Jump to content

- - - - -

ผู้กองปูเค็ม ขอชี้แจงกรณีมติชน รายงานข่าวเกี่ยวกับ อาจารย์อภิสิทธิ์ และ รร.จปร.

ผู้กองปูเค็ม

• Please log in to reply
118 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:45

เก่า ๆ ดูดี

รูปจากบอร์ด ตท.33

ถ่ายกับ อาจารย์

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#52 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

พี่ๆอุตส่าห๋ไปขุดรูปมาให้ดู
น่ารักจริงๆบุคคลในเครื่องแบบนี่ :wub: :wub: :wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#53 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:59

เคยอ่านพ๊อกเก๊ตบุ๊ค ของนายทหารยศนายพันเกี่ยวกับ ชีวิตในรั้วโรงเรียนเตรียมทหาร

ซึ่งค่อนข้างจะฟิก เรื่องระบบอาวุโส มาก แล้วคิดเหรอว่า นักเรียนทำตัวไร้มรรยาทกับอาจารย์จะไม่โดนเล่นงาน

เคยอ่านบางช่วงที่ต้องฝึกหนัก นักเรียนหลับในห้องเป็นเรื่องปกติ 5555

#54 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:04

เดี๋ยวมันขุดเอาผู้การปูดอง มาสู้หรอก

#55 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

*
POPULAR

ไม่อยากเชื่อเลยว่าระดับนายพล ระดับหนังสือพิมพ์ที่เคยเป็นยอดนิยมจะตกต่ำได้ถึงขนาดนี้ เพียงเพื่อสนองตัณหาคน ๆ เดียวที่หนีคุกหนีความผิดไปอยู่ต่างประเทศ การเอานายอภิสิทธิ์เมื่ออายุ 23 ปีและเหตุเกิดเมื่อ25 ปีที่แล้วมาพยายามดีสเครดิต แต่คนเหล่านี้กับนั่งสรรเสริญนายกคนปัจจุบันที่ต้องนำพาประเทศให้รอดพ้นกับความหายนะ แต่นายกฯก็ทำอะไรไม่ได้ ดีแต่สร้างภาพ ใน 1 ปีมานี่ค่ากินอยู่แพงขึ้นมากมาย นำ้มันก็แพงขึ้น ลด 7-8 บาทไปทำไม ส่งออกตกต่ำ ราคายางตกตำ่ ข้าวที่เคยส่งออกอันดับ 1 ก็ตกเป็นอันดับ 3 การจำนำข้าวไม่ได้ผลมีแต่โกงกัน แม้แต่สื่อนอกประเทศก็วิจารณ์ ยิ่งเลวร้ายกว่านั้น ภาคใต้ตำรวจตาย ทหารตาย มีปัญหาขนาดผู้ก่อการร้ายโจมตีอย่างไม่มีความเกรงกลัวกฎหมาย นายกเราก็ยังมีความสุข ร้องรื่นรมย์ สุขกันเถอะเราอยู่ แล้วมีหน้าไหนที่ลงไปดูแล รู้สึกรู้สมกันบ้าง
ถึงแม้อาจารย์พูดลูกศิษย์ไม่สนใจถึงแม้จะไม่เข้าใจด้วย มันก็ยังไม่ร้ายแรง เท่านายกพูดผิดให้ชาวโลกฟัง เช่นประเทศอาเชียน 10 ประเทศมีประชากรครึ่งโลก ประเทศซิดนีย์ จังหวัดหาดใหญ่ ฯลฯ เอาเรื่องปัจจุบันคนอายุ 45 ปีแล้วยังพูดผิดพูดถูก ดีแต่แต่งตัวออกเดินสายเหมือนนางงามมิตรภาพ บอกตรง ๆ ถ้ายิ่งลักษณ์เป็นนายกได้ ผู้หญิงทุกคนในประเทศก็เป็นได้ เมื่อมีคนเขียนโพยให้ มีคนคอยประกบติดเช่นนี้ และเชื่อว่าผู้หญิงในประเทศจำนวนมากที่จะทำได้ดีกว่ายิงลักษณ์มากมายเพราะมีความฉลาดมีสมองมากกว่า โดยไม่ต้องใช้ความเป็นผู้หญิงมาเรียกความสงสาร
สุกำพลและคนอื่น ๆ รวมทั้งมติชน ที่เอาเรื่องอภิสิทธิ์เมื่อ 25 ปีก่อนอายุเพียง 23 ปีมาเล่นเช่นนี้ ได้โปรดให้เกียรติประชาชนที่ไม่ไร้สมองบ้างเถอะ พยายามมีสติสัมปชัญญะหน่อยเถอะ อยากทำอะไรเพื่อทำคะแนนจนรู้ระลึกไม่ได้ว่าตัวเองเป็นใคร มีหน้าที่อะไร เกิดมาในประเทศไทยจนได้เป็นนายพล เป็นหนังสือพิมพ์ที่มีการให้เกียรติกันเป็นฐานันดรพิเศษขึ้น
มายังคิดไม่ได้อีก โปรดอย่าเอียงเสียศูนย์จนน่า่กลียดน่าขยะแขยงเลย
อยากขอร้อง เกิดมาเป็นคนทั้งที มีความพอดีชะมั่งเถอะ
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#56 pookem

pookem

น้องเก่า

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

*
POPULAR

อยากให้สมาชิกได้เห็นบรรยากาศในการเรียนที่โรงเรียนนายร้อย จปร. จากลิงค์ด้านล่างนี้

โรงเรียนนายร้อย จปร. ได้เชิญผู้กองปูเค็มไปสอนนักเรียนนายร้อย เรื่อง "ชนกลุ่มน้อย ในพม่า"

http://www.precadet2...id=40799&nr=277

Edited by pookem, 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:45.

เมื่ออันธพาลครองเมือง บ้านเมืองก็วุ่นวาย@pookem

#57 winwin191

winwin191

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:56

วินัยคือหัวใจทหาร ใครเชื่อเนื้อข่าวนี่สุดๆ
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#58 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

ผมชมเรื่องการแต่งกายของนักเรียนนายร้อยนะ ส่วนใหญ่แต่งตัวดีและเรียบร้อยมากๆ ไม่เหมือนพวกนักศึกษาตามมหาวิทยาลัยสมัยนี้ที่มั่วไปหมด เครื่องแบบนศ.มันเป็นตัวสะท้อนระเบียบวินัยของนักเรียนได้ อยากให้มหาวิทยาลัยดูนักเรียนนายร้อยเป็นตัวอย่างจัง
I've got the moves like Jagger~~~

#59 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

เดี๋ยวมันขุดเอาผู้การปูดอง มาสู้หรอก

ผู้กองแกเปิดหน้าชกครับ ดูหน้าดูตาแกชัด

ผมสิกลัว นี้โดนเปิดเผยรูปไปหลายครั้ง ยังกลัวเคทองแกมาเอาคืนอยู่เลย

Edited by sigree, 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:04.

#60 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:19

ผมชมเรื่องการแต่งกายของนักเรียนนายร้อยนะ ส่วนใหญ่แต่งตัวดีและเรียบร้อยมากๆ ไม่เหมือนพวกนักศึกษาตามมหาวิทยาลัยสมัยนี้ที่มั่วไปหมด เครื่องแบบนศ.มันเป็นตัวสะท้อนระเบียบวินัยของนักเรียนได้ อยากให้มหาวิทยาลัยดูนักเรียนนายร้อยเป็นตัวอย่างจัง

ตอนแรกก็ไป ดิสเครดิตเค้า ตอนนี้ก็มาทำชมเพื่อเอาไปเปรียบเทียบกับมหาวิทยาลัย

คือ ถ้าไม่มีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับสถานศึกษา กรุณาสงบปากสงบคำบ้างเถอะครับ หยุดวิจารณ์เสียทีลำคาญ

Edited by Pervious, 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:20.

#61 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:30

มติชน : จึงได้แต่ยืนหน้าโพเดี้ยม เปิดและอ่านตามตำราสอนเด็กนักเรียน แบบที่แทบจะไม่เงยหน้ามองหรือแม้แต่สบตานักเรียน ที่เขาเรียกว่า "นักศึกษา" จนทำให้นักเรียนนายร้อย จปร. รู้สึกแอนตี้
ตอนแรก พวกนักเรียนนายร้อย จปร. ก็ตื่นเต้นที่จะมีอาจารย์ใหม่ เป็นพลเรือน เพิ่งจบอังกฤษ มาสอน แต่พอมาสอนแล้ว กลับน่าเบื่อมาก เอาตำรามาวางตั้งข้างหน้า แล้วก็อ่านให้นักเรียนฟัง แถมท่ายืน จะเอาแค่เท้าข้างหนึ่งวางบนฐานโพเดี้ยมเสมอ
ตอนที่อภิสิทธิ์มาเป็นอาจารย์ อายุเท่าไหร่เพิ่งเรียนจบมาหมาดๆ แล้วเค๊าก็ไม่ได้เรียนคุรุศาสตร์มา จะให้สอนได้เหมือนครูโดยตรงมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว แต่แหกตาดูพัฒนาการในการพูดของเขาบ้างว่าหลังจากนั้นไม่นานเข้ามาเล่นการเมืองอายุยังไมุ่ถึง 30 ด้วยซ้ำถ้าไม่อคติจนเกินไปจะเห็นได้ว่าเขาเป็นคนที่พูดจาได้สละสลวยทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ (ขนาดไปเรียนต่างประเทศตั้งแต่มัธยมจนจบปริญญาโท) ลองไปถามอีปูซิว่าอยู่เมืองไทยเกือบทั้งชีวิต ยังอ่านโพยไม่แตกฉานเลย ยิ่งถ้าพูดโดยไม่มีโพยยิ่งไม่รู้เรื่อง ส่วนภาษาอังกฤษไม่ว่ากัน แต่ควรรู้ตัวอย่ากระแดะใช้ถ้าไม่แน่ใจ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#62 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:12

เมื่อไม่นานมานี้
วรนุชมันมาชุมนุม
แถวคลองประปา แถวประชาชื่น
มันได้ ลงมติกันว่าต่อไปนี้เราจะเป็นขี้ข้า.
ทาสเงิน...
ขายวิญญาณให้เอ๊่ยแม้ว

จึงเป็นที่มาของ
มติ***(วรนุช)

Edited by ก๊องส์ไข่กวน, 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:13.

#63 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

มีรูปอาจารย์อภิสิทธิ์ถ่ายรูปหมู่กับนักเรียนนายร้อยจปร.ไหมครับ?

มีหรือไม่มี มันจะมีประโยชน์อันใดกับเรื่องนี้เหรอครับ

น่าเวทนาขึ้นทุกวันนะเรา......เฮ้อ.อ.อ.อ

มาครฐานนายกฯ ว.5 4ss ไปไหนต้องมีภาพถ่ายเป็นหลักฐาน....
ไม่ได้ปาฐกถาก็ไม่เป็นไร.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#64 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

ตอนแรกก็ไป ดิสเครดิตเค้า ตอนนี้ก็มาทำชมเพื่อเอาไปเปรียบเทียบกับมหาวิทยาลัย

คือ ถ้าไม่มีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับสถานศึกษา กรุณาสงบปากสงบคำบ้างเถอะครับ หยุดวิจารณ์เสียทีลำคาญ

ขอเสริมหน่อย...
'Jagger' อย่าเอาความคิด"กบในกะลา"วิพากษ์วิจารณ์เรื่องนี้เลย.....
นักเรียน นักศึกษามหาวิทยาลัยใหญ่ ประเทศที่เจริญแล้วไม่แต่งกายอยู่ใน"กรอบ"หรอก.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.เวลาผมวิพากษ์วิจาณ์"บัตรเติมเงิน"ของนักโทษหนีคุก ณ ดูไบดูเหมือน"ปากจัด"กว่าปกติ.....ฮา

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#65 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

เตรียม 33 หรอครับ หุๆ เด๋วจะเอารู้นี้ไปล้อพี่ชายแฟนสักหน่อย ทำไมขี่เซาแบบนี้น๊อ
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#66 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

"โอ๊ค" จัดหนักชน"มาร์ค" โพสต์ "หนีทหาร เดอะซีรี่ส์" ตอน 1 "มาตรฐานชายไทย"

วันที่ 05 สิงหาคม พ.ศ. 2555 เวลา 20:10:00 น.

นายพานทองแท้ ชินวัตร บุตรชาย พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ได้โพสต์ข้อความในเฟสบุ๊กส่วนตัว (Oak Panthongtae Shinawatra) ระบุว่า หลังจากที่ได้โพสต์เรื่องการเกณฑ์ทหาร เมื่อวันพฤหัสที่ 2 สิงหาคม 2555 โดยมีคนถามข้อมูลเชิงลึกเข้ามาเยอะ เลยตั้งคำถามจากตอนที่ 1 "บัวลอยแอนด์เดอะมาร์ค" โดยนายพานทองแท้ได้เปรียบเทียบให้เห็น "มาตรฐานชายไทยแบบที่1" หรือแบบ "สามัญชนคนธรรมดา" ถึงกรณีของ บัวลอยที่ถูกจัดลำดับความพิการเป็นดี 1 ประเภท 2 แต่ก็ยังต้องรับใช้ชาติในฐานะ "ลูกผู้ชายไทย" ด้วยการเกณฑ์ทหาร 2 ปี และในที่สุดก็ต้อง "ตายในหน้าที่" แม้จะเป็นเพียงเพลงๆ หนึ่งแต่สามารถสะท้อนให้เห็นถึงชีวิตของลูกชาวบ้านธรรมดาๆ หรือที่มวลชนคนเสื้อแดงเรียกกันติดปากว่า "ไพร่" ได้เป็นอย่างดี

นอกจากนี้ ข้อความยังระบุอีกว่า เปรียบเทียบกับ "มาตรฐานชายไทยแบบที่2" หรือแบบ "อภิสิทธิ์ชนคนพิเศษ" ที่มวลชนคนเสื้อแดงเรียกกันติดปากว่า "อำมาตย์" ใช้วิธีไม่ไปเข้ารับการตรวจเลือก เพื่อไปเป็นทหารเกณฑ์ แต่ใช้วิธีไปเป็น นายร้อย กินเงินเดือนจากภาษีอากรของราษฎรอยู่เกือบปี แต่ลางานโดยอ้างว่า ไปเยี่ยมญาติและไปราชการที่ประเทศอังกฤษถึง 221 วัน ต่อให้ไปแบบถูกต้องมันก็ฟังดูทะแม่งๆ แบบ สองมาตรฐาน ยังไงชอบกลแล้ว แต่ในกรณีนี้ ยังมีข้อสงสัยกันอีกว่า นายอภิสิทธิ์ เข้ารับราชการอย่างถูกต้องหรือเปล่าอีก ถูกไม่ถูกเดี๋ยวเราค่อยไปว่ากันใน "หนีทหาร เดอะซีรี่ส์" ตอนที่ 2, 3, 4 ห้ามพลาดครับ!! นอกจากคอการเมืองคอยซู๊ดปากแล้ว กลุ่มวัยรุ่นรออุทาน อั๊ยยะ!! บระเจ้า!! ได้เลยครับ

ยิ่งตอนนี้ผมพึ่งได้ทราบข่าวมาว่า การลางานที่ รร.จปร.จากวันที่ 22 ส.ค. 2531 ถึง 2 เม.ย. 2532 เกือบจะต่อเนื่องกันเป็นวันลาถึง 221 วันจนถึงวันออกจากราชการ เป็นการลางานหลังจากที่นายอภิสิทธิ์ฯได้แต่งงานเมื่อวันที่ 19 ส.ค. 2531 ครับ!!!

หลังจากที่ผมได้เห็นข้อมูลนี้แล้ว ผมถึงกับอึ้งเลยครับ ไม่อยากจะเชื่อว่า ท่านจะทำถึงขนาดนี้ ในฐานะประชาชนคนหนึ่ง ผมขอตั้งคำถามถึงท่านอดีตนายกฯ อภิสิทธิ์ ดังนี้ครับ

1.นายอภิสิทธิ์ฯแต่งงานเมื่อวันศุกร์ที่19สิงหาคม31อยู่เมืองไทยอีก2วันเสาร์-อาทิตย์ เสร็จแล้วลาไปอังกฤษยาว221วันโดยไม่กลับมารับราชการที่เมืองไทยอีกเลยจนกระทั่ง ทบ.อนุมัติให้ลาออกในวันที่2เม.ย. จริงหรือไม่ครับ??? 2.การลาวันจันทร์หลังจากที่นายอภิสิทธิ์ แต่งงานวันศุกร์ที่ท่านเรียกว่าไปเยี่ยมญาติที่อังกฤษนั้น เหมือนกับการลาในลักษณะที่แถวบ้านผมเรียกว่า "ลาไปฮันนีมูน" ใช่ป่าวครับ??? 3.ระหว่างการลาหลังแต่งงานรวมทั้งสิ้น 221 วัน ซึ่งเท่ากับ 7 เดือนกว่านั้น ท่านยังคงรับเงินเดือนที่มาจากภาษีอากรของพี่น้องประชาชนอยู่จริงป่ะหล่ะครับ??? 4.ท่านเป็นทหารไม่ถึงปี แต่ลาไปอังกฤษถึง 7 เดือนกว่า ท่านคิดว่าสิ่งที่ท่านทำนั้น เป็นการเอาเปรียบลูกชาวไร่ชาวนาซึ่งต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ 2 ปี หรือไม่ และท่านจะแสดงความรับผิดชอบอย่างไรครับ???

ผมเคยได้ยินแต่ลูกคนพอมีตังค์จ่ายใต้โต๊ะ 3-5 หมื่นเพื่อให้จับได้ใบดำ ไม่ต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ ผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่แย่มากๆ ในสังคมไทยแล้ว ในกรณีที่กินเงินเดือนร้อยตรี แต่ลาไปนอก 221 วันจากวันรับราชการ 3 ร้อยกว่าวัน นี่ผมไม่เข้าใจจริงๆ ครับ ถ้าทำแบบนี้ถูกต้อง เกิดอีกหน่อยทหารทั้งประเทศเอาเป็นบรรทัดฐานมั่ง

ประเทศไทยคงจะต้อง "อิมพอร์ตไอ้เณร" จากประเทศเพื่อนบ้านละมั๊งครับ

http://www.matichon....atid=&subcatid=

#67 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

"โอ๊ค" จัดหนักชน"มาร์ค" โพสต์ "หนีทหาร เดอะซีรี่ส์" ตอน 1 "มาตรฐานชายไทย"

วันที่ 05 สิงหาคม พ.ศ. 2555 เวลา 20:10:00 น.

นายพานทองแท้ ชินวัตร บุตรชาย พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ได้โพสต์ข้อความในเฟสบุ๊กส่วนตัว (Oak Panthongtae Shinawatra) ระบุว่า หลังจากที่ได้โพสต์เรื่องการเกณฑ์ทหาร เมื่อวันพฤหัสที่ 2 สิงหาคม 2555 โดยมีคนถามข้อมูลเชิงลึกเข้ามาเยอะ เลยตั้งคำถามจากตอนที่ 1 "บัวลอยแอนด์เดอะมาร์ค" โดยนายพานทองแท้ได้เปรียบเทียบให้เห็น "มาตรฐานชายไทยแบบที่1" หรือแบบ "สามัญชนคนธรรมดา" ถึงกรณีของ บัวลอยที่ถูกจัดลำดับความพิการเป็นดี 1 ประเภท 2 แต่ก็ยังต้องรับใช้ชาติในฐานะ "ลูกผู้ชายไทย" ด้วยการเกณฑ์ทหาร 2 ปี และในที่สุดก็ต้อง "ตายในหน้าที่" แม้จะเป็นเพียงเพลงๆ หนึ่งแต่สามารถสะท้อนให้เห็นถึงชีวิตของลูกชาวบ้านธรรมดาๆ หรือที่มวลชนคนเสื้อแดงเรียกกันติดปากว่า "ไพร่" ได้เป็นอย่างดี

นอกจากนี้ ข้อความยังระบุอีกว่า เปรียบเทียบกับ "มาตรฐานชายไทยแบบที่2" หรือแบบ "อภิสิทธิ์ชนคนพิเศษ" ที่มวลชนคนเสื้อแดงเรียกกันติดปากว่า "อำมาตย์" ใช้วิธีไม่ไปเข้ารับการตรวจเลือก เพื่อไปเป็นทหารเกณฑ์ แต่ใช้วิธีไปเป็น นายร้อย กินเงินเดือนจากภาษีอากรของราษฎรอยู่เกือบปี แต่ลางานโดยอ้างว่า ไปเยี่ยมญาติและไปราชการที่ประเทศอังกฤษถึง 221 วัน ต่อให้ไปแบบถูกต้องมันก็ฟังดูทะแม่งๆ แบบ สองมาตรฐาน ยังไงชอบกลแล้ว แต่ในกรณีนี้ ยังมีข้อสงสัยกันอีกว่า นายอภิสิทธิ์ เข้ารับราชการอย่างถูกต้องหรือเปล่าอีก ถูกไม่ถูกเดี๋ยวเราค่อยไปว่ากันใน "หนีทหาร เดอะซีรี่ส์" ตอนที่ 2, 3, 4 ห้ามพลาดครับ!! นอกจากคอการเมืองคอยซู๊ดปากแล้ว กลุ่มวัยรุ่นรออุทาน อั๊ยยะ!! บระเจ้า!! ได้เลยครับ

ยิ่งตอนนี้ผมพึ่งได้ทราบข่าวมาว่า การลางานที่ รร.จปร.จากวันที่ 22 ส.ค. 2531 ถึง 2 เม.ย. 2532 เกือบจะต่อเนื่องกันเป็นวันลาถึง 221 วันจนถึงวันออกจากราชการ เป็นการลางานหลังจากที่นายอภิสิทธิ์ฯได้แต่งงานเมื่อวันที่ 19 ส.ค. 2531 ครับ!!!

หลังจากที่ผมได้เห็นข้อมูลนี้แล้ว ผมถึงกับอึ้งเลยครับ ไม่อยากจะเชื่อว่า ท่านจะทำถึงขนาดนี้ ในฐานะประชาชนคนหนึ่ง ผมขอตั้งคำถามถึงท่านอดีตนายกฯ อภิสิทธิ์ ดังนี้ครับ

1.นายอภิสิทธิ์ฯแต่งงานเมื่อวันศุกร์ที่19สิงหาคม31อยู่เมืองไทยอีก2วันเสาร์-อาทิตย์ เสร็จแล้วลาไปอังกฤษยาว221วันโดยไม่กลับมารับราชการที่เมืองไทยอีกเลยจนกระทั่ง ทบ.อนุมัติให้ลาออกในวันที่2เม.ย. จริงหรือไม่ครับ??? 2.การลาวันจันทร์หลังจากที่นายอภิสิทธิ์ แต่งงานวันศุกร์ที่ท่านเรียกว่าไปเยี่ยมญาติที่อังกฤษนั้น เหมือนกับการลาในลักษณะที่แถวบ้านผมเรียกว่า "ลาไปฮันนีมูน" ใช่ป่าวครับ??? 3.ระหว่างการลาหลังแต่งงานรวมทั้งสิ้น 221 วัน ซึ่งเท่ากับ 7 เดือนกว่านั้น ท่านยังคงรับเงินเดือนที่มาจากภาษีอากรของพี่น้องประชาชนอยู่จริงป่ะหล่ะครับ??? 4.ท่านเป็นทหารไม่ถึงปี แต่ลาไปอังกฤษถึง 7 เดือนกว่า ท่านคิดว่าสิ่งที่ท่านทำนั้น เป็นการเอาเปรียบลูกชาวไร่ชาวนาซึ่งต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ 2 ปี หรือไม่ และท่านจะแสดงความรับผิดชอบอย่างไรครับ???

ผมเคยได้ยินแต่ลูกคนพอมีตังค์จ่ายใต้โต๊ะ 3-5 หมื่นเพื่อให้จับได้ใบดำ ไม่ต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ ผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่แย่มากๆ ในสังคมไทยแล้ว ในกรณีที่กินเงินเดือนร้อยตรี แต่ลาไปนอก 221 วันจากวันรับราชการ 3 ร้อยกว่าวัน นี่ผมไม่เข้าใจจริงๆ ครับ ถ้าทำแบบนี้ถูกต้อง เกิดอีกหน่อยทหารทั้งประเทศเอาเป็นบรรทัดฐานมั่ง
ประเทศไทยคงจะต้อง "อิมพอร์ตไอ้เณร" จากประเทศเพื่อนบ้านละมั๊งครับ

http://www.matichon....atid=&subcatid=

ว่าให้ไอ้โอ๊คเอา สด.43 มาโชว์กันดีไหม
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#68 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

ยังจะเชื่อไอ้โอ๊คอีก

พ่อมันโกงประเทศ

ลูกชาย โกงข้อสอบที่ราม

แถมไอ้โอ๊ค ไม่แน่ชัดว่า เกณฑ์ทหารจริงหรือเปล่า
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#69 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

กรณีอภิสิทธิ์ มีนักเรียนนายร้อยที่เป็นลูกศิษย์ของอภิสิทธิืมายืนยันแล้ว แล้วหลักฐานว่าอีโอ๊คมันเรียน รด น่ะ มีหลักฐานมั้ย ว่ามันเรียน รด จริง

#70 redsimi

redsimi

น้องเก่า

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

กระทู้นี้ผู้กองมาให้ข้อมูลจากประสบการ์ณจริง ซึ่งมติชนบิดเบือนอย่างน่ารังเกลียด ขอบคุณผู้กองที่มาแชร์ข้อมูลครับ

คุณ rufer ครับ ผมว่ากระทู้นี้ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องเกณฑ์ทหารของคุณอภิสิทธิ์ ถ้าข้อมูลดังกล่าวมีสาระสำคัญไปถกทีี่กระทู้มาร์คหนี้ทหารดีกว่า ก๊อปมาแปะที่กระทู้นี้มันเบี่ยงประเด็นผู้กองเค้า

#71 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:07

rufer ไร้มารยาทอย่างแรง

หัวข้อกระทู้ที่กำลังคุยกันคือ

ผู้กองปูเค็ม ขอชี้แจงกรณีมติชน รายงานข่าวเกี่ยวกับ อาจารย์อภิสิทธิ์ และ รร.จปร.

ถ้าไม่มีใครสอนมารยาทในวัยที่ยังรับการอบรมสั่งสอนได้ ก็น่าที่จะหมั่นสังเกตพฤติกรรมของคนรอบข้างแล้วนำมาเป็นข้อคิด สั่งสอนตัวเอง

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#72 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

ถามเด็กเตรียม รุ่นเดียวกับไอโอ๊คเลยว่า มันเคยใส่ชุด รด หรือเปล่า

ถุ้สย์ บอกตอนเกณฑ์ทหาร ***บอกว่า มันเรียน รด มาแล้ว เลยไม่ต้องเกณฑ์

#73 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

ยังจะเชื่อไอ้โอ๊คอีก

พ่อมันโกงประเทศ

ลูกชาย โกงข้อสอบที่ราม

แถมไอ้โอ๊ค ไม่แน่ชัดว่า เกณฑ์ทหารจริงหรือเปล่า

รุ่นไอ้โอ๊ค ส่วนมากซื้อครับ เพราะช่วงนั้นซื้อกันง่ายเกิน จนโดนใบปลอมกันเพียบ :lol:

#74 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

ตัวอย่างอาจารย์ถ่ายกับลูกศิษย์นักเรียนทหาร ไม่เห็นจะห่างกันมากเลยครับ

ภาพถ่ายโรงเรียนเตรียมทหาร ที่คุณนำมาแสดงนั้น เกิดหลังจากปี 2531 ไม่ต่ำกว่า 10 ปี เพราะสมัยนั้นโรงเรียนเตรียมทหารยังตั้งอยู่ที่ถนนพระราม 4 แต่ในภาพนั้นเป็นด้านหลังเขาชะโงก จ.นครนายก
แน่นอนว่ายุคสมัยความคิดผู้คนย่อมเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา

ผมเป็น Staff รุ่นในกีฬาเหล่าทหารตำรวจ พัฒนา Software แปรอักษร ยังไม่กล้าขอใช้เครื่องคอมพิวเตอร์กับอาจารย์เลยครับ ต้องหลบๆซ่อนๆ แอบเข้าไปใช้งานตอนดึกๆ หรือเสาร์อาทิตย์

คุณกำลังเปรียบเทียบผู้คน ที่ต่างยุคสมัยกัน..ไปเพื่ออะไร..

เยี่ยมครับ ตอบได้ชัดมาก

#75 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

คุยเรื่องความคน
ความควายมาได้ไง

#76 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:49

ทหารไม่มีทางที่จะโห่แน่นอนผมเองก็ยืนยัน ถึงแม้จะไม่ใช่นักเรียนนายร้อย แต่ก็ผ่านจุดนี้มาแล้ว ถ้ามีโห่จริง โดนแดรกหลังขาด

#77 Tetsuko

Tetsuko

น้องเก่า

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

ตัวอย่างอาจารย์ถ่ายกับลูกศิษย์นักเรียนทหาร ไม่เห็นจะห่างกันมากเลยครับ

แล้วตัวเองล่ะ เคยถ่ายรูปกับครูบาอาจารย์บ้างไหม
น่าเบื่อนะ อ้างแต่เรื่องไม่เข้าท่า ไร้สาระ

#78 ไข่ต้ม

ไข่ต้ม

น้องเก่า

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

ถ้ามีรูปอาจารย์ที่ถ่ายหมู่กับนักเรียนนายร้อย ก็สามารถมาโต้การกล่าวหาเรื่องโดนนักเรียนโห่ไล่ได้ไงครับ เพราะคงไม่มีนักเรียนที่ไหนจะอยากถ่ายรูปกับอาจารย์ที่ตัวเองโห่ไล่ถูกไหมครับ? ผมพยายามจะช่วยคุณอภิสิทธิ์อยู่นะครับ

ฮา คับ คงไม่ต้องอธิบาย :D :D :D

#79 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

ขำ ตรรกกะ โห่ไล่จริง

นักศึกษาโห่ไล่อาจารย์ ข้อหาไร....

ผมเคยโห่ไล่อาจารย์ก็ซัก2ที ถ้ามีนักศึกษาคนหนึ่งหรือ2คนแอบหลับ แกจะเดินมาใกล้ๆแล้วหันก้นเข้าหาคนที่หลับ

และ.... ปู๊ด โดนโห่ไล่ทั้งห้อง

แต่วันอื่นๆแกก็เข้ามาสอนอีก แล้วก็โดนโห่อีก แต่จากวิชาหนักๆ กลายเป็นวิชาเบาๆไปซะ

เข้าประเด็นไหม อิอิ

#80 zongteen

zongteen

น้องเก่า

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:11

ถ้ามีรูปอาจารย์ที่ถ่ายหมู่กับนักเรียนนายร้อย ก็สามารถมาโต้การกล่าวหาเรื่องโดนนักเรียนโห่ไล่ได้ไงครับ เพราะคงไม่มีนักเรียนที่ไหนจะอยากถ่ายรูปกับอาจารย์ที่ตัวเองโห่ไล่ถูกไหมครับ? ผมพยายามจะช่วยคุณอภิสิทธิ์อยู่นะครับ

Jagger ไปเอารูปที่ถ่ายกับอาจารย์ทุกคนที่เคยเรียนมาหน่อย ถ้าไม่มีถ่ายกับคนไหน แสดงว่านายโห่ไล่อาจารย์คนนั้นตลอดเลยใช่ป่าว?

ใครเค้าจะถ่ายรูปกับอาจารย์ทุกคน อย่างมากก็อาจารย์ที่ปรึกษากับอาจารย์ประจำชั้น ยิ่งสมัยก่อนไม่มีกล้องแบบสมัยนี้ด้วย

#81 pookem

pookem

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

*
POPULAR

ผู้กองปูเค็มได้เข้าไปชี้แจงในห้องราชดำเนินมาแล้ว ตาม Link ด้านล่างนี้
http://www.pantip.co.../P12473439.html
เมื่ออันธพาลครองเมือง บ้านเมืองก็วุ่นวาย@pookem

#82 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:05

กว่าจะสอบเข้ามาเป็นนักเรียนนายร้อยจปร.ได้แทบจะกระอักเลือด บางรายเสียเงินมากมายเพื่อให้รร.ดังเป็นติวเตอร์ให้ ดันมาโห่ไล่อาจารย์ที่สอนและมีสิทธิตัดสินผลการเรียนของตนเอง ไอ้นายร้อยคนที่ทำแบบนี้มันฆ่าตัวตายชัดๆ
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#83 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:06

[ผู้กองปูเค็มได้เข้าไปชี้แจงในห้องราชดำเนินมาแล้ว ตาม Link ด้านล่างนี้
http://www.pantip.co.../P12473439.html

ใจเย็นดีแฮะ ถูกถล่มด้วย คำถาม ขุดคุ้ยข้อมูล ถ้อยคำ ดูถูก เหยี่ยดหยาม ยังนิ่ง
จนเจอเพื่อนที่รู้จัก คนที่อยู่ใน Pantip จึงหมดข้อสงสัยผู้ก่อง ไม่มี คำขอโทษจากการกล่าวหาเลยสักคำ
แต่ดันสวนคำถาม พยายามให้ผู้กอง ตอบตามที่พวกเค้าต้องการ

คนที่นั้นเป็นอะไรกันหมด .. คำถามอื่นนอกเหนือจากหัวข้อ
ไม่ต้องไปสนใจครับ ด้วยความเคารพ เดี๊ยวจะถูกการเมืองเล่นงานเอา
ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของศาลไป

ด้วยความเป็นห่วง

#84 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:27

มาดูความเห็นของนายคนนี้ "แมวน้ำสีคราม "

ความคิดเห็นที่ 1

ป่านนี้ยังไม่เข้าใจ ยังโง่อยู่..ถึงยังเป็นแค่ผู้กอง..ผู้กองจริงหรือเปล่า ถ้ารุ่นที่มาร์คสอน ป่านนี้ ขี้หมูขี้หมาเขาเป็นผู้พันกันหมดแล้ว
จบเตรียมทหารรุ่นไหนกันฟระ โม้ได้ใจจริงๆ

จากคุณ : แมวน้ำสีคราม
เขียนเมื่อ : 5 ส.ค. 55 23:56:06 A:182.52.26.111 X:
ถูกใจ : จระเข้น้ำเค็ม

ความคิดเห็นที่ 6

ตอบ คห.1
ผมลาออกจากราชการมาตั้งแต่ปี 2542 และความเข้าใจของคุณถูกต้องแล้วที่ เพื่อนรุ่น บางคนเป็นนายพล และส่วนใหญ่เป็น พันเอก ครับ
ตอบ คห.3
ผมเป็นลูกศิษย์อาจารย์มาร์คครับ

จากคุณ : ปูเค็มออนไลน์
เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 55 00:13:43 A:171.5.81.108 X:
ถูกใจ : Virtue mode

ความคิดเห็นที่ 32

ผู้กองทรงกลด นั่นเอง..เตรียมทหารรุ่น 28 นี่เอง
ถ้าทันมาร์คสอนจริง ทำไมเรียนช้าจัง ..
แล้วทำอีท่าไหน ถึงถูกสอบสวน..
แล้วการเป็นครูฝึกการ์ดพันธมิตรตั้งแต่ปี 2549..นี่มาร์คเขาสอนด้วยหรือเปล่าครับ..?
หมายเหตุ : จากเตรียมทหารรุ่น 18

เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 55 00:56:56 A:182.52.26.111 X:

ความคิดเห็นที่ 62

ผู้กองปูเค็มครับ
ก่อนอื่นผมขอบอกว่าผมไม่ใช่ทหาร
แต่เพื่อนร่วมรุ่นผมเรียนเตรียมทหาร( รุ่น 18 )อยู่มาก เอาการ..ผมก็อาศัยโทรไปหามันเพื่อตรวจสอบ
ผมสงสัยว่า เวลาผ่านมาตั้งนานแล้วทำไมคุณ ถึงจำมาร์คได้แม่นขนาดนั้น..เขาสอนแค่ 35 วัน..เท่านั้นเองน่ะครับ

เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 55 02:00:41 A:182.52.26.111 X:

คำพูดเปลี่ยนไปราวกับเป็นคนละคน :wacko: แถมข้อมูลใหม่ที่ให้ยังไม่ค่อยจะมีความน่าเชื่อถึอ ..
อ้างว่าตนเองรุ่น 18 ห่างจากผู้กอง 10 รุ่น อายุก็ .. คงเป็นคนมีอายุที่รักการใช้ชีวิตกลางคืนมั้ง
ร่างที่ 3 "เครียมทหารรุ่น 18 " ของใจดี20 ปะเนี๊ย

จาก : http://www.pantip.co.../P12473439.html

Edited by Pervious, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:53.

#85 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:33

จากตอนแรกมาร์คผิดเพราะหนีทหาร กลายเป็นมาร์คผิดเพราะไม่มีรูปถ่ายกับนักเรียนเตรียมทหาร
รู้สึกเนื้อเรื่องมันจะห่วยแตกลงเรื่อยๆ นะครับว่ามั้ยคุณ jagger -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#86 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:44

สงสารผู้กองนิดที่ไปราชดำเนิน

ข้อเท็จจริงกับการกล่าวหาทางการเมือง

หลายครั้ง อคติมีผลเกินกว่าที่ข้อเท็ขขริงจะแก้ไขมันได้

ผมไม่คิดว่าฝ่ายนั้นจะเข้าใจนัก เท่าที่อ่านพอเดาสภาพการได้ บางท่านที่ต่อว่าผู้กองผมทราบด้วยนะว่าทหาร

แต่

เข้าใจดี อคติกับการเมืองที่แม้จะรู้ว่าผิด แต่รับไ่ได้หากใครจะมาพูดเพื่อให้อีกฝ่ายพ้นข้อกล่าวหานั้น

#87 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:05

ผู้กองปูเค็มถ้าจะไปต้องแบบศรอรุชุนนู่น ไม่งั้นโดนรุมยำเละ

#88 pookem

pookem

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:39

*
POPULAR

ขอบคุณทุกคนที่สนใจ

ผมพยายามทำหน้าที่ในฐานะลูกศิษย์ ที่จะต้องปกป้องอาจารย์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งอาจารย์อภิสิทธิ์ ที่กำลังถูกการเมืองเล่นงาน ใส่ร้าย ป้ายสีอย่างน่าเกลียด

ผมได้พบว่า หากได้ใช้ความอดทน อดกลั้น และคำพูดที่สุภาพ ไม่นานคนที่ราชดำเนินก็จะยอมพูดด้วยดี

เพราะเป้าหมายสุดท้าย มิใช่เพื่อชัยชนะ แต่เพื่อปรับความเข้าใจของหลายคน ที่ใช้มายาคติ ได้หันหน้าเข้ามาหากัน

พูดคุยกันอย่างสันติครับ..

#89 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:48

ผมพยายามทำหน้าที่ในฐานะลูกศิษย์ ที่จะต้องปกป้องอาจารย์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งอาจารย์อภิสิทธิ์ ที่กำลังถูกการเมืองเล่นงาน ใส่ร้าย ป้ายสีอย่างน่าเกลียด

ผมได้พบว่า หากได้ใช้ความอดทน อดกลั้น และคำพูดที่สุภาพ ไม่นานคนที่ราชดำเนินก็จะยอมพูดด้วยดี

เพราะเป้าหมายสุดท้าย มิใช่เพื่อชัยชนะ แต่เพื่อปรับความเข้าใจของหลายคน ที่ใช้มายาคติ ได้หันหน้าเข้ามาหากัน

บางครั้งคำพูดที่สุภาพ ก็ไม่ได้ทำให้คนมันเป็นคนที่สมบูรณ์ได้นะครับผู้กอง

#90 Titan

Titan

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:20

ได้ข้อมูลจากแฟนคลับ Facebook "ผู้กองปูเค็ม" จึงได้แชร์ไปยัง twitter @pookem ด้านล่างนี้
RT ไปเจอบทความเกี่ยวกับมาร์คหนีทหารมา อ่านแล้วเคลียร์ สุกำพล You รอรับหมายศาลได้เลย http://bit.ly/MlxNu9 (โดยทนายเบิ้ม ณ สัมมากร)

เคยตาม twitter ของผู้กองตอนชุมนุมเสื้อแดง ชอบครับ

#91 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

อาจารย์ปูเค็มมีคุณสมบัติคล้ายอาจารย์อภิสิทธิ์ ในเรื่องความอดทน

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#92 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

ตอนนีในกระทู้ราชดำเนิน กลายเป็น การหาหลักฐาน มาดิสเครดิส ผู้กองไปล่ะ T^T

เหนื่อยใจ เหอๆๆๆ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#93 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

ดีครับ ผู้กองฯ
แวะมาให้ความรู้ที่นี้บ่อยๆด้วยนะครับ

#94 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

เพิ่งได้มาอ่านกระทู้นี้ ดีใจที่ยังมีลุกศิษย์ของคุณอภิสิทธิ์ออกมาแก้ข้อกล่าวหาให้เขาบ้าง
ขอชมผู้กองปูเค็มที่มีความสุภาพและอ่อนน้อมต่อทุกคนแม้กระทั่งผู้ที่เห็นต่างและหยาบคายใส่ครับ :)

ได้ตามไปอ่านกระทู้ของผู้กองที่ลากดำนาแล้ว ตอนแรกเขาหาทางดิสเครดิตผู้กองหาว่าโกหกเรื่องที่เป็นทหาร
ต่อมาพอยืนยันได้ว่าเป็นทหารจริงก็มาเล่นเรื่องเอกสารของคุณอภิสิทธิ์ผิด (สงสัยในกระทู้มันคงมีแต่พวกเด็ก
ที่เกิดในยุคดิจิตัลหมดถึงไม่รู้ว่าแต่ก่อนระบบราชการทำงานกันยังไง) ไปๆ มาๆ ตอนนี้มาเล่นเรื่องการเมือง
กับผู้กองแล้ว เริ่มมาขุดคุ้ยว่าผู้กองเป็นฝ่ายต่อต้านแดงเชียร์เหลือง ฯลฯ เพื่อหาทางดิสเครดิตว่า
ผู้กองเอียงจึงเข้าข้างคุณอภิสิทธิ์ และมีแนวโน้มว่าต่อไปผู้กองจะถูกด่าด้วยความหยาบคายมากกว่านี้

การจะให้เสื้อแดงฝังชิปในลากดำนายอมรับความจริงไม่ใช่เรื่องง่ายเลยเพราะแกนนำเขาสั่งมาแล้วว่า
"อภิสิทธิ์ต้องผิด" พวกเขาจะคิดเป็นอื่นไม่ได้ แต่ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ผู้กอง อย่างน้อยข้อมูล
ที่ผู้กองชี้แจงจะไม่ช่วยให้เสื้อแดงเกิดปัญญาขึ้นแต่กับคนกลางๆ ที่ข้องใจกับเรื่องนี้น่าจะช่วยให้เขา
เข้าใจได้กระจ่างขึ้น ขอบคุณที่กล้าออกมาทำในสิ่งดีๆ นะครับ

#95 intra

intra

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

คุยกับพวกลิ่วล้อทักษิณในพันทิป ต้องใช้ความอดทนอย่างสูงสุดเลยค่ะ
ขอให้กำลังใจผู้กองปูเค็ม ที่ตั้งใจให้ข้อมูลที่เป็นจริง
ถ้ามีสักคนที่อ่านกระทู้แล้วเริ่มคิดได้ ก็คุ้มแล้วค่ะ

#96 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

อย่าถามหาสาระกับคนไม่มีสมองเลยค่ะ
แค่ถามว่า 300 / 15000 ทำให้ชีวิตคุณดีขึ้นบ้างไหม ยังตอบไม่ได้เลย

Edited by aingkaaern, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:29.

#97 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

นับถือครับ นับถือ...โปรดน้อมรับคำคารวะจากผมด้วย

ส่วนผมคงไม่มีสติและสมาธิพอที่จะไปเสียเวลาให้ความรู้กับกาสรเหล่านั้นครับ ยิ่งรู้ว่าเป็นพวกรับจ้างด้วยแล้วก็ยิ่งป่วยการ
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#98 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

นับถือผู้กองจริงๆครับ ยอมอดทนชี้แจงกับฝูงลากดำนาได้ขนาดนั้น ผมเองเคยหลุดด่าไปโดนยึดล็อกอืนไปแล้ว สุดจะทนกับความแถกแถสีข้างไหม้ ส่วนหนังสือพิมพ์มติชิน ถ้าจะมีประโยชน์อยู่บ้างก็คงเอาไว้เช็ดอึสุนัขแหละ เมื่อก่อนเคยรับทั้งรายวันและรายปักษ์ประจำ แต่ตอนนี้ลาขาด

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#99 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:22

ขอแสดงความนับถือครับ

ผมคนนึงที่ไม่สามารถอดทนได้กับตรรกะเพี้ยนๆได้เลย

แถมท่านยังสามารถอธิบายได้ด้วยความใจเย็น คารวะจากใจเลยครับ

*เพิ่ม - เข้าไปอ่านแล้วเซงแทน ผู้กองอธิบายว่าเป็น Human error มันก็ว่าเอกสารปลอม สงสัยไม่เข้าใจภาษาอังกฤษ

ถ้าสักวันผมไปทำบัตรปชช.กรอกวันผิดมาผมมิเป็นต่างด้าว หรือถ้าซื้อบ้านแล้วเจ้าหน้าที่เอาแต่โม้เขียนผิด ผมคงจะต้องนอนข้างถนนสินะ

Edited by ยิ่งรัก(โพย), 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:07.

#100 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

"Jarrger"เอ๋ย......
ตั้งข้อสงสัยว่าอาจารย์อภิสิทธิ์"หนีทหาร"ก็พอเถอะ....
อย่าตั้งข้อสงสัยอื่นใดให้คนอื่นยุ่งยากเลย......

ผมก็สงสัยว่า"Jarrer"ไม่มี"ใบบอก"อยู่ในมือ จึงตั้งข้อสงสัยต่างกับ"บัตรเติมเงิน"อื่นๆ.....ฮา
ระวังนะ เจ้าของ"บัตรเติมเงิน"บอกว่า"ใบบอก"หาย....
"บัตรเติมเงิน"ก็หายเหมือนกัน.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน