Jump to content

- - - - -

ผู้กองปูเค็ม ขอชี้แจงกรณีมติชน รายงานข่าวเกี่ยวกับ อาจารย์อภิสิทธิ์ และ รร.จปร.

ผู้กองปูเค็ม

• Please log in to reply
118 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

แจ๊คเก้อไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ พอคนที่อยู่ในเหตุการณ์เข้ามาอธิบายไม่เชื่อ

ดันพยายามจะเชื่อสื่อมติชิน ที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ น่าสงสารนะคนประเภท

พร้อมจะเชื่อในสิ่งที่ตอบสนองความเชื่อ ไม่ได้สนใจข้อเท็จจริง
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#102 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

"โอ๊ค" จัดหนักชน"มาร์ค" โพสต์ "หนีทหาร เดอะซีรี่ส์" ตอน 1 "มาตรฐานชายไทย"

วันที่ 05 สิงหาคม พ.ศ. 2555 เวลา 20:10:00 น.

นายพานทองแท้ ชินวัตร บุตรชาย พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ได้โพสต์ข้อความในเฟสบุ๊กส่วนตัว (Oak Panthongtae Shinawatra) ระบุว่า หลังจากที่ได้โพสต์เรื่องการเกณฑ์ทหาร เมื่อวันพฤหัสที่ 2 สิงหาคม 2555 โดยมีคนถามข้อมูลเชิงลึกเข้ามาเยอะ เลยตั้งคำถามจากตอนที่ 1 "บัวลอยแอนด์เดอะมาร์ค" โดยนายพานทองแท้ได้เปรียบเทียบให้เห็น "มาตรฐานชายไทยแบบที่1" หรือแบบ "สามัญชนคนธรรมดา" ถึงกรณีของ บัวลอยที่ถูกจัดลำดับความพิการเป็นดี 1 ประเภท 2 แต่ก็ยังต้องรับใช้ชาติในฐานะ "ลูกผู้ชายไทย" ด้วยการเกณฑ์ทหาร 2 ปี และในที่สุดก็ต้อง "ตายในหน้าที่" แม้จะเป็นเพียงเพลงๆ หนึ่งแต่สามารถสะท้อนให้เห็นถึงชีวิตของลูกชาวบ้านธรรมดาๆ หรือที่มวลชนคนเสื้อแดงเรียกกันติดปากว่า "ไพร่" ได้เป็นอย่างดี

นอกจากนี้ ข้อความยังระบุอีกว่า เปรียบเทียบกับ "มาตรฐานชายไทยแบบที่2" หรือแบบ "อภิสิทธิ์ชนคนพิเศษ" ที่มวลชนคนเสื้อแดงเรียกกันติดปากว่า "อำมาตย์" ใช้วิธีไม่ไปเข้ารับการตรวจเลือก เพื่อไปเป็นทหารเกณฑ์ แต่ใช้วิธีไปเป็น นายร้อย กินเงินเดือนจากภาษีอากรของราษฎรอยู่เกือบปี แต่ลางานโดยอ้างว่า ไปเยี่ยมญาติและไปราชการที่ประเทศอังกฤษถึง 221 วัน ต่อให้ไปแบบถูกต้องมันก็ฟังดูทะแม่งๆ แบบ สองมาตรฐาน ยังไงชอบกลแล้ว แต่ในกรณีนี้ ยังมีข้อสงสัยกันอีกว่า นายอภิสิทธิ์ เข้ารับราชการอย่างถูกต้องหรือเปล่าอีก ถูกไม่ถูกเดี๋ยวเราค่อยไปว่ากันใน "หนีทหาร เดอะซีรี่ส์" ตอนที่ 2, 3, 4 ห้ามพลาดครับ!! นอกจากคอการเมืองคอยซู๊ดปากแล้ว กลุ่มวัยรุ่นรออุทาน อั๊ยยะ!! บระเจ้า!! ได้เลยครับ

ยิ่งตอนนี้ผมพึ่งได้ทราบข่าวมาว่า การลางานที่ รร.จปร.จากวันที่ 22 ส.ค. 2531 ถึง 2 เม.ย. 2532 เกือบจะต่อเนื่องกันเป็นวันลาถึง 221 วันจนถึงวันออกจากราชการ เป็นการลางานหลังจากที่นายอภิสิทธิ์ฯได้แต่งงานเมื่อวันที่ 19 ส.ค. 2531 ครับ!!!

หลังจากที่ผมได้เห็นข้อมูลนี้แล้ว ผมถึงกับอึ้งเลยครับ ไม่อยากจะเชื่อว่า ท่านจะทำถึงขนาดนี้ ในฐานะประชาชนคนหนึ่ง ผมขอตั้งคำถามถึงท่านอดีตนายกฯ อภิสิทธิ์ ดังนี้ครับ

1.นายอภิสิทธิ์ฯแต่งงานเมื่อวันศุกร์ที่19สิงหาคม31อยู่เมืองไทยอีก2วันเสาร์-อาทิตย์ เสร็จแล้วลาไปอังกฤษยาว221วันโดยไม่กลับมารับราชการที่เมืองไทยอีกเลยจนกระทั่ง ทบ.อนุมัติให้ลาออกในวันที่2เม.ย. จริงหรือไม่ครับ??? 2.การลาวันจันทร์หลังจากที่นายอภิสิทธิ์ แต่งงานวันศุกร์ที่ท่านเรียกว่าไปเยี่ยมญาติที่อังกฤษนั้น เหมือนกับการลาในลักษณะที่แถวบ้านผมเรียกว่า "ลาไปฮันนีมูน" ใช่ป่าวครับ??? 3.ระหว่างการลาหลังแต่งงานรวมทั้งสิ้น 221 วัน ซึ่งเท่ากับ 7 เดือนกว่านั้น ท่านยังคงรับเงินเดือนที่มาจากภาษีอากรของพี่น้องประชาชนอยู่จริงป่ะหล่ะครับ??? 4.ท่านเป็นทหารไม่ถึงปี แต่ลาไปอังกฤษถึง 7 เดือนกว่า ท่านคิดว่าสิ่งที่ท่านทำนั้น เป็นการเอาเปรียบลูกชาวไร่ชาวนาซึ่งต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ 2 ปี หรือไม่ และท่านจะแสดงความรับผิดชอบอย่างไรครับ???

ผมเคยได้ยินแต่ลูกคนพอมีตังค์จ่ายใต้โต๊ะ 3-5 หมื่นเพื่อให้จับได้ใบดำ ไม่ต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ ผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่แย่มากๆ ในสังคมไทยแล้ว ในกรณีที่กินเงินเดือนร้อยตรี แต่ลาไปนอก 221 วันจากวันรับราชการ 3 ร้อยกว่าวัน นี่ผมไม่เข้าใจจริงๆ ครับ ถ้าทำแบบนี้ถูกต้อง เกิดอีกหน่อยทหารทั้งประเทศเอาเป็นบรรทัดฐานมั่ง

ประเทศไทยคงจะต้อง "อิมพอร์ตไอ้เณร" จากประเทศเพื่อนบ้านละมั๊งครับ

http://www.matichon....atid=&subcatid=

อ้าว โอคก็หนีทหารเหรอ ไหนบอกว่าคนที่ไม่ได้จับใบดำใบแดง = หนีทหาร งั้นโอคก็ต้องหนีด้วยสิ

แล้วมารคเค้าไม่ได้เรียน รด หรอกนะ เค้าไปเรียนที่ อีตัน รู้จักป่ะ รร ที่ต่อให้มีเงินเท่าพ่อแม้วก็เข้าไปเรียนไม่ได้นะ

แหมว่าแล้วก็ไม่อยากพูดต่อ โอคเข้าเตรียมอุดมได้ยังไงเหรอ สอบได้คะแนนเท่าไหร่?

(แอบเอาสามีมาอ้างอีก วันก่อนบอกสามีว่ามาร์คจบอีตั้น แต่ปูจบ ม เคนตักกี้ สามีหันขวับ หา เรียนอีตันเลยเหรอ ไม่เจ๋งจริงเรียนไม่ได้นะ คนไทยนี่ก็แปลกเนอะ คนโพรไฟล์ดีขนาดนั้นไม่เลือก เลือกอะไรมาก็ไม่รู้)
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#103 MissAnn

MissAnn

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

ด้วยความเคารพครับ โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า นักเรียนนายร้อย จปร.มีความเป็นสุภาพบุรุษพอที่จะไม่โห่ไล่ครูบาอาจารย์ครับ

#104 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:36

แต่เจียมสากว่างี๊นะครับทั่น.. :D :D :D

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#105 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:56

ผู้กองไม่ควรโพสต์เบอร์โทรแบบเปิดเผยนะครับ

#106 pookem

pookem

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

ผู้กองปูเค็มกำลังคิดมุขใหม่ ในการเข้าไปที่ราชดำเนินอีกครั้ง..

ทำไงได้ รักครั้งแรก สุดประทับใจกับชาวราชดำเนิน..
เมื่ออันธพาลครองเมือง บ้านเมืองก็วุ่นวาย@pookem

#107 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

เป็นห่วงผู้กองปูเค็ม จะโดนสาวกปูเน่ารุมยำ

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#108 Toys

Toys

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:59

ผู้กองสุดยอด ขอคารวะเลยท่าน

:)

#109 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

ผู้กองสุดยอด ขอคารวะเลยท่าน

:)

ท่านรู้ผิดถูก และกล้าหาญชาญชัย สมเป็นทหารครับ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#110 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ความจริงพูดกี่ครั้งก็ตรงกันตลอด
ความเท็จต้องใช้ความพยายามในการพูดทุกครั้ง
เพื่อให้เหมือนกับครั้งก่อน

คุณปูเค็ม ขอโทษถ้าผมอ่านผิด(อาจเป็นปูเข็ม หรือ ปู่เค็มก็ได้)
ความเป็นสุภาพบุรุษผมขอชื่นชมครับ
เป็นกำลังใจและขอให้ปลอดภัยจากการปฏิบัติหน้าที่นะครับ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#111 pookem

pookem

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

ขอเชิญชวนสมาชิก มาร่วมกันสร้างมิตรภาพที่ ห้องราชดำเนิน

http://www.pantip.co...2477656.html#18
เมื่ออันธพาลครองเมือง บ้านเมืองก็วุ่นวาย@pookem

#112 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

เข้ามาคาราวะ

และขอบคุณที่เลือกอยู่ข้างความถูกต้องครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#113 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:32

ขอเชิญชวนสมาชิก มาร่วมกันสร้างมิตรภาพที่ ห้องราชดำเนิน

http://www.pantip.co...2477656.html#18

อยากเข้าไปร่วมสร้างมิตรภาพกับผู้กอง นะครับ แต่แนวความคิดของคนที่นั่น

มันช่างเป็นเส้นขนานที่ไม่มีวันมาบรรจบกับผมจริงๆ

วันใดที่ฟ้าลิขิตขีดเขียนให้เส้นขนานคู่นี้มาบรรจบ นั่นก็คือต้องมีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งแหลกราญ ไปแหละครับ

ผมเคยคุยกับพวกนี้มาเยอะ ยืนยันว่าล้มเจ้าทุกตัว (ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ก็ไม่ต่ำกว่าเก้าสิบ)

เรื่องด่าผม ด่ามาร์ค ด่า ปชป. หรือคุยเรื่องอีปูโง่ โกงกิน ทักษิณกลับบ้าน นโยบายปัญญาอ่อน เรื่องเหล่านี้พอรับได้ ทำใจได้

แต่เวลามันกระทบสถาบัน นี่ผมเดือดปุดๆทุกที ทำใจไม่ลง ครับ...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#114 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

ติดตามทวิตเตอร์ของผู้กองมาตลอดค่ะ ผู้กองใจเย็น อดทน และมีเหตุผลมากๆ และนี้ก้เป็นลักษณะของสุภาพบุรุษนักรบ สุภาพบุรุษจปร. ที่จริงการที่ชาวลากดำนาได้พูดคุยโต้ตอบกับผู้กอง เขาน่าจะเห็นได้แล้วนะคะว่า "การเป็นนักเรียนนายร้อยจปร.ต้องมีระเบียบวินัยอย่างเคร่งครัด และต้องมีความอดทนสูง" เหมือนดังเช่นที่ผู้กองอดทนและพยายามอธิบายให้พวกเขาฟัง ถ้าพวกเขาฉุกคิดได้ เขาจะสำนึกได้ทันทีว่า นักเรียนนายร้อยลูกศิษย์ของอาจารย์อภิสิทธิ์ จะไม่มีวันแสดงกิริยาไร้มารยาทขาดความอดทนด้วยการโห่ไล่อาจารย์ของตนเองเป็นแน่แท้ แต่ไม่รู้นานมั้ยนะคะ กว่าพวกลากดำนาจะคิดได้ เป็นกำลังใจให้ผู้กองนะคะ เพราะคิดเหมือนหลายๆท่านในที่นี้ว่า ผู้กองคงโดนขวิดหนักแน่ๆ
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#115 Red Baron

Red Baron

ปุโรหิตหัวหน้าอำมาตย์

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

สวัสดีครับผู้กอง ยังคิดถึงกันอยู่นะ
ผ่านมาช่วงอยู่กันครบหน้าแวะมาหาอะไรกินนั่งคุยกันบ้าง
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม

#116 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

ถามผู้กองกองปูเค็มหน่อยนะคับ จากที่เคยสัมผัสใกล้ชิดจ่าอภิสิทธิ์มา

สมัยก่อนเขาเป็นคน อำมหิต โหด***ม ผิดมนุษย์ ผิดเพศ เหมือนทุกวันนี้ไหมคับ :huh:

สมัยก่อน ผมก็ไม่เห็นคนจะเลวชาติ เผาบ้านเผาเมือง ปล้นอาวุธทหาร ซ่องสุมอาวุธสงครามฆ่าทหาร ฆ่าประชาชน ฆ่าพวกเดียวกัน ถ่อยสถุล คุกคามชาวบ้านที่เห็นต่าง ล้มสถาบัน ต่อต้านกฎหมายบ้านเมือง รักคนโกงชาติเป็นชีวิตจิตใจ อำมหิต โหด***ม ผิดมนุษย์มนา เหมือนแดงควาย ไม่มีนะ ไม่เคยเห็น เห็นแต่ในสมัยนี้แหละ

มีครับสมัยกรุงแตกครั้งที่สอง
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#117 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

ด้วยความเคารพครับ โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า นักเรียนนายร้อย จปร.มีความเป็นสุภาพบุรุษพอที่จะไม่โห่ไล่ครูบาอาจารย์ครับ

เห็นด้วยค่ะ
เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#118 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

ความคิดเห็นที่ 53 [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

ฝากบอกเพื่อนสักนิดนะครับคุณ ThaiVoice

ความสัมพันธ์ระหว่างอาจารย์กับศิษย์ก็เรื่องหนึ่ง
ความถูกต้องก็เรื่องหนึ่ง

ระดับร้องเรียนผู้บังคับบัญชาจนโดนสอบ ต้องลาออกจากราชการ
แสดงให้เห็นว่าเป็นคนจริง รักความถูกต้อง
จะน่าเสียดายครับ ถ้าเข้าข้างคนผิด เพราะเหตุผลทางการเมือง

เรื่องเล็ก ๆ บางเรื่องมันก็ไม่เล็กครับ

อย่าหาว่าแส่หรือสะเออะเลยนะครับ
ด้วยความนับถือ

ขอบคุณครับ
smile

จากคุณ : ตระกองขวัญ [FriendFlock]
เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 55 01:22:33 A:223.206.42.247 X: [แก้ไข]

พูดเรื่องเข้าข้างคนผิด ก็ได้แต่หวังว่าเขาจะส่องกระจกบ้าง

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#119 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

ใจเย็นอดทน มากๆ เลยครับ ฝึกมาดีจริงๆๆ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน