรือยัง
--------------------------------------------------------------------------------

คำตง คำตอบ จากตอบเพื่อน อะไรของน้องหรือคับ ผมไม่ได้ถามไว้นิ

เพิ่งจะถามนี่ล่ะ :(
คุณอภิสิทธิ์สละสัญชาติอังกฤษหรือยัง???

Edited by กิ้งก่าเปลี่ยนสี, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:08.

#103 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:11

แล้วสรุปว่ายังไงครับ จากคำตอบ ของเพื่อนๆ พี่ได้คำตอบหรือยัง
--------------------------------------------------------------------------------

คำตง คำตอบ จากตอบเพื่อน อะไรของน้องหรือคับ ผมไม่ได้ถามไว้นิ

เพิ่งจะถามนี่ล่ะ :(
คุณอภิสิทธิ์สละสัญชาติอังกฤษหรือยัง???

แล้วจากหัวกระทู้พี่ไม่ได้ถามหรื่อครับ ผมอ่านไม่เข้าใจเองก็ขอโทษด้วยครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#104 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:11

พวกควายแดงมันต้องการให้...

อภิสิทธิ์ เป็นคนสัญชาติอังกฤษ แต่หนีทหารประเทศไทย

กร๊ากกกก...สมองหมาปัญญาควายจริงแท้แน่นอน...
พวกเมิงไปเอาซ่งตีงก่ายหน้าผากแล้วคิดให้ดี

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#105 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

ผมอ่านแต่ละเมนท์ ของ จขกท.
ผมเผลอด่าในใจ
ขอโทษที ทำไมช่างดูโง่ขนาดนี้
หรือว่ากวนเฉยๆ

ตั้งคำถามต้งกะหัวกระทู้ว่า

แล้วพอมีคนมาตอบว่า จะสละทำไม ในเมื่อไม่ได้ถือตั้งกะแรก
ดันไม่อ่านไม่สนใจ เกินเยียวยาแล้วล่ะ

#106 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

awhile
^^ พ่นมาเหมือนจะดูดี แต่ผมเห็นไม่ต่างจากร้อยตรีอภิสิทธิ์ แถ แถ แถ หรอก 55

#107 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

เปลี่ยนจากชายในวรรณคดี เป็นร่างเดิม กิ้งก่าเปลี่ยนสีแล้วเหรอ

เมื่อไรจะเปลี่ยนเป็นนายเวรเลยล่ะ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#108 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

เหลื่อมใสท่านโจโฉมานาน มีโอกาสจะขอคำชี้แนะ นิสัยเหมือนกันหมดเนอะ เข้ามาแถ :lol:

ปล. นายเวร ใครหรือคับ งง :wacko:

#109 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

ผมถามสั้นๆ ท่านสละสัญชาติอังกฤษหรือยัง สุดย๊อกกก การแถถถถถถ ที่สาวกเลียนแบบเอาเป็นเยี่ยงอย่าง

กระทู้คู่ขนาน กับ คุณเด็กปากบอน ดูหนุกๆ อย่าคิดมาก ขำๆ นะฮ้า 555Posted Image

ผมขอถามสั้นๆครับ " รัฐบาล " ไปทำอะไรอยู่ ....

http://webboard.seri...ับ-รัฐบาล-ไปทำ/

ผมก็ถามสั้นๆ

ท่านทรพี(ควายในวรรณคดี)

สละสัญชาติควายแดงแล้วหรือยัง

:P :D :lol:

จากข้อมูลคลิบที่ผมนำมา ต่อไปนี้จะเป็นการทดสอบว่า

คุณได้รับเอาพฤติกรรมการ "แถ" มาจากมาร์คหรือไม่

ตอบมาคับ ผมจะวินิจฉัยให้ จากคำตอบของคุณ เอาล่ะนะ......

ผมขอถามพวกคุณสั้นๆง่ายๆ

ผมเชื่อว่าทักษิณสั่งฆ่า91ศพที่ราชประสงค์

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#110 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

ผมอ่านเฉยๆก่อนดีกว่า นั่งมองคนเข้ามาแถถถถถถถถถ แล้วฮาโคดดดดๆๆๆๆ 555

#111 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

รบกวนสมาชิกร่วมกันลงความเห็นว่ามาร์คสัญชาติอังกฤษ

แต่หนีทหารไทย

แล้วยังโง่ขอวีซ่าเข้าอังกฤษ

โง่ต่ออีกที่ยอมจ่ายค่าเล่าเรียนด้วยอัตราต่างชาติ

แล้วถือโอกาสอ้างสัญชาติไทยเพื่อไม่ต้องขึ้นศาลโลก

ไม่รู้ว่าใช้สัญชาติไหนชั่งไข่ ดีแต่พูด ฯลฯ

ให้จขกท.แกเอาไปเบิกเงินหรือทำอะไรก็ตามแต่

เราได้ไม่ต้องเสียเวลาอธิบายให้พวกลูกพ่อแม่ไม่สั่งสอนเหล่านี้

#112 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

ผมถามสั้นๆ ท่านสละสัญชาติอังกฤษหรือยัง สุดย๊อกกก การแถถถถถถ ที่สาวกเลียนแบบเอาเป็นเยี่ยงอย่าง

กระทู้คู่ขนาน กับ คุณเด็กปากบอน ดูหนุกๆ อย่าคิดมาก ขำๆ นะฮ้า 555Posted Image

ผมขอถามสั้นๆครับ " รัฐบาล " ไปทำอะไรอยู่ ....

http://webboard.seri...ับ-รัฐบาล-ไปทำ/

ผมก็ถามสั้นๆ

ท่านทรพี(ควายในวรรณคดี)

สละสัญชาติควายแดงแล้วหรือยัง

:P :D :lol:

นึกว่า ทรพีน็อดคิโอ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#113 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

ผมอ่านเฉยๆก่อนดีกว่า นั่งมองคนเข้ามาแถถถถถถถถถ แล้วฮาโคดดดดๆๆๆๆ 555

ผมเชื่อว่าทักษิณโกงเป็นแสนล้าน

#114 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

มีสัญชาติอังกฤษจะขอวีซ่าเข้าประเทศอังกฤษทำไมวะ
  • Gop likes this

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#115 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

มถามท่านสั้น ๆ ท่านสละสัญชาติอังกฤษของท่านแล้วหรือยัง?

ผมไม่เคยปิดบังอะไรนะครับ ผมเกิดที่ประเทศอังกฤษ เกิดที่เมือง
นิวคาสเซิลเนี่ยครับ เชียร์ทีมฟุตบอลก็เปิดตัวว่าเชียร์ครับ (
ตกรอบ
ไปอยู่ ดิวิชั่นสอง
เพราะโดนมาร์คเชียร์เนี่ยปะ)

:lol: :lol: :lol: :lol:

ที่ต้นทาง http://topicstock.pa.../P11921052.html ก่อนจะโพสต์ ดันเสือกไม่หาข้อมูล ในช่วงเวลาที่นิวฯ ตกชั้นไป มันก็เลยมาแล้ว คงเป็นเพราะสมองของมัน ยังจดจำแต่สิ่งที่แกนนำมันบอก เลยไม่ได้ดูช่วงเวลา(ปี) สรุป ฮาเงิบ :lol: :lol:

#116 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

อ้าวกิ้งก่าเหรอ คนเดียวกันหรือ มาแทนท่านชาย

#117 ryukendo

ryukendo

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

ตั้งกระทู้ถามแล้ว จขกท.ได้อ่านคำตอบของคนอื่นบ้างไหมครับเนี่ย มีคนตอบไปก็เหมือนไม่ได้ตอบ

ตั้งกระทู้เอามันส์เหรอครับ ^_^
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#118 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

มีสัญชาติอังกฤษจะขอวีซ่าเข้าประเทศอังกฤษทำไมวะ

คำว่าทำไม เป็นคำถามนะ

#119 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

คุณควายในวรรณคดีครับ ผมอ่านกระทู้ของคุณแล้วสักพัก แต่ที่ผมไม่ได้ตอบเพราะผมไม่ทราบ ถามว่าทำไมผมถึงไม่ทราบ ก็เพราะเหตุผลเดียวกับที่คนอื่นๆในกระทู้นี้แสดงความเห็น ก็เพราะมันไม่ใช่คำถามที่มีประโยชน์ แสดงระดับสติปัญญาที่ต่ำของจขกท. สมาชิกส่วนใหญ่จึงเข้ามาด่า ไม่ได้เข้ามาตอบ

คุณอภิสิทธิ์จะมีสัญชาติมอนเตร ยูเออี อิรัก อิหร่าน หรืออะไรก็ตาม แต่ความจริงที่ประจักษ์กันแล้วคือคุณอภิสิทธิ์มีสัญชาติไทย เป็นสส.ได้ เป็นนายกได้ ต้องขอวีซ่าเข้าอังกฤษ แถมยังต้องเป็นทหารตามกฎหมายไทยเสียอีก

ผมจึงไม่เห็นว่าการถามแบบนี้มีประโยชน์ เพราะสิ่งที่ควรถามคือ คนที่จะเป็นหัวหน้าพรรคการเมือง เป็น สส. เป็นนายกรัฐมนตรีนั้น เขามีสัญชาติไทยหรือปล่าว

คุณควายในวรรณคดีคงนั่งหัวเราะชอบใจที่ไม่มีใครตอบคำถามคุณได้ แต่คุณต้องแยกแยะว่า การตอบไม่ได้ หรือการไม่ตอบเพราะคุณค่าของการถามมันไม่มี นั้นมันคนละอย่าง

ผมพยายามอย่างยิ่งที่จะพิมพ์ไม่ให้เกิน 3 บรรทัด เผื่อว่าคุณจะอ่านความเห็นของผมบ้าง

และผมไม่ได้หวังให้คุณได้ตรึกตรองหรือหวังให้คุณหยุดขุดกระทู้ด้วยคำพูดซ้ำๆ (ฟลัดกระทู้) เพราะผมเชื่อว่าคุณถูกอบรมสั่งสอนมาให้ ไม่ต้องคิด ไม่ต้องใช้เหตุและผล ซึ่งเป็นเรื่องน่าเสียดาย เพราะถ้าคุณควายในวรรณคดีคิดเป็น ใช้เหตุผลเป็น คุณจะไม่ต้องเสียเวลาในการตั้งกระทู้นี้

#120 โคนัน

โคนัน

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

ผมถามสั้นๆ ท่านสละสัญชาติอังกฤษหรือยัง

Started by ชายในวรรณคดี, Today, 20:20

โง่อีกแล้ว....
นายกฯอภิสิทธิ์ไม่ต้องบอกว่า"สละสิทธิ์"สัญชาติ"อังกฤษ"หรือไม่....!
คนที่อ่านหนังสือพิมพ์มากกว่า"สามบรรทัด"เข้าใจดี......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

1.ก่อน"อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ" เป็น สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร คณะกรรมการ กกต.ต้องตรวจสอบความถูกต้อง"สัญชาติไทย"...
2.เป็นนายกรัฐมนตรีนั้น เลขาธิการสำนักสภาผุ้แทนฯต้องตรวจสอบความถูกต้องว่ามี"สัญชาติไทย"
3.นายกฯอภิสิทธิ์ถือ"พาสปอร์ตไทย"มาตลอด....ฮา

4.อย่ากังวลนายกฯอภิสิทธิ์จะเป็น"มนุษย์หลายหน้า"
หลายชื่อออกสำเนียงเพี้ยนเป็นชื่ออดีตนักร้องชื่อดังอเมริกัน
หรือชื่อซ้ำคนกวาดขยะเขมร.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผมยอมรับว่า ผมไม่เคยไปทำเรื่องสละสัญชาติอังกฤษ

หวัดดี ท่านอาจาน ปุถุชน ขอน้ำมนต์ไล่ผี หน่อยเด่ :lol: :D :lol:

แล้วมาร์คไปอังกฤษ ต้องขอวีซ่าเข้าอังกฤษ ถือว่าตอนนี้ ถือสัญชาติไทยหรืออังกฤษ ละฮ่ะ

แล้วแม้วละฮ่ะ สละสัญชาติมอนเตร ยัง :lol: :lol: :lol:

#121 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

คำว่าทำไม เป็นคำถามนะ

ก็เป็นคำถามนั่นแหละ ถ้า จขกท อยากได้คำตอบก็ตอบคำถามซะว่าทำไม :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:23.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#122 usa

usa

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

ถามทำไม่วะ ***

#123 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

"ผมยอมรับว่า ผมไม่เคยไปทำเรื่องสละสัญชาติอังกฤษ" :mellow:

อังกฤษยอมรับว่ามาร์คไม่ใช้สัญชาติอังฏฤษด้วยการออกวีซ่าให้มาร์ค

นั่นสิ จขกท. ถือสัญชาติอังกฤษ แต่ทำไมต้องถือวีซ่า เข้าอังกฤษ จขกท. ตอบข้อสงสัยนี้ด้วย

ในเมื่อไม่ใช่คนสัญชาติอังกฤษ ก็ไม่มีเหตุผลที่จะต้องไปสละสัญชาติอังกฤษอะไรหนิ....

มาร์คเขาก็พูดถูกแล้วนี่ว่า " ไม่เคยไปสละสัญชาติอังกฤษ "

#124 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

Kraken

นี่ก็แถถถถถถถถถถถถถถ อ้างสารพัด สารเพ พร่ามไปต่างๆนาๆ "สรุปแล้วคุณมันก็ดีแต่ เเถถถถถถถถถถถ"
ถูกอบรมสั่งสอนมาเหมือนกันหมดหัวยันหาง การ แแถถถถถถถถถถถถถถถถถ 555

เหมือนจตุพรไล่ต้อนมาร์คในสภาเลยวุ้ย.... 555+

#125 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

ตอบครับ
ยังครับ ยังถือสัญชาติอังกฤษอยู่ ข่าวเขาบอกว่า จะลงเลือกตั้งนายกอังกฤษเร็วๆนี้
ส่วนเรื่องหนีทหารก็หนีจริงๆครับ หลักฐานมัดแน่นเป็นเชือกมัดข้าวต้มเลย ต้องเอาคดีใหนก่อนดีครับ
เอาหนีทหารก่อน หรือขึ้นศาลโลกก่อน

ผลุบๆโผล่ๆเป็นแย้เปลี่ยนสีอยู่นานแล้ว รำคาญครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#126 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

อ่านมาสามหน้า ... ร้อยกว่าความเห็น..
ผมยังไม่ได้ คำตอบ ของ จขกทเลย... ผมว่า คำถามนี้ เพื่อนๆ สมาชิก คงไม่ทราบจริงๆ เพราะ ไม่ใช่เจ้าตัว จะไปรู้ได้อย่างไร
ว่า สละหรือยัง... ที่ทำได้ก็คือ เบี่ยงประเด็น... โจมตี จขกท แทน... หรือ เอาเรื่องไม่เป็นเรื่องมา แถ..
เช่น..

การที่ คนไทย หรือ ม้าก จะถือ กี่สัญชาติ .. ก็ ยังมีสัญชาติไทยอยู่ เป็น นายก ได้ ไม่มี ปัญหา ไม่ใช่ประเด็น..
การที่ แม้วจะมีสัญชาติ มอนเต หรือ มีอีก กี่ สัญชาิติื ก็ไม่ใช่ประเด็น...
การที่ ม้าก มีสัญชาติไทย ก็ไม่ได้แปลว่า สัญชาติ อื่นของม้ากที่มี จะหายไปแบบ อัตโนมัติ... ขึ้นอยู่กับกฏหมายของ ชาตินั้นๆ.. ครับไม่ได้ นึกเอาเอง...
การที่ ม้ากต้อง ขอ VISA เข้าประเทศ อังกฤษ หรือ ไม่ ก็ไม่ใช่ประเด็นว่า มีสัญชาติ อังกฤษหรือไม่..

ดูนี่นะครับ...
https://sites.google.../sukanyaudom/c2

เค้าอธิบายการใช่ สอง passport ว่าจะเข้าประเทศไหนทำอย่างไร... อ่านดูซะหน่อยนะครับ ว่า ความเป็นจริงมันต่างจาก จินตนาการอย่างไร...

ดังนั้น สมมุติว่า คุณมีสองสัญชาติ ไทย เมกา แต่ เผอิญ ไม่ได้ทำ passport เมกา... เพราะ อยู่เมืองไทยบ่อย หรือ ไม่ว่างทำ... หรือ อยากเป็น นายกไทย...
ดังนั้น ถ้าจะเข้า ประเทศเมกา โดยใช้ passport ไทย ต้อง ขอ VISA ไหมครับ...
การที่ ขอ VISA กรณีนี้ เป็นหลักฐาณว่า ไม่ได้เป็น สัญชาิติเมกาหรือ... ตลก แล้วครับ...

ผมว่า...
ถ้าจะบอก ว่คุณม้าก ไม่ต้องสละ เพราะ ไม่เคยมีสัญชาติ อังกฤษ ... ก็ว่าได้... เพราะ ในเมื่อไม่เคยมี จะสละทำไม...
แต่ ถ้า คุณม้าก เคยมี สัญชาติ อังกฤษ

คำถามคือ สละหรือยัง...
ถ้ายังก็ บอกว่ายังครับ.. (แต่ สัญชาติ อังกฤษ จะ หายเองหรือ ป่าว.. ไม่ใช่คำถาม... แต่ถ้าอยากบอกก็ไม่ว่ากัน...)
ถ้าไม่รู้ บอกว่าไม่รู้ครับ.. อย่าเฉไฉ.. ไปเรื่อย...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#127 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

นี่คือ หัวข้อต่อไป หลังจาก มาร์ค หนีทหาร เหรอ? วนกันอยู่อย่างเนี้ย แถม สาวก ควาย ก็เชื่อด้วยซิ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#128 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

อ่านมาสามหน้า ... ร้อยกว่าความเห็น..
ผมยังไม่ได้ คำตอบ ของ จขกทเลย... ผมว่า คำถามนี้ เพื่อนๆ สมาชิก คงไม่ทราบจริงๆ เพราะ ไม่ใช่เจ้าตัว จะไปรู้ได้อย่างไร
ว่า สละหรือยัง... ที่ทำได้ก็คือ เบี่ยงประเด็น... โจมตี จขกท แทน... หรือ เอาเรื่องไม่เป็นเรื่องมา แถ..
เช่น..

การที่ คนไทย หรือ ม้าก จะถือ กี่สัญชาติ .. ก็ ยังมีสัญชาติไทยอยู่ เป็น นายก ได้ ไม่มี ปัญหา ไม่ใช่ประเด็น..
การที่ แม้วจะมีสัญชาติ มอนเต หรือ มีอีก กี่ สัญชาิติื ก็ไม่ใช่ประเด็น...
การที่ ม้าก มีสัญชาติไทย ก็ไม่ได้แปลว่า สัญชาติ อื่นของม้ากที่มี จะหายไปแบบ อัตโนมัติ... ขึ้นอยู่กับกฏหมายของ ชาตินั้นๆ.. ครับไม่ได้ นึกเอาเอง...
การที่ ม้ากต้อง ขอ VISA เข้าประเทศ อังกฤษ หรือ ไม่ ก็ไม่ใช่ประเด็นว่า มีสัญชาติ อังกฤษหรือไม่..

https://sites.google.../sukanyaudom/c2

เค้าอธิบายการใช่ สอง passport ว่าจะเข้าประเทศไหนทำอย่างไร... อ่านดูซะหน่อยนะครับ ว่า ความเป็นจริงมันต่างจาก จินตนาการอย่างไร...

ดังนั้น สมมุติว่า คุณมีสองสัญชาติ ไทย เมกา แต่ เผอิญ ไม่ได้ทำ passport เมกา... เพราะ อยู่เมืองไทยบ่อย หรือ ไม่ว่างทำ... หรือ อยากเป็น นายกไทย...
ดังนั้น ถ้าจะเข้า ประเทศเมกา โดยใช้ passport ไทย ต้อง ขอ VISA ไหมครับ...
การที่ ขอ VISA กรณีนี้ เป็นหลักฐาณว่า ไม่ได้เป็น สัญชาิติเมกาหรือ... ตลก แล้วครับ...

ผมว่า...
ถ้าจะบอก ว่คุณม้าก ไม่ต้องสละ เพราะ ไม่เคยมีสัญชาติ อังกฤษ ... ก็ว่าได้... เพราะ ในเมื่อไม่เคยมี จะสละทำไม...
แต่ ถ้า คุณม้าก เคยมี สัญชาติ อังกฤษ

ถ้ายังก็ บอกว่ายังครับ.. (แต่ สัญชาติ อังกฤษ จะ หายเองหรือ ป่าว.. ไม่ใช่คำถาม... แต่ถ้าอยากบอกก็ไม่ว่ากัน...)
ถ้าไม่รู้ บอกว่าไม่รู้ครับ.. อย่าเฉไฉ.. ไปเรื่อย...

แล้วได้พาสปอร์ตอเมริกามายังไงล่ะครับ :lol: :lol: :lol:
แล้วมาร์คมีพาสปอร์ตประเทศอังกฤษไหมครับ

#129 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:51

ถ้าหากมาร์คไม่ได้สละสัญชาติอังกฤษ จะมีผลใดต่อการดำรงตำแหน่งหรือครับ
ฟ้องศาลไทย และฟ้องศาลอาญาระหว่างประเทศ เลยครับ

กฎหมายอังกฤษระบุว่า เด็กที่เกิดในประเทศอังกฤษก่อนวันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2526 (ค.ศ. 1983) จะได้รับสัญชาติอังกฤษ เว้นแต่จะเกิดแต่คณะเจ้าหน้าที่และตัวแทนทางทูต ผู้ซึ่งมีความคุ้มกันทางทูต และหากเกิดตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2526 (ค.ศ. 1983) โดยมีบิดาหรือมารดาคนหนึ่งคนใดเป็นคนอังกฤษ หรือตั้งรกรากอยู่ในประเทศอังกฤษ จะได้รับสัญชาติอังกฤษ [32] ขณะที่กฎหมายไทยระบุว่า ผู้เกิดโดยบิดาหรือมารดาเป็นผู้มีสัญชาติไทย ไม่ว่าจะเกิดในหรือนอกราชอาณาจักรไทย ย่อมได้สัญชาติไทยโดยการเกิด (พระราชบัญญัติสัญชาติ พ.ศ. 2508 มาตรา 7 (1)) [33]
บิดาและมารดาของอภิสิทธิ์มิได้เป็นคนอังกฤษ และมิได้ตั้งรกรากในประเทศอังกฤษ (บิดาและมารดาเพียงแค่ไปศึกษาต่อเท่านั้น) อภิสิทธิ์เคยกล่าวว่า ตนใช้สัญชาติไทยมาตลอด ยังต้องใช้วีซ่าเข้าประเทศอังกฤษ [34] และยังคงต้องรับการตรวจเลือกเกณฑ์ทหารด้วย อย่างไรก็ตาม การถือสัญชาติไทยโดยที่ไม่ได้สละสัญชาติอังกฤษ ไม่ได้ส่งผลอะไรต่อตำแหน่งทางการเมือง
http://th.wikipedia....ิทธิ์_เวชชาชีวะ

หรือว่าพยายามทำแล้ว แต่ทำอะไรไม่ได้ เพราะ ผู้มีสิทธิ์ในสัญชาติอังกฤษไม่เคยเจตนาใช้สิทธิ์สัญชาติอังกฤษ
เรื่องอย่างนี้หากมีช่องกฏหมาย ไม่มีทางหลุดมือเพื่อไทยไปได้หรอกครับกระผม
ที่ทำได้ตอนนี้ คือหลอกหลอนมโนภาพของสาวกแดงให้ฟุ้งซ่านไปเรื่อยๆ

Edited by kaidum, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:48.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#130 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

จากมาร์คหนีทหารไป สละสัญชาติหรือยัง ต่อไปก้อวนลูปเดิม มาร์คชั่งโลไ่ข่ สักพัก ตามด้วยลูปเดิม มาร์คฆาตกร

แล้วก้อกลับไปมา์ร์คหนีทหารใหม่

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#131 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

เหอ เหอ ลิ่วล้อ ไอ้ sin มอนเตร นี่ เหมือนเจ้านายเปี๋ยบเลย
เขาก็บอกแล้ว ว่าไม่ได้สละ ทำไมไม่เข้าใจว้า มาถามเหมือน
เด็กปัญญาอ่อนเลย 55555555555

เขาแสดงเจตนาไม่ถือสัญชาติอังกฤษมาแต่แรก แล้วจะเสร่อไป
สละทำซากอะไรอ่ะไม่ใช่ไอ้ Sin มอนเตร ที่ต้องใช้ทั้งหน้าม้า หน้าสุนัข
ไปวิ่งทำทุกเรื่องแบบไม่มีศักดิ์ศรีอะไร ขอให้กูได้เถอะ 55555555555

#132 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

เหลื่อมใสท่านโจโฉมานาน มีโอกาสจะขอคำชี้แนะ นิสัยเหมือนกันหมดเนอะ เข้ามาแถ :lol:

ปล. นายเวร ใครหรือคับ งง :wacko:

ผมแถตอนไหนเหรอครับ เท่าที่จำได้ผมยังไม่ได้ตอบประเด็นกระทู้นี้เลย

สงสัยกลายเป็นกิ้งก่ามั่วกับผมจนสีข้างถลอก

ส่วนนายเวรเป็นเกลอเก่าที่ติดค้างประเด็นถกกันแล้วก็หนีหายไป

เปลี่ยนมาหลายล็อกอินก็ยังไม่มาชำระหนี้กับผมสักที
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#133 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

มอนเตนิโกร

---------------------------------------

#134 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

กร๊ากกกก มด ก็ห้ามใจไม่ไหว ต้องเข้ามา แถ แถ กร๊ากก เหมือนจตุพรไล่ต้อนมาร์คเลยยย ^_^

#135 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

แล้วสรุปแม้ว สัญชาติไหนกับแน่ครับ ระหว่างมอนเต กับไทย

สัญชาติหมา กับ สัญชาติชั่ว ครับ :o :o :o

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#136 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:29

กร๊ากกกก มด ก็ห้ามใจไม่ไหว ต้องเข้ามา แถ แถ กร๊ากก เหมือนจตุพรไล่ต้อนมาร์คเลยยย ^_^

ผมไม่รู้ครับว่าสละสัญชาติอังกฤษหรือยัง

แต่ผมอยากรู้ว่า มีกฎหมายบังคับให้ต้องสละสัญชาติ หรือเปล่าครับ

นายเวรตอบให้ผมได้หรือเปล่า
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#137 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:29

แล้วสรุปแม้ว สัญชาติไหนกับแน่ครับ ระหว่างมอนเต กับไทย

สัญชาติหมา กับ สัญชาติชั่ว ครับ :o :o :o

แม้วสัญชาติมอนเตรแล้วครับ และคงสละสัญชาติไทยไปแล้ว เพราะเห็นมาบ่นว่าเข้าประเทศไทยไม่ได้เพราะไทยไม่ออกวีซ่าให้

#138 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:31

Kraken

นี่ก็แถถถถถถถถถถถถถถ อ้างสารพัด สารเพ พร่ามไปต่างๆนาๆ "สรุปแล้วคุณมันก็ดีแต่ เเถถถถถถถถถถถ"
ถูกอบรมสั่งสอนมาเหมือนกันหมดหัวยันหาง การ แแถถถถถถถถถถถถถถถถถ 555

เหมือนจตุพรไล่ต้อนมาร์คในสภาเลยวุ้ย.... 555+

เหมือนจริงๆ เขาตอบไปแล้ว อธิบายไปแล้ว ยังถามย้ำอีก
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#139 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

เสียดายโดนล็อค :D :D :D
http://webboard.seri...ีเ/page__st__50
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#140 Shariff

Shariff

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:46

แม้วสัญชาติมอนเตรแล้วครับ และคงสละสัญชาติไทยไปแล้ว เพราะเห็นมาบ่นว่าเข้าประเทศไทยไม่ได้เพราะไทยไม่ออกวีซ่าให้

มาตรา ๑๕ นอกจากกรณีตามมาตรา ๑๔ ผู้ซึ่งมีสัญชาติไทยและสัญชาติอื่นหรือผู้ซึ่งได้สัญชาติไทยโดยการแปลงสัญชาติ ถ้าประสงค์จะสละสัญชาติไทย ให้ยื่นคำขอต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ตามแบบและวิธีการที่กำหนดในกฎกระทรวง
การอนุญาตหรือไม่อนุญาตให้สละสัญชาติไทย ให้อยู่ในดุลพินิจของรัฐมนตรี

http://www.thailandl...975889&Ntype=19

ก็เลยอยากรู้ว่ารัฐมนตรีคนไหนอนุมติให้แม้วสละสัญชาติ

แต่ถ้ายังไม่มีรัฐมนตรีคนไทย อนุมัติให้แม้วสละสัญชาติ

แล้วมันจะหาวีซ่าทำแพะอะไร

Edited by Shariff, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:46.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#141 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:46

จากข้อมูลคลิบที่ผมนำมา ต่อไปนี้จะเป็นการทดสอบว่า

คุณได้รับเอาพฤติกรรมการ "แถ" มาจากมาร์คหรือไม่

ตอบมาคับ ผมจะวินิจฉัยให้ จากคำตอบของคุณ เอาล่ะนะ......

จะเอาคำตอบไปเพื่ออะไรรึ

:lol:

#142 me999

me999

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

"คุณ" น่าจะทำ Choice ให้เขาเลือกไปเลยนะ
ก. ยัง
ข. ยัง
ค. ยัง
ง. ถูกทุกข้อ

"คุณ" น่าจะได้คำตอบที่ต้องการเร็วกว่านี้

#143 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

ถ้ามีจะสละไปเพื่ออะไร
กลัว อภิสิทธ์ ไปเป็นนายก อังกฤษเหรอ?

ไอ้แม้วสั่งให้มาพูดเรื่องนี้ เพราะอิจฉามาร์ค เหรอ?
เพราะไอ้แม้วโดนตัดสัญชาตินิคารากัว ก็เลยเล่นเรื่องนี้
เพราะไอ้แม้วโดนมอนเตรเล่น ก็เลยเล่นเรื่องนี้ใช่ไหม
มาร์คต้องสละสัญชาติอื่น เพราะไอ้แม้วโดนประเทศอื่นสละสัญชาติใช่หรือไม่
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#144 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

จะเอาคำตอบไปเพื่ออะไรรึ

:lol:

ควายในวรรณคดีมันต้องการคำตอบว่า "ยัง" หรือ "สละแล้ว" เท่านั้นครับ มันห้ามคนอื่นพิมพ์มากกว่านี้ เพราะมันอ่านมากกว่านี้ไม่ได้ มันห้ามสมาชิกแสดงเหตุผล ใครแสดงเหตุผล มันจะพิพากษาว่าเป็นการ "แถ"

ใครด่ามัน มันเก็บเอาไปมาสเตอร์เบทครับ :(

#145 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

เช่น..

ผมว่า...
ถ้าจะบอก ว่า คุณม้าก ไม่ต้องสละ เพราะ ไม่เคยมีสัญชาติ อังกฤษ ... ก็ว่าได้... เพราะ ในเมื่อไม่เคยมี จะสละทำไม...

นึกว่าจะมาตอบ

#146 Shariff

Shariff

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

ถ้ามีจะสละไปเพื่ออะไร
กลัว อภิสิทธ์ ไปเป็นนายก อังกฤษเหรอ?

ไอ้แม้วสั่งให้มาพูดเรื่องนี้ เพราะอิจฉามาร์ค เหรอ?
เพราะไอ้แม้วโดนตัดสัญชาตินิคารากัว ก็เลยเล่นเรื่องนี้
เพราะไอ้แม้วโดนมอนเตรเล่น ก็เลยเล่นเรื่องนี้ใช่ไหม
มาร์คต้องสละสัญชาติอื่น เพราะไอ้แม้วโดนประเทศอื่นสละสัญชาติใช่หรือไม่

ไม่ใช่เพราะอิจฉาครับ

แต่เพราะตอนนี้ ไม่มีอะไรจะอวยปู

เหลือเรื่องให้ว่ามาร์คไม่กี่เรื่อง

1.หนีทหาร
2.2สัญชาติ
3.ชั่งไข่
4.91ศพ
5.ดีแต่กู้
6.นำเข้าน้ำมันปาล์ม

นายเวรได้รับงาน 2สัญชาติ

เพราะเรื่องอื่นๆ เพื่อนบัตรเติมเงินจองไว้หมดแล้ว

5-6 งดด่ามาร์ค เพราะเข้าตัวเต็มๆ

#147 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

ฮาเลยกู๋ กู๋ละชอบจัง มีใครมาเปิดทู้นั่งเฉยๆเรียกคนมาแถถถถถถถถถถถถถถถ ถูกใจกู๋โดดดดดๆๆๆๆ555
หามานานละไอ้พวกชอบให้แถกฟรี
ต่อไปนี้กู๋จะแถแถกอยู่ทู้นี้ทู้เดียวตามใจเจ้าของทู้ตามใจกู่ด้วย
แถกอยู่ทู้เดียวจนกว่าทู้จะถูกล็อค

ฮาละมึ๋ง

#148 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

#149 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

ผมถามท่านสั้นๆ "ว่าท่านไปขอสัญชาติต่างประเทศเพิ่มแล้วหรือยัง"
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#150 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:36

ถ้ามาร์กสัญญชาติอังกฤษ ทำไมต้องให้เจ๊ปูเซ็นให้ศาลโลกทำคดีละฮับ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน