Jump to content

- - - - -

ข้อเท็จจริงเรื่องสมศักดิ์เจียม เป็นเด็กซื้อโอเลี้ยง.....

• Please log in to reply
899 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

*
POPULAR

ผมแยกหัวข้อให้แล้วนะครับ เชิญท่านที่สนใจ
เรื่องของเรื่องคือ สมาชิกชื่อนายชด เล่าว่า

ฮี่ๆๆๆๆ
สมัยนู้นนะ
ยัยเหงี่ยม กะ ผม ต้องมานั่งโรเนียวแจกใบปลิว
ยัยเหงี่ยมมันถนัดพิมพ์ ผมถนัดโรเนียว กับ วาดรูปประกอบ
ไอ้ที่วาดรูปประกอบนั่นแหละที่มันแพง เพราะมันโรเนียวไม่ได้ มันต้องถ่ายเอกสาร ต้องไปถ่ายแถวหลังกระทรวงโน่น มันจะถูกหน่อย อีกอย่างลูกเจ้าของร้าน ก็เรียนแถวนั้นแหละ
ทำงานกันอยู่ มีไอ้ตี๋เกรียนคนหนึ่งหัวโตๆ ผมตั้งๆเหมือนไม้กวาด ใส่เชิ๊ตสีขาวๆอมเหลืองสกปรก มาด้อมๆมองๆ
"พี่ครับ ผมจะมาสมัครอาสาช่วยครับ"

ยัยเหงี่ยมมันรับเอาไว้ บอกว่า เอาไว้ให้มันวิ่งไปถ่ายเอกสาร ซื้อโอเลี้ยง ซื้อถั่วตัด และ ตบกระโหลกเล่น ยามพวกเราเซ็ง
ทุกวันนี้ มันก็คือ ไอ้สากกะเบือ นั่นแหละ น้าเปิ้ล

ทุกวัน ผมไม่รู้นะว่ามันกินอะไร แต่สงสัยว่ามันกินแมงโม้มากไปหน่อย ชอบคุยว่าเป็นพวกคอมฯ คอมฯห่านอะไร เด็กวิ่งโอเลี้ยงล่ะไม่ว่า
เคยเห็นมันพ่นแมงโม้อยู่หอประชุมเก่ากะเด็กๆรุ่นลูก
พอมันเห็นผม เท่านั้นแหละ เดินหนีเลย เพราะเสือกโม้กะเด็ก ว่าอยู่ ภูพาน เขตงาน 5
(แม่มมีซะที่ไหนล่ะ เขตงาน 5)

ที่มันพาน้องๆไปโดนตำรวย (ไม่ได้พิมพ์ผิดครับ ) จับ เพราะมัน ทำตัวเป็นฮีโร่ในตอนแรก แต่เสือกปากกล้าขาสั่นพาน้องหนีไป เพราะไม่กล้าว่ายน้ำหนีตอนกลางคืนที่ผ่านมา
ส่วนบางคนที่โดนจับจริงๆนั้น เพื่อหน่วงเวลาให้เพื่อนๆอีกหลายคนหนีครับ
พวกว่ายน้ำหนีข้ามฟากมานอนใต้ถุนโรงพยาบาล อยู่หนึ่งวันหนึงคืน มีนักศึกษาพยาบาลและพยาบาล ตลอดจนคุณหมอ แอบส่งอาหารและเสื้อผ้า รอรถส่งผักมารับไป เพื่อหนีเข้าป่า

ไอ้ตี๋ส่งโอเลี้ยงคนนี้ ไร้ความกล้า ไร้ความจริงใจกับพี่น้อง สิ่งที่มันมีมาตลอดคือ ความคั่งแค้นสังคมจากปมด้อยในตัวเอง แม้มันจะหัวดีก็ตามแต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะมีอีคิวอะไร

เหงี่ยมเอง ทั้งที่เป็นพี่เลี้ยงมัน รู้เช่นเห็นชาติมันที่สุด
---------------------

เรื่องนี้เป็นประวัติศาสตร์การเมืองที่น่าสนใจ เพราะถ้านายชดโกหก อาจจะทำให้การต่อสู้กับทักษิณล่มสลายเอาได้....หึหึ

เอาละครับ เชิญสอบทานความถูกต้องกันให้เต็มที่

#2 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

มาลงชื่อรอการพิสูจน์ที่จะพลิกประวัติศาสตร์การเมืองไทย
ว่าลุงชดจำผิดหรือโกหกเรื่องป้าเหงี่ยมพิมพ์ดีดเป็นหรือไม่เป็น
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#3 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

เรื่องถ่วงเวลาให้เพื่อนหนี คนพูดคือชวลิต วินิจจะกุล

ข้อกล่าวหาที่ว่า คนใน มธ.ยิงออกไป ลองคิดดูว่า มธ.มีกำแพงกำบัง มีที่ตั้งกำบังแน่นหนา หอฯใหญ่อยู่ระดับสูงกว่าสนามหลวง ที่พวกอันธพาลและ ตร.อยู่ มีแต่ต้นมะขามเท่านั้นที่กำลังกระสุนได้ ถ้าน.ศ.มีอาวุธเอ็ม 16 หรือระเบิดจริง คงทำให้ ตร.ตายนับสิบ แต่ความจริงคือ พวกเราตายเป็นร้อย ในขณะที่ ตร.ตายแค่ 2 ซึ่งไม่ทราบถูกอะไรตาย

ความจริงคือ พวกเราไม่มีอาวุธ เพื่อนที่หน้าหอฯใหญ่คงเฝ้าอยู่ตรงนั้น ไม่มีใครถอยหนี เขาตอบโต้อะไรไม่ได้เลย เพียงแค่ทำให้ ตร.รู้ว่าตรงนั้นมีคนอยู่จะได้ไม่กล้าบุกเข้ามา เพื่อถ่วงเวลาให้แก่เพื่อนๆ ข้างในที่กำลังหาทางออก ทุกคนคงจะคิดรู้อนาคตว่าจะต้องเสียสละชีวิตแน่นอน และเขาก็ถูกยิงทีละคนๆ จริงๆ
http://www.thaioctob...opic=812.0;wap2

แต่สรุปคือหงอกเจียมฯที่เป็นแกนนำโดนจับคนเดียว ในขณะที่แกนนำคนอื่นโดนรวมพร้อมๆกัน แสดงว่า....เอาตัวรอดคนเดียว :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#4 shinethai

shinethai

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

ดีครับ... เอาความขี้ขลาด (ขี้ขึ้นไปอยู่บนหัว หัวเลยโต) ของมันมาเล่ากันมากๆ มาพิสูจน์กัยเยอะๆ
เผื่อสาวกมันมาอ่านจะได้รู้ว่า Idol ของมันก็แค่ I (หัว) ดอ ตัวหนึ่งแค่นั้น
ผมไม่ต้อนรับพวกล้มเจ้า ไม่ต้องเสรือกเข้ามาในกระทู้ที่ผมตั้ง

#5 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

*
POPULAR

ถ้าอ่านได้ไม่กี่บรรทัด แล้วหลงประเด็น ก็กลับไปอ่านใหม่ได้ครับ

จากการสอบถามเบื้องต้นนะครับ

เรื่องที่พิมพ์ดีดไม่เป็น ไม่สำคัญเท่า ป้าเหงี่ยมไม่รู้จักตาชด ไม่เคยทำงานเอกสารอย่างที่ตาชดกล่าวอ้าง
(รายละเอียดมีแล้ว แต่อยู่เกินบรรทัดที่สามในเรปของทู้นั้นนะ ขออภัย)
ซึ่งนั่นหมายความว่าเรื่องราวที่คุณๆท่านๆฟังกันอยู่ อาจจะไม่ต่างอะไรกับนิยายที่ทางฝ่ายล้มเจ้าคอยกรอกหูสาวกอยู่ทุกวัน

ส่วนเรื่องจะหาหลักฐานมาแปะอย่างไรนั้น ผมคงต้องขออนุญาตเจ้าตัวเค้าก่อน และตอนนี้ป้าเหงี่ยมไม่ได้อยู่กรุงเทพครับ
เลยไม่สะดวกเอาหลักฐานที่ชัดเจนมาให้ชมกัน ตรงนี้คุณๆท่านๆก็อย่าเพิ่งเชื่อผมหรือไม่ก็คิดไปพลางๆว่ายังไม่มีหลักฐานก็ได้ครับ

หลายคนก็มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองเชื่อ ไม่สนใจว่าจะถูกผิดอย่างไร บางทีผมก็คิดอยู่เหมือนกันนะครับ ว่าจะเหนื่อยพิสูจน์ความจริงไปทำไม ในเมื่อผมเองก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับเรื่องนี้
การทำให้คนอื่นรู้ความจริงไม่ได้เป็นประโยชน์อะไรกับผม แต่ในเมื่อผมเข้ามายุ่งกับเรื่องนี้แล้ว ได้รู้ความจริงระดับนึงแล้ว ก็คงจะพยายามทำให้สุดความสามารถในการนำหลักฐานที่น่าเชื่อถือมาแปะไว้ให้คิดกัน
ซึ่งแน่นอนยังไม่ใช่ตอนนี้ ส่วนจะอีกนานแค่ไหนก็หวังว่าคนรอพิสูจน์คงจะยังไม่ลืมประเด็นนี้ไปนะครับ

ขอบคุณที่อ่านครบทุกบรรทัด
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#6 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

ไอ้ตี๋เกรียนหัวโต อ่านดูก็น่าสงสารนะครับ
ดูมีปมด้อยตั้งแต่เด็ก เป็นลูกไล่เขามาโดยตลอด
เหมือนขาดการยอมรับจากเพื่อนๆ และ สังคม

เด็กแบบนี้โตขึ้นมาคงเรียกร้องความสนใจน่าดู
ทำทุกวิถีทาง เพื่อให้กลายเป็นที่ยอมรับ ให้มีคนมายอมรับตัวเขา

เคยเห็นมันพ่นแมงโม้อยู่หอประชุมเก่ากะเด็กๆรุ่นลูก
พอมันเห็นผม เท่านั้นแหละ เดินหนีเลย เพราะเสือกโม้กะเด็ก ว่าอยู่ ภูพาน เขตงาน 5

แบบนี้แหละ -_-

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#7 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:56

มีผู้อยู่ร่วมสมัยท่านเล่าให้ฟังว่า ยุค 6 ตุลา 2519 วันที่ทหาร ตำรวจ กับกระทิงแดง ล้อมปราบนักศึกษาที่ มธ. นักศึกษาถูกฆ่าตายไปหลายคน ส่วนหนุ่มน้อยคนนี้รอดมาได้เพราะหนีไปหลบอยู่ในห้องน้ำ แต่แล้วก็เกิดเหตุการณ์สะเทือนขวัญที่ทำให้หนุ่มน้อยฝังใจและเคียดแค้นทหารและสถาบันมาตั้งแต่นั้น ว่ากันว่าถึงกับทำให้กินง่ายถ่ายคล่องมาจนถึงทุกวันนี้..
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#8 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ถ้าอ่านได้ไม่กี่บรรทัด แล้วหลงประเด็น ก็กลับไปอ่านใหม่ได้ครับ

เรื่องที่พิมพ์ดีดไม่เป็น ไม่สำคัญเท่า ป้าเหงี่ยมไม่รู้จักตาชด ไม่เคยทำงานเอกสารอย่างที่ตาชดกล่าวอ้าง
(รายละเอียดมีแล้ว แต่อยู่เกินบรรทัดที่สามในเรปของทู้นั้นนะ ขออภัย)
ซึ่งนั่นหมายความว่าเรื่องราวที่คุณๆท่านๆฟังกันอยู่ อาจจะไม่ต่างอะไรกับนิยายที่ทางฝ่ายล้มเจ้าคอยกรอกหูสาวกอยู่ทุกวัน

ส่วนเรื่องจะหาหลักฐานมาแปะอย่างไรนั้น ผมคงต้องขออนุญาตเจ้าตัวเค้าก่อน และตอนนี้ป้าเหงี่ยมไม่ได้อยู่กรุงเทพครับ
เลยไม่สะดวกเอาหลักฐานที่ชัดเจนมาให้ชมกัน ตรงนี้คุณๆท่านๆก็อย่าเพิ่งเชื่อผมหรือไม่ก็คิดไปพลางๆว่ายังไม่มีหลักฐานก็ได้ครับ

หลายคนก็มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองเชื่อ ไม่สนใจว่าจะถูกผิดอย่างไร บางทีผมก็คิดอยู่เหมือนกันนะครับ ว่าจะเหนื่อยพิสูจน์ความจริงไปทำไม ในเมื่อผมเองก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับเรื่องนี้
การทำให้คนอื่นรู้ความจริงไม่ได้เป็นประโยชน์อะไรกับผม แต่ในเมื่อผมเข้ามายุ่งกับเรื่องนี้แล้ว ได้รู้ความจริงระดับนึงแล้ว ก็คงจะพยายามทำให้สุดความสามารถในการนำหลักฐานที่น่าเชื่อถือมาแปะไว้ให้คิดกัน
ซึ่งแน่นอนยังไม่ใช่ตอนนี้ ส่วนจะอีกนานแค่ไหนก็หวังว่าคนรอพิสูจน์คงจะยังไม่ลืมประเด็นนี้ไปนะครับ

อ่านเกินสามบรรทัดครับ แต่จับประเด็นได้แค่นั้น
อาจจะเพราะผมโง่เกินไปเลยเคี้ยวได้แค่นี้จริงๆ

"หลายคนก็มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองเชื่อ ไม่สนใจว่าจะถูกผิดอย่างไร บลาๆๆ"
ข้อนี้เอาใจช่วยนะครับ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#9 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

ขอฟังหูไว้หูจนกว่าจะมีหลักฐานค่ะ แต่ยอมรับว่าสนุกดี

#10 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

สนใจเรื่องที่ว่าผิดและที่ว่าถูกครับ อยากรู้อยากฟังเสมอครับ ขอบคุณครับ

#11 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

ขอลงชื่อ ว่าตามอ่านกระทู้นี้นะครับ

#12 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

ขอบคุณ คุณamplepoor, คุณแมวกระป๋อง และท่านผู้ให้ข้อมูล

ผมสงสัยเรื่องราวของคนเดือนตุลา เรื่องราวของคนที่ร่วมเคลื่อนไหวทางการเมืองร่วมเป็นร่วมตายกันมา ทำไมถึงแตกแยกกันได้ แตกกันเหมือนว่าจะฆ่ากันได้
แตกแยกกันจริงหรือเปล่า ผมอยากฟังครับ

#13 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

ผมว่ากระทู้น่าติดตาม คืออยากทราบว่าจะหาอ่านประเด่นพวกนี้แบบ จริงๆจังได้ที่ไหนบ้างครับ

คือผมเรียนแต่พวกคำนวณ พวกอย่างประวัติศาสตร์อะไรพวกนี้ก็รู้แค่ผิวๆ เลยอยากได้หนังสือ หรือพี่คิดว่ามีอะไรน่าสนใจในเรื่องพวกนี้บ้างครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#14 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

แยกมาเล่นที่กระทู้นี้ดีแล้วค่ะ จะได้ไม่ทำให้กระทู้เดิมถูกเบี่ยงเบนประเด็นไป

Now!  Restart Thailand  

#15 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ผมว่ากระทู้น่าติดตาม คืออยากทราบว่าจะหาอ่านประเด่นพวกนี้แบบ จริงๆจังได้ที่ไหนบ้างครับ

คือผมเรียนแต่พวกคำนวณ พวกอย่างประวัติศาสตร์อะไรพวกนี้ก็รู้แค่ผิวๆ เลยอยากได้หนังสือ หรือพี่คิดว่ามีอะไรน่าสนใจในเรื่องพวกนี้บ้างครับ

http://www.reurnthai.com/ ถ้าประวัติศาสตร์แนะนำไปที่เว็บนี้ครับ ว.วินิฉัยกุล ท่านเป็นเจ้าเรือนอยู่
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#16 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

หัวโตซื้อโอเลี้ยง
แพ้ผม เพราะผมขายบะหมี่เกี๊ยว

#17 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

*
POPULAR

บอกจากความรู้สึกจริงๆเลยครับ ผมชอบงานเขียน ของ ท่านamplepoor มาก

เพราะแสดงถึงวุฒิภาวะและระดับมันสมองได้เลยครับว่า เป็นผู้ที่รู้และมีข้อมูลจริง

โดยที่หงอกเจียมไม่สามารถบิดเบือนตรรกะของ ท่านamplepoor ได้เลย

ถ้าจับหงอกเจียมมานั่ง ดีเบต กะท่านamplepoor ผมว่าหงอกเจียมคงไปไม่เป็น

หรือถ้าจะไปได้ "สีข้าง" คงจะถลอกเยอะเลยครับ

ขอบคุณท่านamplepoor มากๆครับสำหรับความรู้ที่นำมาเผยแพร่

ผมจะตามงานเขียนของท่านไปจนกว่าท่านจะไม่เขียนครับ ....ขอบคุณมากครับ

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#18 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

หลายท่านคงจะงง ประเด็นมันอยู่ที่ว่า คุณหมีรคอมมานโดอ้างว่าข้อเขียนส่วนหนึ่งของคุณ naichod นั้นเป็นเท็จครับ

ฮี่ๆๆๆๆ
สมัยนู้นนะ
ยัยเหงี่ยม กะ ผม ต้องมานั่งโรเนียวแจกใบปลิว
ยัยเหงี่ยมมันถนัดพิมพ์ ผมถนัดโรเนียว กับ วาดรูปประกอบ
ไอ้ที่วาดรูปประกอบนั่นแหละที่
มันแพง เพราะมันโรเนียวไม่ได้ มันต้องถ่ายเอกสาร ต้องไปถ่ายแถวหลังกระทรวงโน่น มันจะถูกหน่อย อีกอย่างลูกเจ้าของร้าน ก็เรียนแถวนั้นแหละ
ทำงานกันอยู่ มีไอ้ตี๋เกรียนคนหนึ่งหัวโตๆ ผมตั้งๆเหมือนไม้กวาด ใส่เชิ๊ตสีขาวๆอมเหลืองสกปรก มาด้อมๆมองๆ
"พี่ครับ ผมจะมาสมัครอาสาช่วยครับ"
ยัยเหงี่ยมมันรับเอาไว้ บอกว่า เอาไว้ให้มันวิ่งไปถ่ายเอกสาร ซื้อโอเลี้ยง ซื้อถั่วตัด และ ตบกระโหลกเล่น ยามพวกเราเซ็ง
ทุกวันนี้ มันก็คือ ไอ้สากกะเบือ นั่นแหละ น้าเปิ้ล

เนื้อหาในส่วนนี้ "โกหก"

ผมมองว่าประเด็นนี้สำคัญสำหรับคุณ naichod เพราะถ้าเป็นเท็จ ข้อเขียนส่วนที่เหลือจะยิ่งไม่น่าเชื่อถือครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#19 naichod

naichod

?

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

คำตอบผมที่ให้สมาชิกพิเคราะหฺ์ มีเท่าที่ได้ตอบไปในกระทู้เดิม ครับ

ไม่มีอะไรต้องซีเรียส

และไม่มีเหตุผลอะไรที่จะมาโน้มน้าวให้ใครเชื่อ หรือ ไม่เชื่อ เพราะ ผมเคารพในความคิด การพิจารณา ของท่านสมาชิกทุกคน

ไม่มีอะไรเคลือบแฝงใดๆ

อือม์ ถ้าไม่มีล๊อกอินหมีคอมมานโด ผมเข้าใจว่า เป็นสมศักดิ์ เข้ามาตอบเองเลย

ทั้งหมดที่คุณกล่าว คือ ความเชื่อ มุมที่คุณมอง และการกล่าวอ้าง ที่ไม่มีอะไรมายืนยัน เป็นหลักฐานเช่นกันครับ

ทั้งหมดที่ผมกล่าว คือ ความเชื่อ มุมที่ผมมอง และ การกล่าวอ้างที่ไม่มีอะไรมายืนยัน เป็นหลักฐาน เช่นกัน

แต่ที่ต่างคือ ผมไม่ได้ยกตนเองว่าเป็นแกนนำ หรือวีรบุรุษใดๆในเหตุการณ์

ผมไม่ได้เรียกร้องให้คุณหรือสมาชิกท่านใดเชื่อ

และผมก็ไม่ต้องการให้สมาชิกท่านใดมาเชื่อ อย่างไร้เหตุผล หากคุณอ่านทุกความเห็นของผมจริง คงได้พบว่า ผมพยายามที่จะบอกเพื่อนสมาชิกด้วยซ้ำไปว่า คนเราจ้องหาวิธีคิดของตนเอง ก่อนคิด และจำเป็นต้องมีตะแกรงร่อนข้อมูลที่ได้รับ

เมื่อคุณยืนยันว่า มีเจตนาดีๆ ก็ขอให้กระทำต่อไปเถิดครับ อะไรที่ดีงาม ผมเห็นคล้อยหมด

ก็บอกแล้วว่า จะเชื่อหรือไม่เป็นสิทธิ บอกว่าไม่เชื่อผมก็ยินดี แต่หากบอกว่าโกหก มันพิสูจย์กันลำบากมากๆ ทั้งคุณและผมนั่นแหละ

คุณพูดอย่างไร อ้างอย่างไร มันต่างอะไรกับที่ผมพูด ผมอ้าง? ตรองดูนะครับ

แต่ผมเน้นจุดสำคัญให้เพื่อนสมาชิกทราบอยู่สามจุดครับ

1. คนเราควรต้องมีวิธีคิด และจัดระบบความคิด

2. คนเราควรต้องมีการสร้างตะแกรงร่อนข้อมูลจากตัวเราเอง จากข้อมูลหลากหลายที่ได้รับ

3. ผมเน้นเรื่องความสามัคคีของคนในชาติมากกว่าจะไปยึดติดกับอะไร ใครเป็นแกนนำทำแตกแยก ผมถือเป็นศัตรู

ดังนั้นไม่ว่า คุณจะมองผมอย่างไร เชื่อหรือไม่เชื่อ ตำหนิหรือด่าว่า ผมไม่ได้ใส่ใจอะไรเลย เพื่อนสมาชิกจะมองผมอย่างไร ผมเฉยๆ

หากแต่เขาสามารถจัดและสร้างวิธีคิดของเขาเอง สร้างตะแกรงร่อนข้อมูลของเขาเอง และเห็นสิ่งที่สถาบันได้คิด วางแนวคิดและกระทำ ก็ตอบรับเป้าหมายของผมแล้ว

เป้าหมายของผมมีชัดเจนครับ

คำตอบผมตอบไปแล้ว ดูเหมือนบางท่านไม่ค่อยจะสนใจอ่านสักเท่าใด

ส่วนที่เหลือ คือ สมาชิกที่อ่าน เป็นผู้พิเคราะห์เองเท่านั้น

Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.No one higher than us. Unless we kneel to his own.

#20 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:32

ก้แค่ เหมือนเรื่อง แดงไบเล่ย์นั่นแหละ จากตัวตนนักเลงจริงๆ ที่เกิดขึ้นใน 2499 แต่คนที่อยู่ร่วมสมัยจนกระทั่งแฟนของแดงไบเลย์ตัวจริง ต่างก็ยืนยันว่า ไม่เคยมีตัวต้นของเปี๊ยก วิสุทธิ์กษัตริย์

ทำไม เขาถึงบอกว่าตนเองเป็นเพื่อนอยู่แก๊งค์ เดียวกับแดง ไบเลย์

แต่คนทั่วไปๆ ก็รับรู้ว่า แดงไบเลย์ มีเพื่อน ชื่อเปี๊ยก ผ่านงานเขียนของเขาเอง

ปล.
เราก็เหมือนเด็กๆ ที่นั่งฟังผู้ใหญ่โม้เรื่องอดีต ตัวเองเกิดไม่ทัน ว่า เคยไปโน่น เคยไปนี่ นะ เคยเจอเรื่องนั่นเรื่องนี่ ถ้าเรื่องไหนสนุก ก็เอามาโม้ให้เพื่อนรุ่นเดียวกันฟังต่อ เด็ก 10 กว่าขวบ ไม่สนใจกันหรอกที่จะหาข้อมูลเพิ่มเติม ว่าจริงหรือไม่จริงแค่ฟังสนุกๆ ให้ตื่นเต้นก็แค่นั้น

ก็ไม่เห็นจะมีอะไรมาก ใครมีความเห็นแย้งกัน ก็ไม่เห็นจะเป็นไร ใครไม่เชื่อก็พิสูจน์ กันได้ ตามสะดวก เพราะเราไม่ใช่เด็ก 10 กว่าขวบ ที่จะต้องเชื่อทุกคำที่ออกจากปากที่คนที่โตกว่าอยู่แล้ว

Edited by koong, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:38.

#21 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:08

มีผู้อยู่ร่วมสมัยท่านเล่าให้ฟังว่า ยุค 6 ตุลา 2519 วันที่ทหาร ตำรวจ กับกระทิงแดง ล้อมปราบนักศึกษาที่ มธ. นักศึกษาถูกฆ่าตายไปหลายคน ส่วนหนุ่มน้อยคนนี้รอดมาได้เพราะหนีไปหลบอยู่ในห้องน้ำ แต่แล้วก็เกิดเหตุการณ์สะเทือนขวัญที่ทำให้หนุ่มน้อยฝังใจและเคียดแค้นทหารและสถาบันมาตั้งแต่นั้น ว่ากันว่าถึงกับทำให้กินง่ายถ่ายคล่องมาจนถึงทุกวันนี้..

ฟ้องครับ ฟ้อง ...

คุณ idolation พูดให้ผมจินตนาการได้ว่า.. ไอ้เด็กคนนี้มันหลบไปกินเข้้้้้้้้้้้้้

Edited by แมวน้อยสีน้ำเงิน, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:08.

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#22 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:18

เลยไม่สะดวกเอาหลักฐานที่ชัดเจนมาให้ชมกัน
ตรงนี้คุณๆท่านๆก็อย่าเพิ่งเชื่อผมหรือไม่ก็คิดไปพลางๆว่ายังไม่มีหลักฐานก็ได้ครับ

ผมว่า รอหลักฐานมาเต็มๆก่อน ท่านค่อยพูดพวกตัวจางๆ ก็ได้มังครับ
ได้อะไรมาแล้วจะเล่นถ้อยคำอะไรก็สุดแท้แต่หลักฐานจะเอื้อ

อย่าเพิ่งฉายหนังตัวอย่างยาวขนาดนี้เลย นายชดแกก็ไม่ได้หนีไปใหน
ข้อความต้นทางผมก็แปะให้อ่านแล้ว มากกว่า 10 บันทัดของคุณหมีอีกด้วย
คนรออ่านกันทั้งเว็บแล้ว....ไม่ต้องมีเทรลเลอร์หรอกครับ

#23 Mojimaru

Mojimaru

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:05

ชอบครับ นั่งเกาะสถานการณ์ รออ่านอย่างใจจดจ่อ :D

#24 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

คำตอบผมที่ให้สมาชิกพิเคราะหฺ์ มีเท่าที่ได้ตอบไปในกระทู้เดิม ครับ

ไม่มีอะไรต้องซีเรียส

และไม่มีเหตุผลอะไรที่จะมาโน้มน้าวให้ใครเชื่อ หรือ ไม่เชื่อ เพราะ ผมเคารพในความคิด การพิจารณา ของท่านสมาชิกทุกคน

ไม่มีอะไรเคลือบแฝงใดๆ

อือม์ ถ้าไม่มีล๊อกอินหมีคอมมานโด ผมเข้าใจว่า เป็นสมศักดิ์ เข้ามาตอบเองเลย

ทั้งหมดที่คุณกล่าว คือ ความเชื่อ มุมที่คุณมอง และการกล่าวอ้าง ที่ไม่มีอะไรมายืนยัน เป็นหลักฐานเช่นกันครับ

ทั้งหมดที่ผมกล่าว คือ ความเชื่อ มุมที่ผมมอง และ การกล่าวอ้างที่ไม่มีอะไรมายืนยัน เป็นหลักฐาน เช่นกัน

แต่ที่ต่างคือ ผมไม่ได้ยกตนเองว่าเป็นแกนนำ หรือวีรบุรุษใดๆในเหตุการณ์

ผมไม่ได้เรียกร้องให้คุณหรือสมาชิกท่านใดเชื่อ

และผมก็ไม่ต้องการให้สมาชิกท่านใดมาเชื่อ อย่างไร้เหตุผล หากคุณอ่านทุกความเห็นของผมจริง คงได้พบว่า ผมพยายามที่จะบอกเพื่อนสมาชิกด้วยซ้ำไปว่า คนเราจ้องหาวิธีคิดของตนเอง ก่อนคิด และจำเป็นต้องมีตะแกรงร่อนข้อมูลที่ได้รับ

เมื่อคุณยืนยันว่า มีเจตนาดีๆ ก็ขอให้กระทำต่อไปเถิดครับ อะไรที่ดีงาม ผมเห็นคล้อยหมด

ก็บอกแล้วว่า จะเชื่อหรือไม่เป็นสิทธิ บอกว่าไม่เชื่อผมก็ยินดี แต่หากบอกว่าโกหก มันพิสูจย์กันลำบากมากๆ ทั้งคุณและผมนั่นแหละ

คุณพูดอย่างไร อ้างอย่างไร มันต่างอะไรกับที่ผมพูด ผมอ้าง? ตรองดูนะครับ

แต่ผมเน้นจุดสำคัญให้เพื่อนสมาชิกทราบอยู่สามจุดครับ

1. คนเราควรต้องมีวิธีคิด และจัดระบบความคิด

2. คนเราควรต้องมีการสร้างตะแกรงร่อนข้อมูลจากตัวเราเอง จากข้อมูลหลากหลายที่ได้รับ

3. ผมเน้นเรื่องความสามัคคีของคนในชาติมากกว่าจะไปยึดติดกับอะไร ใครเป็นแกนนำทำแตกแยก ผมถือเป็นศัตรู

ดังนั้นไม่ว่า คุณจะมองผมอย่างไร เชื่อหรือไม่เชื่อ ตำหนิหรือด่าว่า ผมไม่ได้ใส่ใจอะไรเลย เพื่อนสมาชิกจะมองผมอย่างไร ผมเฉยๆ

หากแต่เขาสามารถจัดและสร้างวิธีคิดของเขาเอง สร้างตะแกรงร่อนข้อมูลของเขาเอง และเห็นสิ่งที่สถาบันได้คิด วางแนวคิดและกระทำ ก็ตอบรับเป้าหมายของผมแล้ว

เป้าหมายของผมมีชัดเจนครับ

คำตอบผมตอบไปแล้ว ดูเหมือนบางท่านไม่ค่อยจะสนใจอ่านสักเท่าใด

ส่วนที่เหลือ คือ สมาชิกที่อ่าน เป็นผู้พิเคราะห์เองเท่านั้น

ติดตามอ่านอยู่ครับ...
และเป็นกำลังใจให้
นายชด....... ไม่ว่าท่านจะเป็นอย่างไรครับ

ผมเลือกที่อยู่กับคน ที่ต่อต้านและอยู่ตรงข้ามสมสาก

ไม่มีเหตุผลไรมาก ก็เพราะเนื่องจากสมหงอกสาก เป็นพวก ฉวัดเฉวียน
เสียดสีสถาบันที่ผมเคารพ
และที่ผมเคารพสถาบันก็เพราะ...
ผมเห็นว่าสถาบันทำเพื่อประโยชน์สุขที่แท้จริง

และผมยังไม่เห็นประโยชณ์หรือความดี ที่สมหงอกสาก มันทำเลย ให้ตายเถอะ
สมสาก ติดอยู่กับอคติ เคียดแค้น ฝังใจ
แก่จะตายห่าแล้ว ยังไม่เห็นทำอะไรตอบแทบุคุณแผ่นดิน

สุดท้าย....
ผมยืนยัน สนับสนุน ท่านครับ นายชดไม่ว่า
ท่านจะถูก หรือ ผิด ผมเลือกแล้ว....

#25 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

มาติดตาม . . .

^_^ ^_^ ^_^ ^_^

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#26 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:50

มาตามติด...

รอดูคนที่เขาบอกว่าพวกเดียวกัน รวมหัวกัน มาด่า มาดิสเครดิต

มาบอกความจริงอยู่ฮัฟ

แต่จากที่ฟังตรรกะ ที่คุณหมีคอมมานโด เอ่ยนำ

คิดว่าเป็นตรรกะที่สมเหตุสมผล และถูกต้อง

ควรอย่างยิ่งที่จะหาความจริงว่าใครกันแน่ที่พูดเท็จนะฮัฟ
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#27 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

มาตามติด...

รอดูคนที่เขาบอกว่าพวกเดียวกัน รวมหัวกัน มาด่า มาดิสเครดิต

แต่จากที่ฟังตรรกะ ที่คุณหมีคอมมานโด เอ่ยนำ

คิดว่าเป็นตรรกะที่สมเหตุสมผล และถูกต้อง

ควรอย่างยิ่งที่จะหาความจริงว่าใครกันแน่ที่พูดเท็จนะฮัฟ

มาตามทวง

รีบมาดิ ที่ไม่ขัดใจก็เพราะว่าเป็นสิทธิ์ที่ใครอยากพูดก็ต้องได้พูด
พูดเถอะใครก็ได้ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นตรรกะที่สมเหตุสมผล และถูกต้อง
จริงหรือเท็จเดี๋ยวก็มีคนร่วมพิสูจน์ด้วยแน่ๆอยู่แล้น

#28 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

มาตามติด...

มาตามทวง

รีบมาดิ ที่ไม่ขัดใจก็เพราะว่าเป็นสิทธิ์ที่ใครอยากพูดก็ต้องได้พูด
พูดเถอะใครก็ได้ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นตรรกะที่สมเหตุสมผล และถูกต้อง
จริงหรือเท็จเดี๋ยวก็มีคนร่วมพิสูจน์ด้วยแน่ๆอยู่แล้น

ใจเย็นๆครับ หลักฐานมี แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ เพราะเจ้าตัวเค้ายังอยู่ตรังและไม่สะดวกที่จะเข้ามาให้ข้อมูลโดยตรง
หรือถ้าคุณขวัญสนใจอยากพิสูจน์จริงก็มาคุยกันหลังไมค์ ผมยินดีเล่าให้ฟังและไม่จำเป็นต้องเชื่อผมทุกอย่าง

#29 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

มาตามติด...

มาตามทวง

ใจเย็นๆครับ หลักฐานมี แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ เพราะเจ้าตัวเค้ายังอยู่ตรังและไม่สะดวกที่จะเข้ามาให้ข้อมูลโดยตรง
หรือถ้าคุณขวัญสนใจอยากพิสูจน์จริงก็มาคุยกันหลังไมค์ ผมยินดีเล่าให้ฟังและไม่จำเป็นต้องเชื่อผมทุกอย่าง

ผมว่าคุณH เค้ามาตามติดคุณหมีนะครับ ผมก็ตามทวงไปด้วย ไม่ได้ทวงคุณแมวครับคุณแมวผมทราบแล้วครับ

#30 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

หมายถึงถั่วดำหรอ :o

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#31 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

ช่วยเล่าตอนที่หนีไปหลบในกุฏิพระหน่อยครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#32 sayapon

sayapon

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

หงอก..ถึงกับ กินก็ง่าย แถมถ่ายก็คล่อง

โอว์ งั้นก็ต้องเรียกว่า ยอด..ชาย นายสมสัตว์ น่ะดิ ไม่ธรรมดาเลยนะนั่น...

"Imagination is more important than knowledge"

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"

#33 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:42

เห็นพูดถึงตุณเสงี่ยมที่เปลี่ยนชื่อและเป็นภรรยาหมอ
ผู้จัดการลงเรื่องไว้ ไม่ทราบจะเป็นท่านเดียวกันหรือเปล่า

http://www.manager.c...mmentReferNo=2
ดูแลสุขภาพด้วย “ข้าวยำปักษ์ใต้ขนานแท้” ที่ร้านทางเลือก

#34 koong

koong

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

อยากถามคุณหมี ว่า นอกจากคุณแมวที่ถามหลังไมค์แล้ว

มีใครขอเบอร์ ป้าเหงี่ยมกันอีกหรือเปล่า

ไม่มีใครอยากรู้กันเลยเหรอ ว่า ใครโกหก ^_^

#35 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

อยากถามคุณหมี ว่า นอกจากคุณแมวที่ถามหลังไมค์แล้ว

มีใครขอเบอร์ ป้าเหงี่ยมกันอีกหรือเปล่า

ไม่มีใครอยากรู้กันเลยเหรอ ว่า ใครโกหก ^_^

ชูจักกะแร้ค่ะ ...อยากรู้ความจริงมาก
คนเรานั้นความจริงเป็นสิ่งไม่ตายนะคะ
โกหกใครก็ได้ทั้งโลก
แต่โกหกตัวเองยังไงก็ไม่สำเร็จค่ะ
ออกจากบอร์ด ลาหน้าจอคอมแล้ว
ก็ต้องกลับไปเป็นสภาพจริงๆของตัวเอง
ใครจะไปรู้..ตัวจริงเราอาจจะเป็น ยัยแก่ ผมบาง พุงพลุ้ย นุ่งผ้าถุงอยู่กับบ้าน
แต่ดันมาขึ้นหัวโชว์ว่าตัวเองเป็น คนสวยประจำบอร์ด ก็ได้ :lol: :lol: :lol:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#36 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

เค้าๆๆๆๆ เค้าขอ :lol:

อยากรู้ความจริง
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#37 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

โทรเลยครับ

ร้านทางเลือก ผ่านการรับประกันทั้งจาก OTOP 5 ดาว และ อย. ในเรื่องความสะอาด และความอร่อย โดยผู้สนใจสามารถติดต่อได้ที่โทร.0-7521-4185, 08-9157-8115 (หยุดวันจันทร์) ร้านตั้งอยู่บนถนนเพลินพิทักษ์ ใกล้สามแยกวัดกุฎิยาราม ในเขตเทศบาลนครตรัง

#38 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

โทรเลยครับ

ร้านทางเลือก ผ่านการรับประกันทั้งจาก OTOP 5 ดาว และ อย. ในเรื่องความสะอาด และความอร่อย โดยผู้สนใจสามารถติดต่อได้ที่โทร.0-7521-4185, 08-9157-8115 (หยุดวันจันทร์) ร้านตั้งอยู่บนถนนเพลินพิทักษ์ ใกล้สามแยกวัดกุฎิยาราม ในเขตเทศบาลนครตรัง

เย้ยยยย... เบอร์ที่ได้มาไม่ใช่เบอร์นี่นะฮัฟ

อุ๊ย... ได้ข้อมูลที่หาไม่ได้ในอากู๋สะด้วย งุงิงุงิ :ph34r:

#39 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

โทรเลยครับ

คุณพี่แอมขรา..งานนี้จะได้รู้กันเลยใช่มั้ยคะว่า ใครโกหก ใครโกเจ็ด :)

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#40 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

โพสต์เบอร์โทรแล้วโทรไปสอบถามรึยังครับ

อีกอย่างคุณก็ไม่ใช่เด็กแล้ว เอาเบอร์คนนอกมาโพสต์แบบนี้มันเหมาะสมแล้วเหรอครับ

หรือต้องการเอาชนะให้ได้ ไม่ว่าด้วยวิธีใด?

#41 koong

koong

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:06

ขอเดาความคิดคุณหมีคอมมานโด ว่า ที่ไม่เอาเบอร์โทรของป้าเหงี่ยม มาแจกแต่แรก ก็เพราะจะได้รู้ว่า ใคร เป็นคนที่ได้รับเบอร์โทรจากคุณหมี

เพื่อเป็นการกรอง ในชั้นแรกว่า คนที่มาบอกว่าโทรหาป้าเหงี่ยมแล้วข้อเท็จจริง จะเป็นอย่างไง ไม่รู้ ว่าได้ติดต่อไปจริงๆ ไม่ใช่ว่าอ้างลอยๆ ว่า ได้โทรแล้ว ก็มา บราๆ บรา ในบอร์ด

เดาถูกไหมค่ะ

#42 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:08

ถ้าจะอ้างว่าเบอร์นี้อยู่ในเว็บในข้อมูลข่าวอยู่แล้ว

ก็ไม่ควรครับ ที่จะเอามาลงที่นี่ในสถานการณ์อย่างนี้

อย่าให้เด็กเค้าคิดสิครับ ว่าบางคนแก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน

หรือแก่กะโหลกกะลาอะไรเทือกนั้น

#43 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

ขอเดาความคิดคุณหมีคอมมานโด ว่า ที่ไม่เอาเบอร์โทรของป้าเหงี่ยม มาแจกแต่แรก ก็เพราะจะได้รู้ว่า ใคร เป็นคนที่ได้รับเบอร์โทรจากคุณหมี

เพื่อเป็นการกรอง ในชั้นแรกว่า คนที่มาบอกว่าโทรหาป้าเหงี่ยมแล้วข้อเท็จจริง จะเป็นอย่างไง ไม่รู้ ว่าได้ติดต่อไปจริงๆ ไม่ใช่ว่าอ้างลอยๆ ว่า ได้โทรแล้ว ก็มา บราๆ บรา ในบอร์ด

เดาถูกไหมค่ะ

อย่าเดาฮัฟ ... ขอเตือน

มิเช่นนั้นท่านอาจจะโดนกล่าวหาว่า สร้างนิยาย ก็เป็นได้ :D

#44 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

โพสต์เบอร์โทรแล้วโทรไปสอบถามรึยังครับ
อีกอย่างคุณก็ไม่ใช่เด็กแล้ว เอาเบอร์คนนอกมาโพสต์แบบนี้มันเหมาะสมแล้วเหรอครับ
หรือต้องการเอาชนะให้ได้ ไม่ว่าด้วยวิธีใด?

หีหี....ทีอย่างนี้มาร้องเรื่องอายุ

เบอร์ที่ให้มานี่ เปิดเผยครับ เขาประกอบกิจการชัดเจน มีข่าวลงหนังสือพิมพ์มากมาย ได้โอท็อป 5 ดาว มีรูปมีร้านครบถ้วน บอกประวัติละเอียด แปลว่าเป็นบุคคลเปิดเผย ไม่ต้องมาแอบให้เบอร์กันหลังไมค์ทำเป็นลี้ลับ...หรือทำเป็นมาขอกันหน้าเว็บ

#45 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

หีหี....ทีอย่างนี้มาร้องเรื่องอายุ

เบอร์ที่ให้มานี่ เปิดเผยครับ เขาประกอบกิจการชัดเจน มีข่าวลงหนังสือพิมพ์มากมาย ได้โอท็อป 5 ดาว มีรูปมีร้านครบถ้วน บอกประวัติละเอียด แปลว่าเป็นบุคคลเปิดเผย ไม่ต้องมาแอบให้เบอร์กันหลังไมค์ทำเป็นลี้ลับ...หรือทำเป็นมาขอกันหน้าเว็บ

คำถามครับ

1. คุณโทรไปถามป้าเหงี่ยมรึยังครับ หรือว่าคุณแอมกลัวว่ารู้ความจริงแล้วจะหน้าแหก?

2. คุณอาจรู้เรื่องประวัติศาสตร์ดีนะครับ แต่เรื่องความเหมาะสม การที่เป็นเบอร์โทรร้านเค้า กับเอามาโพสต์ที่นี่ในสถานการณ์อย่างนี้
ช่วยตอบให้เด็กๆแถวนี้ได้รับรู้ความคิดของคุณแอมหน่อยครับ ว่ามันเหมาะสมกันแล้วจริงๆเหรอ?

Edited by แมวกระป๋อง, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:18.

#46 koong

koong

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

อ้าวเบอร์ร้านเหรอเนียะ

งั้นที่ได้มาเบอร์ใครคะคุณหมี ไม่ใช่เบอร์นี่

#47 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:22

คุณแอมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

อ่านเรพให้ดีๆ ก่อนฮัฟ คุณ koong แกถามว่าใครขอ

แล้วผิดอะไรถ้าจะบอกคุณ koong ว่าเค้าขอ

ต่างกันนะฮัฟ ระหว่าง มาขอกันหน้าเวปกับการตอบคำถาม

ง่ายๆ แค่นี้คุณแอม ยังสับสน

มิน่า ที่ผ่านมา แค่คำกล่าวหาเพื่อนร่วมบอร์ดว่า "โกหก" คำเดียว

ไม่เห็นเจ้าตัวเขาจะเดือดร้อน แต่คุณแอมกับร้อนตัวแทน

มันยังไงๆ อยู่นา

#48 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

------------

ถ้าจะอ้างว่าเบอร์นี้อยู่ในเว็บในข้อมูลข่าวอยู่แล้ว
ก็ไม่ควรครับ ที่จะเอามาลงที่นี่ในสถานการณ์อย่างนี้
อย่าให้เด็กเค้าคิดสิครับ ว่าบางคนแก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน
หรือแก่กะโหลกกะลาอะไรเทือกนั้น

ไม่เข้าใจแฮะ ว่าผมเอาเบอร์มาลงนี่ เป็นการอยากเอาชนะได้อย่างไร
พวกคุณประกาศว่า ให้หลังไมค์มา จะแนะให้ผมคุยกับคุณเสงี่ยม
เกิดผมคุยแล้วเอามาพูดซี้ซั้ว ใครจะรับประกันได้
พอผมไม่รับวิธีนี้ คุณแมวก็รีบเข้ามาว่าจะทำเอง
ตอนนี้สี่ทุ่มแล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมก็ช่วยค้นหามาให้ จะได้จับโกหกนายชดให้มันจบๆ ไป
นี่ช่วยพวกคุณแบบเกินร้อยเลยนะ....เหอๆๆๆๆ
ช่วยให้พวกตัวเองชนะ ก็ยังไม่พอใจแฮะ....พิลึกคนจริงๆ

ไม่กล้า ก็อย่าท้าครับ ตอดเล็ดตอดน้อยอย่างนี้ มันทำให้เสียเวลาสมาชิกท่านอื่นๆ
แล้วถ้าไม่มีข้อมูลอะไรนอกเหนือจากนี้ ผมก็จะปิดกระทู้ละนะครับ

ใครอยากรู้ว่านายชดโกหกอย่างไร ก็โทรไปตามเบอร์นี้ ซื้อของท่าน และรบกวนถามข้อมูลที่สงสัย คิดว่าคุณเสงี่ยมท่านคงไม่ปิดบังหรอก ท่านเคยติดคุกคราว 18 คน มาแล้ว เคยมาออกรายการเกี่ยวกับเดือนตุลาหลายครั้ง และร่วมขบวนการนักศึกษาตั้งแต่สมศักดิ์ยังนุ่งขาสั้น รุ่นเดียวกับหมอเหวงโน่น......ได้สนทนากับตำนานนักสู้อย่างนี้ เป็นกำไรชีวิตแน่นอน

หรือจะให้ลุงชดสัมภาษณ์เอามาลงในเสรีไทย เป็นข้อมูลปฐมภูมิ
ผมว่าลุงแกไม่ขัดข้องแน่ๆ

#49 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:41

คุณเองนั่นแหละที่กลัวความจริงและไม่กล้าโทรไป

และยังไม่รู้จักกาละเทศะ สารแนแม่ยิ้มเอาเบอร์คนอื่นมาลงในโพสต์สาธารณะซึ่งมันเป็นเรื่องไม่ควร
พฤติกรรมมันต่างอะไรกับ เจ๋ง ดอกจิก?

เอาสิครับ ถามเลย ว่าป้าเหงี่ยมรู้จักตาชดมั้ย หรือเคยทำงานร่วมกับนิสิตจุฬาฯ ในส่วนของงานพิมพ์สมัย 16 ตุลา รึเปล่า?

ส่วนคุณจะให้ตาชดออกมาเปิดเผยให้สัมภาษณ์ ให้คนสมอ้าง มายืนยันข้อมูล

ตรรกะพิการรึเปล่าครับ

Edited by แมวกระป๋อง, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:56.

#50 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

*
POPULAR

ขอเคลียร์ประเด็นนิดนึงนะครับ และอยากเตือนสติ( ขอบังอาจใช้คำนี้ ) ว่าทั้งหมดนั้น เป็นเรื่องระหว่างคุณ naichod และคุณ หมีคอมมานโด ไม่ใช่หรือครับ

เรื่องเริ่มมาจาก คุณ naichod ได้เขียนข้อความ อ้างเรื่องราวของสมศักดิ์ เจียม และ คุณเสงี่ยม ซึ่งมีตัวตนอยู่จริงและยังมีชีวิตอยู่

ฮี่ๆๆๆๆ

สมัยนู้นนะ

ไอ้ ที่วาดรูปประกอบนั่นแหละที่มันแพง เพราะมันโรเนียวไม่ได้ มันต้องถ่ายเอกสาร ต้องไปถ่ายแถวหลังกระทรวงโน่น มันจะถูกหน่อย อีกอย่างลูกเจ้าของร้าน ก็เรียนแถวนั้นแหละ

ทุกวัน ผมไม่รู้นะว่ามันกินอะไร แต่สงสัยว่ามันกินแมงโม้มากไปหน่อย ชอบคุยว่าเป็นพวกคอมฯ คอมฯห่านอะไร เด็กวิ่งโอเลี้ยงล่ะไม่ว่า

พอมันเห็นผม เท่านั้นแหละ เดินหนีเลย เำพราะเสือกโม้กะเด็ก ว่าอยู่ ภูพาน เขตงาน 5

ไอ้ถ่อยนี่ เจอจังหน้าที่ไหน หากไม่มีควายเป็นฝูงๆล้อม ก้มหน้าหนีผมงุดๆ

เคยเจอกันหน้าบอร์ดเก่านี่ หลายปีแระ หายหัวไปเลย

ตี๋วิ่งโอเลี้ยงเนี่ยนะ

...................... เด็กรุ่นหลังชื่นชมกันจัง อยากจะบอกว่า ขนาดคอมฯตัวพ่อ ยังเคยประกาศเลยว่า สิ่งที่ในหลวงวางรากฐานไว้่ให้เกษตรกรไทยน่ะ นั่นล่ะคือสิ่งที่ประชาชนจะลืมตาอ้าปากได้

.......................ใครก็ได้ที่บอกว่าเก่งทางลีทธิหรือระบอบสังคมนิยม ลองมองให้ลึกๆสิ

ในหลวงท่านน่ะ ไม่ต้องพูดอะไรมาก แต่ทำให้ดู แล้วผลก็ออกมาให้เห็นจริง

คอมฯจริงๆในสมัยโน้น ทุกคนรักในหลวงหมด ยกเว้น พวกคอมฯแอบอ้างแบบไอ้ตี๋ส่งโอเลี้ยงนั่นแหละ

ต่อมา คุณหมีคอมมานโด ก็แย้งว่า

ฮี่ๆๆๆๆ
สมัยนู้นนะ
ไอ้ที่วาดรูปประกอบนั่นแหละที่
มัน แพง เพราะมันโรเนียวไม่ได้ มันต้องถ่ายเอกสาร ต้องไปถ่ายแถวหลังกระทรวงโน่น มันจะถูกหน่อย อีกอย่างลูกเจ้าของร้าน ก็เรียนแถวนั้นแหละ

เนื้อหาในส่วนนี้ "โกหก"

และแสดงความเห็นเพิ่มเติมอีกว่า

เนื้อหาในส่วนนี้ "โกหก" .... ที่ผมโควท และ บอกไว้ตั้งแต่แรกก็บอกแล้วนะครับ ว่าหมายความว่ายังไง ถ้าคุณอ่านภาษาไทยออก

คุณยืนยันแล้วว่า สิ่งที่ผมโควทมาทุกตัวอักษรเป็นความจริง ไม่มีความเท็จเจือปน และเสงี่ยมของคุณกับเสงี่ยมของผม คือ คุณเสงี่ยมที่เป็นพยาบาล และเป็นประธานนักศึกษาพยาบาลรามาฯปี 2519 ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อเป็นการะเกด ใช้นามสกุลตามสามีซึ่งเป็นนายแพทย์ เรากำลังพูดถึงคุณเสงี่ยมที่เป็นคนๆ เดียวกันแน่นอน

คุณสร้างเรื่องว่า "ยัยเหงี่ยมถนัดพิมพ์" แต่สิ่งที่เป็นจริงคือ "คุณเสงี่ยมพิมพ์ดีดไม่เป็น จนกระทั่งปัจจุบันคุณเสงี่ยมก็ยังพิมพ์คอมไม่เป็นเลย" ถ้าคุณอยากแถอะไรต่อ ในส่วนที่ผมโควทมานั่น แถมาเลยครับแค่ที่ผมโควทมา 10 บรรทัดนั่นน่ะ คุณจะได้ไม่ต้องเหนื่อยมาก

คุณเขียนข้อความที่ยกมาเพื่อสร้างเครดิตว่าคุณอยู่ร่วมในเหตุการณ์และบอก เล่าว่า หงอกเจียมเป็นแค่เด็กกระจอกๆ คนหนึ่ง โดยคุณเอาคุณเสงี่ยมที่มีตัวตนจริงมาเป็นหนึ่งในตัวละครของคุณ
แต่ กลับกลายเป็นเรื่องที่คุณเขียนไม่ใช่ เป็นความจริงทั้งหมด มีเรื่องที่คุณปั้นเติมเสริมแต่งเอาเองไม่น้อย คำถามที่เกิดขึ้นคือ ทำไปทำไม? นี่ขนาดเรื่องที่ตัวละครคนหนึ่งที่มีอยู่จริง สามารถตรวจสอบได้ คุณยังโกหก แล้วเรื่องอื่นๆ ที่คุณเขียนมา จะมีข้อเท็จจริงสักกี่เปอร์เซ็นต์? โกหกสักกี่เปอร์เซ็นต์?

ผมมองว่า ประเด็นนี้เป็นเรื่อง "แรง" ทั้งสองฝ่ายครับ ถ้าสิ่งที่คุณหมีคอมมานโดท้วงนั้นเป็นจริง สำหรับผม ข้อเขียนของคุณ naichod ก็จะหมดความน่าเชื่อถือไปในทันที และผมเองก็รู้สึกว่าเป็นเรื่องแย่มากที่แต่งเรื่องราวเป็นตุเป็นตะ ทั้งที่ไม่มีความจริงเลย

ในทางกลับกัน ถ้าสิ่งที่คุณหมีคอมมานโด อ้างนั้นเป็นเท็จ เรื่องนี้ก็จะสะท้อนกลับไปที่คุณหมีคอมมานโด กลายเป็นว่ากล่าวหาคุณ naichod ว่าพูดเท็จ ทั้งที่เป็นเรื่องจริง

โดยส่วนตัวแล้ว ผมอยากให้เรื่องนี้กระจ่างครับ และเราไม่ควรมองว่าเป็นเรื่องไม่สำคัญ ไม่ว่าผลจะออกมาอย่างไรก็ตาม

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน